Jump to content

หาความรู้สำหรับมือใหม่ที่อยากปั่นจักรยานครับ

• Please log in to reply
338 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:43

ช่วงปีที่ผ่านมา สังคมในแวดวงเฟสบุคของผม

มีเพื่อนหลายคนที่หันมาปั่นจักรยานกันมากขึ้น

หลายคนที่มีกลุ่ม และออกปั่นกันอย่างจริงจัง เสาร์อาทิตย์มีไปออกทริปข้างนอกกัน

ปั่นกันทีละหลายสิบกิโล หรือบางคนก็ว่ากันเป็นร้อยกิโล

แรกๆ ผมนึกสงสัยเหมือนกัน มันปั่นกันยังไงได้ขนาดนั้นครับ

หลายครั้งที่ผมมีโอกาสไปท่องเที่ยว เช่นทางเหนือ เชียงใหม่ ปาย

ผมเห็นนักท่องเที่ยวจำนวนนึง ที่หาเช่าจักรยานเพื่อปั่นไปมาในระยะที่ไม่ไกลนัก

รู้สึกว่ามันสะดวกกว่าขับรถยนต์ โดยเฉพาะที่ปาย

ซึ่งผมออกจะรู้สึกรำคาญตัวเองครับ ที่จะไปไหนที ต้องเอารถไปทุกครั้ง

ไอ้ครั้นจะหาเช่าจักรยานปั่นไป ด้วยน้ำหนักร่วมร้อยกิโลของผม

เกรงว่าจะทำจักรยานเช่านั่นคอหักเสียก่อน จนระงับความคิดนั้นไป

หลังจากนั้น ทุกครั้งที่เห็นคนปั่นจักรยาน

ผมก็ได้แต่มองดูด้วยความอิจฉาครับ

อยากไปปั่นเล่นกับเขา แต่ก็ได้แต่ดู

เริ่มศึกษาดูเอาตามเนตบ้าง ปรึกษารุ่นพี่คนนึง ที่เค้าเป็นนักปั่นจริงๆ

พี่เค้าก็ไล่ให้ผมไปลดความอ้วนก่อน เค้ากลัวผมจะหัวใจวายตายขณะขับครับ

ซึ่งผมก็เกรงจะเป็นแบบนั้นเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่วายที่จะมองหาคนอ้วนๆ ที่ปั่นจักรยานเพื่อเป็นตัวอย่าง

ข้อแม้ในความรู้สึกของผม มันค่อนข้างเยอะเอาการอยู่เหมือนกันนะครับ

สำหรับการจะเริ่มปั่นจักรยานสักครั้ง

1. อ้วนเกินไป จักรยานไม่น่าจะรับน้ำหนักได้

2. เราจะหัวใจวายตายอย่างที่พี่เค้าว่าไว้รึปล่าว

3. ราคาจักรยานแพงแสนแพง (สมัยไม่นานมานี้ ปรึกษาคุณมูน ผมยังตั้งงบสำหรับจักรยานใหม่ไว้แค่ 6-7 พัน

พึ่งมารู้ทีหลัง ว่าจักรยานสมัยนี้เค้าขายกันเป็นหลักหมื่น)

4. ไม่กล้าออกถนนแน่ แล้วจะไปปั่นที่ไหน ต้องหอบหิ้วจักรยานไปปั่นไกลๆ ยังไง

5. ไม่มีเพื่อนปั่น ปั่นคนเดียวจะไหวเหรอ จะสนุกเหรอ

ฯลฯ

ข้อแม้เยอะแยะครับ ที่ทำให้ผมยังไม่ได้ซื้อจักรยานซะที

ได้แต่มองๆ โดยไม่ค่อยได้ศึกษารายละเอียดอะไร

จนมาเจอเพื่อนคนนึงครับ เค้าเปิดเป็นร้านขายส่งจักรยานมือสองจากญี่ปุ่น

เค้าก็ชวนไปดูเล่นๆ ผมก็ไปดู โดยไม่ได้คิดอะไรมากครับ

ไปดู ก็ละลานตาไปกับจักรยานหลายร้อยคันที่จอดเรียงรายอยู่

หลายคันหน้าตาสะสวย เพียงแต่สภาพเก่าเยินไปเยอะ ราคาถูกมาก (ราคาเพื่อน)

เพื่อนก็ลากจักรยานมาให้ 2 คัน บอกให้ผมลองเอาไปขี่ดู

ผมไม่เคยปั่นจักรยานมาประมาณ 20 กว่าปีครับ

ขึ้นคล่อมครั้งแรก ใจคอไม่ค่อยดี

ลองปั่นหัวส่ายไปนิดหน่อย แต่ก็พอไหว (เพื่อนบอกว่า จักรยานมันอยู่ในเลือด ถ้าเคยปั่นเป็นจะปั่นได้)

แต่พอปั่นไป ลมปะทะหน้า มันรู้สึกดีอย่างประหลาดครับ

ผมเล่าปัญหาข้อแม้ต่างๆ ให้เพื่อนฟัง

เพื่อนลากรถคันเล็กมาอีกคัน เป็นรถพับได้ ล้อขนาด 20 นิ้วคันเล็กๆ

บอกให้ลองขึ้นไปขี่ดู พังไม่เป็นไร

ผมเลยลองขึ้นไปขี่ ปรากฏว่าขี่ได้ ไม่มีปัญหา รถไม่ได้มีเสียงออดแอดให้ผมได้ยินเลย

เพื่อบอกว่า ถ้าจะเอาจริงๆ ก็ขี่ได้ เพียงแต่ล้อเล็กปั่นแล้วมันจะเหนื่อยกว่า เพราะไม่สมตัวผม

วันนั้น ผมจึงได้จักรยานเชฟโรเลตพับได้ ขนาดล้อ 26 นิ้ว เป็นรถเสือภูเขาใส่ท้ายรถกลับบ้านครับ

สภาพที่ได้ไปเยินพอสมควรครับ

สนิมเขลอะไปทั้งคัน ยางแตกลายงาไปทั่ว แต่ผมชอบรูปทรงของมันครับ

ถึงบ้าน แฟนเห็นก็ตกใจ พอผมบอกว่าซื้อจักรยานมาแล้วอยู่ท้ายรถ

ถามว่าเอาจริงเหรอ

แล้วเธอก็ยืนขำ เมื่อเห็นสภาพรถครับ

ผมได้รถจักรยานคันแรกมาโดยที่ไม่รู้อะไรเลย ไม่เข้าใจอะไรเลย

ไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าจะซ่อมมันยังไง แต่คืนนั้น ผมก็เอาไปลองปั่นดูรอบๆ หมู่บ้านครับ

ปั่นไปได้สักประมาณ เกือบ 10 กิโล (วนไปวนมา)

หลังจากนั้น ผมก็ไปหาสเปรย์พ่นไล่สนิมมาพ่นไล่สนิมที่เกาะรถไปทั้งคัน

(มารู้ทีหลังว่ามันไม่ดี เพราะมันจะละลายจารบีที่โซ่และเฟืองไปด้วย)

นั้งขัด เช็ด พิจารณา จนสนิมที่โซ่ ที่เฟือง หายไปพอสมควร รถดูแจ่มขึ้นผิดหูผิดตา

หลังจากนั้น ก็เอาใส่ท้ายรถไปที่ร้านจักรยานอีกร้านที่อยู่ไกล้ๆ เพื่อเปลี่ยนยาง

จึงได้ความรู้มาเพิ่มเติมเรื่องลมยาง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#2 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:54

ยางรถของผม เป็นยางแบบเสือภูเขาครับ 

ดอกยางปกติจะมีขนาดใหญ่มากที่สุด

ตอนเอามาจากร้านเพื่อน เพื่อนเติมลมยางให้ประมาณ 40 (หน่วยเป็นอะไรจำไม่ได้นะครับ)

เทียบกับรถยนต์ ซึ่งปกติจะเติมกันที่ประมาณ 30 

พอขึ้นไปปั่นแล้ว ยางแบนลงไปเยอะ ทำให้ปั่นหนักครับ

เมื่อเปลี่ยนยางใหม่ ที่ร้านเลยเติมให้เป็น 50 นิดๆ ยางตึงขึ้น

ขี่ได้ดีขึ้นเยอะครับ แต่ก้มลงดู ก็ยังเห็นยางออกจะแบนๆ อยู่

เลยเข้าไปดูหาข้อมูลตามเนต เค้าบอกว่า ให้ดูที่ข้างขอบยาง จะมีบอกไว้

ว่าเติมลมได้ที่เท่าไหร ผมดู มันบอกว่าเติมได้ที่ 35-65

ผมมีที่เติมลมรถยนต์อยู่ เลยเอามาเติมเป็น 60 ปรากฏว่าแน่นดี ขี่ได้ดีเลยครับ

อ้อ ตอนเปลี่ยนยาง ผมจะให้เค้าเปลี่ยนเป็นยางขนาดเล้ก

และดอกเรียบกว่านี้ แต่ที่ร้านไม่มีครับ เลยเปลี่ยนมาเป็นยางเสือภูเขาเหมือนเดิม

แต่ดอกเล็กลง มันก็ขี่ง่ายขึ้นพอสมควรครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#3 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:55

กระทู้นี้ ใครมีความรู้เกี่ยวกับจักรยานก็เชิญร่วมให้ความรู้มือใหม่ได้นะครับ

เดี๋ยวจะไปเชิญคุณมูนมาด้วย

#4 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:58

จะให้คุยตรงๆ แบบเพื่อนฝูง ต่อว่ากันแรงๆ ได้ หรือว่าจะให้หน่อมแน้ม คุยอ้อมๆ ดีฮับ

อิอิ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#5 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:19

เอาเถอะครับ กระทู้นี้ผมตั้งขึ้นมาเพื่อตั้งใจจะให้มือเก่าอย่างคุณมูนมาให้ความรู้อยู่แล้วครับ

ว่าจะกลับมาเชิญคุณมูนอยู่พอดี

เหตุผลที่ตั้งกระทู้นี้และเล่าเรื่องข้างบนทั้งหมด

ก็เพื่อจะให้มือใหม่ หรือคนที่คิดจะปั่นจักรยานมาอ่านเป็นความรู้

หรือไม่ก็เอาแค่เป็นกำลังใจให้ก็ยังดีครับ

ปัญหาก็คือ ผมเข้า tag จักรยานในพันทิป 

ที่ล้วนแล้วแต่เป็นมืออาชีพหรือคนที่รู้เรื่องและเข้าใจรายละเอียดเกี่ยวกับจักรยานเป็นอย่างดี

บางที ผมเข้าไปอ่านก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องหรอกครับ 

หลายครั้งที่เข้าไป ก็อาจจะเจอการบอกเล่า วันนี้ไปทริปนี้มา ปั่นได้เท่านั้นเท่านี้

เห็นบางท่าน หรือในกรุ๊ปของคุณมูน ที่ปั่นกันเป็นร้อยกิโล

เห็นแล้วมือใหม่ก็เสียกำลังใจกันได้ง่ายๆ เหมือนกันนะครับ

โดยเฉพาะมือใหม่ที่อ้วนท้วนและไม่แข็งแรงแบบผม

บางที การให้ความรู้สำหรับมือใหม่

การให้ความเข้าใจ มันก็น่าจะสามารถเพิ่มแรงจูงใจ

หรือทำให้เกิดกำลังใจได้ครับ

ดังนั้น กระทู้นี้ คุณมูนจึงน่าจะเป็นบุคคลสำคัญเลยทีเดียวครับ

:)

#6 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:28

ผมมั่นใจว่ามีอีกหลายท่านที่ปั่นแบบผมนะ แต่เค้าไม่ออกตัว แล้วขอออกตัวก่อนนะท่าน ผมยังไม่เก่งครับ

แค่ให้คำปรึกษาได้บ้าง แต่ถ้าไม่ทราบเรื่องไหนจะหาคำตอบมาให้ครับ

มีคำถาม (อีกแระ) มาถามก่อนครับ

1. รักการปั่นหรือยังครับ

2. ปั่นจักรยานทำไมครับ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#7 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:30

ถามก่อนเลยเรื่องแรก

ความดันโลหิตของคุณโทนี่ตอนนี้เป็นยังไงครับ ปกติหรือสูง บอกเป็นตัวเลขได้มั๊ยครับ

คุณโทนี่เคยออกกำลังกายเป็นอะไรก็ได้เป็นประจำ ก่อนหน้านี้ไหมครับ

#8 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:39

ผมเลิกงานค่ำครับ ไม่มีเวลาที่จะไปปั่นที่ไหนได้

รวมถึงยังไม่กล้าพอทีจะออกไปปั่นตามท้องถนน เพราะยังไม่สามารถคุมรถได้

รวมถึงการออกทริประยะไกล เพราะยังไม่มีแรงมากพอจะปั่นไกลได้

และรถของผม เป็นเสือภูเขาด้วย อาจจะไม่เหมาะมากสำหรับการไปร่วมทริป

ตอนนี้ เลยพยายามหาเวลาปั่นเล็กๆ ไปก่อน

เล่นถ้าวันไหนเลิกเร็วมาถึงบ้านสักทุ่มหรือสองทุ่มและฝนไม่ตก

ก็ออกไปปั่นไปมาในหมู่บ้านครับ

ตอนนี้ปั่นได้ไม่กี่วัน

ถนนที่หมู่บ้านเป้นถนนเส้นเดียวยาวประมาณ 500 เมตรจากหน้าหมู่บ้านถึงหลังหมู่บ้าน

ผมก็ใช้วิธีปั่นไปมารอบละ 1 กิโล พยายามปั่นให้ได้ 10 รอบ คือ 10 กิโลก่อน

มีพักคุยกะเพื่อนบ้านอะไรบางไปตามเรื่อง 

พึ่งเมื่อคืนครับที่ลองปั่นตามที่คุณมูนบอก คือปั่นเกียร์กลางๆ ใช้ปลายเท้าปั่น

แต่ไม่โหม ไม่ออกตัวแรงๆ เพราะปวดเข่าครับ

ที่สำคัญ ไปเห็นที่คุณมูนบอกว่าอยากไปปั่นที่ดอยอินทนนท์โดยไม่พักเท้า

ผมก็ลองดู ปั่นทั้งสิบรอบโดยไม่วางเท้า เปิด app ในไอโฟนไปด้วย

ได้ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 15.4 กิโลต่อ ชม ครับ ใช้เวลาไปประมาณเกือบ 40นาที

ต่อไป ถ้าเป็นการปั่นในหมู่บ้าน ก็จะพยายามปั่นให้ได้มากขึ้นครับ

พยายามให้ไหวไว้ก่อน แต่ก็ไม่สามารถปั่นได้ทุกวันนะครับ

ตั้งใจจะให้ได้ไม่น้อยกว่า 20 กิโลต่อครั้งครับ

เหตุผลเพราะจะได้ทำให้แข็งแรงขึ้นกว่านี้อีกหน่อยครับ

จะได้ร่วมทางกับคนอื่นได้บ้าง แม้จะไม่ถึงกะจะออกทริปร่วมกับคนอื่นๆ

ก็ต้องเอาชนะความเหนื่อยตรงนี้ รวมถึงการปวดขาปวดเข่าให้ได้ก่อน

ระหว่างพิมพ์ ก็มีความเห็นและคำถามของคุณมูนและลุงแซมขึ้นมา 

เดี๋ยวผมตอบเป็นข้อๆ นะครับ

คุณมูน

1. ยังตอบไม่ได้เต็มปากนะครับ ว่ารักการปั่นขึ้นหรือยัง

แต่ก็ยอมรับว่า สนุกกับมันครับ และรู้สึกดีทีเดียว ที่ทำได้ (ในระดับเล็กๆ ของผม)

2. ผมไม่กล้าคาดหวังผลของการปั่นจักรยานเพื่อลดความอ้วนนะครับ

ตอนนี้ ผมหวังแค่ว่า ผมจะสามารถใช้งานมันได้ในระดับปกติ

ไปไหนมาไหนด้วยจักรยานได้ 

หลังจากลองปั่นจากบ้านไปสวนหลวง ร9 ปั่นอยู่ในนั้น จนถึงปั่นกลับบ้าน

แอบคิดแล้วว่าจะลองปั่นไปออฟฟิศในเร็ววัน

และผมว่า ในบางโอกาส จักรยานมันน่าสนุก และคล่องตัว

ลุงแซม

1. เรื่องความดัน ผมไม่เคยเช็คครับ

แต่ก็กลัวอยู่เหมือนกัน จึงไม่ถึงกับจะหักโหมเร่งนัก

เอาแบบค่อยเป็นค่อยไป สำรวจตัวเองไปด้วยบ้างครับ

แม้จะไม่ถึงกับถูกวิธีนัก

2. ผมเคยเล่นฟิตเนสอยู่พักนึงครับ

เลิกไปเมื่อซักปีกว่าๆ มานี่เอง เพราะเบื่อครับ

ตอนนั้นเล่นก็พอสมควร ไม่ถึงกับหนักหน่วงมากครับ

Edited by tonythebest, 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:49.

#9 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:42

ตอนออกถนนครั้งแรกในชีวิต (เคยปั่นตอนเด็กๆ ก็ไม่เคยออกถนนครับ)

อาจเป็นเรื่องตลกสำหรับคนที่ปั่นอยู่เป็นประจำ

แต่นาทีที่ผมสามารถนำตัวเองพร้อมรถจักรยานข้ามถนน

โดยไม่ต้องลงไปจูงรถ แค่นั้นก็เป็นชัยชนะอันยิ่งใหญ่ของผมแล้ว   :D 

#10 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:47

ครั้งแรก ที่เอาจักยานไปปั่นสวนหลวง ร 9

ผมเอาจักรยานชึ้นรถไปครับ ทั้งที่ระยะทางจากบ้านผมไป ประมาณ 2-3 กิโลเท่านั้น

แต่ยังไม่กล้าออกถนนครับ จนครั้งที่ 2-3 จึงปั่นไปจากบ้านครับ

รู้สึกสะใจนิดหน่อย ตอนที่จักรยานคันเล้กของเรา

สามารถแซงรถที่ติดอยู่เต็มถนน ไปได้อย่างสบายๆ

#11 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:57

เอาเรื่องรถก่อน ผมไม่มั่นใจว่าซื้อมาถูกไซด์รึเปล่า แล้วการปรับเบาะให้ความสูง

พอดีกับช่วงขาของเรา ทั้งแนวตั้งและแนวนอน สงสัยจะยังไม่ได้ปรับ

วิธีการเลือกซื้อจักรยานให้เหมาะกับสัดส่วนของตัวเรา

http://www.bikeloves...k/trick02.shtml

วิธีการเซ็ทรถให้เข้ากับตัวของเรา

http://www.bikeloves...ard/02825.shtml

เฮียโทนี่อ่านบทความสองอันนี้ก่อน ถ้าอ่านแล้วพบว่า

รถผิดขนาดก็ไม่เป็นไร แต่ขอให้ลองปรับรถให้เข้ากับเรา

อีกนิดนึง เอาแค่ช่วงขาก็ได้ แล้วค่อยไปคุยเรื่องอื่นกันต่อ

#12 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:07

ครับ คุณมูน

เพื่อนเคยปรับให้ โดยให้ผมนั่งแล้วเหยียดขาลงไป

โดยปรับเบาะขึ้นมาให้สูงขึ้น จนผมต้องเหยีดขาเกือบตรง

ถึงแตะบันไดล่างสุดได้ครับ

แต่ยังไม่ถนัดนัก ผมจึงปรับเลื่อนลงมาอีกหน่อย

แล้วพอชินจะค่อยปรับขึ้นทีละหน่อยครับ

#13 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:09

อ้อ บทความอันแรกอ่านได้

แต่อันที่สองเป้นภาษาต่างดาวครับ คุณมูน

#14 UncleSam

UncleSam

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:25

คือว่าเรื่องความดันโลหิตมันสำคัญมากครับ สำหรับคนเลยหลักสี่มาแล้ว  :P 

ผมเป็นคนที่เล่นกีฬาเป็นประจำตอนวัยรุ่น แต่หลังจากเริ่มทำงาน ก็หยุด

แถมทั้งกิน ทั้งดื่ม เกือบ 20 ปีจนน้ำหนักตัวเพิ่มจาก 75 เป็น 110 ไม่ได้ตรวจสุขภาพ

เป็นประจำ เพราะไม่เคยป่วยหนักเลยไม่สนใจ พอคิดจะออกกำลังกายอีกครั้งเมื่อ 2-3 ปีก่อน

ก็ไม่ได้ดูตัวเองเลยว่าไหวไหม แบบดื้อ ดันทุรัง พอพี่ชายผมรู้สั่งห้ามเด็ดขาด

ให้วัดความดันก่อนเลย พอเห็นตัวเลขแกด่าผมทันที เพราะแค่เลขตัวล่างก็เกินค่าสูงสุดของคนปกติแล้ว 

ตัวบนไม่ต้องพูดถึง เยอะจนแกบอกว่าระวัง อยู่ดีๆ มันอาจจะแตกเองได้เลย ทำเอาผมอึ้งไปพัก

ถ้าความดันโลหิตอยู่ในช่วง 90-140 ยังพอออกกำลังกายแบบไม่หักโหมได้ครับ

แต่ถ้าเกินกว่านั้นไม่แนะนำครับให้พึ่งยาหรือสมุนไพรให้ความดันลดลงมาก่อน แล้วค่อย

ควบคุมอาหารกับออกกำลังกาย ช่วยอีกทีครับ เรื่องนี้สำคัญมากครับคุณโทนี่ กันไว้ก่อนก็ดีครับ  ^_^ 

#15 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:27

ครับผม ขอบคุณลุงแซมมากครับ

ผมยังไม่เคยตรวจสุขภาพซะทีเหมือนกัน

แต่ก็แอบกลัวตรงนี้อยู่ไม่น้อยครับ

ก็เลยไม่พยายามหักโหม

ไว้มีโอกาสจะพยายามไปตรวจครับ

เพราะกำลังจะหาเวลาไปผ่าซีสอยุ่เหมือนกันครับ

#16 UncleSam

UncleSam

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:41

เอาง่ายๆ นะครับถ้าไม่มีเวลาจริงๆ ซื้อเครื่องวัดความดันโลหิตดิจิตอล มาใช้เป็นประจำเลยครับ

ราคาไม่แพง วัดตอนตื่นนอนตอนเช้าจะดีที่สุดครับ

ขออภัยนะครับ ที่พากระทู้จาก ปั่นจักรยาน ไปเป็นเรื่อง สุขภาพ  :P

#17 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:43

ไม่เป็นไรครับ

มันเป็นเรื่องควบคู่กัน

อย่างน้อย ถ้าผมปั่นจักรยานได้สม่ำเสมอ

ผมก้ได้สุขภาพดีขึ้นด้วย

#18 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:50

ถ้าเซ็ทแล้วก็ลุย ใช้เกียร์เบาๆ รอบขาประมาณ 60 รอบต่อนาที ปั่นไปเรื่อยๆ ไม่ต้องสนใจว่าเร็วเท่าไหร่ ระยะทางไกลแค่ไหนก็ไม่ต้องไปสน ขอให้ปั่นไป จนรู้สึกว่าหอบเบา ก็ขอให้ปั่นต่อไปอีกซักนาทีนึง แล้วค่อยๆ เบาขาให้รถช้าลง ไปในระยะทางร้อยถึงสองร้อยเมตรแล้วค่อยจอด

#19 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:53

ลุงแซมมาถูกทางแล้ว การปั่นให้ได้ผลดี เราจะมีเรื่องนี้เข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ตอนนี้ขอยกเอาไว้พูดวันหลัง

#20 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:55

ครับผม ไว้วันอาทิตย์นี้จะไปทำที่สวนหลวงครับ
พรุ่งนี้มีธุระต้องไปโคราช
วันนี้ ขออนุญาตเข้านอนก่อนล่ะครับ
ต้องตื่นเช้ามืดเลย

#21 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:56

ทำอย่างนี้ทุกวันติดกันหนึ่งอาทิตย์แล้วค่อยมาคุยต่อ

#22 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 15 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:58

>>>  อารัย โทนี่ฯ....ผมนะ จักรยาน  ระดับแชมส์ นะ

....จากบ้านถึงปากซอย.  แว๊บบบบ  ถึงเซเว่นปากซอย

....วัยรุ่นในซอย  ไล่ผมไม่ทันเลยเชียว..

>>> ตอนที่ นังตัวเล็ก ยังเรียนอยู่  สุรศักดิ์มนตรี...ผม

....ต้องจักรยานไปส่งเช้า เย็นไปรับกลับบ้าน.ทุกวัน

.... ๖ ปีคร้าบบบ  ๖ ปี  ตั้งแต่ ม. ๑ ยันจบ ม.๖  จักรยาน

....คันนี้ผมก็ยังใช้อยู่  โคตรทน  ตอนนี้ มันจบ ราชมงคล-

....พระนคร.  จักรยานผม ยังแจ๋วจริง ๆ  วันไหนว่างมาปั่น

....แข่งกัน  ไปสวนลุมฯ ก็ได้...( ไอ้คันที่จอดพิงต้นไม้ ) นั่น

....น่า ขโมย นะ......หวัดดี โทนี่............

• Gop likes this

#23 tonythebest

tonythebest

ตอบ 15 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:54

ขอบคุณพระฤาษีครับ ที่ท้าทาย
ไว้มีโอกาสจะไปปั่นไล่หลังครับ

ตอนแรก คิดว่าพรุ่งนี้จะไปสวนหลวง แต่คิดว่าพรุ่งนี้คงตื่นไม่ไหว
วันนี้ขับรถมากว่า 600 กิโล ถ้าไง คงต้องปั่นรอบดึกแทนเอา

#24 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:12

วันเสาร์ 30 โลนิดๆ

วันอาทิตย์ 116 โลนิดๆ ไปไหว้พระปฐมเจดีย์

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ปั่นไปเปิบ หาอะไรหม่ำ

มื้อแรก ร้านก๋วยเตี๋ยวธรรมดา 15 บาท ริมแม่น้ำ

ท่าจีน แล้วก็ปั่นยาวไปถึงองค์พระปฐม พักเป็นระยะ

ขากลับ มาทานอาหารกลางวันที่ตลาดท่านา นครชัยศรี

มีร้านปังเย็นแสนอร่อยเป็นของญาติในชมรม ฟาดหนมจีบ

ชานมเย็น อร่อยมาก แล้วอ้อมไปด้านหลัง ไปทานก๋วยจั๊บ

คราวหน้าจะไปฟาดผัดไทที่ร้านนี้ แล้วก็กลับ ปั่นกลับมา

เรื่อยๆ มาแวะร้านกาแฟจนตรอก ริมคลองทวีวัฒนา (มั้ง)

นอนเล่นริมคลอง 2 ชั่วโมง แล้วก็ปั่นกลับ ขากลับดันหลง

ปั่นเลยทางแยก ทำให้ระยะทางเพิ่มขึ้นไปอีก สิบกว่าโล

โหด มันส์ ฮา อร่อย มั่กๆ

ปล. ทริปนี้มีผู้หญิงอายุ 40 ไปด้วย 1 คน เก่งมั่กๆ

#25 tonythebest

tonythebest

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:24

55555 ผมไปขี่สวนหลวงยังโดนคุณลุงคุณป้าแซงเลยครับ

เมื่อวานผมมาขี่ในหมู่บ้านตอนค่ำ ได้แค่ 7-8 โลเองครับ

ปวดหัวเข่า กะว่า วันนี้จะไปแก้มือซะหน่อย

คิดอยู่อย่างนึง ว่าถ้าวันหลัง เริ่มขี่คล่องตัวขึ้นแล้ว ขี่ได้นานขึ้นกว่านี้แล้ว

จะหาทัวริงเบาๆ สักคัน เพราะจากที่ลองขี่ของเพื่อนดุ ผมว่ามันสบายกว่าเสือภูเขาเยอะเลย

เพียงแต่ ถ้ายังไม่มีโอกาสไปทางไกลแบบนั้น คงต้องเอาภูเขาไปก่อน

น่าจะดีกับร่างกายผมมากกว่า

ตอนนี้ พบอีกปัญหานึงครับ คือการปวดเข่า

เข้าใจว่าคงมาจากความอ้วน แก่ และเสื่อม

แต่เดี๋ยวจะรอดูไป ว่าขี่ไปเรื่อยๆ แล้วจะยังปวดอยู่มั๊ย

แต่น่าจะดีขึ้น เพราะอาการอีกหลายๆ อย่างตอนแรก ตอนนี้ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ

อาการอย่างนึง ที่ทำให้นักปั่นมือใหม่ถอดใจกันก็คือ การปวดก้น

ด้วยน้ำหนักตัว และอานจักรยานซึ่งมีความแข็ง ขนาดเล็ก อาจทำให้มือใหม่หลายคนถอดใจ

วันแรก ที่ขี่ ผมก็ปวดจนต้องลุกยืนอยู่ระหว่างขี่บ่อยๆ

ตอนหลัง แก้ปัญหาด้วยการซื้อกางเกงขี่จักรยาน และเจลรองเบาะมาใส่

กางเกงขี่จักรยาน จะมีฟองน้ำเสริมอยู่ตรงบริเวณส่วนที่สำผัสกับอานจักรยานโดยตรง

ก็พอจะช่วยได้ครับ (ลักษณะเหมือนเวลาผู้หญิงใส่ผ้าอนามัยครับ แต่แผ่นฟองน้ำจะใหญ่กว่า)

รวมถึงเจลรองเบาะ จะเป็นตัวหุ้มเบาะ เสริมความนุ่มเข้าไป ทำให้เบาะนุ่มขึ้น

เดี๋ยวนี้ ผมไม่ได้ใส่กางเกงแล้ว เพราะมันดึ๋ยๆ ยังไงไม่รู้

แต่ก็ยังมีเจลรองเบาะอยู่ ก็พอไหวครับ หลังๆ ยิ่งดีขึ้น

ปัญหาสำหรับมือใหม่ในตอนแรกที่ผมเจอ

คือเรื่องเบาะนี่ และก็เรื่องปวดเมื่อยแหละครับ เพราะคนไม่เคยออกกำลัง

ย่อมต้องพบอาการปวดเมื่อยเป็นธรรมดา หลังๆ ถ้าเราเตรียมตัวมาหน่อย

ก็ไม่ค่อยเป็นมากครับ

ข้อแนะนำเพิ่มเติม (วิธีของผมเอง) สำหรับท่านที่ขี้เมื่อย

วันนึง ผมไปปั่นที่สวนหลวงแต่เช้า กลับมาบ้านแบบเหนื่อย เมื่อย และปวดน่องพอสมควร

เย็นวันนั้น ผมก็ไปนวดแผนโบราณครับ บอกว่าเน้นช่วงขา ช่วงน่องหน่อย

ปรากฏว่าหายดีเป็นปลิดทิ้ง (หมอผมดี อิอิ)

วันรุ่งขึ้นก็ปั่นต่อได้เลย

สมัยแรก สมัยที่ผมยังไม่ได้คิดจะปั่น

ผมเคยสงสัยว่าเขาจะปั่นกันไกลๆ ทำไม มันสนุกตรงไหน

พอผมได้ลองปั่นของผมเองที่สวนหลวง ผมจึงเข้าใจครับ

มันคงเหมือนการเดินทาง การเดินเที่ยว แต่ปั่นจักรยาน มันจะให้ความเร็วได้มากกว่า

หน้าเราได้สัมผัสลม ได้เห็นข้างทาง ได้ความคล่องตัวที่ไม่น้อยไปกว่าการเดิน

ซึ่งรถยนต์ให้เราไม่ได้

จึงเป็นความตั้งใจ ที่จะสามารถปั่นให้เหมือนที่คุณมูนเล่ามาข้างบนให้ได้สักวัน

มันน่าจะสนุกกว่าการไปเที่ยวโดยการขับรถ

มีเรื่องเล่าของผมนิดนึง

ผมเป็นคนชอบการถ่ายรูป บางครั้งผมก็จะชอบถ่ายท้องฟ้า พระอาทิตย์ตก

แต่บ่อยครั้งที่ผมเห็นพระอาทิตย์ตกสวยๆ หลังพวงมาลังรถ

ซึ่งทำให้ผมไม่สามารถถ่ายมันได้อย่างสะดวก 

แต่ถ้าผมปั่นจักรยาน ผมสามารถจอดถ่ายได้ทันทีที่ต้องการ

นั่นจึงเป้นเหตุให้ทุกครั้งที่ผมไปสวนหลวง ร9 ผมมักสะพายกระเป๋ากล้องไปด้วยเสมอ

เลือกเลนส์ไปตัวเดียวหรือ 2 ตัวไม่ให้หนักเกินไป ก็จะสนุกกับมันได้แล้ว

และถ้าวันหลัง ผมเปลี่ยนมาเป็นรถแนวทัวริง มันก็จะสามารถหากระเป๋า

หรืออะไรที่ทำให้ผมเอากล้องไปแขวนไว้กับรถได้

น่าจะสะดวกกว่านี้ครับ

ทริปเล็กๆ ของผม อาจจะยังไม่ได้เสี้ยวของคนปั่นจักรยานจริงๆ

หลายคนปั่นไปไกลๆ ท่องเที่ยว

เคยอ่านของบางคน เอาจักรยานใส่เครื่องบินไปปั่นต่างจังหวัดยังมี

ผมก็ได้แต่อ่านด้วยความหวัง เดี๋ยวจะเอามั่ง

#26 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:42

ทำไม เราเพิ่งมาเห็น กระทู้นี้ น้า

คุณ tony 7-8 กิโล ก็เยอะ แล้วครับ

ผมเอง ทุกวันนี้ ก็ขี่ไปกลับ ก็ประมาณ 6.6 กิโล ครับผม

แต่เคยขี่ไกลสุด ก็ ไป หมู่บ้าน เสนานิเวศน์ จาก ซอยอยู่ดี บางคอแหลม

ไปกลับ ก็คงร่วม 40 กิโล ล่ะกระมัง ตอนนั้น ยังเรียน ปวส 1 เพิ่งจบ รด มาหมาด ๆ ยังโลดครับ

แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ไหวแล้วมั้ง

ผมเอง ก็รักการขี่จักรยานนะครับ ถึงจักรยานผม

จะเป็นจักรยาน แม่บ้าน ก็ตามทีเถอะ

ผมมีชื่อ ให้มันด้วย คันที่ใช้อยู่ ชื่อ holy 2

holy 1 อยู่กับแม่ ฮะ ๆ

ผมจำได้ ว่าขี่ตั้งแต่ ป 3 แหนะครับ

ผมเริ่มหัดเป็น ไม่กี่วัน ผมออก ถนนจันทน์เลย

ตอนนั้น ก็ซ่า มาก อะครับ แล้วจำได้ ขี่ไม่ถึงปี เลยมั้ง

โดน มอเตอร์ไซค์ สอยซะ จักรยานผม ล้อหลุดเลย

ส่วนผม ลงไปนอน ตีลังกา กับพื้นแหนะครับ

แต่ตอนเด็ก ล้ม ก็ไม่เจ็บมากครับ จำได้

แม่ให้ทานเหล้าขาว แก้ช้ำใน

เอ้อ ผมทุกวันนี้ มีน้อยมาก ที่จะไม่แตะ จักรยาน

ใช้ขี่ไปซื้อของ แม็คโคร โลตัส พระราม 3 ท็อป สะพาน 3

แล้วก็ขี่มา มเหสักข์ ที่ทำงาน

เรียกว่า เป็นเหมือน เพื่อนที่ห่างกันไม่ได้ แล้ว อะครับ

อีกหน่อย คุณ tony อาจติด จักรยาน เหมือนผม ก็ได้

แล้วตั้งชื่ออะไร บอกกันด้วยเน้อ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#27 tonythebest

tonythebest

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:18

ตอนนี้ แอบตั้งชื่อมันว่า “อิแก่” ครับ

แต่ไม่กล้าเรียกให้มันได้ยิน เพราะกลัวมันจะน้อยใจ

เป็นรถมือสองน่ะครับ สภาพน่าจะหลายปีเอาการ

โช๊คหน้าเสียไป ลองไปถามดูในพันทิป เค้าบอกว่าเก่ามากแล้ว ไม่น่าจะมีอะไหล่

แต่ก็พอขี่ได้ ขี่ๆ ไป ถ้ากดเบรคหน้าแรงๆ ก็จมค้างอยู่งั้น

ต้องกระตุกขึ้นมา

ผมเองก็กะว่า สักวัน ถ้ารู้สึกว่าเราควบคุมรถได้ดั่งใจแล้ว

จะลองขี่มาทำงานดูครับ ระยะจากบ้านมาที่ทำงาน 9.6 กิโลเท่านั้น

ซึ่งระยะทางไม่ไกลนัก แต่ยังกลัวอยู่ครับ เพราะยังควบคุมรถได้ไม่ดี

ไว้วันไหนกล้าแล้วจะถ่ายรูปมาอวด

ถนนศรีนครินทร์แถวบ้านผมยังทำอยู่

เลยไม่ค่อยราบรื่นด้วย

แถมคนขับรถสาธารณะย่านนี้ ขับ.....กันน่าดูชม

#28 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 13:39

คุณ tony ผมมีข้อพึงระวัง สำหรับ การขี่บนถนนใหญ่นะครับ

เป็น กฏเหล็ก ของผมเลย

ถ้า มี รถขนาดใหญ่ เข้าใกล้เรา ในระยะ (ประมาณ เอานะครับ ) 50 เมตร

เช่น รถเมล์ รถ 6 ล้อ ขึ้นไป ให้เลี่ยง แบบเด็ดขาด นะครับ

เพราะ รถเหล่านี้ อาจไม่ทัน เห็นเราครับ

ห้ามเสี่ยง เข้าใกล้ เด็ดขาด

อย่างผม ถ้าเจอรถเมล์ เข้าใกล้ ถ้าเห็น จวนตัว ผมจะขึ้น ฟุตบาท ทันที นะครับ

และ กรณี รถบีบแตร ใส่ อย่า ตกใจ แล้วหลบ เด็ดขาด นะครับ

ให้เค้าบีบไปครับ เพราะถ้าตกใจ แล้วหลบ อาจ ถูก มอเตอร์ไซค์

ที่ตามหลังมา เฉี่ยวเอาได้ นะครับ

กรณี รถเฉี่ยวจากข้างหลัง ผม เคยเจอ มาแล้วครับ

ผมถูกรถ ขาย เครื่องจักรสาน เป็น รถซาเล้ง น่ะครับ

เกี่ยวเอา ลงไปนอนวัดพื้น มาแล้วครับ หัวไหล่ แค่ร้าวนิดหน่อย

ก็เจ็บเป็นเดือน อะครับ ฉะนั้น อย่าหลบ เด็ดขาดครับ

ทนเสียงแตรไล่เอา ครับ มีจังหวะ ค่อยหลบครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#29 tonythebest

tonythebest

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:10

ครับผม ถึงตอนนั้นน่าจะกล้ากว่านี้

ตั้งแต่เด็กมา ยังไม่เคยออกถนนใหญ่เลยแม้แต่ครั้งเดียว

วันก่อน ลองปั่นจากบ้าน ผ่ายถนนใหญ่ไปสวนหลวงประมาณกิโลเดียว

ยังป๊อดแทบแย่แน่ะครับ

#30 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:13

1. ปวดเข่า

2. ปวดตูด

3. เบาะ

4. นวด

เท่าที่ดูความสูงของตัวคุณ และดูจักรยานคร่าวๆ จากรูปที่คุณให้ดู

ผมมั่นใจว่ามันผิดส่วน รถไม่ได้ขนาดกับตัวของคุณ นี่คือข้อสันนิฐานแรก

ว่าทำไมถึงได้ปวดเช่า และปวดตูด

คุณบอกว่าเพื่อนคุณฟิตติ้งรถให้คุณแล้ว แต่คุณเอาเบาะลงมาเพราะไม่ถนัด

นี่ก็เป็นอีกข้อหนึ่งที่สามารถทำให้ปวดเข่าได้

แล้วคำว่าปวดเข่า ตรงส่วนไหนของเข่าครับ ถ้าบอกมากว้างๆ แบบนี้ผมหาสาเหตุไม่ได้

ว่าปวดเพราะอะไร ถ้าระบุให้ใกล้เคียงลงไปได้เช่นกล้ามเนื้อด้านบนหัวเข่า กล้ามเนื้อ

ด้านหน้าแข้งล่างหัวเข่า กระดูกหัวเข่า กล้ามเนื้อด้านซ้ายส่วนบนน่องเหนือหัวเข่า ฯลฯ

ผมจะบอกได้ว่า คุณปวดเพราะอะไร และควรจะแก้อย่างไร

เอาเป็นว่า ในเบื้องต้น ขอให้ปรับเบาะขึ้นไปในระดับที่เพื่อนคุณปรับให้ หรือกลับไปดู

ตามลิงค์ที่ผมส่งให้ในเรื่องของการฟิตติ้งก่อน และขอให้เวลาปั่น ใช้เกียร์เบาๆ เบาที่สุด

ไปช้าๆ แต่ให้ได้รอบขาไวๆ ก่อนก็แล้วกัน ถ้าทำแบบนี้รับรองไม่มีอาการปวดเข่าแน่นอน

แต่จะปวดส่วนอื่นแทน และจะปวดเบาๆ ไม่หนักหนาด้วย

ปวดตูด ... เนื่องจากผมคาดว่ารถกับส่วนสูงของคุณมันไม่ได้ขนาดกัน ทำให้องศาของ

ตัวคุณเมื่อขึ้นไปนั่งบนรถแล้วผิดไป ปกติถ้าถูกต้อง เมื่อเรานั่ง หลังเราจะทำมุม 45 องศา

แล้วเมื่อจับแฮนด์แล้ว มองไปแฮนด์ ผ่านเลยลงไปจะต้องมองไม่เห็นดุม ลองไปทำตามลิงค์

ก็แล้วกัน ... ถ้าถูกต้อง การถ่ายน้ำหนักจะบาลานซ์ระหว่างตูดกับมือ ถ้าหลังตรงเกินไป

มือสูงกว่าเบาะเกินไป น้ำหนัก็จะทิ้งลงมาที่ตูดเยอะ ทำให้เราปวดตูดไว ... ไวนะครับ ไม่ใช่

ไม่ปวดเลย

เบาะ ... เบาะเขาออกแบบมาให้รับกับกระดูกเชิงกรานของเรา เบาะที่เล็กเหมาะกับผู้ชาย

เบาะที่ใหญ่เหมาะกับผู้หญิง เพราะกระดูกเชิงกรานของผู้หญิงจะผายมากกว่าผู้ชาย

ซึ่งตรงนี้ก็ไม่เกี่ยวกับว่าคุณจะอ้วน หรือจะผอมแต่ประการใด ขอให้คุณลองเอามือไปกดดู

ว่ากระดูกเชิงกรานของคุณอยู่ตรงไหน แล้วลองไปเลือกเบาะที่เข้ากับตูดของคุณดู

อ้วน ผอม ไม่เกี่ยวกับเบาะนะครับ จำไว้

นวด ... ยิ่งนวดยิ่งติด ไม่จำเป็นต้องนวด ถ้าคุณลองขี่แบบที่ผมบอก พักคืนเดียวก็หายแล้ว

อดทนหน่อย 

http://www.thaimtb.c...wforum.php?f=58

เว็บนี้มีโปรและผู้ที่จะให้คำตอบทุกคำถามที่คุณจะมีแน่นอนในอนาคต ในเว็บนี้

มีหมดทุกคำตอบ

ค้นๆ หาๆ รับรองจบหมดเว็บเดียว

#31 tonythebest

tonythebest

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:30

1. ปวดเข่า

2. ปวดตูด

3. เบาะ

4. นวด

เท่าที่ดูความสูงของตัวคุณ และดูจักรยานคร่าวๆ จากรูปที่คุณให้ดู

ผมมั่นใจว่ามันผิดส่วน รถไม่ได้ขนาดกับตัวของคุณ นี่คือข้อสันนิฐานแรก

ว่าทำไมถึงได้ปวดเช่า และปวดตูด

คุณบอกว่าเพื่อนคุณฟิตติ้งรถให้คุณแล้ว แต่คุณเอาเบาะลงมาเพราะไม่ถนัด

นี่ก็เป็นอีกข้อหนึ่งที่สามารถทำให้ปวดเข่าได้

แล้วคำว่าปวดเข่า ตรงส่วนไหนของเข่าครับ ถ้าบอกมากว้างๆ แบบนี้ผมหาสาเหตุไม่ได้

ว่าปวดเพราะอะไร ถ้าระบุให้ใกล้เคียงลงไปได้เช่นกล้ามเนื้อด้านบนหัวเข่า กล้ามเนื้อ

ด้านหน้าแข้งล่างหัวเข่า กระดูกหัวเข่า กล้ามเนื้อด้านซ้ายส่วนบนน่องเหนือหัวเข่า ฯลฯ

ผมจะบอกได้ว่า คุณปวดเพราะอะไร และควรจะแก้อย่างไร

เอาเป็นว่า ในเบื้องต้น ขอให้ปรับเบาะขึ้นไปในระดับที่เพื่อนคุณปรับให้ หรือกลับไปดู

ตามลิงค์ที่ผมส่งให้ในเรื่องของการฟิตติ้งก่อน และขอให้เวลาปั่น ใช้เกียร์เบาๆ เบาที่สุด

ไปช้าๆ แต่ให้ได้รอบขาไวๆ ก่อนก็แล้วกัน ถ้าทำแบบนี้รับรองไม่มีอาการปวดเข่าแน่นอน

แต่จะปวดส่วนอื่นแทน และจะปวดเบาๆ ไม่หนักหนาด้วย

ปวดตูด ... เนื่องจากผมคาดว่ารถกับส่วนสูงของคุณมันไม่ได้ขนาดกัน ทำให้องศาของ

ตัวคุณเมื่อขึ้นไปนั่งบนรถแล้วผิดไป ปกติถ้าถูกต้อง เมื่อเรานั่ง หลังเราจะทำมุม 45 องศา

แล้วเมื่อจับแฮนด์แล้ว มองไปแฮนด์ ผ่านเลยลงไปจะต้องมองไม่เห็นดุม ลองไปทำตามลิงค์

ก็แล้วกัน ... ถ้าถูกต้อง การถ่ายน้ำหนักจะบาลานซ์ระหว่างตูดกับมือ ถ้าหลังตรงเกินไป

มือสูงกว่าเบาะเกินไป น้ำหนัก็จะทิ้งลงมาที่ตูดเยอะ ทำให้เราปวดตูดไว ... ไวนะครับ ไม่ใช่

ไม่ปวดเลย

เบาะ ... เบาะเขาออกแบบมาให้รับกับกระดูกเชิงกรานของเรา เบาะที่เล็กเหมาะกับผู้ชาย

เบาะที่ใหญ่เหมาะกับผู้หญิง เพราะกระดูกเชิงกรานของผู้หญิงจะผายมากกว่าผู้ชาย

ซึ่งตรงนี้ก็ไม่เกี่ยวกับว่าคุณจะอ้วน หรือจะผอมแต่ประการใด ขอให้คุณลองเอามือไปกดดู

ว่ากระดูกเชิงกรานของคุณอยู่ตรงไหน แล้วลองไปเลือกเบาะที่เข้ากับตูดของคุณดู

อ้วน ผอม ไม่เกี่ยวกับเบาะนะครับ จำไว้

นวด ... ยิ่งนวดยิ่งติด ไม่จำเป็นต้องนวด ถ้าคุณลองขี่แบบที่ผมบอก พักคืนเดียวก็หายแล้ว

อดทนหน่อย 

http://www.thaimtb.c...wforum.php?f=58

เว็บนี้มีโปรและผู้ที่จะให้คำตอบทุกคำถามที่คุณจะมีแน่นอนในอนาคต ในเว็บนี้

อือ ผมก็ลืมไปเลยครับ

ว่าปรับเบาะต่ำไว้ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองปรับให้สูงขึ้นครับ

วันก่อน เพื่อนก็ลองปรับให้เบาะเอนมาข้างหน้าให้ เพราะเห็นท่าทางผิดปกติ

แต่คงปรับมากไป เลยนั่งไม่ค่อยสบาย

ผมเลยปรับกลับเพราะเร่งๆ

เดี๋ยวจะลองปรับใหม่ดูอีกทีครับ 

แต่ก็รู้สึกชินชึ้นนะครับ

วันนี้ ปั่นไป 11 รอบ ปวดก้นน้อยลงไปเยอะ 

แถมเมื่อไม่เร่งมากตอนออกตัว เข่าก็ไม่เจ็บเท่าไหร่แล้ว

ขอบคุณสำหรับวิธีที่แนะนำครับ คุณมูน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูตามนั้น

ส่วนเวปนี้ ผมเซฟไว้แล้วครับ

อ้อ เรื่องนวด ผมชอบนวดอยู่แล้วน่ะครับ เพราะแฟนก็ชอบ

แถมได้ของแถม ปวดขามาแล้วหายปวดเพราะนวดน่ะครับ

Edited by tonythebest, 17 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:33.

#32 UncleSam

UncleSam

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 01:02

1. ปวดเข่า

2. ปวดตูด

3. เบาะ

4. นวด

ไม่ปวดเลย

อดทนหน่อย 

คุณ Moon เคยปั่นไปนานๆ แล้วรู้สึกเมื่อยก้น แต่พอยกก้นจากเบาะกลับเจ็บจี๊ดยิ่งกว่าเดิมไหมครับ ?

มันเป็นเพราะอะไร เป็นเพราะเบาะ หรือต้องยกก้นบ่อยๆ ครับถึงจะไม่เป็น

#33 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:14

เคยเป็นครับ เป็นหมดทุกส่วนที่ผมคิดว่าคุณเรียกรวมๆ ว่าก้น

#34 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:33

คือว่าความจริงเราต้องแยกส่วนย่อยลงไปอีกน่ะครับ เช่น ก้น ตรงกระดูกเชิงกราน ก้น ตรงกระดูกก้นกบ ก้น หรือบางคนเรียกส่วนนี้ว่า. ด า ก ก้น แต่อาจจะไม่ใช่ก้นแต่กลายเป็นหนังหุ้มลูกอัณฑะโดนเรานั่งทับไว้. หรืออย่างในกรณีของผู้หญิง เขาก็อาจจะเจ็บตรงน้องสาว ตรงนี่ก็ต้องบอกด้วยว่าตรงหน้ากลางหรือว่าปลายน้องสาว ถ้าระบุตำแหน่งได้ละเอียดกล้าบอกกันตรงๆ ไม่ต่องกลัวว่าจะทะลึ่ง ผมสามาถบอกวิธีปรับเบาะหรือแนะนำอย่างอืานได้ตรงจุดครับ. ลูกค้าหลายคนกล้าชี้ให้ผมดูทั้ง ญ และ ช ผมก็แนะนำได้ตรงจุด ผมถึงได้เกริ่นเอาไว้ว่าอยากจะคุยอ้อมหรือคุยตรง. ยิ่งถ้าได้มาปั่ให้ผมประกบดูไปข้างๆ ดูลักษณะท่าทางการขี่ไปด้วย อันนี้สบาย แก้ไขได้ตรงที่สุด แต่ยังปวดอยู่นะครับ แต่ว่าจะยืดระยะเวลาออกไแ และจะปวดน้อยลง แต่ทั้งหมดเรื่องปวดตูดเราต้องพูดถึงเรื่องการฟิตติ้งรถและการเลือกซื้อรถให้เหมาะสมกับตัวเรามาพิจารณาด้วยครับ

#35 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:03

ในที่สุดก็เจอกระทู้ที่จะร่วมแจมโดยไม่เครียด 555 สวัสดีครับทุกท่าน

ผมก็ขี่จักรยานมาได้ซักพักแล้ว เริ่มต้นจากเมื่อน้ำท่วมกรุงที่ผ่านมา

รถเอาไปแอบ เลยไปซื้อจักรยานที่โลตัสมาลุยน้ำ จะกระทั่งน้ำมามิดล้อ

ก็เลยจำเป็นต้องลี้ภัย พอน้ำลดจักรยานที่ซื้อมาก็เต็มไปด้วยน้องหนิม

ก็เลยปรึกษารุ่นน้อง เพราะเริ่มสนใจจะขี่อย่างจริงจัง ผลปรากฏว่า

สามเดือนให้หลัง จักรยานเต็มบ้าน ซื้อทุกแบบ ยกเว้นเสือหมอบ

เพราะผมคิดว่ายางมันบางมาก อันตรายบนถนนเมืองไทย แต่หลังจากนั้นอีกหกเดือน

ได้มีโอกาสได้ไปลองขี่เสือหมอบของเพื่อน เลยเริ่มลังเล ทำไมมันสบาย เบา เร็วดีหว่า

ก็เลยตัดสินใจลองซื้อเสือหมอบมาลองขี่ และแล้วอีกสามเดือนต่อมา ผมเหลือรถจักรยาน

คันเดียว 555 เหลือเสือหมอบไว้ นอกนั้นขายทิ้งเรียบ ส่วนเรืี่องยางแตก ผมเคยแตกครั้งเดียว

ตอนซื้อมาใหม่ๆ เห็นหลุมแล้วไม่หลบ นึกว่าเสือภูเขา เลยต้องเข็นกลับบ้าน ปัจจุบันขี่ไปทำงาน

ไปกลับ 20 กิโล แทบไม่ได้ใช้รถยนตร์เลย ประหยัดดี ได้ออกกำลังกายด้วย เหนื่อยก็พัก

ส่วนใหญ่จะขี่คนเดียว อย่างมากก็ขี่ไปกินข้าวกับแฟน แฟนก็ขี่เสือหมอบด้วยกัน ทริปที่ไปไกลสุด

คงจะเป็นทริปหัวหิน แต่ไม่เต็มทริปเพราะตื่นสาย 555 ไปเริ่มเอาแถวเพชรฯ ถึงหัวหิน อีกทริปก็

ไปที่ว่าการกาแฟ อยุธยา ขากลับคว่ำชิวๆ หยุดขี่ไปสองเดือนกว่า

ส่วนอาการของพี่โทนี่ ก็คงตามที่พี่มูนบอกคับ การเซ็ตอัพรถสำคัญมาก ถ้าเซ็ตไม่ถูกต้อง

อาจมีอาารเจ็บส่วนต่างๆตามมาครับ ส่วนรื่องเบาะ ส่วนตัวผมใช้วิธีลองครับ เพราะบางอันที่

คนอื่นว่าสบาย ผมไม่สบาย ปัจจุบันผมใส่บ๊อกเซอร์ + กางเกงกีฬาทั่วไป แค่นี้คับ ไม่ได้ใส่ซัพพอร์ตแล้ว

มันอึดอัด ส่วนเบาะก็เป็นแบบบาง หัวเรียว มันไม่สีขาหนีบดีคับ (SLR)

ยังไงจะแวะเข้ามาทุกวันน่ะครับ

#36 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:14

ส่วนเรื่องการเอาจักรยานขึ้น BTS ผมเคยนึกอยากกินก๊วยจั๊บที่เยาวราช ปกติจะปั่นไปจากบ้าน

แต่มีอยู่คืนนึงเกิดขี้เกียจ เลยปั่นไปขึ้นที่จตุจักร ตอนนั้นก็ประมาณห้าทุ่ม โล่งสบายดี ลงที่สยาม

แล้วค่อยปั่นไปเยาวราช ก็ทุ่นแรงดี ส่วนขากลับ ถ้ากลับมาทัน BTS ก็สบายไป ถ้าไม่ทันลอง

ไปนั่งร้าน Too Fast Too Sleep ข้างๆวัดหัวลำโพงดูครับ เปิด 24 ชั่วโมง นั่งรอถึง 06.00

แล้วค่อยปั่นไปขึ้น BTS กลับ 555 ที่พูดเพราะผมเคยทำมาแล้วตอนคืนปีใหม่ ออกจากบ้านทุ่มนึง

ปั่นไปเรื่อยๆ อ้อมไปอ้อมมา ได้มาเคาท์ดาวที่วัดพระแก้ว แล้วก็ไหลไปเรื่อย ถึงบ้านอีกที เจ็ดโมง

ปล. ถ้าขี่กลางคืนผมจะพยายามหาเพื่อนไปเป็นแกงค์ครับ ซักสี่ห้าคน ขี่หวานเย็น แวะทุกปั๊มและเซเว่น

พยายามขี่เส้นหลักที่มีไฟส่องสว่างจะปลอดภัยกว่า (ปลอดภัยจากแวนซ์ มิจฉาชีพ) สนุกดีครับ

#37 tonythebest

tonythebest

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:37

ดูเหมือนที่ผมไปโฆษณากระทู้นี้ไว้

จะมีแต่ผมมาหาความรู้เสียคนเดียวซะแล้ว อิอิ

ขอบคุณที่มาร่วมกันให้ความรู้ครับ

#38 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:45

วันนี้ตื่นตี 5 ออกจากบ้าน 6 โมงเช้าไปปั่นสวนหลวงมาครับ
ปั่นไปจากบ้านเลย ได้ระยะทางประมาณ 15 กิโล
ลองปรับอานสูงขึ้นเท่าระยะขาเหยียด (ประมาณอีก 5-7 ซม)
ปั่นสบายขึ้นครับ
วันนี้เจ็บก้นน้อยลงเยอะครับ คงจะเริ่มชิน
10 กิโลแรก พยายามปั่นให้ได้รอบขาสูงๆ อย่างคุณมูนแนะนำ
5 กิโลหลัง รวมปั่นกลับบ้านชิลๆ เอาครับ
แวะถ่ายรูปบ้างไปตามรายทาง
สดชื่นดีมากครับ
เดี๋ยววันหลังจะไปปั่นรอบบึงหนองบอนดู
เป็นแก้มลิงขนาดใหญ่ครับ อยู่ข้างสวนหลวงเลย

#39 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:22

เอารูปมาฝากครับ

***รูปลงใหม่ในความเห็นล่างแล้วครับ**

Edited by tonythebest, 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:19.

#40 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:54

ขออวดโครโมลี่ทัวร์ริ่งเก่าๆ หน่อย

Edited by Moon, 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:59.

#41 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:56

ยี่ห้อ SCOTT รุ่น Magnum MK 1.0 วัสดุโครโมลี่ ท่อ TANGE

ตะเกียบโครโม Marin ชุดขับเคลื่อน XT 8 สปีด ยกเว้นจานอย่างเดียว

จานและก้ามเบรคปีกผีเสื้อและผ้าเบรคเป็น STX RC 

คันนี้ซื้อมามือสอง ผลิตปี 1995 เป็นตัวต่ำที่สุดของ SCOTT ในปีนั้น

ตอนน้ำท่วมเละทั้งคัน ต้องทำสีใหม่ สีทำเอง เริ่มแตกแล้ว

คันนี้เหมาะกับการไปเรื่อยๆ ไม่เหมาะกับการสปรินท์ยิงหนีเท่าไหร่นัก

เหมาะกับหมกไปกับกลุ่ม แต่ถ้ารถได้รอบลอยแล้ว แรงมีเป็นหัวลากได้

สบายๆ เพราะรถหนัก สู้ลมได้ดี

Attached Images

• ลานพระรูป 18-11-54 (7).jpg

Edited by Moon, 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:08.

#42 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:15

ขากลับ แวะซื้อโจ๊กฝากแฟน ไปจอดหน้ารถเข็นโจ๊ก

ลืมไปว่าปรับหลักอานให้สูงขึ้น

ผมไปจอดตรงๆ แล้วเอาขายันพื้น

เกือบล้มใส่หม้อโจ๊กเอาแล้วครับ แถมจอดซะชิด

จะวาดขาลงก็ลำบาก คนอ้วนๆ ยกขาไม่ค่อยขึ้นเอาเลย

วันนี้มาทำงาน ขาอ่อนไปเล็กน้อย

แต่สดชื่นดีครับ

เริ่มจะชอบตื่นเช้าเหมือนกันแล้ว

เพราะมีเวลาให้ทำอะไรได้ตั้งเยอะ

เมื่อเช้าปั่นจริงจังไปได้ประมาณชั่วโมงนึง

ยังพอมีเวลาให้ชิลๆ นั่งเล่น ถ่ายรูป แวะซื้อโจ๊ก

เสียดายไม่มีร้านกาแฟด้านหลังสวนหลวง ไม่งั้นจะชิลกว่านี้

ตอนนี้ เริ่มคิดอยากได้แบบคุณมูนแล้วเหมือนกันครับ

แต่ว่าจะรอหน่อย รอให้สำรวจตัวเองได้แน่นอน

แล้วค่อยขอแฟนเป็นของขวัญวันเกิดซักคัน

(เพราะผมหมดตูดแล้ว อิอิ)

เอารูปมาฝากใหม่ครับ เมื่อเช้าอัพผ่านมือถือไม่ค่อยสะดวก

QplNdy.JPG trpMfS.JPG r82Y6C.JPG vPu5qs.JPG KbbDZB.JPG AOukiP.JPG fitN00.JPG Ru086o.JPG YkBpWm.JPG 0iabZf.JPG

#43 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:18

อากาศสวนสาธารณะยามเช้าๆ นี่ มันสุดยอดจริงๆ

ปกติ เคยไปแต่ตอนเย็นๆ พอได้ไปตอนเช้า ติดใจเลยครับ

น่าถ่ายรูปมาก แถมช่วงนี้ไม่ค่อยแห้งแล้งเท่าไหร่

เขียวๆ เย็นๆ เจ๋งครับ

#44 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:21

ขออวดโครโมลี่ทัวร์ริ่งเก่าๆ หน่อย

ตัวนี้ เป็นยางขนาดเท่าไหร่ครับ

เข้าใจว่าเป็นขนาดกลางเล้กกว่าเสือภูเขาของผม แต่น่าจะใหญ่ว่าของเสือหมอบ

ของผมจะเปลี่ยนเป็นยางขนาดนี้ได้ใช่มั๊ยครับ

เดี๋ยวรอขี่ตัวนี้คล่องๆ อยากเปลี่ยนเป็นทางเรียบดู

เห็นว่ามันจะทำให้ขี่เบาขึ้น ใช่มั๊ยครับ

#45 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:33

คันนี้เป็นเสือภูเขาล้อ 26 นิ้ว ตอนนี้เปลี่ยนเป็นยาง พานาเรนเซอร์ ขนาด 1.50

แล้วปรับแฮนด์ลง เพื่อให้ด้านบนจากข้อมือถึงพุง ได้ออกกำลังบ้าง คือเราต้อง

เกร็ง ไว้ตลอด ทำให้ตอนนี้ พุงลด กล้ามแขน ไหล่ ต้นคอ หน้าอก เริ่มกลับมา

บ้างแล้ว ที่ทำแบบนี้ เพราะต้องการจะไปขีั่เสือหมอบ ผมจึงหันมาบริหารส่วนบน

ด้วยการปรับแฮนด์ให้ต่ำกว่าเบาะแทนการเข้าฟิตเนส

คันนี้ขนาดท่อตั้ง วัดจากกึ่งกลางกะโหลกถึงกึ่งกลางท่อบนได้ 16 นิ้ว วัดจาก

กึ่งกลางท่อนั่งไปถึงกึ่งกลางคอ ได้ 21 นิ้ว เหมาะกับคนสูง 160 - 165 ซม.

แต่ผมสูง 170 ซม. ผมจึงต้องใช้สเต็มยื่นออกไป เพื่อนผมสูงเท่าผม เขาให้ผม

ลองรถเขา ซึ่งมีมิติเดียวกับคันนี้ เขาบอกว่า ถ้าเราคร่อมไซด์ลงมาเบอร์นึง เรา

จะควบคุมรถเลี้ยวซ้ายขวา หักหลบได้คล่องกว่า แต่ต้องอดทน เพราะเราจะต้อง

เกร็งกล้ามเนื้อบางส่วน ผมลองแล้วโอเค ก็เลยไปเสาะหาก็เจอคันนี้ แล้วก็เอามา

แต่งเพิ่มเติมเข้าไปอีก

คันนี้ได้มาพร้อมโช็ค Showa ยุบ 8 นิ้ว เหมาะกับทัวร์ริ่ง แต่ผมกลับชอบแบบ

ตะเกียบมากกว่า เพราะผมต้องการทำคันนี้ขี่ทางเรียบอย่างเดียว ก็เลยไปเสาะหา

ตะเกียบจนได้ พอซื้อตะเกียบยี่ห้อนี้มา อีกวันนึงเขาดันเอายี่ห้อ Tange มาขาย

แพงกว่าเท่าตัว แต่ความนุ่มจะนุ่มกว่า เสียดายมากไม่น่าใจร้อน แต่ยี่ห้อนี้ก็โอเค

นุ่ม ให้ตัวได้พอๆ กัน

#46 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:34

เวลา ผมเจอสวนสาธารณะ ที่เขียว สงบ ร่มรื่น

ดั่งในภาพ ของคุณ tony แล้ว มันก็เปรียบมันดั่ง

สรวงสวรรค์ บนโลก มนุษย์ เลยนะครับ

พาให้ใจ เบิกบานเหลือเกิน (เสียอย่างเดียว ไร้คนคู่ใจ กระซิก ๆ )

มันเข้ากับ soundtrack ในเกมที่ผมเคยเล่น น่ะครับ

#47 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:36

เรื่องขนาดของยาง เราจะต้องดูว่า เส้นผ่าศูนย์กลางของเราเท่าไหร่

ของเฮียเป็นเสือภูเขาล้อ 26 นิ้ว ซึ่งเสือภูเขาก็จะมีล้อ 700 cc เหมือน

กับเสือหมอบเช่นเดียวกัน

ส่วนขนาดความกว้างของหน้ายาง อันนี้ก็เหมือนกับรถยนต์ จะมีขนาด

ต่างๆ กันออกไป เช่น ล้อ 26 นิ้ว ก็จะมีตั้งแต่ขนาด 1.25 ไปจนถึง 2.125

(ถ้าจำไม่ผิดนะ) 

ของผมกับของเฮีย วงล้อ 26 นิ้ว เท่ากัน ต่างกันต่างหน้ายางเท่านั้นเอง

#48 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:45

พรุ่งนี้เฮียปั่นขาเบาๆ (กดลูกบันใดเบาๆ) แล้วเอารอบเขาไวๆ

ซัก 60 รอบต่อนาที (ลองนับเล่นๆ ดู ไม่ต้องซีเรียส) ปั่นอยู่อย่างนั้น

ห้ามฟรีขา จนกว่าจะหอบเบาๆ พอรู้ตัวว่าหอบเบาๆ ก็ขอให้ปั่นต่อไป

ไปเรื่อยๆ คอแห้งก็จิบน้ำ ไม่ต้องสนใจระยะทาง ถ้าไม่ไหวหอบหนัก

แล้วค่อยๆ โรลลิ่ง (ปั่นช้าๆ ไปเรื่อยๆ รอบขาช้าๆ ให้ลมตีหน้าเราเบาๆ)

ซักระยะนึง แล้วก็พัก แล้วก็ปั่นกลับบ้าน วันต่อไปทำใหม่ ทำซ้ำทุกวัน

แล้วเราจะค่อยๆ รู้สึกตัวเองว่า วันแรก เราปั่นด้วยเกียร์นี้ รอบขานี้

แต่ถึงตรงนี้แล้วหอบ แต่วันหลังๆ กว่าจะหอบ ระยะเวลาอาจจะนานหน่อย

เอาตรงนี้ก่อน แล้วค่อยไปเล่นเรื่องระยะเวลาการหอบอีกทีนึง

ซึ่งตรงนี้ก็ตรงกับที่ลุงแซมได้พูดถึงเรื่องฮาร์ทเรทเอาไว้ ตรงนี้สำคัญ

ขอให้อาทิตย์นี้ทำแบบนี้ แล้วรายงานว่า กว่าจะหอบเบาๆ นานมั้ย แล้ว

ระยะเวลาการหอบได้ประมาณเท่าไหร่ รายงานทุกวัน บันทึกทุกวัน

แล้วเราจะเห็นพัฒนาการ ผมก็จะได้ให้การบ้านเพิ่มไปเรื่อยๆ อีก

สู้ๆ ครับ น้องในชมรมผม ร้อยกว่าโล 4 เดือนลดลงไปเกือบยี่สิบโล

ตอนนี้ไปหมอบแล้ว แถมยังเป็นผู้่นำผู้ให้คำแนะนำเรื่องการใช้ฮาร์ท

เรทของชมรมแล้วด้วย

#49 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:04

ฝากอีกเรื่อง เวลาเรานั่งทำงาน ให้บริหารปอดไปด้วย

โดยการหายใจเข้าลึกๆ ให้พุงป่อง ทำอย่างนี้แรกๆ

อาจจะทำได้แค่ 3 ครั้งแล้วหน้ามืด ก็ขอให้พัก แล้ว

อดทนทำต่อไป แล้วระบบการหายใจจะดีขึ้นครับ

#50 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:05

แม่มเอ้ยยย กรูเสพติดทู้นี้ซะแล้ว 555555555555555555555555555555+

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน