Jump to content

หาความรู้สำหรับมือใหม่ที่อยากปั่นจักรยานครับ

• Please log in to reply
338 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:47

วิธีวัดขากับเบาะ (กรุณานึกภาพตามขี้เกียจแปะรูป

เน็ตเต่ามากมาย)

เราต้องเอาบันใดทำมุมให้เป็นแนวเดียวกับท่อตั้งก่อน

ได้แล้วกำเบรคเอาไว้ แล้วเราก็ขึ้นนั่ง เอาส้นเท้าวางบน

ลูกบันใด ส้นเท้านะครับ ส้นเท้า วางแล้วสังเกตุดูว่า ขา

ของเรานั้น ตึงไปหรือหย่อนไปหรือไม่

ถ้าตึงไปก็ปรับหลักอานลง ถ้าหย่อนไปก็เอาหลักอานขึ้น

อันนี้คือแนวดิ่ง ต่อไปแนวระนาบ ให้หมุนบันใดขึ้นมาให้

ขาบันใด หรือขาจานขนานกับพื้นโลก แล้วเหยียบลงไป

การเหยียบก็เหมือนกับการถีบ ใช้กระดูกข้อแรกของหัว

แม่โป้งวางให้อยู่บนลูกบันใด ลูกบันใดคือส่วนที่หมุนได้

แล้ววัดในแนวดิ่ง ให้ตั้งฉากกับพื้นโลก โดยให้วัดจาก

กระดูกหน้าแข้ง ไม่ใช่สะบ้านะครับ ต่ำลงไปนิดนึง เรา

จะเจอกระดูกข้อต่อชิ้นนี้ วัดลงไปในแนวดิ่ง ขนานกับ

พื้นโลก ให้ลงไปตรงกับลูกบันใด หรือกระดูกนิ้วเท้า

ของเราพอดี 

นี่คือการเซ็ทเบาะในแนวดิ่งและแนวระนาบแบบปกติ

ถ้าเซ็ทแบบแข่งก็จะอีกแบบนึง อันนี้ต้องฝึกฝนกล้าม

เนื้อ และการวางท่าทางอีกเยอะ

คุ้นๆ ว่าได้เคยบอกไปแล้วรึเปล่า 55555555555+

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#102 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:10

แหะๆ เคยบอกแล้วครับ คุณมูน
แค่จะเอามาเล่าต่อให้คนอื่นได้อ่านด้วย
แต่ดันเล่าไม่หมดแถมผิดด้วย
ผมดันไปจำว่าเอาเท้าเหยียบลงไปธรรมดา
จริงๆ ต้องเป็นส้นเท้า

ขออภัยด้วยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#103 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:45

วันนี้ไปตลาดท่านา น่าจะเกือบแปดสิบโล

คอนเซปของชมรม คือ ปั่นไปเปิบ และ

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ... ฮากันตลอดทาง

https://www.facebook...57933708&type=1

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#104 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:27

อีกสองอาทิตย์ นัดเพื่อนไว้ครับ ว่าจะออกทริปจิ๋วเป็นทริปแรก

คือปั่นไปโรงเรียนเก่า วิทยาลับช่างศิลป ลาดกระบัง

ระยะทางประมาณ 20 กิโลจากบ้านครับ

ลองดูสั้นๆ เท่านี้ก่อน เพราะยังไม่เคยปั่นเกิน 30 กิโลมาก่อนเลย

กลัวแรงขาไม่พอครับ

ทางไปก็เป็นเส้นตรงๆ จากบ้านผม ผ่านหน้าสวนหลวง ร9

ถนนเฉลิมพระเกียรติ ร 9 ไปถึงประเวศ และเลี้ยวขวา ไปตามถนนอ่อนนุช

ถนนอ่อนนุช จะยาวไปและกลายเป็นถนนลาดกระบังครับ 

ที่จริงมันคือถนนเส้นเดียวกัน ไปจบที่ รร แวะพักเดินเล่น กิน ถ่ายรูป

แล้วค่อยกลับครับ เพื่อนอยากให้ลองสั้นๆ ถนนแถวนี้รถไม่ค่อยเยอะเท่าถนนในเมือง

เดี๋ยวไว้ได้ไปแล้วค่อยถ่ายมาอวดครับ ตามสเกลไปก่อนนะครับ

วันนี้ ตื่นเช้าอีกวันไปสวนหลวง เพราะเพื่อนมาด้วย

แล้วก็เลยไปบึงหนองบอนอีกเช่นเคย

วันนี้ รู้อะไรอย่างนึงครับ

ปกติ ตอนเช้าผมจะไม่ค่อยกินอะไร

มาปั่นปกติ ผมก็ปันประมาณ 10-15 กิโล ก็ไม่เยอะจนรู้สึกครับ

แต่พอเพื่อนมา ก็ได้ปั่นเยอะขึ้นหน่อย วันนี้ประมาณ 25 กิโล

และรู้สึกหิว แต่ขี้เกียจแวะหาอะไรกินครับ

รู้สึกเลยว่า พอเลย 20 ไปแล้ว แขนขามันอ่อนแรงไปหมด

จนต้องไปพักร้านกาแฟ ดื่มกาแฟรองท้องไป แล้วกลับบ้าน

มันคงจะเป็นความพร้อม ที่เราต้องเตรียมพร้อมจริงๆ

ดูตัวอย่างคุณมูน คือทริปกิน ท่าทางคงจะเหมาะกับผมเลยนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#105 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

https://www.facebook...&type=1

น้องที่ปั่นกับผม มาปรึกษากันตั้งแต่การซื้อรถ

คันแรกเมอร์ริด้า เป็นเสือภูเขา ตอนนี้ถอยฟูจิ

เสือหมอบ ใส่ล้อเหวี่ยง ปั่นมาตั้งแต่พฤศจิกา

รูปซ้ายมือคลองประปา รูปขวามือที่แก่งกระจาน

วันธรรมดาเข้าฟิตเนส เปลี่ยนมาเป็นปั่นเบิร์น

แล้วก็เล่นกล้ามเนื้อแล้ว ฝึกเทมโป้แล้ว ไวมาก

สู้ๆ ครับ

#106 tonythebest

tonythebest

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:37

เมื่อวาน ก็ไปปั่นสวนหลวงมาอีกครับ รวมระยะได้ประมาณ 18 กิโล

แต่คราวนี้ลองใจเย็น รอบขาน้อยหน่อย น่าจะประมาณ 50-70

คราวนี้รู้สึกดีขึ้นครับ ไม่ปวดเข่า ไม่เหนื่อย กลับบ้านก็ไม่เมื่อยหน้าขา

(มีบ้าง แต่น้อยลงไปเยอะ)

เออ ลืมเล่าอีกเรื่องครับ

วันเสาร์ ไปแวะอึในปั๊มมาด้วย ซึ่งปกติ คนอ้วนอย่างผมจะเกลียดการเข้าห้องน้ำแบบนี้

เพราะต้องนั่งยอง ซึ่งนั่งไปสักพักจะลุกแทบไม่ได้ เพราะปวดเข่า

คราวนี้ปรากฏว่าผมรู้สึกน้อยลงไปเยอะมากครับ

รู้สึกหัวเข่าผมเป็นปกติขึ้นมาก ทั้งที่ปั่นมาแค่เดือนเดียวเอง

เพื่อนคุณมูนลดไปได้ 15 กิโล ภายในครึ่งปี

สำหรับคนอ้วนระดับนี้ ผมถือว่าเร็วนะครับ ไม่ได้ช้าเลย

ถ้าเทียบกับการลดความอ้วนด้วยฟิตเนสแบบที่ผมเคยทำ

ผมยังแปลกใจเลย เห็นหลายคนที่ลดอย่างรวดเร็วมากกกก

เพราะธรรมดา การเล่นแค่ฟิตเนส ถ้าไม่เอาจริงแบบโหมเล่นทั้งวัน

ไม่มีทางได้เร็วขนาดนั้นแน่ครับ

เห็นแล้วพอมีกำลังในแฮะ

จริงๆ ตอนแรก ผมไม่ได้คาดหวังเรื่องความอ้วนนะครับ

อย่างที่เคยบอกคุณมูนไว้ เพราะรู้จักกิเลสผมดี ว่ายากเย็นเหลือเกิน

เอาแค่เข้าห้องน้ำแล้วไม่ปวดเข่า ผมก็ดีใจตายแล้ว

แต่วันก่อน ช่างน้ำหนัก ตอนนี้ผมไม่ใช่หนัก 100 กิโลแล้วนะครับ

เหลือ 98 (อิอิ) นิดหน่อย แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ไม่รีบ

มันอยู่กับผมมา 41 ปีแล้ว จะรีบไล่มันไปไหน อิอิ

เมื่อวาน นั่งรถกลับบ้านด้วยกัน

แฟนบอกผมว่า เห็นผมตั้งใจจริง เดี๋ยววันเกิดจะซื้อจักรยานใหม่ให้คันนึง

ดีใจสุดๆ ครับ เพราะเงินผมเองหมดตูดไปแล้ว

แต่บอกแฟนว่า เก็บเงินไว้ก่อน เดี๋ยวรอปั่นแข็งหน่อย

รอรู้หน่อย ว่าตัวเองเหมาะกับจักรยานประเภทไหน

รอว่าอยากขี่จักรยานแบบไหนแล้วค่อยซื้อ ไม่รีบ

แต่เก็บเงินไว้ก่อนนะ เอาแน่ อิอิ

#107 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:14

เห็นความตั้งใจจริง ของคุณ tony

เลยมาบอก เคล็ดไม่ลับ เพิ่มเติม ครับ

ผมเอง ตอนต้นปี 2555 ผมหนัก 86 กิโลกรัม สูง 190 ซม.

ตอนนี้ ผมเหลือ 65.5 - 66 กิโลกรัม ครับ

ผมทำได้อย่างไร บอกให้ เดี๋ยวนี้ เลยครับ

1. กิน อาหารประเภท แป้ง น้ำตาล ให้น้อยลงครับ

ผมกินน้อยลง จาก เดิม 4 ทัพพี เหลือ 2.5 ทัพพี

2. กิน อาหารที่ประกอบ ด้วยของมัน ลดลงครับ

ผมเอง ตอนนี้ กับข้าวจานหลัก คือ แกงจืด ครับ

3. ออกกำลังกาย ครับ

ผมเอง ซิทอัพ วันละ 60 ครั้ง ครับ

ยกน้ำหนัก 8 กิโลกรัม ข้างละ 60 ครั้ง ครับ ตอนเช้า

ไม่รวม ขี่จักรยาน มาทำงาน กับ ไปซื้อของ ครับ

4. อันนี้ ไม่รู้เกี่ยวแค่ไหน แต่คิดว่า มีส่วน

อย่านอน น้อยกว่า 7 ชม. และ อย่าให้มากกว่า 8 ชม. ครับ

สู้ ๆ ครับ

ตอนนี้ ผมถึง กับเหี่ยว ไปเล็กน้อย

แต่ส่วนตัว ผมพอใจ ส่องกระจก เห็นตัวเอง แบบนี้ มากกว่า ครับ

เอว ผมลดไป เกือบ 4 นิ้ว แล้วครับ แหะ ๆ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#108 ampkoampko

ampkoampko

น้องใหม่

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

หืมมม ปั่นจักรยาน ปั่นมาตั้งแต่เด็กๆๆเลยค่ะ อิอิ

---------------------------------------------------------------------

แท็บเล็ต แท็บเล็ตราคาส่ง แท็บเล็ตจีนราคาถูก = m y t a b l e t d d . c o m

#109 tonythebest

tonythebest

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ขอบคุณคุณทรงธรรมครับ

เรื่องอาหารการกินเนี่ย เป็นเรื่องที่ผมเอาชนะมันไม่เคยได้ซักที

มีช่วงนึง ที่ออกกำลังไป พร้อมงดอาหารเย็น

งดได้ไม่กี่วัน ก็โหย

เลยเปลี่ยนใหม่ กลับบ้าน ต้มแกงจืดใส่ผัก ใส่ไก่ (ขอเนื้อสัตว์นิดนึง)

ทีละหม้อ (ไม่ใหญ่มาก) แล้วกินแต่แกงจืดอย่างเดียว

มันก็ได้ผลอยู่นิดหน่อยนะครับ น้ำหนักลงไปเกือบ 10 กิโล 

แต่สุดท้ายก็ทนไม่ได้ เพราะโหย

อาการโหยเนี่ย หนักกว่าการหิวนะครับ

ความจริง ผมเป็นคนทนหิวได้ (นิดหน่อย)

แต่ทนโหยไม่ได้ การโหยคือการอยากนั่นแหละครับ

มันเป้นกิเลสชนิดนึง ที่ผมเอาชนะไม่เคยได้ซ๊ากที

ตอนนั้น เล่นฟิตเนสตอนหัวค่ำครับ

พอเล่นเหนื่อยๆ แล้ว ทั้งหิวทั้งโหย

ตอนนี้ เลยหันมาปั่นจักรยานเอาตอนเช้าแทน

เพราะนอกจากจะปั่นเสร็จแล้วกินได้โดยไม่ต้องแคร์อะไรมากแล้ว

ยังได้อากาศสดชื่นดีๆ ในสวนหลวงอีกด้วย

ตอนเย็น กำลังเริ่มลดครับ เอาแค่ลดก่อน

จะให้งดคงไม่ไหวจริงๆ

คุณทรงธรรมตัวสูงมากกกก

แต่สูงขนาดนั้น หนักแค่ 65 ผมว่าผอมไปนะครับ

สูงตั้ง 190 น่าจะซัก 70-75 

สมัยผมหนักเท่านั้น บนความสูง 178 ผมว่ากำลังดี

(เพียงแต่ไม่เป็นกล้ามเนื้อเท่านั้นเอง)

ขอบคุณทั้งคุณมูน ทั้งคุณทรงธรรมครับ

เดี๋ยวจะลองหาของแถมเพิ่มเติมจากความสนุกในการปั่นจักรยานด้วยแล้วกัน

ที่สำคัญ ตอนนี้ทั้งในบอร์ด ในเฟสบุค แถวบ้าน เพื่อนฝูงทุกคน

ผมออกตัวไปแล้วว่าหันมาปั่นจักรยาน

และก็ทำจริงจังไปให้พวกเขาเห็นกันแล้ว

ถ้าเลิกขึ้นมากลางคัน น่าจะเสียหมาครับ

#110 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:14

สูงขนาดนั้น อายุยังไม่มาก น่าจะลองหาหมอบดีๆ ซักคันมาขี่

ฝึกซ้อมดีๆ รับรองมันส์

#111 tonythebest

tonythebest

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:08

เหรอครับ

ผมก็ว่าจะลองถามความเห็นคุณมูนดูเล่นๆ อยู่เหมือนกัน

เท่าที่คุณมูนรู้จักรายละเอียดผมไปส่วนนึงแล้ว

ถ้าจะแนะนำ ผมเหมาะกับรถประเภทไหนดี

(แต่ไม่ใจร้อนนะครับ เดี๋ยวคงพอรู้ตัวเองทีหลัง)

อันนี้ ผมลองวิเคราะห์ดูเล่นๆ นะครับ

ผมว่า ผมไม่ค่อยจะชอบรถที่มีแกน (กลัวมันกระแทกยุทธศาสตร์)

เพราะผมยกขาตัวเองไม่ค่อยขึ้น

แถมแฮนด์หมอบน่าจะสร้างความลำบากให้พุงของผมพอสมควร

แต่สิ่งที่ชอบของหมอบคือความเร็ว ที่มันลื่น คล่อง เร็ว

เวลาปั่นภูเขาของผม บางทีก็แอบมองหมอบด้วยความอิจฉาในความเร็วเค้าอยู่บ้าง

พอมาจักรยานประเภททัวร์ริ่ง (หมายถึงทัวร์ริ่งทั่วๆ ไป ที่ไม่ใช่ดัดแปลงมาจากภูเขานะครับ

เอาที่มันเหมือนหมอบน่ะครับ)

ผมดูของเพื่อนแล้ว มันก็ปั่นสบายขึ้น ทำความเร็วได้

ไม่หนักขาเท่าภูเขา แต่บางคันก็มีแกนกลาง

รวมถึงผมว่าหน้าตาผมคงไม่เหมาะกับรถประเภทนี้นัก

(แม้จะชอบคอนเซปท์ของรถนี้พอสมควรเลย)

รถประเภทไฮบริด (เสือภูเขา + หมอบ)

อันนี้ ดูจากรูปร่างหน้าตาแล้วผมค่อนข้างถุกโฉลก

แม้เค้าบอกว่า ทำความเร็วได้ไม่เท่าหมอบ (แต่ความเป็นจริง ผมก็คงไม่ได้ปั่นเร็ว เพราะกลัวตาย)

แถมยังเอามาตกแต่งอะไรได้ เป็นทัวร์ริ่งก็น่าจะได้ แฮนด์ตรง 

ยางเล็กลงกว่าภูเขาเดิมผมหน่อย น่าจะง่ายขึ้น

ข้างบนที่ว่ามา คิดเอาตามความเข้าใจนะครับ

อาจมีบางอย่างไม่ถูกนัก คุณมูนช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้

หรือหากคิดว่าผมเหมาะกับอย่างอื่น ก็แนะนำได้เลยครับ

แต่ภูเขาเนี่ย ผมเองก็ยังไม่เคยลองรถใหม่ๆ ดีๆ 

เลยไม่รู้ว่าถ้าเป็นรถใหม่ รถดีๆ จะปั่นง่าย ลื่นขึ้นกว่านี้มั๊ย

วันนี้ไม่ได้ออกไปปั่นครับ 

พรุ่งนี้ก็ดันติดงานเช้า ออกไปปั่นไม่ได้

เสียดายครับ รู้สึกว่าความเหนื่อยจะน้อยลงไปเยอะแล้ว

กะว่าจะลองเพิ่มระยะขึ้นทีละนิดทีละหน่อย

จาก 10 เป็น 15 ล่าสุดเมื่อวาน ทำได้เป็น 18 กิโลครับ

(ไม่นับเสาร์อาทิตย์ ที่รวมระยะแล้วได้มากกว่านั้น

เพราะมีเวลามากพอ ปั่นไป พักไป นั่งเล่น ถ่ายรูปไป 

ครึ่งวันได้ 25 + ก็ถือว่าเหยาะแหยะแล้ว)

เดี๋ยวไว้วันพฤหัส จะไปรักษาระดับ หรือไม่ก็เข็นตัวเองให้ได้ซัก 20 กิโล

เตรียมตัวสำหรับทริปแรก ระยะทางถึง 19 กิโล !!! (555 อย่าทำปากแบะนะครับ

แค่นี้ก็ลิ้นอาจห้อยมาถึงอกแล้วก็เป็นได้)

#112 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:18

ส่วนนี่คือรถผมกับแฟนคับ trek 1.2 กับ giant scr1

TDF มาแล้ว ได้ดูบ้างรึเปล่า ....

#113 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ขอโทษครับ ผมหมายถึงคุณทรงธรรมครับ

ส่วนคุณโทนี่ เอาเท่าที่มีไปก่อน ค้นหาให้ได้

แล้วค่อยคุยกัน .....

#114 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:37

ส่วนนี่คือรถผมกับแฟนคับ trek 1.2 กับ giant scr1

TDF มาแล้ว ได้ดูบ้างรึเปล่า ....

ไม่ได้แวะเข้ามาซักพักเลยครับ TDF ได้ดูบ้างไม่ได้ดูบ้างคับพี่ เวลาไม่ได้ อาศัยดูไฮไลท์ย้อนหลังเอาครับ

#115 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:43

555

ผมก็สงสัย ว่าสูง 178 ก็ไม่น่าจะใช้คำว่าสูงขนาดนี้

ไม่ซีเรียสครับ

ดูไปเล่นๆ ไปงั้นแหละครับ

วันนึง โอกาสมา เงินตกใส่ตัก ก็จะได้รู้ว่าควรหาอะไร

ผมก็มองไปเล่นไปก่อน ถึงเวลาก็เปลี่ยนได้อีก ถ้ารู้ว่าอันเดิมมันไม่ใช่

เพราะยังไม่ซื้อหนิครับ

#116 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:51

พี่โทนี่ครับ ตามพี่มูนเลย heart rate sigma ราคาไม่แพงมาก พันกว่าๆ มีนาฬิกากับสายคาดอก

แต่ถ้าลงทุนเพิ่มอีกหน่อยก็จะได้ ไมล์ + วัดรอบขา + heart rate ราคาน่าจะสองพันปลายถึงสามพันกว่า

แล้วแต่ร้าน หรือจังหวะจัดโปรโมชั่นครับ

ส่วนการเซ็ตอัพ ลองดูตามลิงค์ก็ได้ครับ ผมว่าแมวทองเค้าอธิบายได้บ้านๆดี

http://www.thaimtb.c...p?f=60&t=475118

#117 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

ขอบคุณครับ

#118 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:10

พี่โทนี่ครับ ตามพี่มูนเลย heart rate sigma ราคาไม่แพงมาก พันกว่าๆ มีนาฬิกากับสายคาดอก

แต่ถ้าลงทุนเพิ่มอีกหน่อยก็จะได้ ไมล์ + วัดรอบขา + heart rate ราคาน่าจะสองพันปลายถึงสามพันกว่า

แล้วแต่ร้าน หรือจังหวะจัดโปรโมชั่นครับ

ส่วนการเซ็ตอัพ ลองดูตามลิงค์ก็ได้ครับ ผมว่าแมวทองเค้าอธิบายได้บ้านๆดี

http://www.thaimtb.c...p?f=60&t=475118

กระทู้นั้นไม่ชอบเข้าเลยครับ พี่เค้าเอา นิช มาลอง แบ่บว่า อยากได้มากมาย 5555555+

#119 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:36

ล่าสุดผมก็โดน Kem ไปครับพี่ พอดีมีโครงการเปลี่ยนเฟรม

แต่อยากได้อลู เห็นราคาไม่แพงมาก จองในงานลดให้อีกหน่อย

มีเวลาค่อยๆเก็บเงินด้วย สิ้นเดือนนี้น่าจะได้ของ

#120 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:40

วันนี้ ทำอย่างที่ตั้งใจไว้ได้ครับ
รวมระยะทางได้ 20 กิโลนิดๆ
ทางที่ปั่นจริงๆ ประมาณ 13-14 กิโล
นอกนั้นก็เป็นการปั่นจากบ้านมั่ง
ชิลๆ มั่งไป
คราวนี้ ลองพยายามรักษา av ให้ได้ไม่ต่ำกว่า 20 ครับ
แต่พยายามไม่ออกแรงกด (เร่ง)
เลยทำให้วันนี้ไม่ปวดต้นขา ไม่เมื่อยเท่าที่เคย
ไม่ได้วัดรอบขานะครับ เพราะปิดมือถือ
นาฬิกาดันไม่มีเข็มวินาที เลยไม่หยุดเปิดหน้าจอมอถือ
พยายามขาไม่แตะพื้นครับ
หัดกินน้ำตอนอยู่บนรถด้วย

เหงื่อท่วมดีครับ

#121 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:30

เมื่อเช้าได้ฤกษ์ออกไปปั่นที่ช๊อคโกแลตวิวล์ซักที อากาศดี ไม่มีฝน แต่ก็ไม่มีแดด

คนยังเยอะเหมือนเดิม หอบกันไปทั้งครอบครัว ผลัดกันปั่นคนละรอบกับแฟน

เพราะต้องเฝ้าไอ้ตัวเล็กที่ลานจอดรถ ไปตอน 07.00 เลิกก็สิบโมงนิดๆ กลับถึงบ้านฝนลงพอดี

รอดตัวไป พรุ่งนี้เพื่อนชวนไปปั่นเบาๆที่นอร์ธปาร์ค ว่าจะไปถ้าไม่ติดฝน...

#122 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:44

วันนี้ เพื่อนก็ชวนไปชอคโกแลต วิลล์ครับ
บอกว่า ถ้าปั่นรอบ ริบละ 6 กิโล
เดี๋ยวไว้วันไหนจะลองหาโอกาสไปมั่ง

วันนี้ปั่นกับแกงค์ขาอ่อนมาครับ
สนุกดี มี่ปั่นไม่หนีระดับกันเท่าไหร่

#123 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:08

วันนี้ไปตลาดน้ำลำพญา ไปกลับ 66 โล แถมให้อีก 8

เพราะเลยไปแวะคุ้มหม่อมไฉไลอีกนิดนึง เอวี 23.1

เบาๆ พรุ่งนี้ไปอยุธยา ....

#124 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:16

อยุธยานี่ ปั่นไปจากกรุงเทพหรือเอาไปปั่นที่โน่นครับ
เห็นมีรถไฟ น่าจะลองขึ้นรถไฟไปดู
น่าสนุกดีนะครับ เห็นที่พันทิพเค้ามีเอาขึ้นรถไฟไปปั่นที่ราชบุรีกัน

#125 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:09

ปั่นจากบางบัวทอง ผ่านไปทางเส้นบางปะอิน แล้วเข้าเส้นศูนย์ศิลปาชีัพ

วิ่งเส้นเลียบแม่น้ำ ไปกลับน่าจะมี 120 โล

ถ้าไม่ไกลมาก และมีเวลา ผมนิยมปั่นจากบ้านไปเลยครับ มันส์กว่ากันเยอะ

#126 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:16

เมื่อเช้า ว่าจะตื่นมาปั่นซะหน่อย เพราะวันอาทิตย์เบี้ยวตัวเอง

ล้างหน้าล้างตาแล้ว อาบน้ำเสร็จ ออกมาจาห้องน้ำ ฝนตกซู่มาแต่ไกล

เลยอดปั่นไปเลย

แต่เดี๋ยวนี้ ผมรู้สึกว่าช่วงขาผมดีขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

(อย่าเทียบกับพวกขาแข็งนะครับ อิอิ)

เมื่อวันเสาร์ ผมชวนเพื่อน ชวนพี่ชวนน้องไปปั่นกัน

รวมเลข ผมได้ 31 กิโล (มีแวะพักโน่นนี่ไปตามเรื่องครับ ไม่ได้ทีเดียวจบ)

กลับบ้านรู้สึกเหนื่อยเหมือนกัน แต่ไม่ปวดขาหรือต้นขาแล้ว

ก้นก็ด้านๆ ไปบ้างแล้ว เลยไมาเจ็บเท่าที่ควร

ส่วนนึงคงเพราะผมปรับเบาะให้เป็นมุมตรง ขนานกับพื้น

ไม่ก้ม (ตอนแรก เพื่อนมาปรับก้มให้หน่อยนึงครับ)

เลยปั่นได้สบายขึ้น

แต่ระยะรวมตั้งแต่เริ่มปั่นมา ยังพึ่งแค่ 237 กิโลเท่านั้นเอง

เห็นบางคนในพันทิพ เคยพูดไว้ เริ่มได้ 1 เดือน แต่ปั่นกันเป็นเกือบพันแล้ว

แสดงว่า ผมน่าจะยังน้อยอยู่มากนะครับ

#127 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:33

วันอาทิตย์ ไปไหว้พระวัดพนัญเชิง แล้วเลยไปหม่ำที่ตลาดน้ำอโยธยา

ขาไปตามลม กด 28-30 ตลอดทาง แวะที่แรกก่อนถึงศูนย์ศิลปาชีพบางไทร

แล้วก็แวะพักอีกสองสามที่ ถนนบางช่วงไม่ดีกำลังทำแต่ก็นิดหน่อย พอไปได้

ขาไปความเร็วเฉลี่ยขึ้นไปที่ 25 ขากลับทวนลม ความเร็วตกมาหน่อย แต่ก็

พอไหว ไปกลับรวมแล้ว 151 โล ความเร็วเฉลี่ย 23 นิดๆ

มันส์มาก

#128 tonythebest

tonythebest

ตอบ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:24

เริ่มจะหมั่นไส้คุณมูนหน่อยๆ แล้ว

อิอิ

ความเร็วระดับ 28-30 นี่ รอบขาประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมกำลังสงสัยอยู่ข้อนึงครับ

ที่ผมเคยบอกว่า เฉลี่ยนความเร็วที่พอไหวในเวลานี้

คือประมาณ 20 รอบขาอยู่ที่ 60-80 (ไม่แน่ใจ)

แต่ให้สูงกว่านี้ไม่ไหวจริงๆ มีเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

ที่ผมลองพยายามปั่นยิกๆ (ประมาณไม่ถึงนาที 5555)

ได้สูงสุดที่ 29 แต่เป็นแรงโหมแบบเอาตายครับ

สงสัยว่า เหตุที่ผมปั่นได้เท่านี้ ในเวลานี้

เป็นที่แรงของผมเอง รอบขาของผมเองที่ยังไม่มีปัญญาทำได้ถึง

(อันนี้ มีแน่ๆ) หรือว่ารถสภาพดีๆ ก็มีส่วนครับ

ว่าจะขอลองรถเพื่อนดูสักทีเหมือนกัน

เพื่อนร่วมกลุ่มของผมที่มาใหม่ เห็นปั่นหมอบของเบียนจิอยู่

เพราะผมว่า สมมุติออกทริปสัก 50-60 กิโล

แต่ปั่นได้ไม่เกิน 20 อย่างผม คงต้องไปหานอนค้างระหว่างทางแน่ๆ

#129 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:31

ทริประยะไกลครั้งแรกของผมคือปั่นจาก กำแพงเพชรไปเชียงใหม่ กับพี่ชายเมื่อสามปีก่อน

เป็นช่วงก่อนปีใหม่ระยะทางประมาณ 350 กิโลเมตร 

วันแรกแรงยังดีออกจากกำแพงเพชรตอนหกโมงเช้าปั่นไปถึงอำเภอสามเงาตอนเกือบทุ่ม

ไปขอตั้งเต๊นท์นอน อาบน้ำที่ป้อมตำรวจทางหลวงสามเงา ปวดขากับปวดก้นมาก

วันที่สองเิ่ริ่มปั่นเวลาเดิม แต่ช้าและเหนื่อยกว่าเดิมมากเพราะเิ่ริ่มเป็นทางชัน แถมถนนลาดยาง

เพิ่งจะทำใหม่ๆ จะรู้สึกหนืดและต้องใช้แรงมากกว่าปกติ วันนั้นถึงลำปางเกือบสองทุ่ม

วันที่สามปั่นจากลำปางย้อนกลับไปไหว้พระที่วัดพระธาตุลำปางหลวง แล้วปั่นถนนเส้นในผ่านหมู่บ้าน

ไปออกสายไฮเวย์ ลำปาง-เชียงใหม่ ( ปั่นผ่านทุ่งนามีหมอกลง รู้สึกเย็นสดชื่นและสงบอย่างบอกไม่ถูก )

ช่วงนี้เหนื่อยตรงเดินเข็นรถขึ้นขุนตาลเพราะปั่นไม่ไหว แต่สะใจตอนลงมันส์มาก ถึงลำพูนตอนห้าโมงเย็น

ไปไหว้พระธาตุหริภุญชัย วันนั้นนอนบ้านเพื่อนพี่ชายสบายหน่อย

วันสุดท้ายออกจากบ้านเพื่อนพี่ชายตีห้า หลังจากโทรหาที่บ้านนัดเวลาเอารถมารับกลับ 

เริ่มปั่นโดยใช้ถนนสายเก่าไปเชียงใหม่ ถึงตีนดอยสุเทพใช้เวลาประมาณสองชั่วโมง

แต่งานนี้ผมไม่ได้ปั่นขึ้นดอยไปด้วยพี่ผมปั่นขึ้นไปคนเดียว กว่าแกจะลงมาก็เกือบเที่ยง

กินข้าวเที่ยงกันเสร็จ รอรถที่บ้านมารับกลับเป็นอันจบทริป

แค่ทริปนี้ทริปเดียวเล่นเอาพุงผมหายไปเกือบสี่นิ้ว ต้นขาลดลง ได้ผิวสีแทน 

และช่วงที่เดินเข็นรถขึ้นขุนตาล มันเป็นช่วงที่ช้าที่สุดแต่มันก็ทำให้เราได้เห็นอะไร

รอบๆ ตัวที่เราไม่เคยพบเห็น และต้องกลับมาหยุดคิดและตั้งคำถามว่า

" ทำไมถนนบ้านเรา ข้างถนนมีแต่ขยะเต็มไปหมดเลยวะ "

#130 tonythebest

tonythebest

ตอบ 13 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:14

เฮ้อ อ่านทริปแต่ละท่านแล้วสงสารตัวเอง
เมื่อไหร่จะปั่นได้แบบนั้นน้อ

วันนี้ นัดเพื่อนปั่นไปโรงเรียนเก่าที่ลาดกระบังครับ
เป็นการลงถนนจริงจังครั้งแรก
ถ้าไม่โดนสิบล้อเอาผมไปกินซะก่อน
จะกลับมาเล่าให้ฟังครับ

#131 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 02:11

วันนี้ ปั้นไปกลับรวมระยะสั้นๆ
ประมาณ 40 กิโลนิดๆ
ก็ได้เรียนรู้อะไรกลับมาบ้านเยอะพอสมควรครับ

ตอนเช้า อากาศยังไม่ร้อนนัก
ผมปั่นไปสบายๆ ไม่เร็วนัก
ความเร็วเฉลี่ยเกือบ 20 เท่านั้น
พบปัญหาอยู่บ้างแค่เรื่องเกียร์
เพราะการเปลี่ยนเกียร์ของรถผมมีปัญหา
เปลี่ยนไม่ไปได้ดั่งใจ รวมถึงยังเปลี่ยนเกียร์ไม่เป็น
ส่งผลให้เมื่อขึ้นสะพาน การเปลี่ยนเกียร์ยังไม่ทันการ
ผมจึงใช้วิธีเกียร์เดิม แต่เร่งปั่นแต่ไกล
ซึ่งใช้ได้กับสะพานขนาดเล็กๆ 3-4 สะพาน
จนมาเจอสะพานสุดท้ายก่อนเลี้ยวเข้าจุดหมาย
เป็นสะพานสูง ผมเร่งมาแต่ไกล แต่กะแรงเร่งผิด น้อยไป
จุดเกือบสูงสุด ผมปั่นแทบยกตัวเองไม่ไหว
จะลงรถเช็นก็อายเค้า ก็ต้องยันจนฝ่านมาได้

สรุปว่า รถผมเหมือนไม่มีเกียร์เอาเลย

แต่เหนื่อนครั้งนั้นครั้งเดียว และผ่าน 20 กิโลแรกไปโดยไม่ได้เหนื่อยมากนัก

ผมทำโน่นนี่ไปจนได้เวลากลับประมาณบ่ายสอง

แดดวันนี้แรงเหลือกำลังครับ
ชุดของผมคือเสื้อยืดแขนสั้น กางเกงขาสั้น หมวกขี่จักรยาน
และแว่นกันแดด

ผมข้ามสะพานแรกด้วยวิธีเดิมอีกครั้ง
เหนื่อยมากครับ กว่าจะพ้นสะพานที่สูงที่สุดอันนั้น
จนมาเจอสะพานที่สอง ซึ่งสูงน้อยกว่าสะพานแรกหน่อย
ปรากฏว่า คราวนี้ปั่นแทบไม่ไป
เพราะ แรงกำลังหมดครับ แต่ก็ข้ามไปได้
จนข้ามสะพาน 3-4 ซึ่งเป็นสะพานเตี้ย
ผมก็รูสึกว่าน่าจะสบายๆ
แต่พอข้ามมา 2 สะพานเล็ก ผมรู้สึกเหนื่อยมาก
จนปั่นต่อไปไม่ไหว
จนต้องจอดแวะหาร้านกาแฟในปั้มนั่ง

ความจริงคือแรงผมอาจจะยังไม่พอ และถูกใช้ไปเยอะแล้วในช่วงเช้า
ตกบ่าย อากาศร้อนจัดและลมต้านเยอะ
และเหมือนแรงผมหมดไปแล้ว

ผมนั่งอยู่ร้านกาแฟเป็นชม เลยครับ
เพื่อนรอแรง จนเริ่มเย็ย แดดเริ่มน้อยลง
จึงออกมาต่อ และมีแรงปั่นมาจนถึงบ้านครับ

สิ่งสำคัญที่ผมรู้ คือแรงผมยังมีไม่เยอะ
สำหรับการลากเสือภูเชาเก่าๆ ที่ไม่มีเกียร์
ผมคงต้องฝึกกำลังให้มากกว่านี้อีกหน่อย
อาจรวมถึงเอารถไปดูระบบเกียร์ใหม่
และหาเครื่องแต่งกายที่เหมาะสมกว่านี้

เดี๋ยวอาทิตย์ไหน มีโอกาสจะลองยืมรถเพื่อนมาปั่นดูครับ
ทั้งทัวร์ริ่งและไฮบริดใหม่ๆ
จะได้ตอบตัวเองได้ชัด ว่าเป็นที่แรงขาหรือรถ
หรือสองอย่าง

#132 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:24

>>> จักรยาน..ยางแบน..เลยไม่ได้มาซ๊ะ หลายวัน.
มะวานไปปะ สูบลม แข็ง.....( ยางนะ ) อย่า..งง..

อย่างอื่น กะลังรอ...ถั่งเช่า....ไม่รู้ หนูแก่..จะยอมแบ่ง

มั่งเปล่าไม่รู้...บ่ายนี้ กะจะ ขี่ จาก ซอย 8 สายลม...

ไป สวนลุมฯ  คิดว่าจะไหวไม๊.????? เส้นทาง จาก

บ้าน ซอย 8 ซอยสายลม..ตัดกลางกรมทหาร.ออก

วิภาวดี หน้า ร.ร  สุรศักดิ์ฯ ไป สามเหลี่ยมดินแดง-

เข้าประตูน้ำ. ไปสี่แยก เอราวัณ ไป ผ่าน AUA ไป

สวนลุมฯ  คิดว่า ไหวไม๊?????? ( ประมาณ ชั่วโมง-

กว่า ๆ น่าจะชัวร์....

#133 tonythebest

tonythebest

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

ท่านฤาษีจะปั่นจักรยานไปร่วมหน้ากาก V เหรอครับเนี่ย
ฝากดูแลตัวเองกันด้วยนะครับ
จะได้มีแรงปั่นไปทุกๆ อาทิตย์

แต่ดูแดดจะร้อนอยู่ ระวังจะร้อนแดดด้วยนะครับ
เมื่อวานที่ผมจะไม่ไหวเอาเนี่ย แดดก็มีส่วนเยอะเชียวครับ
ดูระยะ น่าจะไกลพอดูนะครับ นับถือครับ

#134 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:31

เมื่อวานไปเขาใหญ่ - เขาเขียว ปั่นบ้าง จูงบ้าง หนุกหนานมากมาย

https://www.facebook...57933708&type=1

#135 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:02

เข้าไปดูมาแล้วครับ

เห็นรูปการขึ้นเนินแล้วสงสัย

เทียบการขึ้นเนินกับการขึ้นสะพาน

แม้ว่าโดยปกติ สะพานจะชันกว่า แต่จะสั้นกว่าเนินมาก

เวลาขึ้นสะพาน เราอาจใช้การเปลี่ยนเกียร์ช่วย

หรืออย่างรถผม ที่การเปลี่ยนเกียร์มีปัญหาและผมเองยังเปลี่ยนเกียร์ไม่เป็นเท่าไหร่

ผมก็ใช้การปั่นเร็วมาแต่ไกล เพื่อขึ้นสะพานแล้วจะมีแรงส่ง

แม้ว่ามันจะผิดวิธี แต่มันก็พอทำให้ผมข้ามสะพานได้

แต่ถ้าเป็นทางลาดขึ้นเนิน มันจะทำให้เราต้องใช้แรงกดที่หน้าแข้งมากขึ้นมั๊ยครับ

รวมถึงใช้แรงจากต้นขามาก มันมีวิธีการรักษาระดับของแรงยังไงครับ

ผมเทียบกับการขึ้นสะพาน การใช้แรงของผมจะเป็นทรงระฆังคว่ำ

ปัน-โหม-เร่ง-ผ่อน-ปล่อย

แต่เนินยาวๆ แบบนั้น ผมต้องใช้วิธีอื่นแน่ๆ

(ที่แน่ๆ อย่างนึงล่ะคือการฝึกแรงขา ซึ่งป่านนี้ยังไม่ได้ความซักที)

เมื่อวาน กลับจากปั่นสวนหลวง

ผมแวะเอาอิแก่เข้าร้านจักรยานครับ

เอาจักรยานไปทำ ให้เช็คเบรค เกียร์ เฟือง อะไรเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน

เห็นเค้าบอกว่าเกียร์ผมมีปัญหา ซึ่งก็จริงครับ เกียร์หลังเล้กเปลี่ยนไม่ได้

ถามราคามา เค้าบอกค่าแรงกะค่าพวกจารบี น้ำมัน ไม่น่าเกิน 6-700

เว้นแต่จะมีเปลี่ยนอะไหล่บางอย่างจะโทรมาบอก ใช้เวลา 3-4 วันเพราะงานเยอะ

ผมฟังแล้วก็ตาลุกครับ

เพราะการเป็นพวกเล่นกล้อง เอากล้องเข้าศูนย์ทีนึงก็หลักพัน

ของที่ซื้อก็แพง การ์ดกล้อง, ฟิลเตอร์, เลนส์ ของผมซื้อเพิ่มทีก็หลักพัน

พอเจองบเกี่ยวกับจักรยาน (ถ้าเราไม่ได้เล่นของยี่ห้อแพงๆ นัก)

ส่วนมากเห็นของหลักร้อยเยอะแยะไปหมด เห็นแล้วก็มีความสุขจริงๆครับ

เพราะกลายเป็นของราคาถูกไปเลย

ซื้ออะไรมาใส่รถเยอะแล้ว ไม่โดนแฟนด่าไงครับ

#136 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

ไปเขาใหญ่ครั้งนี้ผมต้องเข็นขึ้นตั้งแต่ 4 กม.แรก แล้วพอช่วงที่

ขึ้นไปเขาเขียว นั่นผมเข็นขึ้นประมาณ 50 เปอร์เซนต์เลย 5555

4 กม.แรกต้องหยุดลงมาเข็น เพราะพอเข้าด่านปุ๊บ ยางแบนปั๊บ

เสียเวลาเปลี่ยนยาง เลยต้องออกเป็นคนสุดท้าย แล้วก่อนนั้นผม

ก็มัวแต่วุ่นวายเช็ครถคนอื่น ก็เลยไม่ได้วอร์มร่างกาย เข้าด่านปุ๊บ

เจอความชัน ประกอบกับสตาร์ทเป็นคนสุดท้าย ผมเลยเร่งสปีดขึ้นไป

ใช้ขาหนักบ้าง ใช้การซอยขาบ้าง สลับกันไป บางช่วงก็ยืนโยกสลับ

กันไป ผลปรากฏว่า พอไปถึงคนรองบ๊วย ผมหมดแรง หูอื้อ ได้ยิน

แต่เสียง ตุ๊บๆ ก้องในหู ซึ่งดังรัวๆ เร็วมากๆ นั่นคือหัวใจเต้นเร็วไป

เราต้องหยุด ต้องผ่อน ไม่งั้นหัวใจอาจจะวายได้ คนรองบ๊วยก็เลย

แซงผมไป ซึ่งแกพูดอะไร ผมฟังไม่ได้ยินแล้ว พอรู้สึกดี หัวใจกลับ

มาเต้นเป็นปกติ ผมก็เริ่มปั่นต่อไปจนถึงน้ำตกเหวนรก เป็นคนสุดท้าย

จากที่ทำการเขาใหญ่ไปเขาเขียว เป็นเวลา เกือบเที่ยงแล้ว ผมดัน

ไม่ยอมทานข้าว กะว่าอีก 12 โลเอง จิ๊บๆ เดี๋ยวก็ถึง ที่ไหนได้ ชันมาก

พอขึ้นได้ขึ้นตลอดทาง ก็เลยต้องลงเข็น ไปถึงที่ทำการเขาเขียวด้านบน

ซึ่งสูงที่สุดในภาคกลางเป็นคนสุดท้าย (อีกแระ) เลย

ทฤษฎีกับปฏิบัติ บอกได้เลยว่าคนละเรื่อง เราต้องไปเจอของจริงครับ

เราต้องประเมินเนินแต่ละเนิน เขาแต่ละลูก ว่าเนินนี้ยาวมั้ย จะซอยขา

หรือจะใช้ขาหนัก หรือว่าจะยืนโยกส่งไปตามแรงที่มีส่งมาตั้งแต่แรก

เขาลูกนี้ชันขนาดนี้เราจะใช้เกียร์ไหน ชันไกลมากมั้ย ถ้าพ้นโค้งนี้แล้ว

ยังขึ้นไปอีกจะทำอย่างไร บอกได้เลยว่า ผมต้องงัดทุกวิชาที่โปรได้สอน

เอาไว้ตามที่ต่างๆ มาใช้หมดเลย 555555 ....... แทบตายเลย

การเอารถไปเซอร์วิส ราคาประมาณ 400 - 600 ไม่เกินนี้ครับ แต่ถ้า

เป็นร้านใหญ่ๆ ก็ 1000 ของผมคิด 600 ซึ่งทุกร้านไม่รวมอะไหล่ที่ต้อง

เปลี่ยนนะครับ ตีนผีลงเกียร์เล็กสุดไม่ได้ แค่ปรับน็อตตั้งสายใหม่ เดี๋ยว

ก็ได้ครับ ถ้าช่างบอกว่าต้องเปลี่ยน เราต้องจำให้ได้ว่า ตีนผีของเรา โยก

คลอนรึเปล่า วิธีดูคือจับตรงตีนผีส่วนที่ติดกับดร๊อบเอาท์ (ดร๊อบเอาท์

คือส่วนที่ยื่นออกมาจากเฟรม เพื่อเอาไว้ยึดกับตีนผี) ว่าโยกคลอนหรือไม่

และจุดที่เคลื่อนที่ได้ของตีนผี หลวมคลอนหรือไม่ ไม่ใช่ลงเกียร์ใดเกียร์

หนึ่งไม่ได้แล้วบอกว่าเสียต้องเปลี่ยน อย่างนี้ไม่ใช่นะครับ

รถคันนั้น สิ่งที่ควรจะเปลี่ยนคือ ปลอกสายเกียร์ เบรค สายเกียร์ สายเบรค

ควรจะเปลี่ยนใหม่ แล้วกลับไปนึกดูว่า กะโหลกคันนี้เป็นแบบกะโหลกแม่บ้าน

รึเปล่า ถ้าใช่ ให้เปลี่ยนเป็นกะโหลกเหลี่ยมซะ ผ้าเบรค เปลี่ยนได้เปลี่ยนเลย

โซ่ ต้องเปลี่ยน ปลอกแฮนด์ ต้องเปลี่ยนเอาแบบที่มีที่ยื่ืนออกมาพักมือตรง

อุ้งมือเราได้ก็จะดี บันใดถ้าเก่าแล้ว เปลี่ยนไปเป็นบันใดแบริ่งของอะไรก็ได้

เมื่อรถเสร็จแล้ว สิ่งที่ต้องตรวจสอบคือ

1. ยกล้อหน้าและหลัง (ทีละล้อ) หมุนดูเบาๆ ดูความลื่นของมัน ล้อห้ามแกว่ง

ดูที่วงอย่าดูที่ยาง เมื่อมันหยุด ดูว่ามันเด้งกลับมานิดนึงรึเปล่า ถ้าไม่เด้งกลับ

ให้เขาตั้งจี๋ใหม่ทันที

2. ตรวจเกียร์หน้าและหลัง ให้ช่างหรือเราก็ได้ หมุนบันใดแล้วปรับเกียร์หน้า

ไปที่เกียร์ 1 (จานหน้าเล็กสุด) แล้วปรับเกียร์หลัง ขึ้นไปถึงเกียร์ 1 ดูว่าโซ่

สีกับสับจานหน้ารึเปล่า แล้วปรับเกียร์หลังไปที่เล็กสุด ดูเช่นเดียวกัน แล้ว

ปรับเกียร์หน้าให้ขึ้นมา 2 - 3 ตามลำดับ พร้อมกับตรวจเช็คแบบเดียวกับเกียร์

หน้า เกียร์ 1 ... สรุปคือ เกียร์หน้าต้องขึ้นและลงง่าย และเมื่อเปลี่ยนเกียร์หลัง

แล้ว โซจะต้องไม่โดนสับจาน ไม่ว่าจะอยู่ที่เกียร์ใดๆ ก็ตาม

เช็คเกียร์หลังห้ามกระโดด ต้องขึ้นลงได้แม่น ไม่ว่าเกียร์หน้าจะอยู่ที่จานใบ

ใดก็ตาม หลังต้องแม่น ถ้าช่างบอกว่าของมันห่วย ไม่แม่นหรอก เราก็ต้อง

ยอมรับว่ามันอาจจะห่วยจริงๆ แต่ถึงจะห่วยอย่างไร ก็ต้องขึ้นลงได้เป็นปกติ

เพียงแค่ของห่วย ทำให้การขึ้นลงของเกียร์ไม่สมูท ไม่นุ่มนวล ไล่มาตั้งแต่

ตัวชิพเตอร์ที่มือเลย ถ้าของแพง แค่แตะเบาๆ กรุ๊กกริ๊ก มันก็จะลงหรือขึ้น

ให้อย่างเบามือและสมูท

3. ตรวจสอบคอว่าหมุนได้ดีหรือไม่ ไวไปมั้ย ตรงกับล้อหรือเปล่า องศาของ

แฮนด์ถูกต้องหรือเปล่า

5. ทีนี้ก็มาเรื่องฟิตติ้งแล้ว ก็อย่างที่เคยอธิบายไป รวมไปถึงตรงมือเบรคด้วย

เราต้องขึ้นนั่งแล้วเอามือวางไปที่แฮนด์ ให้เขาหมุนเบรคให้ทำองศาใกล้เคียง

กับแขนของเรา แล้วเราจะเข้าเกียร์หรือเบรคได้ดีขึ้น

นึกออกแค่นี้อ่ะ 5555

#137 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

ที่ถามเร่องวิธีเพราะรู้สึกกับตัวเองน่ะครับ คุณมูน

แต่เข้าใจอยู่ ว่าปัญหาหลักคือแรงขา ที่มีน้อยมาก เพราะแทบไม่เคยออกกำลังขามานาน

เมื่อวันเสาร์นี้ ไปปั่นระยะทางรวมได้แค่ 15 กิโลก็หมดแรง

ถ้านับช่วงปั่นจริงๆ ก็น้อยกว่า 10 กิโลด้วยซ้ำ เพราะทิ้งมา 2 อาทิตย์

อ้อ อาจรวมการที่ผมใช้จานหน้าใหญ่ด้วยครับ

เปลี่ยนแค่จานหลังเอาตามความเร็ว

ผมสงสัยเพราะวิธีการขึ้นสะพานแบบของผม คือการไม่เปลี่ยนเกียร์

มันก็ใช้กำลังโหมเยอะ สำหรับคนที่ไม่มีกำลังอย่างผม

การโหมหลายๆ สะพาน ทำให้หมดแรงเอาได้ง่ายๆ

ผมนึกภาพตัวเอง ที่ต้องปั่นขึ้นเนินยาวๆ แบบเขาใหญ่

ผมคงตายไปตั้งแต่ไม่กี่กิโลแรกๆ แน่นอน

การท้องว่างก็สำคัญเหมือนกันนะครับ

ส่วนมาก ผมไปปั่นตอนเช้าๆ จะไม่ได้รองท้องไปก่อน

เพราะตื่นมาก็ไม่ได้รู้สึกหิว (อาจมีของเก่าเมื่อคืนสแปรืไว้ในท้อง 555)

แต่มีบางวันเหมือนกัน ที่ท้องว่างๆ ปั่นไปก็หมดแรงเร็ว

นี่กำลังว่าจะลองหาอะไรรองท้องก่อนปั่นดู ว่าจะมีแรงขึ้นมากน้อยแค่ไหน

นับถือเพื่อนร่วมทริปคุณมูนบางท่าน

ทั้งที่เป็นผู้หญิงและคนอ้วน ซึ่งดูแล้วไม่น่าแข็งแรงพอ

แต่ก็ไปได้ดี 

รถคันนี้ ผมคิดว่าถ้าไม่เปลี่ยนโน่นนี่มาก

ก็ไม่น่าจะดีได้เท่าไหร่ครับ เพราะสภาพมันเรื้อนเต็มที

เอาแค่ว่า พอให้วิ่งลื่นกว่านี้หน่อย ก็คงใช้ได้แล้ว

โชคดีที่ผมยังไม่มีเพื่อนที่เป็นพวกขาแข็ง (555) 

เลยยังไม่ต้องสนใจกับความเร็วมากนัก

วันหน้า ถ้าเกิดได้ซื้อใหม่ คงเป็นไฮบริดแล้วล่ะครับ

ด้วยเหตุผลหลายอย่าง เสือคันนี้ก็เก็บไว้ด้วย

คันใหม่ ก็เอาที่มันผ่อนแรงได้หน่อย แต่ยังไกล้เคียงในด้านการใช้งานเหมือนเดิม

วันนั้น ที่ร้านเซอร์วิส ผมเดินดูจักรยานเล่นไป ถามคนขายว่า เห็นผมแบบนี้ มีจักรยานไหนแนะนำมั่ง

เล่าให้ฟังว่าเดินดู merida crossway 300D อยู่

คนขายเค้าแนะนำ GT ครับ ซึ่งผมดูไม่ออก ว่านั่นเป็นภูเขาหรือไฮบริด

(แต่ไม่ได้ถามครับ กลัวโง่ 555)

เค้าบอกว่าเป็นรุ่นปี 2014 ยางเป็นแบบเสือภูเขา มีดอกใหญ่

แต่ขนาดทั้งความกว้างและดอกยางจะเล้กกว่าของผมนิดนึง

มีโชัคหน้า และมีที่ลํอคโชํคด้วย ราคาประมาณ16000 ว่าๆ

เค้าบอกว่าถูกกว่า merida ตัวนั้น แถมดีพอๆ กัน โช๊คที่หลักอานของ merida

ใช้ไปนานๆ มันก็อาจโยกคลอนได้ ตัวนี้ดีกว่า

ไม่รู้จริงรึปล่าวนะครับ

เดี๋ยวตอนไปรับรถ คงจะพยายามเช็คอย่างที่คุณมูนแนะนำครับ

อย่างน้อยก็เรื่องเกียร์ ซึ่งผมมีปัญหากับมันอยู่พอสมควร

ผ้าเบรคดูจะยังดีอยู่ เว้นแต่เบรคหน้าซึ่งหลวมไป ตรงนั้นบอกเค้าแล้ว

เบรคหลังนี่ มีหัวทิ่มอยู่ครับ

สายเกียร์พึ่งเปลี่ยนไป โซ่ก็เปลี่ยนไปก่อนหน้านี้แล้ว

บันได้ก็ไม่เป็นปัญหาครับ ยังโอเคอยู่

อยากเปลี่ยนแฮนด์อยู่เหมือนกันครับ เพราะรถผมเป็นขนาดเล้กกว่าตัว

ถ้าแฮนด์ยกสูงขึ้นอีกนิด หรือเอาแฮนด์อย่างที่คุณมูนว่าก็น่าจะช่วยได้เยอะ

สับจานนี่ คือตัวที่เมื่อเราจะเปลี่ยนเกียร์ มันจะเป็นกรอบไว้ดันโซ่รึปล่าวครับ

แรกๆ เวลาเปลี่ยนไปเป็นจานใหญ่ ดูมันจะเบียดโซ่

แต่ตอนหลังเอารถไปเปลี่ยนโซ่ที่ร้านก่อน ดูมันจะอาการหายไปแล้วครับ

ที่เปลี่ยนเกียร์ของผม ยังเป็นแบบมือบิดครับ ไม่ใช่ตัวโยก

ซึ่งมันก็เก่าเต็มทน ของชิมาโนครับ

ได้ลองปั่นรถที่ขนาดใหญ่ขึ้นมาอีกนิดของพี่คนนึง

ซึ่งเค้าบอกว่า นี่จริงๆ แล้ว ยังเล้กไปสำหรับผม

แต่ผมก็นั่งสบายขึ้น ปั่นได้สบายขึ้นเยอะเลย

แสดงว่าคันนี้ของผมเล้กมากพอสมควร และน่าจะเล้กกว่าตัวผมเยอะ

นั่งปั่นรถพี่เค้าสบายเลยครับ 

เดี๋ยวไปรับรถ จะมาเล่าอาการให้อีกทีครับ

ขอบคุณคุณมูนสำหรับความรู้ครับ

ตกลง คุณมูนคือตาหนวดคนนั้นหรือคนที่พึ่งมาแอดผมครับ  :) 

#138 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:30

ผมไม่ได้แอดผู้ชายมานานมากแล้วครับ รับแอดแต่ผู้หญิงซะส่วนใหญ่

ผมเล่ารวมๆ จะดีกว่า การปั่นในช่วงเช้า เราต้องใช้พลังงานจากที่เราทานไป

เมื่อคืนนี้ เพราะฉะนั้น ก่อนปั่น เราควรที่จะรองท้องด้วยแซนวิชซักหน่อยนึง

แล้วระหว่างทาง สิบกิโล ก็เอาช็อคโกแลต หรือกล้วยตาก มาทาน พร้อมกับ

ดื่มน้ำเกลือแร่ตามไป

คำว่าแรงไม่มี บางครั้งไม่ใช่แรงไม่มี เราต้องแยกให้ออกระหว่างแรงไม่มี

กับกล้ามเนื้อยังไม่แข็งแรงเต็มที่ หรือแข็งแรงมากขึ้น เราต้องแยกให้ออก

ก่อน ผมแนะนำให้ใช้รอบขาไปก่อนเพื่อที่จะค่อยๆ เสริมสร้างกล้ามเนื้อให้

แข็งแรงก่อน เพราะฉะนั้น เมื่อเราขึ้นสะพาน เราก็ไม่ต้องยืนโยกหรือใช้ขาหนัก

เราก็ซอยขาไปเรื่อยๆ ปรับเกียร์ให้เบาไปเรื่อยๆ เอาเท่านี้ก่อน เทคนิคยังไม่

ต้องเยอะไม่ต้องซับซ้อน เพราะกล้ามเนื้อยังไม่ดีพอ ประกอบกับการดื่มการ

ทาน เราจะต้องรู้จักและใส่เข้าไปในเวลาที่พอเหมาะอีก

ในภาพมีผู้หญิงคนนึง เป็นท่าน ผอ.วิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง เกิดวันเดียวกับ

ผมพอดี มาปั่นกับพวกผมตั้งแต่แรก นี่ก็ไม่กี่เดือนเอง เธอขึ้นเขาด้วยการซอยขา

ไปตลอดทาง ซอยขาเร็วๆ กระดึ๊บไปทีละนิด แต่ก็ไปถึง โดยที่ขาไม่แตะพื้นเลย

เทคนิคนี้ หัวใจต้องแข็งแรง ผมถึงบอกให้คุณ หัดซอยขาเบาๆ ยาวๆ จำได้มั้ยเอ่ย

จักรยานทั้งสองรุ่น ห่วยแตกทั้งคู่ เมอร์ริด้ารุ่นนี้ ลูกน้องผมเอามาจอดให้เมียด่าเล่น

จีทีตัวนี้น่าจะเป็นฟูลซัส ถ้าราคาแค่นี้ ก็ไม่น่าเล่นอีกเช่นกัน แนะนำให้ขี่คันเดิม

ไปก่อน จนกว่าจะปีหน้า แล้วค่อยมาคุยกัน ถึงตอนนั้น อาจจะปั่นเก่งแล้ว งบอาจจะ

ต้องเพิ่มไปถึงสามถึงสี่หมื่นบาทก็ไม่น่าเสียดายแล้ว แต่ถ้าซื้อแค่ระดับหมื่นกว่า

ขี่คันเดิมดีกว่าครับ เซอร์วิสมาแล้ว ความแตกต่างจะน้อยมาก

ซอยขายาวๆ หอบเบาๆ วันละ 30 โล ไปถึงสิ้นปี ระหว่างนั้น รายงานความคืบหน้า

ตลอดทุกวันอาทิตย์ว่าพัฒนาความเร็ว และเวลาได้ดีขึ้นหรือไม่ หลังจากนั้นค่อย

มาคุยเรื่องอื่นๆ กันต่อ

#139 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:39

เอางั่นเหรอครับ
ลืมเล่าไปว่า
วันนั้น หลังจากไม่ได้ปั่นมาสองอาทิตย์
รวมถึงการปรับจานหน้าเป็นจานใหญ่
รอบขาไม่แน่ใจว่าเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย
ผ่านไปแค่ 2-3 รอบก็หอบแล้วครับ
เพราะมันประกอบกันหลายอย่างด้วยมั้ง
เดี๋ยวรอจักรยานมา จะไปพิสูจน์อีกซักรอบสองรอบครับ
อยาดรู้ว่าเพราะอะไรเป็นเหตุใหญ่

#140 UncleSam

UncleSam

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:39

ขับรถลงใต้เมื่อก่อนเ้ข้าพรรษา ก่อนเข้านครศรีธรรมราชลองแวะเ้ข้าสิชล

ขับรถเล่นไปเรื่อย จนถึงอ่าวท้องยาง เขาพลายดำ สวยมากๆ 

ที่สำคัญเหมาะสำหรับขี่จักรยานเล่น เพราะถนนดี รถไม่ค่อยเยอะ

เที่ยวหน้าต้องเอาจักรยานพับติดรถไปด้วย   ^_^ 

#141 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:29

วันก่อนก็พึ่งประมวลเรื่องราวของการหันมาขี่จักรยานให้น้องฟังครับ

จุดเริ่มต้นจริงๆ ผมไม่เคยคิดว่าตัวเองจะขี่จักรยาน

ไม่เห็นความเหมาะสมของรูปร่างของตัวเองกับจักรยานเลยสักนิด

หลายปีหลัง ผมออกทองเที่ยวในประเทศบ่อยๆ

โดยเฉพาะทางภาคเหนือ

ครั้งนึง ไปที่ปาย และพักอยู่ที่นั่น 3-4 คืนครับ

เวลาที่ใช้ที่นั่น คือการเที่ยววนอยู่ในบริเวณนั้น

ซึ่งถ้าไกลออกไปหน่อย ก็ต้องเอารถไป ครั้งนั้นผมพักอยู่ไกล้ๆ ถนนคนเดิน

ซึ่งเวลากลางคืน จะไม่สามารถเอารถออกไปได้ ต้องเดินอย่างเดียว

มีร้านจักรยานให้เช่าอยู่ก็พอเห็นครับ แต่นึกภาพน้ำหนักร่วมร้อยก็ถอดใจครับ

แต่ก็นึกภาพตัวเอง ขี่จักรยานท่องเที่ยวแถบนั้นแล้ว ดูง่ายดี อยากจอดถ่ายรูปตรงไหนก็จอด

ง่ายกว่ารถยนต์เยอะแยะครับ

แวดวงในเฟสบุคของผม เริ่มมีเพื่อนฝูงหันมาปั่นจักรยานกันมากขึ้น

ถึงตอนนี้ มีเพื่อนต่างกลุ่มกัน หันมาปั่นจักรยานกันเป็นสิบกลุ่ม

บ้างก็เข้าก๊วน ทัวร์ริ่ง บ้างก็ปั่นเดี่ยว บ้างก็ปั่นนิดหน่อย แต่บางคนอาจพยายามใช้มันแทนรถยนต์ในชีวิตประจำวัน

ผมเคยขาหักและไหล่หลุดข้างเดียวกันครับ 

ทำให้ตรงข้อเท้าของกระดูกซี่หลัง (กระดูกขาจะมี 2 ท่อนคู่กัน) และหัวไหล่ยังมีเหล็กอยู่

จนมาเจอรุ่นพี่ท่านหนึ่ง อายุประมาณเกือบ 50 ที่แกปั่นอยู่เป้นประจำและสม่ำเสมอ

มีก๊วนออกทริปไกลๆ กันบ่อยมาก ซึ่งผมก็ติดตามแกอยู่

จนวันนึง แกโพสต์เล่าอาการเรื่องขามีเหล็กของแก ซึ่งเป็นจุดเดียวกับผมครับ

ผมเลยอินบอกซ์ไปถาม ว่าเหล็กที่ขามีผลอย่างไรต่อชีวิตการปั่นจักรยานบ้าง

แกตอบกลับมาว่าสบายมาก ไม่มีผลอะไรเลย อันตรายน้อยกว่าวิ่งเยอะ

ผมจึงเริ่มหันมาคิดจริงจังกับการจะมีจักรยานสนองความต้องการเล้กๆ นี้สักคัน

โจทย์แรก คงต้องเป็นจักรยานพับ ขนาดล้อ 20 นิ้ว

เพราะจะได้พับใส่ท้ายรถได้

สอบถามรุ่นพี่อีกคนนึง พี่เค้าก็บอกว่า เอ็งไปลดความอ้วนก่อนเถอะ

พี่กลัวเองจะหัวใจวายตายซะก่อน ผมก็ฝ่อลงไปเลยครับ

เงียบไปอีกพัก 

จนมาเจอกระทู้นึงในนี้ พูดถึงเรื่องจักรยาน

ผมเลยตั้งกระทู้ถึงเลนจักรยาน เลยทำให้รู้ว่ามีเพื่อนสมาชิกหลายท่านก็ปั่นจักรยานอยู่

เวลานั้น ผมก้เจอเพื่อนอีกคนนึง มาทราบภายหลังว่าเค้าเปิดร้านขายส่งจักรยานมือสองนำเข้าจากญี่ปุ่น

เวลานั้น ก็ด้คุยกับคุณมูนไปด้วย ยังปรึกษาคุณมูนแกว่า อยากได้จักรยาน งบ 6-7000 

(เวลานั้น ยังเข้าใจว่าจักยานน่าจะราคาประมาณนั้นอยู่ครับ)

แต่คุณมูนก็แนะนำว่า เพิ่มงบอีกหน่อย เอาซักหมื่นนิดๆ น่าจะดีกับผมและน้ำหนักของผม

ผมก็แอบเหวอไปเหมือนกัน จักรยานอะไรวะ ราคาเป็นหมื่น

เลยตกลงใจจะไปร้านเพื่อนครับ ไปหาดูจักรยานมือสองก่อน

ไปร้านเพื่อน ร้านเค้าเป็นร้านจักรยานที่ขายตามสภาพ ใครมาซื้อก็อาจคัดไปทำเพิ่มเอา

ผมไปวันที่ของสภาพดีๆ หมดไปแล้วพอดี แต่ก็ได้มาเจอคันนี้

เพื่อนก็เตือนว่าสภาพมันเก่านะ โช็คหน้าก็ไม่ดี

ผมม่คิดมาก ก็บอกว่า เอาเหอะ ขี่ได้ก็ขี่ไปก่อนเพราะราคามันไม่แพง

เผื่อวันหลังถอดใจ จะจอดทิ้งก็ไม่เสียดาย

แต่เพื่อนแนะนำว่า ไมาน่าเอารถพับล้อเล้ก เพราะไม่เหมาะกับรูปร่างผม

ถ้าอยากได้รถพับ ก็เอาคันนี้

วันนั้น ผมก็ยกเจ้าเสือภูเขาเชฟโรเลตพับได้ ขนาดล้อ 26 นิ้วใส่ท้ายรถกลับบ้าน

เอามาเริ่มขี่ไปมาในหมู่บ้าน และขยับออกไปขี่สวนหลวง ร 9 ครับ

ระหว่างนี้ ก็ปรึกษาและพุดคุยกับคุณมูนไปด้วย

ซึ่งคุณมูนคงหวังจะให้ผมได้ประโยชน์จากการปั่นจักรยานให้ได้มากกว่าที่ผมทำอยู่

จึงพยายามตั้งโปรแกรมหลายแบบให้ผมทำตาม เพื่อประโยชน์ในการลดความอ้วนไปด้วย

ผมก็พยายามไปปั่นครับ จากวันละ 10 กิโล เพิ่มเป้น 15 และล่าสุดคือประมาณ 20 กิโลครับ

ระหว่างนั้น มีเพื่อนอีกคนรู้ เลยมาปั่นเป้นเพื่อนครับ

เพื่อนคนนั้น เค้าปั่นจักรยานทัวร์ริ่งครับ

การมาปั่นเป้นเพื่อนผม ก็คือการปั่นมาจากบ้านเค้ากับแฟนที่ระยะ 19 กิโล

ไปกลับก็ 38 ไม่รวมที่มาปั่นอยุ่ในสวนหลวงกับผมอีก

จนมีอยุ่ครั้ง เค้าชวนผมลงถนนครับ

โดยทางสั้นๆ ก่อนในครั้งแรกของผม

คือปั่นจากบ้านผม (สวนหลวง ร9) ไปถึงหัวตะเข้ ลาดกระบัง ซึ่งเป็นโรงเรียนเก่าของผม

ระยะทางนับจากบ้านของผมเพียง 19 กิโล เท่านั้น ผมก็รับไป

เพื่อนคงเห้นท่าทางของผม จึงบอกว่าเดี๋ยววันนั้นจะมารับผมที่สวนหลวง

ห้ามอย่างไรก็ไม่ฟังก็เลยตามเลย

รวมถึงขากลับ เขาก็ยังปั่นมาส่งผมถึงบ้าน โดยให้เหตุผลว่า

ผมยังไม่เคยถนน (ชั่วชีวิตไม่เคยปั่นจักรยานออกถนนจริงครับ เว้นแต่ข้ามถนนมาสวนหลวงเท่านั้น)

รวมทางของเขาที่ถ่อมารับส่งผม เขากับแฟนปั่นได้ประมาณ 80 กว่ากิโล

และผมได้ 41 กิโล ซึ่งคราวนั้นเล่นเอาเกือบตายเหมือนกัน

เพราะเส้นอ่อนนุช-ลาดกระบังมีสะพานเยอะ วันนั้นอากาศร้อนเป้นพิเศษ

และรถผมเกียร์ไม่ดี ผมจึงเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้เลย เลยใช้วิธีเร่งปั่นเพื่อส่งแรง

ระหว่างทางกลับเกือบลมจับไปเหมือนกัน ก็แวะพักมาตลอดทางเหมือนกันครับ

หลังจากนั้น ผมจึงคิดเอารถเข้าเซอร์วิสดู

(คำว่าเซอร์วิสของจักรยาน สำหรับคนไม่รู้นะครับ น่าจะหมายถึงการตรวจเช็คและปรับแต่งบางอย่างให้รถดีขึ้น)

พรุ่งนี้จะไปรับรถครับ ผมให้เค้าปรับโช้คหน้า เค้าบอกว่าคด และจะเปลี่ยนให้ผมใหม่

แต่ปรากฏว่าเปลี่ยนไม่ได้ เลยเอาของเก่าไปเคาะยังไงไม่ทราบนะครับ 

เห็นบอกมาว่าโอเคแล้ว เช็คเบรคหน้าหลัง เปลี่ยนสายเบรค เกียร์

เกียร์ปกติที่ติดๆ ขัดๆ เปลี่ยนเกียร์หลังได้ไม่หมดทุกเฟือง ปรับล้อที่เอียงอยู่

เดี๋ยวพรุ่งนี้ คงไปลองเช็คดูครับ ว่าโอเคขึ้นมั๊ย

ตอนแรก จะให้เค้าติดตะแกรงหน้า เพื่อเอาไว้วางกระเป๋ากล้องด้วยครับ

แต่ติดไม่ได้ เพราะไม่มีขนาด เดี๋ยวรอให้มีขนาดเข้ามาแล้วค่อยมาทำเพิ่มครับ

ไปๆ มาๆ จากแค่อยากได้รถพับเล้กๆ ไว้ปั่นเล่นๆ ถ่ายรูป

กลายเป็นการปั่นออกกำลังและเริ่มหัดจะท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นมา

ปลายเดือนหน้า เพื่อนชวนไปปั่นตลาดบางน้ำผึ้งครับ โดยปั่นไปจากบ้านผม

ระยะสั้นๆ ประมาณ 12-13 กิโล แต่ต้องวิ่งผ่านเมืองครับ

ยังไม่รวมว่าถ้าไปปั่นอยู่ในกระเพาะหมูนั่นอีกเท่าไหร่ก็ไม่รู้

ซึ่งระหว่างนี้ คงต้องซ้อมแรงขาไว้หน่อย กลัวไปหมดแรงแล้วอายเค้าครับ

ส่วนที่เพิ่มเติมมาจากความตั้งใจ

มันก็ยังรู้สึกสนุกกับมันอยู่นะครับ

แต่ก็ไม่กล้าคาดหวังอะไรนัก ไม่หวังว่าจะลดความอ้วนจนรูปร่างเฟิร์มได้

ไม่หวังจะถึงกับออกทริปร้อยกิโลแบบคุณมูน

แต่ถ้าไปเรื่อยๆ แล้วสนุกอยู่ ก็อาจได้ซักวันครับ

เล่าให้ฟังเล่นๆ ครับ

#142 UncleSam

UncleSam

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:40

ผมก็เคยหนักกว่าคุณโทนี่ ตัวสูงกว่าหน่อย จักรยานที่ใช้ประจำ

ก็เป็นจักรยานพับ ล้อ 20 นิ้ว มีเกียร์แค่ 7 สปีด ตอนขี่ไปไหนมาไหน

ส่วนใหญ่คนจะมอง เหมือนลอยได้ เพราะมองไม่เห็นรถ  :P 

กำลังเล็งจักรยานแม่บ้านแบบญี่ปุ่น ที่มีตะกร้าและเกียร์ เอาไว้ปั่นไปจ่ายตลาด

ส่วนแบบทัวริ่งก็จะเอาแบบดีๆ ไปเลย เอาไว้ปั่นเที่ยวระยะไกล

อย่างหลังนี้ถ้าพร้อม คงต้องรบกวนสอบถามรายละเอียดจากคุณมูนอีกที

#143 tonythebest

tonythebest

ตอบ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:42

ผมก็เคยลองครับ จริงๆ ก็นั่งได้ แต่มันดูแหม่งๆ เพราะผมเคยเห็นคนที่รูปร่างแบบผมขี่ (อาจเป้นลุงแซม 555)

แล้วผมว่ามันดูไม่เหมาะเท่าไหร่นะครับ แต่ข้อดีคือ เอาใส่ท้ายรถสะดวก

นี่ก็ซื้อไซด์นั้นให้แฟนไปคันนึงเมือนกัน เผื่อไปไหน เผื่อไปปั่นด้วยกันด้วย

ตอนแรก ที่ปรึกษาคุณมูนเรื่องรถไฮบริด ก็เพราะอยากได้ที่มันกึ่งๆ หน่อย

และก้อาจดัดแปลงเป็นทัวริ่งเล็กๆ สำหรับบางโอกาสด้วยครับ

แต่ไม่ถึงกะเป็นทริปตะลุยแบบคุณมูนนะครับ กลัว (ตอนนี้นะครับ)

#144 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:19

เราต้องหาตัวเราให้เจอก่้อนครับ ว่าเราอยากจะปั่นแบบไหน

แต่สิ่งสำคัญสำหรับเฮียโทนี่ในตอนนี้คือการสร้างรอบขา

กับการสร้างกล้ามเนื้อ และการทำให้หัวใจกับปอดของเรา

แข็งแรง ถ้าอดทนฝึกตรงนี้กับจักรยานคันนี้ไปจนถึงสิ้นปี

แล้วทีนี้ก็มามองว่า เราจะขี่แบบไหน จะเอาความเร็วมั้ย

ถ้าเอาความเร็วก็ต้องไปหมอบ จะเอาเรื่อยๆ ชมนมชมไม้

ถ่ายรูปมั้ย จะไปต่างจังหวัดไกลๆ มั้ย ถ้าสนแบบนี้ก็ต้อง

ทัวร์ริ่ง ซึ่งทัวร์ริ่งก็ต้องมาดูอีกทีนึงว่าจะเอาเฟรมโครโม

หรืออลู และล้อจะเอา 26 หรือล้อ 700 แต่ถ้าอยากลุย

อยากผาดโผนก็ต้องไปพวกเสือภูเขามีโช็ค อันนี้ลุยทางแทรค

ได้สบาย ถ้าอยากผาดโผนกว่านั้นก็ไปรถมีโช็คหน้าโช็คกลาง

เป็นพวกฟูลซัสไปเลย

ไฮบริจด์ผมไม่ค่อยอยากให้ขี่ เพราะถ้าแต่งใส่ยางเล็กๆ

มันอันตราย เพราะถ้าเอาไฮบริจด์มาทำทัวร์ริ่งแล้ว มันจะ

ต้องมีของมีตระแกรงหลัง ใส่กระเป๋าแล้วเส้นทางที่ไปอาจจะ

ขรุขระ แต่ถ้าชอบไฮบริจด์เพราะล้อมันใหญ่ ก็ขอให้เปลี่ยนไป

ดูรถโครโมเก่าๆ ล้อ 700 เอามาทำทัวร์ริ่งดีกว่า สวยๆ ยังมีเยอะครับ

ไปดูที่ร้านเพื่อนคุณแล้วปรึกษาเขาก็ได้ ครับ 

#145 tonythebest

tonythebest

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:56

ไปอ่านในพันทิป เวลามีคนปรึกษาเรื่องไฮบริด มักจะมีคนแนะนำให้ไปหมอบเสมอ

ด้วยเหตุผลว่ามันจะจบเลย ถ้าเป็นไฮบริด เดี๋ยวจะไม่จบ

ทัวร์ริ่งเนี่ย ผมชอบคอนเซ็ปท์และการใช้งานครับ

แต่ไม่ชอบรูปทรงรถนัก โดยเฉพาะน้ำหนัก

ถ้าดูที่การใช้รถ

ปกติ ผมก็ทำได้แต่เพียงไปออกกำลังในสวนหลวง

รวมถึงออกทริปเล็กๆ (ระยะอาจสั้นจนไม่ควรเรียกว่าทริปด้วยซ้ำ 555)

โอกาสจะได้ออกทริปทางไกลน้อยมากครับ หรืออาจจะไม่มีเลยด้วยซ้ำ

เพราะไม่อยากมีปัญหาครอบครัว (หวังว่าน่าจะเข้าใจ 555)

หรือไม่ก็อาจเพิ่มเป็นการปั่นมาทำงานบ้างบางครั้ง

เพราะออฟฟิศกับบ้านผมห่างกัน 9.6 กิโลเท่านั้นเอง

ถ้าวันไหนมีโอกาสไปต่างจังหวัด ก็อยากเอาใส่รถไปปั่นเล่นบ้าง ถ่ายรูปบ้างเท่านั้นล่ะครับ

ส่วนการขับขี่ผาดโผนลงแทร็ก คงไม่ใช่นิสัยผมนัก

ผมชอบแบบสบายๆ มากกว่าครับ

เนี่ยแหละครับ คือเหตุผลที่เวลานี้ ผมมองที่ไฮบริดเป้นหลัก

เพราะเห็นว่าไฮบริดมันเป็นเป็ด

คือทำได้ทุกอย่าง แต่อาจไม่ดีที่ที่สุดสักอย่าง

เพราะการจะไปถึงที่สุด เช่น เอาเร็วจัดๆ หรือไกลมากๆ คงไม่มี

แต่ยังไม่มีข้อสรุปที่แน่นอนหรอกครับ เพราะยังไม่รู้จักจักรยานดีนัก

เว้นแต่หากภรรยาจะอนุเคราะห์ ผมก็อาจรีบฉวยโอกาสเสียก่อน (555)

เมื่อวาน ช่างโทรมาถามว่า ผมจะเปลี่ยนโช๊คหน้ามั๊ย

เพราะคันเก่ามันงอหรืออะไรซักอย่าง พอดีมีของมือสองสภาพดีมาขาย

ราคาประมาณ 1500 ครับ ผมก็ตกลงไป (แต่ตอนหลังเค้าโทรมาบอกอีกทีว่าใส่ไม่ได้

เลยไปดีดของเก่าจนพอใช้ได้)

ภรรยาถามว่า ค่าโน่นค่านี่ จะแพงกว่าซื้อใหม่ไปแล้ว

ทำไมไม่ซื้อใหม่ไปเลย จะได้ไม่ต้องซ่อม

ผมบอกไปว่า ถึงวันหน้าจะมีคันใหม่ ผมก็จะเก็บคันนี้ไว้

เพราะมันเป็นรถคันแรก (แม้จะมือสองก็เถอะ) ที่ทำให้ผมได้หันมาปั่นจักรยาน (ดราม่านิดนึง)

รวมถึงความหนืดหนักของมัน ก็ทำให้ผมได้ออกแรงเยอะดี ในวันที่ไม่มีเวลามากพอ

ไว้สลับกับอีกคันก็ได้ ตามโอกาสจะใช้

ตอนนี้ ผมเริ่มจะรู้ตัวแล้วครับ

ว่าเหตุหลักๆ 70-80% ที่ทำให้ผมปั่นได้ช้า เป็นเพราะแรงขาของผมเอง

เหมือนที่เคยมีใครบอกผมไว้

ว่าจากเคยปั่นได้ 20 ถ้าเปลี่ยนรถใหม่ ผมก็คงได้เต็มที่ก็แค่ 22-25 ไม่ได้สูงไปกว่านี้

ความใหม่ของรถคงช่วยผมได้เท่านี้ เพราะฉะนั้น ก็คงยังต้องฝึกรอบขาไปเรื่อยๆ

ฝึกแรงขาไปเรื่อยๆ ให้เป้นเหมือนคนปั่นปกติ (ผมน้อยกว่าปกติเยอะ)

เสาร์นี้ ภรรยาอยากออกมาปั่นด้วยแล้ว

จะพยายามเข็นเค้าให้ได้ถึง 10 กิโลก่อน (ขาอ่อนพอกัน)

ส่วนผมก็คงจะได้ลองรถที่ผ่านเซอร์วิสมาแล้ว ว่าจะดีขึ้นแค่ไหน

แต่ทั้งหมดที่ว่ามา มันเป็นแค่เวลานี้นะครับ

ยังไม่รู้อนาคต ว่าจะไปแบบไหน

ไม่แน่เวลานั้นอาจจะอยากขี่หมอบ ปั่นเร็วๆ ก็ได้ หากรอบขาแรงขามีพอจะสู้คนอื่นได้แล้ว

อารมณ์ตอนนี้ มันก็คล้ายที่ผมเล่นกล้องใหม่ๆ แหละครับ

อยากได้โน่นอยากได้นี่ไปตามประสา

#146 tonythebest

tonythebest

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

หลังจากเอารถไปเซอร์วิสมา นัดให้ไปรับรถวันพฤหัสครับ

เมื่อไปถึง คืนนั้นผมก็ลองขี่แถวๆ ร้าน ก็ปรากฏว่ายังเปลี่ยนเกียร์ได้ไม่ดี

ผมจึงให้เอาไว้ทำให้ผมใหม่ ทราบภายหลังว่ามือบิดเกียร์มันเก่าและข้างในหักไปบ้าง

เขาจึงพยายามตั้งทำให้ผมใหม่ เมื่อเสร็จแล้วก็ไม่ตรงเลขหรอกนะครับ แต่ก็ได้ครบทุกเกียร์ซะที

เค้านัดให้ไปเอาในคืนวันศุกร์ ซึ่งผมเลิกงานไปเอาไม่ทัน

วันเสาร์จึงอดไปปั่น ไปเอาอีกทีก็สายๆ วันเสาร์ ผมก็ใช้วิธีนังมอเตอร์ไซด์ไปเอา

เพราะอยากปั่นเต็มแก่ และปั่นกลับบ้านเอาครับ 2-3 กิโลก็ยังดี

คราวนี้ ได้รถที่สมูทขึ้น เปลี่ยนเกียร์ได้หมดทุกเกียร์ โช้คหน้าไม่จมแล้ว

ปัญหาที่เพิ่มมาทีหลังอีกอัน คือที่ร้านเค้าสูบลมมาให้ผมน้อยไปหน่อย (ยางเขียนมา 35-65 ครับ)

เค้าบอกว่าสูบมาให้ 40 นิดๆ ผมเลยกลับบ่้านไปสูบเพิ่มด้วยที่สูบลมไฟฟ้าที่ต่อกับรถยนต์

แต่ไม่ทราบด้วยเหตุอะไร สูบเท่าไหร่ก็ไม่เข้า แถมทำให้ยางอ่อนลงไปกว่าเดิมซะอีก

นั่งปล้ำอยู่เป็นชั่วโมงเลย กะว่าถ้าโอเคแล้ว จะตื่นไปปั่นเช้าวันอาทิตย์ซะหน่อย

นั่งเซ็งเลยครับ แทบอยากปาไอ้ที่สูบลมอันนั้นทิ้ง

ที่ซื้อ เพราะกะว่าจะขี้เกียจปั๊มมือเอา แต่ดันมีปัญหา ทั้งที่ผมใช้สูบรถแฟนได้

แถมเสียงดังลั่นหมู่บ้านเชียว

ตอนเช้า ผมลองทดลองปั่นไปที่ปั๊มครับ เผื่อฟลุ๊ค

ไม่ลืมเอาอแดปเตอร์ไปด้วย เพราะจุกลมของผมเป็นแบบอันเล็ก ที่ต้องคลายเกรียวหน่อยก่อนสูบน่ะครับ

ไปถึงปั๊มลองสูบดู ก็ปรากฏว่าสูบไม่เข้า มีลุงอีกท่านนึง ปั่นจักรยานมาสูบเหมือนกัน

แต่ก็สูบไม่เข้าด้วยเช่นเดียวกัน นั่งเซ็งกะลุง เพราะของแกยางอ่อนมา อาจต้องลูงกลับ

ของผมก็ด้วย เพราะพอเอาหัวสูบมาเสียบ มันก็ไล่ลมเก่าออกจนหมด ยางแบนถึงพื้นเลย

จนมีกระบะคันนึงมาเติมลม ตอนแรกก็เติมไม่เข้าเช่นกันครับ

เค้าเลยเดินมากดปุ่มอะไรสักอย่าง ก็ปรากฏว่าเข้า

เค้าเสร็จ ผมกับลุงก็เลยลองดูบ้าง ซึ่งปรากฏว่าเข้าครับ ดีใจกันสุดๆ

ผมเลยปั่นต่อไปสวนหลวง ร 9 เพื่อไปปั่นจริงซะที

อุปสรรคมันเยอะแท้ๆ

เมื่อวาน ปั่นไปเกือบ 2 ชม ได้ระยะมาประมาณ 21 กิโลครับ

ลองเปลี่ยนเกียร์ปั่นดูไปเรื่อย ทำความเร็วได้พอสมควร

คราวนี้ ลองเปลี่ยนเป็นเฟืองหน้าใหญ่สุด เฟืองหลังเล้กสุด

เพื่อดูความเร็ว ซึ่งก็ปรากฏว่าได้เร็วขึ้นนิดหน่อย ได้รอบขาที่ไม่สูงมาก

แต่ต้องใช้แรงขามากขึ้น (ได้ยินว่า สำหรับคนที่อยากได้กล้ามขาใหญ่ เค้าทำแบบนี้)

แต่ถ้าจะปั่นให้ได้กล้ามขาเล้ก ต้องปั่นเอารอบขาใช่มั๊ยครับ

ตั้งใจว่า วันหลังจะไปลองซ้อมเปลี่ยนเกียร์ขึ้นสะพานให้ชินสักที

หมายถึงปั่นขึ้นลงสะพานและเปลี่ยนเกียร์ไปมาให้ชินไว้น่ะครับ

ช่วงที่ยังมีแรง ผมลองปั่นเฟืองหน้าใหญ่สุด เฟืองหลังเล็กสุด

ได้ความเร็วขึ้นมาประมาณ 24-25 ครับ ก่อนหน้านี้ได้ที่ 20 นิดๆ เท่านั้น

แต่ก็ยังไม่แน่ เพราะเมื่อวาน ยอมรับว่าไม่มีแรง เพราะไม่ได้ปั่นจริงจังมา 2-3 อาทิตย์

เดี๋ยวจะพยายามตื่นไปปั่นให้บ่อย แล้วค่อยทดสอบความเร็วดู ว่าได้เท่าไหร่

สุดท้าย เย็นเมื่อวาน เลยได้เสียตังค์ซื้อสูบลมแบบตั้งพื้นอันใหญ่มาครับ

สูบได้สูงสุดที่ 175 มั๊ง เป็นแบบสูบกับจุํบเล้ก็ได้ ใหญ่ก็ได้

สวมเข้าไปแล้วหักหัวขึ้น มันก็ติดหนึบ สูบก็ง่าย ไม่ได้ออกแรงเยอะแอย่างที่คิด

ไม่กี่ทีก็เต็ม นึกแล้วเสียดายตังค์ครับ

เพราะอันนี้แค่ 530 บาท ในขณะที่สูบไฟฟ้าอันเก่าซื้อมาตั้งพันกว่าบาท

แถมอันนี้สะดวกกว่าตั้งเยอะ

#147 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:55

จะลองเล่นจานใหญ่ดูก็ได้ครับ

เมื่อวานไปแข่งที่บางไทรมา ประธานมาสาย ซักพักก็มีเสียงโห่ไล่

ถึงสองครั้ง ผมอยู่ท้ายแถวสุด ลงเสือภูเขาแบบ B ไม่ซีเรียสเอาถ้วย

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก เพราะในชมรมมีผู้หญิงไปด้วย

พอปล่อยตัวหมอบแบบ A ก็ค่อยๆ ทยอยปล่อยไปเรื่อยๆ จนมาถึงพวกผม

พอผมไปถึงตรงแท่นประธาน ทุกคนก็มองไปที่นั่น ผมก็เลยต้องมองตามไป

เกือบหลุดคำว่า เห ี้ย ออกมาแล้ว ดีนะใส่เสื้อชมรมคาเอาไว้ ไม่งั้นหลุดปาก

ไปเต็มๆ ... ไอ้เต้นมันมาเป็นประธานครับ คนจัดแม่มก็ไม่บอก ถ้าบอกก็มีอยู่

สองอย่าง ไม่ไปงานนี้ กับ ขึ้นหน้าไปหาเรื่องด่ามัน ... บอกตรงๆ งานนี้เซง

ตั้งแต่เริ่มออกตัวเลย

พอปั่นไปได้พักนึง รถตำรวจนำขบวนมันต้องเลี้ยวซ้ายพามันไปไหนก็ไม่แน่ใจ

แม่มดันขับเร็ว แล้วบีบแตรไล่ลั่นเลย หลายคนยกนิ้วกลางให้มันทันที รวมทั้ง

ผมด้วย ... 

#148 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:44

แหะๆ มีเรื่องมาสารภาพบาปครับ

เมื่อวันเกิดที่ผ่านมา (17 สิงหา) ผมพาแฟนไปดูจักรยานที่ร้านแสงเจริญ หน้าปากซอยอุดมสุข

ตอนแรก กะไปดูเล่นๆ เพราะเคยคุยกับแฟนไว้ แฟนบอกว่าให้งบหมื่นนึง

ที่เหลือเท่าไหร่ผมออกเอง ซึ่งช่วงที่ผ่านมา กระเป๋าผมแฟบครับ

เอาเงินไปทำโน่นทำนี่หมด (รวมทั้งตัดแว่นสายตายาวมาด้วย 555)

เลยกล้ารับกับคุณมูนว่า ยังไม่คิดซื้อคันใหม่ตอนนี้แน่ๆ

(เพราะถึงคิดอยากได้ยังไง ก็ไม่มีตังค์ ไม่อยากรบกวนตังค์เก็บตัวเองครับ)

พอไปดูๆ แฟนก็เลยถามว่าอยากได้มั๊ย ถ้าอยากได้ เดี๋ยวให้เป็นของขวัญวันเกิด

ผมแหย่ไปเล่นๆ ว่า ถ้ามันเกินงบล่ะ เค้าบอกเอาเหอะ

ชั่วโมงนั้น พูดจริงๆ นะครับ ผมเห็นคำพูดคุณมูนลอยมาอยู่เหมือนกัน

นึกในใจ จะโดนคุณมูนด่าเอามั๊ยน้อ เพราะพูดไปหลายครั้งเชียว

แต่ก็เอาครับ แหะแหะ

เลยได้ merida speeder T3D มาครับ สีดำเกือบถูกใจ (ความจริง สีดำของ crossway 100D สวยถูกใจกว่า)

ผมลังเลอยู่เหมือนกัน เพราะก่อนหน้านั้น ก็มีคนแนะนำหลายยี่ห้อ

ทั้ง GT, Giant แต่สุดท้ายก็ลงที่ตัวนี้ครับ

ตัดใจไม่เอาโช้ค เพราะผมไม่ได้ทิ้งคันเก่า ถ้าอยากขี่โช้คลุย ก็เอาคันเก่าได้

ตัวนี้ เพื่อนบอกว่ามันเกือบเหมือนหมอบแล้ว ชุดเกียร์ตีนผีของชิมาโน 105 ก็เป็นของหมอบ

ยาง 700 *32 หน้าเรียบ น้ำหนักประมาณ12 โลนิดๆ เบากว่าคันเก่าผมโขเลย

ได้ลองปั่นมานิดเดียวครับ เบามาก ถ้าเทียบกับคันเก่าของผม

ต้องขออภัยคุณมูนนะครับ ที่ไม่ได้รอตามที่แนะนำ

โอกาสมาถึง ก็คว่้าไว้ก่อน แหะๆ

สาเหตุที่ไม่ได้ลอง (จนถึงวันนี้ ยังไม่ได้ขึ้นขี่อย่างจริงจังเสียที ได้แต่นั่งลูบๆ คลำๆ)

เพราะเจ็บไข่ครับ เกิดบาดแผลภายในอะไรซักอย่าง

ตอนนี้ได้แต่กินยาเร่งให้หายอยู่

อาจเพราะเมื่อเช้าวันเสาร์ ผมไปปั่นมา วันนั้น เป็นวันเกิดผมพอดี

ผมเลยตั้งใจจะปั่นให้ได้เท่าอายุ  คือ 41 กิโลครับ

เคยปั่นได้เท่านี้ ตอนไปหัวตะเข้มาครั้งนึง แต่นั่นคือปั่นเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

แวะเกือบลมใส่ระหว่างทางด้วย

แต่คราวนี้ คือกะปั่นรวดเดียว (10 กิโลพักหน่อยนึง) ให้ได้เท่านั้นครับ

อาจเกิดการเสียดสีรึไงไม่ทราบได้ เพราะตอนบ่ายไปซื้อจักรยานก็ยังไม่ปวดมาก

แต่ตื่นมาวันอาทิตย์เดินแทบไม่ไหว

จำได้ว่าวันนั้น ผมเปลี่ยนไปเรื่อยครับ

มีช่วงเฟืองหน้าใหญ่บางช่วง และลดลงมา เร็วบ้าง ช้าบ้าง 

แต่ก็ไม่รู้สึกหนักหนาเท่าวันที่ไปหัวตะเข้ครับ

แต่ก็ใช้เวลาพอสมควรเลย

ผมไปสวนหลวงตั้งแต่ก่อน 7 โมง ตอนนั้น มีคนปั่นอยู่ไม่กี่คน

จนสักพัก พวกขาแรงปั่นหมอบก็มา ก็ปั่นกันไปพักใหญ่ๆ มีคนมา คนออกไป

(จากสนามปั่นที่เป็นวงกลมเหมือนลู่วิ่งรอบสนามบอลน่ะครับ)

จนตอนหลัง เหลือผมกับหมอบอีกคัน ปั่นกันอยู่ 2 คน ผมอยู่ในสนามอยู่นานพอสมควรเลยครับ

นี่ตั้งใจว่า วันไหนหายเจ็บ

จะไปลองกำลังดูซักที ว่าคันใหม่ ผมจะทำระยะและความเร็วได้แค่ไหน

ยอมรับว่าเห่อมากครับ เห่อยิ่งกว่าตอนได้กล้องตัวใหม่หรือเลนส์ตัวใหม่ซะอีก

ยิ่งพอขี่ไม่ได้เนี่ย ทรมานใจจริงๆ

ระยะนี้ ในหมู่บ้านผมพึ่งมีวัยรุ่นคนนึง ก็เอาไฮบริดออกมาปั่นอยู่เหมือนกัน

ใจว่าจะไปตีซี๊ไว้ เผื่อชวนไปปั่นด้วยกัน

แต่ยังออกไปไม่ได้ T_T

แย่ครับ 

หายเมื่อไหร่ จะไปปั่นแล้วเอามาให้ดูครับ

#149 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 00:09

ถ้าไปล้อ 700 แล้วอยากขี่ลดความอ้วน หรือออกกำลัง

ก็คงต้องทำเร็วให้ได้มากกว่านี้ แต่ไม่เป็นไร ไหนๆ ก็ถอย

มาแล้ว ก็ค่อยๆ ทำความรู้จักเค้าไปเรื่อยๆ ก็แล้วกัน

ดูจากรูปแล้ว ผมอยากให้มองไปที่ช่องการเบิร์นแคลลอรี่

ช่องเดียวก่อน ตั้งเป้าไว้ครับว่าเราจะเบิร์นวันละเท่าไหร่

แต่ก็ต้องดูด้วยว่า เราใส่เข้าไปเท่าไหร่ ส่วนช่องที่สอง

ที่ควรจะดูคือช่องความเร็วเฉลี่ย (ช่องแรก) วันนี้ได้ 11.7

ระยะทาง 41.4 ก็โอเคครับ นับไปจากนั้นอีก 7 วัน ปั่น

ด้วยความเร็วและระยะทางเท่านี้ แล้วมาดูที่ เอวี ใหม่

รับรองจะดีขึ้นแน่นอนครับ

#150 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 01:09

ขอบคุณครับ
ก็เป็นความตั้งใจจากความเข้าใจอยู่ส่วนหนึ่ง
ถ้ามาปั่นคันนี้ ก็คงต้องมากขึ้น
เพราะแบกน้ำหนักน้อยลง รถลื่นขึ้น
av ก็จะพยายามให้เร็วขึ้นด้วย
รายวันปกติ ก็จะพยายามให้ได้มากขึ้นจากเดิม
แต่ยังไม่รู้นะครับ ว่าในระดับแรงเดิม เมื่อเปลี่ยนรถ
จะได้เพิ่มขึ้นเท่าไหร่
ช่วงหลายอาทิตย์มานี่ ลดจำนวนวันไปเยอะ
ด้วยทั้งธุระและอาการเจ็บ
แต่เมื่อหาย ก็คงจะต้องพยายามกลับมาใหม่ครับ
เดี๋ยวไม่คุ้ม อาจโดนแฟนด่าเอาได้
โดยเฉพาะวันเสาร์นี้ จะไปบางน้ำผึ้งกับเพื่อน
ต้องรีบหายครับ เดี๋ยวลำบากกลางทาง

เดี๋ยวไว้ลองรถใหม่แล้วจะมารายงานครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่ไม่ด่า 555

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน