Jump to content

หาความรู้สำหรับมือใหม่ที่อยากปั่นจักรยานครับ

• Please log in to reply
338 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:57

ผมเพิ่งได้ปั่นเยอะๆ ต่อเนื่องนานๆก็เมื่อวานนี้ตอน จกย ใส่รถไปปั่นที่สโมสร ทบ ตรงวิภาวดี
ถนนรอบนอกสนามบอล รอบนึงยาวเกือบ 800 ม.
ผมปั่นไป 12 รอบระยะทางสัก 10 กม.

ความเร็วเฉลี่ย 15 กม. เพราะมีเนินกันรถวิ่งเร็วอยู่ด้วย

ตอนปั่น ไม่เหนื่อย ไม่หอบมากนัก เพราะคอยคุมรอบขาตามที่คุณมูนแนะไว้
แต่พอปั่นเสร็จ ได้รู้รสการปวดขาปวดหลังจริงจังครับ

แล้วก็มานั่งนึกว่า นี่แค่ 10 กิโล ยังปวด
ถ้าไปสุวรรณภูมิตามที่ท่านโทนี่ชวน รอบละ 23 กม กรูตายแน่

ดังนั้น ขอฝึกแรงขาอีกนิดครับ
แล้วจะไปแน่นอน

ท่านลาดพร้า

ผมตั้งใจจะไปอยู่ แต่พอเห็นข้อมูลของท่านลาดพร้าว
คิดว่าไม่ไปดีกว่า ขอบคุณท่านลาดพร้าว101ที่มาเล่าให้ฟังครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#302 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:25

55555

อย่าว่าหยั่งโง้นหยั่งงี้เลย

ผมเองก็ไม่รู้จะไหวรึปล่าวเหมือนกันนะครับ คุณชามู

แต่ความจริง ในสนามที่เป็นทางยาว และอุปสรรคไม่เยอะ

เช่น ต้องคอยหยุด คอยเบรค คอยหลบ

และเราไม่บ้าพลังจนเกินตัว

รอบ 23 กิโล ไม่เกินแรงหรอกครับ

อาจเว้นไว้ให้บางท่าน ที่ยังปวดตูด เพราะยิ่งปั่นไกล จะยิ่งปวด

ถ้าปั่นแบบเอาสบายๆ ไม่ต้องไปเร่งตามใคร

เกียร์เบาๆ ยังไงก็ถึงครับ

แต่ไม่รีบก็ดีครับ ผมยังปลุกตัวเองไม่ตื่นซะทีเหมือนกัน

เพื่อนก็ชวนแล้วชวนอีก

วันก่อน รุ่นพี่ที่เป็นผู้หญิงยังมาชวน

แกไปมาหลายรอบแล้ว

มีข้อสังเกตุนิดนึงนะครับ อาจต้องขอแรงคุณมูนมาให้ความรู้

ถ้ายกเว้นกรณีปวดตูด

การปั่นระยะประมาณนี้  น่าจะแค่เหนื่อย ไม่น่าจะถึงกับปวดขาหรือปวดหลัง

ลองเช็คดูความสูงของหลักอาน ท่านั่ง ให้ดีๆ นะครับ

อาจเพราะระยะไม่เหมาะสมอะไรแบบนี้ก็ได้ ถึงทำให้ปวดหลัง

ยังไงก็ลองเช็ตดูดีๆ นะครับ จะได้ขี่แบบสบายๆ ขึ้น

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#303 ลาดพร้าว 101

ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:30

ผมเพิ่งได้ปั่นเยอะๆ ต่อเนื่องนานๆก็เมื่อวานนี้ตอน จกย ใส่รถไปปั่นที่สโมสร ทบ ตรงวิภาวดี
ถนนรอบนอกสนามบอล รอบนึงยาวเกือบ 800 ม.
ผมปั่นไป 12 รอบระยะทางสัก 10 กม.

ความเร็วเฉลี่ย 15 กม. เพราะมีเนินกันรถวิ่งเร็วอยู่ด้วย

ตอนปั่น ไม่เหนื่อย ไม่หอบมากนัก เพราะคอยคุมรอบขาตามที่คุณมูนแนะไว้
แต่พอปั่นเสร็จ ได้รู้รสการปวดขาปวดหลังจริงจังครับ

แล้วก็มานั่งนึกว่า นี่แค่ 10 กิโล ยังปวด
ถ้าไปสุวรรณภูมิตามที่ท่านโทนี่ชวน รอบละ 23 กม กรูตายแน่

ดังนั้น ขอฝึกแรงขาอีกนิดครับ
แล้วจะไปแน่นอน

ท่านลาดพร้า

ผมตั้งใจจะไปอยู่ แต่พอเห็นข้อมูลของท่านลาดพร้าว
คิดว่าไม่ไปดีกว่า ขอบคุณท่านลาดพร้าว101ที่มาเล่าให้ฟังครับ

ยินดีครับพี่ชามู ผมเองก็ตั้งใจจะไปซื้อของในงานนี้หลายชิ้นเหมือนกันครับ แต่ดีว่าดูราคาร้านค้าต่างๆ ผ่านเวบร้านเขาบ่อยๆ เลยพอทราบราคากลางของสินค้าหลายชิ้นที่ต้องการ และพอดีกับน้องๆที่ไปด้วยจะไปดูจักรยานที่ร้านละเวกนั้นด้วย เลยได้ติดมา 2-3 ชิ้น ส่วนในงานได้แค่ดูครับเพราะตั้งราคาค่อนข้างสูงกว่าร้านข้างนอกพอสมควรครับ

#304 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:32

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ไปปั่นใน MRT พระรามเก้าแล้วครับ

เยี่ยมมั่กๆ ครับ ปั่นได้แบบไม่ต้องกังวลถึงหมา มอไซค์ หรือรถใหญ่ใดๆเลย

ผู้ที่เอารถไปสามารถเอารถไปจอดหน้าตึกสีสวยๆในรูปได้เลยครับ

มีคนปั่นไม่มาก อาจจะเพราะยังเช้าอยู่ก็ได้

เดี๋ยวเอารูปลงให้ชมกันครับ

รูปมาแล้วครับ

Edited by ชามู, 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:57.

#305 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:02

สงสัย พวกเรา ต้องเปิดรับสมัตร สมาชิก

ชมรมจักรยาน เสรีไทย เป็นทางการ

แล้วอะ ตอนนี้ ได้สมาชิกถาวร หลายท่านละ

ผมเอง ตอนนี้ ก็ปั่นจักรยาน

แต่แถวบ้าน บางคอแหลม กะ บางรัก

ไปซื้อของมั่ง ขี่ไปทำงานมั่ง

ช่วงหลังขี่ดีหน่อย อาการฝืด ที่ดุมล้อ ด้านหลัง

ลดลงไปละ ปั่นดีขึ้นเยอะ ไม่งั้น คร่อกแคร่ก ตลอด

เมื่อวาน ตอนขี่อยู่แถว ทางลงทางด่วน อะ

ดีนะ ว่าใจเย็นหน่อย หูยยยยย

รถที่มันลงมา คันหนึ่งอะ มันเหยียบ 130 ได้อะ

ถ้า ตัดสินใจ ไปตัดหน้ามันนะ

วันนี้ ไม่ได้มาบอร์ด อะ

ดีไม่ดี ไปยมโลก เรียบร้อย

เฮ้อออออ จะขี่นี่ ต้องใจเย็น เยอะ ๆ หน่อย

จริง ๆ ช่วงนี้ บางที ผมก็ใจลอย บ่อย ๆ เลย

เครียดเรื่อง กปปส เยอะมั้ง ยิ่งใกล้ ไคลแมกซ์

แล้วแบบนี้ บอกตามตรง เหมือนคน

อยากปลง แต่ปลงไม่ได้ บางที ก็ เผลอ ๆ

ก็ร้องไห้ น้ำตาซึม นิดหน่อย

มันแน่นอก แน่นใจ ไม่รู้สึกปลอดโปร่งเลย

ทั้ง ๆ ที่ปกติ ถ้าขี่จักรยาน แบบนี้

จะเหมือนปล่อยโลก ไว้เบื้องหลังนะ

แต่ดู ใจมันลอย ๆ ชอบกล

ช่วงนี้ รู้สึก มันหวิว ๆ เป็นความรู้สึก

ของคน ที่จะละทิ้ง อะไรสักอย่าง แบบนั้น

แต่ถ้าเมื่อวาน เผลอ นิดเดียวนะ

ได้ละทิ้งชีวิต แล้วอะ ถ้าโดนรถ คันนั้นนะ

ผมว่า หัวไปทาง ขาไปทาง อะ เชื่อปะ

มันจะ บรื่นอะไร เร็วขนาดน้านนนนน

ก็ดีละ เพื่อน ๆ ก็ปั่นให้สนุก เน้ออออ

น้ำหน่ง น้ำหนัก มันจะได้ลด

ช่วงนี้ ผมก็น้ำหนักขึ้นมา นิดหน่อย

69 ละ จากเคยลงไป 65 แน่ะ

แต่ก็ช่างเหอะ พยายามคุม ไม่ให้ขึ้นกว่านี้ละ

ก็ยังขี่ได้ สบายอยู่นะ เอาใจช่วย

พวกเพิ่ง เริ่มต้นนะ ฮะ ๆ

ปั่น 10 กิโลเมตร ลด 1 กิโลกรัม ลุยยยยย

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#306 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:22

ผมเอาความกลัวเป็นที่ตั้งครับ
เมื่อกลัวก็จะระวังพินิจพิจารณา สติก็จะมาครับ

แล้วก็ขอสนับสนุนการตั้งชมรมจักรยานเสรีไทยเวปบอร์ดครับ
ผมจะได้มีชมรมอยู่กะเขาสักที

#307 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:33

อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเวลาครับต้องหมั่นสังเกตุรอบๆ ข้างให้ดีๆครับ ต้องมีสติ ปั่นในเมืองผมว่ากระจกมองหลังสำคัญมากๆ ต้องคอยมองดูอยู่เรื่อยๆ ว่ามีรถอะไรตามหลังมา ถ้าเป็นพวกรถเมล์ตามหลังมานี่ผมโดดขึ้นฟุตบาทสถานเดียวไม่เสี่ยงเด็ดขาด ไปไหนมาไหนจะพยามหาถนนเส้นที่ไม่มีหรือมีรถเมล์วิ่งให้น้อยที่สุด ตรงไหนไม่แน่ใจก็เข็นเอาครับ ล่าสุดผมปั่นไปซื้อของในซอยก็มองกระจกหลังอยู่เรื่อยๆ เผลอไม่ได้มองแปปเดียว จู่ๆ มีเด็กแว้นคนนนึงเร่งเครื่องมาแล้วปาดหน้าผม ไม่รู้ว่ามันจะปาดหาอะไรเหมือนกันถนนก็ว่างมาก แฮนด์มอไซมันกับแฮนด์จักรยานผมห่างกันสักคืบได้มั้ง เล่นเอาผมตกใจแทบล้ม สัญญาณมือก็สำคัญครับเวลาข้ามทางแยกจะต้องยกมือบอกรถว่าขอทางเพื่อข้ามถนน เดินดุ๊ยๆ ข้ามไปเฉยๆ บางทีพวกรถใหญ่ไม่รู้ว่าเราจะข้ามหรือไม่ข้ามครับ อันตรายมากๆ

#308 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:23

พี่ชามู

ผมรบกวนถามพี่นิดนึงครับ ร้าน M Bicycle ในซอยพระรามเก้า 13 ถ้าปั่นจักรยานไปที่ร้าน เขามีที่จอดเพื่อล๊อคจักรยานให้มั้ยครับ

#309 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:35

พี่ชามู
ผมรบกวนถามพี่นิดนึงครับ ร้าน M Bicycle ในซอยพระรามเก้า 13 ถ้าปั่นจักรยานไปที่ร้าน เขามีที่จอดเพื่อล๊อคจักรยานให้มั้ยครับ

ไม่แน่ใจจริงๆครับท่านลาดพร้าว ไม่เคยสังเกตเลย
ผมไปมา 2 ครั้ง ขับรถเก๋งไปทั้ง2 ครั้ง
แต่แถวร้านคนไม่พลุกพล่านนะครับ
เคยไปซื้อของพร้อมๆกับอีกคนที่ขี่จักรยานไป
(ไม่ได้สังเกตตอนเขาจอดรถ) ก็เห็นเขาเดินเลือกซื้อของชิลๆครับ

ร้านก็เปิดประตูตลอด วันที่ผมไปครั้งแรก ผมเดินเข้าไปเก้ๆกังๆ มองไม่เห็นว่าเจ้าของนั่งตรงไหนด้วยซ้ำ
ใจยังนึก นี่ถ้ากรูหยิบเฟรมเดินออกไปจะรู้ไหมเนี่ย

#310 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:55

พี่ชามู

ไม่แน่ใจจริงๆครับท่านลาดพร้าว ไม่เคยสังเกตเลย
ผมไปมา 2 ครั้ง ขับรถเก๋งไปทั้ง2 ครั้ง
แต่แถวร้านคนไม่พลุกพล่านนะครับ
เคยไปซื้อของพร้อมๆกับอีกคนที่ขี่จักรยานไป
(ไม่ได้สังเกตตอนเขาจอดรถ) ก็เห็นเขาเดินเลือกซื้อของชิลๆครับ

ร้านก็เปิดประตูตลอด วันที่ผมไปครั้งแรก ผมเดินเข้าไปเก้ๆกังๆ มองไม่เห็นว่าเจ้าของนั่งตรงไหนด้วยซ้ำ
ใจยังนึก นี่ถ้ากรูหยิบเฟรมเดินออกไปจะรู้ไหมเนี่ย

ขอบคุณครับพี่ชามู ร้านนี้ของเยอะนะครับ ผมดูในเวบของหลากหลายดี

อยากไปดูชุดซ่อมจักรยาน ว่างๆคงได้แว๊บไปครับ

#311 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:44

เจ้าของเขาแอคทีฟมากบนร้านออนไลน์ที่ thaimtb.com ครับ
ราคาโอเค แต่ต้องตรวจสอบกับร้านอื่นๆด้วยครับ

ตอนนี้ผมมองหาไมล์มีสาย cateye velo 9
โทรไปถามที่ mbike ได้ราคา750
ผมเจออีกที่ ร้านตจว และขายออนไลน์ ที่ราคา 510 ครับ

#312 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:12

พี่ชามูไม่สนใจพวกรุ่นที่วัดหัวใจได้ด้วยหรอครับ เอาไว้ดูแลสุขภาพได้ด้วยนะครับ ปั่นไปจะได้ทราบว่าหัวใจอยู่โซนที่เท่าไหร่แล้ว  จะได้ไม่ออกกำลังกายหนักจนเกินไปครับ

#313 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:57

ท่านลาดพร้าว

ไอ้ที่วัดรอบขา กับ หัวใจด้วย มันแพงเหลือเกินครับ

ตอนนี้ นน.ตัวผมยังมากอยู่ ปั่นอย่างไร

ก็คงไม่ได้ออกกำลังกายหนักมาก เพราะอยู่ในช่วงปั่นเอาพลัง ลด นน. ไปเรื่อยๆ ก่อน

ผมให้เวลาตัวเอง ลด นน. ด้วยวิธีนี้ 6 - 8 เดือน ขอ 10 กิโล ความเร็วเฉลี่ยไม่ต้องสูงมาก ขอสัก 20 km/h ก่อนช่วงนี้ครับ

#314 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:11

เผอิญไปเจอท่านนึงใน thaimtb.com พักอยู่แถวลาดพร้าว 71 มองหากลุ่มปั่น

ผมเลยนึกถึงท่านลาดพร้าวขึ้นมา

ลองดูครับ เผื่อมีกลุ่มปั่นอีกกลุ่มครับ

http://www.thaimtb.c...p?f=57&t=951290

#315 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 12:38

ขอบคุณมากครับพี่ชามูที่แนะนำกลุ่มปั่น เดี๋็ยวจะเข้าไปตามกระทู้ดูเผื่อมีโอกาสได้ไปตามพวกกลุ่มพี่ๆเขาบ้าง

#316 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:16

พี่ชามูลองดูกระทู้นี้ครับ cateye velo 9 มีสาย ขายอยู่ 650 ร้านอยู่แถวหน้ารามครับ ไม่ไกลจาก m bike มาก

ไมล์CATEYE VELO9 (มีสาย) 650บ.

ตามลิงค์นี่นะพี่ http://www.thaimtb.c...?f=317&t=968148

#317 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:21

ผมปั่นประจำ ทุก วัน เย็นๆเสาว์-อาทิตย์ ที่ สนามบินสุวรรณภูมิครับ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#318 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:49

พี่ชามูลองดูกระทู้นี้ครับ cateye velo 9 มีสาย ขายอยู่ 650 ร้านอยู่แถวหน้ารามครับ ไม่ไกลจาก m bike มาก

ไมล์CATEYE VELO9 (มีสาย) 650บ.

ตามลิงค์นี่นะพี่ http://www.thaimtb.c...?f=317&t=968148

ท่านลาดพร้าว....

ตอนแรกผมกำลังจะไชโยว่าของผมถูกกว่า เพราะได้มาที่ราคา 510 บาท

แต่พอมาคิดสะระตะ

กลายเป็นว่าของผมแพงกว่าอ่ะ

ทำไมเหรอครับ... ลองดูสรุป คชจ. ของไมล์ที่ผมสั่งมานะครับ

เกริ่นนิดนึงว่า วันที่ไปรษณีย์มาส่ง กริ่งบ้านผมเสียพอดี

เขาเลยทิ้งการ์ดให้ไปรับเอง

รวมคชจ.ของไมล์อันนี้

ราคา Velo 9 = 510 บาท

ค่าส่ง EMS = 50 บาท

ค่ารถไฟฟ้า ไปกลับ ราชดำริ สะพานควาย = 41*2 = 82 บาท ( ปณ.สามเสนใน อยู่สะพานควาย)

ค่าข้าวมันไก่เจ้าอร่อย = 115 บาท (นั่งกินเพื่อรอ ปณ. เปิด 8 โมง)

เบ็ดเสร็จแล้ว ผมเสียเงิน 757 บาทครับ

แม่มมมมมมม แพงกว่า M Bike ตั้ง 7 บาท

Edited by ชามู, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:50.

#319 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:33

ท่านลาดพร้าว....

ตอนแรกผมกำลังจะไชโยว่าของผมถูกกว่า เพราะได้มาที่ราคา 510 บาท

แต่พอมาคิดสะระตะ

กลายเป็นว่าของผมแพงกว่าอ่ะ

ทำไมเหรอครับ... ลองดูสรุป คชจ. ของไมล์ที่ผมสั่งมานะครับ

เกริ่นนิดนึงว่า วันที่ไปรษณีย์มาส่ง กริ่งบ้านผมเสียพอดี

เขาเลยทิ้งการ์ดให้ไปรับเอง

รวมคชจ.ของไมล์อันนี้

ราคา Velo 9 = 510 บาท

ค่าส่ง EMS = 50 บาท

ค่ารถไฟฟ้า ไปกลับ ราชดำริ สะพานควาย = 41*2 = 82 บาท ( ปณ.สามเสนใน อยู่สะพานควาย)

ค่าข้าวมันไก่เจ้าอร่อย = 115 บาท (นั่งกินเพื่อรอ ปณ. เปิด 8 โมง)

เบ็ดเสร็จแล้ว ผมเสียเงิน 757 บาทครับ

แม่มมมมมมม แพงกว่า M Bike ตั้ง 7 บาท

อิอิ ถ้ากริ่งไม่เสียยังไงก็ถูกกว่านะพี่ ประกอบใช้งานเรียบร้อยยังครับ มีไมล์น่าจะปั่นสนุกขึ้นนะครับ :lol:

#320 tonythebest

tonythebest

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:11

วันนี้ ถอดล้อจักรยานเอาขึ้นรถ
พรุ่งนี้จะเดินทางไปหาดใหญ่ครับ

ตอนแรก เข้าใจว่ารถจะใส่พอแบบถอดล้อหน้าล้อเดียว
ที่ไหนได้ รถผมสั้นมาก จนจักรยานล้นออกมา
สั่งแรคในรถเอาไว้ โทรไปยกเลิกแทบไม่ทัน
เห็นใครเค้าบอกแจสยังใส่ได้ ผมนึกว่า ecosport จะยาวพอ
ก่อนซืัอรถ ผมวัดความสูงของจักรยานไปเทียบยังเหลือๆ
แต่ไม่ได้วัดความลึก เฮ้อ

ไปหาดใหญ่คราวนี้ กะไปแบบทัวร์ครับ
3 วันถึง นอนชุมพรซักคืนแล้วไปนอนเขาสกอีกคืน
เลยว่าจะเอาจักรยานไปปั่นเล่น ถ่ายรูป
หลังจากพยายามยัดจักรยานและของอีกหลายอย่าง
เริ่มกังวลว่าจะขี้เกียจรื้อจักรยานออกมา
เพราะของถูกยัดกันแน่นเอี้ยด

แรกเริ่มเดิมที
การหันมาคิดจะปั่นจักรยานของผม
ก็คือจุดมุ่งหมายนี้เท่านั้นเองครับ
คือ ผมเป็นคนชอบเที่ยว ถ่ายรูป
หลายครั้งที่ไปเดินๆ แล้ว อยากขี่จักยาน
น่าจะไปได้ไกลกว่าเดิม
เลยคิดจะซืัอจักรยานพับซักคัน เอาใส่ท้ายรถ
ไปไหนก็ค่อยเอาลงมาปั่น สะพายกล้องไป

ไปๆ มาๆ ความอ้วน ทำให้หลายคนแนะนำว่าอย่าใช้รถพับเลย
เลยกลายเป็นเจ้าเมอริด้าคันนี้ไป

ระยะเวลาเกือบปีที่ผ่านมา
ผมยังไม่ได้ทำอย่างที่ตั้งใจเสียทีครับ
จนวันนี้ ถึงคิดจะลองทำ อาจจะดูยุ่งยากอยู่บ้าง
แต่ก็ลองดู ถ้าไม่เวิร์ค เดี๋ยวค่อยเอาไปแต่รถยนต์อย่างเดียวคราวหลัง

ไว้ถ้าสามารถรื้อมันลงมาได้
จะถ่ายรูปมาอวดครับ :)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#321 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:52

เห็นมีคุยกันเรื่องจักรยานเลยเอามาเสริม ไม่ทราบว่าเป็นการเอาพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่า ขออภัยล่วงหน้า  :P

การป้องกันเข่าพัง
เข่าพัง (Chondromalacia) เป็นอาการบาดเจ็บในหัวเข่าที่น่ากลัวที่สุด (Those dreaded knee injuries) ซึ่งความร้ายแรงของมันจะส่งผลให้ท่านต้องปิดฉากทางการกีฬาไปเลย (They are the most common cause of permanent disability in the sport) สาเหตุอาจจะมาจาก การตั้งหลักอานสูงเกินไป ส่งผลให้ยืดขาตึงเกินไปเวลาปั่นจักรยาน การปรับตั้ง เกี๊ยะ หรือ Cleat ของรองเท้าจักรยานไม่ถูกต้องตรงตำแหน่งฝ่าเท้าเท่าที่ควรจะเป็น ส่งผลให้เข่าบิดเข้าหรือบิดออกเวลาปั่นจักรยาน เวลาที่ปั่นจักรยานนั้นอากาศเย็นมากไป ใช้เกียร์หนักเกินไป ( Using a gear that’s too large) มีของแข็งกระแทกเข้าใส่หัวเข่าตรงๆจนช้ำหรือบาดเจ็บ หรือ เป็นผลมาจาก “กรรมพันธุ์” ที่ขาและเท้าผิดปกติแล้วมาปั่นจักรยาน โดยขาสองข้างนั้นอาจจะยาวสั้นไม่เท่ากัน เวลาปั่นจักรยานนานๆจึงส่งผลต่อข้อเข่าโดยตรง
..อ่านต่อ..
http://thairoadbike....hp?topic=1189.0

เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง(หรือเปล่า )  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#322 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:25

เห็นมีคุยกันเรื่องจักรยานเลยเอามาเสริม ไม่ทราบว่าเป็นการเอาพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่า ขออภัยล่วงหน้า  :P

การป้องกันเข่าพัง
เข่าพัง (Chondromalacia) เป็นอาการบาดเจ็บในหัวเข่าที่น่ากลัวที่สุด (Those dreaded knee injuries) ซึ่งความร้ายแรงของมันจะส่งผลให้ท่านต้องปิดฉากทางการกีฬาไปเลย (They are the most common cause of permanent disability in the sport) สาเหตุอาจจะมาจาก การตั้งหลักอานสูงเกินไป ส่งผลให้ยืดขาตึงเกินไปเวลาปั่นจักรยาน การปรับตั้ง เกี๊ยะ หรือ Cleat ของรองเท้าจักรยานไม่ถูกต้องตรงตำแหน่งฝ่าเท้าเท่าที่ควรจะเป็น ส่งผลให้เข่าบิดเข้าหรือบิดออกเวลาปั่นจักรยาน เวลาที่ปั่นจักรยานนั้นอากาศเย็นมากไป ใช้เกียร์หนักเกินไป ( Using a gear that’s too large) มีของแข็งกระแทกเข้าใส่หัวเข่าตรงๆจนช้ำหรือบาดเจ็บ หรือ เป็นผลมาจาก “กรรมพันธุ์” ที่ขาและเท้าผิดปกติแล้วมาปั่นจักรยาน โดยขาสองข้างนั้นอาจจะยาวสั้นไม่เท่ากัน เวลาปั่นจักรยานนานๆจึงส่งผลต่อข้อเข่าโดยตรง
..อ่านต่อ..
http://thairoadbike....hp?topic=1189.0

เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง(หรือเปล่า )  :)

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ที่เอามาแชร์ให้อ่านครับ  มีประโยชน์มากครับสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มต้นปั่นจักรยานแบบผมและอีกหลายๆท่านที่ผ่านเข้ามาอ่านกันครับ   :)

Edited by ลาดพร้าว 101, 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:25.

#323 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:41

ท่าน Tony ถอย Merida มาแล้วหรือครับ

ไม่แน่ใจว่าโชว์รูปหรือยัง... ขอกลับไปไล่ดูก่อน

ท่านลาดพร้าว สัปดาห์นี้วันไหนสักวัน ปั่นจกย.ไปม๊อบกันไหมครับ

ชวนท่านอื่นด้วยครับ ท่าน Plunk ท่านทรงธรรม ท่าน Moon ท่านอื่นๆ สนไหมครับ

ท่าน Tony ไปหาดใหญ่กลับทันไหมครับ

ขอบคุณข้อมูลท่านธีรเดชน้อยครับ... แต่เข่าชามูพังไปนานแล้ว

เพราะเล่นกีฬาหักโหมมากตอนวัยรุ่น เล่นทั้งเทควนโด แบด วอลเล่ย

พอเข่าเสียข้างนึง เลยไม่ค่อยได้เล่นกีฬานัก กินเท่าเดิม เลยเริ่มอ้วน

พอเริ่มอ้วน รุ่นพี่เห็นหน่วยก้านให้ เลยมาชวนไปเล่นรักบี้

เรียบร้อย... เสียสองข้างเบย

ตอนนี้เหลือแต่ขี่จกย.นี่แหละครับ.. ที่ถนอมเข่าชามูมากสุด

Edited by ชามู, 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:14.

#324 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:12

อิอิ ถ้ากริ่งไม่เสียยังไงก็ถูกกว่านะพี่ ประกอบใช้งานเรียบร้อยยังครับ มีไมล์น่าจะปั่นสนุกขึ้นนะครับ :lol:

ประกอบไมล์เรียบร้อย ตั้งค่าให้แข็งนิดหน่อยครับ

ไปปั่นรอบสนามกีฬาไทยญี่ปุ่นดินแดงเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเพื่อทดสอบไมล์ดูแล้ว

ใช้งานได้ดี  ปั่นสนุกขึ้นจริงๆครับ

ใช้เกียร์กลางๆ จานหน้าใบกลาง

ได้ความเร็ว 20 นิดหน่อย

แค่ 20 เราก็รู้สึกว่าเร็วแล้ว

ที่ผ่านๆมา มองๆ ทริปชวนปั่นทั้งหลายที่ชวนขาอ่อนๆ

บอกว่าปั่นที่ความเร็ว 20+ ชิลๆ

สำหรับเรา 20 นี่ไม่ชิลเลย

ถ้าไปปั่นกับเขา กรูตายแน่

#325 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:33

ท่าน Tony ผมกำลังศึกษาสินค้าที่ชื่อว่า Thule ครับ

แพงจริง แต่โคตรดี idea เจ๋งมากๆ

Www.thuleclub.com เลยครับ

#326 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:15

หมายถึงกล่องบนหลังคาน่ะเหรอครับ
ผมก็เคยคิดอยากได้ ดูจะเหมาะกะรถใหม่ (555)
แต่ก็ไม่เห็นความจำเป็นสำหรับผมน่ะครับ
เพราะคงได้แค่ใส่ของ
ตอนนี้ ผมใช้วิธีถอด 2 ล้อจักรยานแล้วพับเบาะนึงใส่ได้ครับ
ของก็พอมีที่ข้างหลัง เลยมองข้ามอุปกรณ์บนหลังคาไปก่อน

ตอนนี้ถึงหาดใหญ่แล้ว
คืนแรก นอนท่าชนะ โรงแรมริมถนน เลยไม่ได้มีกิจกรรมใดๆ
คืนที่ 2 นอนบนเชิงเขา ทางขึ้นชันแบบต้องวิ่งเกียร์ 1
เลยไม่ได้รื้อจักียานออกมาอยู่ดี เฮ้อ รึผมขี้เกียจซะเองกว่า

เมอริด้าคันนี้ ซื้อมาตั้งแต่วันเกิดผมเมืีอเดือนสิงหาที่แล้วล่ะครับ

เดี๋ยวไว้ได้เล่นด้วยคอม จะลองเข้าเวปนี้ดูหาอะไรแปลกดูอีกทีครับ
แต่ผมน่าจะกลับเอาวันจันทร์ที่กำนันจะมอบตัว
ยังไงต้องใฝากทุกท่านไปก่อนนะครับ ขอโทษด้วยครับ

#327 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:21

ไม่ใช่ครับท่าน Tony
ผมหมายถึง rack ไว้ขนจักรยาน
ซึ่งมีทั้งแบบบนหลังคา และ ติดท้ายรถครับ
บนหลังคา ก็มีทั้งแบบที่ต้องถอดล้อหน้า กับ แบบที่ไม่ต้องถอดล้อ
ดูๆ มา ราคาหลักหมื่นขึ้นทั้งนั้นเลยครับ

ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปดูที่ศูนย์เขา
รู้สึกว่าจะใกล้คุณ Tony นะคัรบ เห็นว่าอยู่พัฒนาการ 20

#328 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:45

อ้าวเหรอครับ เดี๋ยวไว้กลับกรุงเทพจะไปลองดูหน่อยครับ
ยังไม่ได้เข้าเวปเค้าด้วยคอมเลยครับ

#329 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 18:35

เรื่องแร๊คขนจักรยานนี่ พี่ชามูลองดูดีๆ ด้วยนะครับ เพราะผมเพิ่งผ่านตาในกระทู้ไหนสักที่นึง มีพี่ท่านนึงใส่แร็คแบบแขวนท้ายรถเก๋งโดนตำรวจจับ รู้สึกว่าเขาจะกำหนดว่าแร๊คสามารถยื่นออกมานอกตัวรถได้กี่เมตร เดี๋ยวถ้าผมเจอจะเอามาลงให้ดูครับ

#330 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:19

บางที่ มีคนบอกโดนจับด้วยนะครับกับแรคหลังคา
ใจผมไม่อยากติดอะไรนอกตัวรถเพราะยังห่วงครับ
เลยถอด 2 ล้อใส่รถเอาก็ได้ ประกอบไม่ได้ยากเย็นนัก

#331 ลาดพร้าว 101

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:31

บางที่ มีคนบอกโดนจับด้วยนะครับกับแรคหลังคา
ใจผมไม่อยากติดอะไรนอกตัวรถเพราะยังห่วงครับ
เลยถอด 2 ล้อใส่รถเอาก็ได้ ประกอบไม่ได้ยากเย็นนัก

ใช่ครับแร็คหลังคาบางที่ก็จับครับ ถ้าให้แน่มั่นใจต้องไปถามที่ข่นส่งครับว่าแบบไหนได้หรือไม่ได้ เวลาโดนจับตำรวจมักจะอ้างว่าผิดกฏหมายขนส่ง แต่พอไปถามที่ขนส่งๆ ดันบอกว่าไม่ผิดซะงั้นครับ

#332 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 20:45

ตำรวจบางทีมันก็มั่วกะเราเหมือนกัน
ถามรายละเอียดกฏหมายข้อไหนไม่รู้

#333 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:31

ปั่น ด้วยความเร็ว 20+ เลยหรือครับ

ผมปั่นมาทำงาน ที่ทำงานผม ห่างจากบ้าน

3.3 กม. (ผมวัดแล้ว จากแผนที่)

ผมยังใช้เวลาขี่ ตั้ง 20-25 นาทีเลย (แล้วแต่ เส้นทางครับ)

ซึ่งถ้าคิดเป็น ชม. ก็ ได้ไม่เกิน 10 กม. เลยนะครับ

โห ถ้าปั่น ขนาดนั้นนะ ต้องเร็วมาก แน่ ๆ เลย

คือจากประสบการณ์ ปั่นจักรยาน

แม่บ้าน(แบบมีตะกร้า) ของผม

มากว่า 30 ปี แล้ว อะนะ

ถ้าปั่นด้วยความเร็ว ทางตรง

เบรคต้องดี ครับ เพราะถ้ามีอะไร ตัดหน้า

ต้องเบรคอย่างเดียว

ส่วนถ้า ทางโค้ง เร็วไม่ได้นะ

ผม แหกโค้งมาแล้ว ได้มาหลายแผล

แล้วก็ ถนนลื่น ก็ได้แผลมาแล้ว

ขนาดความเร็ว ปกตินะ

คือผม จะแนะนำ ระยะห่าง

ระหว่าง รถเก่ง นิดนะครับ

ถ้า รถเก๋ง มาเร็ว เราต้องห่างจากเค้า

หนึ่งเลน เป็นอย่างน้อย ( คือ มีเลนหนึ่ง เต็ม ๆ คั่น)

แล้วถ้าจะตัดหน้า ต้องทิ้งระยะ ด้วยสายตา

ประมาณ 100-150 เมตร เป็นอย่างน้อย

(ต้องเห็น ขนาดรถ เท่า กล่องไม้ขีดนะครับ

ในระยะ สายตา)

ส่วนรถ ขนาดใหญ่ ผมจอด อย่างเดียวครับ

ให้มันไปก่อน ถึงมันจะช้าก็เหอะ

รถพวกนี้ มันเบรค ไม่ค่อยเป็นครับ

ส่วนรถ มอเตอร์ไซค์ ถ้ามาเร็ว

ให้ห่างจากมัน อย่างน้อย หนึ่งช่วงแขนครับ

ประมาณ 1 เมตร อย่างต่ำ

เพราะ แฮนด์รถมัน อันตรายมากครับ

เกี่ยวนี้ เรา ถึงปลิว

ขนาดผมเจอ รถเข็น ขายเครื่องจักรสาน

มาแบบช้า ๆ นะครับ (แต่พอแซงผมได้ ผมก็ช้า)

แฮนด์ผมไปเกี่ยวเข้า เซจนล้ม อะครับ

คะมำไปเลย ผมไหล่ร้าว เลยครับ หนนั้น

คือ ทิป สำหรับ รถในทิศทางเดียวกัน

แบบนี้ จักรยานต้องเลนใน แล้วทิ้งระยะ

พอสมควรครับ สำหรับ จังหวะ ไม่คาดฝัน

เพราะผมยังไม่เคยเจอ กรณี

ที่มันมาเร็ว นะครับ ว่าถ้าปลิว

อะไรในตัวเรา จะหัก หรือ หลุดบ้าง

อึ๋ยยยยย ไม่อยากคิดครับ

อย่าใกล้มันจะดีกว่า

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#334 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:37

ท่านลาดพร้าว ท่าน Tony

ใช่ครับ... ถ้าจำไม่ผิด ถ้าอยู่ท้ายต้องไม่เกิน 2.5 ม. และต้องไม่บังป้ายทะเบียนและไฟท้าย

ด้านข้างก็ต้องไม่แหลมออกมาเกินความกว้างรถ

ดังนั้น แร๊คห้อยท้ายถูกๆ ถ้าตะกวดจะจับ จับได้หมดครับ เพราะเมื่อยึดจักรยานขึ้นไป มันบังไฟท้าย กับ ป้ายทะเบียน

แต่ของ Thule นี่ มีต่อไฟท้าย กับกรอบป้ายทะเบียนมาที่ส่วนที่ยื่นด้วย

ดังนั้น รอดครับ ขอแค่อย่าเกินความกว้างรถมากนัก

ผมเลยมองแร๊คหลังคา เพราะรู้สึก กม. จะให้ได้สูงถึง 3 ม. ครับ

เพียงแต่ ราคาแร๊คหลังคาทั้งชุด สำหรับจักรยาน 1 คัน แม่มมแพงกว่าจักรยานผมอีกครับ

(จักรยานผม 15,000 แต่แร๊คบวกตัวยึดบวกคานบวกขาจักรยาน เบ็ดเสร็จ 2 หมื่นกว่า)

ท่านทรงธรรม ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมไม่ได้หลอกเลยครับ... บนเวปชวนปั่น ถ้าความเร็ว 20 - 25 กม.นี่

เขาเรียกว่าปั่นชิล ๆ กินลม สำหรับพวกขาอ่อนครับ

ถ้าขาแรงนี่ ว่ากันที่ 30 - 40 กม.ต่อ ชม.ระยะทางก็ตั้งแต่ 50 - 100 กว่าโล

เช่นคุณมูนนี่ แกว่ากันแบบ 100 กิโลขึ้นไป

หนาวเลยครับ แบบนี้

Edited by ชามู, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:41.

#335 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:36

ภาพนี้เอามาฝากท่านทรงธรรมครับ

อย่าได้ดูถูกจักรยานแม่บ้านเลยเชียว

มีคนเอาลงสนามแข่งมาแล้ว และก็ตามกลุ่มเสือหมอบเสือภูเขาได้อย่างสนุกครับ

Edited by ชามู, 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 15:37.

#336 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 16:56

ตาคนนี้ ใช่คนที่ปั่นทริป 200 กว่าโลมารึปล่าวครับ คุณชามู

#337 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 17:19

คิดว่าใช่ครับ... อ่านในบทสัมภาษณ์บอกว่าเคยเอาจักรยานแม่บ้านปั่น 100 กม. 3 ครั้ง

200 กม. 1 ครั้ง แล้วก็ลงแข่งเลย (อ่านแบบเร็วๆ ได้ประมาณนี้ครับ)

#338 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 19:02

เผลอๆ แกอาจเป็นคุณทรงธรรมปลอมตัวมา :)

#339 kjirathun

kjirathun

น้องใหม่

ตอบ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 14:05

คุณชามูครับ รบกวนเช็คข้อความหลังไมค์ด้วยนะครับ สอบถามไปเรื่องแร็คยึดจักรยานในรถ ขอบคุณครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน