Jump to content

หาความรู้สำหรับมือใหม่ที่อยากปั่นจักรยานครับ

• Please log in to reply
338 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:09

คุณมูนออกจะอธิบายเป็นศัพท์เฉพาะไปหน่อยครับ 

บางคำก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก แต่ก็ไม่เป็นไร ค่อยๆ ทำความเข้าใจไปก็ดีเหมือนกัน

จะได้อ่านของคนอื่นเข้าใจได้ด้วย (ผมไปที่พันทิป หลายกระทู้เค้าพูดกันแบบศัพท์เฉพาะ งงไปเหมือนกัน)

อย่างคำว่า ทัวร์ริ่ง ตอนแรก ผมนึกว่าเป็นประเภทของรถ

เหมือนกับเสือหมอบ เสือภูเขาอะไรไป

ไปอ่านบางที เค้าบอกว่า รถอะไรก็เป็นทัวร์ริ่งได้ 

คำว่าทัวร์ริ่ง คือการปั่นแบบท่องเที่ยว ซึ่งรถสำหรับการท่องเที่ยว 

ก็น่าจะเป็นรถแบบลูกผสมระหว่าเสือภูเขากับเสือหมอบ ที่เรียกว่า ไฮบริท (ถ้าผมพูดผิดช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะไม่ค่อยรู้อะไรจริงๆ)

เหมือนอย่างของคุณมูนในรูปตัวอย่าง ผมพูดถูกมั๊ยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#52 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:12

ดีแล้วครับ ที่เสพติด

ยังไงก็เข้ามาเล่าเรื่องหรือสอนอะไรบ้างก็ดีครับ

ผมอยากให้คนอื่นเข้ามาอ่านแล้วเกิดแรงกระตุ้นได้

ไม่ดูยากจนเกินไปเหมือนที่ผมรู้สึกมาก่อนหน้านี้ครับ

:) 

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#53 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:17

วันนี้ก็พยายามไม่ฟรีขาครับ

แต่ลองเปลี่ยนเกียร์ไปมาอยู่พักนึง เพื่อหาเกียร์ที่ขับแล้วสบายที่สุด

เกียร์ซ้ายไม่มีตัวเลข ผมบิดลงมากลางๆ เกียร์ขวา (ล้อหลัง) ผมบิดลงมาที่ 4 กำลังสบายขาพอดีๆ 

ถ้าเบากว่านี้เหมือนปั่นขาฟรีครับ

ลองเทียบดูกับนาฬิกาอยู่เหมือนกัน คิดว่าน่าจะยังไม่ถึง 60 รอบ (เฉลี่ย)

มีแค่บางช่วงที่เข้าทางตรงยาว เช่นรอบวงกลมที่สวนหลวง ระยะประมาณ 6-700 เมตร

ผมลองปั่นให้ได้รอบขาสูงๆ ได้รอบเดียวครับ เหนื่อย

แต่รอบอื่นๆ ก็ลดความเร็วลงมานิดเดียว เดี๋ยวจะเอาให้ได้มากขึ้นครับ

เพราะยังตามพวกคนแก่ยังไม่ทันเลย 

#54 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:02

จักรยานทัวร์ริ่ง คือจักรยานอะไรก็ได้ ขอให้บรรทุกได้ มีเกียร์

ล้อจะขนาดเท่าไหร่ก็ได้ จะเป็นลูกผสมอะไรก็ได้ ขอให้เรา

ขี่สบาย ไปไกลๆ ได้เท่านั้นก็พอ

จักรยานไฮบริจด์ ความจริงคือ ผู้ที่เล่นเสือหมอบ พอนานเข้า

อายุมากขึ้นก้มหลังไม่ไหว ก็เอาแฮนด์หมอบออกใส่แฮนด์

ตรงเข้าไป แล้วเอามือเกียร์ หรือชิดเตอร์ของเสือภูเขามาใส่

แต่ชุดขับเคลื่อนทั้งหมดจะเป็นของเสือหมอบ

แต่ในปัจจุบัน เขาไม่ซีเรียสกัน ขอให้เป็นจักรยานขนาดล้อ

700 CC เท่าเสือหมอบ แล้วเป็นแฮนด์ตรง ส่วนชุดขับเคลื่อน

จะเป็นของเสือภูเขาก็ได้ ไม่เป็นไร

มีคนเอามาฝากขายผมอยู่คันนึง มือหนึ่ง หมื่นห้า แต่งบันใดแล้ว

ฝากขายที่หมื่นสอง วิ่งมาแค่ 27 โล แต่ไซด์เล็กแค่ 15 นิ้วเท่านั้น

เดี๋ยวว่างๆ จะค้นลิงค์ให้ จะได้เข้าใจประเภทของจักรยาน และ

อุปกรณ์ต่างๆ ว่าเขาเรียกว่าอะไร มันจำเป็นจะต้องใช้ศัพท์เฉพาะ

เพราะบางอย่างไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไรดีเหมือนกัน

Attached Images

• Fuji 2.jpg

Edited by Moon, 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:03.

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#55 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:06

ดีเลยครับคุณมูน

ผมก็พูดไปตามที่คิดเอาว่าใช่ แต่จริงๆ แล้ว ไม่รู้เรื่องเอาเสียเลย

เด็กๆ BMX ยังไม่เคยขี่เลยสักครั้ง เคยแต่พวกจักรยานแม่บ้านเท่านั้นเองครับ

ศัพท์เฉพาะก็เข้าใจครับ ว่าบางทีมันไม่มีคำแปล

ผมหัดถ่ายรูปสมัยแรกๆ เปิดหนังสือกล้องก็เล่นเอางงไปเหมือนกัน

แต่ก็ค่อยๆ เรียนรู้เอาไปเรื่อยๆ ก็พอจะเข้าใจครับ

เว้นแต่ว่า ถ้าคำไหน หรือเรื่องอะไรที่เฉพาะเกินไป ผมจะถามเพิ่มเอาแล้วกัน

หรือไม่ก็คุณมูนช่วยอธิบายให้คนที่ไม่รู้เรื่องเพิ่มเติมด้วยก็ดีครับ

ผมเชื่อว่า มีหลายคนแน่ ที่ซื้อจักรยานครั้งแรกมาขี่แล้วไม่ใช่ที่ต้องการ

และต้องเปลี่ยนมาเป็นอีกแบบไปเลย หลังจากรู้จักจักรยานมากขึ้น

เพราะเหตุผลต่างๆ กันไป

อย่างผม ผมเข้าใจโง่ๆ เอาเองว่า ล้อเสือหมอบคงไม่เหมาะกับผม

ควรเป็นล้อที่หน้าตาเหมือนผม คือกลมๆ ใหญ่ๆ 

ผมจึงคิดถึงเสือภูเขาอยู่อย่างเดียวเลยในวันที่ซื้อครับ

แต่ก็โอเคกับมัน เพราะเป็นเสือภูเขา มันจะใช้กำลังได้มากกว่า

รวมถึงผมยังไม่มีโอกาสได้วิ่งทางไกลง่ายๆ แม้วันข้างหน้ากำลังจะถึงแล้ว

เสือภูเขาจึงตอบโจทย์ได้ในรูปแบบนึง (ที่ไม่ตรงกะที่คิดตอนแรก)

แต่วันข้างหน้า คงต้องมีแบบคุณมูนไว้ด้วย เพื่อประโยชน์ในรูปแบบอื่น

อ้อ ลืมอีกอย่างว่า ความตั้งใจที่จะเอามันใส่ท้ายรถไปไหนๆ ด้วยเมื่อเวลาไปเที่ยวต่างจังหวัด

จึงคิดถึงรถพับครับ แต่เมื่อเอารถพับแบบล้อใหญ่มา 

ก็ปรากฏว่าเต็มรถทีเดียว ซึ่งอาจยุ่งยากพอสมควรหากจะต้องเอาใส่รวมกับกระเป๋า

ไว้เดี๋ยวลดความอ้วนอีกหน่อย เผื่อจะมีปัญญาขี่รถพับแบบล้อเล็กๆ กะเค้าบ้าง

จะได้สะดวกไปไหนได้

อธิบายไว้เป็นเคสสำหรับมือใหม่ท่านอื่นๆ ด้วยครับ

จะได้เข้าใจ ว่าควรเลือกแบบไหน

ตอนแรก ผมเคยคุยกับคุณมูนเอาไว้ว่าอยากได้รถใหม่ราคาหลักพัน

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ ว่ารถราคาหลักพัน มันต่างกับรถราคาสูงขึ้นไปยังไง

แต่ไม่ได้หมายความว่า รถราคาหลักพันจะเล่นไม่ได้นะครับ

ผมอ่านมา มีหลายคนที่ใช้แบบนั้น

รวมถึงรถมือสองแบบของผม ซึ่งราคาไม่เท่าไหร่

ก็พอจะซื้อหามาปั่นเล่นได้

เจ้าของร้านขายจักรยานข้างบ้านผม ขายจักรยานใหม่ๆ ทั้งร้าน

แต่ตัวเองก็ซื้อรถมือสองมาปั่นอยู่เหมือนกัน

เท่าที่เห็น รถมือสองน่าจะมีสองแบบ คือ

มือสองที่ร้านนำมาทำความสะอาด เปลี่ยนโน่นนี่นั่นให้ดีขึ้น ทำมาแล้ว

กับมือสองสภาพเดิมๆ (อย่างของผม) ที่ต้องเอามาทำอะไรอีกเยอะ

ราคาอย่างแรกก็น่าจะแพงกว่าสักหน่อย แต่ก็ได้ของดีพอใช้

ต่างจากของผม ซึ่งต้องเอามาเปลี่ยนกันเยอะเหมือนกัน

บางอย่างก็พังไปเลย เช่นโช๊คล้อหน้า ที่ตอนนี้ยังไม่ดีขึ้นเลย

แต่ไม่ซีเรียสครับ ยังขี่ได้ เปลี่ยนเกียร์ได้ไม่ครบก็ไม่เป็นไร

เดี๋ยวมีปัญญาแล้ว จะซื้อเจ้า Brompton มาใส่ท้ายรถซะเลย อิิอิ 

#56 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 16:49

พูดถึงจักรยาน Brompton 

ผมเห็นจักรยานของรุ่นพี่คนนึง ซึ่งดูเค้าจะเป็นคนรักจักยานมาก

มีเสือหมอบและอื่นๆ อยู่หลายคัน มักไปออกทริปที่โน่น ที่นี่อยู่บ่อยๆ

แต่ถ้าขี่ในเมือง ไปไหนมาไหน เค้าจะเลือกใช้รถพับขนาดเล้กครับ

ผมสังเกตุว่า เค้าจะรักคันนี้มากเป็นพิเศษ

ไปไหนก็จะหิ้วไปด้วยเสมอ รูปใน instagram ของเค้าก็จะมีเจ้านี่เป็นพระเอกเสมอ

ด้วยวิจารณญานเท่าหางอึ่งของผม ก็มองรถคันนี้ไม่ต่างกับรถพับคันละสามพันกว่าที่ขายกันทั่วไป

จนกระทั่งได้เห็นคลิปนี้

ถึงได้รู้ว่า เทคโนโลยีรถพับมันถึงขนาดนี้ 

รวมถึงการเป็นคุณค่าจากการทำมือ การคิดออกแบบที่ดีจริงๆ

จนออกมาเป็นคันนี้ครับ

เมื่อพับแล้ว จะได้หน้าตาแบบนี้

เอามาให้ดูเล่นๆ ครับ น่ารักดี

น่ารักแบบรถมินิครับ คันเล็กๆ เก๋ๆ ราคาแพง (มาก)

#57 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:48

Scott พี่มูนสวยมากคับ ผมเคยซื้อโครโมลี่มาคันนึง ทำเสร็จยังไม่ได้ขี่เลยรุ่นน้องมาขอซื้อไป

ส่วน Fuji ที่นำมาลง เป็น hybrid ปี 2013 ขี่สนุกดีคับ หนักสิบเอ็ดโลนิดๆ แฟนผมก่อนจะเปลี่ยนเป็นหมอบ

ก็ขี่รุ่นนี้แต่เป็นปี 2012

สวนที่พี่โทนี่ไปขี่น่าขี่มากคับ ผมเคยไปขี่สวนรถไฟ คนเยอะตั้งแต่หกโมงเช้าเลย ขี่ขำๆได้แต่ทำความเร็วไม่ค่อยได้

ยิ่งวันหยุดลืมได้เลย เด็กๆขี่กันเยอะมาก ช่วงนี้ฝนตกบ่อย บางวันผมต้องพึ่งรถยนตร์ กลับบ้านก็จะเอาจักรยานขึ้นเทรนเนอร์เอาครับ

#58 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:14

ผมคิดว่าที่เสือภูเขาขี่แล้วหนักแรงน่าจะเป็นเพราะยางที่เลือกใช้ นึกถึงยางออฟโรด กับยางรถทั่วๆไป

หลักการน่าจะเหมือนกัน ขนาดวงล้อ 26" ของเสือภูเขา จะเล็กกว่าเสือหมอบ แต่ตอนนี้เสือภูเขารุ่นใหม่ๆ

เค้ามีล้อขนาด 29" ออกมาเยอะ ซึ่งขนาด 29" นี้ก็จะใกล้เคียงกับล้อเสือหมอบที่ขนาด 700C (C=cm.)

น่าจะพอปั่นไล่กันได้ แต่คงต้องใช้แรงเยอะกว่า เพราะต้องแบกน้ำหนักที่หนักกว่า ผมมีเพื่อนคนนึง หนักร้อยสิบกว่าๆ

ปั่นเสือภูเขามาสามปี แล้วเปลี่ยนเป็น hybrid ล้อ 700C x 32 ตอนนี้น้ำหนักลงมาอยู่ที่ 96 แล้ว นี่ขนาดปั่นไปกินไปน่ะครับ

เดี๋ยวผมเอารูปมาลงให้ชมน่ะคับ

#59 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:20

เพื่อนผม กับ merida espresso 300D

#60 JK.

JK.

น้องใหม่

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:21

ส่วนนี่คือรถผมกับแฟนคับ trek 1.2 กับ giant scr1

Edited by JK., 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:22.

#61 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 18:52

ถ้าจะปั่นออกกำลังไม่เน้นความเร็ว ผมแนะนำล้อ 26 นิ้วครับ เวิร์คสุดแล้วครับ

ยิ่งถ้าอายุเยอะๆ ร่างกายกับสมองยังสั่งงานไม่สัมพันธ์กัน ยังไม่ควรไปหมอบ

หรือไฮบริจด์ล้อ 700 ครับ

มือใหม่ ขี่รถหนักๆ จะดีกว่าครับ แล้วเอาเทคนิคการเล่นรอบขากับหอบเบาๆ

นานๆ พอเรารักรถแล้วมีคันใหม่ ทีนี้ละ เสือติดปีกเลย

รถผมน้ำหนักรวมแล้ว 15 โล ผมต้องการให้หนักเพื่อให้ใช้แรงให้เยอะๆ

พอวันนึงร่างกายพร้อม เงินมา ก็จัดเบาๆ เต็มๆ คราวนี้ละ สวดยวดดดดดดด

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#62 tonythebest

tonythebest

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:47

สมัยพึ่งเริ่มวัยรุ่น เห็นเพื่อนขี่เสือหมอบ

ไปลองขี่ แต่รถสูงกว่าเรา และขึ้นลงไม่เป็น ปรากฏว่าเซจนกระแทกจุดสำคัญ

ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยคิดมองเสือหมอบอีกเลยครับ กลัวไปเลย

ตั้งแต่ออกคันนี้มา ผมทำโน่นนี่ไป ซื้ออะไรไปหลายตังค์

จนแฟนทักแล้ว ว่าขี่ให้คุ้มราคาจักรยานก่อนมั๊ย แล้วค่อยซื้อ

แต่ที่ผมซื้อ ก็พวกกางเกง หมวก เจลหุ้มเบาะ ที่แขวนกระติก เกย์ไมล์ 

ซึ่งวันนึง ถ้าเปลี่ยนจักรยาน ก็ยังพอเอาไปใช้กับคันใหม่ได้

แต่ที่ถาม ยังไม่คิดเปลี่ยนหรอกนะครับ ทั้งยางทั้งรถ

คงต้องรอให้มั่นใจก่อน ว่าชอบอะไร แบบไหน เวลาซื้อแพงๆ จะได้ไม่เสียดายตังค์

(ไม่โดนแฟนด่าด้วย)

ปกติ ผมเป็นคนนอนดึกครับ

นอนประมาณตี 2 ตื่นอีกที ประมาณ 7 โมงถึง 7 โมงครึ่ง

อาบน้ำแต่งตัวไปออฟฟิศประมาณ 10 โมงครับ กลับบ้านก็ทุ่มครึ่งถึง 3 ทุ่ม

ก่อนนี้ ผมก็มองว่าจะเอาเวลาที่ไหนไปขี่จักรยานนะ

(ข้ออ้างโดยทั่วไปของคนกรุงเทพ)

พอมีจักรยาน ผมก็เจอปัญหานั้นจริงๆ ไม่รู้จะเอาเวลาไหนไปขี่

ก็เลยเริ่มขี่เอาในหมู่บ้านนี่แหละ แถมหมู่บ้านผม เป็นบ้านที่ปลูกตามถนนเส้นเดียวยาวๆ

ไม่มีซอยย่อย เป็นถนนยาวประมาณ 500 เมตรครับ

ก็ใช้ขี่ไปกลับเอา ระหว่างทางก็เจอเพื่อนบ้านทักมั่ง แวะคุยมั่ง

เพื่อนขี่ก็มีคุณลุงอยู่คนนึง กับคุณป้าที่เดินไปมาอยู่แค่นั้นครับ

แต่ก็ยังดีที่ยังสามารถให้ผมขี่ได้โดยปลอดภัย

ขี่ไปกลับ 10 รอบ บางวันก็เว้นครับ ถ้าฝนตก

จนเมื่อเช้านี้ คือเช้าแรกครับ ที่ลองตื่นเช้าแล้วเอารถไปขี่ที่สวนหลวง ร 9

(หมายถึง ผมเคยตื่นเช้าไปขี่แล้ว วันเสาร์อาทิตย์น่ะครับ)

แต่เมื่อผมไปทำงานสาย ถ้าผมตื่นเช้า ก็น่าจะมีเวลามากพอ

เมื่อเช้าเลยตื่นเช้ามืด ออกจากบ้านประมาณ 6 โมงเช้า

ปรากฏว่า มีเวลาเยอะพอสมควรเลยครับ

ผมตั้งใจจะกลับตอน 8 โมง 15 นาทีก็ถึงบ้าน 

จะมีเวลาอยู่ประมาณเกือบ 2 ชม ที่สวนหลวงพอให้ปั่นได้จนขาลากล่ะครับ

แต่อย่างที่บอก เมื่อเช้าปั่นจริงแค่ประมาณ ชม นึง และเร่งเป็นแค่บางช่วงครับ

เพราะยังไม่ไหว ปั่นเล่นอีกนิดหน่อย ถ่ายรูปไป แล้วจึงปั่นกลับบ้าน

สวนหลวง ร 9 ที่จริงก็มีคนไปออกกำลังกันพอสมควรครับ

ผมเลือกถ่ายโซนที่ไม่ค่อยมีคนมาเท่านั้นเองครับ

หากเป็นถนน ก็จะมีทั้งนักวิ่ง นักเดิน นักปั่น นักเม้าท์ เยอะพอสมควร

เมื่อเช้าพบกลุ่มอาซิ่มกลุ่มใหญ่ ไปทำตลาดแตกอยู่ในนั้นเหมือนกัน

วันนี้ฝนตก ถ้าพรุ่งนี้ไม่ตกแล้ว ว่าจะลองตื่นไปอีกครับ

แต่ถ้าตก ก็รอปั่นเอาที่หมู่บ้านตอนเย็นเอา

ก่อนอื่น ต้องพยายามเอาชนะคุณลุงที่สวนหลวงให้ได้ก่อน

เดี๋ยวค่อยว่าอย่างอื่นกันครับ :)

• JK. likes this

#63 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:37

พึ่งกลับจากปั่นจักรยานสวนหลวงมาครับ
วันนี้ได้มมากกว่าเมื่อวานหน่อยนึง ประมาณ 17 กม
ไปปั่นในวงกลม (จะเหมือนลู่วิ่งรอบสนามบอล)
ได้ประมาณสิบกว่ารอบ
ลองนับรอบขาอย่างคุณมูนแนะ
ถ้ามีที่ยาวๆ แบบนี้ ผมได้ประมาณ 70-90 รอบเห็นจะได้ครับ
ปั่นอยู่ประมาณ 8 กิโลแล้วพัก ไม่แน่ใจว่าหอบตอนไหน
เพราะถ้านับหอบเล็กๆ ก็ตั้งแต่ไม่กี่รอบแรกๆ แล้ว
แต่ถ้าถึงเหนื่อย ก็ตอนพักล่ะครับ
แต่หัวใจก็ไม่ถึงกะเต้นแรงจนอึดอัดนะครับ
รอบที่เหลือก็ชิลลงมาหน่อย แต่ถ้าอยู่ในวงกลมก็ไม่ต่ำกว่า 60 รอบครับ

วันนี้ ดึงหลักอานขึ้นพอดีๆ แต่แรก
ก็ปั่นสบายขึ้น เจ็บก้นน้อยลงมากแล้ว
เหนื่อยก็น้อยลง แต่เหงื่อท่วมตัวครับ

เดี๋ยวไปอาบน้ำทำงานก่อนครับ

#64 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:04

ผมมี วิธี สำหรับ เวลา ปั่นไกล ๆ แล้ว จะไม่รู้สึกเหนื่อยมาก ดังนี้ นะครับ

1. ปั่นไปเรื่อย ๆ ครับ ถึงก็ช่าง ไม่ถึง ก็ช่าง

2. พยายาม หลบแดดครับ แดด นี่ตัวตัด พลัง ชั้นเยี่ยมครับ

3. หลีกเลี่ยง สิ่งกีดขวาง (ถ้าทำได้ แต่ถ้าไม่ได้ ให้ ชะลอรถ ก่อนครับ) เพราะจะทำให้รถ เสียความเร็ว

และ มี เจ็บจนร้องโอดโอย บางครั้ง (การชะลอรถ ทำให้เจ็บน้อยลงครับ บางครับ ผมถึง กับ ลงมาจูงก็มี

ถ้าเห็นว่า สิ่งกีดขวางนั้นใหญ่ หรือ ลึก แล้วถ้าเลี่ยง จะอันตราย)

4. อันนี้ อาจเกี่ยวกับ ความปลอดภัย มากกว่า

หลีกเลี่ยง ลางตัว V โดยเฉพาะ เวลาที่ ความชัน ของรางนั้นมีมาก

โอกาส เสียหลักมีสูง โดยเฉพาะ ถ้ามีน้ำ หรือ ตะไคร่ด้วย

ผมเคย เสียหลัก มาที ละครับ

5. อันนี้ เกี่ยวกับ ความปลอดภัย เหมือนกัน

หลีกเลี่ยง การเข้าโค้ง ในบริเวณ ที่มีน้ำ หรือ ตะไคร่

เพราะโอกาส เสียหลัก มีสูงครับ

ถ้าพบแอ่ง ให้ทำการชะลอ แล้ว ค่อย ๆ เลี้ยว นะครับ

6. อันนี้ เป็น trick เด็ดสุด ของผมครับ

แต่งเรื่องเป็นจินตนาการ ว่า กำลัง เป็น เจ้าชายสุดหล่อ

หรือ ฮีโร่สุดเท่ห์ และมี หวานใจ เป็นหญิงสาว น่ารัก สุดประมาณ

นัยน์ตา ชวนฝัน หวานซึ้ง กิริยามารยาท เรียบร้อย ปานหญิงสาว ในวรรณคดี

แหม มันช่างเพิ่ม เรี่ยวแรง ได้ดี ชะงัด

แต่ คำเตือน ถ้าคิดถึง ให้คิดถึง เฉพาะ ตอนคุณ tony อยู่คนเดียว

ถ้าเกิดเก็บไปฝัน แล้วเผลอ ละเมอ ออกมา คุณ tony อาจมีหูยานได้

ฮะ ๆ คนโสด ได้เปรียบ แบบนี้

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#65 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:10

ข้ออื่น ผมก็พยายามระวังอยู่อย่างมากครับ
เพราะยังคุมรถได้ไม่ดีนัก กลัวเจ็บเหมือนกัน
พื้นที่เจ็บของผมมีมากกว่าคนทั่วไปซะด้วยสิ

แต่ติดใจข้อ 6 เนี่ยแหละ
ปกติ ผมก็ปั่นคนเดียว แฟนไม่ค่อยอยากปั่นด้วยหรอก
เดี๋ยวไปลองมั่งครับ

#66 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 15:59

เอารูปเมื่อเช้ามาลงให้ดูครับ

เผื่อใครจะอยากไปปั่นตอนเช้ากะผมมั่ง

เมื่อเช้าแดดร้อนจัด แดดมีตั้งแต่ 6.15 เลยทีเดียว

7 โมงนี่ ร้อนได้ที่เลยครับ

MtHIH9.JPG F0oeXx.JPG zYMz2H.JPG YX7nPv.JPG

#67 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:28

วันนี้คึกครับ ออกจากบ้านก่อน 7 โมง นัดเพื่อนมาปั่นกันที่สวนหลวง ร 9 

เพื่อนยังไม่มา ผมก็ปั่นรอไปก่อน

ผมเคยอ่านที่พวกนักปั่นเค้าชวนกันไปออกทริปปั่นในเมือง

บอกว่า ปั่นชิลๆ เพราะไปกันเยอะ เอาซัก 20-40 กิโลเมตรต่อ ชม

สำหรับรถประเภทเสือหมอบ มันคงเป็นไปได้ง่าย

วันก่อนๆ ผมเคยดูในแอพมือถือของผม ผมทำได้เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 14-15 ก็เหนื่อยแย่แล้ว

วันนี้ ผมลองฮึด เร่งรอบขาขึ้นมาหน่อย กะจะเอาให้ได้ไม่ต่ำกว่า 20

ภายในรอบ 10 กิโลแรก 

เสือภูเขาของผม พยายามปั่นแบบยิก อย่างที่ไม่เคยปั่นครั้งไหนเท่านี้

การจะพยายามรักษาความเร็วให้ได้ขนาดนั้น แทบขาดใจเหมือนกันครับ

จนช่วงปลายๆ ประมาณกิโลที่ 7-8 ก็ต้องเริ่มผ่อน พอไกล้ 10 นี่ ต้องเรียกว่าลากขาเลย

เพื่อนผมที่ไปด้วย บอกว่าปัญหาเกิดจากหลายอย่าง

อย่างแรกสุด คือกำลังขาของผมยังไม่มี แน่นอนว่า การพยายามเพิ่มรอบขาเท่านั้น

ยังเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผมแน่

แล้วยังมีความฝืด ความหนืดของล้อ ถามผมว่า เคยใส่จารบีมั๊ย

ผมตอบว่า ตั้งแต่ซื้อมาได้เดือนกว่า ยังไม่เคยดูเลย ว่าจารบียังมีอยู่มั๊ย

เพื่อแนะให้ไปใส่ แล้วบอกต่อว่า ยังมีปัญหาของยาง ก็ส่วนนึง

เพราะยางเสือภูเขา ก็ไม่มีทางทำได้เท่ายางทางเรียบ

แม้ว่า ความจริง เสือภูเขาก็พอเร็วได้มากกว่านี้ (ซึ่งผมไม่รู้ลิมิตหรอกครับ ว่าควรเท่าไหร่)

แต่ผมก็เคยเห็นคนปั่นเสือภูเขาเร็วกว่าผม

แม้วันนี้ ผมปั่นตามเด็กสาวคนนึง (อ๊ะๆ อย่าคิดมาก) แต่ตามยังไงก็ไม่ทันจริงๆ ครับ

ทั้งที่เธอก็ปั่นเสือภูเขาเหมือนผม แต่ผมเห็นไกลๆ นะครับ

ไม่ได้สังเกตุยาง

อีกปัญหา เพื่อบอกว่า อาจเป็นที่ขนาดเฟืองหน้าของผม ที่ไม่ใหญ่มากนัก

ดังนั้น ในรอบขาที่เท่ากัน ผมปั่น 1 รอบเฟืองหน้าขนาดเล็ก กับอีกคนปั่น 1 รอบเฟืองหน้าขนาดใหญ่

การหมุนไปที่เฟืองเล็กล้อหลัง เฟืองใหญ่จะเพิ่มจำนวนรอบให้เฟืองหลังได้อีกด้วย

วันนี้ มาได้ความรู้อีกอย่างครับ

หลังจากผมปั่นจนจบกันแล้ว ผมไปนั่งกินกาแฟกันกับเพื่อน ก่อนที่จะแยกย้ายกันกลับ

ระหว่างนั่ง ได้ยินเสียงฟื้ด หันไปดู ปรากฏว่ายางหน้าผมแบนไปแล้ว

เหมือนยางแตก ทั้งที่ไม่ได้เหยียบตะปู และมันเป็นตอนจอดไว้เฉยๆ ด้วยซ้ำ

ผมจูงไปร้านจักรยานไกล้ๆ ถามว่า ผมไม่เห็นตะปู แล้วมันแตกได้ยังไง

เป็นที่ยางในมันแตกเพราะผมอัดลมไปมากเกินไปหรือเปล่า

แต่ยางนอก เขียนว่ารับแรงลมได้ 35-65 แต่ผมอัดลมไปที่ 60 (แรงลมเช่นเดียวกับที่เติมรถยนต์ 30-32 นั่นแหละครับ)

ทำไมยางที่ทนไม่ได้

ที่ร้าน เค้าบอกว่ามันไม่ได้เป็นที่ยางนอกนี่ครับ แต่เป็นที่ยางใน

ซึ่งคุณภาพไม่ดีนัก รับลมได้ไม่เกิน 40-55 เท่านั้น เมื่อผมใส่ไป 60 ก็เกินไป

ผมถึงบางอ้อ (อันนี้ ไม่ทราบจริงอย่างที่ผมว่ามาทั้งหมดมั๊ย)

จึงได้เสียตังค์เปลี่ยนยางในไป ทั้งที่ยางเส้นนี้พึ่งเปลี่ยนไป 2-3 อาทิตย์มาเอง

กลับมาที่การปั่นจักรยานของผมต่อครับ

หลังจากปั่นไปประมาณ 10 กว่ากิโล เพื่อก็มาครับ ก็ปั่นเล่นไปสักหน่อย

ผมก็ชวนเพื่อนไปบึงหนองบอน ซึ่งอยู่ติดกับสวนหลวง ร 9 

ถนนรอบๆ บึงหนองบอน ไม่ใช่ถนนที่ดีนัก มีพังเป้นหลุมเป็นบ่อไปบ้าง 

และไม่สามารถปั่นได้รอบจริงๆ แต่วิวดีเหลือเชื่อครับ

ผมเคยมาแต่ถ่ายรูปตอนเย็นๆ แต่ไม่เคยไปตอนเช้าเลยสักครั้ง

ครั้งนี้ เลยได้มาเห็นด้วยตา ผ่านการปั่น เลยเก็บรูปมาฝากครับ

รูปพวกนี้ ผ่านแอพในโทรศัพท์มาแล้ว สีสันอาจไม่ตรง

แต่หน้าตาได้แบบนี้เลยครับ ชวนเพื่อนนักปั่นแวะไปเที่ยวกันได้ครับ

0MJ2RT.jpg IfO05M.jpg NDaYqI.jpg KpQxrT.jpg UqmuSa.jpg JxV66V.jpg YiS2u3.jpg cprqMV.jpg BZEUkd.jpg

ครั้งนี้ ผมปั่นทั้้งหมด ตั้งแต่ออกจากบ้าน ไปสวนหลวง และบึงหนองบอน จนถึงกลับบ้าน

ระยะทางรวมประมาณ 30 กิโลครับ แต่ปั่นหนักๆ (สำหรับผม) ไม่น่าเกิน 10 กิโล

เล่นเอาวันนี้ขาลากไปเหมือนกันครับ จำได้ว่า ตอนหลังๆ ถึงกะยกขาไม่ขึ้นเอาทีเดียว

แต่สนุกดีเหมือนกัน เจอทั้งแดด ทั้งฝน ทั้งยางแตก ทั้งโคลนเต็มเสื้อ กางเกง รองเท้า

#68 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:25

https://www.facebook...57933708&type=1

ทริปเมื่อวาน หนองหญ้าปล้อง แก่งกระจาน

#69 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:42

ท่านไหนคือคุณมูนครับ ^^

เวลาออกทริปแบบนี้
รถแบบนี้ทำความเร็วเฉลี่ยประมาณเท่าไหร่ได้ครับเนี่ย

#70 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:53

ไม่บอกครับ 5555+

แล้วแต่ว่าจะไปเส้นทางอย่างไร และไปกับกรุ๊ปไหนครับ

อย่างวันก่อนไปกับแกงค์เสือหมอบ ความเร็วเฉลี่ยก็เยอะหน่อย

บางวันไปกับมือใหม่ๆ ความเร็วเฉลี่ยก็น้อยหน่อย 

อย่างเมื่อวาน มีทั้งขาแรง เสือหมอบ ขาอ่อน ครบ แถมยังมีเนิน

ซึมๆ เนินชันๆ อีก ความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ 23.7 เท่านั้น แค่นี้ก็แทบ

ตายแล้ว

อย่าพึ่งไปสนใจความเร็วเฉลี่ยและอย่างอื่นเลย เอาเท่าที่ผมบอก

จะดีกว่า เดี๋ยวอย่างอื่นมันจะตามมาเอง รถมันหนักล้อมันใหญ่

ไม่ลื่น ฯลฯ ในความคิดของผม ผมว่านี่แหละดีแล้ว เหมาะกับการ

ออกกำลังกายและเหมาะกับสิ่งที่คุณต้องการในตอนนี้เลย

อย่าพึ่งไปสนใจความเร็วเฉลี่ย อย่างพึ่งไปสนใจว่าต้องใช้ยางอะไร

อย่าพึ่งไปสนใจว่าล้อต้องลื่นแค่ไหน เพราะผมถือว่า ถ้ารถเบาไหล

ลื่น แต่ขี่ห่วยแตก มันก็คือห่วยแตกนั่นแหละ สู้มีอะไรก็ขีั่ไปก่อน พอ

น้ำหนักลง รอบขาได้สม่ำเสมอ กล้ามเนื้อขา แขน หลัง ไหล่ หน้าอก

กล้ามท้อง เริ่มกลับมา คราวนี้แหละ ถึงเวลาจัดหนัก จัดเต็ม

รถดี รถเบา ขี่ไม่ดี แรงไม่มี ทักษะไม่ได้ รอบขาไม่ได้ กล้ามเนื้อไม่มี

มันก็กลายเป็นแค่เศษเหล็ก เศษคาร์บอนครับ (สำหรับผมนะ)

จำไว้่ครับ รถดี คุย 5 นาที ขี่ดี คุยทั้งวัน

ซ้อมเพื่อลดพุง เล่นรอบขาให้กล้ามเนื้อจดจำ แล้วก็เสริมสร้างกล้ามเนื้อ

เอาเท่านี้ด้วยรถที่หนักโครตๆ ลื่นหนืดๆ นี่แหละดีที่สุดแล้ว

#71 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:25

ปล่าวหรอกครับ
ผมพอรู้แล้วว่ารถผมทำสปีดได้แค่ไหน
รวมถึงขาผมเอง ตอนนี้มีแรงแค่ไหน
แค่ ยากรู้ว่า จริงๆ รถแต่ละประเภท จะทำความเร็วได้ต่างกันแค่ไหน

มือใหม่หลายคนหรืออย่างผม
มักไม่รู้น่ะครับ ว่าควรใช้รถแบบไหน
หลายคนเลือกประเภทของรถเอาโดยไม่รู้
เช่นหากสังคมรอบตัวผมทุกคนเป็นพวกชอบปั่นทริปยาวๆ
ก็อาจเลือกหมอบหรือทัวร์ริ่งตามคนอื่น
แต่เอาเข้าจริงก็อาจไม่มีโอกาสได้ไปกับเขา
หรืออ้วนๆ ไปไหนไกลๆ ไม่ได้อย่างผม
ขืนไปเลือกหมอบเพราะความสวย
อาจมานั่งเสียดายไรงี้น่ะครับ

#72 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:25

เศษคาี์บอนคงอันละหลายตังค์ อิอิ

#73 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:01

ขี่ไปก่อนซักระยะเดี๋ยวก็หาเจอครับว่าอะไรที่ใช่

แต่ข้อสำคัญอันดับแรกคือ ความอ้วนของคุณ

ข้อนี้ไม่เป็นอุปสรรคเท่าไหร่ ความตั้งใจซ้อม

อันนี้สำคัญกว่า

ถ้าเข้าเฟซที่ผมส่งลิงค์ให้ จะเห็นน้องคนนึง

ขี่เสือหมอบ ฟูจิ น้องคนนี้หนักพอๆ กับคุณ

เขาตั้งใจมาก ลดได้ไว ตอนนี้ผมตามเค้าไม่ทัน

ขาผมแข็งแรงกว่า รอบขาผมไวกว่า แต่หัวใจ

กับปอดผมยังไม่แข็งแรงเท่าเขา เพราะเขา

ฝึกซ้อมอย่างจริงจัง ตอนนี้เขาฝึกให้มีความอึด

ฝึกหัวใจกับปอดควบคู่กันไป ตรงนี้คือที่ผมบอก

คือให้เราขี่ไปจนถึงระดับหอบเบาๆ นี่แหละครับ

อายุอย่างเรา เอาแค่หอบเบาๆ นานๆ ก่อนก็พอ

#74 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:05

จักรยานมีกี่แบบ?

คำถามแรกๆของผู้ที่จะเป็นนักปั่นหน้าใหม่ เห็นจักรยานสวยๆแต่รูปร่างหน้าตามันไม่เหมือนกันเลย แล้วมันต่างกันยังไงล่ะ แล้วแบบไหนมันเหมาะกับมือใหม่อย่างเรา หรือซื้อแบบไหนแล้วจบไม่ต้องซื้อคันใหม่ (จะบอกว่าถ้าขี่ไปสักพักแล้วรักชอบจักรยานแบบเข้าเส้นจริงๆ ทำใจเถอะครับ…ไม่มีคันเดียวแน่นอน icon_smile.gif )

ที่จริงแล้วถ้าแยกประเภทจักรยานนั้นมันมีมากมายจริงๆ ผมเองก็ยังไม่รู้จักทั้งหมด บางประเภทใช้งานแตกต่างกันรูปร่างภายนอกต่างกันเล็กน้อย เพื่อไม่ให้มือใหม่ทั้งหลายสับสนมากไป ขอจำแนกแบบหยาบๆเฉพาะประเภทมี่เห็นกันบ่อยๆ คนนิยมใช้กันเยอะ

เสือภูเขา (Mountain Bike)

เสือภูเขาเป็นจักรยานยอดนิยมเห็นกันมากที่สุด ลักษณะเด่นของเสือภูเขาคือมีระบบกันสะเทือนหน้าหรือที่เราชอบเรียกกันว่า “โช๊คอัพ” เสือภูเขาเป็นเป็นรถจักรยานเอนกประสงค์ออกแบบมาให้ขี่ได้ในเส้นทางที่หลากหลายทั้งทางเรียบทางขรุขระ เพราะโครงสร้างที่แข็งแรง ใช้ยางขนาดใหญ่ และมีระบบกันสะเทือนจึงลุยได้ในเส้นทางวิบากแม้กระทั่งเส้นทางในป่าที่เรียกกันว่าเทรค (track)

เสือภูเขายังแยกย่อยไปตามการใช้งานที่ต่างกันเช่นแบบ Hard Tail หรือด้านหลังไม่มีระบบกันสะเทือนเป็นแบบที่นิยมมากที่สุดในบ้านเรา ส่วนแบบมีระบบกันสะเทือนหลังเรียกว่า Full Suspension ซึ่งยังแตกรูปแบบไปอีกมากตามลักษณะการขี่ นอกจากนี้ขนาดล้อที่นิยมยังมี 2 ขนาด (จริงๆมีขนาดอื่นอีกแต่ยังไม่นิยม) คือส่วนใหญ่วงล้อขนาด 26 นิ้ว และที่มาแรงในปีนี้คือวงล้อขนาด 29 นิ้ว (ใกล้เคียงล้อเสือหมอบ)

เสือหมอบ  (Road Bike)

เสือหมอบป็นจักรยานยอดนิยมอีกประเภท โดยเสือหมอบถูกออกแบบมาให้เน้นทำความเร็วบนถนนทางเรียบ ใช้ยางหน้าเล็กเพื่อลดแรงเสียดทาน ท่านั่งขี่จะก้มตัวเพื่อให้ลู่ลม น้ำหนักรถเบา ทั้งหมดสร้างขึ้นเพื่อทำความเร็วโดยเฉพาะ เสือหมอบเป็นจักรยานที่ใครชอบดูรายการกีฬาจะเห็นในรายการแข่งขันบ่อยๆ ที่โด่งดังที่สุดคือ Tour De France

เสือหมอบเป็นจักรยานที่ไม่เหมาะกับเส้นทางวิบาก ด้วยลักษณะของการออกแบบที่ไม่มีระบบกันสะเทือนและใช้ยางหน้าแคบโดยปกติแล้วจะใช้หน้ายางขนาด 20, 23, 25 ม.ม. ซึ่งพื้นที่สัมผัสพื้นถนนจริงประมาณไม่เกิน 10 ม.ม. หรือ 1 เซนติเมตรเท่านนั้นเอง ประกอบกับใช้วงล้อขนาด 700c (เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 700 ม.ม.) จึงเป็นรถที่ทำความเร็วได้เหนือกว่าเสือภูเขาและจักรยานประเเภทอื่นๆ (ถ้าเป็นคนขี่คนเดียวกัน) สำหรับผู้ที่รักชอบความเร็วแบบเสือหมอบแต่ต้องการลุยเส้นบางวิบาก อาจสนใจจักรยานประเภทย่อยของเสือหมอบแบบ Cyclocross

จักรยานไฮบริด (Hybrid)

เป็นจักรยานลูกผสมที่ออกแบบโดยดึงลักษณะเด่นของเสือภูเขากับเสือหมอบมารวมกัน เช่น ท่านั่งจะค่อนข้างยืดตัว (upright) เหมือนเสือภูเขาเพื่อความสบายในการขับขี่และบังคนรถง่าย ส่วนล้อและยางจะใช้ยางหน้าแคบคล้ายเสือหมอบโดยส่วนมากจะใช้วงล้อขนาดเดียวกับเสือหมอบคือ 700c หรือวงล้อขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 28 นิ้วนั่นเอง จักรยานไฮบริดบางครั้งจะเรียกตามการใช้งานเช่น City Bike เพราะเหมาะกับการปั่นในเมือง จักรยานไฮบริดยังแยกย่อยได้อีกหลายหลายเช่น บางรุ่นใส่โช๊คแบบเสือภูเขาแต่ใช้วงล้อ 700c เช่น Merida Cossway บางรุ่นใช้ตะเกียบเช่น Fuji Absolute ชุดขับก็หลายหลาย บางรุ่นใช้ชุดขับเดียวกับเสือหมอบ บางรุ่นใช้ชุดขับเสือภูเขา บางครั้งก็ผสมชุดขับของเสือหมอบกับเสือภูเขาเข้าด้วยกัน

หมายเหตุ: จักรยานตระกูล Hybrid แยกย่อยออกเป็นอีเยอะมาก บางครั้งก็มีชื่อเรียกแตกต่างกัน เช่น Street Bike, City Bike, Commuter

จักรยานพับ (Folding Bike)

สามารถพับให้มีขนาดเล็กได้ทำให้สะดวกในการนำไปยังที่ต่างๆ ใส่ท้ายรถ ขึ้นรถไฟฟ้า ก็ไม่เกะกะ จักรยานพับส่วนใหญ่จะใช้วงล้อขนาดเล็กเช่น 14 นิ้ว 16 นิ้ว และ 20 นิ้ว เพื่อให้พับแล้วไม่เปลืองพื้นที่ มีรถพับบางรุ่นที่ใช้ล้อใหญ่เช่นล้อขนาด 26 นิ้วแบบเสือภูเขา ซึ่งไม่ได้รับความนิยมเท่าไรเพราะไม่ได้ประโยชน์จากการพับที่ยังเปลืองพื้นที่

จักรยานพับส่วนใหญ่เป็นจักรยานที่ไม่เน้นทำความเร็วเหมือนเสือหมอบหรือลุยในเส้นทางวิบากเสือภูเขาแต่เหมาะกับการขี่ในเมืองและพกพาไปยังที่ต่างๆ แต่ก็มิใช่ทั้งหมดจะทำความเร็วไม่ได้ บางคันมีระบบเกียร์ที่ช่วยให้ขี่เร็วได้ บางคันมีระบบกันสะเทือนทำให้ลุยได้บ้าง แต่อย่างไรก็ตามความสะดวกเป็นเป้าหมายสำคัญของการใช้จักรยานพับมากกว่า

นี่เป้นจักรยานพับได้ขนาด 20 นิ้วครับ

ส่วนข้างล่างคือขนาด 26 นิ้วครับ

จักรยานมินิ (Mini Bike)

โดยภาพรวมคล้ายกับจักรยานพับโดยใช้ล้อขนาดเล็กส่วนใหญ่จะเป็นขนาด 20 นิ้ว ต่างกันตรงที่พับไม่ได้เหมือนจักรยานพับ อย่าเห็นว่าจักรยานมินิใช้ล้อเล็กแล้วจะขี่ช้านะครับ บางคนใช้ชุดเกียร์เสือหมอบใส่จานหน้าขนาดใหญ่ไล่ตามเสือหมอบแบบไม่มีหลุดมาแล้ว (ผมปั่นเสือหมอบแล้วเคยโดนมินิขาแรงแซงมาแล้ว icon_sad.gif )

ฟิกซ์เกียร์ (Fixed Gear)

เป็นจักรยานที่ได้รับความนิยมมากในหมู่วัยรุ่นในระหลัง 2-3 ปีมานี้ซึ่งกระแสฟิกซ์เกียร์อาจมาจากการที่เป็นรถที่สามารถตกแต่งให้มีสีสันสวยงามเป็นเอกลักษณ์ รูปแบบกลไกไม่ซับซ้อนดูแลง่าย อีกทั้งยังได้กระแสหนุนจากดาราดังหลายคนปั่นฟิกซ์เกียร์ ลักษณะโดยทั่วไปของฟิกซ์เกียร์โครงเฟรมหรือตัวรถจะคล้ายเสือหมอบสมัยก่อน จุดเด่นที่เป็นฟิกเกียร์คือตัวเฟืองหลังหรือสเตอร์จะหมุนไปทางเดียวเท่านั้น คนขี่ไม่สามารถฟรีขาได้ ดังนั้นการชะลอรถหรือการเบรคจำเป็นต้องใช้แรงขาขืนบันได จึงเป็นรถที่ค่อนข้างอันตรายหากนำมาปั่นบนถนนที่รถขับกันเร็วหรือการจราจรคับคั่ง

ส่วนจักรยานแบบอื่นๆเช่น จักรยานแม่บ้านไม่ค่อยนิยมนำมากออกกำลังกาย ที่เหลือจะออกแบบมาเฉพาะกิจเช่น BMX เป็นจักรยานรูปทรงเล็กปัจจุบันนิยมนำมาขี่ในลักษณะผาดโผน, Time Trial (เสือหมอบแบบแข่งความเร็วจับเวลา), Touring (จักรยานสำหรับเดินทางไกลบรรทุกของได้เยอะ), Tandem (จักรยานที่ปั่นกันหลายคน หรือ จักรยานครอบครัว) เป็นต้นซึ่งเป็นประเภทย่อยของจักรยานประเภทหลักข้างต้น ครั้งหน้าเราจะมาทำความเข้าใจกันว่าจักรยานแบบไหนถึงจะเหมาะกับมือใหม่ เพราะอะไร

รูปนี้คือทัวร์ริ่งครับ ซึ่งสามารถใส่กระเป๋า อุปกรณ์เสริมสำหรับการเดินทางไกลได้

http://www.noobtik.com/2012/12/จักรยานมีกี่แบบ/

#75 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:12

เรื่องรอบขานี่ก็เป็นเรื่องสำคัญเหมือนกันนะครับ

พอคุณมูนพูดถึงบ่อยๆ ผมก็เริ่มมาสังเกตุรอบขาคนอื่น

พวกที่ขี่เสือหมอบแบบเก่งๆ พวกนี้รอบขาเร็วจริงๆ

ผมลองพยายามปั่นให้รอบขาสูงกว่าที่ทำได้เต็มที่แล้ว​ (70-80)

ก็ปรากฏว่าทำไม่ได้ครับ และไอ้ที่ทำได้ของผม ก็ไม่นานครับ

วันนั้นเล่นเอาหอบจริงๆ (แต่ไม่รู้ว่าเริ่มหอบเมื่อไหร่)

ผมเดาว่าผมหอบนาน เพราะคอแห้งเลย แสดงว่าผมอ้าปากหอบไปนานทีเดียว 555

ก่อนสุดท้ายของเมื่อวาน ผมจำได้ว่าไปนั่งหมดสภาพอยู่ที่บึงหนองบอน

คือนั่งแล้วลุกไม่ขึ้นครับ ต้องนั่งสักพักใหญ่ ถึงจะลุกขึ้นต่อได้

#76 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:19

13 ประโยชน์ของการปั่นจักรยาน

1. ช่วยให้นอนหลับลึกกว่าเดิม

การออกปั่นจักรยานตอนเช้าๆ ช่วยให้เราหลับได้ลึกกว่าเดิมและลดปัญหาการนอนไม่หลับ คณะแพทยศาสตร์จากมหาวิทยาลัยแสตนฟอร์ดได้ทดลองให้คนที่มีปัญหานอนหลับยาก (Insomnia) ออกไปปั่นจักรยานตอนเช้าทุกๆ วัน วันละ 20-30 นาที ผลปรากฏว่าคนที่มีปัญหาการนอนไม่หลับสามารถนอนหลับสนิทได้เร็วขึ้นเกือบหนึ่งชั่วโมง จากแต่ก่อนที่อาจจะต้องนอนรอให้ง่วงเป็นเวลานาน การไปออกกำลังกายยามเช้าช่วยให้ร่างกายเราได้รับแสงแดดตามเวลาที่ควรจะเป็น ช่วยให้ร่างกายหลับได้ง่ายขึ้นในตอนกลางคืนครับ

2. ช่วยให้หน้าตาดูอ่อนวัยกว่าเดิม

ข้อนี้หลายคนน่าจะชอบ การปั่นจักรยานช่วยให้ร่างกายเราลำเลียงอ๊อกซิเจนและสารอาหารได้ดีขึ้น และช่วยขับถ่ายสารพิษในร่างกายได้มีประสิทธิภาพขึ้น นอกจากนี้การออกกำลังกายอย่างการปั่นจักรยานจะช่วยกระตุ้นการผลิตสารคอลลาเจน ช่วยลดรอยเหี่ยวย่นบนใบหน้า จึงไม่แปลกว่าทำไมคนที่ปั่นจักรยานเป็นประจำจึงหน้าตาอิ่มเอิบและผิวพรรณสดใสครับ (แต่อย่าลืมถ้าครีมกันแดดก่อนออกรอบหละ)

3. ขับถ่ายได้ง่ายขึ้น

ผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพจากมหาวิทยาลัย Bristol ยืนยันว่าการปั่นจักรยานจะช่วยกระตุ้นให้อาหารไหลผ่านลำไส้ได้เร็วกว่าซึ่งช่วยลดการดูดซับน้ำในลำไส้ใหญ่ หมายความว่าก้อนอุจจาระก็จะไม่แห้งทำให้เราถ่ายได้คล่องขึ้นครับ นอกจากนี้การปั่นจักรยานช่วยกระตุ้นการหายใจและอัตราการเต้นของหัวใจ ซึ่งเพิ่มกำลังในการบีบรัดตัวของลำไส้ ช่วยให้เราไม่รู้สึกอึดอัดหลังการทานอาหาร และป้องกันโรคมะเร็งลำไส้อีกด้วย

4. เพิ่มประสิทธิภาพสมอง

ผลวิจัยจากมหาวิทยาลัยอิลินอยส์พบว่าคนที่ปั่นจักรยานเป็นประจำทำคะแนนการทดสอบสมองได้ดีกว่าปรกติถึง 15% เพราะว่าการปั่นจักรยานช่วยกระตุ้นการสร้างเซลล์สมองในส่วน Hippocampus  เป็นส่วนที่ใช้บันทึกความจำ ซึ่งจะเสื่อมอย่างรวดเร็วหลังอายุ 30 ครับ ช่วยป้องกันโรคอัลไซเมอร์ได้เป็นอย่างดี

5. สุขภาพโดยรวมแข็งแรงขึ้น

เป็นที่ทราบกันอยู่แล้วว่าการออกกำลังกายช่วยให้ระบบภูมิต้านทานของเราแข็งแรงขึ้น เชื้อโรคต่างๆ ก็มีผลกับเราได้น้อยลง รายงานสุขภาพจากอังกฤษบอกว่าคนที่ปั่นจักรยานอย่างน้อย 30 นาทีเป็นเวลาห้าวันต่อสัปดาห์มีโอกาสป่วยน้อยกว่าคนที่ไม่ออกกำลังกายเลยกว่าเท่าตัว ข้อนี้แอดมินรู้ดี เพราะหลังจากเริ่มปั่นจักรยาน อาการหอบหืดเรื้อรังที่เป็นมาตั้งแต่เด็กก็ค่อยๆ หายไปจนตอนนี้หายขาดแล้วครับ

6. อายุยืนยาว

ผลวิจัยจากมหาวิทยาลัย King’s Collegel London ทดสอบฝาแฝดกว่า 2,400 คู่ พบว่าแฝดคนที่ปั่นจักรยานแค่ 45 นาที สามครั้งต่อสัปดาห์ มีอายุยืนยาวกว่าคู่แฝดที่ไม่ออกกำลังกายกว่า 9 ปีโดยเฉลี่ย สาเหตหลักๆ ที่ช่วยให้อายุยืนขึ้นก็เพราะการปั่นจักรยานพัฒนาระบบเลือดและระบบหายใจ ช่วยลดโรคความดัน โรคอ้วน มะเร็งประเภทต่างๆ โดยรวมร่างกายจะมีประสิทธิภาพในการฟื้นฟูรักษาตัวเองมากขึ้นครับ ช่วยลดความเสี่ยงการเป็นโรคหัวใจได้กว่า 50%

7. พิทักษ์โลก

พื้นที่ในการจอดรถยนต์หนึ่งคัน สามารถใช้จอดจักรยานได้กว่า 20 คัน เราใช้วัตถุดิบและสารเคมีต่างๆ และพลังงาน ในการผลิตจักรยานหนึ่งคันน้อยกว่าการผลิตรถยนต์ถึงห้าเท่า แน่นนอน จักรยานไม่ก่อมลพิษ การปั่นจักรยานยังประหยัดพลังงานมากกว่าการเดินถึงสามเท่าในระยะทางเท่าๆ กัน

ผู้ผลิตรถยนต์สมัยนี้ชอบอวด “กิโล/ลิตร” – ว่ารถตัวเองใช้น้ำมันกี่ลิตรต่อระยะทางหนึ่งกิโล เจอจักรยานแล้วจะหนาว เพราะถ้าลองเปรียบเทียบพลังงานที่เราใช้ในการปั่นจักรยาน แปลออกมาให้เหมือนรถยนต์…จะได้ประมาณ​ 4705 กิโล/ลิตร ครับ!

8. เพิ่มสมรรถภาพทางเพศ

ข้อนี้เห็นหลายคนในเว็บบอร์ด Thaimtb คอนเฟริ์มครับ การปั่นจักรยานช่วยพัฒนาระบบหมุนเวียนเลือด ซึ่งผลข้างเคียงคือเพิ่มความต้องการทางเพศ ผลการศึกษาจากมหาวิทยาลัยคอร์เนล สหรัฐ พบว่านักกีฬาจักรยานมีสมรรถภาพทางเพศเหมือนกับคนที่อายุอ่อนกว่า 4-5 ปี ในขณะที่นักกีฬาหญิงเลื่อนอาการวัยหมดประจำเดือน (menopause) ออกไปได้กว่า 5 ปี ผลวิจัยจากฮาวาร์ดยังแถมให้อีกว่าผู้ชายที่อายุมากกว่า 50 ปีที่ปั่นจักรยานเป็นประจำช่วยลดความเสี่ยงอาการ “นกเขาไม่ขัน” ได้กว่า 30%

9. ลูกในครรภ์มีสุขภาพแข็งแรง

ผลวิจัยจากมหาวิทยาลัยมิชิแกนรายงาว่าคุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์ แต่ออกกำลังกายเป็นประจำจะฟื้นฟูร่างกายหลังการคลอดได้ดีกว่าแม่ที่ไม่ออกกำลังกาย แถมลูกในท้องจะสามารถพัฒนาระบบประสาทได้ดีกว่าปรกติอีกด้วย

10. ทำงานได้ดีขึ้น

การศึกษาจากมหาวิทยาลัย Bristol พบว่าพนักงานที่ออกกำลังกายก่อนเข้า หรือหลังทำงาน มักจะทำงานได้มีประสิทธิภาพดีกว่าคนปรกติที่ไม่ออกกำลังกาย การออกกำลังกายช่วยเพิ่มความมั่นใจ ความมุ่งมั่นในการทำงานและช่วยให้รับความเครียดจากการทำงานได้ดีขึ้นด้วย นอกจากนี้พนักงานที่ออกกำลังกายเป็นประจำมักจะใช้เวลาพักน้อยกว่าคนอื่น ทำงานเสร็จได้ตามเดดไลน์ และมีอัธยาศัยดีกว่าคนอื่นๆ ด้วยครับ

11. ลดความอ้วน

เป็นที่ทราบกันดีว่าการปั่นจักรยานช่วยเพิ่มอัตราการเผาผลาญไขมันส่วนเกินในร่างกาย แต่มันไม่ได้เผาพลาญแค่เฉพาะตอนที่เราปั่นนะครับ ผู้เชี่ยวชาญบอกว่าร่างกายของคนที่ปั่นจักรยานเป็นประจำจะมีสภาวะ “After Burner” หรือเผาผลาญไขมันส่วนเกินต่อเนื่องหลังจากลงจากจักรยานแล้วต่อไปอีก 2-3 ชั่วโมง ซึ่งโดยรวมแล้วการเผาผลาญหลังการปั่นอาจจะมากกว่าระหว่างปั่นอีกด้วยซ้ำ

นักปั่นที่ซ้อมแบบ interval (สลับการออกแรงปั่นช้า + เร็วตามระยะเวลาที่กำหนด) สามารถเผาผลาญไขมันได้มากกว่าคนที่ปั่นด้วยความเร็วคงที่กว่า 3.5 เท่าอีกด้วย

12. มีเพื่อนมากขึ้น มีความสุขมากขึ้น

สังคมการปั่นจักรยานในเมืองไทยค่อนข้างจะอบอุ่นและเป็นมิตร ใครเห็นกันปั่นบนจักรยานก็มักจะกวักมือทักทายกันเสมอๆ และหากใครมีปัญหาอะไรก็มักจะช่วยเหลือกัน แบ่งความรู้กันอยู่แล้ว การเข้ากลุ่มปั่นกับคนอื่นๆ นอกจากจะช่วยให้เรามีกำลังใจและมีเหตุผลออกปั่นมากขึ้นแล้วยังช่วยส่งเสริมสุขภาพเราในทางอ้อมด้วยครับ ผลการศึกษาจากมหาวิทยาลัย Howard พบว่าคนที่ไม่มีเพื่อนและไม่เข้าสังคมมีความเสี่ยงในการเจ็บป่วยมากกว่าคนสูบบุหรี่และคนที่เป็นโรคอ้วนเสียอีก อย่างที่เขาว่ากันสภาพจิตใจเราบ่งบอกถึงสภาพร่างกายครับ

13. ลดอาการเหนื่อยล้าและความเครียด

บางครั้งที่เราเหนื่อยล้า หม่นหมองไม่อยากทำอะไร การออกไปปั่นจักรยานรับอากาศบริสุทธิ์จะช่วยให้เราสดชื่นขึ้นอย่างน่าประหลาดใจ ผมเชื่อว่าหลายๆ คนคงเจออาการนี้ครับ ตกเย็น เบื่อ หม่นหมอง ไม่อยากไปไหน แต่พอคว้าจักรยานออกไปปั่นกลับรู้สึกดีขึ้นและคลายความเครียดความกังวลไปได้หมด งานวิจัยสุขภาพในสหรัฐหลายๆ ชิ้นยืนยันว่าการออกกำลังกายช่วยลดความหดหู่และความเหนื่อยล้าได้เป็นอย่างดีครับ

อ้างอิงข้อมูล

www.bikeradar.com

www.cyclingtips.com.au

http://www.duckingti...ride-a-bicycle/

Edited by tonythebest, 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:22.

#77 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:23

เอาแค่ประมาณ 60 รอบก็พอ แล้วเริ่มสังเกตุว่าหอบเมื่อไหร่

อย่าให้หอบหนักมาก หอบเบาๆ นานๆ คอแห้งก็จิบน้ำหรือ

จิบน้ำทุกๆ สิบนาที ถ้าถึงกับอ้าปากหอบแรงๆ วันหลังอย่้า

จอดทันที ให้ขี่ประคองให้ลมตีหน้า ขาหมุนเบาๆ ไปซักพัก

แล้วค่อยจอด ไม่งั้นลมจับ

#78 tonythebest

tonythebest

ตอบ 23 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:46

ได้ครับ ปกติ ถ้าขี่แรงหน่อยผมก็ไม่กล้าจอดทันทีเหมือนกันครับ

ผมทำคล้ายตอนเล่นเครื่องเบิร์นในฟิตเนส ซึ่งจะไม่ให้หยุดกึก

แต่ให้ผ่อนเบาลงทีละน้อยครับ

#79 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:56

http://topicstock.pa.../V10467561.html

เห็นข้อ 11 พูดถึงการปั่้นแบบ interval ลิงค์นี้อธิบายได้ดี อาทิตย์นี้ เริ่มเบาๆ แบบนี้ก็ได้

ลองเอามาปรับใช้ดู

#80 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:20

เดี๋ยวมีโอกาสผ่านร้านจักรยาน ว่าจะไปซื้อนาฬิกาที่จับการเต้นหัวใจมาดู

ใช่ที่มันอันละไม่กี่ร้อยรึปล่าวไม่รู้ครับ

หลีงจากปั่นไปวันเสาร์ 

เมื่อวานโดดไปวันนึงครับ เพราะรู้สึกหมดแรงจริงๆ

เมื่อเช้าเลยไปต้องไปสวนหลวงอีก

แต่วันนี้ ลดรอบขาลงมาเฉลี่ยประมาณ 60 ครับ

เพราะกลัวจะล้ามาก เดี๋ยวมาทำงานไม่ไหว

ประกอบกับนอนน้อยไปหน่อย 

อ่านที่เค้าเรียกปั่นเร็วกับปั่นเรื่อยแล้วตกใจครับ

ปั่นเร็วตั้ง 120-150 รอบ 

วันเสาร์ขนาดพยายามปั่นเร็วที่สุดของผมแล้ว

ยังไม่เกิน 90 เลย (ถึงได้ความเร็วเฉลี่ย 20 กิโลต่อ ชม)

แต่เห็นพวกปั่นหมอบเค้าเร็วกันยิกจริงๆ นะครับ

ค่อยๆ ไปก่อนแล้วกันนะครับ คุณมูน

แค่เรื่อยๆ ของผม วันเสาร์ยังยกขาวาดข้ามรถไม่ขึ้นเลย อิอิ

#81 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:47

ฮาร์ทเรทก็หลักพัน ถึงจะเวิร์คครับ ลองของ ซิกม่า พันกว่าบาทเท่านั้น

มีสองข้อต้องทำคือ ขอให้ทานเหมือนเดิม อย่าลด นอนให้เพียงพอ

ถ้าปั่นเช้า ก่อนนอน ดื่มน้ำเป็นลิตรๆ เลยยิ่งดี แรกๆ จะตื่นฉี่บ่อยหน่อย

แต่หลังๆ ร่างกายจะปรับตัวจะไม่ตื่นมาฉี่อีกเลย เช้าก่อนปั่น ทานอาหาร

จำพวกแป้งเข้าไปซักนิดนึง แล้วค่อยตามด้วยอาหารเช้าหลังปั่น

ค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมถึงบอกว่า ให้ปั่นรอบขาแค่ 60 ใช้เกียร์หน้า 2

หลัง 3 หรือ 4 ก็พอ แตะลูกบันใดเบาๆ พอ ไม่ต้องหมุนขามากนัก

แล้วก็เอาแค่หอบเบาๆ นานๆ เท่าที่จะทำได้ เอาแค่นี้ก่อน ทำซ้ำแบบนี้

อีกอาทิตย์นึงติดต่อกัน รับรองได้ ปลายอาทิตย์จะหอบได้นานขึ้น

แล้วรอบขาก็จะดีขึ้น

จากนั้น ค่อยว่ากันต่อ

#82 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:55

ข้อนี้ชอบครับ ไม่ลดการกินนี่ โอเคเลย

ถึงจะไม่ลด หรือลดช้า แต่ก็มีแรง

ผมเคยไม่กินข้าวเย็น แต่เล่นฟิตเนส โหยสุดๆ ครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะลองรักษา 60 ไว้ดูนานๆ ครับ

#83 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:06

https://www.facebook...57933708&type=1

ทริปเมื่อวาน หนองหญ้าปล้อง แก่งกระจาน

หวา....

เช้าวันเสาร์ ขบวนนักปั่นที่มีรถพยาบาลปิดหัวท้าย ผ่านหน้าบ้านเราไปเป็นแถวยาว

มีคุณมูนอยู่ด้วย

เจ้าหลานชายเห็นยังบอก สุดยอด!!!

#84 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:11

ไม่ใช่ครับ อันนั่นของทางชมรม THCA ครับ เขาปั่นจากกรุงเทพฯ ไปแก่งกระจาน

ส่วนผม ขับรถไปลงหนองหญ้าปล้อง แล้วปั่นไปแก่งกระจาน ถึงแก่งกระจานแล้ว

ทานข้าวที่ร้านวิโรจน์ แล้วก็ปั่นกลับ ขากลับ สวนกับชมรม THCA เจอเพื่อนหลายคน

ตะโกนทักข้ามถนนกันฮาเฮตลอดทาง

บางคนที่ไม่รู้จัก ก็คิดว่าพวกผมแรง มาถึงร้อยกว่าโลแล้วปั่นกลับเลย บางคนก็งง

คิดว่ามีการเปลี่ยนแผน

งานนี้สำหรับทางชมรมของผม มีการฝากแค้นกันไว้ที่บางเนินที่พิชิตไม่สำเร็จ

ถ้าคราวหน้าไปล้างแค้นเมื่อไหร่ จะบอกคุณ asawinee ล่วงหน้า เผื่อหมดแรง

จะได้ขออาศัยน้ำเปล่าซักขวด ขนมปังซักแผ่นเอาไว้เพิ่มพลังปั่นกลับบ้านครับ

#85 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:53

ไม่ใช่ครับ อันนั่นของทางชมรม THCA ครับ เขาปั่นจากกรุงเทพฯ ไปแก่งกระจาน

ส่วนผม ขับรถไปลงหนองหญ้าปล้อง แล้วปั่นไปแก่งกระจาน ถึงแก่งกระจานแล้ว

ทานข้าวที่ร้านวิโรจน์ แล้วก็ปั่นกลับ ขากลับ สวนกับชมรม THCA เจอเพื่อนหลายคน

ตะโกนทักข้ามถนนกันฮาเฮตลอดทาง

บางคนที่ไม่รู้จัก ก็คิดว่าพวกผมแรง มาถึงร้อยกว่าโลแล้วปั่นกลับเลย บางคนก็งง

คิดว่ามีการเปลี่ยนแผน

งานนี้สำหรับทางชมรมของผม มีการฝากแค้นกันไว้ที่บางเนินที่พิชิตไม่สำเร็จ

ถ้าคราวหน้าไปล้างแค้นเมื่อไหร่ จะบอกคุณ asawinee ล่วงหน้า เผื่อหมดแรง

จะได้ขออาศัยน้ำเปล่าซักขวด ขนมปังซักแผ่นเอาไว้เพิ่มพลังปั่นกลับบ้านครับ

ยินดีต้อนรับค่ะ

น้ำเปล่า ขนมปัง จะเตรียมไว้

แถม กล้วยหอมให้ด้วย

#86 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:26

มีเป็นพวกหนักๆ อย่างข้าวขาหมูอะไรงี้มั๊ยครับ ^^

#87 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:22

http://www.youtube.c...eature=youtu.be

เนินนี้เลย เข็นกันหมด ส่วนผมไม่ต้องเข็น แต่ลมแทบจับ 5555+

#88 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:03

โห ผู้หญิง + เสือภูเขา...!!!!! นับถือครับ

#89 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:32

คันสีน้ำเงินนั่นผมแต่งให้เอง ทริปที่ไปนครปฐม ร้อยกว่าโล

ขากลับอัดตามเสือหมอบ ผมไล่ให้เขาเกาะอย่างเดียว

ผลปรากฏว่า ทำแม็กซ์สปีดได้ 37.7 แล้วเกาะตามลม

ได้ 30 กว่าๆ ยาวๆ พวกเสือหมอบ ต้องอัดหนี แล้วก็ไปหมด

เอาข้างหน้า น้องเค้าก็ยังตามลมชิลๆ ได้ 28-30 นิ่งๆ จน

ผมพาไปหลงนั่นแหละ เริ่มหมดแรง

ขากลับมาเจออีกกรุ๊ปนึงขี่สวนไป ใกล้ถึงบ้านผมแล้ว

ผมเจอเด็กเล็กๆ ขี่นำมาสองคน แล้วมาเจอในเพจชมรม

นั้น ปรากฏว่า น้องสองคนต้องไปยืนรอพ่อกับแม่ ซึ่งยัง

ตามมาไม่ถึง ทริปนั้น ก็ร้อยกว่าโล เริ่มที่สวนรถไฟ

ซ้อมไปตามสเต็บรับรอง สองร้อยโลก็ไปได้สบายๆ

#90 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:58

วันนี้ มีเพื่อนผู้หญิงคนนึง บอกว่า พึ่งกลับมาปั่นครั้งแรกหลังจากไม่ได้แตะจักรยานมาเป็นปี

บอกว่าจะตามผมมาที่สวนหลวงด้วย ผมก็เออดี มาปั่นด้วยกันคนเยอะๆ 

เพื่อนคนนี่เลยไปชวนเพื่อนผู้หญิงอีกคนมาด้วย ผมก็รู้จักครับ

ได้ยินว่า เธอปั่นมาบ้าง แต่ไม่รู้รายละเอียด ผมเลยแซวไปว่า ในฐานะที่ปั่นมาก่อนพวกเรา

งั้นปั่นมาจากบ้านเลย (บ้านเธออยู่ประมาณเอกมัย ปั่นมาสวนหลวง ร9)

ปรากฏว่าเธอไปคำนวนระยะทางมาจริง บอก 13 กิโล พอได้ แล้วมาเจอกันเนี่ย จะปั่นซักเท่าไหร่ล่ะ

อย่าเกิน 60 กิโลนะ ไม่ไหว !!!!!!!!!

ได้แต่บอกไปว่า ผมยังอ่อนหัด เอาซักชิลๆ 10-15 กิโลก่อนเหอะ 555

การปั่นเสือภูเขาให้ได้ 37 เนี่ย รอบขาเค้าน่าจะประมาณเท่าไหร่ได้ครับ

Edited by tonythebest, 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:58.

#91 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:42

ไม่แน่ใจว่ารอบขาเท่าไหร่ แต่น่าจะเกือบร้อย

แต่ที่แน่ๆ เขาอยู่นิ่งๆ เกาะตามหลังคนอื่นได้

เลี้ยงระยะห่างระหว่างล้อได้ดี เกาะนิ่งๆ ตามตูด

ได้นาน ใช้่เกียร์ให้สัมพันธ์กับความเร็วและรอบ

ขาเป็นแล้ว กำลังจะฝึกให้ใส่ครีตอยู่ จะได้ดึงได้

#92 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:57

อย่าว่าผมโง่เลยนะครับ

ผมเห็นเค้าพูดถึงการใส่ครีตที่ว่า

มันคืออะไรครับ

ไม่รู้จริงๆ

#93 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:25

จะเป็นบันใดแบบพิเศษ และรองเท้าแบบพิเศษ

รองเท้าจะมีเหล็ก เอาไว้ติดกับบันใดได้เลย

เวลาเอาออกก็สะบัดข้อเท้า แล้วมันจะหลุดออก

ข้อดีคือ ปกติเวลาเราปั่น เราจะใช้แรงกดลงไป

อย่างเดียว แต่ถ้าใส่รองเท้าและใช้บันใดประเภทนี้

เราจะสามารถดึงขึ้นมาทางด้านหลังได้

ซ้ายกดเบาๆ ขวาดึงขึ้นเบาๆ ครบวงรอบนึง

แล้ว ขวาก็กดเบาๆ ซ้ายดึงขึ้นเบาๆ ก็ครบอีกรอบนึง

ทำให้เราสามารถใช้กล้ามเนื้อขาแทบจะทุกมัดได้

อย่างมีประสิทธิภาพ ถ้ากดอย่างเดียวก็จะใช้กล้าม

เนื้อแค่บางส่วน ถ้าดึงด้วย จะใช้กล้ามเนื้ออีกส่วนนึง

ทำให้ผ่อนแรง ไปได้เร็วแรงและไกลขึ้น

อีกนานครับ กว่าจะได้ใช้ ถ้ายังทรงตัวไม่ดี หลายๆ

อย่างไม่ดี ไม่ใส่จะดีกว่า

ข้อเสียคือ ถ้าลืมปลด ก็จะล้ม หรือ ปลดช้าก็ล้ม

ต้องฝึกใส่ฝึกปลดก่อน แล้วถึงจะออกถนนได้

#94 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:46

อ๋อ ผมก็เดาๆ ว่ามันเป็นแบบนั้น เห็นเค้าคุยกันว่าเคยล้มเพราะลืมปลด

วันนี้ อู้อีกแล้วครับ คุณมูน

เมื่อวานทำงานเลิกดึก กลับไปเลยไม่ได้ปั่น

ขนงานกลับไปทำที่บ้านด้วย เมื่อเช้าเลยขี้เกียจตื่น

สองวันแล้ว 

จริงๆ ผมไม่อยากข้ามไปถึงสองวัน

เพราะกลัวจะปวดเมื่อยน่ะครับ

เคยเล่นฟิตเนส แล้วพอไม่ได้เล่นซักอาทิตย์นึง กลับมาเล่นใหม่

จะกลับมาปวดเมื่อยกล้ามเนื้ออีก ผมเรียกว่า ต้องถอน (เหมือนกินเหล้า)

ช่วงแรกๆ ไม่อยากกลับไปเมื่อย อยากปั่นให้ขาอยู่ตัวกว่านี้หน่อย

แล้วค่อยขี้เกียจ 

เมื่อเช้า ก่อนออกจากบ้าน

ก็มานั่งลูบๆ คลำจักรยานอยู่แป๊บนึง

จำได้ว่าเคยซื้อจารบีแบบเป็นสเปรย์ เลยลองเอามาฉีดตามดุมล้อหน้าหลัง

และแกนเฟือง ไม่รู้จะดีรึปล่าวนะครับ ซื้อโซแนคไว้อีกอย่างนึง เป็นสเปรย์เหมือนกัน

แต่ยังไม่ได้ใช้

วันนั้น ระหว่างปั่นออกถนนใหญ่ กำลังจะไปบึงหนองบอน

จากสวนหลวง ร9 ผมถามเพื่อนสนิทผมที่ปั่นด้วยกัน (คนนี้ที่บอกว่า ลงทุนปั่นมาเกือบ 30 กิโล

เพื่อมาปั่นเป็นเพื่อนผมที่สวนหลวง ไปกลับร่วม 60 กิโลทุกเสาร์)

ผมถามว่า ตั้งแต่รู้จักผมมา เคยนึกภาพออกมั๊ย ว่าคนอย่างผมจะมาปั่นจักรยานอยู่ข้างถนนแบบนี้

(ในเชิงการออกกำลัง) เพื่อนผมขำใหญ่ เพราะมันรู้จักผมดี

ผมเป็นคนรักสบาย ไปเซเวนในซอยผมยังขับรถไปเลย

ไม่ชอบให้เหงื่อออก ไม่ชอบเหนียวตัว ไม่ชอบลุย

ประเภทไปปีนเขา นอนเต้นท์ ผมแทบไม่เคยไป เว้นช่วงวัยรุ่น

พอเริ่มแก่ ก็ยิ่งเป็นหนักขึ้น และปฏิเสธการทำแบบนี้มาตลอด

วันนั้น พอมาเห็นภาพตัวเองเดินจูงจักยานที่ยางแตกอยู่ข้างถนนแล้วก็ขำดี

เดาว่า คนจำนวนนึง คงคิดคล้ายผมเหมือนกัน

ชีวิตคนกรุงเทพ อาจไม่เหมาะกับการปั่นจักรยานนัก ด้วยเงื่อนไขต่างๆ ที่รู้ๆ กันอยู่

จนทำให้เราไม่สามารถทำอะไรแบบนั้นได้อีก ด้วยการปฏิเสธมันไปแต่ต้น

เมื่อก่อน ตอนหัดถ่ายรูปแรกๆ ผมก็มักไปถ่ายแต่ที่ๆ ผมสะดวกไป

บ้านผมอยู่ไกล้สวนหลวงแค่ 2-3 กิโล แต่ผมไม่เคยไปเหยียบ

เพราะรู้สึกว่ามันร้อน มันต้องเดิน (โปรดเข้าใจธรรมชาติของคนอ้วน)

จนมาเห็นรูปถ่ายของเพื่อนหลายคน ที่ถ่ายนก ถ่ายดอกไม้ ไปลุยป่าถ่ายรูปมา

ผมเลยลองไปถ่ายที่สวนหลวงดูมั่ง

ครั้งแรกที่ไป เมื่อจอดรถแล้ว เดินถ่ายไปเรื่อยเปื่อย แดดร้อนมากครับ

เวลาประมาณ 3-4 โมง ผมกลับเดินไปได้เรื่อย เดินไป สังเกตุต้นไม้ ดูนก หามุมถ่าย

เพลินจนค่ำ และได้ถ่ายพระอาทิตย์ตกมาด้วย

ผมไม่ทันได้รู้สึกร้อน ไม่ทันได้เหนื่อย ไม่ทันได้เหนียวตัวเลย

ครั้งแรกได้รูปมาเยอะมากครับ เพลิดเพลินมาก

หลังจากนั้น ก็ได้ไปอีกบ่อยๆ ในเวลาที่ว่าง

และได้ทำกับที่อื่นๆ มากขึ้นด้วย เว้นแต่เดินป่า ที่ไม่อยากทำ (555)

มันคงเหมือนกับการปั่นจักรยานในเวลานี้มังครับ

เมื่อก่อน ผมก็ไม่เคยมีภาพตัวเองแบบนี้

วันที่ลองซื้อจักรยานมาครั้งแรก ผมไม่กล้าบอกใคร ไม่กล้าเล่าให้ใครฟัง ว่าจะปั่นจักรยาน

ผ่านไปซักอาทิตย์ หลังจากเริ่มลองปั่น แล้วพบว่ามันก็สนุก

ผมจึงเริ่มถ่ายรูปจักรยานลงเฟสบุค ด้วยเหตุผลโง่ๆ หน่อยว่า

เอาไว้เป็นพยาน ถ้าวันหลังผมจะขี้เกียจขึ้นมา 

เพื่อนๆ คงจะถาม ว่าขี้เกียจแล้วเหรอ ที่ผ่านมาปั่นตามกระแสใช่มั๊ย

อย่างน้อยก็ใช้มันบังคับตัวเองไปในตัวครับ

โชคดี ที่หลายๆ ครั้งที่ผ่านมา ผมปั่นไปมาในหมู่บ้าน

รวมถึงการหอบตัวเองออกไปปั่นตามสวนหลวง

ผมยังไม่รู้สึกว่า เป็นการบังคับตัวเอง แต่สนุกที่ได้ทำอยู่

เชื่อตัวเอง ว่าในอนาคต ก็คงจะยังไม่ถึงกะปั่นทางไกลเป็นร้อยกิโลแบบคุณมูน

อาจปั่นเพื่อความสนุก เพื่อออกกำลังบ้าง แต่โอกาสสำหรับการออกทริปแบบนั้นคงน้อยมากๆ

ไอ้ที่จะผอมไม่ผอม คงปล่อยให้เป็นของแถมเฉยๆ ครับ (ตั้งแต่เริ่มปั่นมา ยังไม่เคยชั่งน้ำหนักเลย)

เอาแค่ได้มีเวลาเป็นของตัวเองนอกจากทำงาน

ได้สนุกกับเรื่องอื่นๆ นอกจากชีวิตประจำวัน

แค่นั้นก็คุ้มค่าแล้วครับ ต่อให้ผมซื้อจักรยานแพงกว่านี้เยอะๆ ก็คงจะคุ้มแล้ว

พิมพ์ไว้ เผื่อใครที่เป็นแบบผมมาอ่านครับ

เดี๋ยวจะเริ่มเม้มตังค์แฟนไว้ซื้อรถเจ๋งๆ แล้ว อิอิ 

เอาไว้คุยซัก 5 นาทีพอ (555)

**แต่ยังพยายามทำตามโปรแกรมคุณมูนนะครับ เป็นของแถม

#95 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:02

เชื่อตัวเอง ว่าในอนาคต ก็คงจะยังไม่ถึงกะปั่นทางไกลเป็นร้อยกิโลแบบคุณมูน

อาจปั่นเพื่อความสนุก เพื่อออกกำลังบ้าง แต่โอกาสสำหรับการออกทริปแบบนั้นคงน้อยมากๆ

ไอ้ที่จะผอมไม่ผอม คงปล่อยให้เป็นของแถมเฉยๆ ครับ (ตั้งแต่เริ่มปั่นมา ยังไม่เคยชั่งน้ำหนักเลย)

เอาแค่ได้มีเวลาเป็นของตัวเองนอกจากทำงาน

ได้สนุกกับเรื่องอื่นๆ นอกจากชีวิตประจำวัน

แค่นั้นก็คุ้มค่าแล้วครับ ต่อให้ผมซื้อจักรยานแพงกว่านี้เยอะๆ ก็คงจะคุ้มแล้ว

ตอนแรก ผมก่อนจะ ปั่นจักรยานได้ ก็ไม่คิดเหมือนกัน

ว่าผมจะชอบมัน น่ะครับ

แต่เอาเข้าจริง ๆ การอยู่บน จักรยาน

มันทำให้ ใจเราล่องลอย ได้อย่างบอกไม่ถูก ทีเดียวครับ

มันเหมือน เป็นที่ ของเรา น่ะครับ

การผจญภัย เพื่อนร่วมเดินทาง (เจ้า holy 1 & 2 )  ความซ่า (ที่ได้ทำอะไร เสีี่ยง ๆ บ้าง

ตรงนี้ ขอขยายความหน่อย แหะ ๆ)

ตอนนั้น ที่ผม ขี่จักรยาน ไปดู บริษัท ที่เขานัดไป แจกใบปลิว

อยู่ สุขุมวิท 31 รู้สึก จะซอยบ้าน อภิสิทธิ ไม่ก็ใกล้ ๆ

ผมขี่ไปตอน สัก 3-4 โมงเย็นแล้ว หลังเลิกเรียน

ผมไปทางคลองเตย ผ่าน ซอย สายน้ำผึ้ง

แล้ว ขากลับ ผมก็วิ่ง เข้า ถนน เชื้อเพลิง

ผมเข้าไปในซอย ที่ผม ไม่รู้จัก (มีทางรถไฟคั่น)

ขี่ไปเรื่อย ๆ จนถึง โรงงาน ใหญ่แห่งหนึ่ง (จะทุ่มแล้ว ตอนนั้น)

ผมขี่เลย จุดตรวจ เข้าไป แล้ว ผมเจอ น้าผู้หญิง คนหนึ่ง

เลยถามว่า ตรงนี้ ทะลุไป จะเป็นตรงไหน

เธอ บอกว่า แม่น้ำเจ้าพระยา (ผม ต๊กกะใจเลย)

ผมหันหลังขี่กลับ ผ่านจุดตรวจ อีกที

คราวนี้ ยามถามผม เข้าไปได้ไง อะ

ผมตกใจอีกแล้ว อ้าว ห้ามเข้าเหรอ

เขาบอก นี่ โรงกลั่น เอสโซ่

ผม อ้าว จะไปรู้ได้ไง ฟะ ตอนขี่เข้า ไม่เห็น บอกเลย

ยามที่แรก จะกักตัว ผมไว้แล้ว แต่ต่อมา

เห็นผมหน้าเด็ก ฮะ ๆ เหมือนเด็ก ป6 จริง ๆ ตอนนั้น ปวช 2 จะขึ้น ปวช 3 ละ

เลยปล่อยผม กลับบ้าน

ขากลับออกมา เริ่มมึนละ เจอ รถไฟ ขวางด้วย

รอพักหนึ่ง ก็ เลาะ ๆ กลับไปทางเก่า จำทางไม่ค่อยได้แล้ว

ชักมืดแล้วด้วย ก็ลอดใต้ทางด่วน ผ่านไป หลายจุด เหมือนกัน

ก็เลย โผล่ มาที่ ถนนจันทน์เก่า ได้ ฮะ ๆ

แต่ ยังไม่จบ ผมลิงโลด ไปหน่อย ที่ไม่หลง

พอเข้าโค้ง ตามรถน้ำแข็งมา

เท่านั้นล่ะ ลงไปกลิ้ง รถคันหลัง เบรคดังเอี๊ยด

ได้แผลใหญ่ กลับมา สรุป วันนั้น

กลับถึงบ้าน 3 ทุ่ม แม่สวดเป็นการใหญ่

เหอะ ๆ ขี่จักรยาน มันต้องได้แผล แบบนี้อะ

ผมได้ มานับไม่ถ้วน เลยอะ ขนาดผม

ค่อนข้างเป็น เด็กเรียบร้อยนะ ฮะ ๆ (จะ 40 แล้ว พูดแบบนี้ ก็อายปาก)

แต่สนุก จริง ๆ นะ ขอบอก เหมือน ได้นั่งรถไฟเหาะ เหมือนกันนะ

เออ มีตอนหนึ่ง ซ่าอีก ขี่ ๆ ไป ลุกขึ้นมายืนปั่น

เคยเห็นใช่ม๊า เวลา อยากให้มัน เร็วได้ใจ

แต่ โซ่มัน ไม่เป็นใจ หลุดเฉย เท่านั้นล่ะ

ผมกลิ้ง โคโล่ ไม่เข้าท่าเลย ฮะ ๆ ได้แผล ตามเคย

ขี่ไปเถอะ คุณ tony สนุก แล้ว ก็ผอม แน่นอน

ขี่ ไป 6 กิโล ลด ครึ่ง กิโล เชื่อปะ ฮะ ๆ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#96 tonythebest

tonythebest

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:32

5555

เรื่องของคุณทรงธรรมสนุกดีครับ 

เชื่อมั๊ย ว่าถ้าผมไม่หันมาสนใจจักรยานขึ้นมา

ผมแทบจะไม่มีวันได้รับรู้เรื่องแบบนี้ขึ้นมาเลย

เว้นแต่ขึ้นสเตตัสของเพื่อนบางคน เกี่ยวกับจักรยาน

ที่แรกๆ ผมไม่มอง ไม่สนใจเลย เพราะคิดว่ามันคงไม่ใช่เรื่องของคนอ้วน รักสบายอย่างผม

พอผมแสดงตัวในเฟสบุคว่า เริ่มสนใจจักรยาน

ก็เริ่มมีเพื่อนบางคนมาแสดงความเห็น มุมมอง ความสนใจ

หรือแชร์เรื่องราวเกี่ยวกับจักรยานของเขาให้เรา

ผมถึงพบว่า ที่จริง จักรยานไม่ใช่สังคมเล็กสักเท่าไหร่

เพียงแต่สังคมไม่ค่อยให้ความสำคัญมากนัก (อาจด้วยเงื่อนไขแบบผมก็ได้)

เมื่อวาน ผมยังไปพูดในพันทิปจักรยานเลยว่า 

โลกจักรยานสำหรับบ้านเรามันเล็ก

เหตุผลที่มันเล็ก เพราะคนที่ชอบ ที่ใช้ ก็รวมกลุ่มกัน

แต่คนที่ไม่ใช้ (แต่มีหน้าที่ดูแล เอื้อ และอำนวยความสะดวก) กลับมองไม่เห็น

ขอบคุณคุณทรงธรรมด้วยนะครับ ที่แชร์กัน

#97 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:32

>>> ไม่ได้มาซ๊ะหลายวัน  เห็นจักรยาน แต่ละคันแล้ว

น้ำลายยืด..น่าขโมยวะ...เมื่อไร ใครจัดทัวร์  บอกกัน-

มั่งละกัน..เอาอย่าให้ไกลนัก  ปวดเข่าเหมือนกัน.แต่-

ชอบยิ่งกว่า มอไซ..อีก  

ไปนครปฐม  แยะ ธรรมศาลา..ซี  น้ำขาว  ยอดดดด...

บ้านเพื่อน..เข้าทางนครชัยศรี  ไปทางวัดละมุดก็  ยอดดด

ตลาดนครชัยศรี  ริมน้ำนั่งหางยาวไป..ลำพยา.ก็ยอดดด..

#98 tonythebest

tonythebest

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:45

ขโมยของคุณมูนไปก่อนนะครับ พระฤาษี

ของผมมันของเก่าๆ สนิมเขลอะแล้ว  :D

#99 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 17:57

>>> ไม่ได้มาซ๊ะหลายวัน  เห็นจักรยาน แต่ละคันแล้ว

น้ำลายยืด..น่าขโมยวะ...เมื่อไร ใครจัดทัวร์  บอกกัน-

มั่งละกัน..เอาอย่าให้ไกลนัก  ปวดเข่าเหมือนกัน.แต่-

ชอบยิ่งกว่า มอไซ..อีก  

ไปนครปฐม  แยะ ธรรมศาลา..ซี  น้ำขาว  ยอดดดด...

บ้านเพื่อน..เข้าทางนครชัยศรี  ไปทางวัดละมุดก็  ยอดดด

ตลาดนครชัยศรี  ริมน้ำนั่งหางยาวไป..ลำพยา.ก็ยอดดด..

วันเสาร์นี้ชมรมผมจัดทริปไปตลาดท่านา นครชัยศรีครับ

#100 tonythebest

tonythebest

ตอบ 28 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:08

วันนี้ ตื่นทันครับ เลยได้ไปปั่นสวนหลวงอีกเช่นเคย

เอาประแจแบบปรับหัวได้ตัวเล็กๆ ติดรถไปด้วย เพราะรู้สึกอานมันไม่ได้จังหวะการนั่ง

ไปลองปั่น ลองปรับเลื่อนอานไปหลังหน่อยนึง เพราะดูเหมือนจะไม่ได้ขนาดกับตัวผม

แล้วลองปรับก้มลงไปดู ปรากฏว่านั่งไม่ได้ เลยปรับขึ้นไปอีก 2-3 ครั้ง กว่าจะได้

ก็ปรากฏว่านั่งสบายขึ้น

ได้ยินว่า จักรยานมันจะมีไซส์ของมัน ที่ไม่เท่ากัน

เราสามารถหาเลือกซื้อไซส์ตามความสูงของเรา ตามที่คุณมูนเคยแนะนำไว้ในความเห็นต้นๆ

แต่ในโอกาสที่ยังไม่ได้ไปเลือกซื้อคันใหม่เอี่ยม จึงยังเลือกซื้อไม่ได้

จึงต้องปรับโน่นนี่นั่นไปก่อน เพื่อให้เราขับขี่ได้สบายที่สุด

แรกๆ มีแต่คนบอกให้ปรับหลักอานขึ้นสูงกว่าเดิม เพราะผมสูงกว่าหลักอาน (หลักอาน คือเสาของอาน ซึ่งสามารถปรับระดับได้ครับ)

ตอนแรก ผมลองปรับสูงแล้วรู้สึกขับขี่ไม่ค่อยสะดวก เลยปรับต่ำไว้ก่อน

เป็นผลให้ขับขี่ในท่าไม่สบายนัก และปวดขากว่าปกติ

หลังๆ พอเริ่มคล่องขึ้นหน่อย ผมก็ปรับหลักอานให้สูงขึ้นมาในระดับที่เค้าว่ากัน

ประมาณเมื่อขึ้นนังแล้ว หมุนบันไดลงล่างสุด เอาขาเหยียบแล้วขาจะเกือบเหยียดตรง

แค่เกือบนะครับ (เห็นจากรูปที่คุณมูนให้ดู จะงอเข่านิดเดียว)

แต่เวลาปั่นกลับบ้าน ออกถนน ผมก็ยังคงต้องปรับให้ต่ำลงหน่อย เพื่อความคล่องตัว

เพราะสถานการณ์นั้น อาจต้องเอาขาลงพื้น ต้องหยุด ถ้าปรับหลักอานสูงแล้วยังควบคุมรถได้ไม่ดีอย่างผม

อาจทำให้เสียหลักได้ (เคยมาครั้งนึงครับ เกือบล้มใส่รถยนต์)

หลังจากไม่ได้ปั่นเลยเพราะตื่นสายมาตั้งแต่วันอาทิตย์

วันนี้พึ่งได้ปั่นเป็นครั้งแรก

วันนี้ ตอนแรก ตั้งใจจะปั่นด้วยรอบขา (รอบขาคือจังหวะที่ขาหมุน 1 รอบบันได)

ตามที่คุณมูนแนะนำ คือประมาณ 60 รอบ ซึ่งเป็นระดับที่ผมถนัดที่สุดแล้ว

เพราะไม่เร็ว และไม่ต้องฝืนแรงกดเยอะ ทำให้ปั่นสบายๆ กว่า

แต่พอปั่นไปรอบสนามนึง (600 เมตร) ผมอยากรู้ว่า แรงฮึดที่สุดของผม

ประกอบกับรถเสือภูเขาของผม ผมจะปั่นได้รอบขาเยอะสุดเท่าไหร่

เลยทดลองปั่นเสีย 3 รอบ (ได้หอบอย่างที่คุณมูนให้เช็คเลยครับ เป็นหมาหอบแดดเลย)

ผมทำรอบขาได้สูงสุดในระยะประมาณ 2 กิโล (ลบช่งเร่งช่วงผ่อน)

ได้ประมาณ 80-90 รอบเท่านั้น แอบดูพวกปั่นหมอบกลุ่มใหญ่

เค้ารอบขาสูงกว่าผมเยอะจริงๆ 

แต่ไม่ซีเรียสนะครับ อยากรู้ลิมิตขาตัวเองดูเท่านั้น รอบหลังก็ผ่อนลงมาเท่าเดิมครับ

วันนี้เอารูปมาฝากกันครับ

เป็นรูปที่ถ่ายประมาณ 7 โมงเช้า แดดออกแล้ว ที่สวนหลวง

8FOFJ9.JPG dl3q1j.JPG XPr2zN.JPG Vl5Zg1.JPG

Edited by tonythebest, 28 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:13.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน