Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าจากก๊วนกอล์ฟ: ตีกอล์ฟ กินเลี้ยง ที่ปักกิ่ง

• Please log in to reply
484 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

อ่านนิยาย เอ้ยยเรื่องเล่าของคุณลุงโจโฉสนุกดี ชอบๆ   :P 

แสดงว่า เป็นแฟนพันธ์แท้นิยายของโจโฉ ตัวยงเลย ชิมิ

นู๋น้องใหม่เพิ่งได้อ่านเรื่องแรกคร้า นิยายเรื่องวงในวงลึกชอบๆ :)  

ลองกลับไปค้นดูนะ นิยายของโจโฉ มีเยอะ อ่านแล้วเพลินดี

นิยายเรื่องนี้มันคุ้นๆ นะฮะ  คุ้นมาก  

ปล. ไม่ได้ ประ ชด นะ ... อันนี้พูดจริง จริ๊ง ให้ตายเหอะ     :lol: 

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#102 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าน้าโจตัวจริงเป็นใคร อยากลองเดาดู แต่ก็กลัวจะพลาด 

แต่ด้วยการปฏิเสธโดยใช้เหตุผลของกลุ่มสีเสื้อ โดยเฉพาะอภิสิทธิ์ชนที่เสื้อแดงได้รับ อยู่ทุกวันนี้

มันยิ่งใหญ่และก้าวร้าว จนเหตุผลเรื่องสีของน้าโจ มันกินในความเข้าใจ และปัญญาผม

จึงสรุปโดยตัวเองอย่างดุษฎีว่า น้าโจจะเป็นใครก็ไม่รู้ แต่ความคิดและการแสดงออกครั้งนี้ของน้าโจ

เข้ากับความเป็นจริงที่คนแดงไม่เคยยอมรับมัน และมันสามารถผนวกรวมกับความคิดส่วนตัวของผมได้อย่างเหมาะเจาะ 

จึงไม่มีคำถามคาใจ ไม่ว่าน้าโจจะเป็นใคร และผมก็มั่นใจว่า คนอย่างน้าโจ ไม่ทำลายประเทศ

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#103 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:19

ผมสะดุดประโยคนี้มาก ๆ เลย

"ผมพอแล้ว ผมถึงจุดเกือบสูงสุดทางการเมืองแล้ว ผมขอเลี้ยงหลานดีกว่า"

ไม่รู้ทำคิดไปเองหรือเปล่าว่า ท่านโจ เคยทำงานกับทั้ง บิ๊วจิ๋วและ ก้อทักษิณ มาก่อนแน่เลย

พอรู้ราง ๆ ละว่า ท่านโจ คือ ผู้ใด

ประโยคนี้ทำเอาผมนอนซะเกือบตีสาม มัวแต่หาข้อมูล -.-

เปิดอากู๋ก็เจอตั้งแต่หน้าแรกแล้วครับ  ผมคิดว่าเป็นท่านนี้........(บอกไม่ได้ กลัวไม่ใช่ :lol: )

อยากรู้ด้วยคนท่านคุณลุงเป็นใคร ใบ้นิดนุงได้มั๊ยคะ :rolleyes:

ผมก็ไม่รู้แน่ชัด 

แต่ป่าวประกาศออกไป   เกรงว่า ท่านโจโฉฯ จะไม่มาที่นี่อีกน่ะสิ

หลังไมค์ก็ได้ค่ะ

ขอบคุณ

'' Nobody Perfect ''

#104 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

เดวผมส่งข้อความไปให้ โอ็ค พานทองแ้ท้ ดูหน่อยสิจะได้รู้ว่าเป็นใคร 

เป็นได้แค่ลิ่วล้อหางแถว เลียขาขอเศษอาหารไปวันๆ

ส่วนหนึ่งที่ไอ้แม้วเป็นอยู่ทุกวันนี้เพราะขี้ข้าใกล้ตัวคอยยกหางจนมันลืมตัว

นั้นดิ ทำไม ไม่บินไปหา พ่อ ด้วยละ

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#105 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

หมื่นปี รู้ว่า คุณโจเป็นใครแ้ล้วจะทำอะไรได้?

แค่กระจอกไซเบอคนนึง เคยทำอะไรสำเร็จมั่ง เคย+กะสาวก ปชป.แล้วชนะสักเรื่องไหม เอาง่ายๆ แค่นี้

:lol:  :lol:  :lol:

อย่าดูผิดนะครับ, หมื่นน่ะไม่ทำมะดา ดูโลโก ด่าพระอินทร์/ท้าพระอินทร์ลงมารบกันอยู่นะครับ

น่าจะเป็นเพื่อนกับ โกตี๋, พี่ยิ้ม, จ่าสิทธิ์ และฯลฯ ...แค่ชื่อที่เอ่ยมา คุณโจฯก็กระอักแล้ว

ไงหมื่นก็เพลาๆมือหน่อยละกัน ยกคุณโจฯ สักคน ..ผมจะได้รู้อะไรลึกๆ จริงๆ บ้าง

เอ่อ ผมด฿ที่ผลงานอ่ะครับท่าน

:rolleyes:

#106 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:55

ฉายาท่านโจสมัยก่อน

ผู้ประสานสิบทิศ

แต่สงสัยลุงโจต้องเลี้ยงหลานอยู่บ้านแหง๋ม ๆ

เพราะข้อเสนอนี้

ไม่มีวันทำได้

#107 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:01

>>> หวัดดี  พี่โฉ..หายหน้าหายตา

เตรียมพร้อม บุก เสฉวน.หรือ กังตั๋ง

ล่ะ ??? มีไรดี ๆ มาเล่าให้ฟังมั่งนะ..  

#108 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:15

ขอบคุณครับสำหรับเรื่องเล่าจากก๊วนกอล์ฟรออ่านคุณโจโฉตอนต่อๆไปครับ

ปล.เบื่อแต่พวกโฆษณาเห็บเหาแทรกเสียอรรถรสครับ พวกทหารไพร่เลวไม่ชอบขี้อิจฉาก็อ่านเฉยๆไปเถอะ

#109 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:20

เอ ไม่มีใครจะมีเมตตากรุณาหลังไมค์ให้ผมเลยเหรอครับเนี่ย

อยากรู้จริงๆ แล้วนะครับเนี่ย   :unsure: 

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#110 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:28

ยอมแพ้ครับ หาข้อมูลแล้ว ไม่รู้จริงๆ

#111 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:34

สามหน้าแล้ว ท่านโจโฉยังไม่มาให้ความเห็นต่อ
เพียงแต่ตามอ่านและกดไลค์ให้บางท่าน
ท่านโจโฉครับ
ท่านมีโอกาศถึงขนาดนั้น ถ้าจะทำอะไร ยังไงประเทศชาติมาก่อนนะครับ
ทักษิณ คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นคนไม่อยู่กับร่องกับรอย
ไว้ใจไม่ได้ มีทั้งเงินและอำนาจ พลิกไปพลิกมาตลอด
ถ้าท่านเข้าไปยุ่งด้วย อาจจะเจอสภาวะ
กลืนไม่เข้าคายไม่ออกก็ได้
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#112 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:34

คีย์เวิร์ด ผู้ประสานสิบทิศ มีสามคน คนหนึ่ง ญ เหลือช้อย 2
???

#113 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

เฉลยด้วยจิ  นู๋อยากรู้ด้วยคนนน

gladiator 1.jpg

#114 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:37

ใช่เจ้าของอ ....า ชิมิ

โอ ครับถ้าใช่ เป็นคนที่ผมคิดเสมอว่า คนนี้จะมามือขวาท่านชวนสมัยก่อนเสียอีก

Edited by ppneer, 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:39.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#115 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:45

ผมคิดว่าผมรู้ละครับ จริงๆ ได้คีย์เวิร์ดมาเยอะพอควร พอเอามารวมกัน ก็ลงล็อคเป๊ะ

#116 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:49

ปู่โจโฉเล่นยิงหมัดตรงซะงั้น  แล้วทักษิณจะทำยังไงก่ะลิ่วล้อควายแดงล่ะครับ

ส่วนเจ๊ น. แกซื้อเวลาด้วยเรื่องทำบุญหรือป่าวครับ

ปล.ผมว่าผมเดาได้ล่ะว่าปู่โจโฉเป็นใคร

:D :D :D :D :D :D

#117 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:09

*
POPULAR

คุณ โจโฉ เป็นใคร ผม ไม่รู้ จริง ๆ

แต่ผม เดา ๆ หน้าตา ไว้ ประมาณ นี้นะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#118 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

เอ ไม่มีใครจะมีเมตตากรุณาหลังไมค์ให้ผมเลยเหรอครับเนี่ย

อยากรู้จริงๆ แล้วนะครับเนี่ย   :unsure: 

ผมด้วยคนนะครับ

#119 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:11

ผมก็อยากได้หลังไมค์ด้วยครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#120 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:16

ขอหลังไมค์ด้วยคน :D

We love fender.

#121 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:21

เริ่มงงละ พอข้อมูลเพิ่มขึ้น

Edited by O2Mini, 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:35.

#122 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:27

กลับไปอ่านกระทู้เก่าๆของท่านโจแล้วครับ

จากที่ท่านโจเล่า...

ท่านโจต้องอายุมากกว่า 65 แต่ไม่ถึง 69  เพราะทักษิณเรียกท่านโจว่าพี่ แต่ท่านโจเรียกอาดำรง พุฒตาลว่าพี่

บ้านอยู่เขตเดียวกับสส.องอาจ คล้ามไพบูลย์ เพราะท่านโจบอกว่าที่บ้านไม่เคยกาให้ใคร เพราะคุณองอาจสมัครเขตนี้

รู้จักทักษิณมาก่อนเล่นการเมือง

เป็นผู้ร่วมก่อตั้งพรรคไทยรักไทย  และออกมาพร้อมคนเก่งๆอีกหลายคน เพราะเซ็งกับ "นายใหญ่" ที่ไม่ฟังเสียงใคร

ผมมีความรู้สึกว่าท่านโจของพวกเราอาจไม่ได้สังกัดพรรคการเมืองนะครับ  

เพราะท่านโจบอกว่า "ดีใจที่ดูข่าวจากทีวี แล้วอภิสิทธิ์ได้รับโหวตจากสภาให้เป็นนายก"

แปลว่าท่านโจมิได้อยู่ในสภาด้วย

พอเข้าเค้ามะครับ?

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:32.

#123 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:33

หลังจากที่หลายคนมีข้อมูล ..แต่ผมไม่มีเลย

ลองพิจารณาสืบ ..แนะนำอะไรตักขี้ แล้วตักขี้ไม่เชื่อ

ผมว่าการแนะนำนี้ น่าจะออกมาสาธารณชนบ้าง

ระหว่างรอคุณโจ

ขอเชิญทุกท่านร่วมรายการ20คำถาม

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#124 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:34

กลับไปอ่านกระทู้เก่าๆของท่านโจแล้วครับ

ท่านโจต้องอายุมากกว่า 65 แต่ไม่ถึง 69  เพราะทักษิณเรียกท่านโจว่าพี่ แต่ท่านโจเรียกอาดำรง พุฒตาลว่าพี่

บ้านอยู่เขตเดียวกับสส.องอาจ คล้ามไพบูลย์ เพราะท่านโจบอกว่าที่บ้านไม่เคยกาให้ใคร เพราะคุณองอาจสมัครเขตนี้

รู้จักทักษิณมาก่อนเล่นการเมือง

เป็นผู้ร่วมก่อตั้งพรรคไทยรักไทย  และออกมาพร้อมคนเก่งๆอีกหลายคน เพราะเซ็งกับ "นายใหญ่" ที่ไม่ฟังเสียงใคร

ผมมีความรู้สึกว่าท่านโจของพวกเราอาจไม่ได้สังกัดพรรคการเมืองนะครับ  

เพราะท่านโจบอกว่า "ดีใจที่ดูข่าวจากทีวี แล้วอภิสิทธิ์ได้รับโหวตจากสภาให้เป็นนายก"

แปลว่าท่านโจมิได้อยู่ในสภาด้วย

ตอนดูการโหวตเลือก จากทีวี สนามกีฬาของตนเอง

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#125 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:36

ไม่แน่ใจว่า คุณโจโฉ

เคยเป็นอาจารย์สอนที่เทคนิค.................หรือเปล่า

เมื่อ 8-9 ปีก่อน (อาจคลาดเคลื่อนตามอายุ และเวลา)

เคยคุยเรื่องการร่วมก่อตั้งพรรคไทยรักไทยกับ อ. อยู่

แกเคยเปรยๆว่า นช.ทักกี้ รีบตั้งพรรคเร็วเกินไป

#126 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:40

ผู้ประสาน สิบทิศ ป๋าเหนาะเห็นๆ  :D กี่คนแล้ว ที่๋ป๋าสร้าง อิอิ :ph34r:

#127 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

ท่านหมื่นขา ได้คำตอบจาก e-โอ๊ค หรือยัง

มาช่วยเฉลยให้ชาวเสรีไทยรู้หน่อยดิ

หลายคนอยากรู้ว่า ท่านโจโฉ คือใคร

:D

#128 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

ขอยืมคำพูดคุณ RidKun_user มาโพสหน่อยครับ

หวังว่าคงไม่ว่ากัน  :D

'RiDKuN_user', on 19 Jul 2012 - 13:14, said:snapback.png

คนดีๆ ที่ไหนมันจะไปคบกันคนโกงละครับ sleep.png

#129 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:46

ผมยังเชื่อมั่นท่านโจโฉว่า คงไม่ร่วมแน่นอน เพราะถ้าอยากทำอย่างนั้น คงไม่ต้องเลี้ยงหลาน อ่านแท๊ปเล๊ต เล่นกอลฟ์อย่างเดียวแล้ว ;)

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#130 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

อย่ารู้เลยว่าเป็นใครครับ ปล่อยให้ท่านโจฯ ไปแย่งแท๊ปเล็ตหลานเล่นต่อไปเถอะ :P  อาจจะเป็นชายแก่ ชอบนอนดูหนังโป๊ตอนบ่ายๆ อยู่ก็ได้ :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#131 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

ทราบแล้วครับว่าท่านโจคือใคร  :lol:  :lol:  :lol:

แต่ไม่ว่าท่านโจจะเป็นใคร ความชื่นชมผมต่อท่านโจยังเหมือนเดิม ยกเว้น...ในกรณีที่ท่านโจไปช่วยงานพี่เหลี่ยมจริงๆ ผมคงจะไม่สามารถที่จะเป็นแฟนคลับท่านโจได้อีกครับ

#132 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

อย่าไปเปิดเผยตัวจริงท่านมหาอุปราชเลยครับ ให้ท่านอยู่เงียบๆ เดินไปตามแผนดีกว่า เดี๋ยวอะไรๆจะผิดแผนไปหมดครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#133 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:10

น้าโจคือ 1 ใน "สุภาพบุรุษจุฑาเทพ" ตามที่เคยลงรูปไว้ !! เลือกแล้วกันฮะว่าคนไหน
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#134 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:12

ท่านโจไม่ถามมันไปล่ะว่า

น้ำที่ท่วมโรงงานตูน่ะ เพราะพวกมิงเปลี่ยนทางน้ำใช่ป่าว!?!?

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#135 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:12

เอ๊ะ...ทำไมผมไม่เห็นมีความรู้สึกอยากรู้เลย  ว่าคุณโจโฉ เป็นใคร  ทำไมผมไม่คิดเหมือนคนอื่น

ผมคงเสียสติไปแล้วแน่ๆเลย :D  

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#136 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

อย่าไปเปิดเผยตัวจริงท่านมหาอุปราชเลยครับ ให้ท่านอยู่เงียบๆ เดินไปตามแผนดีกว่า เดี๋ยวอะไรๆจะผิดแผนไปหมดครับ

เห็นด้วย

เป็นแบบฝึกหัดแรกๆของการทำงานใหญ่

นั่นคือ "ฝีกไม่ให้เสียลับ"

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#137 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

ทราบแล้วครับว่าท่านโจคือใคร  :lol:  :lol:  :lol:

แต่ไม่ว่าท่านโจจะเป็นใคร ความชื่นชมผมต่อท่านโจยังเหมือนเดิม ยกเว้น...ในกรณีที่ท่านโจไปช่วยงานพี่เหลี่ยมจริงๆ ผมคงจะไม่สามารถที่จะเป็นแฟนคลับท่านโจได้อีกครับ

สำหรับผมขึ้นอยู่ว่าคุณโจ จะทำอะไร  มากกว่านะครับ

สำหรับผมเป็นพวกผู้เฝ้ามองเสียส่วนใหญ่ ไม่ค่อยอยากลงมือทำอะไร แต่เดาว่าผู้หลักผู้ใหญ่ ของประเทศนี้ยังมีดีอีกเยอะครับ 

:P

#138 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

โทษในการประกอบเนืองๆ ซึ่งการคบคนชั่วเป็นมิตร
ดูกรคฤหบดีบุตร โทษในการประกอบเนืองๆ ซึ่งการคบคนชั่วเป็นมิตร ๖ ประการเหล่านี้ คือ นำให้เป็นนักเลงการพนัน ๑ นำให้เป็นนักเลงเจ้าชู้๑ นำให้เป็นนักเลงเหล้า ๑ นำให้เป็นคนลวงผู้อื่นด้วยของปลอม ๑ นำให้เป็นคนโกงเขาซึ่งหน้า ๑ นำให้เป็นคนหัวไม้ ๑ ดูกร คฤหบดีบุตร โทษ ๖ ประการในการประกอบเนืองๆ ซึ่งการคบคนชั่วเป็นมิตรเหล่านี้แล ฯ

ขี้ย่อมชอบไปขลุกอยู่ในกองขี้ฉันใด
คนชั่วย่อมชอบไปขลุกอยู่ในดงคนชั่วฉันนั้น
ขี้ที่ไปขลุกอยู่ในกองขี้แล้วไม่ใช่ขี้นั้น ไม่มี

#139 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

เอ๊ะ...ทำไมผมไม่เห็นมีความรู้สึกอยากรู้เลย  ว่าคุณโจโฉ เป็นใคร  ทำไมผมไม่คิดเหมือนคนอื่น

คุณดอนยอคะ ..

*

*

*

คุณได้ไปต่อ ค่ะ   :D 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#140 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

ดูท่าทางหนูลีจะแค้นท่านโจโฉมากเลยนะเนี้ย  :lol:  :lol:  :lol:

#141 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:16

เอ้า เฉลยให้ก้อด้ายยยย

โจโฉ เป็นใคร

'โจโฉ ตามสำเนียงฮกเกี้ยน หรือ เฉา เชา ตามสำเนียงกลาง (อังกฤษCao Cao ; จีนตัวเต็ม曹操จีนตัวย่อ曹操พินอินCáo Cāoเวด-ไจลส์Ts'ao² Ts'ao¹; พ.ศ. 698 – 15 มีนาคม พ.ศ. 763)[1] เป็นขุนศึกและอัครมหาเสนาบดีลำดับรองสุดท้ายแห่งราชวงศ์ฮั่นตะวันออก ทั้งเป็นบุคคลหนึ่งซึ่งมีบทบาทสำคัญที่สุดในสมัยสามก๊ก และเป็นผู้วางรากฐานรัฐเวยเมื่อถึงแก่อสัญกรรมแล้วจึงได้รับการสถาปนาเป็น 'จักรพรรดิอู่แห่งเวย หรือ "พระเจ้าเว่ยบู๊ตี้" (Wei Wudi)

วรรณกรรมมักแสดงภาพโจโฉว่าเป็นทรราชโหดร้ายป่าเถื่อน แต่ตามประวัติศาสตร์แล้ว โจโฉได้รับการยกย่องว่าเป็นผู้ปกครองที่ชาญฉลาดและเป็นนายทัพที่ปรีชาสามารถ รักและดูแลผู้ใต้บังคับบัญชาประหนึ่งครอบครัวตนเอง นอกจากนี้ โจโฉยังมีฝีมือดีในทางโคลงกลอนและศิลปะการต่อสู้ด้วย ปรากฏว่าเขาได้ฝากผลงานเป็นพิชัยสงครามไว้มากมาย ผลงานทางพิชัยสงครามชิ้นสำคัญคือตำราพิชัยสงครามโจโฉหรือ เมิ่งเต๋อเซินซู ซึ่งเป็นตำรามีบันทึกในนิยายสามก๊กว่าถูกเผาทำลายไปแล้ว แต่ในบันทึกของตำราพิชัยสงครามหลี่จิ้งนั้นระบุว่าเขาใช้เนื้อหาในตำรานี้เป็นแนวคิดหนึ่งในการทำศึกและพระเจ้าถังไท่จงก็ศึกษาตำรานี้ด้วย ดังนั้นจึงอาจยังมีฉบับคัดลอกตกทอดต่อมาหรือบางทีอาจจะไม่ได้ถูกเผาทำลายไปจริงๆเหมือนที่เขียนไว้ในนิยาย

โจโฉเป็นบุตรชายของโจโก๋ ซึ่งเป็นบุตรบุญธรรมของมหาขันทีโจเต็ง ซึ่งเดิมทีโจโก๋เป็นคนในสกุลแฮหัว ดังนั้นโจโฉกับคนสกุลแฮหัวจึงเป็นญาติใกล้ชิดกัน โจโฉเริ่มต้นรับราชการเมื่ออายุ20ปี ในตำแหน่ง เป้ยตู้เว่ย หรือผู้บังคับการกองทหารนครบาลเหนือ ภายหลังได้เขาได้เข้ามาอยู่ในสังกัดอ้วนเสี้ยว โดยมีตำแหน่งเป็นผู้บังคับการกรมทหารม้าเร็ว แล้วได้รับตำแหน่งให้เป็นแม่ทัพของฝ่ายราชวงศ์ฮั่นที่ออกปราบกบฏโจรโพกผ้าเหลืองซึ่งมีเตียวก๊กเป็นหัวหน้า ซึ่งมี พระเจ้าเลนเต้เป็นจักรพรรดิ เชื่อกันว่สโจโฉเป็นคนรูปร่างเล็ก บุคลิกมีนิสัยฉลาดแกมโกง เอาตัวรอดเก่ง เชี่ยวชาญตำราพิชัยสงครามชื่นชอบศิลปะ นิสัยรอบคอบ ภายหลังจากปราบโจรโพกผ้าเหลืองได้สำเร็จและได้รับความดีความชอบเป็นอย่างมาก แต่ภายหลังเกิดเหตุการณ์ตั๋งโต๊ะยึดอำนาจและตั้งตนเป็นใหญ่ โจโฉจึงร่วมรับราชการอยู่กับตั๋งโต๊ะเพื่อคอยหาโอกาสสังหาร แต่ภายหลังลงมือลอบสังหารไม่สำเร็จ จึงรีบหนีออกจากวัง ระหว่างหลบหนีโจโฉได้ถูกจับตัวและพบกับตันก๋งเจ้าเมืองจงพวน ซึ่งชื่นชมในลักษณะนิสัยใจคอจึงขอร่วมเดินทางไปด้วย โดยที่โจโฉมุ่งหน้าไปหาแปะเฉียซึ่งเป็นพี่น้องร่วมสาบานของโจโฉ ด้วยความหวาดระแวงในการหลบหนี ทำให้โจโฉสังหารแปะเฉียและคนในครอบครัว ด้วยความเข้าใจผิดที่คิดว่าแปะเฉียสั่งให้คนใช้จับตนเพื่อส่งกลับยังเมืองหลวง ความโหด***มของโจโฉทำให้ตันก๋งขอแยกทาง ซึ่งโจโฉได้กล่าวกับตันก๋งว่า ข้ายอมทรยศคนทั้งโลก แต่ไม่ยอมให้ใครทรยศข้า ต่อมาโจโฉได้รวบรวมพรรคพวกเพื่อบุกเข้าเมืองหลวงและร่วมมือกับเจ้าเมือง 18 หัวเมือง ตั้งเป็นกองทัพสิบแปดหัวเมืองในภายหลัง โดยมี อ้วนเสี้ยวเป็นแม่ทัพใหญ่ในการปราบตั๋งโต๊ะ ต่อมาภายหลังโจโฉเริ่มเบื่อหน่ายกับความแตกแยกในกองทัพ จึงรวบรวมกองกำลังทหารที่เห็นด้วยกับตนหลบหนีไป

ยาวมวากกกกก เชิญอ่านต่อได้ที่

http://th.wikipedia....a.org/wiki/โจโฉ

-_-  -_-  -_-

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#142 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:17

อย่ารู้เลยว่าเป็นใครครับ ปล่อยให้ท่านโจฯ ไปแย่งแท๊ปเล็ตหลานเล่นต่อไปเถอะ :P  อาจจะเป็นชายแก่ ชอบนอนดูหนังโป๊ตอนบ่ายๆ อยู่ก็ได้ :lol:

หากรู้แล้วก็แค่นั่งอมยิ้ม  อยู่หน้าจอคนเดียวก็พอครับ ;)

#143 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

อืมม.... เผื่อคนจะเข้าใจผิดว่าผมรู้สึกอย่างไร

ผมรู้สึกสะอิดสะเอียน อยากจะอ้วกครับ  :D

#144 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

อืมม.... เผื่อคนจะเข้าใจผิดว่าผมรู้สึกอย่างไร

ผมรู้สึกสะอิดสะเอียน อยากจะอ้วกครับ  :D

ไม่มีใครอยากรู้ความรู้สึกคุณเลยสักคนนะครับ ห่านจิกเนี่ย

เป็นดาวเคราะห์แคระแบบเดิมไปเหอะ  ไม่ต้องแย่งซีนดาวฤกษ์  -_-

เจียมตัวมั่ง  <_<

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:27.

#145 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

ถ้าท่านโจโฉ คือ เป็ดเหลิม ผมละตาย5เลย

#146 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:28

ถ้าท่านโจโฉ คือ เป็ดเหลิม ผมละตาย5เลย

ทักษิณ ไม่เคยเรียกเหลิมว่าพี่นะครับ

ส่วนเรียกว่าอะไร.... ไม่พูดดีกว่า

ว่าแต่เสื้อแดง รู้ไหมนั่น 

:lol:  :lol:  :lol:

#147 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:30

ผิดเสียที่ไหน สุดท้ายคุณโจโฉก็ต้องไปพบ

คุณโจโฉ ดีใจเก้อ 555555

#148 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:30

ตาย 6 ตาย 7 ตาย 8......  ตายกันเป็นหมู่คะน้าเลยนะฮับนั่น  ^_^

#149 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

คุณดอนยอคะ ..
*
*
*
คุณได้ไปต่อ ค่ะ   :D 

ไป......ชี้วๆ

#150 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

โทษในการประกอบเนืองๆ ซึ่งการคบคนชั่วเป็นมิตร
ดูกรคฤหบดีบุตร โทษในการประกอบเนืองๆ ซึ่งการคบคนชั่วเป็นมิตร ๖ ประการเหล่านี้ คือ นำให้เป็นนักเลงการพนัน ๑ นำให้เป็นนักเลงเจ้าชู้๑ นำให้เป็นนักเลงเหล้า ๑ นำให้เป็นคนลวงผู้อื่นด้วยของปลอม ๑ นำให้เป็นคนโกงเขาซึ่งหน้า ๑ นำให้เป็นคนหัวไม้ ๑ ดูกร คฤหบดีบุตร โทษ ๖ ประการในการประกอบเนืองๆ ซึ่งการคบคนชั่วเป็นมิตรเหล่านี้แล ฯ

ขี้ย่อมชอบไปขลุกอยู่ในกองขี้ฉันใด
คนชั่วย่อมชอบไปขลุกอยู่ในดงคนชั่วฉันนั้น
ขี้ที่ไปขลุกอยู่ในกองขี้แล้วไม่ใช่ขี้นั้น ไม่มี

สวัสดีครับคุณลี

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == ผู้เชี่ยวชาญเรื่องขี้

Edited by MOD_21, 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:51.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน