Jump to content

- - - - -

เรื่องเล่าจากก๊วนกอล์ฟ: ตีกอล์ฟ กินเลี้ยง ที่ปักกิ่ง

• Please log in to reply
484 replies to this topic

#401 ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 13:53

^

^

มีอะไรเพิ่มก็ไป edit เพิ่มที่คห.ตัวเองได้  

ไม่ต้องมา "ฟลัด" คห.เพิ่มให้รกกระทู้  

ก่อนจะมาคุยกับผม เอานี่ไปเช็ดปากเสียหน่อยครับ เลอะเชียว

ผมขยะแขยงอ่ะนะ  :D

#402 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 3 August 2013 - 13:57

โพสหลังๆ ออกทะเลไปเยอะ...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#403 ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 14:03

คุณจะให้ไม่ออกทะเล โดยการให้ผมไปนั่งเลียขี้เหมือนที่เพื่อนสมาชิกทำกันก่อนหน้านี้ ผมทำไม่เป็นครับ

ขอโทษด้วย

#404 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

Posted 3 August 2013 - 14:42

คุณจะให้ไม่ออกทะเล โดยการให้ผมไปนั่งเลียขี้เหมือนที่เพื่อนสมาชิกทำกันก่อนหน้านี้ ผมทำไม่เป็นครับ

ขอโทษด้วย

เกินไปว่ะ ไอ้ลี ....

ช่วยกรุณาอย่ามาโสมม แถวนี้เลยวะ

*คุณ* นะ "น่า" สะอิดสะเอียน กว่าขี้เสียอีก....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#405 55555

55555

มหาเมพ

Posted 3 August 2013 - 14:45

อ้าวนี่ ขี้แพ้อีกแล้วรึ...

ตกลง มันกะจะสมัครทำล็อคอิน สถิติโลกรึ

:D

#406 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 August 2013 - 16:57

*
POPULAR

รู้สึกจะออกทะเลไปไกลแสนไกลเหลือเกิน เสนอ "ปิดกระทู้" เลยดีไหม

แต่ก็นั่นอีก "พวกขี้แพ้" ก็จะมาบอกอีกว่าผมกลัวเขาอีก

ความรู้สึกของผมก็อาจคล้ายๆหลายๆท่านที่รู้สึกว่าพวกขี้แพ้พวกนี้ มาทำให้กระทู้ หรือ เสรีไทยแห่งนี้เลอะเทอะ

แต่ยอมแพ้ในความหน้ามึนมาสมัครหลายล๊อกอินจริงๆ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#407 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

Posted 3 August 2013 - 17:00

น้าโจ ต้องประกาศชัยชนะ ถึงจะปิดกระทู้ได้ฮะ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#408 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 3 August 2013 - 17:03

รู้สึกจะออกทะเลไปไกลแสนไกลเหลือเกิน เสนอ "ปิดกระทู้" เลยดีไหม

แต่ก็นั่นอีก "พวกขี้แพ้" ก็จะมาบอกอีกว่าผมกลัวเขาอีก

ความรู้สึกของผมก็อาจคล้ายๆหลายๆท่านที่รู้สึกว่าพวกขี้แพ้พวกนี้ มาทำให้กระทู้ หรือ เสรีไทยแห่งนี้เลอะเทอะ

แต่ยอมแพ้ในความหน้ามึนมาสมัครหลายล๊อกอินจริงๆ

:D ไม่ต้องปิดหรอกครับ... ยิ่งนานมันก็ยิ่งประจานตัวเอง อาจจะรกตาบ้าง ก็ข้ามๆไปบ้างครับ ยกเว้นที่บิดเบือน...

แท้จริงแล้วเป็นแค่ตุ๊ดขี้อิจฉา ที่เป็นแค่คนที่ถูกลืมในชีวิตจริงครับ อย่างน้อยนี่ก็เป็นช่องทางให้เขาสำเร็จความใคร่ได้สักที่ครับ

Edit: แก้คำผิดครับ

Edited by HiddenMan, 3 August 2013 - 17:07.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#409 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 August 2013 - 17:05

นับว่าเป็นกระทู้ที่ผมใช้เวลาเข้ามาอ่านนานที่สุดกว่าทุกกระทู้

เล่นเอาคนแก่ตาลาย

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#410 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 3 August 2013 - 17:06

ตกลง มันกะจะสมัครทำล็อคอิน สถิติโลกรึ

ไอเดียนี้ผมซื้อเลยครับ  

เรียกว่าศูนย์กลางจักรยานยังหรูไป  ต่อไปผมจะเรียกว่าขี้แพ้

ท่านโจอย่าเพิ่งปิดกระทู้เลยครับ  เพราะนี่คือวัตถุประสงค์ของขี้แพ้ คือทำให้คนดีๆถอยด้วยความถ่อย เถื่อน และหน้าด้าน

วันนี้ม็อดไม่อยู่ รอวันจันทร์มันโดนม็อดแบน มันก็หายไปแล้วละครับ(อย่างน้อยก็แป๊บนึง)

gladiator 1.jpg

#411 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

Posted 3 August 2013 - 17:42

ไอเดียนี้ผมซื้อเลยครับ  

เรียกว่าศูนย์กลางจักรยานยังหรูไป  ต่อไปผมจะเรียกว่าขี้แพ้

ท่านโจอย่าเพิ่งปิดกระทู้เลยครับ  เพราะนี่คือวัตถุประสงค์ของขี้แพ้ คือทำให้คนดีๆถอยด้วยความถ่อย เถื่อน และหน้าด้าน

วันนี้ม็อดไม่อยู่ รอวันจันทร์มันโดนม็อดแบน มันก็หายไปแล้วละครับ(อย่างน้อยก็แป๊บนึง)

โดน แบนไปแล้วอ่ะครับ

#412 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 19:23

#413 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 19:37

วันก่อนคุณ eAT ก็เคยตั้งคำถามน่าสนใจอยู่ข้อหนึ่งว่า

"ใจคอทักษิณ จะไม่คิดคบคนดีๆ บ้างเลยหรือ?"

http://webboard.seri...่คิดคบคนดีๆ-บ้/

ผมยังยืนยันคำพูดคุณ Ridkun และข้อสังเกตของคุณ eAT นะครับว่า

'RiDKuN_user', on 19 Jul 2012 - 13:14, said:snapback.png

'RiDKuN_user', on 19 Jul 2012 - 13:14, said:snapback.png

คนดีๆ ที่ไหนมันจะไปคบกันคนโกงละครับ sleep.png

#414 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 19:41

ส่วนคุณ antiseptic บอกว่า

"คนดีๆเค้าไม่อยากคบไอ้แม้วด้วยล่ะครับ "

ไม่รู้ตอนนี้ลืมคำพูดนี้ของตัวเองไปแล้วยัง   :D 

#415 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 19:50

วันก่อนคุณ eAT ก็เคยตั้งคำถามน่าสนใจอยู่ข้อหนึ่งว่า

"ใจคอทักษิณ จะไม่คิดคบคนดีๆ บ้างเลยหรือ?"

http://webboard.seri...่คิดคบคนดีๆ-บ้/

จากคำถามของคุณ eAT มีคำตอบที่น่าสนใจจากเพื่อนสมาชิกที่นี่หลายคำตอบทีเดียว

มาดูกันครับ

-------------------------------------------------

dr_m ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:55
คนดีๆเค้ามีอยู่ แต่เค้าหนีไปหมดแล้ว :D :D :D

-------------------------------------------------

วิชญ์ ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:56
งั้นช่วยยกต.ย.คนดีๆ ที่ยังยอมคบกับไอ้แม้วให้ดูสัก 5 คนให้ดูหน่อยดิ เอาแบบที่ยังคบหาไปมาหาสู่กันอยู่นะ
และเคยได้ยินไหม "คบคนเช่นไร เป็นคนเช่นนั้น" 

tu249cm ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:06
คนดีๆน่ะ แม้วมันก็อยากคบ แต่เค้าไม่อยากคบกะมัน
คนอะไร พัดลมยังส่ายหน้าเลย 

wikkie ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:13
คนเป็นเช่นไร ย่อมคบคนเช่นนั้น 

Ricebeanoil ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:38
สัตว์ทั้งหลายคบกันโดยธาตุ 

JUR1ST ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:26
คำว่าฝนตกขี้หมูไหลใช้ได้เสมอ 

ผึ้งน้อย For Vendetta ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:14
พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า คนเราคบกันโดยธาตุ
หึหึ 

หนูอ้อย ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:58
คบคนที่ไม่ใช่
คุยไม่กี่ประโยคก็ส่อสันดอนแล้ว
เช่นอย่างตื้นๆ แม่ค้าทอนตังค์ผิดก็อุบอิ๊บอั๊บเอาตังค์ไว้เป็นของตน
เห็นแบบนี้ต้องห่างไว้ คนหาเช้ากินค่ำยังไปเอาเปรียบเค้า
แถมนินทาแม่ค้าว่า ก็มันอยากโง่เอง !

เรื่องที่ไม่สามารถไปด้วยกันได้ที่ลึกกว่านั้น ไม่นานหรอกเด๋วมันก็ส่อแสดงออกมา
ในที่สุดต้องเลิกคบไปโดยปริยาย
ทำผิดกฎหมายแล้วบอกว่า "บกพร่องโดยสุจริต" ไม่มีแผ่นดินอยู่ก็สมน้ำหน้าแล้ว 

คนดีคบกัน จะมีแรงดึงดูดให้คบกันลึกซึ้งจนเป็นเพื่อนตายของกันและกัน
คนที่รสนิยมต่างกัน ความรู้สึกจะบอกเองให้รักษาระยะห่างในการคบ
ต่างกันแล้วยังฝืนคบจะจบด้วยความเจ็บปวด เจ็บแล้ว ให้รู้จักจำก็จะไม่เจ็บอีก

ส่วนเรื่องคนเลวคบกับคนเลว ไม่มีประสบการณ์ตรงค่ะ :unsure:

และคุณ eAT ตบท้ายว่า

eAT  ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:28
ตกลง

หาคนดีๆ ที่คบทักษิณได้หรือยัง
ถ้ายัง ผมให้รายชื่อไว้ก็ได้
- เหลิม
- เหวง
- โกโบริน
- ตู้เย็น
- พลันลบ
ดีๆ ทั้งนั้นเลย 

คุณ eAT ลืมไปหนึ่งคนครับ

Edited by ผ่อนใจ, 3 August 2013 - 19:55.

#416 คนบ้านนอก

คนบ้านนอก

ร้านเก่า เจ้าเดิม

Posted 3 August 2013 - 19:57

โอ้โห ผมไปกินข้าวแป๊บเดี๋ยวบักลี เล่นกิน ขี้้้้้้้ ซะแล้ว

อยากให้เมืองไทย เป็นเหมือนเดิม 

#417 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 3 August 2013 - 20:07

แบนปั๊บมาใหม่ปุ๊บเลย

เชิญชวนเพื่อนๆไปทู้นี้เลยครับ  เราจะจัดการไอ้ "ขี้แพ้หน้าด้าน" ยังไงดี

http://webboard.seri...รือไม่-แต่อยาก/

#418 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 20:11

แบนปั๊บมาใหม่ปุ๊บเลย

เชิญชวนเพื่อนๆไปทู้นี้เลยครับ  เราจะจัดการไอ้ "ขี้แพ้หน้าด้าน" ยังไงดี

http://webboard.seri...รือไม่-แต่อยาก/

คุณผึ้งคนดี

คุณจะไม่คุยให้ฟังหน่อยเหรอว่าคำว่า "พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า คนเราคบกันโดยธาตุ" ที่คุณเคยพูดไว้หมายความว่ายังไง

ผมนึกไม่ออกนะว่าผมจะไปกินข้าว ตีกอล์ฟร่วมก๊วนกับคนโกงอย่างทักษิณได้อย่างไร

ผึ้งน้อย For Vendetta ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:14
"พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า คนเราคบกันโดยธาตุ
หึหึ 

#419 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 20:33

จากคำถามของคุณ eAT มีคำตอบที่น่าสนใจจากเพื่อนสมาชิกที่นี่หลายคำตอบทีเดียว

มาดูกันครับ

dr_m ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:55
คนดีๆเค้ามีอยู่ แต่เค้าหนีไปหมดแล้ว :D :D :D

วิชญ์ ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:56
งั้นช่วยยกต.ย.คนดีๆ ที่ยังยอมคบกับไอ้แม้วให้ดูสัก 5 คนให้ดูหน่อยดิ เอาแบบที่ยังคบหาไปมาหาสู่กันอยู่นะ
และเคยได้ยินไหม "คบคนเช่นไร เป็นคนเช่นนั้น" 

tu249cm ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:06
คนดีๆน่ะ แม้วมันก็อยากคบ แต่เค้าไม่อยากคบกะมัน
คนอะไร พัดลมยังส่ายหน้าเลย 

wikkie ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:13
คนเป็นเช่นไร ย่อมคบคนเช่นนั้น 

Ricebeanoil ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:38
สัตว์ทั้งหลายคบกันโดยธาตุ 

JUR1ST ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:26
คำว่าฝนตกขี้หมูไหลใช้ได้เสมอ 

พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า คนเราคบกันโดยธาตุ
หึหึ 

หนูอ้อย ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:58
คุยไม่กี่ประโยคก็ส่อสันดอนแล้ว
เช่นอย่างตื้นๆ แม่ค้าทอนตังค์ผิดก็อุบอิ๊บอั๊บเอาตังค์ไว้เป็นของตน
เห็นแบบนี้ต้องห่างไว้ คนหาเช้ากินค่ำยังไปเอาเปรียบเค้า
แถมนินทาแม่ค้าว่า ก็มันอยากโง่เอง !

เรื่องที่ไม่สามารถไปด้วยกันได้ที่ลึกกว่านั้น ไม่นานหรอกเด๋วมันก็ส่อแสดงออกมา
ทำผิดกฎหมายแล้วบอกว่า "บกพร่องโดยสุจริต" ไม่มีแผ่นดินอยู่ก็สมน้ำหน้าแล้ว 

คนดีคบกัน จะมีแรงดึงดูดให้คบกันลึกซึ้งจนเป็นเพื่อนตายของกันและกัน
คนที่รสนิยมต่างกัน ความรู้สึกจะบอกเองให้รักษาระยะห่างในการคบ
ต่างกันแล้วยังฝืนคบจะจบด้วยความเจ็บปวด เจ็บแล้ว ให้รู้จักจำก็จะไม่เจ็บอีก

ส่วนเรื่องคนเลวคบกับคนเลว ไม่มีประสบการณ์ตรงค่ะ :unsure:

และคุณ eAT ตบท้ายว่า

eAT  ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:28
ตกลง

หาคนดีๆ ที่คบทักษิณได้หรือยัง
ถ้ายัง ผมให้รายชื่อไว้ก็ได้
- เหลิม
- เหวง
- โกโบริน
- ตู้เย็น
- พลันลบ
ดีๆ ทั้งนั้นเลย 

ตกลงจะไม่มีใครออกมาอธิบายคำพูดของตัวเองข้างบนว่ามีข้อยกเว้นสำหรับคนบางคนได้อย่างไรเลยเหรอครับ?  :D

#420 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 3 August 2013 - 20:48

13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย

REPORT โลด พี่น้อง

#421 ผ่อนใจ

ผ่อนใจ

น้องใหม่

• Banned

Posted 3 August 2013 - 20:51

13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย

REPORT โลด พี่น้อง

คุณจะพยายามปิดปากผมเพื่อกลับไปเลียสิ่งสกปรกของคุณต่อ แต่ไม่สำเร็จหรอกครับ  :D

ผมเอาพุทธสุภาษิตมาฝาก

๒๘. น ปาปชนสํเสวี อจฺจนฺตสุขเมธติ โคธากุลํ กกณฺฏาว กลึ ปาเปติ อตฺตนํ
ผู้คบคนชั่ว ย่อมถึงความสุขโดยส่วนเดียวไม่ได้ เขาย่อมยังตนให้ประสบโทษ เหมือนกิ้งก่าเข้าฝูง***ฉะนั้น
( โพธิสตฺต ) ขุ. ชา. เอก. ๒๗/๔๖.

Edited by ผ่อนใจ, 3 August 2013 - 20:55.

#422 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 August 2013 - 21:12

ถึงฤดูวิ่งควายแล้วเหรอ ? เห็นแห่เข้ามาเยอะจัง

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#423 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 August 2013 - 23:03

*
POPULAR

การที่คนเรากินข้าว ตีกอล์ฟกัน จำเป็นด้วยหรือไม่ หรือมีกฎข้อห้ามใดห้ามตี ห้ามกิน การที่เราไปกินข้าว ตีกอล์ฟกับเจ้าภาพ

อาจมีหลากหลายเหตุผลก็ได้ เหตุหลักๆที่ผมไป "อยากรู้ว่าใจเจ้าภาพคิดอะไรอยู่" และ "พวกรุ่นน้องๆที่รักใคร่ชอบพอกับเราก็ไป"

ในความขัดแย้งทางความคิด ทางอุดมการณ์ ทางศีลธรรม แต่มันก็ยังมี "มิตรภาพ" หลงเหลือ

และมิตรภาพนี้ เป็นต้นทุนเดียว ที่อาจช่วยอะไรๆหลายอย่างให้พอจะดีขึ้น หรือ เดินต่อไปได้ก็ได้

เพื่อนผมเยอะ น้องๆพี่ๆรักใคร่ชอบพอก็มีเยอะ ไปถามเนื้อแท้ดูกันก็ได้ ไม่ว่าประชาธิปัตย์ เพื่อไทย

ตีกอล์ฟกัน เขายังตีสนามกอล์ฟเดียวกัน เจอกันก็ทักทายกัน ถามว่าแบบนี้ผิดหรือไม่
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#424 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 3 August 2013 - 23:23

มาดูกันครับ

ส่วนเรื่องคนเลวคบกับคนเลว ไม่มีประสบการณ์ตรงค่ะ  :unsure:

คนที่ต่างกันก็คบหากันได้นี่่คะ ไม่มีกฎหมายห้ามในการคบ

แต่สัญชาตญาณจะบอก "ให้รักษาระยะห่างในการคบ"

ไม่น่าเข้าใจยากเลย

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#425 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 August 2013 - 00:13

การที่คนเรากินข้าว ตีกอล์ฟกัน จำเป็นด้วยหรือไม่ หรือมีกฎข้อห้ามใดห้ามตี ห้ามกิน การที่เราไปกินข้าว ตีกอล์ฟกับเจ้าภาพ

อาจมีหลากหลายเหตุผลก็ได้ เหตุหลักๆที่ผมไป "อยากรู้ว่าใจเจ้าภาพคิดอะไรอยู่" และ "พวกรุ่นน้องๆที่รักใคร่ชอบพอกับเราก็ไป"

ในความขัดแย้งทางความคิด ทางอุดมการณ์ ทางศีลธรรม แต่มันก็ยังมี "มิตรภาพ" หลงเหลือ

และมิตรภาพนี้ เป็นต้นทุนเดียว ที่อาจช่วยอะไรๆหลายอย่างให้พอจะดีขึ้น หรือ เดินต่อไปได้ก็ได้

เพื่อนผมเยอะ น้องๆพี่ๆรักใคร่ชอบพอก็มีเยอะ ไปถามเนื้อแท้ดูกันก็ได้ ไม่ว่าประชาธิปัตย์ เพื่อไทย

ตีกอล์ฟกัน เขายังตีสนามกอล์ฟเดียวกัน เจอกันก็ทักทายกัน ถามว่าแบบนี้ผิดหรือไม่

ผมนึกถึง "ความไร้มารยาท" ของผกก.ติ๊ดแตก อภิชาติพงศ์เลยครับ

แยกไม่ออกระหว่าง "กิริยามารยาทของสุภาพชน" กับ "การตอแหล"

งงกับมันมาก ว่าตอนโตมาไม่มีผู้ใหญ่อบรมมารยาทเลยหรือ

#426 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 4 August 2013 - 02:35

ในความเข้าใจของผม ผมเข้าใจอย่างมิพักสรุปเป็นอื่นได้ว่า

พระพุทธเจ้า มิทรงรังเกียจที่จะสั่งสอน  องคุลิมาน ฉันใด

ท่านโจโฉ ก็มิได้รังเกียจที่จะคบค้า ศีรษะองคชาติ (เจ้าภาพในกรณีนี้) ฉันนั้น

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#427 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 4 August 2013 - 03:37

ทีแรก ก็มีนะครับ..ที่คิดว่า ทำไม ท่านโจ ยังคบ ยังติดต่อ กับคนชื่อทักษิณนี่อยู่

แต่มาคิดๆดูแล้ว..อย่างผม..ผมก็เกลียดพฤติกรรมหลายอย่างของเสื้อแดง เกลียดทักษิณ เกลียดเสื้อแดง แต่เสื้อแดงหลายคน ที่ยังบูชาทักษิณอยู่..ผมก็ยังคบหาเป็นเพื่อนกัน

เลยมีคำถามว่า..ทำไม..นั่งคิด..และให้คำตอบกับตัวเอง..เลยเห็นตามท่านโจ..คำเดียวเลยครับ..มิตรภาพ 

คือ ถึงแม้..เรามีความคิด หรือ ทัศนคติไม่ตรงกัน แต่ใช่ว่า ต้องเกลียด หรือต้องมานั่งทำลายล้างกันสักหน่อย..เพื่อนก็ยังคงเป็นเพื่อน มีหลายสิ่งหลายอย่างที่เรามองข้ามได้ ด้วยข้อดีของเค้า

ผมเชื่อว่า สิ่งไหนเราทำเพื่อเค้าได้ ผมก็พร้อมจะทำ เชื่อเช่นกันว่า เพื่อนผมก็คงคิดเหมือนกัน 

กรณีท่านโจ โปรดเถอะครับ ช่วยชักนำทักษิณ ให้ทำสิ่งดีๆ เลิกเห็นแก่ตัว เลิกเห็นแก่ผลประโยชน์แก่ตนเอง ให้หันมาทำอะไร เพื่อประเทศ เพื่อชาติ เพื่อพี่น้องคนไทย..

ไม่ทำตอนนี้ จะไปทำตอนไหน..คนเราจะอยู่กันได้..สักกี่ปี 

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#428 paang_sasita

paang_sasita

ขาประจำ

Posted 4 August 2013 - 07:54

อย่าว่าแต่ท่านโจทำไมต้องคบหา นช ทักษิณอยู่เลย ไม่อยากถามว่าทำไม

มีเหตุผลตั้ง ร้อยแปด ที่เรายังต้องมีมิตรภาพกับคนที่คิดเห็นไม่ตรงกัน

อย่างเรามีเพื่อนหลายคนที่เป็นพวกเสื้อแดง รักยิ่งลักษณ์ ชื่นชมความฉลาดหลายๆ  อย่างของนช.ทักษิณ

แต่เราก็ไม่ได้ชอบไปด้วย  เราว่าคนฉลาดแต่ขาดคุณธรรม ก็จะกลายเป็นคนเลวสุด ๆ ได้

ในมิตรภาพ ในความเป็นเพื่อนเราก็ยังเป็นอยู่ ยังคบหากันได้ไม่ถึงกับต้องตัดญาติขาดมิตรกันไปเลยทีเดียว

แต่ความเหนียวแน่นกลมเกลียวอาจจะน้อยลงไปกว่าเพื่อนที่มีแนวคิดตรงกันเท่านั้นเอง

คนดีๆ ที่ไหนมันจะไปคบกันคนโกงละครับ sleep.png

ส่วนคำถามนี้ที่คุณผ่อน อยากทราบ ขอตอบแทนคุณ RiDKun นะคะ ว่า
ถ้าเราไม่เคยรู้จักชอบพอกับคนโกง เราก็คงไม่คิดไม่คบค้าสมาคมด้วยหรอกค่ะ
แต่ถ้าเรารู้จักกันมาก่อนหน้านี้แล้ว แล้วมาทราบว่าเค้าเป็นคนโกงเป็นคนไม่ดี
เราจะใจร้ายใจดำไปตัดเยื่อใย  เลิกคบเค้าไปเลยก็ใช่ที่   เพราะฉะนั้น จะว่าใคร
ก็ว่ากันไปตามเหตุผลนะคะ     อย่าเหมาเอาแค่ตอนจบ หรือมองแค่ผิวเผิน
แล้วอีกอย่างคุณผ่อนจะมาหาเรื่องยุให้ยำตำให้รั่วทำไมคะ  มันไม่สร้างสรรเลยสักนิด

ทำอะไรที่สร้างสรรหน่อยก็ดีเหมือนกันนะคะ คนเราอยู่ได้ไม่ถึงร้อยปี ทำอะไรคิดอะไรดีดีกันบ้างก็จะดีค่ะ
;)  ;)   ท่านโจก็แค่มาเล่าสู่กันฟัง  ท่านที่อ่านแล้วฟังแล้วไม่ถูกจริตก็บ่นว่ากันไปตามเรื่อง ท่านโจก็ไม่ได้ถือสาอะไร
              แต่ถ้าตามมาชักแม่น้ำทั้งห้า  ออกทะเลไปเรื่อยเปื่อย  กระทู้ก็เลอะเทอะเปล่า ๆ  สงบสติกันบ้างนะคะ

#429 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

Posted 4 August 2013 - 08:40

เห็นลุงโจโฉกล่อมทักษิณให้ตัดหางพวกแดงทิ้ง ดิ้นใหญ่เชียว กลัวหละซิเนี่ย

#430 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 4 August 2013 - 11:50

โอเค ในเมื่อเพื่อนๆได้ตอบ "ไอ้ขี้แพ้หน้าด้าน" มาหลายท่านแล้ว ผมก็ขอแจมตอบด้วย

ตอนแรกไม่ตอบ เพราะไม่อยากไปต่อความให้มันได้ใจ  แต่นี่มันโดนแบนไปหลายล็อกอินแล้ว... คงไม่เข้ามาป่วนอีก

ผมมีคำตอบในใจตั้งแต่แรกที่ไอ้ขี้แพ้หน้าด้านมันถามแล้วละครับ

1. ท่านโจรู้จักกับคนๆนี้ตั้งแต่เป็นนักธุรกิจ ก่อนมันออกลาย

2. ท่านโจเล่าให้ฟังในกระทู้เก่าแล้วว่า...พอมันเริ่มออกลายท่านก็ไม่ร่วมอยู่ในขบวนนั้นอีก

ชัดนะครับ  

ทีนี้มาถึงช่วงเวลาไปตีกอล์ฟแล้วทักษิณชวน  จะมาบอกว่าทำไมคนดีคบคนโกงได้อยู่ ผมก็มีคำตอบชัดอีกเหมือนกัน

1. การที่ท่านโจออกจากพรรค แม้จะพ้นโทษแบนแล้วก็ไม่กลับเข้าไปอยู่พรรคแม้วอีก มันก็บอกนัยหลายๆอย่างมากพอแล้ว

2. ในวงการเมือง ท่านโจไม่เคยประกาศตนเป็นศัตรูกับทักษิณแบบแป๊ะลิ้มนะครับ 

ท่านก็ออกของท่านมาเฉยๆ  ไม่ได้กล่าวร้ายอะไร  แต่ความในใจ ท่านเล่าในฐานะ "โจโฉนายกตลอดกาล" ในบอร์ดเราเท่านั้น

ในวงการเมืองท่านไม่ได้พูดอะไรเลย  แค่เป็นแบบลุงสมคิด คือ "ตีจากมาแบบเงียบๆ"

3. แล้วท่านยื่นข้อเสนอที่ไอ้แม้วมันจะรับไหมละนั่น  คิดดูสิ

มันก็ชัดอยู่ในตัวมันเองอยู่แล้ว

ทั้งหมดที่ผมเขียนไม่ใช่เป็นแบบที่ ไอ้ขี้แพ้หน้าด้านตัวอิจฉาละครดึก มันบอก คือชะเลียท่านโจ

เพราะกรณีคุณรังสิมาไปซารังเฮโยกับจ่าประสิทธิ์ ผมก็ไม่ด่า  เพราะผมเข้าใจดีว่ามันคือมารยาท

แล้วผมก็ไม่ก้าวก่ายด้วยว่าใครจะด่า สิทธิ์ของท่าน ไม่ใช่สิทธิ์ของผม  คนเราคิดไม่เหมือนกัน

แต่เรื่องมารยาทสุภาพชนมันต้องมี  แยกให้ออกระหว่าง "เข้าไปคบหาสนิทสนม เข้าไปช่วยสนับสนุน กับ ทักทายตามมารยาทสุภาพชนพึงกระทำ"

ไอ้ลีมันแยกออก ผมเชื่อ   แต่มันแค่กวนส้น..ีนไปอย่างนั้น

เป้าหมายชีวิตมันเกิดมาเพื่อแค่นี้แหละ

#431 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 4 August 2013 - 14:28

ผมเองไม่แน่ใจว่าคุณไบกอนเข้าใจความหมายสิ่งที่สอนคนอื่นหรือไม่ แต่ขอยกตัวอย่างให้ดูสักหน่อย

- เคยเห็นครอบครัวที่พ่อแดง แม่เหลือง ลูกหลากสีหรือไม่

- พระพุทธเจ้าเองก็ยังคบกับเทวทัต บวชให้เทวทัต สุดท้ายก่อนเทวทัตตายก็ยังไปโปรด

- แม้แต่หลวงตาบัวท่านก็มีลูกศิษย์ทั้งสนธิ ทักษิณ หรือแม้แต่ปชป.

อย่างที่ทำงานผมเองก็มีทั้งเหลือง ทั้งแดง ทั้งปชป. หรืออื่นๆ

แต่อย่างที่โบราณว่า คบคนพาล พาลพาไปหาผิด คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล ก็เป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่ในชีวิตจริงเราก็ไม่ได้อยู่แต่กับบัณฑิต อยู่ในหมู่บ้านที่มีแต่บัณฑิต หรืออยู่ในสังคมที่มีแต่บัณฑิตได้

บัณฑิตบางคนกลายเป็นคนพาล หรือคนพาลเองก็หลายเป็นบัณฑิตได้ หรือบางคนเป็นทั้งบัณฑิตเป็นทั้งคนพาล แล้วจะทำยังไงดี

ดังนั้น พระพุทธเจ้าท่านจึงให้รู้จักใช้ปัญญาพิจารณาและแยกแยะครับ จึงเป็นที่มาของหลักกาลามสูตร 

อย่างจขกท.เองถึงจะคบกับทักษิณแต่รู้จักแยกแยะผิดชอบชั่วดี เมื่อรู้ว่าเขาไม่ใช่คนดีก็ถอยออกมาไม่ไปเล่นการเมืองต่อ ไม่อยู่ร่วมพรรคเดียวกัน แต่ก็ยังเป็นเพื่อนกันได้ ก็เป็นตัวอย่างของสภาพสังคมไทยปัจจุบันที่ต่างคนต่างความคิดแต่ก็สามารถมาอยู่ร่วมกันได้

สรุป - ไม่มีใครไปตัดสินใครว่าดีหรือชั่วได้หรอก ในชีวิตจริงก็บอกไม่ได้ว่าใครเป็นบัณฑิตหรือคนพาล ทุกคนต่างมีดีมีชั่ว (นอกจากเป็นพระอรหันต์จึงจะดีเพียงอย่างเดียว) ดังนั้นผมว่าดูที่การกระทำดีกว่า ต่อให้รู้ว่าเป็นคนพาลแต่เขากำลังทำความดี เราไปร่วมกับเขาเราก็ได้ดี หรือหากคนที่คิดว่าเป็นบัณฑิตกำลังทำชั่วเราไปทำชั่วกับเขาเราก็ได้บาปได้กรรม

ปล. ผมคิดว่าคุณไบกอนก็เป็นกระจกบานหนึ่งที่สะท้อนให้เห็นความคิดของคนในปัจจุบันที่แตกต่าง ถึงกิริยามารยาทไม่เหมาะสมก็ขอให้ใจเย็นๆ ค่อยๆอธิบายกัน ส่วนจะฟังหรือไม่ก็เรื่องของเขา ถ้าจุดประสงค์เขาต้องการก่อกวน จะให้ไปตั้งกฎที่กระทบต่อผู้อื่น ผมว่าก็ไม่เป็นธรรม และสุดท้ายเขาก็คงมาก่อกวนอยู่ดี (ผมว่าเขาแค่ต้องการคำตอบแต่ยังไม่ได้คำตอบที่ถูกใจแค่นั้นเอง)

ปล.2 ส่วนคุณ ridkun ถ้าไม่ตอบ ต่อให้คุณไบกอนมาร้องเรียกหาในกระทู้นี้ก็คงไม่เกิดประโยชน์อะไร

คำพูดบางอย่างเป็นความจริงในบริบทหนึ่ง แต่อยู่ในอีกบริบทหนึ่งก็อาจนำมาใช้ไม่ได้ ซึ่งผมไม่ทราบว่าคุณ ridkun ใช้คำพูดนั้นในบริบทไหน จึงยังบอกไม่ได้ว่าคำพูดนั้นถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ครับ

ปล.3 นึกถึงคำเทศน์ของพระที่กล่าวว่า ตราบใดที่ยังมีกิเลสอยู่ การอาธรรมมะไปสอนคนอื่น สุดท้ายก็จะขัดแย้งกันเหมือนเป็นไฟเผาผลาญกัน เพราะธรรมของพระพุทธเจ้าไม่ใช่การท่องจำ แต่ต้องมีความเข้าใจที่แท้จริง ธรรมจึงเอาไว้สอนตัวเราเองมากกว่าจะเอาไปสอนคนอื่นครับ การจะนำธรรมมะของพระพุทธเจ้าไปใช้กับใครจึงควรระมัดระวังให้ดี เหมือนบางคนท่องพระไตรปิฎกได้แล้วหลงคิดว่าตัวเองวิเศษกว่าคนอื่นก็มี

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 4 August 2013 - 14:52.

#432 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

Posted 4 August 2013 - 16:05

อายุสมาชิก 30 ปี นี้ เล่นกัน จนเดินไม่ไหวเลยนะนี้ 

55555......เดินไม่ไหว ไม่เท่าไหร่หรอกครับ มีรถ แต่จะต้องเล่น พร้อมด้วย "แคดดี้" อายุ 40 ปี up ด้วยนี่สิ ....   :o

รับสมัครแคดดี้เพิ่มไหมคะ จำกัดอายุไหมคะ

อยากทำงานหารายได้ต่อไป ไม่ต้องเป็นภาระของลูกหลาน

ถึงยังไง หนูก็ไม่จับของนายเป็นเด็ดขาด รับรองได้

คนเขาไม่ให้ราคาพอที่จะตอบก็มาป่วนอยู่ได้

ทีนี้หลายท่าน ออกมาตอบให้แล้ว จากที่คนทั่วไปเค้าคิดกันคงจะพอใจแล้วนะ นายผ่อน

#433 ผ่อนสายตา

ผ่อนสายตา

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 09:48

#434 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 5 August 2013 - 09:56

บางทีก็รู้สึกเป็นเกียรตินะ ว่ามีคนบางคน หรือ อาจหลายคน ลงทุนสมัครล๊อกอินซ้ำแล้วซ้ำอีก เพราะ ผม

#435 ผ่อนสายตา

ผ่อนสายตา

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 10:01

คนเรา เวลามันพูดไม่ออก อธิบายต่อสังคมไม่ได้ มันก็ได้แต่พูดซ้ำไปซ้ำมาเพื่อแก้เกี้ยวอยู่ไม่กี่ประโยคแหล่ะครับ 

ขอยืมคำลงท้ายพอลคุงหน่อย

ห้าาาาาาาาา  

Edited by ผ่อนสายตา, 5 August 2013 - 10:03.

#436 ผ่อนสายตา

ผ่อนสายตา

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 10:10

ไม่ต้องแย่งกันครับ

อยากเป็นต้องได้เป็นกันทุกคนครับ 

ห้าาาาาาาา 

#437 55555

55555

มหาเมพ

Posted 5 August 2013 - 10:13

สมัครใหม่อีกเหรอขี้แพ้

เป็นไง อันเก่าโดนแบนอีกแระ

ทนรอทนคันไม่ไหว สมัครใหม่เลยรึ

:)

#438 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 5 August 2013 - 10:15

มีตรงไหนที่อธิบายต่อสังคมไม่ได้ครับ....!!!!???

สังคม หรือ ตัวคุณคนเดียว

#439 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

Posted 5 August 2013 - 10:16

สมัครใหม่อีกเหรอขี้แพ้

เป็นไง อันเก่าโดนแบนอีกแระ

ทนรอทนคันไม่ไหว สมัครใหม่เลยรึ

:)

สงสัยลีเขาคงเป็นโรค...จิตหงุดหงิม...เลยรออะไรไม่ค่อยไหว  :lol:  :lol:

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#440 Mootang

Mootang

ขาประจำ

Posted 5 August 2013 - 10:22

แค่ขี้ข้าชั้นปลายแถมอิจฉา ตัวจริง เสียงจริง สินะๆๆๆๆ

#441 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 10:27

แค่ขี้ข้าชั้นปลายแถมอิจฉา ตัวจริง เสียงจริง สินะๆๆๆๆ

อ่านโพสของท่าน บางคนสะดุ้งเฮือกเลยนะครับท่าน 

ห้าาาาาาา   :D

#442 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 10:33

มีตรงไหนที่อธิบายต่อสังคมไม่ได้ครับ....!!!!???

สังคม หรือ ตัวคุณคนเดียว

รับรองว่าไม่ใช่ผมคนเดียวแหล่ะครับที่เขามีคำถาม

แต่อาจไม่มีใครที่กล้าถามทั้งๆ ที่มัน obvious มาก เพราะกลัวจะกลายเป็นคนนอกคอกของที่นี่    :D

ปล> ต้องขอขอบคุณพอลคุงที่มีส่วนร่วมในการช่วยทำกราฟฟิคข้างบนครับ 

Edited by ผ่อนเสียง, 5 August 2013 - 11:00.

#443 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 5 August 2013 - 11:25

เดี๋ยวไว้ลองนับดู

ว่ากระทู้นี้จะปาเอากี่ลอคอิน

งี้ ถ้าวันนึง ทักษิณมากราบตีนผม ผมมิถูกหาว่าเป็นขี้ข้าทักษิณเหรอเนี่ย

:D  :lol:

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#444 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 11:29

เดี๋ยวไว้ลองนับดู

ว่ากระทู้นี้จะปาเอากี่ลอคอิน

งี้ ถ้าวันนึง ทักษิณมากราบตีนผม ผมมิถูกหาว่าเป็นขี้ข้าทักษิณเหรอเนี่ย

:D  :lol:

ไอ้เหลิมมันน่าจะมีลูกน้องคอยแก้ต่างให้แบบนี้บ้างนะ

ห้าาาาาาา  :D

#445 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 11:39

ไม่ต้องแย่งกันครับ

อยากเป็นต้องได้เป็นกันทุกคนครับ 

ห้าาาาาาาา 

ปล. ขี้ข้าอย่างไอ้เหลิมหน่ะมันแค่ตัวหลอก เขาให้ไปแค่ฮ่องกงก็ดีใจแล้ว

ขี้ข้าตัวจริงต้องปักกิ่งอย่างที่เจ้าตัวเขาคุยนั่นแหล่ะครับ
ใครอยากรู้จักขี้ข้าตัวเอ้ ตัวจริงเสียงจริงของทักษิณ หลังไมค์ได้ครับ 

#446 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

Posted 5 August 2013 - 11:52

กระทู้นี้ จะมีกี่ ผ่อน ว่ะเนี่ย :rolleyes:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#447 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 11:55

กระทู้นี้ จะมีกี่ ผ่อน ว่ะเนี่ย :rolleyes:

ไปถึงคำว่าผ่อนรายเดือนก็คงหมดมุกแล้วครับ  :D

#448 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 5 August 2013 - 11:57

ถึงวันที่ 7 คงฮากว่านี้อีกเยอะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#449 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 11:59

ถึงวันที่ 7 คงฮากว่านี้อีกเยอะ

รอแทบไม่ไหวแล้วหล่ะครับเจ๊  :D

#450 ผ่อนเสียง

ผ่อนเสียง

น้องใหม่

• Banned

Posted 5 August 2013 - 12:12

ปล> ต้องขอขอบคุณพอลคุงที่มีส่วนร่วมในการช่วยทำกราฟฟิคข้างบนครับ 

พ่อตัวดีมาแล้ว  :D

ผู้ใช้ 12 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 1 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 10 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 1 ท่าน

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users