Jump to content

- - - - -

ถามเสรีไทย..ในเมื่อ ปชป สู้ในสภา สู้อย่างไรก็แพ้.. จะสู้ไปทำไม

• Please log in to reply
124 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 excell_13

excell_13

น้องเก่า

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:09

สู้ไปเถอะ ประท้วงไปเถอะ อภิปรายไปเถอะ ท้ายสุดก็ต้องใช้ สส โหวดอยู่ดี และ ไม่ว่าจะทำอย่างไร ในสภาก็แพ้อยู่ดี..

นี่กำลังจะเข้าวาระสอง... จะมีการแก้ไขร่างอย่างไร ปชป ก็ทำอะไรไม่ได้ ... และ เชื่อได้เลย วาระ 2 กับ วาระ 3 ก็จะผ่าน

จะเหลือทางรอดก็แค่องค์กรอิสระ...ซึ่งผมก็ไม่คาดหวังว่าจะเป็นตัวแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ......ตรงกันข้าม จะยิ่งเป็นตัวเร่งเร้าให้รัฐบาลเดินเกมเร็วขึ้น....

..............ในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่าสู้ในสภาแล้วแพ้ ... ถ้าอยากปกป้องชาติ-นิติรัฐ แล้ว ผมว่าคงต้องทำอะไรสักอย่างแล้วครับ.........จะมัวอีเดียท กระแดะ เป็นลูกคุณหนูนี่ แก้ไขปัญหาชาติไม่ได้นะครับ...  อุปมาเหมอืน  จะไปสู้กับโจรร้าย ถือไม้ไป โจรมันก็ไม่กลัว แถมโจรมันจะยิงใส่นะครับ

............ฝากไปคิดด้วยนะครับ...

Edited by excell_13, 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:12.

#2 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

*
POPULAR

สู้ไปเถอะ ประท้วงไปเถอะ อภิปรายไปเถอะ ท้ายสุดก็ต้องใช้ สส โหวดอยู่ดี และ ไม่ว่าจะทำอย่างไร ในสภาก็แพ้อยู่ดี..

นี่กำลังจะเข้าวาระสอง... จะมีการแก้ไขร่างอย่างไร ปชป ก็ทำอะไรไม่ได้ ... และ เชื่อได้เลย วาระ 2 กับ วาระ 3 ก็จะผ่าน

จะเหลือทางรอดก็แค่องค์กรอิสระ...ซึ่งผมก็ไม่คาดหวังว่าจะเป็นตัวแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ......ตรงกันข้าม จะยิ่งเป็นตัวเร่งเร้าให้รัฐบาลเดินเกมเร็วขึ้น....

..............ในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่าสู้ในสภาแล้วแพ้ ... ถ้าอยากปกป้องชาติ-นิติรัฐ แล้ว ผมว่าคงต้องทำอะไรสักอย่างแล้วครับ.........จะมัวอีเดียท กระแดะ เป็นลูกคุณหนูนี่ แก้ไขปัญหาชาติไม่ได้นะครับ...  อุปมาเหมอืน  จะไปสู้กับโจรร้าย ถือไม้ไป โจรมันก็ไม่กลัว แถมโจรมันจะยิงใส่นะครับ

............ฝากไปคิดด้วยนะครับ...

เวลาโจรมันจับตัวประกันไว้น่ะ เขาก็ต้องเจรจาต่อรองกันก่อนทั้งนั้น เพื่อยื้อเวลาหาลู่ทางแก้ไขให้นุ่มนวลที่สุด

สุดท้ายตกลงกันไม่ได้ ค่อยใช้กำลังบุกชิงตัว

ขืนบุ่มบ่ามเข้าไปตั้งแต่แรก เดี๋ยวได้ตายกันหมด  :)

#3 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

*
POPULAR

ในความเชื่อของผม เรื่องแบบนี้การสู้ย่อมดีกว่าแม้จะแพ้ กฏหมายแก้ได้ ก็แก้กลับได้

ยิ่งรัฐบาลสาวไส้ตัวเองให้คนนอกดูแบบนี้ยิ่งชอบ เป็นอาการของพวกไปไม่เป็น

แก้กฏหมายแต่ผิดรัฐธรรมนูญ กฏหมายที่มีศักดิ์สูงกว่าย่อมเป็นหลัก

แก้รัฐธรรมนูญ แต่ผิดหลักสิทธิมนุษยชน ก็ย่อมมีผลในเวทีนานาชาติ

ผมนึกถึงเรื่องนึงขึ้นมาได้ ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ยุคจอมพล ป ที่เข้ากับฝ่ายอักษะ

ตอนนั้นมีขบวนการเสรีไทยเกิดขึ้น สุดท้ายจุดเล็ก ๆ นี้กลับพาประเทศปลอดภัยและเป็นฝ่ายผู้ชนะสงคราม

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#4 liverproon

liverproon

น้องเก่า

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:41

ปชป. เป็นพรรคการเมือง มีสส. ขั้นแรกคงต้องสู้ตามวิถีทางไปก่อน  ประชาชนก็สู้ตามวิถีทางของประชาชนไปก่อน

เมื่อถึงจุดหนึ่ง พรรคปชป.ไม่ลงมาสู้บนถนน ตามที่ประกาศ พรรคปชป.ก็โดนด่าเละแน่

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:45

ผมเห็นด้วยส่วนหนึ่งนะครับ

คือ ยอมรับว่า ถ้า รบ หน้าด้าน สู้ยังไงก้อแพ้

นอกสภา โดนกดดันขนาดไหน อีปู ยังหน้าด้านหน้าทน อยู่เลย

ในสภา ประธาน รวมไปถึง สส เพือไทย ก้อหน้าทน เหลือเกิน แถม ประธานยังศรีธนญชัย อีก

แต่ที่ไม่เห็นด้วย ผมเชื่อว่า ตอนนี้ คนได้รู้เช่นเห็นชาติ รบ หมดไส้หมดพุงแล้ว 

ว่า รบ เผด็จการขนาดไหน ปิดหูปิดตาประชาชนขนาดไหน โกหกตอแหลขนาดไหน

ยิ่งจะทำให้ประชาชนออกมามากขึ้นเป็นเงาตามตัวครับ 

ผมมองว่า การเปลี่ยมแปลงนับจากนี้ไปตากหาก จะเป็นตัววัดว่า แพ้ หรือ ชนะ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

คุณก็เอาระเบิดผูกเอวแล้ววิ่งเข้าไปพลีชีพในสภาเลยสิครับ

ฮ่วย

-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#7 Unpopped

Unpopped

น้องใหม่

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

เขากำลังรอให้ ปชช ออกไปตายแทนเหมือนครั้งก่อนๆ ไงครับ ยังไม่รู้ตัวอีก 

เขาอุตส่าห์เดินจูงจมูกมาส่งถึงหน้าสนามรบแล้ว ดันไม่เข้าใจมุกเขา กลับบ้านกันหมด

มีปูเค็มคนเดียวที่รับมุขเขา

ครั้งหน้าเห็นว่าจะจ้างมืออาชีพมาออร์แกไนซ์ แบบว่าจะได้ไม่ผิดแผน  :D

กร๊าก

#8 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:00

หน้าที่ ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#9 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:02

เป็น สส.ก็ออกมาสู้บนถนนได้...ดีซะอีกตำกวดจะไม่กล้าบุ่มบ่ามทำอะไร

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#10 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

ตามครรลองของระบอบการปกครองปชต เขาทำหน้าที่ฝ่ายค้านก็ถูกแล้ว จะใช้ความรุนแรงแบบกุ๊ยข้างถนนเผาเลยครับๆแบบอมนุษย์เสื้อแดงนั้นผมไม่เห็นด้วย

#11 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

โธ่ ไอ้เวร เวลาอยู่ดีมีอำนาจ ตั้งกระทุ้ด่าคนนั้นคนนี้เป็น ดีเเต่พวกมึงกับพวก  เวลาจะตายหากินไม่ได้ จะมาขอร่้องให้ชาวบ้านที่ตัวเองเคยด่าว่าเป็นควายมาช่วย  น่าวมเพชเวทนา 

นั่งทำเป็นไฮโซกินไวน์เเดงปลอมต่อไปเถอะ :lol: :lol:  

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#12 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

*
POPULAR

เหอะ เหอะ  สู้ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าแพ้ มันเป็นการสู้ตามกฎกติกาครับ เพื่อสร้างความชอบธรรม

ปชป เขาก็ทำมาตลอดในเรื่องนี้ จะเรียกได้ว่าทุ่มเทเต็มที่ก็ได้ เช่น ไปตั้งเวทีบอก

ประชาชนให้รู้ถึงภัยของ พรบ ฉบับนี้ ทั่วประเทศ ล่าสุดก็ระดมมวลชนไปแสดงพลัง

ให้รัฐบาลเห็นว่า คนที่ไม่เอา พรบ ฉบับนี้มีมากน้อยแค่ไหน แต่ก็ยังอุตสาห์มีคนเอา

ไปบิดเบือนว่า ปชป ทิ้งมวลชน

ปชป เขาทำไปเยอะแล้วครับ ปัจจุบันก็ยังทำอยู่  แต่ประชาชนต้องถามตัวเองด้วยครับ

ว่า ทำอะไรหรือยัง โดยเฉพาะคนใน กทม ยังสบายดีอยู่หรือ เวลาผ่านสวนลุมรู้ไหมว่า

พวกที่ไปนั่ง ๆ นอน ๆ กันอยู่ที่สวนลุมเป็นใครมาจากไหน มาทำอะไรกัน

ถ้าประชาชนไม่ช่วยทำหน้าที่ ลำพังพรรคประชาธิปัตย์ ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้า

ประชาชนมีสำนึกที่จะทำหน้าที่ของตนเองเพื่อประเทศชาติ แค่สละเวลาวันละ ชั่วโมง

สองชั่วโมง ไปนั่งเล่นที่สวนลุมเยอะ ๆ ก็ช่วยชาติได้แล้ว  ทำไมไม่ทำกันครับ

#13 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

พรรค ปชปจิตใจคับแคบไม่มี ใจกว้างนอกกรอบเพราะแบบนี้ไง ไอ้ ปชปสู้แม้วไม่ได้สักทีซําร้ายโกงไม่ต่างจากแม้ว ดูพระวิหารได้ ทั้ง พท ปชปรับอํานาจศาลโลกทั้งสองพรรค

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#14 พิราบขาว เมืองพรหม

พิราบขาว เมืองพรหม

น้องใหม่

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

เวลาโจรมันจับตัวประกันไว้น่ะ เขาก็ต้องเจรจาต่อรองกันก่อนทั้งนั้น เพื่อยื้อเวลาหาลู่ทางแก้ไขให้นุ่มนวลที่สุด

สุดท้ายตกลงกันไม่ได้ ค่อยใช้กำลังบุกชิงตัว

ขืนบุ่มบ่ามเข้าไปตั้งแต่แรก เดี๋ยวได้ตายกันหมด  :)

เชื่อว่าทาง ปชป เขาคงพยายามสู้ในสภาให้ถึงที่สุดทุกช่องทางที่เป็นไปใด้ แต่ก็เชื่อว่าอีกไม่นานเขาต้องยอมรับความจริงแล้วว่า การเมืองในสภาไม่น่าจะเดินหน้าต่อไปใด้จากนี้ไป

#15 phat21

phat21

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:58

เชื่อว่าทาง ปชป เขาคงพยายามสู้ในสภาให้ถึงที่สุดทุกช่องทางที่เป็นไปใด้ แต่ก็เชื่อว่าอีกไม่นานเขาต้องยอมรับความจริงแล้วว่า การเมืองในสภาไม่น่าจะเดินหน้าต่อไปใด้จากนี้ไป

มันไปไม่ได้ตั้งแต่ต้นแล้วจะสู้ทําหอกไรเอ้อ

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#16 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:05

สู้ทั้งสองทาง ในสภาก็สู้ นอกสภาสู้  ไปด่าโจรว่าไม่ชอบเข้าสภา แล้วจะทำตามโจรคงไม่ถูก

#17 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:16

ประชาธิปไตยต้องเผา

#18 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

มันไปไม่ได้ตั้งแต่ต้นแล้วจะสู้ทําหอกไรเอ้อ

อย่างน้อย ก็ทำให้คนไทย(ที่มีสมอง)ได้ทราบถึงความเลวร้ายของรัฐบาลนี้

ไม่ทราบว่า คุณ phat ได้เห็นอะไรมั่งครับ

#19 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

พรรค ปชปจิตใจคับแคบไม่มี ใจกว้างนอกกรอบเพราะแบบนี้ไง ไอ้ ปชปสู้แม้วไม่ได้สักทีซําร้ายโกงไม่ต่างจากแม้ว ดูพระวิหารได้ ทั้ง พท ปชปรับอํานาจศาลโลกทั้งสองพรรค

แป๊ะลิ้มเก่งอยู่แล้วนี่ จะหาพวกทำไม 

ไปสู้กับระบอบทักษิณเลย 

อย่ามัวแต่รับงานมาปล่อยข่าวป่วนสร้างกระแสทำลายคนอื่น

Edited by Fah&Sai, 11 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:56.

'' Nobody Perfect ''

#20 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

>>> ใช่ครับ  สู้กี่ วาระ ก็แพ้  คนที่ติดตามการเมือง ทุกคนรู้  แม้แต่  ปชป  เอง

ก็รู้   จึงมีคำถาม ถึง ปชป ว่า ( รู้ว่าแพ้ แล้วสู้ ทำไม.??) เสียเวลา  อันนี้ มีคนมอง

แยกออกเป็น ๒ ประเด็นใหญ่ ๆ ( ยื้อเวลา เพราะ ปชป ไม่ชอบสู้ ข้างถนน ) และ

กลุ่มต่าง ๆ แยก ออกเป็น ๒ ประเด็น อีก  คือ ( ฝ่ายหนึ่ง ไม่เอา นักการเมือง )

ต้องการปั้น รูปแบบการเมืองใหญ่....( ฝ่ายหนึ่ง  ขอแค่ เปลี่ยนขั้วการเมือง)...เหตุนี้

๒ ฝ่าย จึง รวมตัวกันไม่ได้.เพราะมีจุดยืน  คนละอย่าง..................

>>> เท่าที่ คุย ๆ กันมา  ปัญหามันอยู่ตรงนี้   จึงรวมกันไม่ได้..ผมว่า  ( ถ้ายึดประโยชน์-

ชาติ เป็นหลัก  ต้องรวมกันได้ เมื่องานสำเร็จ  ก็มานั่งจับเข่าคุยกัน จะเอากันแบบไหน)?

ถ้ามัวแต่....ตั้งแง่....ก็แพ้ตั้งแต่ในมุ้ง....( ความเห็นส่วนตัวนะครับ)   คิดกันเอาเอง

#21 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:53

อย่างน้อยการสู้ในสภาก็ยังพอขัดแข้งขัดขา  ถ่วงเวลาได้บ้างเล็กน้อย

รอให้ความชอบธรรมของรัฐบาลลดลงเรื่อย ๆ   แล้วก็อาศัยอำนาจตุลาการช่วยบ้าง

คือถ้าโหวตผ่านวาระ 3  แล้ว   ผมว่ามันจะกลายเป็น พรบ. ที่ขัดกับหลักกฎหมายและทำลายนิติรัฐชัดเจนล่ะ

สังเกตว่าทำไมยิ่งลักษณ์ไม่มายุ่งกับเรื่องนี้   เพราะว่านี่เป็นเป็น Sunดานของตระกูลชินวัตรที่จะเอาตัวรอดไว้ก่อน

รู้อยู่เต็มอกว่าใครที่ลงชื่อร่วมใน พรบ. ฉบับนี้มีโอกาสเสี่ยงคุก  เสี่ยงตาราง  หน้าที่นี้ปล่อยให้เป็นของขี้ข้า

ส่วนเจ๊ปูก็ไปเอ้อระเหยที่อื่น   ถ้าติดคุกขึ้นมาก็เฉพาะขี้ข้า   ดังนั้นเจ๊ปูไม่มีความเสี่ยงตรงนี้

( ลองนึกไปถึงช่วงวีระฎีกาอภัยโทษ   ว่าไม่มีชื่อของคนในตระกูลชินหรือแกนนำแดงอยู่เลย )

ถ้าพรรคเพื่อไทยพยายามฝืนจะเข็น พรบ. นี้ออกมาให้ได้ในขณะที่มันขัดกับหลักนิติรัฐ

ความชอบธรรมของเค้าก็ไม่เหลือ   และการจะสู้ต่อไปในสภาของ ปชป.ก็ไม่มีประโยชน์แล้ว

ปชป. ถึงได้บอกว่าจะลาออกตรงช่วงนี้เพื่อมาสู้กับมวลชน  เพราะหลุดตรงนี้ไปก็กลียุคดี ๆ นี่เอง

รับรองว่ามีการเสียเลือดเสียเนื้อตามที่แป๊ะอยากได้แน่นอน    แต่ตอนนี้ยังไปไม่ถึงตอนนั้นก็รอดูไปก่อน

เผื่อ ส.ส. ฝั่งรัฐบาลบางคนกลัวคุกปอดแหกขึ้นมา  อาจจะมีอะไรให้แปลกใจกันบ้าง

#22 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:04

ขอถามจากใจจริงของคนที่เทใจให้ ปชป. หน่อยครับ  ในใจลึก ๆ ของคุณขณะนี้คุณคิดว่า  ปชป. สู้ถึงที่สุดแล้วหรือยัง  การสู้อย่างไรที่แสดงว่าถึงที่สุดแล้ว   หรือคาดหวังว่าในอนาคตอันใกล้ จะมีขั้นตอนการต่อสู้ที่ดีกว่านี้

ขอยกตัวอย่างตัวผมเองก็แล้วกันนะครับ  ก่อนวันที่ 7 พธม. ประกาศไม่เคลื่อนไหว เนื่องจากมีข้อขัดข้องต่าง ๆ ผมผิดหวัง ด่ากลับไปหลายดอก  กลับมาเทใจให้  ปชป.อย่างเต็มที่  พร้อมร่วมทุกรูปแบบ  คิดไว้ว่าผลงานของ ปชป. ครั้งนี้ถ้าเข้าตา  พธม. เข้ารู  ไม่ได้ผุดได้เกิด  ลบชื่อออกจากการเมืองไทยแน่  จนถึงเวลาพา  สส. ไปส่งเข้าสภา  ได้กลับบ้านมานั่งดูการอภิปรายทางทีวี  รู้สึกผิดหวังอย่างแรงกับ  ปชป. ว่าทำได้แค่นี้หรือ  ทำไปทำไม  ได้อะไรกลับมาบ้าง   เข้าไปแพ้ในสภาอย่างย่อยยับ   กองเชียร์หลายท่านมาโทษประชาชนอีกว่าเขาสู้ตามแนวทางของเขาแล้วคุณล่ะสู้หรือยัง  เฮ้ย  ประชาชนคนธรรมดาเขามีศักยภาพอะไร   ปชป.มีศักยภาพมากมาย  ไม่มีขั้นตอนวิธีการใด ๆ ที่ดีกว่านี้แล้วเหรอ  หลายคนพูดไปถึงว่าคนที่คิดอย่างผมต้องการความรุนแรงต้องเจ็บต้องตาย  ใครวะไม่กลัวเจ็บกลัวตาย  แต่มีครับชาวบ้านบางระจันที่  ปชป. เอาเพลงคาราบาวมาเปิดปลุกใจอยู่นั่นอย่างไรล่ะครับ  เมื่อจะเสียบ้านเสียเมือง  ชาวบางระจันพร้อมพลีชีพ ตายเจ็บ  แต่ผมขอจาก  ปชป.ไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกครับ  ถ้าดำเนินการตามขั้นตอนต่อไป  มีแนวโน้มความรุนแรงจะยุติ  จะเลิก  ก็ย่อมรับฟังได้  แต่ในวันนั้นเข้าไปเจรจากับตำรวจชั้นผู้น้อย  ตัวเล็ก ๆ เอาอดีตนายกถึง 2 คน เข้าไปเจรจา  เขาไม่ยอม ซึ่งมันก็สามารถเดาได้อยู่แล้ว  ใครเขาจะให้  เลยหันกลับมาบอกมวลชนว่าเขาไม่ให้กลับบ้านไปดูทีวีที่บ้านเถอะครับ   กรณีอย่างนี้  คนที่เขาบอกว่าหน่อมแน้ม  ส่งเด็กอนุบาลไปโรงเรียน  บางคนขอโทษที่ไปรับกลับไม่ได้  สมควรรับฟังไหมล่ะครับ   กองเชียร์ควรรับฟังบ้าง  เป็นการสะท้อนความคิดเห็นส่วนหนึ่งจากคนที่รักชอบพอกันนี่แหละครับ  แต่มีหลายคนในนี้ใปจิกด่า  กระทืบซ้ำ  ยกยอการกระทำของ ปชป. ว่าถูกต้องดีที่สุดใน 3 โลก  ไม่มีผู้นำม็อบที่ไหนในจักรวาลที่จะทำได้ดีขนาดนี้อีกแล้ว

การกระทำของ ปชป. และกองเชียร์ อย่างนี้แหละครับ  ทำให้ความคิดข้อเสนอของ  พธม.  คุณสนธิ   คุณปานเทพ   คุณคำนูญ  กลับมามีค่ามีครั้ง (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับซึ่งใครจะมาห้ามไม่ได้  ใครคิดต่างไม่เห็นด้วยอย่ามาด่าให้เสียความรู้สึก  ขอเหตุผลในการโต้แย้งนะครับ)  เพราะอะไรหรือครับ  เป็นเพราะ

1.  ปชป.นำมวลชนออกมา  กับ  พธม.  อยู่ดูทีวีที่บ้าน  ผล  พรบ. ผ่านเหมือนกัน

2.  ฝ่ายรัฐบาลเห็นการนำของ  ปชป. แล้ว  สบายใจ  น่าจะทำหนังสือขอบคุณ เอ๊ะ  เห็นนายกออกทีวีมาขอบคุณแล้วนี่ครับ แจ๋ว

3.  ที่รัฐบาลยังต้องจับตาดู หาข่าว  การเคลื่อนไหวของ พธม.  ซึ่งหากมีการเคลื่อนไหวจะมีผลต่อรัฐบาลอย่างไร  เพราะมันยังไม่เปิดหน้าไพ่มาสู้  ซึ่งจริง ๆ แล้วอาจจะไม่มีอะไรเลยก็ได้  ฮ่า ฮ่า  ฮ่า

ผมติดตามเวปเสรีไทย ตั้งแต่แยกออกมาจากห้องราชดำเนิน  เมื่อก่อนอ่านแล้วเพลิดเพลินดีเพราะส่วนใหญ่สมาชิกที่เข้ามาโพสต์มีแนวความคิดเดียวกัน  ต่อมา  ปชป.   พธม. แตกคอกัน  อ่านแล้วไม่เหมือนก่อน  คนมีแนวความคิดเดียวกัน  ศัตรูร่วม  กลับมากระแนะกระแหนกันและกัน  ไม่ค่อยมีเหตุผล  เหมือนความเห็นของผม  ความเห็นนี้  หากมองเห็นประโยชน์พรรค ปชป. ก็ควรมองว่า  ที่ดำเนินการมามีคนคิดอย่างนี้นะแนวร่วมเรานี่แหละ จะต้องแก้ไขอย่างไร  เอาไปใช้ให้เกิดประโยชน์    แต่หากอีกทางก็จะมองว่าไอ้หมอนี่ต้องการความรุนแรง  อยากเห็นเลือด  เห็นความตาย   ทำลาย  ปชป.  ดีสเครดิต  ไปเป็นพวกสนธิ  ออกมาเองซิ  มุดหัวอยู่ในรูแล้วมากล่าวหาว่าคนอื่นเขา ฯลฯ  

#23 NongTooN

NongTooN

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

ขอคะแนนสงสาร ดราม่า

แต่พูดจริงๆ ใช้กับคนกรุงได้ แต่ต่างจังหวัดไม่ได้หรอก

เสื้อแดงเค้าวางเครือข่ายไว้แน่นแล้ว

แต่ฝากไว้นิดว่า คนฉลาดเค้าจะไม่เล่นเกมส์ที่รู้ว่าจะแพ้แน่นอน

Edited by NongTooN, 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:08.

คนบางคนคุยด้วยก็ไม่ได้คุย แต่มาหาเรื่อง

บางที่ก็สงสาร บางทีก็สมเพช ได้แต่แผ่เมตตาให้ :lol:

เรียกพวกนี้ว่าไรดี ผีเปรต ขอส่วนบุญ รึเปล่านะ?

==> คนที่ว่าเนี่ยคือนักเลงบอร์ด เ ห ล่ า ฮู ยังไงซะก็ ระวังตัวไว้กันหน่อยนะ ทุกคน<<==

#24 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:11

*
POPULAR

ถามกลับว่า ถ้าเพื่อไทยรู้ดีว่าสู้ในสภายังไงก็ชนะ

ทำไมถึงต้องรอนานขนาดนี้กว่าจะยื่นร่างเข้ามาได้ครับ  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#25 idecon

idecon

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:27

ต้องเถื่อน ต้องฆ่ากัน ต้องเผามันให้บรรลัยกันไปข้างถึงจะพอใจหรือครับ
อย่าลืมว่าเป็นไทยด้วยกันทั้งนั้น
เสียหายก็เป็นชาติของเรานะครับ
ทนมาได้ 2 ปี ครึ่งทางแล้วนะครับ
เหลืออีกแค่ครึ่งเดียวก็เลือกตั้งกันใหม่
คราวหน้าก็ช่วยสร้างจิตสำนึกแห่งคนชาติไทยให้มากกว่านี้
ถ้าคิดว่าเหลือแค่ปชป เท่านั้นที่วางใจได้ ก็ทุ่มเลือกกันเข้าไป
เอาให้ชนะพรรคควายๆพวกนี้ให้ได้
ไม่ใช่เฉพาะ พท เท่านั้น ยังมีไอ้เตี้ย ไอ้ห้อย หรืออะไรที่เป็นไม้ประดับ ก็พิจารณากันเอาเองว่าควรจะเลือกหรือเปล่า
หรือการเมืองไทยควรมีแค่ 2 พรรค จริงๆ ไม้ประดับหลบไปก่อน
ให้ชาติได้มีเวลาฟื้นฟูสักระยะ
ถ้ายังหวังการเมืองใหม่ก็หวังไปเถอะ ทำมาแล้วยังไม่สำนึก
มันทำได้แค่สกัดให้คนไม่เลือก ปชป แต่สกัดควายไม่ได้
เชื่อไอ้แป๊ะ ก็ควายเหมือนกัน
Vote no vote no bra bra braaaaaaaaaaaaaa
จะship หายกันอยู่แล้ว ยังเลือกใช้วิธีโง่ๆแบบเดิมอยู่อีก

บอกได้อย่างนึง
ผมอาจไม่ชอบ ปชป เพราะอะไรก็แล้วแต่
แต่ผมเกลียด พท มากกว่า
และไม่เคยเห็นด้วยกับแนวทางและวิธีการของไอ้แป๊ะยิ้ง

#26 ไนติงเกล

ไนติงเกล

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:18

ความอึดอัดคลางแคลงใจ มันจะก่อร่างสร้างตัวขึ้นมายามประทุและระเบิดจะรุนแรง ตอนนี้ปล่อยคนชั่วประจานตัวเองไปก่อน

รอก่อนนะพี่น้อง ถึงรู้ว่าจะตายก็ต้องสู้ อย่ายอมให้พวกฝูงเปรตเพื่อไทยมันกัดกินพวกเราคนไทยด้วยกันเอง

บรรพบุรุษของเราจะสาบแช่งให้พวกนี้ตายแบบไร้แผ่นดินกลบฝัง

#27 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:37

*
POPULAR

เหอะ เหอะ  คนที่อยากให้ ปชป นำคนออกมาชุมนุมตอนนี้ ลองถามตัวเองให้ชัดก่อน

ว่า นำคนออกมาแล้วจะต่อต้าน พรบ นี้ได้ยังไง คุณไม่ค้านในสภา พรรคเพื่อไทยมันก็

เดินหน้าของมันไปเรื่อย ด้วยความชอบธรรมอีกต่างหาก แต่ ปชป ที่ออกมาเล่นนอกสภา

จะหาความชอบธรรมอะไรไม่ได้เลย เพราะหน้าที่ตัวเองอยู่ในสภากลับไม่ทำหน้าที่ แล้ว

ประชาชนที่ไหนเขาจะมาสนับสนุนครับ อย่าเอาความรู้สึกของเราคนเดียวหรือกลุ่มเดียว

ไปวัดนะครับ แค่คนในกรุงเทพนี่ก็เป็นสิบล้านแล้ว เขาคิดเหมือนเราหรือเปล่า เขาอยาก

ต่อต้าน พรบ ด้วยวิธีนี้หรือเปล่า หรือเขาอยากล้มรัฐบาล ตามวิธีที่กลุ่มการเมืองชุมนุมอยู่

หรือเปล่า ถ้าเขาเห็นด้วยทำไมเขาไม่ออกมาร่วมชุมนุมครับ คนมันคิดต่างกัน แต่ถ้าเรา

เอาแต่ความคิดของเราไปยัดใส่ให้เขา เขาจะร่วมมือไหมครับ เขาไม่ใช่ไม่รู้ข่าวสาร แต่เขา

ไม่เห็นด้วยกับวิธีการที่ทำอยู่ เขาก็ไม่ออกมาร่วมครับ ตรงนี้ต้องคิดให้ดีนะครับ อย่ามองแค่ว่า

ปชป มีคนเลือก 12 ล้าน ใน กทม มีคนเลือก ล้านกว่า แค่ออกมาแสนเดียวก็พอแล้ว ถ้าคิด

แบบนี้ก็ต้องดูที่เสื้อแดงชุมนุมครับ เพราะตรงนั้นครบเครื่องที่จะเป็นบทเรียนของการชุมนุม

ที่ไม่มีความชอบธรรม

เสื้อแดงออกมาชุมนุม ยอดสูงสุดน่าจะแสนกว่า เขาก็บอกว่าเขาชุมนุมโดยชอบธรรม แต่คน

ทั้งประเทศมองว่าชอบธรรมไหมครับ ถ้าคนทั้งประเทศมองว่าการชุมนุมของเสื้อแดงชอบธรรม

เขาออกมาถล่มตำรวจ ทหาร เละ ไปแล้วครับ

เวลานี้ กลุ่มการเมืองชุมนุมได้ครับ เพราะไม่มีสภาให้ทำหน้าที่ ประชาชนทั่วไปชุมนุมได้ครับเพราะ

ไม่มีสภาให้ทำหน้าที่ แต่พรรคการเมืองต้องทำหน้าที่ในสภาครับ นั่นคือกฎกติกาที่ต้องทำเพื่อความ

ชอบธรรม แล้วประชาชนชุมนุมได้ ทำไมไม่ออกไปละครับ ทำไมต้องไปลากพรรคการเมืองออกมา

เอาออกมาแล้วมันจะชนะหรือครับ ถ้าพรรคการเมืองออกมานำมวลชนแล้วชนะ ช่วยบอกวิธีหน่อยครับ

ว่าทำอย่างไร ตอนเสื้อแดงชุมนุม พรรคเพื่อไทยออกมาไหมครับ ออกมาแล้วชนะไหมครับ ถ้าไม่รู้ว่า

พรรคเพื่อไทยออกมาหรือเปล่าลองไปหารูปดูนะครับ รูปนายกคนปัจจุบันนี้แหละ ถ้าหารูปเจอแล้ว

ลองคิดดูนะครับว่า ทำไมอยากให้ ปชป ทำอย่างเหมือนพรรคเพื่อไทย ทั้ง ๆ ที่เห็นบทเรียนมาแล้ว

ว่า แพ้

การแพ้ชนะของคนในสังคมที่มีกฎระเบียบ เขาสู้กันทางกฎหมายครับ แต่ถ้ากฎหมายมันไม่สามารถใช้ได้

ก็ถึงเวลา สะใจ ของพวกท่านละครับ ใจเย็น ๆ ครับ มันคงเกิดแน่ แต่มันยังไม่ถึงเวลาครับ ตอนนี้ก็ออกไป

ชุมนุมที่สวนลุมพลาง ๆ ก่อนครับ เขาคือแนวหน้าของพวกท่านครับอย่าไปทอดทิ้งเขา ถึงเขาจะเห็นต่าง

หรือฟังไปฟังมาแล้วด่าเข้าเนื้อเรา ก็ต้องทนครับ เพราะมันคือการทำเพื่อชาติครับ ในบอร์ดของเรานี่มันเป็น

แค่การแสดงความเห็นกัน ยังไม่ใช่ของจริงครับ

#28 NongTooN

NongTooN

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:40

ในสังคมเราเป็นเรื่องจริงที่่มีคนประเภทที่ไม่สนใจการเมืองเรื่องชาติตัวเอง

แล้วก็เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศเสียด้วย

ทำอย่างไรให้คนพวกนี้กลับมาสนใจ

ชุมนุม หรือ แสดงดราม่า หรือ ทำอย่างไรดี

แต่วิธีไหนก็ยากจะชนะ การตลาดของเสื้อแดง+ เพื่อทักกี้ ได้ :wacko:

คนบางคนคุยด้วยก็ไม่ได้คุย แต่มาหาเรื่อง

บางที่ก็สงสาร บางทีก็สมเพช ได้แต่แผ่เมตตาให้ :lol:

เรียกพวกนี้ว่าไรดี ผีเปรต ขอส่วนบุญ รึเปล่านะ?

==> คนที่ว่าเนี่ยคือนักเลงบอร์ด เ ห ล่ า ฮู ยังไงซะก็ ระวังตัวไว้กันหน่อยนะ ทุกคน<<==

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

*
POPULAR

ผมว่าสายเหยี่ยวไม่เข้าใจคำว่า "เล่นตามกติกาให้ถึงที่สุดก่อน"

ซึ่งผมอ่านเกมแล้ว

ปชป.กะเล่นเรื่องที่รัฐบาลทำผิดกม. แล้วเอากม.นี่แหละล้มรัฐบาลกับยุบพรรค จบความชอบธรรมของแม้วในสายตาโลกไปเลยครับ

แต่สายเหยี่ยวใจร้อน ชอบลัดขั้นตอน ก็เลยชอบหักดิบ ใช้วิธีเล่นนอกสนามตลอด

ผมอยากถามสายเหยี่ยวจริงๆนะ

ดูประวัติสิ  พธม.ชุมนุมกี่วันถึงขั้นปิดสนามบิน ล้มแม้วได้มั้ย?

แม้วมันหนีออกนอกประเทศกลับไม่ได้เพราะอะไร

เพราะศาลพิพากษาจำคุกนะครับ

ไม่ใช่แม้แต่รัฐประหาร แล้วก็ไม่ใช่เพราะพธม.ชุมนุมประท้วงด้วยครับ

การชุมนุมประท้วง ขนาดถึงเลือดยังล้มรัฐบาลไม่ได้เลยครับ

วิธีการเดิมมันใช้ไม่ได้ผลแล้ว จะลากกลับไปทำแบบเดิมอีกทำไม

ลองคิดวิธีใหม่ๆมั่งได้ไหม

gladiator 1.jpg

#30 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:48

ผมไม่เคยเห็น ไม่เคยได้ยินคนที่ประสบความสำเร็จคนไหน ออกมาพูดใจตุ๊ดแบบนี้นะ

ไม่งั้นเสี่ยตัน อิชิตัน คงขายหนังสือไปชัวร์ชีวิต

ส่วนตัวบางเรื่องต่อให้สู้ไม่ได้ แต่ขอทำดีที่สุด เป็นประสบการณ์ ถือว่าดีสุดละ

ในที่นี้ มุมมอง ปชป. คงสู้ต่อไป เพื่อให้ความถูกต้องยังคงอยู่
งั้นคงต้องแก้กฏหมายบริษัทในไทยว่าโกงแล้ว สามารถพ้นผิดได้ด้วยการ ออกข้อบังคับสักตัว
ให้ตัวเองพ้นผิด เหอๆ

Edited by gears, 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:51.

#31 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:56

คงต้องสู้จนกว่าประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศ ไว้วางใจลงคะแนนให้มีเสียงข้างมากในสภา

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#32 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:02

คงต้องสู้จนกว่าประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศ ไว้วางใจลงคะแนนให้มีเสียงข้างมากในสภา

คือผมมองว่าเป็นเรื่องของประชาชน มากกว่าเป็นเรื่องของ ปชป.

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#33 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

สปาตัน มี แค่ 300 คนสู้ยังไง ก็แพ้เปอร์เชีย 1 ล้าน จะสู้ไปทำไม เขาไม่ได้สู้เพื่อชนะ แต่สู้เพื่อคนข้างหลัง

สู้เพื่อให้คนอื่นได้เห็น ไม่ใช่ว่าสู้เพื่อต้องการชนะ เขาบอกเสมอว่ายกทั้งมือทั้ง ตรีน ก็แพ้

Edited by ter162525, 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:15.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#34 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

ต่อยบนเวทีถึงแพ้ก็มีเกียรติ ถ้าพาลลงไปต่อยข้างล่างแพ้มามีแต่คนจะซ้ำ

จุดจบของไทยผมมองใกลๆเลยว่าได้ขาย รัฐวิสาหกิจใช้หนี้แน่ๆ และเจ้าหนี้ไม่ต้องบอกว่าใคร ขนาด2.2ล้านล้าน จะกู้ใครยังไม่รู้กันเลยไช่มะ

;)  ;)  ;)

#35 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:20

สู้ดีกว่าไม่สู้

ยิ่งใช้ความจริง เจตนาดี และเหตุผลดีเข้าสู้ ถึงแพ้ก็ไม่เสียดายเวลา

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#36 phat21

phat21

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

ผมว่าสายเหยี่ยวไม่เข้าใจคำว่า "เล่นตามกติกาให้ถึงที่สุดก่อน"

ซึ่งผมอ่านเกมแล้ว

ปชป.กะเล่นเรื่องที่รัฐบาลทำผิดกม. แล้วเอากม.นี่แหละล้มรัฐบาลกับยุบพรรค จบความชอบธรรมของแม้วในสายตาโลกไปเลยครับ

แต่สายเหยี่ยวใจร้อน ชอบลัดขั้นตอน ก็เลยชอบหักดิบ ใช้วิธีเล่นนอกสนามตลอด

ผมอยากถามสายเหยี่ยวจริงๆนะ

ดูประวัติสิ  พธม.ชุมนุมกี่วันถึงขั้นปิดสนามบิน ล้มแม้วได้มั้ย?

แม้วมันหนีออกนอกประเทศกลับไม่ได้เพราะอะไร

เพราะศาลพิพากษาจำคุกนะครับ

ไม่ใช่แม้แต่รัฐประหาร แล้วก็ไม่ใช่เพราะพธม.ชุมนุมประท้วงด้วยครับ

การชุมนุมประท้วง ขนาดถึงเลือดยังล้มรัฐบาลไม่ได้เลยครับ

วิธีการเดิมมันใช้ไม่ได้ผลแล้ว จะลากกลับไปทำแบบเดิมอีกทำไม

ลองคิดวิธีใหม่ๆมั่งได้ไหม

คิดได้แค่นี้แหละพวก ปชปทั้งหลายเอ้ย ในกติกาสู้ไปก็แพ้   ถ้ามันแพ้สุดๆแล้วจะกอบกู้สถานการณ์จะทําให้ทุกอย่างคืนมา มันจะยากจนไม่อยากจะกู้คืน อีก  ด้วยความเคารพ   สู้นอกสภาดีกว่าไปให้มันเลวร้ายลงและไม่สามารถกู้ทุกอย่างกลับมาเหมือนเดิมเรามองแบบนั้น ถ้าปล่อยให้แม้วยึดทุกอย่างเบ็ดเสร็จ เท่าจะยากยิ่งกว่ายากในการสู้แม้วเข้าใจไหม

รึว่า ปชปจะเป็นส่วนหนึ่งให้แม้วยึดทุกอย่างเบ็ดเสร็จบอกผมทีโดยอ้างว่าสู้ในกติกา ที่มีแต่โจรเป็นกรรมการ  หน่อมแหน้มสุด ถ้าย้อนไปตั้งแต่เสื้อแดงพระวิหารสะท้อนความขี้ขลาดตอแหลเอาแต่ได้ของ ปชป

#37 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:56

ขอแนะนำให้อ่านหนังสือเยอะๆ ดูหนังแยะๆ

แนะนำ "พระมหาชนก" ว่ายน้ำไปทำไม ไม่เห็นแม้แต่ฝั่ง

หนังอีกเรื่อง Kingdom of Heaven

สู้ทั้งๆ ที่รู้ว่าแพ้ ทำไมถึงสู้

เขาเป็น สส. ก็สู้อยู่ในสภา แต่พวกที่อยู่ข้างนอกเล่า ไม่ทำอะไรนอกจากเรียกร้อง

ให้คนอื่นออกมาสู้เสียอย่างนั้น ถ้าตัวเองไม่ยอมทำอะไร อย่าโทษคนอื่นที่เขา

ทำตามหน้าที่ของเขาแล้ว

#38 ตำรวจบ้าน

ตำรวจบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:59

กฏหมายแก้ได้ ก็แก้กลับได้    ก็คำพูดแบบนี้ไงที่ใช้หลอกลวงประชาชนจำรัฐธรรมนูญปี50 ไม่ได้เหรอครับ บอกให้รับๆกันไปก่อนๆเดี๋ยวค่อยกลับมาแก้ทีหลัง  แล้วตอนนี้เป็นยังไงล่ะ จะแก้แต่ละเรื่องมันยากเย็นแสนเข็ญ

#39 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

เพื่อความถูกต้อง ยุติธรรม ครับ

อยู่ๆจะยกโทษให้กันง่ายๆได้ยังไง

ต้องสำนึก ต้องแสดงความรับผิดชอบก่อนซิครับ

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#40 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:02

ถูกผิดไม่ว่าขอข้าชนะอย่างเดียว ถึงไม่มีแผ่นดินอยู่อย่างไอ้เหลี่ยม

#41 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:05

เป็นพรรคการเมืองที่เชื่อมั่นในระบบรัฐสภา การต่อสู้ใสรัฐสภาก็จะต้องทำให้สุดซอยก่อน แล้วจะทำอย่างอื่นก็ค่อยว่ากันแล้วแต่ประชาชน

อยากให้คิดใหม่ คิดแบบประเทศที่เจริญแล้ว ว่า ประชาชนชาวไทยส่วนใหญ่เลือกพรรคเพื่อไทยมาเป็นรัฐบาล คนส่วนน้อยก็ต้องยอมรับตรงนั้นและให้เขาบริหารจนครบรอบ 4 ปี แล้วก็กลับมาเลือกตั้งใหม่

คิดดูเองว่า หากต่างคนต่างลุกขึ้นมาทำลายประเทศไทย ในช่วง 3-6 เดือน เสียหายไปเท่าไหร่ บทเรียนก็มีมาแล้ว ประเทศไทยถอยหลังไปกี่ปี แล้วพอจบแล้วได้เดินหน้าไหม ก็ไม่ได้เดินหน้า ประชาชนที่เลือกควายมาเป็นนักการเมืองก็ไม่ได้เรียนรู้ผลของการกระทำตัวเอง

สู้เสียงส่วนน้อย อดทนรออีกสองปี ประเทศเสียหายอย่างไร ก็ให้มันประจักษ์ แต่ผมเข้าใจมันคงเสียหายไม่น้อยไปกว่าการออกมาประท้วงทำลายข้าวแบบพวกเสื้อแดงหรอก

เอาเป็นว่ายังไงประเทศก็เสียหาย นี่น้ำมันก็ขึ้น ค่าครองชีพของขึ้น ศก. ก็แย่ VAT ก็จะขึ้นอีก คนที่เลือกพวกเขาเข้าไปคงดีใจ

อดใจรอกันเถอะ ถึงเวลาเลือกตั้งใหม่ ถ้ายังโง่เลือกคนพวกนี้เข้ามา เราก็คงอยู่ในประเทศที่ด้อยพัฒนาจริงๆ

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#42 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:16

*
POPULAR

ดูบอลไทยกับบาร์ซ่า แพ้ไป1-7 ถ้ารู้อยู่แล้วว่าแพ้ขาดแน่ๆ แล้วไปเตะกับเขาทำไม ทำไมไม่ไปดักเตะเมสซี่หน้าสนาม

คำตอบคือการทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:19

ดูบอลไทยกับบาร์ซ่า แพ้ไป1-7 ถ้ารู้อยู่แล้วว่าแพ้ขาดแน่ๆ แล้วไปเตะกับเขาทำไม ทำไมไม่ไปดักเตะเมสซี่หน้าสนาม

คำตอบคือการทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ

เปรียบได้เห็นภาพโพดๆ  สุดยอดเรยคับ

ถูกผิดไม่ว่าขอข้าชนะอย่างเดียว ถึงไม่มีแผ่นดินอยู่อย่างไอ้เหลี่ยม

เขาเรียกพวก The end justifies the mean

เจ๊งแน่คิดงี้ :D

#44 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:22

คนที่กระทำผิดมีกี่คน นับมา

แล้วใส่รายชื่อลงไปให้หมดในพรบ.นิรโทษกรรมนี้ จบไหม

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#45 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:35

ผมช่วยยืนยันครับ ว่าในปี 2566

phat21 จะได้รับการ update โปรแกรมใหม่

ให้เลิกด่า ปชป. ด้วยคำเดิมๆ

มันจะได้รับการ patch ตัว Library ใหม่ทั้งหมด

ตอนนี้เป็น patch #21 อยู่ก็เลยรวนๆ หน่อยนะครับ

พี่น้องอย่าถือสา

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#46 numkorat

numkorat

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:42

ก่อนหน้านี้ ความเห็นข้างบน ไม่เคยพูดเรื่อง

ให้ประชาธิปปัตย์ออกมาสู้ ข้างถนนเลย

พอสนธิพูดเมื่อวันศุกร์ ออกมาพล่ามเรื่อง ให้ประชาธิปปัตย์

ลาออกมาสู้ข้างถนน แสดงลีลาแบบเดียวกัน

เป็นตัวของตัวเองบ้างเถอะครับ น้อง!  

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:43

สปาตัน มี แค่ 300 คนสู้ยังไง ก็แพ้เปอร์เชีย 1 ล้าน จะสู้ไปทำไม เขาไม่ได้สู้เพื่อชนะ แต่สู้เพื่อคนข้างหลัง

สู้เพื่อให้คนอื่นได้เห็น ไม่ใช่ว่าสู้เพื่อต้องการชนะ เขาบอกเสมอว่ายกทั้งมือทั้ง ตรีน ก็แพ้

ยอมรับว่าอ่านข้อความนี้แล้วตื้นตัน  "สู้เพื่อคนข้างหลัง"

The Battle of Thermopylae หรือ ศึกช่องแคบเธอร์โมไพเล ทหาร 300 สู้กองทัพ 270000 เป็นประวัติศาสตร์ที่อ่านหรือดูทีไรก็น้ำตาซึม

ไม่ใช่น้ำตาไหลเพราะเศร้า แต่มันฮึกเหิม

#48 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:29

เมื่อมีหน้าที่ต้องสู้ก็ต้องสู้ให้สุดฝีมือ ผลแพ้ชนะเป็นเรื่องของฟ้าลิขิต

ขงเบ้งคนเดียว ยังกล้าสู้กับกองทัพวุยของสุมาอี้ได้เลย

บางครั้งแพ้ศึกแต่ชนะใจคนทั้งประเทศ

บางครั้งชนะในการต่อสู้ทางการเมือง แต่ประเทศย่อยยับ

#49 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 20:52

จากการฟังอภิปรายในรัฐสภา ปชป ทำดีที่สุดแล้ว

พวกเราเป็นคนดี อย่าไปทำเยี่ยงโจรเสื้อแดง เผาบ้านเผาเมือง

ให้โจรมันทำผิดกฎหมายจริงๆ ซะก่อน ถึงเวลานั้นเราจะใช้กฎหมายจับโจร

#50 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:22

"สู้"

Edited by 10APR10, 10 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 21:34.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน