Jump to content

- - - - -

ถามเสรีไทย..ในเมื่อ ปชป สู้ในสภา สู้อย่างไรก็แพ้.. จะสู้ไปทำไม

• Please log in to reply
124 replies to this topic

#51 Fructose

Fructose

น้องเก่า

Posted 10 August 2013 - 21:24

ประเด็นที่น่าสนใจ ไม่ใช่สู้อย่างไรก็แพ้แล้วจะสู้ทำไม แต่เป็นทางเลือกที่นำมาใช้

หลายกรณีที่เรารู้ว่าแพ้แต่เราก็สู้ เพราะเราไม่มีทางเลือกอื่น เราจึงต้องสู้

แต่หากเรามีตัวเลือก ถ้ารู้ว่าแพ้ แล้วยังไปทางนั้นถือว่า โง่

ผมว่า ปชป ไม่โง่ และการจะทำอะไรคงไตร่ตรองมาพอสมควร

คุณอภิสิทธิ พิสูจน์มาแล้ว จากอดีตที่ไม่ร่วมลงเลือกตั้งกับทักษิณทำให้บางพรรคถูกยุบมาแล้ว

พรบ ฉบับนี้ ผมเชื่อว่าระดับแกนนำจะยังไม่ได้รับประโยชน์ แต่ก็อยากฝากแฟนๆ ปชป เหลือที่กลับรถไว้บาง เผื่อหลังจากนี้ ปชป ออกมานำ

แล้วมีเหตุการณ์รุนแรง จะได้ไม่ต้องดริฟท์มาก

#52 Xissoco

Xissoco

น้องใหม่

Posted 10 August 2013 - 21:46

คนที่กระทำผิดมีกี่คน นับมา

แล้วใส่รายชื่อลงไปให้หมดในพรบ.นิรโทษกรรมนี้ จบไหม

ขอความรู้หน่อยครับ ว่าในความเป็นจริงแล้ว มันสามารถทำได้มั๊ยครับ

คือใส่รายชื่อมาให้หมดเลยว่าจะนิรโทษให้ใครบ้าง นปช. พธม. 

อยากรู้ว่า ถ้าใน พรบ.นิรโทษกรรมไม่มีชื่อ พ่อแม้ว ไม่มีชื่อแกนนำ ทั้งหลายแหล่ ที่อ้างว่า พรบ.นิรโทษกรรมนี้เพื่อประชาชนแล้วเนี่ย ยังจะดันกันอยู่รึเปล่า

#53 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 10 August 2013 - 21:51

สู้ไปเถอะ ประท้วงไปเถอะ อภิปรายไปเถอะ ท้ายสุดก็ต้องใช้ สส โหวดอยู่ดี และ ไม่ว่าจะทำอย่างไร ในสภาก็แพ้อยู่ดี..

นี่กำลังจะเข้าวาระสอง... จะมีการแก้ไขร่างอย่างไร ปชป ก็ทำอะไรไม่ได้ ... และ เชื่อได้เลย วาระ 2 กับ วาระ 3 ก็จะผ่าน

จะเหลือทางรอดก็แค่องค์กรอิสระ...ซึ่งผมก็ไม่คาดหวังว่าจะเป็นตัวแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ......ตรงกันข้าม จะยิ่งเป็นตัวเร่งเร้าให้รัฐบาลเดินเกมเร็วขึ้น....

..............ในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่าสู้ในสภาแล้วแพ้ ... ถ้าอยากปกป้องชาติ-นิติรัฐ แล้ว ผมว่าคงต้องทำอะไรสักอย่างแล้วครับ.........จะมัวอีเดียท กระแดะ เป็นลูกคุณหนูนี่ แก้ไขปัญหาชาติไม่ได้นะครับ...  อุปมาเหมอืน  จะไปสู้กับโจรร้าย ถือไม้ไป โจรมันก็ไม่กลัว แถมโจรมันจะยิงใส่นะครับ

............ฝากไปคิดด้วยนะครับ...

ถ้าคนเรารู้ว่าเกิดมาแล้วจะต้องตายทุกคน  จะต้องเรียน ทำงาน มีผัวมีเมีย มีลูก มีหลาน กันไปทำไม

สู้นอนรอความตายไม่ดีหรือไง   เกิดมาแล้วก็ต้องตาย ก็ไม่ต้องหอบสังขารไปเรียนถึงเมกาให้เปลื้องเงินพ่อแม่ก็ได้ จริงไหม excell

แล้ว excell จะร่ำเรียนหนังสือ จะทำงาน ไปทำไม ทำงาน งกๆๆ สุดท้ายก็เอาอะไรไปไม่ได้ ตายทุกคน ??? 

ฝากให้ไปคิดด้วยนะ 

Edited by โคนัน, 10 August 2013 - 21:59.

#54 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 10 August 2013 - 21:51

แล้วใส่รายชื่อลงไปให้หมดในพรบ.นิรโทษกรรมนี้ จบไหม

ขอความรู้หน่อยครับ ว่าในความเป็นจริงแล้ว มันสามารถทำได้มั๊ยครับ

คือใส่รายชื่อมาให้หมดเลยว่าจะนิรโทษให้ใครบ้าง นปช. พธม. 

อยากรู้ว่า ถ้าใน พรบ.นิรโทษกรรมไม่มีชื่อ พ่อแม้ว ไม่มีชื่อแกนนำ ทั้งหลายแหล่ ที่อ้างว่า พรบ.นิรโทษกรรมนี้เพื่อประชาชนแล้วเนี่ย ยังจะดันกันอยู่รึเปล่า

ในเมื่อยังไม่รู้ว่าใครทำผิดอะไรบ้าง แล้วจะไปนิรโทษกรรมให้ใครกัน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#55 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 10 August 2013 - 21:53

เมื่อมีหน้าที่ต้องสู้ก็ต้องสู้ให้สุดฝีมือ ผลแพ้ชนะเป็นเรื่องของฟ้าลิขิต

ขงเบ้งคนเดียว ยังกล้าสู้กับกองทัพวุยของสุมาอี้ได้เลย

บางครั้งแพ้ศึกแต่ชนะใจคนทั้งประเทศ

บางครั้งชนะในการต่อสู้ทางการเมือง แต่ประเทศย่อยยับ

ใครต้องการ ชัยชนะบทซากปรักหักพัง

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#56 Xissoco

Xissoco

น้องใหม่

Posted 10 August 2013 - 22:09

ในเมื่อยังไม่รู้ว่าใครทำผิดอะไรบ้าง แล้วจะไปนิรโทษกรรมให้ใครกัน

:)  แต่ผมเห็นในคลิปนี้ 

http://www.youtube.c...h?v=dJ9FzXswmnU 

สส.นิพิฐ บอกมี 55 คนนี่ครับ พี่เต้นแกก็อ้าง พธม. อ้างเสื้อหลากสี อีกหลายคนเลย

ก็เลยคิดว่า เอาชื่อพวกนี้แหล่ะ มาใส่ไว้ใน พรบ.นิรโทษกรรมนี้ซะ โดยไม่ต้องมีชื่อ ทักษิณ ไม่มีชื่อแกนนำนปช.(ในคลิป พี่เต้นแกยืนยันว่าแกนนำจะไม่ได้สิทธิ์นี้) ไม่มีชื่อ อภิสิทธิ์ สุเทพ

ไม่มีชื่อพวกหมิ่นเจ้า อยากรู้ว่า ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว พวกที่เชียร์ๆ ดันๆ พรบ.นี้อยู่ ยังจะเชียร์ จะดันกันอยู่มั๊ย  :D  อยากรู้จริงๆนะครับ  -_-  -_-

#57 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 10 August 2013 - 22:21

http://www.youtube.c...h?v=dJ9FzXswmnU

สส.นิพิฐ บอกมี 55 คนนี่ครับ พี่เต้นแกก็อ้าง พธม. อ้างเสื้อหลากสี อีกหลายคนเลย

ก็เลยคิดว่า เอาชื่อพวกนี้แหล่ะ มาใส่ไว้ใน พรบ.นิรโทษกรรมนี้ซะ โดยไม่ต้องมีชื่อ ทักษิณ ไม่มีชื่อแกนนำนปช.(ในคลิป พี่เต้นแกยืนยันว่าแกนนำจะไม่ได้สิทธิ์นี้) ไม่มีชื่อ อภิสิทธิ์ สุเทพ

ไม่มีชื่อพวกหมิ่นเจ้า อยากรู้ว่า ถ้าเป็นอย่างนี้แล้ว พวกที่เชียร์ๆ ดันๆ พรบ.นี้อยู่ ยังจะเชียร์ จะดันกันอยู่มั๊ย  :D  อยากรู้จริงๆนะครับ  -_-  -_-

ยังมีคดีอีกหลายคดีที่ยังไม่รู้ว่า ใครจะเป็นจำเลยเลย ไม่หาคนผิดมาก่อนเลยหรือ อย่างที่คุณนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรมกล่าวเอาไว้ มานิรโทษกันล่วงหน้านี้มันทำได้หรือ

หากจะยังแปรญัตติกัน ก็ขอให้ใส่ชื่อไปเลย ใครทำผิดอะไร แยกประเภท ทำบัญชีเหมือนใส่ชื่อคนรับ 7.7 ล้าน คนรับเงินน้ำท่วม เอากันให้หมด ดูซิมันจะหน้าด้านกันขนาดไหน :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#58 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 10 August 2013 - 22:25

สู้ไปเถอะ ประท้วงไปเถอะ อภิปรายไปเถอะ ท้ายสุดก็ต้องใช้ สส โหวดอยู่ดี และ ไม่ว่าจะทำอย่างไร ในสภาก็แพ้อยู่ดี..

นี่กำลังจะเข้าวาระสอง... จะมีการแก้ไขร่างอย่างไร ปชป ก็ทำอะไรไม่ได้ ... และ เชื่อได้เลย วาระ 2 กับ วาระ 3 ก็จะผ่าน

จะเหลือทางรอดก็แค่องค์กรอิสระ...ซึ่งผมก็ไม่คาดหวังว่าจะเป็นตัวแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ......ตรงกันข้าม จะยิ่งเป็นตัวเร่งเร้าให้รัฐบาลเดินเกมเร็วขึ้น....

..............ในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่าสู้ในสภาแล้วแพ้ ... ถ้าอยากปกป้องชาติ-นิติรัฐ แล้ว ผมว่าคงต้องทำอะไรสักอย่างแล้วครับ.........จะมัวอีเดียท กระแดะ เป็นลูกคุณหนูนี่ แก้ไขปัญหาชาติไม่ได้นะครับ...  อุปมาเหมอืน  จะไปสู้กับโจรร้าย ถือไม้ไป โจรมันก็ไม่กลัว แถมโจรมันจะยิงใส่นะครับ

............ฝากไปคิดด้วยนะครับ...

หากไม่มีอุบัติ....

พรรคประชาธิปัตย์สู้ในสภาผู้แทนจนถึงวาระ 3....!

เพื่อให้นานาอารยะประเทศยอมรับพรรคประชาธิปัตย์เป็นสถาบันการเมือง มุ่งแก้ไขปัณหาในสภาผู้แทนฯถึงที่สุด......!

ถ้าเช้าวันที่ 7 สิงหาคม.....

มีมวลชนเสียชีวิตด้วย.....

จะถือว่าการเคลื่อนไหวบนถนนเป็นอย่างไร.....?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#59 sanookboy

sanookboy

ขาประจำ

Posted 10 August 2013 - 22:25

พรรคขี้แพ้ เลือกตั้งก็แพ้ นำม็อบก็แพ้ ...อย่าไปหวังอะไรกับพรรคนี้เลย ดีแต่พูด ทำงานไม่เป็น

ผมจะรอดูวัน แมลงสาปคลั่ง วิ่งออกมาตายยกรัง แล้วจะหัวเราะดัง ๆ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ไม่มีใครไปช่วยพวกแกแล้ว อย่าไปห้อยโหนใครอีกล่ะไอ้พวกหน้าด้านนั่งอยู่บนภู รอดูหมากัดกันสนุกจัง 55+

#60 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 10 August 2013 - 22:46

ยังมีคดีอีกหลายคดีที่ยังไม่รู้ว่า ใครจะเป็นจำเลยเลย ไม่หาคนผิดมาก่อนเลยหรือ อย่างที่คุณนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรมกล่าวเอาไว้ มานิรโทษกันล่วงหน้านี้มันทำได้หรือ

หากจะยังแปรญัตติกัน ก็ขอให้ใส่ชื่อไปเลย ใครทำผิดอะไร แยกประเภท ทำบัญชีเหมือนใส่ชื่อคนรับ 7.7 ล้าน คนรับเงินน้ำท่วม เอากันให้หมด ดูซิมันจะหน้าด้านกันขนาดไหน 

.ในเมื่อสส.ทำตัวเหนือศาล ก็ตัดสินมาซิว่าจะนิรโทษให้ใครบ้าง :lol:  :lol:  :lol: :lol:  :lol:

#61 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

Posted 10 August 2013 - 23:31

เรื่อยๆเอื่อยๆ, on 10 Aug 2013 - 17:16, said:snapback.png

ดูบอลไทยกับบาร์ซ่า แพ้ไป1-7 ถ้ารู้อยู่แล้วว่าแพ้ขาดแน่ๆ แล้วไปเตะกับเขาทำไม ทำไมไม่ไปดักเตะเมสซี่หน้าสนาม

คำตอบคือการทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ

เปรียบได้เห็นภาพโพดๆ  สุดยอดเรยคับ

อ่านเผิน ๆ  เหมือนจะใช่   แต่ถ้าคิดให้ลึก ๆ แล้วมันไม่ใช่นะครับ   เกมส์ฟุตบอล  กับประเทศชาติ  อันนึงแพ้แล้วกลับบ้าน  พรุ่งนี้มาเล่นใหม่ สนุก ๆ  แต่ประเทศชาติแพ้วันนี้  พรุ่งนี้มาเล่นใหม่ได้ไหมครับ  ถ้าได้ผมสนับสนุนครับ  จะหน่อมแน้ม  ตลก โปกฮา  มีอารยะ  อย่างไรก็ได้  พรุ่งนี้เข้าสภายกมือแพ้หลายร้อยทุกวัน สนุกดี  รอจนคนชนะจะเมื่อยมือเลิกยก  คงชนะมันสักวัน  ได้รับคำสรรเสริญจากทั่วโลกว่าเป็นกลุ่มชนที่เจริญแล้ว  ได้แม้วกลับบ้านอย่างเท่ห์ ๆ  สถาบันถูกละเมิดอีกทุกวันเพราะมันไม่ผิดแล้ว  เอาเงินภาษีไปใช้ในประชานิยมหนักขึ้น  เป็นหนี้ท่วมหัว

คิดผิด คิดใหม่ได้ครับ  สำหรับคนเปรียบเทียบ และคนชมเชยว่าสุดยอด  

#62 loveri

loveri

น้องเก่า

Posted 10 August 2013 - 23:35

วาระแรก จะให้เค้าลาออกเลยเหรอ ที่ผ่านมา ก้อเพราะปชป. อยู่ในสภาถึงแม้เสียงข้างน้อยแต่เค้าก้อเต็มที่ื ยื่นเรื่อง แฉนั่นนี่ จนรบ. เองจนตรอกหลายเรื่อง รบ. ก้ออยู่ไม่เป็นสุขนะ มีอีกหลายเรื่องที่อยู่ในศาลรอให้ตีความอีกหละ แล้วสนธิรึเหลืองรับประกันได้ไหมว่าปชช. ของทั้งสองฝ่ายจะออกมาเยอะจนรบ.ประกาศจะยุบสภาอะ รึจะชุมนุมแบบใช้ความรุนแรงให้เสียเลือดเนื้อ รบ.ยุบสภาเลือกตั้งใหม่ ถ้าเพื่อไทยไม่ได้ แดงก้อออกมาอีกเพราะมีเหตุผลว่าที่ยุบสภาไปนั้น เพราะฝ่ายค้านล้มรบ. ที่มาจากการเลือกตั้ง ก้อไม่ยอมอีก แล้วเมื่อไหร่มันจะจบ ตอนนี้เราว่ารอให้ฝ่ายค้านทำหน้าที่ในสภาให้จนถึงที่สุดดีกว่า ปชป. เค้าก้อบอกเองรอวาระ 3 เรารอมาตั้งนานทำไมตอนนี้จะมาร้อนร้นกันหละ คนร้อนร้นมันควรเป็นรบ. นะ

#63 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 10 August 2013 - 23:42

ผมเข้าใจคุณนะครับ เพราะเราก็ต่างร้อนใจที่เห็นกฎหมายทำลายชาติ มันกำลังจะผ่าน ผมก็ไม่ต่างจากคุณที่อยากให้มันรู้ๆ กันไปเลย เพราะเรากำลังสู้กับรัฐบาลเผด็จการหน้าด้านอยู่ ผมเห็นป้าๆ ลุงๆ บอกว่า ตัวตายก็ยอม แต่จะขอสู้ไม่ถอย ไม่ยอมให้กฎหมายล้างผิดผ่าน แต่ใจเขา ก็ใจเรา ถ้าเรา เราก็คงไม่อยากจะเห็นความสูญเสียของใครอีก เราต่างจากพวกควายแดงครับ เพราะพวกนี้มันไม่มีสมอง มันถูกจ้างให้มาด้วยความโง่เขลา โดนแกนนำควายแดงยั่วยุใ้ห้ทำิผิดกฎหมาย เผาไปเลย ผมรับผิดชอบเอง มันยังเชื่อ เราต่างจากพวกนี้ เราก็ต้องใช้สติปัญญาให้มากกว่า รอดูไปก่อนครับ เมื่อถึงจุดที่ๆ เราเดินต่อไปไม่ได้แล้ว มันก็คงต้องแลกกัน แต่ขอให้อดใจไว้ก่อน 

#64 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

Posted 10 August 2013 - 23:48

พรรคขี้แพ้ เลือกตั้งก็แพ้ นำม็อบก็แพ้ ...อย่าไปหวังอะไรกับพรรคนี้เลย ดีแต่พูด ทำงานไม่เป็น

และแล้วเหลืองหรือแดงนี่ ผมชักแยกแยะไม่ออกแล้ว :lol:

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#65 ชาวสวน

ชาวสวน

Posted 11 August 2013 - 00:29

พูดถึง สปาร์ตัน  

สยามเราก็มีแบบนี้ มากกว่าด้วย ๔๐๐  

ขุนรองปลัดชู  

รู้ทั้งรู้ว่าแพ้ แต่ก็นำทัพเข้าหักข้าศึกในสนามรบ  

ท่ามกลางสภาพบ้านเมืองที่แตกแยก อ่อนแอ ยังมีคนที่สู้แม้ทั้งรู้ว่าไม่ชนะ

ปล.วีรชน ชาวบ้านบางระจันก็เช่นกัน

ประวัติศาสตร์ เคยมีมาแล้ว ที่ชาวบ้านต่อสู้ตามลำพัง โดยไม่ได้การสนับสนุนจากทางการ

#66 finder

finder

Posted 11 August 2013 - 00:47

>>> ใช่ครับ  สู้กี่ วาระ ก็แพ้  คนที่ติดตามการเมือง ทุกคนรู้  แม้แต่  ปชป  เอง

ก็รู้   จึงมีคำถาม ถึง ปชป ว่า ( รู้ว่าแพ้ แล้วสู้ ทำไม.??) เสียเวลา  อันนี้ มีคนมอง

แยกออกเป็น ๒ ประเด็นใหญ่ ๆ ( ยื้อเวลา เพราะ ปชป ไม่ชอบสู้ ข้างถนน ) และ

กลุ่มต่าง ๆ แยก ออกเป็น ๒ ประเด็น อีก  คือ ( ฝ่ายหนึ่ง ไม่เอา นักการเมือง )

ต้องการปั้น รูปแบบการเมืองใหญ่....( ฝ่ายหนึ่ง  ขอแค่ เปลี่ยนขั้วการเมือง)...เหตุนี้

๒ ฝ่าย จึง รวมตัวกันไม่ได้.เพราะมีจุดยืน  คนละอย่าง..................

>>> เท่าที่ คุย ๆ กันมา  ปัญหามันอยู่ตรงนี้   จึงรวมกันไม่ได้..ผมว่า  ( ถ้ายึดประโยชน์-

ชาติ เป็นหลัก  ต้องรวมกันได้ เมื่องานสำเร็จ  ก็มานั่งจับเข่าคุยกัน จะเอากันแบบไหน)?

ถ้ามัวแต่....ตั้งแง่....ก็แพ้ตั้งแต่ในมุ้ง....( ความเห็นส่วนตัวนะครับ)   คิดกันเอาเอง

ท่านฤาษีครับ เมื่องานสำเร็จ สุนัขที่รอแย่งชามข้าวมันก็บอกว่า

เฮ้ย,ชามข้าวนี้เป็นชามข้าวของหมาอย่างผม

เมื่อหมาตัวนั้นไปแล้ว  ทุกอย่างก็จบตามจุดมุ่งหมายเดียวกัน  ต่างคนก็ต่างไป

ที่เหลือเป็นหน้าที่ผมแล้ว ผมก็จะทำหน้าที่หมาของผมตามปกติ 

และคอยดูแลชามข้าวสุดชีวิต

ไม่ต้องเป็นห่วง    icon_lol.gif     icon_lol.gif      icon_lol.gif

คนอย่างผมก็อึ้งสิ  เออ,เอ็งพูดถูกว่ะ 

หมาอะไรวะ  พูดเก่ง  เหตุผลดี  เถึยงมันไม่ได้เลย

ท่านฤาษีครับ  คราวนี้จะเอาไง

พอไล่หมานักเลงไป

ดันเจอหมาหัวหมอเข้าซะละ   icon_lol.gif     icon_lol.gif     icon_lol.gif

ผมส่งเมล์ไปถามท่านด้วยนะ

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#67 phat21

phat21

Posted 11 August 2013 - 07:05

หากไม่มีอุบัติ....

พรรคประชาธิปัตย์สู้ในสภาผู้แทนจนถึงวาระ 3....!

เพื่อให้นานาอารยะประเทศยอมรับพรรคประชาธิปัตย์เป็นสถาบันการเมือง มุ่งแก้ไขปัณหาในสภาผู้แทนฯถึงที่สุด......!

ถ้าเช้าวันที่ 7 สิงหาคม.....

มีมวลชนเสียชีวิตด้วย.....

จะถือว่าการเคลื่อนไหวบนถนนเป็นอย่างไร.....?

แม่มเอ้ยยัง จะอ้างเท่อีกสวยหรูอีก ถรุ้ยแบบนี้แหละ ปชปถึงไปไม่ถึงไหน

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#68 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 11 August 2013 - 07:16

*
POPULAR

Liked · 16 hours ago 

ท่านทราบหรือไม่?? หนึ่งในแนวทางการต่อสู้คือ การยื่นให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความ ว่าพรบ. ล้างผิดขัด รธน. หรือไม่ ซึ่งต้องใช้เสียง สส ไม่น้อยกว่า1ในสิบ !!!!

Liked · 13 hours ago 

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจและเชือมั่นในพรรคปชป ผมยืนยันว่าพวกเรารอบคอบ แน่นอน และยึดประชาชนเป็นหลัก ช้าแต่ชัวร์ เราเตรียมยุทธศาสตร์ และแนวทางในการต่อสู้เป็นขั้นเป็นตอนไว้แล้ว โปรดรอพวกเราเป่านกหวีดครับ.............

#69 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 07:19

ฺอือมมมม.....o_o"

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#70 overtherainbow

เมพ

Posted 11 August 2013 - 07:20

"ห่วยตูน"...พูดถูกใจมาก...

นี่เป็นข้อพิสูจน์ว่า....ถึงคุณไม่ใช่แมงสาบ แต่ถ้าคุณต่อสู้กับระบอบทักษิณ โดยไม่ผ่านการอนุมัติของศาสดา คุณจะเละทันที เพราะ การต่อสู้กับระบอบทักษิณนั้น ทาง เอ่เอ้ทีวีได้จดสิทธิบัตรไว้แล้วนะครับ ใครจะทำอะไรต้องผ่านความเห็นชอบของเจ้าของลิขสิทธิ์ก่อน ไม่งั้น เละแน่นอนครับ 

#71 phat21

phat21

Posted 11 August 2013 - 07:20

ท่านทราบหรือไม่?? หนึ่งในแนวทางการต่อสู้คือ การยื่นให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความ ว่าพรบ. ล้างผิดขัด รธน. หรือไม่ ซึ่งต้องใช้เสียง สส ไม่น้อยกว่า1ในสิบ !!!!

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจและเชือมั่นในพรรคปชป ผมยืนยันว่าพวกเรารอบคอบ แน่นอน และยึดประชาชนเป็นหลัก ช้าแต่ชัวร์ เราเตรียมยุทธศาสตร์ และแนวทางในการต่อสู้เป็นขั้นเป็นตอนไว้แล้ว โปรดรอพวกเราเป่านกหวีดครับ.............

ไม่ต้องรอให้ถึงวาระ 3แล้ววินิจฉัยหรอกขวางตั้งแต่วาระ 1เลย แล้ว ปชปหยุดอีโก้ได้แล้วจะให้กกหมายโง่ผ่านแบบพาชาติเสี่ยงหาหอกไร

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#72 loveri

loveri

น้องเก่า

Posted 11 August 2013 - 07:35

Sirichok Sopha

Liked · 16 hours ago

Liked · 13 hours ago

ไม่ต้องรอให้ถึงวาระ 3แล้ววินิจฉัยหรอกขวางตั้งแต่วาระ 1เลย แล้ว ปชปหยุดอีโก้ได้แล้วจะให้กกหมายโง่ผ่านแบบพาชาติเสี่ยงหาหอกไร

กล้ารับประกันไหมว่าถ้าปชป. ลาออกมาเล่นบนถนน จะมีปชช. มากพอที่จะทำให้รบ.ล้ม ยุบสภา ลองคาดคะเนจำนวนให้ดูหน่อยสิคะ รึสรุปคุณต้องการให้เสียเลือดเนื้อ ซึ่งนั่นไม่มีทางจบสิ้น มันจะเป็นวัฏจักรไปเรื่อย ๆ รอฝ่ายค้านจนถึงที่สุด ถ้าฝ่ายค้านไม่ทำอะไร เราค่อยด่าก้อได้นิ เพราะเค้าก้อบอกรอวาระ 3 อยู่

#73 phat21

phat21

Posted 11 August 2013 - 07:38

Liked · 16 hours ago

Liked · 13 hours ago

กล้ารับประกันไหมว่าถ้าปชป. ลาออกมาเล่นบนถนน จะมีปชช. มากพอที่จะทำให้รบ.ล้ม ยุบสภา ลองคาดคะเนจำนวนให้ดูหน่อยสิคะ รึสรุปคุณต้องการให้เสียเลือดเนื้อ ซึ่งนั่นไม่มีทางจบสิ้น มันจะเป็นวัฏจักรไปเรื่อย ๆ รอฝ่ายค้านจนถึงที่สุด ถ้าฝ่ายค้านไม่ทำอะไร เราค่อยด่าก้อได้นิ เพราะเค้าก้อบอกรอวาระ 3 อยู่

อย่างที่ผมบอก ปชปสู้แบบในหน่อมแหน้มขี้ขลาดใจแคบ แบบนี้แหละ ปชปไม่ชนะสักเรื่องในอดีตมันก้พิสจน์การสู้แบบโง่ของ ปชปแล้วว่าแพ้ตลอด  บอกผมทีชนะสักเรื่องไหมไอ้สู้แบบโง่ๆของ ปชป

Edited by phat21, 11 August 2013 - 07:39.

#74 overtherainbow

เมพ

Posted 11 August 2013 - 07:39

ใครเป็นคนวางมาตรฐานว่าต้องทำแบบนี้เท่านั้น แบบอื่นไม่ได้

ในเชิงกฎหมายถามว่าใครมีประสบการณ์มากกว่ากัน ปชป หรือนักธุรกิจเจ้าของ นสพ หรือทหารแก่

ไม่ชอบกัน ไม่พอใจกัน ก็แค่ไม่สนใจ ก็จบ

อ่านข่าว ตามเรื่องมาตลอด ก็หาเรื่องเค้าอยู่ได้

จะจองความดี ความถกต้อง ไว้คนเดียว มัน เห็นแก่ตัวนะ

มวลชนเค้าไม่รู้เรื่องอะไรด้วย

จะพากัน งง อะไรวะ ตกลงคนไปสวนลุมต้องเป็นคนไม่เอาปชป ด้วย 

บอกไปเล้ยว่าสายเหยี่ยว ไม่เอาใครทังนั้น จะเริ่มใหม่ทำใหม่

Edited by overtherainbow, 11 August 2013 - 07:41.

#75 overtherainbow

เมพ

Posted 11 August 2013 - 07:41

อีกนิด ให้ ปชป ลาออก 

กกต ก็ต้องให้เลือกตั้งใหม่

เพื่อไทยได้เก้าอี้หมด แล้วไงต่อ

จุดหมายปลายไป มีทั้งไปเครื่องบิน ยานอวกาศ รถ ฯลฯ

คุณเป็นใคร ถึงมาสั่งว่าต้องขึ้นยานของพธม เท่านั้น จึงถูกต้อง

#76 phat21

phat21

Posted 11 August 2013 - 07:49

อีกนิด ให้ ปชป ลาออก 

กกต ก็ต้องให้เลือกตั้งใหม่

เพื่อไทยได้เก้าอี้หมด แล้วไงต่อ

จุดหมายปลายไป มีทั้งไปเครื่องบิน ยานอวกาศ รถ ฯลฯ

คุณเป็นใคร ถึงมาสั่งว่าต้องขึ้นยานของพธม เท่านั้น จึงถูกต้อง

ผมไม่ขึ้นตามบายไม่บังคับหรอก จะรอดูการต่อสู้แบบโง่ของ ปชป ดูสิจะเป็นไง ถ้าแพ้ละก็พวกแมงสาปจะรู้สึกเองว่าถูก ปชปหลอก

#77 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 08:01

แดรกน้ำด่างมาก สมองเลยพิการซ้ำซ้อน

#78 overtherainbow

เมพ

Posted 11 August 2013 - 08:02

คนเค้าใช้สติ ปัญญา เลือกคนที่จะสู้กับทักษินแบบ ไม่ต้องมาตามเก็บกวาดอะไรอีกได้

ถามอีกนิด เห็นอียิปต์วันนี้ ไม่รู้สึกอะไรหรือ ว่า เค้าวางแผนให้คนสองกลุ่ม ฆ่ากัน แดงกับเหลือง แล้วทีนี้ไงต่อ

มันได้อะไรให้ใคร มับมั้ยอียิปต์วันนี้

เราฟ้องโลก ว่าปชต หมาๆแบบเสียงข้างมาก ทำร้ายคนไทยจากนโยบายคดโกงของเพื่อไทย ด้วยสันติ 

ทำไมต้องตามแบบใคร

เค้าเลือกปชป เค้าชอบแนวทางนี้ เค้าจึงสนใจติดตามว่า ปชป จะว่าอย่างไร ถูกใจก็บอก ไม่ถูกใจก็ตำหนิ ปชป

ไม่เคยมีใครหลอกใครค่ะ

เราไม่ใช่คนหลง งมงาย ใคร ไปเรื่อย

ปชป ไม่ใช่ศาสดา เราด่า ปชป ด้วย บางเรื่อง ไม่ใช่แม่ยกตัวจริง

บอกให้ ปกติ ไม่สนใจปชป ด้วยซ้ำ แต่ ต้องมาสนใจ เพราะเวลาเค้าพูดมีแต่เนื้อหา สาระ และเปิด ผ่าความจริง กับปชช 

เราเคยสนใจสนธิ ตอนเปิดผ่าความจริง แต่เมื่อแกไม่เปิดผ่าความจริงเรื่องทักษิน เราเลยหันกลับมาฟังคนเปิดผ่า

ทุกอย่างไม่เที่ยงแท้ กาลเวลาผ่านไป เมื่อไฟ ไม่เปิด คนก็หันไปหาตะเีกียง ก็ยังดี มันสว่างพอเห็นทาง

ไฟ เลือกผ่า ความจริงลวงๆของปชป หลายเรื่องใส่ความ บางเรื่องจริง บางเรื่องเสี้ยม ใครอยากรู้เรื่องปชป เค้าอยากรู้เรื่องทักษิน

Edited by overtherainbow, 11 August 2013 - 08:06.

#79 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

Posted 11 August 2013 - 08:20

บ้านเมืองสงบแล้วก็จัดการมันด้วย
มีช่องทางเยอะแยะ

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#80 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 08:23

จากสถิติที่ผ่านมา ไอ้แม้วมันแพ้ศาลทุกครั้ง

ครั้งนี้ก็น่าจะเช่นเดียวกัน

ดังนั้นการวางแผนอะไรต้องรอบคอบ ผลีผลามเอาแต่ความสะใจไม่ได้

บทเรียนที่ผ่านมาก็เคยเห็น

ม๊อบพธม เดิมเกมส์ผิด ทำให้คนล้มตายจำนวนมาก ท้ายสุด รัฐบาลไอ้แม้ว ก็แพ้ศาล

เท่ากับ การสูญเสียของพี่น้องพธมที่เสียไป แทบไม่คุ้มค่าเลย

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#81 ant

ant

Posted 11 August 2013 - 08:26

ดูบอลไทยกับบาร์ซ่า แพ้ไป1-7 ถ้ารู้อยู่แล้วว่าแพ้ขาดแน่ๆ แล้วไปเตะกับเขาทำไม ทำไมไม่ไปดักเตะเมสซี่หน้าสนาม

คำตอบคือการทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ

เห็นด้วยครับ

ทำเลว...อีกไม่นานหรอกครับ

รู้ว่าสิ่งที่เขาทำ ไม่ดี  ..ก็อย่าไปทำแบบเขา

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#82 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 11 August 2013 - 09:29

บ้านเมืองสงบแล้วก็จัดการมันด้วย
มีช่องทางเยอะแยะ

โธ่!!! เขามีของดีนะจะบอกให้ 200กว่าเม็ด ยังไม่ถูกเลย ใช่มั่ย แพรต

#83 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 10:07

อ่านยุทธศาสตร์ดีๆ  ลึกๆ แล้ว วิธีการของสนธิคือการปูทางให้ ทักษิณ กลับบ้านได้แบบเท่ห์ แล้ว โยนขี้ใส่พรรค ปชป. ว่า บ่มิไก๊

เกมของ แป๊ะ ใครๆ ก็อ่านออก แค่หมากชั้นสองชั้น

1) เขาต้องการให้ ทักษิณ ได้กลับบ้าน

2) ปชป. โดนประชาชนประนาม

3) ประชาชน หันกลับมาพึ่งและเชื่อเขาเหมือนเดิม

4) พอ ทักษิณกำลังจะแพ้ เขาจะต่อรองกับ ทักษิณ รอบใหม่ หรือ ถ้า ทักษิณแกร่งก็สามารถต่อรองกับ ปชป. รอบใหม่ได้ เพื่อให้ได้สิ่งที่เขาต้องการ

เขาไม่ได้ต้องการอะไร เขาต้องการพลังมวลชน เพื่อต่อรองกับนักการเมือง เพื่อความอยู่รอดของเขาเท่านั้นแหละ เข่าไม่ได้สนใจหรอกว่าจะทำอะไร คำว่าปฏิรูปการเมืองของสนธิเป็นปาหี่ เท่านั้น เพราะคนแบบสนธิเป็นผู้นำในการปฏิรูปการเมืองไม่ได้

ขนาดบริหารเว็บไซต์ ASTV มีความเห็นใจดำหน่อย ก็เล่นยกกระทู้ออกบ้าง update เนื้อข่าวแล้วเคลียร์ความเห็นบ้าง สนธิไม่ได้ใจกว้างแบบที่เราเห็นกัน วิธีคิดขาไม่ใช่ประชาธิปไตย วิธีคิดเขาไม่ต่างจากทักษิณ ไม่ใช่พวกก็ทำลาย ไม่สามารถอยู่ร่วมกับใครได้ ทุกอย่าง deal บนผลประโยชน์สมยอม ไม่ใช่ผลประโยชน์ของประชาชน

อยากจะรู้จักสนธิ อย่าฟังสิ่งที่เขาพูด แต่ดูวิธีการเคลื่อนไหวของเขา และ ผลจากการกระทำของเขาเท่านั้น

เขาอาจจะเป้นคนดี แต่เขาเป็นแค่คนดีของ พนักงาน ASTV และผู้สนับสนุนเขาทั้งนั้น เขาไม่สามารถเป็นคนดีของชาติได้ เพราะเขาใจกว้างไม่พอ

Edited by arch_freeman, 11 August 2013 - 10:14.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#84 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 11:19

บอกแล้วไง

ถ้าไม่สู้ก็ไม่ต้องเจือก

'' Nobody Perfect ''

#85 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 11 August 2013 - 11:28

>>> ความเห็นของ   คุณ  OHM - DGO  # 21  ผมก็ว่า มีเหตุผลฟังได้  แต่ปัญหามัน

อยู่ที่ ผมเคยให้ความเห็นส่วนตัวไว้  ( ขอแย้งนิดนะ ) การยื้อเวลา  ผมว่า ผลเสียมากกว่า

ผลดี..เหตุผลเพราะ  ฝ่ายรัฐฯ พยายาม..ปิดทุกอย่างเกี่ยวกับ พรบ..นี้..ชาวบ้านหวังจะฟัง

การถ่ายทอด. แต่ก็ถูกปิด  ( สื่อ ฟรี ทีวี ) พวกเราพอหาดูได้  แต่พวกเขาไม่ได้รู้ข้อเท็จจริง

นี่ก็ ความหวังที่ ปชป จะกระจายข่าวในสภา   ก็ผิดหวัง...แล้ว วาระ ๒-๓  อะไรจะเกิดขึ้น

ในเมื่อ ( แป๊ะ แห่ง  พธม. ซึ่ง ด่า ปชป มาตลอด) ..บัดนี้  ออกมา  เปิดกว้าง จะออกร่วมทันที

ถ้า ...ปชป ..ออกมา..ก็เหมือนกับ  ( วางเกมส์  บีบ ) ปชป  แล้วเกมส์ นี้  มีผลมาก  เพราะมี

คนออกมา  ขานรับแป๊ะ.. และ พุ่งตรงไป บีบ  ปชป..ทุกทิศทาง....( รู้ว่าแพ้ แล้วอยู่ทำไม?)

คำถามนี้มีอยู่ ทั่วไป ทุกเฟสฯ ทุกเพจ...ทุกกลุ่ม...อะไรจะเกิดขึ้น  คงต้องรอ  หลังวันที่ ๑๒

เหตุการณ์จะตึงเครียด  ขึ้นทุกขณะ.....( ถ้า พรบ นิรโทษ ฯ ผ่านจนประกาศใช้ได้ ) ก็ควรยก-

เลิก  คณะนิติศาสตร์....นักกฏหมายไทย  ใช้การไม่ได้   นักโทษ ทั่วประเทศ ต้องปล่อยหมด

ผมรังเกียจ ...นักกฏหมายใหญ่ ๆ หลายคน ตั้งแต่ นักโทษหนีคุก... หลุด ซุกหุ้น..ภาคแรก.....

สร้าง บรรทัดฐาน ระยำ ให้กับ ประเทศ ...... ระยะหลัง ๆ กฏหมายจึงไม่เป็นที่ยำเกรง ของ...

อันธพาล...การเมือง..จนการบังคับใช้กฏหมายมี มาตรฐาน ต่ำลง

#86 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 11:57

การกระทำของ ปชป. และกองเชียร์ อย่างนี้แหละครับ  ทำให้ความคิดข้อเสนอของ  พธม.  คุณสนธิ   คุณปานเทพ   คุณคำนูญ  กลับมามีค่ามีครั้ง (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับซึ่งใครจะมาห้ามไม่ได้  ใครคิดต่างไม่เห็นด้วยอย่ามาด่าให้เสียความรู้สึก  ขอเหตุผลในการโต้แย้งนะครับ)  เพราะอะไรหรือครับ  เป็นเพราะ

1.  ปชป.นำมวลชนออกมา  กับ  พธม.  อยู่ดูทีวีที่บ้าน  ผล  พรบ. ผ่านเหมือนกัน

2.  ฝ่ายรัฐบาลเห็นการนำของ  ปชป. แล้ว  สบายใจ  น่าจะทำหนังสือขอบคุณ เอ๊ะ  เห็นนายกออกทีวีมาขอบคุณแล้วนี่ครับ แจ๋ว

3.  ที่รัฐบาลยังต้องจับตาดู หาข่าว  การเคลื่อนไหวของ พธม.  ซึ่งหากมีการเคลื่อนไหวจะมีผลต่อรัฐบาลอย่างไร  เพราะมันยังไม่เปิดหน้าไพ่มาสู้  ซึ่งจริง ๆ แล้วอาจจะไม่มีอะไรเลยก็ได้  ฮ่า ฮ่า  ฮ่า

ผมติดตามเวปเสรีไทย ตั้งแต่แยกออกมาจากห้องราชดำเนิน  เมื่อก่อนอ่านแล้วเพลิดเพลินดีเพราะส่วนใหญ่สมาชิกที่เข้ามาโพสต์มีแนวความคิดเดียวกัน  ต่อมา  ปชป.   พธม. แตกคอกัน  อ่านแล้วไม่เหมือนก่อน  คนมีแนวความคิดเดียวกัน  ศัตรูร่วม  กลับมากระแนะกระแหนกันและกัน  ไม่ค่อยมีเหตุผล  เหมือนความเห็นของผม  ความเห็นนี้  หากมองเห็นประโยชน์พรรค ปชป. ก็ควรมองว่า  ที่ดำเนินการมามีคนคิดอย่างนี้นะแนวร่วมเรานี่แหละ จะต้องแก้ไขอย่างไร  เอาไปใช้ให้เกิดประโยชน์    แต่หากอีกทางก็จะมองว่าไอ้หมอนี่ต้องการความรุนแรง  อยากเห็นเลือด  เห็นความตาย   ทำลาย  ปชป.  ดีสเครดิต  ไปเป็นพวกสนธิ  ออกมาเองซิ  มุดหัวอยู่ในรูแล้วมากล่าวหาว่าคนอื่นเขา ฯลฯ  

ถึงแม้นจะแตก ก็ไม่ใช่ปัญหา ถ้ายังมีเป้าหมายเดียวกัน

ต่างคนต่างสู้  ตามวิธีของตัวเอง อย่างน้อยก็ยังเห็นว่าสู้

แต่นี้ไม่ใช่ อีกฝ่ายกลับออกมาโจมตี ตัดแข้งตัดขา บัพ ด่ากัน 

ถ้าคุณอ่านบอร์์ดตลอดด้วยใจยุติธรรมหวังว่าคุณน่าจะรู้นะว่าใครตามด่าใคร

ใครสู้ใครไม่สู้ ใครเปลี่ยนท่าที แทนที่จะตามตรวจสอบฝ่ายบริหาร

กับมาตามด่าฝ่ายค้าน แบบงี่เหง้า ปัญญาอ่อน 

อย่างข้อเรียกร้องต่อสู้ร่วมกับ ปชป.ล่าสุดของสนธิ อ้าปากก็เห็นหมดทั้งใส้

ว่าคิดอะไรอยู่ เรียกร้องให้ ปชป.ลาออกมาสู้นอกสภาเต็มตัวตั้งแต่วาระแรกนั้น เพื่ออะไร ช่วยตอบที

ติงต๊องป่าวคะ

เราก็อดีตก็เป็นพันธมิตรรับไม่ได้กับการกระทำของสนธิ

มันชัดเจนหลายๆ เรื่อง  ค่ะ

ปล.ยาว ขออนุญาตโคทบางส่วน

'' Nobody Perfect ''

#87 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 12:16

นำความคิดเห็นจาก FB ท่านชูชาติ ศรีแสง  มาให้สมาชิกเสรีไทยพิจารณากันครับ

Chuchart Srisaeng

.....ขอพูดเรื่อง พรบ นิรโทษกรรม ที่อยู่ในระหว่างการพิจารณาของสภาผู้แทนราษฎรอีกสักครั้ง

.....อยากจะบอกว่า อย่าวิตกกังวลมากจนเกินไปจะกลายเป็นความเครียดจนบั่นทอนสุขภาพของตนเอง 
.....ในขณะที่คนพวกที่เราโกรธแค้นชิงเขามีความสุข ไม่มีความเดือดร้อนหรือกังวลอะไร 
.....เราต้องไม่โกรธแค้น วิตกกังวล จนขาดสติสัมปชัญญะ เพราะจะทำให้ไม่มีสมาธิและปัญญาจะหายไปในการที่จะคิดหาวิธีต่อสู้กับคนพวกนั้น เพราะการทำสงครามยังมีเวลาอีกยาวไกล

.....ท่านที่เป็นห่วงว่า ศาลรัฐธรรมนูญ จะวินิจฉัยช้าบ้าง ไว้วางใจไม่ได้บ้าง เกรงจะถูกกลุ่มคนเสื้อแดงจะรังควานจนทำงานไม่ได้บ้าง 
.....ขอเรียนว่า เมื่อประธานสภาส่งความเห็นของ ส.ส.หรือ ส.ว. ไปให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยแล้ว 
.....ตามรัฐธรรมนูญมาตรา ๑๕๔ วรรค ๒ บัญญัติไว้ว่า ในระหว่างที่รอศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัย 
.....นายกรัฐมนตรีจะดำเนินการเพื่อประกาศใช้ ร่าง พรบ ให้มีผลบังคับเป็นกฎหมายไม่ได้ 
.....เมื่อยังใช้บังคับเป็นกฎหมายไม่ได้จะช้าไปกี่เดือน กี่ปี ก็เป็นผลดีอยู่แล้ว

.....ความกังวลในเรื่องอื่น ๆ ก็คิดว่า ไม่น่าจะมีสิ่งที่ท่านห่วงใยเกิดขึ้น

.....เนื่องจากไม่ได้ฟังการประชุมสภาผู้แทนราษฎร เพราะทนเห็นความกักขฬะของผู้ที่คนทั่วไปเรียกว่า ส.ส.ไม่ได้ 
.....จึงเพิ่งทราบว่า นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ส.ส.ปชป ได้นำเรื่องผลประโยชน์ขัดกัน ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๑๒๒ ไปอภิปรายในการประชุมสภาผู้แทนราษฎรแล้ว
.....แสดงให้เห็นว่า ปชป คงเตรียมเรื่องนี้ไว้แล้ว แต่จะยื่นตอนนี้ยังไม่ได้ เพราะรัฐธรรมนูญบัญญัติไว้ว่าต้องยื่นหลังจากที่ ร่าง พรบ ฉบับนี้ผ่านการพิจารณาจากรัฐสภาไปแล้ว คือต้องผ่านทั้งสภาผู้แทนราษฎรและวุฒิสภา
..... ดังนั้นขอให้ทุกท่านคลายความวิตกกังวลกันได้บ้างแล้ว จิตใจจะได้มีความสุขกันตามสภาพของแต่ละคน

.....ขอบคุณมากที่ช่วยกันแชร์มากเป็นประวัติการณ์คือมีผู้แชร์ถึง 2318 คน แต่กดไลค์ 2108 คน !

.....ขอนอกเรื่องเพื่อความถูกต้องคือชื่อ นายชูชาติ ศรีแสง ไม่ใช่ สุชาติ และไม่ใช่ สีแสง ส่วนตำแหน่งในอดีตคือผู้พิพากษาหัวหน้าคณะในศาลฎีกา ซึ่งเป็นตำแหน่งที่สูงกว่าผู้พิพากษาศาลฎีกาครับ ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

"                          "

#88 excell_13

excell_13

น้องเก่า

Posted 11 August 2013 - 12:36

ถ้ายื่นตีความตั้งแต่วาระ 1 เลยเนี่ย ไงๆ ก็โดนตีกลับอยู่แล้ว เพราะยังไม่มีผลบังคับใช้...ศาลรัฐธรรมนูญไม่รับ...

ฉะนั้น ถ้ายังไม่สุดซอย ก็ยังยื่นไม่ได้........

ส่วนที่เขาบอกให้ลาออกมาสู้เนี่ย คือ การแสดงสปีริต.. ไม่เห็นต้องลาออกหมด... ไ

สปีริตทีว่าคือ การแสดงความตั้งใจจริง ในการแก้ไขปัญหาการเมือง แม้นว่าจะต้องเอาอนาคตทางการเมืองไปเสี่ยง....

ถ้าสู้แล้วได้ใจประชาชน สู้แล้วปกป้องชาติได้.. ค่อยมาเรียกตัวเองว่าเป็นพรรคการเมืองที่ทำเพื่อประชาชน...

#89 excell_13

excell_13

น้องเก่า

Posted 11 August 2013 - 12:41

นิดนึง สำหรับการที่ให้ศาลรัฐธรรมนูญ ตีความเนี่ย... ผมว่า เรื่องต่อไปที่จะโดนเล่น คือ การใช้อำนาจของศาลที่ไปก้าวก่าย ฝ่ายนิติบัญญัติ....

คุณคิดว่า ลำพังศาลอย่างเดียว จะเป็นตัวแก้ปัญหาได้หรือ   ..........ดูตัวอย่างที่เกิดขึ้นในปัจจุบันก็น่าจะรู้ 

#90 overtherainbow

เมพ

Posted 11 August 2013 - 13:12

อย่างน้อย กว่าจะผ่านไปได้ ข้อมูลปกปิด หลอกลวงทุกอย่างคงเข้าหูเข้าตาปชชมากขึ้นๆ จนสามารถสร้างพลังได้กว่าเดิม

แบบถามมา ตอบได้

บิดเฟคมา ชั้นแจงได้ว่าคุณโกหกอะไรปชชบ้าง

ดีก่าศรัทธาคนไปวันวันถามไรตอบไม่ได้ทำก้าวร้าวคุกคามซะ คนไม่เชื่อคนโกรธพูดนะ เพราะมันคืออารมณ์

เค้าเชื่อคนสุขุม มีสติพูด

#91 พิราบขาว เมืองพรหม

พิราบขาว เมืองพรหม

น้องใหม่

Posted 11 August 2013 - 13:42

>>> ใช่ครับ  สู้กี่ วาระ ก็แพ้  คนที่ติดตามการเมือง ทุกคนรู้  แม้แต่  ปชป  เอง

ก็รู้   จึงมีคำถาม ถึง ปชป ว่า ( รู้ว่าแพ้ แล้วสู้ ทำไม.??) เสียเวลา  อันนี้ มีคนมอง

แยกออกเป็น ๒ ประเด็นใหญ่ ๆ ( ยื้อเวลา เพราะ ปชป ไม่ชอบสู้ ข้างถนน ) และ

กลุ่มต่าง ๆ แยก ออกเป็น ๒ ประเด็น อีก  คือ ( ฝ่ายหนึ่ง ไม่เอา นักการเมือง )

ต้องการปั้น รูปแบบการเมืองใหญ่....( ฝ่ายหนึ่ง  ขอแค่ เปลี่ยนขั้วการเมือง)...เหตุนี้

๒ ฝ่าย จึง รวมตัวกันไม่ได้.เพราะมีจุดยืน  คนละอย่าง..................

>>> เท่าที่ คุย ๆ กันมา  ปัญหามันอยู่ตรงนี้   จึงรวมกันไม่ได้..ผมว่า  ( ถ้ายึดประโยชน์-

ชาติ เป็นหลัก  ต้องรวมกันได้ เมื่องานสำเร็จ  ก็มานั่งจับเข่าคุยกัน จะเอากันแบบไหน)?

ถ้ามัวแต่....ตั้งแง่....ก็แพ้ตั้งแต่ในมุ้ง....( ความเห็นส่วนตัวนะครับ)   คิดกันเอาเอง

อาจจะเป็นเพราะในช่องทางกฏหมายมันยังต้องมีการแปรญัตติอีกซึ้ง เมือถึงขั้นตอนตรงนั้น ทางปชป คงต้องการเห็นเนื้อหาทั้งหมดในแต่ละมาตรา เพือส่งต่อไปยัง รธน หากมีมาตราไหนที่ขัด รธน อย่างน้อยก็มีการวินิจฉัยจากศาล ตรงนี้แหละมันจะเป็นประเด็น ถูกใจ*คุณ* ไม่ถูกใจกู ซึ้งหาก พรบ นิรโทษ หากดู สาระเนื้อหากลางๆ แล้วก็อาจจะมีประโยนช์ แต่มันจะไม่เป็นไปตามครรลองของกฏหมายอย่างที่สมควรจะเป็น และถ้าหากทางฝ่ายที่เสนอกฏหมาย ฉบับนี้ไม่ใด้ให้ความจริงใจ ในการ แก้ปํญหาทุกมิติ ถึงเวลานั้นเราๆ ท่านๆคงเห็นความชัดเจนของกฏหมายฉบับนี้มากขึ้น

Edited by พิราบขาว เมืองพรหม, 11 August 2013 - 13:44.

#92 pream

pream

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 14:01

เหอะ เหอะ  สู้ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าแพ้ มันเป็นการสู้ตามกฎกติกาครับ เพื่อสร้างความชอบธรรม

ปชป เขาก็ทำมาตลอดในเรื่องนี้ จะเรียกได้ว่าทุ่มเทเต็มที่ก็ได้ เช่น ไปตั้งเวทีบอก
ประชาชนให้รู้ถึงภัยของ พรบ ฉบับนี้ ทั่วประเทศ ล่าสุดก็ระดมมวลชนไปแสดงพลัง
ให้รัฐบาลเห็นว่า คนที่ไม่เอา พรบ ฉบับนี้มีมากน้อยแค่ไหน แต่ก็ยังอุตสาห์มีคนเอา
ไปบิดเบือนว่า ปชป ทิ้งมวลชน

ปชป เขาทำไปเยอะแล้วครับ ปัจจุบันก็ยังทำอยู่  แต่ประชาชนต้องถามตัวเองด้วยครับ
ว่า ทำอะไรหรือยัง โดยเฉพาะคนใน กทม ยังสบายดีอยู่หรือ เวลาผ่านสวนลุมรู้ไหมว่า
พวกที่ไปนั่ง ๆ นอน ๆ กันอยู่ที่สวนลุมเป็นใครมาจากไหน มาทำอะไรกัน

ถ้าประชาชนไม่ช่วยทำหน้าที่ ลำพังพรรคประชาธิปัตย์ ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้า
ประชาชนมีสำนึกที่จะทำหน้าที่ของตนเองเพื่อประเทศชาติ แค่สละเวลาวันละ ชั่วโมง
สองชั่วโมง ไปนั่งเล่นที่สวนลุมเยอะ ๆ ก็ช่วยชาติได้แล้ว  ทำไมไม่ทำกันครับ

ผมชอบเม้นท์นี้ วิเคราะห์ได้ดีครับ

#93 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 11 August 2013 - 14:08

ยังไม่เห็นข้อความว่าเขาจะว่ากันอย่างไรเวลาแปรญัตติออกมาแล้ว

แล้วจะไปฟ้องเขาได้อย่างไร มันเหมือนการนั่งเทียนและก็ชกวืด ชกวืด

สู้ตอนนี้คือสู้ในสภา ขั้นตอนที่ตามมามันก็จะยกระดับไปเองตามเนื้อหาของเรื่องราว

ใครก็ชี้นำใครไม่ได้ถ้าไม่ได้เสพหญ้า คิดเองเป็น ส่วนฝั่งโน้นเขาก็รู้ทุกอย่างไม่ใช่ไม่รู้

เขาเพลย์เซฟให้นายกไม่อยู่โหวตในสภาเห็นหรือไม่ ก็เพื่อพิทักษ์ไข่แดงคือ ครม.

อ้างเป็นเรื่องของสภา..ฝ่ายบริหารไม่เกี่ยวอย่างเดียว

ส่วมภูมิใจไทยอภิปรายเห็นด้วยอยู่ แต่เวลาโหวต งดออกเสียง

ดูข่าวแล้วต้องคิดด้วย ใคร ทำอะไร อย่างไร เพราะอะไร

อย่าปริวิตกเกินเหตุ หรือตรงกันข้าม..ด่าทอพวกต้านทักษิณด้วยกันเอง

mature กันแล้วทุกคน รักชาติต้องสุขุม วันนี้ในเว็บนี้ ไม่มีใครหลอกใครไปได้หรอก

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#94 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 11 August 2013 - 14:15

นำความคิดเห็นจาก FB ท่านชูชาติ ศรีแสง  มาให้สมาชิกเสรีไทยพิจารณากันครับ

Chuchart Srisaeng

.....ขอพูดเรื่อง พรบ นิรโทษกรรม ที่อยู่ในระหว่างการพิจารณาของสภาผู้แทนราษฎรอีกสักครั้ง

.....อยากจะบอกว่า อย่าวิตกกังวลมากจนเกินไปจะกลายเป็นความเครียดจนบั่นทอนสุขภาพของตนเอง 
.....ในขณะที่คนพวกที่เราโกรธแค้นชิงเขามีความสุข ไม่มีความเดือดร้อนหรือกังวลอะไร 
.....เราต้องไม่โกรธแค้น วิตกกังวล จนขาดสติสัมปชัญญะ เพราะจะทำให้ไม่มีสมาธิและปัญญาจะหายไปในการที่จะคิดหาวิธีต่อสู้กับคนพวกนั้น เพราะการทำสงครามยังมีเวลาอีกยาวไกล

.....ท่านที่เป็นห่วงว่า ศาลรัฐธรรมนูญ จะวินิจฉัยช้าบ้าง ไว้วางใจไม่ได้บ้าง เกรงจะถูกกลุ่มคนเสื้อแดงจะรังควานจนทำงานไม่ได้บ้าง 
.....ขอเรียนว่า เมื่อประธานสภาส่งความเห็นของ ส.ส.หรือ ส.ว. ไปให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยแล้ว 
.....ตามรัฐธรรมนูญมาตรา ๑๕๔ วรรค ๒ บัญญัติไว้ว่า ในระหว่างที่รอศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัย 
.....นายกรัฐมนตรีจะดำเนินการเพื่อประกาศใช้ ร่าง พรบ ให้มีผลบังคับเป็นกฎหมายไม่ได้ 
.....เมื่อยังใช้บังคับเป็นกฎหมายไม่ได้จะช้าไปกี่เดือน กี่ปี ก็เป็นผลดีอยู่แล้ว

.....ความกังวลในเรื่องอื่น ๆ ก็คิดว่า ไม่น่าจะมีสิ่งที่ท่านห่วงใยเกิดขึ้น

.....เนื่องจากไม่ได้ฟังการประชุมสภาผู้แทนราษฎร เพราะทนเห็นความกักขฬะของผู้ที่คนทั่วไปเรียกว่า ส.ส.ไม่ได้ 
.....จึงเพิ่งทราบว่า นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ส.ส.ปชป ได้นำเรื่องผลประโยชน์ขัดกัน ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๑๒๒ ไปอภิปรายในการประชุมสภาผู้แทนราษฎรแล้ว
.....แสดงให้เห็นว่า ปชป คงเตรียมเรื่องนี้ไว้แล้ว แต่จะยื่นตอนนี้ยังไม่ได้ เพราะรัฐธรรมนูญบัญญัติไว้ว่าต้องยื่นหลังจากที่ ร่าง พรบ ฉบับนี้ผ่านการพิจารณาจากรัฐสภาไปแล้ว คือต้องผ่านทั้งสภาผู้แทนราษฎรและวุฒิสภา
..... ดังนั้นขอให้ทุกท่านคลายความวิตกกังวลกันได้บ้างแล้ว จิตใจจะได้มีความสุขกันตามสภาพของแต่ละคน

.....ขอบคุณมากที่ช่วยกันแชร์มากเป็นประวัติการณ์คือมีผู้แชร์ถึง 2318 คน แต่กดไลค์ 2108 คน !

.....ขอนอกเรื่องเพื่อความถูกต้องคือชื่อ นายชูชาติ ศรีแสง ไม่ใช่ สุชาติ และไม่ใช่ สีแสง ส่วนตำแหน่งในอดีตคือผู้พิพากษาหัวหน้าคณะในศาลฎีกา ซึ่งเป็นตำแหน่งที่สูงกว่าผู้พิพากษาศาลฎีกาครับ ครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

ได้อ่านตรงนี้แล้วผมเริ่มเชื่อว่า...ไม่มีทางที่แก๊งน้ำด่างจะไม่รู้

ดังนั้น ถ้าเขารู้แล้วเขายังกดดันให้ปชป.ลาออก......................มันน่าคิดนะ...ว่า

ศัตรูของชาติวันนี้ไม่ได้มีแค่ทักษิณ  แต่สนธิและแก๊งน้ำด่างคือ 1 ในนั้น

gladiator 1.jpg

#95 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 15:49

ปชป. เป็นแค่พรรคการเมืองพรรคหนึ่งนะครับ  เป็นพรรคฝ่ายค้าน มีเสียงข้างน้อยในสภาเสียด้วย

ที่เขาทำหน้าที่ได้ขนาดนั้น  ผมว่าคนที่เลือก ปชป. เข้าไป ส่วนใหญ่ไม่มีคนผิดหวังในบทบาท

ที่ปชป. ทำลงไปนะ  ชาติ บ้านเมือง ไม่ใช่ ของ ปชป. และคนที่เลือก ปชป. เพียงเท่านั้น

แต่เป็นของทุกคน  จขกท. หากเชื่อมันในพรรค ปชป. จริง ก็คงจะไม่รณรงค์โหวตโน เอื้อให้

พท. ชนะเลือกตั้งไปตั้งแต่ต้นแล้ว  และการยื่นร่าง พรบ. นิรโทษฯ ที่ผ่านมา  ก็ไม่เห็นจะทำอะไร

ได้แค่ชี้แนะ   อย่านั่งบนภู งอมือ งอเท้า ไม่ทำอะไร แล้ววิจารณ์คนที่เขาทำดีสิครับ  

#96 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 11 August 2013 - 16:27

ผมอยากจะบอกเหลือเกิน
ผมมองว่าการต่อสู้ภาคสนามของมวลชนคนรัก ปชป
และคนรักชาติกลุ่มอื่นๆ ทั้งหมดทั้งสิ้น
ไม่มีทางที่จะเป็นพลังได้มากพอที่จะกดดันรัฐบาลหน้าด้านได้
อาจทำให้รัฐสะอึกได้บ้าง
แต่ถ้าสุดท้าย รัฐเอาคนเสื้อแดงออกมาชน
หรือแม้เพียงกลั่นแกล้งเล็กๆ น้อยๆ
ก็ยากจะต่อกรด้วยกำลังกันแล้ว

สิ่งที่คนหน้ากากขาวหรือกลุ่มอื่นๆ ทำได้
ก็เพรยงแสดงพลังให้โลกเห็น ให้คนไทยอื่นๆ เห็น
แต่หากวันนึง ถึงขั้นมีตีกันจริงๆ
คิดว่าการต่อสู้บนถนนนี้ จะได้รับชัยชนะหรือครับ

ผมไม่ได้ดูแคลนกันเอง
แต่อยากให้มองความจริงกันให้มาก
ในขณะที่หากยังมีน้ำหนักอยู่ทั้งสองฝั่ง
ในและนอกสภา มันจะไม่ยิ่วเป็นการเสริมกันได้หรืออย่างไร

ถามตัวเองซิว่า การต่อสู้ทางบู๊ในอดีต
มันเคยสำเร็จกันหรือไม่
หากไม่มีคำสั่งศาล
ยิ่งไปกว่านั้น
อดีตหอมหวานแบบที่พันธมิตรเคยมีคนเข้าร่วมเป็นหลักแสน
มันจะสามารถเกิดขึ้นได้อีกหรือไม่

ผมเคยใช้คำว่า การเอา สส ปชป มาเป็นแค่แกนนำม็อบ
มันเป็นเพียงการ "ลด" บทบาทลง
เพราะไม่มีอาวุธอื่นใดในมือเหลือ นอกจากกำลังคน
ทำไมไม่แยกกันเดิน รวมกันตี
เพื่อจุดหมายหนึ่งเดียวกันเล่าครับ

อ้อ ลืมไป อ่านความเห็นบางคน มันชี้ให้เห็นจุดหมายคนละอย่างกันนานแล้ว

เหลือแค่ยอมรับความจริงของตนเอง

สู้ในสภายังไม่ชนะ
แล้วนอกสภา จะเหลืออะไรให้ชนะ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#97 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 11 August 2013 - 17:04

กฏหมายแก้ได้ ก็แก้กลับได้    ก็คำพูดแบบนี้ไงที่ใช้หลอกลวงประชาชนจำรัฐธรรมนูญปี50 ไม่ได้เหรอครับ บอกให้รับๆกันไปก่อนๆเดี๋ยวค่อยกลับมาแก้ทีหลัง  แล้วตอนนี้เป็นยังไงล่ะ จะแก้แต่ละเรื่องมันยากเย็นแสนเข็ญ

ลองบอกสัก2ข้อ ซิครับ ที่มันเลว ควรจะแก้ไขน่ะ

เป็นกม.ฉบับเดียวกัที่สมชาย สมัคร เป็นนายก

ทักษิณ กลับมาจูบแผ่นดิน ...เมืองไทยมีปชต. แล้ว

ทักษิณ กำลังถูกตัดสินจำคุก ...กม.เดียวกันเริ่มไม่เป็น ปชต.

ทักษิณ จึงไปดูโอลิมปิค เดี๋ยวนี้ยังไม่กลับมา

กม. จะดีหรือไม่ดี มันขึ้นกับผลที่เกิดกับทักษิณ คนเดียว

จากนั้น

มีไพร่-อำมาตย์, ผลไม้พิษจากปว., ลามปามไปถึงสถาบัน

เรียกร้องชุมนุม จะให้ศพละล้าน, ปืนแตกจะมาเดินนำมวลชนเข้ากรุง, ไปพร้อมกันที่ศาลากลาง จนวอดวายไป4ที่, ปชช.อย่ากลับบ้านมือเปล่า เข้าไปปล้นลักโขมยของเขา

มีวลีมาร์ก ไอ้ฆาตกร91ศพ ฯลฯ ...แต่ดึงดัน จะออกกม.นิรโทษกรรมให้เขา ...มันบ้าไปแล้ว

จากวันที่ทักษิณประกาศ เมืองไทยมีปชต. แล้ว จนวันนี้ กม.ได้แก้ไขอะไรไปบ้าง ที่เป็นสาระว่าจะไม่เป็นปชต.

ตอนนี้ จะตั้งกรรมการปฏิรูป ... เอาต่างชาติมาด้วย จะแก้รธน. ว่างั้น  ...ปัญหาคือถ้าเขาให้ความเห็นแล้วฟังเขาหรือเปล่า

เชิญปธน. ฝรั่งเศส มาอีกคนซิครับ ...เป็นรบ.ที่น่าจับตามองเศรษกิจ ผมเชียร์ให้เชิญมาครับ

ลองบอกสัก2ข้อ ซิครับ ที่มันเลว ควรจะแก้ไขน่ะ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#98 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 17:27

มันมีความต่างกันอยู่นะ

บาร์ซ่า มันโกง มันโกง แบบดีๆด้วยฝีมือ...  

พูดเล่นๆคือ ยอดมนุษย์มาแข่งกับ คนธรรมดา ยังไง คนธรรมดามันก็แทบจะสู้ไม่ได้อยู่แล้ว

แบบนี้ มันพอยอมรับกันได้

แต่ เกมที่พวกนักการเมืองมันโกง มันไม่ได้โกงว่า มันมีฝีมือดีกว่า ตรรกะ เหตุผล ดีกว่า

แต่มันโกงด้วยวิธีเลวๆ เช่น ทำผิดกฎหมาย ไร้เหตุผล ไร้ความเหมาะสม ไร้คุณธรรม

โกงด้วยวิธีการชั่วๆ ใช้เงิน ใช้อำนาจบาตรใหญ่ ใช้อิทธิพล ใช้พวกมากลากไป ฯลฯ

โกงในเกมฟุตบอลแบบชั่วๆ เช่น โกงด้วยกรรมการ หรือโกงอำนาจจากองค์กรที่มีอิทธิพล เป็นต้น

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#99 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 11 August 2013 - 17:38

คนที่เอานักการเมือง คือ คนที่คิดแบบเดิมๆ แบบเก่าๆ ไม่ยอมก้าวพ้น

เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ ก็คือคนที่ไป VOTE YES เอานักการเมืองนั่นล่ะ

คุณเลือกเขาก็แสดงว่า คุณยอมรับเขา ให้เขาทำในสิ่งต่างๆที่เขาได้ทำมาทั้งในอดีต และ ปัจจุบัน

เมื่อคุณ ได้ยอมรับเขาไปแล้ว.... มันก็เป็นเหตุเป็นผลอยู่ในตัว

เขา(นักการเมือง) ก็ย่อมเข้าใจได้ว่า สิ่งที่เขาได้ทำอยู่นั่น ถูกต้องแล้ว ก็จะทำแบบเดิมๆต่อไป

ดังนั้น หากคุณยอมรับพวกเขา คุณจะหวังอะไรกลับการเปลี่ยนแปลง

ไม่มีทางครับ...........

มันเป็น ตรรกะง่ายๆ ครับ

ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน ทำไมคิดกันไม่ได้

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ รวมกันได้ หรือไม่ได้

มันอยู่ที่วิธีคิด และ วิธีการบางอย่าง ซึ่งเป็นข้อจำกัดที่มีนัยสำคัญมาก

ผมไม่ได้ปฏิเสธ นักธุรกิจการเมือง... ไม่ได้ต้องการขจัดพวกเขาออกจากจักรวาลนี้

แต่ที่ผมพยายามบอกมาตลอดคือ...

พวกเรา(ประชาชน) จะทำอย่างไร ให้นักธุรกิจการเมืองพวกนี้ ทำเพื่อส่วนรวมประเทศชาติบ้านเมืองครับ

ลองเอาเรื่องพรรคพวกตัวเอง เอาเรื่องคำว่าระบบประชาธิปไตย ระบบรัฐสภาเลือกตั้ง บ้าบอคอแตก นี้ออกจากหัวก่อน

ทดเอาไว้ก่อน...

อาจจะเข้าใจในสิ่งที่ผมพยายามบอกได้บ้าง

ไม่งั้น ก็จะอยู่กันแต่ในมุมมองเดิมๆ

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#100 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 11 August 2013 - 17:41

คนที่เอานักการเมือง คือ คนที่คิดแบบเดิมๆ แบบเก่าๆ ไม่ยอมก้าวพ้น

เป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ ก็คือคนที่ไป VOTE YES เอานักการเมืองนั่นล่ะ

คุณเลือกเขาก็แสดงว่า คุณยอมรับเขา ให้เขาทำในสิ่งต่างๆที่เขาได้ทำมาทั้งในอดีต และ ปัจจุบัน

ท่านบางแคจะให้ก้าวพ้นไปไหนอะครับ?

นายกพระราชทานแบบที่แป๊ะบอกมาตลอด และล่าสุดก็บอกซ้ำซากอีกหรือครับ?

gladiator 1.jpg

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users