Jump to content

- - - - -

[เป็นไปตามคาด] วีระ-ราตรี เตรียมยื่นขออภัยโทษ

เขมร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
631 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:46

ยังไง ปชป.ก็ผิดและเลวที่สุดในสามโลกครับ :lol: :lol: :lol:

ทุกอย่างว่าไปตามเหตุผล
ผมคิดว่าใครก็ตามที่ไม่ยึดติด ได้อ่านเหตุผลที่ผมอธิบายไปก็ต้องเข้าใจเหมือนผมว่าปชป.เลวครับ

#152 กรกช

กรกช

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:53

เรื่องคลิปตัดต่อนะเป็นตอนนี้รึเปล่า

คณะทัวร์ได้เดินทางมาถึงจุดนี้

แวะชมป้ายซะหน่อย

อ้าวไหงวีดีโอตัดต่อมาโผล่นี่ได้

ถ้าเรื่องตัดต่อสลับเหตุการณ์นะ ไม่ทราบคนไทยที่ปล่อยตัวมา 5 คนนี่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์หรือโดนอะไรยัดปากอยู่ล่ะถึงไม่ได้เอาคลิปที่เรียงลำดับเหตุการณ์ถูกต้องมาแก้ข่าวคลิปที่เขมรให้มา 20 กว่านาที

ส.ส.พนิชบอกกับปากเองว่า หลังจากถูกจับ ก็ถูกพาเดินมาพักหนึ่ง และถูกควบคุมตัวไว้ 2 ชม.

แล้วตรงรูปนี้ถูกจับรึยังครับ เป็นดินแดนไทยหรือเขมร ใช้อะไรเป็นที่อ้างอิง

ที่ถูกควบคุมตัวนะตรงนี้ใช่ไหม

ภาพตอนท้ายยอมรับว่าไม่เคยเห็น ก็รบกวนขอคลิปหน่อย จะได้ลำดับภาพเหตุการณ์ต่างๆถูก
แต่ประเด็นสำคัญคือ จุดถูกจับที่ชี้ในแผนที่ ทั้งจากเขมร และจากอภิสิทธิ์

คือจุดที่ถูกจับแท้จริงหรือไม่

เขมรนั่นไม่ต้องพูดถึง ก็รู็ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง แม้แต่การตัดสินคดี ก็มัดมือชกฝ่ายเดียว
ชี้จุดถูกจับฝ่ายเดียว ใช้แผนที่ของตัวเองฝ่ายเดียว

ไม่ยอมให้วีระใช้แผนที่มาแย้ง

ส่วนอภิสิทธิ์เป็นนายกรัฐมนตรี มีอำนาจสั่งการตรวจสอบได้
สามารถเข้าไปตรวจสอบถึงจุดถูกจับแท้จริงได้
สามารถตรวจสอบได้อย่างละเอียดว่าตรงนั้นอยู่ในแผ่นดินของใคร

แต่ก็ทำได้แค่เพียงอ้างจุดถูกจับจากวีดีโอ ทั้งที่มีเวลากว่า 20 วัน ก่อนจะมาออกสื่อชี้แจง

#153 กรกช

กรกช

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ไอ้ที่คุยกันอยู่เร็วที่สุดก็เมื่อวานนี้น๊ะกรกฏ....เอ้า แถต่อโลด..

:lol:

ที่แถคงไม่ใช่ผมหรอก :D

แล้วใคร ?

ที่ควรประนามก็คือรัฐบาล ปชป.นั่นแหละ ที่ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว

ผมเชื่อรัฐบาล ปชป.นะ และที่เชื่อที่สุดก็คือ ส.ส. พนิชคนที่ถูกจับจริงเสียงจริง อยู่ในเหตุการณ์จริง

เล่นเอา งง เชื่อ รัฐบาล ปชป แต่ จะประนามเขา ตรรกะไหนของเอ็งว่ะ

ประนามในสิ่งที่ควรประนาม เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ
ประนามในกรณีหนึ่ง เชื่อในกรณีหนึ่ง

หัดอ่านมั่งสิ ไม่ได้อ่าน ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวกับเค้าก็ควรจะตั้งสติหยุดตัวเองก่อน
อ่านก่อนแล้วค่อยมาโพส หลายครั้งแล้วนะที่โผล่พรวดพลาดมาแบบนี้

เอ็งต่างหาก งง อะไรของเอ็งหรือเปล่า ไปอ่านข้อความที่ พิมพ์เอง สัก หมื่นรอบ ไปๆๆ ไอ้สาวกแป๊ะ

สงสัยเอ็งจะเริ่มเหมือนไอ้แป๊ะ แป๊ะมันบอกแม้วโกง แต่ทำงานเร็ว เก่ง

(ไม่มีคำว่าทำงานเร็ว หรือเก่ง สำหรับคนขี้โกง) เอาละ โง่ต่อไป ถ้ารอยหยักในสมองมันจะน้อย และอาจจะไม่เข้าใจ :lol: :lol: :lol: :lol: ถ้ายังไม่เลิกเสพน้ำมันต์โกเต๊ก

ผมยอมรับว่าตั้งแต่ผมเป็นสมาชิกเว็บนี้มา ผมสมเพทคุณที่สุด
ไม่เคยอ่าน ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย และก็ไม่รู้จักแยกแยะ
เอาแต่โผล่พรวดพลาดเข้ามาตอดนิด ตอดหน่อย แล้วก็หยาบคาย
แล้วก็ยัดเยียดให้ผมเป็นสาวกแป๊ะ ซึ่งเป็นมุขหากินที่สิ้นคิดของการไร้เหตุผลโต้แย้ง

ตั้งสติดีๆ ค่อยๆอ่านนะ

ผมประนามรัฐบาล ปชป.เพราะ

รีบประกาศรายวันว่าคนของประเทศตัวเองไปรุกล้ำแผ่นดินเพื่อนบ้านเท่านั้น เท่านี้
โดยที่ยังไม่มีการตรวจสอบอย่างละเอียด ชัดเจน ทั้งที่เป็นเรื่องใหญ่
เป็นเรื่องของอาณาเขต เป็นเรื่องของอธิปไตยของชาติ
และมีประชาชนของประเทศตัวเองตกเป็นจำเลย

ผมเชื่อส.ส.พนิชเพราะ

ส.ส.พนิชคือผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์จริง รู้จุดถูกจับจริง
รัฐบาลย่อมมีข้อมูลเรื่องเอกสารสิทธิ์ต่างๆของชาวบ้านที่อยู่กันมาดั้งเดิม
ข้อมูลต่างๆที่สมัย UN ขอเข้ามาใช้พื้นที่
รัฐบาลไทยย่อมสามารถเข้าไปตรวจสอบจุดที่คนไทยถูกจับได้อย่างละเอียด
และสามารถใช้แผนที่ๆถูกต้องตรวจสอบได้ว่าจุดที่ถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร

ในคลิป ส.ส.พนิชบอกแล้วบอกอีกว่าอยู่ในแผ่นดินไทย ถึงวันนี้ก็ยืนยันว่าอยู่ในแผ่นดินไทย
บอกถึงขนาดว่าไม่ใช่พื้นที่ทับซ้อน แต่เป็นของไทยที่มีคนอื่นเข้ามาครอบครอง

ส.ส.พนิชพูดยืนยันขนาดนี้แสดงว่าต้องตรวจสอบแล้วจนมั่นใจ

Edited by กรกช, 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:05.

#154 กรกช

กรกช

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:03

ขออภัยซ้ำครับ

Edited by กรกช, 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:06.

#155 กรกช

กรกช

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:12

เฮ้ย ขอโทษนะครับคุณ กรกช คุณฟังภาษาคนรู้เรื่องมั้ยครับ
ผมบอกว่าคนพวกนั้นเลยเส้นที่เป็นแนวปฏิบัติอย่างชัดเจน เรื่องเขคแดนเค้าไม่มีใครพูดถึงเลยครับ
คุณเป็นทหารไทย มีคนเขมรลอดแนวรั้วมา คุณจะทำอย่างไร นี่ก็เหมือนกัน มีคนไทยลอดแนวรั้วไป
แถมทำผิดซ้ำอีกต่างหาก นี่จะให้เค้าทำไง

จะไม่ให้พูดเรื่องเขตแดนได้ยังไง ก็ในเมื่อคุณวีระ คุณราตรี
ถูกศาลเขมรตัดสินข้อหา รุกล้ำแผ่นดินเขมร

ไม่ได้ถูกตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

และเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการ หรือเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ แต่ทำไมรัฐบาล ปชป. ถึงยอมเขมร
ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว ?

ผมถึงบอกว่าสมควรประนามรัฐบาล ปชป.

นี่ก็พี้กัญชามาเขียนอีกแระ....

"ถูกตัดสินว่าล้ำเขตแดน แต่ไม่ได้ถูกตัดสินว่าล้ำเส้นปฏิบัติการ"

ที่ล้ำเส้นปฏิบัติการนั่นมันหมายถึงล้ำเขตแดนไม่ใช่รึ..

ถามจริงเคยเห็นกฏหมายหมายประเทศไหนเค้าตั้งข้อหาล้ำเส้นปฏิบัติการรึ..

ตกลงโง่ จริง โง่เล่นเนี่ย

มานั่งคุยเรื่องเขตแดนเป็นฉาก เป็นฉาก...กระทั้ง MOU 43 ยังบอกไม่รู้จัก..

เอาหัวกลวง มานั่งเถียงคอเป็นเอ็น...สุดยอดมาก..

....

ใครเมากัญชา ? ที่ยกประโยคนั้นมาน่ะ ได้อ่านบ้างไม๊ว่าทำไมผมถึงแย้งแบบนั้น

คุณ Gop แย้งมาว่า คุยถึงเรื่องเส้นปฎิบัติการ ไม่มีใครคุยถึงเรื่องเขตแดน
ผมก็แย้งไปว่า จะไม่คุยเรื่องเขตแดนได้ไง

ก็ในเมื่อศาลเขมรตัดสินคนไทยติดคุกด้วยข้อหารุกล้ำแผ่นดินเขมร

ไม่ได้ตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

นี่คือการแย้งกลับด้วยเหตุผล ไม่ได้ไปบอกว่าประเทศเขมรหรือประเทศไหนมีกฎหมายนี้อยู่

แค่นี้ยังไม่เข้าใจแล้วมาว่าคนอื่นโง่

ปล.มีอะไรเพิ่มเติมมาต่ออาทิตย์หน้า

#156 ryukendo

ryukendo

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:29

ยังไง ปชป.ก็ผิดและเลวที่สุดในสามโลกครับ :lol: :lol: :lol:

ทุกอย่างว่าไปตามเหตุผล
ผมคิดว่าใครก็ตามที่ไม่ยึดติด ได้อ่านเหตุผลที่ผมอธิบายไปก็ต้องเข้าใจเหมือนผมว่าปชป.เลวครับ

ครับ ผมเข้าใจครับ ....ยังไง ปชป.ก็เลวสุดในสามโลกแล้วครับ :wub:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#157 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:27

ไหน กรกช ลองบอกหน่อยดิ...

การลง อนุสัญญา สยาม-ฝรั่งเศส 1904 ไว้ใน MOU 43 ฮุนเซ็นต์ลงนาม

นั่นหมายความว่า ฮุนเซ็นต์ มันโง่ ยอมรับเรื่องหลักสันปันน้ำใช่ป่าว..

:)

ผมไม่รู้รายละเอียดข้อตกลงต่างๆของ MOU43 แต่รู้ว่าฮุนเซนเจ้าเล่ห์

รายละเอียด ใน MOU 43 ยังไม่รู้เนี่ยน๊ะ...

ไม่เคยอ่านรายละเอียด ก็เลยไม่รู้ละเอียด ผมไม่ชอบโกหก บิดเบือน เมื่อไม่รู้ก็บอกไม่รู้
แต่ตรงนี้ก็ไม่มีผลอะไรกับการหาข้อเท็จจริงความเลวของรัฐบาล ปชป.ในกรณีเขมรจับ 7 คนไทย

ไม่รู้ข้อเท็จจริงเรื่องดินแดงแล้วยังจะมานั่งเถียง

มันไม่แสดงความกลวงมากไปหน่อยรึ..

คุณรู้รายละเอียดMOU43 แล้วคุณรู้เส้นพรมแดนที่แท้จริงบริเวณที่คนไทยถูกจับแล้วหรือ ?

แล้วคุณรู้เหรอ..

#158 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:30

เฮ้ย ขอโทษนะครับคุณ กรกช คุณฟังภาษาคนรู้เรื่องมั้ยครับ
ผมบอกว่าคนพวกนั้นเลยเส้นที่เป็นแนวปฏิบัติอย่างชัดเจน เรื่องเขคแดนเค้าไม่มีใครพูดถึงเลยครับ
คุณเป็นทหารไทย มีคนเขมรลอดแนวรั้วมา คุณจะทำอย่างไร นี่ก็เหมือนกัน มีคนไทยลอดแนวรั้วไป
แถมทำผิดซ้ำอีกต่างหาก นี่จะให้เค้าทำไง

จะไม่ให้พูดเรื่องเขตแดนได้ยังไง ก็ในเมื่อคุณวีระ คุณราตรี
ถูกศาลเขมรตัดสินข้อหา รุกล้ำแผ่นดินเขมร

ไม่ได้ถูกตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

และเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการ หรือเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ แต่ทำไมรัฐบาล ปชป. ถึงยอมเขมร
ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว ?

ผมถึงบอกว่าสมควรประนามรัฐบาล ปชป.

นี่ก็พี้กัญชามาเขียนอีกแระ....

"ถูกตัดสินว่าล้ำเขตแดน แต่ไม่ได้ถูกตัดสินว่าล้ำเส้นปฏิบัติการ"

ที่ล้ำเส้นปฏิบัติการนั่นมันหมายถึงล้ำเขตแดนไม่ใช่รึ..

ถามจริงเคยเห็นกฏหมายหมายประเทศไหนเค้าตั้งข้อหาล้ำเส้นปฏิบัติการรึ..

มานั่งคุยเรื่องเขตแดนเป็นฉาก เป็นฉาก...กระทั้ง MOU 43 ยังบอกไม่รู้จัก..

เอาหัวกลวง มานั่งเถียงคอเป็นเอ็น...สุดยอดมาก..

....

ใครเมากัญชา ? ที่ยกประโยคนั้นมาน่ะ ได้อ่านบ้างไม๊ว่าทำไมผมถึงแย้งแบบนั้น

คุณ Gop แย้งมาว่า คุยถึงเรื่องเส้นปฎิบัติการ ไม่มีใครคุยถึงเรื่องเขตแดน
ผมก็แย้งไปว่า จะไม่คุยเรื่องเขตแดนได้ไง

ก็ในเมื่อศาลเขมรตัดสินคนไทยติดคุกด้วยข้อหารุกล้ำแผ่นดินเขมร

ไม่ได้ตัดสินว่าล้ำเส้นปฎิบัติการ

นี่คือการแย้งกลับด้วยเหตุผล ไม่ได้ไปบอกว่าประเทศเขมรหรือประเทศไหนมีกฎหมายนี้อยู่

แค่นี้ยังไม่เข้าใจแล้วมาว่าคนอื่นโง่

ปล.มีอะไรเพิ่มเติมมาต่ออาทิตย์หน้า

ก็นั่นแหละผมถึงบอกว่าคุณกลวง...

การล้ำแดนนั่นก็หมายถึงเลยเส้นปฏิบัติการไปแล้ว

จะต้องกลับไปอธิบาย เรื่อง ก. ข.

จะไปไหนก็ไปเถอะ...ไม่ต้องมาบอกลาหรอก..

แค่แสดงความเห็นในบอร์ดยามว่าง

คนมั่นใจ เค้าไม่กลัวคนอื่นว่าหนีหรอก..

#159 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:35

คุณคิดว่ารัฐบาลไทยสามารถเข้าไปตรวจสอบจุดที่ถูกจับจริงได้ไม๊ ?
พื้นที่ตรงนั้นที่ถูกจับเป็นของใคร รัฐบาลไทยไม่สามารถหาหลักฐานหรือข้อมูลอะไรมาตรวจสอบได้เลยหรือ ?

คุณเชื่ออย่างนั้นจริงหรือ ?

แล้วหลักเขต 47 อยู่ทิศตะวันตกเฉียงใต้จริง แต่คนไทยไม่ได้เดินเลยหลักเขต 46 แล้วลงใต้ตรงๆยาวๆ

แต่เดินลงมาหน่อยแล้วก็เลี้ยวตามถนนเข้ามาทางฝั่งไทย แล้วค่อยเดินลงมา
ตรงนี้คุณก็รู้ แล้วจะเอามาบิดเบือนทำไม

ส่วนวีดีโอที่อยู่ในหมู่บ้านน่ะ เป็นจุดกักกันตัว ไม่ใช่จุดถูกจับ ในคลิปส.ส.พนิชก็บอกเองว่าถูกจับแล้วเดินไปอีกพักหนึ่ง

เดินลงมาหน่อยล้ำเข้าเขมรแล้วเลี้ยวเข้าไทย จากนั้นเดินเข้าเขมรต่อนะครับ เพราะดันเข้าใจว่าบ่อน้ำอยู่ฝั่งไทย ส่วนทางการไทยตรวจสอบแล้วครับ ไอ้จุดกักกันตัวนั่น รัฐบาลไทยถือว่าถูกจับตรงนั้นครับ ซึ่งจุดนั้นตามหลักฐานไทยถือว่าล้ำแล้วครับ
แล้วคุณบอกว่าจุดกักกันตัวไม่ใช่จุดถูกจับ แล้วพนิชจะบอกว่าถูกจับทำไมครับ แสดงว่ามันถูกจับตั้งแต่จุดนั้นแล้ว

ในคลิปของอภิสิทธิ์ก็ตีเส้นตรงระหว่างหลักเขต 46 กับ 47 ให้ดู
แล้วการเดินเลยหลัก 46 แล้วเลี้ยวเข้าฝั่งไทย มันล้ำแดนเขมรตรงไหน ?

ส่วนเรื่องจุดถูกจับน่ะ เชื่อถือรัฐบาลได้แค่ไหน ว่าถูกจับตรงจุดนั้น
มีเวลาตั้ง 20 กว่าวันในการเข้าไปตรวจสอบจุดที่ถูกจับที่แท้จริง
แต่ทำไมอภิสิทธิ์ถึงทำได้แค่ตรวจสอบจุดที่ถูกจับจากวีดีโอ ?

คุณไม่สงสัยเลยหรือ ?

เอาแผนที่มาให้ดูไม่เข้าหัวเลยหรือครับ หลักเขต 46 หรือ 47 ก็ตามเอาตามแผนที่เราเองมาก้อยู่เลยแผนที่ไทยแล้วนะครับ
แล้วที่ว่าเลี้ยวเข้าฝั่งไทยจากนั้นไปไหนต่อล่ะครับ ไม่มีการเดินลงใต้หรือครับ แล้วมันไปโผล่ที่ศาลพระภูมิได้ไงครับ

ที่ต้องอ้างอิงจากวีดีโอเพราะหลักฐานชัดเจนสุดมันอยู่แค่นั้น เป็นวีดีโอที่พวกวีระถ่ายกันเอง คุณจะอ้างว่าตัดต่อ บอกสิตัดต่อตรงไหนบ้าง เรียงลำดับเหตุการณืสิ 5 คนที่ปล่อยมาก็อยู่ในเหตุการณ์มีปากพูดได้นี่ มีโดนอะไรยัดปากอยู่ถึงไม่ยอมพูดสักที่ว่าถูกจับตรงไหนกันแน่

ตกลงจะตอบได้ยังว่าจุดนี้ ล้ำแล้วรึยัง ใช้อะไรเป็นหลักเกณฑ์อ้างอิง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#160 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:40

ถ้าป๊อดไม่กล้าทาบแผนที่ 2 ฉบับ ผมอำนวยความสะดวกทาบคร่าว ๆ ให้ตรงช่วงหลัก 46-47 ตามแผนที่

ทาบแล้วจะมีประโยชน์อะไรถ้าจุดถูกจับที่เอามาทาบไม่ตรงกับความจริง

มีประโยชน์อะไร ก็ใช้เป็นแนวเขตแดนที่แต่ละฝ่ายยึดไง จะได้รู้ว่าตรงไหนเป็นดินแดนไทย ตรงไหนทับซ้อน ตรงไหนแดนเขมร แล้วไม่ทราบว่าทั้ง 5 คนที่ปล่อยตัวมาโดนอะไรยัดปากไว้ครับ ถึงไม่สามารถบอกได้ว่าจุดที่ถูกจับตามความจริงอยู่ตรงไหน

คุณคิดว่าพวกเขา 5 คนสามารถเข้าไปวัดพิกัดที่ถูกต้องยังจุดที่ถูกจับจริงได้เหรอ ?

ที่เข้าไปตรวจสอบอย่างละเอียดได้คือรัฐบาล แต่ระดับนายกก็ทำได้เพียงแค่อ้างจุดถูกจับจากวีดีโอ
และเมื่อรวมถึงเจตนาต่างๆของรัฐบาลที่พยายามให้คนไทยผิด
และความไม่สมเหตุสมผลอื่นๆ ที่จริงแค่นี้ก็บ่งบอกได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร

แต่ทำไมพวกคุณถึงได้ใสซื่อกันเหลือเกิน

อ้างอิงจากจุดวีดีโอ แล้วก็เดินวัดพิกัดดาวเทียมตามภาพวีดีโอไงครับยังไม่เข้าใจอีกหรือ ได้พิกัดดาวเทียมมาก็ทาบกับแผนที่ของเราได้ชัดเจน แค่นี้ไม่เข้าใจหรือครับ
เรื่อง 5 คนอย่าว่าแต่วัดพิกัดเลยครับ แค่หลักเขตตรงไหนยังไม่รู้ แสดงไม่มีข้อมูลแผนที่ของไทยเลย ต่อให้ถือ GPS ไปเองแต่ไม่มีแผนที่ก็เปล่าประโยชน์ หวังว่าคงไม่คิดจะใช้แนวเขตแดนตามกูเกิ้ลนะครับ เพราะศาลเขมรยังไม่เอาเส้นเขตแดนตรงนั้นตัดสินเลย

ตกลงจะตอบได้ยังว่าจุดนี้ ล้ำแล้วรึยัง ใช้อะไรเป็นหลักเกณฑ์อ้างอิง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#161 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:44

คุณฟังยังไงของคุณ ในคลิปส.ส.พนิชไม่ได้บอกแค่ว่าตอนถูกจับคิดว่าอยู่ในแผ่นดินไทย

แต่บอกว่าถึงวันนี้ก็ยังยืนยันว่าอยู่ในแผ่นดินไทย

บอกถึงขนาดว่าไม่ใช่พื้นที่ทับซ้อน แต่เป็นของไทยที่มีคนอื่นเข้ามาครอบครอง

แล้สพนิชใช้หลักฐานใดครับ ความเชื่อหรือครับ เอาแผนที่ที่แต่ละฝ่ายใช้อ้างอิงแล้วบอกหน่อยตรงไหนเป็นส่วนพื้นที่ทับซ้อน

แล้วทำไมคุณถึงเชื่อเขมร ? เขมรน่าเชื่อถือมากกว่าส.ส.พนิชหรือครับ ?

ส.ส.พนิชคือผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์จริง รู้จุดถูกจับจริง
รัฐบาลย่อมมีข้อมูลเรื่องเอกสารสิทธิ์ต่างๆของชาวบ้านที่อยู่กันมาดั้งเดิม
ข้อมูลต่างๆที่สมัย UN ขอเข้ามาใช้พื้นที่
รัฐบาลไทยย่อมสามารถเข้าไปตรวจสอบจุดที่คนไทยถูกจับได้อย่างละเอียด
และสามารถใช้แผนที่ๆถูกต้องตรวจสอบได้ว่าจุดที่ถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร

ในคลิป ส.ส.พนิชบอกแล้วบอกอีกว่าอยู่ในแผ่นดินไทย ถึงวันนี้ก็ยืนยันว่าอยู่ในแผ่นดินไทย

ส.ส.พนิชพูดยืนยันขนาดนี้แสดงว่าต้องตรวจสอบแล้วจนมั่นใจ

ตรงไหนที่ผมเชื่อหลักฐานเขมรมิทราบ ผมใช้หลักฐานไทยอ้างอิงนะครับ ตกลงพนิชตรวจสอบมั่นใจยังไงถึงไม่รู้หลักเขตอยู่ตรงไหนครับ แล้วใช้อะไรเป็นหลักฐานถึงเชื่อว่ายังอยู่บนแผ่นดินไทย

แล้วตรงรูปนี้ถูกจับรึยังครับ เป็นดินแดนไทยหรือเขมร ใช้อะไรเป็นที่อ้างอิง

ตามพิกัดแผนที่นี้อยู่เขมรนะครับ

Edited by Solidus, 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:46.

#162 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ภาพตอนท้ายยอมรับว่าไม่เคยเห็น ก็รบกวนขอคลิปหน่อย จะได้ลำดับภาพเหตุการณ์ต่างๆถูก
แต่ประเด็นสำคัญคือ จุดถูกจับที่ชี้ในแผนที่ ทั้งจากเขมร และจากอภิสิทธิ์

เขมรนั่นไม่ต้องพูดถึง ก็รู็ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง แม้แต่การตัดสินคดี ก็มัดมือชกฝ่ายเดียว
ชี้จุดถูกจับฝ่ายเดียว ใช้แผนที่ของตัวเองฝ่ายเดียว

ส่วนอภิสิทธิ์เป็นนายกรัฐมนตรี มีอำนาจสั่งการตรวจสอบได้
สามารถเข้าไปตรวจสอบถึงจุดถูกจับแท้จริงได้
สามารถตรวจสอบได้อย่างละเอียดว่าตรงนั้นอยู่ในแผ่นดินของใคร

แต่ก็ทำได้แค่เพียงอ้างจุดถูกจับจากวีดีโอ ทั้งที่มีเวลากว่า 20 วัน ก่อนจะมาออกสื่อชี้แจง

เพิ่งเห็นภาพตอนที่ถูกควบคุมตัวหรือเนี่ย นึกว่ารู้แล้วซะอีก คลิปตอนถูกควบคุมตัวไม่มีหรอกครับ คงต้องไปขอเขมรเอาละกัน เพราะดันปล่อยแค่คลิป 20 กว่านาทีที่เห็นกันนั่นแหละครับ ลำดับเหตุการณ์ยังไม่ถูกอีกหรือครับ
ตรงศาลพระภูมิในภาพแรกคือจุดจับ แล้วก็โดนเขมรพาไปควบคุมตัวที่บ่อน้ำตามภาพที่สอง แต่พอส่งฟ้องศาลเป็นอีกจุดหนึ่งเลื่อนจากศาลพระภูมิที่คุณว่ามาตามถนนอีกประมาณ 100 เมตร ที่นี้ได้จุดแรกนะตามแผนที่ไทยวัดแล้วดันไปล้ำ ครั้งจะใช้หลักเขตก็ดันล้ำอีกก็จบเกมแล้วล่ะครับ จะแย้งเขมรยังไงมิทราบ แย้งไปเขมรคงได้เอาแผนที่ไทยตบปากใบ้แดก จะอ้างว่าไม่เจตนา แต่บางคนพูดว่าเดินไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะโดนจับ ส่วนเรื่องจุดถูกจับตามวีดีโอนะไม่ต้องรอมาร์คชี้แจงหรอกครับ มันออกสื่อตั้งแต่ปีใหม่แล้วครับ

Edited by Solidus, 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:03.

#163 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ถูกจับเสร็จแล้ว เดินเล่นกันเองต่อเหรอ

ใครเดินเล่น ? ส.ส.พนิชบอกว่าถูกจับแล้วถูกพาเดินไปสักพักหนึ่ง ไม่น่าเข้าใจยาก

ขี้เกียจอธิบายมากว่ะ

จริง ๆ คำพูดที่พนิชบอกว่าล้ำไม่ล้ำน่ะ พี่สนใจน้อยมาก เพราะมันมีหลักฐานที่ชัดกว่านั้นอยู่แล้ว คือวีดีโอที่พวกวีระถ่ายกันเอง

ที่พี่ถามว่า ถูกจับแล้วเดินเล่นกันต่อเหรอ

ก็เพราะวีดีโอช่วงที่เป็นภาพคณะทัวร์เดินเตร่กันเองน่ะ ช่วงนั้นมันล้ำไปเรียบร้อยแล้ว ไม่ว่าจะทาบแผนที่ไทยหรือแผนที่เขมร

แล้วที่นี้พอน้องบอกว่าวีดีโอมันตัดต่อ เหมือนพยายามบอกว่า โดนจับจุดที่ไม่ล้ำ แล้วค่อยพาไปจุดที่ล้ำ แล้วก็ตัดวีดีโอช่วงแรกที่ยังไม่ล้ำออกไป เอาแต่ช่วงที่ล้ำแล้วมาเปิดเผย

พี่ก็เลยถามไง ว่า ตกลงเขาจับเสร็จแล้ว ก็ปล่อยให้เดินเตร่ถ่ายวีดีโอกันเองต่อเหรอ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#164 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:06

ถามอีกหน่อยนะน้องกรกช

เมื่อเส้นเขตแดนมันเป็นเส้นแทยงแบบนี้ น้องได้ดูในคลิปและเทียบกับภาพดาวเทียมบ้างมั้ยว่าไกด์วีระพาคณะทัวร์เดินจากทิศไหนไปทิศไหน?

แล้ววิธีเดินหาหลักเขตแบบนั้นน่ะ มันจะเดินอยู่ในฝั่งไทย หรือเข้าไปในฝั่งเขมร?

ถ้าเป็นน้อง สมมุติน้องอยากหาหลักเขตโดยไม่ล้ำไปฝั่งเขมร น้องควรจะเดินจากทิศไหนไปทิศไหน?

สามคำถาม แต่จะตอบข้อแรกข้อเดียวก่อนก็ได้ ไกด์วีระพาคณะทัวร์เดินจากทิศไหนไปทิศไหนบ้าง?

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#165 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:43

จากภาพต้องเดินยังไงไม่ให้ล้ำเข้าเขมรตามแผนที่ไทย

#166 โคนัน

โคนัน

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:20

การลง อนุสัญญา สยาม-ฝรั่งเศส 1904 ไว้ใน MOU 43 ฮุนเซ็นต์ลงนาม

นั่นหมายความว่า ฮุนเซ็นต์ มันโง่ ยอมรับเรื่องหลักสันปันน้ำใช่ป่าว..

ผมไม่รู้รายละเอียดข้อตกลงต่างๆของ MOU43 แต่รู้ว่าฮุนเซนเจ้าเล่ห์

ไม่บ้าก็เพี้ยน ไม่รู้รายละเอียด mou43 แต่เชื่อไปตามไอ้แป๊ะ แป๊ะมันบอก mou43 ทำให้เสียดินแดนก็ไปเชื่อมัน

เหมือน ด๊อก สมปอง mou43 เซ็นตํตั้งแต่ ปี 43 หายไป 10 ปี หายไปอ่าน เอกสาร เพียง 5 หน้าและข้อตกลงไม่กี่ข้อตั้ง 10 ปี แล้วพึ่งมาบอกว่า มันทำให้เสียดินแดน

ตกลงเพี้ยน หรือบ้าครับ :D :D :D

#167 Gop

Gop

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:20

ใครฟุ้งซ่าน ? ผมแค่ชี้ให้เห็นความไม่ชอบมาพากลต่างๆ ข้อพิรุธต่างๆ ความไม่สมเหตุสมผลในกรณีจับ 7 คนไทย

ผมถามคุณเพื่อให้ชัดนะครับ

๑ คูณกรกช คิดว่าคำตัดสินของศาลเขมร มีผลต่อการปักปันเขตแดนหรือไม่??

ผมไม่มีความรู้ตรงนี้ แต่คิดตามเหตุผล การไม่มีท่าทีปฎิเสธ ก็เหมือนเป็นการยอมรับว่าแผ่นดินตรงนั้นที่คนไทยถูกจับเป็นของเขมร
เพราะจุดถูกจับ คือพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ และถ้าวันหนึ่งในการปักปันเขตแดน เขมรเอาตรงนี้มาอ้างจะทำอย่างไร ?

ไทยจะปฎิเสธได้อย่างไร ? ก็ในเมื่อไปยอมรับแบบนั้น

๒ การถูกจับเพราะล้ำเส้นปฏิบัติการนั้นเป็นความรับผิดชอบของรัฐบาลหรือไม่??

รัฐบาลมีหน้าที่รับผิดชอบต่อคนไทยทุกคน

๓ ถ้าคุณ กรกช เป็นรัฐบาลในเวลานั้น คุณจะทำอย่างไร เมื่อทราบว่ามีคนไทยถูกควบคุมตัวไปแล้ว??

ขั้นตอนแรกคือการเจรจา ตรวจสอบหาข้อเท็จจริง ไม่ใช่ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียวแบบนี้
ถ้าไม่ยอมก็ต้องมีมาตรการต่างๆที่แสดงถึงการปฎิเสธ ไม่ยอมรับตรงนี้

เพราะเมื่อเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ ความถูกต้องก็คือต้องมีสิทธิกันทั้ง 2 ฝ่าย
เมื่อคนของฝ่ายใดรุกล้ำเข้ามา ก็ต้องคุยตกลงกันได้

แต่ผมก็ไม่แปลกใจหรอกว่าทำไมรัฐบาล ปชป.ถึงไม่ทำแบบนั้น
เพราะการกระทำเลวๆตั้งแต่แรกของรัฐบาลปชป. ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้น เท่านี้

มันก็แสดงให้เห็นแล้วว่าเจตนาเป็นยังไง

การคิดเอาเอง ว่าจะเสียดินแดนน่ะ คือความฟุ้งซ่านครับ คุณเอาแต่สงสัยว่าจะเสีย บางทีก็บอกว่าเสียไปแล้ว ไปยอมรับแผนที่เขมร เรื่องพวกนี้ไม่จริงทั้งสิ้น เพราะไทยกับเขมรมี MOU 43 เป็นข้อตกลงอยู่ แต่คุณก็ไม่อ่าน อันนี้น่าอนาถมาก ที่คุณเอาแต่ด่ารัฐบาลตอนนั้นโดยไม่เห็นความเป็นจริงเลย ว่าการตัดสินเรื่องเขตแดนนั้น มันไม่เกี่ยวกับเรื่องการถูกจับนี้เลย หลักเขตมันก็มีของมันอยู่ พิกัดอ้างอิงก็มี เจ้าหน้าที่ที่มีความรู้ก็มี แต่คุณกลับคิดว่าเรื่องแค่นี้คือการยอมรับว่าเสียดินแดน คุณเอาอะไรมาตัดสินเรื่องนี้ครับนอกจากความรู้สึกของคุณ ผมรู้สึกแย่มาก ที่คุณพูดปาวๆ แต่ไม่รู้เรื่อง MOU เลย ดูที่คุณตอบผมก็แล้วกัน

ผมไม่มีความรู้ตรงนี้ แต่คิดตามเหตุผล การไม่มีท่าทีปฎิเสธ ก็เหมือนเป็นการยอมรับว่าแผ่นดินตรงนั้นที่คนไทยถูกจับเป็นของเขมร
เพราะจุดถูกจับ คือพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ และถ้าวันหนึ่งในการปักปันเขตแดน เขมรเอาตรงนี้มาอ้างจะทำอย่างไร ?

ไทยจะปฎิเสธได้อย่างไร ? ก็ในเมื่อไปยอมรับแบบนั้น

การทำแบบคุณมันใช้ได้หรือครับ กล่าวหาคนอื่นโดยปราศจากความรู้น่ะ ในคลิปที่อภิสิทธิ์พูด ไม่มีเรื่องการบอกว่าคนไทยไปล้ำเขตแดนเลย มีแต่พิจารณาจุดที่ถูกควบคุมตัว กับจุดสุดท้ายในคลิป ว่าอยู่ล้ำเส้นจากแผนที่เก่า ที่เคยมีหลักเขตที่แน่นอนอยู่ อย่างนี้คูณคิดว่าเขมรมันจะมาอ้างเอาผลประโยชน์อะไรล่ะครับ แล้วคุณรู้หรือไง ว่าจุดที่ถูกจับมันเป็นของใคร

ส่วนเรื่องปักปัน ผมยืนยันว่าเป็นเรื่องของ JBC ที่ทำตามกรอบของ MOU 43 ซึ่งไทยไม่เคยละเมิด การเอาเรื่องนี้มาอ้างว่าจะทำให้เสียดินแดนนั้น เลื่อนลอยและไร้เหตุผลสิ้นดี

ขั้นตอนแรกคือการเจรจา ตรวจสอบหาข้อเท็จจริง ไม่ใช่ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียวแบบนี้
ถ้าไม่ยอมก็ต้องมีมาตรการต่างๆที่แสดงถึงการปฎิเสธ ไม่ยอมรับตรงนี้

เพราะเมื่อเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ ความถูกต้องก็คือต้องมีสิทธิกันทั้ง 2 ฝ่าย
เมื่อคนของฝ่ายใดรุกล้ำเข้ามา ก็ต้องคุยตกลงกันได้

แต่ผมก็ไม่แปลกใจหรอกว่าทำไมรัฐบาล ปชป.ถึงไม่ทำแบบนั้น
เพราะ
การกระทำเลวๆตั้งแต่แรกของรัฐบาลปชป. ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้น เท่านี้

มันก็แสดงให้เห็นแล้วว่าเจตนาเป็นยังไง

๑ ผมอาจจะตกข่าวก็ได้นะ คุณลองเอามาให้ดูหน่อยได้มั้ย ว่าตอนไหนที่รัฐบาลบอกว่าไทยล้ำดินแดนเขมร ขอหลักฐานหน่อยครับ
๒ คุณหมายความว่าอย่างไรที่ว่า "มัดมือชก" เราโดนเค้าจับตัวไปแล้ว จะให้ไปชิงตัวคืนมาหรือครับ การเจรจาก็มีแล้ว แต่ไอ้ฮุนเซนมันเอาไปบ้านมัน ให้ทำอย่างไรครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#168 โคนัน

โคนัน

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:24

ไอ้ที่คุยกันอยู่เร็วที่สุดก็เมื่อวานนี้น๊ะกรกฏ....เอ้า แถต่อโลด..

ที่แถคงไม่ใช่ผมหรอก :D

แล้วใคร ?

ที่ควรประนามก็คือรัฐบาล ปชป.นั่นแหละ ที่ปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว

ผมเชื่อรัฐบาล ปชป.นะ และที่เชื่อที่สุดก็คือ ส.ส. พนิชคนที่ถูกจับจริงเสียงจริง อยู่ในเหตุการณ์จริง

เล่นเอา งง เชื่อ รัฐบาล ปชป แต่ จะประนามเขา ตรรกะไหนของเอ็งว่ะ

ประนามในสิ่งที่ควรประนาม เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ
ประนามในกรณีหนึ่ง เชื่อในกรณีหนึ่ง

หัดอ่านมั่งสิ ไม่ได้อ่าน ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวกับเค้าก็ควรจะตั้งสติหยุดตัวเองก่อน
อ่านก่อนแล้วค่อยมาโพส หลายครั้งแล้วนะที่โผล่พรวดพลาดมาแบบนี้

เอ็งต่างหาก งง อะไรของเอ็งหรือเปล่า ไปอ่านข้อความที่ พิมพ์เอง สัก หมื่นรอบ ไปๆๆ ไอ้สาวกแป๊ะ

สงสัยเอ็งจะเริ่มเหมือนไอ้แป๊ะ แป๊ะมันบอกแม้วโกง แต่ทำงานเร็ว เก่ง

(ไม่มีคำว่าทำงานเร็ว หรือเก่ง สำหรับคนขี้โกง) เอาละ โง่ต่อไป ถ้ารอยหยักในสมองมันจะน้อย และอาจจะไม่เข้าใจ :lol: :lol: :lol: :lol: ถ้ายังไม่เลิกเสพน้ำมันต์โกเต๊ก

ผมยอมรับว่าตั้งแต่ผมเป็นสมาชิกเว็บนี้มา ผมสมเพทคุณที่สุด
ไม่เคยอ่าน ไม่ได้รู้เรื่องรู้ราวอะไรเลย และก็ไม่รู้จักแยกแยะ
เอาแต่โผล่พรวดพลาดเข้ามาตอดนิด ตอดหน่อย แล้วก็หยาบคาย
แล้วก็ยัดเยียดให้ผมเป็นสาวกแป๊ะ ซึ่งเป็นมุขหากินที่สิ้นคิดของการไร้เหตุผลโต้แย้ง

ตั้งสติดีๆ ค่อยๆอ่านนะ

ผมประนามรัฐบาล ปชป.เพราะ

รีบประกาศรายวันว่าคนของประเทศตัวเองไปรุกล้ำแผ่นดินเพื่อนบ้านเท่านั้น เท่านี้
โดยที่ยังไม่มีการตรวจสอบอย่างละเอียด ชัดเจน ทั้งที่เป็นเรื่องใหญ่
เป็นเรื่องของอาณาเขต เป็นเรื่องของอธิปไตยของชาติ
และมีประชาชนของประเทศตัวเองตกเป็นจำเลย

ผมเชื่อส.ส.พนิชเพราะ

เหมือนกันเลยว่ะ ตั้งแต่อยุ่บอร์ดนี้มา เห็นเอ็งแถเก่งที่สุดเลย

พนิช ถูกจับจริง รู้จุดจับจริง แต่ไม่รู้ว่า เขตได้หรือเขมร พนิชอาศัยความเชื่อ คิดว่าเดินไม่หลงทาง ก็เลยคิดว่าเป็นเขตไทย นี้คือความเชื่อโว้ย

แต่ถ้ามาดูความเป็นจริง ถ้ายอมรับว่าเดินหลงทาง แล้วหลงไปเขตเขมร ก็สมควรแล้วถูกจับ เอ็งเล่นเอาความเชื่อ จะมาค้านกับข้อเท็จจริง น่าสมเพชกว่าหรือเปล่า 55+

และเอ็งก็แต่งนิยายเก่งจริงๆ คิดแทน สส พนิช ตลอด สส พนิช เดินไปดูรอบเดียว คิดไปไกลเลยว่า ตรวจสอบแล้วจนมั่นใจ ปาดด ดูแผนที่นะ ดูได้เป็น 100 รอบ ไม่มีใครว่า แต่เดินไปตรวจสอบพื้นที่จริง แค่เดินๆ รอบเดียว แถมหลงไม่หลงยังไม่รู้ เพราะต้องมีคนนำทาง มันจะเอาตรงไหนมามั่นใจว่ะ มีอะไรไปวัดเขต วัดที่ดิน วัดระยะทางว่ะ ขนาดกรมที่ดิน ไปตรวจสอบแต่ละที่ ต้องมีเครื่องหมายเครื่องมือเลย

อ้อ แล้วข้อมูลต่างๆ สมัย un ที่พวก ASSTV อ้างว่าบ่อน้ำ un อยู่ฝั่งไทยหรือเปล่านะ แหมแหม ทำเป็นลืม แผนที่แรกที่ ASSTV คลอดออกมา อธิบาย เพื่อให้ความดีความชอบ ใส่ร้าย รัฐบาลมาร์ค ทั้ง ป้าจิ๊บไร้อ้อย ทั้งจุดจับแรก ที่ ASSTV กล่าวอ้าง แผนที่นี้ ASSTV ของเอ็ง ก็อ้างให้ บ่อน้ำ un อยู่ในเขมรไม่ใช่เหรอ พอเล่นงานมาร์คไม่ได้ ก็เปลี่ยนซะ เปลี่ยนบทเป็น บ่อน้ำ un ต้องอยู่ฝั่งไทย

ใครกันแน่ไอ้หนู ที่น่าสมเพชอีกรอบ ก๊ากๆๆ ไปนอนฝันกลางวันต่อดีกว่านะเราอะ :lol: :lol: :lol:

Edited by โคนัน, 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:37.

#169 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:30

แถมภาพหน่อย อันนี้ไม่รู้ใครถ่าย 5 คนที่ถูกปล่อยตัวมาน่าจะรู้ดีสุด

#170 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:37

อืม สงสัยมีช่วงทหารเขมรปล่อยคณะทัวร์เดินเล่นตามอัธยาศัยอีกช่วงแฮะ

เอ้า น้องกรกช ภาพข้างบนนี่ถ่ายหลังจากโดนจับรึเปล่า

#171 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:42

มีภาพวีดีโอแล้วก็ไปตามจุดในภาพไม่ยากหรอก

#172 โคนัน

โคนัน

ตอบ 6 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:59

ประโยคทองแห่งปีนี้เลยที่เดียว :D :D :D :D :D :D

เล่นเน็ตได้ แต่ไม่เคยรู้รายละเอียดข้อตกลงต่างๆ ของ mou43 หรือว่า mou43 จะเป็นเอกสารลับ ต้องนั่งทางในเอา แล้วละเมอ ว่ามันทำให้เสียดินแดน

#173 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 7 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:42

ยังคุยกันอีกเหรอเนี่ย ทนจริงๆ ทุกคนในที่นี้ถ้าได้ไปสอนเด็กคงได้โล่เกรียติคุณกันทั่วหน้า :lol:

#174 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:58

รายละเอียด ใน MOU 43 ยังไม่รู้เนี่ยน๊ะ...

ไม่เคยอ่านรายละเอียด ก็เลยไม่รู้ละเอียด ผมไม่ชอบโกหก บิดเบือน เมื่อไม่รู้ก็บอกไม่รู้
แต่ตรงนี้ก็ไม่มีผลอะไรกับการหาข้อเท็จจริงความเลวของรัฐบาล ปชป.ในกรณีเขมรจับ 7 คนไทย

ไม่รู้ข้อเท็จจริงเรื่องดินแดงแล้วยังจะมานั่งเถียง

มันไม่แสดงความกลวงมากไปหน่อยรึ..

คุณรู้รายละเอียดMOU43 แล้วคุณรู้เส้นพรมแดนที่แท้จริงบริเวณที่คนไทยถูกจับแล้วหรือ ?

แล้วคุณรู้เหรอ..

:D

" ไม่รู้ข้อเท็จจริงเรื่องดินแดงแล้วยังจะมานั่งเถียง

มันไม่แสดงความกลวงมากไปหน่อยรึ.."

คุณดูถูกผมมาแบบนี้ ผมก็แย้งคุณ เพื่อให้คุณรู้ตัวว่า ถึงคุณรู้รายละเอียด MOU43 ตอนนี้

ก็ไม่ได้ทำให้คุณรู้เส้นพรมแดนแท้จริงไทยเขมร

#175 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:08

....

ก็นั่นแหละผมถึงบอกว่าคุณกลวง...

การล้ำแดนนั่นก็หมายถึงเลยเส้นปฏิบัติการไปแล้ว

จะต้องกลับไปอธิบาย เรื่อง ก. ข.

เส้นปฎิบัติการคือเส้นเส้นพรมแดนเหรอ ? อย่างนี้ใครกลวงกันแน่ ?

จะไปไหนก็ไปเถอะ...ไม่ต้องมาบอกลาหรอก..

แค่แสดงความเห็นในบอร์ดยามว่าง

คนมั่นใจ เค้าไม่กลัวคนอื่นว่าหนีหรอก..

" ไม่มาดริฟต่อเหรอ ขี้ข้าเสื้อเหลือง "

พอไม่ได้เข้ามา ก็มีบางคนมาว่าแบบนี้

พอบอก ก็มีคนว่าอีก เอาใจกันยากจริง

เรื่องมั่นใจน่ะ ถ้าไม่มั่นใจ คงไม่กล้ามาว่า ปชป.ในเว็บที่มีแต่บรรดากองเชียร์ ปชป.หรอก

ผมคิดตามเหตุผลว่า ถ้าเราไม่ยึดติดกับใคร แต่ยึดถือความถูกต้อง
เราย่อมสามารถโต้แย้งได้ทุกคำถาม

ตั้งแต่เป็นสมาชิกที่นี่ จนถึงวันนี้ ความคิดนี้ยังไม่เคยผิด

#176 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:30

คุณคิดว่ารัฐบาลไทยสามารถเข้าไปตรวจสอบจุดที่ถูกจับจริงได้ไม๊ ?
พื้นที่ตรงนั้นที่ถูกจับเป็นของใคร รัฐบาลไทยไม่สามารถหาหลักฐานหรือข้อมูลอะไรมาตรวจสอบได้เลยหรือ ?

แล้วหลักเขต 47 อยู่ทิศตะวันตกเฉียงใต้จริง แต่คนไทยไม่ได้เดินเลยหลักเขต 46 แล้วลงใต้ตรงๆยาวๆ

แต่เดินลงมาหน่อยแล้วก็เลี้ยวตามถนนเข้ามาทางฝั่งไทย แล้วค่อยเดินลงมา
ตรงนี้คุณก็รู้ แล้วจะเอามาบิดเบือนทำไม

ส่วนวีดีโอที่อยู่ในหมู่บ้านน่ะ เป็นจุดกักกันตัว ไม่ใช่จุดถูกจับ ในคลิปส.ส.พนิชก็บอกเองว่าถูกจับแล้วเดินไปอีกพักหนึ่ง

เดินลงมาหน่อยล้ำเข้าเขมรแล้วเลี้ยวเข้าไทย จากนั้นเดินเข้าเขมรต่อนะครับ เพราะดันเข้าใจว่าบ่อน้ำอยู่ฝั่งไทย ส่วนทางการไทยตรวจสอบแล้วครับ ไอ้จุดกักกันตัวนั่น รัฐบาลไทยถือว่าถูกจับตรงนั้นครับ ซึ่งจุดนั้นตามหลักฐานไทยถือว่าล้ำแล้วครับ
แล้วคุณบอกว่าจุดกักกันตัวไม่ใช่จุดถูกจับ แล้วพนิชจะบอกว่าถูกจับทำไมครับ แสดงว่ามันถูกจับตั้งแต่จุดนั้นแล้ว

ในคลิปของอภิสิทธิ์ก็ตีเส้นตรงระหว่างหลักเขต 46 กับ 47 ให้ดู
แล้วการเดินเลยหลัก 46 แล้วเลี้ยวเข้าฝั่งไทย มันล้ำแดนเขมรตรงไหน ?

ส่วนเรื่องจุดถูกจับน่ะ เชื่อถือรัฐบาลได้แค่ไหน ว่าถูกจับตรงจุดนั้น
มีเวลาตั้ง 20 กว่าวันในการเข้าไปตรวจสอบจุดที่ถูกจับที่แท้จริง
แต่ทำไมอภิสิทธิ์ถึงทำได้แค่ตรวจสอบจุดที่ถูกจับจากวีดีโอ ?

เอาแผนที่มาให้ดูไม่เข้าหัวเลยหรือครับ หลักเขต 46 หรือ 47 ก็ตามเอาตามแผนที่เราเองมาก้อยู่เลยแผนที่ไทยแล้วนะครับ
แล้วที่ว่าเลี้ยวเข้าฝั่งไทยจากนั้นไปไหนต่อล่ะครับ ไม่มีการเดินลงใต้หรือครับ แล้วมันไปโผล่ที่ศาลพระภูมิได้ไงครับ

ในคลิปของอภิสิทธิ์ก็เห็นชัดๆว่า การเดินผ่านหลักเขตที่ 46 ลงมาแล้วเลี้ยวเข้าฝั่งไทยมันไม่ล้ำ
แต่คุณก็ยังกล้าบิดเบือนว่าล้ำเข้าเขมรก่อนแล้วถึงเดินเข้าฝั่งไทย
แล้วเรื่องเลี้ยวเข้าไทยแล้วเดินลงใต้ก็บอกไปแล้ว คุณจะเอามาตั้งคำถามทำไม ?

ที่ต้องอ้างอิงจากวีดีโอเพราะหลักฐานชัดเจนสุดมันอยู่แค่นั้น เป็นวีดีโอที่พวกวีระถ่ายกันเอง คุณจะอ้างว่าตัดต่อ บอกสิตัดต่อตรงไหนบ้าง เรียงลำดับเหตุการณืสิ 5 คนที่ปล่อยมาก็อยู่ในเหตุการณ์มีปากพูดได้นี่ มีโดนอะไรยัดปากอยู่ถึงไม่ยอมพูดสักที่ว่าถูกจับตรงไหนกันแน่

เรื่องคลิปถึงตรงนี้ผมยอมรับว่า ผมเข้าใจผิดมาตลอด ผมเข้าใจผิดคิดว่าจุดถูกจับ คือจุดคบคุมตัว
แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

ประเด็นสำคัญ คือ

จุดถูกจับที่ชี้ในแผนที่ ทั้งจากเขมร และจากอภิสิทธิ์

คือจุดที่ถูกจับแท้จริงหรือไม่ ?

เขมรนั่นไม่ต้องพูดถึง ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง แม้แต่การตัดสินคดี ก็มัดมือชกฝ่ายเดียว
ชี้จุดถูกจับฝ่ายเดียว ใช้แผนที่ของตัวเองฝ่ายเดียว ไม่ยอมให้คุณวีระใช้แผนที่มาแย้ง
แถมยังบิดเบือนจุดถูกจับจริง ทำแบบนั้นเพื่ออะไร ?

ถ้าจุดที่ถูกจับจริง อยู่ในแผ่นดินเขมร ทำไมถึงต้องบิดเบือน

ทำไมเรื่องที่เข้าใจได้ง่ายแสนง่ายแค่นี้ ท่านสมาชิกเสรีไทยทั้งหลายที่โต้แย้งกับผม
ถึงไม่ยอมเข้าใจ ?

ทำไมพวกท่านถึงได้ใสซื่อบริสุทธิ์กันเหลือเกิน ?

ไม่ล้ำ ผมคิด และมั่นใจว่า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย
เกณฑ์อ้างอิงก็จากเหตุผลของผมทั้งหมด

#177 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:40

คุณฟังยังไงของคุณ ในคลิปส.ส.พนิชไม่ได้บอกแค่ว่าตอนถูกจับคิดว่าอยู่ในแผ่นดินไทย

แต่บอกว่าถึงวันนี้ก็ยังยืนยันว่าอยู่ในแผ่นดินไทย

แล้สพนิชใช้หลักฐานใดครับ ความเชื่อหรือครับ เอาแผนที่ที่แต่ละฝ่ายใช้อ้างอิงแล้วบอกหน่อยตรงไหนเป็นส่วนพื้นที่ทับซ้อน

แล้วทำไมคุณถึงเชื่อเขมร ? เขมรน่าเชื่อถือมากกว่าส.ส.พนิชหรือครับ ?

ตรงไหนที่ผมเชื่อหลักฐานเขมรมิทราบ ผมใช้หลักฐานไทยอ้างอิงนะครับ ตกลงพนิชตรวจสอบมั่นใจยังไงถึงไม่รู้หลักเขตอยู่ตรงไหนครับ แล้วใช้อะไรเป็นหลักฐานถึงเชื่อว่ายังอยู่บนแผ่นดินไทย

ส.ส.พนิชไม่รู้เรื่องหลักเขต เดินเลยหลักเขต ตรงนี้ก็รู้ๆกันอยู่

แต่หลังจากถูกจับ และถูกปล่อยตัวออกมา

ก็ย่อมต้องค้นหาความจริงว่าที่ๆตัวเองถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร

ตามพิกัดแผนที่นี้อยู่เขมรนะครับ

คือตรงส่วนไหนของแผนที่ ?
อ้างอิงจากไหน ?

Edited by กรกช, 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:42.

#178 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:56

ถ้าป๊อดไม่กล้าทาบแผนที่ 2 ฉบับ ผมอำนวยความสะดวกทาบคร่าว ๆ ให้ตรงช่วงหลัก 46-47 ตามแผนที่

ทาบแล้วจะมีประโยชน์อะไรถ้าจุดถูกจับที่เอามาทาบไม่ตรงกับความจริง

มีประโยชน์อะไร ก็ใช้เป็นแนวเขตแดนที่แต่ละฝ่ายยึดไง จะได้รู้ว่าตรงไหนเป็นดินแดนไทย ตรงไหนทับซ้อน ตรงไหนแดนเขมร แล้วไม่ทราบว่าทั้ง 5 คนที่ปล่อยตัวมาโดนอะไรยัดปากไว้ครับ ถึงไม่สามารถบอกได้ว่าจุดที่ถูกจับตามความจริงอยู่ตรงไหน

คุณคิดว่าพวกเขา 5 คนสามารถเข้าไปวัดพิกัดที่ถูกต้องยังจุดที่ถูกจับจริงได้เหรอ ?

ที่เข้าไปตรวจสอบอย่างละเอียดได้คือรัฐบาล แต่ระดับนายกก็ทำได้เพียงแค่อ้างจุดถูกจับจากวีดีโอ
และเมื่อรวมถึงเจตนาต่างๆของรัฐบาลที่พยายามให้คนไทยผิด
และความไม่สมเหตุสมผลอื่นๆ ที่จริงแค่นี้ก็บ่งบอกได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร

แต่ทำไมพวกคุณถึงได้ใสซื่อกันเหลือเกิน

อ้างอิงจากจุดวีดีโอ แล้วก็เดินวัดพิกัดดาวเทียมตามภาพวีดีโอไงครับยังไม่เข้าใจอีกหรือ ได้พิกัดดาวเทียมมาก็ทาบกับแผนที่ของเราได้ชัดเจน แค่นี้ไม่เข้าใจหรือครับ
เรื่อง 5 คนอย่าว่าแต่วัดพิกัดเลยครับ แค่หลักเขตตรงไหนยังไม่รู้ แสดงไม่มีข้อมูลแผนที่ของไทยเลย ต่อให้ถือ GPS ไปเองแต่ไม่มีแผนที่ก็เปล่าประโยชน์ หวังว่าคงไม่คิดจะใช้แนวเขตแดนตามกูเกิ้ลนะครับ เพราะศาลเขมรยังไม่เอาเส้นเขตแดนตรงนั้นตัดสินเลย

แล้วข้ออ้างการวัดพิกัดของรัฐบาลเชื่อถือได้แค่ไหน ?

กรณีเขมรจับ 7 คนไทย รัฐบาลปชป.ถูกสังคมจับตาดูอยู่ ทั้งโดนโจมตีจากพันธมิตร
ยิ่งสมควรต้องทำความจริงให้ปรากฎ เพื่อให้พ้นข้อครหา

ผมคิดว่ามันมีวิธีการง่ายๆเพื่อพิสูจน์ความจริง เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ ที่สามารถทำได้
ยกตัวอย่างเช่น การนำผู้สื่อข่าวจากสำนักข่าวต่างๆ ไปยังจุดที่ถูกจับ เพื่อเป็นสักขีพยาน
ทำการวัดพิกัดกันอย่างละเอียด แค่นี้ก็สามารถพิสูจน์ได้แล้วว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร

รัฐบาลมีข้อครหา แล้วการพิสูจน์ข้อเท็จจริง กลับมีแต่คนของรัฐบาล
แล้วมันจะทำให้น่าเชื่อถือได้อย่างไร ?

#179 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:01

เพิ่งเห็นภาพตอนที่ถูกควบคุมตัวหรือเนี่ย นึกว่ารู้แล้วซะอีก คลิปตอนถูกควบคุมตัวไม่มีหรอกครับ คงต้องไปขอเขมรเอาละกัน เพราะดันปล่อยแค่คลิป 20 กว่านาทีที่เห็นกันนั่นแหละครับ ลำดับเหตุการณ์ยังไม่ถูกอีกหรือครับ
ตรงศาลพระภูมิในภาพแรกคือจุดจับ แล้วก็โดนเขมรพาไปควบคุมตัวที่บ่อน้ำตามภาพที่สอง แต่พอส่งฟ้องศาลเป็นอีกจุดหนึ่งเลื่อนจากศาลพระภูมิที่คุณว่ามาตามถนนอีกประมาณ 100 เมตร ที่นี้ได้จุดแรกนะตามแผนที่ไทยวัดแล้วดันไปล้ำ ครั้งจะใช้หลักเขตก็ดันล้ำอีกก็จบเกมแล้วล่ะครับ จะแย้งเขมรยังไงมิทราบ แย้งไปเขมรคงได้เอาแผนที่ไทยตบปากใบ้แดก จะอ้างว่าไม่เจตนา แต่บางคนพูดว่าเดินไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะโดนจับ ส่วนเรื่องจุดถูกจับตามวีดีโอนะไม่ต้องรอมาร์คชี้แจงหรอกครับ มันออกสื่อตั้งแต่ปีใหม่แล้วครับ

คำตอบเหมือนข้างบน

#180 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:09

เมื่อเส้นเขตแดนมันเป็นเส้นแทยงแบบนี้ น้องได้ดูในคลิปและเทียบกับภาพดาวเทียมบ้างมั้ยว่าไกด์วีระพาคณะทัวร์เดินจากทิศไหนไปทิศไหน?

เดินเลยหลักเขต 46 ลงมาทางใต้แล้วเลี้ยวไปทางตะวันตกเข้าไปทางฝั่งไทย
แล้วเดินลงใต้ทะแยงไปทางตะวันตก

แล้ววิธีเดินหาหลักเขตแบบนั้นน่ะ มันจะเดินอยู่ในฝั่งไทย หรือเข้าไปในฝั่งเขมร?

ถ้าเดินลงมายาวๆก็เข้าเขมร แต่ประเด็นสำคัญคือ คือ เดินเลยเข้าไปยังแผ่นดินเขมรหรือยัง

ถ้าเป็นน้อง สมมุติน้องอยากหาหลักเขตโดยไม่ล้ำไปฝั่งเขมร น้องควรจะเดินจากทิศไหนไปทิศไหน?

เดินทะแยงไปทางตะวันตก

สามคำถาม แต่จะตอบข้อแรกข้อเดียวก่อนก็ได้ ไกด์วีระพาคณะทัวร์เดินจากทิศไหนไปทิศไหนบ้าง?

ผมเคยบอกไว้ว่าไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ แต่หมายถึงไม่รู้ว่ามีกี่ฉบับ ของใครบ้าง
แต่แบบที่คุณถามพอเข้าใจ ที่บอกเนี่ยกลัวเสียเวลา

#181 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:13

จากภาพต้องเดินยังไงไม่ให้ล้ำเข้าเขมรตามแผนที่ไทย

ทำไมไม่เอาแผนที่ในคลิปของอภิสิทธิ์มาล่ะ ? อันนั้นจากนายกรัฐมนตรีนะ น่าเชื่อถือกว่านะ

Edited by คนกวาดขยะ, 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:54.
แก้ส่วนที่ quote ซ้ำซ้อน ก่อนโพสต์ช่วยตรวจสอบสักนิดครับ

#182 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ไม่บ้าก็เพี้ยน ไม่รู้รายละเอียด mou43 แต่เชื่อไปตามไอ้แป๊ะ แป๊ะมันบอก mou43 ทำให้เสียดินแดนก็ไปเชื่อมัน

เหมือน ด๊อก สมปอง mou43 เซ็นตํตั้งแต่ ปี 43 หายไป 10 ปี หายไปอ่าน เอกสาร เพียง 5 หน้าและข้อตกลงไม่กี่ข้อตั้ง 10 ปี แล้วพึ่งมาบอกว่า มันทำให้เสียดินแดน

ตกลงเพี้ยน หรือบ้าครับ :D :D :D

เป็นเอามากจริงๆ แป๊ะอีกแล้ว

ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าผมเชื่อแป๊ะเรื่อง MOU43 ช่วยหาให้ดูที
ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าMOU43 ทำให้เสียดินแดน ช่วยหาให้ดูที

ถ้าหาไม่เจอ ก็จงรับเอาคำว่าเพี๊ยนและบ้ากลับคืนไป

เพราะการคิดเอง เออเอง ส่วนใหญ่ก็เป็นกับคนที่เพี้ยนหรือบ้าเท่านั้น

#183 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:20

นี่จะฟลัดกระทู้ไปถึงไหน
มารยาททรามจริงๆ

#184 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:23

สรุปๆๆๆ
1. จขกท.ตั้งกระทู้เพื่อจะสื่อว่า ทีตอนรัฐบาลอภิสิทธิ์ไม่ขออภัยโทษเพื่อโจมตีรัฐบาลก่อนว่ายอมจำนนต่อเขมร แต่คุณวีระไม่ยอมก้มหัวให้ แต่พอเป็นรัฐบาลนี้ก็กลับมาเปลี่ยนใจ
- คุณก.บอกว่าก็ไม่มีทางอื่นแล้วนี่ ต้องโทษรัฐบาลอภิสิทธิ์ที่ปล่อยให้เขมรจับคนไทยในแดนไทยโดยใช้แผนที่เขมร
---> ตอนนี้เปลี่ยนรัฐบาลแล้วครับ ถ้ายังคิดว่าความคิดตัวเองถูก และรัฐบาลปูไม่ก้มหัวให้เขมรก็ตั้งม็อบต่อสิ แต่ที่เห็นเปลี่ยนรัฐบาลปุ๊บ วีระยังไม่ออก ก็เลิกม็อบปั๊บ
2. เลยเขตแดนหรือไม่
---> ปัจจุบันยังไม่มีเขตแดน แต่ว่าก็ต้องมีสิ่งที่กำหนดคร่าวๆไว้ก่อน งั้นคงไม่ต้องมีพาสปอร์ต ไม่ต้องตรวจคนเข้าเมือง อยากไปพนมเปญก็เดินเข้าตรงพื้นที่ที่ยังไม่เจรจาเลยใช่หรือไม่
3. บอกว่ายึดตามแผนที่เขมรถึงได้ล้ำ
---> มีคนเอาแผนที่เขมร ทาบกับแผนที่ไทย ไม่ว่า 1: 5 หมื่น หรือ 1 ต่อ 5 แสน ก็ล้ำหมด
4. ที่ล้ำเป็นเพราะหลังถูกจับพวกเขมรพาไปถ่ายวิดีโอในเขตกัมพูชา แต่ตรงที่ถูกจับยังไม่ล้ำ
---> ถ้าคุณดูวิดีโอตั้งแต่ต้นจนจบ จะได้ยินวีระบอกว่าเห็นค่ายทหาร เห็นทหาร แล้ววีระบอกว่าจะเดินไปหาเขมรไปให้ถึงค่ายเขมรเพื่อให้เค้าพาไปดูหลักเขตที่ 46 (เพราะวีระก็ไม่เคยเห็น) บอกว่ามาจับเลยจะได้ให้พาไปดู (คงไม่คิดว่าจะเป็นเรื่องร้ายแรงแบบนี้)
ก็พิจารณาเองละกันนะว่าจะล้ำเข้าไปมั้ย เพราะผมไม่ใช่คนในพื้นที่ ไม่รู้ว่าจุดสิ้นสุดวิดีโอเมื่อเทียบกับแผนที่แล้วเป็นอย่างไร มีแต่จุดที่เขมรอ้างว่าจับตัวคนไทยได้ซึ่งเทียบแล้วมันเลยไปจริง (ทุกคนบอกตรงกันว่าเป็นเส้นปฏิบัติการยังไม่ใช่เขตแดน คือ ตกลงกันคร่าวๆไว้ก่อนแต่ยังไม่แบ่งเขตกันจริงๆ)
แต่ถ้าคนที่มีสติ รอบคอบจริง แม้พื้นที่นั้นจะยังไม่เจรจาแต่ก็ต้องขออนุญาตเข้าไปในพื้นที่พิพาท ไม่ใช่ใครอยากเข้าไปทำอะไรก็เข้า เราถึงได้มาด่าพวกเขมรอยู่นี่ไงที่มันเข้ามาตั้งบ้านเรือนตรงนั้น แล้วเราจะไปทำแบบเค้าทำไม หรือถ้าต้องการจะตรวจสอบก็ต้องแจ้งทางการก่อนไม่ใช่สุ่มสี่สุ่มห้าเข้าไป เค้าไม่ยิงก็บุญแล้ว
ผมสรุปได้ประมาณนี้ ใครสรุปดีกว่าก็เชิญ
มองต่างมุมมันก็ไม่จบซะที
ปล. แล้วที่มองว่าพวกวีระกลับคำนี่ตกลงเป็นเพราะปชป.เลว คิดว่ามันเป็นเหตุเป็นผลกันอยู่มั้ย เอาไปคิดแค่นี้ละกัน จะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของสื่อที่ชอบสาดโคลน (ถ้ายังไม่รูตัวก็ลองดูกรณีอื่นได้ รัฐบาลปูทำผิด โทษปชป. รัฐบาลปูจะช่วยทักษิณก็โทษปชป.ไม่จัดการกับทักษิณ ถึงให้กลับไปทบทวนตรรกะใหม่ พิจารณาถึงเหตุถึงผลใหม่ให้ดีซะก่อน)
ปล.2 สรุปประเด็นหน่อย (ผมก็สรุปไม่เก่ง) จะได้เห็นว่า ที่คุยกันมันคุยกันคนละเรื่องอยู่

#185 demonoidphenomenon

demonoidphenomenon

น้องเก่า

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:31

โดยส่วนตัวคิดว่าคุณวีระกับคุณราตรี เสียสละมาก ขอให้ได้กลับมาบ้านเร็วๆๆๆ

#186 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ใครฟุ้งซ่าน ? ผมแค่ชี้ให้เห็นความไม่ชอบมาพากลต่างๆ ข้อพิรุธต่างๆ ความไม่สมเหตุสมผลในกรณีจับ 7 คนไทย

ผมถามคุณเพื่อให้ชัดนะครับ

๑ คูณกรกช คิดว่าคำตัดสินของศาลเขมร มีผลต่อการปักปันเขตแดนหรือไม่??

๒ การถูกจับเพราะล้ำเส้นปฏิบัติการนั้นเป็นความรับผิดชอบของรัฐบาลหรือไม่??

รัฐบาลมีหน้าที่รับผิดชอบต่อคนไทยทุกคน

๓ ถ้าคุณ กรกช เป็นรัฐบาลในเวลานั้น คุณจะทำอย่างไร เมื่อทราบว่ามีคนไทยถูกควบคุมตัวไปแล้ว??

เพราะการกระทำเลวๆตั้งแต่แรกของรัฐบาลปชป. ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้น เท่านี้

การคิดเอาเอง ว่าจะเสียดินแดนน่ะ คือความฟุ้งซ่านครับ คุณเอาแต่สงสัยว่าจะเสีย บางทีก็บอกว่าเสียไปแล้ว ไปยอมรับแผนที่เขมร เรื่องพวกนี้ไม่จริงทั้งสิ้น เพราะไทยกับเขมรมี MOU 43 เป็นข้อตกลงอยู่ แต่คุณก็ไม่อ่าน อันนี้น่าอนาถมาก ที่คุณเอาแต่ด่ารัฐบาลตอนนั้นโดยไม่เห็นความเป็นจริงเลย ว่าการตัดสินเรื่องเขตแดนนั้น มันไม่เกี่ยวกับเรื่องการถูกจับนี้เลย หลักเขตมันก็มีของมันอยู่ พิกัดอ้างอิงก็มี เจ้าหน้าที่ที่มีความรู้ก็มี แต่คุณกลับคิดว่าเรื่องแค่นี้คือการยอมรับว่าเสียดินแดน คุณเอาอะไรมาตัดสินเรื่องนี้ครับนอกจากความรู้สึกของคุณ ผมรู้สึกแย่มาก ที่คุณพูดปาวๆ แต่ไม่รู้เรื่อง MOU เลย ดูที่คุณตอบผมก็แล้วกัน

ผมคิดตามเหตุผล ก็ในเมื่อคนไทยถูกจับในพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ แล้วรัฐบาลไทยยอมรับ
วันหนึ่ง เมื่อจะตกลงเขตแดนกัน แล้วเขมรเอาตรงนี้มาอ้าง ไทยจะปฎิเสธได้ยังไง ?
เพราะการตกลงเขตแดนกัน คิดตามเหตุผลต่างฝ่ายต่างก็ต้องเอาหลักฐานมาอ้างอิง

ขนาดเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ยังยอมเขมรอย่างเดียว
แล้วยิ่งเขมรมีหลักฐานชัดๆว่าไทยยอมรับ ไม่มีท่าทีคัดค้านปฎิเสธ แล้วจะไปเหลือซากอะไร
คุณมีอะไรมายืนยันว่าตรงนี้เขมรไม่สามารถเอามาอ้างได้
และเมื่อคุณรู้รายละเอียด MOU43 ผมก็อยากให้คุณเอามาให้ดูหน่อย
ว่าตรงไหนที่บ่งบอกว่า การจับ 7 คนไทยไม่มีผลต่อเรื่องตกลงเขตแดน

แล้วคุณก็ได้แต่อ้างว่าไม่ทำให้เสียดินแดน แต่คุณเคยคิดถึงเรื่องความยุติธรรมบ้างไม๊ ?
ถ้าสมมุติว่าวันหนึ่งความจริงปรากฎว่าจุดที่ 7 คนไทยถูกจับคือแผ่นดินไทย

แล้วคุณคิดว่ามันยุติธรรมไม๊ ?
ทั้งข้อตกลงของทั้ง 2 ประเทศในพื้นที่ตรงนั้น และกับคนไทยที่ถูกจับ

การทำแบบคุณมันใช้ได้หรือครับ กล่าวหาคนอื่นโดยปราศจากความรู้น่ะ ในคลิปที่อภิสิทธิ์พูด ไม่มีเรื่องการบอกว่าคนไทยไปล้ำเขตแดนเลย มีแต่พิจารณาจุดที่ถูกควบคุมตัว กับจุดสุดท้ายในคลิป ว่าอยู่ล้ำเส้นจากแผนที่เก่า ที่เคยมีหลักเขตที่แน่นอนอยู่ อย่างนี้คูณคิดว่าเขมรมันจะมาอ้างเอาผลประโยชน์อะไรล่ะครับ แล้วคุณรู้หรือไง ว่าจุดที่ถูกจับมันเป็นของใคร

ส่วนเรื่องปักปัน ผมยืนยันว่าเป็นเรื่องของ JBC ที่ทำตามกรอบของ MOU 43 ซึ่งไทยไม่เคยละเมิด การเอาเรื่องนี้มาอ้างว่าจะทำให้เสียดินแดนนั้น เลื่อนลอยและไร้เหตุผลสิ้นดี

ก็นั่นนะสิ ผมถึงอธิบายไปแล้วว่า อภิสิทธิ์ก็ได้แต่พูดบ่ายเบี่ยง
มีหรือถ้าคนไทยล้ำแดนเขมรจริง จะไม่บอกว่าคนไทยล้ำแดน

เพราะเจตนาตั้งแต่แรกของรัฐบาลและอีกหลายกรณี บ่งบอกว่า

ต้องการให้คนไทยผิด

เพราะ
การกระทำเลวๆตั้งแต่แรกของรัฐบาลปชป. ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมรเท่านั้น เท่านี้

๑ ผมอาจจะตกข่าวก็ได้นะ คุณลองเอามาให้ดูหน่อยได้มั้ย ว่าตอนไหนที่รัฐบาลบอกว่าไทยล้ำดินแดนเขมร ขอหลักฐานหน่อยครับ

นาทีที่ 1.18 กษิตบอกคนไทยล้ำเข้าไปดินแดนเขมรกิโลเศษๆ

๒ คุณหมายความว่าอย่างไรที่ว่า "มัดมือชก" เราโดนเค้าจับตัวไปแล้ว จะให้ไปชิงตัวคืนมาหรือครับ การเจรจาก็มีแล้ว แต่ไอ้ฮุนเซนมันเอาไปบ้านมัน ให้ทำอย่างไรครับ

มัดมือชกคือ เรายอมเขมรอย่างเดียว
ผมไม่ได้บอกว่าให้ไปชิงตัวคืน แต่เรื่องแบบนี้เราสามารถใช้มาตการต่างๆตามขั้นตอน
ในการดำเนินการต่างๆเพื่อแสดงการปฎิเสธ ไม่ยอมรับตรงนั้น

มันมีมาตการหลายอย่างในการกดดันเขมร

แต่รัฐบาลปชป.ทำได้เพียงยอมเขมร ทั้งที่ศักยภาพต่างๆเหนือกว่ามหาศาล
แต่ผมก็บอกไปหลายคห.แล้วว่า ผมไม่แปลกใจหรอกที่ทำไมรัฐบาล ปชป.ถึงไม่ทำ

เพราะเจตนาต่างๆตั้งแต่แรกของรัฐบาล ปชป. มันบ่งบอกว่า ต้องการให้คนไทยผิด

#187 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:46

นี่จะฟลัดกระทู้ไปถึงไหน
มารยาททรามจริงๆ

การมีสมาชิกแย้งมา แล้วผมแย้งตอบเรียกว่าฟลัดกระทู้ ? เรียกว่ามารยาททราม ?
เหตุผลหน่อยสิครับ

รับความจริงไม่ได้ ไม่อยากให้โพสต่อก็บอกมาตรงๆ ก็แค่นั้นแหละ

#188 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:24

ตกลงว่าคุณคิดคนไทยไม่ได้ผิด งั้นที่คุณวีระราตรีขออภัยโทษคุณเห็นว่ายังไง แล้วต่อไปเขมรจะอ้างว่าเรายอมรับหรือไม่

ตอบให้เลยว่า คนไทยผิดแต่แรกที่ล้ำเข้าไป แต่ผมไม่โทษพนิชและคนไทยที่ถูกปล่อยตัวออกมาก่อนหน้านี้ที่ไปยอมรับว่าตนเองล้ำ เพราะนี่คือการยอมรับความจริง และก็ไม่ได้มีผลต่อการเจรจาเขตแดนแต่อย่างใด และต่อให้วีระขออภัยโทษก็ไม่มีผลต่อการเจรจาเขตแดนแต่อย่างใด
เพียงแค่วีระเป็นคนมีทิฐิมานะมากไม่รับฟังเหตุผลใดๆ (เข้าใจครับว่าวีระเสียสละจริงๆ คงไม่ได้ตั้งใจจะเอามาเป็นประเด็นโจมตีอภิสิทธิ์ แต่เสียสละบนความไม่รู้ของตนเพราะไม่ยอมรับว่าตนผิด)รัฐบาลที่แล้วพยายามช่วยก็ไม่ยอมรับความช่วยเหลือ แถมพวกสนธิยังเห็นแก่ตัวเอามาเล่นเป็นประเด็นการเมืองบอกให้วีระอย่าไปยอมเดี๋ยวจะเสียดินแดน นี่คือความชั่วร้ายของสนธิ ทั้งที่ชีวิตของคนไทยสำคัญที่สุดแทนที่จะให้กลับมาให้ได้ก่อนอย่างอื่นค่อยว่ากัน เหมือนการเจรจาตัวประกัน เราต้องเอาคนที่ถูกจับออกมาให้ได้ไม่ว่ากรณีใด ที่เหลือก็ค่อยว่ากัน

อยากให้คุณกรกชพิจารณาให้ดีว่าเรื่องแค่นี้มันจะมีผลต่อการเจรจาเขตแดนได้เชียวเหรอ มันจะมีผลให้ศาลโลกเอามาอ้างเป็นกฎหมายปิดปากได้จริงเหรอ ถ้าผมเป็นเพื่อนคุณวีระจริงผมจะช่วยเค้าออกมาก่อนจะไม่เอาเค้ามาเป็นประเด็นการเมืองแบบนี้แน่นอน และหวังว่าออกมาแล้วก็จะมีสติไม่ทำอะไรหุนหันพลันแล่นแบบนี้อีก

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:26.

#189 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:34

บางอย่างถ้ารู้สึกว่ายิ่งมองยิ่งตัน ลองถอยออกมาสักก้าว มองภาพรวมก่อน บางทีคุณอาจจะหาคำตอบได้อย่างไม่ยากนัก

ตัวอย่าง รัฐบาลก่อนสู้กับเขมร สื่อสัมภาษณ์คนไทยบริเวณสู้รบ คนแถวนั้นบอกว่ารัฐบาลปล่อยให้เกิดสงครามได้ยังไง สื่อบางสื่อโทษโจมตีว่าปชป.เคยบอกว่าการใช้ mou43 ทำให้มีการเจรจาโดยสันติแต่ทำไมยังเกิดสงครามได้ ดังนั้นต้องไม่ยอมรับแต่แรก เค้าสูมาเราก็สู้กลับ พอเปลี่ยนรัฐบาล เขมรก็ไม่สู้ ม็อบก็ไม่มี สื่อก็ไม่โจมตีเรื่องนี้อีก คุณจะสรุปว่าเพราะรัฐบาลปชป.ทำให้เกิดสงครามหรือไม่ ลองพิจารณาแค่นี้ก่อนว่าอะไรคือเหตุ อะไรคือผล เรามองเห็นอะไรที่ซ่อนอยู่บ้าง บางทีอาจได้คำตอบสำหรับประเด็นอื่นด้วย

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:35.

#190 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:41

โจโฉเคยบอกว่าในบุคคลสี่จำพวก พวกที่โง่แต่ขยัน(แบบคุณวีระและผองเพื่อน) ต้องเอาไปตัดหัวทิ้งให้หมดก่อน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#191 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:46

ยาวเกิน ขี้เกียจอ่าน :D
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#192 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:33

การมีสมาชิกแย้งมา แล้วผมแย้งตอบเรียกว่าฟลัดกระทู้ ? เรียกว่ามารยาททราม ?

รับความจริงไม่ได้ ไม่อยากให้โพสต่อก็บอกมาตรงๆ ก็แค่นั้นแหละ

ทำไมไม่รวมเป็นโพสต์ จะแยก แถมโควตยาวๆ มาให้กระทู้
ซ้ำซากทำไม มันเจตนาป่วนกระทู้ ให้ดูกระทู้ยาวๆ จนคนเขา
ไม่อยากอ่าน ยังจะมาเถียงอีก

#193 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ทำไมไม่เอาแผนที่ในคลิปของอภิสิทธิ์มาล่ะ ? อันนั้นจากนายกรัฐมนตรีนะ น่าเชื่อถือกว่านะ

คลิปอภิสิทธิ์ใช้เส้นตรงระหว่างหลักเขตปัจจุบันครับ แต่เห็นว่า asstv ไม่ยอมรับตำแหน่งหลักเขตหลังเขมรอพยพนี่ครับ เลยเอาหลักฐานก่อนเขมรอพยพไง ไม่ถูกใจกันรึ

#194 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:59

ส.ส.พนิชไม่รู้เรื่องหลักเขต เดินเลยหลักเขต ตรงนี้ก็รู้ๆกันอยู่

แต่หลังจากถูกจับ และถูกปล่อยตัวออกมา

ก็ย่อมต้องค้นหาความจริงว่าที่ๆตัวเองถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร

คือตรงส่วนไหนของแผนที่ ?
อ้างอิงจากไหน ?

หลักฐานอะไรที่พนิชหามาครับ เห็นมีแต่ความเชื่อ
UN เข้ามาใช้พื้นที่พิกัดใดครับเอามาแสดงหน่อยครับ
รัฐบาลมีข้อมูลเอกสารสิทธิ์ชาวบ้าน แต่พอมาบอกกลับไม่เชื่อกันไม่ใช่รึ
รัฐบาลไทยตรวจสอบจุดถูกจับได้อย่างละเอียด แต่พอแถลงกลับไม่เชื่อกัน
แล้วจะอ้างสิ่งนี้มาทำไมครับ

ส่วนที่ถามว่าตรงจุดไหนของแผนที่ผมแปะให้ดูไปแล้วนี่ไม่คิดดูเลยหรือครับ

หาพิกัดดาวเทียมได้ ก็เอาลงแผนที่ได้นะครับ

Edited by Solidus, 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:46.

#195 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ทำไมไม่รวมเป็นโพสต์ จะแยก แถมโควตยาวๆ มาให้กระทู้
ซ้ำซากทำไม มันเจตนาป่วนกระทู้ ให้ดูกระทู้ยาวๆ จนคนเขา
ไม่อยากอ่าน ยังจะมาเถียงอีก

ผมแปะภาพให้ดูแล้ว ยังมาถามว่าอยู่ตรงจุดไหนของแผนที่อีก ไม่เจตนาฟลัดจะเรียกว่าไงครับ :lol: :lol: :lol:

#196 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:02

แถมภาพหน่อย อันนี้ไม่รู้ใครถ่าย 5 คนที่ถูกปล่อยตัวมาน่าจะรู้ดีสุด

ต่อให้เดินไปถึงนครวัดเค้าก็ไม่เชื่อหรอกครับ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#197 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:08

แล้วข้ออ้างการวัดพิกัดของรัฐบาลเชื่อถือได้แค่ไหน ?

กรณีเขมรจับ 7 คนไทย รัฐบาลปชป.ถูกสังคมจับตาดูอยู่ ทั้งโดนโจมตีจากพันธมิตร
ยิ่งสมควรต้องทำความจริงให้ปรากฎ เพื่อให้พ้นข้อครหา

ผมคิดว่ามันมีวิธีการง่ายๆเพื่อพิสูจน์ความจริง เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ ที่สามารถทำได้
ยกตัวอย่างเช่น การนำผู้สื่อข่าวจากสำนักข่าวต่างๆ ไปยังจุดที่ถูกจับ เพื่อเป็นสักขีพยาน
ทำการวัดพิกัดกันอย่างละเอียด แค่นี้ก็สามารถพิสูจน์ได้แล้วว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร

รัฐบาลมีข้อครหา แล้วการพิสูจน์ข้อเท็จจริง กลับมีแต่คนของรัฐบาล
แล้วมันจะทำให้น่าเชื่อถือได้อย่างไร ?

พวกพันธมิตรก็ตรวจสอบเส้นทางเดินแล้วไม่ใช่รึ หรือคุณไม่เคยเห็นครับ
ผมหาพิกัดตามวีดีโอได้ก่อนอภิสิทธิ์ออกมาพูดอีก ไปหาตามกระทู้เก่าได้เลย
จุดที่รัฐบาลอ้างเชื่อถือได้แค่ไหน ก็มากกว่าคนที่อ่านแผนที่ไม่เป็น พอโดนเรียกหาหลักฐานก็บ่ายเบี่ยงไม่ยอมแสดงหลักฐานสักทีก็แล้วกัน
แล้วจุดที่มันล้ำไปในแดนเขมร ต้องให้เขมรพาผู้สื่อข่าวเข้าไปครับไม่ใช่ให้ไทยพาเข้าไป แล้วเขตทหารคิดว่าจะปล่อยให้ถ่ายง่าย ๆ รึ
แล้วถ้าจุดที่รัฐบาลโกหกทำไป 5 คนที่ปล่อยตัวมาไม่แย้งล่ะหรือเป็นพวกเดียวกับรัฐบาล

แล้วคุณคิดว่าใครถ่ายภาพนี้ล่ะ ดูตามภาพวีดีโอที่พวกคณะทัวร์เดิน แล้วไปจุดนั้นมันยากรึ

#198 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:12

เดินเลยหลักเขต 46 ลงมาทางใต้แล้วเลี้ยวไปทางตะวันตกเข้าไปทางฝั่งไทย
แล้วเดินลงใต้ทะแยงไปทางตะวันตก

ถ้าเดินลงมายาวๆก็เข้าเขมร แต่ประเด็นสำคัญคือ คือ เดินเลยเข้าไปยังแผ่นดินเขมรหรือยัง

เดินทะแยงไปทางตะวันตก

ผมเคยบอกไว้ว่าไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ แต่หมายถึงไม่รู้ว่ามีกี่ฉบับ ของใครบ้าง
แต่แบบที่คุณถามพอเข้าใจ ที่บอกเนี่ยกลัวเสียเวลา

นั่นล่ะ คงพอเห็นแล้วว่าจากทิศที่่เดินน่ะ มันเดินไปหาเขมร ไม่ใช่เดินเลียบอยู่ในฝั่งไทย

แล้วที่คุณบอกว่า ประเด็นคือเดินเลยไปหรือยัง

มันก็คือสิ่งที่หลาย ๆ คนได้คุยกันไป ด้วยการเทียบคลิปกับภาพดาวเทียม กับแผนที่

แล้วเห็นว่ามันเลยเส้นในแผนที่ไปแล้ว ไม่ว่าจะฉบับไหน

ไม่ใช่เรื่องเชื่อเขมร เชื่อพนิช หรือเชื่ออะไรหรอก

เขาเชื่อหลักฐานที่มันพิสูจน์ได้

#199 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ในคลิปของอภิสิทธิ์ก็เห็นชัดๆว่า การเดินผ่านหลักเขตที่ 46 ลงมาแล้วเลี้ยวเข้าฝั่งไทยมันไม่ล้ำ
แต่คุณก็ยังกล้าบิดเบือนว่าล้ำเข้าเขมรก่อนแล้วถึงเดินเข้าฝั่งไทย
แล้วเรื่องเลี้ยวเข้าไทยแล้วเดินลงใต้ก็บอกไปแล้ว คุณจะเอามาตั้งคำถามทำไม ?

บิดเบือนหรือครับ กว่าจะเข้าฝั่งไทยนะต้องเดินไปตามถนนกี่เมตรครับ ไม่เห็นถนนอีกรึครับ ทาบแผนที่ให้แล้ว

เรื่องคลิปถึงตรงนี้ผมยอมรับว่า ผมเข้าใจผิดมาตลอด ผมเข้าใจผิดคิดว่าจุดถูกจับ คือจุดคบคุมตัว
แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

เข้าใจผิดตลอดแต่ดันมาเถียงโดยที่ไม่มีข้อมูลในหัวเลยรึครับ เจริญล่ะ

ประเด็นสำคัญ คือ

จุดถูกจับที่ชี้ในแผนที่ ทั้งจากเขมร และจากอภิสิทธิ์

คือจุดที่ถูกจับแท้จริงหรือไม่ ?

เขมรนั่นไม่ต้องพูดถึง ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง แม้แต่การตัดสินคดี ก็มัดมือชกฝ่ายเดียว
ชี้จุดถูกจับฝ่ายเดียว ใช้แผนที่ของตัวเองฝ่ายเดียว ไม่ยอมให้คุณวีระใช้แผนที่มาแย้ง
แถมยังบิดเบือนจุดถูกจับจริง ทำแบบนั้นเพื่ออะไร ?

วีระไม่ยอมรับ MOU43 หรือ JBC เองนะครับ แล้ววีระจะเอาแผนที่ไหนมาแย้งล่ะ แผนที่กูเกิ้ลหรือครับ แผนที่ที่ไม่ได้รับรองจากทางการเอามาใช้ไม่ได้นะครับ

ถ้าจุดที่ถูกจับจริง อยู่ในแผ่นดินเขมร ทำไมถึงต้องบิดเบือน

ทำไมเรื่องที่เข้าใจได้ง่ายแสนง่ายแค่นี้ ท่านสมาชิกเสรีไทยทั้งหลายที่โต้แย้งกับผม
ถึงไม่ยอมเข้าใจ ?

ทำไมพวกท่านถึงได้ใสซื่อบริสุทธิ์กันเหลือเกิน ?

จุดถูกจับนะตรวจสอบตั้งแต่ปีใหม่แล้วครับคุณไม่เคยติดตามข่าวเลยรึครับ เหลือแค่เส้นอ้างอิงว่าล้ำไม่ล้ำว่าจะใช้อะไรเป็นเกณฑ์แค่นั้น

ไม่ล้ำ ผมคิด และมั่นใจว่า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย
เกณฑ์อ้างอิงก็จากเหตุผลของผมทั้งหมด

ตกลงใช้ความเชื่อฝังหัวของคุณ แม่ว่าหลักฐานอย่างเป็นทางการไม่ว่าของเขมรหรือของไทยที่บอกว่าจุดนี้มันล้ำไปแล้ว ถ้าคุณเชื่อว่าไม่ล้ำก็คือไม่ล้ำ งั้นก็สมควรแล้วล่ะที่คณะทัวร์ได้นอนคุกเพราะใช้ความเชื่อคิดว่าตัวเองถูกต้องอย่างเดียว

#200 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:52

จะว่าไปบอร์ดเก่าผมถามหาแผนที่ราชการหรือพิกัดตำแหน่งหลักเขตก่อนเขมรอพยพจากพวกพันธมิตร จนป่านนี้ยังไม่ได้เพิ่มเลย กลายเป็นมีแต่พวกใช้ความเชื่อตัวเองมาเป็นหลักฐานแทน