Jump to content

- - - - -

[เป็นไปตามคาด] วีระ-ราตรี เตรียมยื่นขออภัยโทษ

เขมร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
631 replies to this topic

#201 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 10 January 2012 - 23:51

ขนาดเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ยังยอมเขมรอย่างเดียว
แล้วยิ่งเขมรมีหลักฐานชัดๆว่าไทยยอมรับ ไม่มีท่าทีคัดค้านปฎิเสธ แล้วจะไปเหลือซากอะไร
คุณมีอะไรมายืนยันว่าตรงนี้เขมรไม่สามารถเอามาอ้างได้
และเมื่อคุณรู้รายละเอียด MOU43 ผมก็อยากให้คุณเอามาให้ดูหน่อย
ว่าตรงไหนที่บ่งบอกว่า การจับ 7 คนไทยไม่มีผลต่อเรื่องตกลงเขตแดน

แล้วคุณก็ได้แต่อ้างว่าไม่ทำให้เสียดินแดน แต่คุณเคยคิดถึงเรื่องความยุติธรรมบ้างไม๊ ?
ถ้าสมมุติว่าวันหนึ่งความจริงปรากฎว่าจุดที่ 7 คนไทยถูกจับคือแผ่นดินไทย

แล้วคุณคิดว่ามันยุติธรรมไม๊ ?
ทั้งข้อตกลงของทั้ง 2 ประเทศในพื้นที่ตรงนั้น และกับคนไทยที่ถูกจับ

๑ เรื่อง MOU เอาไปอ่านเองแล้วกันนะครับ ตาม link นี้ http://www.oknation....1/01/27/entry-1
คุณจะเห็นว่า การปักปันนั้นต้องทำร่วมกันโดยคณะกรรมการ JBC (Joint Boundary Commission) ซึ่งแต่งตั้งมาจากทั้งสอง
ฝ่าย และมีคณะอนุกรรมการในการสำรวจทำแนวเขตร่วมกัน โดยใช้อนุสัญญาต่างๆ ตามข้อ ๑ ใน MOU ซึงการทำหมุดเขต
แดน และขีดเส้นแดนบนแผนที่นั้น ต้องได้รับความยินยอมทั้งสองฝ่ายในการรับรองแผนที่ (ตามข้อ ๔)

ทั้งหมดนี้มันเกี่ยวอะไรกับการจับกุมคนไทยทั้ง ๗ คนครับ ? ผมถึงได้บอกว่าคุณน่ะฟุ้งซ่าน ไม่มีที่ไหนในโลกหรอกครับ ที่เอา
เรื่องแค่นี้มาตัดสินเขตแดนกันได้ ถ้าคุณไม่เห็นด้วย ก็ลองยกตัวอย่างหน่อยได้มั้ยครับ ที่มีการเอาการจับกุมตัวคนในเขตแดน
ที่ยังตกลงกันไม่เสร็จ แล้วทำให้ได้หรือเสียดินแดน ในโลกนี้มีซักตัวอย่างมั้ย ผมก็อยากให้คุณเอามาให้ดูหน่อยเหมือนกัน

๒ ว่ากันตามตรงนะครับ ถ้าคุณดูตามที่คุณ Solidus เอามาให้ดูนั้น มันก็บอกอะไรได้เยอะแล้วครับ แต่คุณไม่ยอมรับความจริง
บ้างเลย คุณเห็นคลิปมั้ยครับ คนไทยทั้ง ๗ กว่าจะถูกจับก็เดินเข้าหมู่บ้านแล้วนะครับ แล้วคุณเห็นแนวเขตที่เป็นเส้นเชื่อมระ
หว่างหมุด ที่เคยทำแผนที่เอาไว้มั้ยครับ ว่าเป็นอย่างไร คนไทยอยู่ฝั่งไหน ตั้งแต่ยังไม่ถูกจับ

ยอมรับความจริงบ้างเถอะครับคุณ กรกช

๓ ผมอยากให้มองอีกมุมหนึ่งบ้างนะครับ ชาวกัมพูชา ก็มีการรุกล้ำและถูกจับกุมเช่นกัน คุณรู้หรือครับ ว่าเค้าถูกจับบนพื้นที่ประ
เทศไหน มันยุติธรรมหรือเปล่า ถ้าวันหนึ่งพบว่าเค้าถูกจับในเขตแดนกัมพูชา สำหรับผม มันยุติธรรมครับ คำว่าแนวปฎิบัติ มัน
คือสิ่งที่ต้องมีการปฏิบัติจริงๆ เพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวายต่อทั้งสองฝ่าย ไม่เช่นนั้นก็จะเป็นอย่างที่คุณ เพื่อนร่วมชาติบอก คือ
ใครมีปัญหาอะไร ก็หนีไปอยู่แถวพื้นที่ที่มีปัญหาซะ แค่นี้ก็ไม่มีใครจับได้แล้ว คุณอยากเห็นอย่างนั้นหรือครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#202 โคนัน

โคนัน

Posted 11 January 2012 - 12:27

ไหน กรกช ลองบอกหน่อยดิ...

การลง อนุสัญญา สยาม-ฝรั่งเศส 1904 ไว้ใน MOU 43 ฮุนเซ็นต์ลงนาม

นั่นหมายความว่า ฮุนเซ็นต์ มันโง่ ยอมรับเรื่องหลักสันปันน้ำใช่ป่าว..

:)

ผมไม่รู้รายละเอียดข้อตกลงต่างๆของ MOU43 แต่รู้ว่าฮุนเซนเจ้าเล่ห์

ไม่บ้าก็เพี้ยน ไม่รู้รายละเอียด mou43 แต่เชื่อไปตามไอ้แป๊ะ แป๊ะมันบอก mou43 ทำให้เสียดินแดนก็ไปเชื่อมัน

เหมือน ด๊อก สมปอง mou43 เซ็นตํตั้งแต่ ปี 43 หายไป 10 ปี หายไปอ่าน เอกสาร เพียง 5 หน้าและข้อตกลงไม่กี่ข้อตั้ง 10 ปี แล้วพึ่งมาบอกว่า มันทำให้เสียดินแดน

ตกลงเพี้ยน หรือบ้าครับ :D :D :D

เป็นเอามากจริงๆ แป๊ะอีกแล้ว

ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าผมเชื่อแป๊ะเรื่อง MOU43 ช่วยหาให้ดูที
ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าMOU43 ทำให้เสียดินแดน ช่วยหาให้ดูที

ถ้าหาไม่เจอ ก็จงรับเอาคำว่าเพี๊ยนและบ้ากลับคืนไป

เพราะการคิดเอง เออเอง ส่วนใหญ่ก็เป็นกับคนที่เพี้ยนหรือบ้าเท่านั้น

โธ่ๆ ถ้าสาวกแป๊ะ และแป๊ะไม่สำรอกเรื่อง mou43 อย่างเอ็งจะมีปัญญาคิดเหรอ ว่ามันทำให้เสียดินแดน :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: เอาความเชื่อว่าส่วนทางกับความจริง ไม่รู้กระทั้ง mou43 เป็นไง ไม่เคยอ่าน แบบนี้น่าสังเวชกว่าหรือเปล่า ราคาคุยจริงๆ

#203 โคนัน

โคนัน

Posted 11 January 2012 - 12:32

จะว่าไปบอร์ดเก่าผมถามหาแผนที่ราชการหรือพิกัดตำแหน่งหลักเขตก่อนเขมรอพยพจากพวกพันธมิตร จนป่านนี้ยังไม่ได้เพิ่มเลย กลายเป็นมีแต่พวกใช้ความเชื่อตัวเองมาเป็นหลักฐานแทน

บอร์ดนี้ เล่นกันด้วยความเชื่อ ความมั่นใจของตัวเอง มากกว่าหลักฐานแล้วหรือ แล้วยังมีหน้ามาตะแบง แถๆ ไปอีก อิบอายละ หลักฐานมีอะไรมี แม ร่งงงงงงงงง ไม่เคยอ่าน ไม่เคยศึกษา ไม่เคยสนใจ สนแค่ตรูเชื่อว่าถูก ก็ต้องถูก ต่อไป เผาตำราทิ้ง เผาหนังสือทิ้ง เผาเอกสารวิชาการทิ้งไปได้เลย ตื่นเช้ามานั่งงมกับความเชือกันดีกว่า

ฮ่าจริงๆ กับไอ้สาวกแป๊ะ :lol: :lol:

#204 โคนัน

โคนัน

Posted 11 January 2012 - 12:36

ขนาดเป็นพื้นที่ๆยังตกลงกันไม่ได้ยังยอมเขมรอย่างเดียว
แล้วยิ่งเขมรมีหลักฐานชัดๆว่าไทยยอมรับ ไม่มีท่าทีคัดค้านปฎิเสธ แล้วจะไปเหลือซากอะไร
คุณมีอะไรมายืนยันว่าตรงนี้เขมรไม่สามารถเอามาอ้างได้
และเมื่อคุณรู้รายละเอียด MOU43 ผมก็อยากให้คุณเอามาให้ดูหน่อย
ว่าตรงไหนที่บ่งบอกว่า การจับ 7 คนไทยไม่มีผลต่อเรื่องตกลงเขตแดน

แล้วคุณก็ได้แต่อ้างว่าไม่ทำให้เสียดินแดน แต่คุณเคยคิดถึงเรื่องความยุติธรรมบ้างไม๊ ?
ถ้าสมมุติว่าวันหนึ่งความจริงปรากฎว่าจุดที่ 7 คนไทยถูกจับคือแผ่นดินไทย

ทั้งข้อตกลงของทั้ง 2 ประเทศในพื้นที่ตรงนั้น และกับคนไทยที่ถูกจับ

๑ เรื่อง MOU เอาไปอ่านเองแล้วกันนะครับ ตาม link นี้ http://www.oknation....1/01/27/entry-1
คุณจะเห็นว่า การปักปันนั้นต้องทำร่วมกันโดยคณะกรรมการ JBC (Joint Boundary Commission) ซึ่งแต่งตั้งมาจากทั้งสอง
ฝ่าย และมีคณะอนุกรรมการในการสำรวจทำแนวเขตร่วมกัน โดยใช้อนุสัญญาต่างๆ ตามข้อ ๑ ใน MOU ซึงการทำหมุดเขต
แดน และขีดเส้นแดนบนแผนที่นั้น ต้องได้รับความยินยอมทั้งสองฝ่ายในการรับรองแผนที่ (ตามข้อ ๔)

ทั้งหมดนี้มันเกี่ยวอะไรกับการจับกุมคนไทยทั้ง ๗ คนครับ ? ผมถึงได้บอกว่าคุณน่ะฟุ้งซ่าน ไม่มีที่ไหนในโลกหรอกครับ ที่เอา
เรื่องแค่นี้มาตัดสินเขตแดนกันได้ ถ้าคุณไม่เห็นด้วย ก็ลองยกตัวอย่างหน่อยได้มั้ยครับ ที่มีการเอาการจับกุมตัวคนในเขตแดน
ที่ยังตกลงกันไม่เสร็จ แล้วทำให้ได้หรือเสียดินแดน ในโลกนี้มีซักตัวอย่างมั้ย ผมก็อยากให้คุณเอามาให้ดูหน่อยเหมือนกัน

๒ ว่ากันตามตรงนะครับ ถ้าคุณดูตามที่คุณ Solidus เอามาให้ดูนั้น มันก็บอกอะไรได้เยอะแล้วครับ แต่คุณไม่ยอมรับความจริง
บ้างเลย คุณเห็นคลิปมั้ยครับ คนไทยทั้ง ๗ กว่าจะถูกจับก็เดินเข้าหมู่บ้านแล้วนะครับ แล้วคุณเห็นแนวเขตที่เป็นเส้นเชื่อมระ
หว่างหมุด ที่เคยทำแผนที่เอาไว้มั้ยครับ ว่าเป็นอย่างไร คนไทยอยู่ฝั่งไหน ตั้งแต่ยังไม่ถูกจับ

ยอมรับความจริงบ้างเถอะครับคุณ กรกช

๓ ผมอยากให้มองอีกมุมหนึ่งบ้างนะครับ ชาวกัมพูชา ก็มีการรุกล้ำและถูกจับกุมเช่นกัน คุณรู้หรือครับ ว่าเค้าถูกจับบนพื้นที่ประ
เทศไหน มันยุติธรรมหรือเปล่า ถ้าวันหนึ่งพบว่าเค้าถูกจับในเขตแดนกัมพูชา สำหรับผม มันยุติธรรมครับ คำว่าแนวปฎิบัติ มัน
คือสิ่งที่ต้องมีการปฏิบัติจริงๆ เพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวายต่อทั้งสองฝ่าย ไม่เช่นนั้นก็จะเป็นอย่างที่คุณ เพื่อนร่วมชาติบอก คือ
ใครมีปัญหาอะไร ก็หนีไปอยู่แถวพื้นที่ที่มีปัญหาซะ แค่นี้ก็ไม่มีใครจับได้แล้ว คุณอยากเห็นอย่างนั้นหรือครับ

มันมาป่วนนั้นแหละ กอนกด เล่นเน็ตได้ แต่หาเอกสาร mou43 ในกูเกิล เพียง 5 หน้า อ่านไม่ได้ แปลกไหมละ แบบนี้ไม่เรียกว่าป่วนแล้วเรียกว่าอะไร เอกสารก็มีภาษาไทยให้อ่าน หรือไม่ได้เป็นคนไทย เลยอ่านเอกสาร mou43 เพียง 5 หน้าไม่ออก แถมยัง แสดงทีท่าให้คนนั้นคนนี้เอา mou43 มาโชว์ มาให้ดู ตลกจริงๆ เล่นเน็ตได้ แต่หา mou43 อ่านเองไม่ได้ :lol: :lol:

ตอนนี้ได้แต่เอาความจริง ไปสู้กับความเชื่อ ของพวกขี้ข้าเหลือง

Edited by โคนัน, 11 January 2012 - 12:38.

#205 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 09:57

ตกลงว่าคุณคิดคนไทยไม่ได้ผิด งั้นที่คุณวีระราตรีขออภัยโทษคุณเห็นว่ายังไง แล้วต่อไปเขมรจะอ้างว่าเรายอมรับหรือไม่

ตอบให้เลยว่า คนไทยผิดแต่แรกที่ล้ำเข้าไป แต่ผมไม่โทษพนิชและคนไทยที่ถูกปล่อยตัวออกมาก่อนหน้านี้ที่ไปยอมรับว่าตนเองล้ำ เพราะนี่คือการยอมรับความจริง และก็ไม่ได้มีผลต่อการเจรจาเขตแดนแต่อย่างใด และต่อให้วีระขออภัยโทษก็ไม่มีผลต่อการเจรจาเขตแดนแต่อย่างใด
เพียงแค่วีระเป็นคนมีทิฐิมานะมากไม่รับฟังเหตุผลใดๆ (เข้าใจครับว่าวีระเสียสละจริงๆ คงไม่ได้ตั้งใจจะเอามาเป็นประเด็นโจมตีอภิสิทธิ์ แต่เสียสละบนความไม่รู้ของตนเพราะไม่ยอมรับว่าตนผิด)รัฐบาลที่แล้วพยายามช่วยก็ไม่ยอมรับความช่วยเหลือ แถมพวกสนธิยังเห็นแก่ตัวเอามาเล่นเป็นประเด็นการเมืองบอกให้วีระอย่าไปยอมเดี๋ยวจะเสียดินแดน นี่คือความชั่วร้ายของสนธิ ทั้งที่ชีวิตของคนไทยสำคัญที่สุดแทนที่จะให้กลับมาให้ได้ก่อนอย่างอื่นค่อยว่ากัน เหมือนการเจรจาตัวประกัน เราต้องเอาคนที่ถูกจับออกมาให้ได้ไม่ว่ากรณีใด ที่เหลือก็ค่อยว่ากัน

อยากให้คุณกรกชพิจารณาให้ดีว่าเรื่องแค่นี้มันจะมีผลต่อการเจรจาเขตแดนได้เชียวเหรอ มันจะมีผลให้ศาลโลกเอามาอ้างเป็นกฎหมายปิดปากได้จริงเหรอ ถ้าผมเป็นเพื่อนคุณวีระจริงผมจะช่วยเค้าออกมาก่อนจะไม่เอาเค้ามาเป็นประเด็นการเมืองแบบนี้แน่นอน และหวังว่าออกมาแล้วก็จะมีสติไม่ทำอะไรหุนหันพลันแล่นแบบนี้อีก

ผมไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายระหว่างประเทศ และไม่มีความรู้เรื่องข้อตกลงต่างๆของ MOU43
เรื่องทำให้เสียดินแดนเป็นเพียงข้อสงสัย และเป็นการคิดตามเหตุผลครับ

ประเด็นสำคัญในกรณีนี้คือ คนไทยถูกจับในแผ่นดินของไทยหรือเขมร ?

เพราะถ้าสมมุติว่าวันหนึ่งความจริงปรากฎว่าจุดที่ 7 คนไทยถูกจับคือแผ่นดินไทย

ผมชี้ให้เห็นถึงความผิดปกติตั้งแต่แรกของรัฐบาล ปชป.ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยล้ำแดนเขมร
และอีกหลายกรณี ที่เจตนาบ่งบอกว่า

รัฐบาลปชป.ต้องการให้คนไทยผิด

จนแม้แต่สุดท้ายเขมรบิดเบือนจุดที่คนไทยถูกจับ
แต่รัฐบาล ปชป.กลับไม่มีท่าทีคัดค้านปฎิเสธอะไรเลย

แต่ผมก็ไม่แปลกใจหรอก ที่ท่านๆทั้งหลายที่ตอบโต้กับผม
มองข้ามความผิดปกติต่างๆเหล่านี้

Edited by กรกช, 12 January 2012 - 10:12.

#206 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 10:12

บางอย่างถ้ารู้สึกว่ายิ่งมองยิ่งตัน ลองถอยออกมาสักก้าว มองภาพรวมก่อน บางทีคุณอาจจะหาคำตอบได้อย่างไม่ยากนัก

ตัวอย่าง รัฐบาลก่อนสู้กับเขมร สื่อสัมภาษณ์คนไทยบริเวณสู้รบ คนแถวนั้นบอกว่ารัฐบาลปล่อยให้เกิดสงครามได้ยังไง สื่อบางสื่อโทษโจมตีว่าปชป.เคยบอกว่าการใช้ mou43 ทำให้มีการเจรจาโดยสันติแต่ทำไมยังเกิดสงครามได้ ดังนั้นต้องไม่ยอมรับแต่แรก เค้าสูมาเราก็สู้กลับ พอเปลี่ยนรัฐบาล เขมรก็ไม่สู้ ม็อบก็ไม่มี สื่อก็ไม่โจมตีเรื่องนี้อีก คุณจะสรุปว่าเพราะรัฐบาลปชป.ทำให้เกิดสงครามหรือไม่ ลองพิจารณาแค่นี้ก่อนว่าอะไรคือเหตุ อะไรคือผล เรามองเห็นอะไรที่ซ่อนอยู่บ้าง บางทีอาจได้คำตอบสำหรับประเด็นอื่นด้วย

เรื่องสงครามผมเคยลำดับเหตุการณ์ในกระทู้เก่าแล้วว่า

เริ่มจากไทยถอนทหารจากพื้นที่ 4.6 และมีภาพป้ายหินของเขมรเขียนบอกว่า
ที่ตรงนี้เป็นของเขมร ทหารไทยเคยบุกรุก

ต่อมารัฐบาลถูกสังคมโจมตี จึงกลับลำไปทุบป้ายหินทิ้ง
และฮุนเซนก็ออกมาประกาศว่า ไทยเขียนด้วยมือ ลบด้วยเท้า
แล้วหลังจากนั้นไม่นานก็ยิงถล่มใส่ไทย

ผมเคยตั้งข้อสังเกตว่าทำไมรัฐบาลปช.ถึงมีท่าทียอมเขมรอย่างเดียว

ทั้งชุมชนเขมรเขาพระวิหาร ทั้งการถอนทหารออกจากบริเวณพื้นที่ 4.6
ทั้งกรณีเขมรจับ 7 คนไทย

รวมถึงกรณีเขมรยิงใส่ไทย

รัฐบาลปชป.ทำได้แต่เพียงรอเขมรยิงมา แล้วก็ยิงตอบโต้กลับ

ไทยเรามีศักยภาพในทุกๆด้านเหนือกว่าเขมรมากมาย
แต่ไม่เคยมีมาตรการอะไรที่แสดงถึงการกดดันเขมร เพื่อไม่ให้เขมรก่อเหตุซ้ำซาก
ยิงมาทีก็อพยพกันที เห็นเด็กๆ คนแก่อยู่หวาดกลัวอยู่กันลำบากแล้วก็อนาถใจ
ยิงมาทีทหารที่ตายก็ซวยไป ลูกเมียก็เศร้าใจ เดือดร้อนกันไป

ผมคิดว่าเหมือนกับเขมรกำความลับอะไรบางอย่างของรัฐบาลไทยไว้
รัฐบาลไทยจึงได้แต่ยอมเป็นเบี้ยล่างเขมร ได้แต่เป็นฝ่ายตาม

และเมื่อไม่นานมานี้ ที่ฮุนเซนออกมาบอกว่า

สุเทพเคยบินไปตกลงเรื่องผลประโยชน์พลังงานในอ่าวไทย

คงไม่ต้องบอกว่าผมเชื่อฮุนเซนหรือไม่

การถอยออกมาสักก้าว แล้วมองภาพรวม เป็นคำแนะนำที่ดี
แต่ผมคิดว่า คนที่สมควรทำแบบนั้นที่สุดคือ

คนที่ยึดติดกับพรรคการเมือง

การค้นหาความจริง ต้องใช้เหตุผล ไม่ใช่ใช้ความรัก ความชอบ

แต่หลังจากที่เป็นสมาชิกเว็บนี้มาจนถึงขณะนี้ ผมบอกได้คำเดียวว่า

ระหว่างเสื้อแดงก้าวข้ามทักษิณ กับกองเชียร์ ปชป.ก้าวข้าม ปชป.

ผมมองไม่ออกจริงๆว่าใครก้าวข้ามใครได้ก่อน

#207 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 10:22

การมีสมาชิกแย้งมา แล้วผมแย้งตอบเรียกว่าฟลัดกระทู้ ? เรียกว่ามารยาททราม ?
เหตุผลหน่อยสิครับ

รับความจริงไม่ได้ ไม่อยากให้โพสต่อก็บอกมาตรงๆ ก็แค่นั้นแหละ

ทำไมไม่รวมเป็นโพสต์ จะแยก แถมโควตยาวๆ มาให้กระทู้
ซ้ำซากทำไม มันเจตนาป่วนกระทู้ ให้ดูกระทู้ยาวๆ จนคนเขา
ไม่อยากอ่าน ยังจะมาเถียงอีก

ถ้าเหตุผลแบบนั้นก็ตลกละ ทำไมไม่ว่าคนอื่นบ้างล่ะ มาว่าผมคนเดียวทำไม ? อย่า 2 มาตรฐานสิ
เรื่องป่วนกระทู้น่ะ ไม่เคยอยู่ในหัวสมอง

ถามหน่อยผมตอบคำถามด้วยเหตุผลทุกคำถาม แล้วผมจะป่วนไปเพื่ออะไร
แล้วจะสอนให้อย่างนึงนะ จะดูว่าคนๆนั้นเป็นยังไง ก็ควรย้อนกลับไปดูพฤติกรรมเก่าๆบ้าง

ตั้งแต่ผมเป็นสมาชิกที่นี่มา ตั้งแต่บอร์ดเก่า จนถึงวันนี้ ผมเคยไปป่วนกระทู้ ไปฟลัดกระทู้ใครไม๊
ผมเคยทำอะไรไม่ดีให้ผู้เกี่ยวข้อง ผู้มีหน้าที่รับผิดชอบของเว็บลำบากใจไม๊
ผมเคยหยาบคาย เคยไปด่าใครหยาบๆไม๊

โดนด่าหยาบๆผมยังไม่เคยหยาบกลับ

ที่จริงถ้าคุณไม่พอใจที่ผมโควทมายาวๆก็บอกกันดีๆ บอกกับทุกๆคน ไม่ใช่มาด่าผมคนเดียว

คนที่มารยาททรามจึงคือคุณ ไม่ใช่ผม

#208 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 10:31

จากภาพต้องเดินยังไงไม่ให้ล้ำเข้าเขมรตามแผนที่ไทย

ทำไมไม่เอาแผนที่ในคลิปของอภิสิทธิ์มาล่ะ ? อันนั้นจากนายกรัฐมนตรีนะ น่าเชื่อถือกว่านะ

คลิปอภิสิทธิ์ใช้เส้นตรงระหว่างหลักเขตปัจจุบันครับ แต่เห็นว่า asstv ไม่ยอมรับตำแหน่งหลักเขตหลังเขมรอพยพนี่ครับ เลยเอาหลักฐานก่อนเขมรอพยพไง ไม่ถูกใจกันรึ

คุณมีข้อดีคือความสุภาพ แต่ที่คุยกันมาทั้งหมดผมคิดว่า

คุณเป็นคนที่มีความพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้บริเวณที่คนไทยถูกจับคือแผ่นดินเขมรมากที่สุด
ขนาดอภิสิทธิ์แถลงข่าวมีภาพแผนที่ชัดๆ มีเส้นหลักเขตชัดๆ
แต่คุณก็จะเลือกเอาแต่แผนที่ๆแสดงให้เห็นว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

#209 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 11:01

หลักฐานอะไรที่พนิชหามาครับ เห็นมีแต่ความเชื่อ
UN เข้ามาใช้พื้นที่พิกัดใดครับเอามาแสดงหน่อยครับ
รัฐบาลมีข้อมูลเอกสารสิทธิ์ชาวบ้าน แต่พอมาบอกกลับไม่เชื่อกันไม่ใช่รึ
รัฐบาลไทยตรวจสอบจุดถูกจับได้อย่างละเอียด แต่พอแถลงกลับไม่เชื่อกัน
แล้วจะอ้างสิ่งนี้มาทำไมครับ

ความเชื่อมาจากเหตุผล

เหตุผลที่ผมเชื่อส.ส.พนิชอธิบายไปไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว
ถามใจคุณดูดีกว่าว่า สมมุติถ้าคุณเป็นส.ส.พนิช คุณคือผู้ถูกกล่าวหา
หลังจากถูกปล่อยตัว คุณจะค้นหาความจริงไม๊ว่า จุดที่คุณถูกจับ อยู่ในแผ่นดินของใคร

เรื่อง UN ขอใช้พื้นที่น่ะ ผมบอกว่ารัฐบาลต้องมี

ไม่ได้บอกว่าผมรู้

รัฐบาลสามารถตรวจสอบจุดถูกจับได้อย่างละเอียด ถึงไม่กล้าบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมรไง
ได้แต่บ่ายเบี่ยง เลี่ยงตอบ อ้างแต่ล้ำเส้นปฎิบัติการ

มีหรือถ้าล้ำแผ่นดินเขมรจริงจะไม่รีบบอก เพราะเจตนาต่างๆตั้งแต่แรกจนถึงสุดท้ายมันบ่งบอกว่า

ต้องการให้คนไทยผิด

ส่วนที่ถามว่าตรงจุดไหนของแผนที่ผมแปะให้ดูไปแล้วนี่ไม่คิดดูเลยหรือครับ

หาพิกัดดาวเทียมได้ ก็เอาลงแผนที่ได้นะครับ

ผมคิดว่าภาพแผนที่ในคลิปของอภิสิทธิ์ ชัดเจนที่สุด เห็นถนน เห็นเส้นหลักเขต 46-47
เห็นจุดสิ้นสุดวีดีโอที่แทบจะอยู่บนเส้นหลักเขต

เพียงแต่จุดสิ้นสุดวีดีโอที่อภิสิทธิ์บอกไม่น่าเชื่อถือ เหตุผลต่างๆได้อธิบายไปแล้ว

และจะสรุปในความเห็นสุดท้ายอีกครั้ง

#210 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 11:05

การมีสมาชิกแย้งมา แล้วผมแย้งตอบเรียกว่าฟลัดกระทู้ ? เรียกว่ามารยาททราม ?

รับความจริงไม่ได้ ไม่อยากให้โพสต่อก็บอกมาตรงๆ ก็แค่นั้นแหละ

ทำไมไม่รวมเป็นโพสต์ จะแยก แถมโควตยาวๆ มาให้กระทู้
ซ้ำซากทำไม มันเจตนาป่วนกระทู้ ให้ดูกระทู้ยาวๆ จนคนเขา

ผมแปะภาพให้ดูแล้ว ยังมาถามว่าอยู่ตรงจุดไหนของแผนที่อีก ไม่เจตนาฟลัดจะเรียกว่าไงครับ :lol: :lol: :lol:

เรื่องฟลัดไปอธิบายเหตุผลแล้ว

และในคห.ที่ผมถามคุณ ในแผนที่คุณอันนั้นไม่ได้บอกจุดสิ้นสุดวีดีโอ

#211 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 11:09

แถมภาพหน่อย อันนี้ไม่รู้ใครถ่าย 5 คนที่ถูกปล่อยตัวมาน่าจะรู้ดีสุด

คุณเอาภาพที่มีภาษาเขมรเหล่านี้มาเพื่อจะสื่อว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมรเหรอ ?

คุณก็รู้ๆอยู่ว่า เป็นพื้นที่ๆมีปัญหา เป็นแผ่นดินของไทยแล้วตอนหลังเขมรเข้ามาครอบครอง
แล้วคุณทำอย่างนี้เพื่ออะไร ?

ผมยืนยันอีกครั้งว่า ตั้งแต่ผมพูดคุยกับสมาชิกทุกคนในกระทู้นี้

คุณเป็นคนที่พยายามหาข้อมูล พยายามทำทุกอย่าง
เพื่อที่จะให้แผ่นดินบริเวณนั้นเป็นของเขมรมากที่สุด

นี่ผมกำลังคุยอยู่กับคนเขมรที่พิมพ์ภาษาไทยได้อยู่รึเปล่า ?

#212 hentai

hentai

เมพ

Posted 12 January 2012 - 11:15

แวะมาอ่าน และให้กำลังใจทุกท่าน เพราะสงสัยว่าทำไมกระทู้นี้ยังอยู่...

ผมชื่นชมคนที่ยืนหยัด แม้ว่าจะตัวคนเดียวก็ตาม ในสิ่งที่ตัวเองเห็นว่าถูกต้อง (ต้องมีเหตุผลด้วยนะครับ)

ว่าแต่ กระทู้นี้ ลง drama-addict หรือยังหว่า..

เรามักจะมองเหตุผลของคนที่เห็นต่างว่าไม่มีเหตุผล...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#213 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 11:17

แล้วข้ออ้างการวัดพิกัดของรัฐบาลเชื่อถือได้แค่ไหน ?

กรณีเขมรจับ 7 คนไทย รัฐบาลปชป.ถูกสังคมจับตาดูอยู่ ทั้งโดนโจมตีจากพันธมิตร
ยิ่งสมควรต้องทำความจริงให้ปรากฎ เพื่อให้พ้นข้อครหา

ผมคิดว่ามันมีวิธีการง่ายๆเพื่อพิสูจน์ความจริง เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ ที่สามารถทำได้
ยกตัวอย่างเช่น การนำผู้สื่อข่าวจากสำนักข่าวต่างๆ ไปยังจุดที่ถูกจับ เพื่อเป็นสักขีพยาน
ทำการวัดพิกัดกันอย่างละเอียด แค่นี้ก็สามารถพิสูจน์ได้แล้วว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร

รัฐบาลมีข้อครหา แล้วการพิสูจน์ข้อเท็จจริง กลับมีแต่คนของรัฐบาล
แล้วมันจะทำให้น่าเชื่อถือได้อย่างไร ?

พวกพันธมิตรก็ตรวจสอบเส้นทางเดินแล้วไม่ใช่รึ หรือคุณไม่เคยเห็นครับ
ผมหาพิกัดตามวีดีโอได้ก่อนอภิสิทธิ์ออกมาพูดอีก ไปหาตามกระทู้เก่าได้เลย
จุดที่รัฐบาลอ้างเชื่อถือได้แค่ไหน ก็มากกว่าคนที่อ่านแผนที่ไม่เป็น พอโดนเรียกหาหลักฐานก็บ่ายเบี่ยงไม่ยอมแสดงหลักฐานสักทีก็แล้วกัน
แล้วจุดที่มันล้ำไปในแดนเขมร ต้องให้เขมรพาผู้สื่อข่าวเข้าไปครับไม่ใช่ให้ไทยพาเข้าไป แล้วเขตทหารคิดว่าจะปล่อยให้ถ่ายง่าย ๆ รึ
แล้วถ้าจุดที่รัฐบาลโกหกทำไป 5 คนที่ปล่อยตัวมาไม่แย้งล่ะหรือเป็นพวกเดียวกับรัฐบาล

แล้วคุณคิดว่าใครถ่ายภาพนี้ล่ะ ดูตามภาพวีดีโอที่พวกคณะทัวร์เดิน แล้วไปจุดนั้นมันยากรึ

ผมบอกแล้วบอกอีก บอกตั้งแต่กระทู้เก่าว่า

พันธมิตรไม่สามารถเข้าไปพิสูจน์ยังจุดที่ถูกจับจริงได้
ก็คงทำได้เท่าที่มีข้อมูลอยู่ ก็คงถูกบ้าง ผิดบ้าง
ส่วนรัฐบาลสามารถเข้าไปพิสูจน์ความจริงได้ สามารถตรวจสอบหาความจริงได้ว่า

จุดที่คนไทยถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร

เพียงแต่ผมมีเหตุผลว่า การอ้างจุดที่ถูกจับในแผนที่ของรัฐบาลไม่น่าเชื่อถือ

ส่วนเรื่องแผนที่น่ะ คุณพยายามเอาแผนที่ๆแสดงให้เห็นว่าคนไทยล้ำแดนเขมรมา

กล่าวหาว่าคนไทยเดินเลยจากหลักเขต 46 ลงมาก็เข้าเขมรแล้ว
ทั้งที่ในคลิปที่อภิสิทธิ์แถลงข่าว เป็นแผนที่ๆมาจากรัฐบาล

เห็นภาพถนน เห็นภาพเส้นหลักเขตชัดที่สุด

ผมอ่านแผนที่ไม่เป็น แต่ก็ดีกว่าคนที่อ่านแผนที่เป็น

แต่พยายามบิดเบือน พยายามทำทุกอย่างเพื่อให้พื้นที่บริเวณนั้นเป็นของเขมร

แล้วการให้นักข่าวไทยเข้าไปพิสูจน์ เพื่อเป็นประจักษ์พยายนในการค้นหาความจริง
เรื่องแค่นี้รัฐบาล ปชป.ไม่มีปัญญาหรือ ?

และขนาดอภิสิทธิ์ยังไม่เคยบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมร
แต่คุณก็พยายามบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมร
พยายามหาข้อมูลเพื่อที่จะบอกว่าจุดที่คนไทยถูกจับคือแผ่นดินเขมร
ถึงขนาดเอาภาพที่มีภาษาเขมร หรือภาพที่มีทหารเขมรมาเพื่อสื่อว่า แผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

คุณปกป้องพวกนักการเมืองเลวๆจนคุณลืมคำว่าคุณเป็นไทยไปแล้ว

#214 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 12 January 2012 - 11:19

ถามหน่อย น้องกรกช เคยลองเทียบภาพในคลิปกับภาพถ่ายดาวเทียมด้วยตัวเองมั้ย

พี่ไม่เห็นน้องจะเอาข้อมูลจะแจ้งอะไรมายืนยันได้เลยว่า คณะทัวร์ถูกจับในเขตไทยแน่นอนร้อยเปอร์เซนต์

เห็นมีแต่บอกว่า สงสัยคลิปถูกตัดต่อ หรือจับคำพูดคนนั้นคนนี้มาอ้างเป็นบางประโยค

แล้วนี่อะไร อยู่ดี ๆ ก็หาว่าคนอื่นพยายามทำให้แผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

สมมุตินะน้อง ถ้าที่ดินตรงนั้นมันเลยแนวหลักเขตไปแล้ว เลยเส้นเขตแดนในแผนที่ทุกฉบับไปแล้ว

น้องคิดว่าเราควรพยายามดิ้นทุรนทุรายบอกว่ามันเป็นของไทยเหรอ

อ้อ ไอ้น้องการ์ตูนวิตถาร อยากจะจีบกรกชเป็นเพื่อน ก็ส่งเมสเสจหลังไมค์คุยกันไปเลย

ถ้าน้องไม่มีข้อมูล ได้แต่กล่าวหาลอย ๆ เหมือนพวกนับถือศาสนาชินวัตร อย่าเสร่อ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#215 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 11:29

นั่นล่ะ คงพอเห็นแล้วว่าจากทิศที่่เดินน่ะ มันเดินไปหาเขมร ไม่ใช่เดินเลียบอยู่ในฝั่งไทย

แล้วที่คุณบอกว่า ประเด็นคือเดินเลยไปหรือยัง

มันก็คือสิ่งที่หลาย ๆ คนได้คุยกันไป ด้วยการเทียบคลิปกับภาพดาวเทียม กับแผนที่

แล้วเห็นว่ามันเลยเส้นในแผนที่ไปแล้ว ไม่ว่าจะฉบับไหน

ไม่ใช่เรื่องเชื่อเขมร เชื่อพนิช หรือเชื่ออะไรหรอก

เขาเชื่อหลักฐานที่มันพิสูจน์ได้

หลักฐานที่พิสูจน์ได้ เชื่อถือได้แค่ไหน ?
การเทียบคลิปกับภาพดาวเทียม มันแม่นยำแค่ไหน ?
หลังคาบ้านใคร จุดถูกจับอยู่ตรงไหนเชื่อได้แค่ไหนว่าไม่ผิดพลาด ?

เพราะจุดสิ้นสุดวีดีโอที่อภิสิทธิ์ชี้มันเลยเส้นปฎิบัติการบ้าบอคอแตกมานิดเดียว
ที่ผมเรียกว่าเส้นปฎิบัติการบ้าบอคอแตกก็เพราะมีแต่คนเขมรอาศัยอยู่
มีแต่คนเขมรเข้าไปได้ แต่คนไทยเข้าไม่ได้

ทำไมเรื่องง่ายๆที่จะพิสูจน์ตัวเองเพื่อให้พ้นข้อครหาของรัฐบาล ปชป.จึงไม่ทำ
ทำไมถึงทำได้แค่อ้างพิกัดจากวีดีโอ

รวมถึงกรณีต่างๆที่ผิดปกติ รวมถึงกรณีเขมรบิดเบือนจุดที่จับ 7 คนไทย

ที่จริงแค่กรณีนี้ก็น่าจะเข้าใจกันได้ว่าอะไรเป็นอะไร

ถ้าจุดที่ถูกจับจริง ล้ำจริง เขมรจะบิดเบือนทำไม ?

ผมถึงบอกว่าน่าเหลือเชื่อที่พวกคุณใสซื่อบริสุทธิ์จริงๆ

#216 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 12 January 2012 - 11:40

คุณกรกชขยันดีครับ นับถือ แต่ขอความกรุณาไม่ต้อง quote ข้อความทั้งหมดของคนอื่นได้มั้ยครับ ช่วยเอาเฉพาะข้อความที่เป็นประเด็นจะต้องคุยกันได้มั้ย (ผมตาลายกับกระทู้นี้จริงๆ)

ตกลงว่า
- เรื่องที่คนไทยขออภัยโทษ หรือยอมรับว่าถูกจับในเขตเขมร หลายคนมองว่าไม่มีผลต่อการเจรจาเขตแดนในอนาคต ถ้าใครแย้งว่ามีผลกรุณาชี้แจงหรือยกตัวอย่างประเทศที่เคยมีเหตุการณ์แบบนี้ด้วย ซึ่งถ้าไม่มีข้อมูลว่ามีผลก็ไม่ควรกังวลเกินไป (โดยเฉพาะความกังวลนั้นมีชีวิตคนไทยเป็นเดิมพัน) เพราะถ้าเราจะสมมติ คงมีเรื่องเป็นล้านเป็นพันที่จะสมมติได้ว่ามันอาจจะเกิด เราต้องมาดูความเป็นไปได้ด้วย ถ้ามันโอกาสน้อยมากหรือเป็นไปไม่ได้ก็ไม่ควรต้องไปใส่ใจหรือลงทุนอย่างมากกับมันครับ (หรือแยกให้ได้ระหว่างรอบคอบกับวิตกกังวล)
- ตกลงคุณยังไม่คิดว่าคนไทยถูกจับในดินแดนเขมร ทั้งที่หลายท่านก็หาหลักฐานมาแปะกันตั้งไม่รู้กี่หน้า โดยคุณให้เหตุผลว่า ถ้าต่อไปดินแดนนั้นพิสูจน์ได้ว่าเป็นของไทยจะทำยังไง
ผมก็อยากให้คุณอยู๋กับปัจจุบัน (here and now) ในปัจจุบันหลักฐานต่างๆทั้งแผนที่ ทั้งเขตปฎิบัติการณ์มันคือเขตเค้าแล้วจะเอาหลักฐานอะไรมาแย้ง เพียงเพราะยังไม่เจรจาเขตแดนก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะมีสิทธิ์เข้าไปเขมรโดยอ้างว่ายังไม่เจรจา จริงอยู่ว่าเรายังบอกไม่ได้ว่าเขตแดนจริงๆมันอยู่ที่ไหน แต่มันก็ต้องมีหลักการคร่าวๆเพื่อใช้เป็นแนวปฏิบัติก่อน ซึ่งจากหลักฐานในปัจจุบันเราล้ำก็ต้องยอมรับ ไม่เช่นนั้นมันจะไม่เกิดความวุ่นวายเหรอถ้าเราบอกว่ายังคุยกันไม่จบ ใครทำอะไรตรงนั้นก็ไม่เป็นไร หรือถ้าคุณคิดว่าแนวปฏิบัติการตอนนี้ไม่เหมาะสมต้องปรับก็เสนอมา แต่ปัจจุบันมันเป็นแบบนี้ถ้าล้ำไปก็ต้องยอมรับ แต่ไม่ใช่มามั่วข้อมูลแบบ ASTV ทาบแผนที่แบบมั่วเอง อ้างเรื่อง site 2 แล้วแก้ตัวไปมาแบบนั้นไม่ช่วย (ไม่งั้นทนาย ASTV คงช่วยวีระได้แล้วสิถ้ามีหลักฐานเด็ดจริง)
- ถ้าคุณได้ติดตามข่าวแต่แรกจริงก็น่าจะรู้ว่าตอนแรกรัฐบาลไทยก็มองเหมือนคุณมองคืออยู่ในพื้นที่พิพาทไม่ควรมาดำเนินคดี แต่จากการที่ตัวแทนของไทยไปที่เขมรก็ต้องจำนนด้วยหลักฐานเพราะเราผิดจริงๆเค้าถึงออกมาประกาศว่าเราล้ำไป ตอนแรกบอก 55 ม. ถ้าวัดจากวัดโจกเจีย พอถามคนที่ถูกจับบอกว่ายังไม่ถึงวัดโดนจับก่อนพอมาดูตำแหน่งไม่ถึง 55 ม.ก็ออกมาประกาศใหม่(แต่ก็ยังล้ำแม้จะน้อยลง) ดังนั้นจะมาบอกรัฐบาลกลับคำพูดไปมาผมว่ามันก็ขึ้นกับการตรวจสอบข้อมูลจากของไทยด้วยแล้วมันผิดยังไง (ต่างกับ ASTV ให้ข้อมูลคลาดเคลื่อน และจงใจให้เกิดความเข้าใจผิด อันนั้นแหละเรียกว่าไม่เหมาะสม)
- ส่วนเรื่องรบกันทำไมผมเข้าใจว่าเป็นจากที่เค้าเห็นทหารเราจะเข้าไป หรืออะไรสักอย่างมากกว่านะ (หาเรื่อง) แล้วพอรัฐบาลปูมาหายเงียบ (รัฐบาลก่อนเจอทั้งศึกนอกกับเขมรที่กล่าวหาว่าไทยโจมตี เจอทั้งศึกในคือม็อบที่บอกรัฐบาลไม่สู้ไม่ใช้อำนาจให้ถึงที่สุด ประชาชนมองว่ารัฐบาลไม่ยอมเจรจา กลายเป็นประเด็นให้พรรคที่เป็นคนไทยหัวใจเขมรโจมตีได้อีก) ผมแปลกใจที่ตรงนี้คุณกรกชกลับไม่เอะใจ

แค่นี้ก่อนครับ เพราะรู้สึกว่าบางเรื่องมันกลับมาวนอยู่ที่เดิม แต่ผมไม่ว่าอะไรนะ เพราะผมมองว่าการรับรูความจริงเรื่องเดียวกันก็อาจรับรู้ต่างกันขึ้นกับมุมองแต่ละคน แต่ไม่อยากให้มาเหมารวมว่าชาวเสรีไทยทำไมเชื่อไปแนวทางเดียวกัน ชาวเสรีไทยอคติรึเปล่า เพราะเท่าที่ดูทุกคนที่นี่ก็ติดตามใกล้ชิดและวิเคราะห์ตามข้อมูลที่มีตลอด ส่วนจะรับรู้อย่างไรเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลครับ เพราะฉะนั้นบางเรื่องที่คุณสงสัยหรือกังวลคนอื่นอาจมองว่าไม่เห็นมีอะไร แต่บางเรื่องที่คนอื่นเคลือบแคลงคุณก็อาจมองว่าเป็นธรรมดาได้เช่นกัน
ปล. ควรต้องตอบตัวเองให้ได้ว่าสิ่งที่เราเชื่อมาจากความเห็นส่วนตัวมากกว่าข้อเท็จจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นเช่นนั้นเราก็ควรแสวงหาหรือพิสูจน์ข้อเท็จจริง หรือเปิดใจกับข้อมูลใหม่ๆก่อนจะไปสรุปเอาเองว่ามันเป็นข้อมูลเท็จ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 12 January 2012 - 11:46.

#217 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 12 January 2012 - 11:42

น้องกรกช

ถ้าอะไร ๆ ก็เชื่อไม่ได้ ก็แปลว่าที่น้องบอกว่ายังอยู่ฝั่งไทยก็เชื่อไม่ได้เหมือนกัน

ถูกมั้ย

หรือว่าน้องเป็นพวกสองมาตรฐาน

ข้อมูลที่สนับสนุนความเชื่อของตัวเองบอกเชื่อไม่ได้แม้แต่นิดเดียว

แต่ข้อมูลที่สนับสนุนความเชื่อของน้อง น้ำหนักเบาหวิวแค่ไหน น้องก็เชื่อ

พี่ไม่รู้ว่าวีระกับพวกที่ไปช่วย คิดแบบน้องรึเปล่า ถึงเอาแผนที่กูเกิลที่ไม่มีประเทศไหนในโลกยอมรับ ไปสู้ในศาลเขมร

เรื่องเขมรบิดเบือน พี่ว่าน้องมีข้อสรุปไว้ก่อนแล้วว่า คณะทัวร์ไม่ได้ล้ำไปฝั่งเขมร น้องก็เลยคิดว่าบิดเบือน

ฟังน้องพูดมาแต่ละเรื่อง ก็มีแค่สิ่งที่น้องคิด สิ่งที่น้องสงสัย

ไม่เห็นเสนอหลักฐานว่า คณะทัวร์โดนจับจริง ๆ ตรงไหน

ส่วนพี่ พี่ดูจากคลิป จากภาพถ่ายดาวเทียม จากแผนที่ เทียบมันตามที่ปรากฏ

ไม่ได้ตั้งธงไว้ก่อนว่าล้ำแน่ ๆ

ตอนแรกพี่ยังเชื่อไอ้สุนันท์ ศรีจันทราด้วยซ้ำ ว่าถูกจับฝั่งไทย

แต่พอเทียบแล้วมันล้ำ มันก็คือล้ำ

อ้อ พี่ไม่ได้เทียบหลังคาบ้านอะไรหรอก

แค่เลี้ยวหัวมุมคูน้ำ ก็ล้ำแล้วน้อง

แล้วถ้าน้องไม่อยากโดนคนอื่นด่าแรง ๆ นะ พี่ขอเตือน

อย่าเที่ยวกล่าวหามั่ว ๆ ว่าคนอื่นใจเขมร เป็นเขมรพูดภาษาไทย หรือไม่รักชาติเหมือนน้อง

บางคนเขาอาจจะเคยทำอะไรเพื่อชาติมากกว่าน้องอีก

แต่ถ้ามันไม่ใช่ดินแดนไทย เขาก็ไม่หื่นกระหายที่จะอ้างว่าเป็นดินแดนไทย

หรือถ้าคนไทยทำผิด เขาก็ไม่คิดจะปกป้องแบบไม่ลืมหูลืมตา

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 12 January 2012 - 11:44.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#218 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

Posted 12 January 2012 - 11:48

ถ้าโดนจับที่พนมเปญก็ห้ามยอมรับว่าอยู่ฝั่งเขมรครับ

เพราะจะมีผลต่อการเจรจาเขตแดนในอนาคต
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#219 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 11:58

ผมไม่มีความรู้ตรงนี้ แค่คิดตามเหตุผล เมื่อคุณยืนยันแบบนี้ แสดงว่าคุณมีความรู้ตรงนี้ ผมก็ต้องเชื่อคุณ
แต่ผมก็จะคอยดูต่อไปว่าวันข้างหน้าจะเป็นยังไง

คุณคงได้อ่านที่ผมแย้งคุณ Solidus ไปแล้ว ถึงตรงนี้ผมคงไม่ต้องอธิบายอะไรแล้วนะ

เคยมีกรณีที่ทหารไทยจับคนเขมรในเส้นปฎิบัติการแล้วนำมาตัดสินติดคุก
แถมยังบิดเบือนจุดที่ถูกจับ แล้วตั้งข้อหารุกล้ำแผ่นดินไทย
โดยที่รัฐบาลเขมรรีบประกาศรายวันว่าคนเขมรล้ำแผ่นดินไทยเท่านั้น เท่านี้บ้างไม๊ครับ ?

Edited by กรกช, 12 January 2012 - 11:59.

#220 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 12 January 2012 - 12:12

รบกวนแย้งด้วยหลักฐานครับ ถ้าแย้งด้วยความเชื่อมันก็ไม่จบหรอก คุณ soldius อุตส่าห์หาข้อมูล อุตส่าห์เอามาให้ แต่คุณบอกไม่เชื่อเพราะคุณไม่มีความรู้แผนที่ แล้วก็มาว่าข้อมูลเค้าผิดเนี่ย ผมว่ามันดูเอาเปรียบคนอื่นนะ ถ้าคุณเอาจุดที่ถูกจับเทียบแผนที่แล้วไม่ตรงกันก็ว่าไปอย่างจะได้มาพิสูจน์ว่าจริงๆเป็นอย่างไร
ผมว่าคนที่นี่ก็ไม่เคยไปสถานที่จริงหรอก แต่อาศัยภาพจากวิดีโอ เส้นทางการเดิน เทียบกับแผนที่กูเกิ้ล ซึ่งถ้าคุณวิเคราะห์ตามแล้วเห็นว่าผิดตรงไหนก็บอกมาครับ เรามาแสวงหาความจริงไม่ได้มาแสวงหาความเชื่อครับ
หรือถ้าจะยังยืนยันว่าอนาคตเราไม่รูว่าเส้นแบ่งตรงไหนจึงไม่ควรไประบุว่าล้ำไปเขตเขมร คุณก็ช่วยแนะนำหน่อยว่าเราจะยึดหลักเกณฑ์อะไรในปัจจุบัน เพราะถ้าไม่มีหลักเกณฑ์มันจะวุ่นวายแค่ไหน

ปล. ยกเว้นว่าแผนที่ที่ไทยใช้มันไม่ล้ำ แผนที่ที่เขมรใช้เราล้ำ อันนั้นมันก็เรียกว่าอยู่ในพื้นที่ที่พิพาทรอการพิจารณา แต่นี่ของไทยก็ล้ำ ของเขมรก็ล้ำ (แต่ใช้แผนที่ไทยล้ำน้อยกว่า) แล้วจะให้ไปเถียงยังไงว่าไม่ล้ำล่ะครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 12 January 2012 - 12:21.

#221 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 12:15

ความไม่ชอบมาพากลในกรณีจับ 7 คนไทยตั้งแต่แรกของรัฐบาล
ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยผิด ซึ่งไม่ปกติอย่างมาก รวมถึงอีกหลายกรณีบ่งบอกว่า

รัฐบาล ปชป.มีเจตนาให้คนไทยผิด

เมื่อมีเจตนาแบบนั้น เราจึงไม่เคยเห็นรัฐบาลปชป.ดำเนินการอะไร
ที่แสดงถึงการต่อต้าน ปฎิเสธ ไม่ยอมรับกับสิ่งที่เขมรทำ

แม้แต่การที่เขมรบิดเบือนจุดที่คนไทยถูกจับในการฟ้องศาลเขมร รัฐบาลปชป.ก็ไม่มีท่าทีปฎิเสธอะไร

ดังนั้นในการพิสูจน์หลักฐานต่างๆของรัฐบาลปชป.ฝ่ายเดียว ถึงจุดที่คนไทยถูกจับ จึงไม่น่าเชื่อถือ

ผมบอกไปในหลายคห.ว่า

กรณีเขมรจับ 7 คนไทย รัฐบาลปชป.ถูกสังคมจับตาดูอยู่ ทั้งโดนโจมตีจากพันธมิตร
ยิ่งสมควรต้องทำความจริงให้ปรากฎ เพื่อให้พ้นข้อครหา

มันมีวิธีการง่ายๆเพื่อพิสูจน์ความจริง เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ ที่สามารถทำได้
ยกตัวอย่างเช่น การนำผู้สื่อข่าวจากสำนักข่าวต่างๆ ไปยังจุดที่ถูกจับ เพื่อเป็นสักขีพยาน
ทำการวัดพิกัดกันอย่างละเอียด แค่นี้ก็สามารถพิสูจน์ได้แล้วว่าคนไทยถูกจับในแผ่นดินของใคร

แต่เรื่องง่ายๆที่จะทำให้ตัวเองพ้นข้อครหาแค่นี้ รัฐบาลกลับไม่ทำ

และ
เขมรทำไมถึงต้องบิดเบือนจุดที่ถูกจับ ?
ถ้าจุดถูกจับที่แท้จริงอยู่ในแผ่นดินเขมรจริง จะต้องบิดเบือนทำไม ?

ทำไมตรงนี้ท่านๆทั้งหลายที่โต้แย้งกับผมถึงไม่ยอมเข้าใจ

ผมคิดว่าแค่ตรงกรณีเขมรบิดเบือนจุดที่คนไทยโดนจับ เด็กประถมยังเข้าใจ

คนเราเกิดมาไม่นานก็ตาย ตายแล้วไปไหนก็ไม่รู้
ก่อนตายจะตายยังไงก็ไม่รู้ จะตายดีๆหรือตายแบบทรมานก็ไม่รู้

คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าคือสิ่งที่คนไทยสมัยนี้มองข้าม
ทั้งที่ไม่เคยมีคำสอนข้อไหนที่พิสูจน์ได้ว่าไม่เป็นจริง

ที่พูดถึงตรงนี้ก็เพราะอยากบอกว่า กฎแห่งกรรมมีจริง

ใครทำกรรมอะไรไว้ ก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้น ไม่ว่ากรรมดี หรือ ไม่ดี

ใครคิดคดทรยศชาติ สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรม
ใครที่สนับสนุน ปกป้อง พวกคิดคดทรยศชาติ

สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้นเช่นกัน

ผมก็ขอจบกับกระทู้นี้เพียงเท่านี้

ปล.ไม่ได้ตอบของคุณโคนัน เพราะคิดว่าเสียเวลาเปล่าๆ

#222 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 12 January 2012 - 12:23

กรกชคิดว่าถูกจับตรงไหน?

ช่วยเอาภาพไหน แผนที่ไหนก็ได้ มาแสดงให้ดู

พร้อมแสดงเหตุผลที่น่าเชื่อถือประกอบ

ไม่ใช่บอกว่า เพราะรัฐบาลพูดอย่างนี้ แปลว่าถูกจับฝั่งไทยแน่ ๆ

นั่นมันเหตุผลวิบัติ ไม่เป็นเหตุเป็นผล

#223 เพื่อนร่วมชาติ

Posted 12 January 2012 - 12:25

อ้อ แล้วถ้าที่น้องคิดน่ะมันผิด

น้องมีคำแช่งสำหรับพฤติกรรมอย่างน้องเตรียมไว้มั่งหรือเปล่า

หรือคำแช่งมันสองมาตรฐานเหมือนกัน

#224 กรกช

กรกช

Posted 12 January 2012 - 12:29

อ้อ แล้วถ้าที่น้องคิดน่ะมันผิด

น้องมีคำแช่งสำหรับพฤติกรรมอย่างน้องเตรียมไว้มั่งหรือเปล่า

หรือคำแช่งมันสองมาตรฐานเหมือนกัน

เหตุผลของผมทั้งหมด สร้างความเสียหายให้กับ ปชป. ดังนั้น
ถ้า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ผมก็ขอให้ตัวผมมีอันเป็นไป

แต่ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ก็ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องทุกคน มีอันเป็นไป

อย่างนี้คงแฟร์แล้วนะ

Edited by กรกช, 12 January 2012 - 12:29.

#225 โคนัน

โคนัน

Posted 12 January 2012 - 13:15

เหตุผลของผมทั้งหมด สร้างความเสียหายให้กับ ปชป. ดังนั้น
ถ้า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ผมก็ขอให้ตัวผมมีอันเป็นไป

แต่ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ก็ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องทุกคน มีอันเป็นไป

เหมือนไอ้แม้วเลย ตอนมันโดนยึดทรัพย์ มันก็พูดแบบนี้ มันบอกว่า ถ้ามันโกง ก็ขอให้มันมีอันเป็นไป แหม แหม ก้อนกด เอ็งเนียนเหมือนแม้วเลยว่ะ ดราม่าอิบอาย

Edited by โคนัน, 12 January 2012 - 13:20.

#226 โคนัน

โคนัน

Posted 12 January 2012 - 13:19

ความไม่ชอบมาพากลในกรณีจับ 7 คนไทยตั้งแต่แรกของรัฐบาล
ที่รีบประกาศรายวันว่าคนไทยผิด ซึ่งไม่ปกติอย่างมาก รวมถึงอีกหลายกรณีบ่งบอกว่า

รัฐบาล ปชป.มีเจตนาให้คนไทยผิด

เมื่อมีเจตนาแบบนั้น เราจึงไม่เคยเห็นรัฐบาลปชป.ดำเนินการอะไร
ที่แสดงถึงการต่อต้าน ปฎิเสธ ไม่ยอมรับกับสิ่งที่เขมรทำ

แม้แต่การที่เขมรบิดเบือนจุดที่คนไทยถูกจับในการฟ้องศาลเขมร รัฐบาลปชป.ก็ไม่มีท่าทีปฎิเสธอะไร

ดังนั้นในการพิสูจน์หลักฐานต่างๆของรัฐบาลปชป.ฝ่ายเดียว ถึงจุดที่คนไทยถูกจับ จึงไม่น่าเชื่อถือ

ผมบอกไปในหลายคห.ว่า

มันมีวิธีการง่ายๆเพื่อพิสูจน์ความจริง เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ ที่สามารถทำได้

แต่เรื่องง่ายๆที่จะทำให้ตัวเองพ้นข้อครหาแค่นี้ รัฐบาลกลับไม่ทำ

และ
เขมรทำไมถึงต้องบิดเบือนจุดที่ถูกจับ ?
ถ้าจุดถูกจับที่แท้จริงอยู่ในแผ่นดินเขมรจริง จะต้องบิดเบือนทำไม ?

ทำไมตรงนี้ท่านๆทั้งหลายที่โต้แย้งกับผมถึงไม่ยอมเข้าใจ

ผมคิดว่าแค่ตรงกรณีเขมรบิดเบือนจุดที่คนไทยโดนจับ เด็กประถมยังเข้าใจ

คนเราเกิดมาไม่นานก็ตาย ตายแล้วไปไหนก็ไม่รู้
ก่อนตายจะตายยังไงก็ไม่รู้ จะตายดีๆหรือตายแบบทรมานก็ไม่รู้

คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าคือสิ่งที่คนไทยสมัยนี้มองข้าม
ทั้งที่ไม่เคยมีคำสอนข้อไหนที่พิสูจน์ได้ว่าไม่เป็นจริง

ที่พูดถึงตรงนี้ก็เพราะอยากบอกว่า กฎแห่งกรรมมีจริง

ใครทำกรรมอะไรไว้ ก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้น ไม่ว่ากรรมดี หรือ ไม่ดี

ใครคิดคดทรยศชาติ สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรม
ใครที่สนับสนุน ปกป้อง พวกคิดคดทรยศชาติ

สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้นเช่นกัน

ผมก็ขอจบกับกระทู้นี้เพียงเท่านี้

ปล.ไม่ได้ตอบของคุณโคนัน เพราะคิดว่าเสียเวลาเปล่าๆ

ตอบผมไม่ได้ละซิ เลยไม่กล้าตอบ โดนจับว่าแอบมาเนียน เล่นเน็ตได้ และก็สนใจเรื่องข้อพิพาท ดินแดนของเขมรและไทย แต่ไม่เคยอ่าน mou43 ใครจะไปเชื่อว่ะ

เอาเวลามาตอบผม และคนอื่นๆในนี้ ไปอ่าน mou43 ก็จะดีกว่านะ อันนี้เห็นด้วย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#227 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 12 January 2012 - 14:36

- ผมว่าผมก็ติดตามข่าวอยู่นะ รัฐบาลไม่ได้รีบออกมาบอกว่าถูกจับฝั่งเขมร ตอนแรกอภิสิทธิ์ยังออกมาบอกเลยว่าคนไทยถูกจับในพื้นที่ทับซ้อนเขมรไม่มีสิทธิ์มาจับ(คงคุยกะพนิชแล้วเข้าใจไปแบบนั้น) ต่อมากษิตเดินทางไป พร้อมคณะตรวจสอบทุกคนก็หน้าจ๋อยกลับมาบอกว่าโดนจับฝั่งเค้า พนิชเองก็เป็นสส.ปชป.ทุกคนก็อยากช่วยแต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องดำเนินคดีไปตามแบบเขมร
- ตอนแรกชาวเสรีไทยก็มีหลากหลายแผนที่ วิเคราะห์กันไปตามข้อมูลที่มี จนข้อมูลออกมาเรื่อยๆ ร่วมกับคลิปก็เห็นภาพชัดเจนมากขึ้นว่ามันล้ำจริงๆ (ถ้าไม่เชื่อลองไปดูกระทู้เก่าได้ มีข้อมูลและวิเคราะห์กันหลากหลายมาก อันนี้พิสูจน์ได้)
ดังนั้นไม่มีใครรีบสรุปหรอก (มีแต่ ASTV ที่ออกมาสรุปได้แต่แรกว่าเป็นเขตไทยแน่นอน โดยอาศัยพยานบุคคลคือจิ๊บป่าอ้อย - สมญานามนี้ไม่ได้ได้มาโดยบังเอิญหรอกนะ) เมื่อหลักฐานมันออกมาแบบนั้นมันก็ต้องยอมรับความเป็นจริงเท่านั้นเอง
สรุป - ผมว่าหลักฐานว่ารัฐบาลไม่ได้รีบสรุปอยู่ในบอร์ดเก่า อยากรู้ไปขุดมาได้ หรือถ้ามั่นใจว่ารีบสรุปก็ไปขุดมาให้เห็นหน่อยว่าเค้ารีบสรุปกันตรงไหนยังไง

#228 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 14:37

จากภาพต้องเดินยังไงไม่ให้ล้ำเข้าเขมรตามแผนที่ไทย

ทำไมไม่เอาแผนที่ในคลิปของอภิสิทธิ์มาล่ะ ? อันนั้นจากนายกรัฐมนตรีนะ น่าเชื่อถือกว่านะ

คลิปอภิสิทธิ์ใช้เส้นตรงระหว่างหลักเขตปัจจุบันครับ แต่เห็นว่า asstv ไม่ยอมรับตำแหน่งหลักเขตหลังเขมรอพยพนี่ครับ เลยเอาหลักฐานก่อนเขมรอพยพไง ไม่ถูกใจกันรึ

คุณมีข้อดีคือความสุภาพ แต่ที่คุยกันมาทั้งหมดผมคิดว่า

คุณเป็นคนที่มีความพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้บริเวณที่คนไทยถูกจับคือแผ่นดินเขมรมากที่สุด
ขนาดอภิสิทธิ์แถลงข่าวมีภาพแผนที่ชัดๆ มีเส้นหลักเขตชัดๆ
แต่คุณก็จะเลือกเอาแต่แผนที่ๆแสดงให้เห็นว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

ทำไมผมถึงเลือกแผนที่นี้เพราะมันทำขึ้นมาก่อนที่จะมีเขมรอพยพนะสิครับ ยังไม่มีการเคลื่อนย้ายหลักเขตสมัยนั้น และที่สำคัญแผนที่นี้เป็นไทยเองนะครับ L7017 มาตราส่วน 1:50000 นะครับ คุณไม่ยอมรับแผนที่นี้ใช่ไหมครับ มายอมรับเส้นหลักเขตตามอภิสิทธิืแล้วใช่ไหมครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#229 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 14:52

หลักฐานอะไรที่พนิชหามาครับ เห็นมีแต่ความเชื่อ
UN เข้ามาใช้พื้นที่พิกัดใดครับเอามาแสดงหน่อยครับ
รัฐบาลมีข้อมูลเอกสารสิทธิ์ชาวบ้าน แต่พอมาบอกกลับไม่เชื่อกันไม่ใช่รึ
รัฐบาลไทยตรวจสอบจุดถูกจับได้อย่างละเอียด แต่พอแถลงกลับไม่เชื่อกัน
แล้วจะอ้างสิ่งนี้มาทำไมครับ

ความเชื่อมาจากเหตุผล

เหตุผลที่ผมเชื่อส.ส.พนิชอธิบายไปไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว
ถามใจคุณดูดีกว่าว่า สมมุติถ้าคุณเป็นส.ส.พนิช คุณคือผู้ถูกกล่าวหา
หลังจากถูกปล่อยตัว คุณจะค้นหาความจริงไม๊ว่า จุดที่คุณถูกจับ อยู่ในแผ่นดินของใคร

เรื่อง UN ขอใช้พื้นที่น่ะ ผมบอกว่ารัฐบาลต้องมี

ไม่ได้บอกว่าผมรู้

รัฐบาลสามารถตรวจสอบจุดถูกจับได้อย่างละเอียด ถึงไม่กล้าบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมรไง
ได้แต่บ่ายเบี่ยง เลี่ยงตอบ อ้างแต่ล้ำเส้นปฎิบัติการ

มีหรือถ้าล้ำแผ่นดินเขมรจริงจะไม่รีบบอก เพราะเจตนาต่างๆตั้งแต่แรกจนถึงสุดท้ายมันบ่งบอกว่า

ต้องการให้คนไทยผิด

ส่วนที่ถามว่าตรงจุดไหนของแผนที่ผมแปะให้ดูไปแล้วนี่ไม่คิดดูเลยหรือครับ

หาพิกัดดาวเทียมได้ ก็เอาลงแผนที่ได้นะครับ

ผมคิดว่าภาพแผนที่ในคลิปของอภิสิทธิ์ ชัดเจนที่สุด เห็นถนน เห็นเส้นหลักเขต 46-47
เห็นจุดสิ้นสุดวีดีโอที่แทบจะอยู่บนเส้นหลักเขต

เพียงแต่จุดสิ้นสุดวีดีโอที่อภิสิทธิ์บอกไม่น่าเชื่อถือ เหตุผลต่างๆได้อธิบายไปแล้ว

และจะสรุปในความเห็นสุดท้ายอีกครั้ง

ถ้าผมเป้นพนิช ถูกปล่อยตัวมาก็ค้นหาความจริง หาหลักฐานมาด้วย ไม่ได้ใช้แต่ความเชื่อ ถ้ารัฐบาลโกหกก็เอามาประจานเลย
UN ขอใช้พื้นที่รัฐบาลต้องมี แต่ที่มีกลับเป็น site2 แล้วตรงนี้พันธมิตรหาได้ยังนอกจากปากเปล่า ถ้ามีหลักฐานก็บอกพิกัดมา
แล้วเรื่องหลักเขต 46-47 คุณเชื่ออภิสิทธิ์ได้หรือครับว่ามันตำแหน่งนั้นจริง ๆ ส่วนจุดสิ้นสุดวีดีโอไม่ใช่จุดนั้นแล้วมันเป็นจุดไหนครับบอกหน่อย อ่อทำไหมมันตรงกับของพันธมิตรล่ะครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#230 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 14:56

ผมแปะภาพให้ดูแล้ว ยังมาถามว่าอยู่ตรงจุดไหนของแผนที่อีก ไม่เจตนาฟลัดจะเรียกว่าไงครับ :lol: :lol: :lol:

เรื่องฟลัดไปอธิบายเหตุผลแล้ว

และในคห.ที่ผมถามคุณ ในแผนที่คุณอันนั้นไม่ได้บอกจุดสิ้นสุดวีดีโอ

แล้วแผนที่ที่ผมบอกจุดสิ้นสุดมันเป็นมาจากแผนที่เดียวกันไหมล่ะ ภาพหนึ่งแสดงจุด อีกภาพไม่ได้แสดง ในเมื่อมาจากแผนที่เดียวกันจะบอกว่าผมไม่ได้บอกหรือครับ รึว่าคุณดูแผนที่ไม่เป็นเลยไม่รู้

#231 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 14:58

แถมภาพหน่อย อันนี้ไม่รู้ใครถ่าย 5 คนที่ถูกปล่อยตัวมาน่าจะรู้ดีสุด

คุณเอาภาพที่มีภาษาเขมรเหล่านี้มาเพื่อจะสื่อว่าแผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมรเหรอ ?

คุณก็รู้ๆอยู่ว่า เป็นพื้นที่ๆมีปัญหา เป็นแผ่นดินของไทยแล้วตอนหลังเขมรเข้ามาครอบครอง
แล้วคุณทำอย่างนี้เพื่ออะไร ?

ผมยืนยันอีกครั้งว่า ตั้งแต่ผมพูดคุยกับสมาชิกทุกคนในกระทู้นี้

คุณเป็นคนที่พยายามหาข้อมูล พยายามทำทุกอย่าง
เพื่อที่จะให้แผ่นดินบริเวณนั้นเป็นของเขมรมากที่สุด

นี่ผมกำลังคุยอยู่กับคนเขมรที่พิมพ์ภาษาไทยได้อยู่รึเปล่า ?

อ่านดี ๆ ครับ ผมบอกว่า "แถมภาพหน่อย อันนี้ไม่รู้ใครถ่าย 5 คนที่ถูกปล่อยตัวมาน่าจะรู้ดีสุด" ตรงไหนผมยกเรื่องภาษาเขมรครับ ภาพนี้ถ่ายก่อนถูกคุมตัวหรือหลังถูกคุมตัวครับ

#232 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 15:17

แล้วข้ออ้างการวัดพิกัดของรัฐบาลเชื่อถือได้แค่ไหน ?

ผมคิดว่ามันมีวิธีการง่ายๆเพื่อพิสูจน์ความจริง เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ ที่สามารถทำได้

รัฐบาลมีข้อครหา แล้วการพิสูจน์ข้อเท็จจริง กลับมีแต่คนของรัฐบาล
แล้วมันจะทำให้น่าเชื่อถือได้อย่างไร ?

พวกพันธมิตรก็ตรวจสอบเส้นทางเดินแล้วไม่ใช่รึ หรือคุณไม่เคยเห็นครับ
ผมหาพิกัดตามวีดีโอได้ก่อนอภิสิทธิ์ออกมาพูดอีก ไปหาตามกระทู้เก่าได้เลย
จุดที่รัฐบาลอ้างเชื่อถือได้แค่ไหน ก็มากกว่าคนที่อ่านแผนที่ไม่เป็น พอโดนเรียกหาหลักฐานก็บ่ายเบี่ยงไม่ยอมแสดงหลักฐานสักทีก็แล้วกัน
แล้วจุดที่มันล้ำไปในแดนเขมร ต้องให้เขมรพาผู้สื่อข่าวเข้าไปครับไม่ใช่ให้ไทยพาเข้าไป แล้วเขตทหารคิดว่าจะปล่อยให้ถ่ายง่าย ๆ รึ
แล้วถ้าจุดที่รัฐบาลโกหกทำไป 5 คนที่ปล่อยตัวมาไม่แย้งล่ะหรือเป็นพวกเดียวกับรัฐบาล

แล้วคุณคิดว่าใครถ่ายภาพนี้ล่ะ ดูตามภาพวีดีโอที่พวกคณะทัวร์เดิน แล้วไปจุดนั้นมันยากรึ

ผมบอกแล้วบอกอีก บอกตั้งแต่กระทู้เก่าว่า

พันธมิตรไม่สามารถเข้าไปพิสูจน์ยังจุดที่ถูกจับจริงได้
ก็คงทำได้เท่าที่มีข้อมูลอยู่ ก็คงถูกบ้าง ผิดบ้าง
ส่วนรัฐบาลสามารถเข้าไปพิสูจน์ความจริงได้ สามารถตรวจสอบหาความจริงได้ว่า

จุดที่คนไทยถูกจับอยู่ในแผ่นดินของใคร

เพียงแต่ผมมีเหตุผลว่า การอ้างจุดที่ถูกจับในแผนที่ของรัฐบาลไม่น่าเชื่อถือ

ส่วนเรื่องแผนที่น่ะ คุณพยายามเอาแผนที่ๆแสดงให้เห็นว่าคนไทยล้ำแดนเขมรมา

กล่าวหาว่าคนไทยเดินเลยจากหลักเขต 46 ลงมาก็เข้าเขมรแล้ว
ทั้งที่ในคลิปที่อภิสิทธิ์แถลงข่าว เป็นแผนที่ๆมาจากรัฐบาล

เห็นภาพถนน เห็นภาพเส้นหลักเขตชัดที่สุด

ผมอ่านแผนที่ไม่เป็น แต่ก็ดีกว่าคนที่อ่านแผนที่เป็น
แต่พยายามบิดเบือน พยายามทำทุกอย่างเพื่อให้พื้นที่บริเวณนั้นเป็นของเขมร

แล้วการให้นักข่าวไทยเข้าไปพิสูจน์ เพื่อเป็นประจักษ์พยายนในการค้นหาความจริง
เรื่องแค่นี้รัฐบาล ปชป.ไม่มีปัญญาหรือ ?

และขนาดอภิสิทธิ์ยังไม่เคยบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมร
แต่คุณก็พยายามบอกว่าคนไทยล้ำแดนเขมร
พยายามหาข้อมูลเพื่อที่จะบอกว่าจุดที่คนไทยถูกจับคือแผ่นดินเขมร
ถึงขนาดเอาภาพที่มีภาษาเขมร หรือภาพที่มีทหารเขมรมาเพื่อสื่อว่า แผ่นดินตรงนั้นเป็นของเขมร

คุณปกป้องพวกนักการเมืองเลวๆจนคุณลืมคำว่าคุณเป็นไทยไปแล้ว

แผนที่ L7017 มาตราส่วน 1:50000 บิดเบือนหรือครับ งั้นบอกมาหน่อย แผนที่นี้ใครทำครับ
ภาพที่มีภาษาเขมรนั้นผมถามว่าใครถ่ายภาพนี้ครับ ไม่ได้บอกว่าตรงนั้นแผ่นดินไทยหรือเขมร ถ้ารู้ก็บอกมาอย่าเอานอกเรื่องมามั่ว
ส่วนภาพที่มีทหารนะเป็นภาพที่ตรวจสอบจุดถูกจับครับ ไม่ได้บอกว่าตรงนั้นแผ่นดินไทยหรือเขมร

ส่วนภาพอภิสิทธิ์นะ ถ้าเดินตามเส้นประดำนะ ตกคูน้ำก่อนครับ และอภิสิทธิ์ใช้ภาพถ่ายดาวเทียมกับตำแหน่งเส้นตรงระหว่างหลักเขต 46-47 ครับ ไม่ได้ใช้แผนที่สักฉบับไม่ว่าจะเป็น L7017 หรือ L7018 แล้วตำแหน่งหลักเขตนะ มีการเคลื่อนย้ายไม่ใช่หรือครับ คุณเชื่อถือตำแหน่งนั้นใช่ไหมครับ ถ้าไม่มีการเคลื่อนย้ายทำไมถึงไม่ตรงที่ระบุใน L7017 หรือ L7018

ส่วนผมนะคนไทยแท้ 100% ครับ แต่ไม่อยากโดนว่าเป็นSiamese Talk หรือคุณภูมิใจในศัพท์นี้ครับ หลักฐานของฝ่ายตนเองทำเองกลับบอกว่าไม่น่าเชื่อถือซะเอง ผมว่าไปตามหลักฐานเลยครับ ไม่ได้ใช้ความเชื่อแบบคนบางกลุ่ม

#233 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 15:28

- ผมว่าผมก็ติดตามข่าวอยู่นะ รัฐบาลไม่ได้รีบออกมาบอกว่าถูกจับฝั่งเขมร ตอนแรกอภิสิทธิ์ยังออกมาบอกเลยว่าคนไทยถูกจับในพื้นที่ทับซ้อนเขมรไม่มีสิทธิ์มาจับ(คงคุยกะพนิชแล้วเข้าใจไปแบบนั้น) ต่อมากษิตเดินทางไป พร้อมคณะตรวจสอบทุกคนก็หน้าจ๋อยกลับมาบอกว่าโดนจับฝั่งเค้า พนิชเองก็เป็นสส.ปชป.ทุกคนก็อยากช่วยแต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องดำเนินคดีไปตามแบบเขมร
- ตอนแรกชาวเสรีไทยก็มีหลากหลายแผนที่ วิเคราะห์กันไปตามข้อมูลที่มี จนข้อมูลออกมาเรื่อยๆ ร่วมกับคลิปก็เห็นภาพชัดเจนมากขึ้นว่ามันล้ำจริงๆ (ถ้าไม่เชื่อลองไปดูกระทู้เก่าได้ มีข้อมูลและวิเคราะห์กันหลากหลายมาก อันนี้พิสูจน์ได้)
ดังนั้นไม่มีใครรีบสรุปหรอก (มีแต่ ASTV ที่ออกมาสรุปได้แต่แรกว่าเป็นเขตไทยแน่นอน โดยอาศัยพยานบุคคลคือจิ๊บป่าอ้อย - สมญานามนี้ไม่ได้ได้มาโดยบังเอิญหรอกนะ) เมื่อหลักฐานมันออกมาแบบนั้นมันก็ต้องยอมรับความเป็นจริงเท่านั้นเอง
สรุป - ผมว่าหลักฐานว่ารัฐบาลไม่ได้รีบสรุปอยู่ในบอร์ดเก่า อยากรู้ไปขุดมาได้ หรือถ้ามั่นใจว่ารีบสรุปก็ไปขุดมาให้เห็นหน่อยว่าเค้ารีบสรุปกันตรงไหนยังไง

นั่นแหละครับ ตอนจิ๊บป่าอ้อย ตอนข่าวนั้นออกมาก็เห็นว่าโดนจับที่ไทยกันทั้งนั้น หลังจากนั้นไม่นานก็มีคลิป 5 นาทีปล่อยมา แต่พวกพันธมิตรก็ยังเชื่อข้อมูลนี้อยู่เป็นอาทิตย์
ส่วนเรื่องแผนที่นั้นมีการอ้างอิงแผนที่ทั้ง
L7016 มาตราส่วน 1:50000 ของเขมร
L7017 มาตราส่วน 1:50000 ของไทย ก่อนเขมรอพยพ
L7017 มาตราส่วน 1:50000 ของไทย หลังเขมรอพยพ
L7018 มาตราส่วน 1:50000 ของไทย หลังเขมรอพยพ
L7016 ตัดทิ้งได้เพราะเป็นแผนที่เขมรเอามาให้ดูเฉย ๆ เหลืออีก 3 ฉบับ พวกพันธมิตรบอกว่าหลังเขมรอพยพ หลักเขตเคลื่อนย้าย แผนที่ที่ทำขึ้นมาหลังนี้เชื่อถือไม่ได้ ก็เหลือ 1 ฉบับ พอมาตอนนี้บอกว่าแผนที่ของไทยบิดเบือนเข้าข้างเขมรเพราะดันบอกว่าที่ตรงนั้นเป็นดินแดนเขมรขัดกับความเชื่อของตน

Edited by Solidus, 12 January 2012 - 15:28.

#234 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 12 January 2012 - 17:12

ที่น่าแปลกใจคือทำไมทางเขมรถึงมีแผนที่นี้แบบฉบับเต็มได้

#235 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 10:20

ตอบผมไม่ได้ละซิ เลยไม่กล้าตอบ โดนจับว่าแอบมาเนียน เล่นเน็ตได้ และก็สนใจเรื่องข้อพิพาท ดินแดนของเขมรและไทย แต่ไม่เคยอ่าน mou43 ใครจะไปเชื่อว่ะ

เอาเวลามาตอบผม และคนอื่นๆในนี้ ไปอ่าน mou43 ก็จะดีกว่านะ อันนี้เห็นด้วย :lol: :lol: :lol: :lol:

ขออนุญาตกลืนน้ำลายตัวเองเข้ามาตอบสัก 2 คห.เพราะโดนพาดพิง และจะได้ให้โคนันเขารู้ตัวด้วย

ที่ผมบอกว่าไม่อยากตอบเพราะเสียเวลาเปล่าๆไม่ใช่ตอบไม่ได้
แต่เป็นเพราะคุณคุยไม่รู้เรื่อง เหมือนบางทีก็ไม่ได้อ่าน
หรือมีความผิดปกติในความเข้าใจในสิ่งที่อ่าน

และที่สำคัญที่สุดคือ คุณด้านและทน

" ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าผมเชื่อแป๊ะเรื่อง MOU43 ช่วยหาให้ดูที
ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าMOU43 ทำให้เสียดินแดน ช่วยหาให้ดูที "

คนเราถ้ามีสามัญสำนึก เมื่อหาไม่เจอก็ควรหยุด ควรมีความละอายใจบ้างที่มากล่าวหามั่วๆ
แต่ก็ยังไม่หยุด ยังมาพล่ามมั่วๆอีก แล้วจะคุยด้วยกันยังไงไหว

เอะอะก็แป๊ะ ตั้งแต่กระทู้เก่า ชี้แจงไปไม่รู้เท่าไหร่
ถ้าเป็นคนปกติน่าจะเข้าใจ แต่จนถึงตรงนี้ ยังแป๊ะไม่เลิก

เรื่องที่เป็นห่วงว่าเขมรจะเอากรณีจับ 7 คนไทยมาอ้างในการตกลงปักปันเขตแดน
เป็นการคิดตามเหตุผล เป็นการตั้งข้อสงสัย

ไม่ได้บอกว่าข้อตกลงสัญญาต่างๆของ MOU43 ทำให้เสียดินแดน

แต่การที่ไม่เคยบอกว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดน ไม่ได้หมายความว่าไม่เคยคิด

เรื่องไม่เคยอ่าน MOU43 น่ะ เพราะคิดว่าอ่านไปก็ไม่รู้จริงว่าจะทำให้เสียดินแดนหรือไม่
เพราะขนาดคนมีความรู้ตรงนั้นยังสรุปไม่ตรงกัน

แต่ผมดูจาก เจตนา

เคยสงสัยกันบ้างไม๊ว่าทำไมทั้งไทยกับเขมรต่างฝ่ายถึงกอด MOU43 กันอย่างเหนียวแน่น ?

เคยสงสัยกันไม๊ว่าทำไมฮุนเซนถึงกับอยู่ไม่ติด ต้องโร่ไปฟ้อง UN
เพียงเพราะเข้าใจผิดว่าไทยจะยกเลิก MOU43 ?

เราก็รู้ๆกันอยู่ว่าฮุนเซนเจ้าเล่ห์เอาเปรียบขนาดไหน สันดานเป็นยังไง แต่ทำไมเรื่องนี้ถึงกับอยู่ไม่ติด

เคยสงสัยกันบ้างไม๊ว่า ทำไมอภิสิทธิ์ ถึงเอาบทความของ ดร.สมปอง สุจริตกุล ไปบิดเบือน
โกหกหน้าด้านๆว่า ศ.ดร.สมปอง ก็เห็นด้วยกับรัฐบาล โดยเฉพาะในเรื่องแผนที่ระวางดงรัก
ทั้งที่บทความดังกล่าวได้เขียนเตือนให้เห็นถึงโทษที่จะเกิดจากทั้ง MOU43 รวมไปถึงบันทึกข้อตกลง JBC สามฉบับ

เคยสงสัยกันบ้างไม๊ว่า ทำไมอภิสิทธิ์ถึงโกหกหน้าด้านๆว่า ฮุนเซนจะยกเลิก MOU43
เหมือนพยายามสื่อว่า MOU43 มีผลดีกับไทย แต่ไม่ดีกับเขมร ฮุนเซนจึงขอยกเลิก

ก็ฝากไว้ให้คิด อย่างน้อยข้อสังเกตตรงนี้ก็มีประโยชน์
อาจทำให้พวกคุณๆกองเชียร์ ปชป.ตาสว่างขึ้นมาบ้างว่า

อภิสิทธิ์น่ะ โกหกเก่ง ไม่ได้ดี สะอาดบริสุทธิ์อย่างที่คิด

#236 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 17 January 2012 - 10:23

ไม่เคยอ่านเอกสาร แต่จินตนาการน้ำแตกตามศาสดา "ลิ้ม"
เป็นตุเป็นตะ อย่างหน้าไม่อายเลยจริงๆ

#237 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 10:31

ขออภัยผิดพลาด

Edited by กรกช, 17 January 2012 - 10:31.

#238 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 10:36

ไม่เคยอ่านเอกสาร แต่จินตนาการน้ำแตกตามศาสดา "ลิ้ม"
เป็นตุเป็นตะ อย่างหน้าไม่อายเลยจริงๆ

ข้อสังเกตุเรื่อง MOU43 จากเจตนาของ ฮุนเซน และ อภิสิทธิ์ คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงทั้งหมด
การชี้ให้เห็นข้อพิรูธจากสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ถ้าเรียกว่าจินตนาการน้ำแตก เว็บนี้ก็คงน้ำท่วมเว็บ

แล้วผมคิดว่ามุขแป๊ะคือมุขหากินของคนที่ไร้เหตุผลโต้แย้งที่ฝืดเต็มทน

#239 โคนัน

โคนัน

Posted 17 January 2012 - 10:39

เอาเวลามาตอบผม และคนอื่นๆในนี้ ไปอ่าน mou43 ก็จะดีกว่านะ อันนี้เห็นด้วย :lol: :lol: :lol: :lol:

ขออนุญาตกลืนน้ำลายตัวเองเข้ามาตอบสัก 2 คห.เพราะโดนพาดพิง และจะได้ให้โคนันเขารู้ตัวด้วย

ที่ผมบอกว่าไม่อยากตอบเพราะเสียเวลาเปล่าๆไม่ใช่ตอบไม่ได้
แต่เป็นเพราะคุณคุยไม่รู้เรื่อง เหมือนบางทีก็ไม่ได้อ่าน
หรือมีความผิดปกติในความเข้าใจในสิ่งที่อ่าน

และที่สำคัญที่สุดคือ คุณด้านและทน

" ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าผมเชื่อแป๊ะเรื่อง MOU43 ช่วยหาให้ดูที
ตรงไหนที่ผมเคยบอกว่าMOU43 ทำให้เสียดินแดน ช่วยหาให้ดูที "

คนเราถ้ามีสามัญสำนึก เมื่อหาไม่เจอก็ควรหยุด ควรมีความละอายใจบ้างที่มากล่าวหามั่วๆ
แต่ก็ยังไม่หยุด ยังมาพล่ามมั่วๆอีก แล้วจะคุยด้วยกันยังไงไหว

โธ่ๆๆ ช่างไร้เดียงสา เอ็งว่าไอ้ตู่ ไอ้ใจ ไอ้ดา ไอ้วุด พวกนี้ คิดล้มเจ้าเปล่าว่ะ แล้วพวกมันเคยพูด เคยบอกหรือเปล่าวะ พวกมันจะล้มเจ้า พวกมันไม่เคยพูดสักคำ แต่เอ็งรู้ได้ไงว่ามันคิดล้มเจ้า ก็พฤติกรรมไง มันก็เหมือนเอ็งไง โธ่ๆๆ ทำเป็นไม่เคยพูดว่า mou43 ทำให้เสียดินแดน ทำเป็นมาบอกว่าไม่ใช้ขี้ข้าไอ้แป๊ะ แต่ทุกคำที่สำรอกออกมา มันก็เอามาจากสาวกไอ้แป๊ะ เอามาจากไอ้แป๊ะทั้งสิ้น พฤติกรรมมันฟ้องโว้ยๆๆ

เอะอะก็แป๊ะ ตั้งแต่กระทู้เก่า ชี้แจงไปไม่รู้เท่าไหร่
ถ้าเป็นคนปกติน่าจะเข้าใจ แต่จนถึงตรงนี้ ยังแป๊ะไม่เลิก

เรื่องที่เป็นห่วงว่าเขมรจะเอากรณีจับ 7 คนไทยมาอ้างในการตกลงปักปันเขตแดน
เป็นการคิดตามเหตุผล เป็นการตั้งข้อสงสัย

ไม่ได้บอกว่าข้อตกลงสัญญาต่างๆของ MOU43 ทำให้เสียดินแดน

แต่การที่ไม่เคยบอกว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดน ไม่ได้หมายความว่าไม่เคยคิด

เรื่องไม่เคยอ่าน MOU43 น่ะ เพราะคิดว่าอ่านไปก็ไม่รู้จริงว่าจะทำให้เสียดินแดนหรือไม่
เพราะขนาดคนมีความรู้ตรงนั้นยังสรุปไม่ตรงกัน

แต่ผมดูจาก เจตนา

โธ่ๆๆ เขาดูหลักฐาน เขาดูความจริง ไม่ใช่ดูเจตนา แล้วมาจิตนาการน้ำแตกเป็นความเชื่อ สงสารคนในบอร์ดนี้ เสียเวลาหาหลักฐาน แผนที่ จุดจับ ข้อมูลต่างๆมาให้เอ็งดู แต่เอ็งก็ข้างๆ ขูๆ ไม่ศึกษาไม่สนใจ ยังใช่จิตนาการน้ำแตก ของเอ็งแถสีข้างต่อไป

เคยสงสัยกันบ้างไม๊ว่าทำไมทั้งไทยกับเขมรต่างฝ่ายถึงกอด MOU43 กันอย่างเหนียวแน่น ?

เคยสงสัยกันไม๊ว่าทำไมฮุนเซนถึงกับอยู่ไม่ติด ต้องโร่ไปฟ้อง UN
เพียงเพราะเข้าใจผิดว่าไทยจะยกเลิก MOU43 ?

เราก็รู้ๆกันอยู่ว่าฮุนเซนเจ้าเล่ห์เอาเปรียบขนาดไหน สันดานเป็นยังไง แต่ทำไมเรื่องนี้ถึงกับอยู่ไม่ติด

เคยสงสัยกันบ้างไม๊ว่า ทำไมอภิสิทธิ์ ถึงเอาบทความของ ดร.สมปอง สุจริตกุล ไปบิดเบือน
โกหกหน้าด้านๆว่า ศ.ดร.สมปอง ก็เห็นด้วยกับรัฐบาล โดยเฉพาะในเรื่องแผนที่ระวางดงรัก
ทั้งที่บทความดังกล่าวได้เขียนเตือนให้เห็นถึงโทษที่จะเกิดจากทั้ง MOU43 รวมไปถึงบันทึกข้อตกลง JBC สามฉบับ

เคยสงสัยกันบ้างไม๊ว่า ทำไมอภิสิทธิ์ถึงโกหกหน้าด้านๆว่า ฮุนเซนจะยกเลิก MOU43
เหมือนพยายามสื่อว่า MOU43 มีผลดีกับไทย แต่ไม่ดีกับเขมร ฮุนเซนจึงขอยกเลิก

ก็ฝากไว้ให้คิด อย่างน้อยข้อสังเกตตรงนี้ก็มีประโยชน์
อาจทำให้พวกคุณๆกองเชียร์ ปชป.ตาสว่างขึ้นมาบ้างว่า

อภิสิทธิ์น่ะ โกหกเก่ง ไม่ได้ดี สะอาดบริสุทธิ์อย่างที่คิด

ยังเนียนไม่เลิก โธ่ๆๆ สงสัยพี่มาร์คไปเสียหมดเรื่อง mou43 แต่ปากบอกไม่เคยอ่าน mou43 โธ่ๆๆ คนอย่างเอ็งคงไม่โง่ที่จะไม่หาคำตอบ ขนาดสงสัยได้ตามที่พิมพ์มาทั้งหมด แต่ไม่หาคำตอบในเรื่องที่เป็นประเด็นที่มาจาก mou43

แล้วเอ็งเคยส่งสัย สมปองเปล่า อ้างเป็นผู้เชี่ยวชาญ แต่อ่าน mou43 แค่ 5 หน้า ถึง 10 ปี แล้วบอกว่ามันทำให้เสียดินแดน ??
แล้วเอ็งเคยสงสัย ข้อมูลมั่วๆ เรื่องจุดจับ 7 คนไทยของ ASSTV หรือเปล่า ว่าทำไมจงใจเอาข้อมูลมั่วๆออกมา ถ้าอยากต่าสว่างกระทู้เก่าใน
บอร์ดนี้
แล้วเอ็งเคยสงสัยหรือเปล่า สมัยชุมนุมไล่แม้ว ไล่สมัคร ไล่สมชาย บนเวทีพูดเรื่อง mou43 ต่างเห็นตรงกัน ให้ใช้ mou43 เป็นเครื่องมือสันติภาพไทยเขมร แล้วทำไม พอมาร์คเป็นรัฐบาล พวกเหลืองพวกแป๊ะกลับคำ

โธ่ๆๆ อย่างเอ็ง มันคงสงสัยแค่มาร์ค และ ปชป ก็พอ ส่วนแป๊ะ เหลือง สมปอง และสาวกขี้ข้าเหลือง ไม่ต้องไปสงสัยมัน เพราะพวกนี้มันเทพ ทำไรถูกหมด

Edited by โคนัน, 17 January 2012 - 10:50.

#240 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 10:41

เหมือนไอ้แม้วเลย ตอนมันโดนยึดทรัพย์ มันก็พูดแบบนี้ มันบอกว่า ถ้ามันโกง ก็ขอให้มันมีอันเป็นไป แหม แหม ก้อนกด เอ็งเนียนเหมือนแม้วเลยว่ะ ดราม่าอิบอาย

จะเปรียบเทียบอะไรก็ให้สมเหตุผลหน่อย ทักษิณน่ะเลว โกหกเพื่อปกป้องตัวเอง
ผมน่ะ แช่งเพราะมั่นใจในเหตุผลผม ถ้าคุณมั่นใจก็ทำแบบผมบ้างก็ได้

#241 โคนัน

โคนัน

Posted 17 January 2012 - 10:41

ข้อสังเกตุเรื่อง MOU43 จากเจตนาของ ฮุนเซน และ อภิสิทธิ์ คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงทั้งหมด
การชี้ให้เห็นข้อพิรูธจากสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ถ้าเรียกว่าจินตนาการน้ำแตก เว็บนี้ก็คงน้ำท่วมเว็บ

แล้วผมคิดว่ามุขแป๊ะคือมุขหากินของคนที่ไร้เหตุผลโต้แย้งที่ฝืดเต็มทน

โธ่ๆๆ ก็ไอ้เจตนาของมาร์ค การใส่ร้ายมาร์ค ของสงสัยของเอ็งที่มีต่อ มาร์ค และ ปชป มันก็คือ จิตนาการน้ำแตกของไอ้แป๊ะและสาวกทั้งนั้น โธ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไร้เดียงสาจริงๆ

เวลานาย ก ยิง นาย ข นาย ก ไม่ต้องมาบอกหรอกว่ามันยิง ต่อให้มันบอกว่ามันไม่ได้ยิง แต่หลักฐาน พยาน ศาล ก็สามารถเชื่อและพิสูจน์ได้ว่า นาย ก ยิง นาย ข ไม่จำเป็นต้องมีภาพ หรือคลิป ตอนนาย ก ยิง นาย ข ด้วยซ้ำ ก็ลาก นาย ก เข้าคุกได้ ไม่รู้เอ็งจะเข้าใจหรือเปล่า เพราะมันเหมาะกับเอ็งอย่างยิ่ง 5555555555555+ ว่าเป็นขี้ข้าไอ้แป๊ะ

Edited by โคนัน, 17 January 2012 - 10:51.

#242 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 10:53

สำหรับโคนันอีกครั้ง และเป็นครั้งสุดท้าย

คุณคุยไม่รู้เรื่อง เหมือนบางทีก็ไม่ได้อ่าน

ขนาดชี้ให้เห็นขนาดนี้ ถึงตรงนี้คุณยังไม่หยุด เหลือเชื่อจริงๆ

#243 โคนัน

โคนัน

Posted 17 January 2012 - 10:55

สำหรับโคนันอีกครั้ง และเป็นครั้งสุดท้าย

คุณคุยไม่รู้เรื่อง เหมือนบางทีก็ไม่ได้อ่าน

ขนาดชี้ให้เห็นขนาดนี้ ถึงตรงนี้คุณยังไม่หยุด เหลือเชื่อจริงๆ

ขออภัยนะครับที่ต้องพิมพ์ซ้ำ เพราะมันคงอ่านแล้วไม่เข้าใจ แถสีข้างต่อไป ขี้ข้าแป๊ะ

โธ่ๆๆ ช่างไร้เดียงสา เอ็งว่าไอ้ตู่ ไอ้ใจ ไอ้ดา ไอ้วุด พวกนี้ คิดล้มเจ้าเปล่าว่ะ แล้วพวกมันเคยพูด เคยบอกหรือเปล่าวะ พวกมันจะล้มเจ้า พวกมันไม่เคยพูดสักคำ แต่เอ็งรู้ได้ไงว่ามันคิดล้มเจ้า ก็พฤติกรรมไง มันก็เหมือนเอ็งไง โธ่ๆๆ ทำเป็นไม่เคยพูดว่า mou43 ทำให้เสียดินแดน ทำเป็นมาบอกว่าไม่ใช้ขี้ข้าไอ้แป๊ะ แต่ทุกคำที่สำรอกออกมา มันก็เอามาจากสาวกไอ้แป๊ะ เอามาจากไอ้แป๊ะทั้งสิ้น พฤติกรรมมันฟ้องโว้ยๆๆ

เวลานาย ก ยิง นาย ข นาย ก ไม่ต้องมาบอกหรอกว่ามันยิง ต่อให้มันบอกว่ามันไม่ได้ยิง แต่หลักฐาน พยาน ศาล ก็สามารถเชื่อและพิสูจน์ได้ว่า นาย ก ยิง นาย ข ไม่จำเป็นต้องมีภาพ หรือคลิป ตอนนาย ก ยิง นาย ข ด้วยซ้ำ ก็ลาก นาย ก เข้าคุกได้ ไม่รู้เอ็งจะเข้าใจหรือเปล่า เพราะมันเหมาะกับเอ็งอย่างยิ่ง 5555555555555+ ว่าเป็นขี้ข้าไอ้แป๊ะ

ขนาดชี้ให้เห็นขนาดนี้ ถึงตรงนี้เอ็งยังแถต่อไปได้ เหลือเชื่อจริงๆ

Edited by โคนัน, 17 January 2012 - 11:04.

#244 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 17 January 2012 - 10:56

มาเยือน B)
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#245 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 10:58

ส่วนคุณ Solidus ผมคงไม่มีอะไรต้องตอบแล้ว เพราะผมให้เหตุผลถึงความเชื่อของผมไว้หมดแล้ว
และที่สำคัญคือ

ผมได้แสดงความมั่นใจในเหตุผลของผมไว้แล้วด้วยการแช่ง

ผมไม่ได้บังคับคุณ แต่ถ้าคุณอยากพิสูจน์ความมั่นใจในเหตุผล ข้อมูลของคุณให้ผมเห็นบ้างก็คงดี
ไม่ต้องถึงกับแช่งตัวเองเหมือนผมก็ได้ เพียงแค่คุณบอกว่า

ถ้า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

แค่นี้ผมก็ยอมรับว่าคุณมั่นใจในเหตุผลของคุณแล้ว

#246 โคนัน

โคนัน

Posted 17 January 2012 - 11:02

ส่วนคุณ Solidus ผมคงไม่มีอะไรต้องตอบแล้ว เพราะผมให้เหตุผลถึงความเชื่อของผมไว้หมดแล้ว

ผมได้แสดงความมั่นใจในเหตุผลของผมไว้แล้วด้วยการแช่ง

ผมไม่ได้บังคับคุณ แต่ถ้าคุณอยากพิสูจน์ความมั่นใจในเหตุผล ข้อมูลของคุณให้ผมเห็นบ้างก็คงดี
ไม่ต้องถึงกับแช่งตัวเองเหมือนผมก็ได้ เพียงแค่คุณบอกว่า

ถ้า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ขอให้อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป

แค่นี้ผมก็ยอมรับว่าคุณมั่นใจในเหตุผลของคุณแล้ว

แปลกนะฮ่ะ ใช่เหตุผลของความเชื่อ มากกว่า เหตุผลของความจริง

นึกถึงสมัยก่อนอะครับ คนป่า เขาก็มีเหตุผลของเขาจากความเชื่อที่ว่า ไฟ เกิดจากเทพ ปีศาจ มันก็จะอ้างแบบนี้มาตลอด ถ้าตอนนี้มีคนมาบอกผมว่า ไฟ เกิดจาก เทพ สร้างได้จากปีศาจ ต้องบูชาไฟ ก็คงจะขำสิ้นดี ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไร้สาระจริงๆ

และขอขำอีกรอบครับ

พึ่งรู้เหมือนกัน ผมกำลังเล่นกับพวกเล่นไสยศาตร์

Edited by โคนัน, 17 January 2012 - 11:07.

#247 กรกช

กรกช

Posted 17 January 2012 - 11:03

ขออภัยนะครับที่ต้องพิมพ์ซ้ำ เพราะมันคงอ่านแล้วไม่เข้าใจ แถสีข้างต่อไป ขี้ข้าแป๊ะ

เฮ้ย ! นี่ผมคุยกับคนปกติอยู่รึเปล่า ? :D

หาไม่ได้แต่ก็ยังพล่ามไม่หยุด ทำไมคนเราถึงด้านได้ขนาดนี้ ยอมแล้วไปดีกว่า :D

#248 โคนัน

โคนัน

Posted 17 January 2012 - 11:10

เฮ้ย ! นี่ผมคุยกับคนปกติอยู่รึเปล่า ? :D

หาไม่ได้แต่ก็ยังพล่ามไม่หยุด ทำไมคนเราถึงด้านได้ขนาดนี้ ยอมแล้วไปดีกว่า :D

สงสัยไม่ได้อ่าน เลยไม่เข้าใจ และพยายามจะแถต่อไป อะอะ ขอตัวใหญ่ๆ นะ

ปล เอ็งอะ คุยกับคนปกติ แต่ข้าดิ คุยกับพวกเล่นของอยู่

ต่อไปนี้ขอให้นักวิทย์ทั่วโลก เวลาให้เหตุผลใดๆ ในทฤษฎีต่างๆ ได้โปรด ให้เหตุและผลด้วยการแช่งด้วยนะขอรับ ใครไม่เชื่อทฤษฎีของท่าน ท่านแช่งไปเลยครับ ถ้าทฤษฎีผมพิดพลาดขอให้ผมตายใน 7 วัน แต่ถ้าไม่ผิดพลาดขอให้คนทั้งโลกตายภายใน 7 วัน 555+

Edited by โคนัน, 17 January 2012 - 11:18.

#249 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 17 January 2012 - 12:10

:lol: :lol: :lol: คุณจะใช้ความเชื่อของคุณก็ตามใจครับ และเลิกอ้างซะทีว่าเขมรใช้แผนที่ 1:200000 (ถึงมันจะใช้ 1:50000 ของมันก็ได้) เพราะต่อให้ศาลเขมรใช้แผนที่ 1:50000 ของไทยตัดสิน คุณก็ไม่ยอมรับอยู่ดี

#250 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 17 January 2012 - 12:13

ใจเย็นทุกท่าน ใครเห็นอย่างไรก็เป็นเรื่องส่วนบุคคล แช่งกันไปแช่งกันมามันก็เหมือนเป็นไฟเผาตัวเองไม่เกิดประโยชน์ ต่อให้เชื่อหรือไม่เชื่อ เกลียดหรือชอบมันก็ไม่ได้มีผลอะไรหรอก ยังไงเราก็ติดตามกันต่อไป มีปัญหาก็มาหารือกัน เรื่องอดีตมันผ่านไปแล้ว ลองมาดูปัจจุบันและอนาคตกันบ้าง

แต่ผมแปลกใจเรื่องข้อมูลที่คุณกรกชบอกว่าเขมรกลัวเรายกเลิก MOU เลยหาเรื่องเรานี่เอาข้อมูลจากไหนมาครับ
จริงๆแล้วทั้ง 2 ประเทศต้องเคารพ MOU เพราะเป็นกรอบในการเจรจา ตรงนี้จึงเป็นสิ่งที่ถูกต้องหากทั้ง 2 ประเทศคำนึงถึงการเจรจาโดยสันติ แต่ปัญหาคือเขมรกลับไม่เคารพ MOU อย่างที่ตกลง มีการเข้ามาตั้งบ้านเรือน เอาทหารเข้ามา มาตั้งป้ายว่าเป็นของเขมร แถมยังใช้กำลังโจมตีอีก ตัวฮุนเซนผมว่ามันก็ไม่เคารพกฎกติกาอยู่แล้ว มันคงคิดว่าที่ตรงนั้นเป็นของมันอย่างเดียว ทั้งที่จริงๆเป็นพื้นที่รอการเจรจา หรือเพราะฮุนเซ็นติดตามข่าว ASTV มากไปรึเปล่า ถึงได้คิดไปตาม ASTV ว่า MOU ยอมรับแผนที่ 1 ต่อ 2 แสน

ปล. ปัญหาที่เห็นปัจจุบันคือคนไทยขาดความสามัคคี บางคนไปเอาข้อมูลมาโจมตีรัฐบาลตัวเองแต่มันกลับทำให้ฝ่ายเขมรเอาไปใช้ประโยชน์ แทนที่เราจะคุยกันให้เข้าใจและเดินไปด้วยกัน กลับมาโจมตีกันเองด้วยการตั้งข้อสังเกตแล้วก็สมมติบ้าง จินตนาการบ้าง ผมจึงอยากให้กลับมาพิจารณาหาข้อยุติกันว่าจริงๆแล้วมันแปลว่าอะไร MOU มันกล่าว่ายังไง ไม่ต้องไปคิดว่าคนนั้นเลวมันต้องโกหก คนนั้นดีน่าเชื่อถือ เอามาดูแล้วพิจารณาด้วยตัวเองนี่แหละ ตรงไหนไม่รู้ก็มาคุยกันจนรู้นี่แหละ จะได้ให้มันเกิดปัญญาขึ้นมาเอง ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อใคร ยิ่งแตกแยกกันเขมรก็ยิ่งได้เปรียบและเค้าก็จะเอาข้อมูลที่เรามาโจมตีกันเองมาโจมตีเราต่อได้ เพราะฉะนั้นขอให้ตระหนักกันไว้ให้มากๆด้วย