Jump to content

- - - - -

สอบถาม-ร้องเรียน-ชี้แจงปัญหาในการตัดสินกับผู้ดูแล

• Please log in to reply
977 replies to this topic

#301 1ktip

1ktip

Global Moderator

Posted 8 August 2012 - 00:17

ผมว่ามอดไปไกลกว่าปัญหาที่ผมตั้งแล้วละ

ผมยังยืนยันว่าพฤติกรรมของใจดี ทำให้บอร์ดนี้แย่ลง
แต่พฤติกรรมของเขา ไม่มีอยู่ในกฏระเบียบของบอร์ดอย่างชัดเจน
ถ้ามี ผมก็แจ้งไปแล้วว่าผิดข้อใหน

มีกรณีไกล้กันเกิดที่พันทิพ คือนามแฝงว่าคุณน้ำอบ โพสต์ข้อความให้เข้าใจไปว่าเธอเป็นหญิงสูงศักดิ์ เมื่อความแตกคนก็ชิงชังรังเกียจ และทำให้เปลืองเนื้อที่ เวลา อารมณ์ที่ไม่ควรเสียให้เสียไป....ผมเห็นว่า การเข้ามาแอบอ้างตัวให้เกิดความสำคัญผิดเช่นนี้ ไม่ควรเกิดขึ้น ไม่ว่าจะสีเสื้ออะไร ยิ่งในบอร์ดสาธารณะที่ต้องการความน่าเชื่อถือ ก็ยิงควรจะเข้มงวด

โดยคำนึงถึงผลเสียเช่นนี้ ผมจึงต้องปรึกษาสมาชิกด้วยวิธีที่ผิดปกติ คือไม่ใช่แบนให้ออกไป แต่โหวตให้อยู่ต่อ
ดังนั้น ผลโหวตจะออกมาอย่างไร นายใจดีก็ไม่ต้องออก

แต่จะเป็นผมเองที่ต้องเงียบ ถ้าเสียงจำนวนมากไม่เห็นด้วยกับแนวคิดของผม

ผมเข้าใจคุณ amplepoor ครับ แต่การจัดการยังอยู่ในขอบเขตที่ใช้กฏปกติกับมาตรการอื่นจัดการได้

วิธีการตั้งกระทู้โหวตเพื่อกดดันกัน มันจะนำไปสู่การผิดกฏข้ออื่นๆ

รวมถึงเป็นการสร้างมาตรฐานใหม่ให้เกิดปัญหาตามมา

ที่ผ่านมา บอร์ดเกิดปัญหาแบ่งฝ่ายทะเลาะกันมาก็หลายครั้งแล้ว สมาชิกที่ก่อปัญหายิ่งกว่านี้ก็เคยมี

คุณ amplepoor อาจจะพอได้เห็นอยู่บ้าง หรือดูใกล้ๆ ในประเด็นสมศักดิ์ที่กำลังเดือดอยู่ก็ได้

ถ้ามีการรวมกลุ่มมาขอขับไล่คนโน้น ฝ่ายนั้นกัน ด้วยเหตุผลต่างๆ นานา ความวุ่นวายแบบเดิมๆ มันจะกลับมาอีกครับ

ผมไม่สามารถสร้างข้อยกเว้น เปิดช่องให้เกิดการจัดการดังเช่นที่คุณ amplepoor ว่ามาได้

#302 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 01:16

ขอร้องเรียนฮะ

เอากฏข้อไหนมาลบ เรพฮะ

ถ้าเตือนว่าจะเกิดปัญหาระหว่างสองบอร์ด

ทำไมไม่เลือกวิธี ระงับข้อความบางช่วง

คำตัดสินแบบนี้ยุติธรรมแล้วหรือ ...?
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#303 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 01:24

อยากสอน มอดนะฮัฟ

ถ้าจะเลือกใช้ 2 มาตราฐานแบบนี้

คุณอยามาเป็นมอดเลย

ข้อห้าม ไม่ให้เอาเรื่องบอร์ดอื่นมาพูด

แต่เวลาเอาเรื่องพันทิป มาแปะ นี่เอามาได้

บทเรียนมีให้เห็นนะฮัฟ

มีบทเรียนแต่ไม่เรียนรู้ .... มันบอกสติปัญญาคนฮัฟ

ว่ากันเฉพาะประเด็นกระทู้นะครับ

เรื่องขัดแย้งเก่านอกเว็บ ห้ามนำเข้ามาที่นี่

เพราะจะเป็นชนวนให้เกิดความวุ่นวายขึ้นได้

กระทู้ข้างล่างนี้ใช่ เรื่องขัดแย้งนอกเวป หรือไม่..????

อย่ามาทำตัว 2 มาตราฐาน ด้วยข้ออ้างว่ามันเป็นเรื่องการเมือง

http://webboard.seri...ลิกาแฉ-ถึงขั้น/

Edited by H-edge, 8 August 2012 - 01:43.

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#304 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 01:45

มอดที่เข้ามาอ่าน ก็ช่วยมาตอบคำถามด้วยนะฮัฟ

ไม่ใช่สักแต่ว่ามาอ่าน แล้วก็ออกไปโดยไร้คำตอบนะฮัฟ :)

#305 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

Posted 8 August 2012 - 02:06

เรื่องไหนที่มีแววว่าจะนำไปสู่ความแตกแยกของสมาชิก
ก็จำต้องระงับไปเพื่อความสงบเรียบร้อยของบอร์ดนะครับ
เรื่องที่โดนระงับความเห็น มันคือความขัดแย้งเก่าๆทั้งนั้น
ขุดขึ้นมาก็มีแต่สร้างความแตกแยกโดยไม่จำเป็น

กระทู้อื่นๆที่ไม่โดนลบ ก็เพราะว่ามันยังอยู่ในข่ายที่วิจารณ์ได้ไงครับ
กระทู้คุณมัลลิกา ยังไงมันก็อยู่ในประเด็นของการเมือง อย่างไม่อาจปฏิเสธได้
หรือกระทู้ที่นำความจากที่อื่นๆมาตั้งกระทู้ในนี้
หากไม่นำไปสู่ความขัดแย้งระหว่างกันของสมาชิก
มันก็ไม่มีปัญหาอะไร สามารถตั้งกระทู้ได้อยู่แล้ว
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#306 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 02:16

ไม่ทราบว่าทำไมไม่ใช่วิธีระงับข้อความละฮัฟ

เลือกได้นิฮัฟ ควรระงับช้อความส่วนไหน

#307 sweet chin music

Let It Be

Posted 8 August 2012 - 02:23

ไม่ทราบว่าทำไมไม่ใช่วิธีระงับข้อความละฮัฟ

เลือกได้นิฮัฟ ควรระงับช้อความส่วนไหน

จะใช้วิธีนั้นก็ต่อเมื่อ ในความเห็นนั้นยังมีเนื้อหาที่น่าสนใจหรือมีประโยชน์อยู่นะครับ
ถ้าหากไม่มีอะไร ก็จะใช้วิธีการระงับทั้งความเห็นไปเลย

#308 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 09:03

จะใช้วิธีนั้นก็ต่อเมื่อ ในความเห็นนั้นยังมีเนื้อหาที่น่าสนใจหรือมีประโยชน์อยู่นะครับ
ถ้าหากไม่มีอะไร ก็จะใช้วิธีการระงับทั้งความเห็นไปเลย

อยากถามว่ามอดหวาน ได้อ่านเรพที่โดนลบแล้วหรือยังฮัฟ

แล้วไม่ทราบว่า คนลบ คือมอดกวาดขยะ หรือมอดหวาน

ถ้ามอดหวานเป็นคนลบ ก็จะได้เคลียๆ กันไป

แต่ถ้าคนลบเป็นมอดกวาดขยะ ... คงต้องมานั่งคุยกันใหม่หลายรอบล่ะฮัฟ

ในเมื่อทำได้ แต่ไม่กล้าที่จะรับ ... ก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้ว

#309 sweet chin music

Let It Be

Posted 8 August 2012 - 17:43

อยากถามว่ามอดหวาน ได้อ่านเรพที่โดนลบแล้วหรือยังฮัฟ

แล้วไม่ทราบว่า คนลบ คือมอดกวาดขยะ หรือมอดหวาน

ถ้ามอดหวานเป็นคนลบ ก็จะได้เคลียๆ กันไป

แต่ถ้าคนลบเป็นมอดกวาดขยะ ... คงต้องมานั่งคุยกันใหม่หลายรอบล่ะฮัฟ

ในเมื่อทำได้ แต่ไม่กล้าที่จะรับ ... ก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้ว

คุณH-edge ครับผมเป็นคนลบเองครับ

#310 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 01:08

ทำไมไม่เลือกที่ลบบางข้อความ

ในเมื่อ ทั้งเรพ มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับข้ออ้างในการลบเลย

มอดได้อ่านทั้งหมดหรือเปล่า มันมีทั้งข้อกล่าวหา รวมอยู่ด้วย

แสดงว่า บอร์ดนี้ ห้ามคนแก้ข้อกล่าวหาหรืออย่างไร?

edit
ขอภัยไม่ทันเห็นว่ามอดหวานตอบแล้ว

แต่ก็ยังเกิดข้อสงสัยอยู่ดีว่า เรพร่างๆ ถัดไปถูกการระงับข้อความบางส่วน

ส่วนที่เหลือก็หาสาระไม่ได้เช่นกัน ทำไมถึงไม่ถูกลบ :huh:

Edited by H-edge, 10 August 2012 - 17:42.

#311 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 15:25

มอด ตรรกะวิบัติ

บอร์ด จะวิบัติไปพร้อมกับมอด

555

#312 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 9 August 2012 - 15:42

555

แรงงงงงง ส์ อะ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#313 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 9 August 2012 - 17:30

กระทู้เด็กซื้อโอเลี้ยงนี่มอดคาราสุใช้หลักคิดอะไรครับ

ถึงได้บอกว่าต้องเป็นคนนั้นคนนี้ถึงจะตอบกระทู้ได้

แบบนี้คนอื่นจะแสดงความเห็นต่อข้อมูลที่มีคนมาโพสต์ไว้ก็ไม่ได้

จะตั้งคำถามต่อข้อมูลที่มีคนมาโพสต์ไว้ก็ไมไ่ด้

ถ้าปัญหาคือการเสียดสี ก็จัดการที่ปัญหาสิครับ มาปิดกั้นสมาชิกคนอื่นทำไม

หมายเหตุ: นี่เป็นครั้งที่ 3 เป็นอย่างน้อย ที่ผมเห็นวิจารณญาณแปลก ๆ ของคุณคาราสุ

ก่อนหน้านี้เรื่องเสนอแลกตำแหน่งนั่นก็ทีนึงแล้ว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#314 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 18:03

555

มาย้ำอีกรอบ ... อ่อนหว่ะ

#315 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 9 August 2012 - 18:14

เรื่องกระทู้พิสูจน์ความจริง ผมไม่สนอะไรนอกจากการใต่สวนกันตามหลักฐานและเหตุผล คุณ karasu อย่าสับสนระหว่างความขัดแย้งกับการใต่สวน แล้วพลอยริดรอนสิทธิ์ของผมไปด้ด้วย โปรดพิจารณาด้วยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#316 Torres_No9

Torres_No9

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 19:31

แล้วจะรู้ได้ไงว่ามันจะจบที่ตรงไหนหล่ะครับ เรื่องทู้หงอกโอเลี้ยงแก้วนั่นอ่ะครับ ใช้วิธีไหนตัดสินให้จบ ความจริงวิธีที่คุณแอมป์โพสไว้มันน่าจะเป็นวิธีที่ดีมากๆ นะครับ คือ ให้นายชดไปเจอเพื่อนซี้เหงี่ยมที่ตรังหรือที่ใดก็ได้ ตามแต่จะนัด(ส่วนตัวแนะนำที่ท่าช้างเลยครับระลึกความหลังดี) แล้วเอามาลง youtube ให้เพื่อนดูกันง่ายดีนะครับ ถ้าให้ดีเอาหงอกเจียมมาเจอลูกพี่เก่าด้วยเลย(ถ้ามันกล้ามานะ) นั่งกินโอเลี้ยง ถั่วตัดไปคุยกันไปถ่ายวีดีโอไปดีออกนะครับ จบเลยด้วยไม่ต้องมานั่งทะเลอะกัน มอดไม่ต้องปวดหัว นายชดได้เจอเพื่อนซี้เหงี่ยม หงอกเจียมได้เจอลูกพี่เก่าที่รับมันเข้าทำงาน เฮปปี้เอ็นดิ้ง สวิงกิ้ง สุดๆ นี่ผมพูดจริงๆ นะครับ ++

ป.ล. ค่าโอเลี้ยง ถั่วตัด ผมจ่ายให้ก็ได้ครับ แต่ 3 ท่านอย่ากินกันเยอะนะ ส่วนค่ารถ ค่าสถานที่พอดีขอเก็บไว้ผ่อนบ้านหลังแรก ผ่อนรถคันแรกก่อนอ่ะครับ ++
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++

#317 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 9 August 2012 - 19:44

555

เหอๆๆๆ

ผมอยากจะบอกว่าในความเป็นจริง ผมสามารถล็อคกระทู้นี้ถาวรตามกฏบอร์ดได้แล้วนะครับ เพราะมีการทะเลาะเบาะแว้งชัดเจน มีการแบ่งพวกชัดเจน

แล้วในกระทู้ของใจดี และปลายอ้อ คืออะไรฮัฟ

นั่งเล่น ปั่นแปะ กันเหรอฮัฟ ... หาข้ออ้างที่มันงามๆ กว่านี้หน่อยได้ไหม

Edited by H-edge, 9 August 2012 - 20:01.

#318 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 9 August 2012 - 20:07

555

เหอๆๆๆ

ผมอยากจะบอกว่าในความเป็นจริง ผมสามารถล็อคกระทู้นี้ถาวรตามกฏบอร์ดได้แล้วนะครับ เพราะมีการทะเลาะเบาะแว้งชัดเจน มีการแบ่งพวกชัดเจน

แล้วในกระทู้ของใจดี และปลายอ้อ คืออะไรฮัฟ

นั่งเล่น ปั่นแปะ กันเหรอฮัฟ ... หาข้ออ้างที่มันงามๆ กว่านี้หน่อยได้ไหม

1 ชม. เดียวเองนะ อุตส่าห์มีเหตุผลมาให้ยังจะโวย เดี๊ยะก็โดนแบนหรอก

#319 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

Posted 9 August 2012 - 20:15

1 ชม. เดียวเองนะ อุตส่าห์มีเหตุผลมาให้ยังจะโวย เดี๊ยะก็โดนแบนหรอก

แบนเลย แบนเลย แบนเลย

:lol: :lol: :lol: :lol:

ผมเป็นบ่างช่างยุ มีไรป่ะ

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#320 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

Posted 9 August 2012 - 22:08

แอสไพรินซักกระปุกไหมครับ ม็อด ๆ

ฝากข้อคิดสักนิดให้สมาชิกท่านอื่น ๆ ว่า
เป็นม็อดไม่ง่ายเลย มันยากนะที่จะทำให้สมาชิกทุกคนพอใจ
ม็อดก็คนเหมือนกัน มีคติความชอบไม่ชอบเหมือนสมาชิกทั่วไป ต้องพยายามตัดสินอย่างยุติธรรมโดยยอมรับหลักฐาน ทั้งที่ใจตัวเองมันเอียงไปแล้ว และพยายามตัดสินออกมาให้มันเอียงน้อยที่สุด เพื่อให้เป็นไปตามกฎและหลักการ

#321 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

Posted 10 August 2012 - 01:57

To คุณ H-edge

กระทู้ของนายใจดีหรือปลายอ้อที่คุณอ้างมา ณ เวลานี้ไม่มีการรายงานผู้ดูแลนะครับ (และก่อนหน้านี้เท่าที่ผมเข้ามาปฎิบัติหน้าที่ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่ามอดท่านอื่นได้ดำเนินการบ้างหรือเปล่า แต่โดยส่วนตัวผมขอบอกว่าผมไม่เคยเจอ)

แต่กระทู้ที่ผมดำเนินการ มีการรายงานผู้ดูแล เข้ามาแล้วตั้งแต่ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ซึ่งผมก็คิดว่าผมก็ให้เวลากับกระทู้พอสมควรนะครับ แต่เมื่อมันไม่ดีขึ้น และมีแววว่าจะไม่จบและอาจจะแย่ลง ผมก็ต้องเข้าดำเนินการครับ

และผมก็คิดว่าผมก็พยายามหาทางที่ดีที่สุดให้กับสมาชิกทุกฝ่ายนะครับ

แต่เมื่อผมอำนวยความสะดวกให้คุณ คุณก็ต้องช่วยผมบ้างนะครับ

ไม่ใช่จะเอากันอย่างเดียว

มอดไม่ได้มีเวลามาเฝ้าบอร์ดกันตลอดเวลาหรอกครับ เราทำกันตามเวลาและโอกาสจะอำนวย มากน้อยตามแต่ละท่านจะสามารถทำได้

แต่มอดก็พยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่มอดจะทำได้นะครับ

กรุณามองให้รอบด้านและคิดสักนิดก่อนจะกล่าวโจมตีหรือกล่าวหามอดโดยที่ไม่มีมูลความจริง

เพราะมันไม่ได้จบแค่ผม เวลาคุณใช้คำว่ามอด มันหมายรวมถึงมอดทุกคนด้วย

...

ฝากให้คิดนะครับ และหวังว่าคุณจะคิดได้

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#322 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 10 August 2012 - 12:02

กระทู้ของนายใจดีหรือปลายอ้อที่คุณอ้างมา ณ เวลานี้ไม่มีการรายงานผู้ดูแลนะครับ (และก่อนหน้านี้เท่าที่ผมเข้ามาปฎิบัติหน้าที่ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่ามอดท่านอื่นได้ดำเนินการบ้างหรือเปล่า แต่โดยส่วนตัวผมขอบอกว่าผมไม่เคยเจอ)

แต่กระทู้ที่ผมดำเนินการ มีการรายงานผู้ดูแล เข้ามาแล้วตั้งแต่ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ซึ่งผมก็คิดว่าผมก็ให้เวลากับกระทู้พอสมควรนะครับ แต่เมื่อมันไม่ดีขึ้น และมีแววว่าจะไม่จบและอาจจะแย่ลง ผมก็ต้องเข้าดำเนินการครับ

- ความยุติธรรมในการจัดการระเบียบในบอร์ด อยู่ที่จำนวนสมาชิกกดรายงานหรือ...?
- เข้าใจว่าบอร์ดจะต้องดำเนินไปด้วยกฏของบอร์ดแล้วกระทู้ดังกล่าวผิดกฏข้อไหน..?
- เมื่อมีการโต้เถียง เรื่องความ ถูก-ผิด ย่อมเป็นธรรมชาติของมันที่จะมีการโต้ตอบกันไปมา
มอดควรจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ในการระงับเหตุหรือไม่...?
- ถ้าอ้างว่า กระทู้ ใจดี และ ปลายอ้อ ไม่มีการรายงาน ...​ ซึ่งมอดก็รู้ดีว่า บอร์ดแห่งนี้เป็นบอร์ดยืนข้างใด
มอดคาดหวังจะให้ใครรายงาน กระทู้ดังกล่าว...? และมอดควรจะเอาข้ออ้างนี้มาอ้างได้หรือไม่...?
ในทางกลับกัน ...​

มอดคิดว่า ถ้าผู้ที่ถูกกล่าวหาในกระทู้ดังกล่าวเป็นเสื้อแดง บอร์ดแห่งนี้ก็เป็นเสื้อแดง ...​เมื่อผู้กล่าวหาและต้องการ
พิสูจน์ความจริง เข้าไปโต้เถียงในกระทู้ข้างต้น ... มอดที่ดูแลบอร์ดแห่งนี้จะกระทำการเฉกเช่นเดียวกันหรือไม่...?
- ถ้ามอดใช้พื้นฐานการตัดสินโดยใช้จำนวนคนรายงานเป็นตัวตั้ง ในลักษณะกระทู้ที่โต้เถียงเพื่อถามหาความจริง

โดยที่คนแบ่งเป็น 2 ฝ่าย คือ ฝ่ายที่เชื่อ และไม่เชื่อ หรือในลักษณะที่อีกฝ่ายได้เปรียบ อีกฝ่ายเสียเปรียบ ... ย่อม
เป็นธรรมชาติอยู่เอง ที่ฝ่ายที่โกหก หรือฝ่ายเสียเปรียบย่อมรายงานเข้าไป .. มอดคิดว่ายุติธรรมพอแล้วหรือไม่ ที่ตัดสินตามที่มีคนรายงาน... ?

- กระทู้ดังกล่าว มีเนื้อหาเพื่อพิสูจน์ความจริง ที่อาจจะมีการเผยแพร่ข้อมูลต่อๆ ไป ซึ่งมอดก็คงเดาไม่ได้ว่า
จะมีการเผยแพร่ต่อๆ ไป อีกมากน้อยสักเท่าไหร่ ซึ่งเปรียบเสมือนการวัดมาตราฐานของบอร์ด และ คณะมอดเอง

ว่าจะยอมให้เรื่อง เล่าอันเป็นเท็จ หรือการเต้าข่าว รวมถึงการปล่อยให้ขบวนการสร้างเรื่องเท็จโดยมีเป้าหมาย
อะไรก็แล้วแต่ เกิดขึ้นในบอร์ดแห่งนี้ ... แต่ในเมื่อมอดทำตัวเป็นอัยการ เตะถ่วงประเด็น แบบนี้ ...​ มันแสดงให้
เห็นว่า มอดคาราสุ ส่งเสริม และสนับสนุนไม่ให้เกิดการตรวจสอบภายในบอร์ดแห่งนี้ ใช่หรือไม่..?

และผมก็คิดว่าผมก็พยายามหาทางที่ดีที่สุดให้กับสมาชิกทุกฝ่ายนะครับ
- มีคำถามว่า ดีที่สุดของใคร...? ... เพิ่งเข้าใจว่า การโต้เถียงของบุคคล 2 ฝ่าย กรรมการควรคำนึงถึงคำว่า "ดี
ที่สุด" ไม่ใช่ "ยุติธรรมที่สุด"
- การอนุญาตให้เจ้าของกระทู้ เลือกผู้ตอบกระทู้ได้เอง มอดคาราสุคิดว่มันดีที่สุดสำหรับใคร...?
และแน่ใจได้อย่างไรว่า การสร้างมาตราฐานแบบนั้น จะไม่ผลักดันให้อีกฝ่าย ไปตั้งกระทู้บ้าง แล้วกำหนดคนเข้าไป
ตอบเฉกเช่นเดียวกัน ...
แบบนี้มันจะไม่ทำให้มอดคาราสุ ควบคุมอะไรไม่ได้เลยหรือ...?
- อย่าลืมว่า การตัดสินของมอดทุกคน มันเหมือนบรรทัดฐาน ... สำหรับการตัดสินครั้งต่อๆ ไป ..?
กระทู้หนึ่งตัดสินแบบนี้ ... อีกกระทู้หนึ่งตัดสินอีกอย่าง ... แล้วอนาคตมอดจะทำงานอย่างไร...?

แต่เมื่อผมอำนวยความสะดวกให้คุณ คุณก็ต้องช่วยผมบ้างนะครับ
- การอำนวยความสะดวกของมอดคืออะไร...?

- ถ้ามอดพูดเช่นนี้ แสดงว่าทั้ง 2 ฝ่าย ต่างเรียกร้อง เอานั้นเอานี่จากมอดหรือ...?
แต่เท่าที่เห็น ดูเหมือน อีกฝ่ายจะมีแต่เรียกร้อง ... ทั้งการพยายามกดรายงาน ทั้งการเรียกร้องให้จำกัดคนเข้าไป
ตอบ ... รวมถึงการวางกฏในกระทู้นั้งเองว่าควรตอบอย่างไร ... แล้วอีกฝ่ายเรียกร้องอะไรจากมอดหรือ..?

มอดไม่ได้มีเวลามาเฝ้าบอร์ดกันตลอดเวลาหรอกครับ เราทำกันตามเวลาและโอกาสจะอำนวย มากน้อยตามแต่ละท่านจะสามารถทำได้

แต่มอดก็พยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่มอดจะทำได้นะครับ

กรุณามองให้รอบด้านและคิดสักนิดก่อนจะกล่าวโจมตีหรือกล่าวหามอดโดยที่ไม่มีมูลความจริง

- อยากทราบว่า คำว่ารอบด้านของมอดคืออะไร ..?

- การทักท้วง การร้องเรียน ...​มอดคาราสุ กับบอกว่ามันคือการโจมตี แล้วมอดจะตั้งห้องนี้ขึ้นมาทำไม.. ช่วยอธิบาย
ด้วย..?

เพราะมันไม่ได้จบแค่ผม เวลาคุณใช้คำว่ามอด มันหมายรวมถึงมอดทุกคนด้วย

...

ฝากให้คิดนะครับ และหวังว่าคุณจะคิดได้

- มอด คาราสุ ทราบดีอยู่แล้วว่า คำทักท้วง และร้องเรียนนี้ ต้องการสื่อสารถึงใคร
การจะมาอ้างเหมารวม เพื่อหาพวก ...
เปรียบเหมือน มีแม่ครัวต้องการซื้อมะนาว 1 เข่ง แต่เห็นว่ามีมะนาว 1 ผล เน่าในเข่งนั้น โดยบอกพ่อค้าและชี้ไปที่
ผลที่เน่า แต่พ่อค้ากับเหมาการชี้นั้นว่าเป็นการตำหนิว่ามะนาวเน่าทั้งเข่ง จึงปฏิเสธการขาย แล้วบอกให้ไปหาเอาที่
อื่น
แบบนี้ถูกต้องแล้วหรือ ...???

หวังว่า การะทักท้วงครั้งนี้จะทำให้ มอดคาราสุ ในฐานะมอดอาสา จะพอคิดอะไรได้บ้าง ถ้าไม่มี อัตตา จนแก่กล้ามากเกินไป

Edited by H-edge, 10 August 2012 - 12:07.

#323 karasu

karasu

Moderator

Posted 10 August 2012 - 14:34

ผมอธิบายก่อนว่า จริงๆผมไม่จำเป็นต้องตอบคำถามของคุณก็ได้นะครับเพราะ กระทู้นี้เป็นกระทู้ร้องเรียนการทำงานของมอด ที่กระทำต่อเจ้าของกระทู้หรือเจ้าของความคิดเห็นของสมาชิกท่านนั้นๆ ซึ่งผมคิดว่าจากการดำเนินการของผม ไม่ได้มีผลกระทบอะไรกับท่าน

แต่ผมจะตอบเพื่อความโปร่งใสนะครับ ^^

- ความยุติธรรมในการจัดการระเบียบในบอร์ด อยู่ที่จำนวนสมาชิกกดรายงานหรือ...?

ต้องบอกว่า ณ เวลานี้เราทำได้ดีที่สุดเท่านั้นครับ เพราะ

1.กระทู้ที่มีปัญหาบางครั้งมีทั้งสิ่งที่ดีและไม่ดี และส่วนใหญ่คนที่มีปัญหากับกระทู้ก็ไม่ใช่เจ้าของกระทู้เองการล็อคกระทู้นั้นๆจะเป็นเหมือนการลงโทษเจ้าของกระทู้และสมาชิกคนอื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องไปด้วย และทีมมอดเราก็ไม่ได้มีแรงและเวลามากพอที่จะมานั่งรื้อกระทู้และแยกกระทู้ออกจากกันนะครับ และในทางปฏิบัติมอดก็ไม่สามารถทำได้ด้วย กรณีนี้เป็นกรณีตัวอย่างโดยผมเอง

2.กระทู้ที่มีปัญหามักจะไปเร็วมาก แป๊บเดียวก็กลายเป็นสองฝั่งสวนกันแล้ว มอดก็ไม่สามารถดำเนินการได้ครับ

เรื่องความยุติธรรมผมว่าพูดยากนะครับ ผมไม่รู้ว่ากฎบอร์ดยุติธรรมสำหรับทุกคนหรือเปล่า แต่มอดก็ต้องพยายามปฏิบัติให้เป็นไปตามกฎครับ(ผมกำลังคิดว่าเราอลุ่มอลวยกันเกินไปหรือเปล่า ไว้จะไปเปิดประเด็นในที่ประชุมมอดเหมือนกันครับ)

เรื่องสมาชิกรายงาน คุณต้องเข้าใจก่อนว่า เมื่อสมาชิกรายงานเข้ามาแล้ว มอดจะพิจารณาก่อนว่า ควรปล่อยผ่าน หรือ ดำเนินการ ดังนั้นสิ่งที่สมาชิกรายงานไม่ได้แปลว่ามอดต้องปฏิบัติตามทุกอย่างนะครับ ตรงนี้ผมอยากให้ทำความเข้าใจกันไว้

- เข้าใจว่าบอร์ดจะต้องดำเนินไปด้วยกฏของบอร์ดแล้วกระทู้ดังกล่าวผิดกฏข้อไหน..?

ผมแจ้งในกระทู้แล้วนะครับ ลองกลับไปอ่านดู ^^

- เมื่อมีการโต้เถียง เรื่องความ ถูก-ผิด ย่อมเป็นธรรมชาติของมันที่จะมีการโต้ตอบกันไปมา
มอดควรจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ในการระงับเหตุหรือไม่...?

ถามว่ามีมั้ยผมก็ว่ามีนะครับ ในเบื้องต้นผมมักจะใช้วิธีการคืน คคห และ ขอความร่วมมือทาง PM ของสมาชิกท่านนั้นๆ แต่ในกรณีกระทู้มันไปไกลแล้วคงใช้ไม่ได้ และใช้ไม่ได้กับกระทู้ที่มีการรายงานครับ เพราะเป็นกระทู้ที่มีผลกระทบกับสมาชิกอื่นแล้ว มอดถ้าไม่ปล่อยผ่านคือต้องเข้าดำเนินการเท่านั้น(ซึ่งในกรณีกระทู้นั้นผมก็ยังอุส่ารอให้คุยกันต่อไปอีกนะ ในความเป็นจริงถ้าทำตามกฎผมควรระงับทันทีที่มีการแจ้งนะครับ ตรงนี้ก็ถือเป็นความผิดของผมด้วยส่วนหนึ่ง ผมต้องขอโทษสมาชิกท่านที่รายงานเข้ามาด้วยนะครับ แต่ท่านไม่ต้องแสดงตัวนะครับเพราะเราไม่เปิดเผยชื่อสมาชิกที่รายงาน รู้ไว้ว่าผมขอโทษก็พอครับ)

- ถ้าอ้างว่า กระทู้ ใจดี และ ปลายอ้อ ไม่มีการรายงาน ...​ ซึ่งมอดก็รู้ดีว่า บอร์ดแห่งนี้เป็นบอร์ดยืนข้างใด
มอดคาดหวังจะให้ใครรายงาน กระทู้ดังกล่าว...? และมอดควรจะเอาข้ออ้างนี้มาอ้างได้หรือไม่...?
ในทางกลับกัน ...​

มอดคิดว่า ถ้าผู้ที่ถูกกล่าวหาในกระทู้ดังกล่าวเป็นเสื้อแดง บอร์ดแห่งนี้ก็เป็นเสื้อแดง ...​เมื่อผู้กล่าวหาและต้องการ
พิสูจน์ความจริง เข้าไปโต้เถียงในกระทู้ข้างต้น ... มอดที่ดูแลบอร์ดแห่งนี้จะกระทำการเฉกเช่นเดียวกันหรือไม่...?

ผมอ่านคำถามแล้วค่อนข้างงงนะครับ แต่จับคร่าวๆ ประเด็นนี้ท่าน 1ktip ตอบไว้ค่อนข้างชัดเจนแล้วนะครับ ไม่กี่ คคห นี้เองท่านลองไล่อ่านดูครับ เรื่องสมาชิกรายงานผมก็เขียนไว้ค่อนข้างพอสมควร ก็ย้อนกลับไปไม่กี่ คคห เช่นกันครับ

- ถ้ามอดใช้พื้นฐานการตัดสินโดยใช้จำนวนคนรายงานเป็นตัวตั้ง ในลักษณะกระทู้ที่โต้เถียงเพื่อถามหาความจริง
โดยที่คนแบ่งเป็น 2 ฝ่าย คือ ฝ่ายที่เชื่อ และไม่เชื่อ หรือในลักษณะที่อีกฝ่ายได้เปรียบ อีกฝ่ายเสียเปรียบ ... ย่อม
เป็นธรรมชาติอยู่เอง ที่ฝ่ายที่โกหก หรือฝ่ายเสียเปรียบย่อมรายงานเข้าไป .. มอดคิดว่ายุติธรรมพอแล้วหรือไม่ ที่ตัดสินตามที่มีคนรายงาน... ?

จากข้อมูลที่ผมให้ข้างต้น ตามปกติ ถ้าเป็นสองฝ่ายสวนกันมอดก็งดดำเนินการอยู่แล้วนะครับ แล้วคุณคิดว่าถ้าเป็นคู่กรณีกันแจ้งรายงานเข้ามาคุณคิดว่ามอดจะดำเนินการหรือครับ?

- กระทู้ดังกล่าว มีเนื้อหาเพื่อพิสูจน์ความจริง ที่อาจจะมีการเผยแพร่ข้อมูลต่อๆ ไป ซึ่งมอดก็คงเดาไม่ได้ว่า
จะมีการเผยแพร่ต่อๆ ไป อีกมากน้อยสักเท่าไหร่ ซึ่งเปรียบเสมือนการวัดมาตราฐานของบอร์ด และ คณะมอดเอง

ว่าจะยอมให้เรื่อง เล่าอันเป็นเท็จ หรือการเต้าข่าว รวมถึงการปล่อยให้ขบวนการสร้างเรื่องเท็จโดยมีเป้าหมาย
อะไรก็แล้วแต่ เกิดขึ้นในบอร์ดแห่งนี้ ... แต่ในเมื่อมอดทำตัวเป็นอัยการ เตะถ่วงประเด็น แบบนี้ ...​ มันแสดงให้
เห็นว่า มอดคาราสุ ส่งเสริม และสนับสนุนไม่ให้เกิดการตรวจสอบภายในบอร์ดแห่งนี้ ใช่หรือไม่..?

มอดก็คือมอดน่ะครับ เราทำหน้าที่ดูแลความเป็นระเบียบเรียบร้อย จริงอยู่ว่าเรารู้ว่าอันไหนดีไม่ดีนะครับ แต่เราทำหน้าที่อยู่บนกฎที่ทุกคนมีสิทธิ์เท่าๆกัน เราไม่ได้ตัดสินจากความถูกต้องหรือถูกใจของเราครับ เราพยายามทำทุกอย่างเป็นไปตามกฎและดำเนินการตามกฎนะครับ

กรณีค้นหาความจริงผมเคยตอบในกระทู้แล้วนะครับ แต่ตอบตรงนี้อีกทีก็ได้

ถ้าผมไม่สนับสนุนให้ค้นหาข้อเท็จจริงกัน ผมคงล็อคกระทู้แล้วย้ายเข้าห้องขังไปแล้วล่ะครับ เพราะผมสามารถทำได้ตามกฎของบอร์ดแล้ว แต่ผมก็ยังเปิดโอกาสให้คุยกันอยู่ แต่ในเงื่อนไขที่ผมสามารถรับได้ด้วย ซึ่งผมคิดว่าผมก็ให้มากพอสมควรแล้วนะครับ

- มีคำถามว่า ดีที่สุดของใคร...? ... เพิ่งเข้าใจว่า การโต้เถียงของบุคคล 2 ฝ่าย กรรมการควรคำนึงถึงคำว่า "ดี
ที่สุด" ไม่ใช่ "ยุติธรรมที่สุด"
- การอนุญาตให้เจ้าของกระทู้ เลือกผู้ตอบกระทู้ได้เอง มอดคาราสุคิดว่มันดีที่สุดสำหรับใคร...?
และแน่ใจได้อย่างไรว่า การสร้างมาตราฐานแบบนั้น จะไม่ผลักดันให้อีกฝ่าย ไปตั้งกระทู้บ้าง แล้วกำหนดคนเข้าไป

ที่ผมให้สิทธิ์ จขกท

1.เพราะเค้าเป็นผู้ได้หรือเสียประโยชน์สูงสุดถ้ากระทู้ถูกล็อคครับ
2.ปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่าเค้าเป็นคนตอบคำถามหลัก ถ้าคนตอบหนึ่งหรือสองคน แต่คนถามมาห้าถึงสิบคน จะตอบกันอีท่าไหนครับ มันไม่ไหวนะครับ

แล้วพอถามกันมากๆเข้าคนตอบไม่มาตอบ ก็มีประเด็นอื่นแทรกมาอีก พอประเด็นอื่นแทรกมา คนอื่นๆก็เข้ามา เลยมีคู่ใหม่เพิ่มเข้ามาอีก ก็สวนกันไปๆมาๆอยู่แบบนั้นละครับ ซึ่งผมคิดว่ามันคงไม่จบหรอกครับ ยิ่งตั้งธงกันไว้ว่าพวกใครพวกใครยิ่งไปกันใหญ่ครับ

แบบนี้มันจะไม่ทำให้มอดคาราสุ ควบคุมอะไรไม่ได้เลยหรือ...?
- อย่าลืมว่า การตัดสินของมอดทุกคน มันเหมือนบรรทัดฐาน ... สำหรับการตัดสินครั้งต่อๆ ไป ..?
กระทู้หนึ่งตัดสินแบบนี้ ... อีกกระทู้หนึ่งตัดสินอีกอย่าง ... แล้วอนาคตมอดจะทำงานอย่างไร...?

ตรงนี้อธิบายสักนิดนะครับว่า ณ เวลานี้มอดมีอิสระในการพิจารณาแยกตามแต่ละคนนะครับ ซึ่งมันก็มีข้อดีอยู่เพราะ มอดสามารถทำงานโดยอิสระและอลุ่มอลวยกันได้ในหลายกรณี โดยที่ยังมีการตรวจสอบหลายชั้นตามแต่มอดเข้าทำการ

ยกตัวอย่างเช่น มีการรายงานเรื่องไม่เหมาะสมเข้ามา

มอด 1 พิจารณาปล่อยผ่าน แต่ มอด 2 3 4 อาจจะไม่ปล่อยผ่านครับ

ตรงนี้ถือเป็นข้อดี แต่ข้อเสียก็คือการดำเนินการในแต่ละครั้ง อาจจะไม่เหมือนกัน ซึ่งเรื่องนี้ผมก็มีการเสนอเข้าไปในห้องมอดนะครับก็คงต้องรอดูว่าจะเป็นยังไง(ถึงแม้ว่าผมจะชอบแบบที่เป็นตอนนี้มากกว่าก็ตาม)

- การอำนวยความสะดวกของมอดคืออะไร...?

ผมว่าชัดเจนนะครับ คือผมยังเปิดโอกาสให้กระทู้ไปต่อได้ ไม่ได้ล็อคถาวรแล้วย้ายเข้าห้องขัง

- ถ้ามอดพูดเช่นนี้ แสดงว่าทั้ง 2 ฝ่าย ต่างเรียกร้อง เอานั้นเอานี่จากมอดหรือ...?
แต่เท่าที่เห็น ดูเหมือน อีกฝ่ายจะมีแต่เรียกร้อง ... ทั้งการพยายามกดรายงาน ทั้งการเรียกร้องให้จำกัดคนเข้าไป
ตอบ ... รวมถึงการวางกฏในกระทู้นั้งเองว่าควรตอบอย่างไร ... แล้วอีกฝ่ายเรียกร้องอะไรจากมอดหรือ..?

อันนี้ผมคิดว่าคุณคิดไปเองฝ่ายเดียวนะครับ คุณตั้งธงเกินไปครับ ผมสรุปง่ายๆนะครับ มันเป็นแบบนี้

กระทู้มีปัญหา>มีคนรายงาน>มอดพิจารณา>เข้าดำเนินการ(1หลังจากเฝ้าติดตามมาพอสมควร)(2ในความเป็นจริงขั้นต่ำควรล็อคถาวร)

แต่ผมทำแค่ล็อคชั่วคราวและขอความร่วมมือโพสต์เฉพาะผู้เกี่ยวข้องเท่านั้นเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย โดยพิจารณาจากคู่กรณี ตรงนี้แจ้งแล้วว่าอ้างอิงโดยใคร เหตุผลเพราะ

1.เค้าเป็น จขกท
2.เค้าเป็นผู้ตอบคำถามหลัก

ช่วงล็อคกระทู้ ผมจึงดำเนินการส่วนการพิจารณาในส่วนของการจำกัดคู่กรณีเพื่อให้เกิดความเรียบร้อย ด้วยเหตุผลดังนี้

1.ตอบอยู่คนเดียวถามหลายคนคงไม่ไหว
2.กันประเด็นอื่นและคู่กรณีอื่นเพิ่มขึ้นมาอีก

เมื่อ จขกท ให้รายชื่อมา แล้วผมพิจารณาแล้วคิดว่ากำลังพอดีและค่อนข้างเหมาะสม ผมจึงประกาศขอความร่วมมือและเปิดกระทู้ให้ถกกันต่อ

ผลเป็นยังไงลองดูเองนะครับ

- อยากทราบว่า คำว่ารอบด้านของมอดคืออะไร ..?

- การทักท้วง การร้องเรียน ...​มอดคาราสุ กับบอกว่ามันคือการโจมตี แล้วมอดจะตั้งห้องนี้ขึ้นมาทำไม.. ช่วยอธิบาย
ด้วย..?

ถ้าสิ่งที่คุณทำแล้วบอกว่าไม่ใช่การโจมตี ผมถามกลับนิดนึงว่า คุณมีหลักฐานอะไรในการกล่าวหามอดในการทำหน้าที่นอกจากการเข้ามาพูดลอยๆในกระทู้นี้หรือเปล่าล่ะครับ

ถ้าเป็นผม การที่ผมจะไปตัดสินใครว่าทำหน้าที่ไม่ดี บกพร่อง ไม่เป็นธรรม ต้องมีหลักฐาน มีที่มาที่ไปชัดเจนครับ ไม่ใช่มาพูดลอยๆแบบนี้

คุณต้องยกมาสิครับ ว่ามอดท่านใด ไปทำอะไร จนเป็นผลให้เกิดความเสียหายกับคุณ ซึ่งในความเป็นจริงการที่คุณระบุชื่อมอดเป็นสิ่งที่ดีครับ อันนี้ถือเป็นความเปลี่ยนแปลงที่ดีครับ

- มอด คาราสุ ทราบดีอยู่แล้วว่า คำทักท้วง และร้องเรียนนี้ ต้องการสื่อสารถึงใคร
การจะมาอ้างเหมารวม เพื่อหาพวก ...
เปรียบเหมือน มีแม่ครัวต้องการซื้อมะนาว 1 เข่ง แต่เห็นว่ามีมะนาว 1 ผล เน่าในเข่งนั้น โดยบอกพ่อค้าและชี้ไปที่
ผลที่เน่า แต่พ่อค้ากับเหมาการชี้นั้นว่าเป็นการตำหนิว่ามะนาวเน่าทั้งเข่ง จึงปฏิเสธการขาย แล้วบอกให้ไปหาเอาที่
อื่น
แบบนี้ถูกต้องแล้วหรือ ...???

อันนี้ขออภัยว่าผมไม่เข้าใจคำถามจริงๆครับ ขอไม่ตอบแล้วกัน ^^"

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#324 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 10 August 2012 - 15:09

ตอบไม่ตรงคำถามนะ

#325 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 10 August 2012 - 17:36

ตกลงให้เชื่อคำพูดใครกัน ระหว่าง Global Moderator กับ Moderator_S

หลังจากทดลองใช้การซ่อนความเห็นของระบบบอร์ดใหม่ พบว่ามีปัญหาในการตรวจสอบและชี้แจงการทำงานพอสมควร

ดังนั้น ขอมอบห้องขังกระทู้สำหรับเก็บกระทู้ที่มีปัญหาให้สมาชิกได้ตรวจสอบ และกระทู้สอบถามให้สมาชิกใช้ร้องเรียน

เปิดเป็นพื้นที่สำหรับไขปัญหาคาใจในการตัดสินเป็นของขวัญรับปีใหม่ครับ

ผมอธิบายก่อนว่า จริงๆผมไม่จำเป็นต้องตอบคำถามของคุณก็ได้นะครับเพราะ กระทู้นี้เป็นกระทู้ร้องเรียนการทำงานของมอด ที่กระทำต่อเจ้าของกระทู้หรือเจ้าของความคิดเห็นของสมาชิกท่านนั้นๆ ซึ่งผมคิดว่าจากการดำเนินการของผม ไม่ได้มีผลกระทบอะไรกับท่าน

ถ้าไม่มีผลกระทบอันใด กรุณาเอาชื่อออกด้วย ^_^

ตามที่ผมเข้าใจ คณะคุณหมี น่าจะมี 3 คน ประกอบด้วย
คุณหมี
คุณแมวกระป๋อง
คุณ H

คนกลางคือคุณพิงค์

นายชด เป็นผู้ถูกกล่าวหา

ผม(คุณ amplepoor)เป็นเจ้าของกระทู้

ตรรกะของมอดคือ

คุณไม่ได้รับผลกระทบอะไรจากกระทู้นี้
แต่คุณต้องไปตอบกระทู้นี้

ตรรกะ จากดาวดวงไหนฮะ :huh:

ถ้าไม่เรียกตรรกะวิบัติ จะให้เรียกว่าอะไร :D

#326 karasu

karasu

Moderator

Posted 11 August 2012 - 00:51

ที่คุณอ้างอิงข้อความของคุณ 1ktip มาเป็นการประกาศหลังย้ายบอร์ดมาใช้บอร์ดใหม่นะครับ ซึ่งในเบื้องต้นที่เข้ามาใช้งานบอร์ดใหม่ ไม่มีห้องขังกระทู้และไม่มีกระทู้ร้องเรียนครับ และในตอนแรกก็คิดว่าจะไม่มีการใช้งานใน 2 ส่วนนี้ แต่เนื่องจากระบบบอร์ดใหม่บางอย่างก็ดีกว่าบางอย่างก็ไม่มี ถ้าเทียบกับบอร์ดเก่ามันเลยมีปัญหา ก็เลยมีการนำห้องขังกระทู้กับกระทู้ร้องเรียนกลับเข้ามาตามที่ท่าน 1ktip ประกาศ

ยืนยันคำเดิมครับ ว่าให้เฉพาะ จขกท หรือ จขคคห ที่มอดเข้าดำเนินการได้ชี้แจงหรือสอบถาม คคห หรือขอคำชี้แจงจากมอดเพิ่มเติม หลังจากที่มอดเข้าดำเนินการ จุดประสงค์มีเพียงเท่านั้นในทางปฎิบัติ ในกรณีอื่นก็มักจะอลุ่มอลวยกันไป(เหมือนที่ผมกำลังตอบคุณอยู่ตอนนี้)

---

ส่วนที่คุณยกข้อความอ้างอิงของผมมา เป็นรายชื่อจาก จขกท ในกระทู้ที่มีปัญหา ได้ให้ผมมา และผมได้ประกาศให้คนที่มีรายชื่อข้างต้นสามารถโพสต์ได้โดยที่จะไม่ถูกผมลบ คคห ออกจากกระทู้นั้นในกรณีที่กระทู้นั้นเริ่มมีปัญหาอีกนะครับ ซึ่งคุณจะโพสต์หรือไม่โพสต์ก็ได้ผมไม่ได้บังคับให้คุณโพสต์สะหน่อย(จริงๆไม่โพสต์ก็ดีครับ จะได้ไม่เหนื่อยกันทั้งสองฝ่ายรวมทั้งผมด้วย^^)

แต่ตามความเข้าใจผม คิดว่าการที่คุณมีชื่ออยู่ในนั้นเป็นประโยชน์มากกว่าเป็นโทษกับคุณนะครับ เพราะคนอื่นเค้าก็อยากมีกันแต่เค้าไม่มี

ผมก็งงว่า คุณเข้ามาบอกให้ผมลบชื่อคุณออกตอน เมื่อวาน, 17:36 แต่หลังจากนั้นคุณก็ไปโพสต์ออกแนวเสียดๆในกระทู้นั้นอีก ตอน วันนี้, 00:03

ตกลงคุณต้องการอะไรกันแน่?

ผมว่าการกระทำของคุณค่อนข้างแปลกแล้วนะครับ

...

#327 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 11 August 2012 - 11:14

คุณมอดคาราสุ ก็ยังใช้ ตรรกะวิบัติ เช่นเดิม

ที่มาถามในทู้ร้องเรียน ก็ด้วยเห็นว่าตนได้รับผลกระทบ จากกระทู้ดังกล่าว

และที่ถาม ว่าควรเอาชื่อออก ด้วย นี่เพื่อให้มอดเห็นว่า มันได้รับผลกระทบจริงๆ

ไม่คิดว่า มอดคาราสุจะ มองอะไร ตื้นเขินขนาดนี้

ขอถามมอดเถอะนะ ....​กว่ามอดจะมาตอบนี่ ปาไปกี่โมง

แล้วที่เห็นไปตอบที่กระทู้ดังกล่าวนี่กี่โมง ...​?

การจะมาอ้างว่า แล้วทำไมยังไปตอบอยู่นี่ฟังไม่ขึ้น

ถ้ามอดมาตอบเร็วกว่านี้ ว่า "ผมขอถอดคุณเอช จากการตอบกระทู้นี้ครับ" อันนี้จะน่าสมเหตุสมผล ให้เอามาตำหนินะฮะ ว่าไหมฮะ

ถามคุณ มอด คาราสุ สักนิด ....

มอดอุตส่าห์ เอา กฏเกณท์บ้าๆ ของเจ้าของกระทู้มาใช้ในบอร์ดสาธารณะ ... มอดได้กระทำสำเร็จไหม...?

มันเป็นสัญญาบอกให้มอดรู้ว่า ... สิ่งที่มอดพยายามกระทำนั้นผิด อย่างเห็นได้ชัด ... เพราะในความเป็นจริง มันเป็นไปไม่ได้

ดังนั้น ถ้ายังยืนยันว่า กระทำสิ่งที่ดีที่สุด ...​คิดว่า การกระทำและความคิดของมอด แปลกมาก สำหรับคนทำหน้าที่มอด นะ

#328 1ktip

1ktip

Posted 12 August 2012 - 00:04

ขอแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบว่าในกระทู้อุทธรณ์ นับจากนี้
ผมจะเป็นผู้รับชอบการชี้แจงและตัดสินทั้งหมดตามเดิม
หรือหากมีเหตุจำเป็น ผมจะแจ้งผู้รับผิดชอบในขณะนั้นให้รับทราบ

การดำเนินการ ให้สมาชิกทิ้งข้อร้องเรียนไว้เช่นปกติ ผมจะเข้ามาชี้แจงให้
ส่วนม็อด จะไม่ลงมาให้ความเห็นหรือชี้แจงใดๆ
เว้นแต่ได้รับอนุญาตเพื่อตอบข้อซักถามเป็นรายกรณี

ม็อดจะทำหน้าที่ดูแลพื้นที่เหมือนกระทู้ปกติ
ถ้าเป็นเรื่องร้องเรียน มีประเด็นให้ตรวจสอบ ก็รอผมมาตอบ
ถ้าเป็นม็อดที่จัดการเรื่องนั้นๆ ต้องการให้ความเห็นประกอบ
ให้กดรายงานผู้ดูแล แล้วพิมพ์ความเห็นประกอบใส่ไว้

ส่วนความเห็นที่เป็นการตีรวน หรือด่าทอ โดยไม่ได้เกี่ยวข้องหรือมีประเด็นให้วินิจฉัย
ม็อดจะระงับข้อความบางส่วน หรือซ่อนความเห็นไว้ ตามแต่กรณี

ในกรณีที่สมาชิกตีรวนไม่หยุด หรือเข้าข่ายก่อกวน
จะมีการแจ้งเตือนให้รับทราบจนถึงลงโทษแบนเช่นกระทู้ปกติ
และเช่นกัน หากม็อดปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ที่เข้าข่ายกลั่นแกล้ง
หรือปิดบังอำพราง ก็มีความผิดและต้องถูกลงโทษสถานหนัก
ตั้งแต่พักการทำหน้าที่จนถึงปลดออก

การตัดสินอาจจะเร็วบ้างช้าบ้างตามแต่เวลาและโอกาสของผมจะอำนวย - -"
ซึ่งตรงนี้ ก็ต้องขอให้เพื่อนสมาชิกใช้ความอดทนกันสักนิด
ผมจะพยายามหาทางออกที่ดีที่สุดให้กับทุกฝ่าย

#329 1ktip

1ktip

Posted 12 August 2012 - 00:43

เว็บบอร์ดในขณะนี้ สามารถใช้การระงับข้อความได้แล้ว ดังนั้น
การดำเนินการกับความเห็นนับจากนี้ ถ้าเป็นไปได้
ผมจะพยายามให้ม็อดระงับข้อความเฉพาะส่วนที่มีปัญหา
เว้นแต่กรณีเร่งด่วนอาจซ่อนไปทั้งความเห็นเพื่อรอการดำเนินการภายหลัง
ถ้าเนื้อหามีปัญหาผิดกฏมากกว่า 3 จุด หรือเนื้อหาโดยรวมไม่เหมาะสม
อนุโลมให้ซ่อนไปทั้งความเห็น

ส่วนกระทู้เจ้าปัญหาเกาเหลาโอเลี้ยงโรเนียวถั่วตัดในขณะนี้
ให้สมาชิกมีสิทธิ์ในการแสดงความเห็นเช่นกระทู้ปกติ
แต่ขอให้ระมัดระวังในการตอบโต้และใช้อารมณ์ รวมถึงขอให้อยู่ในประเด็น
และให้สิทธิ์ม็อดที่ดูแลในการล็อคชั่วคราวได้ในกรณีที่มีเหตุทะเลาะวิวาท

#330 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

Posted 12 August 2012 - 03:54

ขอร้องเรียนให้ม็อดคาราสุ เปิดกระทู้ ข้อเท็จจริงสมศักดิ์เจียม เป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง

ตามที่ม็อดคาราสุได้ทำการล็อกกระทู้และบอกให้ pm ไปบอกเหตุผลว่าทำไมถึงสมควรจะเปิดกระทู้ให้เล่นกันต่อ ดิฉันขอเป็นหนึ่งในคนที่ขอให้ม็อดดำเนินการเปิดกระทู้ แต่ขออธิบายเหตุผลไว้ที่หน้ากระทู้นี้ที่ทุกคนสามารถอ่านได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะต้องปิดบัง

1) ในเบื้องต้นได้มีล็อกอินแปลกหน้าชื่อหมีคอมมานโดมากล่าวหาล็อกอินนายชดว่าโกหก ซึ่งต่อมาได้มีการพิสูจน์แล้วว่า ล็อกอินหมีคอมมานโดไม่ได้พูดโกหก ข้อมูลที่นายชดได้เขียนลงในเสรีไทยตรง 10 บรรทัด ที่หมีคอมมานโดยกมาคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริง โดยการยืนยันข้อมูลจากคุณเสงี่ยม แจ่มดวง

2) ดังนั้นประเด็นที่ว่า ล็อกอินหมีคอมมานโด ตั้งใจมาใส่ร้ายนายชดโดยข้อมูลโกหกที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้ตามที่คุณแอมป์กล่าวหา ได้ตกไป ประเด็นเรื่อหมีคอมมานโดกับนายชดได้จบไปแล้ว

3) เมื่อมีข้อเท็จจริงดังกล่าว บรรดาสมาชิกที่เข้าไปมุงและร่วมตอบกระทู้นั้นก็ได้รอคำตอบจากนายชด ซึ่งนายชดมาพร้อมกับข้อแก้ตัวที่ว่า ยัยเหงี่ยมที่นายชดยกมานั้น ไม่ใช่คุณเสงี่ยม แจ่มดวง แต่เป็น เสงี่ยม เศรษฐศาสตร์ ธรรมศาสตร์ เพื่อที่จะแก้ตัวจากข้อกล่าวหาว่าตนเองไม่ได้โกหก พร้อมทั้งโยนว่าปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดจากการที่ หมีคอมมานโดเข้าใจผิดตีความไปเองว่าเป็นเสงี่ยมเดียวกัน

4) สมาชิกเสรีไทยที่เข้าไปมุงกระทู้แบ่งกันเป็นสองฝ่าย ฝ่ายหนึ่งเชื่อคำแก้ตัวของนายชด อีกฝั่งไม่เชื่อว่ามีเสงี่ยมสองคนจริง แต่เป็นเพียงคำแก้ตัวที่เกิดขึ้นเพราะโดนจับโกหกได้ การแสดงความเห็นกระทบกระแทกกันไป จนม็อดต้องมาปิดกระทู้เป็นระยะ

5) ปัจจุบันความจริงก็ยังไม่ปรากฎ ว่าเป็นอย่างไร ส่วนตัวมองว่าความเป็นไปได้ของข้อเท็จจริงในเรื่องนี้ คือ
- นายชดโกหกเรื่องของตัวเองในครั้งแรก พอโดนจับได้ ก็มาโกหกซ้ำ

- นายชดไม่ได้โกหก นายชดกับเพื่อนชื่อเสงี่ยมร่วมทำเอกสารและมีสมศักดิ์เป็นลูกมือคอยวิ่งซื้อโอเลี้ยงให้ จริง และหมีคอมมานโด เข้าใจผิดไปเองว่า ยัยเหงี่ยมที่นายชดพูดถึงเป็นคุณเสงี่ยม แจ่มดวง

6) อย่างไรก็ตามปัจจุบันยังไม่มีหลักฐานอะไรยืนยันสิ่งที่นายชดแก้ตัวนอกจากคำพูดเพียงฝ่ายเดียวจากนายชด

อยากให้ม็อดเปิดใจมองว่านี่ไม่ใช่การที่สมาชิกตีกัน แต่คือการถกเถียงกันเพื่อหาความจริง ตอนนี้ต่างฝ่ายก็นำเสนอการวิเคราะห์ของตัวเองกันออกมา ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เป็นเรื่องธรรมดามาก แต่มันควรจะมีข้อสรุปว่าตกลงนายชดโกหกหรือไม่ การปล่อยให้เรื่องจบอย่างไม่มีข้อสรุป มันก่อให้เกิดผลร้ายได้มากกว่าผลดี เพราะ

1) ในกรณีที่นายชดโกหก แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต่อไปกลายเป็นว่าที่เสรีไทย ใครอยากจะเข้ามาโกหกอะไรก็ได้ ไม่ต้องรับผิดชอบในข้อมูลที่ตัวเองเอามาลง แล้วอย่างนี้บอร์ดเสรีไทยจะแตกต่างจากบอร์ดแดงที่พวกเราวิจารณ์ได้ว่าเป็นแหล่งปล่อยข่าวลือ เล่าเรื่องโกหกได้อย่างไร

2) ประเด็นเรื่องที่นายชดเล่ามามันเกี่ยวพันกับบุคคลที่สาม คือ สมศักดิ์ ส่วนมากคนในเสรีไทย เกลียดสมศักดิ์ ดังนั้นเรื่องที่ไม่ดีของสมศักดิ์ ทุกคนก็พร้อมจะเอาไปเล่าไปบอกต่อเพื่อความสะใจ แล้วการแพร่กระจายของข้อมูลในอินเตอร์เน็ตทุวันนี้รวดเร็วแค่ไหน แต่สุดท้ายการสืบค้นมันก็จะกลับมาที่แหล่งต้นเรื่อง คือ เสรีไทย ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องโกหกที่นายชดอาจจะเล่าขึ้นมาด้วยความสนุกปาก บอร์ดเสรีไทยก็ควรจะต้องร่วมกันแก้ไขความผิดพลาดนี้ โดยการทำเรื่องจริงให้ปรากฎ เพื่อหยุดการแพร่กระจายข่าวที่ไม่จริง

3) ถ้านายชด ไม่ได้โกหกนายชดก็ควรจะได้รับความยุติธรรมในการพิสูจน์ตัวเองว่าไม่ได้โกหก

เปิดกระทู้ให้ถกกัน เดี๋ยวจะเกินเลย จนบอร์ดแตกหรือเปล่า

1) สมาชิกเสรีไทยทะเลาะกันทุกวันอยู่แล้วเพราะคนเราต่างมีความคิดเป็นของตัวเองวันนี้เรื่องนี้เห็นตรงกัน พรุ่งนี้ก็อาจจะเห็นต่างกัน คนที่ทะเลาะกันวันนี้ อาทิตย์ต่อไปอาจจะไปสามัคคีร่วมกันด่าแดงก็ได้ และถ้ามองในแง่ของบอร์ดก็นับว่าดี เพราะแสดงว่าบอร์ดเสรีไทย มีความเป็นปัจเจกสูง ไม่ใช่บอร์ดจัดตั้งที่จะมีเพียงแต่คนที่คิดไปในทางเดียวกันเท่านั้น ซึ่งจะดึงดูดให้คนหน้าใหม่ๆ เข้ามาเป็นสมาชิกเพราะสีสันที่หลากหลายของบอร์ด

2) ถ้าปล่อยให้สมาชิกทะเลาะกันไปตามธรรมชาติทุกอย่างก็ไม่มีปัญหาอะไร อย่างเรื่องนี้ตอนนี้คนสนใจก็มุงเยอะ แต่ธรรมชาติของความสนใจของคน มันจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ พอมีเรื่องใหม่ก็ไปมุงเรื่องใหม่ ก็เท่านั้นเอง แต่ถ้าม็อดลงไปล็อกกระทู้พวกที่อยากให้เรื่องตัดจบก็ชอบ แต่พวกที่ตามเรื่องอยู่ก็จะมองว่าม็อดเข้าข้างอีกฝ่าย คราวนี้จะกลายเป็นประเด็นเรื่องม็อดไม่เป็นกลาง เรื่องมาตรฐานบอร์ด

3) เท่าที่สังเกตุบอร์ดจะแตกไม่ใช่เพราะสมาชิกทะเลาะกัน แต่เพราะมีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งรู้สึกว่าตัวเองไม่ได้รับความเป็นธรรม จากผู้ดูแล ซึ่งมันเกิดจากการล็อกกระทู้ อุ้มกระทู้ จนทำให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งรู้สึกว่าเรื่องถูกตัดจบเพื่อช่วยอีกฝ่าย ดังนั้นถ้าไม่อยากให้บอร์ดมีปัญหาก็ปล่อยให้ค้นหาความจริงกันไป ถ้าฝ่ายหนึ่งอยากได้คำตอบ อีกฝ่ายไม่มาตอบ สุดท้ายคนที่ตามอยากค้นหาความจริงก็คงยอมรับว่าทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ ถ้าเรื่องจบแบบนี้ ถึงค้างคา แต่มันก็จะไม่มีปัญหากับบอร์ด เพราะบอร์ดได้เปิดโอกาสให้ถกและค้นหาความจริงอย่างเต็มที่ ไม่มีการปิดกั้น

หวังว่าเหตุผลที่ยกมาให้ทั้งหมดจะเพียงพอต่อการสนับสนุนขอให้มีการเปิดกระทู้เพื่อถกกันต่อได้

...............................................................................................
edit เพื่อแก้คำผิด

Edited by PinkDevil, 12 August 2012 - 03:57.

To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#331 Moon

Moon

เมพ

Posted 12 August 2012 - 10:45

karasu

Moderator

ตอบ วันนี้, 01:25

ล็อคอีกครั้งนะครับ

เนื่องจากกระทู้เริ่มไปไกลเกินเยียวยาแล้ว และก็ใส่กันเหมือนเดิม

และครั้งนี้ผมไม่เห็นประโยชน์ในการเปิดกระทู้นี้แล้วนะครับ

ถ้าใครคิดว่ากระทู้นี้ยังมีประโยชน์ที่จะดำเนินต่อไปขอให้ pm เหตุผล ของท่านมาให้ผมโดยตรง

หากเหตุผลของท่านดีพอผมจะลองคิดใหม่เปิดให้ท่านถกกันอีกครั้ง

นั่นแปลว่าเหตุผลของคุณต้องดีพอจริงๆนะครับ

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ ^^

..............................

ผมคนนึงละที่คิดว่ากระทู้นี้มีประโยชน์ จะได้ลอกคราบฉีกหน้ากากออกมาว่าใครโกหก ผมยังไม่เห็นว่ากระทู้นี้ไปไกล หรือไม่ไกล หรือใกล้ ไม่ใกล้อะไรเลย ไม่รู้ คาราสุ เอาอะไรมาวัดว่าไปไกล ผมไม่พีเอ็มไปเพื่อบอกเหตุผลอะไรหรอก ผมจะบอกตรงนี้แหละ เพราะบอร์ดของเรามีกระทู้เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้ร้องเรียนเป็นที่เปิดเผยอยู่แล้ว

ผมมั่นใจว่า การทำงานของม้อด ต้องใช้วิธี ร่วมกันพิจารณาในบางครั้ง ยกเว้นว่าฉุกเฉินจริงๆ ม้อดจึงจะทำหน้าที่ล็อค หรือแบน หรือกระทำการอื่นๆ ได้ เพื่อความสะดวกรวดเร็ว ให้ทันต่อสถานการณ์ แต่เท่าที่ผมอ่านดู ยังไม่เห็นมีอะไรที่จะทำให้ก่อเกิดการทะ่เลาะเบาะแว้งกันเลย แต่ คาราสุ ก็ลุแก่อำนาจ ล็อคซะงั้น ... ผมว่าเข้าข่ายบ้าอำนาจแล้วนะ

ปลดล็อคเถอะ .. เพราะผมกำลังมองว่าคุณกำลังเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งอยู่ คุณกำลังทำให้บอร์ดนี้มีำคำว่าสองมาตราฐาน ซึ่งมาตราฐานนี้ที่คุณกำลังสร้างขึ้น ผมเอาไปเทียบเคียงกับกรณีของใจดี 20 ซึ่งกรณีของใจดี ม้อดบอร์ดนี้ปล่อยให้สมาชิกวิพากวิจารณ์ถึงความโกหกของใจดี 20 กันอย่างสนุกสนาน แต่กรณี นายชด ม้อดกลับมาก้าวล่วงมากเกินไป เกินงาม เกินพอดีซะด้วยซ้ำ

คืนกระทู้จะดีกว่า อย่าให้ผมต้องคิดว่าคุณกำลังเข้าข้างนายชด (ที่เน่าสนิทมานานแล้ว) เลย

ความจริงผมอยากจะมองม้อด คาราสุ ในมุมมองเดียวกับคุณแอมฯ นะ ตรงที่คุณเป็นคนไร้หัวนอนปลายเท้า แล้วมาเป็นม้อดได้อย่างไร แต่เอาเถอะ ไหนๆ กติกาการตั้งม้อดในครั้งสุดท้ายเป็นแบบนั้น แล้วคุณก็ได้เป็นแล้ว ก็ต้องเคารพกติกากันไป แต่ต่อจากนี้ไปขอให้ทำหน้าที่ให้ดีมีเหตุผลมากกว่านี้หน่อยก็แล้วกัน

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#332 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 12 August 2012 - 11:32

เป็นกำลังใจให้พี่วันกีบกับพี่ริดกุนค่ะ เปลี่ยนเซอร์ฟไหม่ก็เงี้ย :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#333 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 12 August 2012 - 11:37

เรียนมอดทุกท่าน ที่กรุณาเสียสละเวลา แวะมาอ่าน

เพจการเมืองที่ดี เราต้องสามารถตรวจสอบของข้อมูลของผู้นำมาโพสได้อย่างโปร่งใส
เราสามารถแย้งข้อมูลและนำมาหักล้างกันได้ ถ้าข้อมูลที่นำมาไม่ถูกต้อง หรือบิดเบือนจากข้อเท็จจริง

ปล. เราเคยโพสในกระทู้ตัวเอง หรือในความเห็นตัวเองในบางครั้ง ว่าหากข้อมูลของเราไม่ถูกต้อง ก็ขอให้เพื่อนสมาชิก ช่วยแก้ไข ท้วงติงในข้อมูลที่ถูกต้องได้ เพราะเราไม่อยากให้ข้อมูลของเรา เผยแพร่ออกไปด้วยข้อมูลที่ผิดพลาด ให้คนที่เข้ามาอ่านได้รับข่าวสารที่บิดเบือน
แต่ไม่ยักรู้ว่าการทำงานของมอดบางท่านจะ ใช้วิจารณญาณแบบแปลก ๆ ในการล็อคกระทู้
ถ้าจะวัดจากจำนวนโพสของสมาชิกเพื่อดูความน่าเชื่อถือ
หากข้าพเจ้าจะอัพจำนวนโพสตัวเองเล่น ก็คงจะทำได้ ต่อไปนี้หากเพื่อนสมาชิกท่านใด พบเห็น ความเห็นของข้าพเจ้า ไร้สาระ บางก็โปรดอภัย เนื่องจาก ต้องการอัพเลเวล ให้ดูมีหัวนอนปลายตีน ดูไฮโซขึ้นแค่นั้น

Edited by koong, 12 August 2012 - 19:50.

#334 1ktip

1ktip

Posted 12 August 2012 - 12:04

รับทราบข้อร้องเรียนครับ ขอเวลาพิจารณาสักครู่

หลายครั้งหลายคราวที่มีปัญหา จนกลายเป็นรอยร้าวฝังลึก
เพราะข้อเท็จจริงไม่กระจ่าง หรือการจัดการอาจไม่สะเด็ดน้ำ
ทางออกที่ดีที่สุดคือไปให้ถึงความจริงเพื่อจบปัญหานั้นๆ
ซึ่งบางกรณีก็เป็นไปได้ยาก และเมื่อประมวลเหตุการณ์ครั้งนี้แล้ว
ผมยังเห็นทิศทางที่ดีในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอยู่

ดังนั้น พิจารณาปลดล็อคให้ครับ

ภายใต้เงื่อนไขของการดูแลอย่างเคร่งครัด

สำหรับกระทู้โอเลี้ยง ม็อดมีสิทธิ์ล็อคกระทู้ชั่วคราวได้ใน 2 กรณี
1. เพื่อระงับเหตุทะเลาะวิวาท
2. เพื่อดำเนินการกับความเห็นที่ผิดกฏ

และการกระทำผิดกฏใดๆ ให้ดำเนินการแจ้งเตือนถึงลงโทษตามระเบียบได้ทันที

ต้องขอร้องให้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันฉันมิตร
หลีกเลี่ยงการใช้อารมณ์ การยั่วยุ เสียดสีโดยไม่จำเป็น
ถ้าบรรยากาศของกระทู้ดำเนินไปได้ด้วยดี
จะตามล่าหาความจริงไปถึงไหน ก็ตามแต่ความตั้งใจของท่านสมาชิกครับ

#335 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 12 August 2012 - 12:41

หากจะเปิดกระทู้ขึ้นอีกครั้งให้สิ้นกระแสความ หรืออาจไปไม่ถึงด้วยข้อจำกัดบางประการ
อยากเรียนไปยังเพื่อนสมาชิกทุกท่านผ่านทางผู้ดูแล

.. ให้สนใจ "ท่าที" เพิ่มจากเนื้อหาที่ถกเถียงกันด้วย
.. จากทุกๆฝ่าย

การไม่อวยตามกันเป็นลักษณะเด่นของเว็บเรา
ถกกันด้วยเนื้อหาสาระเป็นเรื่องดี ทำให้มีการพัฒนา ซึ่งอาจต่างจากที่อื่น

ศึกคราวนี้อยู่ในวิสัยที่รับได้ ทุกท่านมีความเป็นผู้ใหญ่ ขอให้รักษาท่าทีอย่าให้ถึงขนาดฟาดฟัน
เปิดทางถอยให้กันและกันบ้าง
ส่วนตัวประเมินว่าตครั้งนี้ไม่น่าถึงขนาดทำให้บอร์ดแตก

คนตามอ่านประเมินว่ามีเยอะนะ แต่บางส่วนอยากอ่านเงียบๆ หรือโพสให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็น
เพื่อไม่เพิ่มความร้อนแรงขึ้น

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#336 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 12 August 2012 - 23:02

ประโยคปัญหาคือช่วงที่ผมทำสีส้มไว้นะครับ คุณกล่าวชื่อคุณแอมท่านเดียวแต่มีการยก คำว่า พ่อคุณ แม่คุณ เข้ามาผมว่ามันดูไม่เหมาะสมครับ ถ้าท่านแก้ไขตรงนี้ ก็สามารถนำไปโพสต์กลับเข้า คคห เดิมของท่านได้ครับ

H-edge, on 9 August 2012 - 13:02, said:

งานนี้นับว่าเป็นบททดสอบสำคัญว่า

... ใครอ่านเกินกว่า 3 บรรทัด ... ใครอ่านด้วยสติปัญญา ... ใครอ่านด้วยวุฒิภาวะที่ถึงพร้อม

ถ้าใครมีพร้อมสมบูรณ์ ดังที่ได้กล่าวมา ก็คงได้เห็นจุดน่าสงสัย และพิรุธในหลายๆ จุด

การที่คุณแอม ออกมาดิสเครดิต ผู้กล่าวหา อย่างคุณหมีคอมมานโด คุณแมวกระป๋อง รวมถึงคนอื่นๆ

ต่างกรรม ต่างวาระ อยู่หลายครั้ง (ส่วนนายชด เมื่อถูกกล่าวหา ก็ดิสเครดิดฝ่ายตรงข้ามทันที)

รวมถึงการพยายามทำลายความน่าเชื่อถือ ว่ามีการกระทำเป็นระบบ เป็นขั้นตอน

อ้างถึงว่ามีการวางพล็อตเรื่อง พยายามมุ่งเน้นให้ฝ่ายตรงข้ามเสียหายมากทึ่สุด

รวมถึง คุณแอมได้อ้างถึงการส่งข้อมูลรอบด้านทางหลังไมค์ถึงคุณแอม หลายครั้ง ขอย้ำว่าหลายครั้ง

ดูเหมือนมันจะเป็นขบวนการสร้างเรื่อง มีคนโกหก มีคนคอยรวบรวมข้อมูล มีคนออกหน้า

รับลูกต่อกันเป็นทอดๆ อันนี้ไม่ขอเรียกว่าลูกหาบ ... เพราะคนหลังไมค์ไม่ยอมเปิดหน้าออกมาให้เห็น

แต่คิดว่า คงเดาไม่ยาก

Posted ImagePinkDevil, on 9 August 2012 - 20:36, said:

6) ประเด็นสุดท้ายที่คุณแอมป์พยายามจะบอกว่า มีขบวนการทำลายนายชด ดิฉันคิดง่ายๆนะ ถ้านายชดพูดความจริงทั้งหมด ใครก็ทำอะไรนายชดไม่ได้ ใครที่เป็นคนสร้างตัวละครยัยเหงี่ยม คนที่พูดถึงคุณเสงี่ยม ก็นายชด คนที่วางเบอร์โทรศัพท์ก็คุณแอมป์ ตอนที่คุณแอมป์วางเบอร์แล้วบอกให้โทรไป มีคนเอาปืนจี้ให้คุณแอมป์ทำเหรอ นายชดกับคุณแอมป์เป็นคนเริ่มเรื่องนี้กันเองทั้งนั้น แล้วถ้าทำเป็นขบวนการจริง ขบวนการนี้จะรู้หรือว่าจะมีคนโทรไปหรือไม่ อาจจะไม่มีใครโทรไปก็ได้ คนอยากรู้ก็เยอะ แต่หลายๆคนก็กลัวจะเสียมารยาท ถ้านี่เป็นแผนจริง แผนนี้มันคงล้มถ้าไม่มีคนโทรไปสอบถาม หรือโทรไปแต่ไม่มาโพส ใครมันจะวางแผนที่หวังผลไม่ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์

7) คนที่คิดคล้ายกันไม่จำเป็นต้องเป็นพวกเดียวกัน ถ้าอย่างนั้น คุณแอมป์ / นายชด/ มังกือดำ/detonNa / ter162525 ก็ต้องอยู่ในขบวนการเดียวกัน ร่วมกันชง สร้างพล็อต ตบพล็อต เรื่องยัยเหงี่ยมไม่ใช่คุณการะเกด เพื่อช่วยเหลือนายชด ได้เหมือนกัน เพราะถ้าลองอ่านความเห็นในความเห็น 155/214/286/311/319/322/324/360/362/386/395 จะเห็นความเชื่อมโยง สอดประสานกัน แต่ดิฉันมองว่ามันเป็นไปได้ที่จะมีคนคิดคล้ายๆกัน เพราะคนที่คิดต่างจากเรายังมี คนคิดเหมือนเราก็ต้องมีเหมือนกัน

จาก 2 โควทข้างต้น

ขบวนการนี้เหมือนทำเป็นระบบจริงๆ มีข้อพิรุธมากมาย

ทนายความด้านนายชดพยายามยืนกระต่ายขาเดียว ... ด้วยตรรกะพิกลพิการ

เรียกร้องให้ คุณหมีคอมมานโด หาหลักฐานให้ นายชด ด้วย

แทนที่นายชดจะต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ความจริงของตน

ขนาดคนเป็นกลางอย่างคุณ Gop ซึ่งไล่เลี่ยงข้อมูลที่นายชดให้มา และจับพิรุธได้มากมาย

ยังถูกผลักให้เป็นฝ่ายที่มีความคิดตรงข้าม ...

( อยากบอกคุณ Gop ว่า สิ่งที่คุณทำเป็นการทำหน้าที่ทนายได้สมบูรณ์แบบ)

ถามหาแต่หลักฐานจาก คุณหมีคอมมานโด ซึ่งเป็นคนนำข้อมูลหลักฐานมาให้ ฝ่ายตรงข้ามพิสูจน์

อยากถามว่า นายชด ผู้ถูกกล่าวหา นำข้อมูลหลักฐานอะไรมาพิสูจน์หรือยัง...?

ปล
ร่องรอยยัยเหงี่ยม แสนจะลี้ลับ คุณหมียังหามาได้ เพื่อจะพิสูจน์ว่านายชดโกหก
หาอีกหนจะไม่ได้เชียวหรือครับ ดูซิว่านายชดจะดิ้นไปทางใหนได้อีก...
ผมบอกวิธีก็ได้ ธรรมศาสตร์เศรษฐศาสตร์รุ่น 2518 +/- 2 ปี เจอแน่นอน

จริงๆ แล้ว ร่องรอยยัยเหงี่ยม ไม่ลี้ลับเลยสักนิด...

คุณแอมเปิ้ล คงฟังจาก ข้อมูลหลังไมค์มาเยอะ หรือไม่ก็ตั้งใจมองข้ามสิ่งที่นายชด เขียนๆ ไว้ในกระทู้

ว่าข้อมูล คุณเสงี่ยม หาได้ง่ายตามอินเตอร์เนท มิใช่รึ
และตัวคุณแอมเปิ้ลเองก็เอาเบอร์โทร คุณเสงี่ยม มาแจกในบอร์ดนี้เอง จนเป็นเหตุให้คุณพิงค์เดวิลโทรไป
คุณแอมเปิ้ลก็หามาจากในอินเตอร์เนท มิใช่รึ
เห็นที่ขีดเส้นใต้ไหมในโควทไหม ... นับเป็นข้อพิรุธหนึ่งที่แสดงให้เห็นว่า คุณแอมเปิ้ลยังแยกไม่ออก ว่าคุณเหงี่ยม หรือ ยัยเหงี่ยม
ซึ่งตอนแรกของกระทู้ คุณแอมเปิ้ลจะปฏิเสธไม่ได้เลยว่า คุณเองอ่านที่นายชดเล่าแล้วก็เข้าใจว่ามี เหงี่ยม เดียว ถึงได้พยายามไปหาข้อมูล คุณเสงี่ยม ออกมา แล้วเอามาแปะกลางกระทู้แบบนั้น

ตามหลักการแล้ว คุณหมีคอมมานโด รวมถึงท่านอื่นๆ ที่ได้เข้าร่วมพิสูจน์ความจริง
ได้นำเสนอข้อมูลหลักฐาน จนแทบจะเรียกได้ว่า สมบูรณ์ จนหมด

ไม่ว่าจะเป็นการพิสูจน์ของคุณพิงค์เดวิล จนเป็นเหตุให้ นายชดออกมาบอกว่า "มี 2 เหงี่ยม"
และการเก็บรวบรวมข้อมูลของคุณ Gop เพื่อมาหักล้างคำตอบของนายชด
ซึ่งนายชด ควรจะออกมาให้ข้อมูลเพื่อหักล้างข้อสังเกตดังกล่าวของคุณ Gop
แต่เรื่องกลายเป็นว่า ทนายความอย่างคุณแอมเปิ้ล กลับผลักภาระ การเอาข้อมูลหลักฐานมาพิสูจน์ถ้อยคำของนายชด ให้เป็นหน้าที่ของ คุณหมีคอมมานโด มันชักจะยังไงๆ อยู่

ถ้าใครจะสังเกตดีๆ จะเห็นว่า คุณแอมเปิ้ล พยายามที่จะใช้วาทะกรรมที่ดูเหมือนสวยหรู เป็นเหตุเป็นผล
แต่ผิดตรรกะความคิด การใช้เหตุและผลของคนมีความคิดปกติ ซึ่งจะเห็นอยู่หลายจุดมากอันนี้ถือว่าเป็นข้อพิรุธ ที่ควรตั้งข้อสังเกตอย่างยิ่ง

เรียกว่าเป็นบุคคลว่างเปล่าอย่างแท้จริงมากล่าวหาบุคคลที่เข้ามาให้ข้อมูลที่กระทำมาอย่างต่อเนื่อง มีกล่าวถึงบุคคลอ้างอิงที่น่าเชื่อถือ จะจับโกหกก็ต้องทำมากกว่านี้ครับ

การพยายามดิสเครดิต คุณหมีคอมมานโด ว่าเป็นคนว่างเปล่า ก็ดูแปลกๆ
ถ้าได้ไปดูโปรไฟล์ คุณหมีคอมมานโด จะเห็นว่าเป็นยูสที่สมัครเข้ามานานแล้ว มิได้สมัครมาใหม่เพื่อการนี้
การแสดงความคิดเห็นที่ผ่านมา ก็แสดงให้เห็นถึง ความคิดของคุณหมีฯ พอสมควร
การจะมาอ้างว่าเป็น "บุคคลว่างเปล่า" แบบนี้ไม่สมเหตุสมผล สมาชิกเสรีไทย มีเป็นหมื่น
จะให้ทุกคนมานั่งตอบกระทู้ ปั่นจำนวนเรพ ... เพื่อสร้าง "ความมีอยู่" นี่ก็เป็นตรรกะที่แปลกมาก
คิดว่า สมาชิกที่สมัครมา เพื่อตอบเป็นครั้งคราว และคอยติดตามอ่าน ความคิดเห็นต่างๆ มีอยู่ไม่ใช่น้อย การจับประเด็นนี้ เพื่อมาดิสเครดิต ฝ่ายตรงข้าม ... ฟังไม่ขึ้นอย่างแรง

และมีเรื่องตลกจากคุณหมีเมื่อผมบอกว่าแกยังไม่มีเครดิตสำหรับผม คุณหมีก็บอกว่า"ปริมาณบางทีมันก็ไม่ได้บ่งบอกคุณภาพ การตอบเยอะมันก็ไม่ได้การันตีอะไรนะครับ" แต่กลับปิดท้ายเตือนผมว่า ให้รักษาเครดิตซะงั้น"คนหลายๆ คนเค้าดูที่ log in ครับ ถ้า log in เครดิตไม่ดีต่อให้เขียนดี ข้อมูลแน่น ตรรกะถูก ก็ไม่มีใครอ่านหรอกครับ" คือแกเถียงกับตัวเองให้ผมฟังทำไมน่ะ

การที่คุณแอมเปิ้ลพยายามจับ คำพูดเล็กๆ น้อยๆ ของคุณหมีฯ นำมาโยงกันแบบปะติดปะต่อแบบนี้ เป็นเพียงการเบี่ยงประเด็น ให้คุณหมีฯ ดูแย่ ในสายตาของคนที่เข้ามาอ่าน
คิดว่า สามาชิกบางท่านอ่านแล้ว คงเข้าใจเจตนาในการเขียนของคุณหมีฯ
ว่าคุณหมีพยายาม ชี้แนะคุณแอมเปิ้ลว่าอย่ามองคุณภาพของคนที่จำนวนเรพ และพูดประชดคุณแอมเปิ้ลผู้ซึ่งที่ มีความคิดฝังหัวไปสะแล้วว่ายังไงสะ คนที่ตอบน้อย ก็เป็น "บุคคลว่างเปล่า" ไม่น่าเชื่อถือ พูดง่ายๆ เป็นคนด้อยคุณภาพ ที่ควรมองข้ามนั่นเอง ... คิดว่าใครหลายๆ คนที่ตามอ่าน คงเข้าใจตามนี้เป็นแน่
แต่ทางกลับกัน คุณแอมเปิ้ล กับ เอาประโยค 2 ประโยค ที่มิได้พูดเชื่อมโยงกัน เอามาวิเคราะห์ เพื่อจะนำเข้าสู่หลักคิดของตนเพียงฝ่ายเดียวแบบนี้มันมีก็เป็นพิรุธที่น่าสังเกตอยู่เหมือนกัน

ประเด็นที่ผมประหลาดใจก็คือ คุณหมีบอกให้ผมหลังไมค์ไปหา พอผมไม่ทำ การกล่าวหานายชดก็หยุดแค่นั้นนะครับ นี่เรื่องตลกชัดๆ เลย
คุณหมีบอกว่า เรื่องยัยเหงี่ยม 10 บันทัดของนายชดโกหก นายชดก็เลยถามย้อนว่า "ผมถามกลับว่า สถานที่ทำงานของพวกเราอยู่ที่ไหน ใช้ตึกใด ห้องใด เครื่องโรเนียวเอามาจากไหน ในห้องนั้น นอกจากใช้ทำงานแล้ว มีอะไรอีก" ไม่มีคำตอบกลับมาครับ
.
.
ที่จริงเรื่องนี้ผมก็พลาดไป น่าจะละเมิดหลักการ โทรไปเอง ก็จะทราบว่ามีเสงี่ยมสองคน
ต้องขออภัยจริงๆ ผมไม่มีโทรศัพท์ครับ...เพิ่งออกไปซื้อมาเมื่อบ่ายนี่เอง ซิม 49 บาท ถูกจัง

นี่นับเป็นเรื่องที่ตลกอย่างมาก ไม่รู้คุณแอมเปิ้ลเอามาคิดได้ไง คุณแอมเปิ้ลถ้าไม่สับสนในตัวเอง ก็คงวางแผนนี้มาเพื่อทำความสับสนให้คนอ้าง แต่ขอบอกว่า "ไม่เนียน" เอาสะเลย ถ้าลองไล่ลำดับเรื่องราวดีๆ จะเห็นว่า

- นายชด เล่าเรื่อง สมัยนู้นของเพื่อนสนิทของตนที่ใช้ ไอ้หงอกไปซื้อโอเลี้ยง ถั่วตัด และ ปัจจุบันคุณเสงี่ยม ได้เปลี่ยนชื่อ การระเกด ..​ เนื้อหาส่วนนี้ตามที่คุณ Gop สรุปไว้ในเรพนี้ goo.gl/sHXtt

- คุณหมีฯ ออกมากล่าวหาว่า สิ่งที่นายชด พูดนั้น โกหก

- นายชด ถามกลับคุณหมีฯ ทันที

ส่วนที่คุณบอกว่าโกหก นั่นเท่ากับคุณแสดงตัวว่า รู้ความจริง และอยู่ในเหตุการณ์
งัั้นผมเชิญท่านผู้อ่านติดตามครับ
ผมถามกลับว่า สถานที่ทำงานของพวกเราอยู่ที่ไหน ใช้ตึกใด ห้องใด เครื่องโรเนียวเอามาจากไหน ในห้องนั้น นอกจากใช้ทำงานแล้ว มีอะไรอีก
ถ้าคุณตอบไม่ได้หรือหนีหายหัวไป หรือเลี่ยงไปอย่างอื่น
ผมถือว่า คุณโกเจ็ด และคุณต้องเปลี่ยนชื่อเป็น สาวกไอ้แป๊ะแอบเนียน

(ขอเสริมตรงนี้นิด ถ้าใครเคยติดตามอ่านนายชด จากเวป .org จะทราบว่า นายชดเหลืองขนาดไหน คนที่เป็นเหลือง ผลักคนที่มากล่าวหาตนว่า "โกหก" ไปเป็นเหลือง ในบอร์ด ที่สมาชิกแต่ละคนก็รู้อยู่ ว่าแอนตี้เหลือง ... เอ๊ะ มันยังไงกัน ถือว่าเป็นกลยุทธที่ดูถูก สมาชิกบอร์ด .net เป็นอันมาก นายชดคงคิดว่า ไม่มีใครรู้ภูมิหลังของนายชด ที่แสดงไว้ใน .org เป็นแน่ เลยทุ่มเต็มที่ที่จะผลัก คุณหมีฯ ให้เป็นฝ่ายตรงข้ามของคนในบอร์ดแห่งนี้สะเลย)

- นายชดก็ถามหมีกลับทันทีเช่นกัน

- คุณชด ออกมาพยายามถามคุณหมีฯ มากมาย รวมถึงข้อมูลของคุณเสงี่ยมที่คุณแอมเอามาด้วย ซึ่งขณะนั้น ยังไม่มีคำตอบว่ามี 2 เหงี่ยม ไม่ทราบว่าคุณแอมเปิ้ล จำประโยคนี้ได้หรือเปล่า

ใครอยากรู้ว่านายชดโกหกอย่างไร ก็โทรไปตามเบอร์นี้ซื้อของท่าน และรบกวนถามข้อมูลที่สงสัย คิดว่าคุณเสงี่ยมท่านคงไม่ปิดบังหรอกท่านเคยติดคุกคราว 18 คน มาแล้ว เคยมาออกรายการเกี่ยวกับเดือนตุลาหลายครั้งและร่วมขบวนการนักศึกษาตั้งแต่สมศักดิ์ยังนุ่งขาสั้นรุ่นเดียวกับหมอเหวงโน่น......ได้สนทนากับตำนานนักสู้อย่างนี้เป็นกำไรชีวิตแน่นอน

หรือจะให้ลุงชดสัมภาษณ์เอามาลงในเสรีไทยเป็นข้อมูลปฐมภูมิ ผมว่าลุงแกไม่ขัดข้องแน่ๆ

- ได้มีการพิสูจน์ข้อมูลของคุณ หมีฯ โดยคุณพิงค์เดวิล

- นายชด ใช้เวลาถึง 2 วัน เพื่อจะมาพิมพ์บอกว่า "เหงี่ยม มี 2 คน" โดยที่ไม่ได้แสดงหลักฐานยืนยันเลยสักนิด แต่คุณแอมเปิ้ลปักใจเชื่อทันที อย่างไม่มีข้อสงสัย แต่พยายามอ้างเพียง "ข้อมูลรอบด้านจากหลังไมค์" (อันนี้ก็เป็นพิรุธ อย่างหนึ่ง)

- คุณ Gop ออกมาตั้งข้อสังเกต ว่ามันเป็นเช่นนั้นได้อย่างไร ดังในเรพต่อไปนี้ goo.gl/71oiE

- คุณแอมเปิ้ล ก็พยายามออกมาแก้ต่าง ต่างๆ นานา ด้วยตรรกะแปลกๆ ให้นายชด โดยที่นายชดยังคงไม่มีหลักฐานยืนยันความมีอยู่ของ "ยัยเหงี่ยม" สุดท้าย คุณแอมเปิ้ล ใช้วิธีพิสดาร อาจจะเรียกได้ว่า พลิกจรรยาบรรณของ ทนายความ ได้เลยทีเดียว ด้วยการเรียกร้อง ให้ คุณหมีฯ หาข้อมูลหลักฐานของ "ยัยเหงี่ยม" ที่ นายชดอ้าง ว่ามีตัวตนอยู่จริง

- คุณแอมเปิ้ลไม่หยุดแค่นั้น พยายามดิสเครดิตให้คุณหมีฯ ไม่น่าเชื่อถือ โดยนำคำพูดของนายชด ที่พยายามหักล้างข้อกล่าวหา ด้วยการตั้งคำถามไว้ ก่อนที่ คุณหมีฯ จะนำความจริง มาเปิดเผยหลังจากนั้น ว่าเป็นการไม่ตอบคำถามของนายชด ถือว่าไม่น่าเชื่อถือ ... ถ้าใช้มาตราฐานแอมเปิ้ล แล้วการไม่ตอบคำถามคุณ Gop ของนายชด มีสิ่งอันใด ให้น่าเชื่อถือเล่า ... จริงไหม คุณแอมเปิ้ล

- คุณแอมเปิ้ล สรุปตอนท้าย ว่าน่าจะ "ละเมิดหลักการ" ...​ขอถามคุณแอมเปิ้ล ว่า ละเมิดหลักการอะไร ... คุณแอมเปิ้ลเป็นคนบอกเองว่าตนขอตั้งตัวเป็นทนาย คุณแอมเปิ้ล เมื่อตั้งตัวเป็นทนาย ก็ควรโทรไปตั้งนานแล้ว ... ทนายที่ไหนไม่เคยดูหลักฐาน ... แล้วมานั่งแก้ต่างให้จำเลย อย่างมีพิรุธอยู่หลายจุด แถมด้วยการขอหลักฐานที่จำเลยกล่าวอ้างจาก จากโจทย์สะอีก นั่น ...

เท่าที่สรุปข้างต้น เห็นพิรุธของ ขบวนการนี้กันบ้างหรือยัง.... มีหลายคน ทำหน้าที่ต่างๆ กันไป

ถ้าได้ตามอ่าน กระทู้ ลูกจีนเนรคุณของคุณแอม ยิ่งเห็นชัด

มีการเปิดประเด็น ... มีการชงเรื่อง ... มีการให้ข้อมูล(ซึ่งไม่รู้จริงเท็จประการใด) ... มีการหย่อนปมไว้ ให้ ลูกคู่ มาถามต่อ ว่าอยากรู้ ช่วยเล่าหน่อย ... มีการมาอวย... มีการรับลูกต่อกันไปเป็นทอดๆ (ประเด็นตรงนี้ ไม่ได้เหมารวมทุกคนในกระทู้ดังกล่าว อย่าเพิ่งเข้าใจผิด ขอให้สังเกตให้ดี เท่านั้น)

แต่ เมื่อโดนจับโกหกได้ ก็มีกระบวนการแก้ตัวอย่างเป็นระบบ เช่นกัน .... มีคนออกหน้าแทน โดยอ้างเรื่อง ความน่าเชื่อถือจากการตอบเรพ (ก็พ่อคุณ แม่คุณ ..เล่นโยนมุกกันไปมา รวมถึงการดันกระทู้ แบบนั้น จำนวนเรพจะไม่เยอะได้อย่างไร)
... มีคนดิสเครดิตฝ่ายตรงข้าม ... มีคนส่งข้อมูลรอบด้านจากหลังไมค์ ... แต่กัน "จำเลย" ไว้ต่างหาก ... รวมทั้งมีการถามหาหลักฐาน ที่จำเลยนำมาพิสูจน์จาก "โจทย์" อีก ... คือพยายามทำทุกวิถึทางเพื่อปกป้อง "จำเลย" ไม่ให้ยุ่งเกี่ยวกับปัญหานี้

รวมทั้งมีการเบี่ยงประเด็นข้อกล่าวหาต่างๆ แทนที่จะมุ่งไปที่หลักฐานที่นายชด ควรนำมาพิสูจน์ความจริง
ด้วยการมาตั้งคำถามว่า นายชด ทำไปเพื่ออะไร ...? นายชดได้อะไรจากการโกหก...?

เลยอยากถามกลับ คุณแอมเปิ้ลเช่นกันว่า
คุณแอมเปิ้ลคิดว่า "คุณน้ำอบ" โกหกคนมากมายไปเพื่ออะไร...? "คุณน้ำอบ" ได้อะไรจากการโกหกหรือ...?

ลืมบอกไปว่า ...​ภายใน (วงเล็บ) เป็นความเห็นส่วนตัว ไม่จำเป็นต้องนำไปพิจารณาร่วมกับข้อเท็จจริง

ขอร้องเรียน มอด ว่านำคนต่างดาวมาทำหน้าที่มอดฮะ

อ่านภาษาไทย แล้วเข้าใจยากแบบนี้ จะมาเป็นมอดได้อย่างไร

แค่พิมพ์ คำว่า พ่อคุณ-แม่คุณ ก็ถูกกล่าวหาว่าล่วงเกินบุพการีแบบนี้

สมเหตุ สมผล แล้วหรือ ... ?

ถ้ามอดท่านอื่นมีใจเป็นธรรม กรุณาเข้าไปตามอ่านดู

หลังจากมอดคาราสุเตือน ไม่ได้ออนไลน์อยู่ เมื่อกลับเข้ามาก็ได้เข้าไปไถ่ถาม และคอยคำตอบ

แต่ไม่ได้รับคำตอบแต่อย่างไร ด้วยความร้อนใจ คิดว่า ตนเอง ไปกล่าวล่วงบิดาใครโดยไม่ตั้งใจหรือเปล่า

จึงคิดว่า ถ้ากดรีพอร์ท เรพที่ มอดคาราสุเขียนไว้ น่าจะได้คำตอบเร็วขึ้น

แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบเช่นเดิม ....

แต่วันนี้ ตอนนี้ เดี๋ยวนี้ เพิ่งได้อ่าน Pm จากมอดคาราสุ ดังที่ได้โควทมาให้ดู

พร้อมความคิดเห็น ต้นเหตุ ... แล้วอยากบอกว่า ... นี่ที่อุตส่าห์ร้อนใจว่าได้กล่าวล่วงบุพการีใครไป
คือการตีความหมาย ภาษาไทยแบบคนงานต่างด้าว ของมอดคาราสุ ด้วยคำว่า พ่อคุณ แม่คุณ ... นี่อ่ะนะ

ที่เขียนกระทู้ร้องเรียนมา ณ ที่นี้ ไม่ได้ต้องการ ความคิดเห็นดังกล่าวคืน

แต่จะไปเขียนใหม่ เหมือนเดิม .... เพื่อพิสูจน์ว่า สิ่งที่เขียนไป ไม่ได้กล่าวล่วงเกินบิดาใครเลยแม้แต่นิดเดียว

Edited by H-edge, 12 August 2012 - 23:06.

#337 1ktip

1ktip

Posted 13 August 2012 - 03:09

พิจารณารูปประโยคแล้ว ไม่ได้สื่อไปถึงบุพการี คงเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน ต้องขออภัยด้วยครับ

ตัดสินคืนความเห็นให้ครับ

#338 H-edge

H-edge

ขาประจำ

Posted 13 August 2012 - 15:16

ขอบคุณ มอด 1ktip มากฮะ

ที่เข้าใจ
:)

#339 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 16 August 2012 - 12:39

ฝากถึง MOD

ในเมื่อเป็น MOD แล้ว

การตัดสินใจใดๆ ต้องเด็ดขาดครับ ดูของพันติ๊บก็ได้ครับ แดงโร่จริง แต่ก็เด็ดขาดดี

ไม่งั้นจะถูกสมาชิกตีรวนแล้วเกิดอาการสองมาตรฐานได้ เสียเวลา ปวดหัวเปล่าๆ

Edited by hinotori, 16 August 2012 - 12:40.

#340 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 19 August 2012 - 17:09

จากกระทู้นี้ของผม http://webboard.seri...าย/#entry385050

ถ้าตัวกระทู้ไม่เหมาะสมย้ายไปห้องชายคาพักใจได้นะครับ แต่ประเด็นไม่ใช่ที่ตัวกระทู้

แต่เพื่อนสมาชิกชื่อ jaidee20 สงสัยว่า Mod ไม่เป็นธรรมและใส่ร้าย ในกรณี "อาจารย์วุฒิพงษ์"

รบกวน Mod ช่วยชี้แจง แถลงไข แสดงหลักฐานในกรณีนี้ด้วยครับ

เพราะตอนนี้เท่ากับว่านายใจดี ได้แสดงความเห็นว่า Mod ลำเอียงไปแล้ว

โจโฉ ผมว่าเดี๋ยวนี้คุณเปลี่ยนไปมากนะ คุณหยาบคาย ถ่อย สถุนขึ้น จากเมื่อก่อนที่คุณเป็นคนสุภาพ
เพื่อนเตือนเพื่อนนะ

ผมเคยบอกการเปลี่ยนจุดยืนของผมที่มีต่อคุณ ใน "กรณีที่คุณแอบอ้างเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์"

แล้วนะครับ เมื่อก่อนผมสุภาพกับคุณเพราะถึงคุณจะโกหกเช่นไรก็ไม่ได้ทำเรื่องชั่วร้ายมากนัก

แต่การเอาความเป็นครูบาอาจารย์มาล้อเล่นให้ผู้คนที่เขาไม่รู้ด่าทอ

พอความจริงเปิดเผยกลับไม่มีคำขอโทษ "ในกรณีนี้" ผมรับไม่ได้

ผมเปลี่ยนจุดยืนที่มีต่อคุณตั้งแต่กรณีนี้แล้วครับ

ผมไม่ใช้ไอ้อาจงอาจารย์วุฒิพงษ์อะไรนั่น ผมไม่รู้จักด้วยซ้ำ ผมยังงงอยู่เลยที่อยู่ๆพวกคุณมาหาว่าผมเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์
ผมไม่อยากจะต่อความยาวสาวความยืดนะ บอกได้คำเดียวว่าMODบอร์ดนี้ไม่เอ็นดูผม ผมขอพูดแค่นี้

สรุปคือ "ความผิดของ Mod ใช่ไหมครับ" ถ้า Mod เขามาอ่านก็โปรดชี้แจงด้วยครับ

ตอนนี้ถือว่ามีสมาชิกกล่าวหา และ สงสัยในการปฏิบัติงานของ Mod ไปแล้ว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#341 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 19 August 2012 - 17:31

คุณโจโฉ อย่าให้เรื่องมันใหญ่โตบานปลายเลยน่า เรื่องมันแล้วไปแล้ว

Mod ครับเรื่องไร้สาระอ่ะครับ ปล่อยผ่านไปเถอะ

โจโฉ เรากลับไปตอบกระทู้ของคุณกันดีกว่า กำลังได้อัถรสเลยครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#342 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 19 August 2012 - 19:04

ไม่ผิดจะไปกลัวทำไมล่ะ ฮึ
แหม...มาทำเป็นเนียน กลัวโดนแฉอ่ะดิ
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#343 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 12:18

คุณโจโฉ อย่าให้เรื่องมันใหญ่โตบานปลายเลยน่า เรื่องมันแล้วไปแล้ว

Mod ครับเรื่องไร้สาระอ่ะครับ ปล่อยผ่านไปเถอะ

โจโฉ เรากลับไปตอบกระทู้ของคุณกันดีกว่า กำลังได้อัถรสเลยครับ

คดีอาญาที่ไหน เขายอมความกันได้ล่ะครับ

สิ่งที่คุณพยายามสื่อ คือ ตัวเองถูกใส่ร้าย ไม่ได้รับความเป็นธรรมจาก Mod

เรื่องนี้ต้องชัดเจน มิฉะนั้นจะกลายเป็นว่า คุณปรักปรำ Mod

ให้เสียหาย ถูกดูหมิ่นเกลียดชังของสมาชิกทั่วไปต่อการปฏิบัติหน้าที่ไม่เหมาะสม :)
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#344 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 20 August 2012 - 12:32

:D

Edited by jaidee20, 20 August 2012 - 13:10.

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#345 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 14:37

:)
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#346 กรกช

กรกช

Posted 22 August 2012 - 07:37

บอร์ดเก่าเข้าไม่ได้แล้ว ผมอยากดูกระทู้เก่าวิเคราะห์เสื้อแดงของคุณ อินทรายุทธ ดูจากที่ไหนได้บ้าง

#347 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

Posted 27 August 2012 - 03:04

ผมขอแนะนำให้แบนjaidee20 ไปเลยดีกว่า ด้วยกฏบอร์ดดังต่อไปนี้

5. ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ พาดพิงสมาชิกเว็บบอร์ดคนอื่นๆ ในทางเสียหาย

7.ห้ามตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นที่มีลักษณยั่วยุให้เพื่อนสมาชิกโกรธเคือง หรือสร้างความร้าวฉาน แตกความสามัคคีในหมู่สมาชิก *

8.ห้ามตั้งกระทู้ในลักษณะปลุกระดมไม่ว่าในทางใดๆ ให้เกิดความรุนแรงต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และประชาชน *

13. admin สามารถแบนสมาชิกที่กระทำผิดกฎอย่างรุนแรงได้ทันทีโดยไม่มีกำหนดเลิกแบนในกรณีดังต่อไปนี้

13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย

13.7การโพสข้อมูลที่บ่อนทำลายชาติ ขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมที่ดีงามอย่างร้ายแรง

13.9กระทู้ที่ปลุกระดมให้สร้างความรุนแรง กระทำผิดต่อกฎหมาย *

13.10สมัครล็อคอินซ้อน โดยไม่มีหน้าที่ในเสรีไทยเว็บบอร์ด ***

โดยมีความเห็นส่วนตัวว่าควรแก้ไขกฏบอร์ดให้มีผลรวมถึงลานเซ็นต์ และ อาวาตาร์ของสมาชิกท่านต่าง ๆ ในบอร์ดนี้ด้วย

และขอให้เพิ่มกฏอีก 1 ข้อคือ

ไม่อนุญาติให้ตั้งกระทู้หรือเขียนความเห็นที่เข้าข่ายก่อกวนและกระทู้หรือข้อความที่มีเจตนาตีความให้ความคิดของตนเป็นความเห็นของบอร์ดนี้

เพื่อป้องกันไม่ให้สมาชิกบางคนนำชื่อบอร์ดไปใช้เพื่อประโยช์นส่วนตน

จึงขอให้พิจารณามา ณ.ที่นี้

Edited by yoshikiryuichiro, 27 August 2012 - 03:13.

大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#348 Gop

Gop

Posted 27 August 2012 - 10:19

ขอร้องเรียนเรื่องบอร์ดเก่า ทำไมตอนนี้เข้าไม่ได้แล้ว มีข้อมูลสำคัญๆมากมาย ยิ่งตอนนี้มีการโจมตีเรื่องการสลายการชุมนุมอีกครั้ง ผมต้องการข้อมูลในบอร์ดเก่าเพื่อใช้อ้างอิงครับ

ขออภัยที่ต้องมาร้องเรียนที่นี่ เพราะคิดว่า mod น่าจะรับทราบปัญหาได้อย่างรวดเร็ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#349 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 29 August 2012 - 15:01

13. admin สามารถแบนสมาชิกที่กระทำผิดกฎอย่างรุนแรงได้ทันทีโดยไม่มีกำหนดเลิกแบนในกรณีดังต่อไปนี้
13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย

ขอทราบกรณีการ flood กระทู้ครับ ว่าดูจากจำนวนเท่าไร เพื่อป้องกันไม่ให้ตัวเองทำผิด

และกรณีที่ผมใช้ Display 285 แบบนี้เข้าข่ายโฆษณา หรือ ไม่เหมาะสมหรือไม่?
สมาชิกใหม่ครับ ลบกวนชี้แนะด้วย

#350 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 29 August 2012 - 23:36

ผมพยายามหาที่ตั้งของกฏบอร์ดอยู่สองวันแล้วครับ
ไม่ทราบผมต้องเข้าตรงไหนครับ
ว่าจะลองไปหาอ่านดูครับ เพราะไม่ทราบกฏบอร์ดหลายๆ ข้อ
เผื่ออาจกระทำผิด ให้เพื่อนสมาชิกเกิดความสงสัย
เกิดความกังวลใจ

รบกวนช่วยนำทางครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users