Jump to content

- - - - -

สอบถาม-ร้องเรียน-ชี้แจงปัญหาในการตัดสินกับผู้ดูแล

• Please log in to reply
977 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

กระทู้ผมหายไปไหนครับ? กระทู้เรื่องวารสารฟ้าเดียวกัน

กระทู้นี้อะครับ http://webboard.seri...รกับบทบรรณาธิก/

ไม่ทราบว่าโดนลบหรือว่าเป็นอะไร

สรุปแล้วไม่มีคำตอบใช่ไหมครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#252 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

กระทู้ผมหายไปไหนครับ? กระทู้เรื่องวารสารฟ้าเดียวกัน

กระทู้นี้อะครับ http://webboard.seri...รกับบทบรรณาธิก/

ไม่ทราบว่าโดนลบหรือว่าเป็นอะไร

ฟ้าเดียวกันเป็นเว็บบั่นทอนสถาบันไม่ใช่หรือครับ? ไม่ทราบว่าวารสารที่คุณพูดถึงนั้น มีแนวทางเดียวกับเว็บไซต์หรือไม่?
ถ้าใช่ ก็ไม่แปลกที่ถูกลบนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#253 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

ฟ้าเดียวกันเป็นเว็บบั่นทอนสถาบันไม่ใช่หรือครับ? ไม่ทราบว่าวารสารที่คุณพูดถึงนั้น มีแนวทางเดียวกับเว็บไซต์หรือไม่?
ถ้าใช่ ก็ไม่แปลกที่ถูกลบนะครับ

ผมคิดว่าเข้าข่าย สงสัยจัถูกลบไปแล้ว -_-"

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#254 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:59

มีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับสถาบันฯครับ เลยถูกลบไป เพราะบอร์ดนี้ห้ามมิให้วิจารณ์สถาบันทุกกรณีครับ
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#255 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 29 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

มีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับสถาบันฯครับ เลยถูกลบไป เพราะบอร์ดนี้ห้ามมิให้วิจารณ์สถาบันทุกกรณีครับ

ขอบคุณครับ ขออภัยที่ทำผิดกฏครับ คราวหลังจะระวังมากกว่านี้

#256 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 30 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:28

มีวิธีตรวจสอบไหมครับว่าสมาชิกบางคนถือล๊อคอินซ้ำซ้อน โดยเฉพาะกรณีล่าสุดที่เพื่อนสมาชิกเริ่มสงสัยกันว่าใจดี กับวุฒิพงษ์อาจเป็นคนๆเดียวกัน

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#257 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

จากกระทู้นี้
เราไม่มีมาตรการกำจัดสมาชิกอย่าง jaidee20 เลยหรือ
http://webboard.seri..._50#entry363630
karasu
การแบนยูซเซอร์เป็นดุลพินิจของ Mod ซึ่งเกิดได้จากหลายปัจจัย ทั้งพฤติกรรมของยูซเซอร์เอง และการร้องเรียนจากเพื่อนสมาชิก ทั้งนี้ทั้งนั้นการที่สมาชิกรู้สึกไม่ดีกับยูซเซอร์ใดๆก็ตามแล้วมาตั้งกระทู้รวม คคห แบบนี้ผมคิดว่าไม่เหมาะสมนะครับ

วิถีทางของบอร์ดก็มีอยู่ ผมอยากให้ใจเย็นๆกันสักหน่อยนะครับ ดังนั้นผมขอล็อคกระทู้เอาไว้ก่อนก็แล้วกัน ^^

-------------------
อยากได้คำอธิบายว่า ไม่เหมาะสม อย่างไรครับ

Edited by amplepoor, 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:54.

#258 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

เข้ามารับทราบแต่ยังไม่ว่างชี้แจงครับ อาจจะต้องรอถึงดึกนะครับ ขออภัยในความไม่สะดวก ^^"

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#259 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ผมขอรบกวนให้ผู้ดูแลบอร์ดพิจารณากรณีของใจดีอย่างละเอียดว่าจะทำอย่างไรต่อไปด้วยครับ
ผมทราบดีว่าบางทีอาจจะไม่ถูกใจผม แต่ผมก็ยอมรับและเคารพในการตัดสินใจ

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.

#260 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

นำเรียนท่าน Mod

กระทู้แนะนำสมาชิกใหม่นามว่า "นายพอแล้ว" หายไปไหนครับ

พอดีผมยังไม่ทันตอนรับน้องตามประสารุ่นพี่ที่ดีเลย กระทู้แนะนำก็หายไปซะก่อน

อยากทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#261 sweet chin music

Let It Be

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

นำเรียนท่าน Mod

กระทู้แนะนำสมาชิกใหม่นามว่า "นายพอแล้ว" หายไปไหนครับ

พอดีผมยังไม่ทันตอนรับน้องตามประสารุ่นพี่ที่ดีเลย กระทู้แนะนำก็หายไปซะก่อน

อยากทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

ไม่ให้ตั้งกระทู้แนะนำตัวในสภากาแฟแล้วครับ เลยจับเข้าห้องขังไปแทน

#262 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:49

To คุณ amplepoor

ขออภัยที่ผมอาจจะเขียนสั้นเกินไปสักหน่อย แต่ความหมายโดยรวมก็ตามนั้นนั่นแหล่ะครับ ^^

ความไม่เหมาะสมในที่นี้ก็คือ สมาชิกไม่ได้ใช้วิถีทางปกติของเวบบอร์ด อย่างที่ผมได้แจ้งไว้

แนวทางปกติของเวบบอร์ดยังมี การแจ้งร้องเรียนก็สามารถทำได้

การร้องเรียนการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิกสามารถทำได้ ถ้าท่านคิดว่ามันไม่เหมาะสม

พูดง่ายๆว่าแนวทางปฏิบัติปกติไม่ได้มีความบกพร่องอะไร

แต่คุณกลับไปตั้งกระทู้ล่ารายชื่อเพื่อให้แบนสมาชิกคนหนึ่งคนใดเป็นกรณีพิเศษคุณคิดว่ามันเหมาะสมหรือครับ

แล้วการล่ารายชื่อของคุณไม่ได้แปลว่าผู้ดูแลต้องทำตามที่คุณล่ารายชื่อมา เพราะมันไม่ใช่วิธีปฏิบัติที่ถูกต้องตามแนวทางที่มันควรจะเป็น(อันนี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมล็อคกระทู้นั้น)

จริงอยู่ว่าสมาชิกที่คุณต้องการแบนอาจจะมีความประพฤติที่ไม่ดีจริง แต่แนวทางปฏิบัติเดิมก็ยังคงมีอยู่ครับ

ในกรณีของสมาชิกที่ท่านไม่ชอบก็เช่นกัน ถ้าสมาชิกตั้งกระทู้ไม่เหมาะสม บิดเบือนข้อเท็จจริง ท่านสามารถสรุปความแจ้งให้ผู้ดูแลพิจารณาเพื่อล็อคกระทู้ได้ และหากสมาชิกท่านเดิมยังคงมีพฤติกรรมเดิมๆมันก็จะเข้ากฏป่วนบอร์ดโดยอัตโนมัติ ซึ่งก็จะทำให้สมาขิกท่านนั้นได้รับโทษแบนต่อไป

แต่ในความเป็นจริงคุณเชื่อหรือไม่ว่าในรีพอร์ทที่ผมเข้าดำเนินการเท่าที่ผมจำได้ ไม่มีการรายงานกระทู้ไม่เหมาะสมที่สมาชิกท่านนั้นตั้งเลยนะครับ

แปลว่าอะไร ผมอยากให้ลองพิจารณากันดู

อนึ่ง ถ้าคุณจะตั้งกระทู้ใหม่ตามหัวข้อกระทู้นั้นโดยเนื้อหาสาระตามหัวกระทู้ และถกกันในเชิงขอ คคห หรือแนะแนวทางปฏิบัติในอนาคต กับเพื่อนสมาชิกก็สามารถทำได้นะครับ แต่ไม่ใช่การล่ารายชื่อเพื่อแบนแบบนี้ครับ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#263 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:52

ขออภัยที่ผมอาจจะเขียนสั้นเกินไปสักหน่อย แต่ความหมายโดยรวมก็ตามนั้นนั่นแหล่ะครับ ^^
ความไม่เหมาะสมในที่นี้ก็คือ สมาชิกไม่ได้ใช้วิถีทางปกติของเวบบอร์ด อย่างที่ผมได้แจ้งไว้

คุณอ่านกระทู้ผมโดยไม่เข้าใจ

1 ผมขอรายชื่อคนที่ไม่เห็นด้วยกับผม ถ้ามีมากผมก็จะยุติ

2 ความเห็นของผมในกระทู้นั้น เป็นเรื่องมาตรฐานทางข้อมูลและจริยธรรมของบอร์ด ซึ่งกฏของบอร์ดไม่ชัดเจน และที่จริงไม่เกี่ยวกับสมาชิกชื่อหนึ่งชื่อใด เพียงแต่ยกมาตั้ง เพื่อเข้าใจตรงกัน ผมยังยกตัวอย่างคนที่เอาแบนเนอร์โกหกเรื่องอภิสิทธิ์พูดถึง 4ss มาลงไว้ด้วย ว่า ข้อมูที่โกหก ก็มีการขอให้ถอนและขอคำขอโทษ

3 หรือถามกันตรงๆ ก็ได้ว่า เสรีไทยเว็บบอร์ด ยินดีให้คนที่โกหกเพื่อตัวเอง เผยแพร่คำโกหกนั้นในกระดานสนทนาได้ ผมได้อธิบายการโกหกทางยุทธวิธีและทางยุทธศาสตร์ไว้แล้ว เพื่อให้สมาชิกเข้าใจประเด็นของผม

4 หรือแปลให้เข้าใจง่ายยิ่งขึ้นอีกว่า นาธานหรือแอนนี่ ก็สมัครเล่นที่นี่ได้ และทำอย่างที่ทำเพื่อให้ตัวเองมีชื่อเสียงและผลประโยชน์ได้ด้วยเช่นกัน ผมจะได้เปลี่ยนมุมมองต่อเว็บบอร์ดนี้

5 ถ้าไม่สามารถให้คำตอบได้ตามที่ตัวเองนัดหมาย กรุณาอย่าระบุเวลาครับ

Edited by amplepoor, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:53.

#264 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

คำถามชวนทะเลาะผมไม่ตอบนะครับ เอาเท่าที่ผมเห็นว่าควรตอบเท่านั้น^^

คุณอ่านกระทู้ผมโดยไม่เข้าใจ

1 ผมขอรายชื่อคนที่ไม่เห็นด้วยกับผม ถ้ามีมากผมก็จะยุติ

2 ความเห็นของผมในกระทู้นั้น เป็นเรื่องมาตรฐานทางข้อมูลและจริยธรรมของบอร์ด ซึ่งกฏของบอร์ดไม่ชัดเจน และที่จริงไม่เกี่ยวกับสมาชิกชื่อหนึ่งชื่อใด เพียงแต่ยกมาตั้ง เพื่อเข้าใจตรงกัน ผมยังยกตัวอย่างคนที่เอาแบนเนอร์โกหกเรื่องอภิสิทธิ์พูดถึง 4ss มาลงไว้ด้วย ว่า ข้อมูที่โกหก ก็มีการขอให้ถอนและขอคำขอโทษ

ไม่ว่าผมจะเข้าใจหรือไม่เข้าใจก็ตาม แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่าในกระทู้ที่ท่านตั้งก็มีเพื่อนสมาชิกเข้ามาลงชื่อ สนับสนุน หรือโหวทแบน กันอย่างชัดเจนนะครับ

ตรงนี้ไม่ว่าปลายทางกระทู้ที่ท่านตั้งจะไปจบที่ตรงไหนก็ตาม เมื่อถึงเวลาที่ท่านต้องการแจ้งแบนจริงๆ ท่านคิดว่ากระทู้ของท่านมันจะไม่สร้างข้อครหากับการทำงานของผู้ดูแลหรือครับ สมมติ ถ้าคนโดนแบน เอากระทู้ท่านไปประกาศข้างนอกไปเบี่ยงประเด็นข้างนอก แล้วคนข้างนอกเค้ามองกลับเข้ามาโดยผิวเผินเค้าจะรู้สึกอย่างไรล่ะครับ

ผู้ดูแลแบนเพราะมีพวกเยอะ? ผู้ดูแลแบนเพราะหมั่นไส้? หรือผู้ดูแลแบนเพราะสมาชิกกดดัน?

ผมถามว่าถ้าคนข้างนอกมองเข้ามาแบบนั้น ท่านจะตอบว่าอย่างไร ถ้าท่านเป็นผู้ดูแล?

ความชัดเจนโปร่งใส มันจะยังมีอยู่มั้ย?

น่าคิดนะครับ^^

ในความเป็นจริงกระทู้นั้นผมคิดว่าควรจะย้ายเข้าห้องขังด้วยซ้ำแต่ผมยังไม่ย้ายทันที เพื่อให้ท่านได้มีโอกาสนำข้อความหรือโพสต์ที่สำคัญๆมาตั้งกระทู้ใหม่ได้จะได้ไม่ต้องเสียเวลา ผมจึงลงท้ายคำตอบแจ้งเอาไว้ว่าท่านสามารถตั้งใหม่ได้ แต่ต้องไม่เป็นการล่ารายชื่อนะครับ อันนี้ผมก็ยังยืนยันคำเดิม^^

3 หรือถามกันตรงๆ ก็ได้ว่า เสรีไทยเว็บบอร์ด ยินดีให้คนที่โกหกเพื่อตัวเอง เผยแพร่คำโกหกนั้นในกระดานสนทนาได้ ผมได้อธิบายการโกหกทางยุทธวิธีและทางยุทธศาสตร์ไว้แล้ว เพื่อให้สมาชิกเข้าใจประเด็นของผม

ผมย้ำอีกครั้งนะครับว่า ถ้าท่าน(หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดก็ตาม)เห็นกระทู้ใดไม่เหมาะสม บิดเบือนข้อเท็จจริง โกหกมดเท็จหรืออะไรก็ตาม วิธีการดำเนินการมันก็มีอยู่ครับ แจ้งผู้ดูแลสิครับพร้อมด้วยคำอธิบายหรือเหตุผลประกอบ ผู้ดูแลก็จะดำเนินการให้ท่านได้ครับ^^

4 หรือแปลให้เข้าใจง่ายยิ่งขึ้นอีกว่า นาธานหรือแอนนี่ ก็สมัครเล่นที่นี่ได้ และทำอย่างที่ทำเพื่อให้ตัวเองมีชื่อเสียงและผลประโยชน์ได้ด้วยเช่นกัน ผมจะได้เปลี่ยนมุมมองต่อเว็บบอร์ดนี้

สำหรับผม(ซึ่งไม่เกี่ยวกับผู้ดูแลท่านอื่น)ทุกคนเท่ากันหมดนะครับ เมื่อเข้ามาแล้วก็อยู่บนกฎเดียวกันนั่นแหล่ะครับ ^^

#265 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:54

อ่านความเห็นของคุณ ample และคำชี้แจงของ mod แบบเอาใจเขามาใส่ใจเราของทั้งสองฝ่าย ก็พบว่าต่างฝ่ายต่าง มีเหตุผลอย่างมากทั้งสองฝ่าย
ในฐานะที่เป็นสมาชิกที่นี่ ผมขอสอบถาม mod ครับว่า มีวิธีดำเนินการแก้ปัญหาในระยะยาวสำหรับสมาชิกที่มีล๊อคอินซ้ำซ้อน อย่างกรณีใจดี และกรณีของคนที่ถูกแบนแล้วสมัครเข้ามาใหม่เพื่อป่วนบอร์ดอย่างไรครับ

ไม่อย่างนั้นแล้วปัญหานี้ก็ไม่จบไม่สิ้นครับ

#266 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:15

อ่านความเห็นของคุณ ample และคำชี้แจงของ mod แบบเอาใจเขามาใส่ใจเราของทั้งสองฝ่าย ก็พบว่าต่างฝ่ายต่าง มีเหตุผลอย่างมากทั้งสองฝ่าย
ในฐานะที่เป็นสมาชิกที่นี่ ผมขอสอบถาม mod ครับว่า มีวิธีดำเนินการแก้ปัญหาในระยะยาวสำหรับสมาชิกที่มีล๊อคอินซ้ำซ้อน อย่างกรณีใจดี และกรณีของคนที่ถูกแบนแล้วสมัครเข้ามาใหม่เพื่อป่วนบอร์ดอย่างไรครับ

ไม่อย่างนั้นแล้วปัญหานี้ก็ไม่จบไม่สิ้นครับ

ข้อปฏิบัติของผู้ดูแลต่อข้อถามดังนี้ครับ

1 สมาชิกที่มีล๊อคอินซ้ำซ้อน แบนไอดีที่สมัครใหม่ พร้อมแจ้งเตือนการทำผิดกฏไปยังไอดีเก่า หรือหากไอดีเก่าถูกแบนชั่วคราวอยู่ ให้เพิ่มโทษแบนไอดีเก่าอีก 1 เท่า เพราะทำผิดกฏมีล๊อคอินซ้ำซ้อนระหว่างถูกลงโทษ ทำนองเดียวกันกับสมาชิกที่เพิ่งพ้นแบนไม่ถึง 2 สัปดาห์แต่ทำผิดกฏซ้ำ จะเพิ่มโทษ 1 เท่า ในครั้งแรกที่ทำผิดกฏ

2 กรณีของคนที่ถูกแบนแล้วสมัครเข้ามาใหม่เพื่อป่วนบอร์ด ถูกแบนแล้วสมัครใหม่ก็ตามข้อ 1ครับ หากมีพฤติกรรมสมัครใหม่เข้ามาเพิ่อป่วนบอร์ดจะถูกแบนถาวรทุกไอดีทันทีพบเห็นและตรวจสอบไอพีแน่ชัดแล้วว่าเป็นคนเดียวกัน

ส่วนข้อถามว่าระยะยาวจะป้องกันอย่างไร ชั้นนี้ทำได้เท่าที่บอกไปครับ ด้วยข้อจำกัดหลายประการ การจะมีมาตรการอื่นที่เคยเสนอกันมา เช่น โพสต์กี่ครั้งถึงจะตั้งกระทู้ได้ ก็ดูจะยังมีช่องให้เลี่ยงสำหรับคนที่จงใจเลี่ยง แต่จะรับไว้พิจารณา เพราะดูไปก็สร้างความลำบากให้คนที่จงใจสมัครมาตั้งกระทู้ป่วนได้บ้าง จึงขอนำไปหารือฝ่ายเทคนิคก่อนครับ

#267 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ขอบคุณครับ :)

#268 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

ที่ท่านตอบมาทั้งหมด ผมไม่ถือว่าเป็นคำชี้แจง แต่เป็นคำแก้ตัว โดยเฉพาะข้อนี้
สำหรับผม(ซึ่งไม่เกี่ยวกับผู้ดูแลท่านอื่น)ทุกคนเท่ากันหมดนะครับ เมื่อเข้ามาแล้วก็อยู่บนกฎเดียวกันนั่นแหล่ะครับ ^^

จุดหมายปลายทางของกระทู้ผม เป็นไปตามชื่อกระทู้ คือเว็บบอร์ดไม่มีทางจัดการกับคนที่เข้ามาใช้บอร์ดนี้เพื่อประโยชน์ส่วนตัวเลยใช่ใหม พฤติกรรมของนายใจดี ไม่ได้อยู่ในกฏห้ามที่ตราไว้ แล้วจะให้ร้องเรียนเรื่องอะไรล่ะครับ ....ไม่ชอบหน้าอย่างนั้นหรือ

พฤติกรรมของเขาก็คือนาธานแห่งเสรีไทย ซึ่งเป็นข้อหาใหม่
ผมจึงต้องถามมติของเพื่อนสมาชิกขอความเห็น ไม่ถามมอด เพราะมอดเป็นผู้คุมกฏ ไม่ใช่ผู้สร้างกฏ ถ้าสมาชิกมากพอสมควรเห็นว่า ทำได้ ผมก็จะยอมรับ ขออภัยและถอนเรื่องเสีย

เอาละ ในฐานะที่ท่านคุมกฏ กระทู้ผมผิดกฏข้อใหนครับ

Edited by amplepoor, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:55.

#269 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

เอาละ ในฐานะที่ท่านคุมกฏ กระทู้ผมผิดกฏข้อใหนครับ

ผมถือว่าคำตอบของผมใน คคห นี้เป็นที่สิ้นสุดนะครับ

ผมล็อคกระทู้ของท่านเนื่องจากความไม่เหมาะสมเป็นสาเหตุหลัก ซึ่งผมได้แจ้งท่านไปแล้ว

ถ้าถามว่ากระทู้ของท่านเข้าข่ายการทำผิดกฎของบอร์ดข้อไหนบ้างผมขอแจ้งไว้ดังนี้

5. ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ พาดพิงสมาชิกเว็บบอร์ดคนอื่นๆ ในทางเสียหาย
7.ห้ามตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นที่มีลักษณยั่วยุให้เพื่อนสมาชิกโกรธเคือง หรือสร้างความร้าวฉาน แตกความสามัคคีในหมู่สมาชิก *

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทั้ง 2 ข้อด้านบนไม่ได้เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ผมล็อคกระทู้

ในทางกลับกันที่ท่านบอกว่าพฤติกรรมของนายใจดีไม่เข้ากับการทำผิดกฎของบอร์ดผมว่าไม่ใช่

เพราะพฤติกรรมของนายใจดีเองหลายครั้งก็เข้าความผิดข้อ 7 เช่นกัน และถ้าผมจำไม่ผิดนายใจดีก็เคยโดนแบนด้วยกฎในข้อ 5 มาแล้วนะครับ

ขอตอบประเด็นท่านเพียงเท่านี้ครับ หากท่านไม่พอใจการชี้แจงจากผม ท่านสามารถดำเนินการตามนี้ได้ครับ ^^

4. การกระทำใดๆ ของทีมงานหากเกิดข้อสงสัย ให้อธิบายว่าทำผิดกฎข้อไหน โดยอาจแสดงเหตผลพอสมควรให้สมาชิกเข้าใจ สมาชิกสามารถอุทธรณ์เรื่องมาที่ WM โดย WM จะเป็นผู้ตัดสิน คำตัดสินของ WM ถือเป็นที่สุด

Edited by karasu, 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:44.

#270 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

เพราะพฤติกรรมของนายใจดีเองหลายครั้งก็เข้าความผิดข้อ 7 เช่นกัน
ขอตอบประเด็นท่านเพียงเท่านี้ครับ^^

"นายใจดีเอง.......ทำความผิดหลายครั้ง....."
แต่ยังลอยนวลทำความผิดได้ต่อไป ผมอายแทนคำตอบนี้ของท่านครับ
พวกเรามอบความไว้วางใจให้ท่านทำงานด้วยสิทธิ์ขาด แต่ถามว่า การทำงานของท่าน สมกับความไว้วางใจหรือไม่ ท่านล๊อคกระทู้ผมโดยบอกว่า ความผิดในกฏข้อ 5 และ 7 ไม่ใช่สาเหตุหลัก ล๊อคเพราะความเหมาะสม ซึ่งผมคิดว่านี่เป็นการใช้อำเภอใจที่น่าสงสัย

แต่มีกี่กระทู้ของใจดี ที่ถูกล๊อคเพราะความผิดอย่างชัดเจนบ้าง นี่ไม่ต้องใช้วิจารณญานเรื่อง "ความเหมาะสม"เลย ใช้กฏที่ชัดเจนได้ตรงๆ แต่ท่านไม่ใช้ กลับปล่อยให้คนที่ทำผิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า วนเวียนก่อก่วนบอร์ด โดยท่านไม่จัดการให้สำเร็จเพื่อประโยชน์ของส่วนรวม มาจัดการคนที่ต้องการให้บอร์ด มีมาตรฐานทางจริยธรรมที่ดีสมกับเสรีภาพที่มอบให้สมาชิก ยิ่งมีเสรีภาพการควบคุมดูแลก็ยิ่งต้องเข้มงวด นี่คือสิ่งที่ผมต้องการจากกระดานสนทนาที่เป็นแหล่งรวมคนต่อต้านคนโกงบ้านเมือง

ทั้งในแง่ส่วนรวมและในแง่ส่วนตัว ผมคิดว่าผู้ดูแลหลายท่านที่คิดอย่างท่าน
ควรทบทวนการทำงานของตัวเองได้แล้วกระมังครับ

#271 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ท่าน amplepoor ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ

ระบุว่าไม่พอใจการทำงานของผมโดยตรงก็ได้ครับ

แล้วผมจะชี้แจงจนกว่าท่านจะพอใจแต่ไม่ใช่ในกระทู้นี้ครับ เพราะมันเป็นกระทู้ส่วนกลาง

มันจะเป็นการเบียดพื้นที่ของสมาชิกท่านอื่นๆตามไปด้วย

ซึ่งถ้าตั้งแล้วผมอาจจะมาชี้แจงท่านดึกๆนะครับ และดึกๆของผมคือหลังเที่ยงคืนนะครับ ไม่สามารถระบุเวลาแน่นอนได้ครับ^^

#272 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

ท่าน amplepoor ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ ระบุว่าไม่พอใจการทำงานของผมโดยตรงก็ได้ครับ

ถ้าเทียบกันแล้ว ใจดีสร้างความเสียหายแก่บอร์ดมากกว่าท่านหลายเท่า ขนาดนั้น ยังตั้งกระทู้ระดมความเห็นถึงพฤติกรรมไม่ได้ และท่านกลับแนะนำให้ผมทำอย่างเดียวกับที่ผมตั้งกระทู้กับใจดี...ซึ่งท่านบอกว่าไม่อนุญาต ผมว่าท่านมีระบบคิดที่น่าสงสัยแล้วละ

ที่สำคัญ การที่ผมโต้แย้งท่าน ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว ผมโต้แย้งตรงตามชื่อกระทู้เป๊ะๆ เลย คือต้องการทราบสาเหตุที่กระทู้ถูกแบน

สอบถาม-ร้องเรียน-ชี้แจงปัญหาในการตัดสินกับผู้ดูแล

แต่ท่านกลับบอกว่าความสงสัยของผม ไปเบียดเบียนพื้นที่ของสมาชิกอื่น ให้ไปตั้งกระทู้แยก...อ้าว ก็กระทู้นี้ มอดตั้งมาเพื่อไม่ต้องไปเบียดเบียนกระทู้อื่นอยู่แล้วนี่นา

ถึงจุดนี้ ผมขอยุติข้อร้องเรียนเรื่องกระทู้ของผมดีกว่า ป่วยการที่จะฟังคำแก้ตัวของผู้รับผิดชอบ เอาเป็นว่าตามความเข้าใจของผม ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ การโกหกแอบอ้างเป็นสิ่งที่ยอมรับได้ การก่อกวนเพื่อนสมาชิกก็เป็นที่ต้อนรับ และผู้ดูแลสามารถใช้มาตรฐานที่ต่างกันในเรื่องที่คล้ายกันได้ตามความเหมาะสม

ผมจะไม่สนทนาประเด็นนี้อีกแล้วนะครับ

#273 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องใจดีแบบคนไม่ค่อยใส่ใจกติกาของบอร์ดนะครับ

ผมมองการโกหกในเว็บบอร์ดเป็นสองเรื่องนะครับ

1. โกหกในเนื้อหาสาระ โกหกเกี่ยวกับบุคคลทางการเมือง หรือเหตุการณ์ทางการเมือง

2. โกหกเกี่ยวกับเรื่องส่วนตัว

ทั้งสองอย่างนี้ผมจะพูดถึงเฉพาะกรณีที่เจตนานะครับ ประเภทรับข้อมูลมาผิด แล้วถ่ายทอดต่อเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ประเภทแรก โกหกในเนื้อหาสาระ เช่น ม๊ากสั่งฆ่าประชาชน หรือเอารูปหรือคลิปตัดต่อมาเผยแพร่ให้เข้าใจผิดจากความจริง หรือชักชวนไปปราบพวกแดงเผาเมืองโดยการบอกว่า "ไปสู้กับเสื้อแดงกันเลยพวกเรา พรรคพวกผมเตรียมรถตู้ไ้ว้ตามจุดต่าง ๆ แปะเครื่องหมายไว้ี่ที่กระจกหลังเป็นรูปสามเหลี่ยม"

โกหกประเภทนี้ ผมคิดว่าเราควรมีบทลงโทษครับ ถ้าหนัก ๆ ก็ควรแบนล็อกอินไปเลย

แต่ประเภทที่สอง เช่น บอกว่าผมเป็นวิศวกร ผมเคยออกแบบตึกพันล้าน ผมเป็นเกย์ ผมแก่แล้ว ผมถังแตก ผมเป็นเอดส์ ฯลฯ พวกนี้ถ้ามันไม่อยู่ในระดับที่สร้างความเสียหาย เช่น เอาไปล่อลวงคนอื่นให้เขาเสียเงิน เสียเวลา เสียความปลอดภัย ฯลฯ ผมก็ไม่เห็นว่าจะต้องไปแบนอะไร ส่วนใหญ่ตัวตนในนี้มันก็ตัวตนสมมุติกันอยู่แล้ว

และถึงยังไง คนที่โกหกแบบนั้นมาก ๆ สุดท้ายพอมีคนจับได้ มันก็จะทำลายเครดิตของคนพวกนั้นเอง อย่างใจดี ก็ไม่มีใครเชื่อถืออะไรอยู่แล้ว เห็นเป็นตัวตลกด้วยซ้ำ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#274 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

ขออนุญาตเสนอม้อดว่า
หากกระทู้ที่กล่าวหาคุณอภิสิทธิ์หนีทหาร ไม่มีประเด็นอะไรใหม่เพิ่มเติม รบกวนช่วยจับรวมกระทู้ได้มั้ยคะ
มีเยอะเหลือเกิน
รวมถึงกระทู้อื่น ๆ หากจุดประสงค์ ประเด็นไม่แตกต่างกัน รบกวนช่วยรวมกระทู้ด้วยค่ะ
เพราะเข้าใจว่ามันเปลืองพื้นที่บอร์ดเหลือเกิน
ทำให้หัวข้อน่าสนใจ ประเด็นที่แตกต่างออกไป หล่นหายไปไม่ทันได้อ่านค่ะ

และรบกวนช่วยจัดการ ผู้ที่ตั้งกระทู้เพียงเพื่อต้องการปั่นกระทู้ทีเถิดค่ะ
และจัดการพวกหลายล้อคอินเสียหน่อยก็ดีค่ะ บ้านชักรกแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#275 sweet chin music

Let It Be

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

ทั้งสองอย่างนี้ผมจะพูดถึงเฉพาะกรณีที่เจตนานะครับ ประเภทรับข้อมูลมาผิด แล้วถ่ายทอดต่อเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ประเภทแรก โกหกในเนื้อหาสาระ เช่น ม๊ากสั่งฆ่าประชาชน หรือเอารูปหรือคลิปตัดต่อมาเผยแพร่ให้เข้าใจผิดจากความจริง หรือชักชวนไปปราบพวกแดงเผาเมืองโดยการบอกว่า "ไปสู้กับเสื้อแดงกันเลยพวกเรา พรรคพวกผมเตรียมรถตู้ไ้ว้ตามจุดต่าง ๆ แปะเครื่องหมายไว้ี่ที่กระจกหลังเป็นรูปสามเหลี่ยม"

โกหกประเภทนี้ ผมคิดว่าเราควรมีบทลงโทษครับ ถ้าหนัก ๆ ก็ควรแบนล็อกอินไปเลย

มันเป็นเรื่องธรรมดาของเว็บบอร์ดการเมืองที่จะกล่าวหากันนะครับ ซึ่งเสื้อแดงมักจะทำอย่างนี้อยู่แล้ว มองในแง่ดีกระทู้พวกนี้ จะได้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆเอาข้อมูลมาโต้แย้ง และคนที่มาอ่านก็จะได้นำไปวิเคราะห์แล้วตัดสินใจได้ว่าควรจะเชื่อข้อมูลจากไหนมากกว่ากัน

เรื่องแบนต้องดูเป็นกรณีๆไปครับ ถ้ามีพฤติกรรมเดิมๆ ตั้งกระทู้ด้วยประเด็นเดิมๆ หรือตอบกระทู้ยัั่วยุอารมณ์มากๆ หลายๆความเห็นอันนี้ลงโทษได้ง่ายครับ แต่ถ้าสมาชิกคนนั้นเอาประเด็นใหม่ๆมาตั้งกระทู้ แม้จะคงพฤติกรรมเดิมๆอยู่ มันก็เป็นสิทธิ์ของเขา อันนี้แม้จะขัดใจสมาชิกหลายๆท่านก็ตาม แต่มันก็เป็นสิ่งที่เขาจะทำได้นะครับ

อย่างที่คุณพิมพ์ไว้ทิ้งท้ายนั้นละครับ ถ้าโกหกมากๆ ความน่าเชื่อถือของคนตั้งกระทู้ก็จะไม่มี สุดท้ายแล้วเวลาจะทำอะไรก็ไม่มีใครใส่ใจ ให้ความสำคัญนะครับ บางกระทู้ถูกตั้งโดยล็อกอินที่ไม่น่าเชื่อถือ สมาชิกหลายๆท่านก็มาโพสเอาฮา เอาสนุกกัน อะไรแบบนั้น เรื่องแบบนี้ถ้าไม่สร้างปัญหาอะไรก็จะปล่อยไปครับ

#276 sweet chin music

Let It Be

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

ขออนุญาตเสนอม้อดว่า
หากกระทู้ที่กล่าวหาคุณอภิสิทธิ์หนีทหาร ไม่มีประเด็นอะไรใหม่เพิ่มเติม รบกวนช่วยจับรวมกระทู้ได้มั้ยคะ
มีเยอะเหลือเกิน
รวมถึงกระทู้อื่น ๆ หากจุดประสงค์ ประเด็นไม่แตกต่างกัน รบกวนช่วยรวมกระทู้ด้วยค่ะ
เพราะเข้าใจว่ามันเปลืองพื้นที่บอร์ดเหลือเกิน
ทำให้หัวข้อน่าสนใจ ประเด็นที่แตกต่างออกไป หล่นหายไปไม่ทันได้อ่านค่ะ

และรบกวนช่วยจัดการ ผู้ที่ตั้งกระทู้เพียงเพื่อต้องการปั่นกระทู้ทีเถิดค่ะ
และจัดการพวกหลายล้อคอินเสียหน่อยก็ดีค่ะ บ้านชักรกแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

คงไม่ีรวมกระทู้ครับ เพราะเนื้อหาส่วนใหญ่ก็พายเรือในอ่าง แต่จะพยายามตามล็อกกระทู้แล้วให้ไปคุยกันในกระทู้เดียว
ขอให้อดทนนิดนึงครับ บางเวลาผู้ดูแลอาจจะไม่ว่างเข้ามาจัดการให้ (คนตั้งก็ขยันตั้งจริงๆ :( )

#277 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

มันเป็นเรื่องธรรมดาของเว็บบอร์ดการเมืองที่จะกล่าวหากันนะครับ ซึ่งเสื้อแดงมักจะทำอย่างนี้อยู่แล้ว มองในแง่ดีกระทู้พวกนี้ จะได้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆเอาข้อมูลมาโต้แย้ง และคนที่มาอ่านก็จะได้นำไปวิเคราะห์แล้วตัดสินใจได้ว่าควรจะเชื่อข้อมูลจากไหนมากกว่ากัน

เรื่องแบนต้องดูเป็นกรณีๆไปครับ ถ้ามีพฤติกรรมเดิมๆ ตั้งกระทู้ด้วยประเด็นเดิมๆ หรือตอบกระทู้ยัั่วยุอารมณ์มากๆ หลายๆความเห็นอันนี้ลงโทษได้ง่ายครับ แต่ถ้าสมาชิกคนนั้นเอาประเด็นใหม่ๆมาตั้งกระทู้ แม้จะคงพฤติกรรมเดิมๆอยู่ มันก็เป็นสิทธิ์ของเขา อันนี้แม้จะขัดใจสมาชิกหลายๆท่านก็ตาม แต่มันก็เป็นสิ่งที่เขาจะทำได้นะครับ

อย่างที่คุณพิมพ์ไว้ทิ้งท้ายนั้นละครับ ถ้าโกหกมากๆ ความน่าเชื่อถือของคนตั้งกระทู้ก็จะไม่มี สุดท้ายแล้วเวลาจะทำอะไรก็ไม่มีใครใส่ใจ ให้ความสำคัญนะครับ บางกระทู้ถูกตั้งโดยล็อกอินที่ไม่น่าเชื่อถือ สมาชิกหลายๆท่านก็มาโพสเอาฮา เอาสนุกกัน อะไรแบบนั้น เรื่องแบบนี้ถ้าไม่สร้างปัญหาอะไรก็จะปล่อยไปครับ

กล่าวหาเป็นเรื่องปกติครับ

แต่การจงใจเอาข้อมูลเท็จมาใส่ร้าย หรือเผยแพร่ เช่น รู้ว่าคลิปมาร์คเป็นคลิปตัดต่อ แต่ยังเอามาแพร่ ให้เข้าใจว่ามาร์คสั่งฆ่าประชาชน อันนี้คือโกหก ใส่ร้ายป้ายสีครับ

ผมง่วงแล้ว ขี้เกียจอธิบายมาก แต่หวังว่าจะเข้าใจความแตกต่าง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#278 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:08

ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับ ก็จัดกันไม่ให้ค้างคาใจกันไปแล้วกัน

ถ้าเทียบกันแล้ว ใจดีสร้างความเสียหายแก่บอร์ดมากกว่าท่านหลายเท่า ขนาดนั้น ยังตั้งกระทู้ระดมความเห็นถึงพฤติกรรมไม่ได้ และท่านกลับแนะนำให้ผมทำอย่างเดียวกับที่ผมตั้งกระทู้กับใจดี...ซึ่งท่านบอกว่าไม่อนุญาต ผมว่าท่านมีระบบคิดที่น่าสงสัยแล้วละ

คุณใจดีเป็นสมาชิก ระหว่างสมาชิกกับสมาชิก มีกฎบอร์ดคุมอยู่ คุณจึงทำไม่ได้(แต่โดยส่วนตัวผม ผมก็มักจะอลุ่มอลวยกับกรณีแบบนี้นะครับ^^)

ผมเป็นมอด ระหว่างสมาชิกกับมอด สมาชิกสามารถวิพากวิจารณ์มอดได้ มันแปลกตรงไหนครับ? ซึ่งในความเป็นจริงท่านสามารถทำได้ไปจนถึงการยื่นถอดถอนผมออกจากการเป็นมอดด้วยซ้ำ

ผมว่าความคิดผมไม่ผิดนะครับ^^

ที่สำคัญ การที่ผมโต้แย้งท่าน ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว ผมโต้แย้งตรงตามชื่อกระทู้เป๊ะๆ เลย คือต้องการทราบสาเหตุที่กระทู้ถูกแบน

แต่ท่านกลับบอกว่าความสงสัยของผม ไปเบียดเบียนพื้นที่ของสมาชิกอื่น ให้ไปตั้งกระทู้แยก...อ้าว ก็กระทู้นี้ มอดตั้งมาเพื่อไม่ต้องไปเบียดเบียนกระทู้อื่นอยู่แล้วนี่นา

ที่ผมแนะนำให้ท่านตั้งกระทู้ใหม่ เพราะผมคิดว่าท่านกับผมกว่าจะรู้เรื่องกันน่าจะใช้เวลาอีกพอสมควร ผมไม่อยากให้กระทู้กลางมันต้องมาเบี่ยงประเด็นข้อขัดแย้งระหว่างคุณกับผมนะครับ ผมจึงเสนอเช่นนั้น เพราะอะไร

คุณถามหาเหตุผล พอผมให้เหตุผล คุณบอกว่าผมแก้ตัว

คุณถามหากฎ พอผมให้กฎ คุณก็ไม่พอใจ ว่าทำไมไม่ดำเนินการกับสมาชิกอีกท่านเหมือนๆกัน ซึ่งผมก็แจ้งไว้แล้วว่ากฎที่ผมยกมานั้น ไม่ได้เป็นเหตุผลที่ผมล็อคกระทู้ของคุณ

เพราะอันไหนที่ผมคิดว่าเป็นการสวนกันไปสวนกันมา ผมก็จะปล่อยผ่าน ซึ่งเมื่อไม่มีการแจ้งโดยสมาชิก ผมก็มักจะปล่อยผ่าน หรือต่อให้มีการแจ้งโดยสมาชิกแต่ถ้าผมพิจารณาแล้วว่าเป็นการสวนกันไปมา ผมก็งดดำเนินการอยู่ดี

ผมจะดำเนินการก็ต่อเมื่อ เหตุเกิด สมาชิกแจ้ง ผมพิจารณาแล้วว่าผิดจริง ผมดำเนินการ

ซึ่งเป็นแนวทางที่ผมประกาศและปฏิบัติมาโดยตลอด^^

ผมเข้าใจว่ากระทู้นี้เป็นการขอคำชี้แจงไม่ได้เป็นการตัดสินข้อพิพาทนะครับ ระหว่างคุณกับผม ผมว่าน่าจะเกินกว่าการชี้แจงไปพอสมควรแล้ว

"นายใจดีเอง.......ทำความผิดหลายครั้ง....."
แต่ยังลอยนวลทำความผิดได้ต่อไป ผมอายแทนคำตอบนี้ของท่านครับ
พวกเรามอบความไว้วางใจให้ท่านทำงานด้วยสิทธิ์ขาด แต่ถามว่า การทำงานของท่าน สมกับความไว้วางใจหรือไม่ ท่านล๊อคกระทู้ผมโดยบอกว่า ความผิดในกฏข้อ 5 และ 7 ไม่ใช่สาเหตุหลัก ล๊อคเพราะความเหมาะสม ซึ่งผมคิดว่านี่เป็นการใช้อำเภอใจที่น่าสงสัย

แต่มีกี่กระทู้ของใจดี ที่ถูกล๊อคเพราะความผิดอย่างชัดเจนบ้าง นี่ไม่ต้องใช้วิจารณญานเรื่อง "ความเหมาะสม"เลย ใช้กฏที่ชัดเจนได้ตรงๆ แต่ท่านไม่ใช้ กลับปล่อยให้คนที่ทำผิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า วนเวียนก่อก่วนบอร์ด โดยท่านไม่จัดการให้สำเร็จเพื่อประโยชน์ของส่วนรวม มาจัดการคนที่ต้องการให้บอร์ด มีมาตรฐานทางจริยธรรมที่ดีสมกับเสรีภาพที่มอบให้สมาชิก ยิ่งมีเสรีภาพการควบคุมดูแลก็ยิ่งต้องเข้มงวด นี่คือสิ่งที่ผมต้องการจากกระดานสนทนาที่เป็นแหล่งรวมคนต่อต้านคนโกงบ้านเมือง

ทั้งในแง่ส่วนรวมและในแง่ส่วนตัว ผมคิดว่าผู้ดูแลหลายท่านที่คิดอย่างท่าน
ควรทบทวนการทำงานของตัวเองได้แล้วกระมังครับ

ถ้าท่านเคลือบแคลงใจในการทำงานของผม ไม่ต้องไปถึงมอดท่านอื่นหรอกครับ กระทู้ท่านดำเนินการโดยผมเอง ผมพิจารณาแล้วตัดสินดำเนินการโดยไม่มีผู้ใดเกี่ยวข้องครับ

ดังนั้น มันก็เป็นเรื่องระหว่างคุณกับผม^^

ผมเสนอแบบนี้แล้วกัน

ผมเชื่อว่าคุณ amplepoor มีความบริสุทธิ์ใจที่จะสร้างเสรีไทยเวบบอร์ดให้ดีขึ้น ส่วนตัวผมบอกตามตรงว่าหลายสิ่งหลายอย่างในเสรีไทยเวบบอร์ดยังไม่ใช่สิ่งที่ผมถูกใจ

ดังนั้นเราลองมาสลับหน้าที่กันดีไหมครับ

คุณมาเป็นมอด และผมกลับไปเป็นสมาชิก ^^

ถ้าคุณ amplepoor เบื่อการทำหน้าที่มอดเมื่อไหร่สามารถส่งคืนกลับมาให้ผมได้ แต่ถ้าคุณ amplepoor ไม่เบื่อ ผมยินดีมอบหน้าที่ มอด ให้คุณดูแลจนถึงที่สุดครับ

อันนี้จากใจผมไม่ได้ด้วยอารมณ์ใดๆทั้งสิ้นนะครับ หวังว่าคุณ amplepoor จะรับข้อเสนอผม และขอให้เวบมาสเตอร์ดำเนินการได้ทันทีหลังจากคุณ amplepoor ตอบตกลงครับ^^

#279 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับ ก็จัดกันไม่ให้ค้างคาใจกันไปแล้วกัน

คุณใจดีเป็นสมาชิก ระหว่างสมาชิกกับสมาชิก มีกฎบอร์ดคุมอยู่ คุณจึงทำไม่ได้(แต่โดยส่วนตัวผม ผมก็มักจะอลุ่มอลวยกับกรณีแบบนี้นะครับ^^)

ผมเป็นมอด ระหว่างสมาชิกกับมอด สมาชิกสามารถวิพากวิจารณ์มอดได้ มันแปลกตรงไหนครับ? ซึ่งในความเป็นจริงท่านสามารถทำได้ไปจนถึงการยื่นถอดถอนผมออกจากการเป็นมอดด้วยซ้ำ

ผมว่าความคิดผมไม่ผิดนะครับ^^

ที่ผมแนะนำให้ท่านตั้งกระทู้ใหม่ เพราะผมคิดว่าท่านกับผมกว่าจะรู้เรื่องกันน่าจะใช้เวลาอีกพอสมควร ผมไม่อยากให้กระทู้กลางมันต้องมาเบี่ยงประเด็นข้อขัดแย้งระหว่างคุณกับผมนะครับ ผมจึงเสนอเช่นนั้น เพราะอะไร

คุณถามหาเหตุผล พอผมให้เหตุผล คุณบอกว่าผมแก้ตัว

คุณถามหากฎ พอผมให้กฎ คุณก็ไม่พอใจ ว่าทำไมไม่ดำเนินการกับสมาชิกอีกท่านเหมือนๆกัน ซึ่งผมก็แจ้งไว้แล้วว่ากฎที่ผมยกมานั้น ไม่ได้เป็นเหตุผลที่ผมล็อคกระทู้ของคุณ

เพราะอันไหนที่ผมคิดว่าเป็นการสวนกันไปสวนกันมา ผมก็จะปล่อยผ่าน ซึ่งเมื่อไม่มีการแจ้งโดยสมาชิก ผมก็มักจะปล่อยผ่าน หรือต่อให้มีการแจ้งโดยสมาชิกแต่ถ้าผมพิจารณาแล้วว่าเป็นการสวนกันไปมา ผมก็งดดำเนินการอยู่ดี

ผมจะดำเนินการก็ต่อเมื่อ เหตุเกิด สมาชิกแจ้ง ผมพิจารณาแล้วว่าผิดจริง ผมดำเนินการ

ซึ่งเป็นแนวทางที่ผมประกาศและปฏิบัติมาโดยตลอด^^

ผมเข้าใจว่ากระทู้นี้เป็นการขอคำชี้แจงไม่ได้เป็นการตัดสินข้อพิพาทนะครับ ระหว่างคุณกับผม ผมว่าน่าจะเกินกว่าการชี้แจงไปพอสมควรแล้ว

ถ้าท่านเคลือบแคลงใจในการทำงานของผม ไม่ต้องไปถึงมอดท่านอื่นหรอกครับ กระทู้ท่านดำเนินการโดยผมเอง ผมพิจารณาแล้วตัดสินดำเนินการโดยไม่มีผู้ใดเกี่ยวข้องครับ

ดังนั้น มันก็เป็นเรื่องระหว่างคุณกับผม^^

ผมเสนอแบบนี้แล้วกัน

ผมเชื่อว่าคุณ amplepoor มีความบริสุทธิ์ใจที่จะสร้างเสรีไทยเวบบอร์ดให้ดีขึ้น ส่วนตัวผมบอกตามตรงว่าหลายสิ่งหลายอย่างในเสรีไทยเวบบอร์ดยังไม่ใช่สิ่งที่ผมถูกใจ

ดังนั้นเราลองมาสลับหน้าที่กันดีไหมครับ

คุณมาเป็นมอด และผมกลับไปเป็นสมาชิก ^^

ถ้าคุณ amplepoor เบื่อการทำหน้าที่มอดเมื่อไหร่สามารถส่งคืนกลับมาให้ผมได้ แต่ถ้าคุณ amplepoor ไม่เบื่อ ผมยินดีมอบหน้าที่ มอด ให้คุณดูแลจนถึงที่สุดครับ

อันนี้จากใจผมไม่ได้ด้วยอารมณ์ใดๆทั้งสิ้นนะครับ หวังว่าคุณ amplepoor จะรับข้อเสนอผม และขอให้เวบมาสเตอร์ดำเนินการได้ทันทีหลังจากคุณ amplepoor ตอบตกลงครับ^^

ตำแหน่งม็อด มันมีที่มาที่ไปนะครับ

ผู้ดูแลชุดปัจจุบัน ส่วนหนึ่งก็มีที่มาสืบเนื่องจากการลงคะแนนสมัยที่ได้คุณริวเซย์ (ไม่เห็นนานแล้วนะเนี่ย ไม่รู้ยังสบายดีอยู่มั้ย) และท่านอื่น ๆ

หลังจากนั้นคุณริวเซย์ก็คัดเลือกเข้ามาเพิ่ม โดยการให้อาสา และแสดงวิสัยทัศน์

ถึงผมจะไม่เห็นด้วยกับการรับเข้ามาแบบเหมาหมดของริวเซย์ แต่ผมก็อยากชี้ให้เห็นว่าตำแหน่งมันมีที่มาตามครรลองของมัน

จะมาแลกบทบาทกันเพราะเกิดความขัดแย้งแบบนี้ ผมว่ามันไม่ถูกหรอกครับ

ไม่งั้นอีกหน่อยอาจจะมีคนเห็นช่อง จงใจหาเรื่องดราม่ากับม็อด ท้าแลกตำแหน่งกัน มิวุ่นวายกันไปใหญ่หรือ

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:06.

#280 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:51

คุณเพื่อนร่วมชาติดูผิดผมมากไปหน่อยนะครับ LOL

ถ้ายังจำกันได้ผมประกาศชัดเจน ว่าผมไม่ได้ทำงานเอาใจใคร ดังนั้น ผมไม่แคร์หรอกครับ ว่าเพื่อนสมาชิกจะมาโกรธหรือดราม่ากับผม เพราะผมคิดว่าการดำเนินการของผมถูกต้องและเหมาะสม ผมก็ยังยืนยันคำตอบเดิมนั่นแหล่ะครับ

การที่ผมเสนอให้ลองสลับหน้าที่ระหว่างผมกับคุณ amplepoor เพราะ

1. ผมคิดว่าคุณ amplepoor มีความรู้และความสามารถ
2. กระทู้ที่คุณ amplepoor ตั้งขึ้น(และโดนผมล็อค)ก็มีบางสิ่งบางอย่างที่ผมคิดว่าน่าสนใจ
3. เมื่อคุณ amplepoor เป็นมอดแล้วก็สามารถแลกเปลี่ยน คคห ได้ทั้งมอด และ สมาชิกในบอร์ด เพราะจะเข้าบอร์ดได้ทั้ง 2 ทาง คือบอร์ดสภากาแฟ และห้องสนทนามอด ดังนั้นการแลกเปลี่ยนกันเพื่อตกผลึกน่าจะดีกว่า
4. เมื่อทำ 3 ข้อข้างบนแล้ว ผมคิดว่าคุณ amplepoor ก็คงจะมีไอเดียดีๆอะไรบางอย่างในการวางทิศทางของเวบบอร์ดในอนาคต หรือการวางรากฐานกฎการใช้งานที่ได้ผลและมีประสิทธิภาพมากขึ้น^^

หากคุณ amplepoor เป็นมอดก็จะสามารถเข้าห้องมอด สามารถปรึกษาพูดคุยเสนอแนะ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับมอดท่านอื่นๆได้โดยตรง ซึ่งผมคิดว่ามันดีกว่าการมาตั้งกระทู้นอกบอร์ด เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ

เหมือนยุคมืดของบอร์ดที่เราเคยผ่านกันมา ตั้งแล้วก็จม สู้เข้ามาเป็นคนดำเนินการผลักดันให้มันดีขึ้นแบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ

^^

#281 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

คุณเพื่อนร่วมชาติดูผิดผมมากไปหน่อยนะครับ LOL

ถ้ายังจำกันได้ผมประกาศชัดเจน ว่าผมไม่ได้ทำงานเอาใจใคร ดังนั้น ผมไม่แคร์หรอกครับ ว่าเพื่อนสมาชิกจะมาโกรธหรือดราม่ากับผม เพราะผมคิดว่าการดำเนินการของผมถูกต้องและเหมาะสม ผมก็ยังยืนยันคำตอบเดิมนั่นแหล่ะครับ

การที่ผมเสนอให้ลองสลับหน้าที่ระหว่างผมกับคุณ amplepoor เพราะ

1. ผมคิดว่าคุณ amplepoor มีความรู้และความสามารถ
2. กระทู้ที่คุณ amplepoor ตั้งขึ้น(และโดนผมล็อค)ก็มีบางสิ่งบางอย่างที่ผมคิดว่าน่าสนใจ
3. เมื่อคุณ amplepoor เป็นมอดแล้วก็สามารถแลกเปลี่ยน คคห ได้ทั้งมอด และ สมาชิกในบอร์ด เพราะจะเข้าบอร์ดได้ทั้ง 2 ทาง คือบอร์ดสภากาแฟ และห้องสนทนามอด ดังนั้นการแลกเปลี่ยนกันเพื่อตกผลึกน่าจะดีกว่า
4. เมื่อทำ 3 ข้อข้างบนแล้ว ผมคิดว่าคุณ amplepoor ก็คงจะมีไอเดียดีๆอะไรบางอย่างในการวางทิศทางของเวบบอร์ดในอนาคต หรือการวางรากฐานกฎการใช้งานที่ได้ผลและมีประสิทธิภาพมากขึ้น^^

หากคุณ amplepoor เป็นมอดก็จะสามารถเข้าห้องมอด สามารถปรึกษาพูดคุยเสนอแนะ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับมอดท่านอื่นๆได้โดยตรง ซึ่งผมคิดว่ามันดีกว่าการมาตั้งกระทู้นอกบอร์ด เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ

เหมือนยุคมืดของบอร์ดที่เราเคยผ่านกันมา ตั้งแล้วก็จม สู้เข้ามาเป็นคนดำเนินการผลักดันให้มันดีขึ้นแบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ

^^

ดูผิดตรงไหนเหรอ ผมไม่เข้าใจ อธิบายหน่อย

ประเด็นหลักที่ผมพูดถึงคือ ตำแหน่งมอดมันมีที่มาที่ไปตามครรลองของมัน

แล้วเหตุผลทั้งหมดที่คุณเพิ่มเติมมา มันก็มีแต่บอกว่าคุณแอมเปิลพัวร์มีความเหมาะสมในเรื่องนั้นเรื่องนี้ ซึ่งผมไม่ได้เห็นแย้งอะไร

แต่ผมไม่เห็นมีตรงไหนที่เป็นเหตุให้คุณต้องใช้วิธีสลับตำแหน่งกับคุณแอมเปิลพัวร์ชั่วคราว

หรือบอร์ดเรามีกฎจำกัดจำนวนม็อดไว้ แล้วตอนนี้เต็มโควต้าแล้ว เพิ่มไม่ได้อีก

ถ้าแบบนั้น ครรลองของมันก็คือ ม็อดคนหนึ่งลาออกไป แล้วมีการเปิดรับ หรือเสนอชื่อคนใหม่เข้ามา

ไม่ใช่มาบอกว่า งั้นมาสลับตำแหน่งกันชั่วคราวให้คุณทำหน้าที่ผมไปจนกว่าคุณจะพอใจ แบบนี้

ดังนั้นถ้าคุณอยากเสนอให้คุณแอมเปิลพัวร์เป็นม็อด คุณก็ทำตามครรลองของมันไม่ดีกว่าหรือ

#282 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

จะมาแลกบทบาทกันเพราะเกิดความขัดแย้งแบบนี้

ที่ผมบอกว่าดูผมผิดไปคือตรงนี้ เพราะผมไม่ได้แลกเพราะความขัดแย้ง

ผมว่ามันไม่ถูกหรอกครับ

อันนี้ผมยอมรับว่ามันไม่ถูก แต่ผมก็อยากลองคิดอยากเสนออะไรที่มันนอกกรอบดูบ้างน่ะนะครับ

เรื่องการคัดเลือกมอดใหม่นี่ก็คิดว่าน่าสนใจนะครับ เพราะในกฏของบอร์ดเรื่อง มอด ก็มีระบุไว้

กฎเฉพาะผู้ดูแลเว็บบอร์ด(WM และ MOD)

5.5 พ้นจากวาระ การดำรงตำแหน่ง(ยังไม่มีผลใช้บังคับ จนกว่าจะมีมติในที่ประชุมออกมาชัดเจน)

ลองเปิดประเด็นในบอร์ดให้เพื่อนสมาชิกถกกันดูสิครับ

เผื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจของมอดในระดับบริหารได้พิจารณากันต่อไป

^^

#283 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

ผมขอเสนอให้ท่าน Mod Karasu และ ท่านแอม ใช้พื้นที่ในกระทู้นี้ถก

กันถึงปัญหาต่างๆให้จำกัดอยู่เพียงแต่ในกระทู้นี้ก็พอครับ

อย่าไปแยกตั้งกระทู้ใหม่เลย ที่ผมติงแบบนี้เพราะอยากให้ยึดหลักแบบโบราณ

"ไฟในอย่านำออก ไฟนอกอย่านำเข้า" เพราะฉะนั้น "ไฟในอย่านำออก"

มันจะมีผลดีมากกว่าการแยกไปตั้งกระทู้ถกกันใหม่

ควรมิควรก็อยู่ที่ทั้งสองท่านจะรับฟังครับ

ด้วยความเคารพท่านทั้งสอง

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#284 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 5 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

จะมาแลกบทบาทกันเพราะเกิดความขัดแย้งแบบนี้

ที่ผมบอกว่าดูผมผิดไปคือตรงนี้ เพราะผมไม่ได้แลกเพราะความขัดแย้ง

ผมว่ามันไม่ถูกหรอกครับ

อันนี้ผมยอมรับว่ามันไม่ถูก แต่ผมก็อยากลองคิดอยากเสนออะไรที่มันนอกกรอบดูบ้างน่ะนะครับ

เรื่องการคัดเลือกมอดใหม่นี่ก็คิดว่าน่าสนใจนะครับ เพราะในกฏของบอร์ดเรื่อง มอด ก็มีระบุไว้

กฎเฉพาะผู้ดูแลเว็บบอร์ด(WM และ MOD)

5.5 พ้นจากวาระ การดำรงตำแหน่ง(ยังไม่มีผลใช้บังคับ จนกว่าจะมีมติในที่ประชุมออกมาชัดเจน)

ลองเปิดประเด็นในบอร์ดให้เพื่อนสมาชิกถกกันดูสิครับ

เผื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจของมอดในระดับบริหารได้พิจารณากันต่อไป

^^

แล้วเรื่องมันไม่ได้เริ่มเพราะความขัดแย้งกันรึ

อยู่ดี ๆ ไม่มีอะไร คุณก็มาเสนอแลกตำแหน่งเลยเหรอ

#285 1ktip

1ktip

Global Moderator

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

ขอชี้แจงรวบยอดเลยนะครับ

เรื่องของสมาชิก jaidee20 ก็มีปัญหากับสมาชิกจำนวนมากมานานแล้ว
แต่ว่าการจัดการก็เป็นเช่นที่ mod karasu เรียนให้ทราบ เราตัดสินตามกฏบอร์ดเป็นหลัก
บางทีก็เกิดปัญหาในการจัดการจริงๆ เพราะมีช่องว่างในการบังคับใช้กฏอยู่พอสมควร

บ่อยครั้งเวลามีปัญหาระหว่างสมาชิก หลายๆ ท่านมักจะตัดสินจากตัวบุคคลมากกว่าจะมองที่เนื้อหา
ใช้อารมณ์เข้าใส่กัน แทนที่จะใช้ช่องทางในการร้องเรียน เพื่อให้ mod พิจารณาโทษตามกฏ
มันก็กลายเป็นเรื่องยากในการจัดการครับ

ในส่วนของเนื้อหาที่ฝ่ายแดงนำมาโพส แม้ว่าจะเป็นเรื่องเก่า ซ้ำ หรือเป็นเรื่องที่อีกฝ่ายหนึ่ง
อาจมองว่าเป็นการบิดเบือน ตราบที่ยังอยู่ในกรอบ ก็ต้องให้สิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็น
เช่นเดียวกับสมาชิกทั่วไป

แต่ถ้าคิดว่ากระทู้นั้นไม่น่าสนใจ จะดีกว่าไหมถ้าปล่อยทิ้งไว้
ให้มันไหลตกหน้ากระดานไปเอง ถ้าเข้าไปตอบโต้ ระบายอารมณ์กัน
ก็กลับกลายเป็นว่ากระทู้ถูกดันขึ้นมาอยู่ตลอดเวลา

ตอบแบบนี้หลายท่านอาจไม่พอใจ ตัวผมเองในบางครั้งก็ไม่ได้ชอบใจ แต่แนวทางการทำงาน
mod เป็นแค่ผู้ควบคุมกฏระเบียบให้เกิดความเรียบร้อยในการใช้งานเว็บบอร์ด

ถ้าไม่จำเป็น mod ไม่ควรลงไปตัดสินในเนื้อหา เพราะอาจกลายเป็นว่า mod ต้องกลายเป็นผู้ตัดสินชี้ขาด
ความถูกต้องหรือความน่าเชื่อถือของข้อมูลแทน

และถ้า mod หรือผู้ดูแล ลงไปกำกับควบคุมในส่วนของเนื้อหาแล้ว
นั่นอาจจะทำให้สภาพของเว็บบอร์ดเสรีไทยที่เป็นเวทีสาธารณะ
ในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทางการเมืองเสียหายหรือเบี่ยงเบนไปตามเจตคติของผู้ดูแล

สรุป

1. การล่ารายชื่อเพื่อแบนสมาชิกไม่สามารถทำได้ เนื่องจากขัดกฏบอร์ดข้อ 5

2. พฤติกรรมของสมาชิก jaidee20 มีความไม่เหมาะสมหลายประการ
แต่ยังไม่ถึงขั้นแบนถาวร อันที่จริงก็มีการตักเตือนและลงโทษ
ในกรณีที่ทำผิดไปหลายครั้งแล้ว เพียงแต่ไม่ได้ประกาศให้สมาชิกรับทราบกัน
ต่อจากนี้ก็จะทำการกวดขันและบังคับใช้กฏให้รัดกุมขึ้นครับ
โดยเฉพาะในกลุ่มสมาชิกที่มักกระทำผิดหรือก่อปัญหาบ่อยครั้ง

3. เรื่องการแลกตำแหน่ง คงไม่สามารถทำได้ เหมาะสมหรือไม่
ผมคงไม่จำเป็นต้องอธิบาย ไม่ควรนำมาเป็นประเด็นนะครับ

ปัญหาภายในรวมถึงแนวทางการทำงานที่ยังติดขัดอยู่
ผมจะพยายามปรับปรุงแก้ไขตามอำนาจหน้าที่ที่มี
ขออภัยสำหรับทุกความบกพร่องในการทำงานครับ
ถ้ายังมีประเด็นไหนที่ยังไม่ชัดเจนก็สอบถามมาได้ครับ
เรื่องมันยาวจนผมเองก็อาจจะอธิบายได้ไม่ครบถ้วน - -"

#286 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:18

เห็นใจและเข้าใจในเหตุผลและการพยายามทำหน้าที่ของเหล่าผู้ดูแลบอร์ดครับ
และหวังว่าคงหาทางออกที่จะลดช่องว่างที่กลายเป็นโอกาสให้คนบางกลุ่มเข้ามาป่วนบอร์ดได้
ผมเห็นใจและเข้าใจว่าบางทีมีเหนื่อยมีท้อ แต่ก็พยายามเข้าครับ

#287 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:05

ถ้าสมาชิกรายงานมือเป็นระวิง
ม็อดต้องเหนื่อยยากลำบากเข้ามาดูแล
อย่าว่ากันแล้วกันนะคะ :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#288 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:20

ในกรณีที่มีการแจ้งเตือนหรือลงโทษใครก็แล้วแต่ ขอให้ม้อดช่วยประกาศอย่างเป็นทางการซักหน่อยจะได้มั้ยครับ

ผมว่าตรงนี้น่าจะลดอารมณ์ของเพื่อนสมาชิกไปได้บ้าง (ไม่ว่าจะเิป็นใครก็ตามต้องแจ้งให้หมด)

ตอนนี้เหมือนกับว่าเพื่อนสมาชิกมองเห็นการทำผิด แต่ไม่เห็นการลงโทษที่เป็นรูปธรรมน่ะครับ

ตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อเป็นการประจาน หรือเป็นเกียรติประวัติไปเลยก็ได้ครับ กระทู้นี้มีแต่้ม้อดเท่านั้นที่รายงานได้

และถ้าม้อดท่านใดแจ้งเตือน หรือแบนสมาชิก ก็ให้ม้อดท่านนั้นแหละครับ รายงานในกระทู้นั้น

แต่ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านที่โดนแจ้งเตือนหรือลงโทษ ไม่เห็นด้วยประการใด ก็ให้ใช้กระทู้นี้

เป็นช่องทางในการร้องเรียนได้เหมือนเดิม

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#289 Gop

Gop

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

ผมคิดคล้ายๆกับคุณ Moon ครับ อยากเสนอเพิ่มว่า เรื่องการแบน น่าจะมีกระทู้เฉพาะที่ mod เท่าน้ันสามารถเขียนได้ เอาไว้แสดงบัญชีรายชื่อของผู้กระทำผิดทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็๋นแบนชั่วคราวหรือแบนถาวร พร้อมทั้งแจ้งว่าผิดกฏข้อไหน เมื่อไหร่ กระทู้ได เพื่อแสดงความโปร่งใสในการทำหน้าที่ บางคนหายไปเฉยๆ ผมนึกว่าเค้าเลิกเล่น อย่างคุณมะแอศิษย์บังโม ปรากฏว่าพอเปิดไปดูกระทู้เก่า เห็นสถานะ banned ขึ้นมา ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าโดนเมื่อไหร่ เรื่องอะไร เห็นแล้วก็ข้องใจน่ะครับ เลยอยากฝากให้พิจารณา เพื่อสร้างความสบายใจให้กับทุกฝ่าย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#290 ThaILandLover

ThaILandLover

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

ตอนนี้เหมือนกับว่าเพื่อนสมาชิกมองเห็นการทำผิด แต่ไม่เห็นการลงโทษที่เป็นรูปธรรม

ชัดเจนมากครับ ผมว่านี่คือ 1 ในหัวใจของปัญหาเลยทีเดียวครับ

#291 1ktip

1ktip

Global Moderator

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

การนำบันทึกการแจ้งเตือนหรือลงโทษมาแสดงหน้าบอร์ด คงไม่เหมาะครับ

ประการแรก การแจ้งเตือนวันๆ หนึ่ง มีจำนวนมากครับ
ถ้าต้องมานั่งทำบัญชีแจกแจง คงจะไม่สามารถทำได้

ประการที่สอง การแบนสมาชิก อาจจะมีจำนวนไม่มาก แต่มันเป็นการประจานกลายๆ
ถ้าไม่ใช่เรื่องร้ายแรง เช่นฉ้อโกงหรือหลอกลวง เว็บบอร์ดตามปกติ ไม่มีใครทำกันครับ
ที่ผ่านๆ มา เคยมีการผิดใจกัน จ้องตามล้างตามเช็ดกัน หากเปิดบันทึกตรงนี้ไว้
อาจจะทำให้เกิดปัญหาจ้องจับผิด ร้องเรียนกันขึ้นมาอีก

ประการต่อมา การดูแลที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้ เราบังคับใช้กฏอย่างอะลุ้มอล่วยครับ
ถ้าไม่ได้ก่อปัญหาจริงๆ บางครั้งก็ต้องผ่อนผันหรือปล่อยผ่านกันตามแต่กรณี
เอาแค่เรื่องใช้คำหยาบ ขอความร่วมมือยังไงก็ไม่เป็นผล ถ้าเอากฏมาจับกันจริงๆ
คงต้องถูกแบนกันเยอะมาก

จะเห็นได้ว่าปัญหาแต่ละอย่างมันมีส่วนเชื่อมโยงกันอยู่ การจัดการให้สมบูรณ์แบบคงเป็นไปไม่ได้
ประเด็นคือ สมาชิกที่มีปัญหาจริงๆ มีอยู่ไม่กี่คน ถ้าจะออกมาตราการมาเพิ่มภาระผู้ดูแล
และส่งผลกระทบกับสมาชิกจำนวนมากในระยะยาว คงจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

ในชั้นนี้ หากมีปัญหาหรือข้อสงสัยในกรณีไหน ขอให้สอบถามเป็นรายบุคคล รายกรณีดีกว่า

เช่นคุณมะแอฯ ถูกแบนถาวรเนื่องจากมีพฤติกรรมก้าวล่วงสถาบันครับ

#292 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:34

ถ้าสมาชิกรายงานมือเป็นระวิง
ม็อดต้องเหนื่อยยากลำบากเข้ามาดูแล
อย่าว่ากันแล้วกันนะคะ :wub:

แจ้งเถอะครับ การแจ้งมันช่วยอะไรได้เยอะนะครับ เพราะเวลาสมาชิกแจ้ง มอดทุกคนจะมองเห็นว่ามีรายงานรออยู่ใครว่างทำก็สามารถเข้าไปจัดการได้ครับ ไม่ได้รอมอดจัดการแค่คนเดียว

อีกอย่างหนึ่งการรายงานมันช่วยแบ่งเบาภาระมอดได้นะครับ เพราะส่วนหนึ่ง มอดสามารถพิจารณาจากประเด็นที่สมาชิกท่านอื่นเสนอและเข้าดำเนินการ ทั้งนี้ทั้งนั้น มอดก็สามารถพิจารณาว่าการแจ้งของสมาชิกนั้นมีมูลหรือไม่มีมูลได้เช่นกัน ในกรณีที่ไม่มีมูลมอดก็สามารถเลือกที่จะไม่ดำเนินการได้ครับ หรือถ้าเป็นกรณีที่ค่อนข้างอ่อนไหวก็อาจจะหมายเหตุไว้ให้มอดในขั้นที่สูงกว่าพิจารณาอีกขั้นก็ได้ครับ ^^

นอกจากนี้ จากประสบการณ์ที่ผมเข้าดำเนินการ การดำเนินการกับกระทู้ที่มีการรายงานโดยสมาชิกมักจะสำเร็จ100% นะครับ แต่การเข้าดำเนินการโดยมอดเอง มักจะมีปัญหาจากสมาชิกประมาณ 50-70% ครับ อันนี้ประสบการณ์ผมเองนะครับ ของคนอื่นไม่รู้เป็นไง ^^

อีกอย่าง การรายงานจะช่วยลดช่องว่างของกฏด้วยนะครับ ผมยกตัวอย่างในกรณีกระทู้ของนาย XXX อาจจะตั้งกระทู้อะไรสักอย่างที่มีมอดเข้าไปตอบกระทู้กัน ทันทีที่มอดเข้าไปตอบกระทู้ตามกฎมันก็เหมือนกับว่าต้องอยู่ในกระทู้นั้นในนามของสมาชิกครับ หากมีปัญหาอะไรขึ้นมา ถ้าไม่มีคนรายงาน มอดที่โพสต์ในกระทู้นั้นก็คงลำบากในในการที่จะเข้าดำเนินการเพราะมันก็คงจะไม่เหมาะสมเท่าไหร่นัก ซึ่งถ้าสมาชิกรายงาน มอดท่านอื่นที่ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียในกระทู้นั้นก็สามารถเข้าดำเนินการได้

ผมยกตัวอย่างให้พอเห็นชัดๆนะครับ

สมมติ นายใจดี(ที่ไม่ใช่คนที่คุณก็รู้ว่าใครนะครับ) มาตั้งกระทู้นึง แล้วคนก็เข้าไปตอบ มีมอด 1 2 3 เข้าไป ปะ ฉะ ดะ อยู่ในกระทู้นั้นด้วย พอนายใจดีเริ่มป่วน มอด 1 2 3 จะดำเนินการก็คงไม่ได้ ต้องให้มอดท่านอื่นเข้าดำเนินการแทน แต่บังเอิญว่ามอดคนที่ 4 5 6 ซึ่งด้วยเครดิตนายใจดีทำให้มอดที่เหลือนี้ไม่เข้ากระทู้ของนายใจดี ก็เลยไม่รู้ว่าในกระทู้มันเละตุ้มเปะไปขนาดไหน ก็เลยกลายเป็นว่าไม่มีการดำเนินการใดๆไปสะงั้น ^^"

อันนี้ตัวอย่างนะครับ

#293 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

ผมว่ามอดไปไกลกว่าปัญหาที่ผมตั้งแล้วละ

ผมยังยืนยันว่าพฤติกรรมของใจดี ทำให้บอร์ดนี้แย่ลง
แต่พฤติกรรมของเขา ไม่มีอยู่ในกฏระเบียบของบอร์ดอย่างชัดเจน
ถ้ามี ผมก็แจ้งไปแล้วว่าผิดข้อใหน

มีกรณีไกล้กันเกิดที่พันทิพ คือนามแฝงว่าคุณน้ำอบ โพสต์ข้อความให้เข้าใจไปว่าเธอเป็นหญิงสูงศักดิ์ เมื่อความแตกคนก็ชิงชังรังเกียจ และทำให้เปลืองเนื้อที่ เวลา อารมณ์ที่ไม่ควรเสียให้เสียไป....ผมเห็นว่า การเข้ามาแอบอ้างตัวให้เกิดความสำคัญผิดเช่นนี้ ไม่ควรเกิดขึ้น ไม่ว่าจะสีเสื้ออะไร ยิ่งในบอร์ดสาธารณะที่ต้องการความน่าเชื่อถือ ก็ยิงควรจะเข้มงวด

โดยคำนึงถึงผลเสียเช่นนี้ ผมจึงต้องปรึกษาสมาชิกด้วยวิธีที่ผิดปกติ คือไม่ใช่แบนให้ออกไป แต่โหวตให้อยู่ต่อ
ดังนั้น ผลโหวตจะออกมาอย่างไร นายใจดีก็ไม่ต้องออก

แต่จะเป็นผมเองที่ต้องเงียบ ถ้าเสียงจำนวนมากไม่เห็นด้วยกับแนวคิดของผม

#294 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:56

การนำบันทึกการแจ้งเตือนหรือลงโทษมาแสดงหน้าบอร์ด คงไม่เหมาะครับ

ประการแรก การแจ้งเตือนวันๆ หนึ่ง มีจำนวนมากครับ
ถ้าต้องมานั่งทำบัญชีแจกแจง คงจะไม่สามารถทำได้

ประการที่สอง การแบนสมาชิก อาจจะมีจำนวนไม่มาก แต่มันเป็นการประจานกลายๆ
ถ้าไม่ใช่เรื่องร้ายแรง เช่นฉ้อโกงหรือหลอกลวง เว็บบอร์ดตามปกติ ไม่มีใครทำกันครับ
ที่ผ่านๆ มา เคยมีการผิดใจกัน จ้องตามล้างตามเช็ดกัน หากเปิดบันทึกตรงนี้ไว้
อาจจะทำให้เกิดปัญหาจ้องจับผิด ร้องเรียนกันขึ้นมาอีก

ประการต่อมา การดูแลที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้ เราบังคับใช้กฏอย่างอะลุ้มอล่วยครับ
ถ้าไม่ได้ก่อปัญหาจริงๆ บางครั้งก็ต้องผ่อนผันหรือปล่อยผ่านกันตามแต่กรณี
เอาแค่เรื่องใช้คำหยาบ ขอความร่วมมือยังไงก็ไม่เป็นผล ถ้าเอากฏมาจับกันจริงๆ
คงต้องถูกแบนกันเยอะมาก

จะเห็นได้ว่าปัญหาแต่ละอย่างมันมีส่วนเชื่อมโยงกันอยู่ การจัดการให้สมบูรณ์แบบคงเป็นไปไม่ได้
ประเด็นคือ สมาชิกที่มีปัญหาจริงๆ มีอยู่ไม่กี่คน ถ้าจะออกมาตราการมาเพิ่มภาระผู้ดูแล
และส่งผลกระทบกับสมาชิกจำนวนมากในระยะยาว คงจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

ในชั้นนี้ หากมีปัญหาหรือข้อสงสัยในกรณีไหน ขอให้สอบถามเป็นรายบุคคล รายกรณีดีกว่า

เช่นคุณมะแอฯ ถูกแบนถาวรเนื่องจากมีพฤติกรรมก้าวล่วงสถาบันครับ

ฮือๆๆๆๆ ไม่เห็นด้วยกับผมก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่้ท่านจะพิจารณาครับ ฮือๆๆๆๆๆ

ฝากไว้ก่อนเถอะ .... ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ

:P

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#295 Gop

Gop

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

ผมว่ามอดไปไกลกว่าปัญหาที่ผมตั้งแล้วละ

ผมยังยืนยันว่าพฤติกรรมของใจดี ทำให้บอร์ดนี้แย่ลง
แต่พฤติกรรมของเขา ไม่มีอยู่ในกฏระเบียบของบอร์ดอย่างชัดเจน
ถ้ามี ผมก็แจ้งไปแล้วว่าผิดข้อใหน

มีกรณีไกล้กันเกิดที่พันทิพ คือนามแฝงว่าคุณน้ำอบ โพสต์ข้อความให้เข้าใจไปว่าเธอเป็นหญิงสูงศักดิ์ เมื่อความแตกคนก็ชิงชังรังเกียจ และทำให้เปลืองเนื้อที่ เวลา อารมณ์ที่ไม่ควรเสียให้เสียไป....ผมเห็นว่า การเข้ามาแอบอ้างตัวให้เกิดความสำคัญผิดเช่นนี้ ไม่ควรเกิดขึ้น ไม่ว่าจะสีเสื้ออะไร ยิ่งในบอร์ดสาธารณะที่ต้องการความน่าเชื่อถือ ก็ยิงควรจะเข้มงวด

โดยคำนึงถึงผลเสียเช่นนี้ ผมจึงต้องปรึกษาสมาชิกด้วยวิธีที่ผิดปกติ คือไม่ใช่แบนให้ออกไป แต่โหวตให้อยู่ต่อ
ดังนั้น ผลโหวตจะออกมาอย่างไร นายใจดีก็ไม่ต้องออก

แต่จะเป็นผมเองที่ต้องเงียบ ถ้าเสียงจำนวนมากไม่เห็นด้วยกับแนวคิดของผม

ผมมองว่าเรื่องของใจดี ไม่ได้ร้ายแรงขนาดคุณน้ำอบนะครับ เพราะเค้าอ้างเรื่องส่วนตัวว่าเป็นอย่างนั้นเป็นอย่างนี้ และเรื่องเหล่านี้ต่อให้จริงหรือไม่จริง ก็ไม่ได้กระทบต่อบุคคลอื่น ซึ่งต่างจากคุณน้ำอบ ที่บอกเป็นนัยๆอย่างชัดเจนว่าใกล้ชิดเบื้องสูง ซึ่งก็สมควรแล้วที่จะถูกฟ้องร้องและได้รับโทษตามกฏหมาย

แต่อย่างคุณ jaidee20 ผมมองว่าทางออกก็ยังพอมีครับ คือช่วยกันรณรงค์ ใช้มาตรการทางสังคม ทำอย่างคุณเด็กปากดีก็ได้ครับ เอาความหน้าด้านที่ผ่านมา มาประจานกันให้ชาวบ้านทุกคนได้รู้ ไม่ว่ามันจะเกี่ยวกับกระทู้หรือไม่ก็ตาม ส่วนตัวผมเองก็เตรียมเรื่องที่เค้าใช้ล็อกอินซ้อน แล้วก็ไปโพสต์หัวเราะ 555 ในกระทู้ทหารถูกลอบยิงเอาไว้ประจานเช่นกัน ผมมองว่าเป็นสิทธิ์ที่พวกเราทำได้นะครับ ให้เค้าอับอายขายหน้ากับสิ่งที่ตัวเองทำ แสดงความรังเกียจการกระทำของเค้าให้เห็นอย่างชัดเจนไปเลย

จะว่าไป สิ่งที่ jaidee20 ทำนั้น มันไม่ผิดกฏหมาย แต่ผิดจริยธรรม เราก็ควรลงโทษด้วยระบบเดียวกันกับเค้า ไม่ถึงขนาดต้องใช้กฏหมายจัดการเค้าก็ได้ครับ

#296 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:41

ขอเหตุผล ในการลบกระทู้

http://webboard.seri...้แจง-กระทู้หาย/

และกระทู้

http://webboard.seri...ภัสร์-ภิรมย์ภั/

#297 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

1. ห้ามพาดพิงถึงสถาบันพระมหากษัตริย์ในทางที่ไม่เหมาะสม
2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพ
3. ห้ามเสนอข้อความ เนื้อหา หรือรูปภาพที่ส่อไปทางลามก อนาจาร หรือล่อแหลม หมิ่นเหม่ต่อศีลธรรมโดยทั่วไป
4. ห้ามโจมตีหรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อทุกศาสนา
5. ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ พาดพิงสมาชิกเว็บบอร์ดคนอื่นๆ ในทางเสียหาย
6.ห้ามประกาศโฆษณาซื้อขายสินค้า หรือโฆษณาใดๆก็ตาม *
7.ห้ามตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นที่มีลักษณยั่วยุให้เพื่อนสมาชิกโกรธเคือง หรือสร้างความร้าวฉาน แตกความสามัคคีในหมู่สมาชิก *
8.ห้ามตั้งกระทู้ในลักษณะปลุกระดมไม่ว่าในทางใดๆ ให้เกิดความรุนแรงต่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และประชาชน *
8ก.ความเห็นที่ WM และ MOD ได้ระงับความเห็นไว้ด้วย Warn ห้ามสมาชิกแก้ไขข้อความนั้นอีกเด็ดขาด เว้นแต่ผู้มีหน้าที่ในบอร์ดเท่านั้น****
9. วิธีปฏิบัติสำหรับผู้ดูแล เมื่อมีการทำผิดระเบียบ คือ
9.1 ในกรณีที่เป็นกระทู้ที่มีความผิดตามข้อ1.ให้ลบทั้งกระทู้ ส่วนข้ออื่นๆให้ย้ายกระทู้ไปไว้ในห้องขัง
9.2 ในกรณีที่เป็นความเห็น ให้ลบความเห็น และทุกความเห็นที่อ้างอิงความเห็นที่ผิดกฎนั้น
9.3 แจ้งเตือนผู้ที่กระทำผิดกฎ ผ่านทางข้อความส่วนตัว
10. ผู้ที่ได้รับการเตือนการทำผิดกฎมากกว่า 3 ครั้ง ในครั้งแรกจะถูกแบน 3 วัน และติดทัณฑ์บน 14 วันหลังจากนั้น
11. ในกรณีที่เคยถูกแบนแล้ว และมีการทำผิดกฎมากกว่า 2 ครั้งในช่วงที่ไม่ใช่ทัณฑ์บน ให้ลงโทษด้วยการแบน 7 วัน และทัณฑ์บนอีก 30 วัน
12. หากมีการทำผิดกฎระหว่างทัณฑ์บน จะถูกแบนออกจากระบบทันที
13. admin สามารถแบนสมาชิกที่กระทำผิดกฎอย่างรุนแรงได้ทันทีโดยไม่มีกำหนดเลิกแบนในกรณีดังต่อไปนี้
13.1 ใช้ถ้อยคำจาบจ้วงสถาบัน
13.2 ใช้ถ้อยคำหยาบคายทางเพศ
13.3 โพสต์ภาพลามกอนาจาร
13.4 วิพากษ์วิจารณ์ศาสดา รูปเคารพ หรือความเชื่อทางศาสนาในทางเสื่อมเสีย
13.5 เห็นได้ชัดว่ามีเจตนาเข้ามาสร้างความวุ่นวาย เช่นการ flood กระทู้ หรือพยายามโพสต์สิ่งผิดกฎหมาย
13.6 การกระทำที่ละเมิดความเป็นส่วนตัวของสมาชิกด้วยวิธีการใดๆ
13.7การโพสข้อมูลที่บ่อนทำลายชาติ ขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมที่ดีงามอย่างร้ายแรง
13.8กระทู้หรือความเห็นที่โฆษณาซื้อขายสินค้า โฆษณาต่างๆ *
13.9กระทู้ที่ปลุกระดมให้สร้างความรุนแรง กระทำผิดต่อกฎหมาย *
13.10สมัครล็อคอินซ้อน โดยไม่มีหน้าที่ในเสรีไทยเว็บบอร์ด ***

จากทั้ง 13 ข้อ เพราะเหตุใด กระทู้ทั้งสองถึงโดนลบครับ

และทั้ง 13 ข้อ เพราะเหตุใดจึงปล่อยให้มีการสร้างล๊อกอินขึ้นมาเรื่อยๆ

ทั้งๆที่การสร้างล๊อกอินขึ้นมาเยอะๆ ใช้พื้นที่ DB ของเวปขึ้นมาก ยังไม่รวมกระทู้ที่ตั้งจากไอดีเหล่านั้นอีกนะครับ

ขอเหตุผลเรื่องนี้ด้วยครับ

#298 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

การล๊อกกระทู้ เป็นการกระทำที่เบากว่าการ ลบกระทู้ หรือย้ายกระทู้เข้ากองขยะ

แต่การล๊อกกระทู้ของ mod สามารถให้คำอธิบายการล๊อกได้

เพราะเหตุใด mod ถึงไม่สามารถอธิบายก่อนการลบหรือย้ายกระทู้ได้ครับ

ทั้งๆที่การที่กระทู้ใดจะโดนลบ หรือย้าย ต้องเป็นกระทู้ที่มีปัญหามากกว่ากระทู้ที่ถูกล๊อก

แต่กระทู้ที่ถูกล๊อกกลับอธิบายได้ แต่ถูกลบ ถูกย้าย ไม่สามารถอธิบายก่อนลบ ก่อนย้าย ต้องให้มาโพสถามในนี้เท่านั้นครับ

Let It Be

ตอบ วันนี้, 03:49

บรรยากาศชักจะมาคุขึ้นเรื่อยๆ ยังไงก็ขอล็อกกระทู้ไว้ก่อนนะครับ

#299 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

http://webboard.seri...ื่องสมศักดิ์เจ/

ไม่รอคุณหมีคอมมานโด มาชี้แจ้งเพิ่มก่อนหรือค่ะ

บรรยากาศมาคุที่ไหน? มันมอดจนเหลือแต่ขี้เถ้า ที่มีคนมาเขี่ยให้ฟุ้งเล่นๆ แค่นั้นเอง

#300 sweet chin music

Let It Be

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

ขอเหตุผล ในการลบกระทู้

http://webboard.seri...้แจง-กระทู้หาย/

และกระทู้

http://webboard.seri...ภัสร์-ภิรมย์ภั/

ตามลิงค์มันมีเนื้อข่าวที่เข้าข่ายหมิ่นประมาทได้นะครับ
ถ้ายังไม่ชัดเจนก็ไม่ควรระบุเจาะจงชื่อบุคคลไปว่า คนตามเนื้อข่าวหมายถึงใคร
ที่กระทู้โดนย้ายเพราะเรื่องนี้ครับ เนื้อข่าวไม่ได้ระบุชื่อบุคคล แต่หัวกระทู้ดันไปบอกไว้ แบบนี้เสี่ยงมาก

หากคุณKKK สงสัยว่านักการเมืองคนไหน มีแว่วว่าจะย้ายพรรคอะไร ก็สามารถทำได้ครับ
แต่ถ้าไปลือถึงเรื่องซุบซิบนินทาลอยๆ ก็ควรพยายามเลี่ยงๆไว้ดีกว่า

Edited by sweet chin music, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:22.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน