Jump to content

- - - - -

ทักทายเพื่อนสมาชิก"เสรีไทย"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
216 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:16

ที่ว่าแดงมีหลายกลุ่ม ผมกับสรทหลายท่านก็เชื่อกันอยู่แล้วนะครับ แดงที่รักเจ้าก็มี แต่ไม่มีกิจกรรมที่ต่อต้านพวกแดงล้มเจ้าเลย พวกเราเรียกร้องให้กำจัดแดงล้มเจ้าออกไปจากแดงรักเจ้าที่มีอุดมการณ์ แต่ไม่มีแดงแถวนี้ซักคนแสดงความเห็นด้วยหรือจัดกิจกรรมดังกล่าว เห็นแต่ขวัญชัยคนเดียวครั้งเดียว แสดงให้เห็นเจตนาอยู่แล้วว่าแดงทุกกลุ่มต้องการใช้แดงล้มเจ้าและสนับสนุนโดยไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม

ไม่เกี่ยวกับว่าผมไม่รู้ว่ามีแดงหลายกลุ่มนะครับ เข้าใจหรือยังครับ ผมพูดผิดตรงไหนครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#152 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:45

เห็นว่าไม่ตอบซะที งั้นถามเพิ่มอีก เห็นคุณชอบเหลือเกิน ณัฐวุฒิ ก็ชอบ จตุพร ก็ชอบ อยากถามว่าคุณรู้สึกอย่างไรครับ ที่ณัฐวุฒิ โกหกหน้าด้านๆ กลางสภา ว่ามีการใช้ข้อหาหมิ่น มาเป็นใบอนุญาต ฆ่าประชาชน โกหกหน้าด้านๆ คนได้ยินกันทั้งประเทศ เอาความเท็จมาพูด ทำให้เกิดความเกลียดชัง ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำแบบนี้ ??

-------------------------------------- ขออภัยครับ ผมไปทำมารัปทานมาน่ะครับ แหมตอบบช้าหน่อยเป็นไรไป ก็คุณเล่นถามยังกะปืนกล :D ง่วงนอน กลัวตอบผิดเหมือนกัน :lol: ประเด็นคุณนัฐวฒิ เอาคลิปฯไปดูดีกว่า http://youtu.be/rNwwaYFmg0Q

ขอบคุณมากครับ ที่อุตส่าห์เอาคลิปคนหน้าด้านที่คุณนับถือมาลง เพราะผมขี้เกียจควานหา
วันนั้นใครดูการอภิปราย ก็จะรู้ว่าไอ้หมอนี่มันตอแหลขนาดไหน มันคงพูดคนเดียวบนเวทีจน
ชิน พอมาอยู่ในสภา คนเค้าไม่ได้นั่งบื้อฟังมันอย่างเดียว ไม่ทราบว่าคุณดูหรือเปล่า คลิปที่
เอามาลงน่ะ คนเขาประท้วง ไอ้นี่ก็โกหกหน้าด้านๆว่าไม่ได้พูด สุดท้ายประธานต้องพักการ
ประชุมเพื่อดูเทป แล้วณัฐวุฒิต้องถอนคำพูดในที่สุด แต่ความบัดซบของมันได้กระทำลงไป
แล้ว ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำอันต่ำช้า ของคนที่คุณสนับสนุน

คุณฟังให้เต็มหูนะครับ นาทีที่ 2.02 ก่อนหน้าก็พูดเรื่องหมิ่นฯ เรื่องคดีความ ก็ไมีมีอะไร แต่ไม่
ทราบว่ามันส์ปากมากหรือไง มันถึงได้บอกว่า

"และที่ผมเจ็บปวดที่สุด ข้อกล่าวหานี้ใช้กล่าวหาแล้วเข่นฆ่าประชาชน !! ท่านประธานที่เคารพ
ข้อกล่าวหานี้ใช้กล่าวหาแล้วออกใบอนุญาตฆ่า. . ."

โกหกได้หน้าด้านๆ ผู้เสียชีวิตเกี่ยวอะไรกับข้อหาหมิ่น พูดได้บัดซบแท้ๆ

คนพูดอย่างนี้มีความเป็นไปได้อย่างเดียวครับคือ JunRai ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ชอบสิ่่งได
ในความ JunRai ของณัฐวุฒิครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#153 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:06

ท่านเต้น สุภาพบุรุษสู้แล้วรวย เอ้ย สุภาพบุรูษประชาธิปตาย 55555555555555555

ไพร่ใส่สูท ชิมิ?
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#154 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:35

ใครว่าเสื้อแดงไม่หมิ่นสถาบันดูนาทีที่ 8:30-10:45นาที เเละ 13:30-14:30นาที เเละ 24:30-27นาที

มันกลายเป็นกระทู้ประจานความชั่วของแกนนำแดงไปแล้ว :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#155 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:41

ราคาค่าตัว กับราคาคุยมันต่างกันนะครับ
วันนี้ เสื้อแดงมากมายบอกว่า ให้โอกาสรัฐบาลทำงานก่อน
อย่าคอยขัดขวาง ขัดแข้งขัดขาคนทำงาน
ในขณะที่ข่าวต่างๆ มากมายออกมาชี้ว่า รัฐบาลไม่ได้ทำงาน
(คำว่าทำงาน หมายถึง การดำเนินกิจกรรมใดๆ ที่ประสบผล
อาจไม่ดีมาก แต่ไม่ควรเลวร้ายลงไป)
แทบทุกสิ่ง ที่รัฐบาลกำลังทำ ล้วนแต่ส่งผลในแง่ร้าย
ป้องกันน้ำท่วมไม่ได้ แก้ปัญหาปากท้องผู้ประสบภัยไม่ได้
ป้องกันน้ำต่อเนื่องไม่ได้ บริหารจัดการศูนย์ช่วยเหลือไม่ได้
มีคนมากมายพร้อมจะช่วยเหลือ ทั้งคนในประเทศที่มีจิตอาสา
ทั้งต่างประเทศที่ยื่นมามาช่วย
เราได้เห็นรัฐบาลรับเงินช่วยเหลือ รับสิ่งของบริจาค
แต่ทุกวันนี้ รัฐยังพยายามออกมาเรี่ยไรเงิน
จนหลายคน ตั้งฉายาให้ว่า เป็น “รัฐบาลขอทาน”
แต่แทบไม่เห็นความช่วยเหลือที่เป็นรูปธรรม
ความช่วยเหลือที่ลงพื้นที่จริงวันนี้ จึงมีแต่ของบริจาค
เงินที่ตั้งงบประมาณไปหลายพันล้าน ไปใช้เป็นค่าน้ำมันเฮลิคอปเตอร์นายก
มันหายไปไหน เอาไปทำอะไร
เรามี สส และรัฐมนตรีขอทานหลายคน ที่ไม่มีปัญญาออกเงิน
แต่มีปัญญาปรินท์ชื่อตัวเองมาแปะถุงบริจาค
(ตรงนี้ ผมมีภาพมาแปะให้ดูในหน้า 3 แล้ว
ดังนั้น ผมไม่คิดว่าข่าวที่ผมนำมาถาม จะเป็นเพียงข่าวลือ เพราะภาพยืนยัน)

ผมไม่ได้คาดหวัง ว่าคุณจะเล่นอะไรกับผม
เพราะผมเล่นบอร์ดนี้กับคนเสื้อแดงหลายคน
คนเหล่านั้น ก็ทำให้เห็นอยู่แล้ว ว่าเลือกที่จะไม่พูดไม่คุยในสิ่งบ่งชี้ว่าตัวเองคิดผิด
แต่หากกลับกัน จะจี้ไปจนถึงที่สุด เช่นเรื่องมาร์คหนีทหาร
ซึ่งไม่ว่าจะพิสูจน์ทราบอย่างไรก็ยังคงนำมาเล่นกัน
ผมจึงบอกได้ว่า ผมไม่คาดจะได้คำตอบเหล่านี้จากคุณเช่นกัน

หากคุณจะมองว่าสิ่งที่ผมหรืออีกหลายท่าน กำลังจี้จุดผิดพลาดของรัฐ
เป็นเรื่องของการสร้างความแตกแยก
ผมคงต้องขอเถียง ว่ามันแตกแยกมานานแล้ว
และคนที่แตกแยกตัวออกไป ไม่ใช่ผม มันเป็นกลุ่มคนเสื้อแดงเสียมากกว่า
การตั้งหมู่บ้านเสื้อแดง มีธงแดง การสร้างประเด็นไพร่ อำมาตย์
การแบ่งแยกคนกรุงกับรากหญ้า การบังคับให้คนกรุง
ยอมรับการเรียกร้องประชาธิปไตย โดยการละเมิดอธิปไตยของคนไม่เกี่ยวข้อง
ไม่นับเรื่องการเผาบ้านเผาเมือง
นั่นเป็นสิ่งที่คนเสื้อแดง พยายามแตกแยกตัวเองออกไปนานแล้วนะครับ
วันนี้ เมื่อเสื้อแดง ได้คณะรัฐบาลของตนเอง
เราได้ข่าวของบริจาคเลือกแจกเฉพาะบ้านที่มีธงแดง
ได้ข่าวคนเสื้อแดงกร่างคับเมือง ในฐานะเจ้าหน้าที่รัฐ
ขโมยกระทั่งของบริจาคมาเป็นของตัวเอง พวกตัวเอง

ดังนั้น ผมคงต้องบอกว่า สิ่งที่คนเสื้อแดงคิด
สิ่งที่แกนนำผู้กำลังมีอำนาจรัฐอยู่ในมือกำลังกระทำอยู่ในเวลานี้
มันคือการเมืองครับ มันคือการเล่นการเมืองของเศษสวะแกนนำแดง
ผู้กลายเป็นอำมาตย์ และเลือกใช้ฐานะอำมาตย์ตักตวงอะไรบางอย่าง
ไปจากคนไทยทั้งประเทศ
เมื่อสัดเหล่านั้น นำปัญหาเดือดร้อนของประชาชนมาเป็นเกมการเมือง
เราก็ต้องพูดกันถึงเรื่องการเมือง คนกว่าสัดเหล่านั้นจะมองปัญหาของประชาชน
โดยไม่อิงการเมืองครับ

ในภาพนายกปูร้องขอ รวมทั้งที่เคยร้องขอไม่ให้เล่นการเมือง
ต้องถามว่า นายกเคยคุมกากเดนลูกน้องตัวเองไม่ให้เล่นการเมืองหรือไม่
ความขัดแย้งกับ กทม เป็นการเมืองหรือไม่
อย่าเอาแต่ปากว่าแล้วตาขยิบ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#156 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:57

อันที่จริงผมเห็นรัฐบาลที่ลัทธิเสื้อแดงให้การสนับสนุนอยู่ทำงานแล้วปวดตับครับ

ปัญหาของรัฐบาลตอนนี้คือ "ผู้นำไม่มีบารมี" และ "ใช้คนไม่ถูกกับงาน" ครับ
ยกตัวอย่างคุณยิ่งลักษณ์ เวลาสั่งงานผู้ใต้บังคับบัญชาไม่ค่อยเชื่อฟัง จนเหมือนกับว่าเวลาทำงานไม่เป็นเอกภาพเลย
ถ้าสมัยทักษิณ เวลาทำงานอะไรก็สั่งการทันทีและผู้ใต้บังคับบัญชาเชื่อฟังตลอด
และที่สำคัญ ทักษิณ(ช่วงแรกๆ)ยินดีที่จะรับฟังนักวิชาการในการแก้ไขหรือออกนโยบายต่างๆ
แต่ตอนนี้ผมเห็นนักวิชาการเริ่มถอยห่างรัฐบาลในการช่วยน้ำท่วมแล้ว...เพราะไม่ค่อยรับฟังใคร
แถมยังเอาคนที่ไม่เชี่ยวชาญเรื่องน้ำท่วมมาแก้ไขปัญหาน้ำท่วมเนี่ย...
กระผมเห็นแล้วเพลีย...

อันที่จริงกระผมเพลียตั้งแต่นโยบายหาเสียงแล้วนะ แต่ละอันขายฝันชัดๆ
ทำไมไม่ให้นักวิชาการคิดนโยบายให้หว่า...พอทำไม่ได้ก็บอกว่า เทคนิคหาเสียง...OMG!!!

ผทว่าถ้าทางแก้ไขปัญหาเรื่องที่กล่าวมาข้างต้นได้จะดีมาก
คุณ Ich liebe dich คิดเห็นยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ?

-----------------------------------

"ปวดตับ" ... !? :o กระผมว่าท่านต้องรีบไปหาหมอนะครับ :D

รัฐบาลนี้เพิ่งทำงานได้ 2 เดือนกว่าเองไม่ใช่หรือครับ ? ให้โอกาศท่านสักหน่อยก็แล้วกันนะครับ :P

อะไรๆจะให้ได้ดั่งใจ มันก็จะลำบากยู่สักหน่อยละ หลายคน หลายคิด หลายความหยาก มันเป็นเรื่องยากที่จะไปตามใจคนได้ทุกเรื่อง

ส่วนเรื่องนโยบายที่ท่านว่าขายฝันนั้น ไอ้กระผมคิดว่าให้ท่านมองไปที่เสียงส่วนใหญ่ซิ ว่าพวกเขาคิดเหมือนท่านหรือเปล่า ?

นโยบายต่างๆที่พรรคการเมืองหาเสียงไว้ ประชาชนเขารู้และสัมผัสได้ เขาก็จะเลือกพรรคการเมืองนั้นแหละ เรื่องนโยบายพรรคนี่

กระผมคิดว่าท่านหงุดหงิดผิดพรรคแล้วล่ะ .... ฮี่ ๆ ๆ :P :D :lol:

ผมพูดตรงๆนะ ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้ แต่พยายามคิดอย่างเป็นกลางที่สุด...
ผมว่ายังไงก็ไม่ให้โอกาสแล้วล่ะครับ ลองคิดดูว่าเมื่อเดือนที่แล้วมีปัญหาเรื่องน้ำท่วม แต่ สส.ไปเตะบอลที่ประเทศกัมพูชา
ส่วน ศปภ. เวลาทำงาน... เอาง่ายๆ ทำไมไม่ใช้นักวิชาการหรือผู้เชียวชาญจริงๆมาทำงาน...ทั้งๆที่รู้นะว่าไม่เชี่ยวชาญเรื่องน้ำก็ยังอยากจะวางแผนงานกันเองอีก...

เรื่องนโยบายหาเสียง...คุณจำไม่ได้หรือครับว่ารัฐบาลประกาศตอนหาเสียงว่า 'ทำทันที' ...แล้วตอนนี้ล่ะ?

--------------------------------------------

ผมก็ชอบคนตรงๆแบบคุณนะ ชอบไม่ชอบยังไงก็ต้องรออีก 4 ปีค่อยเลืกใหม่ ... :D

ให้โอกาศท่านหน่อยเถอะครับ :Pไปเตะบอล ยังไงก็ยังดีกว่าส่งทหารไปประชิดชายแดนนี่ครับ ชาวบ้านเดือดร้อน

ทหารชั้นผู้น้อยเดือดร้อน ความสัมพันธิ์ระหว่างประเทศเสียหาย

ผมดูรายชื่อแล้วก็ดีนี่ครับ :D "ทำทันที" ต้องทำความเข้าใจหน่อยก็ดีครับ ไม่ใช่ "ทำให้เห็นผลสำเร็จในทันที"

อันที่จริงทุกยุคทุกสมัย ทหารประชิดชายแดนตลอดครับ ส่วนเรื่องการต่างประเทศ เรื่องนี้ยาวครับ ผมเคยเล่าไปในบอร์ดเก่าแล้ว
ส่วน "ทำทันที" หมายถึงเมื่อได้เป็นรัฐบาลแล้วต้องทำทันทีครับ เช่น นโยบาย 3000 บาทพอได้เป็นรัฐบาลแล้วต้องขึ้นทันที
เพราะว่าการคิดนโยบายอะไร จะต้องวิจัยมาแล้วว่านโยบายทำได้จริง ไม่งั้นจะตั้งนโยบายแบบนี้มาทำไม?

------------------------------------------

ถูกต้องครับ ผมก็เคยอยู่ ทหารไทยไปจับปลาล่าสัตว์ กินเหล้าพูดคุยเล่นหัวกับทหารกัมพูชากันได้ตามปรกติ

ที่ผมสื่อนะคือไม่ประชิดชายแดนเฉยๆ ยังยิงกันตูมตาม แล้วใครเดือดร้อนครับ ผมไม่อยากขยายประเด็นให้มันยาวไป แค่นั้นเอง

อันไหนมันคุยกันสั้นๆแล้วเข้าใจ ก็คุย ก็เขียน อันไหนมันคุยสั้นๆแล้วไม่เข้าใจก็ละไว้ก่อนถูกต้องครับ

"ทำทันที" อันนี้เป็นอันว่าเราเข้าใจกันคนละอย่าง ค่าแรง 300/วัน อ่านลิงค์นี้ครับ http://prachatai.com...l/2011/10/37460

#157 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:00

คุณเจ้าของกระทู้เชื่อจตุพรเรื่องการตั้งรัฐบาลในค่ายทหารของอภิสิทธิ์หรือไม่ครับ มีรายละเอียดยังไงครับ เอาที่มีหลักฐานหรือเหตุผลโดยไม่ได้ปรักปรำนะครับ เป็นคำถามที่ 1 ส่วนคำถามที่ 2 คือถ้าเป็นอย่างที่ว่า สมเหตุผลหรือไม่ที่จะมีการชุมนุมประท้วงเมื่อปีที่แล้ว และคำถามที่ 3 ถ้าสมเหตุผล เมื่ออภิสิทธิ์ยอมยุบสภาแล้วแต่จตุพรยังไม่เลิกชุมนม สมเหตุผลหรือไม่ครับ

----------------------------

เชื่อครับ และคุณเคยเห็นคนในพรรคปชป.คนไหนออกมาปฏิเสธเรื่องนี้บ้างครับ หลักฐานชัดเจนไม่มีครับ เขาไม่ให้ถ่ายรูป ไม่ให้อัดเสียง

1. อย่าว่าแต่ถามผมเลย คุณไปถามพลเอกอนุพงษ์,นายอภิสิทธิ์,นายสุเทพ,นานเนวิน คุณก็จะไม่ได้หลักฐานเช่นกัน

2. การแสดงออกซึ่่งสิทธิ์และเสรีภาพเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย ก็ทำได้นี่ครับ รัฐบาลของประชาชนถูกเผด็จการขับไล่ยึดครอง การที่ประชาชนมาเรียกร้อง

ให้คืนประชาธิปไตยกลับมาเป็นของปวงชนดังเดิม ย่อมเป็นเรื่องที่ถูกต้องเหมาะสมแล้ว

3. ต้องไปดูในรายละเอียดครับ นายอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯวันไหน และเชื่อถือได้แค่ไหน ใครยืนยันรับรอง วันที่ 18 พ.ค สว.บอกว่ารัฐบาลให้เป็นตัวแทนมาเจรจา

วันที่ 19 พ.ค เล่นกันแต่เช้ามืดเลย ถามท่านเลิศรัตน์ดูสิครับ

ไม่มีหลักฐานแปลว่าปรักปรำ ใช้ความเชื่อโดยปราศจากหลักฐานเป็นการปรักปรำ เรื่องการปฏิเสธผมได้ยินมาไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งโดยหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และเลขาธิการพรรคในขณะนั้น การปรักปรำแล้วมีการชุมนุมโดยอาศัยเพียงความเชื่อย่อมเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เหมาะสม ผมพูดผิดตรงไหนไหมครับ

สำหรับความน่าเชื่อถือของอภิสิทธิ์เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนครับ แต่เอาความเห็นส่วนตัวว่าน่าเชื่อหรือไม่มาเป็นเงื่อนไขในการชุมนุมโดยปราศจากหลักฐานว่าเขาจะไม่ทำตามที่บอกถือเป็นความเห็นแก่ตัวอย่างร้ายกาจครับ

อภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาตั้งแต่เดือนมีนาคมนะครับ พค.จะเป็นยังไงได้ถ้าเลิกชุมนุมตั้งแต่มีนาคม ความผิดย่อมตกกับผู้ที่ทำให้เกิดการชุมนุมในเดือน พค.ครับ ผมพูดผิดตรงไหน แย้งมาเป็นจุดครับ

--------------------------------------

ผมว่าคุณน่าจะหลงประเด็นตัวเองแล้วล่ะ คือคุณถามผมว่า"เชื่อไหม ?" ผมก็ตอบว่า"เชื่อ" คือคุณถาม ผมตอบ เท่านั้นเอง

คือความเชื่อนี่มันไม่ต้องมีต้องมีหลักฐานเสมอไป เราสามารถประติดประต่อเรื่องราวข่าวสารที่ได้รับมา แล้วคิด วิเคราะห์เหตุการณ์,

สถาณการณ์นั้นๆเองได้ เรื่องการชุมนุมของมวลชนเสื้อแดง สาเหตุหลักก็ไม่ใช่ประเด็นนี้ครับ คุณเข้าใจผิดอีก ต้องไปศึกษาใหม่

เห็นไหมล่ะ มันก็คล้ายๆกันนั่นแหละครับ เป็นสิทธิ์ที่คุณหรือใครจะเชื่อถือนายอภิสิทธิ์ เช่นเดียวกันที่ผมจะเชื่อถือคุณจตุพร

เรื่องนี้เราต่างไม่ว่ากันอยู่แล้วใช่ไหมครับ ? เป้าหมายหลักของการชุมนุมมวลชนเสื้อแดง คือ ต้องการความเสมอภาค

ความเท่าเทียมทางสังคม และเรียกร้องทวงคืนประชาธิไตยที่สมบูรณ์ คุณลองมองย้อนกลับ ไปดูสิว่า

กว่าที่นายอภิสิทธิ์จะได้เป็นนายกฯ ต้องยุบพรรคการเมืองกี่พรรค ต้องทำลายนายกฯกี่คน ประเทศชาติวุ่นวายแค่ไหน

พวกเรามองเห็น แต่พวกคุณอาจจะมองไม่เห็น ประเด็นตั้งนายกฯในค่ายทหาร มันแค่เหตุการณ์หนึ่่่งในนั้นเท่านั้น

คุณเอาข้อมูลมาจากไหนครับ ว่านายอภิสิทธิ์จะยุบสภาฯเดือนมีนาฯ เจรจารอบ 2 วันที่ 29 มีนาฯ ผลเจรจาคือไม่ข้อยุติ

นปช.บอกต้องยุบสภาฯภายใน 15 วัน รัฐบาลโดยนายอภิสิทธิ์บอกขอเป็นภายในเวลา 9 เดือน ไม่ได้บอกวัน,เวลาที่แน่นอนด้วย

คือต้องทำความเข้าใจให้ละเอียดก่อน แล้วคุณจะมองเห็นว่าการเจรจามันเต็มไปด้วยเหลี่ยมและชั้นเชิง

เข้าใจหรือยังครับว่าคุณพูดผิดตรงไหน ?

ยอมรับแล้วนะครับว่าใช้ความเชื่ออย่างเดียว และใช้ความเชื่อเป็นเหตุผลในการสนับสนุนการชุมนุม เห็นประเทศเป็นของเล่นเพื่อสนองกับความเชื่ออันปราศจากเหตุผล

- คุณก็ยังไม่เข้าใจประเด็นผมอยู่ดี คือผมเชื่อว่ามีการจัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร แต่นี่ไม่ใช่เหตุผลผลหลักในการชุมนุมของกลุ่มมวลชนเสื้อแดง

เหตุผล

http://youtu.be/yhrx2I6Ydpg

ที่ผมเห็นมายังไม่เห็นว่ามีอภิสิทธิ์มีการโกหกและปฏิเสธในสิ่งที่รับปากออกสื่อไปแล้วอย่างไร

หลักฐาน

http://youtu.be/pTtkZHKICBo

ทำความเข้าใจแล้วว่าคุณไม่สามารถชี้ประเด็นที่ผมผิดได้เลย แต่ใช้การแถอาศัยสิทธิ์ในการเชื่อ แต่ไม่มีหลักฐานหรือเหตุผลที่ถูกต้อง

กลับไปอ่านคคห.ของคุณอีกสักรอบไหม ? :D "อภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาตั้งแต่เดือนมีนาคมนะครับ" ประโยคนี้ใครพูด ?

ผมเห็นว่ากว่าอภิสิทธิ์จะเป็นนายก พรรคการเมืองที่ถูกยุบคือพรรคพลังประชาชน เนื่องจากทำให้นายกสมชายต้องออกจากตำแหน่ง เท่านั้น คือ 1 พรรค

คุณเห็นมันต่างจากที่ผมเห็นอยู่แล้วครับ

พรรคอื่นไม่มีผล เหตุผลที่ยุบพรรคเนื่องจากทุจริต ซึ่งผมเชื่อการตัดสินของศาล

พรรคไทยรักไทยถูกยุบโดย"คณะตุลาการรัฐธรรมนูญ" ไม่ใช่ศาลครับ http://thaienews.blo...og-post_09.html

มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้ มีนายกคนเดียวที่ต้องออกจากตำแหน่งคือนายกสมชายอันเนื่องมาจากการทุจริตของยงยุทธเท่านั้นครับ ท

ท่านยงยุทธไม่ได้ทุจริตครับ ตามลิงค์ http://www.lawyersth...php?topic=485.0

หารไม่เกี่ยว ทหารเกี่ยวข้องกับการเป็นนายกของสุรยุทธเท่านั้นครับ

คุณมองว่าไม่เกี่ยว แต่ผมมองเห็นว่าเกี่ยว ข้อนี้เราเห็นไม่ตรงกัน

ถ้ามีแต่ความเชื่อก็อยู่กับความเชื่อไปเหอะครับ

คุณเชื่อว่านายอภิสิทธิ์จะยุบสภาฯเดือนมีนาฯ "ผิด", คุณเชื่อว่านายอภิสิทธิ์ไม่เคยโกหก"ผิด"

คุณเชื่อว่าทหารไม่เกี่ยวข้องกับการแต่งตั้งรัฐบาลอภิสิทธิ์"ผิด"

แถม http://www.google.ch...lient=firefox-a' จับโกหกอภิสิทธิ์

#158 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:07

ตอนนี้ใครเติมเชื้อไฟให้คนปริมณฑลเกลียดคน กทม.

ช่วยตอบด้วย

--------------------------------

คุณกระป๋องค๊าบบบ .... :D ยอมแล้วก๊าบบบบบ .... :lol:

ถามว่าตอนนี้ใครยุแยงให้ประชาชนเกลียดกัน ไม่ใช่ให้ยอมหรือให้สู้

--------------------------------------

งั้นกลับไปอ่านคคห. ที่ 118 ครับ

#159 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:24

ที่ว่าแดงมีหลายกลุ่ม ผมกับสรทหลายท่านก็เชื่อกันอยู่แล้วนะครับ แดงที่รักเจ้าก็มี แต่ไม่มีกิจกรรมที่ต่อต้านพวกแดงล้มเจ้าเลย พวกเราเรียกร้องให้กำจัดแดงล้มเจ้าออกไปจากแดงรักเจ้าที่มีอุดมการณ์ แต่ไม่มีแดงแถวนี้ซักคนแสดงความเห็นด้วยหรือจัดกิจกรรมดังกล่าว เห็นแต่ขวัญชัยคนเดียวครั้งเดียว แสดงให้เห็นเจตนาอยู่แล้วว่าแดงทุกกลุ่มต้องการใช้แดงล้มเจ้าและสนับสนุนโดยไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม

ไม่เกี่ยวกับว่าผมไม่รู้ว่ามีแดงหลายกลุ่มนะครับ เข้าใจหรือยังครับ ผมพูดผิดตรงไหนครับ

-----------------------------------------

ความหมายคุณคือจะให้ไปจัดกิจกรรมต่อต้านแดงล้มเจ้าว่างั้นเหอะ

แล้วคุณคิดว่าคุณคิดดีแล้วหรือ ? คุณก็เห็นเป็นตัวตัวอย่างมาแล้วนี่ครับสมัยพันธมิตรออกมาโดยใช้สีเหลืองเป็นสัญญลักษณ์

อ้างว่าจะปกป้องยังงั้นยังงี้ แล้วเป็นไง ? เสื้อเหลืองที่มีคนใส่กันทั้งบ้านทั้งเมือง (รวมทั้งผมด้วย)หายไปไหนหมด

คิดหใหม่เถอะครับ ถ้าเคารพสถาบันจริง อย่าพยายามดึงเอาสถาบันมาเล่นกันเลย ท่านอยู่เหนือการเมือง เหนือความขัดแย้งใดๆ

การที่จะกิจจกรรมใดๆที่เกี่ยวข้องกับสถาบัน กรุณาคิดให้มากๆหน่อย

#160 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:32

เห็นว่าไม่ตอบซะที งั้นถามเพิ่มอีก เห็นคุณชอบเหลือเกิน ณัฐวุฒิ ก็ชอบ จตุพร ก็ชอบ อยากถามว่าคุณรู้สึกอย่างไรครับ ที่ณัฐวุฒิ โกหกหน้าด้านๆ กลางสภา ว่ามีการใช้ข้อหาหมิ่น มาเป็นใบอนุญาต ฆ่าประชาชน โกหกหน้าด้านๆ คนได้ยินกันทั้งประเทศ เอาความเท็จมาพูด ทำให้เกิดความเกลียดชัง ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำแบบนี้ ??

-------------------------------------- ขออภัยครับ ผมไปทำมารัปทานมาน่ะครับ แหมตอบบช้าหน่อยเป็นไรไป ก็คุณเล่นถามยังกะปืนกล :D ง่วงนอน กลัวตอบผิดเหมือนกัน :lol: ประเด็นคุณนัฐวฒิ เอาคลิปฯไปดูดีกว่า http://youtu.be/rNwwaYFmg0Q

ขอบคุณมากครับ ที่อุตส่าห์เอาคลิปคนหน้าด้านที่คุณนับถือมาลง เพราะผมขี้เกียจควานหา วันนั้นใครดูการอภิปราย ก็จะรู้ว่าไอ้หมอนี่มันตอแหลขนาดไหน มันคงพูดคนเดียวบนเวทีจน ชิน พอมาอยู่ในสภา คนเค้าไม่ได้นั่งบื้อฟังมันอย่างเดียว ไม่ทราบว่าคุณดูหรือเปล่า คลิปที่ เอามาลงน่ะ คนเขาประท้วง ไอ้นี่ก็โกหกหน้าด้านๆว่าไม่ได้พูด สุดท้ายประธานต้องพักการ ประชุมเพื่อดูเทป แล้วณัฐวุฒิต้องถอนคำพูดในที่สุด แต่ความบัดซบของมันได้กระทำลงไป แล้ว ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำอันต่ำช้า ของคนที่คุณสนับสนุน คุณฟังให้เต็มหูนะครับ นาทีที่ 2.02 ก่อนหน้าก็พูดเรื่องหมิ่นฯ เรื่องคดีความ ก็ไมีมีอะไร แต่ไม่ ทราบว่ามันส์ปากมากหรือไง มันถึงได้บอกว่า "และที่ผมเจ็บปวดที่สุด ข้อกล่าวหานี้ใช้กล่าวหาแล้วเข่นฆ่าประชาชน !! ท่านประธานที่เคารพ ข้อกล่าวหานี้ใช้กล่าวหาแล้วออกใบอนุญาตฆ่า. . ." โกหกได้หน้าด้านๆ ผู้เสียชีวิตเกี่ยวอะไรกับข้อหาหมิ่น พูดได้บัดซบแท้ๆ คนพูดอย่างนี้มีความเป็นไปได้อย่างเดียวครับคือ JunRai ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ชอบสิ่่งได ในความ JunRai ของณัฐวุฒิครับ

ผม quote ให้คุณ Ich liebe dich มาตอบครับ เผื่อว่ามองไม่เห็นว่าคุณ Gop ถามเลยไม่ได้ตอบครับ ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#161 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:47

คิดว่าบอร์ดนี้ แดงเยอะเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยโพสท์ สงสัยกลัวโดนยำ
มีไม่กี่ราย ที่กล้าโพสท์ แบบไม่รักตัวกลัวตาย คงเหมือนที่เราไปเล่นบอร์ดแดงมั๊ง
ไม่กล้าโพสท์เท่าไร บางที่โดนรุมหนีออกมาแทบไม่ทัน ส่วนใหญ่เข้าไปอ่านอย่างเดียว แค่อยากรู้ความคิดเห็นของฝ่ายตรงข้าม
แต่บางที่ก็อดไม่ได้ สวนกลับแบบเจ็บแสบเป็นบางครั้ง

แต่มีแดงโพสท์บ้างก็ดีนะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน กัดกันบ้าง พอหอมปากหอมคอ ทำให้บอร์ดมีสีสันขึ้นนะ

#162 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:04

ขอบคุณมากครับ ที่อุตส่าห์เอาคลิปคนหน้าด้านที่คุณนับถือมาลง เพราะผมขี้เกียจควานหา วันนั้นใครดูการอภิปราย ก็จะรู้ว่าไอ้หมอนี่มันตอแหลขนาดไหน มันคงพูดคนเดียวบนเวทีจน ชิน พอมาอยู่ในสภา คนเค้าไม่ได้นั่งบื้อฟังมันอย่างเดียว ไม่ทราบว่าคุณดูหรือเปล่า คลิปที่ เอามาลงน่ะ คนเขาประท้วง ไอ้นี่ก็โกหกหน้าด้านๆว่าไม่ได้พูด สุดท้ายประธานต้องพักการ ประชุมเพื่อดูเทป แล้วณัฐวุฒิต้องถอนคำพูดในที่สุด แต่ความบัดซบของมันได้กระทำลงไป แล้ว ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำอันต่ำช้า ของคนที่คุณสนับสนุน คุณฟังให้เต็มหูนะครับ นาทีที่ 2.02 ก่อนหน้าก็พูดเรื่องหมิ่นฯ เรื่องคดีความ ก็ไมีมีอะไร แต่ไม่ ทราบว่ามันส์ปากมากหรือไง มันถึงได้บอกว่า "และที่ผมเจ็บปวดที่สุด ข้อกล่าวหานี้ใช้กล่าวหาแล้วเข่นฆ่าประชาชน !! ท่านประธานที่เคารพ ข้อกล่าวหานี้ใช้กล่าวหาแล้วออกใบอนุญาตฆ่า. . ." โกหกได้หน้าด้านๆ ผู้เสียชีวิตเกี่ยวอะไรกับข้อหาหมิ่น พูดได้บัดซบแท้ๆ คนพูดอย่างนี้มีความเป็นไปได้อย่างเดียวครับคือ JunRai ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ชอบสิ่่งได ในความ JunRai ของณัฐวุฒิครับ

ผม quote ให้คุณ Ich liebe dich มาตอบครับ เผื่อว่ามองไม่เห็นว่าคุณ Gop ถามเลยไม่ได้ตอบครับ ^_^

--------------------------------------------

เห็นแล้วครับ กำลังไล่ตอบลงมาเรื่อยๆ แต่อาจจะช้าหน่อยเพราะไม่ได้เล่นเว๊ปฯเดียว บางทีติดพันในFacebook" บางทีก็ดูหนัง

ต้องขออภัยด้วย คือผมจะอธิบายให้ฟังอย่างนี้ครับ วันที่อภิปรายผมก้ดูอยู่ คุณณัฐวุฒิ พูดถึงข้อกล่าวที่ฉอฉ.กล่าวหาบรรดา

แกนนำนปช.และอีหลายท่านว่า"ล้มเจ้า" โดยมีแผนผังอะไรโยงใยมั่วไปหมด ตามนี้

http://youtu.be/Hzd4CfvfDDQ

ที่คุณรัฐวุฒิพูดถึงคือข้อกล่าวหานี้ และด้วยข้อกล่าวนี้(มีข้อกล่าวผู้การร้ายด้วย)เองที่มีส่วนเป็นข้ออ้างให้มีการ"สั่งฆ่า"ประชาชน

ซึงพ.อ สรรเสริญ แกวกำเนิดโฆษกฉอฉ.เองก็แถลงในศาลว่า คนที่มีชื่อในแผนผังนั้น อาจไม่ได้เข้าร่วมขบวนการล้มล้างสถาบัน

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1306385644&grpid=01&catid&subcatid

ซึ่งเป็นการยอมรับว่าเป็นข้อกล่าวหามั่ว คุณณัฐวุฒิพูดเพราะคุณสุเทพพูดก่อน แต่พูดคนละมุมกัน หลังจากนั้นก็มีการปะท้วงคุณณัฐวุฒิ

ให้ถอนคำว่า"ใบอนุญาตฆ่า" ซึ่งคุณณัฐวุฒิก็ยอมถอน เพื่อให้การประชุมดำเนินต่อไปได้ คุณอาจจะมองว่าคุณณัฐวุฒิพูดโกหก แต่พวกเรา

ไม่ได้มองแบบพวกคุณก็เท่านั้นเองครับ

#163 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:10

ใครว่าเสื้อแดงไม่หมิ่นสถาบันดูนาทีที่ 8:30-10:45นาที เเละ 13:30-14:30นาที เเละ 24:30-27นาที

http://www.youtube.com/watch?v=Vr_F9Q0eaZk

มันกลายเป็นกระทู้ประจานความชั่วของแกนนำแดงไปแล้ว :lol:

----------------------------------------

แล้วแต่มุมมองครับ ตอบโจษย์เฉลยให้แล้ว :) :P :D

http://youtu.be/ZIWvxbFCSOk

#164 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:17

http://www.youtube.com/watch?v=Vr_F9Q0eaZk

----------------------------------------------------

แล้วแต่มุมมองครับ ตอบโจษย์เฉลยให้แล้ว :) :P :D

http://youtu.be/cqPH2GW7pxI

#165 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:31

จะเถียงกับพวกเสื้อแดงเหรอ เสียเวลาปล่าว

มันงมงายอยู่กับพวกของมัน กับประชาธิปไตยจอมปลอม ที่พวกมันพยายามจะหลอกตัวเองว่า ดี ว่า เยี่ยม

วีรบุรุษของพวกมัน ไอ้ตู่(กระสุนพระราชทาน) ไอ้เต้น(เผาเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบ) ไอ้กี้(ศิริราชจะหายไปจากประเทศไทย)

ไอ้พวกชิงสุนัขเกิดเหล่านี้แหละ ที่พวกแดงก้มหน้าก้มตานิยมชมชอบ เคยถามว่าทำไมถึงชอบ ก็ตอบมาว่าไม่รู้ กุชอบ

เห็นชัดๆว่าพวกมันพยายามจะกระทบฟ้าโดยตลอด ก็ยังอุตส่าห์แถว่าไม่จริง คงคิดว่าคนอื่นเขาโง่เหมือนพวกตัว

ดักดานอยู่กับคำลวง คำโกหก แดงบางตัวคิดว่าตัวเองแน่ เข้ามาแสดงภูมิในบอร์ด งัดเหตุผลสารพัดสารเพมาใช้เพื่อถกเถียงกับอีกฝ่าย

สุดท้ายโดนเหตุผลคนอื่นตีกลับหน้าแหก ก็ยังใช้ ตรรกะวิบัติ ภาษาอนุบาลเรียก เถียงข้างๆคูๆ แถแถกยิ่งกว่าปลาหมอลุยโคลน

ยิ่งแก้ตัวก็ยิ่งเหวอะหวะ เฉพาะตอนนี้ก็กล้ำกลืนหลอกตัวเองต่อไปว่า พวกกุดี พวกกุเยี่ยม คงจะได้รู้ความจริงแล้วว่า

ประชาธิปไตยอันสุดยอดของพวกมัน คือความหมดเนื้อหมดตัวกันถ้วนหน้า แม่ๆพ่อๆที่มันชมชอบก็ช่วยอะไรไม่ได้

จะแถช่วยทีนึง ก็เจ็บเข้าหัวใจ คนมีปัญญาทั้งหลายก็ได้แต่ดูด้วยความสมเพช อีกไม่นานพวกนี้แหละจะถึงจุดจบ

#166 Gop

Gop

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:34

ที่คุณรัฐวุฒิพูดถึงคือข้อกล่าวหานี้ และด้วยข้อกล่าวนี้(มีข้อกล่าวผู้การร้ายด้วย)เองที่มีส่วนเป็นข้ออ้างให้มีการ"สั่งฆ่า"ประชาชน

บอกมาหน่อยได้มั้ยครับ ตอนไหนครับที่มีการสั่งฆ่าประชาชน
คุณกล่าวหาลอยๆอยู่นะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#167 Gop

Gop

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:41

ถ้าใครตามข่าวจะรู้ ว่าไม่มีการสั่งฆ่าไดๆทั้งสิ้น
ที่ถนนราชดำเนิน วันที่ ๑๐ เมษายน ๒๕๕๓ ศพแรกที่เสียชีวิตด้วยอาวุธ คือทหาร ไม่ใช่คนเสื้้อแดง

การกล่าวหาว่ามีการสั่งฆ่า คือความชั่วช้า สร้างความแตกแยกให้สังคมจนถึงทุกวันนี้

#168 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:07

ราคาค่าตัว กับราคาคุยมันต่างกันนะครับ

- เหมือนหรือต่างผมก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องนี้สักเท่าไหร่ครับ

วันนี้ เสื้อแดงมากมายบอกว่า ให้โอกาสรัฐบาลทำงานก่อน
อย่าคอยขัดขวาง ขัดแข้งขัดขาคนทำงาน
ในขณะที่ข่าวต่างๆ มากมายออกมาชี้ว่า รัฐบาลไม่ได้ทำงาน
(คำว่าทำงาน หมายถึง การดำเนินกิจกรรมใดๆ ที่ประสบผล
อาจไม่ดีมาก แต่ไม่ควรเลวร้ายลงไป)

- ผมถึงไม่อยากยุ่ง ไม่อยากวิพากษ์วิจารณ์ไงในเมื่อมันมีมากอยู่แล้ว และผมก็รู้ ก็อ่านอยูุ่่ว่ามันเลอะเทอะจนมั่วไปหมด
ไม่รู้อันไหนจริง อันไหนเท็จ ไอ้คนที่พร้อมจะเชื่อข่าวอยูุ่่่แล้วเพราะมีอคติในใจก็มี ก็เลยผสมโรงด่าอย่างเดียวโดยคิด
แสวงหาข้อเท็จจริง

แทบทุกสิ่ง ที่รัฐบาลกำลังทำ ล้วนแต่ส่งผลในแง่ร้าย
ป้องกันน้ำท่วมไม่ได้ แก้ปัญหาปากท้องผู้ประสบภัยไม่ได้
ป้องกันน้ำต่อเนื่องไม่ได้ บริหารจัดการศูนย์ช่วยเหลือไม่ได้
มีคนมากมายพร้อมจะช่วยเหลือ ทั้งคนในประเทศที่มีจิตอาสา
ทั้งต่างประเทศที่ยื่นมามาช่วย
เราได้เห็นรัฐบาลรับเงินช่วยเหลือ รับสิ่งของบริจาค
แต่ทุกวันนี้ รัฐยังพยายามออกมาเรี่ยไรเงิน
จนหลายคน ตั้งฉายาให้ว่า เป็น “รัฐบาลขอทาน”
แต่แทบไม่เห็นความช่วยเหลือที่เป็นรูปธรรม

- คุณไม่เห็น แต่คนไทยมีกี่ล้านคน ? แล้วคนที่ไม่เห็นเหมือนคุณมีกี่คน ? คุณก็รู้อยู่ว่าความแตกแยกมันมีมากว่า 5 ปีแล้ว
ทีนี้ข้อมูลข่าวสารที่ออกไป ต่างฝ่ายต่างก็รับแต่ข่าวสารจากฝ่ายตนเอง คนที่จ้องจับผิด,จ้องจะด่า,จ้องจะโจมตีก็มี
แทนที่จะสามัคคีกัน ช่วยเหลือกัน กลับเอาเรื่องภัยธรรมชาติ เอาเรื่องความเดือดร้อนของประชาชนมาโจมตีกล่าวหากัน ผมไม่อยากเล่นด้วย

ความช่วยเหลือที่ลงพื้นที่จริงวันนี้ จึงมีแต่ของบริจาค
เงินที่ตั้งงบประมาณไปหลายพันล้าน ไปใช้เป็นค่าน้ำมันเฮลิคอปเตอร์นายก
มันหายไปไหน เอาไปทำอะไร

- ลองตามข่าวหลายๆด้าน หลายๆมิติดูนะครับ เผื่อคุณจะเห็น

เรามี สส และรัฐมนตรีขอทานหลายคน ที่ไม่มีปัญญาออกเงิน
แต่มีปัญญาปรินท์ชื่อตัวเองมาแปะถุงบริจาค
(ตรงนี้ ผมมีภาพมาแปะให้ดูในหน้า 3 แล้ว
ดังนั้น ผมไม่คิดว่าข่าวที่ผมนำมาถาม จะเป็นเพียงข่าวลือ เพราะภาพยืนยัน)

ผมไม่ได้คาดหวัง ว่าคุณจะเล่นอะไรกับผม
เพราะผมเล่นบอร์ดนี้กับคนเสื้อแดงหลายคน
คนเหล่านั้น ก็ทำให้เห็นอยู่แล้ว ว่าเลือกที่จะไม่พูดไม่คุยในสิ่งบ่งชี้ว่าตัวเองคิดผิด

- ในกระทู้นี้หลายเรื่องที่ผมได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันกับเพื่อนสมาชิก แต่บางเรื่องผมก็ไม่อยากเล่น
เช่น เรื่องสถาบันสูงสุด ผมจะหลีกเลี่ยง และ เรื่องน้ำท่วม คุณคิิดดูให้ดีเถอะว่า มันสมควรแล้วหรือ

แต่หากกลับกัน จะจี้ไปจนถึงที่สุด เช่นเรื่องมาร์คหนีทหาร
ซึ่งไม่ว่าจะพิสูจน์ทราบอย่างไรก็ยังคงนำมาเล่นกัน
ผมจึงบอกได้ว่า ผมไม่คาดจะได้คำตอบเหล่านี้จากคุณเช่นกัน

- คุณคิดถูกแล้วครับ อย่าได้คาดหวังอะไรกับผมมากมายเลย ผมเป็นเพียงปุถุชนคนธรรมดาคนหนึ่ง
ไม่ได้ล่วงรู้ไปเสียทุกเรื่อง เรื่องไหนพอแลกเปลี่ยนได้ ผมก็ยินดีเสมอ ผมไม่ได้ต้องการขัดแย้งกับใคร
แม้ว่าเราจะอยู่ต่างฝ่าย ต่างอุดมการณ์กันก็ตาม

หากคุณจะมองว่าสิ่งที่ผมหรืออีกหลายท่าน กำลังจี้จุดผิดพลาดของรัฐ
เป็นเรื่องของการสร้างความแตกแยก
ผมคงต้องขอเถียง ว่ามันแตกแยกมานานแล้ว

- ถ้ารู้ว่าแตกแยกมานานแล้ว คุณเคยมีความคิดที่จะร่วมประสานรอยแตกแยกนั้นหรือเปล่า ? หรือคิดแต่จะตอกย้ำรอยแตกร้าวนั้น
ผมเองก็ไม่ได้ห้ามตรวจสอบ หรือห้ามวิพากษ์วิจารณ์รัฐบาลนี้แต่อย่างใด สิ่งไหนที่รัฐฯทำผิด ก็ว่าไปตามผิด
แต่การเสพข้อมูลข่าวสารให้อยู่บนพื้นฐานของข้อเท็จจริง

และคนที่แตกแยกตัวออกไป ไม่ใช่ผม มันเป็นกลุ่มคนเสื้อแดงเสียมากกว่า
การตั้งหมู่บ้านเสื้อแดง มีธงแดง การสร้างประเด็นไพร่ อำมาตย์
การแบ่งแยกคนกรุงกับรากหญ้า การบังคับให้คนกรุง
ยอมรับการเรียกร้องประชาธิปไตย โดยการละเมิดอธิปไตยของคนไม่เกี่ยวข้อง
ไม่นับเรื่องการเผาบ้านเผาเมือง
นั่นเป็นสิ่งที่คนเสื้อแดง พยายามแตกแยกตัวเองออกไปนานแล้วนะครับ

- คุณก็ลองมองย้อนไปที่ต้นเหตุแห่งปัญหาสิว่า ทำไมต้องมีเสื้อแดง ? มีเมื่อไหร่ เพราะอะไร ก่อนกำเนิดเสื้อแดงมีเหตุการณ์ในบ้านเมืองอะไรบ้าง
ผลแห่งปัญหาทุกอย่างในบ้านเมืองที่คุณและผมเห็นในวันนี้ ล้วนแต่มีต้นเหตุที่มา ที่ไปทั้งสิ้น

วันนี้ เมื่อเสื้อแดง ได้คณะรัฐบาลของตนเอง
เราได้ข่าวของบริจาคเลือกแจกเฉพาะบ้านที่มีธงแดง
ได้ข่าวคนเสื้อแดงกร่างคับเมือง ในฐานะเจ้าหน้าที่รัฐ
ขโมยกระทั่งของบริจาคมาเป็นของตัวเอง พวกตัวเอง

- ข่าวก็คือข่าวครับ โดยเฉพาะคนไม่ชอบกัน พอได้รับข่าวสารมา ยังไม่รู้เลยว่าจริงหรือไม่ ก็ร่วมผสมโรงกันแล้ว
นี่เป็นการตอกลิ่ม ความขัดแย้งให้ขยายใหญ่ขึ้น ผมไม่เล่น ไม่เห็นด้วย

ดังนั้น ผมคงต้องบอกว่า สิ่งที่คนเสื้อแดงคิด
สิ่งที่แกนนำผู้กำลังมีอำนาจรัฐอยู่ในมือกำลังกระทำอยู่ในเวลานี้
มันคือการเมืองครับ มันคือการเล่นการเมืองของเศษ***แกนนำแดง
ผู้กลายเป็นอำมาตย์ และเลือกใช้ฐานะอำมาตย์ตักตวงอะไรบางอย่าง
ไปจากคนไทยทั้งประเทศ

- นี่ก็เป็นมุมมองคุณครับ ความรู้สึกที่คุณระบายออกมาเป็นตัวอักษร มันมองให้เห็นลึกเข้าไปหัวใจของคุณว่ากำลังร้อนรุ่ม
ถ้าหากว่าคุณปล่อยว่าง วางมันเสียบ้าง คุณจะมีความสุขในชีวิตมากกว่านี้ครับ

เมื่อสัดเหล่านั้น นำปัญหาเดือดร้อนของประชาชนมาเป็นเกมการเมือง
เราก็ต้องพูดกันถึงเรื่องการเมือง คนกว่าสัดเหล่านั้นจะมองปัญหาของประชาชน
โดยไม่อิงการเมืองครับ

- แค่เราไม่ร่วมผสมโรงด้วย ก็จะช่วยลดอุณหภูมิลงได้ครับ แม้จะไม่มากนักก็ตาม

ในภาพนายกปูร้องขอ รวมทั้งที่เคยร้องขอไม่ให้เล่นการเมือง
ต้องถามว่า นายกเคยคุมกากเดนลูกน้องตัวเองไม่ให้เล่นการเมืองหรือไม่
ความขัดแย้งกับ กทม เป็นการเมืองหรือไม่
อย่าเอาแต่ปากว่าแล้วตาขยิบ

- คือถ้าห้าม มันก็ต้องห้ามทั้ง 2 ฝ่ายถูกไหมครับ ? คุณรู้ไหมฝ่ายที่อยู่ตรงข้ามกับคุณ เขาก็มองฝ่ายคุณแบบที่คุณมองฝ่ายเขานั้นแหละ
ตลอด 5 - 6 ปีที่ผ่านมา ใครคือผู้กระทำ ? และใคร คือผู้ถูกกระทำ คุณลองเก็บเอาไปคิดนะครับ :)

#169 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:11

คิดว่าบอร์ดนี้ แดงเยอะเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยโพสท์ สงสัยกลัวโดนยำ
มีไม่กี่ราย ที่กล้าโพสท์ แบบไม่รักตัวกลัวตาย คงเหมือนที่เราไปเล่นบอร์ดแดงมั๊ง
ไม่กล้าโพสท์เท่าไร บางที่โดนรุมหนีออกมาแทบไม่ทัน ส่วนใหญ่เข้าไปอ่านอย่างเดียว แค่อยากรู้ความคิดเห็นของฝ่ายตรงข้าม
แต่บางที่ก็อดไม่ได้ สวนกลับแบบเจ็บแสบเป็นบางครั้ง

แต่มีแดงโพสท์บ้างก็ดีนะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน กัดกันบ้าง พอหอมปากหอมคอ ทำให้บอร์ดมีสีสันขึ้นนะ

------------------------------------------

ท่าทางคุณมีน้ำใจ และก็ใจกว้างด้วยนะครับ เป็นสตรีที่น่าชื่นชมจริงๆ ยุคนี้มีุ้ผู้หญิงสาวอก 3 ศอกเยอะมากขึ้นแฮะ ... :D

ขอบคุณสำหรับมิตรภาพที่ดูอบอุ่นครับ :) :P :lol:

#170 Sittitat

Sittitat

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:37

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

#171 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:08

งี่เง่าขนาดหนักจริงๆครับเรื่องไม่มีคนปชปมาปฏิเสธก็เลิกพูดถึงแล้ว หัวหน้าเขาพูดเองเลย

หามาแต่ข้อมูลจากเวบแดงทีวีแดง ที่ผมบอกผมได้ข้อมูลจากทีวีเสรีรายการข่าวนะครับไม่ใช่ไอ้บ้าไอ้บอที่ไหนมาพูดก็ได้

มากบอกเองว่าจะยุบสภา ได้ยินกับหูครับ วีระก็ได้ยิน ผมยังเห็นเขาบอกว่าน่าสนใจเลย วันนั้นดูหรือเปล่าครับหรือว่าดูแต่จากคลิป

ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ รู้จักชื่อเต็บของเขาหรือเปล่าครับ เป็นศาลครับ โชว์โง่บ่อยๆไม่ดีนะครับ

เชื่อมากเพราะเขาพูดครับ ที่ไม่เชื่อไม่มีเหตุผลครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#172 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:09

แน่นอนครับต้องการอย่างนั้น เหลืองมันเอาพระองค์มาเป็นข้ออ้าง มันชั่ว ก็อย่าทำด้วยใจที่ไม่บริสุทธิ์สิครับ. อย่างนี้เขาเรียกว่าแถครับ แถครับ แถครับ

#173 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:17

พรรคพลังประชาชนครับ ไม่ใช่ไทยรักไทย

#174 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:40

มาให้น้ำเจ้าของกระทู้

#175 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:03

แต่ผมว่าสังคม(การปกครอง)มันซับซ้อนมานานนมแล้วนะ เพียงแต่ว่าไม่ค่อยมีใครกล้าพูดเท่านั้นเอง ซึ่งตอนนี้การสื่อสารต่างๆมันทันสมัยมากขึ้น คนก็กล้าที่จะพูด กล้าแสดงออกมากขึ้น ประชาชนก็ได้รับรู้ข้อมูลข่าวสารมากยิ่งขึ้น

"ดูจากความหมายที่คุณพูดก็พอจะเดาออกครับว่าคุณหมายถึงอะไร ครับประเทศไทยเป็นประเทศประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ก็คล้ายกับหลายๆประเทศที่เป็นประชาธิปไตยแต่มีประธานาธิปดีเป็นประมุข เพียงแต่ประเทศไทยเราจะมีวัฒนธรรมในอดีตเป็นร้อยๆปีเข้ามาเกี่ยวเนื่องด้วย ทำให้ประเทศไทยมีลักษณะการปกครองที่ค่องข้างโดดเด่นไปอีกแบบ (เรื่องนี้ยังต้องถกกันอีกยาว ว่ากันเป็นตอนๆ)"

โดยเฉพาะในช่วง 5 ปีที่ผ่านมานี้ประชาชนได้รู้ ได้เห็นอะไรใหม่ๆที่มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนอยู่ในสังคมไทยมากขึ้นอย่างไม่เคยมีมาก่อน เรียกกันว่าปรากฏการณ์”ตาสว่าง”ไง

"ผมพอจะเดาออกครับว่าคุณได้เห็นอะไรมาบ้าง ก็ดีครับซึ่งสิ่งที่คุณได้เห็นมาก็ใช่ว่าจะผิดไปเสียทั้งหมด แต่คุณก็ควรที่จะมองให้เพิ่มมากขึ้นว่าอะไรเป็นแรงผลักดันให้เกิดการปฏิวัติขึ้น ทำไมแรงเวี่ยงทางสังคมมันถึงแรงมาก บ้างทีข้อมูลที่คุณได้มาอาจจะเป็นเพียงในมุมมองเดียว ลองดูว่าอะไรที่คนในบอร์ดนี้พูดกันบ้าง บางทีคุณอาจจะเห็นข้อบกพร่องของการเกิดแรงเหวี่ยงนี้ได้ แต่ผมจะให้หลักคุณอย่างหนึ่งอย่างครับ การเปลี่ยนแปลงใดถ้านำมาซึ่งความสงบสุขและเป็นประโยชน์ของประชาชนแล้ว ก็ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีครับ บางทีคุณอาจจะยังมองไม่เห็นว่าก่อนการปฏิวัติเมื่อ 5 ปีก่อน สังคมไทยเราแย่และเลวร้ายขนาดไหน เสียงต่อระบอบเผด็จการขนาดไหน ยังไงถ้าคุณอยากรู้ เดี๋ยวถามต่อมาได้ครับ ผมจะชี้ให้คุณเห็น"

ถ้าหากเรายอมรับการปปกครองในระบอบประชาธิปไตยกันจริงๆ อย่างแรกเราก็ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่ให้ได้เสียก่อน อันนี้เป็นหลักสากลอยู่แล้วถ้าเรามาตั้งแง่กันอย่างนี้ มันจะเป็นประชาธิปไตยได้ยังไง ถูกไหมครับ ?

"ถูกต้องครับ ทุกวันนี้ผมและหลายท่านก็เคารพเสียงส่วนใหญ่ครับ เพียงแต่เราเห็นว่าอะไรมันไม่ถูกต้อง ก็ต้องมาชี้แจงกัน หรือว่าอะไรมันเป็นปัญหาที่ประเทศไทยเราต้องตกอยู่ในสภาพแบบนี้ ก็ต้องมาคุยกันครับ อย่างน้อยก็ด้วยความหวังดีต่อประเทศบ้านเกิดของเราว่าจะพัฒนาไปในทางที่ดีได้"

นายทุนแทรกแทรงหรือครับ ? คุณว่าฝ่ายไหนไม่มีนายทุนบ้าง ? และเท่าที่คุณมองเห็นตอนนี้ทุนของใครฝ่ายไหนใหญ่ที่สุดในประเทศ เรื่องนี้คุณคิดว่าประชาชนทั่วไปมองไม่เห็นหรือ ถ้าคุณคิดอย่างนั้น ผมว่าคุณคิดผิดแล้วล่ะ

"ครับต้องยอมรับว่าพรรคการเมืองในประเทศไทยยังไม่มีพรรคการเมืองใดที่ปราศจากการแทรกแซงของนายทุนจะมากหรือจะน้อยก็ว่ากันไป ซึ่งเราก็ต้องต่อสู้เรื่องนี้ให้ถึงที่สุด แต่ที่เป็นปัญหาอยู่ในปัจจุบันนี้คือ ประชาชนไม่รู้ว่าใครเป็นผู้ใช้ระบอบนายทุนเข้ามาเกี่ยวเนื่องกับการเมืองอย่างมากแล้วนำมาซึ่งผลประโยชน์ของตนเอง (ก็เหมือนกันที่คุณกำลังเข้าใจผิดนี่แหละครับ) ซึ่งการทำลักษณะนี้เป็นการทำลายกระบวนการปกครองของประเทศไทยในระยะยาว ผมยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ (ซึ่งความจริงมีอีกมาก) ในยุคทักษิณ ได้แก้กฏหมายการถือครองหุ้นโดยให้เอกชนถือครองหุ้นรัฐวิสาหกิจได้เพิ่มมากขึ้น ปตท. เป็นองค์กรหนึ่งที่มีผลทันทีหลังการแก้กฏหมายนี้ ถ้าหุ้นถูกกระจายเข้าถึงประชาชนทุกคนก็เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่คุณรู้ไหมครับว่าประชาชนไปต่อคิวซื้อหุ้น ปตท. ตั้งแต่ตีสาม เปิดขายหุ้นได้ 3 วินาที หุ้นขายหมดแล้วครับ (ราคาพาร์ต่อหุ้น 30 บาท ซึ่งถูกมาก ราคาหุ้นวิ่งไปถึง 370 บาท ตอนนี้น่าจะอยู่ที่ 200 กว่าบาท) คุณรู้ไหมครับว่าหุ้นตกไปอยู่กับใครก็อยู่กับทักษิณ และเคลือญาติ ตลอดจนเพื่อนที่ร่วมรัฐบาลในขณะนั้น แล้วคุณรู้ไหมว่าธุรกิจพลังงานมันมีมูลค่ามากขนาดไหน แทนที่เงินจำนวนนี้จะตกเป็นของรัฐบาลหรือประชาชนแต่กลับตกไปอยู่ในกระเป๋าของคนกลุ่มเล็กๆที่มีอำนาจปกครองประเทศในเวลานั้น นี่เป็นแค่ตัวอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ ยังมีอีกมากๆๆๆๆๆ นี่แหละครับคือปัญหาที่ประชาชนหลายท่านไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหา ยังมีเรื่องการแทรกแซงสื่อ แทรกแซงองค์กรอิสระที่ตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล กลั่นแกล้งผู้ที่เห็นตรงข้ามกันตนโดยใช้อำนาจรัฐที่ตนเองมีอยู่ และอีกมาก ต้องคุยกันอยาว แต่ไม่เป็นไรครับ ดูจากการพูดของคุณก็น่าจะเป็นคนที่พอคุยกันได้ เราก็มาแรกเปลี่ยนเพิ่มเติมได้เท่าที่โอกาสจะอำนวยครับ"

ข้อนี้แหละครับที่เราเห็นไม่ตรงกัน ผมว่ายุคนี้เป็นยุคประชาชนรับรู้ และเข้าใจการเมืองไทยได้มากที่สุด มากกว่าทุกยุคทุกสมัย คุณสังเกตุการเลือกตั้งทางภาคอีสานครั้งที่ผ่านมาได้หรือเปล่า มีพรรคการเมืองบางพรรคคิดคล้ายๆคุณนี้แหละ ไปดูถูกประชาชนว่า คงจะไม่รู้เรื่องอะไร เอาเงินไปแจกก็จะได้รับเลือกแล้ว ก็คิดเสียอย่างนี้ถึงเจ๊งไม่เป็นท่า ประชาชนรับเงิน แต่ไม่เลือก จนป่านนี้ยังเคลียร์กับหัวคะแนนยังไม่จบ

"ก็นี่แหละครับ คือปัญหา ข้อมูลที่ประชาชนรับรู้มันอาจจะเป็นข้อมูลที่บิดเบือนไงครับ ผมจะบอกคุณให้ มีคนเคยพูดไว้ "ใครคุมสื่อได้ คนนั้นคุมประเทศ" ยกตัวอย่างง่ายๆ คือรู้หรือเปล่าครับเงินที่เอามาทำสื่อให้คุณดูอยู่ทุกวัน เช่น โทรทัศน์คนเสื้อแดง และวิทยุ นี่เป็นเงินใคร คุณคิดหรือว่าทำสื่อขนาดนั้นใช้เงินน้อยๆ ขนาดสนธิ ลิ้มทองกุล ยังเจ๋งเลยครับ เดือนๆหนึ่งใช้เป็น 10 ล้านนะครับ แต่ผมจะบอกคุณให้ว่ามันเป็นแค่เศษเงินของเงินปันผลหุ้นจาก ปตท. นี่ไม่นับรวมสื่ออิสระต่างๆที่กลัวว่าเสนอข่าวไม่ถูกใจกลุ่มธุรกิจแล้ว
สปอนเซอร์จะไม่เข้านะครับ แบบนี้เขาเรียกว่าแทรกแซงสื่อทั้งทางตรงทางอ้อน ผมขอเน้นอีกทีว่าข้อมูลที่คุณรับรู้ทุกวันนี้นะมันมีการจัดการอย่างเป็นระบบเพื่อตอบสนองผลประโยชน์ของธุรกิจการเมืองครับ ผมอยากให้คุณมองเห็นความน่ากลัวของมันครับว่า ถ้าปล่อยไปแบบนี้มันจะเกิดอะไรขึ้น พยายามมองให้เห็นทิศทางของมันครับ มองยาวๆ อย่ามองสั้นๆ"

อ๋อ..ตรวจสอบสอบได้อยู่แล้วนี่ครับ ไม่ว่าใครฝ่ายไหนจะมาเป็นรัฐบาล ประชาชนทั่วไปมีสิทธิ์ตรวจสอบอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ของนักวิชาการหรือนักการเมืองฝ่ายตรงข้าม รวมไปถึงการประท้วง ซึ่งก็ควรมีขอบเขตุ โดยการไม่ไปรบกวนสิทธิ์ผู้อื่นหรือสร้างความเสียหายใดๆ

"เห็นด้วยครับ"

เห็นครับ แต่มันไม่โจ่งแจ้งจนน่าเกลีดเหมือนยุคคมช.และยุครัฐบาลพรรคปชป. ง่ายๆนะ คุณเอารายชื่อของคนที่อยู่ในองค์กรอิสระต่างๆใน 2 ยุคที่ผมกล่าวมาว่ามีสายสัมพันธิ์มีความเชื่อมโยงกันอย่างไรบ้าง และรวมไปถึงผลงานอะไรที่เขาเหล่านั้นได้สร้างไว้บ้าง ยกกรณีตัวอย่างก็ได้ เช่น การยุบพรรคการเมือง เป็นต้น

"ผมไม่เถียงคุณในจุดนี้ครับว่าสายสัมพันธิ์เป็นอย่างไร แต่ที่มาที่ไปก็คงไม่ต่างจากยุคที่ทักษิณมีอำนาจหลอกครับ ในการแทรกเแซงองค์กรอิสระแต่ผมอยากจะเน้นให้คุณมองเห็นว่า การเปลี่ยนผ่านใดถ้ามันทำให้ประเทศดีขึ้นและเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนทุกๆคน ถือว่าเป็นการเปลี่ยนผ่านที่ดีครับ การปกครองทั่วโลกย่อมมีการเปลี่ยนปลงได้ครับ ไปๆมาๆ ดูตามสถานการณ์ครับอย่าจมปรักกับคำว่าระบบ ที่พูดนี้ไม่ใช่ว่าจะต้องไม่เคารพระบบนะครับ เพียงแต่อยากบอกคุณว่ามันต้องใช้ปัญญาในการมอง ซี่งหลักการมองผมก็ได้ให้คุณไปแล้ว"

ถ้าเทียบกับบอร์ดพันทิพห้องราชฯ ผมว่าที่นั่นมีมาตรฐานกว่านะ ที่นั่นถ้าใช้คำด่าหยาบคาย หรือโพสต์ภาพตัดต่อล้อล้อเลียน (ตอนนี้โพสต์ภาพไม่ได้) บางคนเลยเถิดไปถึงบุพการี จะถูกเตือนหรือถูกยึดอมยิ้ม แต่ที่นี่ยังพบเห็นได้เยอะอยู่

"ก็โอเคครับ ก็ดีแล้ว ผมคิดว่ามาตราฐานของที่นี่ก็ดีนะครับ ก็คิดว่าทางเวปมาสเตอร์ก็คงจะดูแลดีอยู่"

ให้โอกาศ ใช่ครับ เมื่อประชาชนส่วนใหญ่เลือกมาแล้วก็ต้องให้โอกาศรัฐบาลนั้นๆบริหารประเทศไป แต่ไม่ใช่ว่าประชาชนจะตรวจสอบไม่ได้ ตรวจสอบได้ ติติง ตักเตือน วิพากษ์วิจารณ์ได้ แต่ไม่ควรจะเอากันถึงขนาดพาพวกไปยึดสถาณสำคัญๆของรัฐ จนสร้างความเสียหาย อย่างนี้มันเกินไปนะผมว่า

"เห็นด้วยครับ ช่วยกันตรวจสอบ แต่ว่าเมื่อใดมีความรู้สึกว่าเราจะต้องสูญเสียแผ่นดินไทยจากน้ำมือของคนชั่วแล้ว ผมก็จะลุกขึ้นสู้ครับ เพราะถือว่ามันเป็นกระบวนการเปลี่ยนผ่านแม้จะต้องทำผิดกฏที่คนชั่ววางไว้ก็ตามครับ"

ผมทราบครับ ก็เพราะการเมืองไทยไม่เป็นเอกภาพนี้แหละครับ การพัฒนาประเทศมันถึงได้สะดุด ไม่เพียงแต่สะดุด ยังถอยหลังลงครองอีกประเทศที่คุณอ้างถึงเขามีรัฐประหารเหมือนกับในบ้านเราหรือเปล่า ? ผมถึงบอกคุณไงว่า เอาการเมืองประเทศเราไปเปรียบเทียบกับประเทศญี่ปุ่น,เยอรมัน,เกาหลีมันไม่ถูกต้อง

"ก็ถูกต้องครับ เพราะประชากรเขามีคุณภาพ แต่ผมอยากให้คุณมองลึกลงไปครับว่า ทำไปประชากรเขาถึงมีคุณภาพ เพราะพัฒนาการทางสังคมที่ต้องผ่านยุคเผด็จการ สงครามต่างๆ ทำให้ประชาชนเข้มแข็ง และฉลาดขึ้น นักการเมืองหลอกประชนไม่ได้ เพราะฉะนั้นนักการเมืองจึงต้องมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตนทำมากขึ้นเพราะหลอกคนที่มีความรู้ได้ยาก ไม่เหมือนกับเมืองไทยที่ประชาชนยังไม่ได้เรียนรู้ให้เท่าทันนักการเมือง ผมไม่อยากจะบอกคุณเลยเมื่อดูรายชื่อ นักการเมืองที่คุณนับถืออยู่ แต่ล่ะคนนี่ล้วนแต่เป็นคนที่ได้ชื่อว่าคอร์รัปชั่นสูงทั้งนั้น แต่ทำไมคุณถึงยังมองไม่เห็น ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ แต่จะพยายามทำความเข้าใจ"

ในยุครัฐบาลน้าชาติ ถือว่าเป็นรัฐบาลยุคแรกที่มีการริเริ่มการพัฒนาประเทศให้ใกล้เคียงกับสากล โดยเฉพาะนโยบาย”เปลี่ยนสนามรบให้เป็นสนามการค้า”แต่ท่านก็ท่านก็ถูกขับไล่ไปเสีย แล้วได้เผด็จการครองเมืองชั่วคราว แล้วท่านมีความผิดตามที่คณะรัฐประหารกล่าวอ้างหรือเปล่า ?

"เห็นด้วยครับว่าน้าชาติก็มีแง่มุมการบริหารที่น่าสนใจ แต่ถ้าพูดถึงปรัชญาในการบริหารจริงๆ ผมยังไม่เห็นด้วยกับน้าชาตินะครับเพราะนโยบายการพัฒนายังเป็นไปในลักษณะฟองสบู่อยู่ (คุยกันยาวอีกครับเรื่องนี้) แต่ก็ขอตำหนิการรัฐประหารในครั้งนั้นครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งซึ่งออกไปต่อสู้ข้างถนนครับเพราะแม้ว่ารัฐบาลน้าชาติจะมีการคอร์รัปชั่นสูงก็ตาม แต่การเปลี่ยนผ่านครั้งนั้นเป็นการเปลี่ยนผ่านที่ทำเพื่อประโยชน์ของกลุ่มตนเอง ไม่ใช่เพื่อประโยชน์และความสุขของประชาชนไทยทั้งมวล เพื่อนผมก็ต้องมาตายในเหตุการณ์ครั้งนี้เช่นกัน โชคดีที่แม่ผมเรียกผมกลับบ้านก่อนไม่งั้นคงไม่ได้คุยกับคุณในวันนี้"

ในยุคท่านนายกฯทักษินก็เช่นกัน คราวนี้เล่นแรงมาก แรงจนไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นฝีมือมนุษย์ด้วยกัน แล้วอย่างนี้ประเทศชาติมันจะพัฒนาไปได้อย่างไร รัฐประหารทีประเทศชาติ ถอยหลังไปอีกกี่ปี ?

"ครับ ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไง แต่สิ่งที่ทักษิณทำมันเป็นแรงเหวี่ยงครับ ถ้าคุณยังมองไม่เห็นความเลวร้ายในยุคที่ทักษิณมีอำนาจ คุณก็จะมองไม่เห็นประโยชน์ของการเปลี่ยนผ่านในครั้งนั้น ถ้าคุณอยากเห็นว่าเหตุใดสิ่งที่ทักษิณทำจึงเป็นแรงเหวี่ยงให้เกิดเหตุการณ์ครั้งนั้น ของให้ถามมาในหัวข้อใหม่ครับเพราะต้องชี้แจงยาวมาก ซึ่งก็ได้มีคนรวบรวมไว้มากและละเอียดอยู่แล้ว โดยส่วนตัวผมเห็นประโยชน์ของการเปลี่ยนผ่านครับ ผมอยากจะให้คุณถามจริงๆว่าทักษิณทำอะไรผิดมากมายขนาดนั้น ขอเน้นครับ ผมอยากให้คุณถามจริงๆ (ปัจจุบัน สิ่งนั้นก็ยังไม่หมดไปนะครับ ต้องต่อสู้กันต่อไป)"

แล้วทำไมความคิดเช่นนี้ถึงยังมีอยู่ แล้วใคร !? เป็นผู้อยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหาร คุณพอจะทราบไหม ?

"ครับ ผมเข้าใจครับ ในเหตุการณ์รัฐประหารที่ผ่านมาจะใครอยู่เบื้องหลังก็ตาม ผมเชื่อว่าทุกท่านเป็นผู้ที่เสียสละและหวังดีต่อประเทศไทยจริงๆครับพูดแบบนี้ใช่ว่าผมจะเห็นด้วยกับการรัฐประหารนะครับ แต่เพียงจะชี้ให้เห็นว่าทำไมการมีอำนาจของทักษิณจึงจะทำให้ประเทศไทยต้องสูญเสียประเทศที่เป็นของปวงชนชาวไทยทุกคนไปเป็นประเทศของทักษิณคนเดียว"

หรือคุณคิด ว่าด้วยสาเหตุอันใด ประเทศไทยซึ่งมีทรัพยากรเพียบพร้อม อุดมสมบูรณ์ พร้อมด้วยศักยภาพต่างๆถึงได้มีการพัฒนาช้า ล้าหลังกว่าประเทศที่คุณกล่าวมา

"ตามประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา ก็เป็นลำดับตามนี้ครับ เผด็จการทหาร การขัดแย้งตามอุดมการณ์ทางการเมือง ปฏิวัติเพื่อประโยชน์ตนเอง นักการเมืองไม่มีคุณภาพ นักการเมืองคอร์รัปชั่น ธุรกิจการเมือง ที่ผมกล่าวมานี้มีประวัติศาสตร์ที่ซ่อนอยู่ข้างในมากมายครับ เขียนหนังสือได้เป็นเล่มๆ แต่ที่สำคัญที่สุดที่ผมจะบอกคุณก็คือ นักการเมืองคอร์รัปชั่น ครับ มันทำให้ประเทศไทยไม่เจริญอยู่ทุกวันนี่นี่แหละ ทั้งที่ศักยภาพมีมาก"

ขอบคุณครับ ผมก็มองก็คิดอยู่นะ แต่จะรอบด้านได้เท่าคุณหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบได้ ผมก็มองก็เห็นในมุมมองของผม ซึ่งเท่าที่อ่านมาน่าจะตรงกันข้ามกับคุณบ้าง อย่างไรก็ตามการพัฒนาประชาธิปไตยก็ควรให้มันดำเนินไปตามครรลอง ประชาชนส่วนใหญ่ว่าอย่างไร ก็ควรว่าตามนั้นแม้จะไม่ถูกใจเราก็ตาม อีก 4 ปีเลือกตั้งกันใหม่ ดีกว่าพอไม่ถูกใจ,ขับไล่,ล้ม ด้วยกองกำลังติดอาวุธ มุมมองของผม ผมมองยังไงก็มองไม่เห็นว่ามันเป็นประชาธิปไตยตรงไหน

"ก็ดีครับแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ก็ต้องบอกอีกทีว่า ผมก็เป็นคนที่ยอมรับเสียงส่วนใหญ่ครับ ผมเพียงแต่เห็นปัญหาเท่านั้นว่าทำไมเสียงส่วนใหญ่จึงเลื่อกพรรคเพื่อไทยเข้ามา ก็หวังว่าการบริหารประเทศจะเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาขนทุกฝ่ายโดยแท้จริง ไม่มีการคอร์รัปชั่น แล้วก็มีความตั้งใจที่จะสร้างความสามัคคีของคนในชาติ เป็นรัฐบาลต้องอดทนต่อเสียงว่ากล่าว ตักเตือน ครับ มีอะไรที่คิดว่าเค้าเข้าใจผิดก็ต้องชี้แจง มีอะไรที่ตนทำผิดพลาด ก็ต้องปรับปรุง แต่ส่วนตัวผมยังมองว่าประชาธิปไตยในบ้านเรามันยังไม่เต็มใบครับ ก็ต้องปรับปรุงกันไป เพราะธุรกิจการเมืองยังคงแทรกแซงอยู่เสมอยังไม่หายไปไหน นักการเมืองเลวยังได้เป็นใหญ่ สื่อมวลชนยังถูกแทรกแซง ซึ่งผมก็จะต้องต่อสู้ต่อไป"
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#176 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:34

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

------------------------------

ขอบคุณครับ เช่นกันครับ .. :D

#177 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:43

งี่เง่าขนาดหนักจริงๆครับเรื่องไม่มีคนปชปมาปฏิเสธก็เลิกพูดถึงแล้ว หัวหน้าเขาพูดเองเลย

หามาแต่ข้อมูลจากเวบแดงทีวีแดง ที่ผมบอกผมได้ข้อมูลจากทีวีเสรีรายการข่าวนะครับไม่ใช่ไอ้บ้าไอ้บอที่ไหนมาพูดก็ได้

มากบอกเองว่าจะยุบสภา ได้ยินกับหูครับ วีระก็ได้ยิน ผมยังเห็นเขาบอกว่าน่าสนใจเลย วันนั้นดูหรือเปล่าครับหรือว่าดูแต่จากคลิป

ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ รู้จักชื่อเต็บของเขาหรือเปล่าครับ เป็นศาลครับ โชว์โง่บ่อยๆไม่ดีนะครับ

เชื่อมากเพราะเขาพูดครับ ที่ไม่เชื่อไม่มีเหตุผลครับ

ให้คนปชป.มาปฏิเสธเรื่องอะไรครับ ? :mellow:

คือได้ยิน ได้ฟังอะไรมา ก็เอาแหล่งที่มา หรือหลักฐานที่พอจะหาได้ มาอ้างอิงครับ ไม่ใช่พูดลอยๆ

เมื่อพูดลอยๆ ความน่าเชื่อถือมันก็ไม่มีครับ ทำเหมือนกับที่ผมทำให้คุณดูใน คคห. 157 ครับ

-------------------------

แน่นอนครับต้องการอย่างนั้น เหลืองมันเอาพระองค์มาเป็นข้ออ้าง มันชั่ว ก็อย่าทำด้วยใจที่ไม่บริสุทธิ์สิครับ. อย่างนี้เขาเรียกว่าแถครับ แถครับ แถครับ

------------------------

พรรคพลังประชาชนครับ ไม่ใช่ไทยรักไทย

-----------------------

ขอบคุณครับที่ช่วยดันกระทู้ :D ผมเริ่มงงกับคุณแล้ว ... :lol:

#178 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:14

ขอโทษด้วยครับ เผอิญพิมพ์ตกก็เลยพิมพ์ข้อความใหม่ ขี้เกียจแก้ครับ อยากบอกให้รู้ว่าพรรคอะไรที่ถูกยุบแล้วมากได้เป็นนายก งงตรงไหนครับ

คนปชปปฏิเสธเรื่องตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร อย่างงสิครับ เรื่องง่าย ๆ คุณบอกเองว่าไม่มีใครมาปฏิเสธ ใน FB ของมาก ออกทีวีด้วยครับ คงตามข่าวนะครับ หรือหาอ่านเองตามหลังก็ได้

มันเป็นการพูดลอย ๆตรงไหนเหรอครับ ว้า

#179 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:18

บอกมาหน่อยได้มั้ยครับ ตอนไหนครับที่มีการสั่งฆ่าประชาชน
คุณกล่าวหาลอยๆอยู่นะครับ

---------------------------------------------

คุณช่วยอ่านประโยคข้างบนของผมอีกสักรอบสิครับ คือผมกำลังพูดถึงคำพูดที่คุณณัฐวุฒิพูดในสภาฯ คุณเข้าใจหรือเปล่า ?

คำพูดที่คุณเข้าใจว่าคุณณัฐวุฒิโกหกนั้นแหละ ผมจึงโค้ดเอาคำพูดที่คุณณัฐวุฒิพูดในสภาฯวันนั้นมา ว่าคุณณัฐวุฒิพูดว่าอย่างไรบ้าง

หลักฐานที่จะสาวถึง ตัวการหรือสั่งฆ่าประชาชน มีหลายฝ่ายกำลังรวบรวมอยู่ครับ ไม่ต้องใจร้อน ผมว่าได้เห็นกันแน่ๆในไม่ช้า

ก่อนอื่น เอาลิงค์นี้ไปอ่านเล่นพลางๆก่อน :D http://www.matichon....atid=&subcatid=

-------------------------------------------------

ถ้าใครตามข่าวจะรู้ ว่าไม่มีการสั่งฆ่าไดๆทั้งสิ้น
ที่ถนนราชดำเนิน วันที่ ๑๐ เมษายน ๒๕๕๓ ศพแรกที่เสียชีวิตด้วยอาวุธ คือทหาร ไม่ใช่คนเสื้้อแดง

การกล่าวหาว่ามีการสั่งฆ่า คือความชั่วช้า สร้างความแตกแยกให้สังคมจนถึงทุกวันนี้

----------------------------------------------------

ก็ต้องรอกันดูต่อไปครับ เมื่อมีคนตายก็ต้องหาคนฆ่า เมื่อได้คนฆ่า แล้วต้องก็หาคนสั่งฆ่า ตกลงตามนี้นะครับ

นาทีต่อนาที 10 เมษาฯ 53 http://prachatai.com...l/2010/04/28850 และ http://prachatai.com...l/2011/04/34037

#180 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:21

ขอโทษด้วยครับ เผอิญพิมพ์ตกก็เลยพิมพ์ข้อความใหม่ ขี้เกียจแก้ครับ อยากบอกให้รู้ว่าพรรคอะไรที่ถูกยุบแล้วมากได้เป็นนายก งงตรงไหนครับ

คนปชปปฏิเสธเรื่องตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร อย่างงสิครับ เรื่องง่าย ๆ คุณบอกเองว่าไม่มีใครมาปฏิเสธ ใน FB ของมาก ออกทีวีด้วยครับ คงตามข่าวนะครับ หรือหาอ่านเองตามหลังก็ได้

มันเป็นการพูดลอย ๆตรงไหนเหรอครับ ว้า

-----------------------------------

อ๋อครับ ... ไม่เป็นไรครับ หลักฐานไม่ต้องก็ได้ครับ เดี๋ยวผมหาอ่านเอง .... :) :P :D

#181 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:27

เฉลยอะไร วีดีโอที่ผมให้ดู มันพูดกระทบสถาบัน ไม่ต้องทำมึน
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#182 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:59

อ่านแล้ว งงหว่ะ ใครฆ่าใคร ๙๑ ศพ นี่นับรวมกันหมดเลยหรือว่ะ
แล้วทหารที่โดน M79 แขนขากระจุยเนี่ย นับรวมด้วยเหรอ
ข้อมูลท่าจะแน่นนะเนี่ย

เอาง่ายๆ อย่างนี้ดีกว่านะ ขอรายชื่อคนเสื้อแดงที่ตายที่มหาดไทย
ตอนปี 2552 ที่ไอ้แรมโบ้อิสาน มันไปร้องไห้ออกทีวี มันชื่ออะไรว่ะ
พ่อแม่พี่น้องมันไม่มีเหรอ ที่มันถูกยิงแล้วโดนลากขึ้นรถทหารไป
ก่อนที่จะทุบรถนิพนธ์ พร้อมพันธุ์น่ะ มันชื่ออะไร?

มันเป็นหมา หรือคนว่ะ ที่ตาย ที่กระทรวงมหาดไทยน่ะ
ทำไมมันไม่มีชื่อเสียงเรียงนามว่ะ...เอาแค่นี้ก่อน เรื่องปี 53 น่ะ
เดี่ยวค่อยจัดไป...
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#183 Gop

Gop

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:01

ก็ต้องรอกันดูต่อไปครับ เมื่อมีคนตายก็ต้องหาคนฆ่า เมื่อได้คนฆ่า แล้วต้องก็หาคนสั่งฆ่า ตกลงตามนี้นะครับ นาทีต่อนาที 10 เมษาฯ 53 http://prachatai.com...l/2010/04/28850 และ http://prachatai.com...l/2011/04/34037

ส่วนหนึ่งของ link ที่คุณให้มา

19.50 น. เนชั่นทีวี รายงานว่า ผู้ชุมนุมบางคนใช้ระเบิดไม่ทราบชนิดที่แน่นอน แต่คาดว่าเป็นเอ็ม 26 ขว้างใส่ทหารที่พยายามเคลื่อนเข้ามาที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไต ย อย่างไรก็ตาม ผู้สื่อข่าวประขาไท ยืนยันได้เพียงว่า เป็นเพียงระเบิดเพลิง ขณะที่มีผู้ชุมนุมอย่างน้อย 5 รายบาดเจ็บล้มลงหลังถูกกระสุนไม่ทราบชนิดจากทหารยิงใส่

เอาแค่นี้ก่อนก็ได้นะครับ ที่ผมเน้นสีแดงน่ะ ผมรับรองได้ร้อยเปอเซนต์ ว่าเป็นการโกหกหน้าด้านๆของแหล่งข่าวที่คุณเอามาลง
เรื่องพวกนี้คุณต้องดูคลิปครับ ไม่ใช่เอาคำพูดใครต่อใครที่เขาเล่ามาอีกทีมาพูด ความจริงมีคนคุยเรื่องนี้ไปเยอะแล้ว ผมเล่าซ้ำ
อีกหน่อยแล้วกัน วินาทีนั้น คนที่ตายคือทหาร ไม่มีเสื้อแดงแม้แต่คนเดียวที่ตาย

คุณได้ข้อมูลผิดๆอย่างนี้นี่เอง ถึงได้พูดมั่วๆว่ามีคนสั่งฆ่า แล้วก็ไปเชื่อคำโกหกหน้าด้านๆของณัฐวุฒิ
คุณรู้ตัวไว้เลย ข้อมูลเรื่องนี้คุณอ่อนมาก ถึงได้ตกเป็นเหยื่อของการปลุกปั่น น่าเศร้าจริงๆ

ย้ำนะครับ หาคลิปดู แล้วคุณจะเห็นเอง ว่าไม่มีการสั่งฆ่า พวกเสื้อแดงเป็นเหยื่อของทักษิณแท้ๆ

#184 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:11

๕๕๕๕ กระทู้นี้จะเป็นกระทู้ที่เถียงกันไปๆมาๆ มากกว่าแนะนำตัวซะแล้ว เล่นแนะนำข้ามสัปดาห์กันเลย หุหุ
แวะมาดูครับ เพราะว่าเห็นขึ้นๆลงๆ กระทู้ฮอต อ่านแล้วมันไม่มีทางจบหรอกครับ ถ้าไปขุดเรื่องเก่าขึ้นมานะ
ผมว่าเรามาดูประเด็นปัจจุบันดีกว่าไหม เป็นประโยชน์กว่า เพราะประเทศของเราไม่รู้จะเดินไปทางไหนในสภาวะแบบนี้

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#185 ant

ant

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:41

เท่าที่อ่านความเห็นของ จขกท.ก็น่าสนทนาด้วย สิ่งแรกคิอ ดูสุภาพดี เหตุผลพอฟังได้
ต่อไปผมคงต้องเปลี่ยนความคิดที่ว่า "ไม่โง่ เป็นเสื้อแดงไม่ได้" แล้วหละ
แต่ถามหน่อย บอร์ดเสื้อแดงทำไมด่าเก่งจังเลย คำด่าเหมือนคนไม่มีการศึกษาด่ากัน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#186 Gop

Gop

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:42

ผมก็กะว่าจะพอแล้ว บางทีการถกเถียงกันนี่แหละครับ ดีกว่าการแนะนำตัวเฉยๆซะอีก
มันได้แง่คิด มุมมอง และ background ของคนที่เราคุยด้วย ตอนนี้ผมเองก็พอสรุป
อะไรเกี่ยวกับเจ้าของกระทู้ได้พอสมควร และเห็นว่ามีหลายเรื่องที่น่าจะคุยกันต่อได้
แต่ตอนนี้ความสนใจของผม(และหลายๆคน) พุ่งไปที่เรื่องน้ำท่วมกรุงเทพฯ ผมอยูใน
กรุงเทพฯตอนนี้ บอกตรงๆว่าเครียดมาก รออีกสักระยะ ให้ทุกอย่างคลี่คลายก่อน ผม
หวังว่าจะได้เห็นคุณ Posted ImageIch liebe dich ตั้งกระทู้แต่ละประเด็นให้เป็นเรื่องเป็นราวไป
เลย ที่ผ่านมาก็เปิดเอาไว้หลายประเด็น ความเห็นแย้งก็มีมากมาย ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา
อย่างน้อยผมก็ได้เห็นว่า เจ้าของกระทู้ไม่ได้เป็นแดงประเภทไม่มีอะไรอ้างอิง นอกจาก
เขาเล่ามาอย่างนี้ ใครก็รู้ ถามอะไรก็มี link ให้อ่าน อย่างนี้ผมชอบนะ

อย่างไรก็ตาม ผมอยากฝากประเด็นให้คุณ Posted ImageIch liebe dich ได้พิจารณาให้ดีๆเรื่อง
"สั่งฆ่า" คุณต้องระวังให้มากครับ คุณเห็นคนตาย คนถูกฆ่า คุณอย่ารีบสรุปอะไร เพราะ
เรื่องนี้มันสำคัญ และละเอียดอ่อนมาก เหตุที่คนเสียชีวิตมีเยอะนะครับ อย่างเช่น

๑ มีคนสั่งฆ่า (ข้อนี้คือสิ่งที่คุณกำลังคิดว่าจริง)
๒ ประมาท รู้เท่าไม่ถึงการณ์
๓ อุบัติเหตุ โชคร้าย
๔ บันดาลโทสะ

พิจารณาจากหลักฐานชั้นต้น(ในที่นี้คือคลิป) ให้ดีๆนะครับ ระวังให้มากเรื่องรายงานปากเปล่า
เพราะใครๆก็พูดได้ครับ ถ้าคุณตามเรื่องคลิปและลำดับเวลาให้ดี คุณจะเห็นเองเลยว่าใครโกหก
ตัวอย่างง่ายๆ จาตุรนท์ โกหก บอกว่ามีคนตายตั้งแต่หกโมง แต่เมื่อดูรายงานผู้เสียชีวิต การรับ
คน คุณจะพบว่าเริ่มตอนหัวค่ำ

สี่ข้อที่ผมบอก ผมให้คุณพิจารณาเอาเองจากหลักฐาน เชิญตั้งกระทู้เรื่องนี้โดยเฉพาะเลยก็ได้
ผมยินดีคุยด้วยหลักฐาน และเหตุผลครับ

#187 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:02

บอกตรงๆว่าอยากให้มีบรรยากาศแบบนี้แหละครับ พูดกันด้วยเหตุผล เอาเหตุผลมาวัดกัน
ไม่ใช่เหมือนอย่างที่ผมเห็นในบอร์ดบางบอร์ดที่เอียงซ้ายหรือเอียงขวา หรือแม้แต่บางกระทู้(ในนี้ก็มีน๊ะ ^^")
ที่พูดโดยไม่ฟังหลับหูหลับตาว่า (แต่ก็ตามอารมณ์ ผมก็มีบ้าง ^^) แต่ชอบครับอยากให้เป็นเหมือนที่ คุณ Gop VS คุณ Ich liebe dich
ได้แย้งกันด้วยข้อมูล ถ้าเป็นแบบนี้ได้ทั้งสองฝ่าย บรรยากาศปรองดองเกิดขึ้นได้แน่นอนครับ
ถ้าต่างฝ่ายต่างลดอคติ หันมาฟังกันบ้าง ยังไงประเทศไทยก็เป็นของคนไทยเหมือนกันทุกคน
แต่ก็อยากฝากคุณ Ich liebe dich ถ้ามีโอกาสบอกคนเสื้อแดงได้ อยากให้ลดการตั้งอำเภอเสื้อแดงหรือว่าอะไรที่มันทำให้
เกิดการแตกแยกอย่างชัดเจนจะเป็นการดีกว่าครับ ต่อสู้ทางความคิด และการแสดงออกอย่างอื่นที่สร้างสรรค์จะเป็นสิ่งที่ดีกว่า

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#188 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:34

"ดูจากความหมายที่คุณพูดก็พอจะเดาออกครับว่าคุณหมายถึงอะไร ครับประเทศไทยเป็นประเทศประชาธิปไตยที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ก็คล้ายกับหลายๆประเทศที่เป็นประชาธิปไตยแต่มีประธานาธิปดีเป็นประมุข เพียงแต่ประเทศไทยเราจะมีวัฒนธรรมในอดีตเป็นร้อยๆปีเข้ามาเกี่ยวเนื่องด้วย ทำให้ประเทศไทยมีลักษณะการปกครองที่ค่องข้างโดดเด่นไปอีกแบบ (เรื่องนี้ยังต้องถกกันอีกยาว ว่ากันเป็นตอนๆ)"

- แต่ผมว่าการปกครองของประเทศไทยจะมีความคล้ายคลึงประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยที่มีกษัตริย์เป็นประมุขมากกว่า ประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประธานาธิบดีนะ ประเทศไทยน่าจะมีการปกครองคล้ายๆญี่ปุ่น,อังกฤษ ประมาณนี้

"ผมพอจะเดาออกครับว่าคุณได้เห็นอะไรมาบ้าง ก็ดีครับซึ่งสิ่งที่คุณได้เห็นมาก็ใช่ว่าจะผิดไปเสียทั้งหมด แต่คุณก็ควรที่จะมองให้เพิ่มมากขึ้นว่าอะไรเป็นแรงผลักดันให้เกิดการปฏิวัติขึ้น ทำไมแรงเวี่ยงทางสังคมมันถึงแรงมาก บ้างทีข้อมูลที่คุณได้มาอาจจะเป็นเพียงในมุมมองเดียว ลองดูว่าอะไรที่คนในบอร์ดนี้พูดกันบ้าง บางทีคุณอาจจะเห็นข้อบกพร่องของการเกิดแรงเหวี่ยงนี้ได้ แต่ผมจะให้หลักคุณอย่างหนึ่งอย่างครับ การเปลี่ยนแปลงใดถ้านำมาซึ่งความสงบสุขและเป็นประโยชน์ของประชาชนแล้ว ก็ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีครับ บางทีคุณอาจจะยังมองไม่เห็นว่าก่อนการปฏิวัติเมื่อ 5 ปีก่อน สังคมไทยเราแย่และเลวร้ายขนาดไหน เสียงต่อระบอบเผด็จการขนาดไหน ยังไงถ้าคุณอยากรู้ เดี๋ยวถามต่อมาได้ครับ ผมจะชี้ให้คุณเห็น"

- ผมเองก็เห็นด้วยอย่างยิ่งนะ ถ้าหากว่าบ้านเมืองเราสามารถเปลี่ยนผ่านไปได้โดยไม่มีการสูญเสีย และการเปลี่ยนผ่านนั้นนำความสงบสุขมาสู่มวลชน
โดยรวม คุณพูดถึงแรงเหวี่ยง แรงผลักดันที่ทำให้เกิดปฏิวัติขึ้น ผมก็ย้อนดูเอาแค่ปี 2516 ถึง ปี 2549 เหตุผลก็เดิมๆ และผลของการปฏิวัติก็เดิมๆ การวางแผน การสร้างเงื่อนไขเพื่อปฏิวัติรัฐประหารก็คล้ายๆกัน การปราบปราม,การฆ่า เดิมๆ ถามว่าประชาชนรู้ไหม ? รู้ครับถึงได้ออกมาสู้ สู้ทีก็ตายที เพราะความคิดของผู้ที่มีอำนาจตัวจริง คือ"ฆ่า" เพื่อให้ประชาชนกลัว ไม่กล้าหือ ไม่กล้าต่อต้าน ซึ่งผู้มีอำนาจ(เผด็จการ)ในหลายๆประเทศทั่วโลกก็คิดอย่างนี้ และปฏิบัติอย่างนี้มาอย่างยาวนาน บางประเทศก็สู้พลังประชาชนไม่ไหว ก็สูญสลายไปอย่างเจ็บปวดให้เห็นไปแล้วหลายประเทศ

"ถูกต้องครับ ทุกวันนี้ผมและหลายท่านก็เคารพเสียงส่วนใหญ่ครับ เพียงแต่เราเห็นว่าอะไรมันไม่ถูกต้อง ก็ต้องมาชี้แจงกัน หรือว่าอะไรมันเป็นปัญหาที่ประเทศไทยเราต้องตกอยู่ในสภาพแบบนี้ ก็ต้องมาคุยกันครับ อย่างน้อยก็ด้วยความหวังดีต่อประเทศบ้านเกิดของเราว่าจะพัฒนาไปในทางที่ดีได้"

- งั้นก็เห็นตรงกันครับ คุณเห็นท่าทีพรรคฝ่ายค้านในปี 2549 ไหม ? นอกจากจะไม่แสดงความยิดดีกับฝ่ายที่ชนะแล้ว ยังประกาศว่า"ทุกเสียงจะไม่สูญเปล่า " ซึ่งเป็นท่าทีของคนที่ไม่ยอมรับผลการเลือกตั้ง รวมทั้งเสนอขอพระราชทานนายกฯมาตรา 7 ทั้งหลายเหล่านี้ล้วนแต่เป็นสาเหตุของความวุ่นวายที่เกิดขึ้นในวันนี้ทั้งสิ้น ผมดีใจนะที่ผลการเลือกตั้งครั้งล่าสุด ผู้นำฝ่ายค้านคนเดิม (แต่ครั้งนี้เป็นนายกฯรักษาการ) มีท่าทีที่ดีขึ้น และดีใจที่ได้ยินผู้นำฝ่ายค้านบอกว่า"จะค้านอย่างสร้างสรรค์"

"ครับต้องยอมรับว่าพรรคการเมืองในประเทศไทยยังไม่มีพรรคการเมืองใดที่ปราศจากการแทรกแซงของนายทุนจะมากหรือจะน้อยก็ว่ากันไป ซึ่งเราก็ต้องต่อสู้เรื่องนี้ให้ถึงที่สุด แต่ที่เป็นปัญหาอยู่ในปัจจุบันนี้คือ ประชาชนไม่รู้ว่าใครเป็นผู้ใช้ระบอบนายทุนเข้ามาเกี่ยวเนื่องกับการเมืองอย่างมากแล้วนำมาซึ่งผลประโยชน์ของตนเอง (ก็เหมือนกันที่คุณกำลังเข้าใจผิดนี่แหละครับ) ซึ่งการทำลักษณะนี้เป็นการทำลายกระบวนการปกครองของประเทศไทยในระยะยาว ผมยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ (ซึ่งความจริงมีอีกมาก) ในยุคทักษิณ ได้แก้กฏหมายการถือครองหุ้นโดยให้เอกชนถือครองหุ้นรัฐวิสาหกิจได้เพิ่มมากขึ้น ปตท. เป็นองค์กรหนึ่งที่มีผลทันทีหลังการแก้กฏหมายนี้ ถ้าหุ้นถูกกระจายเข้าถึงประชาชนทุกคนก็เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่คุณรู้ไหมครับว่าประชาชนไปต่อคิวซื้อหุ้น ปตท. ตั้งแต่ตีสาม เปิดขายหุ้นได้ 3 วินาที หุ้นขายหมดแล้วครับ (ราคาพาร์ต่อหุ้น 30 บาท ซึ่งถูกมาก ราคาหุ้นวิ่งไปถึง 370 บาท ตอนนี้น่าจะอยู่ที่ 200 กว่าบาท) คุณรู้ไหมครับว่าหุ้นตกไปอยู่กับใครก็อยู่กับทักษิณ และเคลือญาติ ตลอดจนเพื่อนที่ร่วมรัฐบาลในขณะนั้น แล้วคุณรู้ไหมว่าธุรกิจพลังงานมันมีมูลค่ามากขนาดไหน แทนที่เงินจำนวนนี้จะตกเป็นของรัฐบาลหรือประชาชนแต่กลับตกไปอยู่ในกระเป๋าของคนกลุ่มเล็กๆที่มีอำนาจปกครองประเทศในเวลานั้น นี่เป็นแค่ตัวอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ ยังมีอีกมากๆๆๆๆๆ นี่แหละครับคือปัญหาที่ประชาชนหลายท่านไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหา ยังมีเรื่องการแทรกแซงสื่อ แทรกแซงองค์กรอิสระที่ตรวจสอบการทำงานของรัฐบาล กลั่นแกล้งผู้ที่เห็นตรงข้ามกันตนโดยใช้อำนาจรัฐที่ตนเองมีอยู่ และอีกมาก ต้องคุยกันอยาว แต่ไม่เป็นไรครับ ดูจากการพูดของคุณก็น่าจะเป็นคนที่พอคุยกันได้ เราก็มาแรกเปลี่ยนเพิ่มเติมได้เท่าที่โอกาสจะอำนวยครับ"

- ผมก็พอจะเข้าใจอยู่นะที่คุณพูดว่า"ประชาชนไม่รู้ว่าใครเป็นผู้ใช้ระบอบนายทุนเข้ามาเกี่ยวเนื่องกับการเมืองอย่างมากแล้วนำมาซึ่งผลประโยชน์ของตนเอง" และยังมีวงเล็บไว้อีกด้วย ... :P ข้อนี้เราเห็นต่างกัน เห็นว่ามีทุนเข้าแทรกแทรงพรรคการเมืองเหมือนกัน แต่เห็นเจ้าของทุนที่แทรกแทรงพรรคการเมืองไม่เหมือนกัน ถูกไหมครับ ? พูดถึงผู้ถือครองหู้นคุณnokkrapood บอกได้ไหมครับว่าใครเป็นผู้ถือครองหุ้นรายใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ? พอจะบอกผมได้ไหมครับ "แก้กฏหมายการถือครองหุ้นโดยให้เอกชนถือครองหุ้นรัฐวิสาหกิจได้เพิ่มมากขึ้น" เรื่องนี้แหละครับที่ไปขัดใจกับทุนนิยมเดิมอย่างจัง ผมกลับมองว่ามันเรื่องดีเสียอีก ซึ่งก่อนนั้นกลุ่มทุนมันกระจุกอยู่กับทุนนิยมเดิมมากไป การขยายหุ้น และการลงทุนก็ไม่ขยายตาม คุณสังเกตุไหม ปูนซิเมนต์ทำไมมีแค่ 2-3 เจ้า , เหล้า,เบียร์ก็เหมือนกัน เพราะอะไรจึงไม่ค่อยมีการแข่งขัน ซึ่งถ้าหากมีการแข่งขันเยอะๆ ใครไได้ประโยชน์ ก็ประชาชนทั้งนั้น ปตท. ก็เหมือนกัน คุณดูผลประกอบการ การบริการของปตท. หลังแปรสภาพฯ กับก่อนแปรสภาพฯสิ ว่ามีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร ดีขึ้นหรือแย่ลง และจะให้ดีกว่านั้นไปดูรายชื่อของผู้ถือหุ้นสิว่า เป็นอย่างไร ใครถือครองอยู่บ้าง ? นี่คืออีกเรื่องที่ฝ่ายตรงข้ามท่านทักษิน ใช้โจมตีท่านทักษิน จนผู้คนสนใจมากๆเข้า เมื่อไปเปิดดูรายชื่อของผู้ถือหุ้นแล้ว มันไม่ได้เป็นจริงอย่างที่กล่าวหากันสักนิด คุณnokkrapood เองก็ทราบดีอยู่แล้ว ผมคงไม่ต้องเอารายชื่อผู้ถือหุ้นปตท.มาโพสต์ให้ดูนะครับ การแทรกแทรงสื่อ แทรกแทรงองค์กรอิสระ ก็ได้พูดไปแล้ว แต่ยังเห็นกันคนละมุมอยู่ :D

"ก็นี่แหละครับ คือปัญหา ข้อมูลที่ประชาชนรับรู้มันอาจจะเป็นข้อมูลที่บิดเบือนไงครับ ผมจะบอกคุณให้ มีคนเคยพูดไว้ "ใครคุมสื่อได้ คนนั้นคุมประเทศ" ยกตัวอย่างง่ายๆ คือรู้หรือเปล่าครับเงินที่เอามาทำสื่อให้คุณดูอยู่ทุกวัน เช่น โทรทัศน์คนเสื้อแดง และวิทยุ นี่เป็นเงินใคร คุณคิดหรือว่าทำสื่อขนาดนั้นใช้เงินน้อยๆ ขนาดสนธิ ลิ้มทองกุล ยังเจ๋งเลยครับ เดือนๆหนึ่งใช้เป็น 10 ล้านนะครับ แต่ผมจะบอกคุณให้ว่ามันเป็นแค่เศษเงินของเงินปันผลหุ้นจาก ปตท. นี่ไม่นับรวมสื่ออิสระต่างๆที่กลัวว่าเสนอข่าวไม่ถูกใจกลุ่มธุรกิจแล้ว
สปอนเซอร์จะไม่เข้านะครับ แบบนี้เขาเรียกว่าแทรกแซงสื่อทั้งทางตรงทางอ้อน ผมขอเน้นอีกทีว่าข้อมูลที่คุณรับรู้ทุกวันนี้นะมันมีการจัดการอย่างเป็นระบบเพื่อตอบสนองผลประโยชน์ของธุรกิจการเมืองครับ ผมอยากให้คุณมองเห็นความน่ากลัวของมันครับว่า ถ้าปล่อยไปแบบนี้มันจะเกิดอะไรขึ้น พยายามมองให้เห็นทิศทางของมันครับ มองยาวๆ อย่ามองสั้นๆ"

- คุณคิดว่าประชาชนอาจจะรับข้อมูลที่บิดเบือน ผมก็คิดว่า"ใช่"ในบางส่วน แต่ไม่ใช่ทั้งหมดหรอก คนที่แพ้เลือกตั้งอาจจะคิดว่าสู้ทุนไม่ได้ แต่การเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา พรรคเพื่อไทย ใช้ทุนในการเลือกตั้งน้อยมาก ผมคิดว่าการที่คิดอย่างนั้นเป็นควมคิดที่ผิด คุณเคยอ่านผลสำรวจของคุณหญิงกัลยา
ไหม ? นั่นแหละคือคำตอบที่ผมบอกว่า พรรคการเมืองบางพรรคคิดผิด "ใครคุมสื่อได้ คนนั้นคุมประเทศ" อันนี้ก็ไม่น่าจะถูกต้องนัก ที่ถูกต้องคือ
"ครกุมหัวใจประชาชนส่วนใหญ่ได้ คนนั้นคุมประเทศ" สื่อยังเป็นรองกองทัพเลยครับ หรือสื่อกล้าืหือกับกองทัพ ? กองทัพก็กลัวผู้บังคับบัญชากองทัพ(คิดเอาเอง) ผู้บัญชากองทัพกลัวประชาชน เพราะฉะนั้นถ้าใครอยากคุมประเทศ ก็ต้องกุมหัวใจประชาชนให้ได้ก่อน ข้อนี้ฝากไปถึงผู้มีอำนาจทั้งหลายด้วย :D

สนธิ ลิ้มฯไม่ได้เจ๊งหรอกครับ หาทางลงต่างหาก และ "ASTV" ฝ่ายเสื้อแดงเขาก็คิดว่าไม่ใช่ของสนธิ ลิ้มฯหรอก สนธิ ลิ้มฯ แค่หน้าฉากเท่านั้น ลำพังสนธิ ลิ้มฯจะอยู่ได้อย่างไรจนป่านนี้ สร้างความเสียหายให้ประเทศชาติขนาดไหน ประชาชนในชาติแตกแยก ก้าวร้าวมากขึ้นเพราะทีวีแหงนี้ ทีวีเสื้อแดงเกิดขึ้นก็เพราะมี "ASTV"นี่แหละ มีคนอยากให้อยู่ ก็อยู่ได้ เพราะมีทั้งอำนาจและทุนมหึมาหนุนหลังอยู่

"เห็นด้วยครับ"

- ครับผม

"ผมไม่เถียงคุณในจุดนี้ครับว่าสายสัมพันธิ์เป็นอย่างไร แต่ที่มาที่ไปก็คงไม่ต่างจากยุคที่ทักษิณมีอำนาจหลอกครับ ในการแทรกเแซงองค์กรอิสระแต่ผมอยากจะเน้นให้คุณมองเห็นว่า การเปลี่ยนผ่านใดถ้ามันทำให้ประเทศดีขึ้นและเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนทุกๆคน ถือว่าเป็นการเปลี่ยนผ่านที่ดีครับ การปกครองทั่วโลกย่อมมีการเปลี่ยนปลงได้ครับ ไปๆมาๆ ดูตามสถานการณ์ครับอย่าจมปรักกับคำว่าระบบ ที่พูดนี้ไม่ใช่ว่าจะต้องไม่เคารพระบบนะครับ เพียงแต่อยากบอกคุณว่ามันต้องใช้ปัญญาในการมอง ซี่งหลักการมองผมก็ได้ให้คุณไปแล้ว"

- ต่างกันครับ ต่างกันมากด้วย ที่มาของกกต.,ปปช. ยุคทักษิน มายังไง ? มีใครบ้าง ? หลังยุคทักษิน มายังไง ? มีใครบ้าง ? ที่ไม่น่าดูมากๆคือ คตส. ดูรายชื่อแต่ละคนสิ คู่ปรปักษ์ท่านทักษิน ทั้งนั้น กะเอาให้ตาย ไม่ให้เหลือซาก มันชัดเจนจนน่าเกลียดนะผมว่า เรื่องนี้ผมเคยคุยกับท่านทองใบ ทองเปาว์ หลังรัฐประหารใหม่ๆ ท่านเปาว์ท่านก็ไม่ชอบท่านทักษิน ผมถามท่านว่า ทำรัฐประหารแล้วทำไมเอาศรัทตรูมาเป็นผู้ตรวจสอบ แล้วคนจะเชื่อถือเหรอ ? ท่านไม่ตอบ แค่อมยิ้มเท่านั้น ผมคุยกับท่านยาวก่อนถามคำถามนี้ ถึงได้รู้ว่าท่านอยู่ฝั่งตรงข้ามกับท่านทักษิน คุณรับรู้ได้หรือเปล่าว่า ช่วงเวลา 5 ปีกว่าที่ผ่านมานี้ ระบบ ระบอบอะไรมันบิดมันเบี้ยว มันดูผิดเพี้ยนไปหมด รวมทั้งระบบยุติธรรมด้วย นั่นก็เพราะอำนาจนอกระบบ ที่มาทำลายอำนาจในระบบนั่นเอง ความต่างมันจึงชัดเจนมากๆสำหรับผม

"ก็โอเคครับ ก็ดีแล้ว ผมคิดว่ามาตราฐานของที่นี่ก็ดีนะครับ ก็คิดว่าทางเวปมาสเตอร์ก็คงจะดูแลดีอยู่"

- ก็ถือว่าดีครับ แต่ยังไม่ดีมาก :D เพราะยังมีโพสต์ภาพตัดต่อล้อเลียน คำหยาบคาย อยู่ ถ้าเป็นไปได้ก็ควรปรามๆกันหน่อย

"เห็นด้วยครับ ช่วยกันตรวจสอบ แต่ว่าเมื่อใดมีความรู้สึกว่าเราจะต้องสูญเสียแผ่นดินไทยจากน้ำมือของคนชั่วแล้ว ผมก็จะลุกขึ้นสู้ครับ เพราะถือว่ามันเป็นกระบวนการเปลี่ยนผ่านแม้จะต้องทำผิดกฏที่คนชั่ววางไว้ก็ตามครับ"

- ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่า "กฏที่คนชั่ววางไว้" สักเท่าไหร่ แต่เอาเถอะ ในเมื่อคุณเห็นว่าอะไรที่รัฐบาลทำไม่ถูก ไม่ควร ก็แสดงออกตามสิทธิ์ที่พึงมี
การได้มาหรือเสียดินแดนในยุคนี้ น่าจะหมดสมัยไปแล้ว ผมไม่ค่อยกังวลเรื่องนี้สักเท่าไหร่ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่ผ่านๆมามีกลุุ่มคนบางกลุ่มเอาการเมืองระหว่างประเทศ มาเล่นกันข้างถนน ซึ่งไม่ผลดีต่อประเทศโดยรวมเลย

"ก็ถูกต้องครับ เพราะประชากรเขามีคุณภาพ แต่ผมอยากให้คุณมองลึกลงไปครับว่า ทำไปประชากรเขาถึงมีคุณภาพ เพราะพัฒนาการทางสังคมที่ต้องผ่านยุคเผด็จการ สงครามต่างๆ ทำให้ประชาชนเข้มแข็ง และฉลาดขึ้น นักการเมืองหลอกประชนไม่ได้ เพราะฉะนั้นนักการเมืองจึงต้องมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตนทำมากขึ้นเพราะหลอกคนที่มีความรู้ได้ยาก ไม่เหมือนกับเมืองไทยที่ประชาชนยังไม่ได้เรียนรู้ให้เท่าทันนักการเมือง ผมไม่อยากจะบอกคุณเลยเมื่อดูรายชื่อ นักการเมืองที่คุณนับถืออยู่ แต่ล่ะคนนี่ล้วนแต่เป็นคนที่ได้ชื่อว่าคอร์รัปชั่นสูงทั้งนั้น แต่ทำไมคุณถึงยังมองไม่เห็น ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ แต่จะพยายามทำความเข้าใจ"

- ประชากรเขามีคุณภาพ เพราะว่ารัฐบาลเขามีเอกภาพ ต้องเริ่มที่รัฐบาลก่อน ถ้ารัฐบาลของประเทศนั้นๆไม่แข็งแรง ไม่มีเอกภาพ มีอำนาจนอกระบบที่เหนืออำนาจรัฐบาล รัฐบาลและประชาชนของประเทศนั้นอยู่กันแบบหวาดระแวง แล้วประชาชนจะมีคุณภาพได้อย่างไร ประเด็นที่เราเห็นต่างกันเท่าที่แลกเปลี่ยนกันมา คือคุณมองว่าประชาชนยังไม่มีความรู้เรื่องการเมืองดีพอ แต่ผมเห็นต่างจากคุณ ทุกวันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนักว่านักการเมืองหลอกประชาชน หรือประชาชนหลอกนักการเมือง ผมมองว่าที่รัฐบาลมันง่อนแง่นไม่มีเอกภาพ เพราะมีอำนาจที่เหนืออำนาจอยู่เบื้องหลังเหตุการณ์วุ่นวายทั้งหมด
- ผมก็อยากรู้จักนักการเมืองที่คุณนับถืออยู่เหมือนกันนะ ว่าจะมีใครบ้าง ผมจะได้เอาคุณสมบัติ ความสามารถ ผลงานนักการเมืองที่คุณนับถือมาเปรียบเทียบกับนักการเมืองที่ผมนับถือ ว่าจะมีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันอย่างไร

"เห็นด้วยครับว่าน้าชาติก็มีแง่มุมการบริหารที่น่าสนใจ แต่ถ้าพูดถึงปรัชญาในการบริหารจริงๆ ผมยังไม่เห็นด้วยกับน้าชาตินะครับเพราะนโยบายการพัฒนายังเป็นไปในลักษณะฟองสบู่อยู่ (คุยกันยาวอีกครับเรื่องนี้) แต่ก็ขอตำหนิการรัฐประหารในครั้งนั้นครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งซึ่งออกไปต่อสู้ข้างถนนครับเพราะแม้ว่ารัฐบาลน้าชาติจะมีการคอร์รัปชั่นสูงก็ตาม แต่การเปลี่ยนผ่านครั้งนั้นเป็นการเปลี่ยนผ่านที่ทำเพื่อประโยชน์ของกลุ่มตนเอง ไม่ใช่เพื่อประโยชน์และความสุขของประชาชนไทยทั้งมวล เพื่อนผมก็ต้องมาตายในเหตุการณ์ครั้งนี้เช่นกัน โชคดีที่แม่ผมเรียกผมกลับบ้านก่อนไม่งั้นคงไม่ได้คุยกับคุณในวันนี้"

- ขอแสดงความเสียใจกับเพื่อนคุณด้วยครับ ขอได้รับความนับถือจากผมด้วยใจจริง ถึงอย่างไรยุคน้าชาติก็เป็นยุคริเริ่มการพัฒนา การบริหารจัดการที่แตกต่างออกไปจากยุคก่อนๆ มันก็ต้องมีข้อดี ข้อเสียเป็นเรื่องปรกติธรรมดา แต่เป็นที่น่าเสียใจที่ต้องพ่ายแพ้ให้กับอำนาจเผด็จการ หลายๆคนก็คิดว่ามันน่าจะไม่มีอีกแล้ว หมดสมัยไปไปแล้ว การปฏิวัติรัฐประหาร ไม่น่าเชื่ออีก 15 ปีต่อมา มันมาหลอกหลอนประชาชนอีกครั้ง คราวนี้แย่หนัก รุนแรงหนัก,เสียหายหนักกว่าเดิมเสียอีก คุณว่าคนที่อยู่เบื้องทั้งหมด คือคนกลุ่มเดิมหรือเปล่า ?

"ครับ ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไง แต่สิ่งที่ทักษิณทำมันเป็นแรงเหวี่ยงครับ ถ้าคุณยังมองไม่เห็นความเลวร้ายในยุคที่ทักษิณมีอำนาจ คุณก็จะมองไม่เห็นประโยชน์ของการเปลี่ยนผ่านในครั้งนั้น ถ้าคุณอยากเห็นว่าเหตุใดสิ่งที่ทักษิณทำจึงเป็นแรงเหวี่ยงให้เกิดเหตุการณ์ครั้งนั้น ของให้ถามมาในหัวข้อใหม่ครับเพราะต้องชี้แจงยาวมาก ซึ่งก็ได้มีคนรวบรวมไว้มากและละเอียดอยู่แล้ว โดยส่วนตัวผมเห็นประโยชน์ของการเปลี่ยนผ่านครับ ผมอยากจะให้คุณถามจริงๆว่าทักษิณทำอะไรผิดมากมายขนาดนั้น ขอเน้นครับ ผมอยากให้คุณถามจริงๆ (ปัจจุบัน สิ่งนั้นก็ยังไม่หมดไปนะครับ ต้องต่อสู้กันต่อไป)"

- คุณพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ไหมว่า สิ่งเลวร้ายที่ท่านทักษินทำ จนทำให้คุณคิดว่าการทำรัฐประหารในครั้งนั้นมีประโยชน์ คืออะไร ?
บางทีเราอาจจะได้แลกเปลี่ยนกันในมุมมองใหม่มุมนี้ก็ได้ เอาหัวข้อนี้แยกไปตอบในหน้าคอมเมนท์ใหม่ก็ได้ครับ

"ครับ ผมเข้าใจครับ ในเหตุการณ์รัฐประหารที่ผ่านมาจะใครอยู่เบื้องหลังก็ตาม ผมเชื่อว่าทุกท่านเป็นผู้ที่เสียสละและหวังดีต่อประเทศไทยจริงๆครับพูดแบบนี้ใช่ว่าผมจะเห็นด้วยกับการรัฐประหารนะครับ แต่เพียงจะชี้ให้เห็นว่าทำไมการมีอำนาจของทักษิณจึงจะทำให้ประเทศไทยต้องสูญเสียประเทศที่เป็นของปวงชนชาวไทยทุกคนไปเป็นประเทศของทักษิณคนเดียว"

- แม้ผมจะไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนจากคุณ แต่ไม่เป็นไรครับ เป็นมุมมองที่น่าศึกษาครับ ไม่เห็นด้วยกับรัฐประหาร แต่"เชื่อว่า
ทุกท่านเป็นผู้ที่เสียสละและหวังดีต่อประเทศไทย" ฟังดูเหมือนมันขัดแย้งกันเองยังไงไม่รู้ และผมรู้สึกว่าคุณจะมีความรู้สึกที่เป็นลบ
ต่อท่านทักษินมากมายทีเดียว หวังว่าจะได้รับคำอธิบายในความเห็นต่อๆไป

"ตามประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา ก็เป็นลำดับตามนี้ครับ เผด็จการทหาร การขัดแย้งตามอุดมการณ์ทางการเมือง ปฏิวัติเพื่อประโยชน์ตนเอง นักการเมืองไม่มีคุณภาพ นักการเมืองคอร์รัปชั่น ธุรกิจการเมือง ที่ผมกล่าวมานี้มีประวัติศาสตร์ที่ซ่อนอยู่ข้างในมากมายครับ เขียนหนังสือได้เป็นเล่มๆ แต่ที่สำคัญที่สุดที่ผมจะบอกคุณก็คือ นักการเมืองคอร์รัปชั่น ครับ มันทำให้ประเทศไทยไม่เจริญอยู่ทุกวันนี่นี่แหละ ทั้งที่ศักยภาพมีมาก"

- บ้านมีกฏเกณฑ์ เมืองมีกฏหมาย หากนักการเมืองคอร์รับชั่นก็ให้กฎหมายจัดการก็ได้นี่ครับ หรือคุณไม่เชื่อระบบยุติธรรมในเมืองไทย
คุณพูดเหมือนใครรู้ไหม ? นายศักดิ์ กอแสงเรืองไง :D ข้อนี้ผมเห็นต่างจากคุณโดยสิ้นเชิงเลยครับ เผด็จการ,การทำรัฐประหารคือเหลือบร้ายที่กัดกินสังคมไทยให้เสื่อมถอย และทำให้ศักยภาพในการพัฒนาประเทศสะดุด ไม่มีประสิทธิิภาพที่ทัดเทียมกับนานาประเทศ สำหรับความเห็นผมนะ เอาใกล้ๆนี่แหละ ถ้าท่านทักษินไม่มีอุปสรรคใดๆในการบริหารประเทศผมเชื่อว่า ณ ตอนนี้ เจาจะเป็นที่ 1 ในเอเชียไปแล้ว

"ก็ดีครับแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ก็ต้องบอกอีกทีว่า ผมก็เป็นคนที่ยอมรับเสียงส่วนใหญ่ครับ ผมเพียงแต่เห็นปัญหาเท่านั้นว่าทำไมเสียงส่วนใหญ่จึงเลื่อกพรรคเพื่อไทยเข้ามา ก็หวังว่าการบริหารประเทศจะเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาขนทุกฝ่ายโดยแท้จริง ไม่มีการคอร์รัปชั่น แล้วก็มีความตั้งใจที่จะสร้างความสามัคคีของคนในชาติ เป็นรัฐบาลต้องอดทนต่อเสียงว่ากล่าว ตักเตือน ครับ มีอะไรที่คิดว่าเค้าเข้าใจผิดก็ต้องชี้แจง มีอะไรที่ตนทำผิดพลาด ก็ต้องปรับปรุง แต่ส่วนตัวผมยังมองว่าประชาธิปไตยในบ้านเรามันยังไม่เต็มใบครับ ก็ต้องปรับปรุงกันไป เพราะธุรกิจการเมืองยังคงแทรกแซงอยู่เสมอยังไม่หายไปไหน นักการเมืองเลวยังได้เป็นใหญ่ สื่อมวลชนยังถูกแทรกแซง ซึ่งผมก็จะต้องต่อสู้ต่อไป"

- ครับ, ก็หวังอย่างยิ่งว่า จะได้รับคำอธิบายที่กระจ่างกว่านี้ เกี่ยวกับปัญหาที่คุณเห็น ความหวังก็เหมือนกันครับคือไม่อยากเห็นคอร์รับชั่น ความคิดเห็นของคุณได้สร้างความรู้และเป็นประโยชน์ต่อผมอย่างมาก ขอบคุณอย่างสูงครับ

ปล. คุณเคยพิมพ์ๆไปแล้วเครื่องแฮงค์มั๊ย ? :D โอ้โห...! พิมพ์ไปตั้งเยอะหายไปเฉยๆซะงั้น ต้องพิมพ์ใหม่ :(

#189 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:24

อ๋อครับ ... ไม่เป็นไรครับ หลักฐานไม่ต้องก็ได้ครับ เดี๋ยวผมหาอ่านเอง .... :) :P :D

ต้องหาอ่านแปลว่าไม่ได้ตามข่าวเลย เขาเอาออกทั้งทีวีทั้งหนังสือพิมพ์ ข้อมูลมีแต่จากเวบแดง ที่ผมรู้มาไม่ใช่จากสรทนะครับ แต่จากทีวีครับ ฟรีทีวีครับ

แล้วไอ้ที่คุณพูดผิดๆอย่างศาลหรือชื่อพรรค จะไม่แก้ตัวอะไรหน่อนเหรอครับ ท่านผู้มีแต่ความเชื่อแต่ปราศจากความจริง

#190 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:41

๕๕๕๕ กระทู้นี้จะเป็นกระทู้ที่เถียงกันไปๆมาๆ มากกว่าแนะนำตัวซะแล้ว เล่นแนะนำข้ามสัปดาห์กันเลย หุหุ
แวะมาดูครับ เพราะว่าเห็นขึ้นๆลงๆ กระทู้ฮอต อ่านแล้วมันไม่มีทางจบหรอกครับ ถ้าไปขุดเรื่องเก่าขึ้นมานะ
ผมว่าเรามาดูประเด็นปัจจุบันดีกว่าไหม เป็นประโยชน์กว่า เพราะประเทศของเราไม่รู้จะเดินไปทางไหนในสภาวะแบบนี้

-----------------------------------------------

อย่าเรียกว่า"เถียง"เลยครับ เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมากกว่า อย่างน้อยก็ทำให้เรารู้จักลักษณะนิสัยของกันและกันมากขึ้น

ประเด็นปัจจุบันก็ติดตามอยู่ครับ แต่ไม่อยากผสมโรงด้วย ผมรู้สึกว่ามันจะทำให้แตกแยกมากขึ้นมากกว่าสร้างสรรค์ และอีกอย่าง

มีคนเล่นเยอะแล้ว ผมขออ่าน,และดูอยู่ห่างๆก็แล้วกันนะครับ ..... :D

#191 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:46

เท่าที่อ่านความเห็นของ จขกท.ก็น่าสนทนาด้วย สิ่งแรกคิอ ดูสุภาพดี เหตุผลพอฟังได้
ต่อไปผมคงต้องเปลี่ยนความคิดที่ว่า "ไม่โง่ เป็นเสื้อแดงไม่ได้" แล้วหละ
แต่ถามหน่อย บอร์ดเสื้อแดงทำไมด่าเก่งจังเลย คำด่าเหมือนคนไม่มีการศึกษาด่ากัน

------------------------------

ขอบคุณครับ... :D ดีใจหลายๆที่ทำให้คุณเปลี่ยนความคิดได้ .... :lol:

ผมก็เห็นด่าเก่งกันทุกบอร์ด ทุกฝ่าย ทุกสีละครับ ... :P ถ้าคุณสังเกตุกระทู้นี้ คุณก็จะเห็นว่าผมจะผ่านบางความเห็น

ซึ่งผมพิจารณาดูแล้วว่า ไม่เหมาะที่ผมจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วย

ขอบคุณอีครั้งสำหรับคำติ,ชมครับ

#192 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:09

ผมก็กะว่าจะพอแล้ว บางทีการถกเถียงกันนี่แหละครับ ดีกว่าการแนะนำตัวเฉยๆซะอีก
มันได้แง่คิด มุมมอง และ background ของคนที่เราคุยด้วย ตอนนี้ผมเองก็พอสรุป
อะไรเกี่ยวกับเจ้าของกระทู้ได้พอสมควร และเห็นว่ามีหลายเรื่องที่น่าจะคุยกันต่อได้
แต่ตอนนี้ความสนใจของผม(และหลายๆคน) พุ่งไปที่เรื่องน้ำท่วมกรุงเทพฯ ผมอยูใน
กรุงเทพฯตอนนี้ บอกตรงๆว่าเครียดมาก รออีกสักระยะ ให้ทุกอย่างคลี่คลายก่อน ผม
หวังว่าจะได้เห็นคุณ Posted ImageIch liebe dich ตั้งกระทู้แต่ละประเด็นให้เป็นเรื่องเป็นราวไป
เลย ที่ผ่านมาก็เปิดเอาไว้หลายประเด็น ความเห็นแย้งก็มีมากมาย ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา
อย่างน้อยผมก็ได้เห็นว่า เจ้าของกระทู้ไม่ได้เป็นแดงประเภทไม่มีอะไรอ้างอิง นอกจาก
เขาเล่ามาอย่างนี้ ใครก็รู้ ถามอะไรก็มี link ให้อ่าน อย่างนี้ผมชอบนะ

- เป็นกำลังใจให้คุณGop ด้วยละกันครับ ระวังฟืน,ไฟ,สัตว์ร้ายด้วยนะครับเดี๋ยวมันหนีน้ำขึ้นไปอยู่ด้วย ... :D
และขอบคุณที่สละเวลามาให้ความรู้กับผม

อย่างไรก็ตาม ผมอยากฝากประเด็นให้คุณ Posted ImageIch liebe dich ได้พิจารณาให้ดีๆเรื่อง
"สั่งฆ่า" คุณต้องระวังให้มากครับ คุณเห็นคนตาย คนถูกฆ่า คุณอย่ารีบสรุปอะไร เพราะ
เรื่องนี้มันสำคัญ และละเอียดอ่อนมาก เหตุที่คนเสียชีวิตมีเยอะนะครับ อย่างเช่น

๑ มีคนสั่งฆ่า (ข้อนี้คือสิ่งที่คุณกำลังคิดว่าจริง)
๒ ประมาท รู้เท่าไม่ถึงการณ์
๓ อุบัติเหตุ โชคร้าย
๔ บันดาลโทสะ

- ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะระวังให้มากขึ้น

พิจารณาจากหลักฐานชั้นต้น(ในที่นี้คือคลิป) ให้ดีๆนะครับ ระวังให้มากเรื่องรายงานปากเปล่า
เพราะใครๆก็พูดได้ครับ ถ้าคุณตามเรื่องคลิปและลำดับเวลาให้ดี คุณจะเห็นเองเลยว่าใครโกหก
ตัวอย่างง่ายๆ จาตุรนท์ โกหก บอกว่ามีคนตายตั้งแต่หกโมง แต่เมื่อดูรายงานผู้เสียชีวิต การรับ
คน คุณจะพบว่าเริ่มตอนหัวค่ำ

สี่ข้อที่ผมบอก ผมให้คุณพิจารณาเอาเองจากหลักฐาน เชิญตั้งกระทู้เรื่องนี้โดยเฉพาะเลยก็ได้
ผมยินดีคุยด้วยหลักฐาน และเหตุผลครับ

ผมมีคลิปฯเหตุการณ์วันที่ 10 เมษาฯ ในมุมมองของเสธ.แดงมาให้ดูครับ

http://youtu.be/r92auUIFcRw

#193 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:25

บอกตรงๆว่าอยากให้มีบรรยากาศแบบนี้แหละครับ พูดกันด้วยเหตุผล เอาเหตุผลมาวัดกัน
ไม่ใช่เหมือนอย่างที่ผมเห็นในบอร์ดบางบอร์ดที่เอียงซ้ายหรือเอียงขวา หรือแม้แต่บางกระทู้(ในนี้ก็มีน๊ะ ^^")
ที่พูดโดยไม่ฟังหลับหูหลับตาว่า (แต่ก็ตามอารมณ์ ผมก็มีบ้าง ^^) แต่ชอบครับอยากให้เป็นเหมือนที่ คุณ Gop VS คุณ Ich liebe dich
ได้แย้งกันด้วยข้อมูล ถ้าเป็นแบบนี้ได้ทั้งสองฝ่าย บรรยากาศปรองดองเกิดขึ้นได้แน่นอนครับ
ถ้าต่างฝ่ายต่างลดอคติ หันมาฟังกันบ้าง ยังไงประเทศไทยก็เป็นของคนไทยเหมือนกันทุกคน
แต่ก็อยากฝากคุณ Ich liebe dich ถ้ามีโอกาสบอกคนเสื้อแดงได้ อยากให้ลดการตั้งอำเภอเสื้อแดงหรือว่าอะไรที่มันทำให้
เกิดการแตกแยกอย่างชัดเจนจะเป็นการดีกว่าครับ ต่อสู้ทางความคิด และการแสดงออกอย่างอื่นที่สร้างสรรค์จะเป็นสิ่งที่ดีกว่า

---------------------------------------------

ครับผม, ผมก็อยากให้พวกเราคุยกัน แลกเปลี่ยนคคห.กันด้วยเหตุด้วยผลนะ แม้ว่าเราจะมีอุดมการณ์ทางการเมืองที่ต่างกัน
แต่ทุกคนก็คือคนไทยเหมือนกัน คือถ้าเริ่มต้นคุยก็ด่ากันแล้ว นอกจากจะเสียบรรยากาศในการพูดคุยแล้วยังไม่มีประโยชน์ใดๆด้วย
ดีนะที่คุณยังมีวงเล็บไว้ด้วย .... :D แสดงว่าคุณเห็นเหมือนกับที่ผมเห็น ก็ต้องยอมรับล่ะครับว่า ลักษณะอย่างคุณว่ามา มันมีทุกบอร์ด,ทุกฝ่าย

หมู่บ้านเสื้อแดง อำเภอเสื้อแดง ใช่ว่าเสื้อแดงทั้งหมดจะเห็นด้วยนะครับ ถ้าติดตามข่าวคุณก็จะเห็นความขัดแย้งในเรื่องนี้มีอยู่เหมือนกัน
ถ้าถามผมเห็นด้วยไหมที่มีหมู่บ้านเสื้อแดง ผมเห็นด้วยนะ เพราะมันไม่ได้เป็นเรื่องที่เลวร้ายอะไร ไม่ได้สะสมอาวุธ ไม่ได้เป็นคอมมิวนิสย์
ไม่ได้ปฏิเสธที่จะคบค้ากับพี่น้องประชาชนในกลุ่มอื่นๆ หมู่บ้านเสื้อแดงเป็นเพียงการต่อสู้ในเชิงสัญลักษณ์เท่านั้น เป็นการรวมตัวกันของพี่น้อง
ประชาชนที่พร้อมจะช่วยเหลือกัน เมื่อสมาชิกในกลุ่มไม่ได้รับความเป็นธรรมหรือมีเรื่องเดือดร้อนเท่านั้น

#194 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:28

ต้องหาอ่านแปลว่าไม่ได้ตามข่าวเลย เขาเอาออกทั้งทีวีทั้งหนังสือพิมพ์ ข้อมูลมีแต่จากเวบแดง ที่ผมรู้มาไม่ใช่จากสรทนะครับ แต่จากทีวีครับ ฟรีทีวีครับ

แล้วไอ้ที่คุณพูดผิดๆอย่างศาลหรือชื่อพรรค จะไม่แก้ตัวอะไรหน่อนเหรอครับ ท่านผู้มีแต่ความเชื่อแต่ปราศจากความจริง

- แหมคุณusarain ก็ผมบอกให้คุณเอาแหล่งข่าวมาให้ผมอ่านหน่อย คุณก็ไม่เอามา ผมก็บอกว่าจะไปหาอ่านเองสิครับ ... :D
ความจริงคำตอบทั้งหมดอยู่ใน คคห.ที่ 157 แล้ว แต่คุณอ่านไม่หมด ไม่ว่า"ศาล" หรือ ชื่อพรรค" เพิ่มเติมประเด็นชื่อพรรคนะครับ
คือผมมองโดยภาพรวมทั้งหมด ตั้งตั้งแต่เหตุการณ์ 19 กันยาฯ ปี 49 ,มันเป็นเรื่องเดียวกัน โดยกลุ่มคนกลุ่มเดียวกัน ผมถึงได้บอกไงว่า
กว่าที่นายอภิสิทธิ์จะได้เป็นนายกฯ ต้องยุบพรรคการเมืองกี่พรรค ต้องทำลายนายกฯไปกี่คน ? คือเหตุการณ์ทั้งหมดตั้งแต่ต้น มันเปนเรื่องเดียวกัน

แต่คุณมองตัดตอนเอาแค่สั้นๆ หลังยุบพรรคพลังประชาชนแล้ว นายอภิสิทธิ์ได้เป็นนายกฯ แต่ผมตอบคุณไปสั้นๆว่า "คุณเห็นมันต่างจากที่ผมเห็นอยู่แล้วครับ"

จากคคห. 177,

usarain, on 25 October 2011 - 09:08 PM, said:

:)

ให้คนปชป.มาปฏิเสธเรื่องอะไรครับ ? :mellow:

คือได้ยิน ได้ฟังอะไรมา ก็เอาแหล่งที่มา หรือหลักฐานที่พอจะหาได้ มาอ้างอิงครับ ไม่ใช่พูดลอยๆ :)

เมื่อพูดลอยๆ ความน่าเชื่อถือมันก็ไม่มีครับ ทำเหมือนกับที่ผมทำให้คุณดูใน คคห. 157 ครับ

-------------------------------------------------

บางส่วนจาก คคห. 157, "ศาล"

ทำความเข้าใจแล้วว่าคุณไม่สามารถชี้ประเด็นที่ผมผิดได้เลย แต่ใช้การแถอาศัยสิทธิ์ในการเชื่อ แต่ไม่มีหลักฐานหรือเหตุผลที่ถูกต้อง

- กลับไปอ่านคคห.ของคุณอีกสักรอบไหม ? :D "อภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาตั้งแต่เดือนมีนาคมนะครับ" ประโยคนี้ใครพูด ?

ผมเห็นว่ากว่าอภิสิทธิ์จะเป็นนายก พรรคการเมืองที่ถูกยุบคือพรรคพลังประชาชน เนื่องจากทำให้นายกสมชายต้องออกจากตำแหน่ง เท่านั้น คือ 1 พรรค

- คุณเห็นมันต่างจากที่ผมเห็นอยู่แล้วครับ

พรรคอื่นไม่มีผล เหตุผลที่ยุบพรรคเนื่องจากทุจริต ซึ่งผมเชื่อการตัดสินของศาล

- พรรคไทยรักไทยถูกยุบโดย"คณะตุลาการรัฐธรรมนูญ" ไม่ใช่ศาลครับ http://thaienews.blo...og-post_09.html :) คลิ๊กที่ลิงค์

คุณเชื่อว่านายอภิสิทธิ์จะยุบสภาฯเดือนมีนาฯ "ผิด", คุณเชื่อว่านายอภิสิทธิ์ไม่เคยโกหก"ผิด"

คุณเชื่อว่าทหารไม่เกี่ยวข้องกับการแต่งตั้งรัฐบาลอภิสิทธิ์"ผิด"

แถม http://www.google.ch...lient=firefox-a' จับโกหกอภิสิทธิ์

#195 Gop

Gop

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:42

ว่าจะหยุดแล้ว แต่เสริมให้หน่อยแล้วกันเรื่องคลิป ผมคงพูดไม่ละเอียดเอง
เวลาดูคลิปนะครับ ควรดูคลิปเหตุการณ์เป็นหลัก อย่างที่คุณเอามาน่ะมัน
เป็นความคิดเห็นของคนที่มีส่วนได้ส่วนเสีย น่าเชื่อถือน้อยครับ ความคิด
เห็นของฝั่งรัฐบาลเองก็น่าเชื่อถือน้อยครับ เราควรพิจารณาจากข้อมูลชั้น
ต้นเป็นหลัก ความคิดเห็นเป็นสิ่งที่ใช้ประกอบ

ตัวอย่างง่ายๆ คลิปคุณน่ะ ผมดูแล้ว คุณคิดว่าเสธ.แดง พูดมีเหตุผลมั้ย ว่า
"คนชุดดำนั้นใช้ยุทธวิธีไม่ถูก ซุ่มยิงต้องอยู่เป็นที่ ไม่ใช่วิ่งไปวิ้งมาอย่างใน
คลิป "

คุณคิดดูให้ดีครับ คุณซุ่มยิงคนอื่น คุณจะยิงแช่มันที่เดิมอย่างนั้นหรือ???

ย้ำนะครับ ระวังให้ดีเรื่องข้อมูล เพราะถ้าเน้นฟังความเห็นก่อน เราจะถูกโน้ม
น้าวได้ง่ายมากครับ

#196 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:26

ว่าจะหยุดแล้ว แต่เสริมให้หน่อยแล้วกันเรื่องคลิป ผมคงพูดไม่ละเอียดเอง
เวลาดูคลิปนะครับ ควรดูคลิปเหตุการณ์เป็นหลัก อย่างที่คุณเอามาน่ะมัน
เป็นความคิดเห็นของคนที่มีส่วนได้ส่วนเสีย น่าเชื่อถือน้อยครับ ความคิด
เห็นของฝั่งรัฐบาลเองก็น่าเชื่อถือน้อยครับ เราควรพิจารณาจากข้อมูลชั้น
ต้นเป็นหลัก ความคิดเห็นเป็นสิ่งที่ใช้ประกอบ

ตัวอย่างง่ายๆ คลิปคุณน่ะ ผมดูแล้ว คุณคิดว่าเสธ.แดง พูดมีเหตุผลมั้ย ว่า
"คนชุดดำนั้นใช้ยุทธวิธีไม่ถูก ซุ่มยิงต้องอยู่เป็นที่ ไม่ใช่วิ่งไปวิ้งมาอย่างใน
คลิป "

คุณคิดดูให้ดีครับ คุณซุ่มยิงคนอื่น คุณจะยิงแช่มันที่เดิมอย่างนั้นหรือ???

ย้ำนะครับ ระวังให้ดีเรื่องข้อมูล เพราะถ้าเน้นฟังความเห็นก่อน เราจะถูกโน้ม
น้าวได้ง่ายมากครับ

-----------------------------------------------

ความจริงเอาเฉพาะคลิปฯ เหตุการณ์วันที่ 10 เมษาฯ ผมมีมากกว่า 100 คลิิปฯ

คลิิปฯ(คค.192)ที่เอามาให้ดู ผมก็บอกไปแล้วว่ามันเป็นมุมมองของเสธแดง ส่วนคุณจะไม่ไเห็นด้วยอย่างไรก็เป็นสิทธิ์

คุณเห็นไหม ?เรื่องเดียวกันเดียวกัน(คลิปฯที่นายสุเทพ เอาไปเปิดในสภาฯ ) ต่างฝ่าย ต่างก็มองต่่างกัน ผมแค่เอาอีกมุม(เรื่องเดียวกัน)มาให้ดูเท่านั้น

#197 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:40

หมู่บ้านเสื้อแดง อำเภอเสื้อแดง ใช่ว่าเสื้อแดงทั้งหมดจะเห็นด้วยนะครับ ถ้าติดตามข่าวคุณก็จะเห็นความขัดแย้งในเรื่องนี้มีอยู่เหมือนกัน
ถ้าถามผมเห็นด้วยไหมที่มีหมู่บ้านเสื้อแดง ผมเห็นด้วยนะ เพราะมันไม่ได้เป็นเรื่องที่เลวร้ายอะไร ไม่ได้สะสมอาวุธ ไม่ได้เป็นคอมมิวนิสย์
ไม่ได้ปฏิเสธที่จะคบค้ากับพี่น้องประชาชนใน กลุ่มอื่นๆ หมู่บ้านเสื้อแดงเป็นเพียงการต่อสู้ในเชิงสัญลักษณ์เท่านั้น เป็นการรวมตัวกันของพี่น้อง
ประชาชนที่พร้อมจะช่วยเหลือกัน เมื่อสมาชิกในกลุ่มไม่ได้รับความเป็นธรรมหรือมีเรื่องเดือดร้อนเท่านั้น

ดีแล้วครับที่อธิบายจะได้เข้าใจ เพราะคนส่วนใหญ่ที่อยู่ตรงข้ามกับรัฐบาลหรือคนที่อยู่ตรงกลางจะได้เห็นมุมมองของอีกฝ่ายที่มีเหตุผลบ้าง บางครั้งที่มีเหตุขัดแย้ง
มักจะใช้อารมณ์เป็นตัวแก้ปัญหาจนทำให้ความเข้าใจมันเลยเถิดไปใหญ่ คนที่อยู่ตรงข้ามกับรัฐบาลส่วนมากมีมุมมองที่ไม่เห็นด้วยกับวิธีการของคนเสื้อแดง
ซึ่งอันนี้ก็เป็นเหตุที่ทำให้เกิดความขัดแย้ง อีกส่วนหนึ่งก็คือข้อมูลที่เหมือนกันแต่ตีความต่างกันทำให้มันเกิดการโต้เถียง แต่ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีเพราะจะได้เห็น
มุมมองหลายๆมุมครับ เหตุผลที่ผมไม่ดูช่อง DNN ก็เพราะในสิ่งที่พูดบางอย่างมันไม่มีเหตุผลหรือข้อมูลยืนยันมาประกอบครับ

#198 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:01

ตีมึนอย่างเดียวเลยนะครับ อภิสิทธิ์บอกก็อภิสิทธิ์พูดสิครับ ถ้าไม่ยอมรับว่าอภิสิทธิ์พูดว่าจะยุบสภา แปลว่าการรับรู้มีปัญหา หรือสติปัญญาต่ำ หรือเจตนาไม่บริสุทธิ์ครับ เช่นเดียวกับการละเลยการคงอยู่ของพวกแดงล้มเจ้าน่ะครับ

พรรคพลังประชาชนไม่ถูกยุบมากเป็นนายกไม่ได้

พรรคไทยรักไทยไม่ถูกยุบ สมัครเป็นนายกไม่ได้ ผมบอกว่าพรรคพลังประชาชนก็อย่าแถสิครับ

#199 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:50

ไม่ได้ปฏิเสธที่จะคบค้ากับพี่น้องประชาชนใน กลุ่มอื่นๆ หมู่บ้านเสื้อแดงเป็นเพียงการต่อสู้ในเชิงสัญลักษณ์เท่านั้น เป็นการรวมตัวกันของพี่น้อง

ดีแล้วครับที่อธิบายจะได้เข้าใจ เพราะคนส่วนใหญ่ที่อยู่ตรงข้ามกับรัฐบาลหรือคนที่อยู่ตรงกลางจะได้เห็นมุมมองของอีกฝ่ายที่มีเหตุผลบ้าง บางครั้งที่มีเหตุขัดแย้ง
มักจะใช้อารมณ์เป็นตัวแก้ปัญหาจนทำให้ความเข้าใจมันเลยเถิดไปใหญ่ คนที่อยู่ตรงข้ามกับรัฐบาลส่วนมากมีมุมมองที่ไม่เห็นด้วยกับวิธีการของคนเสื้อแดง
ซึ่งอันนี้ก็เป็นเหตุที่ทำให้เกิดความขัดแย้ง อีกส่วนหนึ่งก็คือข้อมูลที่เหมือนกันแต่ตีความต่างกันทำให้มันเกิดการโต้เถียง แต่ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีเพราะจะได้เห็น
มุมมองหลายๆมุมครับ เหตุผลที่ผมไม่ดูช่อง DNN ก็เพราะในสิ่งที่พูดบางอย่างมันไม่มีเหตุผลหรือข้อมูลยืนยันมาประกอบครับ

-----------------------------------------

ใช่ครับ มีหลายตัวอย่างทีเดียวที่ ทั้งๆที่เรื่องเดียวกันแท้ๆ แต่ตีความไปคนละอย่าง เช่นเรื่องที่ผมยกมาในคคห.ที่ 196 เป็นต้น

ผมว่าดีกว่าที่จะเสพเฉพาะสื่อในฝ่ายเดียวกันนะ ผมเห็นว่าเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่เห็นต่างจากผมเยอะ ผมก็เลยแวะมาอ่าน

มาหามุมมอง มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเพื่อนๆต่างอุดมการณ์ในนี้ ซึ่งก็มีประโยชน์ต่อผมมากทีเดียว เช่นคุณnokkrapood,คุณGop เป็นต้น

#200 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:55

ตีมึนอย่างเดียวเลยนะครับ อภิสิทธิ์บอกก็อภิสิทธิ์พูดสิครับ ถ้าไม่ยอมรับว่าอภิสิทธิ์พูดว่าจะยุบสภา แปลว่าการรับรู้มีปัญหา หรือสติปัญญาต่ำ หรือเจตนาไม่บริสุทธิ์ครับ เช่นเดียวกับการละเลยการคงอยู่ของพวกแดงล้มเจ้าน่ะครับ

พรรคพลังประชาชนไม่ถูกยุบมากเป็นนายกไม่ได้

พรรคไทยรักไทยไม่ถูกยุบ สมัครเป็นนายกไม่ได้ ผมบอกว่าพรรคพลังประชาชนก็อย่าแถสิครับ

ผมว่าคุณเริ่มออกอาการแล้วนะ ถ้าหากจะกรุณาใช้ภาษาให้มันดีกว่านี้หน่อย จะดีมาก

มันจะสร้างบรรยากาศที่ดีทั้งเรา 2 คน และเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านด้วย