Jump to content

* * * * * 4 votes

ที่สำนักงบประมาณ คุณสุเทพทำเกินไปหรือเปล่าครับ

• Please log in to reply
339 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:17

ผมไม่เห็นด้วยกับวิธีการนี้เลยครับ :(  

#102 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:18

ไม่รู้นะครับ ผมอาจจะเด็กเกินไป เพราะผมไม่ได้อยู่ในแวดวงการเมือง และไม่ได้โด่งดัง เป็นใหญ่เป็นโต เป็นเพียงแค่ผู้น้อยธรรมดาๆ

แต่ผมคิดว่าเพียงแค่ไปรวมพลังด้านหน้า เชิญหัวหน้าหน่วยงานออกมาก็เพียงพอแล้ว

แต่การเข้าไปนั่ง ทำการตัดน้ำตัดไฟ

มันเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม

ข้าราชการหลายๆ คนมีภาระหน้าที่ มีงานต้องทำ

ถึงจะมีการรวมพลังต้านรัฐบาลแต่ทุกคนก็ยังต้องทำงาน ทำตามหน้าที่

หากสื่อมวลชนประโคมข่าว สื่อนอกประโคมข่าว เสื้อแดงประโคมข่าว รัฐบาลกระพือข่าว โดยพร้อมเพรียงกันประโคมข่าวในทางลบ มันจะเสียมากกว่าได้

ขนาดคนมาเป็นล้าน สื่อแทบทุกสื่อยังว่ามาไม่กี่คน ขนาดสื่อนอกยังบอกมาแค่แสนเดียว

แล้วยิ่งทำแบบนี้ มันจะยิ่งไปใหญ่

เมื่อวานผมก็แปลกใจว่าทำไมเราไม่เชิญสื่อมวลชนทุกแขนง ทุกสำนัก ทั้งใน ทั้งต่างประเทศมาทำข่าวของเรา

เอาแค่จำนวนตัวเลข เราสามารถแจ้งเค้าได้ว่าเท่าไรแน่

ทุกวันนี้นอกจากโซเชียลมีเดียแล้ว เราก็มีอีกแค่ไม่กี่สื่อที่สนับสนุน หรือเป็นกลาง

ฉะนั้นจะทำอะไรอยากให้คิดดูให้ดีๆ ก่อนนะครับ

ถ้าเองไม่ช่วยเขาทำอะไร ก็รอดูเฉยๆ เงียบๆ  อีกสองวัน

ผมก็ไม่ได้อยู่เฉยๆ ซะทีเดียวนะครับ

เพียงแต่เห็นว่าครั้งนี้เกินไป ก็อยากให้เบาๆ ลงหน่อย

ทั้งรัฐบาล และพวกเสื้อแดงกำลังหาช่องโจมตี

ยิ่งช่วงนี้พวกแดงเงียบไปเยอะ หลายคนเริ่มตาสว่าง อย่าทำอะไรที่ให้พวกมันได้ช่องประโคมข่าว และเป่าหูกันดีกว่าครับ

#103 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:18

ร่มๆไว้ 

#104 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:19

ไอ้ตอม มุง วนลูป อีกแล้ว

เด่ยว โรงพัก..

เดี๋ยวเลือกตั้งแพ้..

เด๊่ยวมาร์คนาซี .หนีทหาร..

จากนั้น ก็ อำมาตย์ ไพร่

น่าเบื่อ จุงเบย นะครัช...หึหึหึ

สติปัญญามันมีแค่นี้ มันถึงได้เป็นแดงควาย จบ ม.สันติภาพเหมือนไอ่ขวัญควายแน่ๆ 

#105 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:20

ผมสนับสนุน ปชป และการต่อต้านรัฐบาลมาตลอด

แต่ลองคิดดู

ถ้าเสื้อแดงทำแบบนี้ เราจะว่าไหม

ตอนพวกเสื้อแดงมาบุกหาคุณกนก เราเคยว่าพวกเสื้อแดงอย่างไร

ตอนพวกเสื้อแดงบุกสื่อ บุกสถานที่ราชการ หน่วยงานต่างๆ เราเคยว่าพวกเสื้อแดงอย่างไร

นั่นเค้าแค่ไปชุมนุมด้านหน้า แต่นี่เราเข้าไปข้างในเลย

ผมว่ามันเกินไปครับ

การจะฆ่าโจร เราไม่จำเป็นต้องเป็นโจรนี่ครับ

จริงป่าวที่ว่าสนับสนุน ปชป. นาทีนี้ วิธีคิดแบบคุณ นอกกอดเมียอยู่บ้านดีกว่า ถามกลับว่า ถ้าเรากำลังล้อมจับโจร แล้วโจรมีอาวุธครบมือและไม่ยอมมอบตัว คุณจะกราบให้โจรมอบตัวเหรอ

#106 ไอ้ม่อนเซ็ง

ไอ้ม่อนเซ็ง

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:21

ที่สำนักงบประมาณ คุณสุเทพทำเกินไปหรือเปล่าครับ

ถึงจะไม่ทำลายทรัพย์สิน

แต่การให้มวลชนเข้าไปนั่งเฉยๆ ภายในสำนักงบประมาณ หรือการให้มวลชนเข้าไปนั่งภายในสถานที่ราชการเป็นจำนวนมากๆ

หรือการไป ช่อง 3 เพื่อไปพบ สรยุทธ

ผมว่ามันเป็นการคุกคามนะครับ

ถึงผมจะเกลียดทักษิณ เกลียดยิ่งลักษณ์

แต่ถ้าใครมาบุกสำนักงานผมแบบนี้ ผมก็ไม่ชอบ และจะกลายเป็นเกลียด และต่อต้านในที่สุด

ผมบอกตามตรง มันเริ่มใกล้เคียงวิธีการของเสื้อแดงเข้าไปทุกที ทุกที

จากรวมตัวต่อต้าน พรบ.นิรโทษกรรม

ยกระดับ

ยกระดับ

ระวัง สักวันจะกลายเป็นการก่อการจราจล

ผมบอกตามตรง

ผมไม่เห็นด้วยครับ มันไม่ต่างจากอัธพาล

เอาเวลาศึกษาเรื่องงบประมาณประเทศเยอะๆนะน้องนะ จะได้รู้ว่าควรเห็นด้วยไหม

นั่งดูมันกู้เอาไปใช้เฉยๆเหรอครับ

#107 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:21

สถานที่ราชการที่มาจากภาษีของประชาชนในเวลาราชการมันควรให้ประชาชนเข้าไปนั่งได้ครับ

พูดงี้ก็ไม่ถูก และ สุเต้ปทำครั้งนี้ไม่ต่างจากเสื้อเหลือง 

แน่จริงบุกมานั่งที่ทำงานผมไหมครับ มาดูกันว่า จะบุกมานั่ง หรือ นอนตายอยู่หน้ากรมก่อน 

สถานที่ราชการมาจากภาษีประชาชน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าประชาชนทุกคนจมีสิทธิรุกล้ำเข้าไปในส่วนการปฏิบัติงานนะครับ 

เรียกร้องสิทธิการชุมนุม แต่ก็ต้องหัดดูของเขตของมันด้วย 

ถ้าอ้างแบบนี้ ช่วยมานั่งในที่ทำงานผมบ้าง  ผมจะสั่งยิงทุกสีที่แหยมเข้ามาให้เรียบ 

ทำผิดยังแถข้างๆคูๆอีก  จะสีไหนทำแบบนี้ ผมว่า มันทุเรศว่ะ  :angry:

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#108 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ผมจำได้นะว่า น้าเทพเคยพูดไว้ว่าอย่างไร ในตอนนั้น ตอนนี้ผมเชื่อน้าเทพแล้ว ว่าน้่าเทพพูดคำไหนคำนั้น นี่คือลูกผู้ชายตัวจริง 

คุณสุเทพเป็น'มือใหม่หัดขับ'ม็อบ......

แต่ไม่มีใครเดายุทธวิธีถูกต้อง 100 %...

คุณอภิสิทธ์ขึ้นเวทีครั้งแรกที่สามเสน (ถ้าจำไม่ผิด) บอกกับผู้ชุมนุมว่าให้เชื่อมั่นในตัวแกนนำ

นี่เลยเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ไม่มีข้อโต้แย้งหรือสงสัยในยุทธศาสตร์ของกำนันเทพ

เพราะดูจากพฤติกาลแล้วคุณอภิทธิ์เชื่อมั่นในตัวกำนันเทพมาก จึงคิดได้เลยว่ากำนันเทพน่าจะมีอะไรดีๆมานำเสนอ

จนวันแล้ววันเล่า เราก็ได้มีเรื่องชวนตื่นเต้น เซอร์ไพรส์อยู่ตลอด และกำนันแกก็ทำตามที่รับปากกับมวลชนไม่มีบิดพริ้ว

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#109 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:22

ไม่รู้นะครับ ผมอาจจะเด็กเกินไป เพราะผมไม่ได้อยู่ในแวดวงการเมือง และไม่ได้โด่งดัง เป็นใหญ่เป็นโต เป็นเพียงแค่ผู้น้อยธรรมดาๆ

แต่ผมคิดว่าเพียงแค่ไปรวมพลังด้านหน้า เชิญหัวหน้าหน่วยงานออกมาก็เพียงพอแล้ว

แต่การเข้าไปนั่ง ทำการตัดน้ำตัดไฟ

ข้าราชการหลายๆ คนมีภาระหน้าที่ มีงานต้องทำ

ถึงจะมีการรวมพลังต้านรัฐบาลแต่ทุกคนก็ยังต้องทำงาน ทำตามหน้าที่

หากสื่อมวลชนประโคมข่าว สื่อนอกประโคมข่าว เสื้อแดงประโคมข่าว รัฐบาลกระพือข่าว โดยพร้อมเพรียงกันประโคมข่าวในทางลบ มันจะเสียมากกว่าได้

ขนาดคนมาเป็นล้าน สื่อแทบทุกสื่อยังว่ามาไม่กี่คน ขนาดสื่อนอกยังบอกมาแค่แสนเดียว

แล้วยิ่งทำแบบนี้ มันจะยิ่งไปใหญ่

เมื่อวานผมก็แปลกใจว่าทำไมเราไม่เชิญสื่อมวลชนทุกแขนง ทุกสำนัก ทั้งใน ทั้งต่างประเทศมาทำข่าวของเรา

เอาแค่จำนวนตัวเลข เราสามารถแจ้งเค้าได้ว่าเท่าไรแน่

ทุกวันนี้นอกจากโซเชียลมีเดียแล้ว เราก็มีอีกแค่ไม่กี่สื่อที่สนับสนุน หรือเป็นกลาง

ฉะนั้นจะทำอะไรอยากให้คิดดูให้ดีๆ ก่อนนะครับ

ถ้าเองไม่ช่วยเขาทำอะไร ก็รอดูเฉยๆ เงียบๆ  อีกสองวัน

ผมก็ไม่ได้อยู่เฉยๆ ซะทีเดียวนะครับ

เพียงแต่เห็นว่าครั้งนี้เกินไป ก็อยากให้เบาๆ ลงหน่อย

ทั้งรัฐบาล และพวกเสื้อแดงกำลังหาช่องโจมตี

ยิ่งช่วงนี้พวกแดงเงียบไปเยอะ หลายคนเริ่มตาสว่าง อย่าทำอะไรที่ให้พวกมันได้ช่องประโคมข่าว และเป่าหูกันดีกว่าครับ

ตอนนี้ให้อยู่เฉยๆ คอยดูไป ก็แล้วกัน อีก 2 วันเอง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#110 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:24

สิ่งเดียวในนาทีนี้ คือห่วงน้าเทพ นี่คือการเสียสละสุดๆ แล้ว เพื่อชาติบ้านเมือง บางคนไม่ชอบ เพราะคิดว่าผิดกฎหมาย แต่ยอมให้รัฐบาลชั่วมันทำผิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า ไม่ยอมรับคำตัดสินศาลรัฐธรรมนูญ เราได้แ่ต่ด่า แต่ไม่ทำอะไรสักที จนรัฐบาลชั่วนี้ มันคิดว่า หน้าด้านซะอย่าง ยังไงกรรรูก็ไม่ออก 

Edited by Bookmarks, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:25.

#111 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:24

*
POPULAR

ขอถามตัวโตๆ

จขกท. มีวิธีจัดการอย่างไรกับคนหน้าด้านครับ เอาแบบสุภาพๆ ที่คิดได้นะครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#112 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:25

สถานที่ราชการครับ สถานที่ราชการ

ประชาชนอย่างเราปวดขรี้ปวดเยี่ ยว 

ขอเข้าไปใช้บริการบ้างครับ

ไม่ได้เข้าไปเผา

#113 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:26

*
POPULAR

ผมว่าที่นี่เป็นเวปบอร์ดสาธารณะ

ใครจะแสดงความเห็น ที่นี่ก็เปิดกว้างรับฟังครับ

เพียงแต่ตอนนี้อารมณ์ร่วมมันมากกกก

พอมีคนเห็นต่าง ก็จะระแวงสงสัย

ทั้งหมดก็เพราะกากเดนระบอบทักษิณทำให้คนไทยเป็นแบบนี้

ผมคิดว่ามีคนตอบแทนผมไปแล้ว

และผมขอยืนยัน ว่าผมไม่ใช่พวกเสื้อแดงแน่นอน ไม่มีวัน

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่คิดว่า คุณเป็นเสื้อแดงครับ

เมื่อวาน ผมกลับจากม้อบ ราวๆเที่ยงคืนได้

เดินผ่าน ถนนราชดำเนินที่ผมจำแทบไม่ได้

เพราะมันสกปรกมาก กลิ่นเหม็นจากขยะที่เก็บไม่ได้คลุ้งไปหมด สภาพมันเหมือนสงครามหน่ะครับ

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง มีกองขยะสูงท่วมหัว ท่วมหัวนะครับ กองอยู่ทุกๆระยะ ไม่เกิน 10 เมตร

พื้นเหนียวจากน้ำต่างๆนาๆ สำหรับผมนี่มันนรกดีๆนี่เอง

แต่เชื่อมั้ยครับ...เพื่อนเรา คนไทยด้วยกันที่เขาเดินทางมา..."สู้"

เขานอนติดกับกองขยะแบบนั้น...นอนกันเกลื่อนไปหมด

เพราะเขามาสู้

ระหว่างการต่อสู้ย่อมไม่มีภาพสวยงามครับ

เมื่อคืนผมโมโหมากที่ทางทีมงานไม่สามารถดูแลผู้คนเหล่านี้ให้ดีกว่านี้

โมโหจนผมขับรถกลับบ้าน ระหว่างทางจึงคิดได้ว่า

รถขยะไม่สามารถเข้าไปบริเวณนั้นได้ตลอดทั้งวัน

ร้านอาหารมาเป็นร้อยๆ คนมามืดฟ้ามัวดิน เขาเหล่านั้นต้องนอนอยู่ตรงนั้น

เพราะเขามีทางเลือกไม่มากนัก

แต่ผมขับรถมานอนบ้านได้

วันนี้การต่อสู้ที่เพื่อนคนไทยร่วมลงมือทำ เชื่อใจในแกนนำ ลงมาเหนื่อย

เสี่ยงชีวิตกับตะปูเรือใบ

มันต้องได้รับคำตอบที่น่าพอใจครับ

สำหรับการเข้าไปในตึกแค่นี้...ผมให้ผ่าน เต็มที่ครับ

คืนนี้ผมจะไปราชดำเนินอีก

...

เชียร์กันด้วยนะครับ :)

#114 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:27

ผมคิดตรงกันข้ามครับ จะเห็นด้วยหรือไม่

แต่นี่คือแนวทางการต่อสู้ที่สุเทพประกาศเมื่อคืน

ว่าถึงเวลานี้ เมื่อบรรดาขี้ข้าทักสินไม่เคารพรัฐธรรมนูญ มันก็คือรัฐบาลเถื่อน

ข้าราชการทั้งหลาย จึงไม่มีหน้าที่เป็นมือเป็นไม้ให้กับทรราชอำนาจเถื่อนอีกต่อไป

และควรจะแข็งข้อ หยุดทำงาน ให้พวกขี้ข้าเสื้อแดงมันทำงานแทน 

It's us against the world

#115 bird

bird

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:27

*
POPULAR

ในบางครั้ง...

การรักษาโรคร้าย...แพทย์ยังต้องใช้ยาแรง...ซึ่งอาจจะมีผลตามมาในอนาคต

รู้ทั้งรู้ว่า...อาจจะส่งผลในด้านลบ แต่แพทยท์ก็ต้องตัดสินใจ เพียงเพื่อ

รักษาชีวิตคนไข้ไว้ในปัจจุบัน...

อนาคต...ที่ยังมาไม่ถึง...มีพอเวลาให้คิด..หาวิธีรักษา ผ่อนหนักให้เป็นเบา

หรือ..อาจจะไม่ส่งผลอันใด

แต่..ณ ปัจจุบัน..ชีวิตคนไข้...เป็นสิ่งที่สำคัญ...

ในฐานะที่..ตัดสินใจเลือกเป็นแพทย์..เป็นผู้รักษา...คุณจะมัวลังเลไม่ได้

Edited by bird, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:27.

#116 montriwong

montriwong

ขาประจำ

เห็นคุณ ขวัญข้าว กล่าวถึง คุณ montri

แล้วผม ก็ซาบซึ้ง คุณ montri เป็นคนดี มาก ๆ จริง ๆ

ดังนั้น ก็ขอเพื่อน ๆ อีกคน อย่าผลักไส คนดี ๆ ไปเลยนะครับ

พวกเรา เห็นต่างกัน นิดหนึ่ง ไม่น่า จะเป็นไร

อย่างไร เสีย ผมว่า สุเทพ เค้านอนคิด ทั้งคืนแล้ว

ตอนนี้ ทำอะไรไป ก็แล้วแต่ ผม " สนับสนุน " แน่นอน

แต่ ถ้าเพื่อนเรา จะไม่เห็นด้วย ผมว่า

เราต้องเคารพ การตัดสินใจ ของเพื่อนเช่นกัน

เพราะผมคิดว่า ไม่ว่า เสื้อแดง หรือ เสื้อเหลือง

หรือ หลากสี หรือ สลิ่ม (ผมคิดว่า คุณ montri เป็นสลิ่ม ฮะ ๆ)

ทุกคน มีสิทธิ แสดงความเห็นต่างได้ ทั้งหมด อะครับ

ผมเอง ก็คิดต่างกับเพื่อน ๆ หลายเรื่องนะ

แต่ผม เป็นคน ค่อนข้าง " หวง " เพื่อน

เลยไม่ค่อยอยาก ขัดใจ

แต่ผมเอง แม้แต่ เพื่อนเสื้อแดง ผมก็ยัง

อยากให้เป็นเพื่อนต่อไป ไม่เว้น แม้แต่

คนกลาง น่ารัก น่าชัง อย่าง อาเฮียลี ของผม

ผมก็ต้องการเป็นเพื่อน เป็นน้อง ของแก ต่อไป

แล้ว สาอะไร กับ สลิ่ม น้ำดี อย่าง คุณ montri อะครับ

เรียกน้อง ได้ไหม ผมจะ 40 แล้ว

ยังไงก็ยังรัก น้อง montri เหมือนเดิม อะนะครับ

คุณ ขวัญข้าว ก็รักน้องคนนี้ เหมือนกัน

แค่นี้ผมไม่ไปไหนหรอกครับ

ยังไงผมก็ไม่ชอบทักษิณ ยิ่งลักษณ์ และโครตเง่าเหล่ากอ

ผมเคยคุยกับแฟนเก่า ตั้งแต่สมัยแรกที่จะเข้ามาเป็นนายก แฟนผมบอกว่า เค้ารวยแล้วเค้าไม่โกงหรอก ผมบอกว่า "ไม่จริงหรอก คนส่วนมากที่เค้ารวยได้น่ะ เพราะเค้าขี้เหนียว และไอ้พวกที่รวยมากๆ น่ะ ต้องคิดว่ามันรวยได้ยังไง นิดๆ หน่อยๆ มันก็เอาหมด ยิ่งมาเป็นนายกก็ลองดูละกันว่ามันจะโกงอีกรึเปล่า ยิ่งถ้าเป็นพวกที่ใช้เงินซื้อเสียงก็คิดดูว่ามันจะเอาคืนหรือเปล่า"

ผมคิดผิดจริงๆ

เพราะสุดท้าย มันชั่วกว่าที่ผมคิดไว้ซะอีก

ยังไงผมไม่ไปไหนหรอกครับ

อีกอย่างไม่มีเว็บบอร์ดการเมืองไหนดีเท่าเว็บบอร์ดเสรีไทยแล้วครับ

555

ถ้าพูดหรือแสดงความคิดเห็นที่ผิดหรือไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ผมต้องขออภัยทุกท่านด้วย

แต่ก็ยังยืนยันว่าผมไม่เห็นด้วยกับวิธีนี้

#117 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:31

งบ สองล้านล้าน จะได้เสื้อให้หนูน้อยคนละสักสองตัวมั๊ยครับ ภายใต้ ระบอบทักษิณ

เราไม่เข้าใจหรอกนะว่า คุณกำลังสื่ออะไรถึงเรา

แต่เราจะบอกว่า  เราไปทั้งม๊อบ สีลม, อโศก,

เมื่อวานก็ไปราชดำเนิน 

เมื่อเช้าก็ไปหน้า สตช. เพิ่งกลับมา

มันเป็นบรรยากาศที่ถ้อยทีถ้อยอาศัย

ทุกคนยิ้มแย้ม ทักทายกัน ทั้งที่ไม่รู้จักกัน

อย่างเมื่อเช้าที่หน้าสตช

คนที่ยืนด้านหน้า หันมาเห็นเรายืนเขย่งโบกธง เป่านกหวีด

ก็เรียกเราให้มาด้านหน้า  บอกว่าแบ่ง ๆ กันดู

เราอยากให้ในบอร์ด มีบรรยากาศแบบนี้ ก็เท่านั้นเองค่ะ

Edited by kwan_kao, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:33.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#118 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:33

*
POPULAR

ขอวิจารณ์ตรงๆ การออกมาชุมนุมใหญ่คราวนี้อาชื่อพรรคปชป.เป็นเดิมพันการกระทำต่างๆส่งผลต่อภาพลักษณ์ของพรรคโดยตรง.

การปิดสำนักงบคราวนี้ต้องผ่านการประชุมหารือแล้วตัดสินใจที่จะกระทำ และผมมั่นใจว่าทางแกนนำได้คิดมาดีแล้วว่าทุกการกระทำต้องมีความหมาย

เพราะจากบทเรียนเรื่องการชุมนุมตลอด 5-6 ปีมานี้ไม่มีม๊อบไหนใช้ความรุนแรงแล้วชนะ การยึดสถานที่ราชการไม่กระทบการทำงานของรัฐบาล

สิ่งเหล่านี้สุเทพรู้ดี ดังนี้นั้นผมก็ขอรอดูแล้วกันว่าแผนการขั้นต่อไปจะเป็นอย่างไร

#119 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:33

ตัวขุนลุกฆาตรที่ การคลัง ผมว่าคงไม่แค่ไปตัดไฟเฉยๆหรอกครับ

ว่าแล้วทำไมต้องใช้คนเยอะ และดาวกระจาย

5555

ผมรอดูขั้นต่อไปนะครับกำนันเทพ

ตื่นเต้นๆ

#120 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:34

*
POPULAR

ผมสนับสนุน ปชป และการต่อต้านรัฐบาลมาตลอด

แต่ลองคิดดู

ถ้าเสื้อแดงทำแบบนี้ เราจะว่าไหม

ตอนพวกเสื้อแดงมาบุกหาคุณกนก เราเคยว่าพวกเสื้อแดงอย่างไร

ตอนพวกเสื้อแดงบุกสื่อ บุกสถานที่ราชการ หน่วยงานต่างๆ เราเคยว่าพวกเสื้อแดงอย่างไร

นั่นเค้าแค่ไปชุมนุมด้านหน้า แต่นี่เราเข้าไปข้างในเลย

ผมว่ามันเกินไปครับ

การจะฆ่าโจร เราไม่จำเป็นต้องเป็นโจรนี่ครับ

แล้วเขาเป็นโจรกันหรือยังครับ?

เขาจับขรก.เป็นตัวประกันหรือเปล่าครับ?

เขาไปนั่งพักกันเฉยๆ มีอะไรมากไหมครับ?

เรื่องมีแค่ร้อย อย่าเวอร์ไปแสนครับ  

โปรดอย่าดราม่าครับ

gladiator 1.jpg

#121 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:34

เห็นคุณ ขวัญข้าว กล่าวถึง คุณ montri

แล้วผม ก็ซาบซึ้ง คุณ montri เป็นคนดี มาก ๆ จริง ๆ

ดังนั้น ก็ขอเพื่อน ๆ อีกคน อย่าผลักไส คนดี ๆ ไปเลยนะครับ

พวกเรา เห็นต่างกัน นิดหนึ่ง ไม่น่า จะเป็นไร

อย่างไร เสีย ผมว่า สุเทพ เค้านอนคิด ทั้งคืนแล้ว

ตอนนี้ ทำอะไรไป ก็แล้วแต่ ผม " สนับสนุน " แน่นอน

แต่ ถ้าเพื่อนเรา จะไม่เห็นด้วย ผมว่า

เราต้องเคารพ การตัดสินใจ ของเพื่อนเช่นกัน

เพราะผมคิดว่า ไม่ว่า เสื้อแดง หรือ เสื้อเหลือง

หรือ หลากสี หรือ สลิ่ม (ผมคิดว่า คุณ montri เป็นสลิ่ม ฮะ ๆ)

ทุกคน มีสิทธิ แสดงความเห็นต่างได้ ทั้งหมด อะครับ

ผมเอง ก็คิดต่างกับเพื่อน ๆ หลายเรื่องนะ

แต่ผม เป็นคน ค่อนข้าง " หวง " เพื่อน

แต่ผมเอง แม้แต่ เพื่อนเสื้อแดง ผมก็ยัง

อยากให้เป็นเพื่อนต่อไป ไม่เว้น แม้แต่

คนกลาง น่ารัก น่าชัง อย่าง อาเฮียลี ของผม

ผมก็ต้องการเป็นเพื่อน เป็นน้อง ของแก ต่อไป

แล้ว สาอะไร กับ สลิ่ม น้ำดี อย่าง คุณ montri อะครับ

ยังไงก็ยังรัก น้อง montri เหมือนเดิม อะนะครับ

คุณ ขวัญข้าว ก็รักน้องคนนี้ เหมือนกัน

ยังไงผมก็ไม่ชอบทักษิณ ยิ่งลักษณ์ และโครตเง่าเหล่ากอ

ผมเคยคุยกับแฟนเก่า ตั้งแต่สมัยแรกที่จะเข้ามาเป็นนายก แฟนผมบอกว่า เค้ารวยแล้วเค้าไม่โกงหรอก ผมบอกว่า "ไม่จริงหรอก คนส่วนมากที่เค้ารวยได้น่ะ เพราะเค้าขี้เหนียว และไอ้พวกที่รวยมากๆ น่ะ ต้องคิดว่ามันรวยได้ยังไง นิดๆ หน่อยๆ มันก็เอาหมด ยิ่งมาเป็นนายกก็ลองดูละกันว่ามันจะโกงอีกรึเปล่า ยิ่งถ้าเป็นพวกที่ใช้เงินซื้อเสียงก็คิดดูว่ามันจะเอาคืนหรือเปล่า"

เพราะสุดท้าย มันชั่วกว่าที่ผมคิดไว้ซะอีก

อีกอย่างไม่มีเว็บบอร์ดการเมืองไหนดีเท่าเว็บบอร์ดเสรีไทยแล้วครับ

555

ถ้าพูดหรือแสดงความคิดเห็นที่ผิดหรือไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ผมต้องขออภัยทุกท่านด้วย

แต่ก็ยังยืนยันว่าผมไม่เห็นด้วยกับวิธีนี้

สักวันเราจะเข้าใจกัน

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#122 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:35

*
POPULAR

หากคุณสุเทพไม่ทำลายทรัพย์สิน เผาสถานที่ ทำร้ายผู้คน ผมยังคงสนับสนุนคุณสุเทพต่อไปครับ :)  

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#123 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:36

Government Shutdown แบบไทย ๆ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#124 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:36

*
POPULAR

ผมกลับมองว่าเป็นกลยุทธที่แยบคายนะ

ตรองดูให้ดี นี่เหมือนกับการตีเมืองขึ้นนะครับ  หะหะ

ได้ข้าราชการ และคนตามรายทางเสริมทัพตลอดเวลา 

อย่าลืมว่าในส่วนราชการต่างๆ นั้น ผู้น้อยมันลำบากใจทุกครั้งเวลาที่ต้องทำตามนายชั่วๆ

นี่เป็นอีกทางที่จะได้พลังเหล่านั้นมาเสริมทัพ  โดยไม่น่าเกลียดทั้งสองฝ่ายครับ

แต่ที่ผมชอบใจคือ กำนันเทพฯ  แกเดินนำหน้าผุ้ชุมนุม ไม่ได้ สั่งการอยู่ต่างประเทศเหมือนไอ้หน้าเหลี่ยม

มวลชนวันนี้จะอยู่ในกรอบได้ ต้องมีผู้นำที่ดีครับ  ทีมงานก็ดี  ถือว่าผ่านครับ ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#125 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

*
POPULAR

พลังมวลชนมาเป็นล้าน เยอะขนาดนี้ยังทำอะไรหน้าหนาๆ รบ.ไม่ได้

หรือ จขกท จะให้เสียของ โดยไม่มียุทธวิธีอะไรเลย ให้เค้านั่งๆนอนๆ เฝ้าเวที คนมาจากตจว.ต้องทำมาหากิน มานานๆไม่ได้ 

งั้นขอให้คุณเสนอวิธีการแบบนุ่มนวลของคุณหน่อยซิ

แค่นี้คุณสุเทพก็เสี่ยงแบบไม่รู้จะเสี่ยงยังไงแล้ว

แต่เรายังเชื่อมวลชนเค้าไม่ทำรุนแรงแบบที่อีกฝั่งทำแน่นอน เพราะวันนี้เราก็ไป อสมท ก็พูดกันสุภาพขอเข้าห้องน้ำหน่อยครับ ขอคุยกับผู้บริหารหน่อยครับ

ถ้าไม่ให้เข้าเราก็กลับ แค่มาสอบถามว่าจะเข้าข้างไหนระหว่าง ปชช.หรือ รบ.ก็แค่นั้น

ถ้าแค่นี้คุณยังรับไม่ได้ ก็ให้รบ.ชั่วๆนี้กระทำการตามอำเภอใจเหอะ เพราะคนที่จะรุนแรงใส่คือฝั่งรบ.ทั้งสิ้น

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#126 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ผมขอถาม จขกท นิดนะ

ท่านเคยไปร่วมการชุมนุมบ้างหรือยัง

ถ้ายัง ผมว่าไม่แปลกที่ท่านจะรู้สึกแบบนั้น

ถ้าผมเดาผิด ก็ต้องขออภัย

#127 butadad

butadad

กำนัน ประกาศว่าจะจบ ภายในสามวัน แล้วคุณคิดว่าเขาจะนั่งๆนอนๆเหรอ  เข้าไปถ้าทำลายทรัพย์สินก็โดนไป 

แต่ถ้าไม่ก็ไม่น่ามีปัญหานี่  ภาษีเราทั้งนั้นนะ 

ส่วนช่องสาม เขาก็อยู่ข้างหน้าไม่ได้บุกเข้าไปนี่นา

ช่องเจ็ด ไปปุ๊ปนักข่าวช่องเจ็ดขึ้นบนรถขยายเสียงเป่านกหวีดเองเลย 555

#128 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:37

งั้นเรียนถามท่านกลับ

งั้นระหว่างนี้ท่านทำอะไรบ้างครับ

ปล.  ยืนยันได้ว่าจขกท.ไม่ใช่แดงแน่นอนครับ ผมจำล็อกอินได้

แต่ที่ถามนี้ เพื่อจะเอาให้ชัดเจนว่า...

ท่้านไม่ทำอะไรเลย เป็นไทยเฉย แล้ววิจารณ์

หรือทำอะไรบ้างเท่าที่ความสามารถตนเองพึงมีแล้ววิจารณ์

หรือท่านจะบอกว่า ถึงไม่ทำอะไรเลยแล้ววิจารณ์ไม่ได้เหรอ

ผมต้องการทราบแค่นี้แหละครับ เอาให้ชัดๆ

เพิ่มหมายเหตุ

"ไม่ทำอะไรเลย" ไม่เกี่ยวกับไปชุมนุมไหมนะครับ เพราะหลายท่านก็ติดภารกิจไม่ได้ไป

แต่แบบบริจาคเงินมั้ย บริจาคของจำเป็นช่วยม็อบมั่งมั้ย  มายืนโบกมือให้กำลังใจสองข้างทางมั้ย หรือใส่เครื่องประดับธงชาติออกไปข้างนอกเพื่อแสดงพลังมั่งมั้ย ฯลฯ  

ท่านจขกท.ช่วยตอบด้วยครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:41.

#129 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:39

555

คิดต่าง แต่อย่าแตกแยกครับ ความคิดเห็นเสนอกันได้ บางครั้งผมก็ไม่พอใจคุณอภิสิทธิ์ และคุณกรณ์ เพราะบางเรื่องทำอะไรแล้วเข้าทางตีนพวกควายแดงให้เอามาเ่ล่นงานได้ แต่ผมก็เชื่อว่าคุณจะทำใจได้ เพราะทุกคนรู้ดีว่าทำอะไรอยู่ ทำเพือ่อะไร และทำเพื่อใคร

#130 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:40

ขอถาม จขกท หน่อยว่า

ควรทำอย่างไร ถึงโค่นระบบทักษิณ ได้.............

ถ้าไม่มีคำตอบ และ ไม่ออกแรง นั่งเฉยเฉยคงไม่เป็นไรมั้ง

#131 soco

soco

เมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:41

งบ สองล้านล้าน จะได้เสื้อให้หนูน้อยคนละสักสองตัวมั๊ยครับ ภายใต้ ระบอบทักษิณ

เราไม่เข้าใจหรอกนะว่า คุณกำลังสื่ออะไรถึงเรา

แต่เราจะบอกว่า  เราไปทั้งม๊อบ สีลม, อโศก,

เมื่อวานก็ไปราชดำเนิน 

เมื่อเช้าก็ไปหน้า สตช. เพิ่งกลับมา

มันเป็นบรรยากาศที่ถ้อยทีถ้อยอาศัย

ทุกคนยิ้มแย้ม ทักทายกัน ทั้งที่ไม่รู้จักกัน

อย่างเมื่อเช้าที่หน้าสตช

คนที่ยืนด้านหน้า หันมาเห็นเรายืนเขย่งโบกธง เป่านกหวีด

ก็เรียกเราให้มาด้านหน้า  บอกว่าแบ่ง ๆ กันดู

เราอยากให้ในบอร์ด มีบรรยากาศแบบนี้ ก็เท่านั้นเองค่ะ

ผมก็มิได้ว่าอะไรใคร จะสื่อสาร ตามที่พิมพ์เท่านั้นเอง หวังว่าคงเข้าใจตามนั้น เพราะผมพิมพ์แค่นั้นจริง ๆ ครับ

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#132 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:43

ตัวขุนลุกฆาตรที่ การคลัง ผมว่าคงไม่แค่ไปตัดไฟเฉยๆหรอกครับ

ว่าแล้วทำไมต้องใช้คนเยอะ และดาวกระจาย

5555

ผมรอดูขั้นต่อไปนะครับกำนันเทพ

ตื่นเต้นๆ

คิดเหมือนกันว่าทำไมต้องระดมคนเป็นล้าน 

เอาให้หัวปั่นกันเป็นแถว

แต่อีปูยังตีโง่อยู่นะ 

#133 Assava007

Assava007

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:43

*
POPULAR

ตราบใดที่ไม่ได้ " ทำร้ายร่างกาย " ............... " ทำลายข้าวของ "................... " เผาบ้านเผาเมือง " 

ผมก็สนับสนุนแนวทางนี้ครับ เพราะนอกจากแนวทางนี้แล้ว ผมก็ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาชนะรัฐบาลหน้าด้านนี้ได้ยังไง

กลยุทธที่วางไว้ ผมชอบนะครับ รัฐตามแกไม่ค่อยทัน 

แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะ ............... ผมยังนึกหาทางปิดเกมส์ของแกนนำไม่เจอเลย  ( ถ้ารัฐมันจะหน้าด้านอยู่ )  :(

#134 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:44

*
POPULAR

กำนันสุเทพยึดสำนักงบกระทรวงการคลังแล้วโดยที่เจ้าหน้าที่กระทรวงการคลังเชิญเข้ามาเพราะทนรัฐบาลไม่ไหวเหมือนกัน..ท่านสุเทพให้ประชาชนนั่งทำงานแทนเจ้าหน้าที่แล้วให้เจ้าหน้าที่มาเข้าร่วมกับประชาชนสุดยอดเลยกำนันสุเทพ

#135 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:44

555

ไม่เห็นด้วยขนาดตั้งกระทุ้ใหม่แบบนี้ ก็ต้องโดนแบบนี้แหล ไอ้หนู  ได้เจอเสียงส่วนใหญ่แล้วล่ะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#136 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:45

ท่านเคยไปร่วมการชุมนุมบ้างหรือยัง

ถ้ายัง ผมว่าไม่แปลกที่ท่านจะรู้สึกแบบนั้น

ผมเคยขึ้นเวที ไปยืนเป็นตัวประกอบที่อนุสาวรีย์ครั้งนึงครับ

ถึงจะไม่ใช่คนพูด

ถึงจะไม่ใช่คนที่อ่านแถลงการณ์ก็เหอะ

เพราะผมมันเป็นเพียงแค่เจ้าหน้าที่ผู้ต่ำต้อย ไม่ได้มีตำแหน่งหน้าที่ใหญ่โต ไม่มีอำนาจวาสนา เป็นเพียงแค่คนธรรมดาทั่วไป

ส่วนเข้าร่วมก็มีบ้าง ไป กทม. เมื่อไรก็จะแวะไป แต่ก็นานๆ ครั้ง เพราะผมอยู่ไกลจาก กทม. มาก เดินทางทีนึงก็ 14-15 ชม. และยังต้องทำงานด้วยจึงไม่สามารถไปได้บ่อยดั่งที่ใจต้องการ

แค่นี้ก็พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าผมไม่ได้อยู่เฉยๆ และผมไม่ใช่เสื้อแดงแน่นอน

#137 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:45

เพราะเราไม่มีทางเลือกมากนัก แกนนำเสื้อเหลือง และเสื้อแดง ต่างคิดว่า การจะบรรลุเป้าหมายได้ ต้องมีคนตาย แต่ม๊อบราชดำเนินเราไม่ทำแบบนั้น คุณสุเทพป้องกันการสูญเสียเลือดเนื้อ โดยยอมเอาตัวเองเข้าเสี่ยง เราควรขอบคุณน้าเทพด้วยซ้ำ เราคงให้รัฐบาลนี้มันบังคับเรา ด้วยการออกกฎหมายล้างผิดให้ทรราชย์หน้าเหลี่ยม แก้ที่มา สว ด้วยหลักการที่ผิดกฎหมาย แบบหน้าตาเฉยไม่ได้ 

#138 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

จขกท ไม่ใช่เสื้อแดง แต่มองโลกสดใสเหมือนหลอดไฟ 80 วัตต์

#139 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:48

สายตาบุคคลที่สาม ไม่สำคัญหรอกค่ะ
เราทราบกันดีอยู่ว่า แม้ไม่ว่าอีกฝ่ายจะไม่มีเรื่องอะไรให้ขุด
ยังไงเสื้อแดงก็ไม่มีทางจะมองใครดีไปได้ นอกจากจะเป็นพวกเดียวกับเค้าเท่านั้น
ทีนี้จะเดือร้ออนหรือไม่ น่าจะขึ้นอยู่กับปฏิกิริยาของทางข้าราชการค่ะว่าจะเป็นไปในแนวไหน
สามีอยู่กรมทางหลวง เจ้านายเกลียดระบอบทักษิณมาก
ไปชุมนุมที่ราชดำเนินอย่างชาวบ้านทั่วไปหลายวัน
ข้าราชการเอง ที่เฉยๆ เงียบๆไม่ใช่เพราะทนได้นะคะ
แต่ด้วยหน้าที่ งานราษฎ์เราทำได้ แต่งานหลวงก็ต้องไม่เสีย
เค้าเรียกว่ามีวุฒิภาวะเกินกว่าจะกะโตกกะตาก ออกตัวแรง

รอดูกันไปก่อนค่ะ ฟังเสียงจากข้าราชการ
ถ้ามีแว่วมาว่าแย่ๆ ก็ค่อยมาทบทวนกันดูอีกที
แต่เราเห็นด้วยที่ไปพบปะพูดคุย ไปหา มันไม่ใช่การคุกคามอะไร
เสื้อแดงที่ไปหาคุณกนกนั่น เค้าไม่ได้มีท่าทีแบบนี้นี่คะ เล่นไปเดี่ยวเลยด้วย
มันต่างกันอยู่ค่ะ เชื่อว่าใครๆ ก็แยกแยะออกแน่นอน
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#140 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:48

ผมเคยขึ้นเวที ไปยืนเป็นตัวประกอบที่อนุสาวรีย์ครั้งนึงครับ

ถึงจะไม่ใช่คนที่อ่านแถลงการณ์ก็เหอะ

เพราะผมมันเป็นเพียงแค่เจ้าหน้าที่ผู้ต่ำต้อย ไม่ได้มีตำแหน่งหน้าที่ใหญ่โต ไม่มีอำนาจวาสนา เป็นเพียงแค่คนธรรมดาทั่วไป

ส่วนเข้าร่วมก็มีบ้าง ไป กทม. เมื่อไรก็จะแวะไป แต่ก็นานๆ ครั้ง เพราะผมอยู่ไกลจาก กทม. มาก เดินทางทีนึงก็ 14-15 ชม. และยังต้องทำงานด้วยจึงไม่สามารถไปได้บ่อยดั่งที่ใจต้องการ

แค่นี้ก็พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าผมไม่ได้อยู่เฉยๆ และผมไม่ใช่เสื้อแดงแน่นอน

งั้นผมเอามาจากอีกกระทู้ครับ  

ลองอ่านดู

"สองคนยลตามช่อง" ครับ จขกท.

คนไท รักในหลวง
บรรยกาศความว่ายึด ... กลายเป็นข้าราชการเป่านกหวีดต้อนรับปชช.กันอบอุ่น ... บรรยากาศอบอุ่นเหมือนออาดอกกุหลาบติดรถถัง มึงหนาวแน่แพ้กำนัน ...!
"สุเทพบุกสำนักงบ-ก.คลังให้มวลชนขึ้นตึกพบขรก.ทุกชั้น หน้าช่อง3รอพบสรยุทธ"

พุทธรักษา ดาราราย
เป็นการยึดส่วนงานราชการที่น่ารักที่สุดในสามโลก......พี่กำนันเทพ ....ยุทธวิธีสุดยอด นุ่มนวล เห็นคนในตึกโบกไม้โบกมือ บางคนโบกธงชาติ....รักทุกคนจริง ๆๆๆๆ

เพื่อชาติ เพื่อพ่อหลวง ยึดคลัง ด้วยพลังนกหวีด ฮ่าาาาา ๆๆๆ มือเปล่ากับหัวใจ ที่ยิ่งใหญ่ ไล่ระบอบทักษิณได้แล้ว .. .!! วิชาเทพ ขั้นเทพ ของนู๋

14.10 ผู้ชุมนุมกระจายอยู่ในกลุ่มอาคารกระทรวงการคลัง
#NationTV pic.twitter.com/FgwSYad5T5

#141 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

แล้วตอนนี้เขาทำอะไรกัน ไอ้หนู เคยไปคุยกับคนในก.คลังบ้างไหม ถ้าไม่เคยเองจะไม่รู่ว่า ทำไมรองสำนักงบประมาณถึงออกมารับดอกไม้ แต่ไอ้แจ๊สไม่ออกมารับดอกไม้ แล้วคนในกรมกร๊วก เผ่นกันหมด ไม่มาโบกธง เหมือนมีคนมาปลดปล่อยทาส เหมือนคนในก.คลัง

Edited by Stargate-1, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:56.

#142 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:49

เราคงมีเป้าหมายเดียวกันครับ

แต่อาจต่างวิธีคิด

แต่คิดโดยไม่ทำอะไรให้เป็นรูปธรรม

อย่างนั้นเรียกว่า ฝัน

เดินย่ำโคลน ก็ต้องมีเปื้อนเท้าบ้าง

แต่คงถึงจุดหมายได้แม้จะมีโคลนเปื้อนเท้า

ก็เดินกันด้วยความระมัดระวังแล้วกัน

เท่าที่เท้าจะเปลื้อนโคลนน้อยที่สุด

ทำได้ดีที่สุดเท่านี้ครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#143 soco

soco

เมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:49

กำนันสุเทพยึดสำนักงบกระทรวงการคลังแล้วโดยที่เจ้าหน้าที่กระทรวงการคลังเชิญเข้ามาเพราะทนรัฐบาลไม่ไหวเหมือนกัน..ท่านสุเทพให้ประชาชนนั่งทำงานแทนเจ้าหน้าที่แล้วให้เจ้าหน้าที่มาเข้าร่วมกับประชาชนสุดยอดเลยกำนันสุเทพ

อ้าว ไปยึดเสื้อข้าราชการเขามาใส่ซ่ะแล้ว

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#144 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:50

จขกทจำไม่ได้เหรอว่าตอนไอ้สนธิลิ้มเอาคนไปยึดทำเนียบ ก็มีคนด่าเหมือนกัน   บอร์ดมันก็เเตกไปหนสองหนได้เเล้วนะเสรีไทย  เราอยู่เเบบใครมีความเห็นก็เเสดงมาได้ทุกคน

คำด่าก็คล้ายๆที่ด่ากันวันนี้เเหละ  เเต่เราว่าคนเข้าใจจขกทก็คงมีเหมือนกัน  ไม่ต้องเครียดอะไรหรอก

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#145 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:51

ให้กำลังใจจขกท ครับ ดีแล้วล่ะครับที่เตือน ขอบคุณมากครับ

#146 Nuttana

Nuttana

น้องใหม่

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:53

*
POPULAR

ตอนนี้ยังอยู่ในตึกกระทรวงการคลังค่ะ ขอยืนยันว่ายังไม่มีการตัดน้ำตัดไฟนะคะ
พวกเรานั่งรออยู่ข้างล่างอย่างสงบ ไม่มีการปิดประตูห้ามเข้าออก ไม่มีการทำลายสิ่งของใดๆทั้งสิ้น
กำลังรอคุณสุเทพลงมาอยู่ค่ะ

#147 Chaopraya

Chaopraya

น้องใหม่

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:53

ยึด กระทรวง ในเหตุการ โดย วิธี" เชิญ ชวนให้พนักงาน ออกมาร่วม  เป็นการ เชิืญชวนครับ ไม่ได้ ใช้อาวุธ และขู่บังคับด้วยกำลังครับ ถ้าดูจาก การถ่ายทอดสด จึงเป็น "อารยะขัดขืน" และไม่ทำให้เกิดความเสียหาย ครับ ทำได้ครับ

#148 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

*
POPULAR

จขกท.ครับ โลกสวยเกินไปหรือเปล่า ไม่เถียงหรอกที่คุณไม่ใช่เสื้อแดง

แต่ความเห็นที่คุณมีเป็นความเห็นของสังคมอุดมคติ แต่กับสังคมไทย

มันไม่ใช่100%  โลกของความเป็นจริงในสังคมการเมืองมันโหดร้ายนัก

สงบสติอารมณ์บ้างก็ดีนะ  ปล่อยวาง....แล้วทุกอย่างจะดีเอง

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#149 ไอสไตน์ขงเบ้ง

ไอสไตน์ขงเบ้ง

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:54

ถึงผมจะเห็นด้วยกับการต่อต้านคัดค้าน พรบ.นิรโทษกรรมให้คนโกง

แต่ก็ใช่ว่าผมจะเห็นด้วยกับการกระทำผิดของแกนนำและกลุ่มผู้ชุมนุมม๊อบนกหวีดนะครับ

ลาก่อนครับเพื่อนๆ

#150 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:54

พอไปอ่าน แล้วเหมือนคำถามผมคล้ายๆว่าจะดูแคลน จขกท ยังไงก็ขออภัย

เมื่อวานผมทำงานเสร็จตอนบ่าย 2.30 ออกจากบ้านที่จันทบุรี ไปถึง บางนา ตอนเกือบ 6 โมง นั่งแทกซี่ไปต่อรถไฟฟ้าที่บางนา แล้วนั่งรถไฟฟ้าไปลงที่ราชเทวี จากราชเทวีก็เดินร่วมกับขบวนนกหวีดถึงผ่านฟ้า กลับมาถึงบ้านที่จันทบุรีตอนตี 2 กว่าๆ

คือช่วงที่อยู่ในขบวนนกหวีด ผมรู้สึกว่าคนพวกนี้การศึกษาและวุฒิภาวะสูง ไม่ใช่ว่าใครจะใช้งานให้พวกเขาทำในสิ่งที่พวกเขารู้สึกว่าไม่ควรทำไม่ได้แน่นอน

จขกท ไม่ต้องเป็นห่วงครับ

อยากจะสื่อประมาณนี้

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน