Jump to content

- - - - -

ปชป ไม่ลาออก ผมก็หยุดเท่านี้แหละครับ

• Please log in to reply
213 replies to this topic

#101 numkorat

numkorat

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 17:58

น้อมรับทุกความคิดเห็นนะครับ แต่ติดใจประเด็นเดียว เห็นต่างหน่อยก็โยนผมไปเป็น พธม. ผมเห็นโดนกันหลายคนแล้ว สรุปที่นี่ ดง สาวก ปชป.หรอครับ ห้ามเห็นต่าง อิอิ

ใจร้อนจัง  หนังดีต้องมีปมเงื่อน ให้งงๆ แบบนี้แหละ๊

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#102 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 18:03

เหนื่อยก็หยุด ไม่เห็นด้วยก็หยุด ตามสบายครับ

บางคนอาจจะคิดว่าที่เราทำกันทุกวันนี้เป็นเครื่องมือให้ ปชป  แต่ผมคิดว่าตอนนี้ประชาชนใช้ ปชป เป็นเครื่องมือมากกว่าครับ

เทพเทือกกับ ปชป เลือกที่จะจับมือเพื่อแยกกันตีแล้วตั้งแต่วันที่ไปนอนที่กระทรวงการคลัง

ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรแต่ในเมื่อเทพเทือกก็ทุ่มสุดตัวไปแล้ว เราจะใช้ความทุ่มเทของเทพเทือกครั้งนี้เป็นเครื่่องมือล้มไอ้แม้วด้วยกันไหมครับ

ถ้าไม่อยากใช้บริการเทพเทือกล้มไอ้แม้วแล้วคุณหยุดซะตั้งแต่วันนี้ก็ดีแล้วครับ

#103 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 28 November 2013 - 18:03

..... ความหมายของผมก็คือ  ปชป. จะออก หรือไม่

คน ปชป เท่านั้นจะตัดสินเอง. ผมสงสัยแค่ ในเมื่อ

รัฐฯ เป็นโมฆะ ที่ไม่รับรองการตัดสินของศาล.รธน..

การที่ ปชป เข้าร่วมประชุม..จะไม่เป็นโมฆะ หรือ.??

คำถาม แค่นี้  ตอบได้ก็ตอบ.ตอบไม่ได้ก็ไม่มีใครว่า

ทำไมต้อง โยนให้ไปกิน น้ำกรด-น้ำด่าง.. เวร แท้ ๆ..

ไอ้นิสัย ประชดประชันนะ เลิกซ๊ะเถอะ..ไม่สร้างสรร..

และบอกได้ ว่า  ผมไม่เคยทำ...... 

ใครบอกว่า "โมฆะ" แล้วมันมีผลทางกฏหมาย?

ไม่มีคนมีอำนาจตัดสิน แล้วมันโมฆะไหม?

เห็นคนฆ่าคนตาย คนนั้นจะติดคุกไหม ถ้าไม่มีตำรวจมาจับ

ไม่มีศาลมาตัดสิน เรื่องแค่นี้คิดเป็นหรือเปล่า

แบบนี้เรียกว่าสร้างสรรค์

ย้ำอีกครั้ง ถ้าไม่มี ปชป. อยู๋ในสภา ใครจะถ่ายคลิป

ใครได้ประโยชน์ ใครเสียประโยชน์

ใครเป็นคนดิ้นเพื่อให้ ปชป. ออกจากสภา

มันมีเหตุมีผลไหม?

#104 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

*
POPULAR

..... อันนี้ล่ะ ถูกต้อง   คุณ โทนี่ฯ  จนกว่า ป ป ช ...จะ

กรุณา  ด่วน ๆ หน่อย.. เพราะคำตัดสินของศาล รธน.

เขา ชัดเจนมากอยู่แล้ว.. อย่าง..เสียบบัตรแทน...และ

ร่างจริง.ร่างปลอม..อันนี้มันแก้ตัวไม่ได้เลย...ทำไม.??

ถามอีกแหละ.. ปปช.. พิจารณา  อืด เหลือเกิน.....

.......( ผมยอมแพ้ ครับ  คุณ eAT..)

Edited by พระฤๅษี, 28 November 2013 - 18:07.

#105 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

Posted 28 November 2013 - 18:07

ผมงงนะ ไอ้พวกที่เรียกร้องให้เค้าลาออกทั้งพรรคน่ะ

เพื่ออะไร เพื่อสิ่งใด?  จะตีรวน สร้างเงื่อนไข บลาๆ ทำไม

ไม่อยากต่อความยาว สาวความยืด  แต่ผมมองว่าไร้สาระจริงๆ

และก็ ปชป. ทำงานกันดีมาก จากที่ผมเคยมองว่า ห่วย เชื่องช้า

แต่จากที่ดู แต่ล่ะส่วน ทำหน้าที่ของตนได้ดีสุดๆ  อย่าคิดว่า การชุมนุมครั้งนี้ จะสำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง

แต่ที่มันสำเร็จขนาดนี้ได้ เพราะการวางแผนอย่างเป็นระบบ ของ ปชป.  และหัวใจที่รักชาติของผู้ร่วมชุมนุมทุกท่าน

อย่าตีรวนครับ  อย่าสร้างเงื่อนไข ไร้สาระเพิ่มเติมขึ้นมา

ตอนนี้มีสิ่งเดียวที่ต้องร่วมมือกันทำ  "คือถอนรากถอนโคนระบอบทักษิณฯ"  มิใช่หรือครับ

ได้โปรดอย่าหลงทาง หลงประเด็นกันสิครับพี่น้อง ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#106 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 18:07

เรื่องของมรึง ตามสบาย

ท้อแท้ในตัวเอง แต่ดันมาทำลายความมุ่งมั่นของคนอื่นอีก ถ้าจะแพ้ ก็จะสู้จนรู้ว่าแพ้แน่ๆ 

#107 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 18:09

หวังว่า อภิสิทธิ์คงไม่หลงเชื่อตามสนธินะ เพราะสุเทพหลงเชื่อไปแล้ว เจริญรอยตามม๊อบแป๊ะ ไม่รู้จักเรียนรู้บทเรียนที่ผ่านมา เด๋วจะรู้สึกเมื่อแป๊ะหักหลัง

งานนี้ไม่รู้ใครเป็นเครื่องมือใครกันแน่  แต่ผมเชื่อว่าระดับเทพเทือกไม่เป็นเครื่องมือลิ้มหรอกครับ  ไม่งั้นลิ้มคงไม่ด่า ปชป แบบที่เห็นๆกันอยู่

#108 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 28 November 2013 - 18:09

*
POPULAR

ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ติดใจอะไรนะครับ  ไม่ซีเรียสกับท่านจขกท. ไม่ได้คิดจะผลักมิตรเป็นศัตรูอะไร

เพียงแต่ท่านตอบมาแบบนี้..... 

v

v

น้อมรับทุกความคิดเห็นนะครับ แต่ติดใจประเด็นเดียว เห็นต่างหน่อยก็โยนผมไปเป็น พธม. ผมเห็นโดนกันหลายคนแล้ว สรุปที่นี่ ดง สาวก ปชป.หรอครับ ห้ามเห็นต่าง อิอิ

^

^

ผมก็เลยเอาประวัติการโพสต์ของท่านมายืนยันเท่านั้น ว่าท่านดูจะติดใจปชป.อะไรนักหนาครับ จิกตะหลอด!!

เสริชทุกหน้า เจอทุ้กกกหน้า

ฮ่าๆๆๆ

มาเพิ่ม  บอกแล้ว เสริชทุกหน้า เจอทุกหน้า

ย้ำอีกที  ผมไม่เคืองอะไรท่าน winwin นะครับ มาแปะให้ดูเฉยๆ

ปล. ผมชอบโลกไซเบอร์ตรงนี้ มันทำให้คนเราต้องเป็นคนตรงไปตรงมากับพฤติกรรมตนเอง เพราะ..

"พฤติกรรมมันไม่สูญหายจากโลกไซเบอร์ ขุดยังไงก็เจอ"

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 28 November 2013 - 21:49.

gladiator 1.jpg

#109 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 18:12

ขอเสริมนะครับที่กำนันบอกประชาชนนั้นไม่มีเวลาว่างทั้งปีจึงต้องเอาให้จบก่อน 30 นี้ผมเห็นด้วยและรู้ว่าแกถอดหัวโขน ปชป ออกจึงเข้าใจประชาชน ผมว่าแกเทหมดหน้าตักแล้ว แต่รัฐหน้าด้านตอนนี้จึงถึงจุดอิ่มตัวแล้ว

ผมมองว่า ปชป แม่งคงรอ ปปช.ฟัน เพื่อไทย แต่อย่างที่กำนันแกบอกประชาชนไม่มีเวลาว่างทั้งปี

สรุป ผมมองว่า ปชป แม่งทิ้งกำนันแล้ว ผมจึงหยุดจะเอาจริงเมื่อไหร่ค่อยมา ถึงงานผมจะไม่ใช่งานประจำก็เถอะ แต่ไม่ได้มีเวลารอ แบบ ปชป.
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#110 menergizer

menergizer

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 18:13

อาจเป็นคนเดียวในเสรีไทย ขอบอกเลย สู้ในสภามันจบแล้ว ถ้า ปชป แม่งไม่กล้าสู้เต็มตัว ผมก็เลิกครับ

เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าสู้ต่อแบบนี้ไม่มีทางชนะ สวัสดี

ผมคิดว่าถ้า สส. ปชป. จะลาออกเขาต้องรอจังหวะ หรือเงื่อนไขที่สมเหตุผลน่ะครับ

โดยส่วนตัวผมเอง ใครจะออกไม่ออกก็เรื่องของเขาผมก็สู้อยู่ดี

#111 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 18:15

ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ติดใจอะไรนะครับ  ไม่ซีเรียสกับท่านจขกท. ไม่ได้คิดจะผลักมิตรเป็นศัตรูอะไร
v
v

^
^
ผมก็เลยเอาประวัติการโพสต์ของท่านมายืนยันเท่านั้น ว่าท่านดูจะติดใจปชป.อะไรนักหนาครับ จิกตะหลอด!!
ฮ่าๆๆๆ

เลยกลายเป็น พธม.ว่างัน

#112 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 18:16

ตอนนี้ สภาจะปิดอยู่แล้ว คงไม่มีการประชุมสภาอีก

ผมเข้าใจว่า ที่ประชุมคงเห็นว่า ไม่ได้มีความหมายอะไรถ้าจะลาออก

แต่การเป็น สส. สามารถใช่ตำแหน่งดำเนินการยื่นถอด หรือ อะไรอื่นในทางกฏหมาย ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์กว่า

ผมฟังช่วงท้าย ๆ ที่มาร์คตอบคำถามนักข่าว ....เข้าใจว่า การลาออกทั้งพรรค จะเป็นทางเลือกหนึ่ง

น่าจะเป็นมาตรการขั้นสูงสุดในฐานะนักการเมือง เพราะจะว่าไปมันเป็นแค่การต่อต้านเชิงสัญญลักษณ์

สภาปิดเป็นเดือนอยู่แล้ว...สุดท้ายผมเชื่อว่า เค้าจะลาออกแน่....เพราะ รัฐบาลอีโง่ คงใช้วิธีหนูไม่รู้ แสดงอาการทองไม่รู้ร้อนสู้กับมวลชนต่อต้าน

ถึงตรงนั้น การลาออกจะเป็นการแสดงออกเชิงต่อต้านที่น่าจะได้ผลทางจิตวิทยามากกว่า

:D 

#113 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 28 November 2013 - 18:18

ขอเสริมนะครับที่กำนันบอกประชาชนนั้นไม่มีเวลาว่างทั้งปีจึงต้องเอาให้จบก่อน 30 นี้ผมเห็นด้วยและรู้ว่าแกถอดหัวโขน ปชป ออกจึงเข้าใจประชาชน ผมว่าแกเทหมดหน้าตักแล้ว แต่รัฐหน้าด้านตอนนี้จึงถึงจุดอิ่มตัวแล้ว

ผมมองว่า ปชป แม่งคงรอ ปปช.ฟัน เพื่อไทย แต่อย่างที่กำนันแกบอกประชาชนไม่มีเวลาว่างทั้งปี

สรุป ผมมองว่า ปชป แม่งทิ้งกำนันแล้ว ผมจึงหยุดจะเอาจริงเมื่อไหร่ค่อยมา ถึงงานผมจะไม่ใช่งานประจำก็เถอะ แต่ไม่ได้มีเวลารอ แบบ ปชป.

ด้วยข้อความนี้  สำหรับผม ผมจบกับท่านจขกท.แล้วครับ

#114 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

Posted 28 November 2013 - 18:21

มาร์คแถลงแล้วนะครับ สส ในพรรคทุกคนออกมาช่วยได้แต่ห้ามเอ่ยถึงพรรค แสดงให้เห็นว่า ไม่ทิ้งกันแน่นอน ตำแหน่งลุงกำนันเก่าคงการันตีอะไรได้หลายอย่างรึไม่จริง?

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#115 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 28 November 2013 - 18:22

v
v

^
^
ฮ่าๆๆๆ

มีคนซื้อกาแฟเขาทะลุ มาให้หรือยังจ๊ะ  อยากจะแนะนำอะไร ก็แนะนำได้ที่ศุนย์ปประสานงานเวทีราชดำเนินดีกว่า  พวกเราทำอะไร มากกว่านี้ไม่ได้ ไม่ได้เป็นแกนนำว่ะ

หากต้องการแนะนำยุทธศาสตร์ ยุทธวิธี  ติดต่อ ศูนย์ประสานงานเวทีราชดำเนิน  093-861-7712 >> 7720

• l3e likes this

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#116 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 28 November 2013 - 18:22

V

V

http://manager.co.th...D=9560000147673

“สนธิ” ชี้ “สุเทพ” ทำภารกิจระดมมวลชนสำเร็จ ปชป.ลอยแพคนตัวเอง blank.gif 

โดย ทีมข่าวอาชญากรรม 28 พฤศจิกายน 2556 13:40 น.

ASTVผู้จัดการ - ศาลเลื่อนตรวจหลักฐานคดีพันธมิตรฯ บุกทำเนียบเมื่อปี 51 ไป 3 มี.ค.ปีหน้า “สนธิ” ระบุภารกิจ “สุเทพ” สำเร็จ ทำให้มวลชนร่วมล้านคนออกมาต้านระบอบทักษิณ เผย ปชป.กึ่งลอยแพแกนนำม็อบ 

ทำไมไม่ซื่อตรงกับตัวเอง ไม่ซื่อตรงกับผู้อื่น?  

ยามหน้าสิ่วหน้าขวาน ยังเนียนเป็นสนิมกัดกินเนื้อไม้?

บอกตรงๆ เหนื่อยกับคนแบบนี้

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 28 November 2013 - 18:34.

#117 Apocalypse

Apocalypse

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 18:23

ปชป.จะตัดสินใจอย่างไรก็เป็นเรื่องของเขา เขาก็มีมุมมองของเขา

ถ้าปชป.ลาออก ก็ไม่มีการันตีว่าจะเอาชนะระบอบทักษิณได้

คุณต้องถามตัวคุณเองว่า คุณต้องการไล่ระบอบทักษิณหรือเปล่า

#118 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 18:45

*
POPULAR

ถ้าจะว่ากันตรง ๆ ....

สำหรับการต่อต้านรอบนี้ ไอ้แป๊ะ วิเคราะห์ผิดตลอด..

ยิ่งมองว่า พรรคทิ้งกำนัน...ต้องบอกว่า วิเคราะห์ด้วยสมองกลวง ๆ จริง ๆ ...

อย่าลืมว่า รัฐบาลอีโง่ระส่ำรอบนี้ ส่วนหนึ่งเพราะมีการไปยื่นศาล รธน. ของ ปชป.

คลิ๊ปรูดบัตรแทนกัน ก็เป็นฝีมือของ ปชป. 

กำนันสุเทพ จะกลับมาเข้าพรรคเมื่อไหร่ก็ได้...แล้วก็ไม่ใช่เข้ามาแบบธรรมดาด้วย

เล่นเกมส์ระดับประเทศ กับ คนหน้าด้าน ที่มีโจรคอยช่วยอยู่เต็มไปหมด

จะได้ใช้วิธีกุ๊ย ๆ อย่างเดียว ไม่มีทางชนะหรอก

#119 l3e

l3e

น้องใหม่

Posted 28 November 2013 - 18:46

ผมว่าเดี๋ยวก็ลาออกครับ มันเป็นทริค

#120 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 18:51

โดยภาพรวมผมขอชมฝ่ายเสธของเทพเทือกที่สร้างอารมณ์ให้กองเชียร์/กองแช่งได้หลากหลายมาก

จากสามเสน >>ไปให้กำลังใจไม่คาดหวังว่าจะชนะล้มนิรโทษได้/ม็อบนกหวีดเป่าไม่ดัง

ไปราชดำเนิน>>มุ้งมิ้งเดินไปศาลหลักเมืองทำไม๊ อ๊ะมีเซอร์ไพรส์ มีความหวังล้มนิรโทษ/ แมงวาปอย่าเยอะ ขี้ข้าจะเอานิรโทษเฟ้ย

ขอหนึ่งล้านที่ราชดำเนิน>>มุ้งมิ้งกันต่อหลังจากล้มนิรโทษสำเร็จ ฉลองชัยชนะต้านนิรโทษสำเร็จ/ ถอยแล้ว จบนะ ควายแดงมาเป็นแสน เห็นป่ะ

ยึดกระทรวงการคลัง>>ทำผิดกฏหมายได้ไงฟะ คนดีผิดหวังนะเว้ย/แมงวาปชั่วร้ายยึดสถานที่ราชการ ต้องเผาสิถึงถูกกฎหมาย!

เทือกสั่งลาที่กระทรวงการคลัง>>เราต้องไม่ทิ้งให้เทือกตายฟรี คนดีเอาด้วยก็ได้วะ/แมงวาปเป็นกบฏ ฟ้องศาลรัฐธรรมนูญแม่มเลย

พักผ่อนศูนย์ราชการ ปชป ไม่ลาออก>>คนดีกำลังคึกเลย ทำไมไม่ดันเทือกต่อวะ เลิกเชียร์แม่มเลย/แมงวาปไม่มีเหตุผลไม่ฟังอีโง่หราา เดี๋ยวเจอควายแดง30พ.ย.

ตอนนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเราจะชนะหรือเปล่า แต่ผมพร้อมสนับสนุนให้เทพเทือกทำสำเร็จครับ

#121 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 28 November 2013 - 18:52

เมื่อเกิดสงครามเต็มรูปแบบ จะลาออก ไม่ลาออก ก็ไม่มีผลอะไรแล้ว ตอนนี้ตร.เริ่มแยกเป็นสองพวกแล้ว ดูจากข่าวที่มวลชนที่ไป สตช. กับ ที่ศอรส.แถลง  มันไม่เหมือนกันนะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#122 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 November 2013 - 18:52

กำนันต้องลาออก, ปชป. ต้องลาออก ...เคยมีเสียงเรียกร้อง แบบนี้มาก่อน

ผมก็ถามว่า ทำไมต้องลาออก ...ก็ไม่มีใครตอบได้ชัดเจน ...แม้แต่ผู้ตั้งกระทู้เอง ก็ยังตอบไม่ได้ / ไม่ตอบ

กำนันลาออก ทำม็อบได้ เป็นประวัติศาสตร์ ...อย่างน้อยผมเองนึกไม่ถึงว่าเขาจะทำได้

วันนี้มาอีก ปชป.ควรลาออก ผมก็ขอถามซ้ำเหมือนอีกหลายคนว่า เพื่ออะไร ..

ก็คงไม่ไดรับคำตอบเช่นเดิม ...อย่างดีก็แค่พึมพำมาว่า ให้ม็อบมีประสิทธิภาพมากขึ้น

ถ้า ...ให้ม็อบมีประสิทธิภาพมากขึ้น ...เพราะเห็นไหม พอกำนันพาสส.อีก8คน ลาออกจึงเกิดม็อบอภินิหารขึ้น

ก็จริงสักครึ่งหนึ่ง ครึ่งนี้เกิดจากนางทุรโยก ทำเลวให้คนจับได้ นางไม่ยอมรับ และยังดันทุรังเดินหน้าต่อ

อีกครึ่งหนึ่ง เกิดจากกำนันและทีม ที่เอาความเลวของนางทุรโยกมาเผยแผ่ และกำนันทุ่ม "เอาชีวิตเป็นเดิมพัน" จึงมัดใจปชช. จนออกมาเป็นคลื่นมหาชน

จึงแปลกใจ ที่ทำไมยังมีคำเรียกร้อง ให้ปชป. ลาออก

* จำนวนคนยังไม่พอ??

* กำนัน ยังมือไม่ถึง??

* ...????

คิดว่านางทุรโยก ไปแน่

ถ้าปชป. ลาออกหมด

* ถ้ามี ...ในรัฐบาลชั่วคราว มีคนปชป. เข้าไปทำงาน

* ถ้ามี ...เลือกตั้งใหม่ ปชป.ลงสนามด้วย

อยากรู้แนวคิด คนที่สนับสนุน ให้ปชป. ลาออกวันนี้ ...ในวันนั้น คุณมีความเห็นอย่างไร

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#123 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 28 November 2013 - 18:55

อยากรู้แนวคิด คนที่สนับสนุน ให้ปชป. ลาออกวันนี้ ...ในวันนั้น คุณมีความเห็นอย่างไร

ฝ่ายค้านลาออกหมด คือหาทางออกให้รัฐบาลเลือกตั้งใหม่ใน 60 วัน

นั่นแหละเป้าหมาย

#124 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 18:56

ผมว่าเดี๋ยวก็ลาออกครับ มันเป็นทริค

เห็นด้วยครับ...

แต่ถ้าจะเล่นอารยะขั้นสูงสุดแบบนี้มันต้องได้แต้ม

เหมือนกับการไม่ลงสมัครรับเลือกตั้งตอนปี 49

อันเป็นที่มาของการยุบพรรคไทยรักไทย เพราะมี สส. ไม่ครบ เปิดสภาไม่ได้ เลยต้องโกงเลือกตั้งนั้นแหละครับ

ไม่ใช่ลาออกแล้วดูเท่ห์อย่างเดียว

Edited by 55555, 28 November 2013 - 19:00.

#125 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 November 2013 - 19:05

ฝ่ายค้านลาออกหมด คือหาทางออกให้รัฐบาลเลือกตั้งใหม่ใน 60 วัน

นั่นแหละเป้าหมาย

เขา /กลุ่มของเขา จะลงสมัคร?? 

เขา /กลุ่มของเขา จะถล่ม พท. หรือ ปชป.?? ..ในช่วงหาเสียง??

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#126 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 28 November 2013 - 19:10

..... คุณ eAT  จะวิจารณ์อะไรก็ ตามสบาย

ขอความกรุณา. อย่าจับผมโยน ให้แป๊ะเลย

ผมเป็น อิสระมานานแล้ว.. ไม่อยากอยู่ใน ..

อาณัติของใคร... เคยอยู่ทั้ง พธม.ทั้ง ปชป.

ละครับ.. สมัย อาจารย์ เสนีย์ โน่น.. ทันไม๊.??     

ไม่คุยการเมืองนะโยมปู่ฤาษี เข้ามาดูด้วยความรื่นรมย์ ปลงบ้าง  ไรบ้าง ว่างก็นั่งมาธิ

^_^ ^_^

ผมทันยุคหมากหอม ตอนหม่อเสนีย์ ผมยังเฮ้วๆๆๆอยู่เลย

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#127 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 19:14

คิดจะทำการใหญ่ ใจต้องศรัทธา อย่ามาทำให้คนกันเองไขว้เขว

#128 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 28 November 2013 - 19:18

กำนันต้องลาออก, ปชป. ต้องลาออก ...เคยมีเสียงเรียกร้อง แบบนี้มาก่อน

ผมก็ถามว่า ทำไมต้องลาออก ...ก็ไม่มีใครตอบได้ชัดเจน ...แม้แต่ผู้ตั้งกระทู้เอง ก็ยังตอบไม่ได้ / ไม่ตอบ

กำนันลาออก ทำม็อบได้ เป็นประวัติศาสตร์ ...อย่างน้อยผมเองนึกไม่ถึงว่าเขาจะทำได้

วันนี้มาอีก ปชป.ควรลาออก ผมก็ขอถามซ้ำเหมือนอีกหลายคนว่า เพื่ออะไร ..

ก็คงไม่ไดรับคำตอบเช่นเดิม ...อย่างดีก็แค่พึมพำมาว่า ให้ม็อบมีประสิทธิภาพมากขึ้น

ถ้า ...ให้ม็อบมีประสิทธิภาพมากขึ้น ...เพราะเห็นไหม พอกำนันพาสส.อีก8คน ลาออกจึงเกิดม็อบอภินิหารขึ้น

ก็จริงสักครึ่งหนึ่ง ครึ่งนี้เกิดจากนางทุรโยก ทำเลวให้คนจับได้ นางไม่ยอมรับ และยังดันทุรังเดินหน้าต่อ

อีกครึ่งหนึ่ง เกิดจากกำนันและทีม ที่เอาความเลวของนางทุรโยกมาเผยแผ่ และกำนันทุ่ม "เอาชีวิตเป็นเดิมพัน" จึงมัดใจปชช. จนออกมาเป็นคลื่นมหาชน

จึงแปลกใจ ที่ทำไมยังมีคำเรียกร้อง ให้ปชป. ลาออก

* จำนวนคนยังไม่พอ??

* กำนัน ยังมือไม่ถึง??

* ...????

คิดว่านางทุรโยก ไปแน่

ถ้าปชป. ลาออกหมด

* ถ้ามี ...ในรัฐบาลชั่วคราว มีคนปชป. เข้าไปทำงาน

* ถ้ามี ...เลือกตั้งใหม่ ปชป.ลงสนามด้วย

โหวตโน ครับ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#129 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 19:29

สส.ลาออก ก็เลือกตั้งกลับเข้าไปใหม่ 
รัฐบาลไม่ยุบสภา ไม่ลาออก แล้วทำไงต่อคะ

เลือกตั้งใหม่ ไม่ลงเลือกตั้ง คนเพื่อไทยก็ส่งคนไปให้เลือกสุดท้ายทั้งสภาก็มีแต่เพื่อไทยหรือพรรคร่วม 
เอาแบบนั้นใช่มั้ยคะ.....

จขกท. จะสู้หรือไม่สู้มันก็เป็นสิทธิของท่านค่ะ
แต่ถามใจตัวเองว่า สู้ด้วยเหตุผลอะไร ถ้าสู้เพื่อประเทศ
ก็ต้องถามอีกว่า จำเป็นมั้ยที่ต้องเอาเรื่องปชป.ลาออกไม่ลาออกมาเป็นเงื่อนไข

ถ้าคิดว่าจำเป็น ก็หยุด แล้วรอให้ทักษิณกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง
แต่ถ้าคิดว่าเป้าหมายที่อยู่ปลายทางยิ่งใหญ่กว่ามาคิดเรื่องแบบนี้ก็ลุยต่อค่ะ

คิดว่าจขกท. มีวิจารณญาณมากพอค่ะ 
ขอบคุณค่ะ

หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#130 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 November 2013 - 19:32

หาก จะปฎิรูปการเมือง ตามแบบ ที่สุเทพว่า...  = การเมืองในระบบสภาปัจจุบัน ก็ไม่มีความหมายใดๆแล้ว

แต่หากยังจะเล่นเกมการเมืองในระบบสภาตอนนี้อยู่ ก็ =  ไม่สามารถปฎิรูปการเมืองได้

เพราะ สุดท้าย ก็ต้องกลับไปเลือกตั้ง เช่นเดิม...

ขอทราบแนวความคิด ว่าทำยังไง จึงจะปฏิรูปการเมืองได้ 

ถ้าจะตอบว่า ต้องโหวตโน

โหวตโน ก็ต้องกาเลือกตอนเลือกตั้ง ....อยากให้โหวตโน แต่ไม่อยากให้มีการเลือกตั้ง

เพราะ สุดท้าย ก็ต้องกลับไปเลือกตั้ง เช่นเดิม... .

#131 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 19:34

อาจเป็นคนเดียวในเสรีไทย ขอบอกเลย สู้ในสภามันจบแล้ว ถ้า ปชป แม่งไม่กล้าสู้เต็มตัว ผมก็เลิกครับ
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าสู้ต่อแบบนี้ไม่มีทางชนะ สวัสดี

ถ้าคุณเห็นความไม่ยุติธรรม ความฉ้อฉล แล้วคุณหยุด
คุณไม่สู้ เพราะไม่เห็นทาง "ชนะ"
นั่นมันความคิดคุณครับ
ประชาชน ก้าวข้ามพรรคการเมืองไปแล้ว
ก้าวข้ามความคิดแพ้ชนะ ไปแล้ว
เขาทุบหม้อข้าวกันแล้ว

คุณคอยเก็บของข้างทาง และเตรียมตัวไปโห่ร้องรับ ผู้ชนะ นะครับ
ผมขอเลือก "สู้ " แม้ว่าจะมองไม่เห็นทางใดๆ
เพราะถ้าคุณไม่คิดแม้แต่จะสู้ ทั้งที่ความอยุติธรรมอยู่ตรงหน้า
คุณเป็นได้แค่ทาสครับ

ขอบคุณครับ

#132 layman p.

layman p.

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 19:39

เมื่อสภาก็ปิดสมัยประชุมแล้ว  สส.ปชป  ยังห่วงอะไรอยู่หรือ ถึงไม่กล้าลาออกมาสู้ กับภาคประชาชน  หรือยังห่วงเงินเดือนอยู่  

เห็นคุณอภิสิทธิ์   สัมภาษณ์ว่าจะร่วมต่อสู้แบบคู่ขนาน  ด้วยระบบวิถีทางตามรัฐธรรมนูญ   ถ้างั้นก็อย่าไปขึ้นเวที ราชดำเนิน หรือเวที

ไหนเลยนะ  เพราะเป็นเวทีของภาคประชาชน  ไม่ใช่เวทีหาเสียง   ต้องขอโทษแฟน ปชป.ด้วย ตัวเองก็มีเพื่อนฝูงอยู่ในพรรคนี้

หลายคน   เคยเลือก ปชป.ที่ชนะในภาคตะวันออก   แต่คนเรามันวัดกันด้วยหัวใจ   คุณสุเทพ  เขาละทิ้งตัวตนเพื่อประเทศชาติ

แล้ว  แต่พวกคุณยังแทงกั๊กกันอยู่  ถ้าพวกคุณออกมาทั้งหมด มาร่วมสู้กับมวลชน คนจะออกมามากกว่าวันที่ 24 อีก ผมจะบอกให้

แต่พวกคุณก็ละทิ้งโอกาสนี้ไป  นอนหลับให้สบายเถิดนะ  ปวงมหาประชาชนจะสู้เอง

#133 menergizer

menergizer

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 19:45

เมื่อสภาก็ปิดสมัยประชุมแล้ว  สส.ปชป  ยังห่วงอะไรอยู่หรือ ถึงไม่กล้าลาออกมาสู้ กับภาคประชาชน  หรือยังห่วงเงินเดือนอยู่  

เห็นคุณอภิสิทธิ์   สัมภาษณ์ว่าจะร่วมต่อสู้แบบคู่ขนาน  ด้วยระบบวิถีทางตามรัฐธรรมนูญ   ถ้างั้นก็อย่าไปขึ้นเวที ราชดำเนิน หรือเวที

ไหนเลยนะ  เพราะเป็นเวทีของภาคประชาชน  ไม่ใช่เวทีหาเสียง   ต้องขอโทษแฟน ปชป.ด้วย ตัวเองก็มีเพื่อนฝูงอยู่ในพรรคนี้

หลายคน   เคยเลือก ปชป.ที่ชนะในภาคตะวันออก   แต่คนเรามันวัดกันด้วยหัวใจ   คุณสุเทพ  เขาละทิ้งตัวตนเพื่อประเทศชาติ

แล้ว  แต่พวกคุณยังแทงกั๊กกันอยู่  ถ้าพวกคุณออกมาทั้งหมด มาร่วมสู้กับมวลชน คนจะออกมามากกว่าวันที่ 24 อีก ผมจะบอกให้

แต่พวกคุณก็ละทิ้งโอกาสนี้ไป  นอนหลับให้สบายเถิดนะ  ปวงมหาประชาชนจะสู้เอง

โพสต์เหมือนประหนึ่งว่าไม่ได้อ่าน ที่เขาโต้ตอบกันด้านบน

#134 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 19:55

ที่นี่มีแต่เหตุกับผลไม่เกี่ยวกับ ปชป พธม ทุกคนคือเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย ยกเว้นแดงJANRAIอันนั้นไม่ใช่พี่น้องผม

ถามใจตัวเองดีกว่า โพสเพื่อ?

#135 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 28 November 2013 - 20:15

กำหนันสุเทพ กำลังนำทัพไปได้สวย

จะเพิ่มแม่ทัพกลางศึก ให้เสียมวลชนทำไหรครับ

คนที่ไม่เอา ปชป. ออกมาเยอะขนาดนี้ จะยิกให้เขาไปอยู่ไหนครับ

เหมือนละครอีลำยอง กำลังดรามา อยู่ๆ ก็โผล่นายกมาคั่น โดนด่าทั้งเมือง

ปล่อยให้ลุงกำหนัน ผมเล่นให้สมบทบาทก่อนได้หม้าย

ลุงกำหนัน แกเข้าใจ ว่าเพื่อนๆ ไม่มาเพราะอะไร

ด้วยความเคารพครับ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#136 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 28 November 2013 - 20:17

*
POPULAR

ถ้ามาร์คลาออกมาขึ้นเวที ในฐานะแกนนำ ทุกอย่างที่กำนันทำมา จะจบอย่างไม่เป็นท่า

เพราะคุณอาจเพิ่มหรือเปลี่ยนตัวแม่ทัพได้ แต่เปลี่ยนศรัทธาไม่ได้

ผมคิดว่ามาร์คและ ปชป. ประเมินข้อนี้อย่างรอบคอบแล้ว

ถ้า ปชป. ลาออกตอนนี้ เสียขบวนแน่นอน

Edited by MuuSang, 28 November 2013 - 20:17.

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#137 gass

gass

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 20:19

ถ้าลาออกหมด แล้วใครจะบอกประชาชนผ่านสภาครับ 

แล้วทำไมต้องลาออกหมด ในเมื่อคุณสุเทพ เดินทางนี้ พร้อม ส.ส. ที่ลาออกพร้อมแกมาแล้ว

ตีทางเดียว ทำยังไงถึงจะชนะครับ 

#138 Darth Prin

Darth Prin

น้องใหม่

Posted 28 November 2013 - 20:23

ไม่เป็นไรครับ ผมก็ไม่ได้ออกมาบนถนนเหมือนกัน เพราะผมมองว่า การเข้าไปถก เปลี่ยนแนวคิดคนให้เข้าใจการใช้ตรรกะสำคัญกว่าชัยชนะของเสื้อสีใดสีหนึ่ง จุดสำคัญร่วม ผมเชื่อว่าคุณและผมและหลายๆคนที่แม้จะมาด่าคุณว่าป๊อดหนี พวกเรามีจุดร่วมที่ไม่เอาทุจจี้หรือระบอบทุจจี้เหมือนกัน เราอาจแยกทางกันเดิน เพราะเห็นไม่ตรงกันแต่เราย่อมไม่ใช่ศัตรูกันแน่นอน ไม่ใช่คนที่ควรจะมาด่าทอกันอย่างแน่นอน

ด่ากันเอง ทะเลาะกันเอง มันแย่ยิ่งกว่าเสียอีก เพราะมันจะเหมือนตอน พธม ด่าทอกับ ปชป ทำให้เกิดแรงต้านกันเองเสียด้วยซ้ำครับ

เห็นต่างแต่หลักการเหมือนกัน ก็ ไม่เชียร์กันก็อวยพรกันหน่อยเหอะนะ เฮ้ ผมก็หวังให้ ปชป เขาลาออกมาเพื่อจะได้มีคุณมาเข้าร่วมเพิ่มอีก 1 คนก็แล้วกันนะครับ ขอให้โชคดี

#139 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 28 November 2013 - 20:30

... ปชป  อยากจะให้เขาคิดเอาเอง... แต่มีข้อน่าสังเกตุ

อยู่ ๒ ข้อ.. ๑ . รัฐฯ ไม่รับอำนาจศาล รธน  รัฐฯเป็น-

โมฆะหรือเปล่า..???.. ๒. ถ้ารัฐฯ เป็นโมฆะ แล้วร่วมประชุม

ด้วยทำไม..?? .... งง...งง... 

ก็เพราะ งง...งง...นี่แหละค่ะ ที่ปชป.ยังควรรักษาสถานะ สส.ไว้ก่อน เพราะรัฐบาลหน้าด้านมันไม่ยอมง่ายๆ เราบอกว่ามันเป็นรัฐบาลโมฆะ แต่มันไม่ยอมรับตราบที่มันยังคิดว่ามีกำลังตำรวจทหารและเสื้อแดงอยู่ในมือ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#140 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 28 November 2013 - 20:53

*
POPULAR

จุดที่เสี่ยงต่อการล้มเหลวในการกระทำอะไรก็ตามมากที่สุด....
ก็คือจุดที่ใกล้จะประสพความสำเร็จในการกระทำนั้นๆ....

ไม่มีใครกล่าวไว้...ผมนี่แหละกล่าวเอง
เพราะเห็นมาหลายวันแล้ว...สรุปว่า..คนที่ไม่เอาทักษิณนี่แหละ แตกกันเอง
ส่วนตัวผม เหมือนเดิม...น้าเทพไม่เลิก ผมก็ไม่เลิก
ผมตรงๆง่ายยังงี้แหละ ^ ^

#141 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 20:59

เฮ้อ สู้กับรัฐบาลหน้าด้านก็เหนื่อยพอแล้วยังต้องมาระวังอีแอบแทงข้างหลังอีก

ปอลอ ทำไมช่วงนี้อีแอบเยอะจังวะ

#142 Garfield

Garfield

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 21:08

ผมอยากจะออกไปชุมนุมก็ออกไม่สนใจคนอื่นอยู่แล้ว ตอนนี้ถ้ามีเวลาก็ยังออกไปชุมนุมเรื่อยๆ คนเราความเห็นแตกต่างกันเป็นเรื่องปกติ ใครอยากจะทำอะไรก็ทำ ไม่ว่ากัน

#143 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 21:21

เท่าที่ไล่อ่านมา  ผมขอใช้สิทธิ์ส่วนตัวคิดว่า user winwin191  มิได้มีความเป็นกลางแต่อย่างใด

เป็นพวกแอ๊บไกล้แตก/ใจตุ๊ดขี้ขลาด  และกลัวการถูกด่าซึ่งๆหน้าเสียมากกว่า

เอาเป็นว่าผมไม่ด่าหลอกน่ะ  มันง่ายไป  เอานี่ไปอ่านแล้วกัน  เชิญอ่านข้างล่างนี่ให้หมดทุกอักษรนะครับ

Attached Images

Edited by อย่าหลอกตัวเอง, 28 November 2013 - 21:22.

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#144 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 21:30

สองวันนี้ ก็ลากไส้ ปูเน่าในสภา ให้เหม็นฉาวโฉ่ไปทั้งโลก ไม่ดีหรือ ?

อย่าไปฟังสนธิลิ้มมากกกก สุดโต่งเกินเหตุ หลายเรื่องเชื่อแกไม่ได้หรอก เชื่อแกพังดิ พันธมิตรก็พังเพราะใครล่ะ

ใครไม่ฟังแก ด่ากราดทั่ว  จริงๆ สนธิลิ้มก็ครือๆ กับทักษิณน่ะแหละ แหม่

#145 odyssey

odyssey

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 21:33

คอมเมนท์แต่ละคนเปลืองlikeมาก รักชาติอย่ามีข้อแม้!!

#146 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 November 2013 - 21:37

ไม่หรอก มีทั้ง osr แพรด กอนกด มังกือดำ ฯลฯ

เพียบ

อคติคนอื่น พอโดนสวนหน้าแหกบ่อยๆ ก็คับแต้นใจ แต่ทำไรไม่ได้ ก็เลยต้องมาตอดนิด ตอดหน่อย ลดวามอึดอัดคับแค้นใจ :lol: น่าสมเพท

#147 GKTH

GKTH

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 21:38

ถึงคุณวินวิน

อย่าลืมสิครับว่าตามกฎหมายโดยเฉพาะที่เกี่ยวกับการตรวจสอบรัฐบาล

ยังกำหนดให้ สส. หรือ สว. เป็นผู้ยื่นเรื่องต่อประธาน สส. หรือ สว. ตามแต่กรณีเพื่อขอให้ตรวจสอบนะครับ

นั่นจึงเป็นเหตุที่สำคัญมากที่จะเลือกไม่ลาออกในตอนนี้ มิเช่นนั้นรัฐบาลและ สส. เอาแน่นอนนะครับ

ผมเข้าใจในความหวังดีของคุณวินวินนะ แต่บางทีคุณวินวินเองก็อาจต้องทำความเข้าใจความคิดเห็นคนอื่นด้วย

ผมไม่ได้จะผลักคุณไปเป็นสาวกแป๊ะลิ้มนะครับ แต่ก็อยากให้เข้าใจความเห็นนี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับผม

#148 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 21:39

ไปฟังที่กำนันสุเทพแถลงๆนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ปชป ทำอะไรบ้างตอนนี้

ภาษาบ้านๆ กำนันแกกำลังสือสารไปว่า ปชป ไม่ทำ5ก็หุบปาก

Edited by winwin191, 28 November 2013 - 21:44.

#149 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 November 2013 - 21:43

ล็อกอินท่านนี้ไม่ชอบปชป.ตั้งแต่ต้นแล้ว เพราะเป็นสายเหลืองฮาร์ดคอร์

แต่ผมก็ไม่ว่าอะไรท่าน  เป็นสิทธิ์ของท่าน  

เพราะท่านก็ยังดีกว่าพธม.สติแตกไม่เต็มเต็งอย่างกอนกดและแพร่ด

...............................................................................................................

...........................................................................................

........................................................................................

คุณควรไปเช็คประสาทบ้าง เพราะหยุดตัวเองไม่ได้ ต้องมีพาดพิงผมตลอด

#150 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 28 November 2013 - 21:44

การต่อสู้ทุกคนมีเป้าหมายของตัวเอง

รวมทั้งวิธีการที่กำหนด

เห็นด้วยหรือไม่ เป็นสิทธิครับ

ส่วนผมก็เอาด้วยกับการอะไรก็ได้ ที่สันติ สมานฉันท์

ที่ล้มระบอบทักษิณครับ

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users