Jump to content

- - - - -

ขอถาม มวลมหาประชาชนครับ

กาสรแดง ชื่อลี

• Please log in to reply
263 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 23:23

ผมได้ดูช่องบลูสกาย 

กำนันสุเทพผู้มีความชื่อถือ
ประกาศว่ามีคนมาร่วมชุมนุมประมาณ 5 ล้านขึ้นไป และมีคนที่เห็นด้วยที่อยู่บ้านแต่ไม่ได้ออกมาอีก 30 ล้านคนที่เห็นด้วย
ดังนั้นชัดเจนว่า คนที่เห็นด้วยกับการปฎิรูปในแบบของคุณสุเทพ มีคนสนับสนุนอย่างน้อย 35 ล้านคนขึ้นไป

ถ้าอย่างนั้นทำไมคุณสุเทพไม่ตั้งพรรค หมู่มวลมหาประชาชนขึ้นมา เอาคนต่างๆ ที่คุณต้องการเอามาอยู่ในสภาประชาชนมาเป็นสมาชิก แล้วลงเลือกตั้งเพื่อให้ได้ความชอบธรรม แล้วหลังจากนั้นจะปฎิรูปอะไรก็ทำกันไป

จะอ้างว่ามีการซื้อเสียง แต่ในเมื่อมีคนสนับสนุนมากกว่า 35 ล้านคนขึ้นไป คราวที่แล้วเพื่อไทยชนะก็แค่ 15 ล้านเสียง ยังไงก็ชนะขาดลอยอยู่แล้ว

หรือว่า 35 ล้านเสียงแค่เรื่องโกหก?

ปล. ผมไม่ใช่ควายแดงนะครับ ไม่ชอบไอ้ทักษิณด้วย แต่จะตั้งสภาประชาชน ผมก็ประชาชนคนนึง ถามผมรึยัง
ปล2. ผมจบปริญญาแล้วครับ
ปล3. ขอคำตอบที่มีเหตุผลสร้างสรรค์นะครับ ให้สมกับที่เรียกตัวเองว่า คนที่มีความรู้ ฉลาด คนดี ไม่ใช้ความรุนแรง 

#2 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:00

ช่วยดันครับ จะได้ทำยอดวิวได้เยอะๆ ทำเงินได้มากๆ ช่วยนี้ข้าวของแพง ทำมาหากินก็ยาก ก็ต้องขยันขายชาติเป็นรายได้เสริมกันหน่อยยย.. :lol:

Edited by ควันหลง, 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:02.

#3 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:01

ทางเว็บน่าจะมีการโชว์ IP Address นะครับ

#4 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:04

ทางเว็บน่าจะมีการโชว์ IP Address นะครับ

ขอเรียกร้องให้มีการโชว์ IP Address ด้วยคนครับ MOD ;)

#5 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:09

ขอเรียกร้องให้มีการโชว์ IP Address ด้วยคนครับ MOD ;)

โชว์ไปก็เท่านั้นแหละครับ  แค่ปิดเราท์เตอร์แล้วเปิดใหม่ IP ก็เปลี่ยนแล้วครับ

#6 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:11

ขอเรียกร้องให้โชว์ IP Address ด้วยครับ :)

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#7 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:14

โชว์ไอพี ได้เลยครับผม
ผมมาถามในฐานะประชาชนคนนึง 
นี่หรือครับ คือคำตอบของมวลมหาประชาชน ที่มีความรู้ หาว่าผมทำไปเพราะหาเงิน
ปกติผมไม่ได้เล่นเวบนี้เลย เล่นอยู่ในพันทิพ แต่ในพันทิพก็อวยกันแต่เสื้อแดง เลยย้ายมาฝั่งนี้ คิดว่าจะเจอคนที่ใช้เหตผลบ้าง สุดท้ายก็​ตอบแบบนี้ ไม่ละอายกันบ้างหรอครับ
ปล. อ่านหนังสือกันบ้างไหมครับ รบกวนอ่าน ปล ที่ 3 ด้วยนะครับ
ปล2. If you think that I did it because of money and I am not a well-educated person, I do not mind talking to you in english.
You claim that you are good and reasonable people, but what you have done was very disappointed.
ปล3. การที่คุณคิดคนที่มองต่างกับคุณเป็นคนหิวเงิน โง่ ถูกจ้างมา นี่หรือครับ นักประชาธิปไตย

ตอนนี้ผมก็ไม่ค่อยหวังจะได้คำตอบที่ผมตั้งกระทู้อะไรจากบอร์ดนี้แล้ว เมื่อพิจารณาจากคุณภาพของคน ที่แสดงออกมา

#8 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:16

นี่หรือครับ คือคำตอบของมวลมหาประชาชน ที่มีความรู้ หาว่าผมทำไปเพราะหาเงิน
ปกติผมไม่ได้เล่นเวบนี้เลย เล่นอยู่ในพันทิพ แต่ในพันทิพก็อวยกันแต่เสื้อแดง เลยย้ายมาฝั่งนี้ คิดว่าจะเจอคนที่ใช้เหตผลบ้าง สุดท้ายก็​ตอบแบบนี้ ไม่ละอายกันบ้างหรอครับ
ปล. อ่านหนังสือกันบ้างไหมครับ รบกวนอ่าน ปล ที่ 3 ด้วยนะครับ
ปล2. If you think that I did it because of money and I am not a well-educated person, I do not mind talking to you in english.
You claim that you are good and reasonable people, but what you have done was very disappointed.
ปล3. การที่คุณคิดคนที่มองต่างกับคุณเป็นคนหิวเงิน โง่ ถูกจ้างมา นี่หรือครับ นักประชาธิปไตย
ตอนนี้ผมก็ไม่ค่อยหวังจะได้คำตอบที่ผมตั้งกระทู้อะไรจากบอร์ดนี้แล้ว เมื่อพิจารณาจากคุณภาพของคน ที่แสดงออกมา

ถ้าคุณดูจริง คุณจะรู้ว่ากำนันประกาศอะไร

#9 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:18

คุณแน่ใจหรอครับ ว่ากำนันไม่ได้พูดว่ามีคนเห็นด้วย มากกว่า 30 ล้านคน ? ผมได้ยินกับหู 

#10 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:23

โชว์ไปก็เท่านั้นแหละครับ  แค่ปิดเราท์เตอร์แล้วเปิดใหม่ IP ก็เปลี่ยนแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ในบางเว็บไซต์ที่ผมเล่น มีคนสามารถจับผิดคนโกงในหน้าซื้อขายรวมถึงจับผิดคนที่ใช้หลายๆ ID ได้ โดยสังเกตจาก IP Address นะครับ

#11 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:23

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ :)

ผมไม่ทราบเรื่องนี้ คิดว่ามันจะพอช่วยได้ซะอีก...

#12 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:25

คุณมาขอความรู้จากคนอื่น แต่กลับแสดงอาการยกตนข่มท่าน ใครจะอยากตอบคุณครับ

ปล.คุณจบปริญญาตรี คุณอ่านหนังสือเยอะ คุณน่าจะหาคำตอบได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว

ขอให้โชคดีกับความเชื่อครับ

#13 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:26

ถ้าจบปริญญามาก็น่าจะรู้จักหาข้อมูลมาก่อน และคิดตาม ไม่ใช่มาถามหาคำตอบสำเร็จรูป

ลูกผมอยู่ ป.3 จะถามอะไรยังหาข้อมูลมาก่อนเลย

#14 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:26

คุณแน่ใจหรอครับ ว่ากำนันไม่ได้พูดว่ามีคนเห็นด้วย มากกว่า 30 ล้านคน ? ผมได้ยินกับหู

เอามายืนยันสิครับ

#15 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:27

มุกพวกเดียวกันไม่ใช่แดง แต่ขอเห็นต่างนี่มันมุกตายรายวัน ตอนนี้ยิ่งมามาก

แล้วไอ้ 3 ปล. นี่น่ะหางโผล่มาแต่ไกลเลย

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#16 ควันหลง

ควันหลง

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:27

ผมวิเคราะห์สำนวนการใช้ภาษาผมก็รู้แล้วว่าคุณคิดอะไร ไม่ต้องมาพยายามโกหกผมหรอกครับ มันไม่เนียนเอาซะเลย

Edited by ควันหลง, 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:28.

#17 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:30

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ :)

ผมไม่ทราบเรื่องนี้ คิดว่ามันจะพอช่วยได้ซะอีก...

เป็นปกรติครับนอกจากคุณจะใช้เน็ตแบบ Fix IP ครับซึ่งค่าบริการก็จะต่างจากแบบที่ใช้ๆกันครับ

หากบางครั้งเน็ตคุณช้ามากๆ  คุณลองเปิดปิดเราท์เตอร์ใหม่คุณก็จะได้ IP Address ใหม่ครับ

เพราะเราไม่สามารถจอง IP เดิมๆได้ครับ

#18 Thaiss

Thaiss

น้องใหม่

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:31

ผมว่าอย่าเสียเวลาเลยคับ.............เชิญที่พันทิปห้องราขดำเนินคับ(เพื่อคุณภาพของเสรีไทยคับ)

#19 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:36

ผมไม่ได้ยกตนข่มท่านครับ ที่ผมบอกว่าผมจบปริญญาแล้วเนื่องจากมีหลายๆคนบอกว่า คนที่ไม่จบปริญญา มีเสียงไม่เท่ากับคนที่จบปริญญา ผมจึงได้กล่าวไปเช่นนั้น 
แล้วผมไม่หาความรู้ยังไงครับ ผมหาความรู้มาแล้ว 

ที่ผมเข้ามาคือมาถามทรรศนะ ของท่านว่าทำไมกำนันสุเทพ ถึงไม่ทำเช่นนั้น 
สุดท้ายก็ไม่ได้คำตอบ กลับหาว่าผมโดนจ้างมา เป็นควายแดง รับเงินทักษิณ 
พอผมชี้แจง ก็หาว่ายกตนข่มอีก ไม่เข้าใจครับ 

ถ้าท่านไม่อยากแสดงทรรศนะ กับข้อความผมก็ไม่เห็นเป็นอะไร ก็แค่อ่านแล้วข้ามไป ท่านกลับกล่าวหาว่าจ้างมา 

#20 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:39

แล้วความรู้ที่หามามีอะไรบ้าง

รบกวนแจ้งแถลงไขด้วย -_-

#21 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:40

ขอตอบคุณ 

sorrow 

ด้วยว่า ถึงผมจะไม่ชอบเสื้อแดง ไม่ชอบทักษิณ แต่ผมก็ไม่ใช่พวกเดียวกับคุณครับ
ผมไม่ได้พูดซักคำนะครับ ว่าผมเป็นพวกเดียวกับคุณ

#22 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:40

ประกาศว่ามีคนมาร่วมชุมนุมประมาณ 5 ล้านขึ้นไป และมีคนที่เห็นด้วยที่อยู่บ้านแต่ไม่ได้ออกมาอีก 30 ล้านคนที่เห็นด้วย
ดังนั้นชัดเจนว่า คนที่เห็นด้วยกับการปฎิรูปในแบบของคุณสุเทพ มีคนสนับสนุนอย่างน้อย 35 ล้านคนขึ้นไป

ถ้าอย่างนั้นทำไมคุณสุเทพไม่ตั้งพรรค หมู่มวลมหาประชาชนขึ้นมา เอาคนต่างๆ ที่คุณต้องการเอามาอยู่ในสภาประชาชนมาเป็นสมาชิก แล้วลงเลือกตั้งเพื่อให้ได้ความชอบธรรม แล้วหลังจากนั้นจะปฎิรูปอะไรก็ทำกันไป

จะอ้างว่ามีการซื้อเสียง แต่ในเมื่อมีคนสนับสนุนมากกว่า 35 ล้านคนขึ้นไป คราวที่แล้วเพื่อไทยชนะก็แค่ 15 ล้านเสียง ยังไงก็ชนะขาดลอยอยู่แล้ว

หรือว่า 35 ล้านเสียงแค่เรื่องโกหก?

ปล. ผมไม่ใช่ควายแดงนะครับ ไม่ชอบไอ้ทักษิณด้วย แต่จะตั้งสภาประชาชน ผมก็ประชาชนคนนึง ถามผมรึยัง
ปล3. ขอคำตอบที่มีเหตุผลสร้างสรรค์นะครับ ให้สมกับที่เรียกตัวเองว่า คนที่มีความรู้ ฉลาด คนดี ไม่ใช้ความรุนแรง 

ภารกิจหลักคือทำลายระบอบทักษิณ

ข้อเสนอเฉพาะกิจวาาด้วยขั้นตอนการคืนอำนาจประชาชน

1. รัฐบาลขาดความชอบธรรมทั้งทางกฎหมายและทางการเมือง

2. มวลมหาประชาชนใช้สิทธิตามรัฐธรรมนูญมาตรา 69 และ มาตรา 3 เพื่อพิทักษ์รัฐธรรมนูญและทวงอำนาจอธิปไตยกลับคืนมา

3.การเปิดประตูแห่งโอกาส
3.1 รัฐบาลและส.ส.พรรครัฐบาลลาออกทั้งหมด จากนั้น ส.ส. พรรคฝ่ายค้านทั้งหมดก็ลาออกตาม และสว.ที่ฝ่าฝืนรัฐธรรมนูญก็ลาออกตาม
ในรัฐสภาก็จะเหลือเพียง สว.ส่วนหนึ่งซึ่งมีประม...าณ 90 กว่าคนที่ยังปฏิบัติหน้าที่ได้อยู่ ซึ่งทำให้เกิดสูญญากาศอำนาจในฝ่ายบริหารและนิติบัญญัติ
หรือ
3.2 รัฐบาลยุบสภา และจากนั้นก็ลาออก รวมทั้ง สว.ที่ฝ่าฝืนรัฐธรรมนูญก็ลาออกตาม ซึ่งจะนำไปสู่ภาวะสูญญากาศเช่นเดียวกันกับข้อ 3.1

4. การสถาปนาอำนาจชั่วคราว
ภาคประชาชน ซึ่งประกอบด้วย กปปส. และตัวแทนกลุ่มต่างๆร่วมกับ สว.ที่เหลืออยู่ปรึกษาหารือ เพื่อเสนอชื่อนายกชั่วคราว โดยอาศัยรัฐธรรมนูญมาตรา 7 และยกเว้นการใช้รัฐธรรมนูญมาตราอื่นๆที่เกี่ยวข้องที่ระบุว่า นายกต้องมาจาก ส.ส. และ ประธานรัฐสภาเป็นผู้สนองพระบรมราชโองการ รวมทั้งหมวดว่าด้วย สมาชิกสภาผู้แทน กกต. และมาตราอื่นๆที่เกี่ยวข้องและจำเป็นต่อการเปิดทางในการปฏิรูปด้วยเอาไว้ก่อน
ผู้ที่ได้รับการเสนอเป็นนายกจะต้องได้รับการยอมรับจากสังคม และประธานวุฒิสภาที่เลือกกันใหม่เป็นผู้รับสนองราชโองการ

5. จากนั้นแก้ไขรัฐธรรมนูญเพิ่มเติมในหมวดบทเฉพาะกาล จัดตั้งสภาประชาชน ให้ทำหน้าที่เสมือนสภาผู้แทนราษฎร

6 ฝ่ายบริหารและสภาประชาชนตลอดจนวุฒิสภาที่เหลืออยู่ เริ่มกระบวนการปฏิรูปโดยใช้เวลาประมาณสองปี โดยการแก้กฎหมายให้การทุจริตไม่มีอายุความ แก้โครงสร้างตำรวจ รวมทั้งแก้รัฐธรรมนูญหลายมาตราที่จำเป็นต่อการปฏิรูป เช่นว่าด้วยที่มาของส.ส.และ สว. ว่าด้วยพรรคการเมือง เพื่อให้หลุดพ้นจากการครอบงำของนายทุนเจ้าของพรรค เป็นต้น

7 การดำเนินงานนี้ใช้เวลา 2-3 ปี จากนั้นให้ใช้รัฐธรรมนูญที่ปรับปรุงใหม่
ดูเพิ่มเติม

ภารกิจเฉพาะหน้าคือ ทำให้อีปูลาออก จำนวนคนไม่ได้ทำให้อีปูรู้สึกอาย

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#23 ควันหลง

ควันหลง

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

ขอตอบคุณ 

sorrow 

ด้วยว่า ถึงผมจะไม่ชอบเสื้อแดง ไม่ชอบทักษิณ แต่ผมก็ไม่ใช่พวกเดียวกับคุณครับ
ผมไม่ได้พูดซักคำนะครับ ว่าผมเป็นพวกเดียวกับคุณ

พิสูจน์ได้มั้ยครับ  -_-

#24 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:46

ตอบคุณ 

Abraxas

ผมไม่ทราบว่าคุณอยากได้ส่วนไหน งั้นผมให้กล่าวถึงสิ่งที่พวกท่านน่าจะไม่ค่อยชอบละกันนะครับ
1. ประชาธิปัตย์ ไม่เคยชนะการเลือกตั้งมา 20 ปี
2. สภาประชาชน ประกอบด้วย 400 คน 100 คนมาจากสรรหา (โดย กปปส เอง) อีก 300 มาจากตัวแทนสาขาอาชีพ ส่วนจะเลือกยังไงนั้นผมดูรายการสรยุท รองอธิการ นิด้า พวกของท่านบอกว่า ยังไม่ได้คิด
3. คุณสุเทพเคยประกาศว่า ถ้าการเลือกตั้งครั้งก่อนไม่ชนะจะขุดรูอยู่
4. ยิ่งลักษณ์ ไม่เคยพูดคำว่า คอ นก รีต และ thank you three times (อันนี้ไม่ทราบว่าพวกคุณตกใจกันไหม ที่ท่านด่าๆกัน ถ้ามีหลักฐานรบกวนแสดงได้เลยครับ)

#25 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:47

ผมตอบง่ายๆ นะครับ

ข้อแรก การตั้งพรรคการเมืองก็มีระเบียบ มีระยะเวลาในการจัดตั้ง ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 30 วัน ลองไปหาข้อมูลดูนะครับ
ข้อสอง การส่งคนลงสมัคร สส. ตามระเบียบต้องเป็นสมาชิกพรรคไม่น้อยกว่า 90 วัน ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดู

เมื่อทราบเรื่องข้อกำกัดของเงื่อนเวลาแล้ว คุณทราบหรือยังครับ ว่าทำไมเขาไม่ตั้งพรรคการเมือง

ปล. ความเห็นส่วนตัวผมมองว่ามันเป็นความคิดที่ตื้นเขินมากในการมองว่า ถ้าอยากจะปฏิรูปทำไมไม่มาลงเลือกตั้งล่ะ

#26 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:48

ถามคุณ

Stargate-1

นี่คือคุณตอบผมหรือครับ รู้สึกว่าจะไม่ตรงเลย ไม่ทราบว่าได้อ่านบ้างหรือป่าว
เข้ามาแล้วก็เอาอะไรที่ไม่เกี่ยวกับหัวข้อมาโพสๆๆ ไว้ พฤติกรรม แบบนี้ยังน่าคิดกว่าอีกว่าโดนจ้างมาโพส

#27 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:49

ตอบคุณ 

uramihci

ขอบคุณครับ นี่เป็นคำคิดเห็นแรก ที่เกี่ยวข้องกับสิ่งที่ผมถามปรากฏอยู่ในความเห็นที่ 25

ส่วนความคิดของคุณ ผมไม่ก้าวล่วงครับ

แต่อย่าลืมนะครับ ว่ากปปส ชุมนุมมาเป็นเวลานานแล้ว เพราะงั้น ถ้าตั้งพรรคการเมืองไป ก็คงจะเหลือเวลาพอสมควร

Edited by oneminute, 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:51.

#28 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:51

ที่ 26.....เย้!!! ^ ^

#29 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:55

เดี๋ยวนี้ login ใหม่ๆ เยอะจังเนอะ 

#30 ควันหลง

ควันหลง

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:56

ขอตอบคุณ 

sorrow 

พิสูจน์ได้มั้ยครับ  -_-

สิบนาทีผ่าน ยังไม่ตอบแปลว่าพิสูจน์ไม่ได้นะครับ  :lol:

#31 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:58

ถามคุณ

Stargate-1

นี่คือคุณตอบผมหรือครับ รู้สึกว่าจะไม่ตรงเลย ไม่ทราบว่าได้อ่านบ้างหรือป่าว
เข้ามาแล้วก็เอาอะไรที่ไม่เกี่ยวกับหัวข้อมาโพสๆๆ ไว้ พฤติกรรม แบบนี้ยังน่าคิดกว่าอีกว่าโดนจ้างมาโพส

ไม่ได้ตอบ อธิบายว่า กำนันสุเทพต่อสู้อย่างไร มีจุดมุ่งหมายอะไร มีภารกิจหลักรองอย่างไร แล้วจำนวนคนสำคัญ หรือเปล่าในการต่อสู้ เท่านั้น

ไม่ใช่ความคิด มันเป็นข่าว ความคิด ต้องดูจากลิงค์นี้ 

http://webboard.seri...่เ/#entry855139

อย่ามาทำเนียนเลย ถ้าเคยเข้ามาแล้วถูกแบน คงรูจักข้า ถ้ายัง เอ็งคงมีอาชีพทางด้านนี้ซินะ ไม่รูจักระบอบทักษิณซินะ แอกบนหลังไม่หนักบ้างหรือไง 

Edited by Stargate-1, 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:13.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#32 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

กำนันเล่นการเมืองไม่ได้แล้วครับ

ไม่ได้โดนตัดสิทธิ์

แต่เป็นวาจาที่ลั่นออกไปแล้ว ย่อมไม่คืนคำ

แล้วถ้าจะถามต่อว่า ทำไมไม่ยอมหยุด

แกหยุดไม่ได้หรอก แกสัญญากับพวกผมไว้แล้ว ไม่เสร็จงานแกไม่ยอมแพ้

#33 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:01

ขอตอบแบบสาระครับ
ประการแรก ที่มีคนตอบไม่ค่อยดี ตัวผมเองก็เพิ่งสมัครได้ไม่นานครับ แต่เข้าบอร์ดเกือบตลอดเวลา อยากบอกว่ามีพวกนักรบไซเบอร์เสื้อแดงหลายคนเข้ามาป่วนวันนึงสมัครuserเกือบสิบ จึงไม่ค่อยแปลกครับที่น้องใหม่ที่เข้ามาจะถูกมองในแง่ร้าย ที่คุณไม่เห็นกระทู้พวกนี้เท่าไหร่เพราะmodลบไปเยอะแล้วครับ
ตอบคำถามบ้างนะครับ
ที่คุณได้ยินมาผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ถ้าคุณไปร่วมชุมนุมที่ไหนก็ตาม แกนนำต้องพูดปลุกเร้าให้ผู้ชุมนุมฮึกเหิมทั้งนั้นครับ คงเป็นไปไม่ได้ครับถ้าจะให้แกนนำพูดว่ามากัน5ล้านคนเต็มที่แล้วจะไม่มีเพิ่มแล้ว ขนาดเสื้อแดงในราชมังยังบอกว่ามากันสองแสนทั้งที่คอนเสิร์ทbody slamคนเยอะกว่าแต่ยอดผู้ชม8หมื่น
ส่วนเรื่องปฏิรูป ถ้าฟังลุงกำนันและเสพข่าวอย่างตรงไปตรงมาน่าจะทราบนะครับ ว่าปัญหาที่แท้จริงคืออะไร ลองถามใจคุณดูก็ได้ว่าถ้าคุณบอกว่าเกลียดทักษิณ แล้วคิดว่านักการเมืองจะแก้ปัญหาทุจริตหรือประชาชนควรเป็นคนแก้
ปล.ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าปัญหาหลักๆของเรื่องกระทู้นี้มากจากปล.ของคุณล่ะครับ ลองคิดว่ามีวันนึงมีคนเข้ามาในหมู่บ้านคุณแล้วถามคำถามกับคนในหมู่บ้านแล้วลงท้ายว่า ตอบดีๆนะเว้ย อย่ามาเกรียนกับกรูนะ กรูเป็นด็อกเตอร์นะ คนในหมู่บ้านคุณจะตอบกันยังไงครับ

#34 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:02

ตอบคุณ

ควันหลง

พิสูจน์ ไม่ได้ครับ 

ถ้าคุณถามว่าผมมีหางหรือไม่ ผมยังอาจจะถ่ายก้นของผมแล้วแสดงให้คุณดูได้ว่าไม่มีหาง
แต่คุณจะให้ผมพิสูจน์ว่าผมไม่ได้ชอบทักษิณ นี่ ผมจนปัญญาครับ

อารมณ์ ความรัก รวย จน ในเชิงตรรกศาสตร์ ถือว่าเป็น non-statement หรือ open statement ครับ
ไม่สามารถพิสูจน์ได้ เช่นถ้าผมจะให้พิสูจน์ว่าคุณรวย คุณมีพันล้าน ทักกี้อาจจะบอกว่าไม่รวย คุณมี หมื่นล้าน อาจจะบอกว่าไม่รวย 
แต่สำหรับบางคนมีเงินในกระเป๋าซักหมื่นนึงผมก็ว่ารวยละครับ
ขอตอบแบบใช้เหตุผลนะครับ 

#35 ควันหลง

ควันหลง

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:04

ตอบคุณ

ควันหลง

พิสูจน์ ไม่ได้ครับ 

ถ้าคุณถามว่าผมมีหางหรือไม่ ผมยังอาจจะถ่ายก้นของผมแล้วแสดงให้คุณดูได้ว่าไม่มีหาง
แต่คุณจะให้ผมพิสูจน์ว่าผมไม่ได้ชอบทักษิณ นี่ ผมจนปัญญาครับ

อารมณ์ ความรัก รวย จน ในเชิงตรรกศาสตร์ ถือว่าเป็น non-statement หรือ open statement ครับ
ไม่สามารถพิสูจน์ได้ เช่นถ้าผมจะให้พิสูจน์ว่าคุณรวย คุณมีพันล้าน ทักกี้อาจจะบอกว่าไม่รวย คุณมี หมื่นล้าน อาจจะบอกว่าไม่รวย 
แต่สำหรับบางคนมีเงินในกระเป๋าซักหมื่นนึงผมก็ว่ารวยละครับ
ขอตอบแบบใช้เหตุผลนะครับ 

ทำไมไม่ชอบทักษิณครับ

#36 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:06

ตอบคุณ 

uramihci

ขอบคุณครับ นี่เป็นคำคิดเห็นแรก ที่เกี่ยวข้องกับสิ่งที่ผมถามปรากฏอยู่ในความเห็นที่ 25

ส่วนความคิดของคุณ ผมไม่ก้าวล่วงครับ

แต่อย่าลืมนะครับ ว่ากปปส ชุมนุมมาเป็นเวลานานแล้ว เพราะงั้น ถ้าตั้งพรรคการเมืองไป ก็คงจะเหลือเวลาพอสมควร

คุณลืมไปรึเปล่าครับว่ายิ่งลักษณ์ประกาศยุบสภาเมื่อไหร่ และก่อนนั้นก็ย้ำมาตลอดว่าไม่ยุบ ไม่ออก

ที่สำคัญอีกเรื่องคือกำนันสุเทพประกาศเลิกเล่นการเมืองตลอดชีวิตและชูธงปฏิรูปก่อนเลือกตั้งมาตลอด
แล้วเขาจะตั้งพรรคการเมืองไปเพื่ออะไรครับ

#37 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:07

ตอบคุณ 

Supergreat

ขอบคุณสำหรับความเห็นดีๆครับ 
ก่อนอื่นผมต้องขอโทษที่โพสอาจจะทำให้เข้าใจผิด เรื่องที่บอกว่าตอบดีๆ นะโว้ย อะไรทำนองนั้น
แต่ผมก็อยากให้เราคุยกันด้วยเหตุผล คุณเองอยู่ในนี้ก็น่าจะมองเห็น ว่าสิ่งที่ผมพิมพ์ไปนั่น ใช้เรื่องหยาบคาย หรือมาป่วนหรือไม่ ผมก็แค่เห็นต่าง และเสนอความคิด ไม่ได้มีการหยาบคาย เพราะผมคิดว่าเราอยู่ใน ระบอบประชาธิปไตยครับ 
ยังไงก็ขอขอบคุณอีกทีครับ

#38 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:07

ไม่เลือกตั้ง เพราะรัฐบาลนี้มันไม่ยอมรับกฎหมาย มันก็ไม่ควรเป็นคนจัดตั้งการเลือกตั้งไง เข้าใจยัง จบปริญญาตรีแล้วนะ เข้าใจว่ารัฐบาลนี้มันกบฎมั้ย จะใ้ห้มันเข้ามาจัดตั้งการเลือกตั้งได้ไง เหอๆๆ 

#39 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:09

*
POPULAR

ปัญหาคือ สมาชิกที่นี่ ดูเหมือนจะไม่มีใครชื่อสุเทพ
และคนที่นี่ หรืออาจรวมกับคนอีก 35 ล้านคน
ไม่ได้หลงไหลแกนนำถึงกับจะยกคุณสุเทพให้เป็นนายก
เขาออกมากัน ครั้งแรกเพื่อต่อต้านการนิรโทษ
และกลายเป็นไล่รัฐบาล เพื่อปฏิรูปการเมือง
ไม่ใช่เพืีอให้คุณสุเทพได้เป็นนายก

ปัญหาของคุณคือ การพร่ำพูดว่าฉันไม่ใช่เสืัอแดง
แต่ยังวนเวียนหมกมุ่นอยู่กับการเลือกตั้งและชนะเลือกตั้ง
แสดงว่า ก่อนเข้ามาที่นี่ คุณอาจจะยังถูขี้ไครออกไม่หมด

แนะนำว่า ลองเข้าร่วมชุมนุมกับเขาสักครั้ง
ลองพูดคุยกับคนที่มาร่วม
เอาชาวบ้านๆ มาจากต่างจังหวัดก็ได้
ถามเขาดู ว่ามาเพืีอเชียร์คุณสุเทพให้เป็นนายก
หรือเพื่ออะไร
เขาอาจตอบคุณด้วยภาษาทองแดง
ไม่ได้ดัดจริตพูดภาษาอังกฤษเพื่อให้คนยอมรับว่ามีการศึกษา

ผมว่าเขาจะให้คำตอบคุณได้นะครับ
เว้นแต่ ผม้ชื่อว่าคุณจะไม่ทำตามผมว่า
เพราะอีโก้ (แบบที่ชอบทิ้งดัมมี่) ของคุณ ไม่ทำให้คุณกล้ารับฟัง

ถ้ายังหมกมุ่นอยู่กับการเลือกตั้ง และชัยชนะจากการเลือกตั้ง
คุณก็เข้าไม่ถึงหัวใจของกองเชียร์ 35 ล้านคน (ที่คุณว่า)
ได้แน่นอนครับ
ถ้ายังเป็นเช่นนั้น ผองสหายร่วมอุดมการณ์ในพันทิปมากมาย
อย่าอาย ที่จะบอกใครๆ ว่าคิดเหมือนพวกเขาเลยครับ
อย่าอาย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#40 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:10

ไม่ได้มาตอบแต่แค่สงสัยว่าเจ้าของกระทู้มีกี่ id

ที่ผมคิดคงมีสัก 5 อันแล้วมั้ง?

มีเยอะๆไว้ทำไมหว่า

Edited by น้องจุบุจุบุ, 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:13.

#41 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:11

ตอบคุณ 

uramihci

ผมก็ไม่เข้าใจครับ
คุณไม่อยากถูกเสียดสี แต่คุณก็เสียดสีคนอื่น
ความเห็นผมนะครับ ผมไม่เห็นว่าประชาชนที่ไม่เห็นด้วยคนไหนจะอยากเข้าไปเป็นนักการเมืองนะครับ ส่วนมากก็มีอาชีพอยู่แล้ว ต้องการแค่ปฏิรูป ส่วนกำนันเองก็พูดแล้วว่าจะไม่รับตำแหน่งใดๆและประกาศเลิกเล่นการเมืองไปแล้ว

#42 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:11

ตอบคุณ 

ควันหลง

1. ผมไม่ถูกชะตาครับ
2. ผมเชื่อว่ามีการใช่อำนาจเอื้อประโยชน์ให้กับตนและครอบครัว รวมถึงพวกพ้อง เช่นที่ดินรัชดา หรือให้กู้เงินพม่า
3. ยุยง ปลุกปั่น ให้เกิดความแตกแยกภายในประเทศ (อันนี้ก็เป็นสิ่งที่ผมไม่ชอบจากฝั่งเสื้อเหลืองด้วย)

4. เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตัว

ส่วนเรื่องความเห็นอื่นๆเกี่ยวกับเรื่องเจ้า ผมขอไม่ออกความคิดเห็นครับ 

#43 tonythebest

tonythebest

อ้อ คุณสุเทพมีเฟสบุค เป็นชืีอของแกเอง
อยากแนะนำ เชิญไปแนะนำในเฟสแก จะตรงกว่าครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#44 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ใครหนอ บอกว่ารัฐบาลที่แล้วตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร เลยต้องออกมาไล่  :lol:

#45 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:14

ตอบคุณ 

Abraxas

ผมไม่ทราบว่าคุณอยากได้ส่วนไหน งั้นผมให้กล่าวถึงสิ่งที่พวกท่านน่าจะไม่ค่อยชอบละกันนะครับ
1. ประชาธิปัตย์ ไม่เคยชนะการเลือกตั้งมา 20 ปี
2. สภาประชาชน ประกอบด้วย 400 คน 100 คนมาจากสรรหา (โดย กปปส เอง) อีก 300 มาจากตัวแทนสาขาอาชีพ ส่วนจะเลือกยังไงนั้นผมดูรายการสรยุท รองอธิการ นิด้า พวกของท่านบอกว่า ยังไม่ได้คิด
3. คุณสุเทพเคยประกาศว่า ถ้าการเลือกตั้งครั้งก่อนไม่ชนะจะขุดรูอยู่
4. ยิ่งลักษณ์ ไม่เคยพูดคำว่า คอ นก รีต และ thank you three times (อันนี้ไม่ทราบว่าพวกคุณตกใจกันไหม ที่ท่านด่าๆกัน ถ้ามีหลักฐานรบกวนแสดงได้เลยครับ)

1. ปชป.ชนะเลือกตั้งมากว่า 60 ปีครับ ถ้าไม่ชนะเลือกตั้งคงไม่มีใครได้เป็น สส. แน่นอน แต่ใน 60 กว่าปีนี้ ปชป. มีโอกาสจัดตั้งรัฐบาลมากกว่า 5 ครั้ง

2. ยังร่างแบบไม่เสร็จ อย่าเพิ่งตีความไปก่อน

3. ขอคลิปหน่อยครับ ถ้าไม่มีก็แสดงว่าคุณเอามาจากเสื้อแดง

4. จะเอาคลิปมั้ยครับ มีทั้งคอนกรีตและ thank you three time

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#46 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:14

ตอบคุณ 

น้องจุบุจุบุ

ผมมี 1 ไอดี ครับ นี่เป็นกระทู้แรก แะมีการตอบกระทู้อีกกระทู้นึงครับ

ตอบคุณ 

tonythebest

ผมได้มีการตอบไปแล้วนะครับ ว่าผมไม่ใช่พวก กปปส ผมเห็นต่างแน่นอนครับ

และการที่ผมวนเวียนกับการเลือกตั้ง เพราะผม เป็นประชาธิปไตย (ในมุมมองผมครับ) ถ้าจะบอกว่าผมจะเอาคนกลุ่มนึง ซึ่งอ้างว่าเยอะมากๆ แล้วผมจะตั้งรัฐบาล แล้วบอกว่าผมเป็นประชาธิปไตย ไม่ตลกกว่าหรอครับ

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:15

ตอบคุณ 

Abraxas

มีหลักฐาน หญ้าแพรก กับ 3 หมื่น 5 แสน พอจะพิสูจน์ได้ว่ามันพูด คอ นก รีต กับ thank you 3 times จริงๆ   :lol:

#48 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:21

ครับ ผมเชื่อ
ผมเชื่อ ว่าคุณไม่ใช่ กปปส
และเชื่อ ว่าคุณยึดมั่นในระบอบปรชาธิปไตยจากการเลือกตั้ง

เชื่อและชัดเจนครับ
:D

#49 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:21

http://m.youtube.com...h?v=EwTINazcmbc

#50 oneminute

oneminute

น้องเก่า

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:23

ตอบคุณ

Bookmarks

คุณจะบอกว่า การที่พูด หญ้าแพรก และ 3 หมื่นกับ 5 แสน เป็นการพิสูจน์ว่า ยิ่งลักษ์พูดว่า คอ นก รีต กับ thank you 3 times จริงๆ หรือครับ
ถ้างั้นก็คงพิสูจน์ได้อีกเยอะเลยไหมครับ ตรรกกะแบบนี้ผมมองว่ามันบิดเบี้ยวไปหน่อย

การพิสูจน์ ในเชิง ตรรกศาสตร์ มีสองประเภท คืออุปนัย และ นิรนัย การที่คุณจะสรุปแบบนั้น มันอาจจะคล้ายกับการ อุปนัย แต่มันยังขาดปััจจัยอีกมากมายครับ ที่จะสรุปแบบนั้น ได้

ตอบคุณ 

Stargate-1

ผมไม่รู้จักครับ พึ่งเข้ามา ไม่ได้เคยโดนมาก่อน แล้วก็ไม่คิดว่าจะโดนแบนด้วย เพราะผมไม่ได้ทำอะไรผิด ทุกอย่างก็ตอบด้วยเหตุผล ส่วนประโยคหลังของคุณ ขอโทษนะครับ ผมไม่สามารถที่จะอ่านเข้าใจได้จริงๆครับ ขอโทษครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน