Jump to content

- - - - -

รัฏฐาธิปัตย์ของกำนัน..ทำได้ไหม ผิดกฏหมายไหมครับ?

• Please log in to reply
313 replies to this topic

#51 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 20:59

:D ถ้านางยกตายพรุ่งนี้ จาฤก ช่วยแบกโลงนางยกไปทำงานด้วยนะ...

นี่ก็เกินไป :D

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#52 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 7 April 2014 - 21:01

:D ถ้านางยกตายพรุ่งนี้ จาฤก ช่วยแบกโลงนางยกไปทำงานด้วยนะ...

:D ไม่หรอก... ต้องรักษาการไปจนกว่าจะมีรัฐบาลใหม่ ไม่มีช่องให้หยุดปฏิบัติหน้าที่ตาม รธน.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#53 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 7 April 2014 - 21:02

ทำได้ไหม - ทำไม่ได้ครับ ถ้าประชาชนไม่เห็นด้วย แต่ถ้ามีคนเห็นด้วยจำนวนมาก เหมือนอย่างตอนปฏิวัติปี 49 ก็ไม่มีปัญหาอะไร  

ผิดกฎหมายไหม - จะเอากฎหมายข้อไหนล่ะครับ ขี่มอไซค์ไม่ใส่หมวก หรือไม่ข้ามถนนตรงทางม้าลาย 

อันนี้ไม่ได้กวนครับ แต่อยากให้มองว่าหลักการใดของกฎหมาย ณ ขณะนี้ที่เราจำเป็นต้องรักษาไว้มากที่สุด เรามีรัฐบาลที่อ้างการเลือกตั้งแต่ทำอะไรไม่เคยเป็นไปตามหลักการและเจตนารมณ์ของรัฐธรรมนู เรามีระบบข้าราชการที่ใช้อำนาจทางกฎหมายเพื่อรับใช้รัฐบาลไม่ใช่ประชาชน มันบิดเบี้ยวตั้งแต่หัวยันหาง  แล้วการลุกขึ้นมาบีบคอให้คนพวกนี้หันมาทำตามเจตนารมณ์ของการบริหารบ้านเมืองที่ดีได้ ต้องทำอย่างไรล่ะครับ มันต้องผิดกฎหมายซักข้อล่ะครับ 

#54 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 21:02

:D ไม่หรอก... ต้องรักษาการไปจนกว่าจะมีรัฐบาลใหม่ ไม่มีช่องให้หยุดปฏิบัติหน้าที่ตาม รธน.

ไม่ขำ

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#55 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 7 April 2014 - 21:03

นั่นนะซิ   แล้วมันไม่ครบถ้วนตาม  รธน  ตามที่สดสีบอกตรงไหน

นั่นคือมุมมองของสดสี   ไม่ใช่กฎหมาย  แต่ถ้าตามกฎหมาย  รธน

ไม่มีกำหนด  คุณสมบัติของ  นายกฯ รษก   กำหนดแต่เพียงว่า  คณะ  รมต.  ที่พ้นตำแหน่ง

จะต้อง  รษก   จนกว่า  จะมี  ครม. ชุดใหม่   มีมาตราเดียว

ไม่มีมาตราอื่น  ผมถือกฎหมายเป็นหลักครับ  ส่วนความเห็นนักกฎหมายเป็นก็ถือเป็น  คคห

เท่าที่เอ๊งพล่ามมานะ

ศาลเค้าตัดสินโดยไมอิงกฏหมายข้อไหมมิทราบ

กระบวนการยุติธรรมต่าง ๆ เค้าอ้่างตามกฎหมายข้อไหนไม่ทราบ

ถ้าเอ๊งจะเถียงกะกุ ก้อได้นะ แต่เอาหลักฐานมาด้วยนะ

เคปะ ๆ ตานนี้

ปล. อาจะตอบพรุ่งนี้นะ เพราะกุจะหลับ แล้ว พรุ่งนี้กะจะตอบ  แต่ 10 โมงเช้าเลย

เคนะ

ปล2. เอาหลักฐานมาด้วย 

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#56 HiddenMan

HiddenMan

Posted 7 April 2014 - 21:03

ไม่ขำ

:D ไม่ขำครับ... มันไม่มีช่องจริงๆ ต่อให้ตายไปก็หยุดปฏิบัติหน้าที่รักษาการไม่ได้ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#57 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 21:07

นั่นนะซิ   แล้วมันไม่ครบถ้วนตาม  รธน  ตามที่สดสีบอกตรงไหน

นั่นคือมุมมองของสดสี   ไม่ใช่กฎหมาย  แต่ถ้าตามกฎหมาย  รธน

ไม่มีกำหนด  คุณสมบัติของ  นายกฯ รษก   กำหนดแต่เพียงว่า  คณะ  รมต.  ที่พ้นตำแหน่ง

จะต้อง  รษก   จนกว่า  จะมี  ครม. ชุดใหม่   มีมาตราเดียว

ไม่มีมาตราอื่น  ผมถือกฎหมายเป็นหลักครับ  ส่วนความเห็นนักกฎหมายเป็นก็ถือเป็น  คคห

ศาลเค้าตัดสินโดยไมอิงกฏหมายข้อไหมมิทราบ

กระบวนการยุติธรรมต่าง ๆ เค้าอ้่างตามกฎหมายข้อไหนไม่ทราบ

ถ้าเอ๊งจะเถียงกะกุ ก้อได้นะ แต่เอาหลักฐานมาด้วยนะ

ปล. อาจะตอบพรุ่งนี้นะ เพราะกุจะหลับ แล้ว พรุ่งนี้กะจะตอบ  แต่ 10 โมงเช้าเลย

เคนะ

เอ็งจะเอาหลักฐานอะไรวะ  เขาคุยเรื่องเรื่องอะไรกัน  เอ็งรู้ไหมเนี่ย  เขายังไม่ตัดสินกันเลย   คดีอะไร  เมาป่าว

เมาก็ไปนอน :D  :lol:

#58 JSN

JSN

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:07

ไม่ขำ
ทำตามที่จาฤกอยากให้เป็นแล้วนี่

#59 JSN

JSN

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:08

นั่นนะซิ แล้วมันไม่ครบถ้วนตาม รธน ตามที่สดสีบอกตรงไหน

นั่นคือมุมมองของสดสี ไม่ใช่กฎหมาย แต่ถ้าตามกฎหมาย รธน
ไม่มีกำหนด คุณสมบัติของ นายกฯ รษก กำหนดแต่เพียงว่า คณะ รมต. ที่พ้นตำแหน่ง
จะต้อง รษก จนกว่า จะมี ครม. ชุดใหม่ มีมาตราเดียว
ไม่มีมาตราอื่น ผมถือกฎหมายเป็นหลักครับ ส่วนความเห็นนักกฎหมายเป็นก็ถือเป็น คคห

ปล. อาจะตอบพรุ่งนี้นะ เพราะกุจะหลับ แล้ว พรุ่งนี้กะจะตอบ แต่ 10 โมงเช้าเลย

เคนะ

เอ็งจะเอาหลักฐานอะไรวะ เขาคุยเรื่องเรื่องอะไรกัน เอ็งรู้ไหมเนี่ย เขายังไม่ตัดสินกันเลย คดีอะไร เมาป่าว
เมาก็ไปนอน :D :lol:
แปลว่า ไม่มี

#60 Googeee

Googeee

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 21:09

กบฎ กปปส ให้เกิดสูญญากาศ แบบไม่เป็นตามกติกา และธรรมชาติ
1.ปิดหน่วยราชการ ที่ช่วยเหลือคนไทย ปิดกงศุล เดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า
2.ปิดกทม ข่มขู่คุกคาม ตัดน้ำตัดไฟองค์กรรัฐ ขืนใจข้าราชการไม่ให้ทำงาน
3.ขวางการเลือกตั้งจนโมฆะ ปล้นสิทธิคนไทย ทุกจังหวัด
4องค์กรอิสระ เฮี้ยนกระหือลือ เร่งทำคดียิ่งลัก รัฐบาล สส สว ให้พ้นจากอำนาจ
5.มวลมหาประชาชน ไม่ใช่คนไทยส่วนใหญ่ทั่วประเทศ ไม่มีความชอบธรรมในการได้อำนาจมา

ที่มาเหล่านี้ ล้วนสกปรก มีเหรอ จะได้อำนาจ ตาม ม.7

เตรียมไปเป็นกบฎโดยสมบูรณ์แบบได้เลย ถึงวันนั้นธรรมชาติของคนไทย เขาจะจัดการพวกมันเองแค่

แค่ข้อ1 ผมก็ ฮา แล้วครับ
ปัจจัยพื้นฐานของคนไทยที่เขาต้องการและกำลังเดือนร้อน น่ะ มันเดือนร้อนมานานแล้วนะ
ที่แน่ๆ ประชาชนอยู่กินดีมีสุข มันอยู่ที่การบริหารประเทศมากกว่า แล้วการบริหารประเทศหน้าที่ใครกันนะ

พอจบข้อ 5 ผมขำล่วงเกาอี้เลย 55555
มีความคิดอยากจะแบ่งประเทศกะเขาบ้างเหมือนกัน
จะได้ไม่ต้องจ่ายภาษีให้ใครที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง และจะได้ปกครองแบบเท่าเทียมกัน ไม่มีใครใหญ่กว่าใคร 55555
(จริงเหรอ)

ผมฮาคุณมากกว่า ไม่พอใจก็ไปเลือกตั้งสิ มันแฟร์ทุกฝ่าย พระราชาท่านก็พระราชทานลงมาแล้ว ให้ไปเลือกตั้ง

ทำอย่างกติกา แบบพวกคุณมันกบฎ ชัดเจน แล้วคุณจะสั่งทหาร เข้ามารายงานตัว ยิ่งฮาใหญ่

อาวุธก็ไม่มีกองกำลังก็ไม่มี เป็นแค่ขี้ข้าปชปฝั่งเดียว แล้วจะไปสั่งใครได้

ยิ่งตั้งสภาสนามม้า เพื่อเป็นฝ่ายนิติบัญญัติ ยิ่งบ้า

55555555555555

นอกจากไม่มีใครชุมนุมคัดค้านคุณ แบบนั้นมันถึงทำได้ คล้ายปี 2549

:D ตอนอภิสิทธิ์เป็นนายกเสื้อแดงไปไล่เขาทำไม...
เขาไล่เพราะอะไร
ไล่เอง แต่ไม่รู้ว่าไล่เพราะอะไรเหรอครับ

งง ด้วยคนสงสัยมานานแหละ 

#61 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 7 April 2014 - 21:12

เคนะ

เอ็งจะเอาหลักฐานอะไรวะ  เขาคุยเรื่องเรื่องอะไรกัน  เอ็งรู้ไหมเนี่ย  เขายังไม่ตัดสินกันเลย   คดีอะไร  เมาป่าว

เมาก็ไปนอน :D  :lol:

โถ ๆ ๆ ไอ้ฟายยยยยยยยยยยยยยยยยยย

กุบอกว่า ถ้าเค็าตัดสินโดยไม่ใช่กฎหมาย เอ๊งก้อเอาหลักฐานมาแย้งสิ

เอ๊งนี่ สงสัยจะควายยยยยยยย จนควายยังเรียกพี่เลยมั่ง

เอ๊งลองอ่านข้อความตรูดี ๆ นะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ไอ้ควายยยยยยยยยยยยยยยย

ปล. ขอด่า ไอ้โง่นี่เต็ม ๆ ละกันนะ ห้าาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#62 noslipme

noslipme

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 21:12

จำได้ว่าคำนี้ไม่ใช่คำใหม่นะครับ ถ้าเรียนรัฐศาสตร์หรือนิติศาสตร์น่าจะพอผ่านหูผ่านตาคำนี้มาบ้าง แต่ไม่ค่อยจะเอะใจกันนัก

ข้อมูลที่เป็นหนังสือเก่าๆผมก็ไม่ได้เก็บไว้เสียด้วย เลยลองเสิร์ชหาดูทางเนต ก็พอจะเจออยู่ประมาณนี้

http://easylaw4u.blo...-post_3982.html

#63 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 21:13

ไม่ได้อ่านคห.อื่นๆ

แต่ถ้ากำนันกล้าประกาศโดยไม่มีทหารหนุน  ก็ผิดกฏหมาย แถมกฏบโดยพฤตินัย100%

แต่ถ้ากำนันกล้าประกาศโดยมีทหารหนุน  วันนั้นกำนันคือกฏหมาย ใหญ่ที่สุดแล้วในประเทศ

แต่ที่สำคัญคือว่าวันนั้นจะเกิดอะไรมากกว่า

1.นปชและแนวร่วมอื่นๆลุกฮือ ออกมาปะทะแบบมึงอยู่กุตาย คงแล่ะทั้งแผ่นดิน

ถ้าห้าวๆหน่อย รอดมาได้แบบขุดรากถอนโคนพวกแกนนำ ระยำสัตว์ ประเทศจะพ้นทุกข์

2.นปช.ขวัญหนีดีฝ่อ คนก็รวมพลไม่ได้ เลือกตั้งก็ไม่มีกฏหมายอยู่ในมือสุเทพ หนีแตกกระจาย 

อันนั้นประเทศจะยิ่งพุ่งรุ่งเรือง

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#64 JSN

JSN

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:14

นั่นนะซิ แล้วมันไม่ครบถ้วนตาม รธน ตามที่สดสีบอกตรงไหน

นั่นคือมุมมองของสดสี ไม่ใช่กฎหมาย แต่ถ้าตามกฎหมาย รธน
ไม่มีกำหนด คุณสมบัติของ นายกฯ รษก กำหนดแต่เพียงว่า คณะ รมต. ที่พ้นตำแหน่ง
จะต้อง รษก จนกว่า จะมี ครม. ชุดใหม่ มีมาตราเดียว
ไม่มีมาตราอื่น ผมถือกฎหมายเป็นหลักครับ ส่วนความเห็นนักกฎหมายเป็นก็ถือเป็น คคห

ปล. อาจะตอบพรุ่งนี้นะ เพราะกุจะหลับ แล้ว พรุ่งนี้กะจะตอบ แต่ 10 โมงเช้าเลย

เคนะ

เอ็งจะเอาหลักฐานอะไรวะ เขาคุยเรื่องเรื่องอะไรกัน เอ็งรู้ไหมเนี่ย เขายังไม่ตัดสินกันเลย คดีอะไร เมาป่าว
เมาก็ไปนอน :D :lol:

โถ ๆ ๆ ไอ้ฟายยยยยยยยยยยยยยยยยยย

กุบอกว่า ถ้าเค็าตัดสินโดยไม่ใช่กฎหมาย เอ๊งก้อเอาหลักฐานมาแย้งสิ

เอ๊งนี่ สงสัยจะควายยยยยยยย จนควายยังเรียกพี่เลยมั่ง

เอ๊งลองอ่านข้อความตรูดี ๆ นะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ไอ้ควายยยยยยยยยยยยยยยย

ปล. ขอด่า ไอ้โง่นี่เต็ม ๆ ละกันนะ ห้าาาาาาาาา
อ่านหนังสือออกแต่ไม่แตก :D

#65 HiddenMan

HiddenMan

Posted 7 April 2014 - 21:39

-_- ตกลง รธน ไม่มีช่องให้นางยกตายระหว่างปฏิบัติหน้าที่รักษาการใช่มั๊ยครับ จาฤก...

#66 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:44

ผมว่าบ้าไปแล้ว   รวมทั้งพวกที่นั่งเย้วนั่งตบมืออยู่หน้าเวทีด้วย  

กรุณาฟังแล้ว หาข้อโต้แย้งมาดีกว่านะ สมาชิกจะได้ความรู้ไปด้วย

สำหรับความเห็นผม  ไม่ว่าศาล  รธน.จะตัดสินว่าอย่าง  ก็จะไม่มีผลต่อตำแหน่ง

นายกฯ  รษก. ทั้งสิ้น  ก็อย่างที่เคยย้ำไปหลายครั้งแล้วว่า   นายกที่มาจากการเลือกตั้งเมื่อปี 54

ได้สิ้นสภาพการเป็นนายกฯ ไปแล้วตั้งแต่ ยุบสภา   ที่เป็นนายกฯอยู่ตอนนี้ก็เพราะ

รธน.  กำหนดให้   นายกฯ  รษก. ต้องอยู่  จนกว่าจะมี  ครม.  ชุดใหม่   

ศาล  รธน  จะมาตัดสินให้  นายกฯ  รักษาการณ์  พ้นจากตำแหน่างไม่ได้  เพราะศาล รธน. ก็ต้องอยู่ภายใต้

บทบัญญัติ  ของ  รธน. ไม่ได้อยู่เหนือ  รธน.  เมื่อ  รธน.  บอกให้อยู่  ศาล  จะมาบอกให้พ้นสภาพ

อย่างนี้ ศาล ก็อยู่เหนือ รธน.  มันไม่ถูกต้องอยู่แล้ว

ถ้าหาก  นายกฯ รษก  ไปเชื่อไปปฏิบัติตาม  สิ่งที่ไม่ถูกต้องตามกฎหมายก็ ช่วยไม่ได้

ถ้าคุณแน่ใจว่า คุณมีความรู้เรื่องกฏหมาย มากกว่าศาล ก็ช่วยไปอธิบายให้สดศรีฟังหน่อยเดะ

ความเห็นคุณไม่เชื่อ งั้นเอานี่ไป

http://www.thailaws....aw/court_01.htm

http://www.constitut...dex.php?lang=th

#67 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:49

จาลึกแถกซะน่าสงสารเลยวุ๊ย หลักเดียวคือหลักกุ พวกอ่านกฎหมายรู้ ดูกฎหมายเป็นแบบไอ้เป็ดเหลิม  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#68 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:49

อืม

ผิดกฏหมายไหม ผิดครับ  เอางี้พูดแต่ปากไม่ผิดแต่กระทำนั้นผิดแน่ๆ

ต้องเข้าใจว่าการปฎิวัติผิด เมื่อปฎิวัติเลยต้องยกเลิกรัฐธรรมนูฐไปเพื่อให้ตัวผู้ปฎิวัติไม่ผิด

ผมเลยบอกว่าเรากำลังทำปฎิวัติ  นี้คือปฎืวัติประชาชน

บอกตรงๆยัมองไม่ออกว่ามันจะประสบผลสำเร็จยังไงเมื่อไหร่และวิธีไหน  แต่เมื่อเข้าไปได้แล้วต้องประกาศตัวเป็น

รัฏฐาธิปัตย์

อย่างไรก็ดี ในเอเซีย ผมไม่เคยเห็นใครชนะโดยไม่มีกองกำลัง

ถ้ากำนันทำได้สำเร็จ จะต้องถูกบันทึกใว้เป็นประวัติศาสตร์เลยนะครับ

#69 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 7 April 2014 - 21:55

แต่ถ้ากำนันกล้าประกาศโดยไม่มีทหารหนุน  ก็ผิดกฏหมาย แถมกฏบโดยพฤตินัย100%

แต่ถ้ากำนันกล้าประกาศโดยมีทหารหนุน  วันนั้นกำนันคือกฏหมาย ใหญ่ที่สุดแล้วในประเทศ

แต่ที่สำคัญคือว่าวันนั้นจะเกิดอะไรมากกว่า

1.นปชและแนวร่วมอื่นๆลุกฮือ ออกมาปะทะแบบมึงอยู่กุตาย คงแล่ะทั้งแผ่นดิน

ถ้าห้าวๆหน่อย รอดมาได้แบบขุดรากถอนโคนพวกแกนนำ ระยำสัตว์ ประเทศจะพ้นทุกข์

2.นปช.ขวัญหนีดีฝ่อ คนก็รวมพลไม่ได้ เลือกตั้งก็ไม่มีกฏหมายอยู่ในมือสุเทพ หนีแตกกระจาย 

อันนั้นประเทศจะยิ่งพุ่งรุ่งเรือง

ถ้ากำนันชวนผม เล่นโป๊กเกอร์ ผมว่าผมไม่เล่นด้วยดีกว่า :P

#70 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

Posted 7 April 2014 - 22:11

ผมว่าเสื้อแดงเหลือน้อยแล้วหละ 

จัดการพวกแกนนำได้ก็จบและ

ตู่ เต้น ปิ้ง ยิ่งเละ อายัดทรัพย์ นางยก
คณะรัฐบาลทั้งหมด ตรวจสอบ ว่าใครผิดบ้างต้องชดใช้เท่าไหร่ 

เอาทรัพย์ที่ยึดมาได้จ่ายเงินให้ชาวนา 120,000 ล้านบาทให้หมด

ที่เหลือ อีก 400,000-500,000 ล้านบาท เป็นการขาดทุนให้ยึดจนครบ 

Edited by ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง, 7 April 2014 - 22:12.

#71 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 7 April 2014 - 22:29

ผมว่าบ้าไปแล้ว   รวมทั้งพวกที่นั่งเย้วนั่งตบมืออยู่หน้าเวทีด้วย  

กรุณาฟังแล้ว หาข้อโต้แย้งมาดีกว่านะ สมาชิกจะได้ความรู้ไปด้วย

สำหรับความเห็นผม  ไม่ว่าศาล  รธน.จะตัดสินว่าอย่าง  ก็จะไม่มีผลต่อตำแหน่ง

นายกฯ  รษก. ทั้งสิ้น  ก็อย่างที่เคยย้ำไปหลายครั้งแล้วว่า   นายกที่มาจากการเลือกตั้งเมื่อปี 54

ได้สิ้นสภาพการเป็นนายกฯ ไปแล้วตั้งแต่ ยุบสภา   ที่เป็นนายกฯอยู่ตอนนี้ก็เพราะ

รธน.  กำหนดให้   นายกฯ  รษก. ต้องอยู่  จนกว่าจะมี  ครม.  ชุดใหม่   

ศาล  รธน  จะมาตัดสินให้  นายกฯ  รักษาการณ์  พ้นจากตำแหน่างไม่ได้  เพราะศาล รธน. ก็ต้องอยู่ภายใต้

บทบัญญัติ  ของ  รธน. ไม่ได้อยู่เหนือ  รธน.  เมื่อ  รธน.  บอกให้อยู่  ศาล  จะมาบอกให้พ้นสภาพ

อย่างนี้ ศาล ก็อยู่เหนือ รธน.  มันไม่ถูกต้องอยู่แล้ว

ถ้าหาก  นายกฯ รษก  ไปเชื่อไปปฏิบัติตาม  สิ่งที่ไม่ถูกต้องตามกฎหมายก็ ช่วยไม่ได้

จาฤกโง่ใช่ไหม ?

สุจริตชนรู้ดีว่าศาลรัฐธรรมนูญพิจารณาคดีต่างๆโดยใช้บทบัญญัติ มาตราต่างๆในกฏหมายรัฐธรรมนูญวินิจฉัย พิพากษา.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#72 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 April 2014 - 22:38

คลิปมาแล้ว  :)

#73 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 7 April 2014 - 22:38

ถ้ากำนันชวนผม เล่นโป๊กเกอร์ ผมว่าผมไม่เล่นด้วยดีกว่า :P

ขอติดตามดร.สมบัติ ธำรงธัญวงศ์ ดร.กิตติศักดิ์ ปรกติพูดถึงรัฏฐาธิปัตย์......!

กำนันสุเทพไม่ได้เป็นคนเลาะและแบบเป็ดเหลิม ไอ้ตู่ ไอ้เต้น ธิดาแดง ไอ้เหวง ฯลฯ...

ไม่ได้รู้สึกปวดท้องที ก็พูดถึงรัฏฐาธิปัตย์เหมือนไอ้ตู่ ไอ้เต้น ไอ้เป็ดเหลิมพูดถึงไพร่เสื้อแดงมาถึง 500,000 คน....

กำนันสุเทพและกรรมการ กปปส.พร้อมที่ปรึกษารัฐธรรมนูญและกฏหมายอื่นๆ แล้วจึงจะพุดถึง รัฏฐาธิปัตย์......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#74 ร้ายกาจ...

ร้ายกาจ...

น้องเก่า

Posted 7 April 2014 - 22:40

กบฎ กปปส ให้เกิดสูญญากาศ แบบไม่เป็นตามกติกา และธรรมชาติ

1.ปิดหน่วยราชการ ที่ช่วยเหลือคนไทย ปิดกงศุล เดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า

2.ปิดกทม ข่มขู่คุกคาม ตัดน้ำตัดไฟองค์กรรัฐ ขืนใจข้าราชการไม่ให้ทำงาน

3.ขวางการเลือกตั้งจนโมฆะ ปล้นสิทธิคนไทย ทุกจังหวัด

4องค์กรอิสระ เฮี้ยนกระหือลือ เร่งทำคดียิ่งลัก รัฐบาล สส สว ให้พ้นจากอำนาจ

5.มวลมหาประชาชน ไม่ใช่คนไทยส่วนใหญ่ทั่วประเทศ ไม่มีความชอบธรรมในการได้อำนาจมา

ที่มาเหล่านี้ ล้วนสกปรก มีเหรอ จะได้อำนาจ ตาม ม.7

เตรียมไปเป็นกบฎโดยสมบูรณ์แบบได้เลย ถึงวันนั้นธรรมชาติของคนไทย เขาจะจัดการพวกมันเอง

แนวคิดท่องจำ ฟังเค้ามาอีกหล่ะ

ฟังวาทกรรมบ้าบอจากสื่อแดงมากไปเปล่าครับ

1.ปิดหน่วยราชการ

- ส่วนตัวมองว่าอันนี้ผิด ก็ว่ากันไปตามกฎหมาย แต่เมื่อไหร่ก็รอดูไป

- ข้าราชการยังสามารถเซ็นชื่อ รับเงินเดือนกันปกติ

- ทุกจังหวัด ย้ำ ''ทุกจังหวัด'' ตื่นเถอะควายไทย.. :lol: :lol: :lol: ยังมีหน้าเอาบัตรเสีย หรือไม่ลงคะแนนเสียงไปรวมส่ะอีก

4.องค์กรอิสระ เฮี้ยนกระหือลือ เร่งทำคดียิ่งลัก รัฐบาล สส สว ให้พ้นจากอำนาจ

-  รบ ยอมรับคำตัดสินศาล หรือ ยอมรับการตรวจสอบค่อยกลับมาเพ้อเจ้อก็ได้นะครับ

- เลือกต้ังคราวก่อนไม่ใช่ คราวนี้ก็ไม่แน่ :lol: :lol: :lol:  แต่ขอถามหน่อยนะครับ '' เสียงข้างมาก ไม่ฟังเสียงข้างน้อย '' มันเป็นประชาธิปไตย

ผิดหวังกับแดงหัวก้าวหน้าจังเลย

อันนี้ผมขอถามกลับสักคำถามตอบผมตรงๆสั้นๆง่ายๆนะ ขอเหตุผลหน่อย ทำไม '' โรงพยาบาล ติดป้ายต้านคอลร์รัปชั่น '' ทำไมคนเสื้อแดงเป็นเดือดเป็นร้อนต้องไป ตัดน้ำตัดไฟ ข่มขู่ ??

#75 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 7 April 2014 - 22:42

ถ้าคุณแน่ใจว่า คุณมีความรู้เรื่องกฏหมาย มากกว่าศาล ก็ช่วยไปอธิบายให้สดศรีฟังหน่อยเดะ

บิดเบือน เบี่ยงเบนข้อเท็จจริง......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#76 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

Posted 7 April 2014 - 22:43

เตรียมไปเป็นกบฎโดยสมบูรณ์แบบได้เลย ถึงวันนั้นธรรมชาติของคนไทย เขาจะจัดการพวกมันเอง

แนวคิดท่องจำ ฟังเค้ามาอีกหล่ะ

ฟังวาทกรรมบ้าบอจากสื่อแดงมากไปเปล่าครับ

1.ปิดหน่วยราชการ

- ส่วนตัวมองว่าอันนี้ผิด ก็ว่ากันไปตามกฎหมาย แต่เมื่อไหร่ก็รอดูไป

- ข้าราชการยังสามารถเซ็นชื่อ รับเงินเดือนกันปกติ

- ทุกจังหวัด ย้ำ ''ทุกจังหวัด'' ตื่นเถอะควายไทย.. :lol: :lol: :lol: ยังมีหน้าเอาบัตรเสีย หรือไม่ลงคะแนนเสียงไปรวมส่ะอีก

4.องค์กรอิสระ เฮี้ยนกระหือลือ เร่งทำคดียิ่งลัก รัฐบาล สส สว ให้พ้นจากอำนาจ

-  รบ ยอมรับคำตัดสินศาล หรือ ยอมรับการตรวจสอบค่อยกลับมาเพ้อเจ้อก็ได้นะครับ

- เลือกต้ังคราวก่อนไม่ใช่ คราวนี้ก็ไม่แน่ :lol: :lol: :lol:  แต่ขอถามหน่อยนะครับ '' เสียงข้างมาก ไม่ฟังเสียงข้างน้อย '' มันเป็นประชาธิปไตย

ผิดหวังกับแดงหัวก้าวหน้าจังเลย

อันนี้ผมขอถามกลับสักคำถามตอบผมตรงๆสั้นๆง่ายๆนะ ขอเหตุผลหน่อย ทำไม '' โรงพยาบาล ติดป้ายต้านคอลร์รัปชั่น '' ทำไมคนเสื้อแดงเป็นเดือดเป็นร้อนต้องไป ตัดน้ำตัดไฟ ข่มขู่ ??

ศาลรัฐธรรมนูญ ศาลปกครองสูงสุดได้วินิจฉัยหมายจับของ ศอ.รส. อย่างไร ?

#77 Jump Man

Jump Man

น้องเก่า

Posted 7 April 2014 - 22:54

พอศาลตัดสินว่าผิด ก็มาเถียงว่าไม่ผิด ศาลตัดสินไม่ได้ ไม่ยุติธรรม อยู่อย่างนี้ ยิ่งลักษณ์ยังไงก็ไม่ผิดในสายตาเสื้อแดง

ไม่รู้เลยเหรอว่าหน่วยราชการบริการประชาชน กงศุล  ยังคงทำงานอยู่แม้มีการปิดหน่วยงานราชการ ถ้าถามว่าเดือดร้อนมั้ย ยอมรับว่าเดือดร้อน แต่ปิดหน่วยงานราชการ หรือจะไปอ้างสมัยพันธมิตรว่าปิดสนามบิน ก็ยังดีกว่า เผาศาลากลางจังหวัด เผากรุงเทพล่ะนะ

บางหน่วยงาน โดยเฉพาะหน่วยงานทางด้านสาธารณะสุข คงเป็นข้อยกเว้นสินะ เห็นให้ความร่วมมือสนับสนุนต้านคนโกงเต็มที่

เลือกตั้งโฆฆะแล้วไง เลือกตั้งใหม่ไม่ได้เหรอ ถ้าจะอ้างการปล้นสิทธิคนไทย น่าจะเป็นสิทธิในการคัดค้านรัฐบาลที่ไร้ความชอบธรรมมากกว่า

ปปช. ทำคดีจำนำข้าวมาแต่ปีมะโว้ ระยะเวลายังมากว่า กกต. ตัดสินเรื่องผู้ว่ากทม. ของ มรว. สุขุมพันธุ์ด้วยซ้ำ แต่สุขุมพันธุ์ดันพ้นจากอำนาจก่อนยิ่งลักษณ์ นี่เร่งรัดทำคดีตรงไหน

ถ้ามวลมหาประชาชน ไม่ใช่คนส่วนใหญ่ทั่วประเทศ คนเสื้อแดงก็ไม่ใช่คนส่วนใหญ่ของประเทศเช่นกัน แม้แต่จะอ้าง 20 ล้านเสียง ที่มาเลือกตั้งเป็นพวกก็ยังไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่ของประเทศไทยเลย 

ถ้าแค่ต่อต้านรัฐบาลเป็นกบฎ แบ่งแยกดินแดนนี่โคตรกบฎเลยนะ อย่ามาอ้างว่าแค่พูด เพราะแค่พูดก็พิดแล้ว เรื่องแบ่งแยกดินแดนนี่ คงรู้ว่าธรรมชาติของของคนไทย จัดการกับคนคิดแบ่งแยกดินแดนยังไง คงไม่ต้องบอกนะ เห็นมาปฎิเสธกันพัลวัน

Edited by Jump Man, 7 April 2014 - 22:59.

#78 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 7 April 2014 - 23:00

ควาย+ขยะ =ค ว ย

Edited by ppneer, 7 April 2014 - 23:00.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#79 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 7 April 2014 - 23:10

กรณีศึกษาใหม่ - เมื่อราษฎรเต็มขั้น(แม้จะเคยเป็นนักการเมืองมาก่อนก็เถอะ) คิดการใหญ่ ปฏิวัติประเทศแบบทหาร 

ยอมรับ ถ้าทหารไม่เอาด้วยก็ไม่บรรลุผล

ทหารและพลเรือนที่เรียกกลุ่มตัวเองว่าเป็นราษฎร ทำการปฏิวัติประเทศแบบพลิกฟ้าคว่ำแผ่นดินยังสำเร็จมาแล้ว แม้ไม่มีมวลชนหนุนหลัง 

Edited by อู๋ ฮานามิ ประธาน กปปส., 7 April 2014 - 23:11.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#80 bird

bird

Posted 7 April 2014 - 23:36

*
POPULAR

มุมมองส่วนตัวน่ะค่ะ..

ก่อนอื่น..ต้องเข้าใจระบบรัฐสภาตาม รธน ก่อนค่ะ...

ตอนนี้ ไม่มีรัฐบาล (มีแต่รัฐบาลรักษาการ)

กรณี...ถ้านายกรักษาการลาออก...การเสนอชื่อนายก เป็นหน้าที่ของ ประธาน สว

แต่ ณ เวลานี้ ท่านประธาน สว โดนชี้มูล ซึ่งตามกฎหมาย ต้องหยุดปฎิบัติหน้าที่

โดยทันที..หน้าที่การเสนอชื่อจึงตกเป็นของ รอง ประธานคนที่ 1...

แต่ว่า..ในปัจจุบัน สว มีสมาชิกไม่ครบ เพราะ สว เลือกตั้งหมดวาระ ก็ต้องรอให้

กกต รับรอง สว เลือกตั้งชุดใหม่เสียก่อน เพื่อจะได้โหวตเลือก ประธาน สว

ซึ่งมีหน้าที่...เป็นผู้เสนอชื่อ ผู้ที่จะดำรงตำแหน่ง นายกรัฐมนตรี...

ที่นี่....กรณี สิ้นสภาพของนายกตามคำพิพากษา

...ถ้า การกระทำความผิดนั้น ๆ เกิดขึ้นระหว่างการดำรงตำแหน่งนายก และ

มีคำพิพากษาให้สิ้นสุดความเป็นนายก นับจากวันที่ลงนามคำสั่ง...

อันนี้...ถือว่า ไม่ได้เป็นนายกตั้งแต่วันที่ลงนามในคำสั่ง...ก็ไม่มีสิทธิเป็นนายกรักษาการ

แต่กฎหมาย มีเจตนารมณ์ในทางที่เป็นคุณ..โอกาสที่จะสิ้นสภาพนับจากวันที่ลงนาม

ก็มีความเป็นไปได้น้อย...

หรือ..อาจจะมีคำสั่งให้สิ้นสภาพนับจากวันที่คำสั่งมีผลบังคับใช้..เพราะ ความผิดสำเร็จ

ก็อาจจะเป็นได้...ก็แสดวงว่า...ไม่ได้เป็นนายกตั้งแต่วันที่คำสั่งมีผล ปัจจุบันก็ไม่มีสิทธิ

เป็นนายกรักษาการ เพราะ พ้นสภาพไปแล้วก่อนยุบสภา

หรือ...อาจจะมีคำสั่งให้สิ้นสภาพนับจากวันที่ ศาลมีคำสั่งคุ้มครองชั่วคราว...ว่าแต่

คุณถวิล ขอคุ้มครองชั่วคราวหรือป่าว...จำไม่ได้...นี่ก็สิ้นสภาพก่อนยุบสภา

หรือ...อาจจะมีคำสั่งให้สิ้นสภาพ นับจากวันที่มีคำพิพากษาว่า เป็นคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย

ถ้าประเด็นนี้..พ้นระยะเวลายุบสภามาแล้ว...เป็นนายกรักษาการ...

แต่....อย่าลืมว่า...นายกกระทำความผิดขณะดำรงตำแหน่งนายก...ไม่ใช่ในขณะที่เป็นนายก รก

เมื่อกระทำความผิดในขณะที่ดำรงตำแหน่ง...ย่อมหมายความว่า...คุณก็ไม่ใช่นายก

แล้วคุณจะอ้างสิทธิอะไร..ที่จะดำรง ตำแหน่งนายกรักษาการ..

#81 tawan1

tawan1

น้องใหม่

• Banned

Posted 8 April 2014 - 00:29

ผมไม่มีความรู้ ด้านกฏหมาย เท่าไหร่ นะครับ

แต่อยากแสดงความเห็น ตามความคิด ครับ

คือ เมื่อวานจากที่ฟัง คือ

ลุงบอกว่า เมื่อประเทศเกิดสูญญากาศ

จากการที่ศาลตัดสิน แล้ว ยิ่งลักษณ์

กับ ครม พ้นสภาพทั้งคณะแล้ว

อำนาจจะกลับมาสู่ ปวงชนชาวไทย

นั่นหมายความว่า ถ้า ประชาชนส่วนใหญ่

(นี่เป็นสาเหตุว่า ทำไม ลุงต้องรวม กปปส

ให้มากที่สุด ในวันที่ศาลตัดสินแล้ว )

จะสามารถ กลับมาใช้อำนาจนั้น

ปกครองประเทศได้ ตามหลักการที่ว่า

"อำนาจอธิปไตย เป็นของปวงชนชาวไทย"

แน่นอนว่า รธน ไม่ได้กำหนดว่า ต้องเป็นใคร

ที่จะเสนอชื่อ นายก รวมถึง ครม ที่จะมา รักษาการ

จนกว่า จะมีการเลือกตั้งใหม่ (ไม่นับ พวก กเฬวราก

ที่ศาลเพิ่งตัดสิน ให้ไปนะครับ)

ดังนั้น ต้องมีสักคน ซึ่งเป็นตัวแทนประชาชน

ส่วนใหญ่ครับ นั่นก็คือ ลุง เอง

เพราะลุงเป็นตัวแทนของ กปปส ซึ่งเป็น

ประชาชนส่วนใหญ่ แต่ลุง ก็ได้ย้ำแล้ว ย้ำอีก

ว่าลุง และ กปปส ทุกท่าน ไม่มาแสวงอำนาจ

ให้ตัวเอง เพียงแต่ ต้องมีคน เสนอชื่อ นายก

และ ครม เท่านั้น

ไม่เช่นนั้น ใครล่ะครับ จะเสนอชื่อได้

ในเมื่อ รธน ไม่ได้ระบุ ถึงขั้นนั้น

การใช้ มาตรา 7 ต้องมีการเสนอ รายชื่อ 

เพื่อทูลเกล้า และรับสนองพระบรมราชโองการ

แต่งตั้ง ด้วยนะครับ อันนี้ ตามหลักกฏหมาย

แต่ในเมื่อ ไม่มีการกำหนด ด้วยกฏหมาย

จารีต ประเพณี จึงต้องนำมาปรับใช้

เพื่อความยืดหยุ่น และ เป็นทางออก

ยามที่กฏหมาย ไม่ได้ กำหนด อย่างเด่นชัด

ณ จุดนี้ ผมก็ยังไม่เห็นว่าใคร

จะเป็นตัวแทน ประชาชน เรือนล้าน

ซึ่งสามารถ เข้าใจได้ ว่าเป็น ประชาชนส่วนใหญ่

ได้เท่ากับ ลุง ซึ่งเป็น ตัวแทนของ กปปส เลย

ลุง จึงเหมาะสม ที่สุด ในสายตาผม

ส่วนถ้าภายหลัง จะมีการปรับเปลี่ยน

ตามสภาพการณ์ ผมก็ยอมรับได้

แต่เหนืออื่นใด ต้องไม่ขัดกับ เจตนารมณ์

ของ กปปส ด้วยครับ ไม่เช่นนั้น

ที่สู้มา จะเสียแรงเปล่า

รู้ได้อย่างไรครับว่าลุงของท่่านคือตัวแทนเสียงส่วนใหญ่ครับ

#82 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 8 April 2014 - 00:32

คลิปมาแล้ว  :)

ขอบคุณมากครับ พอดีตอนอจ.อธิบายผมโดนภรรเมีย ให้รีบออกไปตลาด เพราะร้านที่จะซื้อของใกล้จะปิด

เลยไม่ได้ฟังให้ละเอียด แต่จะsaveเก็บไว้ ดูซ้ำอีกสักครั้ง :wub:

Edited by kokkai, 8 April 2014 - 08:46.

#83 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

Posted 8 April 2014 - 00:37

ผมไม่มีความรู้ ด้านกฏหมาย เท่าไหร่ นะครับ

แต่อยากแสดงความเห็น ตามความคิด ครับ

ลุงบอกว่า เมื่อประเทศเกิดสูญญากาศ

จากการที่ศาลตัดสิน แล้ว ยิ่งลักษณ์

นั่นหมายความว่า ถ้า ประชาชนส่วนใหญ่

(นี่เป็นสาเหตุว่า ทำไม ลุงต้องรวม กปปส

ให้มากที่สุด ในวันที่ศาลตัดสินแล้ว )

ปกครองประเทศได้ ตามหลักการที่ว่า

"อำนาจอธิปไตย เป็นของปวงชนชาวไทย"

แน่นอนว่า รธน ไม่ได้กำหนดว่า ต้องเป็นใคร

ที่จะเสนอชื่อ นายก รวมถึง ครม ที่จะมา รักษาการ

จนกว่า จะมีการเลือกตั้งใหม่ (ไม่นับ พวก กเฬวราก

ที่ศาลเพิ่งตัดสิน ให้ไปนะครับ)

ดังนั้น ต้องมีสักคน ซึ่งเป็นตัวแทนประชาชน

ส่วนใหญ่ครับ นั่นก็คือ ลุง เอง

เพราะลุงเป็นตัวแทนของ กปปส ซึ่งเป็น

ประชาชนส่วนใหญ่ แต่ลุง ก็ได้ย้ำแล้ว ย้ำอีก

ว่าลุง และ กปปส ทุกท่าน ไม่มาแสวงอำนาจ

ให้ตัวเอง เพียงแต่ ต้องมีคน เสนอชื่อ นายก

ไม่เช่นนั้น ใครล่ะครับ จะเสนอชื่อได้

ในเมื่อ รธน ไม่ได้ระบุ ถึงขั้นนั้น

การใช้ มาตรา 7 ต้องมีการเสนอ รายชื่อ 

เพื่อทูลเกล้า และรับสนองพระบรมราชโองการ

แต่งตั้ง ด้วยนะครับ อันนี้ ตามหลักกฏหมาย

แต่ในเมื่อ ไม่มีการกำหนด ด้วยกฏหมาย

จารีต ประเพณี จึงต้องนำมาปรับใช้

เพื่อความยืดหยุ่น และ เป็นทางออก

ยามที่กฏหมาย ไม่ได้ กำหนด อย่างเด่นชัด

จะเป็นตัวแทน ประชาชน เรือนล้าน

ซึ่งสามารถ เข้าใจได้ ว่าเป็น ประชาชนส่วนใหญ่

ได้เท่ากับ ลุง ซึ่งเป็น ตัวแทนของ กปปส เลย

ลุง จึงเหมาะสม ที่สุด ในสายตาผม

ส่วนถ้าภายหลัง จะมีการปรับเปลี่ยน

แต่เหนืออื่นใด ต้องไม่ขัดกับ เจตนารมณ์

รู้ได้อย่างไรครับว่าลุงของท่่านคือตัวแทนเสียงส่วนใหญ่ครับ

ดูจาก สัดส่วนคนที่มาเลือกตั้ง ก็รู้แล้วครับ

ไอ้เสียงส่วนน้อย

%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%

เป็นวิทยาศาสตร์

อันนี้ตัวเลข ไปใช้สิทธิ์ สว ครับ

มีผู้มาใช้สิทธิ์เลือกตั้ง 20,873,423 จากมีผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งทั้งหมด 48,787,153 คน คิดเป็นร้อยละ 42.78 

เกือบจะเท่ากันอย่างมีนัยยะสำคัญ ตัวเลขแค่นี้คงคิดออกนะครับ ว่าใครส่วนน้อยกันแน่

เป็นบัตรดี 17,290,896 บัตร คิดเป็นร้อยละ 82.84

บัตรเสีย 1,086,184 บัตร คิดเป็นร้อยละ 5.20

บัตรไม่ประสงค์ลงคะแนน 2,496,341 บัตร คิดเป็นร้อยละ 11.96

ตัวเลข สส สว มันบ่งบอกอะไร ก็ช่วยคิดเสียบ้างนะครับ

Edited by ไทยไม่ทน, 8 April 2014 - 00:44.

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#84 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 8 April 2014 - 00:41

เดี๋ยวอีกไม่นานก็รู้ครับ ใจเย็นๆ อย่าเครียด :lol:

#85 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

Posted 8 April 2014 - 04:06

ถ้าเป็นผมนะจะยุให้ทำประชามติไปเลยนะ

ถ้าคนเห็นด้วยมากกว่าครึ่งของผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง

ทุกฝ่ายต้องเคารพการตัดสินใจห้ามขวางอีก

จริงๆเมื่อก่อนก็มีคนจะทำอยู่นี่แต่เสนอไปทางปูแล้วเหมือนจะเงียบๆไป

สงสัยเห็นผลเลือกตั้งแล้วปูคิดหนัก คนกาคะแนนมีไม่กี่ล้านเอง [ตามข่าวเหมือนจะ8-9ล้านเองมั้ง]

นอกนั้นบัตรเสียไม่ก็โหวตไปซะหมด แต่ปึ้งก็ยังหน้าด้านพูดอยู่นะ คนเลือกตั้ง 20 ล้านเสียง

อาวประชามติตอนปีก่อน ปูเสนอเองนี่นา

http://www.naewna.com/politic/80897

น่าจะให้ปูเสนอเรื่องนี้อีกรอบนะ บอกเทือกไปเลย

ถ้าประชาชนเกินครึ่งเห็นด้วยกับเทือกปูจะลาออกอะไรเงี่ยและรอฟังเรื่องคดีอย่างเดียว

แบบนี้ไม่รู้จะสายไปรึเปล่านะ 555 แต่ลดความร้อนแรงได้แน่นอน

Edited by น้องจุบุจุบุ, 8 April 2014 - 04:12.

#86 Sys_Secure

Sys_Secure

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 April 2014 - 04:27

เย็นๆจะมาร่วมวงด้วย ขอมาร์คจุดนี้ไว้ก่อน :)

#87 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

Posted 8 April 2014 - 08:33

ปรีดี มันก็เคยทำ ต่างกันตรงแค่ปรีดีมันเอาทหารไปคุมตัวและจับลูกท่านหลานเธอเป็นตัวประกัน แล้วมันผิดกฏหมายไหมล่ะ?

#88 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 8 April 2014 - 08:59

ผมว่านี่อาจจะเป็นแนวคิดใหม่ ยึดอำนาจรัฐกลับมาเป็นของประชาชนแต่

***จำนวนคนต้องมากพอที่ทำให้เกิดการยอมรับ

***ประเทศเป็นรัฐที่ล้มเหลว รัฐบาลชั่วจนประชาชนทนไม่ไหว

การทำเช่นนี้คงต้องอธิบาย ให้มวลชนเข้าใจให้มากที่สุด

เพราะมวลชนที่จะเข้าร่วมเกือบทั้งหมด มีความรู้ ไม่ใช่จ้างมา เป็นพลเมืองที่รักประเทศ 

ไม่ใช่มวลชนที่หลงคำพูดแกนนำ จนหัวปักหัวปำทำตามแกนนำทุกอย่าง

ที่สำคัญถ้าแกนนำทำเพื่อตัวเองหรือพวกพ้อง งานนี้ไม่มีทางสำเร็จ

#89 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

Posted 8 April 2014 - 09:37

จั ญไรลึก  นึกถึงหน้าพ่อแม่ที่เคยอบรมสั่งสอนบ้าง

หรือว่านึกหน้าไม่ออก  -_-

#90 best

best

ขาประจำ

Posted 8 April 2014 - 09:50

ถ้าคิดว่าทำได้ก็เชิญทำต่อไป อยากเห็นสุเทพเข้าเฝ้าเหมือนกัน 555

#91 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 8 April 2014 - 11:09

ผมจะรอดูนะครับ  ว่านายก ม.7  ของจริงหรือลับลวงพราง

ถ้าจริง  ผมก็รอดูต่อไปว่า  สำเร็จหรือไม่   สำเร็จก็ยินดีด้วย  รอดู  รอตรวจสอบ  นายกใหม่ต่อไป

แต่ถ้าไม่  แล้วจบไม่สวย  ผมก็ทวงสัญญาที่ให้ไว้นานมาก  ว่า.....  บ๊าย  บาย  ปชป.  กปปส. 

แต่ถ้าลับลวงพราง.......  ติดตาม  อย่างใจจดใจจ่อ  ดูดิ๊  ตรูจะเดาถูกมั๊ย  

ถ้ามันใช่  สำเร็จงดงาม   กรูจะขอเป็นติ่ง  ลุงกำนันและคณะตลอดไป

Edited by annykun, 8 April 2014 - 13:51.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#92 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 8 April 2014 - 12:10

ถ้าคิดว่าทำได้ก็เชิญทำต่อไป อยากเห็นสุเทพเข้าเฝ้าเหมือนกัน 555

ดีครับ คนเราถ้าเห็นใครที่เสียสละทำเพื่อให้ประเทศของเราดีขึ้น เราก็ควรให้กำลังใจเขา

จะได้ไม่เสียชาติเกิด :D 

#93 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 8 April 2014 - 13:59

.... ม.๑๑๓-๑๑๔... ทหารเคยแจ้งความ พวกติดป้าย สปป ล้านนา..

แล้วมีไร.???? เกิดขึ้นไม๊...????

10153392_632011866883960_1675743101_n.jp

#94 ma_ya

ma_ya

น้องเก่า

Posted 8 April 2014 - 14:55

10153392_632011866883960_1675743101_n.jp

ให้ขีดเส้นใต้คำว่า ใช้กำลังประทุษร้ายหรือขู่เข็นว่าจะใช้กำลังประทุษร้าย เพื่อข้อ 1 2 3 นั้นผิด ม.113 เต็มๆ เป็นกบฏ

ทางฝั่งตรงข้าม กกปส พยามยัดเยียดหรือชวนเชื่อว่ามีอาวุธ หรือยั่วยุให้มีการนำอาวุธ เพื่อให้เข้า ม. 113 นี้แหละ

แต่กำนันรู้ทันห้ามเด็ดขาด

ส่วนคำว่ายึดอำนาจรัฐกลับมาเป็นของประชาชนในคำพูดกำนัน

รัฏฐาธิปัตย์ ปฏิวัติโดยประชาชน รัฐประหารโดยประชาชน หรือแล้วแต่จะเรียก

จะต้องไม่ใช้อาวุธหรือใช้กำลังประทุษร้ายขู่เข็นว่าจะใช้กำลังประทุษร้ายเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจเด็ดขาด(โดน113ทันที )

อำนาจในที่นี้หมายถึงอำนาจในการสั่งการข้าราชการหรือบริหารประเทศ

ถ้าข้าราชการพร้อมใจไม่ฟังคำสั่งของรัฐบาลรักษาการ หรือรัฐบาลไม่สามารถสั่งการได้ด้วยเหตุใดๆก็ตาม

แต่กลับมารับคำสั่ง กกปสหรือใครคนใดคนหนึ่งที่ประชาชนยอมรับ โดยสมัครใจนั้นแหละที่กำนันจะสื่อให้เห็น โดยแล้วแต่จะเรียกว่าอะไร

ปล. ผมเดาและเป็น คห.ส่วนตัวทุกข้อ :)

Edited by ma_ya, 8 April 2014 - 15:00.

#95 Jump Man

Jump Man

น้องเก่า

Posted 8 April 2014 - 15:10

เดี๋ยวพวกเสื้อแดง ก็จะมาบอกว่า การเดินไปปิดนู้น ปิดนี่ ก็เป็นการขู่เข็นว่าจะใช้กำลังประทุษร้าย โดนไม่มองถึงว่า พวกตัวเองก็ ทำอย่างนั้นกับอำนาจตุลาการ ซึ่งก้เข้าข่าย กบฎเช่นกัน นี่ยังไม่รวมกับการแบ่งแยกดินแดนนะ 

Edited by Jump Man, 8 April 2014 - 15:12.

#96 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 8 April 2014 - 15:50

ดีครับ คนเราถ้าเห็นใครที่เสียสละทำเพื่อให้ประเทศของเราดีขึ้น เราก็ควรให้กำลังใจเขา

จะได้ไม่เสียชาติเกิด :D 

:D  :lol:

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#97 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 8 April 2014 - 19:09

ถ้าไม่ผิดกฏหมาย พร้อมซอง เหลิม เพื่อไทย DSI จะเงิบอีกป่าว :P

http://www.komchadlu...408/182500.html

http://www.komchadlu...408/182496.html

#98 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 8 April 2014 - 19:16

ถึงวันนั้น ก็เลือกเอาแล้วกัน ว่าจะเชื่อใคร กำนันสุเทพ หรือ อีปู

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#99 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

Posted 8 April 2014 - 19:38

ฟ้าลิขิตให้การได้มาซึ่งรัฎฐาธิปัตย์ของมวลประชาชนเป็นสิ่งที่ชอบธรรมเพราะรัฐบาลปัจจุบันเป็นทรราช กดขี่ข่มเหง รังแกประชาชน ทำผิดกฎหมายซ้ำแล้วซ้ำเล่า

สยามจงเจริญ  :) 

#100 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 8 April 2014 - 19:57

ทักษิณและขี้ข้า กระอักเลือด :lol:

http://www.komchadlu...408/182547.html

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users