Jump to content

- - - - -

นักโพสต์ห้องแอร์ก๊วนแมงสาปบอกประกันราคาดี แต่ชาวนาบอกรับจำนำดีกว่า ?

This topic is in the process of being archived.
181 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:44

โพลชี้ชาวนาพอใจโครงการรับจำนำข้าวเปลือกนาปรัง Posted Image โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 4 กุมภาพันธ์ 2555 16:46 น.

Share Posted Image ศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตร คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จังหวัดเชียงใหม่ สำรวจความเห็นเกษตรกรจำนวน 735 คน ในภาคเหนือ ภาคกลาง และภาคอีสาน ต่อนโยบายรับจำนำข้าวเปลือกนาปรัง พบว่า ชาวนาร้อยละ 88 พอใจโครงการรับจำนำ
ส่วนสาเหตุที่ทำให้ราคาข้าวผันผวนภายในประเทศนั้น สาเหตุมาจากพ่อค้าคนกลางกดราคาถึงร้อยละ 64 ปัญหาจากการเมืองร้อยละ 29 และข้าวไม่ได้คุณภาพมาตรฐาน ร้อยละ 25 ส่วนระยะเวลาโครงการ 4 เดือนนั้น ชาวนาร้อยละ 87 เห็นว่าเหมาะสม ขณะที่ร้อยละ 93 จะเข้าร่วมโครงการอีกครั้ง หากยังมีโครงการต่อในฤดูกาลหน้า

redfrog53

Advanced Member
  • Posted ImagePosted ImagePosted Image

625]
ตอบ วันนี้, 09:31

POPULAR

O2Mini

Member
  • Posted ImagePosted Image

625]
ตอบ วันนี้, 05:53

อยากกินบุฟเฟต์อาหารญี่ปุ่น หัวละไม่เกิน 500 ไม่จำกัดเวลา ที่ไหนดีครับ แนะนำหน่อย

#2 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:47

ประโยคไหนว่าดีกว่ารึ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#3 กล้วยหอมจอมป่วน

กล้วยหอมจอมป่วน

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:47

:o :o :o :o :o

#4 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:53

ว่าที่ร้อยตรี ดร.สุรชัย กังวล ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตร หรือ "แม่โจ้โพลล์" คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ เปิดเผยถึงสำรวจความคิดเห็นเกษตรกรผู้ปลูกข้าวในหัวข้อ"นโยบายรับจำนำข้าว ชาวนาได้หรือเสีย"ว่า แม่โจ้โพลล์ ได้สำรวจความคิดเห็นชาวนนากลุ่มตัวอย่างจำนวน 735 ราย แบ่งภาคเหนือ 18.6 % ภาคกลาง 50.3 % ภาคออกเฉียงเหนือ 31.0 % ระหว่างวันที่ 22 ธันวาคม 2554 ถึง 20 มกราคม 2555 เพื่อให้ทราบถึงความพึงพอใจตลอดจนปัญหาในโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลซึ่งเริ่มดำเนินการตั้งแต่วันที่ 7 ตุลาคม 2554 ถึง 29 กุมภาพันธ์ 2555

ส่วนผลสำรวจความคิดเห็นปรากฎว่า เกษตรกรผู้ปลูกข้าว ร้อยละ 88.6 มีความพึงพอใจต่อโครงการรับจำนำข้าว และมีเพียงร้อยละ 11.4 ที่ไม่พึงพอใจ เมื่อสอบถามถึงความเหมาะสมของราคาที่รับจำนำ เกษตรกรส่วนใหญ่ เห็นว่าราคาที่รัฐบาลรับจำนำมีความเหมาะสม โดยข้าวปทุมธานี 1 มีความเหมาะสมมากที่สุด ที่ร้อยละ 95.2 ในขณะที่ข้าวเปลือกเจ้า 100%,5%,10%,15%,25% เกษตรกรผู้ปลูกข้าวเห็นว่าไม่เหมาะสม ราคาควรอยู่ที่ตันละ 17,000 บาท

เมื่อถามถึงความเหมาะสมของระยะเวลาในโครงการรับจำนำข้าวที่เปิดรับ 4 เดือน เกษตรกรส่วน ใหญ่ ร้อยละ 87.0 เห็นว่าเหมาะสม มีเพียงร้อยละ 13.0 ที่เห็นว่าไม่เหมาะสม เกษตรเห็นว่าควรเปิดรับจำนำ ประมาณ 6 เดือน สำหรับสาเหตุที่ทำให้ราคาข้าวผันผวนภายในประประเทศ เกษตรกร ร้อยละ 64.6 เห็นว่าเพราะพ่อค้าคนกลางกดราคา ร้อยละ 29.0 เพราะปัญหาทางการเมือง และร้อยละ 25 เพราะคุณภาพข้าวไม่ได้มาตรฐานตามที่ต้องการ (ความชื้นเกิน 15%)

ว่าที่ร้อยตรี ดร.สุรชัย กล่าวอีกว่า เมื่อสอบถามถึงปัญหาในการเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าวเปลือกนาปีครั้งนี้ พบว่ามีเกษตรกรผู้ ปลูกข้าวเพียง ร้อยละ 27.8 ที่พบปัญหาจากโครงการดังกล่าว เช่น ขั้นตอนในการรับใบประทวนยุ่งยากและล่าช้า การวัดน้ำหนักและความชื้นโดยโรงสีไม่น่าเชื่อถือ รัฐบาลกำหนดโควตารับจำนำน้อยเกินไป โรงสีข้าวในโครงการรับจำนำมีน้อย และได้รับเงินจากการรับจำนำข้าวล่าช้า ส่วนข้อเสนอแนะของเกษตรกรผู้ปลูกข้าวต่อการแก้ไขปัญหาในการเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าว เกษตรกรร้อย ละ 51.9 แนะว่า ควรตั้งหน่วยงานเข้าไปตรวจสอบการรับซื้อข้าวของโรงสี ร้อยละ 25.9 แนะว่าควรลดขั้นตอนในการรับจำนำให้เกิดความรวดเร็วแก่ผู้เข้าร่วมโครงการ และ ร้อยละ 22.2 แนะว่า ควรประชาสัมพันธ์รายละเอียดให้ชัดเจนและรวดเร็ว

นอกจากนี้เมื่อสอบถามว่าเกษตรกรสนใจเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าวในครั้งต่อไปหรือไม่ เกษตรกรส่วนใหญ่ ร้อยละ 93.1 สนใจจะเข้าร่วมโครงการอีก โดยให้เหตุผลว่า เป็นโครงการที่ดีทำให้เกษตรกรมี รายได้หมุนเวียนคล่องตัวเพิ่มขึ้น มีเพียงร้อยละ 6.9 ไม่สนใจที่จะเข้าร่วมโครงการ โดยให้เหตุผลว่า ราคาที่รัฐบาลกำหนดยังไม่เหมาะสม หากเก็บไว้ขายตอนปลายปีจะได้ราคาสูงกว่าในราคารับจำนำในปัจจุบัน รวมทั้งโครงการดังกล่าวเปิดรับจำนำล่าช้ากว่าผลผลิตข้าวที่ออก

http://www.bangkokbi...การรับจำนำ.html

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#5 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:56

ทั้งประเทศ มีเกษตรกร 735 คน? แล้วที่น้ำท่วมล่ะ

Edited by plunk, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:58.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#6 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:58

มานอ่านข่าวแล้วคิดด้วยหรือไม่นี้ แปลกๆๆ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#7 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:59

แล้วเอาผมมาทำไมครับ ???

หล่อล่ะสิ..............ขอโทษนะครับ ไม่นิยมเข้าข้างหลังครับ

ผมชอบผู้หญิงครับ ไม่ต้องมาให้ท่า

หรือกลัวผมจะพาไปเที่ยวเกาะ

อยากจะไปไหนดีครับ รอบที่แล้วผมพานาย ค. ไปญี่ปุ่น

รอบนี้คุณ Black Smith อยากให้ผมพาไปไหนดีครับ

อ้อ อย่าลืมอัพเป็น Class 3 ได้แล้วนะครับ (Mechanic)

Edited by O2Mini, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:05.

#8 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:01

ญาติผึ้งทำนากันมานาน คุณน้าแกทำมาตั้งแต่ยังเด็กๆ เข้าร่วมจำนำมาตั้งกี่ปี ไม่เคยลืมตาอ้าปากได้ แต่พอเปลี่ยนเป็นประกันราคา แกออกรถกระบะคันใหม่ได้ ถ้ายังมีสมองก็คิดเอาละกันว่าอย่างไหนช่วยชาวนาได้จริงๆ

#9 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:04

คุณอย่าเอาความเห็นบางส่วนมาคิืดแทนชาวนาส่วนใหญ่สิครับ

#10 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:07

คุณอย่าเอาความเห็นบางส่วนมาคิืดแทนชาวนาส่วนใหญ่สิครับ

ถามชาวนา
ทั้งประเทศดีกว่าไหม
เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#11 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:08

คุณก็ไม่เห็นต้องเอาผมมาด้วยเลยนี่ครับ เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นครับ

บ้านผมเป็นอำมาตย์ครับ ทั้งพ่อ ทั้งแม่

รับราชการเกิน 25 ปีทั้งสองคนครับ

ผมขอใช้สิทธิ์พาดพิงคร้าบบบบบบบบบบ

เอาผมออกไปเถอะ เรื่องข้าว ผมไม่รู้เรื่องกะเค้าหรอกจ้ะ

แต่ถ้าคุณเห็นว่าผมหล่อ แค่คุณโพสต์ว่า

"O2Mini หล่อสุดในเสรีไทย"

ใช้ตัวอักษรขนาดใหญ่สุด สีน้ำเงิน เอาไว้ในโพสของคุณด้วย

ผมยินดีไม่ฟ้อง MOD ให้แก้ไขครับ

Edited by O2Mini, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:10.

#12 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:09

แล้วไอ้ที่คุณเอามามันมาจากความคิดชาวนาส่วนใหญ่เหรอ แค่ไม่กี่ร้อยคนเนี่ยนะ แล้วคนที่นาล่มอีกล่ะ พี่นี้น้าผึ้งไม่ได้จำนำข้าวก็เพราะมันล่มหมดนี่ล่ะ เป็นกันหมดทั้งสระบุรีเลยมั้ง มีรอดอยู่แค่นิดหน่อยแต่ก็ไม่ได้ประกันเพราะมันได้น้อย เก็บไว้กินก็หมดแล้ว ถ้าคุณได้ยินที่เขาบ่นจะสงสาร ทำนาครั้งหนึ่งต้นทุนไม่ใช่น้อยๆ แต่มันหายไปหมดเลย ทั้งที่นาไม่เคยท่วมมาสิบยี่สิบปี มาเสียหายหนักเอายุคที่แม่ปูเป็นนายกนี่แหล่ะ

#13 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:10

หมั่นไส้ไงครับ จขกท เขาตั้งกระทู้นั้น แต่คุณไปตอบคนละเรื่อง หวังให้กระทู้เขาออกทะเลหรือเปล่า

#14 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:11

ถามชาวนา

ชาวนาทั้งประเทศมีประมาณ 5 ล้าน โพลมีแค่ 735 คิดเป็น 0.00015% เรียกว่าเสียงส่วนใหญ่รึ

Edited by Solidus, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:11.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#15 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:11

แล้วไอ้ที่คุณเอามามันมาจากความคิดชาวนาส่วนใหญ่เหรอ แค่ไม่กี่ร้อยคนเนี่ยนะ แล้วคนที่นาล่มอีกล่ะ พี่นี้น้าผึ้งไม่ได้จำนำข้าวก็เพราะมันล่มหมดนี่ล่ะ เป็นกันหมดทั้งสระบุรีเลยมั้ง มีรอดอยู่แค่นิดหน่อยแต่ก็ไม่ได้ประกันเพราะมันได้น้อย เก็บไว้กินก็หมดแล้ว ถ้าคุณได้ยินที่เขาบ่นจะสงสาร ทำนาครั้งหนึ่งต้นทุนไม่ใช่น้อยๆ แต่มันหายไปหมดเลย ทั้งที่นาไม่เคยท่วมมาสิบยี่สิบปี มาเสียหายหนักเอายุคที่แม่ปูเป็นนายกนี่แหล่ะ

คุณไม่ใช่ชาวนา ไม่ใช่คนทำนา แล้วคุณไปเถียงชาวนา คุณไม่อายบ้างหรือ

#16 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:13

หมั่นไส้ไงครับ จขกท เขาตั้งกระทู้นั้น แต่คุณไปตอบคนละเรื่อง หวังให้กระทู้เขาออกทะเลหรือเปล่า

อ้อ..........เป็นอย่างนี้นี่เอง

เสียใจด้วยนะครับ กระทู้นั้น ไปแล้วไปลับ ไม่กลับเข้าฝั่งแล้วครับ

ได้ดู Mission Impossible 4 รึปล่าวครับ ตอนที่ Ethan Hunt กำลังจะหยุดจรวดนิวเคลียร์แล้วพูดว่า

"ภารกิจ ลุล่วงแล้ว !!!"

Edited by O2Mini, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:13.

#17 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:15

แล้วจะทำไม น้าผึ้งก็เป็นคนในครอบครัวผึ้ง แกไม่เล่นเน็ท มาเถียงในนี้ไม่ได้แล้วผึ้งจะทำแทนไม่ได้รึไง ขนาดไอ้อีที่ทำงานผิดพลาดจนคนตายเหยียบพันมันยังไม่ละอาย เรื่องแค่นี้ทำไมผึ้งต้องอาย แล้วถ้าถามกลับด้วยตรรกะของคุณ ก็ต้องถามว่าคุณเป็นอะไรกะรัฐบาล ทำไมต้องมาเถียงแทนมัน

เป็นแขนเป็นขาให้คนชั่ว ไม่อายบ้างรึไง

#18 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:15

ถามชาวนา

ชาวนาทั้งประเทศมีประมาณ 5 ล้าน โพลมีแค่ 735 คิดเป็น 0.00015% เรียกว่าเสียงส่วนใหญ่รึ

ค่าเฉลี่ยคุณเข้าใจไหม เขาสำรวจ ทั้ง 3 ภาค ไม่ได้สำรวจภาคใดภาคหนึ่ง แล้วก็เป็นภาคที่มีการทำนากันมาก

มีโพลใหนบ้าง สำรวจ100% ถาม5ล้านคน
ปัญญาอ่อน

#19 Zomc

Zomc

น้องเก่า

ชาวนาทั้งประเทศกี่คน ? แล้วในโพลมันกี่คน ?

เอาข้อมูลนี้ไปหลอกควายเถอะครับ : )

To love is nothing.

To beloved is something.

But to love and beloved is everything.

Thank you,Talid-Tittee, my everything

#20 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:18

พาออกทะเลสักหน่อยดีมั้ย

เล่นวินเซิฟกันสักครู่

คิดซะว่าคุณน่ะโชคดีไป ที่ผมไม่ได้ตอบเป็นคนแรก หึหึ ไม่งั้นล่ะก็

http://www.youtube.com/watch?v=3WgaO14U7lM

Edited by O2Mini, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:21.

#21 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:20

เสียงส่วนใหญ่ 700กว่าคนจาก 5 ล้านคน หรือคิดเป็น 0.00015% ของเกษตรกรทั้งประเทศ บอกว่าจำนำดีกว่า ก็ต้องดีกว่าแน่นอนครับ ไม่สามารถเป็นอื่นไปได้ ใครๆก็รู้
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#22 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:23

ผมมองไม่เห็นว่าเขาสำรวจความเห็นไปเพื่ออะไร ท่านเจ้าของกระทู้ตอบได้ไหมครับ
รับจำนำข้าวตันละ 15000 บาท ถ้าชาวนาบอกไม่พอใจก็คงบ้าแล้วครับ เพราะให้
ราคาสูงขนาดนี้ถ้ายังไม่พอใจอาจถูกมองว่า โลภ นะครับ
ปัญหาการรับจำนำข้าวมันไม่ได้อยู่ตรงนี้หรอกครับ ผมถึงถามว่าไปสำรวจเพื่ออะไร
ถ้าท่านเจ้าของกระทู้จำได้ รัฐบาลของท่านก็เคยทำมาแล้ว ท่านยังมองไม่เห็นปัญหาหรือครับ
ปัญหาหลัก ๆ ที่รัฐบาลของท่านเคยทำไว้ คือ ทุจริตในการร้บจำนำ รับจำนำแล้วไม่รู้จะไปขาย
ให้ใคร เพราะต้นทุนมันสูง ประเทศที่เคยเป็นลูกค้าข้าวของเรา เขาก็หันไปซื้อข้าวประเทศอื่น
ที่ถูกกว่า ข้าวที่รับจำนำมาก็เลยเน่าคาสต็อก จำไม่ได้หรือครับ

#23 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:27

เดี๋ยวนี้เค้าใช้โพลตัดสินทุกอย่างแล้วหรือนี่ :lol:

#24 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:30

เดี๋ยวนี้เค้าใช้โพลตัดสินทุกอย่างแล้วหรือนี่ :lol:

ต้องบอกว่า โพลที่ผลออกมาเป็นบวกกับ รบ. ปู ครับ

ถ้าผลออกมาเป็นลบ โพลนั้นจะเป็นโพล

โพล

โพล

โพล

โพลชั่งไข่

เอ้ย

โพลอำมาตย์

#25 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:31

ภาคกลาง50%ประมาณ360คน แต่น้ำท่วมนาภาคกลางเสียหายเกือบหมด แล้วตัวเลขนี้ใช้ได้เหรอ

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#26 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:34

พวกอำมาตย์ไม่เข้าหรอกจำนำข้าวมันดีกว่าแหงมๆขนไปให้รัฐบาลอย่างเดียว
ได้เงินเลยไม่ต้องมานั่งเก็งกำไร ไม่ต้องคิดเรื่องตลาด ได้เงินชัวร์แล้วจบ
อย่าฝันจะไปไถ่คืนล่ะ นั่งงอมืองอเท้าสบายใจ เอาเวลาไปนั่งตอกเหล้าขาว
สบายใจเฉิบ พวกอำมาตย์ไม่เข้าใจถึงจิตใจชาวนาหรอก ทำงานไปแล้วหักภาษีมาให้ไพร่ใช้ซะ
พวกแมงสาบเอ๊ย!!!

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#27 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:37

ผมมองไม่เห็นว่าเขาสำรวจความเห็นไปเพื่ออะไร ท่านเจ้าของกระทู้ตอบได้ไหมครับ
รับจำนำข้าวตันละ 15000 บาท ถ้าชาวนาบอกไม่พอใจก็คงบ้าแล้วครับ เพราะให้
ราคาสูงขนาดนี้ถ้ายังไม่พอใจอาจถูกมองว่า โลภ นะครับ
ปัญหาการรับจำนำข้าวมันไม่ได้อยู่ตรงนี้หรอกครับ ผมถึงถามว่าไปสำรวจเพื่ออะไร
ถ้าท่านเจ้าของกระทู้จำได้ รัฐบาลของท่านก็เคยทำมาแล้ว ท่านยังมองไม่เห็นปัญหาหรือครับ
ปัญหาหลัก ๆ ที่รัฐบาลของท่านเคยทำไว้ คือ ทุจริตในการร้บจำนำ รับจำนำแล้วไม่รู้จะไปขาย
ให้ใคร เพราะต้นทุนมันสูง ประเทศที่เคยเป็นลูกค้าข้าวของเรา เขาก็หันไปซื้อข้าวประเทศอื่น
ที่ถูกกว่า ข้าวที่รับจำนำมาก็เลยเน่าคาสต็อก จำไม่ได้หรือครับ

ขอเสริมด้วยค่ะ
จำนำข้าวสมัยแม้ว (ปี 47-52) ยังติดหนี้ ธกส อยู่นับแสนล้านบาท ( ณ เดือน กค 54)
ปี 48-49 แม้วขายข้าวขาดทุน เกือบสองหมื่นล้าน
http://www.manager.c...D=9540000128041

เงินที่รัฐต้องจ่ายก็เป็นภาษีของเราทั้งนั้น
ชาวนาจะไปรู้อะไร ได้จำนำราคาแพงๆ ก็ดีน่ะสิ

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:41

ไม่สงสัยนะ ถ้าชาวนาจะชื่นชอบนโยบายจำนำข้าว แต่สนใจว่า รัฐบาลจะขายให้ต่างชาติได้ราคาที่จำนำให้ชาวนาหรือไม่มากกว่า

#29 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:43

นักโพสต์เสื้อแดงก็เงี้ย...

มองแค่หัวแม่เท้า....

รอให้ข้าวมันล้นโกดังไม่มีที่เก็บก่อนดิ..

:lol:

#30 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:45

โพลแม่โจ้สำรวจเกษตรกร

แม่โจ้โพลเผยผลสำรวจเกษตรกร ร้อยละ 69.9 เห็นว่าการพัฒนาภาคเกษตรไทยเป็นไปในทิศทางที่ถูกต้อง และ ร้อยละ 51.1 พอใจต่อนโยบายการพัฒนาด้านการเกษตรของรัฐบาลแต่ต้องมีความจริงจังต่อการใช้นโยบาย อาจารย์พัชรินทร์ สุภาพันธ์ รองผู้อำนวยการศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตรเปิดเผยว่า วันพืชมงคล เป็นวันที่เกษตรกรถือเป็นฤกษ์ในการเริ่มต้นเพาะปลูก โดยเฉพาะในการเพาะปลูกข้าว โดยในปัจจุบันได้มีการกำหนดให้วันพืชมงคล เป็นวันเกษตรกรแห่งชาติอีกด้วย ซึ่งในปีนี้ตรงกับวันที่ 13 พฤษภาคม 54 วัตถุประสงค์ก็เพื่อให้ประชาชนคนไทยได้ระลึกถึงความสำคัญของเกษตรกรและภาคการเกษตรต่างๆ ที่มีส่วนสำคัญต่อการพัฒนาเศรษฐกิจของประเทศไทยมาตั้งแต่อดีต แม้ที่ผ่านมาอาชีพทางการเกษตรจะถูกมองว่าไม่มีความมั่นคง ต้องแบกรับกับความเสี่ยงต่างๆ เช่น ความผันผวนของราคาสินค้าเกษตร ศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตร โดยแม่โจ้โพลล์ จึงได้ทำการสำรวจความคิดเห็นของเกษตรกรทั่วประทศ จำนวน 651 ราย ต่อความคิดเห็น เรื่อง “ปฏิรูปภาคการเกษตร….แก้วิกฤติชีวิตเกษตรกรไทย” เพื่อให้ทราบถึงความคิดเห็นของเกษตรกรต่อทิศทางการพัฒนาด้านการเกษตรของประเทศไทย ปัญหาและอุปสรรคที่มีผลต่อการพัฒนาด้านการเกษตร ตลอดจนข้อเสนอแนะต่างๆ ระหว่างวันที่ 3 – 11 พฤษภาคม 54 สรุปผลดังนี้คือ
จากการสำรวจความคิดเห็นของเกษตรกร ร้อยละ 69.9 เห็นว่าภาคการเกษตรของไทยมีการพัฒนาไปในทิศทางที่ถูกต้อง เพราะได้มีโครงการในการพัฒนาด้านการเกษตร เช่นโครงการประกันรายได้เกษตรกรและมีการจัดกิจกรรมที่เป็นการพัฒนาองค์ความรู้ทางการเกษตรให้แก่เกษตรกรอย่างสม่ำเสมอ มีเพียง ร้อยละ 30.1 ที่เห็นว่าการพัฒนายังมีทิศทางที่ไม่ถูกต้อง เนื่องจากหน่วยงานทางเกษตรยังขาดการเผยแพร่ความรู้ด้านการเกษตรอย่างถูกต้องและเหมาะสม รวมถึงการแก้ไขปัญหาที่ไม่ตรงจุด

http://www.chiangmai...h/page/?p=26230

สมัย มารค์ ทำมั้ยบอกว่าประกันดีกว่า :lol:

Edited by nnnn43, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:50.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#31 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:50

ศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตร คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จังหวัดเชียงใหม่ สำรวจความเห็นเกษตรกรจำนวน 735 คน ในภาคเหนือ ภาคกลาง และภาคอีสาน ต่อนโยบายรับจำนำข้าวเปลือกนาปรัง พบว่า ชาวนาร้อยละ 88 พอใจโครงการรับจำนำ

พอใจ = ดีกว่า ?
ตกภาษาไทย

โพลครั้งที่แล้ว ชาวนาก็พอใจประกันข้าว
โพลคราวนี้ ชาวนาก็พอใจจำนำข้าว
แล้ว ดีกว่า ? = พอใจ

ปล. พอใจคือน้องเป็นต่อ

#32 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:51

เจ้าของกระทู้เข้าใจผิดไปนะครับ ในมุมของชาวนาไม่ว่าจำนำหรือประกันเขาก็ได้เงินเท่ากัน (ขึ้นกับนโยบายรัฐ เช่นถ้าปชป.บอกให้ ประกันราคาข้าว15000 เขาก็ได้15000 เท่ากับที่จำนำ)

(รูปจากไทยรัฐ)

จะเห็นว่า ประกันราคาข้าว เงินรั่วไหลน้อยกว่า และราคาข้าวที่ขายให้ผู้บริโภคก็ไม่แพง (จำนำข้าวก็เหมือนรัฐไปแย่งซื้อข้าวทำให้ราคาข้าวในตลาดถูกบิดเบือนแพงขึ้น) (น้ำมันรัฐบอกปล่อยลอยตัวเพราะไม่อยากบิดเบือน พอข้าวรัฐบอกต้องบิดเบือนราคา!)

เพราะรัฐจ่ายส่วนต่างให้ชาวนาโดยตรง ข้าวที่ขายปลีกก็จะราคาถูกกว่าจำนำ

ที่สำคัญ รัฐขาดทุนมหาศาลจากการจำนำข้าวทุกปี ไหนจะต้องเสียค่าเช่าโกดังเก็บข้าว บางปีเก็บข้าวไว้จนเน่าต้องเผาทิ้ง เอาเงินภาษีไปทิ้งเปล่าๆปีละหลายหมื่นล้าน

ผมยืนยันครับว่าที่ชอบจำนำข้าวคือหัวคะแนน เลือกตั้งที่ผ่านมาหัวคะแนนบางพื้นที่ ประกาศเลยว่าไม่เอาเงินค่าเหนื่อยขอแค่จำนำข้าวกลับมาก็พอ (เพราะหัวคะแนนคือโรงสีครับ)

Edited by ดราม่า, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:53.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#33 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:52

ถามชาวนา

ค่าเฉลี่ยคุณเข้าใจไหม เขาสำรวจ ทั้ง 3 ภาค ไม่ได้สำรวจภาคใดภาคหนึ่ง แล้วก็เป็นภาคที่มีการทำนากันมาก

มีโพลใหนบ้าง สำรวจ100% ถาม5ล้านคน
ปัญญาอ่อน

งั้นขอวิธีสุ่มตัวอย่างของโพลด้วยครับ ถ้าคุณคิดว่ามันสามารถแทนกลุ่มตัวอย่างได้ แล้วโพลไม่ได้เป็นค่าเฉลี่ย ใครสั่งสอนคุณให้เข้าใจอย่างนี้ครับ

Edited by Solidus, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:53.

#34 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:53

จำนำข้าว เขาถามว่าพอใจไหม?

ได้เงินแล้วก็ตอบว่า พอใจ

เข้าไม่ได้ถามเชิงเปรียบเทียบว่า แบบไหนดีกว่ากัน ระหว่างจำนำ กับ ประกันราคา

ประกันราคาก็ได้เงินส่วนต่างเหมือนกัน

ถ้าถาม คำตอบก็คงเหมือนกันนั่นแหละ คือ

พอใจ
แก๊งค์น้ำปู

#35 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:54

ถามชาวนา ทั้งประเทศดีกว่าไหม

ค่าเฉลี่ยคุณเข้าใจไหม เขาสำรวจ ทั้ง 3 ภาค ไม่ได้สำรวจภาคใดภาคหนึ่ง แล้วก็เป็นภาคที่มีการทำนากันมาก มีโพลใหนบ้าง สำรวจ100% ถาม5ล้านคน ปัญญาอ่อน

งั้นขอวิธีสุ่มตัวอย่างของโพลด้วยครับ ถ้าคุณคิดว่ามันสามารถแทนกลุ่มตัวอย่างได้ แล้วโพลไม่ได้เป็นค่าเฉลี่ย ใครสั่งสอนคุณให้เข้าใจอย่างนี้ครับ

ไปถามคนทำโพลครับ

#36 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:55

ไม่ตอบคำถามผมหน่อยหรอครับ
พอใจ = ดีกว่า ?

#37 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:56

ค่าเฉลี่ยคุณเข้าใจไหม เขาสำรวจ ทั้ง 3 ภาค ไม่ได้สำรวจภาคใดภาคหนึ่ง แล้วก็เป็นภาคที่มีการทำนากันมาก มีโพลใหนบ้าง สำรวจ100% ถาม5ล้านคน ปัญญาอ่อน

แล้วอะไรที่มันดีกว่า ไม่เห็นบอกมาด้วย

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#38 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:58

เจ้าของกระทู้เข้าใจผิดไปนะครับ ในมุมของชาวนาไม่ว่าจำนำหรือประกันเขาก็ได้เงินเท่ากัน (ขึ้นกับนโยบายรัฐ เช่นถ้าปชป.บอกให้ ประกันราคาข้าว15000 เขาก็ได้15000 เท่ากับที่จำนำ)

(รูปจากไทยรัฐ)

จะเห็นว่า ประกันราคาข้าว เงินรั่วไหลน้อยกว่า และราคาข้าวที่ขายให้ผู้บริโภคก็ไม่แพง (จำนำข้าวก็เหมือนรัฐไปแย่งซื้อข้าวทำให้ราคาข้าวในตลาดถูกบิดเบือนแพงขึ้น) (น้ำมันรัฐบอกปล่อยลอยตัวเพราะไม่อยากบิดเบือน พอข้าวรัฐบอกต้องบิดเบือนราคา!)

เพราะรัฐจ่ายส่วนต่างให้ชาวนาโดยตรง ข้าวที่ขายปลีกก็จะราคาถูกกว่าจำนำ

ที่สำคัญ รัฐขาดทุนมหาศาลจากการจำนำข้าวทุกปี ไหนจะต้องเสียค่าเช่าโกดังเก็บข้าว บางปีเก็บข้าวไว้จนเน่าต้องเผาทิ้ง เอาเงินภาษีไปทิ้งเปล่าๆปีละหลายหมื่นล้าน

ผมยืนยันครับว่าที่ชอบจำนำข้าวคือหัวคะแนน เลือกตั้งที่ผ่านมาหัวคะแนนบางพื้นที่ ประกาศเลยว่าไม่เอาเงินค่าเหนื่อยขอแค่จำนำข้าวกลับมาก็พอ (เพราะหัวคะแนนคือโรงสีครับ)

ที่ผมพูดมาทั้งหมด คือจะบอกว่าโพลมิได้มีเพื่อเปรียบเทียบ เพราะถ้าคิดสักนิดจะพบว่ามันเหมือนกัน สำหรับชาวนา หน้าที่ ที่จะบอกว่าอันไหนดีกว่ากันคือ ประชาชนที่จะเปรียบเทียบว่าอย่างไหนคุ้มค่าเงินภาษี และมีการทุจริตน้อยกว่ากัน ไม่ใช้เสียงส่วนใหญ่ลากไป

Edited by ดราม่า, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:58.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#39 blacksmith

blacksmith

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:58

คุณไปถามชาวนาสิครับ คุณคิดแบบวิชาการคุณบอกประกันดีกว่า ถ้าคิืดแบบชาวนา อยากได้อะไรมากกว่า เขาอยากได้จำนำ

มันจบแค่นั้นแล้ว

ถ้าคุณจะหาประเด็นต่อ คุณต้องไปเอาโพล ชาวนาพอใจโครงการประกันราคา กี่ % อันนั้น

Edited by blacksmith, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:03.

#40 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:59

คุณไปถามชาวนาสิครับ คุณคิดแบบวิชาการคุณบอกประกันดีกว่า ถ้าคิืดแบบชาวนา อยากได้อะไรมากกว่า เขาอยากได้จำนำ

ถ้าได้เงินเท่ากันแล้ว ทำไมเขาต้องอยากได้อะไรมากกว่ากัน?

คนที่อยากได้จำนำมากกว่า คือหัวคะแนนโรงสี ที่จ้องจะโกงหรือเปล่า?

Edited by ดราม่า, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:00.

#41 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:01

จะมาอวดว่าผลงานปูโง่ละสิ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#42 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:02

จริงเหรอครับ ตอนน้ำท่วมนา เห็นชาวนาบอกอยากได้ ประกัน อะครับ เอาฮา เนอะ ชาวนานี่

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#43 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:04

จริงเหรอครับ ตอนน้ำท่วมนา เห็นชาวนาบอกอยากได้ ประกัน อะครับ เอาฮา เนอะ ชาวนานี่

ก็โพลมันไปถามชาวนาที่ไม่ได้โดนน้ำท่วม :D

#44 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:06

ผมถามคุณนั่นแหละ อยากนำเสนอดีนักไม่ใช่หรือ แล้วยังกล้าอ้างชาวนาส่วนใหญ่อีก ถ้าแค่วิธีการสุ่มตัวอย่างยังบอกไม่ได้ ก็แสดงว่า 735 คนไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นตัวแทนของชาวนาทั้งหมด บอกได้แค่ไอ้ 735 คนมี 88.6% ที่พอใจ หรือง่าย ๆ คือ 651 คนใน 735 คนที่พอใจเท่านั้น

#45 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:06

ผมเห็นนักวิชาการเกษตร และฝ่ายชาวนาก็ออกมาบอกว่าให้ประกันราคาข้าวดีกว่า ชาวนาได้ประโยชน์กว่า และโกงได้ยากกว่า แต่รัฐบาลอีโง่ไม่ยอม จะเอาจำนำสุดท้ายน้ำท่วมต้องไปเอาข้าวเขมรมาสวมสิทธิอีก ไม่รุ้ทำไมถึงอยากจำนำข้าวจนน้ำลายไหลขนาดนี้เวยเฮย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#46 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:07

โพลชี้ชาวนาพอใจโครงการรับจำนำข้าวเปลือกนาปรัง Posted Image โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 4 กุมภาพันธ์ 2555 16:46 น.

Share Posted Image ศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตร คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จังหวัดเชียงใหม่ สำรวจความเห็นเกษตรกรจำนวน 735 คน ในภาคเหนือ ภาคกลาง และภาคอีสาน ต่อนโยบายรับจำนำข้าวเปลือกนาปรัง พบว่า ชาวนาร้อยละ 88 พอใจโครงการรับจำนำ
ส่วนสาเหตุที่ทำให้ราคาข้าวผันผวนภายในประเทศนั้น สาเหตุมาจากพ่อค้าคนกลางกดราคาถึงร้อยละ 64 ปัญหาจากการเมืองร้อยละ 29 และข้าวไม่ได้คุณภาพมาตรฐาน ร้อยละ 25 ส่วนระยะเวลาโครงการ 4 เดือนนั้น ชาวนาร้อยละ 87 เห็นว่าเหมาะสม ขณะที่ร้อยละ 93 จะเข้าร่วมโครงการอีกครั้ง หากยังมีโครงการต่อในฤดูกาลหน้า

redfrog53

Advanced Member

• Posted ImagePosted ImagePosted Image

625]
ตอบ วันนี้, 09:31

POPULAR

O2Mini

Member
  • Posted ImagePosted Image

625]
ตอบ วันนี้, 05:53
อยากกินบุฟเฟต์อาหารญี่ปุ่น หัวละไม่เกิน 500 ไม่จำกัดเวลา ที่ไหนดีครับ แนะนำหน่อย

ตอนนี้เราไม่ซื้อข้าวเลยอะค่ะ งดกินข้าวไปเลย ถ้าจะกินก็ซือข้าวหุงเสร็จแล้ว นานๆ ครั้ง เท่านั้น

ไปตลาด ก็จำกัดการซื้อของอ่ะค่ะ ยกเว้นหุ้น ซื้อไปเลยเต็มที่ :lol:

#47 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:08

ถ้าคุณจะหาประเด็นต่อ คุณต้องไปเอาโพล ชาวนาพอใจโครงการประกันราคา กี่ % อันนั้น

1.คนละโพล ตัวแปรคนละตัว แล้วให้เอามาเทียบกัน เทียบได้รึ
2.คุณเป็นชาวนารึ ตอบแทนเขาหน่ะ

Edited by Pock, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:09.

แก๊งค์น้ำปู

#48 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:08

คุณทำงานอะไรคะเนี่ย

#49 pinkpanda

pinkpanda

ผมเห็นนักวิชาการเกษตร และฝ่ายชาวนาก็ออกมาบอกว่าให้ประกันราคาข้าวดีกว่า ชาวนาได้ประโยชน์กว่า และโกงได้ยากกว่า แต่รัฐบาลอีโง่ไม่ยอม จะเอาจำนำสุดท้ายน้ำท่วมต้องไปเอาข้าวเขมรมาสวมสิทธิอีก ไม่รุ้ทำไมถึงอยากจำนำข้าวจนน้ำลายไหลขนาดนี้เวยเฮย

แดงเค้าเจ็บอ่ะค่ะ เลยต้องมาป่วนแบบนี้ :wub:

#50 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:09

คนละโพล ตัวแปรคนละตัว แล้วให้เอามาเทียบกัน

เทียบได้รึ

แค่การสุ่มตัวอย่างถ้าใช้คนละมาตรฐานมันก็ใช้ไม่ได้แล้ว