Jump to content

- - - - -

นักโพสต์ห้องแอร์ก๊วนแมงสาปบอกประกันราคาดี แต่ชาวนาบอกรับจำนำดีกว่า ?

This topic is in the process of being archived.
181 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:10

ไอ้ก๊วนแมงดา (blacksmith) มันไม่สนหรอกครับ ว่านโยบายนี้ รัฐบาลต้องจ่ายเงินให้ชาวนาไปก่อน แต่ถ้าข้าวขายไม่ออก ก็ค้างในสต๊อค เหมือนสมัยไอ้แม้ว ที่ขาดทุนเป็นแสนล้าน ไอ้ก๊วนแมงดาพวกนี้ สักแต่เชียร์ ไม่ลืมหูลืมตาจริงๆ

#52 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:10

คุณไปถามชาวนาสิครับ คุณคิดแบบวิชาการคุณบอกประกันดีกว่า ถ้าคิืดแบบชาวนา อยากได้อะไรมากกว่า เขาอยากได้จำนำ

มันจบแค่นั้นแล้ว

ถ้าคุณจะหาประเด็นต่อ คุณต้องไปเอาโพล ชาวนาพอใจโครงการประกันราคา กี่ % อันนั้น

1.คนละโพล ตัวแปรคนละตัว แล้วให้เอามาเทียบกัน เทียบได้รึ
2.คุณเป็นชาวนารึ ตอบแทนเขาหน่ะ

เอาน่า pock คนมันไม่เคยทำวิจัยฯ

เก็บแดงไว้ดูเล่นบางนะ เดี๋ยวบอร์ดเหงา

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#53 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:12

ประกันราคาข้าว ช่องโกงมันน้อยกว่าแบบจำนำข้าวแบบเห็นๆ

จำนำข้าว ชาติเสียหาย ราคาข้าวไม่ได้เป็นตามราคาตลาด โกงเยอะตั้งแต่เรื่องสวมสิทธิข้าวจากเขมร

เรื่องถนัดจริงงูอีจังโป้นิ

#54 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:12

ชาวนาที่อยูในพื้นที่เสี่ยงน้ำท่วมเป็นประจำ เขาก็บอกว่าประกันรายได้ดีกว่า
ส่วนชาวนาที่ไม่เคยประสบปัญหาน้ำท่วมโรคระบาด เขาก็ว่าจำนำดีกว่า
ก็มีแค่นี้ แต่ถ้าถามโรงสี ล่ะก็จำนำดีที่สุด อิอิ
We love fender.

#55 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:14

ชาวนาที่อยูในพื้นที่เสี่ยงน้ำท่วมเป็นประจำ เขาก็บอกว่าประกันรายได้ดีกว่า
ส่วนชาวนาที่ไม่เคยประสบปัญหาน้ำท่วมโรคระบาด เขาก็ว่าจำนำดีกว่า
ก็มีแค่นี้ แต่ถ้าถามโรงสี ล่ะก็จำนำดีที่สุด อิอิ

ถามพ่อค้าส่งออก บอกประกันฯ ทุกคน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#56 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:18

ผมว่าประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ชาวนาจะชอบประกันราคาข้าวหรือจำนำข้าวหรอกครับ
ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่วิธีไหนที่สามารถช่วยเหลือชาวนาได้และไม่ทำให้เกิดรายจ่ายของรัฐบาลมากนัก...

สำหรับ "การรับประกันราคา" มีการใช่แพร่หลายอยู่ในหลายประเทศ เช่นประเทศญี่ปุ่น และสหรัฐอเมริกา เป็นต้น
แต่มันถูกจำกัดด้วยกฏของ WTO ที่ไม่ให้มีการอุดหนุนช่วยสินค้าเกษตร จึงทำให้ไม่มีการอุดหนุนเงินนัก...

ส่วนเรื่อง "จำนำข้าว" เหมาะสำหรับการขายให้แก่สหกรณ์การเกษตรโดยมีรัฐเป็นผู้ควบคุม(หรือรัฐบาลท้องถิ่น)
ซึ่งถ้าสหกรณ์การเกษตรเข้มแข็งมักจะไม่ค่อยมีปัญหามากนัก เพราะทุจริตยาก เนื่องจากมีระบบระเบียบและหลักฐานอย่างชักเจน
และวิธีการขายมักจะติดต่อกับโรงงานโดยตรงหรือให้รัฐบาลติดต่อกับรัฐบาลประเทศต่างๆที่สนใจ
ปัญหาของ "จำนำข้าว" ที่ผมเห็นคือ...
- สหกรณ์ในประเทศไม่เข้มแข็ง จึงไม่ควรใช้ระบบนี้
- ราคาข้าวที่รัฐบาลรับจำนำ "สูง" เกินไปจนขายให้ผู้สนใจยาก (ใครจะซื้อในภาวะเศรษฐกิจที่แย่แบบนี้)
- การทุจริตค่อนข้างง่าย การสวมสิทธิ์ หรืออื่นๆ
- เป็นการปิดเบือนกลไกตลาด
อื่นๆ

ผมมองว่า การรับประกันราคาจะดีกว่าในเวลานี้

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#57 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:19

ถามพ่อค้าส่งออก บอกประกันฯ ทุกคน

แน่นนอนอยู่แล้วเพราะผู้ส่งออกต้องแข่งกับคู่แข่งในตลาดโลก ถ้าข้าวไทยแพงไปก็ขายยาก
ส่วนโรงสีไม่ต้องทำอะไรได้ทั้งค่าเช่าโกดัง ได้ค่าสี แถมยังเอาข้าวราคาถูกมาสวมสิทธิ์ได้
ไปจนถึงสต๊อกลม คือไม่มีข้าวแต่หลอกรัฐบาลว่ามี เอาเงินมาหมุนก่อน พอถึงเวลาจะสีก็ไปขอหยิบยืม
จากเพื่อนๆ ที่ทำธุรกิจโรงสีด้วยกันได้

Edited by phoosana, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:22.

We love fender.

#58 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:22

แน่นนอนอยู่แล้วเพราะผู้ส่งออกต้องแข่งกับคู่แข่งในตลาดโลก ถ้าข้าวไทยแพงไปก็ขายยาก
ส่วนโรงสีไม่ต้องทำอะไรได้ทั้งค่าเช่าโกดัง ได้ค่าสี แถมยังเอาข้าวราคาถูกมาสวมสิทธิ์ได้
ไปจนถึงสต๊อกลม คือไม่มีมีข้าวแต่หลอกรัฐบาลว่ามี เอาเงินมาหมุนก่อน พอถึงเวลาจะสีก็ไปขอหยิบยืม
จากเพื่อนๆ ที่ทำธรกิจโรงสีด้วยกันได้

คือ อย่าพึ่ง ติ มากอะครับ ผมกันเพื่อนกำลังคิดจะสวมสิทธิข้าวอะครับ เดี๋ยวปูตื่น อิอิ

รอบัตรเครดิตชาวนาอยู่เหมือนกัน ครับ จะได้ทำไปพร้อมๆ กันทีเดียว

เอาสิทธิมาขาย เอาบัตรมารูดเงินสด เรื่อง บัญชีผีมิต้องห่วง มีคนชำนาญ ข้าราชการคุยกันได้

#59 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:23

ลูกอิช่างประชาธิปไตยทั้งหลาย รีบๆเอาเหตุผลมาแย้งลูกอิช่างอำหมาดสิ ไม่ใช่เอะอะก็โพลๆ เอะอะก็ข้างมาก ขอเนื้อหาสาระข้อเท็จจริงหน่อย

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#60 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:23

ตรงไหนบอกว่าดีกว่าวะ ถ้าบอกว่าจำนำดีกว่าประกันราคาก็ควรวัดจากความเห็นของผู้ถูกสำรวจในเวลาเดียวกัน เมื่อนโยบายรัฐกำหนดว่าให้มีการจำนำราคาข้าวอย่างเดียวก็แสดงว่าการจำนำข้าวดีกว่าไม่มีอะไรรองรับเลยต่างหาก

หากจะวัดว่าระหว่างการรับจำนำข้าวและประกันราคาข้าวแบบไหนจะดีกว่า ก็ควรเปิดสองแบบพร้อมกันเพื่อเปรียบเทียบ อย่างนั้นจะเห็นชัดๆ เลยว่าชาวนานิยมแบบไหนมากว่า

แต่ที่แน่ๆ ก็คือการรับจำนำราคาข้าวมันจะเป็นภาระงบประมาณในระยะยาวเพราะราคาข้าวจะสูงหรือต่ำนั้นอยู่ในภาวะที่รัฐบาลไม่สามารถควบคุมได้ และมีแนวโน้มที่จะต้องขายข้าวต่อต่ำกว่าราคาประกัน แต่พูดไปแล้วคนที่มันมองไม่ไกลเกินปลายจมูกคงไม่สนใจหรอก

Edited by JUR1ST, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:27.

#61 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:32

ถ้า นายกฯ ปูสามารถทำได้ตามนโยบายนี้ ตลอด 4 ปี
นายกฯ ปู ก็สามารถเป็นนายกฯ ต่อ อย่างน้อย 2 สมัย 8 ปี
และถ้าตลอด 8 ปี สามารถรับจำนำข้าวทุกเม็ด ราคาขั้นต่ำ 15,000 บาท
ผมจะไปกราบเท้านายกฯ ปู ด้วยตัวเอง
และจะขอโทษ ที่เคยด่านายกฯ ปู ว่า ควาย
-_- -_- -_-

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:45

ขอโทษครับ
อยากถามไอ้คุณช่างตีเหล็กหน่อยนึง
ในห่วงโซ่อุปาทานมันมีแค่ชาวนาอย่างเดียวหรือครับ คุณถึงได้ยึดโพลแค่ชาวนาพอใจ
โลกของข้าวมีแค่ชาวนาเหรอครับ ไม่มีผู้กินข้าว ไม่มีผู้ส่งออกเลยเหรอครับ?
ถ้าคุณดื้อรั้นว่าห่วงโซ่อุปาทานมีแต่ชาวนา งั้นทำนาผลิตข้าวแค่พอแหล็กเองแล้วกัน ไม่ต้องส่งขาย! :angry:

แต่ถ้าไอ้คุณช่างตีเหล็กเริ่มแหกตามองดูโลกความเป็นจริง ก็ลองไปทำโพลถามผู้ส่งออกกับผู้ซื้อข้าวกินก่อนดีไหมครับ ค่อยมา "ราคาคุย"
gladiator 1.jpg

#63 Illusion

Illusion

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:57

ว่าที่ร้อยตรี ดร.สุรชัย กังวล ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยเศรษฐกิจและพยากรณ์ทางการเกษตร หรือ "แม่โจ้โพลล์" คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ เปิดเผยถึงสำรวจความคิดเห็นเกษตรกรผู้ปลูกข้าวในหัวข้อ"นโยบายรับจำนำข้าว ชาวนาได้หรือเสีย"ว่า แม่โจ้โพลล์ ได้สำรวจความคิดเห็นชาวนนากลุ่มตัวอย่างจำนวน 735 ราย แบ่งภาคเหนือ 18.6 % ภาคกลาง 50.3 % ภาคออกเฉียงเหนือ 31.0 % ระหว่างวันที่ 22 ธันวาคม 2554 ถึง 20 มกราคม 2555 เพื่อให้ทราบถึงความพึงพอใจตลอดจนปัญหาในโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลซึ่งเริ่มดำเนินการตั้งแต่วันที่ 7 ตุลาคม 2554 ถึง 29 กุมภาพันธ์ 2555

ส่วนผลสำรวจความคิดเห็นปรากฎว่า เกษตรกรผู้ปลูกข้าว ร้อยละ 88.6 มีความพึงพอใจต่อโครงการรับจำนำข้าว และมีเพียงร้อยละ 11.4 ที่ไม่พึงพอใจ เมื่อสอบถามถึงความเหมาะสมของราคาที่รับจำนำ เกษตรกรส่วนใหญ่ เห็นว่าราคาที่รัฐบาลรับจำนำมีความเหมาะสม โดยข้าวปทุมธานี 1 มีความเหมาะสมมากที่สุด ที่ร้อยละ 95.2 ในขณะที่ข้าวเปลือกเจ้า 100%,5%,10%,15%,25% เกษตรกรผู้ปลูกข้าวเห็นว่าไม่เหมาะสม ราคาควรอยู่ที่ตันละ 17,000 บาท

เมื่อถามถึงความเหมาะสมของระยะเวลาในโครงการรับจำนำข้าวที่เปิดรับ 4 เดือน เกษตรกรส่วน ใหญ่ ร้อยละ 87.0 เห็นว่าเหมาะสม มีเพียงร้อยละ 13.0 ที่เห็นว่าไม่เหมาะสม เกษตรเห็นว่าควรเปิดรับจำนำ ประมาณ 6 เดือน สำหรับสาเหตุที่ทำให้ราคาข้าวผันผวนภายในประประเทศ เกษตรกร ร้อยละ 64.6 เห็นว่าเพราะพ่อค้าคนกลางกดราคา ร้อยละ 29.0 เพราะปัญหาทางการเมือง และร้อยละ 25 เพราะคุณภาพข้าวไม่ได้มาตรฐานตามที่ต้องการ (ความชื้นเกิน 15%)

ว่าที่ร้อยตรี ดร.สุรชัย กล่าวอีกว่า เมื่อสอบถามถึงปัญหาในการเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าวเปลือกนาปีครั้งนี้ พบว่ามีเกษตรกรผู้ ปลูกข้าวเพียง ร้อยละ 27.8 ที่พบปัญหาจากโครงการดังกล่าว เช่น ขั้นตอนในการรับใบประทวนยุ่งยากและล่าช้า การวัดน้ำหนักและความชื้นโดยโรงสีไม่น่าเชื่อถือ รัฐบาลกำหนดโควตารับจำนำน้อยเกินไป โรงสีข้าวในโครงการรับจำนำมีน้อย และได้รับเงินจากการรับจำนำข้าวล่าช้า ส่วนข้อเสนอแนะของเกษตรกรผู้ปลูกข้าวต่อการแก้ไขปัญหาในการเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าว เกษตรกรร้อย ละ 51.9 แนะว่า ควรตั้งหน่วยงานเข้าไปตรวจสอบการรับซื้อข้าวของโรงสี ร้อยละ 25.9 แนะว่าควรลดขั้นตอนในการรับจำนำให้เกิดความรวดเร็วแก่ผู้เข้าร่วมโครงการ และ ร้อยละ 22.2 แนะว่า ควรประชาสัมพันธ์รายละเอียดให้ชัดเจนและรวดเร็ว

นอกจากนี้เมื่อสอบถามว่าเกษตรกรสนใจเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าวในครั้งต่อไปหรือไม่ เกษตรกรส่วนใหญ่ ร้อยละ 93.1 สนใจจะเข้าร่วมโครงการอีก โดยให้เหตุผลว่า เป็นโครงการที่ดีทำให้เกษตรกรมี รายได้หมุนเวียนคล่องตัวเพิ่มขึ้น มีเพียงร้อยละ 6.9 ไม่สนใจที่จะเข้าร่วมโครงการ โดยให้เหตุผลว่า ราคาที่รัฐบาลกำหนดยังไม่เหมาะสม หากเก็บไว้ขายตอนปลายปีจะได้ราคาสูงกว่าในราคารับจำนำในปัจจุบัน รวมทั้งโครงการดังกล่าวเปิดรับจำนำล่าช้ากว่าผลผลิตข้าวที่ออก

http://www.bangkokbi...9%E0%B8%B3.html

อ่านรายละเอียดตรงที่มีเพื่อนเขาอ้างถึงมา เจ้าของกระทู้อาจเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดนึงน่ะครับผม

1.โพล ไม่ใช่งานวิจัย ผมจะไม่ขอพูดถึงระดับความน่าเชื่อถือล่ะกัน เพราะมันคือโพล ประเด็นกลุ่มจำนวนประชากรผมไม่พูดถึงละกัน :)

2.หัวข้อสำรวจเรื่องความพึงพอใจ ไม่ใช่เรื่องการเปรียบเทียบ ดังนั้นกลุ่มตัวอย่าง ต้องเป็นคนที่ได้ใช้บริการแล้ว
เช่น ความพึงพอใจในการใช้บริการรถโดยสารขสมก. ก็จะถามคนที่เคยใช้บริการ จะไม่ถามคนที่ไม่เคยใช้บริการ เพราะไม่งั้นมันจะคลาดเคลื่อนไปน่ะครับ บางครั้งเขาก็จะขอเบอร์โทรคนที่ตอบแบบสอบถามไว้ เพราะกันคนที่จ้างไปแจก ปลอมข้อมูลเอง

3.ดังนั้นในหัวข้อนี้ โพลเขาจะถามผู้ใช้บริการว่า พอใจด้านไหน เท่าไร ก็ดังที่รายละเอียดต่อๆมาบอกไว้น่ะครับ เช่น เรื่องเงิน เรื่องเวลา ควรปรับปรุงด้านไหน เพื่อไปปรับปรุงบริการ หรือนโยบาย ในด้านนั้นๆให้ดีขึ้นไป น่ะครับ

4.สรุปให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือคนได้มาใช้เขาชอบ แต่คนที่ยังไม่ได้มาใช้อันนี้ตอบไม่ได้ เพราะโพลนี้ไม่ได้ต้องการชี้วัดกลุ่มที่ไม่เคยใช้บริการครับผม

ถ้าต้องการเปรียบเทียบจริงๆน่าจะเปลี่ยนโจทย์ในการถามมากกว่านะครับ แล้วก็กลุ่มตัวอย่างด้วย

#64 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:08

น่าจะมีประกาศนะ ว่าใครมียอดจำนำข้าว ปริมาณสูงสุด/มูลค่าสูงสุด 100 อันดับแรก และ
โรงสีไหนบ้าง ที่มียอดรับจำนำสูงสุด 100 อันดับแรก 3อย่างนี้ก็พอละ

#65 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:09

คุณก็ไม่เห็นต้องเอาผมมาด้วยเลยนี่ครับ เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นครับ

บ้านผมเป็นอำมาตย์ครับ ทั้งพ่อ ทั้งแม่

รับราชการเกิน 25 ปีทั้งสองคนครับ

ผมขอใช้สิทธิ์พาดพิงคร้าบบบบบบบบบบ

เอาผมออกไปเถอะ เรื่องข้าว ผมไม่รู้เรื่องกะเค้าหรอกจ้ะ

แต่ถ้าคุณเห็นว่าผมหล่อ แค่คุณโพสต์ว่า

"O2Mini หล่อสุดในเสรีไทย"

ใช้ตัวอักษรขนาดใหญ่สุด สีน้ำเงิน เอาไว้ในโพสของคุณด้วย

ผมยินดีไม่ฟ้อง MOD ให้แก้ไขครับ

55555 หล่อ ขั้นเทพ เลยน้องเอ๊ย // ขอตังค์ขอชมเมื่อกี้ด้วย 5555

#66 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:19

มีเมนูอะไรที่เกียวกับข้าวบ้างคะ เอามาโพสต์ให้ดูหน่อยสิ

#67 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:19

คือความจริงแล้วใน poll ได้สำรวจว่า ชาวนาพอใจเรื่่องนโยบาย "จำนำ" หรือไม่
ผลคือ "พอใจ" ถูกไหมครับ
แต่ poll ไม่ได้ถามประโยคไหนในการสำรวจเลยว่า นโยบาย "จำนำ" ดีกว่า "ประกันราคา" หรือไม่
สิ่งที่ตลกคือ เจ้าของกระทู้สรุปเอาเองว่า "จำนำ" ดีกว่า "ประกันราคา" โดยไม่มีหลักฐานมาแสดงให้ดูจาก poll เลยแม้แต่น้อย
ขอแนะนำว่า ถ้าเจ้าของกระทู้ยังอยู่ในระดับอุดมศึกษา และได้ทำงานวิจัยโครงการซักโครงการหนึ่ง
แล้วใช้การสรุปแบบนี้กับการวิจัย ผมรับประกันได้ว่า อาจารย์ที่ปรึกษาโครงการคงให้กลับไปเขียนส่วน result ใหม่เป็นแน่
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#68 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:27

ทีละส่วน
โพลกำลังบอกว่าพอใจ แต่ไม่ได้พูดเชิงเปรียบเทียบกับของเดิม

แต่

ผมสงสัย

ลึกกว่านั้น น้ำท่วมหนนี้ผลผลิตเสียหายมากมาย ชาวนาไม่มีข้าวมาจำนำ เขาจะได้รายได้จากไหน?

#69 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:30

แล้วเอาผมมาทำไมครับ ???

หล่อล่ะสิ..............ขอโทษนะครับ ไม่นิยมเข้าข้างหลังครับ

ผมชอบผู้หญิงครับ ไม่ต้องมาให้ท่า

หรือกลัวผมจะพาไปเที่ยวเกาะ

อยากจะไปไหนดีครับ รอบที่แล้วผมพานาย ค. ไปญี่ปุ่น

รอบนี้คุณ Black Smith อยากให้ผมพาไปไหนดีครับ

อ้อ อย่าลืมอัพเป็น Class 3 ได้แล้วนะครับ (Mechanic)

อ่ะจ๊าก!!!หล่อจริงรึเปล่าคะ :P

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#70 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:41

ผมอาจไม่ใช่ชาวนาจำนำข้าว เป็นชาวไร่มันสำปะหลัง
ปีไหนราคาตกใช้ระบบจำนำ ลานรับซื้อลูบปากรอเลย ลานจะไม่เข้าร่วมโครงการทุกลานหรอก ใกล้บ้านผมมี4-5ลาน เข้าร่วมลานเดียว(คงมีโกดังใหญ่พอ)
ปีไหนไม่มีการกวดขัน ก็ให้ชาวไร่เอาใบประทวนไปขึ้นเงินมาให้เจ้าของลานก่อนเลย(ตกแต่งรายการ) พอเกษตรกรขนมันเข้าลานได้ครึ่งนึงของโควต้าที่เปิด
ก็จ่ายเงินให้เกษตรกรตาม นน สินค้า(ครึ่งโควต้า) อีกครึ่งที่เหลือลานเอามันตัวเองเข้าแฝง(เป็นข้อตกลงที่รู้กัน เป็นธรรมเนียมปฏิบัตรในท้องถิ่น) มันส่วนที่เหลือของชาวไร่ก็ซื้อในราคาท้องตลาด
ถึงจะมีเจ้าหน้าที่ขององค์การคลังสินค้านั่งตรวจสอบในออฟฟิศลานด้วย ก็กลายเป็นพวกเดียวกันเสียแล้ว
หากชาวไร่จะร้องเรียน ความผิดจะตกอยู่กับชาวไร่ที่เอาใบประทวนไปเบิกเงินด้วย
หากปีไหนมีการเข้มงวด หรือชาวไร่หัวหมอไม่ร่วมมือนำใบประทวน(แหกตา)ไปขึ้นเงินมาก่อน ลานจะจัดคิวให้นำมันมาลงสัปดาห์ละหนึ่งเที่ยวรถหกล้อ
ธรรมชาติของชาวไร่ที่เก็บเกี่ยวผลผลิต ส่วนใหญ่หาคนงานขุดมันได้เป็นทีมแล้วจะขุดกันทุกวันจนกว่าจะเสร็จ วันที่ไม่ได้คิวลงก็ขายในราคาท้องตลาด
ซึ่งโควต้า 100ตัน จะได้ขายราคาจำนำไม่ถึงครึ่ง พอชาวไร่ขุดมันหมดแล้วย่อมอยากได้เงินจำนำ ก็จะไปขอใบประทวนจากลานไปขึ้นเงิน ตรงนี้แหละลานมันจะต่อรองผลประโยชน์ในส่วนที่โควต้ายังเหลือ เหลือว่างหกสิบ เจ็ดสิบตัน ลานให้หมื่นนึง ก็ดีกว่าทิ้งเปล่า
ฤดูกาลเก็บเกี่ยวของมันสำปะหลังคือ ต้น พย ถึง ปลายมีนา ปีไหนใช้ระบบจำนำจะเปิดให้ชาวไร่ไปยื่นเอกสารราวเดือน พย
ปีนี้จนป่านนี้ยังไม่เริ่มโครงการ ชาวไร่ส่วนใหญ่ รายที่ทำไร่ไม่เกินห้าสิบไร่เขาขุดขายกันหมดแล้ว (ลานมันยิ้มรอเลย เหลือแต่ชื่อ บัตร เอกสารที่ดินพร้อมยื่นจำนำ)
ระบบประกันราคาของ รบ มาร์กพวกผมไม่ได้ใช้ โดยเฉพาะปีกลาย ราคาเขตบ้านผม(ชัยภูมิ) กก ละ 3.80 บาท (สูงสุด 3.90 อยู่สามวัน)

#71 O2Giant

O2Giant

โปรแกรมมั่ว

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:45

แล้วเอาผมมาทำไมครับ ???

หล่อล่ะสิ..............ขอโทษนะครับ ไม่นิยมเข้าข้างหลังครับ

ผมชอบผู้หญิงครับ ไม่ต้องมาให้ท่า

หรือกลัวผมจะพาไปเที่ยวเกาะ

อยากจะไปไหนดีครับ รอบที่แล้วผมพานาย ค. ไปญี่ปุ่น

รอบนี้คุณ Black Smith อยากให้ผมพาไปไหนดีครับ

อ้อ อย่าลืมอัพเป็น Class 3 ได้แล้วนะครับ (Mechanic)

อ่ะจ๊าก!!!หล่อจริงรึเปล่าคะ :P

ไม่จริงครับ 555

คุณก็ไม่เห็นต้องเอาผมมาด้วยเลยนี่ครับ เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นครับ

บ้านผมเป็นอำมาตย์ครับ ทั้งพ่อ ทั้งแม่

รับราชการเกิน 25 ปีทั้งสองคนครับ

ผมขอใช้สิทธิ์พาดพิงคร้าบบบบบบบบบบ

เอาผมออกไปเถอะ เรื่องข้าว ผมไม่รู้เรื่องกะเค้าหรอกจ้ะ

แต่ถ้าคุณเห็นว่าผมหล่อ แค่คุณโพสต์ว่า

"O2Mini หล่อสุดในเสรีไทย"

ใช้ตัวอักษรขนาดใหญ่สุด สีน้ำเงิน เอาไว้ในโพสของคุณด้วย

ผมยินดีไม่ฟ้อง MOD ให้แก้ไขครับ

55555 หล่อ ขั้นเทพ เลยน้องเอ๊ย // ขอตังค์ขอชมเมื่อกี้ด้วย 5555

ชมแล้วต้องให้ตังค์ผมด้วยตะหากครับ *-*

Edited by O2Mini, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:46.

#72 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:55

ข่าวในผจก.ลบไปแล้วเหรอครับทำไมผมเข้าไปดูไม่ได้

แต่ดูจากเนื้อข่าวแค่ที่จขกท.ไม่เห็นมีคำว่า "ประกันราคา" แม้แต่ที่เดียวนะครับ
จขกท.เอามาจากไหนของข่าวครับที่บอกว่าดีกว่า? คิดแทนชาวนาเองเหรอครับ?
ไปว่าคนอื่นเขาตัวเองก็อย่าไปคิดแทนชาวนาเองสิครับมันทุเรศ

แต่ต่อให้มีการสำรวจเปรียบเทียบจริงๆ แล้วชาวนาส่วนใหญ่จะชอบจำนำมากกว่า
ประกันผมก็ไม่แปลกใจเท่าไร ถ้ามีคนมาบอกว่า "ตุณเอาของมาฝากแล้วเอาเงินไป
ขายได้ไม่ได้ที่เหลือผมจัดการให้เอง" มีใครบ้างจะไม่ชอบ? แต่เรื่องของประเทศ
คุณจะเอาแค่ความชอบของชาวนาที่เป็นแค่ส่วนหนึ่งของระบบการค้าข้าวมาชี้วัดได้เหรอ
ว่าการจำนำนี้ดีจริงๆ แล้วคุณรู้หรือเปล่าว่าการให้ราคาจำนำแพงๆ ทำให้ต้นทุนข้าว
ที่จะเอาไปขายต่างชาติมันสูงขึ้นแล้วจะทำให้มันขายยากขึ้น ก็อย่างที่เพื่อนๆ สมาชิก
พูดกันไปหลายท่านนั่นล่ะ คุณอยากเห็นประเทศขาดทุนหรือต้องทิ้งข้าวเน่าที่
ขายไม่ออกจากโกดังทีละหลายๆ ตันเหรอครับ?

ปล.เพิ่งสังเกตอวตารจขกท. รู้รึเปล่าครับว่าอวตารคุณเป็นธงของอะไร? ถ้ารู้แล้วคุณยัง
ชื่นชอบคนกลุ่มนั้นจนเอามาใช้เป็นอวตารเหรอครับ? ถ้าคุณตอบว่าใช่ผมคงไม่แปลกใจ
แล้วล่ะที่คุณอยู่ฝั่งเดียวกับพวกกบฏแดง

#73 nongpd

nongpd

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:03

ชี้เเจงข้อมูลที่ถูก แก่ มันเยอะเด๋วมันทนไม่ได้นะครับ ต้องให้ DNN Asia update voice tv พูดกรอกหูให้ฟังใหม่

#74 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:10

ไม่ได้ทำนาค่ะ แต่วงศาคณาญาติ เพื่อนบ้านใกล้เคียงทำนา
เขาบอกว่า ประกันราคาดีกว่าค่ะ ส่วนต่างเขาได้อยู่แล้ว(สงสัยพวกอำมาตย์ )
และบางคนก็บอกว่าจำนำก็ดีค่ะ (สงสัยพวกไพร่)
แต่....ที่สำคัญที่สุดคือ....ไม่มีข้าวจำนำจร้าๆๆๆๆน้ำท่วมหม๊ดดดดดด

Edited by puri, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:11.

#75 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:45

คุณไปถามชาวนาสิครับ คุณคิดแบบวิชาการคุณบอกประกันดีกว่า ถ้าคิืดแบบชาวนา อยากได้อะไรมากกว่า เขาอยากได้จำนำ

ถ้าคุณจะหาประเด็นต่อ คุณต้องไปเอาโพล ชาวนาพอใจโครงการประกันราคา กี่ % อันนั้น

ถ้าเชื่อว่าโพลคือความถูกต้อง โพลข้างล่างมันถูกมั้ย เมื่อคนทั้งประเทศบอกว่านโยบายข้าวของปูมันห่วยกว่ามาร์ค

ถ้าไม่รู้เรื่องโพลก็อย่าสะเออะไปว่าคนอื่นที่เขาออกมาแย้งเรื่องคุณภาพของโพลว่า ปัญญาอ่อน คำนี้มันเอาไว้ด่าคนอื่นที่โง่กว่าตัวเอง

สวนดุสิตโพลสำรวจผลงานเปรียบเทียบ"รบ.ปู-มาร์ค"

"สวนดุสิตโพล" มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนดุสิต ได้สำรวจความคิดเห็นจากประชาชนทั่วประเทศ จำนวน 2,163 คน ระหว่างวันที่ 28 มกราคม - 2 กุมภาพันธ์ 2555

"ผลงานรัฐบาลยิ่งลักษณ์" ที่แย่กว่า "ผลงานรัฐบาลอภิสิทธิ์" อันดับ 1 การแต่งตั้งคณะรัฐมนตรี 39.13% อันดับ 2 น้ำมันแพง 34.78% อันดับ 3 การประกันราคาข้าว 26.09%

#76 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:56

จากแบบสำรวจ หน้า 3 เวบ ( ขอโทษทีคับตัดแปะไม่เป็น)

http://www.maejopoll...92955_27616.pdf

มันถามแค่ความพอใจในการจำนำข้าวนี่หว่า ไม่ได้เกี่ยวกับการประกันราคาเลย

ไอ้จขกท อธิบายหน่อยสิว่าเขาไม่ได้สำรวจเปรียบเทียบเลย ยกเมฆเองหรือเปล่าที่บอกว่าดีกว่าน่ะ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#77 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:55

คุณ ดำสมิธ ครับ คุณมึงจะไม่มาอธิบายอะไรในเชิงวิชาการสักหน่อยเหรอครับ

คุณมึงยกโพลอะไรมาก็ไม่รู้ แ้ล้วก็สรุปว่า ตามโพยนี่ ถือว่านโยบายนี้ โอเค เพอร์เฟ็ค ดีเลิศ ประเสริฐศรี

แล้วก็เที่ยวไล่ขวิดคนที่เค้ามาโต้แย้ง แต่ไม่ยอมอธิบายต่อว่า รับจำนำมันดีอย่างไร มันยั่งยืนมั๊ย

ถ้าชาวนาที่น้ำท่วมไม่มีข้าวมาจำนำล่ะ ทำยังไง เอ็งเอาให้ชัด ๆ สิ

พฤติกรรมการโพสของเอ็งเนี่ยนา มันเหมือนใครคนนึงที่ข้าเคยรู้จัก ไม่รู้เอ็งจะรู้จักรึปล่าว

มันชื่อ ใจดี20 ตอนนี้มันยังกบดานอยู่ต่างจังหวัดอยู่เลย หึ หึ หึ

#78 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:01

AEC มีผลบังคับใช้เมื่อไหร่ ไอ้พวกเสพติดระบบจำนำนี่แหละจะน้ำตาตกใน พ่อค้าข้าวในประเทศจะหันไปสั่งข้าวจากเพื่อนบ้านส่งออกแทน ยิ่งทำนากันแบบไม่ใส่ใจเรื่องคุณภาพข้าวอย่างทุกวันนี้รับรอง น้ำตาเป็นสายเลือดแน่ เก็บตังค์ไว้ซื้อที่นาของพวกนี้ดีกว่า ถึงเวลานั้นมันคงเอามาขายถูกๆ หึหึ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#79 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:06

ส่งผลให้เราสูญเสียอันดับหนึ่งในการส่งออกข้าวแล้ว ผมภูมิใจจังเลย ข้าวไทยแพงระดับโลก
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#80 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:12

อ่านมาหน้าสองแล้ว ท่านBlack ไม่มาเลย เพื่อนๆรออยู่ <_<

#81 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:31

อันนั้น ตัดสิทธ์ไม่ใช่ ชาวนา ครับ

ตอนนี้ขายข้าวไม่ออก 55555555
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#82 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:37

ที่น่ากลัว คือ ข้าวที่กำลังปลูก รอเก็บเกี่ยว
ผมกลับจากต่างประเทศ นั่งเครื่องบิน
ได้สั่งเกตว่า พื้นที่บ้านเรา เขียวขจี ด้วยนาข้าวทุกพื้นที่
เสียดายที่มือถือเสีย เลยไม่ได้ถ่ายภาพไว้
คำถามคือ ปริมาณข้าวที่มากมหาศาล
จะเอางบประมาณที่ไหน มาจำนำข้าว?
คงไม่พ้น การกู้เงิน หรือ ทำงบประมาณแบบขาดดุลแบบมาก ๆ
:o :o :o

#83 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:43

แล้วไอ้ที่คุณเอามามันมาจากความคิดชาวนาส่วนใหญ่เหรอ แค่ไม่กี่ร้อยคนเนี่ยนะ แล้วคนที่นาล่มอีกล่ะ พี่นี้น้าผึ้งไม่ได้จำนำข้าวก็เพราะมันล่มหมดนี่ล่ะ เป็นกันหมดทั้งสระบุรีเลยมั้ง มีรอดอยู่แค่นิดหน่อยแต่ก็ไม่ได้ประกันเพราะมันได้น้อย เก็บไว้กินก็หมดแล้ว ถ้าคุณได้ยินที่เขาบ่นจะสงสาร ทำนาครั้งหนึ่งต้นทุนไม่ใช่น้อยๆ แต่มันหายไปหมดเลย ทั้งที่นาไม่เคยท่วมมาสิบยี่สิบปี มาเสียหายหนักเอายุคที่แม่ปูเป็นนายกนี่แหล่ะ

คุณไม่ใช่ชาวนา ไม่ใช่คนทำนา แล้วคุณไปเถียงชาวนา คุณไม่อายบ้างหรือ

จากคำพูดนี้น่าจะเป็นชาวนานะตา blacksmith

ตอนนี้ให้ไปถามชาวนา แสดงว่าคุณไม่ได้เป็นชาวนา จากคำพูดนี้ คุณไม่ใช่ชาวนา ไม่ใช่คนทำนา แล้วคุณไปเถียงชาวนา คุณไม่อายบ้างหรือ แล้วคุณอายมั้ยที่ไปที่ไปคิดแทนชาวนาทั้งประเทศ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#84 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:45

ผมไม่ได้เป็นนักวิเคราะห์อะไร.....

แต่เอาเป็นว่า ถ้าการรับจำนำมันทำให้ชาวนาลืมตาอ้าปากได้จริง..

เราใช้ระบบจำนำกันมาเป็นสิบปี...แล้วตอนนี้ ชาวนาเป็นยังไงกันบ้างล่ะ..

ลืมตาอ้าปากกันได้จริงรึ

:)

#85 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:58

โทษทีครับคุณblacksmithที่โพสต์ไปแล้ว
-พอดีไม่ได้อยู่ห้องแอร์
-พอดีไม่ได้มีเงิน ห้าหมื่น สามแสน เก้าร้อย สิบแปดล้านบาท
-พอดีไม่ได้ใส่ บูทเบอร์เบอร์รี่ลุยน้ำ
-พอดีในมือไม่มีโพยให้อ่าน
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#86 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:11

ไปถามแต่ชาวนาที่น้ำไม่ท่วม ต้องถามชาวนาที่โดนผลกระทบน้ำท่วมด้วย สิ แบบนี้ เรียกว่า โพลเอาใจรัดถะบวย มากกว่า
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#87 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:27

เอ่อ...แต่คนที่ผมรู้จัก ทำนาที่ระยอง เขาบอกว่าในเขตจังหวัดระยองไม่ได้เข้าร่วมโครงการจำนำข้าว ไม่รู้เพราะเหตุอันใดนะครับ

แล้วเขาก็บอกด้วยว่า ประกันราคาข้าว ดีกว่าจำนำเยอะ ผลผลิตเสียหายก็ยังได้ชดเชยในส่วนต่างๆ

ผมก็ไม่รู้เรื่องนี้มากนักหรอกนะครับ เพียงแต่ก็แค่ได้ยินมาเท่านี้จริงๆ จากคนที่เขาทำนาจริงๆ

แล้วถ้าจะเอาผลโพลมาคุย ผมแนะนำว่าช่วยเอาตัวโพลที่ไปถามมาแสดงให้เห็นหน่อยได้มั้ยครับ อยากเห็นคำถามก่อนจะตัดสินว่าโพลน่าเชื่อถือหรือไม่

#88 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:50

เจ้าของกระทู้อาจจะกำลังเอาแอปเปิ้ลมาเทียบกับส้ม จับแพะมาชนกับแกะ เป็น fallacy ของตรรกกะ

หัวข้อข่าวที่ยกมาคือ "การสำรวจความเห็นของเกษตรกร" เป็นข้อมูลเชิงความคิดเห็น ไม่ใช่ข้อมูลข้อเท็จจริงที่ผ่านกระบวนการวิจัยเชิงวิทยาศาสตร์

อุปมาเช่น หากวันพรุ่งนี้ทำประชาพิจารณ์ว่า "ทักษิณเป็นผู้บริสุทธิ์และเป็นเหยื่อเกมการเมืองใช่หรือไม่?" หากมีคน 15 ล้านคนโหวตว่า "ใช่" .... มันก็อาจจะไม่ใช่ข้อเท็จจริง เป็นแค่ความคิดเห็นเท่านั้น

สมัยนี้แล้วควรหาข้อมูลที่เป็น "ข้อเท็จจริง" มาคุยกันนะคะ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#89 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:55

ประโยคไหนว่าดีกว่ารึ

มันไม่มีหลอกครับ ที่ว่าดีกว่า
แต่มันแค่ถูกใจชาวนามากกว่าครับ
และอีกอย่าง ชาวนา เค้าออกไปใช้สิทธ์
1 นาทีประชาธิปไตร ของเค้าแล้ว และเค้าก็พอใจกับสิ่งที่เค้าเลือก
ครับผม

#90 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:05

แต่มันแค่ถูกใจชาวนามากกว่าครับ
และอีกอย่าง ชาวนา เค้าออกไปใช้สิทธ์
1 นาทีประชาธิปไตร ของเค้าแล้ว และเค้าก็พอใจกับสิ่งที่เค้าเลือก
ครับผม

แสดงว่าจากนี้ไปจะไม่มี mob ชาวนาอีก

แล้วถ้ามีอีก แสดง ว่า 1 นาที ที่เลือกไป นี่เลือกผิดหรือไม่

#91 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:38

หมั่นไส้ไงครับ จขกท เขาตั้งกระทู้นั้น แต่คุณไปตอบคนละเรื่อง หวังให้กระทู้เขาออกทะเลหรือเปล่า

หาปลามาฝากด้วยหรือเปล่าครับ
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#92 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:42

ครับผม

แสดงว่าจากนี้ไปจะไม่มี mob ชาวนาอีก

แล้วถ้ามีอีก แสดง ว่า 1 นาที ที่เลือกไป นี่เลือกผิดหรือไม่

มันจะผิดหรือจะถูก มันไม่ได้สำคัญ ตรงนั้น ครับ
มันสำคัญ ตรง ที่ปชช เค้าต้องการ แบบนั้น ส่วนไอ้เรื่องถูกผิด มันจะมีผลตอนหลัง หลังจากที่เลือกแล้วครับ
และนั้นคือ สิ่งจำเป็น ที่ต้องให้ ปชช รับ รู้ด้วยตัวเองครับว่ามันผิดหรือถูกแบบไหนยังไง แค่นั้นและครับ
มันไม่มีใคร ตอบคำถามได้ถูกทุกคำถาม เพราะบ่างอย่างก็ไม่มีความรู้ ต้องใช้ประสพการณ์จริงหรือต้องเรียนรู้ก่อนครับ
ไม่มีใครเชื่อใครง่าย หลอกครับ มันต้องพิสูจร์ได้ด้วยตัวเองครับ

#93 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:45

ครับผม

แล้วประโยคไหนที่บอกว่าถูกใจจำนำมากกว่าประกันรึ ไม่ได้อะไรนะ แต่อ่านแล้วมันไม่เห็น ไม่สมควรพูดเองเออเองนะครับผม
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#94 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:49

ครับผม

แล้วประโยคไหนที่บอกว่าถูกใจจำนำมากกว่าประกันรึ ไม่ได้อะไรนะ แต่อ่านแล้วมันไม่เห็น ไม่สมควรพูดเองเออเองนะครับผม

มันไม่ประโยคไหนบอก หรอกครับ แต่ผล ของการทำมันบอกตัวมันเองนิครับ
ถ้า ปชช เค้านโยบาย ของท่าน เค้าก็เลือกท่าน มาเป็นรัฐบาล
แต่นี้ ปชช เค้าไม่ได้เลือกท่าน แต่เค้าเลือก พรรคอื่นที่ไม่ใช่ท่าน แล้วแบบนี้เค้าพอใจท่านหรือป่าวครับ

#95 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:51

ตลกดีจัง ความจริงๆก็เห็นๆกันอยู่ เอ๊ะ! ต้องใช้คำว่า ใครๆ ก็รู้

ประกัน กับ จำนำ เนื้อหาข้อเท็จจริงก็รู้ๆ กันอยู่ ยังจะหน้าด้านตะแบงอีก

คิดเองมั่งเหอะ รู้ว่าจำนำห่วยก็อายๆ มั่งเหอะ เงียบๆไว้ จะได้ไม่หน้าแตก
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#96 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:52

ครับผม

มันไม่ประโยคไหนบอก หรอกครับ แต่ผล ของการทำมันบอกตัวมันเองนิครับ
ถ้า ปชช เค้านโยบาย ของท่าน เค้าก็เลือกท่าน มาเป็นรัฐบาล
แต่นี้ ปชช เค้าไม่ได้เลือกท่าน แต่เค้าเลือก พรรคอื่นที่ไม่ใช่ท่าน แล้วแบบนี้เค้าพอใจท่านหรือป่าวครับ

สรุปว่าไม่มีประโยคไหนบอก คิดเอาเองสินะครับ ถ้าสรุปแบบนั้นแล้วสบายใจก็เชิญเถอะครับ

#97 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:53

จะรักจะชอบก็ส่วนนึง ข้อเท็จจริงก็ส่วนนึง

ปนกันทีไร หน้าแหกทุกราย
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#98 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:58

ไม่มีข้อเท็จจริงใดๆ เลย สังคมวุ่นวายเพราะคนใช้ตรรกกะและอคติแบบนี้แหละ ถ้าเรียกตัวเองว่าปัญญาชน ควรใช้ปัญญาด้วย

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#99 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:44

ครับผม

มันจะผิดหรือจะถูก มันไม่ได้สำคัญ ตรงนั้น ครับ
มันสำคัญ ตรง ที่ปชช เค้าต้องการ แบบนั้น ส่วนไอ้เรื่องถูกผิด มันจะมีผลตอนหลัง หลังจากที่เลือกแล้วครับ
และนั้นคือ สิ่งจำเป็น ที่ต้องให้ ปชช รับ รู้ด้วยตัวเองครับว่ามันผิดหรือถูกแบบไหนยังไง แค่นั้นและครับ
มันไม่มีใคร ตอบคำถามได้ถูกทุกคำถาม เพราะบ่างอย่างก็ไม่มีความรู้ ต้องใช้ประสพการณ์จริงหรือต้องเรียนรู้ก่อนครับ
ไม่มีใครเชื่อใครง่าย หลอกครับ มันต้องพิสูจร์ได้ด้วยตัวเองครับ

เมื่อคุณว่าผิดถูกมันไม่ได้สำคัญครับ แต่มันสำคัญตรงที่

พอใจเลือกไปแล้ว เมื่อชาวนาเลือกแล้ว ก็ไม่ควรมา mob อีกเพราะพอใจแล้ว

ตามตรรกที่ คุณ ตะกวดกากๆ อ้างมา

ดั้งนั้น ไม่ว่ามันจะออกมาเป็นเป็นอย่างไร เมื่อพอใจเลือกไปแล้ว

ก็ต้องก้มหน้า รับกรรมไปครับ ไม่ควรออกมาเรียกร้องอะไรอีก

เพราะ พอใจ ไปแล้ว

#100 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:41

ครับผม

สรุปว่าไม่มีประโยคไหนบอก คิดเอาเองสินะครับ ถ้าสรุปแบบนั้นแล้วสบายใจก็เชิญเถอะครับ

และคุณคิดเองไม่ได้หรอครับ ต้องรอใครมาบอกคุณละครับ และคนที่ บอก เค้าก็อ้างว่าเค้าจงรักพักดี เค้าเป็นคนดีสีสยาม เค้าบอกว่าเชื่อเค้าเพราะเค้าคนดีจริงๆนะ
แบบนี้ ป่าวที่คุณ อยากให้เป็น คนอะมันมี ชิวิตเป็นของตัวเองนะครับ ไม่ใช่แค่ ใครเอาอะไรมาใส่ในสมองก็ได้แล้วเค้าจะเชื่อทุกคน และยิ่งไอ้คนมาบอกมันก้ไม่เคยสร้างความดีอะไรให้ปชช เค้าประทับใจมัน แล้ว เจือก มาบอกเค้าอีก แล้วเค้าคงจะเชื่อมันอะครับคนมีจะเกือบ70ล้านคนในประเทศนี้คนดีแบบพวกคุณมี 11 ล้านคน มันไม่พอเปลี่ยนแปลงอะไรได้ครับ
และถ้าพวกคุณดีจริง ไม่ต้องมาตะโกนบอกชาวบ้านเค้าหลอกครับ ชาวบ้านเค้าไปหาเองครับ กลัวแต่ว่า ดีไม่จริงอะสิครับ