Jump to content

- - - - -

สถาบันไหนที่สอนการสร้างคอมฯ เรียนเชิญคุณตะกวด โคฉาด

This topic is in the process of being archived.
448 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

ตอนนี้คำถามน่าสนใจ

1. โคฉาดคืออะไร? มาจากไหน? มีภาษาประกิตให้ค้นไหม?
2. ที่ไหนในประเทศไทย สอนวิธีการสร้างคอมพิวเตอร์?
3. ตัวอย่าง 10 บรรทัดของ computer programming ของตะกวด หน้าตาเป็นยังไง?

ใครอยากรู้บ้าง ยกมือขึ้น

#52 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ผมได้ยินมาว่า วิศวะ บางคณะเขาให้ทำ Processor นะครับ
(ประมาณ Z80 มั้ง แต่นั้นมันสิบกว่าปีมาแล้ว ผมไม่ได้เรียนเลยไม่ได้สนใจ )
แต่ไอ้ โคฉลาด เอ้ย โคฉาต นี่ ไม่เคยได้ยิน

ใช้ครับ ไม่ได้ทำ เขียนโปรแกรมไปควบคุม microcontroller

อันนี้ตัวอย่าง http://km.sukhothait...01914140254.pdf

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#53 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ตอนนี้คำถามน่าสนใจ

1. โคฉาดคืออะไร? มาจากไหน? มีภาษาประกิตให้ค้นไหม?
2. ที่ไหนในประเทศไทย สอนวิธีการสร้างคอมพิวเตอร์?
3. ตัวอย่าง 10 บรรทัดของ computer programming ของตะกวด หน้าตาเป็นยังไง?

ใครอยากรู้บ้าง ยกมือขึ้น

ผมถามมา สองเดือนแ เล้ว Posted Image

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#54 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

ตะกวดตอบมาเถอะน่า
มีปัญหา เดี๋ยวผมถามรุ่นน้องที่ทำงานที่อินเทล เมกา ได้
ให้มันหาข้อมูลให้ หรือไม่อย่างนั้น บากหน้าไปถามเพื่อนที่สอน
อยู่ที่วิสวะจุฬาก็ได้ ส่วนเพื่อนที่จบ วิศวะคอม มันไม่ได้ทำงานด้านนี้
สงสัยลืมหมดแล้ว

#55 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

ไหนๆ คนเข้ามาเยอะ
เพื่อเป็นความรู้

ภาษาคอมพิวเตอร์ จะแบ่งออกเป็น 2 อย่างคือ ภาษาเด็กๆ กับ ภาษาผู้ใหญ่
low-level language กับ high-level language

ระดับ low-level ที่ใช้กันอยู่มี 2 อย่าง คือ machine language กับ assembly language
บางครั้ง เขาจะจัดให้ C อยู่ในระดับนี้ด้วย แต่ผมว่าไม่น่าจะนับ ถ้าเอาโครงสร้างมาดูจะ
เห็นได้ชัดว่า C อยู่ใน high-level มากกว่า

ระดับ high-level อันนีจะมีอยู่เยอะมาก C , pascal , cobol , basic

ถ้าถามว่าระดับไหนยากง่ายกว่ากัน ก็ต้องบอกว่า มันแทบเทียบกันไม่ได้ แต่การเขียนระดับ
low-level นี่ต้องมีความรู้เรื่อง Hardware มากๆ ต้องรู้ระดับวงจรไฟฟ้าเลยด้วยซ้ำ แต่หลายๆ
งานตอนนี้ C สามารถนำมาใช้แทน Assembly ได้เยอะขึ้น จนทำให้มีบางคน จัดมันเข้าไป
อยู่ใน low-level งานทุกงานที่ใช้ high-level เขึยนได้ ก็สามารถใช้ low-level เขึียนแทนได้
เสมอ (แต่ยาก) แต่ high-level ไม่สามารถนำามาเขึียนแทน low-level ได้ทุกงาน ทำให้บางที
ต้องใช้คำสั่ง in-line คือการแทรกคำสั่ง low-level ลงไปในโปรแกรมแทน

ดังนันผู้รู้ไม่สามารถดูถูกภาษาไหนภาษาหนึ่งได้ มันต้องดูงานมาเทียบดัวย

แสดงว่าคนที่ดูถูกภาษาใดๆได้นี่่ แปลว่าหาได้รู้ซึ้้้้้งในศาสตร์โปรแกรมมิ่ง ใช่ไหมครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#56 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

เดาว่ามันรับจ๊อบนั่งดมควันตะกั่ว บัดกรีไอซี คอนเดนเซอร์ลงบอร์ดเล็กๆยัดลงกล่องคอนโทรล
ที่เอาไว้ควบคุมคอนเวเยอร์ หรือโรบ็อทแบบใช้นิวเมตริก ดึงแบบออกจากเบ้า
งานหลักคงขี่มอเตอร์ไซด์ไปวัดตึกแวะสั่งของเฮียธีรชัย สหรุ่งโรจน์ เลยไปบ้านหม้อ
เข้าอีพีเอส เดินมาต่อที่โชคชัย ขากลับสอยแผ่นโป๊กลับไปเตะบอล อาาาา

สร้างคอมพิวเตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์

Edited by SPDZ, 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:59.

มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#57 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ผมจำได้คำสั่งเดียว
printf
:D
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#58 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:01

จะถึงแสนวิวมั้ยเนี่ย อยากดังแบบใจดีละสิ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#59 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

จะถึงแสนวิวมั้ยเนี่ย อยากดังแบบใจดีละสิ

เอางั้นเลย เหรอ

ผมว่าไม่น่าถึง อะ

ขานั้น เขาตำนาน บอร์ด

#60 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

ถ้าไม่มีชื่อภาษาอังกฤษ อาจจะคิดค้นโดยโอทอปที่ไหนซักแห่งแล้วอ่ะครับ :P

It's us against the world

#61 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

ไม่อยากไปพังกระทู้น้า เช

อ้างถึง http://webboard.seri...6/page__st__200

ตะกวดไปเรียนการสร้างคอมฯ มาเลยครับ แต่ผมยังสงสัยว่าสถาบันไหนมันสอนให้สร้างคอมฯ
แล้ว มันเกียวกับ โคฉาท ยังไง

หาเอง ซิครับ ท่าน Shariff ท่านสีนิจ เค้าเขียนโปรแกรมใช้เองได้ เรื่องแค่นี้ เองคนใน สรท เก่งๆกันทั้งนั้นอ่ะ ผมเข้เกรียดเขียน เรื่องมันเยอะ หาไม่ได้ก็ ปล่อยมันไป เพราะมันเกินกว่าที่ปัณญาท่านจะแสวงหามันได้อ่ะครับ

ถึงผมเขียนโปรแกรมใช้เองได้ แต่ก็ไม่เคยได้ยิน โคฉาท อะครับ เพิ่งเคยได้ยินตอนมีตัวอะไรไม่รู้ร้องทัก Posted Image

ก็จะเคยได้ยินได้ไงละครับ ก็ เขียนแต่โปแรกมมาใช้กับคอมสำเร็จรูป ตอนเรียนเค้าไม่เคยสอนให้สร้างคอมพิวเตอร์หรอ จบ ด้านโปรแกรมเมอร์ เค้าไม่สอนให้รู้จักวิธีสร้างคอมพิวเตอร์ หรอครับ

นั่นสิครับ ต้องขอ ตัวอย่าง code สัก 10 บรรทัด อะครับ เอามาให้ดูหน่อยสิ แล้วไ้อ้สร้าง คอมพิวเตอร์ นี่ อย่างฮา เลย อย่างฮา ถามอีกคำ คอมสำเร็จรูปนี้มันเป็นยังไงเหรอ แล้ว ไอ้ที่ไม่สำเร็จรูปมันเป็นยังไง Posted ImagePosted ImagePosted Image

อ้าวเรียนมา เค้าไม่สอนให้สร้างคอมพิวเตอร์ หรอ เรียน จบ จากไหนมาอ่ะ บอกชื่อสถาบันหน่อย

ตะกวดเรีนย สร้าง คอมฯ ที่ไหนอะ ขอชื่อสถาบันมาหน่อยสิ

ในเมืองไทยไม่มีสอน หวะ ไอ้สร้างคอมฯ นี่อะ

เกีอบบอกไปและ มาสดุด ตรง ในเมืองไทยไม่มีสอน หวะ ไอ้สร้างคอมฯ นี่อะ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆมุง จบจริงป่าว ว่ะ กุร์ว่ามุงมัวแล้วนิ ไอ้นี้ พื่นฐาน การสอนเค้าต้องสอนให้มุงรู้จักคอมพิวเตอร์ก่อน
ว่ามันส้รางมาแบบไหน ใช้อะไรบ่างทำงานัยง สร้างมันยังไง ถ้ามุงไม่รู้ว่ามันสร้างยัง แล้วมุงจะซ้อมมันได้หรอ
กุร์ว่า สีนิจ โกหก ว่าเรียนจบ โปรแกรมเมอร์ มาแน่ นอนเลยว่ะ เพราะไม่เห็น ความรู้ด้านนี้เลยแค่จะตอบได้แต่ละอัน
แม่งใช้เวลาหลายวันกว่าจะตอบได้ต้องไปถามเพื่อนก่อน ฮ่าๆๆมิหน้า ถึง โคฉาด

สร้างคอมฯ นี้อะนะ จิ้งจก ได้เรียนถึง มหาวิทยาลัยหรือเปล่า

หรือเไปเมาแล้วนึกเองอยู่แถว โต๊ะ นุ๊ก ที่ไหน

ไม่มีมหาวิทยาลัยไหนในประเทศไทย

ที่มีเครื่องมือ สามารถสร้างและประกอบตัว CPU ขึ้นมาได้เอง

อย่างดี ก็มี แค่ เครื่องมือ ที่ใช้ในการ Burn ชิป และ IC ที่จะมาประกอบกับตัว ไมโครคอนโทรลเลอร์เท่านั้น

บอกหน่อยสิ ตะกวนเรียนที่สถาบันไหน

นี้จนปัญญาจะ แถจนต้อง สร้างโรงน้ำแข็งแล้วหรือ

ยิ่งอ่าน ยิ่งขำ

พี่เพลิงนิล ที่ใหนสอนสร้างคอม ผมว่าผมไม่เก่งคอมแต่ก็จบวิศวะคอมนะ ถึงจะจบมาแบบงงๆก็ตามเถอะ สร้างคอม หรือ ประกอบคอมกันแน่ สร้างคอมพี่แกจะเอาบอร์ดมาใส่พวก ตัวตานทานเองเลยเหรอครับ ยิงแบบเมนท์บอร์ดเองเลยเหรอ อืมๆๆ สงสัยพี่แกเทพจัด
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#62 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

แสดงว่าคนที่ดูถูกภาษาใดๆได้นี่่ แปลว่าหาได้รู้ซึ้งในศาสตร์โปรแกรมมิ่ง ใช่ไหมครับ

ผมว่าตะกวด อาจจะเคยได้ยินมาว่า C อยู่ในระดับที่ใกล้เคียงกับ assembly
ที่เป็น Low-level เลยคิดว่ามันเป็นภาษาเด็กๆ

เอาง่ายๆ ครับ ผมเอาตัวอย่างจากวิกิมาให้ดู

8B542408 83FA0077 06B80000 0000C383
FA027706 B8010000 00C353BB 01000000
B9010000 008D0419 83FA0376 078BD98B
C84AEBF1 5BC3
อันนี้ machine language ดูรู้เรื่องไหม?

fib:
	mov edx, [esp+8]
	cmp edx, 0
	ja @f
	mov eax, 0
	ret

@@:
	cmp edx, 2
	ja @f
	mov eax, 1
	ret

@@:
	push ebx
	mov ebx, 1
	mov ecx, 1

@@:
		lea eax, [ebx+ecx]
		cmp edx, 3
		jbe @f
		mov ebx, ecx
		mov ecx, eax
		dec edx
	jmp @b

@@:
	pop ebx
	ret

assembly ดูเริ่มรู้เรื่องแล้วใช่ไหม? (ใครดูไม่รู้เรื่องแต่ผมดูรู้เรื่อง ฮา)

long some_function();
/* int */ other_function();

/* int */ calling_function()
{
    long test1;
    register /* int */ test2;

test1 = some_function();
    if (test1 > 0)
		  test2 = 0;
    else
		  test2 = other_function();
    return test2;
}

อันนี้ภาษา C

while a <> b do writeln('Waiting');

if a > b then
  writeln('Condition met')
else
  writeln('Condition not met');

for i := 1 to 10 do
  writeln('Iteration: ', i:1);

repeat
  a := a + 1
until a = 10;

case i of
  0: write('zero');
  1: write('one');
  2: write('two')
end;

อันนี้ภาษา Pascal

คิดว่าอันไหนยากง่ายกว่ากัน? ถ้าไม่ดูเนื้องาน คนส่วนใหญ่ให้ low-level ยากกว่า
เพราะมันดูไม่เหมือนภาษาเลยสักนิด ขณะที่ภาษาชั้นสูง สามารถสอนเด็กประถมได้
แต่ภาษาชั้นต่ำ นี่ไม่มีทางสอนได้ คิดว่าระดับมัธยม (ไม่ใช่สายช่าง) ไม่คิดว่าจะมี
ที่ไหนสอนในประเทศไทย ยกเว้นอยากรู้ เรียนเอาเอง

#63 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

เมาควันตะกั่วแหงๆ เวลานั่งบัดกรีไป คงจินตนาการไป ว่ากำลังสร้างคอมอยู่

อ่ะ ตะกั่วหมด ตื่นจากภวังค์มาโม้ในเสรีไทยต่อ

#64 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

ขออภัยนะคับ ขอทำความเข้าใจนิดนึง โคฉาด นี่ใช่ flowchart หรือเปล่าคับ

ไม่ครับพี่แกเคยบอกไว้ในกระทู้เก่าๆนะครับลองไปดูเพราะ มันต้องเขียนด้วยโปรแกรมเลขฐาน หก แล้วแปลเป็นเลขฐานสอง แล้วจึงแปลงเป็น โคฉาด นะครับ พี่แกบอกงี้
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#65 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

ไม่อยากไปพังกระทู้น้า เช

อ้างถึง http://webboard.seri...6/page__st__200

ตะกวดไปเรียนการสร้างคอมฯ มาเลยครับ แต่ผมยังสงสัยว่าสถาบันไหนมันสอนให้สร้างคอมฯ
แล้ว มันเกียวกับ โคฉาท ยังไง

หาเอง ซิครับ ท่าน Shariff ท่านสีนิจ เค้าเขียนโปรแกรมใช้เองได้ เรื่องแค่นี้ เองคนใน สรท เก่งๆกันทั้งนั้นอ่ะ ผมเข้เกรียดเขียน เรื่องมันเยอะ หาไม่ได้ก็ ปล่อยมันไป เพราะมันเกินกว่าที่ปัณญาท่านจะแสวงหามันได้อ่ะครับ

ถึงผมเขียนโปรแกรมใช้เองได้ แต่ก็ไม่เคยได้ยิน โคฉาท อะครับ เพิ่งเคยได้ยินตอนมีตัวอะไรไม่รู้ร้องทัก Posted Image

ก็จะเคยได้ยินได้ไงละครับ ก็ เขียนแต่โปแรกมมาใช้กับคอมสำเร็จรูป ตอนเรียนเค้าไม่เคยสอนให้สร้างคอมพิวเตอร์หรอ จบ ด้านโปรแกรมเมอร์ เค้าไม่สอนให้รู้จักวิธีสร้างคอมพิวเตอร์ หรอครับ

นั่นสิครับ ต้องขอ ตัวอย่าง code สัก 10 บรรทัด อะครับ เอามาให้ดูหน่อยสิ แล้วไ้อ้สร้าง คอมพิวเตอร์ นี่ อย่างฮา เลย อย่างฮา ถามอีกคำ คอมสำเร็จรูปนี้มันเป็นยังไงเหรอ แล้ว ไอ้ที่ไม่สำเร็จรูปมันเป็นยังไง Posted ImagePosted ImagePosted Image

อ้าวเรียนมา เค้าไม่สอนให้สร้างคอมพิวเตอร์ หรอ เรียน จบ จากไหนมาอ่ะ บอกชื่อสถาบันหน่อย

ตะกวดเรีนย สร้าง คอมฯ ที่ไหนอะ ขอชื่อสถาบันมาหน่อยสิ

ในเมืองไทยไม่มีสอน หวะ ไอ้สร้างคอมฯ นี่อะ

เกีอบบอกไปและ มาสดุด ตรง ในเมืองไทยไม่มีสอน หวะ ไอ้สร้างคอมฯ นี่อะ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆมุง จบจริงป่าว ว่ะ กุร์ว่ามุงมัวแล้วนิ ไอ้นี้ พื่นฐาน การสอนเค้าต้องสอนให้มุงรู้จักคอมพิวเตอร์ก่อน
ว่ามันส้รางมาแบบไหน ใช้อะไรบ่างทำงานัยง สร้างมันยังไง ถ้ามุงไม่รู้ว่ามันสร้างยัง แล้วมุงจะซ้อมมันได้หรอ
กุร์ว่า สีนิจ โกหก ว่าเรียนจบ โปรแกรมเมอร์ มาแน่ นอนเลยว่ะ เพราะไม่เห็น ความรู้ด้านนี้เลยแค่จะตอบได้แต่ละอัน
แม่งใช้เวลาหลายวันกว่าจะตอบได้ต้องไปถามเพื่อนก่อน ฮ่าๆๆมิหน้า ถึง โคฉาด

สร้างคอมฯ นี้อะนะ จิ้งจก ได้เรียนถึง มหาวิทยาลัยหรือเปล่า

หรือเไปเมาแล้วนึกเองอยู่แถว โต๊ะ นุ๊ก ที่ไหน

ไม่มีมหาวิทยาลัยไหนในประเทศไทย

ที่มีเครื่องมือ สามารถสร้างและประกอบตัว CPU ขึ้นมาได้เอง

อย่างดี ก็มี แค่ เครื่องมือ ที่ใช้ในการ Burn ชิป และ IC ที่จะมาประกอบกับตัว ไมโครคอนโทรลเลอร์เท่านั้น

บอกหน่อยสิ ตะกวนเรียนที่สถาบันไหน

นี้จนปัญญาจะ แถจนต้อง สร้างโรงน้ำแข็งแล้วหรือ

ยิ่งอ่าน ยิ่งขำ

พี่เพลิงนิล ที่ใหนสอนสร้างคอม ผมว่าผมไม่เก่งคอมแต่ก็จบวิศวะคอมนะ ถึงจะจบมาแบบงงๆก็ตามเถอะ สร้างคอม หรือ ประกอบคอมกันแน่ สร้างคอมพี่แกจะเอาบอร์ดมาใส่พวก ตัวตานทานเองเลยเหรอครับ ยิงแบบเมนท์บอร์ดเองเลยเหรอ อืมๆๆ สงสัยพี่แกเทพจัด

ผมก็อยากรู้อะครับท่าน เจอ มุก นี้ ผม อึ้งไปพักใหญ่ๆ

เขาบอกแล้วอะครับว่า เมพ สุดในสามโลก

#66 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

นู่นอ่ะ ไปโม้อยู่ http://webboard.seri...สนใจรากหญ้ากัน/

#67 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

555 ผมพอเดาอายุของตะกวดได้เลย เพราะขนาดไม่รู้ขอบข่ายเนื้อหาของการเขียนโปรแกรมเนี่ย ผมเดาว่าไม่เกิน18 หรือถ้าจะเกินนะ วุฒิการศึกษาไม่เกิน ม.3แน่นอน ดีไม่ดีแค่ป.6นะเนี่ย ให้ผมเดาต่อว่าล็อกอินนี้อาจไม่ได้โผล่มาอีกเพราะอายที่ปล่อยไก่ เอ๊ะหรือว่าล็อกอินเดียวกันกับใจดี20เนี่ย ไม่มีความฉลาดเลยอะ

#68 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

โง่ มันพิมพ์เป็น โง้ ตลอดเลย ไม่โง่ก็ตาเข ละวะ

#69 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

นู่นอ่ะ ไปโม้อยู่ http://webboard.seri...B8%B1%E0%B8%99/

คืนนี้ผม ขำ จนท้องแข็งแล้วครับ ไม่ไหวจะต่อแล้ว

#70 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

555 ผมพอเดาอายุของตะกวดได้เลย เพราะขนาดไม่รู้ขอบข่ายเนื้อหาของการเขียนโปรแกรมเนี่ย ผมเดาว่าไม่เกิน18 หรือถ้าจะเกินนะ วุฒิการศึกษาไม่เกิน ม.3แน่นอน ดีไม่ดีแค่ป.6นะเนี่ย ให้ผมเดาต่อว่าล็อกอินนี้อาจไม่ได้โผล่มาอีกเพราะอายที่ปล่อยไก่ เอ๊ะหรือว่าล็อกอินเดียวกันกับใจดี20เนี่ย ไม่มีความฉลาดเลยอะ

ผมว่าใจดีมันมีความเป็นลูกผู้ชายกว่า ..เยอะเลย เทียบกันไม่ติด ความกล้าหาญยิ่งไม่ต้องพูดถึง
แต่เรื่องอื่นละไว้...

#71 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

โคฉาด ต้องใช้โฟโฟ่ชอบสร้าง
เชื่อผม ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#72 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

ขออภัยนะคับ ขอทำความเข้าใจนิดนึง โคฉาด นี่ใช่ flowchart หรือเปล่าคับ

ไม่ครับพี่แกเคยบอกไว้ในกระทู้เก่าๆนะครับลองไปดูเพราะ มันต้องเขียนด้วยโปรแกรมเลขฐาน หก แล้วแปลเป็นเลขฐานสอง แล้วจึงแปลงเป็น โคฉาด นะครับ พี่แกบอกงี้

สำหรับคนที่ไม่อยู่ในสาย อาจไม่เข้าใจ ขออธิบายเสริม

เลขฐาน 2 แทบจะไม่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์
บางคนอาจจะเรียกว่า flag คือ เลขฐาน 2 แต่ผมว่ามันใช่
(จริงแล้ว เวลาเขียน assembly อาจจะต้องคิดเลขฐาน 2 แต่มัน
ไปใช้กับระบบไมโครคอนโทลเลอร์เสียมากกว่า หรือเขียนในระดับ
bios ในระบบคอมพิวเตอร์) ภาษาหลักๆ จะไม่มีการจัดการระดับ
เลขฐาน 2 ครับ ที่มีคือ C , assembly ส่วน pascal ไม่แน่ใจ

ในคอมจะใช้เลข ฐาน 16 เป็นหลัก ฐาน 6 ไม่ใช้แน่นอนเพราะคอม
มันเริ่ม 4 bit (ฐาน 16) 8 bit - 16 bit - 32 bit (ที่จริงมีเลขแปลกๆ
แต่มันใชักับการอ้างอิง address ) ดังนั้นไม่มี ฐาน 6 แน่นอน
กลับไปดูความเห็นผมข้างบน ตรง machine language จะเห็นได้ว่า
มันเป็นเลขฐาน 16 0,1,2,...,9,A,B,C,D,E,F 16 ตัว

#73 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

ยังไม่มาอีกเร้อะ โคฉาท

#74 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

สำหรับคนที่ไม่อยู่ในสาย อาจไม่เข้าใจ ขออธิบายเสริม

เลขฐาน 2 แทบจะไม่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์
บางคนอาจจะเรียกว่า flag คือ เลขฐาน 2 แต่ผมว่ามันใช่
(จริงแล้ว เวลาเขียน assembly อาจจะต้องคิดเลขฐาน 2 แต่มัน
ไปใช้กับระบบไมโครคอนโทลเลอร์เสียมากกว่า หรือเขียนในระดับ
bios ในระบบคอมพิวเตอร์) ภาษาหลักๆ จะไม่มีการจัดการระดับ
เลขฐาน 2 ครับ ที่มีคือ C , assembly ส่วน pascal ไม่แน่ใจ

ในคอมจะใช้เลข ฐาน 16 เป็นหลัก ฐาน 6 ไม่ใช้แน่นอนเพราะคอม
มันเริ่ม 4 bit (ฐาน 16) 8 bit - 16 bit - 32 bit (ที่จริงมีเลขแปลกๆ
แต่มันใชักับการอ้างอิง address ) ดังนั้นไม่มี ฐาน 6 แน่นอน
กลับไปดูความเห็นผมข้างบน ตรง machine language จะเห็นได้ว่า
มันเป็นเลขฐาน 16 0,1,2,...,9,A,B,C,D,E,F 16 ตัว

พี่ชายผมไม่แปลกหรอก เพื่่อพี่แกพัฒนามาใช้เองได้ แต่ที่ งง คือ เลขฐานสองนี้มันภาษาเครื่องแล้วไม่ใช่เหรอ แล้วทำไมต้องไปแปลงอีก 010101010101010101010101010101010010101010101010010101010101010101010010110 แล้วบึมเกินเป็นโคฉาท

#75 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

นู่นอ่ะ ไปโม้อยู่ http://webboard.seri...B8%B1%E0%B8%99/

คืนนี้ผม ขำ จนท้องแข็งแล้วครับ ไม่ไหวจะต่อแล้ว

555

#76 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

What?
"มันต้องเขียนด้วยโปรแกรมเลขฐาน หก" => this guy copied wrongly from his cheat sheet.

There is no such thing. It should be hexadecimal.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#77 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ภาษาไทยมันยังสะกดไม่ถูกเลยกับคำง่ายๆ

ภาษาอังกฤษก็ไปไม่รอด

มีหนังหน้ามาโม้ว่าสร้างคอม 555

โคฉาท

#78 Et tu Brute?

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

กูเกิ้ลจนปัญญาครับ
คำว่า โคฉาด ปรากฎขึ้นในโลกที่บอร์ดแห่งนี้เป็นที่แรก และที่เดียว

เสรีไทยโอนลี่ http://www.google.co...iw=1408&bih=921

#79 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

เอาไปถามในพันทิพ ห้อง tech ดีไหม?

#80 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

มาแล้วๆๆ โคฉาททททท

#81 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

เข้ามาฮากับ "โคฉาท"

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#82 Et tu Brute?

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

เอาไปถามในพันทิพ ห้อง tech ดีไหม?

ห้องเทคช่วยกันกับหว้ากออาจเอาไม่อยู่
ต้องสวนลุมบวกศาสนามาแจมด้วย

งงตึ้บ :P

#83 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

เชิญบรรยายสรุปเรื่องโคฉาทเลยครับผม

#84 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

พี่นี้เลย blog ของ Geohot นะครับเพื่อคนที่เทพๆจะมาบอกอะไรเราได้บ้าง แต่ถ้าเอาไปลงระวังเค้าหาว่าบ้านะครับ ^_^

#85 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

กร๊้ดดดดดดดดดดดดดดดอุ้ย กะจะยำใหญ่โชว์กันเลยหราาาาาาาาาาาาฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไอ้สีนิจ เถียงสู้ไม่ได้เดี่ยวก็หาเรื่องด่า ตามนิสัยเดิมๆๆๆอ่าพาพวกมาเพียบเลยวุ้ย
ตัวเดี่ยวเอาไม่อยู่หรอ ใช่ คราวที่แล้วก็ แอบมาคุยกับเพื่อนว่ากุร์เถียงสู้มันไม่ได้กุร์เลยหาเรื่องด่ามันเลย ใช่ป่าวสีนิจ ถ้าไม่ใช่ ผม ก็คง โกหก ถูกไหม งั้นผมยอมโกหก เพื่อให้คุณ
ดูเท่ มีความรู้ความสามาร ในวงการของคุณก็ได้ โอเครับได้ และไอ้กระทู้นี้หรอ ที่อยากให้เข้ามา เข้ามาแล้วมีอะไรหรอครับ

#86 David_GinoLa

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

กร๊้ดดดดดดดดดดดดดดดอุ้ย กะจะยำใหญ่โชว์กันเลยหราาาาาาาาาาาาฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไอ้สีนิจ เถียงสู้ไม่ได้เดี่ยวก็หาเรื่องด่า ตามนิสัยเดิมๆๆๆอ่าพาพวกมาเพียบเลยวุ้ย
ตัวเดี่ยวเอาไม่อยู่หรอ ใช่ คราวที่แล้วก็ แอบมาคุยกับเพื่อนว่ากุร์เถียงสู้มันไม่ได้กุร์เลยหาเรื่องด่ามันเลย ใช่ป่าวสีนิจ ถ้าไม่ใช่ ผม ก็คง โกหก ถูกไหม งั้นผมยอมโกหก เพื่อให้คุณ
ดูเท่ มีความรู้ความสามาร ในวงการของคุณก็ได้ โอเครับได้ และไอ้กระทู้นี้หรอ ที่อยากให้เข้ามา เข้ามาแล้วมีอะไรหรอครับ

ตามที่เขาถามอ่ะ

Edited by David_GinoLa, 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:44.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#87 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

5555 โคฉาดเกิดอาการแต๋วแตกอะ นี่นอกจากเกรียนแล้วยังเป็นตุ๊ดเกรียนอีก

#88 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

เออ!!! ตะกวดสงสัยจะไม่ธรรมดาแล้วนะ
สามารถสร้างคอมฯ ขึ้นมาใช้เองได้(CPU,Ship,Main Board,Hard disk ,etc)
แต่ดูถึงการใช้ภาษา แล้วตะกวดแน่ใจนะว่าจบมาทางด้านนี้
สงกะสัย โคฉาท คือไร?
รบกวนช่วยเข้ามาเฉลยหน่อย :wacko:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#89 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

ทำไมคุณต้องเชื่อผมละ ไม่มีใครที่คุณครวนเชื่อหลอกครับ
สิ่งที่คุณครวนเชื่อคือ คำสอนของพระพุทธองค์ ครับ
และอีกอย่างเรื่อง โคฉาต ผมว่ามันไม่ยยอกที่จะหาข้อมูลกันเองได้ถ้าอยากรู้ว่าโคฉาต เป็นโปรแกรมรูปแบบไหน
ก็ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับการสร้างคอมพิวเตอร์หรือสมองกลดูครับเพราะมันเป็นโปรแกรมที่ใช้ออกแบบวงจรอีเล็คทรอนิคให้มีระบบการทำงาน
ต่ามที่เรากำหนด รู้ด้วยตัวเองมันจะดีกว่า ครับ

ไปไล่อ่านกระทู้ เขาว่ามันเป็นโปรแกรมสร้างวงจรอิเล็คทรอนิค
ถ้าเป็นแบบนี้ ผมว่ามั่ว เลขฐาน 6 แปลงเป็น ฐาน 2 แล้วไปใส่ใน "โคฉาด"

ถ้าเป็นโปรแกรมออกแบบจริงๆ ต้องเป็น Truth table สิ หรือพวก ladder diagram
หรือข้อมูลจาดาต้าล็อคเกอร์ นี่ผมพยายามนึกถึงโปรแกรมพวกนี้อยู่ พอดีว่าไม่เคย
ใช้งาน มีคนขายเอามาสาธิตให้ดู เลยจำไม่ค่อยได้

#90 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

เขาเข้าใจผิดหรือเปล่าค่ะ การสร้างคอม กับการประกอบคอม

#91 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

วันนี้ผม ขำ พอแล้วครับ อยากทำอะไรก็ทำเถอะ

#92 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

พี่ก็ตอบดิพี่ ว่าไอโคฉาดมันมีจริงเหรือไมก็แค่นั้น ขนาดผมยังยอมรับเลยว่าผมนะเกรียนขั้นเทพ เหตุผลไม่มี ถ้าอยากจะเกรียน ขนาดเล่น DotA พออีกฝังออกของเทพได้ปรับผมก็ออกเกมส์ทันที ก็แค่นั้น 55555

#93 David_GinoLa

วันนี้ผม ขำ พอแล้วครับ อยากทำอะไรก็ทำเถอะ

ขำด้วยคนครับ

#94 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

คงไม่เข้าใจผิดหรอก เค้าคงพูดถึงการสร้างคอมเลย เพราะเห็นพูดเรื่องออกแบบวงจรด้วย เค้าคงคิดว่าวิศวะคอมต้องเรียนประมาณนั้นมั้ง

#95 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

เขาเข้าใจผิดหรือเปล่าค่ะ การสร้างคอม กับการประกอบคอม

ประกอบคอม ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรนะครับ
ประกอบเสร็จ ลงวินโดว์ ไดร์เวอร์ ก็จบ
จะต้องใช้โปรแกรม "โคฉาด" ทำไร? :o

#96 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

หรือ มันหมายถึง qu bits ใน quantum computer ที่เค้ากำลัง research กันอยู่ แต่ qu bits ตามสถานะของ quantum

http://en.wikipedia....uantum_computer

Edited by SINANJU, 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:50.

#97 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

คงไม่เข้าใจผิดหรอก เค้าคงพูดถึงการสร้างคอมเลย เพราะเห็นพูดเรื่องออกแบบวงจรด้วย เค้าคงคิดว่าวิศวะคอมต้องเรียนประมาณนั้นมั้ง

วิศวะคอมเพื่อนผมมันโง่จะตาย วงจรอะไรไม่เป็นหรอก เป็นแต่วางไดอะแกรม
ออกแบบระบบ (ไม่ใช่ออกแบบวงจร) หน้าทิี่ออกแบบวงจร มันวิศวะอิเล็คทรอนิกส์

#98 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

เค้าเคยงัด เอ๊ย ถอดเคส ซีพียูอออกมาขยับๆ พวก อุปกรณ์ในเครื่องอ่ะ เวลามันรวนๆ เค้าเก่งป่ะ ไม่ต้องเรียนด้วย 55555

T_T น็อตกระเด็นไปไหนไม่รู้ ใส่ไม่ครบอ่ะ ชู่ว์ อย่าบอกใครนะ เดี๊ยวเจ้านายรู้ 555

#99 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

กำลังรอความรู้อยู่นะครับ ตะกวด กากๆ

โคฉาท

#100 eAT

eAT

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

เค้าเคยงัด เอ๊ย ถอดเคส ซีพียูอออกมาขยับๆ พวก อุปกรณ์ในเครื่องอ่ะ เวลามันรวนๆ เค้าเก่งป่ะ ไม่ต้องเรียนด้วย 55555

T_T น็อตกระเด็นไปไหนไม่รู้ ใส่ไม่ครบอ่ะ ชู่ว์ อย่าบอกใครนะ เดี๊ยวเจ้านายรู้ 555

ไม่เก่งหรอก ถ้าเก่งจริงนอกจากจะขยับแล้ว
ต้องเอาที่ดูดฝุ่นมาดูดด้วย :P
ไม้เด็ดผม ทำที่ไรโอกาสหาย 50% เชียวนะ