Jump to content

- - - - -

สถาบันไหนที่สอนการสร้างคอมฯ เรียนเชิญคุณตะกวด โคฉาด

This topic is in the process of being archived.
448 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

โคฉาด มันย่อมาจาก โค ฉลาด หรือเปล่า ;)

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#302 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

ลองทายซิ รถสีอะไรดริฟเก่งที่สุด ???

Edited by exartit, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:45.

#303 pipopipo

pipopipo

น้องใหม่

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

ขอโปรแกรมโคฉาดที่ครับ จะได้เอาไปหัดเขียนบ้าง หาในอากู๋ยังไงก้อไม่เจอ ช่วยกรุณาหาให้ที
การเมืองทำให้คนแตกแยก การกระแทกทำให้คนแตกใน

#304 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

ตะกวดนี่มันเรียนจบแล้วจริงๆ หรือ
ดูจากสำนวนภาษา การเขียนผิดประจำ และข้อมูลที่แถมั่วๆ
น่าจะยังไม่จบมัธยมนะ

ปล. สมัยที่ผมเรียน การป้อนข้อมูลหรือโปรแกรมให้คอมพิวเตอร์ ยังใช้บัตรเจาะรูอยู่
แต่ flow chart ก็ยังเป็น flow chart มันไม่เคยมีชื่อ โคฉาท

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#305 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

เข้ามาอ่านวันละนิด จิตแจ่มใส จิตใจเบิกบานครับ ๕๕๕๕๕

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#306 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

ตก ลงว่า ท่าน เทพ ไม่ต้องเขียนก็ทำได้ว่างั้น
แล้วทำไมท่านไม่ฟันธงไปเลยว่าไม่จำเป็นต้องเขียนละครับ
ทำ กั๊ก อะไว้ แบบว่า ไม่จำเป็นต้องเขียนทุกครั้งก็ได้ เอา ชัดๆเลยเวลา ด่าใครทั้งที่ เอามันเต็มปากเต็มคำหน่อยครับ ท่าน eAT,

#307 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

Posted Image นี่คือ โคฉาดดด!! ใช่มั้ย :rolleyes:

เออ หามาได้ไงนิ คนที่นี้หายังไงก็ไม่เจอะวุ้ย

:o หน้าตาเป็นอย่างนี้นี่เอง โคฉาทของคุณตะกวด
คุณทำงานด้านคอมพิวเตอร์จริงๆหรอ ???

ก็ เขียพีแอลซี บ่างนิดหน่อยครับแต่ปัจุบัน ทำงานอิสระครับ
แต่ผมยืนยันว่า เมือนก่อน มันใช้ชื่อว่าโคฉาต แต่ ทำไมเดี่ยวนี้มันเปลี่ยนมาเป็นชื่อนี้ละ
แต่ หลักการมันเหมือนกันเลยอ่ะ ก็ไม่รู้เรียนจบมา 15 ปีแล้วอ่ะ ไม่รู้ว่ามันเปลี่ยนชื่อนะเนีย

จบจากไหนวะเนี่ย.....? ! ? กุว่าเมิงไม่จบเอี้ยห้าอะไรสักอย่าง โฟลว์ชาร์ต เมิงยังไม่รู้จัก ทำมาดริฟท์ กุว่าเมิงเอาใบเกรดมาให้ที่นี่ดูดีกว่า บอกกงๆ กุไม่เชื่อเมิงจริงๆ ว่ะ มาสันดานเดียวกับไอ่ใจดี20 เด๊ะๆๆ เซาะกราวมากเลยนะเมิง

อ้อ คอมพิวเตอร์สำเร็จรูปอะไรของเมิงเนี่ย มันคืออะไร ? ไอ่เซาะกราว

ฮ่าๆๆๆๆ ชอบๆ ใช่ถูกครับถ้าผม จะจำชื่อมันผิดจริงๆและครับ ฮ่าๆๆแต่ก็ดีนะที่จำผิดอ่ะ ถ้าจะถูกไม่ได้ ฮ่าๆขนาดนี้แน่
แต่ ยัไงง เดี่ยว ผมมาสรุปให้ครับว่า เซาะ อะไร คริๆๆ

#308 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

ประเด็น โคฉาืท ผมมองได้หลายกรณีนะ

กรณีแรก ครูที่สอนมา สอนมาผิดๆ

กรณี นี้แรก อะไรทำให้คิดแบบนั้นละครับมีเหตุและผลอะไรครับ

กรณีสอง ผู้เรียน จำมาผิดๆ

กรณีที่สอง ก็เหมือนกัน คำถามเดี่ยวกัน

กรณีสุดท้าย ไม่รู้จริงแต่มันแถเอาฮา อยากดังติด ดราม่า

และสุดท้าย ทำไม่ถึงคิดแบบนั้น อ่ะ อยากรู้ ว่าจะวินิฉัยแบบไหนครับหมอสีนิจ

#309 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

ฮ่าๆๆๆๆ ชอบๆ ใช่ถูกครับถ้าผม จะจำชื่อมันผิดจริงๆและครับ ฮ่าๆๆแต่ก็ดีนะที่จำผิดอ่ะ ถ้าจะถูกไม่ได้ ฮ่าๆขนาดนี้แน่
แต่ ยัไงง เดี่ยว ผมมาสรุปให้ครับว่า เซาะ อะไร คริๆๆ

ทางที่ดี คุณตะกวด โคฉาด เอาวิชาการที่ร่ำเรียนมา

แสดงออกมาเป็นขั้นเป็นตอนดีกว่ามาอวดภูมิ

ถ้าไม่เก่งหรือเก่ง ก็ต้องยอมรับความรู้ของสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะครับ

ส่วนวิธีการเขียนวงจรElectronic นั้น เมื่อก่อนผมใช้ CAD-CAM หรือ Auto cad แต่ถ้าเป็นลายวงจรแผ่นปลิ้นผมไม่ทราบ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#310 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:26

ตก ลงว่า ท่าน เทพ ไม่ต้องเขียนก็ทำได้ว่างั้น
แล้วทำไมท่านไม่ฟันธงไปเลยว่าไม่จำเป็นต้องเขียนละครับ
ทำ กั๊ก อะไว้ แบบว่า ไม่จำเป็นต้องเขียนทุกครั้งก็ได้ เอา ชัดๆเลยเวลา ด่าใครทั้งที่ เอามันเต็มปากเต็มคำหน่อยครับ ท่าน eAT,

มันเป็นโปรแกรม แปลงฐาน 6 เป็นฐาน 2 แล้วเป็น "โคฉาด"
มันทำไง แล้วดันกลายเป็นวงจร "อิเล็กทรอนิกส์"
สาด...............

โชว์โง่ต่อสิ เอ็งเอา "โคฉาด" มาแปลงเป็นวงจรอิเลคทรอนิส์ยังไง
แล้วเวลาเลือก IC นี่จะเลือกยังไงระหว่าง TTL HC LS HTC ฯลฯ

อ้าย PLC ที่เอ็งเขียนนะ เขาใช้ภาษาไรเขียน ใช้ "โคฉาด" อีกเรอะ

#311 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

ทางที่ดี คุณตะกวด โคฉาด เอาวิชาการที่ร่ำเรียนมา

แสดงออกมาเป็นขั้นเป็นตอนดีกว่ามาอวดภูมิ

ถ้าไม่เก่งหรือเก่ง ก็ต้องยอมรับความรู้ของสมาชิกท่านอื่นๆด้วยนะครับ

ส่วนวิธีการเขียนวงจรElectronic นั้น เมื่อก่อนผมใช้ CAD-CAM หรือ Auto cad แต่ถ้าเป็นลายวงจรแผ่นปลิ้นผมไม่ทราบ

หูย คุณรู้ไหมครับว่า เรื่องเนียมันดำเนินมานานแค่ไหนแล้วครับมันจะครบ สองเดือนแล้วนะครับแตกมาเป็น สอง สามกระทู้ ใครไม่อยากจบบ่างครับ
และผมไม่ต่อต้านความรู้คนอื่นเลยนะครับ มีคำไหนที่ต่อต้านไม่ยอมรับความรู้ที่ถูกต้องบ่างครับถ้ามีกรุณายก มาด้วยครับ
ถ้าไม่มีก็จะเป็นการใส่ความกันนะครับ เพราะอันไหนถูก ผมก็ว่าถูกนิครับ หรือคุณคิดว่าผิดก็ว่ามาครับ แต่ แค่ โคฉาต นั้นผมมีคำสรุปให้อยู่แล้วครับไม่ต้องห่วงว่าไม่รับผืดชอบนะครับกับเรื่องนี้ แต่แค่ ยังไม่ตอบก็แค่นั้นและครับ เดี่ยวอยากตอบก็มาตอบเองและครับ

#312 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ประเด็น โคฉาืท ผมมองได้หลายกรณีนะ

กรณีแรก ครูที่สอนมา สอนมาผิดๆ

กรณี นี้แรก อะไรทำให้คิดแบบนั้นละครับมีเหตุและผลอะไรครับ

กรณีสอง ผู้เรียน จำมาผิดๆ

กรณีที่สอง ก็เหมือนกัน คำถามเดี่ยวกัน

กรณีสุดท้าย ไม่รู้จริงแต่มันแถเอาฮา อยากดังติด ดราม่า

และสุดท้าย ทำไม่ถึงคิดแบบนั้น อ่ะ อยากรู้ ว่าจะวินิฉัยแบบไหนครับหมอสีนิจ

ตำรา Flowchat เอามาให้ทบทวนความรู้อะครับ

http://bu.lpc.rmutl....2-Flowchart.htm

จะได้รู้มันไปพลาดตรงไหน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#313 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

มันเป็นโปรแกรม แปลงฐาน 6 เป็นฐาน 2 แล้วเป็น "โคฉาด"
มันทำไง แล้วดันกลายเป็นวงจร "อิเล็กทรอนิกส์"

โชว์โง่ต่อสิ เอ็งเอา "โคฉาด" มาแปลงเป็นวงจรอิเลคทรอนิส์ยังไง
แล้วเวลาเลือก IC นี่จะเลือกยังไงระหว่าง TTL HC LS HTC ฯลฯ

อ้าย PLC ที่เอ็งเขียนนะ เขาใช้ภาษาไรเขียน ใช้ "โคฉาด" อีกเรอะ

เอาเป็นว่า ท่าน ต้องเขียนหรือไม่เขีย ก็ พอครับ ผมอยากรู้จาก เทพ อ่ะครับ ไม่ต้องรีบด่าผมก็ได้ครับ ผมไม่หนีไปไหน แค่ทำให้ผมเข้าใจก่อนนะครับว่า ท่านไม่ต้องเขียนมันก็ทำได้
จริงหรอครับ

#314 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

ตะกวดนี่มันเรียนจบแล้วจริงๆ หรือ
ดูจากสำนวนภาษา การเขียนผิดประจำ และข้อมูลที่แถมั่วๆ

ปล. สมัยที่ผมเรียน การป้อนข้อมูลหรือโปรแกรมให้คอมพิวเตอร์ ยังใช้บัตรเจาะรูอยู่
แต่ flow chart ก็ยังเป็น flow chart มันไม่เคยมีชื่อ โคฉาท

อย่าย้อนไปถึงบัตรเจาะรูเลยครับ แค่นี้ก็เห็นซี่กโครงตะกวด โคฉาดแล้วครับ สงสาร

#315 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

กินบ๊วยเค็มแล้วเป็นโคฉาดดดดดด :lol:

It's us against the world

#316 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

คุณตะกวด ขอตัวอย่างภาษาโคฉาดที่ใช้เขียน PLC หน่อยครับ
เกินสามบรรทัดก็ได้

#317 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

เอาละคุณโคฉาท ไหนคุณลอง

อธิบายหลักการ การทำFlow chart ของคุณเกี่ยวกับ ตู้ ATM

ให้ สรท.เขาดูเป็นขวัญตา
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#318 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

เอาเป็นว่า ท่าน ต้องเขียนหรือไม่เขีย ก็ พอครับ ผมอยากรู้จาก เทพ อ่ะครับ ไม่ต้องรีบด่าผมก็ได้ครับ ผมไม่หนีไปไหน แค่ทำให้ผมเข้าใจก่อนนะครับว่า ท่านไม่ต้องเขียนมันก็ทำได้
จริงหรอครับ

มิสเตอร์ อีท ไม่จำเป็นที่จะ้ต้องเขียนหรือแสดงอะไรครับ ผมไม่ได้อยากรู้ตรงนั้น
คนที่ต้องแสดงให้สมาชิกทุกท่านได้เห็น ตัวอย่าง หรือเข้าใจ เกี่ยวกับ โคฉาท คือ มิสเตอร์ตะกวด คนเดียวเท่านั้น

ไอ้นิสัยสวะๆ ของพวกสวะ ที่พอหาเรื่องไปไม่ได้ ก็แถไปให้คนอื่นทำโน่นทำนี่
พอเขาเขียนหรือแสดงอะไรให้ดู ก็จะรีบปิดจ๊อบทันที "นี่แหละ ที่ผมเรียกว่าโคฉาท"
มีแต่พวกสวะชั้นเลวเท่านั้นที่ทำแบบนี้ มุขนี้ผมเซ็งแล้ว นิยายเรื่องนี้คุณเขียนขึ้นมาแล้ว อย่าให้คนอื่นเขาแต่งตอนจบให้สิครับ

อย่าเบี่ยงประเด็น คุณต่างหาก ที่ต้องตอบคำถาม
เข้าใจมั้ย ไอ้***?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#319 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

คารวะ ท่านผู้อาวุโส ครับ

ผมทันแค่รุ่นจอเขียวอะครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#320 Et tu Brute?

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ดูโคฉาดกันครับ ระดับอัจฉริยะเท่านั้นที่ทำได้
ดูเหมือนตะกวดกำลังติด infinite loop :D :D :D

Edited by Et tu Brute?, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:54.

#321 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

คุณตะกวด ขอตัวอย่างภาษาโคฉาดที่ใช้เขียน PLC หน่อยครับ
เกินสามบรรทัดก็ได้

แบบว่า แบบว่า ผมเคยให้อันนี้เขาไปดูแล้วอะครับ

http://202.143.172.2...Lesson1 PLC.pdf

ถ้าเอามาแสดง ลองตรวจดูก่อนนะครับ ว่า มันอันเดียวกันไหม

#322 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

ถ้ามันจบเมื่อ15ปีที่แล้วจำได้ว่าคอมรุ่นนั้น

อาจเป็น486 และใช้ดอสในการบูสอยู่นะ

(โทษด้วยถ้าจำผิด)

และน่าจะเป็นจุฬาเปิดสาขาวิดวะคอมใหม่ๆด้วย

ถูกครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#323 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

http://www.youtube.com/watch?v=k0xgjUhEG3U

ดูโคฉาดกันครับ ระดับอัจฉริยะเท่านั้นที่ทำได้
ดูเหมือนตะกวดกำลังติด infinite loop :D :D :D

ทำเงื่อนไขเป็นเท็จก็หลุดแล้วครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#324 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

เอ้ยพี่ไม่ต้องบอกขนาดนั้นก็ได้เค้ารู้อายุหมด ^_^

#325 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

เอ้ยพี่ไม่ต้องบอกขนาดนั้นก็ได้เค้ารู้อายุหมด ^_^

Posted Image จุ๊ ๆ ๆ

#326 Et tu Brute?

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

อิอิ ผมเล่นครั้งแรกเพิ่งมีเมาส์ใหม่ๆ เลย :wub:

#327 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

30 นาทีผ่านไป ตะกวด โคฉาด ยังเงียบ
อย่าลืมคอมพิวเตอร์สำเร็จรูปด้วย

#328 eAT

eAT

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

อย่าถามผมว่าต้องเขี่ยนโฟล์ซาร์ตไหม
ถามโปรแกรมเมอร์ตอนนี้ดีกว่า ว่ายังมีใครเขียนอยู่บ้าง

main() { printf("hello, world\n"); }

มีใครเขียนโฟล์ซาร์ตบ้าง
จริงๆ ไม่ต้องถึงกับโฟล์ซาร์ตหรอก
แค่ comment ช่วยๆ เขียนกันหน่อย
ยังไม่ค่อยจะเชียนกันเลย คนอื่นมาอ่านต่อ
ปวดหัวมากๆ

อ้ายฟังก์ชั่นที่พวกเอ็งเขียน มันทำไร ใช้ไรบ้าง

เล่าแบบนี้ ตะกวดมันจะรู้เรื่องไหม? :lol:

Edited by eAT, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:03.

#329 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

ตะกวดไปดัง ที่ ดร่ามา แล้ว

มีใครลาก ไปดัง ที่อื่นอีกไหมนี่

#330 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

หูย คุณรู้ไหมครับว่า เรื่องเนียมันดำเนินมานานแค่ไหนแล้วครับมันจะครบ สองเดือนแล้วนะครับแตกมาเป็น สอง สามกระทู้ ใครไม่อยากจบบ่างครับ
และผมไม่ต่อต้านความรู้คนอื่นเลยนะครับ มีคำไหนที่ต่อต้านไม่ยอมรับความรู้ที่ถูกต้องบ่างครับถ้ามีกรุณายก มาด้วยครับ
ถ้าไม่มีก็จะเป็นการใส่ความกันนะครับ เพราะอันไหนถูก ผมก็ว่าถูกนิครับ หรือคุณคิดว่าผิดก็ว่ามาครับ แต่ แค่ โคฉาต นั้นผมมีคำสรุปให้อยู่แล้วครับไม่ต้องห่วงว่าไม่รับผืดชอบนะครับกับเรื่องนี้ แต่แค่ ยังไม่ตอบก็แค่นั้นและครับ เดี่ยวอยากตอบก็มาตอบเองและครับ

ผมไมงงอะไรหรอก พี่อาจจะจำผิดก็ได้ แต่ผมงงที่ว่า

ใช้เลขฐานหกเขียน แล้วแปลงเป็นเลขฐานสอง แล้วค่อยแปลงเป็นโคฉาท นี้สิ ถ้าโคฉาทพี่เป็นโฟร์ชาต ของพวกผม ผมว่าผมเขียนไอ้เจ้านี้ไม่เห็นต้องใช้โปรแกรมอะไรเลยถ้าไม่ได้เอาไปนำเสนอการทำงานของโปรแกรมถ้าได้นำเสนอผมก็จะใช้ visio นะครับ เพื่อให้มันดูเป็นระเบียบในที่ประชุมก็แค่นั้นเอง

#331 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

มีใครเป็นแบบผมบ้าง พอเวลาทดสอบโปรแกรม มันก็ไม่bug แต่พอนำไปแสดงจริงๆ แล้วแม่งเสื่อก bug หน้าตาเฉยเลย และก่อนที่นำเสนอก็อุสาบนศาลแล้วด้วยนะแต่มันก็บัค

bug ทำไมมัน BUG

#332 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ตะกวดไปดัง ที่ ดร่ามา แล้ว

มีใครลาก ไปดัง ที่อื่นอีกไหมนี่

To be Legend ไปอีกคนแล้ว
หึ หึ เห็นบอร์ด สรท. นี่เป็นดันดารารึยังไงกันนะ

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#333 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

Posted Image จุ๊ ๆ ๆ

แต่ละคน 28+ ทั้งนั้นเลย

#334 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

มีใครเป็นแบบผมบ้าง พอเวลาทดสอบโปรแกรม มันก็ไม่bug แต่พอนำไปแสดงจริงๆ แล้วแม่งเสื่อก bug หน้าตาเฉยเลย และก่อนที่นำเสนอก็อุสาบนศาลแล้วด้วยนะแต่มันก็บัค

เพื่อน กับพี่ชายผมก็เขียนโปรแกรมครับ
เขาบอกว่าเป็นเรื่องปกตินะ ที่เวลาเทสต์ 10-20 รอบ มันไม่มีบั๊ก
พอเอาไปส่งอาจารย์ หรือส่งลูกค้าทดสอบให้เขาดูดันเกิดบั๊กหน้าตาเฉย รันเออร์เรอร์ซะอย่างนั้น
มันไม่ใช่เรื่องปกติหรอกเหรอครับ?

Edited by ดาร์ค สวอน, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:15.

#335 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

เพื่อน กับพี่ชายผมก็เขียนโปรแกรมครับ
เขาบอกว่าเป็นเรื่องปกตินะ ที่เวลาเทสต์ 10-20 รอบ มันไม่มีบั๊ก พอเอาไปส่งอาจารย์ หรือส่งลูกค้าส ทดสอบให้เขาดูดันเกิดบั๊กหน้าตาเฉย
มันไม่ใช่เรื่องปกติหรอกเหรอครับ?

นี้ละไงมันงี้ สงสัยยังไม่เก่งไม่พอ ต้องไปเรียนกับพี่ตะกวดซะแล้ว

#336 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

ผมไม่รู้นะเขาเขียนอะไรกันยังไง

ผมทำงานบัญชี กับแค่เขียน visual basic บนแมโคร Excel ได้นิดหน่อย

ก็พอช่วยให้ผมจบงานได้เร็วขึ้น

Sub postsale()
' postsale Macro

' Asks for a password (must be "1234")

Dim mypass, response As String

mypass = Application.InputBox("¡ÃسÒÃÊèÃËÑʼèÒ¹ÊÓËÃѺ·ÓÃÒ¡ÒÃ")

' If password is correct

If LCase(mypass) = "1234" Then

Sheets("Item sale").Select
Range("SaleToday").Select
Selection.AutoFilter Field:=8
Range("itemname").Copy
Windows("Receipe Cocktail.xlsm").Activate
Sheets("Sale Unit").Select
Range("Codebegin").Select
Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValues, Operation:=xlNone, SkipBlanks _
:=False, Transpose:=False
Windows("DAILY CHECK BEV.xlsm").Activate
Sheets("Item sale").Select
Range("DailysaleUnit").Copy
Windows("Receipe Cocktail.xlsm").Activate
Sheets("Sale Unit").Select
Range("Begin").Select
Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValues, Operation:=xlNone, SkipBlanks _
Range("F5").Copy
Range("F6:dj300").Select
Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteFormulas, Operation:=xlNone, SkipBlanks _
Application.CutCopyMode = False
Selection.Copy
Sheets("Summary Used").Select
Range("A5:B200").Select
Application.CutCopyMode = False
Windows("DAILY CHECK BEV.xlsm").Activate
Sheets("mix").Select
Range("A1").Select
Sheets("Inventory").Select
Range("v8:w143").Select
Sheets("Daily mix").Select
Range("f8").Select
ActiveCell.Offset(0, Range("count")).Select
Sheets("Inventory").Select
Range("l8").Select
End If
End Sub

คิดเองบ้าง ลอกเขามาประยุกต์บ้าง

พอเอาชีวิตรอดไปวันๆ

ไม่อายครับที่จะลอกคนอื่นมาปรับใช้
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#337 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

Posted Image นี่คือ โคฉาดดด!! ใช่มั้ย :rolleyes:

เออ หามาได้ไงนิ คนที่นี้หายังไงก็ไม่เจอะวุ้ย

ชอบคำตอบนี้มาก มีใครจะเอาไปออก 9gag ใหม่นิ

#338 eAT

eAT

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ตะกวดมันไม่เคยทำงาน
มันเลยไม่รู้ว่า ระดับโปรแกรม สอง-สามพันบรรทัด (Assembly)
มันเขียนโฟล์ซาร์ตไม่ไหวแล้ว เพราะกระดาษ A3 ยังใหญ่ไม่พอจะเขียน
แถมจะเขียนคร่าวๆ เขียนไม่เขียนก็เหมือนกัน

โฟล์ชาร์ตที่ใช้กัน คือใช้ในงาน presentation อธิบายให้หัวหน้า
หรือลูกค้าฟัง เพื่อให้มองให้เห็นภาพรวม ส่วนการเขียนออกแบบ
ไม่ได้ใช้มันแล้ว

#339 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

มันเลยไม่รู้ว่า ระดับโปรแกรม สอง-สามพันบรรทัด (Assembly)
มันเขียนโฟล์ซาร์ตไม่ไหวแล้ว เพราะกระดาษ A3 ยังใหญ่ไม่พอจะเขียน
แถมจะเขียนคร่าวๆ เขียนไม่เขียนก็เหมือนกัน

โฟล์ชาร์ตที่ใช้กัน คือใช้ในงาน presentation อธิบายให้หัวหน้า
หรือลูกค้าฟัง เพื่อให้มองให้เห็นภาพรวม ส่วนการเขียนออกแบบ

A1 เลยใหมครับพี่ ^^

#340 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:29

ผมเข้าใจว่า เมื่อถึงจุดหนึ่ง เราจะแตกฉานตรรกะของกระบวนการออกแบบชุดคำสั่ง

เมื่อถึงเวลานั้น ภาพ Flow Chart มันจะเกิดขึ้นในสมองเราเอง โดยไม่ต้องร่างลงกระดาษ

แต่ตะกวด คงได้ลงเรียนไปได้สักคาบสองคาบ ได้เรียนแค่ Flow Chart แล้วโดนรีไทร์ซะก่อน

แล้วเกิดจินตนาการว่า Flow Chart นี่แหละ คือศูนย์กลางจักรวาลของการเขียนโปรแกรม :lol: :lol: :lol:

Edited by Shariff, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:29.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#341 Et tu Brute?

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

เอ๊ะ บอกว่าโคฉาดๆๆๆ
พูดโฟล์วชาร์ตกันอยู่ได้ :P

#342 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

คาดว่าตะกวดน่าจะถามอากู๋มาตอบแต่ดันแปลภาษาอังกฤษไม่ออกเพราะครูยังไม่ได้สอน

hexadecimal --> มันคือเลขฐาน 16 แต่คาดว่าตะกวดอาจจะใช้ความรู้ Eng แบบงูๆปลาว่า hex = 6 เลยมั่วนิ่มเป็นเลขฐานหกไปเสียฉิบ

โคฉาด --> ใกล้เคียงสุดก็ cobal แต่ด้วยสามัญสำนึกของเจ้าตัวมันเมพขนาดไหนก็ไม่ทราบจึงอ่านว่า โคฉาด
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#343 human

human

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

โธ่เอ๊ย!! ตามอ่านมาตั้งนาน นี่เหรอ!

โคฉาท แบบนี้ใครมันจะไปหาเจอว่ะ!

หลงคิดไปไกล ว่าเจอเมพด้านคอมพ์เข้าให้แล้ว.. :o

สรุปสุดท้าย กรุคิดมากไปเอง :D :D
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#344 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:18

ผมว่าไอ้นี่ ปวช ยังไม่จบเลยด้วยซ้ำครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#345 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

โอ้ววว ในที่สุดก็รู็แล้วว่ามันคืออะไร ไม่น่าเชื่อเลย ว่าผมเข้าใจถูกตั้งแต่แรกแล้ว แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ ที่คุณตะกวด กากๆ อ้างว่า

มันเป็นภาษาที่ใช้เขียนโปรแกรม ตู้ เอ ทีเอ็มอะครับ จะสูตรเลขฐาน6-8ถอมเป็รรหัถ ดิสจิตรอน10111011110011001และแปลงเป็น โคฉาท

นี่เขียนจากความจำอันเลือนลางอย่างแรงใช่มั้ยครับ เพราะ flowchart มันไม่ได้เอาไว้ทำอย่างที่คุณอ้างเลยนี่ครับ

เอางี้แล้วกัน ผมไม่ว่าคุณโกหกก็ได้นะ คุณตะกวด กากๆ ขอแค่คุณยอมรับก็พอว่า ที่คุณเขียนนั้นคุณเข้าใจผิด แค่นี้พอจะยอมรับได้มั้ยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#346 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

รุ่นโมโนโครม อิอิ สมัยนั้นยังไม่มีกราฟฟิค มีแต่เป็นText และ Dot
จำได้ว่าได้เล่นเกม Pacman เป็นครั้งแรก โอ!!! ทำให้นึกถึงอดีตอีกครั้ง :D :lol: :D :lol:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#347 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

รุ่นโมโนโครม อิอิ สมัยนั้นยังไม่มีกราฟฟิค มีแต่เป็นText และ Dot
จำได้ว่าได้เล่นเกม Pacman เป็นครั้งแรก โอ!!! ทำให้นึกถึงอดีตอีกครั้ง :D :lol: :D :lol:

มันยังไม่มี เมาส์ เลย

ตอนนั้น อยากเล่นเกมส์ ไปมา code มา complie เอง บนแผ่น 5 นิ้วครึ่ง

รอประมาณชาิติ หนึ่ง ถึงจะได้เล่น

#348 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

มันยังไม่มี เมาส์ เลย

ตอนนั้น อยากเล่นเกมส์ ไปมา code มา complie เอง บนแผ่น 5 นิ้วครึ่ง

รอประมาณชาิติ หนึ่ง ถึงจะได้เล่น

ตอนนั้นเริ่มมีพวก Apple II, Sinclair ZX80 แล้วก็ตามด้วย IBM PC

หาเกมส์เล่นนี่ไม่ง่ายจริงๆ ครับ :D

ปล. เผลอ บอกอายุ ไปซะแล้ว แต่ดูเหมือนจะมีรุ่นไล่ๆ กันหลายคนนะนี่ :P

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#349 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

Flowchart นี่ใช้แค่ตอนสอบสมัยเรียน com sci สิบกว่าปีก่อน เอาเข้าจริงไม่เคยได้ใช้งานมันอีกเลย
ใครจะมาว่างนั่งเขียน flow ให้เสียเวลา เหมือนอย่างที่มีคนว่า เอาแค่คอมเม้นท์ก็ยังไม่ค่อยเขียนกันเลย

พวกที่ไม่รู้เรื่องพออ่านคำว่า low level language คงจะนึกว่ามันง่ายละมั้งครับเลยนึกไปเองว่าภาษา C
(หรือจะรวม assembly) เป็นภาษาเด็กๆ
ผมไม่ได้เรียนวิศวะฯ เลยไม่รู้ลึกถึงระดับวงจรของ hardware แต่ภาษา assembly ที่ผมชื่นชอบเอง
ก็เกือบจะเป็นการสื่อสารโดยตรงกับ CPU เหมือนกัน เพียงแต่ว่าจริงๆแล้วคำสั่งมันไม่ได้เป็นเลข
ฐานสองเหมือนที่หลายคนเข้าใจ รูปแบบการแปลงคำสั่ง (instruction set) จาก assembly เป็นคำสั่งของ CPU
จะแตกต่างกันไปตามแต่ชนิดของ CPU (Intel+AMD, ARM หรือพวก Mac จะมีชุดคำสั่งของตัวเองเอามาใช้แทนกันไม่ได้)
แต่ภาษาระดับสูงบางตัวจะเป็น cross platform คือสามารถใช้ได้บนหลาย CPU เพียงแต่ต้องเอาไป compile ใหม่

Flowchart ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย ลองดู code ที่ผมงัดเอามาจากในโปรเจคเล็กๆนี่ดูก็ได้ว่า
โปรเจคที่ใหญ่ๆกว่านี้มันจะมานั่งเขียนโฟลวไหวมั้ย

(sync เวลาคอมของเราให้ตรงกับกับเซิฟเวอร์)

.const

fixpoint64 struct
int_part DWORD ?
fraction DWORD ?
fixpoint64 ends

fixpoint32 struct
int_part WORD ?
fraction WORD ?
fixpoint32 ends

NTP_DATA struct
	LI_VN_Mode  BYTE ?
	Stratum   BYTE ?
	Poll   BYTE ?
	Precision  BYTE ?
	RootDelay  fixpoint32 <>
	RootDispersion fixpoint32 <>
	ReferenceIdentifier DWORD ?
	ReferenceTimestamp fixpoint64 <>
	OriginateTimestamp fixpoint64 <>
	ReceiveTimestamp fixpoint64 <>
	TransmitTimestamp fixpoint64 <>
NTP_DATA ends

.data?

remotetime SYSTEMTIME <?>

.code

GetTimeFromNTP PROC uses ebx esi szServer:DWORD, lpTime:DWORD
LOCAL wsadata:WSADATA
LOCAL Socket:SOCKET
LOCAL ip:sockaddr_in
LOCAL sz[SIZEOF NTP_DATA]:CHAR
LOCAL ipLen:DWORD
LOCAL ntpRequest:NTP_DATA
LOCAL ntp:NTP_DATA
LOCAL qw:QWORD
LOCAL syst:SYSTEMTIME
LOCAL base:SYSTEMTIME
LOCAL ipname:DWORD
LOCAL txtbuff[128]:BYTE

xor ebx, ebx
mov ipname, 0
Invoke WSAStartup,2,ADDR wsadata
mov Socket, rv(socket,AF_INET,SOCK_DGRAM,0)
.if (Socket!=INVALID_SOCKET)
  Invoke gethostbyname, CTXT("time1.nimt.or.th") ;szServer
  .if (eax)
   mov esi,eax
   .if ([esi].hostent.h_list)
	mov eax,[esi].hostent.h_list
	mov eax,[eax]
	.if (eax)
	 mov esi,[eax]
	 Invoke inet_ntoa,esi
	 mov ipname, eax
	 Invoke lstrcat, eax, CTXT(":123")
	 Invoke RtlZeroMemory,ADDR ip,SIZEOF ip
	 mov ip.sin_family,AF_INET
	 mov ip.sin_port,123 SHL 8
	 mov ip.sin_addr.S_un.S_addr,esi

Invoke connect,Socket,ADDR ip,SIZEOF ip

Invoke RtlZeroMemory,ADDR ntpRequest,SIZEOF ntpRequest
	 mov ntpRequest.LI_VN_Mode,(4 SHL 3) OR 3  ; version 4, mode = 3 = client

.if rv(sendto,Socket,ADDR ntpRequest,SIZEOF ntpRequest,0,ADDR ip,SIZEOF ip) != SOCKET_ERROR
	  mov ipLen,SIZEOF ip
	  .if rv(recvfrom,Socket,ADDR ntp,SIZEOF ntp,0,ADDR ip,ADDR ipLen) != SOCKET_ERROR
	   lea esi,ntp

mov eax,[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.int_part
	   bswap eax
	   mov [esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.int_part,eax
	   mov eax,[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.fraction
	   bswap eax
	   mov [esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.fraction,eax
	   finit
	   m2m DWORD ptr qw[0],[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.fraction
	   m2m DWORD ptr qw[4],0
	   fild qw
	   mov DWORD ptr qw[0],0
	   mov DWORD ptr qw[4],1
	   fild qw
	   fdivp st(1),st
	   m2m DWORD ptr qw[0],[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.int_part
	   m2m DWORD ptr qw[4],0
	   fild qw
	   faddp st(1),st
	   mov base.wYear,1900
	   mov base.wMonth,1
	   mov base.wDay,1
	   mov base.wHour,0
	   mov base.wMinute,0
	   mov base.wSecond,0
	   mov base.wMilliseconds,0

Invoke SystemTimeToFileTime,ADDR base,ADDR qw

fmul FP8(1.0E7)
	   fild qw
	   faddp st(1),st
	   fistp qw

Invoke FileTimeToLocalFileTime,ADDR qw,ADDR qw
	   Invoke FileTimeToSystemTime,ADDR qw,ADDR syst
	   Invoke MemCopy, ADDR syst, lpTime, SIZEOF SYSTEMTIME

Invoke wsprintf, ADDR txtbuff, CTXT("%02lu/%02lu/%04lu  %02lu:%02lu:%02lu.%03lu"), syst.wDay,syst.wMonth,syst.wYear,syst.wHour,syst.wMinute,syst.wSecond,syst.wMilliseconds
	   mov bl, 0
	  .else
	   mov bl, -4
	  .endif
	 .else
	  mov bl, -3
	 .endif
	.else
	 mov bl, -5
	.endif
   .else
	mov bl, -6
   .endif
  .else
   mov bl, -2
  .endif
  Invoke closesocket,Socket
.else
  mov bl, -1
.endif
Invoke WSACleanup
lea edx, txtbuff
lea ecx, syst
movsx eax, bl
ret
GetTimeFromNTP endp

SyncTimeWithNTP PROC uses ebx edi esi
LOCAL hProcessToken:DWORD
LOCAL lpTime:DWORD
LOCAL TP_NEW:TOKEN_PRIVILEGES
Invoke CalculateHash
Invoke GetTimeFromNTP,CTXT("time1.nimt.or.th"), OFFSET remotetime
.if (eax==0)
  mov ebx, edx
  Invoke wsprintf, OFFSET WTF0, CTXT("Response from time1.nimt.or.th is ""%s"".",13), ebx
		Invoke LookupPrivilegeValue, NULL, CTXT("SeSystemtimePrivilege"), ADDR TP_NEW.Privileges.Luid
		mov TP_NEW.Privileges.Attributes, SE_PRIVILEGE_ENABLED
		mov TP_NEW.PrivilegeCount, 1
		Invoke GetCurrentProcess
  mov edx, eax
  Invoke OpenProcessToken, edx, TOKEN_ALL_ACCESS, ADDR hProcessToken
		Invoke AdjustTokenPrivileges, hProcessToken, FALSE, ADDR TP_NEW, NULL, NULL, NULL
  Invoke SetLocalTime, OFFSET remotetime
  mov TP_NEW.Privileges.Attributes, SE_PRIVILEGE_REMOVED
  mov TP_NEW.PrivilegeCount, 1
  Invoke AdjustTokenPrivileges, hProcessToken, FALSE, ADDR TP_NEW, NULL, NULL, NULL
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00444444h, OFFSET WTF0
.elseif (eax==-1)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Failed create socket.",13)
.elseif (eax==-2)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Failed to resolve time server.",13)
.elseif (eax==-3)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Error calling sendto() function.",13)
.elseif (eax==-4)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Error calling recvfrom() function.",13)
.else
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Internal error.",13)
.endif
ret
SyncTimeWithNTP ENDP

Edited by Junk Life, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:45.

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#350 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

ของจริงต้องแบบมิสเตอร์จังค์ไลฟ์ ข้างบนนี้ครับ ไม่ต้องอธิบายยาวมากความ เป็นสิ่งที่มิสเตอร์ตะกวดทำไม่ได้

Edited by ดาร์ค สวอน, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:02.