Jump to content

- - - - -

สถาบันไหนที่สอนการสร้างคอมฯ เรียนเชิญคุณตะกวด โคฉาด

This topic is in the process of being archived.
448 replies to this topic

#351 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 7 March 2012 - 20:05

เลขฐาน 2 ที่เขาเข้าใจกัน มันคือ machine language ครับ
แต่ปกติมันยืดยาว เขาก็ย่อเขียนเป็นเลขฐาน 16 แทนครับ

---
พิมพ์ผิด แก้ก่อนมึน

Edited by eAT, 7 March 2012 - 20:18.

#352 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

Posted 7 March 2012 - 20:11

ตะกวดรับไม่ได้ คุณ Junk Life ดุถูกตะกวดเอาภาษาเด็กๆ มาให้ตะกวดกากๆ อ่าน
ต้องแสดงภูมิทางด้าน โคฉาด ตะกวดถึงจะยอมรับ

#353 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 7 March 2012 - 20:31

คิดว่า คุณตะกวค ณ.โคฉาด เป็นวิดวะคอม

ที่ดูแลระบบฐานข้อมูลให้กับ บริษัทของท่านอัครเทพ แน่นอน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#354 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

Posted 7 March 2012 - 20:37

คิดว่า คุณตะกวค ณ.โคฉาด เป็นวิดวะคอม

ที่ดูแลระบบฐานข้อมูลให้กับ บริษัทของท่านอัครเทพ แน่นอน

กำลังใช้โคฉาดพัฒนาโปรแกรมวิเคราะห์โครงสร้างคอนโด 24 ชั้น

#355 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 7 March 2012 - 20:38

กำลังใช้โคฉาดพัฒนาโปรแกรมวิเคราะห์โครงสร้างคอนโด 24 ชั้น

และพึ่งจะได้เงินเดือนหมื่นห้า เพราะที่ผ่านๆ มาคงได้แค่เก้าพัน

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#356 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 8 March 2012 - 04:15

ดังกันใหญ้ละนะ คุณตะกวด มีคนไปถามที่พันทิปเลย
ภาษาคอมพิวเตอร์...โคฉาท... [วิศวกรรมและเทคโนโลยี] [30]

#357 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

Posted 8 March 2012 - 05:18

ดังกันใหญ้ละนะ คุณตะกวด มีคนไปถามที่พันทิปเลย
ภาษาคอมพิวเตอร์...โคฉาท... [วิศวกรรมและเทคโนโลยี] [30]

เท่าที่พอจับใจความได้จากพันดริฟท์ ผมว่า userชื่อ ทองเปลวน่าจะเป็นคนเดียวกันกับนายตะกวดนั่นแหละ

(นี่เป็นการสัณนิษฐานเท่านั้น)
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#358 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 8 March 2012 - 05:34

เท่าที่พอจับใจความได้จากพันดริฟท์ ผมว่า userชื่อ ทองเปลวน่าจะเป็นคนเดียวกันกับนายตะกวดนั่นแหละ

(นี่เป็นการสัณนิษฐานเท่านั้น)

ไม่ใช่หรอก ตะกวดฯโง่กว่ามาก

#359 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 8 March 2012 - 09:58

ตอนนี้เสรีไทยมีวิศวะ (กำมะลอ) แล้ว 2 คน

คนนึงเป็นวิศวะโยธา สร้างตึก24 ชั้น

อีกคนเป็นวิศวะคอมฯ สร้างคอมพิวเตอร์ระดับโลก

ผมตอบไม่ได้ว่า 2 คนนี้ ใครเมพกว่าใคร
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#360 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 8 March 2012 - 10:13

จะได้ถึงแสนวิวไหม ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#361 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

Posted 8 March 2012 - 10:31

กระทู้เกี่ยวกับการเมืองไหมครับ :)

#362 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 8 March 2012 - 10:34

กระทู้เกี่ยวกับการเมืองไหมครับ :)

ท่านหมออังกฤษตรางู

เอาไอ้หมอนี้ไปผ่าขี้เลื่อยออกจากสมอง

หน่อยเถอะครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#363 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

Posted 8 March 2012 - 10:35

แถไม่ไหวแล้วก็ออกมายอมรับเถอะครับ ไอ้พวกควาย
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#364 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

Posted 8 March 2012 - 10:42

เอาไอ้หมอนี้ไปผ่าขี้เลื่อยออกจากสมอง

ไอ้ ppneer พันธมิตรตังยง สาวกแป๊ะลิ้ม สนใจให้หมอตอนให้ปะ อยากตอนควายเหลือง :lol:

#365 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 13:35

แถไม่ไหวแล้วก็ออกมายอมรับเถอะครับ ไอ้พวกควาย

อย่าเรียกร้องตอนนี้ครับ
คุณตะกวด โคฉาด กากๆ ไม่ว่าง
กำลังพัฒนาโปรแกรมวิเคราะห์โครงสร้างคอนโดให้ ใจดี20
เห็นใจคุณตะกวดหน่อยครับ

#366 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 16:15

ไอ้ ppneer พันธมิตรตังยง สาวกแป๊ะลิ้ม สนใจให้หมอตอนให้ปะ อยากตอนควายเหลือง :lol:

เขาว่าคุณมูซาชิคือนายเวร จริงไหมครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#367 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:21

ตก ลงว่า ท่าน เทพ ไม่ต้องเขียนก็ทำได้ว่างั้น
แล้วทำไมท่านไม่ฟันธงไปเลยว่าไม่จำเป็นต้องเขียนละครับ
ทำ กั๊ก อะไว้ แบบว่า ไม่จำเป็นต้องเขียนทุกครั้งก็ได้ เอา ชัดๆเลยเวลา ด่าใครทั้งที่ เอามันเต็มปากเต็มคำหน่อยครับ ท่าน eAT,

มันเป็นโปรแกรม แปลงฐาน 6 เป็นฐาน 2 แล้วเป็น "โคฉาด"
มันทำไง แล้วดันกลายเป็นวงจร "อิเล็กทรอนิกส์"
สาด...............

โชว์โง่ต่อสิ เอ็งเอา "โคฉาด" มาแปลงเป็นวงจรอิเลคทรอนิส์ยังไง
แล้วเวลาเลือก IC นี่จะเลือกยังไงระหว่าง TTL HC LS HTC ฯลฯ

อ้าย PLC ที่เอ็งเขียนนะ เขาใช้ภาษาไรเขียน ใช้ "โคฉาด" อีกเรอะ

เอาเป็นว่า ท่าน ต้องเขียนหรือไม่เขีย ก็ พอครับ ผมอยากรู้จาก เทพ อ่ะครับ ไม่ต้องรีบด่าผมก็ได้ครับ ผมไม่หนีไปไหน แค่ทำให้ผมเข้าใจก่อนนะครับว่า ท่านไม่ต้องเขียนมันก็ทำได้
จริงหรอครับ

มิสเตอร์ อีท ไม่จำเป็นที่จะ้ต้องเขียนหรือแสดงอะไรครับ ผมไม่ได้อยากรู้ตรงนั้น
คนที่ต้องแสดงให้สมาชิกทุกท่านได้เห็น ตัวอย่าง หรือเข้าใจ เกี่ยวกับ โคฉาท คือ มิสเตอร์ตะกวด คนเดียวเท่านั้น

ไอ้นิสัยสวะๆ ของพวกสวะ ที่พอหาเรื่องไปไม่ได้ ก็แถไปให้คนอื่นทำโน่นทำนี่
พอเขาเขียนหรือแสดงอะไรให้ดู ก็จะรีบปิดจ๊อบทันที "นี่แหละ ที่ผมเรียกว่าโคฉาท"
มีแต่พวกสวะชั้นเลวเท่านั้นที่ทำแบบนี้ มุขนี้ผมเซ็งแล้ว นิยายเรื่องนี้คุณเขียนขึ้นมาแล้ว อย่าให้คนอื่นเขาแต่งตอนจบให้สิครับ

อย่าเบี่ยงประเด็น คุณต่างหาก ที่ต้องตอบคำถาม
เข้าใจมั้ย ไอ้***?

ท่าน เป็น คนๆเดี่ยวกับที่ผมตั้งคำถามหรือ ป่าว ถ้า ไม่ใช่ ก็ไม่ใช่หน้าที่ ท่านจะมาตอบครับ
เพราะ ผม ต้องการ ความกระจ่าง จาก ท่าน เทพ คนนั้น ครับ เพราะเค้า บอกว่า เค้าไม่ต้องเขียน ผม ก็เลย งง ว่า เค้าเทพขนาดไม่ต้องเขียน
จริงหรอครับ ก็ เท่า นั้น นิครับ ไม่เห็นเกี่ยวกับคุณตรงไหน หรือ กลัว เพื่อนพลาดหรือไงครับถึงต้องรีบออกตัวให้ซะขนาดนี้
ผม อ่ะตัวคนเดี่ยว ยังลุยกับพวกคุณเป็นฝูงได้เลย แสดงอะไรที่มันเรียวว่า ดี เป็นไหมครับ

#368 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:22

ตะกวดรับไม่ได้ คุณ Junk Life ดุถูกตะกวดเอาภาษาเด็กๆ มาให้ตะกวดกากๆ อ่าน
ต้องแสดงภูมิทางด้าน โคฉาด ตะกวดถึงจะยอมรับ

อ๋อ นึกออก แล้ว ท่าน คอมพิวเตอร์สำเร็จรูปนี้เอง เราก็นึกว่าใคร

#369 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:24

เลขฐาน 2 ที่เขาเข้าใจกัน มันคือ machine language ครับ
แต่ปกติมันยืดยาว เขาก็ย่อเขียนเป็นเลขฐาน 16 แทนครับ

---
พิมพ์ผิด แก้ก่อนมึน

ว่าแต่ท่ายยังไม่ตอบผมเลยว่าท่านไม่ต้องเขียน ก็ทำได้จริงหรือป่าวครับ

#370 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:25

ใครบอกคุณครับ ผม หรอ

#371 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:30

ประเด็น โคฉาืท ผมมองได้หลายกรณีนะ

กรณีแรก ครูที่สอนมา สอนมาผิดๆ

กรณี นี้แรก อะไรทำให้คิดแบบนั้นละครับมีเหตุและผลอะไรครับ

กรณีสอง ผู้เรียน จำมาผิดๆ

กรณีที่สอง ก็เหมือนกัน คำถามเดี่ยวกัน

กรณีสุดท้าย ไม่รู้จริงแต่มันแถเอาฮา อยากดังติด ดราม่า

และสุดท้าย ทำไม่ถึงคิดแบบนั้น อ่ะ อยากรู้ ว่าจะวินิฉัยแบบไหนครับหมอสีนิจ

ตำรา Flowchat เอามาให้ทบทวนความรู้อะครับ

http://bu.lpc.rmutl....2-Flowchart.htm

จะได้รู้มันไปพลาดตรงไหน

ถามอีกอย่างซิ คุณสีนิจ คุณ จบโปแกรมเมอร์มา ถูกไหมครับ
งั้ยคุณ ก็ต้องรู้จัก Flowchat ซิถูกไหมครับและคุณก็ต้องรู้ว่ามันทำหน้าที่แบบไหนใช้งานอะไรถูกไหมครับ
ตอบ หน่อยได้ไหมครับอยากรู้ ว่าคุณรู้ จักและเคยใช้มันหรือป่าว

#372 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:32

และพึ่งจะได้เงินเดือนหมื่นห้า เพราะที่ผ่านๆ มาคงได้แค่เก้าพัน

ฮ่าๆๆๆๆ คนที่แสดงบทของตัวเองได้ดีนะครับ ผม ชอบ แสดงความคิดแบบนี้ ชอบๆ

#373 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 8 March 2012 - 17:34

ประเด็น โคฉาืท ผมมองได้หลายกรณีนะ

กรณี นี้แรก อะไรทำให้คิดแบบนั้นละครับมีเหตุและผลอะไรครับ

กรณีที่สอง ก็เหมือนกัน คำถามเดี่ยวกัน

กรณีสุดท้าย ไม่รู้จริงแต่มันแถเอาฮา อยากดังติด ดราม่า

และสุดท้าย ทำไม่ถึงคิดแบบนั้น อ่ะ อยากรู้ ว่าจะวินิฉัยแบบไหนครับหมอสีนิจ

ตำรา Flowchat เอามาให้ทบทวนความรู้อะครับ

http://bu.lpc.rmutl....2-Flowchart.htm

ถามอีกอย่างซิ คุณสีนิจ คุณ จบโปแกรมเมอร์มา ถูกไหมครับ
งั้ยคุณ ก็ต้องรู้จัก Flowchat ซิถูกไหมครับและคุณก็ต้องรู้ว่ามันทำหน้าที่แบบไหนใช้งานอะไรถูกไหมครับ
ตอบ หน่อยได้ไหมครับอยากรู้ ว่าคุณรู้ จักและเคยใช้มันหรือป่าว

Flowchart เป็น ชาร์ต ที่ใช้สำหรับ แสดงลำดับขั้นตอนกลางทำงานของโปรแกรม ว่า จะทำอะไรก่อนหลัง มีเงื่อนไข และ ลูป ในการทำงานอย่างไร

Flow แปลว่า ไหล

chart แปลว่า แผนผัง

Edited by เพลิงสีนิล, 8 March 2012 - 17:36.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#374 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 8 March 2012 - 17:36

นึกว่า เข้าใจแล้วนะนี่

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#375 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:37

เดาว่ามันรับจ๊อบนั่งดมควันตะกั่ว บัดกรีไอซี คอนเดนเซอร์ลงบอร์ดเล็กๆยัดลงกล่องคอนโทรล
ที่เอาไว้ควบคุมคอนเวเยอร์ หรือโรบ็อทแบบใช้นิวเมตริก ดึงแบบออกจากเบ้า
งานหลักคงขี่มอเตอร์ไซด์ไปวัดตึกแวะสั่งของเฮียธีรชัย สหรุ่งโรจน์ เลยไปบ้านหม้อ
เข้าอีพีเอส เดินมาต่อที่โชคชัย ขากลับสอยแผ่นโป๊กลับไปเตะบอล อาาาา

สร้างคอมพิวเตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์

ดูจากความคิดแล้วผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไม่พรรคที่พวกท่านนิยม ถึงมีผู้คนนิยมเป็นอันดับที่ 3
ฮ่าๆหน้าสมเพส กระทู้มีความรู้มากมาย รอคนเปิดใจเข้าใจมัน แต่การแสดง ความคิดเห็นของท่าน
มันได้แสดง จิตใจของท่านออกมา ได้ชัดเจนมาก ถ้า พรรค ของพวกท่านจะไม่มีโอกาศกลับมา
บริหารบ้านเมืองได้แบบถูกต้องละก็พวกท่านก็อย่างไปสงสัยอะไรเลยนะครับมันคือสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

#376 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:39

Flowchart เป็น ชาร์ต ที่ใช้สำหรับ แสดงลำดับขั้นตอนกลางทำงานของโปรแกรม ว่า จะทำอะไรก่อนหลัง มีเงื่อนไข และ ลูป ในการทำงานอย่างไร

และหน้าที่มันทำอะไรต่อไปอีกครับ

#377 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 8 March 2012 - 17:42

และหน้าที่มันทำอะไรต่อไปอีกครับ

แสดง flow ก็เพื่อให้เข้าใจการทำงานได้ง่ายขึ้น

การอธิบายขั้นตอนการทำงาน จะอธิบายเป็น ประโยคยาวๆ ก็ แต่มันลำบาก เวลาเอามาดู

เขียนเป็นผัง ก็เพื่อ ให้เข้าใจง่าน อธิบายได้เร็ว

#378 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:43

เดาว่ามันรับจ๊อบนั่งดมควันตะกั่ว บัดกรีไอซี คอนเดนเซอร์ลงบอร์ดเล็กๆยัดลงกล่องคอนโทรล
ที่เอาไว้ควบคุมคอนเวเยอร์ หรือโรบ็อทแบบใช้นิวเมตริก ดึงแบบออกจากเบ้า
งานหลักคงขี่มอเตอร์ไซด์ไปวัดตึกแวะสั่งของเฮียธีรชัย สหรุ่งโรจน์ เลยไปบ้านหม้อ
เข้าอีพีเอส เดินมาต่อที่โชคชัย ขากลับสอยแผ่นโป๊กลับไปเตะบอล อาาาา

สร้างคอมพิวเตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์เตอร์

ดูจากความคิดแล้วผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไม่พรรคที่พวกท่านนิยม ถึงมีผู้คนนิยมเป็นอันดับที่ 3
ฮ่าๆหน้าสมเพส กระทู้มีความรู้มากมาย รอคนเปิดใจเข้าใจมัน แต่การแสดง ความคิดเห็นของท่าน
มันได้แสดง จิตใจของท่านออกมา ได้ชัดเจนมาก ถ้า พรรค ของพวกท่านจะไม่มีโอกาศกลับมา
บริหารบ้านเมืองได้แบบถูกต้องละก็พวกท่านก็อย่างไปสงสัยอะไรเลยนะครับมันคือสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

เรื่องโคฉาทก่อนครับ อย่าเพิ่งเมาควันตะกั่วบัดกรี เอาทีละเรื่อง
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#379 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:44

นึกว่า เข้าใจแล้วนะนี่

พี่ครับ...ผมว่าพี่หลงกลแล้วนะ(ผมเคยเจอมุกแบบนี้อ่ะ..ประมาณว่าไม่รู้แต่ทำเป็นถามกลับ...แล้วเอาข้อมูลที่พี่ตอบมา ขยาย ตบแต่ง เพื่อเอามาอ้างเป็นคำตอบตนเอง)
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#380 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

Posted 8 March 2012 - 17:45

ดูจากความคิดความอ่านของตะกวดแล้วไม่แปลกใจว่าทำไมเชื่อพรรคจอมต้มตุ๋น

It's us against the world

#381 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

Posted 8 March 2012 - 17:45

เรากำลังฝึกควายให้สื่อสารกับคน

หรือกำลังฝึกตนให้สื่อสารกับควายกันแน่ครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#382 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 8 March 2012 - 17:48

เอาเถอะ บอกให้เขาเข้าใจดีกว่า เขาจำไป ผิดๆ

#383 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 8 March 2012 - 17:49

แต่สิ่งที่ผมติดใจอยู่คือ

สถาบันไหน มันสอนสร้างคอมฯ

อยากรู้จริงๆ จะไปเรียน

#384 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:49

เครียสครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#385 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:51

Flowchart นี่ใช้แค่ตอนสอบสมัยเรียน com sci สิบกว่าปีก่อน เอาเข้าจริงไม่เคยได้ใช้งานมันอีกเลย
ใครจะมาว่างนั่งเขียน flow ให้เสียเวลา เหมือนอย่างที่มีคนว่า เอาแค่คอมเม้นท์ก็ยังไม่ค่อยเขียนกันเลย

พวกที่ไม่รู้เรื่องพออ่านคำว่า low level language คงจะนึกว่ามันง่ายละมั้งครับเลยนึกไปเองว่าภาษา C
(หรือจะรวม assembly) เป็นภาษาเด็กๆ
ผมไม่ได้เรียนวิศวะฯ เลยไม่รู้ลึกถึงระดับวงจรของ hardware แต่ภาษา assembly ที่ผมชื่นชอบเอง
ก็เกือบจะเป็นการสื่อสารโดยตรงกับ CPU เหมือนกัน เพียงแต่ว่าจริงๆแล้วคำสั่งมันไม่ได้เป็นเลข
ฐานสองเหมือนที่หลายคนเข้าใจ รูปแบบการแปลงคำสั่ง (instruction set) จาก assembly เป็นคำสั่งของ CPU
จะแตกต่างกันไปตามแต่ชนิดของ CPU (Intel+AMD, ARM หรือพวก Mac จะมีชุดคำสั่งของตัวเองเอามาใช้แทนกันไม่ได้)
แต่ภาษาระดับสูงบางตัวจะเป็น cross platform คือสามารถใช้ได้บนหลาย CPU เพียงแต่ต้องเอาไป compile ใหม่

Flowchart ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลย ลองดู code ที่ผมงัดเอามาจากในโปรเจคเล็กๆนี่ดูก็ได้ว่า
โปรเจคที่ใหญ่ๆกว่านี้มันจะมานั่งเขียนโฟลวไหวมั้ย

(sync เวลาคอมของเราให้ตรงกับกับเซิฟเวอร์)

.const

fixpoint64 struct
int_part DWORD ?
fraction DWORD ?
fixpoint64 ends

fixpoint32 struct
int_part WORD ?
fraction WORD ?
fixpoint32 ends

NTP_DATA struct
	LI_VN_Mode  BYTE ?
	Stratum   BYTE ?
	Poll   BYTE ?
	Precision  BYTE ?
	RootDelay  fixpoint32 <>
	RootDispersion fixpoint32 <>
	ReferenceIdentifier DWORD ?
	ReferenceTimestamp fixpoint64 <>
	OriginateTimestamp fixpoint64 <>
	ReceiveTimestamp fixpoint64 <>
	TransmitTimestamp fixpoint64 <>
NTP_DATA ends

.data?

remotetime SYSTEMTIME <?>

.code

GetTimeFromNTP PROC uses ebx esi szServer:DWORD, lpTime:DWORD
LOCAL wsadata:WSADATA
LOCAL Socket:SOCKET
LOCAL ip:sockaddr_in
LOCAL sz[SIZEOF NTP_DATA]:CHAR
LOCAL ipLen:DWORD
LOCAL ntpRequest:NTP_DATA
LOCAL ntp:NTP_DATA
LOCAL qw:QWORD
LOCAL syst:SYSTEMTIME
LOCAL base:SYSTEMTIME
LOCAL ipname:DWORD
LOCAL txtbuff[128]:BYTE

xor ebx, ebx
mov ipname, 0
Invoke WSAStartup,2,ADDR wsadata
mov Socket, rv(socket,AF_INET,SOCK_DGRAM,0)
.if (Socket!=INVALID_SOCKET)
  Invoke gethostbyname, CTXT("time1.nimt.or.th") ;szServer
  .if (eax)
   mov esi,eax
   .if ([esi].hostent.h_list)
	mov eax,[esi].hostent.h_list
	mov eax,[eax]
	.if (eax)
	 mov esi,[eax]
	 Invoke inet_ntoa,esi
	 mov ipname, eax
	 Invoke lstrcat, eax, CTXT(":123")
	 Invoke RtlZeroMemory,ADDR ip,SIZEOF ip
	 mov ip.sin_family,AF_INET
	 mov ip.sin_port,123 SHL 8
	 mov ip.sin_addr.S_un.S_addr,esi

Invoke connect,Socket,ADDR ip,SIZEOF ip

Invoke RtlZeroMemory,ADDR ntpRequest,SIZEOF ntpRequest
	 mov ntpRequest.LI_VN_Mode,(4 SHL 3) OR 3  ; version 4, mode = 3 = client

.if rv(sendto,Socket,ADDR ntpRequest,SIZEOF ntpRequest,0,ADDR ip,SIZEOF ip) != SOCKET_ERROR
	  mov ipLen,SIZEOF ip
	  .if rv(recvfrom,Socket,ADDR ntp,SIZEOF ntp,0,ADDR ip,ADDR ipLen) != SOCKET_ERROR
	   lea esi,ntp

mov eax,[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.int_part
	   bswap eax
	   mov [esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.int_part,eax
	   mov eax,[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.fraction
	   bswap eax
	   mov [esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.fraction,eax
	   finit
	   m2m DWORD ptr qw[0],[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.fraction
	   m2m DWORD ptr qw[4],0
	   fild qw
	   mov DWORD ptr qw[0],0
	   mov DWORD ptr qw[4],1
	   fild qw
	   fdivp st(1),st
	   m2m DWORD ptr qw[0],[esi].NTP_DATA.TransmitTimestamp.int_part
	   m2m DWORD ptr qw[4],0
	   fild qw
	   faddp st(1),st
	   mov base.wYear,1900
	   mov base.wMonth,1
	   mov base.wDay,1
	   mov base.wHour,0
	   mov base.wMinute,0
	   mov base.wSecond,0
	   mov base.wMilliseconds,0

Invoke SystemTimeToFileTime,ADDR base,ADDR qw

fmul FP8(1.0E7)
	   fild qw
	   faddp st(1),st
	   fistp qw

Invoke FileTimeToLocalFileTime,ADDR qw,ADDR qw
	   Invoke FileTimeToSystemTime,ADDR qw,ADDR syst
	   Invoke MemCopy, ADDR syst, lpTime, SIZEOF SYSTEMTIME

Invoke wsprintf, ADDR txtbuff, CTXT("%02lu/%02lu/%04lu  %02lu:%02lu:%02lu.%03lu"), syst.wDay,syst.wMonth,syst.wYear,syst.wHour,syst.wMinute,syst.wSecond,syst.wMilliseconds
	   mov bl, 0
	  .else
	   mov bl, -4
	  .endif
	 .else
	  mov bl, -3
	 .endif
	.else
	 mov bl, -5
	.endif
   .else
	mov bl, -6
   .endif
  .else
   mov bl, -2
  .endif
  Invoke closesocket,Socket
.else
  mov bl, -1
.endif
Invoke WSACleanup
lea edx, txtbuff
lea ecx, syst
movsx eax, bl
ret
GetTimeFromNTP endp

SyncTimeWithNTP PROC uses ebx edi esi
LOCAL hProcessToken:DWORD
LOCAL lpTime:DWORD
LOCAL TP_NEW:TOKEN_PRIVILEGES
Invoke CalculateHash
Invoke GetTimeFromNTP,CTXT("time1.nimt.or.th"), OFFSET remotetime
.if (eax==0)
  mov ebx, edx
  Invoke wsprintf, OFFSET WTF0, CTXT("Response from time1.nimt.or.th is ""%s"".",13), ebx
		Invoke LookupPrivilegeValue, NULL, CTXT("SeSystemtimePrivilege"), ADDR TP_NEW.Privileges.Luid
		mov TP_NEW.Privileges.Attributes, SE_PRIVILEGE_ENABLED
		mov TP_NEW.PrivilegeCount, 1
		Invoke GetCurrentProcess
  mov edx, eax
  Invoke OpenProcessToken, edx, TOKEN_ALL_ACCESS, ADDR hProcessToken
		Invoke AdjustTokenPrivileges, hProcessToken, FALSE, ADDR TP_NEW, NULL, NULL, NULL
  Invoke SetLocalTime, OFFSET remotetime
  mov TP_NEW.Privileges.Attributes, SE_PRIVILEGE_REMOVED
  mov TP_NEW.PrivilegeCount, 1
  Invoke AdjustTokenPrivileges, hProcessToken, FALSE, ADDR TP_NEW, NULL, NULL, NULL
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00444444h, OFFSET WTF0
.elseif (eax==-1)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Failed create socket.",13)
.elseif (eax==-2)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Failed to resolve time server.",13)
.elseif (eax==-3)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Error calling sendto() function.",13)
.elseif (eax==-4)
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Error calling recvfrom() function.",13)
.else
  Invoke UpdateMessageLog, hCBSystem, 1, 00000080h, CTXT("Internal error.",13)
.endif
ret
SyncTimeWithNTP ENDP

เออ แบบนี้ดี และรู้ไหมว่าทำไม Flowchart คุณถึงใช้มันตอบสอบอย่างเดี่ยว ครับ ในชีวิตประจำวันเราถึงไม่มีโอกาศ ใช่มันอีกละ
คุณสงสัยไหมหรือคุณ ไม่สนมันเพราะมันไม่จำเป็นกลับขีวิตคุณครับ

#386 ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:52

ผมบอกได้ว่า นี้มันเป็นการกระทำเหมือนกับ ลูปที่มีเงื่อนไขเป็นจริง ก็เท่านั้นเอง
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#387 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 8 March 2012 - 17:55

infinite loop

ต้องกด Break กันเลยทีเดียว

Edited by เพลิงสีนิล, 8 March 2012 - 17:55.

#388 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 8 March 2012 - 17:55

มันก็แค่หาเรื่องกวนบาทาชาวบ้าน แล้วก็ไหลไปเรื่อยตามประสาเกรียนเท่านั้นแหละ ต่อให้กระทู้นี้หลุดไปไกลกว่ากระทู้ ไลอ้อนคิงใจดี เราก็ไม่ได้อะไรอยู่ดี
มาคิดๆ ดูแล้ว ไลอ้อนคิงใจดี ที่ห้าวเป้งกล้าปลอมสลิปมาโชว์ ยังน่านับถือมากกว่าตะกวดตัวนี้ซะอีก
เสียเวลาเปล่าๆ กับไอ้สวะตัวนึง ใครอยากจะเสียเวลากับสวะตัวนี้ต่อก็ตามสบายครับ ผมขอตัวล่ะ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#389 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 17:58

ความจริงปรากฎแล้วครับ ว่า เด็ก ปวส อิเล็กฯ เมืองไทย สร้างคอมฯได้

เอาแค่นี้ โปรแกรมเมอร์ ต้องเรียน คอมฯ สายไหน

ฮ่าๆๆๆก็ถ้ามุงตอบได้ มุงคงรีบตอบมาแล้ว
เอาเป็นว่าคราวหน้าจะโกหกอะไรก็ทำการบ้านให้เนียนหน่อยแล้วกันครับผมไม่ถือ
คน โกหก ครับ

ตอบให้แล้วนะ จิ้งจก โคฉาท ปั้นน้ำเป็นตัว

กรู ตอบให้ก่อนก็ได้

แบบที่ 1 การเขียนแบบเรียงลำดับ

แบบที่ 2 การเขียนแบบมีเงื่อนไง

แบบที่ 3 การเขียนแบบ loop

ทีนี้ มุง ตอบได้ยัง ว่า ต้องเรียนสายไหน

กรู อยากรู้ มุง จะแถ ยังไง

ฮ่าๆๆๆๆสายไหน หรอ ตอนกุร์เรียน นะ กุร์ จบ ปวช ไฟฟ้ากำลัง แล้วกุร์ก็เทียบเข้าไปเรียน ปวส อีเล็คคอม ปตรี กุร์ลง วิศวะคอม-แต่กุร์ไม่ชอบเลยเรียนแค่ปีเดี่ยวแม่งง่ายไป ว่า แต่ มุงถามเร็วนิ แต่จริงแล้วมันอีกรูปแบบหนึ่งนะแต่มุง คงลงไปไม่ถึง เพราะดูถ้าแล้วมุงจะโดดข้าม มาไม่ได้เรียนสายช่างมาก่อนแน่ เพราะดูจากความรู้มุง
มุงรู้แต่โปแรกมที่ใช้กับคอมพิวเตอร์สำเร็จรูป แต่มุงไม่รู้ว่าการสร้างคอม ต้องออกแบบโปรแกรมให้ชุด วงจรอีเล็คทรอนิคก่อน โดยการ ถอด วงจรออกมาแล้วค่อยใช้สูตร
หาค่า แล้วถึงเขียนเป็นไดอาแกรมออกมาเป็นโปรแกรมการทำงานอีกที่
แต่ กรุ์ว่ามุงก็คงไม่รู้อยู่ดี เพราะ ความรู้มุงไม่มีพื่นฐานด้านอีเล็คทรอนิคเลยแล้วมุงจะถอดรูปแบบวงจรแล้วมาเขียนโปรแกรมได้ไงว่ะ

มันยังคงสร้างคอมฯ กันต่อไป

ผมว่า จิ้งจก โคฉาท ตัวนี้ ไม่เข้าใจเสียด้วยซ้ำ ว่า คอมพิวเตอร์ คือ อะไร

เคยได้ยินแต่โปรแกรมสำเร็จรูป
ไม่เคยได้ยินคอมพิวเตอร์สำเร็จรูป
เค้าออกแบบวงรจรลอจิก เรียกว่า วงจรรวมขนาดใหญ่(VLSI)
เป็น IC หรือที่เรียกว่า Ship
มีโปรแกรมสั่งให้ทำงานที่เรียกว่าโปรแกรมสำเร็จรูปนั่นแหละ
ไม่มีสถาบันใหนสอนสร้างคอมพิวเตอร์

ไอ้ควายนี้ไม่เคยซื้อคอมใช้หรอ

เคยซื้อ แต่ไม่สำเร็จรูป
ต้องมาลง OS
ต้องลงโปรแกรมสำเร็จรูปเพื่อใช้งาน
สุดท้ายต้องลง VS2008 เพื่อเขียนโปรแกรมหาเงิน

หรอ รายได้ดีไหม เขียนไวรัซ ด้วยป่าวรายได้ดีกว่านะ

#390 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:00

ไปๆ มาๆ นี่ใครถาม? ใครตอบ? กันแน่ ตามอ่านมานานชักจะงงๆ
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#391 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 8 March 2012 - 18:02

โอ้ววว ในที่สุดก็รู็แล้วว่ามันคืออะไร ไม่น่าเชื่อเลย ว่าผมเข้าใจถูกตั้งแต่แรกแล้ว แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ ที่คุณตะกวด กากๆ อ้างว่า

มันเป็นภาษาที่ใช้เขียนโปรแกรม ตู้ เอ ทีเอ็มอะครับ จะสูตรเลขฐาน6-8ถอมเป็รรหัถ ดิสจิตรอน10111011110011001และแปลงเป็น โคฉาท

นี่เขียนจากความจำอันเลือนลางอย่างแรงใช่มั้ยครับ เพราะ flowchart มันไม่ได้เอาไว้ทำอย่างที่คุณอ้างเลยนี่ครับ

เอางี้แล้วกัน ผมไม่ว่าคุณโกหกก็ได้นะ คุณตะกวด กากๆ ขอแค่คุณยอมรับก็พอว่า ที่คุณเขียนนั้นคุณเข้าใจผิด แค่นี้พอจะยอมรับได้มั้ยครับ

ตกลงยอมรับมั้ยครับ ว่าคุณเข้าใจผิด ใครๆก็เคยเข้าใจผิดทั้งนั้น ไม่เห็นต้องอายเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#392 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 8 March 2012 - 18:03

เออ แบบนี้ดี และรู้ไหมว่าทำไม Flowchart คุณถึงใช้มันตอบสอบอย่างเดี่ยว ครับ ในชีวิตประจำวันเราถึงไม่มีโอกาศ ใช่มันอีกละ
คุณสงสัยไหมหรือคุณ ไม่สนมันเพราะมันไม่จำเป็นกลับขีวิตคุณครับ

ก็มันเกิดภาพ Flow Chart ในสมองของเราเองเวลาเราทำงาน

จึงไม่จำเป็นต้องเขียนลงกระดาษ

เว้นแต่ว่าเป็นเด็ก ปวช.เพิ่งลงเรียนถึงต้องเขียนทุกครั้งที่ทำโครงงาน

เพราะยังอ่อนหัดเรื่องโครงสร้าง

ฉะนั้นคนเขียนโปรแกรมจนชำนาญ ไม่จำเป็นต้องใช้

ยกคนพวกมือใหม่ที่คิดว่า Flow Chart เป็นศูนย์กลางจักรวาล
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#393 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:08

ขออภัยนะคับ ขอทำความเข้าใจนิดนึง โคฉาด นี่ใช่ flowchart หรือเปล่าคับ

ไม่ครับพี่แกเคยบอกไว้ในกระทู้เก่าๆนะครับลองไปดูเพราะ มันต้องเขียนด้วยโปรแกรมเลขฐาน หก แล้วแปลเป็นเลขฐานสอง แล้วจึงแปลงเป็น โคฉาด นะครับ พี่แกบอกงี้

สำหรับคนที่ไม่อยู่ในสาย อาจไม่เข้าใจ ขออธิบายเสริม

เลขฐาน 2 แทบจะไม่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์
บางคนอาจจะเรียกว่า flag คือ เลขฐาน 2 แต่ผมว่ามันใช่
(จริงแล้ว เวลาเขียน assembly อาจจะต้องคิดเลขฐาน 2 แต่มัน
ไปใช้กับระบบไมโครคอนโทลเลอร์เสียมากกว่า หรือเขียนในระดับ
bios ในระบบคอมพิวเตอร์) ภาษาหลักๆ จะไม่มีการจัดการระดับ
เลขฐาน 2 ครับ ที่มีคือ C , assembly ส่วน pascal ไม่แน่ใจ

ในคอมจะใช้เลข ฐาน 16 เป็นหลัก ฐาน 6 ไม่ใช้แน่นอนเพราะคอม
มันเริ่ม 4 bit (ฐาน 16) 8 bit - 16 bit - 32 bit (ที่จริงมีเลขแปลกๆ
แต่มันใชักับการอ้างอิง address ) ดังนั้นไม่มี ฐาน 6 แน่นอน
กลับไปดูความเห็นผมข้างบน ตรง machine language จะเห็นได้ว่า
มันเป็นเลขฐาน 16 0,1,2,...,9,A,B,C,D,E,F 16 ตัว

ถูก ครับ เลขฐาน 6 ที่ผมพูดตอนแรกผมพูดรวมๆไป เค้าก็จะจัดการผมอยู่แล้ว เค้าก็ต้องหาคำที่พอจะบิดให้เป็นประโยชน์กับพวกเค้าได้
เค้าก็ทำและครับ เพราะผมเข้ามาด่าเข้าทุกวัน เป็นใครๆก็โกรธ ผมเข้าใจอยู่แล้วถึงปล่อยให้เค้าด่าไปเลื่อยๆหรือเอา อะไรมาดิสเครดิต ไปเลื่อยและครับ ผม
ไม่ได้ให้ความสนใจเท่าไร ผม สนใจแต่ความรู้ จริงแล้วผมก็ไม่ได้อวกความรู้อะไรหลอกครับแต่คนที่นี้เค้าคิดแบบนี้ ก็เฉยๆ จริงผมหาทางทำลายพวก นิยม ปชป
ผมก็เลยคิดจะหาทางทำให้พวกเค้าแสดงอะไรออกมาสักอย่างก็เลยคิดตั้งกระทู้ขึ่นมา ให้เค้ามาแสดงความคิดเห็น ทางความคิด เพื่อหา อะไรเล่นๆ และมันก็เข้าทาง
ก็เลยเล่นมาเลื่อยก็แค่นั้นและครับไม่มีอะไร ตอนคิดมุก ได้แล้ว แต่ รอ ปั่นประสาทเล่นก่อน ให้เค้าแสดง ออกกันเยอะกว่านี้หน่อย

#394 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:11

ก็มันเกิดภาพ Flow Chart ในสมองของเราเองเวลาเราทำงาน

เว้นแต่ว่าเป็นเด็ก ปวช.เพิ่งลงเรียนถึงต้องเขียนทุกครั้งที่ทำโครงงาน

เพราะยังอ่อนหัดเรื่องโครงสร้าง

ฉะนั้นคนเขียนโปรแกรมจนชำนาญ ไม่จำเป็นต้องใช้

ยกคนพวกมือใหม่ที่คิดว่า Flow Chart เป็นศูนย์กลางจักรวาล

หรอ เทพวุ้ย

#395 ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:14

ความจริงปรากฎแล้วครับ ว่า เด็ก ปวส อิเล็กฯ เมืองไทย สร้างคอมฯได้

เอาแค่นี้ โปรแกรมเมอร์ ต้องเรียน คอมฯ สายไหน

ฮ่าๆๆๆก็ถ้ามุงตอบได้ มุงคงรีบตอบมาแล้ว
เอาเป็นว่าคราวหน้าจะโกหกอะไรก็ทำการบ้านให้เนียนหน่อยแล้วกันครับผมไม่ถือ

ตอบให้แล้วนะ จิ้งจก โคฉาท ปั้นน้ำเป็นตัว

แบบที่ 1 การเขียนแบบเรียงลำดับ

แบบที่ 2 การเขียนแบบมีเงื่อนไง

ทีนี้ มุง ตอบได้ยัง ว่า ต้องเรียนสายไหน

ฮ่าๆๆๆๆสายไหน หรอ ตอนกุร์เรียน นะ กุร์ จบ ปวช ไฟฟ้ากำลัง แล้วกุร์ก็เทียบเข้าไปเรียน ปวส อีเล็คคอม ปตรี กุร์ลง วิศวะคอม-แต่กุร์ไม่ชอบเลยเรียนแค่ปีเดี่ยวแม่งง่ายไป ว่า แต่ มุงถามเร็วนิ แต่จริงแล้วมันอีกรูปแบบหนึ่งนะแต่มุง คงลงไปไม่ถึง เพราะดูถ้าแล้วมุงจะโดดข้าม มาไม่ได้เรียนสายช่างมาก่อนแน่ เพราะดูจากความรู้มุง
มุงรู้แต่โปแรกมที่ใช้กับคอมพิวเตอร์สำเร็จรูป แต่มุงไม่รู้ว่าการสร้างคอม ต้องออกแบบโปรแกรมให้ชุด วงจรอีเล็คทรอนิคก่อน โดยการ ถอด วงจรออกมาแล้วค่อยใช้สูตร
หาค่า แล้วถึงเขียนเป็นไดอาแกรมออกมาเป็นโปรแกรมการทำงานอีกที่
แต่ กรุ์ว่ามุงก็คงไม่รู้อยู่ดี เพราะ ความรู้มุงไม่มีพื่นฐานด้านอีเล็คทรอนิคเลยแล้วมุงจะถอดรูปแบบวงจรแล้วมาเขียนโปรแกรมได้ไงว่ะ

ผมว่า จิ้งจก โคฉาท ตัวนี้ ไม่เข้าใจเสียด้วยซ้ำ ว่า คอมพิวเตอร์ คือ อะไร

ไม่เคยได้ยินคอมพิวเตอร์สำเร็จรูป
เค้าออกแบบวงรจรลอจิก เรียกว่า วงจรรวมขนาดใหญ่(VLSI)
มีโปรแกรมสั่งให้ทำงานที่เรียกว่าโปรแกรมสำเร็จรูปนั่นแหละ
ไม่มีสถาบันใหนสอนสร้างคอมพิวเตอร์

ต้องมาลง OS
ต้องลงโปรแกรมสำเร็จรูปเพื่อใช้งาน
สุดท้ายต้องลง VS2008 เพื่อเขียนโปรแกรมหาเงิน

หรอ รายได้ดีไหม เขียนไวรัซ ด้วยป่าวรายได้ดีกว่านะ

พี่ถ้าจะเขียนไวรัสจริงนะ ก็โดนเค้าดักอยู่แล้ว ถ้าพี่ว่าภาษาซีเป็นภาษาเด็ก สรุป Hacker ที่ทำลายระบบต่างก็ต้องเป็นคนที่ชอบเรียนรู้ภาษาเด็กละซิครับ

เอาง่ายๆนะถ้าพี่เก่งจริงนะ ลองไป เจลเบรค iphone 4s โดยโปรแกรมพี่เขี่ยนขึ้นมาเองห้ามใช้รหัสเดียวกับกับ พรรคพวก GeoHot และพร้องเพื่อนได้ใหมครับ ลองดูเพื่อพี่อยากจะได้
lamborghini ไว้ขับเล่นซักคัน เอาcode แบบเทพๆเลยพี่ ใช้พื่นที่ซัก 2 mb และใน 2 mb ต้องเหลือพื้นที่ไว้ให้คนใช้เปิดโปรแกรมสัมหรับเจลเบรคด้วย เอาเป็นให้ลองรับภาษาซัก 100 ภาษาก็พอ ลองดูนะพี่รับรองเงินดีกว่าเขียนไวรัสเยอะ

#396 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:14

ไปๆ มาๆ นี่ใครถาม? ใครตอบ? กันแน่ ตามอ่านมานานชักจะงงๆ

ใช่ครับ ผม ก็ โง้ ไง เลยต้องถามๆเพ่เค้าหน่อย ว่า เค้าเก่งขนาดนั้นกันเลยหรอครับ มันจะเขียนแต่โปแกรม กันอย่างเดี่ยวเลยครับ
ถ้าไม่มีคนสร้างคอมพิวเตอร์ให้คนพวกนี้ซื้อมาใช้ มันจะได้เขียนโปแกรมกันไหมนิ

#397 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 8 March 2012 - 18:15

หลังจากเพียรพยายามหารูปจนเจอ ผมก็รู้ทันทีว่าใช่แน่

Spoiler

คิดว่าใช่ "โคฉาด" ที่ถกเถียงกันนะ?

-_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#398 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:16

ต้องมาลง OS

พี่ถ้าจะเขียนไวรัสจริงนะ ก็โดนเค้าดักอยู่แล้ว ถ้าพี่ว่าภาษาซีเป็นภาษาเด็ก สรุป Hacker ที่ทำลายระบบต่างก็ต้องเป็นคนที่ชอบเรียนรู้ภาษาเด็กละซิครับ

เอาง่ายๆนะถ้าพี่เก่งจริงนะ ลองไป เจลเบรค iphone 4s โดยโปรแกรมพี่เขี่ยนขึ้นมาเองห้ามใช้รหัสเดียวกับกับ พรรคพวก GeoHot และพร้องเพื่อนได้ใหมครับ ลองดูเพื่อพี่อยากจะได้
lamborghini ไว้ขับเล่นซักคัน เอาcode แบบเทพๆเลยพี่ ใช้พื่นที่ซัก 2 mb และใน 2 mb ต้องเหลือพื้นที่ไว้ให้คนใช้เปิดโปรแกรมสัมหรับเจลเบรคด้วย เอาเป็นให้ลองรับภาษาซัก 100 ภาษาก็พอ ลองดูนะพี่รับรองเงินดีกว่าเขียนไวรัสเยอะ

จะพูดยังดีหว่าและคุณว่า ภาษา ซี กับ แอดแซมบีอันไหนอยากกว่ากันครับ

#399 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

Posted 8 March 2012 - 18:17

ขออภัยนะคับ ขอทำความเข้าใจนิดนึง โคฉาด นี่ใช่ flowchart หรือเปล่าคับ

ไม่ครับพี่แกเคยบอกไว้ในกระทู้เก่าๆนะครับลองไปดูเพราะ มันต้องเขียนด้วยโปรแกรมเลขฐาน หก แล้วแปลเป็นเลขฐานสอง แล้วจึงแปลงเป็น โคฉาด นะครับ พี่แกบอกงี้

สำหรับคนที่ไม่อยู่ในสาย อาจไม่เข้าใจ ขออธิบายเสริม

เลขฐาน 2 แทบจะไม่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์
บางคนอาจจะเรียกว่า flag คือ เลขฐาน 2 แต่ผมว่ามันใช่
(จริงแล้ว เวลาเขียน assembly อาจจะต้องคิดเลขฐาน 2 แต่มัน
ไปใช้กับระบบไมโครคอนโทลเลอร์เสียมากกว่า หรือเขียนในระดับ
bios ในระบบคอมพิวเตอร์) ภาษาหลักๆ จะไม่มีการจัดการระดับ
เลขฐาน 2 ครับ ที่มีคือ C , assembly ส่วน pascal ไม่แน่ใจ

ในคอมจะใช้เลข ฐาน 16 เป็นหลัก ฐาน 6 ไม่ใช้แน่นอนเพราะคอม
มันเริ่ม 4 bit (ฐาน 16) 8 bit - 16 bit - 32 bit (ที่จริงมีเลขแปลกๆ
แต่มันใชักับการอ้างอิง address ) ดังนั้นไม่มี ฐาน 6 แน่นอน
กลับไปดูความเห็นผมข้างบน ตรง machine language จะเห็นได้ว่า
มันเป็นเลขฐาน 16 0,1,2,...,9,A,B,C,D,E,F 16 ตัว

ถูก ครับ เลขฐาน 6 ที่ผมพูดตอนแรกผมพูดรวมๆไป เค้าก็จะจัดการผมอยู่แล้ว เค้าก็ต้องหาคำที่พอจะบิดให้เป็นประโยชน์กับพวกเค้าได้
เค้าก็ทำและครับ เพราะผมเข้ามาด่าเข้าทุกวัน เป็นใครๆก็โกรธ ผมเข้าใจอยู่แล้วถึงปล่อยให้เค้าด่าไปเลื่อยๆหรือเอา อะไรมาดิสเครดิต ไปเลื่อยและครับ ผม
ไม่ได้ให้ความสนใจเท่าไร ผม สนใจแต่ความรู้ จริงแล้วผมก็ไม่ได้อวกความรู้อะไรหลอกครับแต่คนที่นี้เค้าคิดแบบนี้ ก็เฉยๆ จริงผมหาทางทำลายพวก นิยม ปชป
ผมก็เลยคิดจะหาทางทำให้พวกเค้าแสดงอะไรออกมาสักอย่างก็เลยคิดตั้งกระทู้ขึ่นมา ให้เค้ามาแสดงความคิดเห็น ทางความคิด เพื่อหา อะไรเล่นๆ และมันก็เข้าทาง
ก็เลยเล่นมาเลื่อยก็แค่นั้นและครับไม่มีอะไร ตอนคิดมุก ได้แล้ว แต่ รอ ปั่นประสาทเล่นก่อน ให้เค้าแสดง ออกกันเยอะกว่านี้หน่อย

นี่เขาเรียกว่า จนปัญญาจะ แถ แล้วใช่ ไหม

Posted ImagePosted Image

#400 ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 8 March 2012 - 18:20

พี่ผมว่าไม่นะ ผมก็ยังเขียนอยู่เลย สงสัยผมยังไม่เก่งพอ เพราะผมต้องใช้ Flow Chart ช่วยอยูครับ
แล้วก็ยังใช้ แผนผังER และ normalization ด้วยนะครับไม่งัน งงตายพอดี นะ