Jump to content

- - - - -

หรือว่านี่คือ"ความจริงครึ่งเดียว"( halftruth)ที่เพื่อนๆในนี้พูดถึง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
215 replies to this topic

#51 10APR10

10APR10

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 12:21

มันเป็น ฮาฟ ทรู ตรงไหน ...

นั่นดิ แทนที่มันจะว่ารัฐบาล
ตอนนี้ปชช.จับโกหกรัฐบาลได้กี่สิบเรื่องแล้ว
ยังไม่นับที่รัฐบาลทำเพื่อพวกพ้อง เพื่อทักสินอีกหลายเรื่อง
คนแบบไหนที่สนับสนุนรัฐบาลจรัญไรแบบนี้

#52 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 27 October 2011 - 13:08

ข้อความในทวิสเตอร์ ให้แค่100ตัวอักษร ..เขาก็ทวิสชี้แจงได้เท่านั้น ...
อยาทราบความจริง ทั้งหมด นักข่าวก็ไปสัมภาษย์ สิครับ จะได้รายละเอียดทั้งหมด ... ...

จข.กท. เข้าใจคำว่า ฮาฟทรู ดีแล้วหรือ ...

คำว่า ฮาฟทรู หมายถึง การนำ หรือ การมอง ความจริงเพียงด้านเดียว ไม่ว่าจะเป็นทั้ง ความจริงด้านดี หรือ ความจริงด้านเลว ... เพื่อหวังผลบิดเบือนผลลัพท์ ไปในทางที่ตัวเองต้องการ ...

เช่น ..... ไอ้เด็จพี่ บอก อภิสิทธิ์ ไปมัลดีฟ แต่ไม่บอกไปทำไม ...... คนฟังย่อมคิดว่่า อภิสิทธิ์ ไปเที่ยว ไม่ทำหน้าที่ สส. ของตนเอง เป็นผลร้ายกับคุณอภิสิทธิ์ .. แต่ความจริง เขาไปประชุม ... นี่ล่ะครับ ฮาฟทรู (half-truth)...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#53 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 27 October 2011 - 13:17

อะ...ถึงเห็นพี่น้องเสรีไทยไม่ค่อยเห็นด้วยกับแดงแต่ก็ไม่ได้เกลียดทุกคนหรอกเนอะ
ดีแล้วครับที่ จขกท. ยอมรับว่ามันผิดพลาดในข้อมูลซึ่งหลายๆคนก็บอกว่า "หาได้ยาก"
ยินดีด้วยนะครับ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#54 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 13:35

ฮาฟทรู (half-truth) ควรจะออกเสียงว่า "ฮาฟ ทรู๊ท" นะครับ

ส่วนหัวข้อกระทู้ ไม่ขอออกความเห็น เพราะเห็นชัดว่ามาดิสเครดิตในทางการเมือง

...............................................................................................................................
ความจริงผมรู้สึกรำคาญพวกแดงโลกสวย มากกว่าแดงจำพวกอื่นอีกนะครับนี่
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#55 p.prasom

p.prasom

น้องเก่า

Posted 27 October 2011 - 13:38

"น้ำท่วมอยู่นะ เราต้องสามัคคี จะมานั่งจับผิดกันทำไม เอาเวลาไปช่วยเหลือคนอื่นดีกว่ามั๊ย "

อิอิ

#56 thanong

thanong

เมพ

Posted 27 October 2011 - 13:41

กรูว่า เอาเวลาจับผิด มาร์ค ว่าอยู่ที่ใหน ไปถ้ำมอง อี โง่ ดีกว่าว่าเมื่อคืน นอนกี่ ขม นอนกับผัว หรือเปล่า น้ำแตกหรือเปล่า เพราะมันเป็นนายก ไม่ใช่ มาร์ค อย่าโง่ดิ

#57 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 13:46

กรูว่า เอาเวลาจับผิด มาร์ค ว่าอยู่ที่ใหน ไปถ้ำมอง อี โง่ ดีกว่าว่าเมื่อคืน นอนกี่ ขม นอนกับผัว หรือเปล่า น้ำแตกหรือเปล่า เพราะมันเป็นนายก ไม่ใช่ มาร์ค อย่าโง่ดิ

:lol: :lol:

#58 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 13:50

ถ้าอ่านตามทวิสเตอร์

นายอภิสิทธิ์ ไป พบ ประธานาธิปดี เพื่อจะไปถามถึงว่า ทำยังไงถึงจะได้เงิน 100ล้านบาท จากundp
แบบมัลดีฟบ้าง แต่ เว็บของประธานาธิบดี กลับไม่มีภาพว่า คนเลยจับเล่นประเด็นนี้ แบบนี้ใหม

ครับ,เป็นการตั้งข้อสงสัย คือหลังจากมีข่าวว่าคุณอภิสิทธิ์ไป แต่ก็ยังคลุมเคลืออยู่ว่าไปจริงหรือเปล่า ?

แม้แต่เพื่อนสมาชิกในนี้เองก็ยังสงสัย (อ่านลิงค์แมเนเจอร์และ ลิงค์เสรีไทยภาพสุดท้าย)

คือ ไอคนที่ถ่ายคู่กับอภิสิทธิ์หนะ ใช่ ประธานาธิปดี มัลดีฟ ซะที่ใหนหละ
แล้วมันจะมีรูปใน offical ของ ประธานาธิปดีได้ยังไงหละ
คือเข้าไปดูในเว็บมันคนหละคนอะ ปธนมัลดีฟ Maumoon Abdul Gayoom อ้วนๆหน่อย
เรื่องจริงๆมันอาจจะแค่ โดนเชิญจาก ปธน แต่ คนที่คุยจริงๆ อาจจะไม่ใช่
อาจจะเป็นพวก รมต ต่างประเทศ หรือ คนดูแลเรื่องนี้รึเปล่า

:wub: :wub: :wub:

ภาพคนที่ถ่ายคู่คุณอภิสิทธิ์ คุณศิริโชคเป็นคนโพสต์ครับ กดตรง"display media" .ด้านล่าง twitter

คนเขาถึงได้สงสัยประเด็นนี้ไง ว่าไปพบจริงหรือเปล่า ?

http://twitter.com/#!/Mp_sirichok/status/129014514166398976/photo/1

#59 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 13:50

ตลกนะครับ ตอนน้ำท่วมอยุธยา บางระกำ อย่างหนัก สส พรรคเผาไทย และ นังโง่ ไปเดินสายโชว์ตัว แจกหม้อ หลายๆ ประเทศ ในขณะที่ สส เผาไทย ไปเตะบอลกับเขมร
พวกเสื้อแดง ไม่เคยมาออกมาด่า ทั้งๆ ที่ น้ำท่วมอย่างหนักแล้ว ควรจะอยู่ดูแล รับเรื่องร้องเรียนและแก้ปัญหาน้ำท่วม อีปูไปเขมร
อย่างนี้ เสื้อแดง กลับไม่คิดว่า การกระทำของอีปู กับ สส เผาไทย มันหนักหนาสาหัสกว่า มาร์คไปมัลดีฟอีกหรือ
และที่แน่ๆ เสื้อแดงแก้ตัวให้พวกรัฐบาลสารเลวว่า อยู่ไม่อยู่ น้ำก็ท่วมอยู่ดี ไม่ใช่หรือ

#60 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:04

ก็บอกแล้วไงว่าไปดูงานน้ำท่วมด้วย มัลดีฟอยู่ใต้น้ำอย่างสวยงามได้อย่างไร ไปเอาความคิดมุมมองทางบวกมาครับ

--------------

ผมขออนุญาตมองในมุมที่แตกต่างบ้างครับคุณhalfmoon เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ผมแค่ตั้งข้อสังเกตุเท่านั้นว่า

1. ในหมายกำหนดการที่เป็นทางการของประธานาธิืบดีมัลดีฟช่วงวีนที่ 20-23 ตุลาคมที่นายอภิสิทธิ์เดินทางไป

กลับไม่พบกำหนดการเข้าพบหารือกับประธานาธิบดีมัลดีฟเลย

2. ได้พบกับประธานาธิืบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่า ? ในช่วงวันเวลาดังกล่าว(20-23.10.11)

3. ประเด็นที่หารือ"เพื่อแก้ไขปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม" และได้เงินมา 100 ล้านบาท จริงหรือไม่

4. ภาพถ่าย(ตามรูป) ใช่ในช่วงวันเวลาดังกล่าวหรือเปล่า ? เพราะดูลักษณะการแต่งกายดูจะไม่ค่อยเป็นทางการสักเท่าไหร่

วานท่านผู้รู้ช่วยอธิบายเพื่อเิพิ่มเติมความรู้ให้ด้วยครับ จักขอบพระคุณยิ่ง

บางทีการพบประกันของผู้นำก็ไม่เป็นทางการไปทุกครั้งทุกกรณีครับ บางอย่างก็เจตนาไม่เป็นทางการ โดยเฉพาะสถานะของผู้พบประกันครับ คนหนึ่งไม่มีตำแหน่งในรัฐบาลแต่อีกคนเป็นประธานาธิบดี หากให้เข้าพบเป็นทางการก็อาจจะเป็นการไม่ไว้หน้านายกฯก็ได้ บางอย่างอาศัยความสัมพันธ์อื่นๆต่อเชื่อมถึงกัน โดยไม่จำเป็นต้องเป็นรัฐต่อรัฐ

เช่นกัน การได้รับความช่วยเหลือใดๆก็ตาม หากมี ฝ่ายที่ถืออำนาจรัฐอยู่ก็คงช่วยเหลือในรูปแบบแนวทางเส้นทางอื่นๆ โดยไม่กระทบผู้นำอีกรัฐหนึ่งเช่นนายกไทยขณะนี้ ก็เหมือนทักษิณนั่นแหละ บ่อยครั้งหรือเกือบทุกครั้งมักเข้าพบผู้นำประเทศอื่นๆ นอกรอบ เจรจาการค้าส่วนตัวก็มี ขอความช่วยเหลือพิเศษก็มี ก็ไม่เห็นมีตารางนัดอะไรเลย บางทีก็บุกรุกขึ้นไปบนเครื่องบินส่วนตัวของผู้นำประเทศอื่นดื้อๆก็เคยทำ

ผมพอเข้าใจประเด็นนี้ครับ ที่ผมตั้งข้อสงสัยคือ คุณอภิสิทธิ์ได้พบประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่า และภาพถ่ายที่คุณศิริโชคโพสต์ในtwitter

บางคนก็สงสัยว่า "ใช่ท่านประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่าด้วย เอากรณีคุณอภิสิทธิ์ ไม่มีตำแหน่งในรัฐบาล กลัวว่านายกฯจะเสียหน้า มันก็มีกรณี

ของอดีตรมต.คลังมาเลเซียเข้าพบในวันที่ 24 ด้วย ก็มีหมาย มีภาพการพบปะชัดเจนครับ

#61 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:10

แปลกใจ ผู้นำฝ่ายค้านจะไปไหนนี่น่าสนใจกว่าภารกิจของรัฐบาลอีกเหรอ
หรือรัฐบาลไม่มีน้ำยาแก้น้ำท่วมเลยต้องโบ้ยคนอื่น?
ตอนเขาอยู่ก็ว่าสร้างภาพ ตอนเขาไปก็เหงาใจจนต้องรีบออกมาเรียก
ช่างเป็นรัฐบาลที่เอาใจยากดีแท้ :lol:

อันนี้เป็นการตั้งข้อสังเกตุของผมเอง ที่มันน่าสนใจเพราะคุณอภิสิทธิ์เป็นคนดังครับ :D

ถ้าจะพูดถึงการต่อว่ากัน มันมีทั้ง 2 ฝ่ายนะผมว่า

#62 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:13

ตอนไปเตะบอลที่เขมร(ขณะที่เมืองไทยเริ่มมีน้ำท่วม)ไม่เห็นมีใครมาถามแบบนี้บ้างเนาะ สองมาตรฐานจริงๆ

คุณแน่ใจนะว่าไม่มีใครถาม ? เท่าที่ผมอ่านเจอ ไม่ถามเปล่า ๆด้วย ยังด่าอีกด้วย.... :D

ผมให้โอกาศคุณไปหาดูตามสื่อต่างๆอีกที ..... :lol:

#63 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:17

เรื่องข่าวอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟในช่วงนี้ ผมงงกับพวกเสื้อแดงและ สส พท. บางคนจริงๆ
ตอนอภิสิทธิ์เข้าไปออกความเห็นใน ศปภ. ก็ด่ากันแหลกลาน พอไม่เข้าไปยุ่ง ก็หาหนีเที่ยวไม่ช่วยเหลือประชาชน ไม่รู้พวกนี้ัมันจะเอายังไง
สงสัยต้องใช้วลีเด็ดของบอร์ดเก่ามาเตือนสติ ที่กล่าวว่า......

:("สงบจิตสงบใจไว้บ้าง ประสาทจะแดกเอา" :(

ปล. ไม่แน่ใจว่าถูกต้องตามต้นฉบับหรือเปล่า

คล้ายๆกับกรณีท่านทักษินนะครับ ผมว่า ... :D

แต่ของผม ไม่ต้องใช้วลีเด็ดก็ได้ .... :lol:

#64 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:27

คุณเจ้าของกระทู้ครับ

ผมพูดจริงเลยนะครับ

มาร์คเขาจะไปไหน ผมว่ามันก็ไม่สำคัญหรอกครับ

เขาไม่ใช่ผู้นำรัฐบาล ไม่ใช่ สส.เพื่อไทย เขาจะไปธุระ ไปเที่ยว มันไม่ได้สำคัญอะไรครับ

เพราะเขาไม่มีอำนาจหน้าที่อะไร ในการบริหารประเทศแล้ว เขาไม่ใช่นายก

คุณมีเวลา คุณไปทวงถามหาคนของรัฐบาลดีกว่าครับ

อย่างจตุพร นี่ เคยโผล่ไปช่วยใครบ้างมั้ยครับ

อย่างยงยุทธนี่ อมอะไรอยู่ไม่ทราบครับ รมต.มท. มีหน้าที่โดยตรงเลย ในการบำบัดทุกข์บำรุงสุข

สนใจอะไรบ้าง บางคนนอกจากไม่ช่วยอะไรยังอมของบริจาคอีก

นี่ชาวบ้านเขาเดือดร้อนอยู่นะครับ คุณเห็นเป็นอะไรกัน รัฐบาลที่ล้มเหลว กับประชาชนที่สิ้นหวัง

คนหมดกำลังใจลงเรื่อย ๆ ผมขอแนะนำว่าคุณและผมมาร่วมมือกัน ไล่รัฐบาลชุดนี้ออกไปดีกว่า

ประเทศชาติจะได้สูงขึ้น

คิดว่าไม่สำคัญ มันก็ไม่สำคัญครับ แต่ผมคิดว่ามันสำคัญเพราะว่า ภารกิจที่คุณอภิสิทธิ์ไปนะมันเข้ากับสถานการณ์ในบ้ารเราพอดี

คนก็เลยอยากรู้ รวมทั้งผมด้วย ว่าข้อหารือที่คุณอภิสิทธิ์ไปศึกษามาจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างในสถานการณ์แบบนี้

ฝ่ายรัฐบาลมีคนถาม คนต่อว่า คนวิพากษ์วิจารณ์เยอะมากมายแล้วครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆในบอร์ดนี้ จริงไหมครับ ?

ให้ร่วมมือไล่รัฐบาลชุดนี้ !? :D คงจะไม่ได้อ่ะครับ เพราะผมเลือกมาเองกับมือ .... :) :P :lol:

#65 โคนัน

โคนัน

Posted 27 October 2011 - 14:27

ถ้าอ่านตามทวิสเตอร์

นายอภิสิทธิ์ ไป พบ ประธานาธิปดี เพื่อจะไปถามถึงว่า ทำยังไงถึงจะได้เงิน 100ล้านบาท จากundp
แบบมัลดีฟบ้าง แต่ เว็บของประธานาธิบดี กลับไม่มีภาพว่า คนเลยจับเล่นประเด็นนี้ แบบนี้ใหม

ครับ,เป็นการตั้งข้อสงสัย คือหลังจากมีข่าวว่าคุณอภิสิทธิ์ไป แต่ก็ยังคลุมเคลืออยู่ว่าไปจริงหรือเปล่า ?

แม้แต่เพื่อนสมาชิกในนี้เองก็ยังสงสัย (อ่านลิงค์แมเนเจอร์และ ลิงค์เสรีไทยภาพสุดท้าย)

คือ ไอคนที่ถ่ายคู่กับอภิสิทธิ์หนะ ใช่ ประธานาธิปดี มัลดีฟ ซะที่ใหนหละ
แล้วมันจะมีรูปใน offical ของ ประธานาธิปดีได้ยังไงหละ
คือเข้าไปดูในเว็บมันคนหละคนอะ ปธนมัลดีฟ Maumoon Abdul Gayoom อ้วนๆหน่อย
เรื่องจริงๆมันอาจจะแค่ โดนเชิญจาก ปธน แต่ คนที่คุยจริงๆ อาจจะไม่ใช่
อาจจะเป็นพวก รมต ต่างประเทศ หรือ คนดูแลเรื่องนี้รึเปล่า

:wub: :wub: :wub:

ภาพคนที่ถ่ายคู่คุณอภิสิทธิ์ คุณศิริโชคเป็นคนโพสต์ครับ กดตรง"display media" .ด้านล่าง twitter

คนเขาถึงได้สงสัยประเด็นนี้ไง ว่าไปพบจริงหรือเปล่า ?

http://twitter.com/#...6398976/photo/1

ยังพายเรือวนที่เดิม ยังสงสัยไม่เลิก

แล้วเอ็งเคยสงสัยหรือเปล่า ทำไมปูแก้ปัญหาน้ำท่วมไม่ได้ ทำไมปลอดกับปูพูดไม่ตรงกัน ทำไม สส พท ออกมาด่ารัฐบาลปู ทำไมต้องไปเตะบอลกับเขมรช่วงน้ำท่วม ทำไม สส 300 คนในรัฐบาล หายไปไหน

ตรู งง กับเอ็งจริงๆ

#66 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

Posted 27 October 2011 - 14:36

ก็บอกแล้วไงว่าไปดูงานน้ำท่วมด้วย มัลดีฟอยู่ใต้น้ำอย่างสวยงามได้อย่างไร ไปเอาความคิดมุมมองทางบวกมาครับ

-------------- ผมขออนุญาตมองในมุมที่แตกต่างบ้างครับคุณhalfmoon เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ผมแค่ตั้งข้อสังเกตุเท่านั้นว่า 1. ในหมายกำหนดการที่เป็นทางการของประธานาธิืบดีมัลดีฟช่วงวีนที่ 20-23 ตุลาคมที่นายอภิสิทธิ์เดินทางไป กลับไม่พบกำหนดการเข้าพบหารือกับประธานาธิบดีมัลดีฟเลย 2. ได้พบกับประธานาธิืบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่า ? ในช่วงวันเวลาดังกล่าว(20-23.10.11) 3. ประเด็นที่หารือ"เพื่อแก้ไขปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม" และได้เงินมา 100 ล้านบาท จริงหรือไม่ 4. ภาพถ่าย(ตามรูป) ใช่ในช่วงวันเวลาดังกล่าวหรือเปล่า ? เพราะดูลักษณะการแต่งกายดูจะไม่ค่อยเป็นทางการสักเท่าไหร่ วานท่านผู้รู้ช่วยอธิบายเพื่อเิพิ่มเติมความรู้ให้ด้วยครับ จักขอบพระคุณยิ่ง

บางทีการพบประกันของผู้นำก็ไม่เป็นทางการไปทุกครั้งทุกกรณีครับ บางอย่างก็เจตนาไม่เป็นทางการ โดยเฉพาะสถานะของผู้พบประกันครับ คนหนึ่งไม่มีตำแหน่งในรัฐบาลแต่อีกคนเป็นประธานาธิบดี หากให้เข้าพบเป็นทางการก็อาจจะเป็นการไม่ไว้หน้านายกฯก็ได้ บางอย่างอาศัยความสัมพันธ์อื่นๆต่อเชื่อมถึงกัน โดยไม่จำเป็นต้องเป็นรัฐต่อรัฐ เช่นกัน การได้รับความช่วยเหลือใดๆก็ตาม หากมี ฝ่ายที่ถืออำนาจรัฐอยู่ก็คงช่วยเหลือในรูปแบบแนวทางเส้นทางอื่นๆ โดยไม่กระทบผู้นำอีกรัฐหนึ่งเช่นนายกไทยขณะนี้ ก็เหมือนทักษิณนั่นแหละ บ่อยครั้งหรือเกือบทุกครั้งมักเข้าพบผู้นำประเทศอื่นๆ นอกรอบ เจรจาการค้าส่วนตัวก็มี ขอความช่วยเหลือพิเศษก็มี ก็ไม่เห็นมีตารางนัดอะไรเลย บางทีก็บุกรุกขึ้นไปบนเครื่องบินส่วนตัวของผู้นำประเทศอื่นดื้อๆก็เคยทำ

ผมพอเข้าใจประเด็นนี้ครับ ที่ผมตั้งข้อสงสัยคือ คุณอภิสิทธิ์ได้พบประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่า และภาพถ่ายที่คุณศิริโชคโพสต์ในtwitter บางคนก็สงสัยว่า "ใช่ท่านประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่าด้วย เอากรณีคุณอภิสิทธิ์ ไม่มีตำแหน่งในรัฐบาล กลัวว่านายกฯจะเสียหน้า มันก็มีกรณี ของอดีตรมต.คลังมาเลเซียเข้าพบในวันที่ 24 ด้วย ก็มีหมาย มีภาพการพบปะชัดเจนครับ

ตอบไปนานแล้ว

ปธน มัลดีฟส์ค่ะ Mohamed Nasheed http://www.thecommon...espresident.htm

ผมไปดูผิดช่อง ตานั้นมันคนเก่านี่นา อายเลย :unsure:

โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#67 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:38

อ่านภาษาไทยไม่แตก
ไปปรึกษา"ประเด็นที่มัลดีฟได้เงิน 100 ล้าน จาก UDNN (เงินนี้มัลดีฟส์ได้มาเพื่อแก้ปัญหาน้ำท่วมและลดโลกร้อน) "

ที่จริงก็ไม่เกิน 3 บรรทัดนะ
สงสัยไม่ผ่าน qc ชัวร์

ที่นี่สู้กันด้วยข้อมูล ไม่ใช่ "ความจริงครึ่งเดียว"
คงข้อหาที่ผิดพลาดไว้น่ะดีแล้ว เพื่อเป็นเครื่องเตือนสติ
และไม่ต้องท้า เราจะเข้ามาดูเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ไปเข้าเวรมา ขอตัวไปพักก่อน

---------------------------

จริงเหรอครับ ...? :D แล้วเรื่องราว ข่าวคราวที่ผมนำมาตั้งกระทู้นี้ ใช่ความจริงครึ่งเดียวที่พรรคปชป.นำเสนอหรือเปล่า ?

เช่นตอนแรคมีข่าวว่าไป เพื่อนๆในนี้ยังสงสัยเลยว่า ไปจริงหรือเปล่า ? ไปตอนไหน ทำไมเช้าวันที่ 24 ยังเห็นเป็นข่าวอยู่เลย

พอมีคนสนใจมากๆเข้า โฆษกพรรค และคุณศิริโชคก็บอกว่าไปจริง ตามที่เป็นข่าว แต่ก็ยังมีคนสงสัยตามมาอีกอีกว่า

คุณอภิสิทธิ์ "ได้พบท่านประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่า ?" คือมันไม่ชัดเจนครับ มันจึงทำให้เหมือนนำเสนอ"ความจริงครึ่งเดียว"

#68 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

Posted 27 October 2011 - 14:40

ปธน มัลดีฟส์ค่ะ Mohamed Nasheed http://www.thecommon...espresident.htm

ผมไปดูผิดช่อง ตานั้นมันคนเก่านี่นา อายเลย :unsure:

โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#69 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 14:49

ถามคุณ Ich...

คุณตั้งกระทู้เรื่องความจริงครึ่งเดียว ผมไม่เข้าใจประเด็น
อยากทราบว่า

1 ความจริงเรื่องอะไร

2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ

และ

3 คุณรู้ได้อย่างไรว่าอะไรจริง อะไรเท็จ

#70 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 14:56

ผมไม่เห็นจะเป็นประเด็นอะไรเลยครับ
1. ในเมื่อเขาทำหน้าที่ไปช่วยคนไทยในพื้นที่น้ำท่วมไปแล้ว และเกือบจะทุกวัน หากคุณสงสัยสามารถดูได้ในเวปไซด์และ
Facebook. ของเขาได้. หรือของพรรคเขาทำหน้าที่เหมือนคนไทยทั่วไปที่มีจิตอาสา และในฐานะหัวหน้าพรรคฝ่ายค้าน.
2. เขาไปก็ไปช่วงสั้น. และคงไปส่วนตัว และคงออกเงินเองอีกต่างหาก เพราะไม่จำเป็นต้องอยู่โยกนิ.
รองหัวหน้าพรรคก็มี ทำหน้าที่ไปสิ เพราะหน้าที่และบทบาทหรืออำนาจการบริหารก็ไม่มี เพราะเขาเป็นหัวหน้าพรรคฝ่ายค้าน
3. คุณอภิสิทธิ์ ก็ได้เข้าพบคุณ ยิ่งลักษณ์ ไปแล้ว เพื่อแนะนำ หรือให้ข้อมูลที่คิดต่าง.แต่ก็ไม่เห็นคุณยิ่งลักษณ์แสดงหรือเสนอ
ให้เขาทำอะไรเป็นพิเศษ แม้เขาอาจจะอยากทำก็ตาม แต่ก็คงทำอะไรมากไม่ได้เพราะเขาอยู่ในฐานะหัวหน้าพรรคฝ่ายค้าน
4. รูปภาพที่เห็น ผมเชื่อว่า คงไม่เป็นอย่างทางการ. ซึ่งไม่น่าจะเป็นประเด็น เพราะเขาไม่ได้ไปในฐานะหัวหน้ารัฐบาล
ซึ่งมิได้ใช้เงินหลวง หรือสามารถผูกมัดความร่วมมือในระดับประเทศได้ เพราะเขาเป็นแค่หัวหน้าพรรคฝ่ายค้าน
5. ตำแหน่งหัวหน้าฝ่ายค้านมิได้ระบุจะต้องทำอะไรเป็นพิเศษ เพราะไม่มีอำนาจในการบริหารหรือสั่งการใคร แต่อาจช่วยเป็นกำลังใจให้ได้
6. ประเทศไทยก็มักเกิดวิกฤติน้ำท่วมมาแล้วหลายครั้ง เช่นเมื่อปีที่แล้ว. ขอย้อนถามว่า หัวหน้าพรรคฝ่ายค้านทำอะไรบ้าง หรือช่วยเหลือ
รัฐบาลบ้าง
7. หากคุณไม่เข้าใจ. โปรดอ่าน. ข้อ 1. ถึงข้อ 6. ใหม่

ตกลงจะให้มาร์คเขานั่งเป็นกำลังให้คุณปูหรือไงครับ. จะ 2 มาตรฐานไปหน่อยหรือเปล่า. ทีตอนแดงควายเผาเมือง ไม่เห็นมีใครมานัางเป็นกำลังใจให้มาร์คเขาเลยนะ

คือมองก็ได้ ไม่มองก็ได้ครับ คือผมก็มองในมุมของผม

1. ขอบคุณครับ ผมดูอยู่ครับ ผมถึงได้เห็นประเด็นนี้ด้วยไง ไม่ใช่แค่ Facebook นะ twitter ,เว๊ปฯผมก็ดู :D

2. ครับ ช่วงสั้นๆ ภารกิจตรงกับสถานการณ์บ้านเราดวยครับ

3. ประเด็นนี้ ผมเข้าใจครับ

4. คือมันมีประเด็นสงสัยอย่างนี้ครับ ฝ่ายเราบอกว่าไป ได้พบมีรูป, แต่ฝ่ายเขาไม่มีหมาย ไม่มีข่าว ไม่มีภาพ ว่าได้พบกับเราครับ คนเลยสงสัย

5. อันนี้ผมก้เข้าใจครับ

6. ปีที่แล้วมันท่วมไม่เยอะขนาดนี้ครับ อย่าว่าแต่ปีที่แล้วเลย นับย้อนไปอีก 10 ปี ก็ท่วมเหมือนกัน แต่ไม่มาก พรรคฝ่ายค้านในสมัยนั้นๆ

ก็ไม่มีบทบาทอะไรมากมายเรื่องความช่วยเหลือเรื่องน้ำท่วม เพราะมันท่วมไม่เยอะ ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเห็นนี่แหละครับ

7. ไม่ต้องก็ได้มั๊งครับ :D

แถวสุดท้ายใช้ภาษาไม่ค่อยงามนัก มันทำให้เสียรสชาติในการสนธนา

#71 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 15:03

ส่วนเรื่องอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ผมคิดว่า มีคนใส่เท็จลงไปในความจริงมากมาย

ยกตัวอย่างก็คือนายฝรั่งที่คุณเอาข้อความเขามาลงนั่นแหละ

เขาอ้างตัวเองว่าเป็นสื่อ
แต่สาระที่เขาเสนอมา มันเป็นความคิดเห็น ไม่ใช่ข่าว
เปรียบไป ก็เหมือนที่จตุพร บอกว่า
นายกไม่ได้อยู่ในรถคันที่ถูกทุบ
นี่คือความเห็น ไม่ใช่ข่าว

คุณคงจะถามกลับ ว่า ตรงใหนที่นายฝรั่งมันใช้ความคิดเห็น
ผมจะไม่ตอบ
ปล่อยให้คุณยึดมั่นกับแหล่งความรู้ที่บิดเบี้ยวนี้ต่อไป
เมื่อคุณได้ความรู้มาจากหลักฐานด้อยค่า
ความเห็นของคุณที่ทำต่อออกมา ย่อมจะด้อยค่ายิ่งกว่า

ถ้าคุณอยากจะให้ความเห็นของคุณน่ารับฟัง
คุณต้องทำให้ดีกว่านายพร้อมพงษ์
ที่เอาเวลากลับประเทศของเที่ยวบินหนึ่ง มายัดเยียดใส่ตารางเวลาของเหยื่อ
แต่ข้อเท็จจริงนั้น มันเปลือยจนล่อนจ้อนว่า

เหยื่อของพร้อมพงษ์ อยู่ในประเทศไทย ตอนที่พร้อมพงษ์บอกว่าเหยื่อยังอยู่ต่างประเทศ
แต่คุณยังดีกว่าพร้อมพงษ์ คือคุณหน้าไม่ด้าน
ยอมรับผิดที่ทำความเข้าใจภาษาคนง่ายๆ ไม่เป็น

แต่พร้อมพงษ์นั้น พูดผิด พูดเท็จไม่รู้กี่สิบเรื่องแล้ว ไม่เคยมียางอาย
ยังคงผลิดออกมาให้คนแบบคุณเอามาใช้ต่อ

คิดเอาเองละกัน ว่าคุณมีความน่าเชื่อถือมากน้อยสักแค่ใหน

เอางี้นะครับ
คุณลองเอาข้อมูลว่า จริงๆ แล้ว
อภิสิทธิ์ออกจากประเทศไทยวันใหน กลับเข้ามาวันใหน
เอามาแสดงหน่อย

ถ้าทำได้ ก็มีสิทธิ์เล่นกระทู้นี้ แต่ถ้าทำไม่ได้ ....เฮอะๆๆๆๆๆๆ

คิดต่อเอาเองจ้า

#72 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 15:06

"นายอภิสิทธิ์เป็นผู้นำฝ่ายค้าน ถ้าการอยู่ในประเทศของผู้นำฝ่ายค้านเป็นเรื่องสำคัญ ก็คงไม่ต้องมีนายกฯแล้ว"

ถ้าอ่านเข้าใจก็เลิกทีเหอะ กล่าวหาแบบไร้สาระ

--------------------------------

ถ้าคุณอ่านกระทู้ให้ดี คุณจะเห็นว่าไม่มีประโยคไหนที่ผมกล่าวหา

ประเด็นกระทู้ไม่ได้อยู่ที่ผู้นำฝ่ายค้านจะสำคัญหรือไม่สำคัญ

ประเด็นคือ ไปพบจริงหรือเปล่า ? แม้จะมีรูปโพสต์ประกอบ แต่ไม่มีใครยืนยันได้ว่า ภาพนั้นถ่ายเมื่อไหร่ ตามวัน,เวลาที่มีข่าวหรือเปล่า ?

เพราะมีแต่ข่าวสารจากฝ่ายเรา(พรรคปชป.) แต่ไม่มีข่าวสารจากฝ่ายเขา (ประธานาธิบดีมัลดีฟ)

#73 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 15:11

ขอบ่นด้วยครับ ไร้สาระ อ่านไม่ได้ศัพท์ก็จับมาอีเดียต พอเขาอธิบายแล้วแทนที่จะเลิกก็ดันทุรังต่อ มู้อื่นก็ไม่อ่าน เขาพูดจนเลิกพูดกันแล้วประเด็นนี้

ไร้ราคาครับ อยู่ได้ด้วยความเชื่ออย่างเดียว พอความจริงมาพร้อมหลักฐานก็บอกว่าไม่เชื่อ

ข้อดีคือสุภาพ และกล้าบอกว่าอ่านผิดครับ ชื่นชมครับ ที่เหลือไม่ได้เรื่องครับ ครบ 3 บรรทัดพอดี

บ่นได้ตามสบายครับ :D ขอบคุณครับทั้งคำติเตียน และคำชม ... :lol:

#74 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 15:13

หรือว่าต้องไปเขมร ถึงจะไม่เป็นข่าว

‘ปู ไม่รู้’ คุยช่วยวีระ-ราตรี ฮวยเซงฟ้องจรกาดอดเจรจาลับ

โพสต์เมื่อ 15 กันยายน 2011 - 18:54 น. โดย n/e
ฟิฟทีนมูฟ — เขมรแถลงผลการพบปะระหว่างยิ่งลักษณ์ ชินวัตร และฮุน เซน ระบุคุยกันหลายประเด็น ปูเสนอช่วยวีระ-ราตรี ขณะฮุน เซน ตอบขอดูก่อนอาจขอบรรเทาโทษ ยกเรื่องสุเทพดอดเจรจาลับขึ้นฟ้องปู เขียวเผยปูเห็นด้วยมาตรการชั่วคราวศาลโลก ส่วนฮอ นำฮง ย้ำไม่ถอนออกจาก ๔.๖ ของเขมร
ศูนย์ข่าวต้นมะขาม (๑๕ กันยายน ๒๕๕๔) รายงานอ้างการให้สัมภาษณ์ของนายฮอ นำฮง รัฐมนตรีต่างประเทศกัมพูชา ที่กล่าวถึงผลการพบปะระหว่าง นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร และฮุน เซน ผู้นำกัมพูชา อย่างเป็นทางการ ในวันนี้ โดยระบุว่า ผู้นำทั้งสองเห็นชอบร่วมกันในด้านต่าง ๆ ที่จะทำให้มีความร่วมมือที่ดีและการพัฒนา ทั้งในด้านการค้าขาย ท่องเที่ยว และปัญหาเขตแดน นางสาวยิ่งลักษณ์ ได้เสนอต่อฝ่ายกัมพูชาเปิดการแสดงสินค้ากัมพูชา-ไทย ซึ่งนายกรัฐมนตรีกัมพูชาให้การตอบรับ

ระหว่างพบปะ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ได้ยกกรณีของสองคนไทย คือ นายวีระ สมความคิด และนางสาวราตรี พิพัฒนาไพบูรณ์ ที่ถูกคุมขังอยู่ในเรือนจำเปร็ยซอขึ้นหารือ โดยฮุน เซน ตอบกลับว่า กำลังตรวจดูเรื่องนี้ แล้วอาจจะเสนอกษัตริย์กัมพูชาเพื่อขอให้บรรเทาโทษ เนื่องจากกัมพูชาจำเป็นต้องเคารพกฎหมายของกัมพูชา
ในประเด็นเกี่ยวกับปัญหาเขตแดน ฮุน เซน เสนอให้กองทัพของสองประเทศ พบปะกันเพื่อให้บรรยากาศดีขึ้น และควรมีปรับลดกำลังของทั้งสองฝ่ายตามแนวชายแดนลง ในเรื่องนี้ นายฮอ นำฮง เน้นย้ำว่า เราไม่สามารถถอนออกจากพื้นที่ ๔.๖ ตร.กม. ที่เป็นของเราได้ เราจะทำตามคำสั่งชั่วคราวของศาลโลก กรุงเฮก โดยผู้สังเกตการณ์อินโดนีเซียอยู่ในพื้นที่
นอกจากนี้ ฮุน เซน ยกประเด็นการลักลอบเจรจาลับเกี่ยวกับพื้นที่อ้างสิทธิทับซ้อนในทะเล ของอดีตนายกรัฐมนตรี อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ที่ได้ส่งนายสุเทพ เทือกสุบรรณ มาเจราลับเมื่อวันที่ ๒๖ มิถุนายน ๒๕๕๒ ฮุน เซน ได้เสนอให้สองฝ่ายเจรจาในเรื่องนี้อย่างเปิดเผย ตามบันทึกความเข้าใจฯ ๒๕๔๔ และกลไกที่มีอยู่
ฮุน เซน ได้เสนอให้เจ้าหน้าที่จังหวัดตามแนวชายแดนพบหารือกันเพื่อแก้ปัญหาการค้า มนุษย์และการละเมิดกฎหมายต่าง ๆ ซึ่งในเรื่องนี้กระทรวงมหาดไทยของสองประเทศ อาจเปิดการประชุมร่วม พร้อมกันนั้น ฮุน เซน ก็ได้เสนอให้เปิดด่านผ่านแดนแห่งใหม่ คือ ด่านสตึงบต เพื่อเป็นด่านสินค้าเข้าออก ส่วนด่านปอยเปตให้เป็นด่านสำหรับการท่องเที่ยว
นอกจากนี้ นายเขียว กัญญาฤทธิ์ รัฐมนตรีข่าวสารในฐานะโฆษกรัฐบาล แถลงว่า การเดินทางเยือนของนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร เป็นการฟื้นความสัมพันธ์ระหว่างกัมพูชา-ไทย ซึ่งอาจกล่าวได้ว่าสองประเทศก็เปรียบเหมือนลิ้นกับฟัน นายเขียว กล่าวยืนยันอีกว่า ในเรื่องที่เกี่ยวกับปัญหาพรมแดน อย่างเช่น ปราสาทพระวิหาร นางสาวยิ่งลักษณ์ เห็นด้วยกับมาตรการชั่วคราวของศาลโลก

นอกประเด็นกระทู้ ไม่เล่นครับ เดี๋ยวออกปากอ่าว ..... :P :D :lol:

#75 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 15:17

เสื้อแดงก็ไม่ได้เลือกน้ามาร์คเป็นนายก ก็ไม่เห็นจะต้องไปตามหาท่านนี่ครับ

----------------------

ไม่ได้ตามหาน้ามาร์คครับ ตามหาข่าวชิ้นนี้อยู่ คืออยากได้เต็มๆ ตอนนี้มันดูครึ่งๆกลางๆ คลุมเครือยังไงไมู่้รู้ ... :D

#76 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 27 October 2011 - 15:17

จริงเหรอครับ ...? :D แล้วเรื่องราว ข่าวคราวที่ผมนำมาตั้งกระทู้นี้ ใช่ความจริงครึ่งเดียวที่พรรคปชป.นำเสนอหรือเปล่า ? เช่นตอนแรคมีข่าวว่าไป เพื่อนๆในนี้ยังสงสัยเลยว่า ไปจริงหรือเปล่า ? ไปตอนไหน ทำไมเช้าวันที่ 24 ยังเห็นเป็นข่าวอยู่เลย พอมีคนสนใจมากๆเข้า โฆษกพรรค และคุณศิริโชคก็บอกว่าไปจริง ตามที่เป็นข่าว แต่ก็ยังมีคนสงสัยตามมาอีกอีกว่า คุณอภิสิทธิ์ "ได้พบท่านประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือเปล่า ?" คือมันไม่ชัดเจนครับ มันจึงทำให้เหมือนนำเสนอ"ความจริงครึ่งเดียว"

ตามความเข้าใจของเรานะ...ไม่มีใครที่นี่ ฟันธง นี่ว่ามาร์คไปไหนหรือไม่ไปในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา (มีการคุยเพื่อพยายามหาข้อเท็จจริงด้วยซ้ำ เช่นตารางบินของ Bangkok Airways , หรือกระทั่งว่าช่วงสั้นๆคือไปประชุมสภากลับอีกวันแล้ววันอาทิตย์ไปกิจกรรมต่อจะใช่การพักผ่อนกับครอบครัวหรือไม่ ?) ซึ่งสำหรับผู้นำฝ่ายค้านแม้บางคนที่นี่จะศรัทธา แต่เอาเข้าจริงๆใครจะมัวเมาจนไปสนว่าคนคนนั้นจะมีศักยภาพไรต่อบ้านเมือง ไม่ใช่ฝ่ายรััฐบาลนี่นา คนบ้าเท่านั้นที่จะหลงคิดว่ามาร์คสำคัญจนตัวต้องติดตรึงกับบ้านเมืองจนขยับไปทำอะไรๆอื่นๆไม่ได้ แถมฝ่ายรัฐบาลยังตรวจสอบฝ่ายค้านได้สับสน เข่นจิรายุบอกไปอังกฤษ พร้อมซองบอกไปมัลดีฟ เราผู้เสพข่าวก็ได้แต่รอดูข้อเท็จจริงที่เป็น Truth ในตอนท้าย ผิดตรงไหนเหรอที่ ณ.ตอนนี้มันก็นิ่งแล้วว่าเค้าไปมัลดีฟจริง ในช่วงที่ฝุ่นตลบเมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา จะมาเรียกปรากฏการณ์นั้นว่าความจริงครึ่งเดียวได้อย่างไร ไปก็ไป ไปแล้วไปทำไร วันนี้มันก็ได้คำตอบแล้ว ก็จบ ไม่เห็นมีผลอะไรต่อการบริหารราชการแผ่นดิน คนไม่จบจะขุดมาเล่น มันทำให้อะไรสร้างสรรค์ขึ้นมา จะทำให้บอร์ดนี้สูงส่งขึ้นมาหรือคะ คุณเจ้าของกระทู้จับโควทมาเป็นคนๆเลยได้ไหมว่าสมาชิกที่นี่ คนไหนใครเชื่อตูมเลยว่ามาร์คไม่ได้ไปมัลดีฟ ? เท่าที่เราอ่าน ก็เห็นหลายๆคนพูดว่า มาร์คจะไปไหน จะไปเทียวหรือไปมัลดีฟหรือไปอังกฤษก็ไม่เห็นเกี่ยวกับจิรายุ,เด็จพี่,พท ไม่ใช่หน้าที่รัฐบาลสะหน่อยที่มาตรวจสอบฝ่ายค้าน เอางี้ดีกว่า คุณถึงกับตั้งกระทู้นี้มาเพื่อดิสเครดิตให้เว็บสรท.นี้เสียชื่อว่าเล่น half truth คุณหาหลักฐานมาว่ามีกี่คนที่เล่น half truth แล้วให้สมาชิกนั้นๆอธิบายว่าทำไมจึงมีความคิดเช่นนั้น หมายเหตุ: คำว่า half truth นี่เป็นคำร้ายแรงมากนะคะ อย่าใช้สุ่มสี่สุ่มห้า สร้างศัตรูได้อย่างกว้างขวาง เคยได้ยินไหมคะ Yiddish Proverb... A half-truth is a whole lie!

หมายเหตุ ถ้าคุณหมายถึงประชาธิปัตย์ก็คงต้องเขียนจดหมายไปถามที่พรรค ถามตรงไปที่คนให้ข่าวที่คุณสงสัย
ถ้าคุณหมายอ้อมมาถึงคนที่นี่ คุณได้คำตอบแล้วข้างบน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#77 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 15:25

เสื้อแดงก็ไม่ได้เลือกน้ามาร์คเป็นนายก ก็ไม่เห็นจะต้องไปตามหาท่านนี่ครับ

----------------------

ไม่ได้ตามหาน้ามาร์คครับ ตามหาข่าวชิ้นนี้อยู่ คืออยากได้เต็มๆ ตอนนี้มันดูครึ่งๆกลางๆ คลุมเครือยังไงไมู่้รู้ ... :D

ถ้าคนเสรีไทย***เหมือนควายแดง คุณโดนไล่ไปกรอกทรายนานแล้วครับ :)
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#78 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 27 October 2011 - 15:28

มีปัญหากับเน็ต
ซ้ำ
ขออภัย

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#79 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 15:30

ประเด็นคือ ไปพบจริงหรือเปล่า ? แม้จะมีรูปโพสต์ประกอบ แต่ไม่มีใครยืนยันได้ว่า ภาพนั้นถ่ายเมื่อไหร่ ตามวัน,เวลาที่มีข่าวหรือเปล่า ?

เพราะมีแต่ข่าวสารจากฝ่ายเรา(พรรคปชป.) แต่ไม่มีข่าวสารจากฝ่ายเขา (ประธานาธิบดีมัลดีฟ)

ที่ยกมานี่แหละ คือความเห็น ไม่ใช่ข้อเท็จจริง
เหมือนมีคนกล่าวหาว่าปูไปดูคอนเสิร์ต .....ถ้าไม่ได้ไปจริง
ก็ต้องเอาพยานมายัน ว่าเวลานั้น เธออยู่กับใคร
นี่ไม่มีแม้แต่คำปฎิเสธ
มีแต่พูดบ่ายเบี่ยงว่า เวลาจะกินข้าวกับครอบครัวยังไม่ค่อยจะมี

ถ้าต้องการความจริง ทำไมคุณไม่ถามไปที่พรรคประชาธิปัตย์ล่ะ
เขาตอบมาอย่างไรค่อยเอามาคุย
แต่นี่คุณไม่ทำ กลับมาตั้งกระทู้กล่าวหา .....ทำอย่างนี้ไม่มีศักดิ์ศรีครับ

#80 zereza

zereza

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 15:36

ถ้าประเด็นคือมาร์คไปมัลดีฟเพื่อพักผ่อนจริงหรือไม่ ก็ต้องถามกลับว่าแล้วมันสำคัญตรงไหน?

ถ้าจะว่ามาร์คมันสร้างภาพ ก็ต้องด่าให้หมดทุกภาพที่สร้างมาตั้งแต่จบเลือกตั้ง

ผมว่าพวกคุณก็ด่าได้หมดแหละไม่ว่ามาร์คมันจะทำอะไร หายใจก็ผิดแล้วมั้ง

ลองดูหมายกำหนดการนายกบ้านเราก็จะเห็นว่ามีการพบคนนอกหมายเยอะแยะไป

มันแปลกตรงไหน :huh:
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#81 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 15:40

Typical red shirts. Always, take things out of context. Always, spread lies and half truths. Always, use fabricated references. Always, avoid the key points of discussion and try to shift the focus to others. As people like to say it, drifting is their specialty. We all can see that in this post.
B)

Now about the topic of this thread, what is your point?
Why is it that Mark's presence in Bangkok is so important?
I've asked these questions for four times already in red shirt's thread but never got even an answer, let alone logical one.

"ความจริงครึ่งเดียว" ผมว่าคำๆนี้มันมีทั้ง 2 ฝ่ายที่ใช้กล่าวหากันไปมา คุณบอกว่ามีแต่ฝ่ายเสื้อแดง ดูจะเป็นการกล่าวหาที่เกินเลยไป

กระทู้ผมตั้งในเชิงคำถาม" หรือว่านี่คือความจริงครึ่งเดียว" ผมไม่ยังไม่ได้สรุปเลยว่า "นี่คือความจริงครึ่งเดียว" คุณต้องทำความเข้าใจหน่อยนะ

- ประเด็นในกระทู้นี้คือ นายอภิสิทธิ์ไปพบจริงหรือเปล่า ? แม้จะมีรูปโพสต์ประกอบ แต่ไม่มีใครยืนยันได้ว่า ภาพนั้นถ่ายเมื่อไหร่

ตามวัน,เวลาที่มีข่าวหรือเปล่า ? และข้อหารือตามที่เป็นข่าว (ผู้นำฝ่ายค้านหารือปัญหาน้ำท่วม)ได้หารือจริงหรือไม ?

- ในกระทู้นี้ ผมไม่ได้บอกตรงไหนเลยว่า การที่นายอภิสิทธิ์จะอยูุ่หรือไม่อยู่ในกรุงเทพฯเป็นเรื่องสำคัญ คุณเข้าใจผิดแล้ว

คุณคงจะอ่านภาษาไทยได้นะครับ

#82 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 27 October 2011 - 15:49

ใครก็ได้ช่วยไปถามเลขาของคุณมาร์คว่าท่านไปไหนจริงๆหรือเปล่า เพราะว่ามีคนสงสัย ที่จริงได้คำตอบมาก็ดีครับ อย่างน้อยก็จะได้ตอบข้อครหาได้ แต่ผมไม่รู้เหตุผลที่คุณชวนนท์ ไม่บอกหรอกนะครับ อาจเป็นประเด็นทางการเมืองหรือเปล่าไม่ทราบ ส่วนเวป http://asiancorrespo...aldives-part-3/ ที่นายAndrew Spooner เขียน ข้อสังเกตอีกอย่างคือจะมีแต่การเขียนข่าวของมาร์คไปมากกว่า ผมว่าเหมือนจงใจจะเล่นงานฝ่ายปชป. โดยตรง ดูจากที่ pooklook เอามาโพส ซึ่งเป็นไปได้ว่ามีการจ้างเขียนข่าว เหมือนที่...เคยจ้างทนายหรืออะไรนี่แหละ discredit รัฐบาลสมัยของปชป. แต่ไม่อยากพูดโดยไม่มีหลักฐานนะครับ ผมแค่สันนิษฐานเอา แต่ถ้าคิดเป็นประเด็นจริงแล้วผมว่าไม่สำคัญว่าคุณมาร์คจะไปไหนมันก็ไม่เกี่ยว เพราะไม่มีอำนาจสั่งการเหมือนอย่างที่ผมเคยบอกนั่นแหละ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า พท. เล่นอะไรอยู่ ก่อนหน้านี้ก็บอกว่ามาร์คสร้างภาพ พอมาร์คไม่อยู่ ก็บอกว่าไม่ช่วยอีก

เห้อ...ประเทศไทย

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#83 PeterPan

PeterPan

Moderator

Posted 27 October 2011 - 15:49

เด็ดพี่ว่างมาก ก็ไปเรียกเพื่อนสส.พรรคพวกเดียวกัน ให้มาทำงาน เพื่อปชช.ๆ ลอยคอรอความช่วยเหลืออยู่ครับ
อย่าเอาเวลาว่างไปนั่งจับผิดคนอื่นอยู่เลยครับ เสียหายตนเอง ไม่รู้จักหน้าที่ คนอื่นที่คุณกล่าวหาเขาไม่ได้เดือดร้อนหรอก
เพราะความจริงก็เป็นความจริงอยู่วันยังค่ำ
นับวันพวกคุณนี่ชักเหมือนตัวละครน้ำเน่า
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

#84 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 27 October 2011 - 15:50

กรณีคุณอภิสิทธิ์ เดินทางไปมัลดีฟ กับ ฮาฟทรู(ทรูท) คนละความหมายนะครับ ...

ฮาฟทรู คือ การพูด เพียงด้านใดด้านหนึ่ง ของความจริง แต่เพียงเท่านั้น โดยไม่พูดถึงข้อมูลในด้านตรงกันข้าม(คือ ความพยายามชี้นำการตัดสินใจของผู้รับสาร) ... ซึ่ง คือการโกหก ...

ในกรณีคุณอภิสิทธิ์ ...... ผู้เปิดประเด็น คือ พร้อมพงศ์ (ซึ่งอย่างที่โพสไปแล้ว กรณีของพร้อมพงศ์ นี้คือ ฮาฟทรู แน่นอน) ....

ในกรณี คุณศิริโชค ...... จข.กท.ถามว่า คือ ฮาฟทรูไหม ก็ จข.กท.ยังถามต่อ เหตุการณ์จริงไหม เรื่องเป็นอย่างไร ซึ่งที่จริงแล้ว ศิริโชคเองยังไม่ได้อธิบาย เพิ่มเติม .... สิ่งนี้ควรจะเรียกว่า ยังได้ข้อมูลไม่หมด หรือ ข้อมูลยังไม่เพียงพอ ....

ถามอีกที ........

รู้จัก half-truth ไหม ...

------------------------

รู้ครับ .... :) :P :D

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#85 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 15:55

เอาความเห็นโง่ๆ มาให้ชม

ประเทศไทยกำลังประสบภัยน้ำท่วม แต่ท่านอภิสิทธิ์กลับแอบหนีไปเที่ยว

โง่อย่างนี้นี่เล่า ถึงเรียนอะไรไม่จบ แต่คนแถวนี้ก็ไม่ได้ฉลาดกว่านะ
คือคิดแบบรากหญ้าว่า ใครไปมัลดีฟ แปลว่าไปเที่ยวทั้งนั้น
คิดในใจยังพอว่า ออกมาป่าวประกาศซะงั้น ให้มันประจานความโง่ออกไปมากๆ

ถ้างั้นเราย้อนคำพูดบ้างได้ใหม
ประเทศไทยกำลังประสบภัยน้ำท่วม แต่ท่านยิ่งลักษณ์ยังกล้าไปต่างประเทศ
ไม่ได้ไปหนเดียวนะ

ไปเอา

ไปเอา ไม่ได้หยุด .......

เอาหม้อไปให้เขาอีกด้วย

#86 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

Posted 27 October 2011 - 15:57

ใครก็ได้ช่วยไปถามเลขาของคุณมาร์คว่าท่านไปไหนจริงๆหรือเปล่า เพราะว่ามีคนสงสัย ที่จริงได้คำตอบมาก็ดีครับ อย่างน้อยก็จะได้ตอบข้อครหาได้ แต่ผมไม่รู้เหตุผลที่คุณชวนนท์ ไม่บอกหรอกนะครับ อาจเป็นประเด็นทางการเมืองหรือเปล่าไม่ทราบ ส่วนเวป http://asiancorrespo...aldives-part-3/ ที่นายAndrew Spooner เขียน ข้อสังเกตอีกอย่างคือจะมีแต่การเขียนข่าวของมาร์คไปมากกว่า ผมว่าเหมือนจงใจจะเล่นงานฝ่ายปชป. โดยตรง ดูจากที่ pooklook เอามาโพส ซึ่งเป็นไปได้ว่ามีการจ้างเขียนข่าว เหมือนที่...เคยจ้างทนายหรืออะไรนี่แหละ discredit รัฐบาลสมัยของปชป. แต่ไม่อยากพูดโดยไม่มีหลักฐานนะครับ ผมแค่สันนิษฐานเอา แต่ถ้าคิดเป็นประเด็นจริงแล้วผมว่าไม่สำคัญว่าคุณมาร์คจะไปไหนมันก็ไม่เกี่ยว เพราะไม่มีอำนาจสั่งการเหมือนอย่างที่ผมเคยบอกนั่นแหละ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า พท. เล่นอะไรอยู่ ก่อนหน้านี้ก็บอกว่ามาร์คสร้างภาพ พอมาร์คไม่อยู่ ก็บอกว่าไม่ช่วยอีก

เห้อ...ประเทศไทย

ข้อสังเกตจากเวปต่างประเทศอีกอันนึงก็คือว่า มีแต่คนถกเรื่องของมาร์ค บางคนยังเขียน PM Abhisit หรือว่าเขาสับสนว่าตอนนี้ใครเป็นนายกกันแน่ (มึนจังกู) ^^

Posted Image 1rgcruz Today 03:33 AM
Posted Image From twitter

former Thai PM Abhisit goes on holiday in the Maldives while Thailand is flooded. “@AsCorrespondent: http://t.co/f8S5NqrR #ThaiFloods”

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#87 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

Posted 27 October 2011 - 15:59

เอาความเห็นโง่ๆ มาให้ชม

ประเทศไทยกำลังประสบภัยน้ำท่วม แต่ท่านอภิสิทธิ์กลับแอบหนีไปเที่ยว

โง่อย่างนี้นี่เล่า ถึงเรียนอะไรไม่จบ แต่คนแถวนี้ก็ไม่ได้ฉลาดกว่านะ
คือคิดแบบรากหญ้าว่า ใครไปมัลดีฟ แปลว่าไปเที่ยวทั้งนั้น
คิดในใจยังพอว่า ออกมาป่าวประกาศซะงั้น ให้มันประจานความโง่ออกไปมากๆ

ถ้างั้นเราย้อนคำพูดบ้างได้ใหม
ประเทศไทยกำลังประสบภัยน้ำท่วม แต่ท่านยิ่งลักษณ์ยังกล้าไปต่างประเทศ
ไม่ได้ไปหนเดียวนะ

ไปเอา

ไปเอา ไม่ได้หยุด .......

เอาหม้อไปให้เขาอีกด้วย

ผมสงสัยว่าสื่อที่เขียนข่าวมาร์ค อาจเกี่ยวข้องกับตระกูลชินวัตรแน่เลย(สันนิษฐานนะ) ไม่งั้นนายโอ๊ก(เสียงเหมือนคนอ๊วก) จะออกมากระดี้กระด๊าเหรอครับ ^^

#88 No more

No more

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 16:18

Typical red shirts. Always, take things out of context. Always, spread lies and half truths. Always, use fabricated references. Always, avoid the key points of discussion and try to shift the focus to others. As people like to say it, drifting is their specialty. We all can see that in this post.
B)

Now about the topic of this thread, what is your point?
Why is it that Mark's presence in Bangkok is so important?
I've asked these questions for four times already in red shirt's thread but never got even an answer, let alone logical one.

"ความจริงครึ่งเดียว" ผมว่าคำๆนี้มันมีทั้ง 2 ฝ่ายที่ใช้กล่าวหากันไปมา คุณบอกว่ามีแต่ฝ่ายเสื้อแดง ดูจะเป็นการกล่าวหาที่เกินเลยไป

กระทู้ผมตั้งในเชิงคำถาม" หรือว่านี่คือความจริงครึ่งเดียว" ผมไม่ยังไม่ได้สรุปเลยว่า "นี่คือความจริงครึ่งเดียว" คุณต้องทำความเข้าใจหน่อยนะ

- ประเด็นในกระทู้นี้คือ นายอภิสิทธิ์ไปพบจริงหรือเปล่า ? แม้จะมีรูปโพสต์ประกอบ แต่ไม่มีใครยืนยันได้ว่า ภาพนั้นถ่ายเมื่อไหร่

ตามวัน,เวลาที่มีข่าวหรือเปล่า ? และข้อหารือตามที่เป็นข่าว (ผู้นำฝ่ายค้านหารือปัญหาน้ำท่วม)ได้หารือจริงหรือไม ?

- ในกระทู้นี้ ผมไม่ได้บอกตรงไหนเลยว่า การที่นายอภิสิทธิ์จะอยูุ่หรือไม่อยู่ในกรุงเทพฯเป็นเรื่องสำคัญ คุณเข้าใจผิดแล้ว

คุณคงจะอ่านภาษาไทยได้นะครับ

ROTFL
"ผมไม่ได้บอกตรงไหนเลยว่า การที่นายอภิสิทธิ์จะอยูุ่หรือไม่อยู่ในกรุงเทพฯเป็นเรื่องสำคัญ" LOL
You just cannot give a straight answer.
Just a typical red shirts' response.

My points still hold. *spelling

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#89 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 16:37

เอาน่า คุณ Ich liebe dich ก็เป็นลูกผู้ชายคนหนึ่ง ที่ยอมรับความผิดพลาด หายากนะ ถ้าเป็นพวกเสื้อแดงใน web ประชาไทย talk นะ คงไม่มีการยอมรับผิดแบบนี้หรอก ผมนับถือคุณ Ich liebe dich ในจุดนี้
ส่วน อภิสิทธิ จะไปเยี่ยมนายก มัลดีฟส์หรือ ไปพักผ่อน เขาก็ยังทำงานเต็มที่เพื่อประชาชนอยู่ ตอนเขาเป็นนายก เขาก็ทำงานเต็มที่(เพราะเสื้อแดงนั่นล่ะ) จะมีไปพักผ่อนบ้าง ก็คนน่ะจะให้ลุยตลอดไม่ได้พักก็เกินไป

-------------------------------------

ขอบคุณครับผม เมื่อคืนง่วงนิดหน่อย ก๊อปฯมาไม่หมด เป็นความผิดพลาดของผมจริงๆ ไปๆมาๆ เว๊ปฯอื่นอยู่

กลับมาเจอคุณBookmarkถาม ไม้ได้กลับขึ้นไปอ่านโพสต์ตัวเองอีกหรอก ตอบเลยเหมือนกัน พลาดจนได้

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

#90 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 16:46

คุณตั้งกระทู้เรื่องความจริงครึ่งเดียว ผมไม่เข้าใจประเด็น
อยากทราบว่า
2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ ....... และ
3 คุณรู้ได้อย่างไรว่าอะไรจริง อะไรเท็จ

-------------------------
ถามซ้ำอีกครั้ง เผื่อจะกล้าตอบ

#91 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 16:46

เห็นด้วยครับ เขาเป็นคนที่น่าชื่นชมครับ คนที่ออกมายอมรับความผิดพลาดของตัวเองหายากนะครับ

ขอบคุณมากครับผม .... :D

http://www.asiaupdate.tv/live-2

#92 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 16:56

วันนี้ขอตัวเข้านอนก่อนครับ เจอกันใหม่บ่ายๆ วันพรุ่งฯ จะมารอรับของแจกจากเพื่อนๆสมาชิก คิดว่าจะมากโขอยู่ ขออภัยอีกครั้ง สำหรับความผิดพลาดของผม good night ครับ :P :D :lol:

เพราะอะไรคุณถึงเกลียดอภิสิทธิ์มาก ถ้าเค้าโกงกินเลยทำให้คุณเกลียด ก็ขอหลักฐานหน่อย สองปีที่อยู่ในตำแหน่งมีเงินเพิ่ม 3 ล้านกว่าเพราะเงินเดือน พวกคุณหาให้ตายก็ไม่เจอเงินที่น่าจะได้จากการโกง คุณยังเกลียดและจ้องจัำบผิดเค้า คุณไม่คิดบ้างเหรอว่า จำผิดยากจัง เพราะอะไร? เพราะเค้าเก่ง หรือเพราะเค้าไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิด
คนเราเกลียดใครก็ได้ แต่ระวังไปเกลียดและทำร้ายคนที่ดีจริงๆ เข้า เพราะจะเข้าคนเอง
มองดูรอบๆ คุณว่า คนชั่วคนไหนทำร้ายมาร์คได้บ้าง
2 ปี น่าจะพิสูจน์ให้คุณเห็นได้
และตอนนี้และอนาคต คุณรอดูผลต่างๆ ที่กำลังสนองการกระทำของพวกคุณละกัน
ฉันคนนึงที่ไม่ได้ชื่นชอบมาร์คมาก่อน แต่สองปีที่ผ่านมา เค้าทำอะไรบ้าง คนที่เล่นเนทเป็น และใจไม่บอด คงมองเห็น
ภาพที่เสื้อแดงไล่ฆ่าเค้า รอรับกรรมไว้เถอะ

--------------------------------

ผมยังไม่ได้บอกเลยครับว่า ผมเกลียดคุณอภิสิทธิ์ คุณคิดไปเองหรือเปล่า ? ในกระทู้นี้ไม่มีข้อความใดที่กล่าวหาว่าคุณอภิสิทธิ์โกงอย่างนั้น อย่างนี้

ใจเย็นๆครับ อ่านกระทู้ให้เข้าใจก่อน จะได้ไม่ผิดเหมือนผม(ในข้อ 3 ) ประเด็นมันแค่ ได้พบจริงหรือเปล่า ? ได้หารือจริงหรือเปล่า ? เท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่องในอนาคตจะเป็นเช่นไร จะเกิดอะไรขึ้น เราก็รอดูด้วยกันก็ได้นี่ครับ

#93 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 17:03

อยากทราบว่า
2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ ....... และ

-------------------------
ถามซ้ำอีกครั้ง เผื่อจะกล้าตอบ

เมื่อไหร่ จขกท จะตอบคุณ ample สักทีนะ ผมรออ่านอยู่ :D :D :D

#94 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 17:06

จขกท รึป่าวที่ "HALFTRUTH" ????

ลองทบทวนใหม่นะ ว่าหน้าที่ความรับผิดชอบของใครคืออะไรควรทำอะไรยังไง

อภิสิทธ์เป็น สส ผมเห็นเค้าช่วยเหลือนำท่วมตลอดเดือนสองเดือนที่ผ่านมา

ออกหน้าบ้างไม่ออกหน้าบ้างแต่ส่วนใหญ่จะไม่ออกเพราะสื่อไม่ค่อยนำเสนอ

แต่หน้าที่ความรับผิดชอบโดยตรงเป็นของใคร รู้อยู่แก่ใจ

------------------

ผมหรือครับ ? ไม่น่าจะใช่นะ ..... :D

ที่ผมเล่นประเด็นในกระทู้นี้ เพราะว่ามันข่าวใหญ่ทั้งในและต่างประเทศครับ ที่นี้ข่าวมันยังคลุมเครือ มันยังไม่เคลียร์ ผมก็เลยเอาตั้งเผป็นข้อสังเกตุ

เผื่อจะมีผู้รู้ เอารายละเอียดมาให้ดู ให้อ่านเท่านั้นเอง ผมก็พอรู้ว่าหน้าที่ความรับชอบของใครเป็นอย่างไร แต่ผมไม่ได้เล่นประเด็นนั้น ก็เลยไม่อยากพูดถึง

เอาไว้ผมมีเวลา ค่อยไปตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนกันนะครับ กระทู้นี้ผมยังตอบไม่หมดเลย จะดูข่าวก็ได้ฟังแต่เสียง ไม่เห็นภาพ เพราะต้องมาตอบกระทู้เพื่อนๆ

#95 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 17:15

------------------------------------------

ตรงที่ "ได้พบท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟครับ" มีภาพประกอบด้วย แต่ไม่เคลียร์ ไม่ชัดเจนว่าจะใช่วัน,เวลาตามข่าวหรือเปล่า ?

คือตอนนี้เราเข้าใจแล้วว่าคุณอภิสิทธิ์ เดินทางไปประเทศมัลดิฟจริง นี่คือความจริงที่พวกเรารู้ (ครึ่งหนึ่ง) อีกครึ่งหนึ่งที่เหลือคือ และ

และรวมทั้งเรื่องที่หารือด้วย ว่าได้หารือกันจริงๆหรือเปล่า ?(ปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม)

#96 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 27 October 2011 - 17:19

------------------------------------------

ตรงที่ "ได้พบท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟครับ" มีภาพประกอบด้วย แต่ไม่เคลียร์ ไม่ชัดเจนว่าจะใช่วัน,เวลาตามข่าวหรือเปล่า ?

คือตอนนี้เราเข้าใจแล้วว่าคุณอภิสิทธิ์ เดินทางไปประเทศมัลดิฟจริง นี่คือความจริงที่พวกเรารู้ (ครึ่งหนึ่ง) อีกครึ่งหนึ่งที่เหลือคือ และ

และรวมทั้งเรื่องที่หารือด้วย ว่าได้หารือกันจริงๆหรือเปล่า ?(ปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม)

ไม่ได้เลือกอภิสิทธิ์ไม่ใช่หรือ แล้วไปเดือดร้อนอะไรหรือครับ

อภิสิทธิ์อยู่แล้วยังไง อภิสิทธิ์ไม่อยู่แล้วยังไง ไหนตอบมาหน่อยซิ อยากรู้

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#97 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 27 October 2011 - 17:21

ผมสงสัยว่า ความสำคัญมันอยู่ตรงไหนครับ?
ไปจริง ไม่ไปจริง ไปทำงาน ไปเที่ยว
มันมีผลอะไรต่อการตัดสินใจดำเนินการอะไรของงรัฐบาล ในเมือ่รัฐบาลไม่เคยฟังฝ่ายค้านสักนิด ฝ่ายค้านออกมาแนะนำออกมาเสนออะไร ก็บอกเล่นการเมืองไปซะหมด
ไปช่วยน้ำท่วม ก็สร้างภาพ ไม่ช่วยก็ว่าเห็นแก่ตัว ไม่สนใจประชาชน

ลองดูสิ่งที่ทางรัฐบาลทำมาตลอดนี่ คุณ จขกท. ไม่คิดมีคำถามอะไรบ้างเหรอครับว่า สิงที่ผมจะไล่เรียงต่อไปข้างล่างนี้
คือ สิ่งที่ จขกท. ควรจะไป เสาะหา "คำตอบ" เสาะหา "ความจริง" แบบที่ไม่ครึ่งๆ กลางๆ

- ส.ส. ฝ่ายรัฐบาล 300 กว่าคนนั่น มันไปตายอยู่ไหนบ้าง
- มีการอมของบริจาคจริงไหม? แจกให้แต่ถิ่นเสื้อแดงจริงหรือเปล่า
- รัฐบาลมีประสิทธิภาพในการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมแค่ไหน
- ศปภ. ให้ข่าวสารที่แท้จริงกับประชาชนจริงหรือเปล่า (อย่ามาบอกว่าโดนแฮคนะ ตบคว่ำจริงๆ ด้วย)
- ไอ้เก่ง มันพาพวกไปพังคันกั้นน้ำจริงไหม? แล้วมันทำไปทำไม
- นายกหญิง มีภาวะความเป็นผู้นำจริงแค่ไหน กล้าตัดสินใจอะไรบ้าง มีความสามารถจริงหรือเปล่า
- ประกาศ พรบ. มาตรา 31 แล้ว มันต่างกับตอนไม่ประกาศอย่างไร? มันทำให้ประสิทธิภาพและความรวดเร็วมีประสิทธิผลในการแก้ปัญหาดีขึ้นอย่างไร?
- รัฐบาลมีแนวทางการแก้ปัญหาและเยียวยาต่อไปอย่างไร
- ทำไมต้องโยนความผิด หาแพะตลอด เคยรับผิดชอบอะไรบ้างไหม?
- ของบริจาคมันแปะป้ายไอ้เหลี่ยมเอาหน้า หาประโยชน์จาก น้ำใจของประชาชนคนไทยจริงหรือเปล่า? ถ้าใช่ รัฐบาลต้องทำอย่างไรในฐานะที่นายกเป็นน้องสาว

ฯลฯ

เหล่านี้ที่ผมกล่าวมา และยังมีอีกมากมายที่น่าสนใจกว่านี้อีก ผมสงสัยว่า คนเสื้อแดง แบบ จขกท. ทำไมไปสนใจว่า มาร์คไปไหน? ทำอะไร?

ย้ำอีกครั้ง
พรรคเพื่อไทย เป็นฝ่ายรัฐบาล นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร คือ นายกฯ มีอำนาจการตัดสินใจ มีอำนาจอนุมัติงบประมาณ ดำเนินการ และมีเสียงในสภามากเหลือเฟือ ได้ทำอะไรที่เป็นการแก้ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพแล้วหรือยัง ควบคุมนักเลงในพรรคได้หรือยัง
พรรคประชาธิปัตย์ คือ ฝ่ายค้าน เขาได้ ช่วยเหลือประชาชนตามที่อำนาจ และความสามารถที่เขามีแล้ว ท่านน่าจะได้เห็นบ้าง ถ้าไม่มืดบอดพอ และ ณ วันนี พรรค ปชป. ก็ยังคงช่วยเหลือและเสนอแนะรัฐบาลอยู่

หวังว่าท่านจะอ่านจนจบ
ขอบคุณครับ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#98 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 27 October 2011 - 17:34

จขกท รึป่าวที่ "HALFTRUTH" ????

ลองทบทวนใหม่นะ ว่าหน้าที่ความรับผิดชอบของใครคืออะไรควรทำอะไรยังไง

อภิสิทธ์เป็น สส ผมเห็นเค้าช่วยเหลือนำท่วมตลอดเดือนสองเดือนที่ผ่านมา

ออกหน้าบ้างไม่ออกหน้าบ้างแต่ส่วนใหญ่จะไม่ออกเพราะสื่อไม่ค่อยนำเสนอ

แต่หน้าที่ความรับผิดชอบโดยตรงเป็นของใคร รู้อยู่แก่ใจ

------------------

ผมหรือครับ ? ไม่น่าจะใช่นะ ..... :D

ที่ผมเล่นประเด็นในกระทู้นี้ เพราะว่ามันข่าวใหญ่ทั้งในและต่างประเทศครับ ที่นี้ข่าวมันยังคลุมเครือ มันยังไม่เคลียร์ ผมก็เลยเอาตั้งเผป็นข้อสังเกตุ

เผื่อจะมีผู้รู้ เอารายละเอียดมาให้ดู ให้อ่านเท่านั้นเอง ผมก็พอรู้ว่าหน้าที่ความรับชอบของใครเป็นอย่างไร แต่ผมไม่ได้เล่นประเด็นนั้น ก็เลยไม่อยากพูดถึง

เอาไว้ผมมีเวลา ค่อยไปตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนกันนะครับ กระทู้นี้ผมยังตอบไม่หมดเลย จะดูข่าวก็ได้ฟังแต่เสียง ไม่เห็นภาพ เพราะต้องมาตอบกระทู้เพื่อนๆ

สนข.ตปท.เล่นข่าวนี้ ด้วยหรือ ...

#99 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 17:38

ข้อความในทวิสเตอร์ ให้แค่100ตัวอักษร ..เขาก็ทวิสชี้แจงได้เท่านั้น ...
อยาทราบความจริง ทั้งหมด นักข่าวก็ไปสัมภาษย์ สิครับ จะได้รายละเอียดทั้งหมด ... ...

กำลังตามหาข่าวนั้นอยู่ครับ ถ้าคุณนักเรียนตลอดชีพจะกรุณาผม ก็ให้สัมภาษณ์นักข่าว เอ๊ย.. ก็ช่วยหาข่าวที่เสนอรายละเอียดมาเผื่อผมด้วยครับ

แต่ถ้าผมหาข่าวชิ้นที่ว่าเจอก่อนคุณ ผมก็จะนำมาโพสต์ให้อ่านเช่นเดียวกันครับ

จข.กท. เข้าใจคำว่า ฮาฟทรู ดีแล้วหรือ ...

คำว่า ฮาฟทรู หมายถึง การนำ หรือ การมอง ความจริงเพียงด้านเดียว ไม่ว่าจะเป็นทั้ง ความจริงด้านดี หรือ ความจริงด้านเลว ... เพื่อหวังผลบิดเบือนผลลัพท์ ไปในทางที่ตัวเองต้องการ ...

เช่น ..... ไอ้เด็จพี่ บอก อภิสิทธิ์ ไปมัลดีฟ แต่ไม่บอกไปทำไม ...... คนฟังย่อมคิดว่่า อภิสิทธิ์ ไปเที่ยว ไม่ทำหน้าที่ สส. ของตนเอง เป็นผลร้ายกับคุณอภิสิทธิ์ .. แต่ความจริง เขาไปประชุม ... นี่ล่ะครับ ฮาฟทรู (half-truth)...

พอเข้าใจครับ แต่ไม่รู้ว่าจะดีเท่าคุณหรือเปล่า :D ผมไม่ชอบมองใครในด้านเลว ผมจะมองทุกเรื่อง ทุกคนในแง่ดีก่อนเสมอ

กระทู้นี้ก็เช่นกัน บุคคลที่ผมกล่าวถึงเช่นคุณอภิสิทธิ์ คุณศิริโชค ผมก็มองในมุมบวก ในแง่ดีทั้งนั้น

ที่คุณพร้อมพงษ์แถลงข่าว ตอนนั้นอาจจะรู้เพียงแค่ว่าคุณอภิสิทธิ์ไป แต่ไม่รู้ภารกิจที่คุณอภิสิทธิ์ไป ก็เลยบอกเท่านั้น อันนี้ผมมองในมุมบวกนะ ... :D

#100 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 17:42

อะ...ถึงเห็นพี่น้องเสรีไทยไม่ค่อยเห็นด้วยกับแดงแต่ก็ไม่ได้เกลียดทุกคนหรอกเนอะ
ดีแล้วครับที่ จขกท. ยอมรับว่ามันผิดพลาดในข้อมูลซึ่งหลายๆคนก็บอกว่า "หาได้ยาก"
ยินดีด้วยนะครับ

ขอบคุณครับผม ..... :D

ถือว่าไม่มีข้อ 3 ครับ ข้ออื่นๆยังเหมือนเดิม .... :lol: