Jump to content

- - - - -

หรือว่านี่คือ"ความจริงครึ่งเดียว"( halftruth)ที่เพื่อนๆในนี้พูดถึง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
215 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:27

จริงๆคุณควรบอกให้ทุกคนในนี้ได้รู้ท่าทีก่อนว่าคุณแค่อยากรู้ข่าวเฉยๆ หรือเพื่อดิสเครดิตทางการเมืองคะ

คนเขาจะได้ตอบถูกแนว

ผมบอกแล้วครับ อยู่ในคคห.ที่ 5 (ยกเว้นข้อ 3 )

แต่ไม่ค่อยได้รับคำชี้แจงใดๆจากเพื่อนสมาชิก ที่ผมอยากรู้คือ คุณศิริโชคบอกว่าคุณอภิสิทธิ์ไปประเทศมัลดีฟเพื่อหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม

กับท่านประธานาธิบดีมัลดีฟ ผมก็เลยอยากรู้ว่าคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือเปล่า ? และได้หารือในเรื่องดังกล่าวจริงหรือไม่ ?

ถ้าทั้ง 2 เรื่องเป็นเรื่งอจริง ผมขอรายละเอียดได้ไหม ? อย่างน้อยผมก็อยากจะรู้ว่าท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟ ให้คำแนะนำอย่างไรบ้าง เพราะเรื่อง

ที่คุณอภิสิทธิ์ไปหารือ มีความจำเป็นกับประเทศชาติและประชาชนในสถานการณ์ปัจจุบันเป็นอย่างมาก เท่านี้เองครับ

#152 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:36

ความหมายของคำว่า ความจริงครึ่งเดียว ถ้าอ่านจากที่คุณ ample ยกตัวอย่าง ผมว่า จขกท น่าจะเข้าใจได้แล้วว่า คำว่า ความจริงครึ่งเดียวนั้นคืออะไร คุณเล่นบอกว่า ทางคุณศิริโชค บอกความจริงไม่หมด โดยที่คุณตั้งธงไว้แล้วว่า น่าจะไปเที่ยว แต่คุณศิริโชค โกหก ว่าไปทำงาน
แล้วคุณก็อ้าง นักข่าวฝรั่งขี้นก มาบอกว่า ไปเที่ยวที่หรูหรา ไม่ได้ไปทำงาน ตามที่คุณศิริโชคบอกไว้ โดยเอาตารางการทำงานของ ผู้นำมัลดีพมาโชว์ ถ้าจะสอบถามไปทางฑูตของมัลดีฟ ก็ทำได้ ทำไมไม่ทำ แต่ไปกล่าวหาเค้าไว้แล้วว่า เค้าโกหก
คนที่เอาความจริงครึ่งเดียวมาพูด นั่นคือนักข่าวฝรั่งขี้นกต่างหาก ถ้าหาข้อมูลได้หมด แล้วเอามาเขียน ผมจะไม่ว่าเลย

#153 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:38

ผมสรุปความจริงอีกครึ่งให้ก็ได้ว่า

อภิสิทธิ์ทำตัวไม่เหมาะสม หนีไปเที่ยวระหว่างประชาชนกำลังเดือดร้อน
นี่คือความจริงครึ่งที่เขาอยากให้เป็น

- คุณว่าเองนะ ผมไม่เกี่ยว ไม่ใช่คำพูดผมแน่นอน

แต่ึความจริงที่เขารับไม่ได้ก็คือ
อภิสิทธิ์ไปเมืองนอกจริง แต่ไม่ได้ไปเที่ยว
ไปพบกับผู้นำอีกประเทศหนึ่งในเรื่องที่เกี่ยวกับผลประโยชน์ของคนไทย
รีบไปรีบกลับอีกต่างหาก

- ผมรับได้ทุกเรื่องที่เป็นความจริงครับ ไม่ว่าใครที่สร้างประโยชน์ให้ประเทศชาติและประชาชน ผมชื่นชมทั้งนั้น

พรรคฝ่ายค้าน....เอ้ย พรรครัฐบาลไม่รู้จะหาอะไรมาเล่นงานอภิสิทธิ์
ก็เลยกลืนน้ำลายที่ห้ามเอาเรื่องน้ำท่วมมาเล่นการเมือง ส่งคนที่เครดิตต่ำที่สุดออกมาป้ายสี

จากนั้น ก็มีสมุนเอาข่าวสารเหล่านี้ แพร่กระจายต่อ ทั้งในและนอกประเทศ
โดยทำทีว่าต้องการตรวจสอบ ทำเป็นว่าใช้เหตุใช้ผล ทำเป็นว่ามีความรู้ความคิด เจตนาดี

- คิดไปเองมั๊งครับ ... :D

ที่จริงต้องการจะสร้างเรื่องโกหกว่า อภิสิทธิ์ทอดทิ้งประชาชน หนีเที่ยวอย่างหรูหรา
นี่ละครับ ความจริงใจของพวกเขา

- อย่าไปกล่าวหาคุณอภิสิทธิ์อย่างนั้นสิครับ ไม่ดีครับ

แต่มันไม่ได้ประโยชน์หรอกครับ กระแสมันจุดไม่ติด
มันก็เลยเป็นกระทู้แป้ก

- อย่าสนใจเลยครับ ติดหรือไม่ติด แป๊กหรือไม่แป๊ก :P

ำอ้ที่ผมขำกลิ้งก็คือ พร้อมพงษ์อ้างว่าประชาชนถามหาผู้นำฝ่ายค้าน ก็เลยออกมาตรวจสอบ
แค่นี้ก็รู้แล้วละครับ ว่าคะแนนนิยมรัฐบาลมันไหลไปกับน้ำมากมายเพียงใหน
โหย คนเดือดร้อน ไม่ถามหานายก ดันถามหาอดีตนายก

- เหรอครับ ... :D

555555

- 666666 :P :D :lol:

#154 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:44

คุณใจร้อนไปนิดหนึ่ง ใจเย็นๆครับ ไปเรื่อยๆสบายๆ ผมยังไม่หนีไปไหนหรอกน่า .... :D ช่วยยกตัวอย่างความใจร้อนของผมในกระทู้นี้หน่อยเดะ

...... ↓ ↓ ↓.......

“เด็จพี่ แฉข้อมูล “มาร์ค” เที่ยว “มัลดีฟส์ “ ลิ้งค์ที่คุณยกมา เป็นการตอแหลของเด็จพี่ ซึ่งมีลูกนายกหน้าโง่รับไปเห่าต่อ มาร์ค ไป มัลดีฟ จริง แต่ไปเที่ยวหรือ ไอ้ฝรั่งระยำก็ขยายต่อ ว่าเป็นการพักโรงแรมหรู....ที่เที่ยวราคาแพง นี่มันระบบตรรกแบบเสื้อแดง คือป้ายสี ป้าสี ป้ายสี

แคแรกเตอร์นี้ของท่านแอมไม่ได้เรียกว่า "ใจร้อน" นะคะ
ใจร้อนหมายถึง "hot-tempered" -อยากให้สิ่งที่กำลังทำอยู่สำเร็จอย่างเร็ว
แบบท่านแอมพิมพ์เรียกว่า "ปากจัด" ค่ะ
ปากจัดหมายถึง "sharp-tongued" -ชอบพูดจาหรือโต้เถียงด้วยถ้อยคำแข็งกร้าวเผ็ดร้อน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#155 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:46

ที่ผมอยากรู้คือ คุณศิริโชคบอกว่าคุณอภิสิทธิ์ไปประเทศมัลดีฟเพื่อหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม กับท่านประธานาธิบดีมัลดีฟ
ผมก็เลยอยากรู้ว่าคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริง หรือเปล่า ? และได้หารือในเรื่องดังกล่าวจริงหรือไม่ ?
ถ้าทั้ง 2 เรื่องเป็นเรื่งอจริง ผมขอรายละเอียดได้ไหม ? อย่างน้อยผมก็อยากจะรู้ว่าท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟ ให้คำแนะนำอย่างไรบ้าง
เพราะเรื่อง ที่คุณอภิสิทธิ์ไปหารือ มีความจำเป็นกับประเทศชาติและประชาชนในสถานการณ์ปัจจุบันเป็นอย่างมาก เท่านี้เองครับ

หึหึ อยากรู้ก่ารทำงานของอภิสิทธิ์
แต่ดันมาตั้งกระทู้ว่า อภิสิทธิ์โกหก

ระวังทางโค้ง น้ำมากถนนลื่นจ้า......แถๆๆๆๆๆๆๆๆ โครม

จบข่าว

#156 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:49

ความหมายของคำว่า ความจริงครึ่งเดียว ถ้าอ่านจากที่คุณ ample ยกตัวอย่าง ผมว่า จขกท น่าจะเข้าใจได้แล้วว่า คำว่า ความจริงครึ่งเดียวนั้นคืออะไร คุณเล่นบอกว่า ทางคุณศิริโชค บอกความจริงไม่หมด โดยที่คุณตั้งธงไว้แล้วว่า น่าจะไปเที่ยว แต่คุณศิริโชค โกหก ว่าไปทำงาน
แล้วคุณก็อ้าง นักข่าวฝรั่งขี้นก มาบอกว่า ไปเที่ยวที่หรูหรา ไม่ได้ไปทำงาน ตามที่คุณศิริโชคบอกไว้ โดยเอาตารางการทำงานของ ผู้นำมัลดีพมาโชว์ ถ้าจะสอบถามไปทางฑูตของมัลดีฟ ก็ทำได้ ทำไมไม่ทำ แต่ไปกล่าวหาเค้าไว้แล้วว่า เค้าโกหก
คนที่เอาความจริงครึ่งเดียวมาพูด นั่นคือนักข่าวฝรั่งขี้นกต่างหาก ถ้าหาข้อมูลได้หมด แล้วเอามาเขียน ผมจะไม่ว่าเลย

---------------------

มันเป็นความเห็นของคุณamplepoor ครับ ไม่ใช่ความเห็นของผม ผมไม่ได้พูดเลยว่าคุณศิริโชคพูดความจริงไม่หมด

ข้างล่างนี้คือ ความคิดเห็นของผมที่ตอบคุณแดงตุ๊ด อันนี้เป็นเนื้อแท้ในกระทู้นี้ครับ ส่วนท่านใดจะตีความหมายไปอย่างไร

ก็เป็นความคิดเห็นของท่านนั้นๆไป

จริงๆคุณควรบอกให้ทุกคนในนี้ได้รู้ท่าทีก่อนว่าคุณแค่อยากรู้ข่าวเฉยๆ หรือเพื่อดิสเครดิตทางการเมืองคะ

ผมบอกแล้วครับ อยู่ในคคห.ที่ 5 (ยกเว้นข้อ 3 )

แต่ไม่ค่อยได้รับคำชี้แจงใดๆจากเพื่อนสมาชิก ที่ผมอยากรู้คือ คุณศิริโชคบอกว่าคุณอภิสิทธิ์ไปประเทศมัลดีฟเพื่อหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม

กับท่านประธานาธิบดีมัลดีฟ ผมก็เลยอยากรู้ว่าคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือเปล่า ? และได้หารือในเรื่องดังกล่าวจริงหรือไม่ ?

ถ้าทั้ง 2 เรื่องเป็นเรื่งอจริง ผมขอรายละเอียดได้ไหม ? อย่างน้อยผมก็อยากจะรู้ว่าท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟ ให้คำแนะนำอย่างไรบ้าง เพราะเรื่อง

ที่คุณอภิสิทธิ์ไปหารือ มีความจำเป็นกับประเทศชาติและประชาชนในสถานการณ์ปัจจุบันเป็นอย่างมาก เท่านี้เองครับ

#157 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:53

ที่ผมอยากรู้คือ คุณศิริโชคบอกว่าคุณอภิสิทธิ์ไปประเทศมัลดีฟเพื่อหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม กับท่านประธานาธิบดีมัลดีฟ
ผมก็เลยอยากรู้ว่าคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริง หรือเปล่า ? และได้หารือในเรื่องดังกล่าวจริงหรือไม่ ?
ถ้าทั้ง 2 เรื่องเป็นเรื่งอจริง ผมขอรายละเอียดได้ไหม ? อย่างน้อยผมก็อยากจะรู้ว่าท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟ ให้คำแนะนำอย่างไรบ้าง
เพราะเรื่อง ที่คุณอภิสิทธิ์ไปหารือ มีความจำเป็นกับประเทศชาติและประชาชนในสถานการณ์ปัจจุบันเป็นอย่างมาก เท่านี้เองครับ

หึหึ อยากรู้ก่ารทำงานของอภิสิทธิ์
แต่ดันมาตั้งกระทู้ว่า อภิสิทธิ์โกหก

ระวังทางโค้ง น้ำมากถนนลื่นจ้า......แถๆๆๆๆๆๆๆๆ โครม

จบข่าว

หรือว่านี่คือ"ความจริงครึ่งเดียว"( halftruth)ที่เพื่อนๆในนี้พูดถึง ชื่อกระทู้ครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ จะระวังให้มากๆ :D

#158 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:58

คุณใจร้อนไปนิดหนึ่ง ใจเย็นๆครับ ไปเรื่อยๆสบายๆ ผมยังไม่หนีไปไหนหรอกน่า .... :D ช่วยยกตัวอย่างความใจร้อนของผมในกระทู้นี้หน่อยเดะ

...... ↓ ↓ ↓.......

“เด็จพี่ แฉข้อมูล “มาร์ค” เที่ยว “มัลดีฟส์ “ ลิ้งค์ที่คุณยกมา เป็นการตอแหลของเด็จพี่ ซึ่งมีลูกนายกหน้าโง่รับไปเห่าต่อ มาร์ค ไป มัลดีฟ จริง แต่ไปเที่ยวหรือ ไอ้ฝรั่งระยำก็ขยายต่อ ว่าเป็นการพักโรงแรมหรู....ที่เที่ยวราคาแพง นี่มันระบบตรรกแบบเสื้อแดง คือป้ายสี ป้าสี ป้ายสี

แคแรกเตอร์นี้ของท่านแอมไม่ได้เรียกว่า "ใจร้อน" นะคะ
ใจร้อนหมายถึง "hot-tempered" -อยากให้สิ่งที่กำลังทำอยู่สำเร็จอย่างเร็ว
แบบท่านแอมพิมพ์เรียกว่า "ปากจัด" ค่ะ
ปากจัดหมายถึง "sharp-tongued" -ชอบพูดจาหรือโต้เถียงด้วยถ้อยคำแข็งกร้าวเผ็ดร้อน

ก็แล้วแต่จะมองครับ คำพูดที่เราพูดไป อักษรที่เราพิมพ์-เขียน ล้วนแต่ออกมาจากสมอง กรองจากใจ

ถ้าข้างในเย็น ก็แสดงออกมาเย็น ถ้าข้างในร้อน สิ่งใดๆที่แสดงออกมานั้นก็ร้อนตามไปด้วย

#159 PKmaker

PKmaker

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:04

ใครขาดเงิน ทักษิณให้เงิน ( แต่คุม..อำนาจไว้ )
ใครขาดอำนาจ ทักษิณให้อำนาจ ( แต่คุม..ชื่อเสียง เกียรติยศไว้ )
ใครขาดชื่อเสียง เกียรติยศ ทักษิณให้ชื่อเสียง เกียรติยศ( แต่คุม..อุดมการณ์ไว้ )
ใครขาดอุดมการณ์ ทักษิณให้อุดมการณ์ ( แต่คุม..โอกาสไว้ )
ใครขาดโอกาส ทักษิณให้โอกาส ( แต่คุม..ความฝันไว้ )
ใครขาดความฝัน ทักษิณให้ความฝั้น ( แต่คุม..ความจริงไว้ )
ใครขาดความจริง ทักษิณให้การล้างสมอง ( สร้างโครงการใหม่ๆ ขึ้นตลอดเวลา )

..... เพราะกลัวคนจะรู้ความจริง ซึ่งเป็นสิ่งที่ทักษิณให้ไม่ได้
ดังนั้นจึงแบ่งแยกคนที่หวังเข้ามาหาผลประโยชน์ทั้ง 7 กลุ่มเบื้องต้น ออกจากกัน
กลุ่มใคร กลุ่มมัน อย่าให้มารวมกันได้

เพราะ เมื่อขาดเงิน
ก็อยากมีเงิน
มีเงินพอแล้ว
ก็อยากมีอำนาจ
มีอำนาจแล้ว
ก็อยากมีชื่อเสียง เกียรติยศ
มีชื่อเสียงเกียรติยศแล้ว
ก็อยากทำตามอุดมการณ์
จะทำตามอุดมการณ์
ก็ต้องมีโอกาส
มีโอกาสได้ทำแล้ว
ก็ฝันถึงความสำเร็จ
พอเริ่มฝันถึงความสำเร็จ ก็มีโครงการใหม่มาให้ทำไปเรื่อยๆ
ทำไปเรื่อยๆ จนลืมความจริง ..... เพราะมัวแต่ทำตามทักษิณสั่ง
.... ถ้าไม่ทำ
ก็จะไม่ได้ตามที่ฝั้น
ถ้าความฝันไม่สำเร็จ
อุดมการณ์ก็ล้มเหลว
ถ้าอุดมการณ์ล้มเหลว
ชื่อเสียงก็ป่นปี้
ถ้าชื่อเสียงป่นปี้
อำนาจก็พลอยหมดไปด้วย
ถ้าอำนาจหมด เงินทองก็ร่อยหรอ
เมื่อเงินทองร่อยหรอ ก็กลายเป็น คนขาดเงิน...

จะสู้กับทักษิณ
ต้องใช้ "ความรู้" เป็นศาสตรา และ "ธรรมะ" เป็นอาภรณ์

ทักษิณ ให้ ทุน(ที่ไม่ใช่ของตัวเอง)กับความฝัน แต่ไม่ให้ "ความรู้"
ทักษิณ ให้ผลตอบแทนสูงสุด แต่มองข้ามเรื่อง "จริยธรรม"

นี่คือสิ่งที่ทักษิณให้ และให้มากที่สุดคือ...ความแตกแยก (เพื่อปกครอง)

#160 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:06

President Mohamed Nasheed
http://www.presidenc...ndex.aspx?lid=7

รูปคู่อภิสิทธิ์พบPresident Mohamed Nasheed(จะเห็นว่าPresident Mohamed Nasheedอ้วนกว่ารูปตอนรับตำแหน่งปี2008)

http://www.presidenc...lid=11&dcid=624
คนที่อภิสิทธิ์เคยพบก็แค่รองประธานาธิปดีมาที่ไทย

และ President Mohamed Nasheed ไม่เคยมาไทยในช่วงที่เป็นประธานธิปดี

ดังนั้น....

ที่ จขกท. เจตนาอยากให้เกิดความระแวงนายอภิสิทธิ์โดยลากกระทู้ยาวด้วยวิธีไร้สาระ แต่วิธีนี้มันกลับทำให้เสื้อแดงดูโง่งมและเสียหายไปถึงองค์กรแดงเปล่าๆ ดังนั้นผมแนะนำว่า......

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#161 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:25

ก็แล้วแต่จะมองครับ คำพูดที่เราพูดไป อักษรที่เราพิมพ์-เขียน ล้วนแต่ออกมาจากสมอง กรองจากใจ

ถ้าข้างในเย็น ก็แสดงออกมาเย็น ถ้าข้างในร้อน สิ่งใดๆที่แสดงออกมานั้นก็ร้อนตามไปด้วย

เราอธิบายด้วยหลักวิชา
กำลังพูดเรื่องคำบรรยายลักษณะภายนอกที่เป็นพฤติกรรมจับต้องได้ของสองลักษณะที่ต่างกัน
ก็ดันสวนอธิบายกลับตาลปัตรไปเรื่องปัจจัยภายในซะงั้น ถ้างั้นก็แล้วแต่จะมองเหมือนกัน จะรอดูว่าอีกนานแค่ไหน 555

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#162 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:17

จบข่าว

เล่นด้วยๆ แหม่ มาแนวนี้ช๊อบชอบ งั้นเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขอตอบคำถามเลยนะ

ถ้าทั้ง 2 เรื่องเป็นเรื่งอจริง ผมขอรายละเอียดได้ไหม ?

พบกันจริงหรือเปล่าไม่รู้จะคุยกันเรื่องอะไรก็ไม่รู้ ดังนั้นรายละเอียดคงไม่มีใครบอกได้นอกจากอดีตนายกรัฐมนตรีที่ชื่ออภิสิทธิ์เอง ถ้าอยากรู้จริงต้องไปถามเอง มาถามเอาแถวนี้ใครจะไปตอบได้ อ่อ... ไปตั้งถามที่ราชดำนาสิ รับรองได้คำตอบถูกใจแน่นอน เพราะเป็นเวปบอร์ดคุณภาพ :lol:

อยากฝากถามกลับพวกเสื้อแดงบ้าง หวังว่าคงจะได้รับคำตอบ :wub:

ทักษิณเป็นมะเร็งต่อมลูกหมากจริงหรือเปล่า เห็นนพเหล่เคยยืนยันว่าพาไปรักษาที่รัสเซีย แล้วตกลงตอนนี้ใส่วิกด้วยหรือเปล่า ขอสองคำถามนะ คืออยากรู้น่ะ เพราะเป็นคนสำคัญ ไม่ได้อยากจะมาดิสเครดิตใคร แค่อยากรู้จริงๆว่ามันเป็น Half - Truth หรือเปล่า :rolleyes:

เรามาร่วมสู้เพื่อประชาธิปไตยกันนะ :wub:
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#163 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:40

น้องแตงไม่เก็ทคะ ถามใหม่นะคะ 1. อยากรู้ข่าวเฉยๆ หรือ 2.ดิสเครดิตทางการเมือง

ตอบสั้นๆว่า 1 หรือ 2 ก็พอคะ จะได้เข้าใจนัยยะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#164 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:48

เรื่องข่าวอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟในช่วงนี้ ผมงงกับพวกเสื้อแดงและ สส พท. บางคนจริงๆ
ตอนอภิสิทธิ์เข้าไปออกความเห็นใน ศปภ. ก็ด่ากันแหลกลาน พอไม่เข้าไปยุ่ง ก็หาหนีเที่ยวไม่ช่วยเหลือประชาชน ไม่รู้พวกนี้ัมันจะเอายังไง
สงสัยต้องใช้วลีเด็ดของบอร์ดเก่ามาเตือนสติ ที่กล่าวว่า......

:("สงบจิตสงบใจไว้บ้าง ประสาทจะแดกเอา" :(

ปล. ไม่แน่ใจว่าถูกต้องตามต้นฉบับหรือเปล่า

คล้ายๆกับกรณีท่านทักษินนะครับ ผมว่า ... :D

กรณีไหนเหรอครับ ที่ว่าคล้ายกัน

แต่ของผม ไม่ต้องใช้วลีเด็ดก็ได้ .... :lol:

คห.ผมก็ไม่ได้เจาะจงให้ใครอ่านโดยเฉพาะหนะครับ ^_^ แค่อยากเตือนสติให้บางคนที่กำลังหมกมุ่นอยู่กับประเด็นอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ได้อ่านก็เท่านั้น :lol:

#165 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:03

จบข่าว

เล่นด้วยๆ แหม่ มาแนวนี้ช๊อบชอบ งั้นเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ขอตอบคำถามเลยนะ

ถ้าทั้ง 2 เรื่องเป็นเรื่งอจริง ผมขอรายละเอียดได้ไหม ?

พบกันจริงหรือเปล่าไม่รู้จะคุยกันเรื่องอะไรก็ไม่รู้ ดังนั้นรายละเอียดคงไม่มีใครบอกได้นอกจากอดีตนายกรัฐมนตรีที่ชื่ออภิสิทธิ์เอง ถ้าอยากรู้จริงต้องไปถามเอง มาถามเอาแถวนี้ใครจะไปตอบได้ อ่อ... ไปตั้งถามที่ราชดำนาสิ รับรองได้คำตอบถูกใจแน่นอน เพราะเป็นเวปบอร์ดคุณภาพ :lol:

อยากฝากถามกลับพวกเสื้อแดงบ้าง หวังว่าคงจะได้รับคำตอบ :wub:

ทักษิณเป็นมะเร็งต่อมลูกหมากจริงหรือเปล่า เห็นนพเหล่เคยยืนยันว่าพาไปรักษาที่รัสเซีย แล้วตกลงตอนนี้ใส่วิกด้วยหรือเปล่า ขอสองคำถามนะ คืออยากรู้น่ะ เพราะเป็นคนสำคัญ ไม่ได้อยากจะมาดิสเครดิตใคร แค่อยากรู้จริงๆว่ามันเป็น Half - Truth หรือเปล่า :rolleyes:

เรามาร่วมสู้เพื่อประชาธิปไตยกันนะ :wub:

เห็นกระทู้ยาว แบบไม่อยากสนใจการตั้งกระทู้แบบนี้ เพราะคิดว่าคนตั้งต้องการเบี่ยงความสนใจของชาวเสรีไทย ไปจากกระทู้อื่น
แต่เข้ามาชอบคุณ ห่วยแมน กระทู้แบบนี้ ต้องตอบแบบนี้ แล้วเลิกสนใจดีกว่าครับ

#166 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:53

ถ้าตามที่คุณดราม่าบอก ก็น่าจะพบจริงๆนะ
ถ้าเจ้าของกระทู้อยากรู้ว่าคุยอะไร ก็ลองไปสืบมาก็แล้วกัน
ได้ข่าวอะไรก็เอามาเล่าหน่อยนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#167 kyocool

kyocool

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:21

อ่านมาตั้งนาน

1.อภิสิทธิ์ ไปพบปธน.จะจริงหรือไม่ ข่าวมันก็บอกหมดแล้ว จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่คนอ่านอ่ะนะ(คิดดีก็ดีไปคิดลบก็ลบไปตามแต่ความเชื่อคนนั้นๆ)
2.แล้วเค้าทั้ง 2คนถ้าได้พบกันจริงก็คงคิดว่าเป็นเรื่องที่ ปธน.เชิญแบบไม่เป็นทางการเพราะถ้าเป็นทางการต้องเชิณนายกมากกว่า (เราคิดเองนะว่าเค้าปธน.อยากจะปรึกษาคนที่พึงพาได้มากว่า)
3.แล้วจะไปสนทำไมว่าเค้าจะไปไหนเพราะเค้าไม่ได้มาบริหารโดยตรงประเทศ นายกซะอีกที่เป็น(ผู้นำที่ไม่ได้เป็นผู้นำ แบบแท้จริง)
4.นายกญี่ปุ่น ลาออก เพราะปกป้องประชาชนไม่ได้เสียใจอย่าแรง แล้วทำไม นายกไทย บอกแค่ 2 ประโยค

ประโยคแรกใช้ตอนนิคน จมน้ำ
"......เราสียใจ......"
ประโยคที่2 ใช้ตอนน้ำกำลังจะทะรักเข้ากทม.
"หวังว่าประชาชนคงเข้าใจ"

ผู้นำที่ไม่สามารภประป้องเมืองหลวงไว้ได้ จะเป็นผู้นำที่ดี จริงหรอ?

#168 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:56

เรื่องไปมัลดีฟ...จะเป็นยังไงก็ช่าง แต่ที่แน่ๆ สส 3xx ชีวิต ของรัฐบาลทำอะไรอยู่เหรอครับ

ถ้าจะเทียบกันแล้ว ผมว่าภาพของอภิสิทธิ์ในการช่วยเหลือน้ำท่วมครั้งนี้มากกว่า บรรดา สส ของรัฐบาลเสียด้วยซ้ำ

ถ้าถามผมว่ารู้ได้ไงว่า สส ของรัฐบาลไม่ลงช่วยน้ำท่วม ก็ลองถาม Pooklook ดูเอาละกันครับ

แฟนอวยซะขนาดนี้ แต่กลับไม่เห็นมีภาพ สส ของรัฐบาลนี้ลงพื้นที่เท่าไหร่เลย

แต่จริงๆ ผมว่าคนที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ได้ยาวขนาดนี้เก่งนะครับ เพราะอธิบายไปเจ้าของกรู้ก็เบี่ยงไปโน้น โย้ไปนี่ อ่านแล้วผมก็ งง ว่า

เออ...กูโง่ หรือมันบ้า

#169 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:09

President Mohamed Nasheed
http://www.presidenc...ndex.aspx?lid=7

รูปคู่อภิสิทธิ์พบPresident Mohamed Nasheed(จะเห็นว่าPresident Mohamed Nasheedอ้วนกว่ารูปตอนรับตำแหน่งปี2008)

:)รูปนี้ถ่ายเมื่อปี 2008 หรือครับคุณดราม่า ? แล้วคุณรู้หรือเปล่าว่าคนที่โพสต์ภาพนี้คือคุณศิริโชค ?

ลิงค์ → http://twitter.com/#!/Mp_sirichok/status/129014514166398976/photo/1

http://www.presidenc...lid=11&dcid=624
คนที่อภิสิทธิ์เคยพบก็แค่รองประธานาธิปดีมาที่ไทย

และ President Mohamed Nasheed ไม่เคยมาไทยในช่วงที่เป็นประธานธิปดี

ดังนั้น....

ที่ จขกท. เจตนาอยากให้เกิดความระแวงนายอภิสิทธิ์โดยลากกระทู้ยาวด้วยวิธีไร้สาระ แต่วิธีนี้มันกลับทำให้เสื้อแดงดูโง่งมและเสียหายไปถึงองค์กรแดงเปล่าๆ ดังนั้นผมแนะนำว่า......

ถ้าคนที่คุณอภิสิทธิ์เคยพบก็แค่รองประธานาธิปดีมาที่ไทย

------------------------------------------------------

- ผมถามคุณจริงๆ คุณดราม่า คุณได้อ่าน twitter"คุณศิริโชคหรือเปล่ า ? คุณโพสต์ 2 ประโยคนี้มา ทำให้ผมรู้สึกว่า

คุณเป็นฝ่ายเดียวกับผมยังไงไม่รุ้ ..... จริงๆนะ ..... :D

#170 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:20

จบข่าว

ไม่รู้ก็ไม่เป็นไรครับ ทำไงได้ก็คนไม่รู้ .... :D อ๋อมีคนรับอาสาแล้วครับ ไม่ต้องลำบากคุณหรอก :P

ไม่รู้จักห้องราชดำนาครับ รู้จักแต่ห้องราชดำเนิน .... :D

- ถ้าผมรู้จัก อภิสิทธิ์ หรือ ศิริโชค จะถามให้ ....

- แล้วตกลง เรื่องนี้เป็น ฮาฟทรู ตรงไหนครับ ...

นอกประเด็นกระทู้ครับ แค่เรื่องนี้กระทู้ก็ยาวแล้ว ตอบจนตาลาย ขออภัยด้วยครับ.... :D

#171 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:23

น้องแตงไม่เก็ทคะ ถามใหม่นะคะ 1. อยากรู้ข่าวเฉยๆ หรือ 2.ดิสเครดิตทางการเมือง

ตอบสั้นๆว่า 1 หรือ 2 ก็พอคะ จะได้เข้าใจนัยยะ

เผด็จการนิดๆนะนี่ แต่ก็น่ารักดี "1" ครับผม .... :D

#172 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:26

เรื่องข่าวอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟในช่วงนี้ ผมงงกับพวกเสื้อแดงและ สส พท. บางคนจริงๆ
ตอนอภิสิทธิ์เข้าไปออกความเห็นใน ศปภ. ก็ด่ากันแหลกลาน พอไม่เข้าไปยุ่ง ก็หาหนีเที่ยวไม่ช่วยเหลือประชาชน ไม่รู้พวกนี้ัมันจะเอายังไง
สงสัยต้องใช้วลีเด็ดของบอร์ดเก่ามาเตือนสติ ที่กล่าวว่า......

:("สงบจิตสงบใจไว้บ้าง ประสาทจะแดกเอา" :(

ปล. ไม่แน่ใจว่าถูกต้องตามต้นฉบับหรือเปล่า

คล้ายๆกับกรณีท่านทักษินนะครับ ผมว่า ... :D

กรณีไหนเหรอครับ ที่ว่าคล้ายกัน

- มีข่าวก็ด่า ไม่มีข่าวก็ถามหา

แต่ของผม ไม่ต้องใช้วลีเด็ดก็ได้ .... :lol:

คห.ผมก็ไม่ได้เจาะจงให้ใครอ่านโดยเฉพาะหนะครับ ^_^ แค่อยากเตือนสติให้บางคนที่กำลังหมกมุ่นอยู่กับประเด็นอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ได้อ่านก็เท่านั้น :lol:

อ้าวหรือครับ .... ? งั้นตามสบายครับ ... :D

#173 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:28

ถ้าตามที่คุณดราม่าบอก ก็น่าจะพบจริงๆนะ
ถ้าเจ้าของกระทู้อยากรู้ว่าคุยอะไร ก็ลองไปสืบมาก็แล้วกัน
ได้ข่าวอะไรก็เอามาเล่าหน่อยนะครับ

- ครับผม ... :)

#174 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:39

1.อภิสิทธิ์ ไปพบปธน.จะจริงหรือไม่ ข่าวมันก็บอกหมดแล้ว จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่คนอ่านอ่ะนะ(คิดดีก็ดีไปคิดลบก็ลบไปตามแต่ความเชื่อคนนั้นๆ)
2.แล้วเค้าทั้ง 2คนถ้าได้พบกันจริงก็คงคิดว่าเป็นเรื่องที่ ปธน.เชิญแบบไม่เป็นทางการเพราะถ้าเป็นทางการต้องเชิณนายกมากกว่า (เราคิดเองนะว่าเค้าปธน.อยากจะปรึกษาคนที่พึงพาได้มากว่า)
3.แล้วจะไปสนทำไมว่าเค้าจะไปไหนเพราะเค้าไม่ได้มาบริหารโดยตรงประเทศ นายกซะอีกที่เป็น(ผู้นำที่ไม่ได้เป็นผู้นำ แบบแท้จริง)
4.นายกญี่ปุ่น ลาออก เพราะปกป้องประชาชนไม่ได้เสียใจอย่าแรง แล้วทำไม นายกไทย บอกแค่ 2 ประโยค

ประโยคที่2 ใช้ตอนน้ำกำลังจะทะรักเข้ากทม.

ผู้นำที่ไม่สามารภประป้องเมืองหลวงไว้ได้ จะเป็นผู้นำที่ดี จริงหรอ?

1. ไม่หมดครับ ผมถึงตั้งกระทู้ถามไง ภาพก็ชวนสงสัยแล้ว คุณดราม่า(คคห. 160) บอกถ่ายเมื่อปี 2008 และอีกอย่างข้อหารือด้วย

คุณไม่อยากรู้หรือ ? สำคัญต่อบ้านเมืองเราเวลานี้มากเลยนะ (เรื่องโลกร้อนกับน้ำท่วม)

2. ครับอีกข้อที่ผมอยากรู้ คือได้พบกันจริงหรือเปล่า ? ไม่ว่าจะเป็นทางการหรือไม่เป็นทางการก็ตาม

3. สนใจสิครับ อดีตนายกฯประเทศไทย ผู้นำฝ่ายค้านในปัจจุบ้น ย่อมเป็นที่สนใจของประชาชนอยู่แล้ว โดยเฉพาะคอการเมือง

4. นอกประเด็นกระทู้ครับ อุทกภัยครั้งนี้หนักที่สุดในรอบ 50 ปี บางข่าวบอก 100 ปี ทำได้ขนาดนี้ผมพิใจแล้วครับ

#175 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:07

หางโผล่เร็วจริงๆ ฟอร์มเดียวกับไอ้เฮ็นไตเป๊ะ

#176 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:53

เรื่องไปมัลดีฟ...จะเป็นยังไงก็ช่าง แต่ที่แน่ๆ สส 3xx ชีวิต ของรัฐบาลทำอะไรอยู่เหรอครับ

ถ้าจะเทียบกันแล้ว ผมว่าภาพของอภิสิทธิ์ในการช่วยเหลือน้ำท่วมครั้งนี้มากกว่า บรรดา สส ของรัฐบาลเสียด้วยซ้ำ

ถ้าถามผมว่ารู้ได้ไงว่า สส ของรัฐบาลไม่ลงช่วยน้ำท่วม ก็ลองถาม Pooklook ดูเอาละกันครับ

แฟนอวยซะขนาดนี้ แต่กลับไม่เห็นมีภาพ สส ของรัฐบาลนี้ลงพื้นที่เท่าไหร่เลย

แต่จริงๆ ผมว่าคนที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ได้ยาวขนาดนี้เก่งนะครับ เพราะอธิบายไปเจ้าของกรู้ก็เบี่ยงไปโน้น โย้ไปนี่ อ่านแล้วผมก็ งง ว่า

เออ...กูโง่ หรือมันบ้า

ขอร่วมแจมกับท่าน orogaros ค่ะ
ลักษณะเบี่ยงไปโน้น โย้ไปนี้ ไม่มีใครบ้าหละค่ะ
แต่โง่นั้นอาจเป็นไปได้ แต่หน้าคุณศัพท์ "โง่" นั้น ท่านต้องเปลี่ยนประธานของประโยคใหม่เป็นตรงกันข้ามค่ะ

ท่านจขกท.มีปัญหา "การตีความสารที่ได้รับ" ค่ะ
อย่างที่พี่โปจิจับรหัสระหว่างบรรทัดได้และใช้คำว่า "อ่านภาษาไทยไม่แตก" นี่เป็นข้อหนึ่งที่ชัดๆ
ท่านก็ใจดีสู้เสือ ออกมารับแบบแมนๆ ท่านทราบดีค่ะ ถ้าไม่ทำเช่นนี้ล็อกอินของท่านจะ "ม้าน"
และตามยางอายของผู้คน....อาจหายไปเลย--หายไปสักครู่แล้วแอบโผล่มาใหม่--อาจมาในล็อกอินใหม่ ฯลฯ นานารูปแบบค่ะ
ท่านได้รับคำชมจากสมาชิกใจกว้างในความแมนครั้งนี้เพราะท่านเลือกสารภาพ แล้วก็แทรกตัวทะลุยางนั้นมาได้

เอาง่ายๆ เรื่องคำจำกัดความที่ท่านมอบให้คุณแอมว่า "ใจร้อน" ท่านก็สับสนกับอีกคำ ดังที่ได้อธิบายไปแล้ว
การตีค่าสารผิดทำให้ความหมายของสารที่สื่ออกมา ผิดเพี้ยน บิดเบี้ยวไป สุดท้ายก็มาแก้เก้อว่า "แล้วแต่มุมมองของคน" "คุณ-ผม มองไม่เหมือนกัน"(คุณจขกท.ใช้บ่อย)

การตีค่า สาร ในเบื้องต้น ต้องใช้ข้อเท็จจริงก่อน ส่วนความเห็นจะสอดเสริมเข้ามาภายหลังเมื่อได้รับ สาร นั้นแล้ว
หากตีค่า สาร ในเบื้องต้นผิดจากความเป็นจริง สิ่งที่เกิดขึ้นหลังการตีค่าข้อเท็จจริงผิด จะผิดไปทั้งหมดค่ะ

ย้อนไปถึงคำว่า half truth ด้วย ที่จขกท.ถูกติงทั้งในแง่เข้าใจคำนี้จริงหรือไม่ ติงในแง่ agenda ว่ามีนัยยะอคติแฝงรึไม่ ติงในแง่เลือกปฎิบัติไม่ตรวจสอบอีกฝั่งรึไม่
เหล่านี้ ถูกตั้งคำถามจากสมาชิกมากมาย แต่คำตอบคือเช่นเดิม แล้วแต่คนจะมอง ข้อนี้ยกประโยชน์ให้ท่านเพราะท่านเป็นจขกท.สามารถยืนยันหัวข้อกระทู้ได้

การเริ่มต้นจากสมมุติฐานเรื่อง half truth โดยปชป.? แม้ปากจะยืนยันแน่นหนาว่าอยากรู้ข้อมูล แต่เป็นหน้าที่ของพวกเราที่นี่หรือที่ต้องสืบค้นข้อมูลนั้นมาสนองท่าน
ท่านตำหนิใครว่าพูด half truth ย้งยืนยันนะคะ ท่านนั้นแหละเงียบหายไปสักพัก ไปหาข้อมูลนั้นมาหรือไม่ก็ชวนเพื่อนที่นี่ไปทำภารกิจกับท่าน
ได้ความคืบหน้าอะไรก็มานำเสนอ เช่นนี้จะดีไหมคะ
ตอบรายวันแบบนี้แต่ทว่าขาดข้อมูลเพิ่มเข้ามา มันก็วนเป็นลูปอย่างที่เห็น
หรือท่านได้ประโยชน์อะไรจากการทำอย่างที่ทำอยู่อย่างทุกวันนี้ก็แล้วแต่นะคะ (เอามั่ง ประโยคยอดนิยม)

ป.ล.หายไปเลยคุณเฮน เข้ามาที่นี่ไม่หมู ต้องหาลิงก์หาโควทมาแปะจนฉี่เหลือง - ฮา
พูดถึงคอยดู เด๋วแกก็มา - ฮาอีก

#177 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:59

1. ไม่หมดครับ ผมถึงตั้งกระทู้ถามไง ภาพก็ชวนสงสัยแล้ว คุณดราม่า(คคห. 160) บอกถ่ายเมื่อปี 2008 และอีกอย่างข้อหารือด้วย

คุณไม่อยากรู้หรือ ? สำคัญต่อบ้านเมืองเราเวลานี้มากเลยนะ (เรื่องโลกร้อนกับน้ำท่วม)

2. ครับอีกข้อที่ผมอยากรู้ คือได้พบกันจริงหรือเปล่า ? ไม่ว่าจะเป็นทางการหรือไม่เป็นทางการก็ตาม

3. สนใจสิครับ อดีตนายกฯประเทศไทย ผู้นำฝ่ายค้านในปัจจุบ้น ย่อมเป็นที่สนใจของประชาชนอยู่แล้ว โดยเฉพาะคอการเมือง

4. นอกประเด็นกระทู้ครับ อุทกภัยครั้งนี้หนักที่สุดในรอบ 50 ปี บางข่าวบอก 100 ปี ทำได้ขนาดนี้ผมพิใจแล้วครับ

โอย งี่เง่าไม่มีที่ติเลยนะครับ ว่าจะไม่โพสกระทู้นี้แล้ว ว้า จะหาว่าเราหยาบคายอีกหรือเปล่าน้อ

คุณดราม่าบอกว่าปธนรับตำแหน่งปี 2008 ไม่ได้บอกว่ามากพบปธนปี 2008 หรือ รูปนี้ถ่ายปี 2008

มากไปพบปธนจริงสิครับ มีรูปถ่ายยืนยัน ศิริโชคก็บอก ยังสงสัยอะไรอีก มีอะไรสงสัยมากก็ทวิตหาศิริโชคสิครับ มาถามคนที่ไม่ได้โพสข้อความนั้นทำไม ผมว่าข้อความศิริโชคเขาก็เคลียร์แล้วนะว่ามากไปและไปทำไม
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#178 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:02

อยากรู้ข่าว ผมว่าสมาชิกสรทก็บอกข่าวให้แล้ว ยังจะมาสงสัยอะไรอีก

ว่าแต่ทำไมแดงล้มเจ้าถึงมีกิจกรรมร่วมกับนปชครับ พวกเดียวกันใช่ไหมครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#179 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:13

ละเหี่ยใจกับความเข้าใจทางภาษาของเจ้าของกระทู้จริงๆ
ผมว่าคุณศึกษาภาษาไทยเพิ่มอีกหน่อยดีกว่าครับ คุณตี
ความผิดเยอะเลย อยากรู้เหมือนกันว่าเจ้าของกระทู้เริ่ม
เรียนภาษาไทยตอนอายุเท่าไหร่??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#180 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:43

แค่จขกท.เข้าใจว่ารูปถ่ายปี 2008 ก็ไม่รู้ว่าท่านสมาชิกท่านอื่นๆ ยังคนคุยกับคนๆ นี้ได้ยังไง

ยกตัวอย่างแดงแถคุณภาพลิ่วล้อโง่บูรณาการ 400 ศพ จากกระทู้นี้

http://www.pantip.co...NE11244766.html

ผมเริ่มตอบตอน 113 แต่คุยไปคุยมาเพิ่งรู้ว่า เค้าเกลียดคนโกหก แต่ ไม่เกลียดคนมั่วข้อมูล

เพราะโกหก กับ มั่ว นั้นไม่เหมือนกัน เหอๆ

เจอแบบนี้ ก็เอวัง
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#181 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:50

วันนี้ขอตัวเข้านอนก่อนครับ เจอกันใหม่บ่ายๆ วันพรุ่งฯ จะมารอรับของแจกจากเพื่อนๆสมาชิก คิดว่าจะมากโขอยู่ ขออภัยอีกครั้ง สำหรับความผิดพลาดของผม good night ครับ :P :D :lol:

เพราะอะไรคุณถึงเกลียดอภิสิทธิ์มาก ถ้าเค้าโกงกินเลยทำให้คุณเกลียด ก็ขอหลักฐานหน่อย สองปีที่อยู่ในตำแหน่งมีเงินเพิ่ม 3 ล้านกว่าเพราะเงินเดือน พวกคุณหาให้ตายก็ไม่เจอเงินที่น่าจะได้จากการโกง คุณยังเกลียดและจ้องจัำบผิดเค้า คุณไม่คิดบ้างเหรอว่า จำผิดยากจัง เพราะอะไร? เพราะเค้าเก่ง หรือเพราะเค้าไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิด
คนเราเกลียดใครก็ได้ แต่ระวังไปเกลียดและทำร้ายคนที่ดีจริงๆ เข้า เพราะจะเข้าคนเอง
มองดูรอบๆ คุณว่า คนชั่วคนไหนทำร้ายมาร์คได้บ้าง
2 ปี น่าจะพิสูจน์ให้คุณเห็นได้
และตอนนี้และอนาคต คุณรอดูผลต่างๆ ที่กำลังสนองการกระทำของพวกคุณละกัน
ฉันคนนึงที่ไม่ได้ชื่นชอบมาร์คมาก่อน แต่สองปีที่ผ่านมา เค้าทำอะไรบ้าง คนที่เล่นเนทเป็น และใจไม่บอด คงมองเห็น
ภาพที่เสื้อแดงไล่ฆ่าเค้า รอรับกรรมไว้เถอะ

--------------------------------

ผมยังไม่ได้บอกเลยครับว่า ผมเกลียดคุณอภิสิทธิ์ คุณคิดไปเองหรือเปล่า ? ในกระทู้นี้ไม่มีข้อความใดที่กล่าวหาว่าคุณอภิสิทธิ์โกงอย่างนั้น อย่างนี้

ใจเย็นๆครับ อ่านกระทู้ให้เข้าใจก่อน จะได้ไม่ผิดเหมือนผม(ในข้อ 3 ) ประเด็นมันแค่ ได้พบจริงหรือเปล่า ? ได้หารือจริงหรือเปล่า ? เท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่องในอนาคตจะเป็นเช่นไร จะเกิดอะไรขึ้น เราก็รอดูด้วยกันก็ได้นี่ครับ

งั้น ว่างมั๊ยคะ ที่พรรคคุณมาร์ค เค้ากำลังทำครัวช่วยผู้ประสบภัย 30 แห่ง กะจะทำ 10000 กล่องต่อแห่งต่อวัน ไปช่วยกันมั๊ย คุณอ่านข้อความฉันให้ดีว่า ฉันใจร้อนตรงไหน ตอนให้ ร้อนตรงอยากให้กรรมตามสนองพวกคุณเร็วๆ

#182 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:52

วันนี้ขอตัวเข้านอนก่อนครับ เจอกันใหม่บ่ายๆ วันพรุ่งฯ จะมารอรับของแจกจากเพื่อนๆสมาชิก คิดว่าจะมากโขอยู่ ขออภัยอีกครั้ง สำหรับความผิดพลาดของผม good night ครับ :P :D :lol:

เพราะอะไรคุณถึงเกลียดอภิสิทธิ์มาก ถ้าเค้าโกงกินเลยทำให้คุณเกลียด ก็ขอหลักฐานหน่อย สองปีที่อยู่ในตำแหน่งมีเงินเพิ่ม 3 ล้านกว่าเพราะเงินเดือน พวกคุณหาให้ตายก็ไม่เจอเงินที่น่าจะได้จากการโกง คุณยังเกลียดและจ้องจัำบผิดเค้า คุณไม่คิดบ้างเหรอว่า จำผิดยากจัง เพราะอะไร? เพราะเค้าเก่ง หรือเพราะเค้าไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิด
คนเราเกลียดใครก็ได้ แต่ระวังไปเกลียดและทำร้ายคนที่ดีจริงๆ เข้า เพราะจะเข้าคนเอง
มองดูรอบๆ คุณว่า คนชั่วคนไหนทำร้ายมาร์คได้บ้าง
2 ปี น่าจะพิสูจน์ให้คุณเห็นได้
และตอนนี้และอนาคต คุณรอดูผลต่างๆ ที่กำลังสนองการกระทำของพวกคุณละกัน
ฉันคนนึงที่ไม่ได้ชื่นชอบมาร์คมาก่อน แต่สองปีที่ผ่านมา เค้าทำอะไรบ้าง คนที่เล่นเนทเป็น และใจไม่บอด คงมองเห็น
ภาพที่เสื้อแดงไล่ฆ่าเค้า รอรับกรรมไว้เถอะ

--------------------------------

ผมยังไม่ได้บอกเลยครับว่า ผมเกลียดคุณอภิสิทธิ์ คุณคิดไปเองหรือเปล่า ? ในกระทู้นี้ไม่มีข้อความใดที่กล่าวหาว่าคุณอภิสิทธิ์โกงอย่างนั้น อย่างนี้

ใจเย็นๆครับ อ่านกระทู้ให้เข้าใจก่อน จะได้ไม่ผิดเหมือนผม(ในข้อ 3 ) ประเด็นมันแค่ ได้พบจริงหรือเปล่า ? ได้หารือจริงหรือเปล่า ? เท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่องในอนาคตจะเป็นเช่นไร จะเกิดอะไรขึ้น เราก็รอดูด้วยกันก็ได้นี่ครับ

งั้น ว่างมั๊ยคะ ที่พรรคคุณมาร์ค เค้ากำลังทำครัวช่วยผู้ประสบภัย 30 แห่ง กะจะทำ 10000 กล่องต่อแห่งต่อวัน ไปช่วยกันมั๊ย คุณอ่านข้อความฉันให้ดีว่า ฉันใจร้อนตรงไหน ตอนให้ ร้อนตรงอยากให้กรรมตามสนองพวกคุณเร็วๆ

#183 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:02

ไอ้นี่ มันดริฟ สุดยอด....

#184 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:12

ไอ้นี่ มันดริฟ สุดยอด....

ผมว่าเค้าไม่ได้ดริฟ แต่เลื่อนเปื้อน เลอะเทอะ และหาสาระไม่ได้ต่างหาก :wub:

1 - แต่ผมก็ไปหาข้อมูลมาเหมือนกันนะ แต่หาไม่เจอเลย ไม่มีแหล่งข่าวยืนยันได้ว่าอภิสิทธิ์ไปมัลดิฟและไปพบกับประธานาธิปดี งั้นผมขอสรุปว่าอภิสิทธิ์ไม่ได้ไป แต่อยู่เมืองไทยนี่แหละ ที่หายไปสามสี่วันคงเก็บตัวอยู่ในบ้านไม่อยากเจอผู้คน เพราะเป็นอำมาตย์ตัวไม่เปียก ไม่เคยออกไปช่วยประชาชนที่ถูกน้ำท่วมเหมือนพวกรัฐบาลไพร่ ^_^

2 - ผมไปหาข้อมูลมาแล้ว ปรากฎว่าอภิสิทธิ์ไปมัลดิฟจริงๆเพราะมีภาพยืนยันตามข่าวทั่วๆไป ก็เลยสรุปว่าอภิสิทธิ์หนีไปเที่่ยวมัลดิฟกับครอบครัวในช่วงที่ประชาชนเดือดร้อน เป็นอำมาตย์ที่เลวมากๆ มีหน้าที่ช่วยประชาชนแต่กลับไปเที่ยวเมืองนอก ใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายเอางบประมาณแผ่นดินไปใช้เอาภาษีประชาชนไปซื้อตั๋วเครื่องบิน เรื่องที่ไปเจอกับประธานาธิบดีมัลดริฟก็ไม่จริง เพราะไปเที่ยวเฉยๆ มาร์คนาซี สองมาตรฐาน 91 ศพ ปิดสนามบิน ดีแต่แหล กู้ กู้ กู้ ไม่มีผลงาน และเรารักฮุนเซน เอ้ย ท๊ากสินนนนนนนนน :D

มีสองข้อให้เลือก หวังว่าคงถูกใจทั้งสองข้อ เรามาร่วมสู้เพื่อประชาธิปไตยด้วยกันนะ :wub:
ซื้อมาฝากหนึ่งขวดก่อน เพราะเค้า"ห้ามส่งกำลังใจเกินวันละ 2 ขวด" 5555555555555555555555555555
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#185 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:28

ไปเตะบอล ไปแจกหม้อ ที่เขมร มันถึงจะเป็นภารกิจสำคัญ

#186 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:44

ไปเตะบอล ไปแจกหม้อ ที่เขมร มันถึงจะเป็นภารกิจสำคัญ

แล้วความจริงครึ่งเดียว คือไปเขมร ไปแจกหม้อ แต่ความจริงอีกครึ่ง ไปแลกเปลี่ยนผลประโยชน์น้ำมัน ไม่รู้ ich จะคิดว่าอีปู มันพูดความจริงครึ่งเดียวหรือเปล่า

#187 tom_ma

tom_ma

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:54

อยากใหคุณ Ich Liebe dich ตอบคำถาม10ข้อของคุณdarkswan ให้ได้แล้วค่อยมาคุณคำตอบเกี่ยวกับมาคร์ดีมั๊ยค่ะน่าสนใจและสำคัญกว่า
คำขัวญ กาสรแดง : นางยกข้าใครอย่าแตะ ถ้าแตะ ตายยยย

#188 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:38

ละเหี่ยใจกับความเข้าใจทางภาษาของเจ้าของกระทู้จริงๆ
ผมว่าคุณศึกษาภาษาไทยเพิ่มอีกหน่อยดีกว่าครับ คุณตี
ความผิดเยอะเลย อยากรู้เหมือนกันว่าเจ้าของกระทู้เริ่ม

สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง โปรดอภัยให้ผู้ที่มีความรู้ภาษาไทยน้อยผู้นี้ด้วยขอรับ ... :D

จะพยายามศึกษาเพิ่มเติมไปเรื่อยๆครับ เริ่มเรียนภาษาไทยตอนอายุเท่าไหร่ ขออนุญาตไม่บอกก้แล้วกันอย่าโกธรกันนะครับ

#189 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:59

แค่จขกท.เข้าใจว่ารูปถ่ายปี 2008 ก็ไม่รู้ว่าท่านสมาชิกท่านอื่นๆ ยังคนคุยกับคนๆ นี้ได้ยังไง

ยกตัวอย่างแดงแถคุณภาพลิ่วล้อโง่บูรณาการ 400 ศพ จากกระทู้นี้

http://www.pantip.co...NE11244766.html

ผมเริ่มตอบตอน 113 แต่คุยไปคุยมาเพิ่งรู้ว่า เค้าเกลียดคนโกหก แต่ ไม่เกลียดคนมั่วข้อมูล

เพราะโกหก กับ มั่ว นั้นไม่เหมือนกัน เหอๆ

เจอแบบนี้ ก็เอวัง

ผมอยากให้คุณดูให้ชัดๆ และฝากไปให้คุณนางฟ้านะยะดูด้วยนะครับ เห็นว่าไม่ชอบคนโกหก ..... :D

#190 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:10

ผมว่าคุณในคอมเมนท์ไหนครับ ? วานบอก ... :D หากใคร,กลุ่มไหน,พรรคการเมืองใดจะทำกิจกรรมเพื่อบรรเทาทุกข์แด่พี่น้องที่ประสพชะตากรรม

ล้วนแต่เป็นเรื่องดีมีประโยชน์ทั้งนั้นครับ แต่ไม่จำเป็นต้องไปคุยโวโอ้อวดให้ใครๆรู้ หากทำด้วยใจมีมีกุศล ตั้งใจจริง เราก็จะได้รับกุศลที่ทำนั้นๆด้วย

คุณเดินทางไปมาในกลุ่มต่างๆที่ทำกิจกรรมอยู่ คุณอาจจะเจอผมซึ่งเป็นหนึ่งในนั้นก็ได้ แต่ไม่ใช่กลุุุ่มที่คุณมาร์คทำอยู่แน่ๆ

#191 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:16

อยากใหคุณ Ich Liebe dich ตอบคำถาม10ข้อของคุณdarkswan ให้ได้แล้วค่อยมาคุณคำตอบเกี่ยวกับมาคร์ดีมั๊ยค่ะน่าสนใจและสำคัญกว่า

10 ข้อที่ถามไม่ใช่ประเด็นในกระทู้ครับ และการใช้ภาษาไม่เหมาะแก่การสนธนา

คุณไปอ่านคคห. 114

#192 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:08

มาเล่นเกมส์ "ความจริงครึ่งเดียว" กันเร๊ววว by amplepoor
http://webboard.seri...ามจริงครึ่งเดี/

#193 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:21

สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง โปรดอภัยให้ผู้ที่มีความรู้ภาษาไทยน้อยผู้นี้ด้วยขอรับ ... :D

จะพยายามศึกษาเพิ่มเติมไปเรื่อยๆครับ เริ่มเรียนภาษาไทยตอนอายุเท่าไหร่ ขออนุญาตไม่บอกก้แล้วกันอย่าโกธรกันนะครับ

ความรู้น้อยก็ออกความเห็นน้อย ๆ บอกอะไรก็เชื่อกันมั่ง อย่าดื้อสิครับ

ไม่ต้องออกความเห็นแล้ว ด่าพวกแดงล้มเจ้าเลยสิครับ ความจริงคือมีแดงล้มเจ้า และแดงทุกคนสนับสนุนแดงล้มเจ้า

ไม่ด่าผมจะด่าคุณแล้วนะคุณแดงล้มเจ้า

#194 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:47

คำถามสั้นๆ ที่จะตอบพวก "ควายแดง" คือ

"ตอนนี้มาร์คเป็นนายกฯเหรอ???" เค้าจะไปไหน หนักหัวใคร???"

ถึงเค้าจะไปพักผ่อนที่ไหน คุณมีสิทธิ์อะไรไปว่าเค้า???

ญาติ+เพื่อนคุณไปเที่ยวช่วงนี้ อย่าลืมโทรไปด่าด้วยละ!!!

อันนี้ต่างกับ นายก"โง่ๆ" ที่แอบไปดูคอนเสิร์ตนะ

"หน้าที่" กับ "ความรับผิดชอบ" มันควรละแบบกันแล้ว

"โง่" จริงๆ! พวกควายแดงเนี่ย!
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#195 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:51

10 ข้อที่ถามไม่ใช่ประเด็นในกระทู้ครับ และการใช้ภาษาไม่เหมาะแก่การสนธนา

เปลี่ยนล๊อคอิน หรือเปล่า ใช่คุณ hentai ใช่มั้ย คุ้นๆ :D :D

#196 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:13

ตรรกะเพี้ยนๆของเสื้อแดง

1. ใครวิจารณ์การทำงานของนายก ถือว่า "ไม่ให้โอกาส" แต่เสื้อแดงไล่ฆ่านายกรัฐมนตรีคนเก่า ถือว่า "ไม่เป็นไร"

2. ใครวิจารณ์การทำงานของนายก ถือว่า "รังแกผู้หญิง" แต่เสื้อแดงขู่ฆ่านักข่าวหญิงเอย หญิงที่ถ่ายคลิปมาประจานเอย... ถือว่า "ทำสิ่งที่สมควร (ด้วย)" (ห้ามผวน)

3. ช่วงน้ำท่วม พอได้ข่าวว่าอภิสิทธิ์ไปต่างประเทศ เสื้อแดงบอกว่า "ไม่ทำหน้าที่เพื่อประชาชน" ส่วนเป็ดเหลิมหายหัวไปไหนไม่รู้ จนป่านนี้ มีใครรู้ไหมว่าเป็ดเหลิมหายไปไหน ถือว่า "ไม่เป็นไร"

4. เสื้อแดงเรียกร้องให้อภิสิทธิ์ต้องอยู่ช่วยน้ำท่วม พออภิสิทธิ์โผล่ไปที่ไหนเสื้อแดงหาว่า "แย่งซีนนายก" (แล้วตกลงจะให้อยู่หรือไปกันแน่วะ)

5. สมัยอภิสิทธิ์ยืมเงิน ทักษิณบอกว่า "ถ้าเลือกผม (หรือพรรคพวกผม) นอกจากจะไม่ต้องยืมแล้ว ประเทศจะมีเงินเพิ่มเป็นแสนล้านด้วย" ... และแล้วววว รัฐบาลน้องสาว ไม่ยืม แต่ "กู้" แทน มากกว่าอภิสิทธิ์ด้วย อันนี้เสื้อแดงบอกว่า "ไม่เป็นไรคร่า... เพราะอภิสิทธิ์ดีแต่กู้ ส่วนน้องสาวกู้แต่ดี" (เอาไรคิดกันวะ)

6. น้ำท่วมครานี้ เสื้อแดงเรียกร้องอภิสิทธิ์ว่าต้องช่วยเหลือประชาชน ห้ามไปเมืองนอก แต่ตั้งก่าน้ำเริ่มท่วมใหม่ ๆ แทนที่รัฐบวม เอ๊ย รัฐบาล จะรีบแก้ไขปัญหา มัวแต่ไปเตะบอลกับคนเขมรผู้คอยทำลายประเทศไทย เสื้อแดงบอกว่า "ดี เลิศ วิเศษ ชาญฉลาด ยอดเยี่ยม" =="

7. อภิสิทธิ์พูดเป็น ฉะฉาน เสื้อแดงบอกว่า "ดีแต่พูด" แต่พอเจ๊ปู ไม่ยักบอกว่า "ดีแต่ร้องไห้ทำหน้าดาราตุ๊กตาทอง"

8. เสื้อแดงบอกว่า เจ๊ปูเก่งมากมายมหาศาลดุจเทพเจ้าส่งมาเกิด ชื่นชมเออ ออ ห่อ หมก ตั้งแต่ประกาศ "บางระทม เอ๊ย บางระกำโมเดล" ว่า ต้องทำได้อย่างยอดเยี่ยม น้ำไม่ท่วมแน่นอน แล้วไงล่ะ ตอนนี้ กระเจิงกันทั้งกรุงเทพ

หน่ายมากครับ หน่ายใจ

จาก กลุ่มปัญญาชนคนอีสานไม่เอาพรรคเพื่อไทย
โดยคุณ วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
เขียนเมื่อ 29 ต.ค. 54

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#197 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:04

10 ข้อที่ถามไม่ใช่ประเด็นในกระทู้

และ

การใช้ภาษาไม่เหมาะแก่การสนธนา

แม่จ้าววววว สุดยอดจริงๆเร๊ยยยย อย่างนี้ให้กำลังใจนักสู้เพื่อประชาธิปไตยอีกขวด เอ้า !

#198 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:50

มาเล่นเกมส์ "ความจริงครึ่งเดียว" กันเร๊ววว by amplepoor
http://webboard.seri...b8%94%e0%b8%b5/

ขอบคุณครับ ไปเยี่ยมมาแล้ว ....... :D

#199 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:54

ความรู้น้อยก็ออกความเห็นน้อย ๆ บอกอะไรก็เชื่อกันมั่ง อย่าดื้อสิครับ

ไม่ต้องออกความเห็นแล้ว ด่าพวกแดงล้มเจ้าเลยสิครับ ความจริงคือมีแดงล้มเจ้า และแดงทุกคนสนับสนุนแดงล้มเจ้า

ไม่ด่าผมจะด่าคุณแล้วนะคุณแดงล้มเจ้า

วิธีฝึกคิดเชิงบวก

1. ให้มองไปข้างหน้า อย่ามองย้อนหลัง ทุกคนเคยทำผิดมาแล้วทั้งนั้น แต่ต้องไม่จมอยู่กับอดีตที่ผิดพลาด เพราะชีวิตต้องดำเนินต่อไป จงวางเป้าหมายเล็กๆที่เป็นไปได้ และพยายามทำให้สำเร็จ

2. รู้จักให้อภัยตัวเองและผู้อื่น สำหรับคนส่วนใหญ่แล้ว เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นในชีวิต เป็นผลพวงมาจากการกระทำของตนเองทั้งสิ้น ในบางครั้งบางคราว เราต่างตัดสินใจผิดพลาด แต่เมื่อรู้สำนึกแล้ว ก็ต้องปล่อยให้มันผ่านไป เรียกว่าเป็นการให้อภัย และต้องให้อภัยตัวเองเมื่อทำผิดพลาด เพื่อที่จะเดินหน้าต่อไป รวมทั้งใช้ความผิดพลาดจากอดีตเป็นบทเรียน เพื่อก้าวย่างที่ดีกว่าในอนาคต

3. ถ้าแก้วมีน้ำแค่ครึ่งเดียว จงเติมให้เต็มแก้ว การมองว่า มีน้ำเหลืออยู่ครึ่งแก้ว หรือน้ำหายไปครึ่งแก้วนั้น ถูกทั้ง 2 อย่าง อยู่ที่ว่าผู้มองเป็นคนมองโลกในแง่ดีหรือร้าย และไม่ผิดอะไรที่คุณจะเติมน้ำให้เต็มแก้ว

4. มองหาบุคคลต้นแบบ ทุกคนควรมีบุคคลต้นแบบที่เป็นแรงบันดาลใจ คนคนนั้นอาจเป็นผู้ที่เอาชนะอุปสรรคใหญ่ๆได้สำเร็จ และประสบความสำเร็จอย่างงดงามในที่สุด หรือเป็นผู้ที่ทำงานหนักและสัมฤทธิ์ผล จงเอาคนนั้นเป็นแรงบันดาลใจในการดำเนินชีวิต

5. พาตัวเองเข้าไปอยู่ในแวดวงของคนที่ประสบความสำเร็จและมอง โลกในแง่ดี มันเป็นเรื่องมหัศจรรยู์ที่พลังอำนาจของคนอื่น สามารถส่งผลกระทบต่อพลังในตัวเราได้ คนที่คิดในด้านบวกจะช่วยกระตุ้นและเป็นแรงบันดาลใจให้เรา เชื่อมั่นในตัวเองว่า เราสามารถทำสิ่งที่มุ่งมั่นไว้ให้สำเร็จได้ จำไว้ว่า..จงอยู่ให้ห่างคนที่คิดแต่แง่ร้าย ซึ่งจะขัดขวางการเดินหน้าของคุณ ดังพุทธศาสนสุภาษิตที่ว่า “คบคนพาล พาลพาไปหาผิด คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล”

6. เห็นคุณค่าสิ่งดีๆในชีวิต เมื่อเราพอใจกับทุกเรื่องดีๆที่เกิดขึ้น ถึงแม้ว่าจะเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ก็ตาม มันจะช่วยให้เราขจัดความคิดในด้านลบออกไป การโฟกัสแต่สิ่งดีๆเหล่านี้ จะทำให้อุปสรรคที่เราเผชิญอยู่ กลายเป็นเรื่องเล็กน้อยที่เราจัดการได้ง่ายขึ้น

7. รู้จักบริหารเวลาอย่างชาญฉลาด อย่าเสียเวลากับเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับสิ่งที่คุณตั้งเป้าไว้ในชีวิต ข้อสำคัญคือ มุ่งทำในเรื่องที่ทำให้ชีวิตของคุณเป็นไปดังที่หวังไว้ ซึ่งจะส่งผลให้คุณมีทัศนคติที่ดี

8. จินตนาการว่ามีสิ่งดีๆเกิดขึ้น แปลกแต่จริงที่ว่า คนส่วนมากมักชอบวาดภาพเรื่องเลวร้ายกำลังเกิดขึ้น โดยมักจะพูดว่า “ถ้ามันเกิดขึ้น...” จงฝึกนึกถึงเรื่องดีๆกำลังเกิดขึ้น มองเห็นภาพงานที่กำลังทำเดินไปด้วยดี (ไม่ว่าจะเป็นงานที่บ้านหรือที่ทำงาน) และได้รับคำชมจากคนรอบข้างว่า“เยี่ยมมาก” เพราะนั่นจะเป็นกำลังใจให้คุณคิดบวกต่อไป

9. ความผิดพลาดมีไว้ให้เรียนรู้ มิใช่แส้ที่เอาไว้เฆี่ยนตี ทุกคนล้วนเคยทำผิดทั้งนั้น และถึงแม้ว่าได้พยายามอย่างดีที่สุดแล้ว แต่ก็ยังทำพลาด ขอให้จำไว้ว่า ยังมีโอกาสให้เริ่มต้นใหม่ ความผิดพลาดต่างๆที่ผ่านมาถือเป็นบทเรียน เพื่อนำไปปรับปรุงแก้ไข สิ่งที่จะทำต่อไปในอนาคต

10. อยู่ในสภาพแวดล้อมที่ดี ถ้ารอบๆตัวเต็มไปด้วยข้าวของวางระเกะระกะ กระจัดกระจายไปทั่วห้อง ลองหาเวลาจัดเก็บ ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย ซึ่งจะช่วยให้คุณเปลี่ยนมุมมอง ความคิดได้มาก ใครจะมองโลกในแง่ดีได้ ถ้าต้องอยู่ท่ามกลางสภาพสกปรกรกรุงรังตลอดเวลา เพราะสภาพแวดล้อมที่ดี จะช่วยสร้างและเป็นแรงบันดาลใจให้เกิดทัศนคติด้านบวก

11. รับข้อมูลข่าวสารที่ดี หมั่นอ่านบทความที่สร้างแรงจูงใจ หรือฟังธรรมะที่กระตุ้นให้รู้สึกตื่นตัว และเกิดปัญญา ซึ่งจะช่วยให้มองโลกและชีวิตได้อย่างเข้าใจ มีความหวัง และความสุข

12. ให้คำมั่นสัญญากับตัวเอง และบอกตัวเอง ซ้ำๆ เพราะคำมั่นสัญญาดีๆมีผลต่อกระบวนการคิดของตัวเอง เช่น ถ้าคุณมีอาการซึมเศร้าเป็นประจำ คำมั่นสัญญาของคุณก็คือ “ฉันมีความสุข ฉันควบคุมตัวเองได้” บอกตัวเองเช่นนี้หลายๆครั้งในแต่ละวัน แล้วคุณจะรู้สึกถึงพลังความคิดด้านบวกที่เกิดขึ้น

#200 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:57

เปลี่ยนล๊อคอิน หรือเปล่า ใช่คุณ hentai ใช่มั้ย คุ้นๆ :D :D

ไม่ใช่ครับ .... :P :D :lol: