Jump to content

- - - - -

หรือว่านี่คือ"ความจริงครึ่งเดียว"( halftruth)ที่เพื่อนๆในนี้พูดถึง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
215 replies to this topic

#101 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 27 October 2011 - 17:44

ข้อความในทวิสเตอร์ ให้แค่100ตัวอักษร ..เขาก็ทวิสชี้แจงได้เท่านั้น ...
อยาทราบความจริง ทั้งหมด นักข่าวก็ไปสัมภาษย์ สิครับ จะได้รายละเอียดทั้งหมด ... ...

กำลังตามหาข่าวนั้นอยู่ครับ ถ้าคุณนักเรียนตลอดชีพจะกรุณาผม ก็ให้สัมภาษณ์นักข่าว เอ๊ย.. ก็ช่วยหาข่าวที่เสนอรายละเอียดมาเผื่อผมด้วยครับ

แต่ถ้าผมหาข่าวชิ้นที่ว่าเจอก่อนคุณ ผมก็จะนำมาโพสต์ให้อ่านเช่นเดียวกันครับ

จข.กท. เข้าใจคำว่า ฮาฟทรู ดีแล้วหรือ ...

คำว่า ฮาฟทรู หมายถึง การนำ หรือ การมอง ความจริงเพียงด้านเดียว ไม่ว่าจะเป็นทั้ง ความจริงด้านดี หรือ ความจริงด้านเลว ... เพื่อหวังผลบิดเบือนผลลัพท์ ไปในทางที่ตัวเองต้องการ ...

เช่น ..... ไอ้เด็จพี่ บอก อภิสิทธิ์ ไปมัลดีฟ แต่ไม่บอกไปทำไม ...... คนฟังย่อมคิดว่่า อภิสิทธิ์ ไปเที่ยว ไม่ทำหน้าที่ สส. ของตนเอง เป็นผลร้ายกับคุณอภิสิทธิ์ .. แต่ความจริง เขาไปประชุม ... นี่ล่ะครับ ฮาฟทรู (half-truth)...

พอเข้าใจครับ แต่ไม่รู้ว่าจะดีเท่าคุณหรือเปล่า :D ผมไม่ชอบมองใครในด้านเลว ผมจะมองทุกเรื่อง ทุกคนในแง่ดีก่อนเสมอ

กระทู้นี้ก็เช่นกัน บุคคลที่ผมกล่าวถึงเช่นคุณอภิสิทธิ์ คุณศิริโชค ผมก็มองในมุมบวก ในแง่ดีทั้งนั้น

ที่คุณพร้อมพงษ์แถลงข่าว ตอนนั้นอาจจะรู้เพียงแค่ว่าคุณอภิสิทธิ์ไป แต่ไม่รู้ภารกิจที่คุณอภิสิทธิ์ไป ก็เลยบอกเท่านั้น อันนี้ผมมองในมุมบวกนะ ... :D

- ถ้าผมรู้จัก อภิสิทธิ์ หรือ ศิริโชค จะถามให้ ....

- แล้วตกลง เรื่องนี้เป็น ฮาฟทรู ตรงไหนครับ ...

------------------

ผมหรือครับ ? ไม่น่าจะใช่นะ ..... :D

ที่ผมเล่นประเด็นในกระทู้นี้ เพราะว่ามันข่าวใหญ่ทั้งในและต่างประเทศครับ ที่นี้ข่าวมันยังคลุมเครือ มันยังไม่เคลียร์ ผมก็เลยเอาตั้งเผป็นข้อสังเกตุ

เผื่อจะมีผู้รู้ เอารายละเอียดมาให้ดู ให้อ่านเท่านั้นเอง ผมก็พอรู้ว่าหน้าที่ความรับชอบของใครเป็นอย่างไร แต่ผมไม่ได้เล่นประเด็นนั้น ก็เลยไม่อยากพูดถึง

เอาไว้ผมมีเวลา ค่อยไปตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนกันนะครับ กระทู้นี้ผมยังตอบไม่หมดเลย จะดูข่าวก็ได้ฟังแต่เสียง ไม่เห็นภาพ เพราะต้องมาตอบกระทู้เพื่อนๆ

- สนข.ตปท.เล่นข่าวนี้ ด้วยหรือ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#102 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 17:47

ฮาฟทรู (half-truth) ควรจะออกเสียงว่า "ฮาฟ ทรู๊ท" นะครับ

ส่วนหัวข้อกระทู้ ไม่ขอออกความเห็น เพราะเห็นชัดว่ามาดิสเครดิตในทางการเมือง

...............................................................................................................................
ความจริงผมรู้สึกรำคาญพวกแดงโลกสวย มากกว่าแดงจำพวกอื่นอีกนะครับนี่

ออกหน่อยก็ได้ครับ(ความเห็น) ถือว่าเป็นการเรียนรู้ซึ่งกันและกัน อย่าเพิ่งรำคาญกันเลย เสื้อแดงยิ่งมีน้อยอยู่ในบอร์ดนี้

เออออแต่พวกเดียวกันเอง ไม่เห็นสนุกเลย ในบอร์ดแดงด้วยกัน ผมก็ไม่ค่อยตั้งกระทู้ ไม่ค่อยได้ตอบเมนท์สักเท่าไหร่

เพราะส่วนใหญ่ จะเห็นไปในทางเดียวกันหมด ... :D

#103 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

Posted 27 October 2011 - 17:47

ไม่มีประเด็นขอผ่าน (แค่อยากรู้)

#104 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 17:51

ปธน มัลดีฟส์ค่ะ Mohamed Nasheed http://www.thecommon...espresident.htm

ผมไปดูผิดช่อง ตานั้นมันคนเก่านี่นา อายเลย :unsure:

ผมก็อายเหมือนกันครับ ข้อ 3 ของผมก๊อปมาไม่หมดเมื่อคืน กลัวเพื่อนๆจะเข้าใจผิดด้วย ..... :D

#105 abPLe

abPLe

น้องใหม่

Posted 27 October 2011 - 17:59

ถามคุณ Ich...
คุณตั้งกระทู้เรื่องความจริงครึ่งเดียว ผมไม่เข้าใจประเด็น
อยากทราบว่า
1 ความจริงเรื่องอะไร
2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ ....... และ
3 คุณรู้ได้อย่างไรว่าอะไรจริง อะไรเท็จ

-------------------------
ถามซ้ำอีกครั้ง เผื่อจะกล้าตอบ

จะตอบไหมน้า :)
Long Live the King of Thailand We Love Thai King

#106 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 27 October 2011 - 18:00

สงสังจะเป็น บล็อกเกอร์ฝรั่งหัวดำนะ ..

Andrew Spooner

BIO

Andrew Spooner is a London-based journalist, academic and consultant who comments on all things Thailand from a democratic and left-wing perspective. Having first visited southeast Asia in 1989, Andrew now spends several months a year in the region and has worked for, amongst others, Sky News (UK), Guardian, Independent and CNN Traveller ,as well as authoring several travel guidebooks for Footprint Books. A prolific tweeter who previously blogged at the short-lived Thai Politico, Andrew is also part of the Siam Voices collective here on Asia Correspondent. Under the title Asia Provocateur Andrew will attempt to foment debate on some of Thailand’s most pressing issues by interviewing key players from - and producing fresh insights into - one of Asia’s most intriguing nations.

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#107 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 27 October 2011 - 18:02

อาจจะไม่เกี่ยว กับกระทู้โดยตรง แต่ผมสงสัย ครับ จะอะไรกับผู้นำฝ่ายค้าน วันนี้ เสื้อแดงก็ถาม อภิสิทธิ์ ไปไหน ผมก้บอก วันที่ 20-23 ไปมัลดิฟ ตามคำเชิญของปธน.ทำไม ก็ร่ายยาวปธน มัลดิฟชวนตั้งแต่ปีที่แล้ว และ ประเทศน้ำท่วมบลาๆ เหมือนไอ้โอ๊ค เลย ผมก็เลย บอกว่า ตอนเขาไปช่วยหมาตัวไหนบอกเขาเอาหน้า พอเขาไม่อยู่ไปมัลดิฟก็ว่าไปเที่ยวไม่สนใจประเทศ ตกลงมาร์คหายใจก็ผิดมั้ง เงียบ
ตกลง เรื่องของรัฐบาลบริหารประเทศเสื้อแดงคงไม่สนใจ เพราะ พวกแบบจขกท.เลือกมาเอง วิจารณ์ไม่ได้ เดี่ยวหน้าแหก เรื่องที่เป็นความเดือดร้อน ไม่สนใจว่าความจริงหรือเปล่า แต่กับเรื่องที่ไม่มีความสำคัญของประเทศเลย อยากรู้ให้ได้ เพราะเป็นคนที่ท่านไม่ได้เลือกหรือเปล่า
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#108 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 18:02

คุณตั้งกระทู้เรื่องความจริงครึ่งเดียว ผมไม่เข้าใจประเด็น
อยากทราบว่า
2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ ....... และ
3 คุณรู้ได้อย่างไรว่าอะไรจริง อะไรเท็จ

เมื่อไหร่ จขกท จะตอบคุณ ample สักทีนะ ผมรออ่านอยู่ :D :D :D

คำถามคงจะยากเกินไป....ฮา

สำหรับคนที่ช่างสงสัย เชิญถามประธานาธิบดีได้โดยตรงครับ

http://twitter.com/#!/mnasheed

http://www.facebook....nni/35889281850
http://www.facebook....133201850073385
http://www.facebook....106332202732390

อันนี้แฟนเพจ
http://www.facebook....=app_4949752878

ส่วนอันนี้ ถามตรงไปที่ทำเนียบได้เลย
http://www.presidenc...ndex.aspx?lid=6

#109 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

อยากทราบว่า

2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ

และ

อยากทราบว่า

เมื่อไหร่ จขกท จะตอบคุณ ample สักทีนะ ผมรออ่านอยู่ :D :D :D

ต้องขออภัยด้วยครับ อาจจะช้านิดหนึ่ง ผมตอบตามคิว (กำลังดูAsia update) อาจจะผ่านบางความเห็นที่ใช้ภาษาไม่เหมาะสม

1. ความจริงกรณีคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือไม่ ? และได้หารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วมจริงหรือเปล่า ?

2. ผมไม่บอกครับว่ามีเรื่องใดเท็จ แต่มีเรื่องจริงคือ คุณอภิสิทธิ์ไประเทศมัลดีฟจริง

3. ที่รู้ว่าจริง(ไปจริง)เพราะมีสมาชิกพรรคปชป.ทั้งแถลงข่าวและโพสต์ในเว๊ปไซด์ ส่วนเรื่องเท็จ ผมไม่ได้พูดถึง

#110 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 18:03

อยากทราบว่า

จะตอบไหมน้า :)

ตอบแล้วค๊าบบบบบ .... :P :D :lol: คคห. 109

#111 โคนัน

โคนัน

Posted 27 October 2011 - 18:08

ต้องถาม จขกท ว่า อยากรู้ความจริง เพราะห่วงประเทศชาติจริงๆ หรือแค่จะเอาข่าวมีตีเล่น เพื่อดิสเครดิต มาร์ค

น่าจะรู้อยู่แก่ใจ อย่ามาเนียนเลย อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่

สส 300 ตัว ฝ่ายรัฐบาล เคยไปตามแบบนี้บ้างหรือเปล่า รมต กี่กระทรวง เคยไปตามแบบนี้บ้างหรือเปล่า ข้าวของแพงขึ้น เคยถามหา รมต ที่มีหน้าที่รับผิดชอบหรือเปล่า

ฝายแดงก็เป็นฝายแดงอยู่วันยังค่ำ เพื่อทำลายฝั่งตรงข้าม ทำได้ทุกวิถีทาง

#112 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 18:11

มันเป็น ฮาฟ ทรู ตรงไหน ...

------------------------------------------

ตรงที่ "ได้พบท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟครับ" มีภาพประกอบด้วย แต่ไม่เคลียร์ ไม่ชัดเจนว่าจะใช่วัน,เวลาตามข่าวหรือเปล่า ?

คือตอนนี้เราเข้าใจแล้วว่าคุณอภิสิทธิ์ เดินทางไปประเทศมัลดิฟจริง นี่คือความจริงที่พวกเรารู้ (ครึ่งหนึ่ง) อีกครึ่งหนึ่งที่เหลือคือ และ

และรวมทั้งเรื่องที่หารือด้วย ว่าได้หารือกันจริงๆหรือเปล่า ?(ปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม)

ไม่ได้เลือกอภิสิทธิ์ไม่ใช่หรือ แล้วไปเดือดร้อนอะไรหรือครับ

อภิสิทธิ์อยู่แล้วยังไง อภิสิทธิ์ไม่อยู่แล้วยังไง ไหนตอบมาหน่อยซิ อยากรู้

---------------------------------

ไม่ได้เลือกครับ ผมไม่ได้คิดว่าจะเป็นเรื่องเดือดร้อนอะไรเลย ถ้าคิดแบบคุณ คนที่ตั้งกระทู้ถึงคนในรัฐบาลก็เดือดร้อนกันหมดสิ (เพราะไม่ได้เลือก)

ที่ตั้งกระทู้ก็เพื่ออยากรู้ความจริงทั้งหมดโดยละเอียดเท่านั้นเอง เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ และข้อมูลข่าวสาร ไม่ได้คิดว่าตัวเองจะเดือดร้อนอะไรเลย

คืออย่างน้อยถ้าเราเสพข่าวมา ถ้าเราไม่แน่ใจว่าข่าวนั้นๆจริงหรือเท็จอย่างไร เราก็ต้องพยายามสืบเสาะเพื่อความจริงให้แน่ชัดเสียก่อน

#113 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 18:11

ต้องถาม จขกท ว่า อยากรู้ความจริง เพราะห่วงประเทศชาติจริงๆ หรือแค่จะเอาข่าวมีตีเล่น เพื่อดิสเครดิต มาร์ค

น่าจะรู้อยู่แก่ใจ อย่ามาเนียนเลย อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่

สส 300 ตัว ฝ่ายรัฐบาล เคยไปตามแบบนี้บ้างหรือเปล่า รมต กี่กระทรวง เคยไปตามแบบนี้บ้างหรือเปล่า ข้าวของแพงขึ้น เคยถามหา รมต ที่มีหน้าที่รับผิดชอบหรือเปล่า

ฝายแดงก็เป็นฝายแดงอยู่วันยังค่ำ เพื่อทำลายฝั่งตรงข้าม ทำได้ทุกวิถีทาง

เห็นด้วย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#114 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 18:17

ผมสงสัยว่า ความสำคัญมันอยู่ตรงไหนครับ?
ไปจริง ไม่ไปจริง ไปทำงาน ไปเที่ยว
มันมีผลอะไรต่อการตัดสินใจดำเนินการอะไรของงรัฐบาล ในเมือ่รัฐบาลไม่เคยฟังฝ่ายค้านสักนิด ฝ่ายค้านออกมาแนะนำออกมาเสนออะไร ก็บอกเล่นการเมืองไปซะหมด
ไปช่วยน้ำท่วม ก็สร้างภาพ ไม่ช่วยก็ว่าเห็นแก่ตัว ไม่สนใจประชาชน

ลองดูสิ่งที่ทางรัฐบาลทำมาตลอดนี่ คุณ จขกท. ไม่คิดมีคำถามอะไรบ้างเหรอครับว่า สิงที่ผมจะไล่เรียงต่อไปข้างล่างนี้
คือ สิ่งที่ จขกท. ควรจะไป เสาะหา "คำตอบ" เสาะหา "ความจริง" แบบที่ไม่ครึ่งๆ กลางๆ

- ส.ส. ฝ่ายรัฐบาล 300 กว่าคนนั่น มันไปตายอยู่ไหนบ้าง
- มีการอมของบริจาคจริงไหม? แจกให้แต่ถิ่นเสื้อแดงจริงหรือเปล่า
- รัฐบาลมีประสิทธิภาพในการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมแค่ไหน
- ศปภ. ให้ข่าวสารที่แท้จริงกับประชาชนจริงหรือเปล่า (อย่ามาบอกว่าโดนแฮคนะ ตบคว่ำจริงๆ ด้วย)
- ไอ้เก่ง มันพาพวกไปพังคันกั้นน้ำจริงไหม? แล้วมันทำไปทำไม
- นายกหญิง มีภาวะความเป็นผู้นำจริงแค่ไหน กล้าตัดสินใจอะไรบ้าง มีความสามารถจริงหรือเปล่า
- ประกาศ พรบ. มาตรา 31 แล้ว มันต่างกับตอนไม่ประกาศอย่างไร? มันทำให้ประสิทธิภาพและความรวดเร็วมีประสิทธิผลในการแก้ปัญหาดีขึ้นอย่างไร?
- รัฐบาลมีแนวทางการแก้ปัญหาและเยียวยาต่อไปอย่างไร
- ทำไมต้องโยนความผิด หาแพะตลอด เคยรับผิดชอบอะไรบ้างไหม?
- ของบริจาคมันแปะป้ายไอ้เหลี่ยมเอาหน้า หาประโยชน์จาก น้ำใจของประชาชนคนไทยจริงหรือเปล่า? ถ้าใช่ รัฐบาลต้องทำอย่างไรในฐานะที่นายกเป็นน้องสาว

ฯลฯ

เหล่านี้ที่ผมกล่าวมา และยังมีอีกมากมายที่น่าสนใจกว่านี้อีก ผมสงสัยว่า คนเสื้อแดง แบบ จขกท. ทำไมไปสนใจว่า มาร์คไปไหน? ทำอะไร?

ย้ำอีกครั้ง
พรรคเพื่อไทย เป็นฝ่ายรัฐบาล นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร คือ นายกฯ มีอำนาจการตัดสินใจ มีอำนาจอนุมัติงบประมาณ ดำเนินการ และมีเสียงในสภามากเหลือเฟือ ได้ทำอะไรที่เป็นการแก้ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพแล้วหรือยัง ควบคุมนักเลงในพรรคได้หรือยัง
พรรคประชาธิปัตย์ คือ ฝ่ายค้าน เขาได้ ช่วยเหลือประชาชนตามที่อำนาจ และความสามารถที่เขามีแล้ว ท่านน่าจะได้เห็นบ้าง ถ้าไม่มืดบอดพอ และ ณ วันนี พรรค ปชป. ก็ยังคงช่วยเหลือและเสนอแนะรัฐบาลอยู่

หวังว่าท่านจะอ่านจนจบ
ขอบคุณครับ

อ่านจบครับ แต่ขอตินิดหนึ่งเรื่องการใช้ภาษา เพราะมันจะไม่สร้างบรรยากาศที่ดีในการสนธนา

ความสำคัญอยู่ที่ไหน ? อ่าคคห. 112

#115 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 18:18

1. ความจริงกรณีคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือไม่ ? และได้หารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วมจริงหรือเปล่า ?

2 ในเรื่องนั้น ครึ่งใหนจริง ครึ่งใหนเท็จ
2. ผมไม่บอกครับว่ามีเรื่องใดเท็จ แต่มีเรื่องจริงคือ คุณอภิสิทธิ์ไประเทศมัลดีฟจริง

3. ที่รู้ว่าจริง(ไปจริง)เพราะมีสมาชิกพรรคปชป.ทั้งแถลงข่าวและโพสต์ในเว๊ปไซด์ ส่วนเรื่องเท็จ ผมไม่ได้พูดถึง

ขอโทษเถอะ ภาษาไทยผมไม่แข็งแรงเหมือนคุณ ประโยคนี้มันไม่ใช่คำตอบนะ
ผมถามว่า
แล้วคุณตอบว่า
1. ความจริงกรณีคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือไม่ ?
และได้หารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วมจริงหรือเปล่า ?
ถ้ามันเป็นความจริง มันไม่ควรมีคำว่าใช่หรือไม่
เพราะคำลงท้ายว่า ใช่ หรือ ไม่ มันคือคำถาม
อะไรที่ยังเป็นคำถามอยู่ มันควรจะหมายความว่า ข้อเท็จจริงยังไม่กระจ่าง

ในกรณีที่คุณยังตอบให้ชัดไม่ได้ คุณย่อมไม่มีสิทธิมาชี้ว่าเรื่องใหนเป็นความจริงครึ่งเดียว
ถ้าคุณรู้แน่ว่า อภิสิทธิไม่ได้พบกับประธานาธิบดี อย่างไม่มีข้อสงสัย

นั่นแหละ คุณจึงเอาคำพูดของศิริโชคมา แปะป้ายได้ว่า ศิริโชคพูดความจริงครึ่งเดียว

#116 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 18:27

ทีนี้ มาถึงประเด็นสำคัญละนะ

คุณบอกว่า คุณเชื่อว่าอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟจริง เพราะรูปที่ปชป. เอามาอวด
แต่คุณสงสัยว่า เขาไปเจอกันตอนใหน

คนช่างสงสัยอย่างคุณ ทำไมเชื่อง่ายอย่างนี้ละ
เกิดรูปนี้ ถ่ายตอนอภิสิทธิ์เจอกันที่อื่นละ คุณพิสูจน์ได้หรือ.....
ประโยคเต็มของศิริโชค บอกว่าอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ
ได้คุยกับประธานาธิบดีเรื่องเงิน 100 ล้านเหรียญ ช่วยน้ำท่วมและโลกร้อน

คุณเชื่อเขาครึ่งเดียว อีกครึ่งไม่เชื่อ
เอาอะไรมาเป็นหลักน่ะ

ตัวเองไม่มีอะไรในมือเลย เอาข้อมูลเขามาใช้ ไม่มีปัญญาพิสูจน์ความจริงแท้ของข้อมูล
แต่กล้าบอกว่าเขาพูดความจริงครึ่งเดียว

ครั้นถามว่า ความจริงครึ่งใหน ที่ไม่จริง....คุณกลับบอกไม่ได้
คุณไม่งง แต่ผมงงครับ

#117 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 18:27

จขกท รึป่าวที่ "HALFTRUTH" ????

ลองทบทวนใหม่นะ ว่าหน้าที่ความรับผิดชอบของใครคืออะไรควรทำอะไรยังไง

อภิสิทธ์เป็น สส ผมเห็นเค้าช่วยเหลือนำท่วมตลอดเดือนสองเดือนที่ผ่านมา

ออกหน้าบ้างไม่ออกหน้าบ้างแต่ส่วนใหญ่จะไม่ออกเพราะสื่อไม่ค่อยนำเสนอ

แต่หน้าที่ความรับผิดชอบโดยตรงเป็นของใคร รู้อยู่แก่ใจ

ผมหรือครับ ? ไม่น่าจะใช่นะ ..... :D

ที่ผมเล่นประเด็นในกระทู้นี้ เพราะว่ามันข่าวใหญ่ทั้งในและต่างประเทศครับ ที่นี้ข่าวมันยังคลุมเครือ มันยังไม่เคลียร์ ผมก็เลยเอาตั้งเผป็นข้อสังเกตุ

เผื่อจะมีผู้รู้ เอารายละเอียดมาให้ดู ให้อ่านเท่านั้นเอง ผมก็พอรู้ว่าหน้าที่ความรับชอบของใครเป็นอย่างไร แต่ผมไม่ได้เล่นประเด็นนั้น ก็เลยไม่อยากพูดถึง

เอาไว้ผมมีเวลา ค่อยไปตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนกันนะครับ กระทู้นี้ผมยังตอบไม่หมดเลย จะดูข่าวก็ได้ฟังแต่เสียง ไม่เห็นภาพ เพราะต้องมาตอบกระทู้เพื่อนๆ

สนข.ตปท.เล่นข่าวนี้ ด้วยหรือ ...

- ใช่ครับ

สงสังจะเป็น บล็อกเกอร์ฝรั่งหัวดำนะ ..

BIO

Andrew Spooner is a London-based journalist, academic and consultant who comments on all things Thailand from a democratic and left-wing perspective. Having first visited southeast Asia in 1989, Andrew now spends several months a year in the region and has worked for, amongst others, Sky News (UK), Guardian, Independent and CNN Traveller ,as well as authoring several travel guidebooks for Footprint Books. A prolific tweeter who previously blogged at the short-lived Thai Politico, Andrew is also part of the Siam Voices collective here on Asia Correspondent. Under the title Asia Provocateur Andrew will attempt to foment debate on some of Thailand’s most pressing issues by interviewing key players from - and producing fresh insights into - one of Asia’s most intriguing nations.

ลิงค์นี้ครับ http://asiancorrespondent.com/68169/abhisit-in-the-maldives-part-3/

#118 โคนัน

โคนัน

Posted 27 October 2011 - 18:28

มันเป็น ฮาฟ ทรู ตรงไหน ...

------------------------------------------

ตรงที่ "ได้พบท่านประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟครับ" มีภาพประกอบด้วย แต่ไม่เคลียร์ ไม่ชัดเจนว่าจะใช่วัน,เวลาตามข่าวหรือเปล่า ?

คือตอนนี้เราเข้าใจแล้วว่าคุณอภิสิทธิ์ เดินทางไปประเทศมัลดิฟจริง นี่คือความจริงที่พวกเรารู้ (ครึ่งหนึ่ง) อีกครึ่งหนึ่งที่เหลือคือ และ

และรวมทั้งเรื่องที่หารือด้วย ว่าได้หารือกันจริงๆหรือเปล่า ?(ปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม)

ไม่ได้เลือกอภิสิทธิ์ไม่ใช่หรือ แล้วไปเดือดร้อนอะไรหรือครับ

อภิสิทธิ์อยู่แล้วยังไง อภิสิทธิ์ไม่อยู่แล้วยังไง ไหนตอบมาหน่อยซิ อยากรู้

---------------------------------

ไม่ได้เลือกครับ ผมไม่ได้คิดว่าจะเป็นเรื่องเดือดร้อนอะไรเลย ถ้าคิดแบบคุณ คนที่ตั้งกระทู้ถึงคนในรัฐบาลก็เดือดร้อนกันหมดสิ (เพราะไม่ได้เลือก)

ที่ตั้งกระทู้ก็เพื่ออยากรู้ความจริงทั้งหมดโดยละเอียดเท่านั้นเอง เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ และข้อมูลข่าวสาร ไม่ได้คิดว่าตัวเองจะเดือดร้อนอะไรเลย

คืออย่างน้อยถ้าเราเสพข่าวมา ถ้าเราไม่แน่ใจว่าข่าวนั้นๆจริงหรือเท็จอย่างไร เราก็ต้องพยายามสืบเสาะเพื่อความจริงให้แน่ชัดเสียก่อน

ข่าวบ้างเรื่อง เรื่องบ้างเรื่องไม่ต้องรู้ก็ได้มั่ง เพราะไม่สำคัญและไม่ใช่หน้าที่ จำเป็นเปล่าต้องรู้ว่าบนหัวมีผมกี่เส้น จำเป็นต้องรู้หรือเปล่า มาร์ค กินอะไรเป็นมื้อเที้ยง

เรื่องที่ควรต้องรู้ กลับไปหาใส่สมองและเรียนรู้ แต่เรื่องที่ไม่ควรรู้ ดันพยายามหาทางเพื่อจะรู้ หรือดิสเครดิต อันนี้ หลอกคนอื่นได้ แต่หลอกตัวเองคงไม่ได้

300 สส ฝ่ายรัฐบาล ไม่อยากรู้มั่งเหรอไง เพราะมีหน้าที่โดยตรง ในการแก้ไขปัญาน้ำท่วม ไม่ใช่หน้าที่ของฝ่ายค้าน

ทางตรงดันไม่อยากรู้ แต่อยากรู้ทางอ้อม มันผิดวิสัยของมนุษย์ปุถุชนที่เขาจะทำกัน

ข่าวมาร์คไปมัลดิฟ มันน่าสนใจกว่า ข่าวปูที่ยังแก้ปัญหาน้ำท่วมไม่ได้หรือไง

#119 นักเรียนตลอดชีพ

Posted 27 October 2011 - 18:36

สนข.ตปท.เล่นข่าวนี้ ด้วยหรือ ...

- ใช่ครับ

BIO

ลิงค์นี้ครับ http://asiancorrespondent.com/68169/abhisit-in-the-maldives-part-3/

ข่าวใหญ่หรือ ????

ไม่เคยได้ยินชื่อ สนข.นี้ ของประเทศอะไร ครับ ....

สนข.ต่างประเทศ บ้าทีี่ไหน จะสนใจผู้นำฝ่ายค้านไทย เดินทางไปไหนต่อไหน ผู้มีอำนาจ หรือก็ไม่ใช่ , นายกก็ไม่ใช่ , มีสิทธิ์ มีเสียงในการช่วยเหลือน้ำท่วม แค่ไหน ก็ไม่รู้ ...

#120 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 18:52

ข้อความในทวิสเตอร์ ให้แค่100ตัวอักษร ..เขาก็ทวิสชี้แจงได้เท่านั้น ...
อยาทราบความจริง ทั้งหมด นักข่าวก็ไปสัมภาษย์ สิครับ จะได้รายละเอียดทั้งหมด ... ...

กำลังตามหาข่าวนั้นอยู่ครับ ถ้าคุณนักเรียนตลอดชีพจะกรุณาผม ก็ให้สัมภาษณ์นักข่าว เอ๊ย.. ก็ช่วยหาข่าวที่เสนอรายละเอียดมาเผื่อผมด้วยครับ

แต่ถ้าผมหาข่าวชิ้นที่ว่าเจอก่อนคุณ ผมก็จะนำมาโพสต์ให้อ่านเช่นเดียวกันครับ

จข.กท. เข้าใจคำว่า ฮาฟทรู ดีแล้วหรือ ...

คำว่า ฮาฟทรู หมายถึง การนำ หรือ การมอง ความจริงเพียงด้านเดียว ไม่ว่าจะเป็นทั้ง ความจริงด้านดี หรือ ความจริงด้านเลว ... เพื่อหวังผลบิดเบือนผลลัพท์ ไปในทางที่ตัวเองต้องการ ...

เช่น ..... ไอ้เด็จพี่ บอก อภิสิทธิ์ ไปมัลดีฟ แต่ไม่บอกไปทำไม ...... คนฟังย่อมคิดว่่า อภิสิทธิ์ ไปเที่ยว ไม่ทำหน้าที่ สส. ของตนเอง เป็นผลร้ายกับคุณอภิสิทธิ์ .. แต่ความจริง เขาไปประชุม ... นี่ล่ะครับ ฮาฟทรู (half-truth)...

พอเข้าใจครับ แต่ไม่รู้ว่าจะดีเท่าคุณหรือเปล่า :D ผมไม่ชอบมองใครในด้านเลว ผมจะมองทุกเรื่อง ทุกคนในแง่ดีก่อนเสมอ

กระทู้นี้ก็เช่นกัน บุคคลที่ผมกล่าวถึงเช่นคุณอภิสิทธิ์ คุณศิริโชค ผมก็มองในมุมบวก ในแง่ดีทั้งนั้น

ที่คุณพร้อมพงษ์แถลงข่าว ตอนนั้นอาจจะรู้เพียงแค่ว่าคุณอภิสิทธิ์ไป แต่ไม่รู้ภารกิจที่คุณอภิสิทธิ์ไป ก็เลยบอกเท่านั้น อันนี้ผมมองในมุมบวกนะ ... :D

- ถ้าผมรู้จัก อภิสิทธิ์ หรือ ศิริโชค จะถามให้ ....

- แล้วตกลง เรื่องนี้เป็น ฮาฟทรู ตรงไหนครับ ...

ขอบคุณครับ ไม่รู้เป็นไร ผมถึงรู้สึกว่าคุณต้องรู้จักทั้ง 2 คน แน่ๆ โดยเฉพาะคุณศิริโชค :D

ตรงที่ไปจริง (ครึ่งแรค)แต่ได้พบจริงหรือเปล่า ? ได้หารือจริงหรือเปล่า ? (อีกครึ่งที่กำลังตามหา)

- สนข.ตปท.เล่นข่าวนี้ ด้วยหรือ ...

คคห. 117

#121 โคนัน

โคนัน

Posted 27 October 2011 - 18:55

- ใช่ครับ

BIO

ข่าวใหญ่หรือ ????

ไม่เคยได้ยินชื่อ สนข.นี้ ของประเทศอะไร ครับ ....

สนข.ต่างประเทศ บ้าทีี่ไหน จะสนใจผู้นำฝ่ายค้านไทย เดินทางไปไหนต่อไหน ผู้มีอำนาจ หรือก็ไม่ใช่ , นายกก็ไม่ใช่ , มีสิทธิ์ มีเสียงในการช่วยเหลือน้ำท่วม แค่ไหน ก็ไม่รู้ ...

ผมเปิด CNN อยู่ตลอด มีรายงานสถาณการณ์ของประเทศไทย แถบทุกชั่วโมง ข่าวสำคัญจริงๆ น่าจะเป็นข่าวการแก้ปัญหาของประเทศไทย นายกปู จะทำไรต่อไป วันก่อนจำได้ CNN รายงานวนอยู่นั้นแหละ ว่านายกปู ให้ประชาชนยกของขึ้นที่สูง แต่ไม่มีรายงานมาตราการใดๆ

เท่าที่เห็น มีแต่ถ้าเป็นช่วงพยากรณ์อากาศ จะเน้นแผนที่ประเทศไทย อธิบายถึงมวลน้ำนั้น มีแค่ไหนแล้ว เมื่อวาน ก็มีบอกว่าน้ำทะเลจะหนุนสูงขึ้น กรุงเทพจะวิกฤติภายใน 2-3 วัน และก็มีการคำนวนคราวๆว่า ระดับน้ำในแต่ละวันนั้นจะอยู่ที่เท่าไร (ใน กทม) เสริมอีก มีรายงานว่าคนใน กทม เอารถมาจอดที่ทางด่วน มีรายงานด้วยการขนย้ายสัตว์ที่อยู่ในสวนสัตว์

ส่วนข่าวมาร์ค ไปนู้นนั้นนี้ ไม่เห็น CNN จะรายงานอะไร ถึงถามไง อะไรเป็นข่าวที่สมควรน่าติดตามมากกว่ากัน ฝรั่งมันยังรู้ แต่ไอ้คนไทยแท้ๆ ใช้ไอดี ฉันรักคุณ มันกลับไปรู้ Bist du wirklich dumm order was?

#122 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 19:13

ขอโทษเถอะ ภาษาไทยผมไม่แข็งแรงเหมือนคุณ ประโยคนี้มันไม่ใช่คำตอบนะ
ผมถามว่า
แล้วคุณตอบว่า
1. ความจริงกรณีคุณอภิสิทธิ์ได้พบกับประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือไม่ ?
และได้หารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วมจริงหรือเปล่า ?
ถ้ามันเป็นความจริง มันไม่ควรมีคำว่าใช่หรือไม่
เพราะคำลงท้ายว่า ใช่ หรือ ไม่ มันคือคำถาม
อะไรที่ยังเป็นคำถามอยู่ มันควรจะหมายความว่า ข้อเท็จจริงยังไม่กระจ่าง

ในกรณีที่คุณยังตอบให้ชัดไม่ได้ คุณย่อมไม่มีสิทธิมาชี้ว่าเรื่องใหนเป็นความจริงครึ่งเดียว
ถ้าคุณรู้แน่ว่า อภิสิทธิไม่ได้พบกับประธานาธิบดี อย่างไม่มีข้อสงสัย

นั่นแหละ คุณจึงเอาคำพูดของศิริโชคมา แปะป้ายได้ว่า ศิริโชคพูดความจริงครึ่งเดียว

ไม่เข้าใจก็ถามย้ำมาได้ครับ ไม่เป็นปัญหา

1 ความจริงเรื่องอะไร ← (คุณถาม)

และได้หารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วมจริงหรือเปล่า ? ← (ผมตอบ)
"หรือว่านี่คือ"ความจริงครึ่งเดียว"( halftruth)ที่เพื่อนๆในนี้พูดถึง(ชื่อกระทู้)

ความจริงก็คือคุณอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟจริง (ความจริงครึ่งแรค) ได้พบประธานาธิบดีมัลดีฟจริงหรือไม่ (ความจริงอีกครึ่งกำลังตามหา)

ถ้ายังไม่เคลียร์ตรงไหน ถามมาอีกก็ได้ครับ

#123 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

Posted 27 October 2011 - 19:32

จริงๆคุณควรบอกให้ทุกคนในนี้ได้รู้ท่าทีก่อนว่าคุณแค่อยากรู้ข่าวเฉยๆ หรือเพื่อดิสเครดิตทางการเมืองคะ

คนเขาจะได้ตอบถูกแนว

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#124 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 19:34

คุณมีปัญหาเรื่องการใช้ภาษาไทยอย่างหนักเลย

1 ความจริงเรื่องอะไร ← (นี่คือที่ผมถาม)

คุณควรจะตอบอย่างนี้
1. คุณอภิสิทธิ์ได้พบกับประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟ← (นี่คือตอบ)
แต่คุณดันเขียนคำถามปนลงมาอีก แถมยังกำกับด้วยเครื่องหมายคำถาม ว่า
คุณอภิสิทธิ์ได้พบกับประธานาธิบดีประเทศมัลดีฟจริงหรือไม่ ? ← (อย่างนี้คือถาม ไม่ใช่คำตอบ)
และได้หารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วมจริงหรือเปล่า ? ← (ผมตอบ)← (อย่างนี้ก็คือถามอีก ไม่ใช่คำตอบ)

ตกลง คุณตอบคำถามผมด้วยคำถามนะครับ

ตอนนี้ ผมเข้าใจระดับสติปัญญาของคุณแล้ว
ต่อไปผมจะระมัดระวังให้มาก
เวลาอ่านความเห็นของคุณ

เมื่อเราพูดถึงความจริงครึ่งเดียว ซึ่งเป็นความเลวนั้น
เราต้องมีความจริงที่ชัดเจนตั้ง
แล้วจึงเอาความจริง ที่จริงยิ่งกว่า มาชี้ว่า ความจริงอันแรกนั้น บอกไม่หมด มีหมกเม็ด
แล้วคุณต้องสามารถบอกได้ด้วยว่า หมกอะไรไว้
คนที่อ่านกระทู้คุณ ทุกคนอยากรู้ว่า ปชป. หมกเม็ดอะไรไว้
เขาไม่ได้อยากมาช่วยคุณหาความจริงอีกครึ่ง

อย่างที่คุณทำในกระทู้นี้ เขาเรียกว่า มั่วนิ่มครับ

#125 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 19:37

คุณบอกว่า คุณเชื่อว่าอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟจริง เพราะรูปที่ปชป. เอามาอวด
แต่คุณสงสัยว่า เขาไปเจอกันตอนใหน

คนช่างสงสัยอย่างคุณ ทำไมเชื่อง่ายอย่างนี้ละ
เกิดรูปนี้ ถ่ายตอนอภิสิทธิ์เจอกันที่อื่นละ คุณพิสูจน์ได้หรือ.....
ประโยคเต็มของศิริโชค บอกว่าอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ
ได้คุยกับประธานาธิบดีเรื่องเงิน 100 ล้านเหรียญ ช่วยน้ำท่วมและโลกร้อน

คุณเชื่อเขาครึ่งเดียว อีกครึ่งไม่เชื่อ

ตัวเองไม่มีอะไรในมือเลย เอาข้อมูลเขามาใช้ ไม่มีปัญญาพิสูจน์ความจริงแท้ของข้อมูล
แต่กล้าบอกว่าเขาพูดความจริงครึ่งเดียว

ครั้นถามว่า ความจริงครึ่งใหน ที่ไม่จริง....คุณกลับบอกไม่ได้

คุณใจร้อนไปนิดหนึ่ง ใจเย็นๆครับ ไปเรื่อยๆสบายๆ ผมยังไม่หนีไปไหนหรอกน่า .... :D

ตอนแรคพอมีข่าวว่าคุณอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ทั้งคุณศิริโชคและโฆษกพรรคก็ออกมาปฏิเสธมิใช่หรือ ?

พอมีคนจับได้ว่าไปจริงก็ออกมายอมรับว่าไปจริง แต่ไปหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม มีภาพประกอบด้วยตามกระทู้

ไปทำไม คุณก็คงได้อ่านแล้ว ทีนี้เมื่อยอมรับว่าไปและออกมาบอกว่า"ไปหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม"กับประธานาธิบดีมัลดีฟ คนก็เลยอยากรู้

- ผมเองก็ยังไม่ได้ฟันธงลงไปเลยว่าคุณศิริโชคเสนอความจริงครึ่งเดียว ชื่อกระทู้คุณก็เห็นอยู่มิใช่หรือ เป้นเพียงการตั้งข้อสังเกตุเท่านั้น

ถ้าเพื่อนสมาชิกสามารถพิสูจน์ได้ว่า คุณอภิสิทธิ์ไปพบประธานาธิบดีมัลดีฟจริง ได้หารือในเรื่องที่นำเสนอจริง

คิดว่าผมและเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านจะยินดีมาก

เหตุผลที่ผมเชื่อว่าคุณอภิสิทธิ์ไปมัลดิฟจริง เพราะมีข้อมูลจากหลายแหล่ง เช่น http://www.talkystory.com/?p=20624

#126 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 19:42

ผมจะยกตัวอย่าง ความจริงครึ่งเดียว สักเรื่อง

ต้นปี 2549 ทักษิณไปสิงค์โปร์ ไปกันทั้งลูกเมียเลย
ผู้จัดการตีข่าวว่า ไปขายกลุ่มชิน

ทักษิณโต้ทันควัน บอกว่าไปเที่ยวกันเฉยๆ
หลังจากนั้น ตลาดหลักทรัพย์ก็ประกาศว่า เทมาเสค ซื้อกลุ่มชินไปแล้ว

ความจริงไม่มีใครรู้หรอก ว่าทักษิณไปสิงคฺโปร์ เพื่อขายบริษัท
แต่ลูกชายตัวดี ดันให้สัมภาษณ์ว่า ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ผู้ใหญ่จัดการกันเอง

การบอกว่า ไปสิงคโปร์เพื่อเที่ยวกันในครอบครัว แต่ที่จริงไปขายของ
อย่างนี้เรียกว่าความจริงครึ่งเดียว

กรณีอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ถ้าคุณอยากรู้ว่า บอกความจริงครึ่งเดียวหรือเปล่า
ก็ใช้แอดเดรสที่ผมหามาให้ ถามไปเลย

ไอ้ฝรั่งระยำที่เขียนดรื่องนี้ มันก็รู้วิธีการหาข้อเท็จจริง แต่มันไม่ทำ
เพราะมันต้องการจะโจมตี มันจึงไม่ใช่สื่อ

เจตนาของมันกับของคุณ ตรงกันอย่างน่าประหลาดแฮะ

#127 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 19:44

ทั้งคุณศิริโชคและโฆษกพรรคก็ออกมาปฏิเสธมิใช่หรือ ?

ที่คุณพูดนี่แหละ ความจริงครึ่งเดียวของแท้

เขาปฎิเสธว่า อภิสิทธิ์ไม่ได้ไปอังกฤษ
คุณมีวิธีป้ายสีเหมือนคนชื่อตระกองขวัญที่พันทิพเป๊ะเลย....

#128 55555

55555

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 19:45

คุณใจร้อนไปนิดหนึ่ง ใจเย็นๆครับ ไปเรื่อยๆสบายๆ ผมยังไม่หนีไปไหนหรอกน่า .... :D

ตอนแรคพอมีข่าวว่าคุณอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ทั้งคุณศิริโชคและโฆษกพรรคก็ออกมาปฏิเสธมิใช่หรือ ?

พอมีคนจับได้ว่าไปจริงก็ออกมายอมรับว่าไปจริง แต่ไปหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม มีภาพประกอบด้วยตามกระทู้

ไปทำไม คุณก็คงได้อ่านแล้ว ทีนี้เมื่อยอมรับว่าไปและออกมาบอกว่า"ไปหารือปัญหาโลกร้อนและน้ำท่วม"กับประธานาธิบดีมัลดีฟ คนก็เลยอยากรู้

- ผมเองก็ยังไม่ได้ฟันธงลงไปเลยว่าคุณศิริโชคเสนอความจริงครึ่งเดียว ชื่อกระทู้คุณก็เห็นอยู่มิใช่หรือ เป้นเพียงการตั้งข้อสังเกตุเท่านั้น

ถ้าเพื่อนสมาชิกสามารถพิสูจน์ได้ว่า คุณอภิสิทธิ์ไปพบประธานาธิบดีมัลดีฟจริง ได้หารือในเรื่องที่นำเสนอจริง

คิดว่าผมและเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านจะยินดีมาก

เหตุผลที่ผมเชื่อว่าคุณอภิสิทธิ์ไปมัลดิฟจริง เพราะมีข้อมูลจากหลายแหล่ง เช่น http://www.talkystory.com/?p=20624

ศิริโชคกับโฆษกพรรคออกมาปฏิเสฐเมื่อไหร่..ไหนลองเอาข่าวมาแปะหน่อยดิ

:D

#129 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 19:55

ผมจะยกตัวอย่าง ความจริงครึ่งเดียว สักเรื่อง

ต้นปี 2549 ทักษิณไปสิงค์โปร์ ไปกันทั้งลูกเมียเลย
ผู้จัดการตีข่าวว่า ไปขายกลุ่มชิน

ทักษิณโต้ทันควัน บอกว่าไปเที่ยวกันเฉยๆ
หลังจากนั้น ตลาดหลักทรัพย์ก็ประกาศว่า เทมาเสค ซื้อกลุ่มชินไปแล้ว

ความจริงไม่มีใครรู้หรอก ว่าทักษิณไปสิงคฺโปร์ เพื่อขายบริษัท
แต่ลูกชายตัวดี ดันให้สัมภาษณ์ว่า ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ผู้ใหญ่จัดการกันเอง

การบอกว่า ไปสิงคโปร์เพื่อเที่ยวกันในครอบครัว แต่ที่จริงไปขายของ
อย่างนี้เรียกว่าความจริงครึ่งเดียว

กรณีอภิสิทธิ์ไปมัลดีฟ ถ้าคุณอยากรู้ว่า บอกความจริงครึ่งเดียวหรือเปล่า
ก็ใช้แอดเดรสที่ผมหามาให้ ถามไปเลย

ไอ้ฝรั่งระยำที่เขียนดรื่องนี้ มันก็รู้วิธีการหาข้อเท็จจริง แต่มันไม่ทำ
เพราะมันต้องการจะโจมตี มันจึงไม่ใช่สื่อ

เจตนาของมันกับของคุณ ตรงกันอย่างน่าประหลาดแฮะ

ยกตัวอย่างมาขนาดนี้แล้ว ยังไม่เข้าใจ ผมว่า จขกท มีปัญหาทางด้านการใช้ภาษาไทยแล้ว

#130 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 19:58

“เด็จพี่ แฉข้อมูล “มาร์ค” เที่ยว “มัลดีฟส์ “

ลิ้งค์ที่คุณยกมา เป็นการตอแหลของเด็จพี่ ซึ่งมีลูกนายกหน้าโง่รับไปเห่าต่อ

มาร์ค ไป มัลดีฟ จริง
แต่ไปเที่ยวหรือ

ไอ้ฝรั่งระยำก็ขยายต่อ ว่าเป็นการพักโรงแรมหรู....ที่เที่ยวราคาแพง
นี่มันระบบตรรกแบบเสื้อแดง คือป้ายสี ป้าสี ป้ายสี

#131 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 27 October 2011 - 20:00

ท่าทางเจ้าของกระทู้จะชอบตั้งกระทู้เหมือน PookLook เปี๊ยบ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#132 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 20:03

ช่วยยกตัวอย่างความใจร้อนของผมในกระทู้นี้หน่อยเดะ

#133 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 27 October 2011 - 20:05

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#134 55555

55555

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 20:09

กำลังหาข่าวอยู่ใจเย็น ๆ ครับ....ต้องใช้เวลาหน่อย...

#135 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 20:11

ขออภัยนะครับ ขอเวลาทานข้าว ดูข่าว สักพักก่อน เดี๋ยวมาตอบให้

คุณจตุพรกำลังพูดเรื่องนี้อยู่พอดี

http://www.asiaupdate.tv/live-2

#136 55555

55555

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 20:17

โห...เอาไอ้ตู่ฝนเทียมมาให้ดูแก้เก้อด้วยวุ้ย...

#137 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 20:17

ศิริโชคกับโฆษกพรรคออกมาปฏิเสฐเมื่อไหร่..ไหนลองเอาข่าวมาแปะหน่อยดิ

:D http://thaiinsider.i...-10-24-07-04-09

:lol: http://www.khaosod.c...HhNQzB5Tmc9PQ==

#138 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 20:18

โห...เอาไอ้ตู่ฝนเทียมมาให้ดูแก้เก้อด้วยวุ้ย...

:) :P :D :lol:

#139 iBow

iBow

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 20:27

ผมว่ากระทู้นี้ปั่นเก่งนะครับ ยอดดูมากกว่า 3500 ยอดตอบมากกว่า 140 แล้ว ทั้งๆที่พูดกันไปทั้งวันทั้งคืนก็ไม่มีใครตอบได้หรอกว่าความจริงที่เหลือคืออะไร เหมือนชวนเพื่อนๆเถียงเอามันส์นะครับ 555
ถ้าท่านมีข้อมูลที่ถูกต้อง "ที่เหลือ" แล้วเอามาวิจารณ์น่าจะดูสร้างสรรค์มากกว่านะครับ เพราะดูๆไปแล้วเป้นเหมือนกระทู้ ลดความน่าเชื่อถือของอีกฝ่ายเท่านั้น นะครับ
สมาชิกใหม่ครับ

#140 55555

55555

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 20:27

:D http://thaiinsider.i...-10-24-07-04-09

:lol: http://www.khaosod.c...HhNQzB5Tmc9PQ==

อ๋อที่แท้ ข่าวนี้เองที่เค้าปฏิเสธไปมัลดีฟ

เวลาใครเค้าด่าว่าโง่ หรือ มั่ว อย่าไปโมโหเค้าเชียวน๊ะ

:P

#141 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 20:33

เบื่อมากเลย แปะลิ้งค์เหมือนกับจะตอบ แต่ที่แท้ลิ้งค์นั่น ยันว่าคนแปะอ้างอิงผิด

http://thaiinsider.i...-10-24-07-04-09 ลิ่งค์นี้ศิริโชคปฤิเสธอะไรครับ อ่านภาษาไทยออกใหม
วอลเปเปอร์แจ้นปฏิเสธ! มาร์คหนีน้ำเที่ยวอังกฤษ

http://www.khaosod.c...HhNQzB5Tmc9PQ== ลิ้งค์นี้ ชวนนท์ปฎิเสธอะไรครับ อ่านภาษาไทยออกใหม
นายอภิสิทธิ์ไปตามคำเชิญของประธานาธิบดีมัลดีฟส์ ที่ทาบทามไว้นานแล้ว

คนเรา ควรจะมีความละอายใจนะ เอาความจริงครึ่งเดียวมาใช้น่ะ
ศิริโชค ปฎิเสธเรื่องมาร์คไปอังกฤษ ส่วนชวนนท์ ออกมาบอกว่า ไปมัลดีฟตามคำเชิญ

มีตรงใหนที่เป็นการหนีเที่ยว พักโรงแรมหรูบ้างครับ

#142 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 20:37

เบื่อมากเลย แปะลิ้งค์เหมือนกับจะตอบ แต่ที่แท้ลิ้งค์นั่น ยันว่าคนแปะอ้างอิงผิด

http://thaiinsider.i...-10-24-07-04-09 ลิ่งค์นี้ศิริโชคปฤิเสธอะไรครับ อ่านภาษาไทยออกใหม
วอลเปเปอร์แจ้นปฏิเสธ! มาร์คหนีน้ำเที่ยวอังกฤษ

http://www.khaosod.c...HhNQzB5Tmc9PQ== ลิ้งค์นี้ ชวนนท์ปฎิเสธอะไรครับ อ่านภาษาไทยออกใหม
นายอภิสิทธิ์ไปตามคำเชิญของประธานาธิบดีมัลดีฟส์ ที่ทาบทามไว้นานแล้ว

คนเรา ควรจะมีความละอายใจนะ เอาความจริงครึ่งเดียวมาใช้น่ะ
ศิริโชค ปฎิเสธเรื่องมาร์คไปอังกฤษ ส่วนชวนนท์ ออกมาบอกว่า ไปมัลดีฟตามคำเชิญ

มีตรงใหนที่เป็นการหนีเที่ยว พักโรงแรมหรูบ้างครับ

http://apacnews.net/news/?p=12092

#143 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 20:44

ตกลงจะเอาแหล่งข่าวอันใหนกันแน่ครับ ดิ้นไปจนคนเชียร์เหนื่อยแล้ว

เอาละ ข้อมูลบอกว่าออกไป 20 กลับเข้ามา 24 นี่คือความจริงสุดท้ายหริอเปล่า
แล้วอภิอสิทธ์พบประธานาธิบดีวันที่เท่าไหร่ บอกได้ใหม

คุณควรจะเอาความจริงของคุณ ลงเสียให้หมดนะ
ผมจะได้เอาไปถามทั้งอภิสิทธิ์และประธานาธิบดี
ถ้าไม่มีก็อย่าเล่นกระทู้นี้ต่อไปเลยนะ

#144 55555

55555

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 20:44

ไอ้นั่นมันข่าวที่ไหน... :P

ยังไปงับเอาน้ำลาย คนเขียนข่าวมั่วมาแปะอีก...

ข่าวสดก็โค๊ตคำพูดออกมาแล้ว (เอามาแปะเองแท้ ๆ )...ยังจะแถกไปถึงหนายอีก

บอกแล้วยังไม่ฟัง เวลาเค้าด่า โง่ หรือ มั่ว อย่าไปโกรธใครเลยเชียว..

:P

#145 iBow

iBow

ขาประจำ

Posted 27 October 2011 - 20:55

แล้วตกลงท่านต้องการความจริงเรื่องอะไรกันแน่ครับ
ท่านเริ่มด้วย คุณอภิสิทธิ ไปคุยกับ ปธน มัลดีฟ จริงหรือไม่ คุยเรื่องอะไร หรือว่าไปเที่ยวพักโรงแรมหรู
(ซึ่งก็เอามาจากกระทู้ของใครไม่รู้ที่ลงใน นสพ ตปท ซึ่งไม่น่าจะใช่เนื้อข่าวนะครับน่าจะเป็นบทความมากกว่า)
แต่ตอนนี้ท่านกำลังไปเรื่องของคุณศิริโชค กับ คุณชวนนท์ นะครับ ซึ่งความจริงก็คงทราบกันหมดแล้ว
สังคมรับทราบแล้ว น่าจะจบไปแล้วนะครับ

#146 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 21:06

ตกลงจะเอาแหล่งข่าวอันใหนกันแน่ครับ ดิ้นไปจนคนเชียร์เหนื่อยแล้ว

เอาละ ข้อมูลบอกว่าออกไป 20 กลับเข้ามา 24 นี่คือความจริงสุดท้ายหริอเปล่า
แล้วอภิอสิทธ์พบประธานาธิบดีวันที่เท่าไหร่ บอกได้ใหม

คุณควรจะเอาความจริงของคุณ ลงเสียให้หมดนะ
ผมจะได้เอาไปถามทั้งอภิสิทธิ์และประธานาธิบดี
ถ้าไม่มีก็อย่าเล่นกระทู้นี้ต่อไปเลยนะ

------------------------------------------------

จะข่าวไหนก็อ่านไปเถอะ ที่มันตรงกับความต้องการของคุณมากที่สุด รู้ได้ไงครับว่าคนเชียร์เหนื่อย ? :D

"ผมก็กำลังหาจากคุณอยู่นี่ไง :P ถ้าคุณมีก้เอามาให้ผมอ่านเสียดีๆ :lol: ผมจะเอาไปให้สำนักข่าวต่างๆ เพื่อเคลียร์เรื่องนี้ให้กระจ่างเสีย

คุณอภิสิทธิ์จะได้สบายตัว สบายใจ ประชาชนที่สนใจก็จะได้รับทราบความจริง

ผมก็ว่าจะโทรฯไปเมื่อกี้ แต่เชคเวลาแล้ว ที่มัลดดีฟมันจะทุ่มแล้ว :D เดี๋ยวส่งmail ตามที่อยู่ที่คุณให้มาก็ได้ :rolleyes:

http://www.timeandda...city.html?n=715

#147 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 27 October 2011 - 21:07

ผมสรุปความจริงอีกครึ่งให้ก็ได้ว่า

อภิสิทธิ์ทำตัวไม่เหมาะสม หนีไปเที่ยวระหว่างประชาชนกำลังเดือดร้อน
นี่คือความจริงครึ่งที่เขาอยากให้เป็น

แต่ึความจริงที่เขารับไม่ได้ก็คือ
อภิสิทธิ์ไปเมืองนอกจริง แต่ไม่ได้ไปเที่ยว
ไปพบกับผู้นำอีกประเทศหนึ่งในเรื่องที่เกี่ยวกับผลประโยชน์ของคนไทย
รีบไปรีบกลับอีกต่างหาก

พรรคฝ่ายค้าน....เอ้ย พรรครัฐบาลไม่รู้จะหาอะไรมาเล่นงานอภิสิทธิ์
ก็เลยกลืนน้ำลายที่ห้ามเอาเรื่องน้ำท่วมมาเล่นการเมือง ส่งคนที่เครดิตต่ำที่สุดออกมาป้ายสี

จากนั้น ก็มีสมุนเอาข่าวสารเหล่านี้ แพร่กระจายต่อ ทั้งในและนอกประเทศ
โดยทำทีว่าต้องการตรวจสอบ ทำเป็นว่าใช้เหตุใช้ผล ทำเป็นว่ามีความรู้ความคิด เจตนาดี

ที่จริงต้องการจะสร้างเรื่องโกหกว่า อภิสิทธิ์ทอดทิ้งประชาชน หนีเที่ยวอย่างหรูหรา
นี่ละครับ ความจริงใจของพวกเขา

แต่มันไม่ได้ประโยชน์หรอกครับ กระแสมันจุดไม่ติด
มันก็เลยเป็นกระทู้แป้ก

ำอ้ที่ผมขำกลิ้งก็คือ พร้อมพงษ์อ้างว่าประชาชนถามหาผู้นำฝ่ายค้าน ก็เลยออกมาตรวจสอบ
แค่นี้ก็รู้แล้วละครับ ว่าคะแนนนิยมรัฐบาลมันไหลไปกับน้ำมากมายเพียงใหน
โหย คนเดือดร้อน ไม่ถามหานายก ดันถามหาอดีตนายก

555555

#148 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 27 October 2011 - 21:11

แปลกดีเนอะ คนเสื้อแดงถ้าเล่นเนตเป็น ก็น่าจะใช้สมองตรองดูบ้างสิ ว่าไอ้นักข่าวฝรั่งขี้นก มันเอาแต่วันที่ 23-24 มาลง แต่ 21 มันหายไป ซึ่งถึงแม้จะไม่ได้ลงข่าวอภิสิทธิ์ พบ ผู้นำมัลดีพ ก็น่าจะเอามาลงด้วย

#149 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 27 October 2011 - 21:13

ช่วยยกตัวอย่างความใจร้อนของผมในกระทู้นี้หน่อยเดะ

...... ↓ ↓ ↓.......

“เด็จพี่ แฉข้อมูล “มาร์ค” เที่ยว “มัลดีฟส์ “

ลิ้งค์ที่คุณยกมา เป็นการตอแหลของเด็จพี่ ซึ่งมีลูกนายกหน้าโง่รับไปเห่าต่อ

มาร์ค ไป มัลดีฟ จริง
แต่ไปเที่ยวหรือ

ไอ้ฝรั่งระยำก็ขยายต่อ ว่าเป็นการพักโรงแรมหรู....ที่เที่ยวราคาแพง
นี่มันระบบตรรกแบบเสื้อแดง คือป้ายสี ป้าสี ป้ายสี

#150 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 27 October 2011 - 21:27

แต่ละลิงก๋ที่นำเสนอมันมีรายละเอียดต่างกัน
บ้างพูดถึงอังกฤษ บ้างพูดถึงมัลดีฟ
ลิงก์หลังสุดมีรายละเอียดการเดินทางโดยพร้อมซอง
แต่ก็ระบุเวลากลับ-ผิดเป็นเกือบเที่ยงคืน เพราะมาร์คเสนอหน้าในเมืองไทยแล้ว(กลางวัน)

ลิงก์ที่เอามาสับสนขัดแย้งกันเองเรื่องวัน-เวลา-สถานที่ แต่จขกท.เชิญชวนให้คนที่นี่หาข่าวเต็มมาต่อจิ๊กซอว์
คงต้องเป็นตัวเองทำนะคะ แล้วพวกเราส่วนหนึ่งรอฟังข่าวดีกว่า
หรือจะมีใครที่นี่ช่วยจขกท.ด้วยก็ไม่ขัดข้องแต่ประการใด รอฟัง รอฟังค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r: