Jump to content

- - - - -

เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา ผมเซ็นต์อนุมัติขึ้นเงินค่าจ้างขั้นต่ำให้พนักงานในบริษัทเป็น 300 บาทหมดแล้วครับ

This topic is in the process of being archived.
250 replies to this topic

#51 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 3 April 2012 - 16:48

ผมก็บอกไว้ตั้งแต่กระทู้สลิปเงินเดือนแล้วว่า บริษัทเถ้าแก่ผมเป็นบริษัทเล็กๆ คล้ายธุรกิจในครอบครัว มีพนักงานอยู่ไม่กี่คน แล้วเถ้าแก่เค้าก็ไม่ได้มีแค่ธุรกิจเดียว งานเค้าก็เยอะ อะไรที่ผมพอช่วยได้ผมก็ช่วย อยู่กันมานานเป็นสิบปี ท่านรักและเอ็นดูผมเหมือนลูกหลาน ไว้ใจให้ทำงานใหญ่ๆ อีแค่เรื่องเงินเดือนลูกน้อง ท่านไม่มาสนใจหรอกครับ

เข้าใจใจดีนะ แต่เราว่าเหตุผลที่แล้วมา มันไม่สอดคล้องกันเลยอ่ะค่ะ

คือ คนสร้างตึก 24 ชั้น คอนโดระดับนี้ได้ ก็ต้องคอนโดกลางกรุง turnover หมุนเวียนต้องเป็นหลายร้อยถึงพันล้าน

บริษัทต้องมีขนาด ไม่เล็กเกินไปมั้งคะ เพราะไม่ใช่สร้างอพาร์ทเม้นต์ให้่เช่า

คือ ผูกเรื่องใหม่ แล้วปรับพล๊อตให้สมบูรณ์จะดีกว่านี้ค่ะ

#52 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 16:49

ผมก็บอกไว้ตั้งแต่กระทู้สลิปเงินเดือนแล้วว่า บริษัทเถ้าแก่ผมเป็นบริษัทเล็กๆ คล้ายธุรกิจในครอบครัว มีพนักงานอยู่ไม่กี่คน แล้วเถ้าแก่เค้าก็ไม่ได้มีแค่ธุรกิจเดียว งานเค้าก็เยอะ อะไรที่ผมพอช่วยได้ผมก็ช่วย อยู่กันมานานเป็นสิบปี ท่านรักและเอ็นดูผมเหมือนลูกหลาน ไว้ใจให้ทำงานใหญ่ๆ อีแค่เรื่องเงินเดือนลูกน้อง ท่านไม่มาสนใจหรอกครับ

ใจดีจบอะไรมาคะ
ทำงานเกือบ 10 ปีได้หมื่น 5
ของเล็กนี้แตะ ๆ 20000 แล้วนะคะ 2 ปีเอง

#53 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

นี่ขึ้นเงินให้ลูกน้องเพราะถูกบังคับละสิเนี่ย
ถ้าจะใจดีจริงต้องขึ้นมาหลายปีแล้ว ไม่ต้องรอให้กฎหมายบังคับ
ไม่เนียนเล้ย เหตุผล แถไปได้เรื่อยๆ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#54 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ได้เงินเดือนไม่คุ้มกับความรับผิดชอบเลยนะคะ

ถ้าถึงขนาดเซ็นอนุมัติเงินเดือนเนี่ยตำแหน่งหน้าที่ไม่ใช่เล็กๆ แต่เพิ่งจะได้เงินเดือน15000เมื่อปลายปี

บริษัทนี้เคี่ยวมากกกกก

แค่ฐานเงินเดือนครับ 15,000 แต่ถ้ารวมค่าอื่นๆแล้ว ผมรับประมาณ ประมาณ 30,000 บวกลบ 2,000 ครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#55 sugary

sugary

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 16:50

เคยได้ยินคำโบราณประมาณว่า "คนโง่แต่ขยัน ให้เอาไปฆ่าทิ้ง" ไหมครับ

พวกบัตรเติมเงินที่ขยันโพสต์แต่เรื่องโง่ๆ เนี่ย เป็นผมนะ จะไม่แลเลย

แต่ ใจดี20 ตอแหล80 ก็ยังเป็นไอด้อลผมเสมอ

#56 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 3 April 2012 - 16:52

jaidee20 ผมคุยส่วนตัวแบบไม่ฟังความเห็นอื่นเขาจะว่าคุณอย่างไรนะ

jaidee20 อยู่กับเถ้าแก่เป็นสิบปี เอ็นดูเหมือนลูกเหมือนหลาน ให้เซ็นต์เงินเดือนลูกน้อง

เมื่อก่อน jaidee20 เคยทำงานระดับล่างในบริษัทนี้มาก่อนเหรอครับ เช่น ช่างสี ช่างปูน ช่างไม้

หรือ แบกปูนแบกทราย ทำไมค่าตอบแทน 15000 กับระยะเวลาเป็นสิบปีถึงได้เงินเดือนขึ้นแค่นี้

อัตราการเจริญก้าวหน้าในอาชีพการงานจัดว่า "ต่ำมาก" เมื่อเทียบกับบริษัททั่วไป

ยกเว้นว่า jaidee20 เคยทำงานตั้งแต่ระดับล่างมาก่อนเช่น "งานกรรมกร" ที่ผมกล่าวถึง

ที่อื่นอย่างต่ำ น่าจะหลายหมื่นแล้ว ยิ่งถ้าเป็น "วิศวกรคุมงาน"

ทุกคนไม่ได้มีชีวิตที่โรยไปด้วยกลีบกุหลาบเสียทุกคนหรอกครับ ผมลำบากมาเยอะ เจ็บมาแยะกว่าจะมีทุกวันนี้ได้ ถ้าไม่ได้เถ้าแก่ให้โอกาสผมในวันนั้น ก็ไม่มีผมในวันนี้หรอกครับคุณโจโฉ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#57 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 16:52

บริษัท เล็กๆ ก่อสร้างคอนโด 24 ชั้น
บริษัทเล็กๆ ส่งคนไปดูงาน พร้อมคณะ ต่างประเทศ
บริษัทเล็กๆ สวนกระแส ภาคธุรกิจเกือบค่อนประเทศ ในเรื่องนโยบายแรงงาน

อยากทราบว่า บริษัท ไปฟาดกำไรมโหฬาร จากไหนเหรอครับ
ชื่อ บริษัท อะไรครับ เพราะ ถ้าเล็กแต่มีเงินหมุนเวียนขนาดนั้น เป็นไปได้หรือไม่ว่าเป็น ขบวนการ ฟอกเงิน ด้วยความเป็นห่วงนะครับ ขอชื่อ บริษัท ไปตรวจสอบหน่อยสิ

#58 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

Posted 3 April 2012 - 16:53

เป็นวิศวกรต้องมาเซ็นอนุมัติเงินเดือน ความเป็นจริงเถ้าแก่จะต้องเป็นคนเซ็นอนุมัติเพราะว่าเป็นเจ้าของกิจการ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#59 sendou tiger

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 16:54

ได้เงินเดือนไม่คุ้มกับความรับผิดชอบเลยนะคะ

ถ้าถึงขนาดเซ็นอนุมัติเงินเดือนเนี่ยตำแหน่งหน้าที่ไม่ใช่เล็กๆ แต่เพิ่งจะได้เงินเดือน15000เมื่อปลายปี

แค่ฐานเงินเดือนครับ 15,000 แต่ถ้ารวมค่าอื่นๆแล้ว ผมรับประมาณ ประมาณ 30,000 บวกลบ 2,000 ครับ

คราวก่อน เอาสลิปมาดูไม่เห็นมีเลยนะครับ ว่าได้ถึง 30000 +/- 2000 น่ะครับ พอดีไม่มีรูปอ้างอิงเสียด้วย พี่ๆ สรท.ท่านไหนมีมั้ยครับ

#60 notcomeng

notcomeng

Posted 3 April 2012 - 16:54

เดี๋ยวสักพักใจดีก็จะร้องว่า กรุณาเอาเรื่องส่วนตัวมาคุยกัน ฮ่าๆๆ :lol: :lol: :lol:

#61 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 3 April 2012 - 16:55

อยู่มาเป็นสิบปีเหรอ ความดีของคุณเพิ่งปรากฏให้เจ้านายเห็นแค่ช่วงแปดเดือนที่ปูเป็นรัฐบาล แล้วปรับเงินเดือนให้ ตามนโยบายรัฐ
เค้าจิกหัวคุณใช้หรือเปล่าเนี่ย
มีอำนาจเต็มในการเซนต์เอกสารขึ้นค่าแรงพนักงานอีก เค้าเอามาให้เซนต์รับทราบหรือเซนต์อนุมัติครับ
ผมนึกว่าคุณอยู่ไต้หวันนะเนี่ย แล้วคุณมาลาอะไรล่วงหน้าเป็นเดือน
เอ้อ!!!! คุณนี่แปลกชาวบ้านดีเนอะ :unsure: :unsure:
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#62 โคนัน

โคนัน

Posted 3 April 2012 - 16:56

บริษัท เล็กๆ ก่อสร้างคอนโด 24 ชั้น
บริษัทเล็กๆ ส่งคนไปดูงาน พร้อมคณะ ต่างประเทศ
บริษัทเล็กๆ สวนกระแส ภาคธุรกิจเกือบค่อนประเทศ ในเรื่องนโยบายแรงงาน

อยากทราบว่า บริษัท ไปฟาดกำไรมโหฬาร จากไหนเหรอครับ
ชื่อ บริษัท อะไรครับ เพราะ ถ้าเล็กแต่มีเงินหมุนเวียนขนาดนั้น เป็นไปได้หรือไม่ว่าเป็น ขบวนการ ฟอกเงิน ด้วยความเป็นห่วงนะครับ ขอชื่อ บริษัท ไปตรวจสอบหน่อยสิ

กระทู้เก่า กระทู้สลิป มีชื่อบริษัทด้วยนะ แต่ไม่มีใครหาเจอ :lol: :lol: :lol:

#63 pinkpanda

pinkpanda

Posted 3 April 2012 - 16:56

ทำเอานักเขียนแบบเราไปไม่เป็นเลย

พล๊อตหลวมไปหมด

แตะตรงไหน มีแต่รูโหว่ให้คนอ่าน หาช่องมาด่ามาแย้งได้หมด เวรกรรม

#64 pinkpanda

pinkpanda

Posted 3 April 2012 - 16:57

กระทู้เก่า กระทู้สลิป มีชื่อบริษัทด้วยนะ แต่ไม่มีใครหาเจอ :lol: :lol: :lol:

ต้องถามคุณ pock ค่ะ

ถึงบอกไงว่าใจดีน่าสงสาร

#65 darksanta

darksanta

น้องใหม่

Posted 3 April 2012 - 17:00

คำเดียว สั้นๆ.... " ไอ้ ... ตอ..แหล "

#66 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 April 2012 - 17:01

jaidee20 ผมคุยส่วนตัวแบบไม่ฟังความเห็นอื่นเขาจะว่าคุณอย่างไรนะ

jaidee20 อยู่กับเถ้าแก่เป็นสิบปี เอ็นดูเหมือนลูกเหมือนหลาน ให้เซ็นต์เงินเดือนลูกน้อง

เมื่อก่อน jaidee20 เคยทำงานระดับล่างในบริษัทนี้มาก่อนเหรอครับ เช่น ช่างสี ช่างปูน ช่างไม้

หรือ แบกปูนแบกทราย ทำไมค่าตอบแทน 15000 กับระยะเวลาเป็นสิบปีถึงได้เงินเดือนขึ้นแค่นี้

อัตราการเจริญก้าวหน้าในอาชีพการงานจัดว่า "ต่ำมาก" เมื่อเทียบกับบริษัททั่วไป

ยกเว้นว่า jaidee20 เคยทำงานตั้งแต่ระดับล่างมาก่อนเช่น "งานกรรมกร" ที่ผมกล่าวถึง

ที่อื่นอย่างต่ำ น่าจะหลายหมื่นแล้ว ยิ่งถ้าเป็น "วิศวกรคุมงาน"

ทุกคนไม่ได้มีชีวิตที่โรยไปด้วยกลีบกุหลาบเสียทุกคนหรอกครับ ผมลำบากมาเยอะ เจ็บมาแยะกว่าจะมีทุกวันนี้ได้ ถ้าไม่ได้เถ้าแก่ให้โอกาสผมในวันนั้น ก็ไม่มีผมในวันนี้หรอกครับคุณโจโฉ

พอเข้าใจได้ jaidee20 ประมาณว่าอยู่มาเป็นสิบปีเพราะคำว่า "บุญคุณ"

จริงเท็จ ไม่สนใจแต่ประโยคนี้ของคุณก็สื่อให้เห็นว่าคุณเป็นคนมีความกตัญญูรู้คุณคนเลยทีเดียว

แสดงว่าทำงานในระดับ "ไต่เต้า"
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#67 Maruay

Maruay

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:04

ขอถามในฐานะคนที่พอมีความรู้ด้านบัญชีและกฎหมายบ้างนิดหน่อย ว่า บริษัทของคุณใจดี 20 มีระบบการควบคุมภายใน ใด ๆ ในการอนุมัติขึ้นเงินเดือนครั้งนี้หรือไม่ครับ
หากมี รบกวนช่วยแสดงหลักฐานเท่าที่ทำได้ โดยไม่กระทบต่อความลับบริษัทละกันครับ และจะได้พิสูจน์ว่าสิ่งที่คุณพูดนั้นเป็นความจริง

ป.ล. กรุณาอย่าอ้างว่า เอกสารเงินเดือน/ค่าแรงเป็นความลับนะครับ เพราะขนาด Slip ยังนำเสนอได้ แค่เอกสารภายใต้ระบบการควบคุมภายใน แบบที่เปิดเผยเป็นการทั่วไปได้ คุณน่าจะนำเสนอโดยปกปิดชื่อบริษัทได้นะครับ
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#68 grand_v

grand_v

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:04

ใจดี เก่งจังทำให้ผมอดนั่งมองเฉยไม่ได้
ผมเงินเดือนแตะ 6 หลัก เถ้าแก่ของผมยังไม่เคยให้โอกาสผมได้เซ็นอะไรส่งเดชแบบที่ใจดีได้รับเลยครับ
เถ้าแก่ใจดี รักเอ็นดูใจดีขนาดนี้ อย่าทิ้งแกไปนะครับ
อยู่ต่อไปอีก 10 ปี เดี๋ยวเงินเดือนใจดีก็ขึ้นเป็น 18,000 แน่นอน :)

#69 sendou tiger

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:08

ผมเอารูปมาลงไม่เป็นนะครับ ไปดูมาแล้ว รูปเก่า สลิป ของ คุณใจดี
รายได้ สุทธิ 22550 ซึ่ง ถ้าตามที่ คุยไว้ว่า 30000 +/- 2000 ก็น่าจะอยู่ที่ ราวๆ 28000-32000 ไม่ใช่เหรอครับ
ว่าไงครับ คุณใจดี ตอบให้ชื่นใจหน่อยสิ เสือตัวนี้ อยากเห็น ราชสีห์ ปล่อยอัปเปอร์คัตอยู่เหมือนกัน

เห็นตอนนี้ ออนอยู่ ตอบด้วยนะครับ อยากทราบ

Edited by sendou tiger, 3 April 2012 - 17:09.

#70 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 3 April 2012 - 17:09

กก.ผู่้จัดการเท่านั้นแหละครับที่จะเป้นคนเซ็นขึ้นเงินเดือน โกหกแล้วโกหกอีก ไม่ดีเลยนะครับ

#71 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

Posted 3 April 2012 - 17:12

ผมมาลงชื่อช้าไปรึเปล่าครับ คุณอัครเทพ อมตนิรันดร์กาล?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#72 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 3 April 2012 - 17:14

เถ้าแก่มีนโยบายให้ปฏิบัติตามนโยบายของรัฐบาลอย่างเคร่งครัด ท่านรู้สึกยินดีและเต็มใจเป็นอย่างยิ่งครับ
น้องเลขาส่งเรื่องนี้เข้ามาผมรีบเซ็นต์ให้เลยครับ ดีใจสุดๆ น้องๆแรงงานที่บริษัทลำบากมามากแล้วครับเมื่อ2ปีที่ผ่านมา มาวันนี้ชีวิตของพวกเค้ามีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นแล้วครับ

ที่บริษัทกุ้ง เวลาคนงานจะขอค่าแรงเพิ่ม ทางโฟร์แมนก็จะเซ็นรับรองค่ะ ว่าคนที่จะขึ้นค่าแรง ทำงานเป็นอย่างไร สมควรได้รับเงินเพิ่มหรือไม่นะคะ

แต่ใจดีค่ะ ใจดีมีอำนาจอนุมัติด้วยหรือ ใช้คำว่าว่าเซ็นรับรองจะถูกกว่าเน้อ

เพราะที่บริษัทของเรา คนที่จะอนุมัติได้คือเจ้านายเท่านั้น

เพราะถ้ามีโฟร์แมนจะสั่งของ หรือส่งซ่อมอะไร จะต้องผ่านการอนุมัติจากเจ้านายก่อน ว่ายินยอมหรือไม่

ในกรณีที่ รัฐบาลขึ้นบังคับค่าแรงขั้นต่ำ มันไม่เกี่ยวกับโฟร์แมนนี่ค่ะ มันอยู่ที่แผนกบัญชี

ตอนนี้ถึงลุกน้องทำงานไม่ดี ทางบริษัทมีแค่สองทาง คือจำใจขึ้นให้ หรือปรับออก

โฟร์แมนจะรับรองขอค่าแรงเพิ่มให้ลูกน้องไม่เกี่ยวกับนโยบายรัฐบาลนี่ ข้อเดียวที่โฟร์แมนจะรับรองคือ งานกรรมกรธรรมดา แล้วลูกน้องอัพเกรดตัวเองมาเป็นช่างก่อ ช่างฉาบ หรือช่างไม้ แล้วโฟร์แมนจะประเมิณว่าทำได้จริง ถึงจะขึ้นเงินเดือนให้

บริษัทก่อสร้างทั่วๆไปก้เป็นแบบนี้

#73 koong

koong

Posted 3 April 2012 - 17:15

คำนวนเสียภาษีได้แล้วนะใจดี

#74 beta

beta

ขาประจำ

เถ้าแก่มีนโยบายให้ปฏิบัติตามนโยบายของรัฐบาลอย่างเคร่งครัด ท่านรู้สึกยินดีและเต็มใจเป็นอย่างยิ่งครับ
น้องเลขาส่งเรื่องนี้เข้ามาผมรีบเซ็นต์ให้เลยครับ ดีใจสุดๆ น้องๆแรงงานที่บริษัทลำบากมามากแล้วครับเมื่อ2ปีที่ผ่านมา มาวันนี้ชีวิตของพวกเค้ามีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นแล้วครับ

เมื่อก่อน เขาห้ามขึ้นเงินเดือนเหรอครับ เถ้าแก่ถึงได้ดีใจที่ได้ขึ้นตอนนี้ ฟังดูเหมือนแกอยากขึ้นมานานแล้วแต่ขึ้นไม่ได้ มันดูขัดๆ ยังกับกินยาหมดอายุยังไงยังงั้นเลย

#75 uramihci

uramihci

ขาประจำ

กระทู้นี้ควรปักหมุด หรือปล่อยตกไปตามกลไกของเว็บบอร์ดีครับ

#76 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 3 April 2012 - 17:16

ใจดี เก่งจังทำให้ผมอดนั่งมองเฉยไม่ได้
ผมเงินเดือนแตะ 6 หลัก เถ้าแก่ของผมยังไม่เคยให้โอกาสผมได้เซ็นอะไรส่งเดชแบบที่ใจดีได้รับเลยครับ
เถ้าแก่ใจดี รักเอ็นดูใจดีขนาดนี้ อย่าทิ้งแกไปนะครับ
อยู่ต่อไปอีก 10 ปี เดี๋ยวเงินเดือนใจดีก็ขึ้นเป็น 18,000 แน่นอน :)

โธ่ๆๆๆๆ!! เพิ่งแตะ 6หลัก ได้ไปไต้หวันแล้วยัง อย่ามาโม้ jaidee2012 จะไปแล้วนะกลางเดือนนี้ แค่ 2 อาทิตย์ คงเอาเล่าได้ยันหลานบวช

#77 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

jaidee20 ครับ อย่าว่างั้นงี้เลยนะ คือว่าบริษัทฯอยู่ที่ไหนอ่ะ คือผมจะเอา พี่มอเตอร์ไซวินปากซอยไปฝากบ้างน่ะ แกจบ ป.ว.ส. ก่อสร้าง สนิจสนมกันดีผมรับรองเลยว่าแกขยัน หนักเอาเบาสู้ทุกอย่าง คือว่าสงสารแก มีลูก 1 ตอนนี้เมียแกก็กำลังท้องลูกคนที่ 2 อยู่ ลำพังผมก็ช่วยแกไม่ได้มากเพราะนานๆกลับบ้านที อยากให้แกมีเจ้านายดีๆอย่างคุณบ้าง
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#78 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ผมเอารูปมาลงไม่เป็นนะครับ ไปดูมาแล้ว รูปเก่า สลิป ของ คุณใจดี
รายได้ สุทธิ 22550 ซึ่ง ถ้าตามที่ คุยไว้ว่า 30000 +/- 2000 ก็น่าจะอยู่ที่ ราวๆ 28000-32000 ไม่ใช่เหรอครับ
ว่าไงครับ คุณใจดี ตอบให้ชื่นใจหน่อยสิ เสือตัวนี้ อยากเห็น ราชสีห์ ปล่อยอัปเปอร์คัตอยู่เหมือนกัน

เห็นตอนนี้ ออนอยู่ ตอบด้วยนะครับ อยากทราบ

ผมหมายถึง ณ ปัจจุบันนี้ครับ ทุกวันนี้ผมทำงานมากขึ้น ต้องดูแลเกือบทุกอย่างในบริษัท ช่วยทำงานเท่าที่ช่วยได้ พยายามจะทำให้บริษัทมีรากฐานที่ดีมั่นคง พนักงานรุ่นใหม่ที่เข้ามาจะได้เข้ามาทำได้เลยโดยไม่ต้องเริ่มต้นใหม่ ผมยอมเหนื่อยตอนนี้เพื่อบริษัทนี้ ผมบอกกับเถ้าแก่่ว่า ผมจะขอทำงานให้แกอย่างเต็มกำลังอีก 5 ปี หลังจากนั้นผมจะขอออกไปเปิดบริษัทเอง ท่านไม่ว่าอะไร ท่านบอกว่าท่านเข้าใจ และพร้อมเปยด้วยว่าท่านยินดีช่่วยเหลือทุกอย่างในการตั้งบริษัทใหม่ของผม สิ่งนี้แหละครับที่เป็นกำลังใจให้ผมทุ่มเททำงานหนักเพื่อบริษัทนี้

เงินสำหรับผมมันไม่มีค่าหรอกครับ สำหรับผมใจซื้อได้ด้วยใจครับ

#79 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

Posted 3 April 2012 - 17:18

ข้อมูลรายได้เดิมนะครับ เซฟภาพไว้ที่คอมฯ ขี้เกียจอัพ

ประจำงวด 1 (31/01/2555)
รายได้
- เงินเดือนค่าจ้าง 15,000 บาท
- ค่าครองชีพ 5,000 บาท
- ค่าตำแหน่ง 1,000 บาท
- เงินสวัสดิการ 2,000
รายการหัก
- ภาษีหัก ณ ที่จ่าย 450

เงินได้สุทธิ (นาย อัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช) 22,550 บาท

ไม่ทราบท่าน มีรายได้ส่วนใดเพิ่มขึ้นมาอีกครับ บริษัทท่านเจ้านายใจดี ชะมัด

ผมคุยกับพ่อผมแดงทั้งตัว ยังดูดีมีเหตุผลกว่าของท่าน ใจดี20เยอะเลย

#80 koong

koong

Posted 3 April 2012 - 17:19

ผมหมายถึง ณ ปัจจุบันนี้ครับ ทุกวันนี้ผมทำงานมากขึ้น ต้องดูแลเกือบทุกอย่างในบริษัท ช่วยทำงานเท่าที่ช่วยได้ พยายามจะทำให้บริษัทมีรากฐานที่ดีมั่นคง พนักงานรุ่นใหม่ที่เข้ามาจะได้เข้ามาทำได้เลยโดยไม่ต้องเริ่มต้นใหม่ ผมยอมเหนื่อยตอนนี้เพื่อบริษัทนี้ ผมบอกกับเถ้าแก่่ว่า ผมจะขอทำงานให้แกอย่างเต็มกำลังอีก 5 ปี หลังจากนั้นผมจะขอออกไปเปิดบริษัทเอง ท่านไม่ว่าอะไร ท่านบอกว่าท่านเข้าใจ และพร้อมเปยด้วยว่าท่านยินดีช่่วยเหลือทุกอย่างในการตั้งบริษัทใหม่ของผม สิ่งนี้แหละครับที่เป็นกำลังใจให้ผมทุ่มเททำงานหนักเพื่อบริษัทนี้

เงินสำหรับผมมันไม่มีค่าหรอกครับ สำหรับผมใจซื้อได้ด้วยใจครับ

ก่อนจะออกไปทำงานก่อสร้างเอง ศึกษาระบบการบริหารงานให้ดีก่อนนะ เดี๊ยวมันจะเจ๊ง

#81 kang1983

kang1983

น้องเก่า

Posted 3 April 2012 - 17:19

พี่ใจดี..โชว์โง่อีกแล้ววววว

#82 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 3 April 2012 - 17:21

กระทู้เก่ายังไม่เคลียร์เลย เอาอีกแล้วเหรอ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#83 tu249cm

tu249cm

Posted 3 April 2012 - 17:21

สงสัยผู้จัดการใหญ่บริษัทวิศวกรรมก่อสร้างของใจดีเงินเดือนหมื่นแปด ใจดีเป็นรองผจก.ได้หมื่นห้า
(เอ...แบบนี้เลขาใจดีจะมีเงินเดือนเท่าไหร่หว่าาาา ) เลยมีสิทธิ์เซ็นต์อนุมัติขึ้นเงินเดือนคนงานได้

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#84 ant

ant

Posted 3 April 2012 - 17:22

สงสัยว่าจะเป็นธุรกิจครอบครัวเหมือนว่า
เถ้าแก่ คงหมายถึง คุณพ่อของ jaidee
ผู้จัดการ คงเป็น ลูกชาย คือ jaidee กำลังเรียนระดับอุดมศึกษา พ่อจึงเพิ่มค่าใช้จ่ายให้เดือนละ 15,000 บาท
พนักงาน คงเป็นน้องชายกับน้องสาว กำลังเรียนระดับมัธยม พ่อเลยจ่ายแค่หัวละ 300 /วัน

ก็หวังว่า jaidee20 รับเดือนละ 15,000 บาท คงจะตั้งใจเรียนให้จบไวไว จะได้หมดภาระของพ่อแม่ นะ อีกหน่อยน้องก็จะเข้าเรียนระดับอุดมศึกษา คงต้องขึ้นเงินเป็น หมื่นห้าบ้าง ภาระพ่อแม่จะได้ไม่หนัก
อย่ามัวแต่เอาเวลาเรียนมานั่งเล่นเน็ต เดียวพ่อแม่จะเสียใจนะ ส่วนใหญ่เหล่าสมาชิก สรท.เขามีงานมั่นคงกันแล้ว
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#85 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

Posted 3 April 2012 - 17:24

ผมไม่ได้เข้ามาจับผิดอะไรนะครับ แต่อยากเห็นรูปคอนโดที่คุณบอกว่าคุณคุมงานอยู่ อย่างน้อยก็น่าจะเก็บรูปไว้บ้างหรือไม่ก็ต้องบอกว่าใครเป็นคนรับงาน ดังนั้นก่อนที่ผมจะเชื่อคุณ ขอให้คุณเอารูปมาลงให้ดูหน่อย

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#86 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 3 April 2012 - 17:26

อุบะจะตั้ง บริษัทเอง
จดทะเบียนพาณิชย์เป็นรึยังครับ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#87 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 3 April 2012 - 17:30

ผมลำบากมาเยอะ เจ็บมาแยะกว่าจะมีทุกวันนี้ได้

อั๊ยยะ!! คมจนน้ำตาเล็ด

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#88 grand_v

grand_v

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:30

ผมบอกกับเถ้าแก่่ว่า ผมจะขอทำงานให้แกอย่างเต็มกำลังอีก 5 ปี หลังจากนั้นผมจะขอออกไปเปิดบริษัทเอง ท่านไม่ว่าอะไร ท่านบอกว่าท่านเข้าใจ และพร้อมเปยด้วยว่าท่านยินดีช่่วยเหลือทุกอย่างในการตั้งบริษัทใหม่ของผม สิ่งนี้แหละครับที่เป็นกำลังใจให้ผมทุ่มเททำงานหนักเพื่อบริษัทนี้

โธ่.....ใจดี พอเถอะครับ!
ทำงาน 10 ปี เถ้าแก่เพิ่งขึ้นเงินเดือนเป็น 15,000 บาท
เชื่อได้ไงเถ้าจะลงทุนเปิดบริษัทก่อสร้างให้..สร้างตึก 24 ชั้นเนี่ยนะ
ถ้าจะไม่ได้โง่ธรรมดาๆแล้วมั้ง. -_-

#89 lionidas

lionidas

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:34

สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งสิ้น
อะเวรา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย
อัพพะยาปัชฌา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
อะนีฆา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย
สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#90 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:40

ท่านอัครเทพ จอมแหล ระดับโลก กำลังจะสร้างประวัิติศาสตร์หน้าใหม่อีกแล้ว

คราวนี้เอาให้เนียนๆ หน่อยนะ เด๋วไปไต้หวันแล้วจะไม่มีเน็ทเล่น 5555 :rolleyes:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#91 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 April 2012 - 17:41

ถ้าบอกว่าเงินไม่มีค่า ทำไมถึงมาเที่ยวป่าวประกาศว่าได้ขึ้นเท่านั้นเท่านี้ล่ะครับ

ถ้าบอกว่าเงินไม่มีค่า ทำไมทักษิณถึงซื้อคุณได้

ถ้าบอกว่าเงินไม่มีค่า ทำไมยกยอปอปั้นนักโทษหนีคดีที่สร้างความทุกข์ให้คนไทยต่อไปอีกสิบปีแบบนี้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#92 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:46

บ่ะ .. ผมว่าไอ้นี้โรคจิต มันหลอนป่าววะนั้น ถ้าไม่ใช้ก็หน้าด้านหน้าทนสุดๆ จริงไหมซาร่า ??.... โอ้ว ด้านสุดยอดเลยจอร์ท....

#93 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

Posted 3 April 2012 - 17:48

ผิด 1 ครั้งยังพออภัย
แต่ผิดแล้วไม่รู้จักยอมรับ สมควรเอาไปตัดหัว
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#94 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 3 April 2012 - 17:51

ไหนว่าไปไต้หวันไง?

โดนอีก แล้ว ตัด หน้าระยะ ประชิดเลย

แต่กระทู้เก่าบอกไป 2 อาทิตย์ ไม่เข้ามาตั้งแต่วันไหนหว่า โดนขังแล้วมั้ง........ เดือนนี้ล่ะบอกจะไป กลับกรอกจริงๆ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#95 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 17:53

:huh: ....... :o ........ :mellow: .........คือว่า ว่า...(จุก)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#96 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 3 April 2012 - 17:58

บริษัทเล็กๆ มีคนไม่กี่คน -_-

เนื่องจากเถ้าแก่ได้มอบหมายให้ผม คุมทีมน้องๆ อีก 8 คน ไปดูงานที่ประเทศไต้หวัน
ราวๆกลางเดือนพฤษภาคม จะไปประมาณ 1 สัปดาห์
http://webboard.seri...B8%9C%E0%B8%A1/

อยากทราบจากท่าน Jaidee20 ครับ
บริษัทเล็กๆ แบบครอบครัว

ได้งบประมาณในการ ทำเอกสาร + เดินทางไป กลับ + กินอยู่หลับนอน ตลอด 7 วัน ... สำหรับ 9 คน ทั้งคณะ
เท่าไหร่ครับ ? :mellow:

Edited by MIRO, 3 April 2012 - 17:59.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#97 เอาเต๊อะ

เอาเต๊อะ

น้องใหม่

Posted 3 April 2012 - 18:02

เข้ามาขมิบ เอ๊ย เข้ามาดู คนขี้โม้

#98 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 3 April 2012 - 18:05

นึกภาพไม่ออกจริงๆ เลย กับเรื่องเล่าของบริษัทนี้

บริษัทขนาดเล็ก
ธุรกิจครอบครัว
ใจดีต้องช่วยงานหนัก เพื่อให้ บ. มีรากฐานที่มั่นคง

แต่รับเหมาตึก 24 ชั้น
ขึ้นเงินเดือนง่ายกว่า บ. ใหญ่ๆ ที่มีรากฐานข้ามชาติ

หนังเรื่องนี้ ต้นทุนเท่าไหร่หว่า
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#99 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 3 April 2012 - 18:10

พวกคุณอย่ามาว่า ใจดี เชิญยิ้ม ไอดอลผมนะ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#100 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 3 April 2012 - 18:12

เป็นอะไรที่พวกอำมาตย์อย่างพวกคุณไม่เข้าใจหรอก

ทีหลังอยากเข้าใจกระทู้แบบนี้หัดหาหญ้ามาบำรุงสมองเหมือนไพร่แดงบ้างนะ