Jump to content

- - - - -

เฮนไตซินโดรม

• Please log in to reply
220 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

หากมีหนูมากินข้าวในนาจนเสียหาย และการเผานามันไม่ดีต่อดินในนาผมเอง แถมกำจัดหนูไม่ได้ ผมจะหาวิธีอื่นๆ ที่จะไล่มันไปให้ได้ หรือป้องกันข้าวของผมให้มากที่สุดโดยไม่ต้องเผาที่นา แต่ผมจะไม่เลี้ยงหนูแบบที่เฮนไตทำเพราะ คำถามสำคัญ คุณจะเลี้ยงหนูด้วยอะไร? สุดท้ายก็ข้าวในนาคุณใช่หรือไม่? ถึงไม่ใช่คุณจะคุมหนูไม่ให้ยุ่งกับนาคุณได้หรือ? ในเมื่อหนูกำลังสุขสบายและเพิ่มจำนวนขึ้นเรื่อยๆ ต้องการกินเยอะขึ้นเรื่อยๆ บทสรุปสุดท้ายนาคุณก็จะโดนกองทัพหนูกินจนราบคาบอยู่ดี

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#202 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

คุณมองบทความนี้หลังจากมีคนร่วมแสดงความคิดสิครับ ภาพรวม คุณเข้าใจนะผมว่า ผมแค่รู้สึก แล้วบอกความรู้สึก จริงแล้วผมก็เคยโต้กับเขานะ ผมว่าเขาไม่ใช่คนเลวร้าย แต่คิดต่าง, ซึ่งต่างกับหลายพวกที่เข้ามากวน..แล้วหายหัวอันนั้นเอาให้หนักครับ

ในเว็บนี้ คนที่คิดต่างอาจจะมี แต่ไม่ใช่่เฮน

เฮนมาด้วยชุดคำพูดที่ใช้วนจนเบื่อ เป้าหมายคือมาร์ค
สังเกตสิครับ ว่าเป็นอารมณ์เดียวกับที่ลูก HERE โอ๊คแสดงออก...เป๊ะๆ เลย
ผมไม่พบความสอดคล้องทางอารมณ์อย่างนี้กับคนอื่น

เฮนน่าจะมาจากสายว๊ายทีวี
เขาจะเรียกพวกโนทักษ์ว่า "สลิ่ม" เสมอ ด้วยนัยยะแบบที่ทาสว๊่ายทีวีใช้กัน
เทคนิคโต้แย้งของเขา ก็มีลีลาแบบเดียวกันคือไม่ใช่คำหยาบ ใช้การประชด
วิธีเรียงร้อยข้อความก็ต่อเนื่องกว่า

ไม่ ค ว า ย เหมือนพวกกอหญ้า พวกนายเวร
ดังนั้น เขาจึงไม่เหมือนใคร ผมจึงงงว่าคุณบอกว่า ความต่างระหว่างสองฝ่ายไกล้กันเข้ามา
ในนี้ ไม่มีคนที่ดัดจริตแบบโอ๊คๆ เหมือนเฮนเลย

#203 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

คุณมองบทความนี้หลังจากมีคนร่วมแสดงความคิดสิครับ ภาพรวม คุณเข้าใจนะผมว่า ผมแค่รู้สึก แล้วบอกความรู้สึก จริงแล้วผมก็เคยโต้กับเขานะ ผมว่าเขาไม่ใช่คนเลวร้าย แต่คิดต่าง, ซึ่งต่างกับหลายพวกที่เข้ามากวน..แล้วหายหัวอันนั้นเอาให้หนักครับ

ในเว็บนี้ คนที่คิดต่างอาจจะมี แต่ไม่ใช่่เฮน

เฮนมาด้วยชุดคำพูดที่ใช้วนจนเบื่อ เป้าหมายคือมาร์ค
สังเกตสิครับ ว่าเป็นอารมณ์เดียวกับที่ลูก HERE โอ๊คแสดงออก...เป๊ะๆ เลย
ผมไม่พบความสอดคล้องทางอารมณ์อย่างนี้กับคนอื่น

เขาจะเรียกพวกโนทักษ์ว่า "สลิ่ม" เสมอ ด้วยนัยยะแบบที่ทาสว๊่ายทีวีใช้กัน
เทคนิคโต้แย้งของเขา ก็มีลีลาแบบเดียวกันคือไม่ใช่คำหยาบ ใช้การประชด
วิธีเรียงร้อยข้อความก็ต่อเนื่องกว่า

ไม่ ค ว า ย เหมือนพวกกอหญ้า พวกนายเวร
ดังนั้น เขาจึงไม่เหมือนใคร ผมจึงงงว่าคุณบอกว่า ความต่างระหว่างสองฝ่ายไกล้กันเข้ามา
ในนี้ ไม่มีคนที่ดัดจริตแบบโอ๊คๆ เหมือนเฮนเลย

:) หึๆ

#204 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

ผมพลาดกระทู้ฮอต ได้ยังไงนิ :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#205 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

อ้าว!คุณ สุสุ หึๆซะงั้น
ขอความเห็นด้วยสิคะ -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#206 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:50

ram น้อยครับ ddr2 อีกต่างหาก

ในปลวกแดงที่มาเล่น มีไม่กี่คนที่โพสต์สาระได้เกิน 3 บันทัด
นายทาสเขาให้สมองมาแค่นั้น

หึหึ

#207 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

ในปลวกแดงที่มาเล่น มีไม่กี่คนที่โพสต์สาระได้เกิน 3 บันทัด

หึหึ

อย่าพูดแบบนั้นซิครับคุณ amp ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ คอมผมยัง DDR2 อยู่เลย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#208 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

หึหึ

อย่าพูดแบบนั้นซิครับคุณ amp ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ คอมผมยัง DDR2 อยู่เลย

แสดงว่าคอนฟิก os ได้ดี ใช้แรมเต็มประสิทธิภาพ

ฮา

#209 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ตรรกะแบบเฮนไต ยังใช้ได้เสมอ ไม่ว่าเรื่องอะไร

ตัวอย่าง พันธมิตรปิดสนามบิน

กรณีนี้ เป็นความผิดของรัฐบาลสมชาย โดยเฉพาะตัวนายสมชายติ๋มอย่างดิ้นไม่หลุด
รู้อยู่แล้ว ว่าพนธมิตรชุมนุม ยังมาลงสุวรณภูมิให้เขารู้ ทำไมไม่มาทางเรือ หือ....

แล้วตำรวจก็ชั่ว พันธมิตรระดมรถเป็นพันคันไปตามทางด่วน
แค่ปิดทางด่วยเสีย รถพวกนั้นก็ไปไม่ได้

แต่ชั่วสุดคือสนามบิน
สร้างมาเสียเงินเป็นแสนล้าน ป้องกันพันธมิตรปิดสนามบินก็ไม่ได้

โดยสรุปนี่ พันธมิตรปิดสนามบิน คนผิดคือทักษิณ

เพราะ

1 ทักษิณ เลือกสมชายมาเป็นนายก

2 ทักษิณ สร้างสนามบิน ไม่มีระบบป้องกันม็อบ

3 ทักษิณ เลือกนายท่าสนามบินผิดอีก ขี้ตื่น พันธมิตรยังมาไม่ถึงอาคารเลย สั่งปิดสนามบินกระทันหัน

4 ทักษิณ ยังบังอาจทำตัวให้พันธมิตรเกลียดอีก เป็นนักการเมืองอะไร มีคนเกลียดขนาดนั้น

อืมมม์ ผมชักชอบเฮนไตซินโดรมแระ

ทั่นลืมเหตุ3 จังหวัดไปด้วยครับ 555

#210 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 01:05

ปากว่าเป็นประชาธิปไตย แต่ พอความเห็นไม่เหมือนกัน... หลอก ด่าซะงั้น...

ไหนๆก็ไหนๆ ขอมั่ง...

ผมไม่เคยวิจารณ์คน เลือก ม้าก ว่าอย่าโน้นอย่างนี้... เหมือน พวกเลือกม้าก ที่ชอบ วิจารณ์คนอื่น ที่คิดต่างจากตัวเอง
ความคิดของพวกเลือก ม้าก นั้น เป็น ความจริงสัมบูรณ์ที่สุดในสามโลก การตัดสินใจเลือกม้าก เป็นสิ่งที่ต้องกระทำในทุกกรณี
ไม่สามารถคิดเป็นอย่างอื่นได้... คนที่คิดเป็นอย่างอื่น เป็นพวก ควาย โง่ งั่ง...

ตัวอย่างจากข้างบน ก็เห็นแนวความคิดนั้นได้...ดีว่า คนที่คิดเป็นแบบอื่นนั้น..
เลวร้ายเช่นไร ... ด้อยปัญญา เช่นไร...

ในเมื่อท่านกรุณาวิจารณ์ความเห็นผม ผมก็ขอบ้าง ซึ่งปกติผมจะไม่ทำ ... เพราะ ผมยอมรับความเห็นทุกอันที่แตกต่าง...

ผมว่า พวกเลือก ม้าก เป็นพวก ติดกับดักคนดี... คิดอะไรชั้นเดียวมิติเดียว เหมือน ไส้เดือน

คิดตื้นๆได้แค่ ว่า เลือกคนดี เลือกเลวน้อยสุด... โดยไม่ดูว่า ไอ้คนดีที่เข้ามา มาแล้ว
ประเทศดีด้วย ตามกะตัวมันหรือไม่... หรือ มันดีของมันคนเดียว ไปเรื่อยๆ... โดย ประเทศลุกเป็นไฟ ทั้งแผ่นดิน..
มันก็ยังดีของมันไปเรื่อยๆ.... โดยทำอะไรก็ไม่ได้...

หนูไม่รู้ว่าทำไม แต่ ครูหนูสอนว่า ต้องเลือกคนดี .. หนูก็จะเลือกคนดี เพราะ หนู คิดไม่เป็น ... ประมาณนั้น...

มนุษย์ต่างดางจะบุกโลกก็ต้องเลือกคนดี...
บ้านเมืองมี ความแตกแยกเพราะ ไอ้คนดี ก็ ต้องเลือกมันมา ...

ประมาณ คนดี ต้องการ เผานาฆ่าหนู... . นาวอดไม่เป็นไร ... ปีนี้ ไม่มี ข้าวขายไม่เป็นไร ... ต้อง ฆ่าหนูให้ได้...เพราะมันชั่ว...
2 ปีนี้ เผาแล้ว หนูไม่ตาย ก็ยัง พยายามเลือก คนดีมา เผานาฆ่าหนู อีก 4 ปี เพราะ คิดไม่ออกว่า ถ้าไม่เลือก คนดีแล้ว จะให้เลือกคนเลว???

โชคดี ....

คนส่วนใหญ่.. ไม่ได้มีแค่ความรู้ ... เค้ามีความคิด... เลยเลือก พวกคนเลี้ยงหนูได้ มาเป็นแทน...แล้วสอนว่า
คนกับหนู ปรองดองกันได้... ให้หนูกินข้าวบ้าง เราก็มีข้าวขาย

ไอ้พวกนี้ก็ไม่ยอม ... ขัดขวางทุกวิธีทาง ... ทำไปทำมาจนเสียงส่วนใหญ่ การเป็น เผด็จการมันยังทำ..

คนรากหญ้าเค้ามีปัญหาในการยังชีพ.. เค้าไม่สนหรอกครับว่า ... หนู เนี่ย ควรเอาไว้หรือควรฆ่า ...
ถ้า คุณ ฆ่าได้โดยไม่ ต้องเผานา แล้ว สอนเค้าได้ว่าหนูมันไม่ดีนะ... แล้วคุณทำการจับหนูได้จริง เค้าก็คงเลือกคุณ ...
แต่ที่ผ่านมา คุณทำไม่ได้ แล้วนาก็โดนเผา...

ผมไม่รู้จะเรียกพวกนีว่าอะไรดี เค้าอ้างตัวเองว่ามีความรู้ ... แต่เท่าที่เห็น.. ความรู้มีจริงครับ... แต่ความคิดมีน้อย
คิดเกิน กว่าคำว่า คนดีไม่โกง ไม่ออก...

ที่สำคัญ พวกนี้ สองมาตรฐาน เป็น นิสัย...

พวกตัวเอง ใช้แบบนึง..
พวกเห็นต่าง ใช้อีกแบบ...

นี่แหล่ะครับ โกหกคำโต จะยอมรับไหม? หรือจะเถียง กล้าพอไหม?
ถ้าคนอื่นหามาได้ว่าทำตรงกันข้าม จะกล้าประกาศไหม ว่าตัวเองโกหกประเด็นนี้

ถ้าไม่ตอบโต้ แสดงว่ายอมรับนะครับ

#211 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

......
ฝั่งตรงข้าม คือแดงนี่ถ้าใครมาจากฝั่งตรงข้าม ซัดเขาอย่างเดียว 10 ครั้งที่เขาเขียน อาจไม่แย้งตรงใจเราคิด สัก 8 อีก 2 เราก็แกว่งๆ แต่ เราซัดไปว่า ไม่ถูกอย่างเดียว เพราะตรงข้าม นั่นแหละที่ผมบอกว่า เราเริ่มไม่ต่างจากพวกเขา เสียแล้ว

#212 pigazzo

pigazzo

น้องเก่า

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

สรุป เหมือนเฮนไต โกรธ มาร์ก ที่ทำอะไร แดงไม่ได้
เลย งอน ไปซบอกแดง ซะงั้น

ที่แท้ก็แอบงอนมาร์ก นี่ตัวเอง ;)

#213 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

สรุป เหมือนเฮนไต โกรธ มาร์ก ที่ทำอะไร แดงไม่ได้
เลย งอน ไปซบอกแดง ซะงั้น

ที่แท้ก็แอบงอนมาร์ก นี่ตัวเอง ;)

ซึนมากเลยตัวเธอว์ ^_^
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#214 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

ฝั่งตรงข้าม คือแดงนี่ถ้าใครมาจากฝั่งตรงข้าม ซัดเขาอย่างเดียว 10 ครั้งที่เขาเขียน อาจไม่แย้งตรงใจเราคิด สัก 8 อีก 2 เราก็แกว่งๆ แต่ เราซัดไปว่า ไม่ถูกอย่างเดียว เพราะตรงข้าม นั่นแหละที่ผมบอกว่า เราเริ่มไม่ต่างจากพวกเขา เสียแล้ว

นอกจากที่เข้ามาแปะความเห็นสั้นๆ ในเชิงไม่พอใจจนไปถึงด่า ซึ่งมีประมาณครึ่งนึง

สมาชิกสรท. ที่เหลือจะด่าด้วยหลักฐาน หลักการ และด้วยมุมมองของตัวเอง
ลองดูด้วยใจเป็นธรรมเถอะ เม้นท์ใหน เกิน 3-4 บันทัดน่ะ ด่าเพราะหลักฐานบังคับให้ด่าทั้งนั้น

ส่วนที่บ้านราด และราดดำนา เก้าส่วนเข้ามาด่าอย่างเดียว ใช้คำพูดชุดเดียววนไปวนมา
เฉพาะที่เป็นมือวาง มีไม่เกิน 10 คน ดูจากกระทู้ขุดหลุมของคุณศรก็ได้ เต็มที่ก็มี 6 คน มั้ง....

สองผ่ายต่างกันมากครับ อย่าตีขลุม

อ้อ
อีกสิ่งที่ต่างกันอย่างเทีนบไม่ได้เลย คือ ที่สรท. มีสมาชิกที่เจอเรื่องจริงแล้วเอามาเล่า
แต่ที่อื่น มีแต่เรื่องแต่ง เรื่องโกหก เรื่องเสียดสี....ใช้จินตนาการซะเก้าสิบเปอร์เซ็นต์

Edited by amplepoor, 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:52.

#215 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

ว่างจากการอ่านข่าวกระทู้การเมือง เพราะซ้ำไปซ้ำมา วนไปวนมา
จนได้มาอ่าน กระทู้ว่าด้วยบุคคลในชุมชน ออนไลน์ ก็อันนี้หล่ะ
เพลินดีครับ อ่านแล้วก็ิยิ้ม พร้อมกับส่ายศีรษะในหลาย ๆครา...
บทสรุปของชีวิต คงยังเหมือนเดิม
"ความดี" มีไว้จดจำและกระทำตาม
"ความชั่ว" ก็มีไว้จดจำ แต่จงห่างไกล และอย่าได้ไปข้องแวะเลยเชียว
เชื่อว่า เพื่อน ๆ ในนี้ แยกแยะได้ดี ชิมิ :D

#216 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

ลากไส้เฮนไตมาแฉมากแค่ไหน สุดท้ายเฮนไตทำตีมึนมองไม่เห็น หลับหูหลับตา มาร์คชั่งไข่ อยู่ดี :D :D :D

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#217 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

จำได้กระทู้นึง ที่มีภาพอภิสิทธิไปเยี่ยมลูกสาวที่มหาลัย
หลายๆท่านก็เข้ามาคอมเม้นยื่นชมลูกสาวมาร์ค
พอเฮนไต เข้ามา ก็หาเรื่องแขวะซะงั้น
แต่แขวะมาร์คในกระทู้นั้นไม่ได้ เลยหันไปแขวะลูกสาวมาร์คแทน

ถ้าไม่อคติ รับรองทำแบบนี้ไม่ไ่ด้หรอกคร๊าบบ -_-

Edited by Somebody, 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 13:27.

#218 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

จำได้กระทู้นึง ที่มีภาพอภิสิทธิไปเยี่ยมลูกสาวที่มหาลัย
หลายๆท่านก็เข้ามาคอมเม้นยื่นชมลูกสาวมาร์ค
พอเฮนไต เข้ามา ก็หาเรื่องแขวะซะงั้น
แต่แขวะมาร์คในกระทู้นั้นไม่ได้ เลยหันไปแขวะลูกสาวมาร์คแทน

ถ้าไม่อคติ รับรองทำแบบนี้ไม่ไ่ด้หรอกคร๊าบบ -_-

น้องเขาก็มีฝีมือพอตัวทีเดียว

#219 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

เฮนไตคงจะอิจฉาแทนโอ๊คเขาน่ะ

หมอนั่น ฝีมือถ่ายรูป ระดับนรกถามหา
เข้าไปดูได้ ตามข้อมูลข้างล่างเลย

อีกกิจกรรมประจำของทักษิณ คือการ “ทวีต” เพื่อส่งลิงค์ให้คลิกเข้าไปดูรูปถ่ายตัวเองตามสถานที่ต่างๆ ในต่างประเทศ โดยให้เครดิตไว้ว่าเป็นฝีมือถ่ายภาพของพานทองแท้ ชินวัตร เช่นรูปขณะนั่งรถไฟมองออกไปนอกหน้าต่างถือเบียร์กระป๋องไปด้วย ซึ่งทักษิณเลือกมาเป็นฉากประจำหน้า Twitter

Read more: http://www.positioni...7#ixzz21cHfYuvi
Under Creative Commons License: Attribution Non-Commercial No Derivatives

Edited by amplepoor, 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 14:19.

#220 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

นอกจากที่เข้ามาแปะความเห็นสั้นๆ ในเชิงไม่พอใจจนไปถึงด่า ซึ่งมีประมาณครึ่งนึง

สมาชิกสรท. ที่เหลือจะด่าด้วยหลักฐาน หลักการ และด้วยมุมมองของตัวเอง
ลองดูด้วยใจเป็นธรรมเถอะ เม้นท์ใหน เกิน 3-4 บันทัดน่ะ ด่าเพราะหลักฐานบังคับให้ด่าทั้งนั้น

ส่วนที่บ้านราด และราดดำนา เก้าส่วนเข้ามาด่าอย่างเดียว ใช้คำพูดชุดเดียววนไปวนมา
เฉพาะที่เป็นมือวาง มีไม่เกิน 10 คน ดูจากกระทู้ขุดหลุมของคุณศรก็ได้ เต็มที่ก็มี 6 คน มั้ง....

สองผ่ายต่างกันมากครับ อย่าตีขลุม

อ้อ
อีกสิ่งที่ต่างกันอย่างเทีนบไม่ได้เลย คือ ที่สรท. มีสมาชิกที่เจอเรื่องจริงแล้วเอามาเล่า
แต่ที่อื่น มีแต่เรื่องแต่ง เรื่องโกหก เรื่องเสียดสี....ใช้จินตนาการซะเก้าสิบเปอร์เซ็นต์

กำลังพูดเรื่องรวม หรือ เฮนไต ? จบเหอะ ผมไม่เก่งพอ

#221 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ที่โง่ เถียงข้างๆคูๆ นี่มันความผิดของพ่อใช่มั๊ยลูกรัก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน