Jump to content

- - - - -

ห้องพิจารณาหลักฐานพิเศษ สรท. กรณี 6 ศพ วัดปทุม

• Please log in to reply
435 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:45

กระทู้นี้จะเป็นกระทู้ปลอดคนเสื้อแดงและคนกลางที่สุดในสามโลก ชัวร์ๆ :lol: :lol:
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#52 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:49

6 ศพผมว่าอยากทราบผลชันสูตรแบบแท้ๆเลย เอามาเปิดเลยดีกว่าเพราะเรื่องวิถีกระสุน มาบอกแค่ยิงบนลงล่างๆ แต่ไม่บอกว่าลักษณะมุมของแผล การทะลุทะลวงมันเป็นแนวกี่องศา เพราะถ้าจะโทษว่าทหารยิงจากรางรถไฟฟ้าถ้าจะเอาแนวยิงหน้าวัดปทุมมันก็ต้องอยู่ตรงหน้าวัดเลยซึ่งสูงพอสมควร แล้วผมว่าเรื่องมุมมันจะต้องชันพอสมควรไม่เป็นระนาบตื้นๆแน่ ถ้ามุมมันต่ำไปแสดงว่าอาจจะยิงจากแนวอื่นที่ไม่ใช่รางรถไฟฟ้ามากกว่า

ทิศทางบนลงล่างนั้นมันนับจากที่กระสุนเข้าร่างกายแล้ววิ่งจากบนลงล่างครับ ซึ่งไม่จำเป็นต้องยิงจากที่สูงเลยครับ ยิงในแนวราบพอเข้าร่างกายกระสุนเลี้ยวขึ้นบนหรือลงล่างก็ได้ แล้วตอนชันสูตรนั้นไม่ได้หาวิถีกระสุนเลยครับ เพราะศพมีการเคลื่อนย้าย

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเป็นบาดแผลจากกระสุน .223 หรือ 5.56 จริงๆ โอกาสที่กระสุนเข้าร่างกายแล้วเลี้ยวคงมีแต่ผมคิดว่าน่าจะน้อยกว่าพวกปืนที่ขนาดเล็กกว่า กรณีนี้ผมขอตั้งข้อสังเกตแค่ลักษณะบาดแผลน่ะครับ เรื่องเคลื่อนย้ายคงมีผลในเรื่องหาแนวยิงว่ายิงจากจุดไหน แต่ลักษณะบาดแผลน่าจะบอกได้ว่าโดนยิงจากที่สูงหรือที่ต่ำจากมุมของแผลน่ะครับ

ของต่างประเทศเองก็มีงานวิจัยที่ใช้ CT หามุมของกระสุนเหมือนกัน
http://www.ncbi.nlm....pubmed/21224425
http://radiology.rsn...3/923/suppl/DC1

ถึงมีโอกาสเลี้ยวน้อยกว่าพวกกระสุนความเร็วต่ำแต่ก็เป็นไปได้ครับ ยิ่งพอโดนพวกกระดูกโอกาสเลี้ยวก็ยิ่งมากครับ แต่ยังไม่สำคัญเท่าลักษณะท่าทางตอนโดนยิงครับ

สมมติว่าตอนชันสูตร ทิศทางกระสุนเข้าแบบนี้
มีคำถามอยู่ว่า ตอนโดนยิง ผู้ตายยืนตรงเคารพธงชาติอยู่หรือไง และคนยิงต้องยิงตำแหน่งเหนือหัวผู้ตายใช่ไหมถึงจะได้ทิศทางแบบนี้
แต่ถ้าผู้ตายก้มตัวอยู่ จำเป็นไหมที่ผู้ยิงต้องอยู่เหนือหัวผู้ตาย

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#53 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:08

รูปนี้มันตัดมากจาคลิปๆนึง ที่ทหารเขาซ้อมอยู่ในสนามซ้อมนี่

ไม่ได้ซ้อม ยิงจริงเลย
เขาสั่งให้ยิงขาไอ้พวกจะไปเผารถ
มีคลิปให้ดูด้วย ไอ้นั่นขากระเพลกไปเลย

http://www.youtube.com/watch?v=RBGpxfQ3ZSE

ขอแย้งครับ ว่าคลิปนี้ กับรูปถ่าย ไม่ใช้สถานที่เดียวกันหรือเหตุการณ์เดียวกันครับ เพราะปืนที่ทหารใช้ในภาพดังกล่าว คือ M4ไม่ทราบรุ่น กับ M16A2 ซึ่งใช้กระสุน 5.56x45mm ซึ่งถ้าโดนขาหรือเท้า กระดูกกับกล้ามเนื้อคงจะต้องแหลก คงจะไม่ใช้แค่เดินกะเผลกแน่นอนครับ

โดยหลังจากที่ชายคนดังกล่าวถูกยิง ก็ยังสามารถเดินและวิ่งได้ไปอีกหลายก้าว ซึ่งแสดงถึงการได้รับบาดแผลที่ไม่ฉกรรจ์

ผมคาดว่าน่าจะถูกยิงด้วยกระสุนลูกปลายจากปืนลูกซองของทหารมากกว่าครับ

Edited by ควันหลง, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:11.

#54 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:09

ทำไมฝ่ายโต้แย้งมีแค่เสียงเห่า ไม่มีหลักฐานเลยอ่ะ B)

#55 มัจจุราชขาว2012

มัจจุราชขาว2012

น้องเก่า

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:21

ยังไงครับเสื้อแดง ออกมาเถียงกันหน่อย หลักฐานและเหตุผล มีไหม ?

#56 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:33

รูปนี้มันตัดมากจาคลิปๆนึง ที่ทหารเขาซ้อมอยู่ในสนามซ้อมนี่

หาต้นฉบับมาทีครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=QqxkheIezDo

หากดูคลิปไม่ได้ก็คงโดน isp ไม่ก็ ict บล็อค

Edited by Solidus, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:49.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#57 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:20

6 ศพผมว่าอยากทราบผลชันสูตรแบบแท้ๆเลย เอามาเปิดเลยดีกว่าเพราะเรื่องวิถีกระสุน มาบอกแค่ยิงบนลงล่างๆ แต่ไม่บอกว่าลักษณะมุมของแผล การทะลุทะลวงมันเป็นแนวกี่องศา เพราะถ้าจะโทษว่าทหารยิงจากรางรถไฟฟ้าถ้าจะเอาแนวยิงหน้าวัดปทุมมันก็ต้องอยู่ตรงหน้าวัดเลยซึ่งสูงพอสมควร แล้วผมว่าเรื่องมุมมันจะต้องชันพอสมควรไม่เป็นระนาบตื้นๆแน่ ถ้ามุมมันต่ำไปแสดงว่าอาจจะยิงจากแนวอื่นที่ไม่ใช่รางรถไฟฟ้ามากกว่า

สมมุติ น๊ะ..สมมุติ..

คนตายกำลังวิ่งหนีจากหน้าวัดเข้ามา แล้วกำลังก้มหมอบหนึกระสุนอยู่

บางส่วนช่วงหัวกับหน้าอกเกือบขนาดอยู่กับพื้นในลักษณะกำลังก้ม......

ผมยืนเล็งปืนออกไปทางหน้าวัด ยิงสวนออกไปโดนคนตาย

แบบนี้ ผลชันสูตรจะออกมายังไงครับ...

:lol:

#58 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:32

กระทู้นี้ อีกไม่นานเกินรอ มีแวว มยุรา ว่า หน้าแหกกันยกกระทู้แน่ๆ

เชิญครับเชิญ เร่เข้ามาสะกดจิตหลอกลวงกันเอง โชคดีต่อความเชื่อครับ :D :D

แน่นอน ผมเชื่อในหลักฐานที่อ้างอิงมา

แล้วเอ็งละ ใช้อะไรมาหักล้าง หือไอ้คุณเวร

#59 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:44

คนตายกำลังวิ่งหนีจากหน้าวัดเข้ามา แล้วกำลังก้มหมอบหนึกระสุนอยู่

บางส่วนช่วงหัวกับหน้าอกเกือบขนาดอยู่กับพื้นในลักษณะกำลังก้ม......

ผมยืนเล็งปืนออกไปทางหน้าวัด ยิงสวนออกไปโดนคนตาย

แบบนี้ ผลชันสูตรจะออกมายังไงครับ...

คือต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้มีความรู้ด้านนิติเวชนะครับเพียงแต่แม่เป็นพยาบาล พ่อผมก็เป็นพยาบาลทหารเลยพอรู้เรื่องงูๆปลาๆไปกะเขาบ้าง แค่ตั้งข้อสังเกตแค่นั้นเอง จริงๆผมว่าอย่างน้อยที่สุดตัวบาดแผลเองมันบอกส่วนหนึ่งจากต่ำแหน่งรูเข้า-ออกของกระสุน ถ้าโดนยิงจากลักษณะก้ม ตัวแผลแล้วแนวเข้าออกของกระสุนมันอาจจะประหลาดๆกว่าปกติอยู่แล้วครับ อย่างเช่นว่าโดนที่หัวไหล่แนวเฉียง ถ้ามุมมันชันมากผิดปกติมันก็อาจจะเป็นว่าโดนยิงจากระยะใกล้จากมุมที่สูง หรือก้มนั่นแหละครับ ก็เหมือนของน้องเกดที่รูเข้า-ออกมันผิดปกติ ถึงได้บอกได้ว่าอาจจะโดนจากท่าก้ม ที่ตั้งข้อสงสัยไม่ได้จะโทษทหารนะครับ แค่ว่าวิถีแนวกระสุนของแผลมันอาจจะใช้แย้งได้ว่าโดนยิงจากที่สูงแค่ไหนในบางกรณี มันอาจจะเลี้ยวจนใช้ไม่ได้เลยอย่างท่าน Solidus ว่าก็ได้ครับ อย่างเคสของ JFK นั้นก็ใช้วิธีหาวิถีกระสุนจากแผลนี่แหละครับ ถึงมันจะเลี้ยวซะมั่วขนาดนั้น -.-* มันก็ยังพอบอกได้บ้างครับ

http://www.trutv.com...llistics/1.html
http://www.enotes.co...ence/trajectory
http://www.spartacus...JFKSautopsy.htm

Edited by Diablo, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:36.

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#60 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:32

ลงชื่อขอติดตามครับ

จขกท. วิเคราะห์ได้เยี่ยมมากครับ นับถือๆ
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#61 Sasha

Sasha

น้องเก่า

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:41

อย่างที่คุณสุเทพเคยชี้แจงในสภาว่าวันนี้พวกเขากุมอำนาจเกือยทุกอย่างในแผ่นดินแล้ว ไม่เห็นจะยากเลยหากพบว่าทหารหรือปชป.เป็นฆาตกรจริง ก็จับเข้าคุกไปเลยซิ ตำรวจก็เป็นของคุณแล้ว DSI ก็ไปแล้ว อัยการก็รู้ๆกันอยู่แล้ว แต่นี่ปล่อยให้เวลาเลยมาจะเกือบปีแต่ยังทำได้แค่เล่านิทานประกอบรูปภาพ ปลุกระดมเสื้อแดงให้เกลียดทหารอยู่ได้ แน่จริงก็จับเลยค่ะ จะได้เอาหลักฐานไปสู้กันในศาล

ทำได้แค่เหมาเห่าใบตองแห้งอยู่แบบนี้ก็ไม่มีอะไรให้คิดต่อ นอกจากกลัวไม่มีแผ่นดินอยู่เหมือนบิดา...ใช่ไหม???

ปล.ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ ขอคารวะเช่นเดียวกัน ^^
Do the right things.

#62 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:48

กระทู้นี้ อีกไม่นานเกินรอ มีแวว มยุรา ว่า หน้าแหกกันยกกระทู้แน่ๆ

เชิญครับเชิญ เร่เข้ามาสะกดจิตหลอกลวงกันเอง โชคดีต่อความเชื่อครับ :D :D

อุแว้หน้าด้าน
จะแถอะไรอีก

ฆ่าประชาชน สีลม
พวกชั่วเผาเมือง ฆ่าทหาร บุกโรงพยาบาล

จะมาโกหกอะไรอีก พวกคลิปตัดต่อที่เกลื่อนออกมาหลอกแดงด้วยกัน ทุเรศ คนที่เขาเฝ้าหน้าจอดูกันสดๆ คนมีสติรู้กันหมดว่าทหารเข้าไม่ถึงแยกราชประสงค์ เข้าไม่ถึงเซ็นทรัลเวิร์ล

Edited by monin, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:51.

#63 Democrat

Democrat

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:29

หาต้นฉบับมาทีครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=QqxkheIezDo

หากดูคลิปไม่ได้ก็คงโดน isp ไม่ก็ ict บล็อค

อืม.. ผมเข้าใจผิดไปจริงๆ ประทานโทษครับ
RIP Thailand...BLUESKY Channel ดูย้อนหลังทาง Youtube >> http://www.youtube.c...LUESKYCHANNELTH

#64 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:32

แน่นอน ผมเชื่อในหลักฐานที่อ้างอิงมา

แล้วเอ็งละ ใช้อะไรมาหักล้าง หือไอ้คุณเวร

มันก็เชื่อสิ่งที่จินตนาการน้ำแตก โกหกตัวเองจนเชื่อว่ามันเป็นเรื่องจริงๆ
และเทพเจ้าทักษิณซึ่งไม่เคยโกงกิน เพราะได้รับการอบรมสั่งสอนมาแบบนั้น หุๆ
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#65 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:16

พูดกันตรงๆนะ ถ้าทหารจงใจยิงประชาชน คนตายจริงๆหลายร้อยแล้วครับ

โดยเฉพาะที่แยกคอกวัว และที่แน่ๆแกนนำหลายๆคนก็อาจได้ลงนรกไปบ้างแล้ว ไม่เหลือให้มาเห่าหอนอยู่ทุกวันนี้หรอก

ดังนั้น ไม่มีเหตุผลใดๆให้เชื่อได้เลยว่า ทหารตั้งใจเข่นฆ่าประชาชน

ทหารเองเสียอีกที่พยายามปกป้องผู้ชุมนุมจากการถูกฆ่าของพวกโจรชุดดำ ถ้าพวกมันไม่ล่าถอยไป คงมีคนตายอีกหลายสิบ

#66 stand with a fist

stand with a fist

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:41

รอนานแล้วอ่ะ

เริ่มจากคุณกาลครั้งหนึ่งก่อนก็แล้วกัน ช่วยมาแหกหน้าให้ดูหน่อย ไม่เอาแหกตานะ

#67 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:59

คือต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้มีความรู้ด้านนิติเวชนะครับเพียงแต่แม่เป็นพยาบาล พ่อผมก็เป็นพยาบาลทหารเลยพอรู้เรื่องงูๆปลาๆไปกะเขาบ้าง แค่ตั้งข้อสังเกตแค่นั้นเอง จริงๆผมว่าอย่างน้อยที่สุดตัวบาดแผลเองมันบอกส่วนหนึ่งจากต่ำแหน่งรูเข้า-ออกของกระสุน ถ้าโดนยิงจากลักษณะก้ม ตัวแผลแล้วแนวเข้าออกของกระสุนมันอาจจะประหลาดๆกว่าปกติอยู่แล้วครับ อย่างเช่นว่าโดนที่หัวไหล่แนวเฉียง ถ้ามุมมันชันมากผิดปกติมันก็อาจจะเป็นว่าโดนยิงจากระยะใกล้จากมุมที่สูง หรือก้มนั่นแหละครับ ก็เหมือนของน้องเกดที่รูเข้า-ออกมันผิดปกติ ถึงได้บอกได้ว่าอาจจะโดนจากท่าก้ม ที่ตั้งข้อสงสัยไม่ได้จะโทษทหารนะครับ แค่ว่าวิถีแนวกระสุนของแผลมันอาจจะใช้แย้งได้ว่าโดนยิงจากที่สูงแค่ไหนในบางกรณี มันอาจจะเลี้ยวจนใช้ไม่ได้เลยอย่างท่าน Solidus ว่าก็ได้ครับ อย่างเคสของ JFK นั้นก็ใช้วิธีหาวิถีกระสุนจากแผลนี่แหละครับ ถึงมันจะเลี้ยวซะมั่วขนาดนั้น -.-* มันก็ยังพอบอกได้บ้างครับ

http://www.trutv.com...llistics/1.html
http://www.enotes.co...ence/trajectory
http://www.spartacus...JFKSautopsy.htm

ความจริงของเรื่องคือ ก่อนที่เจ้าหน้าที่พิสูจน์ศพเข้าไปตรวจสอบ มันมีการเคลื่อนย้ายศพออกจากที่เกิด

จึงเป็นเรื่องยากที่ว่า จะตอบว่า การยิงจากที่สูง ลงที่ต่ำจะเป็นการยิงจากบนรางรถไฟฟ้า

เพราะเมื่อศพถูกเคลือนย้ายจากจุดเกิดเหตุ สิ่งที่พอจะคาดเดาได้อย่างเดียวคือการยิงจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ หรือที่ต่ำขึ้นที่สูง

แต่ไม่น่าจะใช่คำตอบว่ายิงมาจากที่ใด..ยิงจากนอกวัด หรือ จากในวัด

:)

Edited by 55555, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:06.

#68 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:20

ช่วยแปะไว้ก่อนเดี๋ยวตามมาอีก

http://www.oknation....t.php?id=620064

http://www.oknation....0/05/28/entry-1

Edited by Benten, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:29.

#69 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:01

ความจริงของเรื่องคือ ก่อนที่เจ้าหน้าที่พิสูจน์ศพเข้าไปตรวจสอบ มันมีการเคลื่อนย้ายศพออกจากที่เกิด

จึงเป็นเรื่องยากที่ว่า จะตอบว่า การยิงจากที่สูง ลงที่ต่ำจะเป็นการยิงจากบนรางรถไฟฟ้า

เพราะเมื่อศพถูกเคลือนย้ายจากจุดเกิดเหตุ สิ่งที่พอจะคาดเดาได้อย่างเดียวคือการยิงจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ หรือที่ต่ำขึ้นที่สูง

แต่ไม่น่าจะใช่คำตอบว่ายิงมาจากที่ใด..ยิงจากนอกวัด หรือ จากในวัด

ของเกดที่รู้ว่าไม่ได้อยู่ท่ายืนเพราะกระสุนเข้าจากล่างขึ้นบนครับ เพราะคงไม่มีใครดำดินไปยิง

แล้วอย่าหลงประเด็นเรื่องผลชันสูตรไม่มีเขียนเรื่องคราบเขม่านะครับ เพราะเขาหาสาเหตุการตายว่าตายเพราะอะไร ไม่ได้หาว่าผู้ตายมีอะไรเปื้อนบ้าง เพราะนั่นเป็นหน้าที่ของฝ่ายพิสูจน์หลักฐาน

Edited by Solidus, 24 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:02.

#70 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:47

*
POPULAR

มาร่วมยกมือสนับสนุนให้ปักหมุดกระทู้นี้ไว้ ไม่อยากให้กระทู้ที่มีหลักฐานดีๆ ต้องหายไปจากหน้าแรก
เวลาพวกเสื้อแดงเข้ามาตั้งกระทู้ใส่ร้ายทหาร จะได้ค้นหาข้อมูลมาตอกหน้ามันได้ง่ายๆหน่อย

ตอนนี้คลิปที่เกี่ยวกับพวกเสื้อแดงเผาเมือง โจรชุดดำและเสื้อแดงยิงใส่ทหารถูกลบออกจากยูทูปเป็นจำนวนมาก
ไปค้นหาดูเจอแต่ชื่อคลิปและกรอบวีดีโอ ส่วนภาพในคลิปถูกลบออกไปเกือบหมด จากที่มีโพสต์จนเกลื่อนเน็ต เหลือรอดหูรอดตาอยู่น้อยมาก

ไม่ใช่กระทู้ที่มีหลักฐานดีๆ....
แต่อ้างอิง วิเคราะห์ดี
มีเหตุผลให้พิจารณาได้มากกว่า....
การตั้งกระทู้ของ'บัตรเติมเงิน'ทั้งหลาย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถูกเป็นอย่างยิ่งครับ
ผมไม่ใช่คนที่มีหลักฐานชั้นต้น พวกสำนวนการสอบสวน สำเนาผลการพิสูจน์หลักฐาน และคราบเขม่าดินปืนอย่างละเอียด
แต่สิ่งที่ผมเอามาประมวลนั้น เป็นหลักฐานจากสื่อมวลชน และ หลักฐานที่ พอจะ อ้างอิงได้ เท่านั้น
จริงๆแล้ว จะว่า ผม "***" ก็ได้ เพราะมันไม่ใช่หน้าที่ผม ที่จะต้องมาตั้งกระทู้แบบนี้
มันเหนื่อย หาข้อมูล และ วิเคราะห์ มาก เพราะเราไม่ได้มีหน้าที่โดยตรง(ใครมีหน้าที่โดยตรงก็ไม่รู้)
หากความดีที่จะเกิดได้
ผมขออุทิศให้ ท่าน ร่มเกล้า ธุวธรรม และ ทหารทุกๆท่านที่พลีชีพรวมทั้งครอบครัวของพวกเขาด้วย
ขอขอบคุณที่ช่วยนำความสงบคืนมาให้

ยกเว้น เวปไซต์แดงนั่น
ผมต้องการยกมาให้เห็นว่า
แม้แต่เสื้อแดงเอง ก็ยังเข้าใจว่า คนใส่ชุดทหาร สวมไอ้โม่งสีดำ คือ "ทหาร" ปฏิบัติการ
เราได้ข้อสรุปว่า "คนที่ใส่ชุดทหารและยิงใส่เขา" เสื้อแดง เหมาหมดว่า "เป็นทหาร" ครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#71 Gop

Gop

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:49

ผมรอมาสองวันแล้วครับ อยากเห็นอะไรที่ทำให้หน้าแหกกันทั้งกระทู้ที่คุณบอกไว้

ตกลงไม่มีใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นล่ะก็ คุณนั่นแหละที่หน้าแหก

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#72 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:52

เรื่อง การพิสูจน์ศพ
ผมไม่เอาสำนวนการผ่าพิสูจน์ศพมาอ้างอิง เพราะ สำนวนการผ่าพิสูจน์ศพ มันมีแต่ กระสุนเข้าทางนี้ วิ่งทำลายตับไตไส้พุงตรงนี้ แล้วออกตรงนี้
มันไม่สามารถสรุปได้ชัดเจน ว่ามันถูกยิงจากทางไหนกันแน่ ที่สำคัญ ขณะถูกยิงอยู่ในท่าอะไร
ที่กระสุนเข้าทางขาน้องเกต มีการคาดว่า เธออาจถูกยิงในท่านอน แต่ก็ไม่แน่หรอกครับ ถ้ากระสุนมันสะท้อนจากพื้นขึ้นมา เข้าเท้าเธอล่ะ

ผมเอาเขม่าดินปืน เพราะ มันออกจาก อาวุธปืน แน่นอน ชัวร์ๆ ชัดเจน ไม่ต้องอะไรมาก เช็ดออกไม่ทัน เพราะหมอพรทิพย์เข้าตรวจ เช้า 20 เลย
เขม่าดินปืน มันจะติดอยู่กับ จุดที่ใกล้กับอาวุธปืน มากๆ ครับ
ถ้าหากมันติดอยู่ที่มือ คือ เอามือ กันปากกระบอกปืนไว้ หรือ ไม่ก็จับปืนยิงเอง ครับ
ผมไม่ใช่แพทย์ แต่ก็สนใจศึกษา นิติเวช มานิดหน่อยครับ

Edited by มังกือดำ, 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:06.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#73 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:04

ช่วยแปะไว้ก่อนเดี๋ยวตามมาอีก

http://www.oknation....t.php?id=620064

http://www.oknation....0/05/28/entry-1

ขอบคุณครับสำหรับ รายงานพิเศษ
ผมเรียนตามตรงว่า
ผมหาข้อมูลไม่ได้ง่ายๆ ตอนที่โพสต์กระทู้นี้ ผมเองไม่เคยดูรายงานพิเศษฉบับนี้เลยครับ
ผมตั้งใจว่า ผมอยากช่วย ทหาร และ ประเทศชาติ ผมก็อธิษฐานขอบารมี พ่อหลวงแม่หลวง
ก็ทำให้ผมได้พบกับ ข้อมูลหลายๆ ข้อมูล ทีน่าเชื่อถือพอและอ้างอิงได้
ที่ผมสรุป สอดคล้อง กับ รายงานพิเศษส่วนหนึ่ง ถือว่า เป็นเพราะพระบารมีครับ

ผมเห็นหน้าของ คุณพรรณี ตอนให้สัมภาษณ์ สีหน้าและอาการ เธอเหมือน สำนึกผิดหรือบาป บางอย่าง
คำพูดของเธอบอกว่า
"ถ้าจะถ่ายก็ถ่ายได้ ทำไมไม่ถ่ายก็ไม่รู้"
มันทำให้ผมรู้สึกว่า มีอะไรบางอย่าง ที่เธอไม่ได้พูดออกมา
แต่เราก็โทษเธอไม่ได้หรอกครับ เพราะอะไร คนเราก็ต้องรักชีวิตครับ
เธอรอดชีวิตมารายงานข่าวได้ ก็บุญมากๆ แล้ว ถ้าเธอเป็นอีก 1 ศพล่ะ
ทหารจะเจอมากกว่านี้เยอะเลย

#74 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:18

*
POPULAR

คุณพรรณี นักข่าว คมชัดลึก บอกว่า เวลา 5 ทุ่ม
มียามส่องกล้องทางไกล ไปทางแยกเฉลิมเผ่า พร้อมกับอ้างว่า ทหารจะเข้ามาฆ่า ทุกคนแล้วเผาวัด
ให้คนอพยพหนีออกไปก่อน แต่ อีกคนไม่เห็นด้วย เพราะมัน 5 ทุ่มแล้ว
ถ้ามีคนออกไปเยอะๆ เวลา 5 ทุ่ม แล้วเดินสวนไปทาง แยกเฉลิมเผ่า ถ้าหากมีปะทะกันอีกที คนตายเยอะกว่านี้แน่

ซึ่งก็น่าประหลาดที่คุณพรรณีเขียนเรื่องนี้ เหมือนซ่อนรหัสให้เราขบคิดกันว่า
สิ่งที่เกิดในวัดปทุม มันก็เหมือนกับ การใช้ชาวบ้านธรรมดา มาเป็นโล่มนุษย์
เพื่อให้มีการสูญเสีย จะได้เอามาเป็นข่าวได้ใหญ่โต

แบบที่เป็นอยู่ทุกวันนี้
ถ้าคุณเข้า กูเกิล แล้ว พิมพ์ค้นหา คำว่า เกดกมล หรือ น้องเกด คุณจะพบว่า มีข่าวและกิจกรรมเกี่ยวกับตัวเธอมากมาย
ความตายของเธอ มีคนใช้ประโยชน์ได้มาก เพราะ เธอเป็นพยาบาลผู้บริสุทธิ์
แม่ของน้องเกดเขาถึงไม่ยอมปรองดองไง เพราะ เธอก็คงจะสงสัยเหมือนกันแหละ
ว่า จริงๆแล้ว น้องเกดอาจจะตายด้วยน้ำมือของ ชายชุดดำ ที่เธอได้ทำหน้าที่ช่วยชีวิต และ พยาบาล เขาเหล่านั้นหรือไม่

เวลานี้ผมอยากให้ คนที่รักชาติทุกคนได้ทราบสถานการณ์ว่า
เรากำลังสู้อยู่กับ
"หน่วยโฆษณาชวนเชื่อ" ไม่ใช่ เพื่อนเรา ที่ไม่เข้าใจข้อมูล หรือขาดข้อมูล
และยิ่งกว่านั้นคือ เป็น "หน่วยโฆษณาชวนเชื่อ" ที่พร้อมจะ "ใช้ความตายของคนบริสุทธ์ เพื่อให้บรรลุเป้าหมายทางการเมืองของตัวเอง"
เรากำลังสู้กับคนที่ เรียกได้ว่า ชั่วช้าเลวทรามมากที่สุด

คุณอย่าหวังว่า คุณจะเอาข้อมูลหรือหลักฐาน ไปอธิบายให้เขาฟังหรอกครับ
เพราะ เขาไม่มีวันฟัง จนกว่า ข้อมูลหรือหลักฐานนั้น มันเป็นไปในแนวทางที่เขาต้องการ
เวลานี้ ที่เวปพันทิพย์ เริ่มเปลี่ยนกระแสการโฆษณาการ แล้ว
จากการอ้างว่าทหารยิงจาก รางรถไฟฟ้า เข้ามาในวัด
กลับเปลี่ยนเป็น ทหารเฝ้าอยู่ หน้าวัดปทุม แทนแล้วครับ
และ ทหารจะยิงทุกคนที่ออกจากวัดปทุม
นี่แหละครับ ความ "เลว ***" ที่พวกเรากำลังต่อสู้อยู่ครับ

การฟ้องร้องจากคนเสื้อแดง ที่ฟ้องศาล ว่า ทหารได้ฆ่าประชาชนที่วัดปทุม เริ่มการสืบพยานนัดแรกแล้ว
ดูจากสำนวนแล้ว
ถือว่าอ่อน และมีจุดโหว่ พอสมควร
ดังนั้น มีสิทธิ์ที่จะออกมาว่า ยกฟ้อง ครับ
และนั่น จะเป็น เชื้อไฟสำหรับการโฆษณาชวนเชื่อได้อีกรอบหนึ่ง

#75 Durian

Durian

น้องเก่า

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:25

ยอดเยี่ยมครับเจ้าของกระทู้ ผมไม่มีความรู้เรื่องปืนหรือนิติวิทยาศาสตร์เลย แต่อ่านแล้วนึกภาพตามได้เลยครับ เข้าใจได้ง่ายมากครับ ขอบคุณครับ

ปล. แดงคนไหนมีหลักฐานเด็ดขอชมครับ (หรือดีแต่เห่า)

#76 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:27

ของเกดที่รู้ว่าไม่ได้อยู่ท่ายืนเพราะกระสุนเข้าจากล่างขึ้นบนครับ เพราะคงไม่มีใครดำดินไปยิง

แล้วอย่าหลงประเด็นเรื่องผลชันสูตรไม่มีเขียนเรื่องคราบเขม่านะครับ เพราะเขาหาสาเหตุการตายว่าตายเพราะอะไร ไม่ได้หาว่าผู้ตายมีอะไรเปื้อนบ้าง เพราะนั่นเป็นหน้าที่ของฝ่ายพิสูจน์หลักฐาน

ศพที่ 6 น.ส.กมนเกด อัคฮาด หรือ เกด อายุ 25 ปี พบว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลังผ่านขึ้นด้านบนผ่านแนวลำคอหลังทะลุผ่านกะโหลกศีรษะซีกซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน บาดแผลที่ 2-4 ถูกยิงเข้าบริเวณอก บาดแผลที่ 5-10 ถูกยิงบริเวณแขนและขา ลักษณะถูกระดมยิง สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทะลุหลังเข้าไปทำลายสมอง ซึ่งแพทย์ผู้ตรวจยังไม่สามารถระบุได้ว่าถูกยิงจากบนลงล่างหรือไม่ แต่จากการสันนิษฐานเชื่อว่า น.ส.กมนเกด หมอบหน้าแนบพื้น ถูกระดมยิงจากด้านหลัง ซึ่งการตรวจสอบที่แน่ชัดต้องมีพยานที่อยู่ในที่เกิดเหตุมาประกอบด้วย เพราะการจำลองใช้เลเซอร์มาวางแนววิถีกระสุนก็ทำไม่ได้ในกรณีนี้ เนื่องจากหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมาทำให้ร่างกายเสียหายมาก จนไม่สามารถจำลองแนวการยิงได้อย่างแน่ชัด

http://hilight.kapook.com/view/49223

ผมว่าตำรวจวิเคราะห์ก็ตลกดี....ถูกยิงจากหลังผ่านลำคอขึ้นไปทำลายสมอง...แถมยังวิเคราะห์เสร็จสรรพบอกกำลังหมอบหน้าแนบพื้นอีก....

ตำรวจยังบอกยืนยันไม่ได้ว่า ยิงจากบนลงล่างหรือไม่...งง จัง

สงสัยเป็นกระสุนรุ่นพิเศษชนิดติดรีโมทอีกแล้ว...ยิงบนลงล่างแล้วย้อนขึ้นทางคอไปทำลายสมอง

Edited by 55555, 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:34.

#77 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:56

ผมขอวิเคราะห์เรื่อง การปฏิบัติการของกองทัพในวันนั้น
การวิเคราะห์ นี้ เป็นการเดาล้วนๆ ตามนี้

"กองทัพใช้บทเรียนของเหตุการณ์คอกวัว มาปรับยุทธวิธีการสลายการชุมนุมในวันที่ 19
โดยการ
เลี่ยงการเข้าพื้นที่ หรือ เคลื่อนย้ายกำลังเพื่อสลายม๊อบ ในช่วงกลางคืน เด็ดขาด
เพื่อ 1. ลดการปะทะและการสูญเสียของผู้บริสุทธิ์ที่อาจจะโดนลูกหลง และ
2.ลดการสูญเสียที่อาจจะเกิดกับกำลังพลของตัวเอง
อีกส่วนหนึ่งก็คือ
เขาเรียกว่า กระชับบีบพื้นที่ ไม่ใช่การสลาย
คือบีบวงเข้าไปเรื่อยๆ ช่วงบีบ ก็มีการปะทะตลอด

แต่เมื่อ แกนนำบนเวที ประกาศ "ยุติการชุมนุม"
ทหารก็ถอยออกทันที เช่น เริ่มต้นจากศาลาแดง ก็ถอนกำลังกลับไปศาลาแดง
นี่เป็นเรื่องที่ถือว่าเป็นกลยุทธ์ที่สุดยอดที่สุด
เพราะมันเป็นการลดการปะทะที่ดีที่สุด
เสื้อแดง หา ทหารยิงไม่ได้ ก็วิ่งไปเผาตึก แล้วกันรถดับเพลิง
เพื่อล่อให้ทหารออกมาเข้าสู่เขตปะทะ
พอปะทะแล้ว ก็ สามารถหาเหตุ ยิงคนเสื้อแดงที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวได้
เพื่อโยนความผิดว่า ทหารฆ่าประชาชนมือเปล่า
ทหารก็ฉลาด เสื้อแดงที่คุมกำลังไม่ทราบฝ่าย ก็ไม่โง่
สุดท้ายคนที่โง่คือใคร เราก็พอจะรู้กันอยู่

มาดูระบบการจัดกำลังของ กองกำลังไม่ทราบฝ่าย หรือ ชายชุดดำกัน
การจัดกำลังของเขา มีระดับ จ่า กับ หัวหน้ากลุ่ม
ระดับจ่านี่ จะใส่ชุด เขียว พราง
ระดับนี้ ได้รับการฝึกมา มีทักษะการใช้อาวุธสงคราม
ระดับรองลงมาคือ หัวหน้ากลุ่ม ที่คุมลูกน้อง ภายใต้ชื่อพรางตัวว่า "การ์ดนปช"
หัวหน้ากลุ่มจะใส่เป็นชุดดำ ที่ไม่เหมือนกับ การ์ดทั่วไป
เวลาปะทะ การ์ดนปช.จะช่วยสนับสนุนการปะทะ ส่วน ระดับจ่า กับ หัวหน้ากลุ่ม ก็คอยผสมโรง
พอถอนกำลัง ทุกคนจะกลายเป็น การ์ด นปช. หรือ คนเสื้อแดง ผู้บริสุทธิ์ ทันที
ก็แฝงตัวกันอยู่แถวนั้น นั่นแหละ
ส่วนของบทความนี้
เดาล้วนๆ ไม่มีหลักฐาน และไม่ต้องเชื่อก็ได้ครับ

#78 Gop

Gop

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:15

กำลังพล จำนวน 3 กองพล

ที่เข้าปิดล้อม แล้วสู้ คนคอยซุ่มยิงไม่ได้ ต้องถอยร่น จับตัวก็ไม่ได้สักคน

หมายควายว่ายังไง ใครมีคำอธิบายดีๆมีเหตุผลที่จะตอบผมได้ไหม

อยากอ่านความคิดเห็น จากคำถามนี้จริงๆ

- ถ้ากลุ่มผู้ก่อเหตุ เปลี่ยนชุด วางอาวุธ จากนั้นเข้าปะปนกับกลุ่มผู้ชุมนุมทั่วไป คุณจะวิธีการแยกแยะโดยเร็วได้อย่างไรครับ ...?? :ph34r:

ยิงสกัดไม่ให้รถดับเพลิงเข้าไป แล้วมันเอาเวลาไหน ปะปนไปกับฝูงชน
เพราะฝูงชนเขาออกจากพื้นที่แล้ว หัวมีไว้คิด ไม่ใช่เอาไว้กั้นหูเฉยๆ

อันนี้คือความคิดเห็นของคุณ กาลคร้ังหนึ่ง อุแว้ อุแว้ เอามาจากอีกกระทู้นึง เห็นว่าเหมาะที่จะคุยที่กระทู้นี้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#79 กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:17

ใครหัวไม่กลวง เสนอหน้า เข้ามาถกแถลงหน่อยสิ อยากรู้ พากันมีปัญญาตอบหรือเปล่า
ขอปวารณาตน.... จะติดอาวุธทางความคิด ยกระดับสติปัญญา ช่วยนำพา คนต่อต้านประชาธิปไตย ให้เค้าฉลาดขึ้นมาบ้าง

#80 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:45

ใครหัวไม่กลวง เสนอหน้า เข้ามาถกแถลงหน่อยสิ อยากรู้ พากันมีปัญญาตอบหรือเปล่า

ก่อนจะว่าใครกลวง ใครตัน ผมว่าคุณเอาเหตุตั้งต้น ที่มีผลประกอบ และ กางข้อมูลความต่อเนื่องของข้อมูลคุณ
ให้ได้สาระตามแนวการพิจารณา ของคนผู้มีการ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ก่อนดีไหมครับ
ถ้าท้าทายแบบกำปั้นทุบดินแบบนี้ ผมเรียนให้ไปถามเสธแดงหัวกลวง ดีกว่า
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#81 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:52

เฮ้ออออออออ (ถอนหายใจยาวๆ)
ร้องเพลงให้ฟัง ท่อนหนึ่งก่อน

"หากบางที ฉันถามใครออกมา
ดูโง่โง่ ขอได้โปรดเข้าใจ
ก็แค่อาการ ของคนสมองสลาย ทั่วไป
และมันจะมี อีกหลายที....."

เวลาร้องก็ทำหน้าเจ็บปวดหน่อยนะ เข้ากันเลย

อยากฟังคำอธิบายจากคนอื่นน่ะ
อ่อนน้อมถ่อมตัวหน่อยสิ
อย่าทำเป็นหยิ่ง ยะโสมากนัก รู้จักจิวยี่กระอักเลือดไหม
หัวไม่กลวง แต่ ไม่อยากตอบ
ก็จะพูดความนัยเข้ารหัสสั้นๆให้ เดี๋ยวจะหาว่าโง่
คำตอบคือ

"เขารู้ว่า "อุแว้" รออยู่น่ะสิ"

งานนี้ เอาส้นเท้า ก่ายหน้าผาก นั่งคิด นอนคิด นะ ว่าหมายความว่าไง
พรุ่งนี้จะมาเฉลย
55555

เปลี่ยนประเด็นไปเรื่อยสิน่า!!!!

#82 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:25

อุแว้ ใครฆ่าทหาร

#83 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:14

ศพที่ 6 น.ส.กมนเกด อัคฮาด หรือ เกด อายุ 25 ปี พบว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลังผ่านขึ้นด้านบนผ่านแนวลำคอหลังทะลุผ่านกะโหลกศีรษะซีกซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน บาดแผลที่ 2-4 ถูกยิงเข้าบริเวณอก บาดแผลที่ 5-10 ถูกยิงบริเวณแขนและขา ลักษณะถูกระดมยิง สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทะลุหลังเข้าไปทำลายสมอง ซึ่งแพทย์ผู้ตรวจยังไม่สามารถระบุได้ว่าถูกยิงจากบนลงล่างหรือไม่ แต่จากการสันนิษฐานเชื่อว่า น.ส.กมนเกด หมอบหน้าแนบพื้น ถูกระดมยิงจากด้านหลัง ซึ่งการตรวจสอบที่แน่ชัดต้องมีพยานที่อยู่ในที่เกิดเหตุมาประกอบด้วย เพราะการจำลองใช้เลเซอร์มาวางแนววิถีกระสุนก็ทำไม่ได้ในกรณีนี้ เนื่องจากหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมาทำให้ร่างกายเสียหายมาก จนไม่สามารถจำลองแนวการยิงได้อย่างแน่ชัด

http://hilight.kapook.com/view/49223

ผมว่าตำรวจวิเคราะห์ก็ตลกดี....ถูกยิงจากหลังผ่านลำคอขึ้นไปทำลายสมอง...แถมยังวิเคราะห์เสร็จสรรพบอกกำลังหมอบหน้าแนบพื้นอีก....

ตำรวจยังบอกยืนยันไม่ได้ว่า ยิงจากบนลงล่างหรือไม่...งง จัง

สงสัยเป็นกระสุนรุ่นพิเศษชนิดติดรีโมทอีกแล้ว...ยิงบนลงล่างแล้วย้อนขึ้นทางคอไปทำลายสมอง

แค่กระสุนเลี้ยวได้นะเด็ก ๆ เจอเขม่าดินปืนวิ่งไปกับกระสุนด้วยนี่สิ ฮาเลย

#84 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:39

หากผู้ตายโดนยิงขณะคุกเข่าหมอบหลบกระสุนอยู่ ต้องยิงทิศทางไหนกระสุนถึงจะมีสิทธิ์เข้าจากหน้าไปหลังได้มาที่สุด

Edited by Solidus, 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:40.

#85 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:56

ถ้าเมิงไม่มีข้อมูลมาแย้ง ก็อย่าเสนอหน้ามาตอบกระทู้นี้ ^_^

#86 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:10

ความโง่ของอุแว้ก็คือ สู้ไม่ได้แต่เสือกอยากรั้นจะสู้
ถ้าเงียบๆไป ปล่อยให้กระทู้นี้ค่อยๆเงียบ
แล้วมันก็จะถูกไล่ลงข้างล่าง ไปหน้า 2 หน้า 3
แล้วก็จะไม่มีใครมาสนใจมันอีก

แต่*** วิ่งเข้าไปสร้างกระแสของกระทู้ให้มัน มีสีสัน มากขึ้น
ให้คนมาสนใจมากขึ้น
แล้ว กระทู้มันก็ตกช้าลงไป นี่คือ โง่ ข้อที่1

โง่ข้อที่ 2 คือ ไม่เอาหลักฐาน หรือ พยานมาโต้แย้ง
แต่ พยายามจะเปิดประเด็น เพื่อ "โฆษณาชวนเชื่อ" ชุดความคิดใหม่
ที่ตัวเองเตรียมเอาไว้แล้ว
โง่ที่คิดว่าคนอื่นเขารู้ไม่ทัน

โง่ข้อที่3 คือ ไม่รู้ตัวเอง ไม่รู้สี่รู้แปดรู้ห้า อะไรเลย
แต่ก็กล้าที่จะพ่นวาจาอันเหม็นเน่าออกมา
พูดด้วยความมั่นใจ เสมือนว่า มันเป็นความจริงแท้ที่สุดในโลก
พูดเสมือนว่า คนที่ฟัง คุณนี่มัน "โคตรของโคตรโง่" สุดๆเลย
เหมือนว่า คนฟังเนี่ย รู้ไม่ทัน คุณ
โง่ที่ไม่รู้ว่า ห้องนี้ ไม่เหมือนห้อง ลากดำนา
ที่เวลาพวกเดียวกันออกมาปล่อยน้ำลายเน่าๆอะไร
จะมีเหล่าลูกคู่กระบือมาคอย โพสต์เห็นด้วย เอาอกเอาใจ
ยกยอปอปั้น จนกลายเป็น นายใหญ่ของกระบือทั้งหลาย ในที่สุด

เข้าเวปนี้ มันไม่มีหรอก อุแว้
ไม่มีใครโพสต์ตอบ ยังไม่พิจารณาตัวเอง
ยังไม่รู้ตัวเองอีก เริ่มรู้สึกแท้ๆแล้วว่า ตัวเองไม่ใช่ผู้ทรงอิทธิพลนอกห้องลากดำนาเลย

นี่คือราคาที่อุแว้ต้องจ่ายให้ผม เพื่อที่จะได้รับคำตอบ
อันจะทำให้อุแว้
สามารถ นำเสนอ ชุดความคิดหรือวาทะกรรม เพื่อโฆษณาชวนเชื่อต่อได้
ข้างล่างนี้จะเป็นคำตอบ

เพราะคุณไม่ใช่คนไม่รู้ แต่คุณคือหน่วยโฆษณาชวนเชื่อ
วันๆอยู่แต่ คำโกหกพกลม บิดเบือน ปกปิด ชุดความคิดที่เลื่อนลอย ไร้หลักฐาน จนชิน
ตัดโน่น ต่อนี่ แล้วสรุปชุดความคิดเพื่อเผยแพร่ จนติดเข้าไปในกมลสันดาน
จนลืมตัวว่า โลกแห่งความจริงและโลกแห่งหลักฐาน เป็นเช่นไร
แต่ถ้าเมื่อไหร่ก็ตามที่เขารู้ทัน
ก็จะออกอาการโกรธเคือง หัวฟัด หัวเหวี่ยง
แล้วก็ "เปลี่ยนประเด็น เพื่อเตรียมเสนอชุดความคิดใหม่"

อุแว้รู้จัก "อับดุล" ไหม ที่เขาชอบแสดงตามงานวัดน่ะ
"อับดุล" รู้หมด "ฟ้ารู้ดินรู้" แต่เอามาเพื่อ "ขายของ" เท่านั้นแหละ

#87 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:12

เอาล่ะ คราวนี้มาเจอคำตอบเวอร์ชั่นเต็มๆนะ "อุแว้"

วันนี้จะเปิด คอร์ส ให้ความรู้เรื่อง "การโฆษณาชวนเชื่อของกระบือ"
การโฆษณาชวนเชื่อต่างๆมันจะเริ่มด้วย
การปูพืนเพื่อสร้างชุดความเชื่อนั้นๆ
เรียกว่า เริ่มจากฐาน ก่อน
เช่นเดียวกับกรณี คำถามโง่ๆ ของ "อุแว้"
............................................................................................................
กำลังพล จำนวน 3 กองพล

ที่เข้าปิดล้อม แล้วสู้ คนคอยซุ่มยิงไม่ได้ ต้องถอยร่น จับตัวก็ไม่ได้สักคน

หมายควายว่ายังไง ใครมีคำอธิบายดีๆมีเหตุผลที่จะตอบผมได้ไหม
..............................................................................................................

การปูพื้นฐาน จะเริ่มด้วยคำถาม ที่ดูเหมือนว่าจะ มีเหตุผลมาก
เป็นชุดวาทกรรมที่สุดสวยมาก ในการถาม
นักเรียนทั้งหลายทราบไหม ว่า
ไอ้คนที่ถามเนี่ย "มันมีชุดคำตอบอยู่แล้ว" เพียงแค่รอเวลาเพื่อจะเปิดมันเข้าไปสู่การรับรู้ของคน

ดังนั้น ไม่ว่าใครจะตอบมัน ถ้าไม่ตรงกับชุดคำตอบนี้ มันจะโต้แย้งและด่ากลับ
ดังตัวอย่างนี้
...................................................................................................
ยิงสกัดไม่ให้รถดับเพลิงเข้าไป แล้วมันเอาเวลาไหน ปะปนไปกับฝูงชน
เพราะฝูงชนเขาออกจากพื้นที่แล้ว หัวมีไว้คิด ไม่ใช่เอาไว้กั้นหูเฉยๆ
..................................................................................................

มันจะโต้แย้งในทุกประเด็น ด้วยชุดความคิดง่ายๆ ดูมีเหตุผลเหลือเกิน
สำหรับนักเรียนทั้งหลาย ด้วยความไม่รู้ ก็เลย เชื่อ มัน
ไม่แปลก ที่ เสื้อแดงทั้งหลาย จะเป็นชาวรากหญ้า
เพราะเขาเป็นคน "ใสซื่อ" "ไม่ทันคน" คิดว่าคนที่กล้าพูดได้ ต้องมีหลักฐานชัดเจน ถึงกล้าพูด
เขาก็เลยหลงเชื่อ หน่วยโฆษณาชวนเชื่อ ที่โกหกตอแหล หน้าด้านๆ ได้อย่างสนิทใจ

นักเรียนทั้งหลาย
ดูคำถามตั้งแต่ต้น ก็แสดงให้เราเห็นว่ามันเป็นการโฆษณาชวนเชื่ออย่างมาก
มันบอกว่า ใช้กำลังพล 3 กองพล ดูยิ่งใหญ่ไหม ดูมหึมา มโหฬาร บานตะไท
โดยไม่พูดในข้อเท็จจริง ว่า ไอ้ กำลังพล 3 กองพลเนี่ย เขาทำอะไรกันบ้าง
ทำหน้าที่ ขอบเขตแค่ไหน ถึงตรงไหน
ไอ้นี่ ไม่พูดถึง
นักเรียน ลองดูนะ
วันนี้ นักเรียนไปยืนหน้า สตช.
แล้วนักเรียนก็ไปตะโกนว่า
"ใช้ตำรวจทั่วประเทศแล้ว ทำไมยังจับพ่อค้ายาเสพติดรายใหญ่ไม่ได้"
มีเหตุผลไหม
ก็ตำรวจทั้งประเทศมีหน้าที่จับยาเสพติด
แต่ก็ยังมีการค้ายาเสพติดอยู่ใช่ไหม
ทำไมจับพ่อค้ายาเสพติดรายใหญ่ไม่ได้ล่ะ

ก็เหมือนที่มันพ่นน้ำเน่าออกมาว่า
"ทำไมจับชายชุดดำไม่ได้" นั่นแหละ
ชุดความคิดที่ออกมา ผ่านการตัดต่อและบิดเบือน
ไม่พูดถึงข้อเท็จจริง

คำถามที่อุแว้ถาม
อุแว้ถามเสมือนหนึ่งว่า
"อุแว้ รู้หมด ว่า ทหารเขามียุทธวิธียังไง
ระบบการทำงาน การเข้าสลายการชุมนุมในวันที่ 19 เขามีระบบการทำงานยังไง
เขาเคลื่อนกำลังพลยังไง ไปถึงไหน แล้วเขาทำไงต่อ
รู้หมด ว่า ขบวนการชายชุดดำ หรือ กองกำลังไม่ทราบฝ่าย เขาปฏิบัติการกันยังไง
ยุทธวิธี การเข้าตี เป็นยังไง
ยุทธวิธี การล่อ กำลังทหารเข้าเขต killing zone เขาล่อทหารยังไง
ยุทธวิธี การพรางตัว การถอนกำลัง การหลบหลีก
การบิดเบือนและสร้างสถานการณ์

อุแว้ตั้งคำถามที่เหมือนกับว่า อุแว้ รู้หมด นั่นคือ
อุแว้คือ "อับดุล" ขายยา นั่นเอง
เพราะอุแว้ ไม่รู้ห้าอะไรเลย เพียงแต่อาศัยความหน้าด้าน กล้าพูดเท่านั้น
ยังหน้าด้านตอบแย้งเขาอีกว่า

"เอาเวลาไหนไปปะปนกับฝูงชน เพราะฝูงชนเขาออกนอกพื้นที่แล้ว"
นี่ไง อับดุลขายยา
รู้เหรอว่า ฝูงชนเขาออกนอกพื้นที่หมดแล้ว
แถวนั้นมันมีแต่บ้านร้างหรือไง ไม่มีใครอยู่ ไม่มีคนอยู่เลยสักคน มีแต่ทหารเท่านั้น
ไม่มีถนน ไม่มีตรอกซอกซอย ไม่มีแหล่งคนอาศัย ไม่มีโรงพยาบาล
มีแต่อาคารที่ไหม้ไฟ

โอ้ อับดุล ถึงบอกไงว่า คำถามมันถามโง่ๆ
ไม่รู้ว่า ทหารเขามียุทธวิธียังไง กำลัง 3 กองพลเขามีขอบเขตการทำงานแค่ไหน
แล้วทำไมเขาถึงทำอย่างนั้น
เพราะเขารู้ว่ามีตัว"อับดุลขายยา" อย่าง อุแว้อยู่ไง
เพียงแค่ศพ ศพเดียว ที่เป็นคนบริสุทธิ์ อุแว้ก็สามารถทำมาหากินได้อย่างเป็นล่ำเป็นสันแล้ว

เอาง่ายๆ
คืนวันที่ 19 ที่แถววัดปทุมน่ะ หลังจากปะทะ
ทหารไม่เคลื่อนกำลังมาปิดหน้าวัดปทุม จนเช้า เขาเอาตำรวจเข้าค้นแต่เช้าเลย
เพราะอะไรล่ะ ผมไม่พูดหรอก เพราะเป็นการคาดเดาเท่านั้น
เราก็ไม่มีข้อมูล หลักฐาน แน่ชัดเรื่อง ในการปฏิบัติการของเจ้าหน้าที่
และผมก็ไม่ใช่ "อับดุล ขายยา" ที่กล้าพูดอะไรเน่าๆออกมาอย่างไม่อายฟ้าดิน

กำลังพล 3 กองพล
ไม่มีคนอยู่แถวนั้น
แล้วชุดดำจะหนียังไง
สรุปว่ายังไงเอ่ย อับดุล

นั่งกระดิกเท้า แล้ว ก็สรุปเอาง่ายๆ
ชีวิตอยู่แต่กับพวกสมองกลวง
ก็เลยคิดว่าตัวเองมีสมองมากที่สุด ในบรรดาพวกสมองกลวงทั้งหลาย
ก็เลยพาลคิดว่า ห้อง เสรีไทย เหมือนกับ สมองกลวง เสื้อแดงด้วย
เขาไม่ตอบ เพราะเขาไม่มีหลักฐาน หรือ ข้อมูลที่เชื่อถือได้
เขาก็ไม่พูด เพราะ เขา รับผิดชอบต่อสังคม ต่อพื้นที่บอร์ดนี้
ไม่ใช่ อุแว้ ที่มานั่งแสดงตัวเป็น "อับดุล ฟ้ารู้ดินรู้ แล้วก็ขายยา อย่างนี้"
เขียนมายาว
ค่อยๆทำความเข้าใจไปแล้วกัน
หวังว่า คงจะไม่ต้อง กระชากอับดุล ออกจากผ้าคลุม อีกรอบหรอกนะ
เหนื่อยว่ะ

#88 Gop

Gop

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:29

ขอสารภาพว่าผมเองครับที่ดันกระทู้ ไม่อยากปล่อยให้ตกไป เพราะเห็นคุณ "กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้" แกดูมั่นใจเหลือเกินว่ามีหลักฐาน หรือข้อมูลที่แน่นปึ๊ก เอาให้หน้าแตกทั้งกระทู้อย่างที่พูดเอาไว้ แต่เห็นว่าไม่มาตอบเสียที ก็จะคอยดัน คอยถามอยู่เรื่อยๆครับ

#89 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:30

เดี๋ยวมันก็มาแถใหม่แหละผมว่า อยากถามอุแว้เหมือนกันว่าถ้ามีเสื้อแดงหนึ่งคนกะชาวบ้านหนึ่งคนเดินมาโดยที่คนที่เป็นเสื้อแดงไม่ได้ใส่เสื้อแดง เราจะแยกออกได้ยังไงว่าคนไหนเป็นเสื้อแดง อุแว้ เป็นพวกเดียวกันน่าจะพอช่วยบอกวิธีนะ เผื่อเราจะได้เอาไปใช้สังเกตุคนบ้าง

#90 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:53

ขอสารภาพว่าผมเองครับที่ดันกระทู้ ไม่อยากปล่อยให้ตกไป เพราะเห็นคุณ "กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้" แกดูมั่นใจเหลือเกินว่ามีหลักฐาน หรือข้อมูลที่แน่นปึ๊ก เอาให้หน้าแตกทั้งกระทู้อย่างที่พูดเอาไว้ แต่เห็นว่าไม่มาตอบเสียที ก็จะคอยดัน คอยถามอยู่เรื่อยๆครับ

ไม่ใช่หรอกครับ
คุณGop ดันกระทู้เนี่ย ถูกต้องแล้ว เพราะคุณเป็น ฝ่ายที่ต้องการพิสูจน์ความจริง
แต่ ข้างล่างคุณ Gop เนี่ย อุแว้ เข้ามาเอาด้วยนี่สิ อุแว้ ต้องเงียบ
ถ้าเป็นพันทิพย์ จะมีคนมาจากไหนไม่รู้ ตั้งกระทู้ใหม่ๆ เพื่อไล่ให้กระทู้ตกหน้าให้เร็วที่สุด
ผมถึงว่า มันโง่ ไงครับ

#91 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 11:58

ผมยังไม่เห็นหลักฐานเรื่องวัดปทุมฯที่เป็นชิ้นเป็นอันจากพวกเสื้อแดงสักครั้ง เห็นมีแต่รูปทหารเล็งปืน, ทหารบนรางรถไฟฟ้ากับข้ออ้างว่าใครๆก็รู้ว่าทหารฆ่า

ลองใช้ตรรกะแบบชาวบ้านไม่ต้องจินตนาการน้ำแตกแบบเสื้อแดง ยังหาเหตูจูงใจที่ รบ. จะยิงชาวบ้านในวัดปทุมฯไม่ได้เลย ทหารจะทำไปทำไม ได้ประโยชน์อะไร

มาให้กำลังใจ จขกท.ครับ

#92 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:30

อันนี้คือคำตอบว่า ทำไมทหารจึงไม่ลุยเข้าไปในวัดปทุม ช่วงวันที่ 19

http://travel.spiced...post&sid=F024yV

19 พค. 2553 21:37 น.

นายวัลลภ ตังคณานุรักษ์ กรรมการคุ้มครองเด็กแห่งชาติ กล่าวว่า ขณะนี้มีเด็ก ผู้สูงอายุ และผู้หญิง ประมาณ 700-800 คน ยังอยู่ในวันปทุมวนาราม เพราะกลัวทหาร ไม่มั่นใจเกรงว่าหากออกมาจากวัดแล้วจะอันตราย

เนื่องจากในที่ชุมนุมพูดตลอดว่าหากออกไปจะถูกทหารจัดการ จึงเป็นการกลัวที่ฝังใจ ซึ่งนายกฯก็รู้สึกหนักใจและโทรมาสอบถามตนถึงเรื่องนี้

อย่างไรก็ตาม ในวันพรุ่งนี้ (20 พ.ค.) ได้เตรียมเอ็นจีโอเข้าไปคุยกับชาวบ้านให้เข้าใจและจะพยายามนำออกมา อย่างไรก็ตาม ท่านเจ้าอาวาสก็รับที่จะดูแลผู้ชุมนุมเต็มที่

เรียบเรียงจาก http://www.nationchannel.com

ความจริง วันนั้น ผมนั่งตามข่าวทาง net อยู่ในโรงแรมที่เซี่ยงไฮ้

มีข่าวทาง twitter ของนักข่าวในสนามบอก เทือกสั่งถอยหลังจากบุกไปถึงสยามพารากอนแล้วให้ถอยมาตรงปทุมวัน

ผมรู้สึกหงุดหงิดน้าเทือกอยู่ตอนนั้น....แต่หลังจากนั้น 2-3 วัน จึงได้เข้าใจ...

ถ้าลุยต่อตอนนั้น คงต้องคนตายเพิ่มอีกจำนวนมาก เพราะ มันมีการยิงขึ้นมาจากฝั่งผู้ชุมนุมอยู่ตลอดเวลา

จะเห็นจากได้ว่า จนถึงเช้าวันที่ 20 ทหารยังไม่ได้เข้าไปในวัดเลย

Edited by 55555, 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:31.

#93 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:29

สำหรับ อับดุล อุแว้ขายยา
ถ้ายังไม่รู้เรื่องคนชุดดำ ก็ไปดูในกระทู้นี้ได้นะ

http://webboard.seri...ดำในกลุ่มคนเสื/

ไปดูที่ คุณ eAT โพสต์ น่ะ รู้จักพี่เขาหรือเปล่า พี่เขาชอบเข้าไปกระทืบควายที่ลากดำนาบ่อยๆน่ะ
อ่านเยอะๆนะ
เสร็จแล้วก็ กราบเท้า พี่เขาซะ ที่ช่วยประเทืองปัญญาให้ น่ะ
55555

#94 Ballbk

Ballbk

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 13:34

มืงอ่านให้ครบตัวอักษรไทยดิ ไม่ใช่อ่าน แค่ครึ่งบรรทัด แล้วมาโชว์ว่าตัวเองฉลาด ทั้งๆ ที่เป็นแค่ควายแท้ๆ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#95 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:04

ถ้ายังไม่รู้เรื่องคนชุดดำ ก็ไปดูในกระทู้นี้ได้นะ

http://webboard.seri...ดำในกลุ่มคนเสื/

ไปดูที่ คุณ eAT โพสต์ น่ะ รู้จักพี่เขาหรือเปล่า พี่เขาชอบเข้าไปกระทืบควายที่ลากดำนาบ่อยๆน่ะ
อ่านเยอะๆนะ
เสร็จแล้วก็ กราบเท้า พี่เขาซะ ที่ช่วยประเทืองปัญญาให้ น่ะ
55555

ท่านคิด ว่า แมลงกุดจี่ มันมีสมองด้วยหรอครับ พวกรับจ้างโพส จะต้องสนด้วยหรือว่าผิดหรือถูก ผมขอสาปแช่งไอ้พวกรับจ้างโพสที่ทำให้ประเทศชาติและสังคมเสียหาย อย่าให้มันได้เกิดเป็นคนอีกไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน ส่วนไอ้เวร มันจะเป็นแมงกุดจี่ หรือรับจ้างโพสก็แล้วแต่ แต่ที่แน่ แม ร่งดมขี้ทักษิณเป็นอจิน เพราะมันบอกว่าขี้แม้วหอมกว่าขี้คนอื่น

Edited by ter162525, 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:05.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#96 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:39

ผมก็อยากดู หลักฐานเด็ดๆ เหมือนกัน

ช่่วยดันอีกแรง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#97 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:27

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ได้รู้อะไรเพิ่มจากระทู้นี้ มากๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#98 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 18:53

http://redphanfa2day...-photo-gallery/

เว็บนี้เป็นของเสื้อแดงระดับปฎิบัติการ
คิดว่าเป็นช่างภาพชนิดมีใบอนุญาต จึงเข้าบันทึกภาพหลังแนวได้ละเอียด
หลังวันที่ 10 เมษา ก็มีช่างภาพเหล่านี้ เก็บภาพเหยื่ออย่างละเอียดเหมือนกัน

อันที่จริง ใช้โปรแกรมอ่านข้อมูลภาพ
ก็จะทราบว่ากล้องหลักๆ ที่เป็นเจ้าของรูปเด็ดๆ นั้น มีตัวใหนบ้าง

#99 กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

กาลครั้งหนึ่ง อุแว้ อุแว้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:43

อ่านเยอะๆนะ
55555

ไปกระทืบ หรือ ไปโชว์ความกลวงให้เป็นที่ขบขันกันแน่ ฮ้า
ถูกพวกผมไล่ตบเกรียน สงสัยหลบหนีลงรู้ตามเทือกไปแล้วม้าง
แต่ก็ดีนะที่ ไอ่คุณeat ชอบไปหาความรู้ใส่หัว ที่ราชดำเนิน ไม่หมกมุ่นอยู่ในแต่กะลาที่นี้ B)

http://www.pantip.co.../P12272023.html
ขอปวารณาตน.... จะติดอาวุธทางความคิด ยกระดับสติปัญญา ช่วยนำพา คนต่อต้านประชาธิปไตย ให้เค้าฉลาดขึ้นมาบ้าง

#100 Gop

Gop

ตอบ 26 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 19:56

อ่านเยอะๆนะ
55555

ไปกระทืบ หรือ ไปโชว์ความกลวงให้เป็นที่ขบขันกันแน่ ฮ้า
ถูกพวกผมไล่ตบเกรียน สงสัยหลบหนีลงรู้ตามเทือกไปแล้วม้าง
แต่ก็ดีนะที่ ไอ่คุณeat ชอบไปหาความรู้ใส่หัว ที่ราชดำเนิน ไม่หมกมุ่นอยู่ในแต่กะลาที่นี้ B)

http://www.pantip.co.../P12272023.html

ตอบในประเด็นกระทู้ดีกว่ามั้ยครับ หลายคนรออยู่ว่าคุณจะทำให้คนหน้าแตกกันทั้งกระทู้ได้อย่างไร

ผมสนใจมากครับ มีข้อมูลหรือหลักฐานอะไรมาแย้งกับเจ้าของกระทู้มั้ยครับ??

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน