Jump to content

- - - - -

สมศักดิ์เจียม ลูกจีนเนรคุณ

• Please log in to reply
564 ความเห็นในกระทู้นี้

#401 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

พี่ช่วยคิดคำด่าให้หน่อยสิคะ ไทยก็ได้เดี๋ยว***เอาไปด่ามันเอง
มันเป็น Deputy Editor ให้สน.ข่าว Reutersนี่เอง"

เนื้อหามาในแนวทางเดียวกับหงอกเจียมเลย ใครมีคำแนะนำมั้ยครับ

คำแนะนำ
1 อย่ามีอารมณ์เด็ดขาด ให้อ่านเหมือนมีคนด่าพระเจ้าไกเซอร์ ประมาณนั้น

2 หาคำที่โกหกออกมา ชี้คำนั้นว่าโกหกเพื่อประสงค์อะไร

3 เรื่องอื่นๆ ให้คนอ่านคิดเอง คนที่อ่านคำของฝรั่งนี่เข้าใจ ไม่โง่อยู่แล้วครับ

ปล
ไอ้นี่มันอวดว่า ลาออกจากรอยเตอร์ที่ทำงานมา 17 ปีด้วยความรัก เพื่อจะมาทำงานวันละ 16 ชั่วโมงฟรี เขียนสิ่งที่จะทำให้เขาเข้าประเทศที่เขารักไม่ได้....น้ำเน่าใหมครับ

ผมเดาว่า มันกำลังสร้างโปรไฟล์ให้ตัวเองใหม่ เพื่อจะก้าวขึ้นไปอีกระดับ ตอนนี้มันลงเครดิตว่าตัวเองอยู่ที่เคมบริดจ์ ไม่แน่หลังจากนี้ก็จะมีหนังสือเล่มของตัวเอง แล้วได้สอนที่นั่น....ก็เป็นไปตามแผนงานสร้างเนื้อสร้างตัว

อ้อ ถ้ามันเป็นอังกฤษ ก็บอกให้มันคืนเพชรยอดมงกุฎให้อินเดีย และพลอยที่พวกมันแงะจากบัลลังก์นกยูงแห่งมัณฑะเลคืนเจ้าของเสียด้วย และจะเป็นอารยะ ถ้าคืนหินอ่อนเอลยิ่นคืนกรีซอีกต่างหาก

ทุด ไอ้พวกแบนดิท ***โจร อวดอย่างไร กลิ่นโจรก็โชยออกมา....ฮา
ถามด้วยว่า BBC เปิดเพลงนี้ได้หรือยัง

Ban

It was completely barred from media exposure in the United Kingdom, being banned by theBBC, Radio Luxembourg and the Independent Television Authority. On the BBC Radio 1 chart show Pick of the Pops, Alan Freeman had to refer to it as "a record by the group Wings".[1]

"From our point of view," said Paul McCartney, "it was the first time people questioned what we were doing in Ireland. It was so shocking. I wrote 'Give Ireland Back to the Irish', we recorded it and I was promptly 'phoned by theChairman of EMI, Sir Joseph Lockwood, explaining that they wouldn't release it. He thought it was too inflammatory. I told him that I felt strongly about it and they had to release it. He said, 'Well it'll be banned', and of course it was. I knew 'Give Ireland Back to the Irish' wasn't an easy route, but it just seemed to me to be the time. All of us in Wings felt the same about it. But Henry McCullough's brother who lived in Northern Ireland was beaten up because of it. The thugs found out that Henry was in Wings."

#402 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

อ่านๆดู
ข้อมูลเหมือนที่เคยได้ยินมาเป๊ะ

เหมือนมาจาก ต้นตอ เดียวกัน

#403 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

เนื้อหามาในแนวทางเดียวกับหงอกเจียมเลย ใครมีคำแนะนำมั้ยครับ

ฝรั่งมันไม่ได้รู้อะไรดีไปกว่าเราหรอก(ถ้าเคยอ่านฟ้าเดียวกัน และอ่านงานสมศักดิ์ เจียมฯ คงรู้มากกว่ามันแล้วแหละ)

และอย่าได้แปลกใจถ้าผมจะบอกว่ามันเครือข่ายเดียกับ เจียม ใจ จักร (ผมว่าจักรภพมันทำงานเงียบๆไม่เป็นข่าวแต่ได้ผลในทางลึกมากๆ คล้ายๆกับโลกล้อมประเทศ)

ผมว่าจะชนชาติอะไรก็ตาม มันก็มีคนอยู่หลายพวก...พวกที่จ้างโม่แป้งได้ก็มี เหมือนคนไทยนั่นแหละ
ส่วนฝรั่งที่เขานับถือในหลวงก็มีไม่น้อย
หรืออย่างรัฐบาลอเมริกา(นี่ต้นแบบ ปชต.กระแสหลักของโลกเลยนะ..ฮา) หลังจากช่วยคนสัญชาติเขา(นายโจกอร์ดอน)ได้แล้ว เขาก็ไม่ใส่ใจจะมาสนับสนุนควายแดงตัวไหนอีก แต่อย่างใด

Edited by Huligan, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:08.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#404 ฝนทั่ง

ฝนทั่ง

น้องใหม่

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

........
การที่เราจะป้องกันได้ก็มีแต่ต้องสามัคคี ไม่เชื่อคำยุแหย่ ให้ไทยเราแตกแยกกัน สนับสนุนคุณAmplepoor ในการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อสกัดหงอกเจียม ในการสร้างความแตกแยกในแผ่นดินไทย ในตอนนี้ก็มีหลายท่านออกมาโต้ตอบ สมหงอกเจียมอยู่เรื่อยๆ ขบวนการตีไข่ใส่สีของมันจึงต้องขยายออกต่างประเทศ

สมหงอกเจียม นี่นอกจากเป็น ลูกจีนเนรคุณ ที่เข้ามาพึ่งพระบรมโพธิสมภารรับความเมตตาจากพระมหากษัตริย์ไทยแล้ว ยังเนรคุณขายชาติขายแผ่นดินที่มันอยู่อีก เลวเกินเปรียบ

หลายคนบอกว่าสมสัก เจียม
ไร้ราคา

ประมาทเหมือนสมัยที่ในวังรู้เรื่องนักเรียนนอกคิดยังไง แต่ ไม่ใส่ใจ อีกหรือปล่าวคะ

สมหงอกเจียม ไร้ราคาหรือไม่??

คงต้องบอกว่า ... คนเรามีคุณค่าในตัวเองทุกคน แต่การกระทำไม่ดีต่างหากที่ทำให้คนเสื่อมคุณค่า

ยกตัวอย่าง..... เรื่องยาสีฟัน ที่หงอกเอามาโพส

สมหงอกเจียม ไม่เข้าใจคำว่า 'แม่แบบ-แม่พิมพ์' ทั้งที่เป็นครูบาอาจารย์ ว่าคนที่เป็นผู้นำหรือผู้ปกครองนั้นควรจะเป็นแบบอย่างที่ดี ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ก็เป็นตัวอย่างให้กับลูก, ครูเป็นตัวอย่างให้กับลูกศิษย์ คนที่ทำดีเป็นตัวอย่าง คนเค้ารู้ก็ย่อมบอกต่อ ให้เป็นแบบอย่างควรเอาเยี่ยงอย่างต่อไป ในสังคมเราก็มีออกบ่อยที่เป็นข่าว

ดูจากที่หงอกเจียมกระทำ สำหรับเราคงไม่ให้ราคา กับคนแบบนี้

เรื่องที่ว่า...ประมาทไหม? ถ้าจะหมายถึง เพิกเฉยปล่อยปะละเลยให้มัน พ่นอาจมอย่างที่มันทำอยู่ทุกวันนี้

คงต้องตอบว่าในส่วนภาคประชาชนนั้น หลายฝ่ายหลายท่านก็ออกมาตอบโต้มัน ไม่ได้ปล่อยให้สมหงอกพ่นอาจม ฝ่ายเดียว ซึ่งเราเองไม่มีอำนาจในการสั่งให้มันออกจากงาน, ไม่มีอำนาจในการจับมันเข้าคุก

ส่วนนึงที่เราทำ ก็ช่วยสกัดกั้นการเพิ่มจำนวนสาวกของมันได้ และตอนนี้ก็จำกัดวงแคบลง โดยมากสาวกมันก็อยู่ในส่วนของเหล่าเสื้อแดงเป็นส่วนมากในตอนนี้

เอามาโพสให้ดูครับว่ามันไม่ได้มีอุดมการณ์อะไรเลย มีแต่ความเกลียดชังมีแต่อคติ

ขอให้มันตายเร็วๆด้วยมะเร็งยิ่งเร็วยิ่งดี

#405 overtherainbow

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

กลุ่มปัญญาชนคนอีสานไม่เอาพรรคเพื่อไทย shared ThaiTVD - ไทยทีวีดี สถานีเติมปัญญา หาความจริง's photo.
ทักษิณไปกันใหญ่ชื่นชมไทยฟรีนิวส์ที่หมิ่นเจ้า//มินN...
คำกล่าวขอบคุณของพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ที่มีต่อเวปไซต์ไทยฟรีนิวส์ซึ่งเป็นเวปไซต์ที่นำเสนอข้อมูลเชิงลบต่อสถาบัน จึงกลายเป็นเครื่องพิสูจน์หรือไม่ว่า ขบวนการล้มเจ้ากับพ.ต.ท.ทักษิณมีความสัมพันธ์ในลักษณะของแนวร่วม ตามยุทธศาสตร์พฤษภาโมเดล
"แฟนไทยฟรีนิวส์ก็แสดงว่าเรามีการแลกเปลี่ยนกันเยอะ มีถึง40ล้านคลิ๊กก็แสดงความยินดีด้วยนะครับ เราอยู่ในโลกของสังคมข่าวสารและสำคัญที่สุดคือข่าวสารแห่งความจริงนะครับ และก็เราจะรู้ทันข่าวสารที่โกหก ก็จะทำให้เราฉลาดขึ้น ได้รู้ความจริงและนำมาสู่การตัดสินใจที่ถูกต้องนะครับ ก็ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยกันทำความจริงให้ประจักษ์ ก็ยินดีด้วยครับ" พ.ต.ท.ทักษิณกล่าว
คำกล่าวขอบคุณดังกล่าวแสดงให้เห็นว่าพ.ต.ท.ทักษิณรู้จักกับเวปไซต์ไทยฟรีนิวส์เป็นอย่างดี แต่จะถึงขั้นสนับสนุนหรือไม่ก็ต้องพิสูจน์ตรวจสอบกันต่อไป แต่ด้วยข้อมูลที่เป็นอยู่นี้ ก็เพียงพอแล้วหรือไม่ที่จะแสดงให้เห็นว่าพ.ต.ท.ทักษิณกับเวปไซต์ล้มเจ้าที่กำลังแพร่กระจายอยู่ในโลกไซเบอร์มีความกลมเกลือนกันในแง่ของการต่อสู้แบบแสวงจุดร่วมสงวนจุดต่าง

#406 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

อ่านแล้วเหมือนสมศักดิ์กำลังบอกว่ามันจะตายก่อนที่จะมีคนเข้าใจมัน อีก 10 ปีข้างหน้ามันก็ไม่อยู่แล้ว

#407 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

*
POPULAR

ที่สมศักดิ์เขียนไว้นี่ ไม่ต้องรออีก 10 ปีเลย ตั้งแต่รัฐธรรมนูญ 2540 แล้ว ที่เราสามารถใช้สิทธิ์ในการเข้าถึงเอกสารที่ปกติต้องห้าม คงจะจำคดีแรกที่ผู้ปกครองยื่นฟ้องผลสอบเข้าสาธิตเกษตร(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ) เพื่อขอดูการให้คะแนนข้อสอบนะครับ

เสรีภาพในการเข้าถึงข้อมูลนั้น ต่างกับเสรีภาพในการหมิ่นประมาท ข้อนี้สมศักดิ์ต้องฉลาดกว่านี้จึงจะเข้าใจ
ส่วนการอวดเอายาสีฟันมาแกล้งๆ รีดเพื่อจะดูหมื่นสถาบันนั้น ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับนิตเช่ หรือต้องรอ 10 ปีคนรักเจ้าจึงจะเข้าใจอะไรพวกนี้ เพราะแม้แต่เด้กอมมือ ก็มีวิจารณญานว่าทำอย่างนี้เรียกว่า"เกรียน" ทำเพื่อสนองความไคร่ของตน สถาบันไม่ได้เสื่อมถอยบารมีและคนล้มเจ้าก็ไม่ได้เพิ่มจำนวนเพราะสมศักดิ์รีดยาสีฟัน

เรื่องบางเรื่อง อธิบายยังงัยคนหยาบก็ไม่ละเอียดอ่อนขึ้นมาได้

ในเรื่องสิทธิเสรีภาพที่เพิ่มมากขึ้นนี้ ถ้าลองถามว่า สมัยที่เขาทำตัวเป็นผู้นำนักศึกษา เขาได้รับการสนับสนุนจากพรรคคอมมิวนิสต์อย่างไรบ้าง สมศักดิ์จะกล้าตอบใหม จะกล้าตีแผ่แผนการเอาเลือดล้างธรรมศาสตร์เพื่อหวังให้เกิดการปฎิวัติประชาชน โดยใช้เพื่อนพ้องน้องพี่เป็นเหยื่ออย่างโหด***มในธรรมศาสตร์ เคนรุ่นหลังจะได้ซาบซึ้งบทบาทของฝ่ายซ้ายในสงครามแย่งชิงประชาชนช่วง 2518-19 หรือไม่
จะได้รู้ความจริงหรือไม่ ว่าพวกแกนนำ ถูกวางเส้นทางหลบหนีไว้พร้อมเพรียง ในขณะที่มวลชนจะถูกทิ้งให้ตายเปล่า
เพื่ออนุชนรุ่นหลังจะได้ตัดสินใจได้ถูกต้องว่า ระหว่างฝ่ายปราบ กับฝ่ายที่หลอกคนมาถูกปราบ ใครชั่วกว่ากัน

และได้ทราบต่อไปว่า ในท้ายที่สุดแล้ว ฝ่ายที่ปราบกับฝ่ายที่หลอกคนมาถูกปราบ สามารถจับมือเป็นรัฐบาลเพื่อร่วมขบวนการโกงบ้านโกงเมืองด้วยกันในอีกยี่สิบกว่าปีต่อมา

#408 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

ดันไปประกบ กระทู้โน่น

#409 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

Posted Imageรูปเรากับคุณแม่

คุณแม่เป็นนิสิตจุฬารหัส 16 ถูกจับในเหตุการณ์ 6 ตุลา 19
เล่ากิจกรรมตอนห้วงเวลานั้นว่า การเคลื่อนไหวที่จะสื่อสารข่าวฝั่งนักศึกษาออกไปถึงหูถึงตาคนภายนอกใช้เอกสารโรเนียวเป็นจำนวนมาก
แต่การที่จะเอาไปโรเนียวที่สโมสรมันไม่สะดวกเพราะบางทีไม่อยากให้สันติบาลรู้ว่าเอกสารโรเนียวออกจากใคร ก็จะต้องมีเครื่องพิมพ์ดีดที่ซื้อหามาใช้เอง ยี่ห้อยอดนิยมคือโอลิมเปีย ถัดมาคือบราเธอร์ พิมพ์ข้อความลงกระดาษไข คุณแม่เล่าว่ายี่ห้อดีหน่อยก็สเตทเลอร์ (ถ้าจำไม่ผิด) พิมพ์โดยต้องสวิทช์ปุ่มมาที่สีขาวไม่ให้หมึกออก

เวลารูดให้หมึกผ่านใช้ยางในรถคือแข็งพอดีและรูดสะบัดได้ ต้องรูดทีละแผ่นๆ

ตกดึกมีสายหนึ่ง(แม่ประจำซอกซอยสายนี้) วิ่งกันไปสะพานเหลือง และหัวลำโพง หิ้วถังแป้งเปียกเคี่ยวเองออกไปด้วย หน่วยทากาววิ่งนำหน้า สองมือจุ่มแป้งเปียก ปาดๆๆกับกำแพง
มีหน่วยแปะใบปลิว แปะๆๆตามหลัง

สมัยนั้นมีโรงเรียนเปิดสอนพิมพ์ดีดด้วย หัดพิมพ์ให้ไม่ผิดและเร็วๆ เสียงดังรัวเป็นข้าวตอกแตก (เป็นไงนะ ?)
มีภาพประกอบเครื่องพิมพ์ดีดให้ดูด้วย.. เป็นพิมพ์ดีดของคุณพ่อซึ่งซื้อตอนเข้ารับราชการ ไว้ใช้เป็นส่วนตัว

คุณพ่อกับคุณแม่ยุคนั้นไม่มีไอเดียเลยเรื่องคอมพิวเตอร์ :lol:
หวังว่าคงไม่ถึงออกมหาสมุทรนะคะ เห็นกระทู้นี้มีรูปยาสีฟันรูปเดียว เลยส่งภาพเข้าประกอบ เป็นสีสัน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#410 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

อ่านแล้วเหมือนสมศักดิ์กำลังบอกว่ามันจะตายก่อนที่จะมีคนเข้าใจมัน อีก 10 ปีข้างหน้ามันก็ไม่อยู่แล้ว

จะเข้าใจมันต้องเข้าใจนิเช่ สรุปคือนิเช่เป็นพวกอัตถิภาวนิยม ปรัชญาสายนี้เขาเน้นเรื่องเสรีภาพความเท่าเทียมกัน เน้นเจตจำนงอิสระโดยให้ปัจเจกรับผิดชอบทางเลือกของตัวเอง (โดยไม่สนใจจารีตหรือกฎหมายใดๆ) ประโยคเด็ดของนิเช่คือ"พระเจ้าตายแล้ว" หมายถึงเขาต้องการสื่อว่าถ้าพระเจ้าตาย ชาวยุโรปที่ยึดติดกับพระเจ้าก็จะสามารถพัฒนาตนเองเป็นอภิมนุษย์(ศีลธรรมแบบนาย) และนิเช่จะดูถูกพวกยึดติดกับจารีต ประเพณี(นิเช่เรียกศีลธรรมแบบทาส)

นิทเช่เกิด พ.ศ.2387 แล้วกล้าพูดว่า"พระเจ้าตายแล้ว" มันจะแรงขนาดไหนในสังคมโบราณ สิ่งหนึ่งที่นักปรัชาแนวคิดนี้พยายามค้นหาคือเรื่องของอารมณ์ ความรู้สึก เจตจำนงอิสระ สำนึกความเป็นตัวเอง หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่กรอบของเหตุผล

ส่วนพวกที่อยู่ตรงข้ามคือพวกปรัชญาสายเหตุผลนิยม และปรัชญาสายประสบการณ์นิยม(ซึ่งพวกอัตถิภาวนิยมต่อต้าน)

ดังนั้นจงอย่าได้แปลกใจถ้าสมศักดิ์ เจียมฯจะบอกว่าพวกเราไม่มีตรรกะ เพราะพวกเราเป็นพวกเหตุผลนิยม หรือไม่ก็ประสบการณ์นิยม ซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ของโลกใบนี้ครับ :lol:

เช่นตรรกะหนึ่งที่ผมถามเจียมฯและเจียมฯตอบผมไม่ได้(ผมแอบคุยทางหลังไมท์กับมันล่ะ -_- ) คือ ถ้าให้เสรีในการพูดและผู้พูดใช้คำพูดยั่วยุให้เกิดความรุนแรง จะรับผิดชอบกันยังไง

มันบอกด่าทักษิณได้ด่าอภิสิทธิ์ได้ ก็ต้องด่าทุกคนได้ ผมก็แย้งไปว่าด่าทักษิณไม่ได้(ผมหมายถึงเฉพาะแกนนำนะ) เพราะสนธิ ลิ้มฯด่าทักษิณ เท่ากับยั่วยุให้เกิดความเกลียดชัง ผลก็คือมวลชนแป๊ะลิ้มตาย จากความรุนแรง ความเกลียดชัง (แต่แกนนำสบายดี)

และผมก็เสนอไปนะว่าทางที่ดีคือ วิจารณ์ใครก็ตามต้องใช้ภาษาที่ไม่ยั่วยุให้เกิดความเกลียดชังแตกแยก เน้นใช้เหตุและผลพูดคุยกันดีๆ

ซึ่งสมศักดิ์ เจียมฯมันคงบอกผมไม่มีตรรกะเพราะเขายึดกรอบว่าทุกคนต้องมีอิสระ มีเจตจำนงเสรีที่จะเลือกพูด (เน้นปัจเจก)
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#411 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:05

อ้อ มันถึงได้ยั่วยุให้ด่านายกฯปู ตามเพจชาวบ้าน

เพราะแบบนี้สินะ ไม่ได้ทางนึก็บีบให้ไปอีกทางนึง

ยังไงซะตัวเองไม่ได้ด่าเจ้า แต่คนรักเจ้าด่าปู เสื้อแดงก็ยิ่งชิงชังคนรักเจ้า
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#412 overtherainbow

เมพ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:22

พวกหัวก้าวหน้า

ดูหมิ่นหัวใจคนหัวโบราณ

คนอย่างสมสักเนี่ยหรือเป็นหัวหอกในเมืองไทย

#413 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

เอามาโพสให้ดูครับว่ามันไม่ได้มีอุดมการณ์อะไรเลย มีแต่ความเกลียดชังมีแต่อคติ

(ขอถอนคำแช่งแล้วกัน อโหสิกรรมวันพระ)

กำลังจะลองเรียบเรียงการตอบโต้หงอกเจียมทีละเรื่อง
อย่างเรื่องยาสีฟัน กำลังคิดว่า..

"หงอกเจียมเป็นถึงอาจารย์ไม่คิดว่านอกจากวิชาการแล้ว
ควรจะแทรกเนื้อหาที่ดีงามเสริมเข้าไปเพื่อเพิ่มจริยธรรม
ในการดำเนินชีวิตต่อไปให้นักศึกษาหรือครับ
ยกตัวอย่าง .. ...รูปหลอดยาสีฟัน
ที่หงอกเจียมเอามาลง แม้ไม่ระบุ แต่ก็เข้าใจได้โดยทั่วไปว่าหมายถึงใคร
ในเนื้อหาจากรูปต้นแบบที่หงอกเจียมจงใจล้อเลียน
คนที่อยู่ในตำแหน่งสูงสุดของประเทศนี้ ยังใช้ยาสีฟันจนหมดหลอดจริงๆ
เรื่องสามัญแต่เป็นการกระตุ้นให้คนที่ได้รับรู้เกิดความรู้สึกว่าควรทำตาม
ควรจะประหยัดและใช้งานสิ่งต่างๆให้คุ้มค่า
นับเป็นตัวอย่างดีๆไม่ใช่หรือครับ โดยที่เรายังไม่ต้องไปพูดถึง"ตำแหน่ง"
ซึ่งถ้าหงอกเจียมคิดว่าการใช้ยาสีฟันจนหมดหลอดนั้นดี
จึงได้ทำตามและถ่ายรูปมาลง ทำไมไม่มีข้อความเชิญชวนสาวกทำตามละครับ

หรือจงใจล้อเลียนเพราะคิดว่า เรื่องแค่นี้ยังเอามาโปรโมท
โดยดูจากภาษาที่ใช้แบบคึกคะนอง ผมว่าหงอกเจียมความคิดคับแคบมากเลย
คนในสังคมมีหลายระดับอายุ หลายระดับความคิดถูกมั้ยครับ
จะได้ผลมาก ได้ผลน้อย แต่ก็เป็นสิ่งดีๆที่น่าเชิญชวนให้ทำตาม
แล้วหงอกเจียมจะเอาแต่ใจตัวให้ทุกเรื่องต้องถูกใจตัวเองไปเสียหมด
ไม่พอใจก็เอามาล้อเลียน ในฐานะครูบาอาจารย์แบบนี้สมควรหรือครับ ?"

ลองซ้อมก่อน การตอบแบบไม่มีอารมณ์โมโหและใ้ช้สติ กับเหตุผล

งืมๆๆ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#414 overtherainbow

เมพ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

อยากถามว่าสมสัก ตั้งใจทำแบบนี้ในวงแคบๆ

หรือ

หรืออยากเผยแพร่ออกไปในวงกว้าง เผื่อ เชื้อโรคจะได้แพร่กระจายไป มากกว่าเดิม

ไม่มีใครรู้หรือว่าเค้าทำเรื่องนี้เป็นการส่วนตัวหรือมีคนสนับสนุน อยู่เบื้องหลัง

ในรอบหลายปีมานี่ สมสักมีผลงานทางวิชาการอะไรออกมามั่ง นอกจากไปแขวะคุณธีรยุทธไว้

#415 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ขอเสนอมุมมองเรื่องหลอดยาสีฟันสักหน่อย

เจตนาของสมศักดิ์กับเรื่องต้นแบบนั้น ที่จริงเป็นคนละเรื่องกันเลย สมศักดิ์ต้องการแค่แสดงออกว่า ข้า "แตะต้อง" สถาบันได้ ซึ่งมันจะกลายเป็นมีดเชือดคอตัวเองว่า อ้าว...เอ็งบอกมาตลอดว่า ห้ามละเมิด ห้ามเห็นต่าง แล้วที่ทำนี่ ไม่ใช่การมองย้อนศรจากประชาสัมพันธ์ทางบวกวันละ 24 ชั่วโมงที่เอ็งพร่ำด่าละหรือ เอ็งเอาความจริงของเอ็งมาพิสูจน์คำโกหกของตัวเองนี่หว่า......ฮา

ส่วนรูปต้นแบบนั้น ที่จริงเป็นคำสอนธรรมดาเรื่องความประหยัด ซึ่งถูกสอนมานานแล้ว แต่คนที่เสนอรูปหลอดยาสีฟันของในหลวง ต้องการให้ความคิดเรื่องประหยัด มีความสำคัญยิ่งขึ้น ให้มีคนทำตามมากขึ้น......ก็เหมือนสมศักดิ์แหละ ชอบอ้างคำนักปราชญ์...อิอิ นิตเช่ข้างบนงัย เห็นๆ กันอยู่ การก็กลับกลายเป็นว่า สมศักดิ์เองก็เป็นเหยื่อของการประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อเหมือนกัน คือใครๆ เขายกย่องนิตเช่ สมศักดิ์ก็เลยเอาอย่างมั่ง....ก็ต้องฝากคุณอำมาตย์น้อยไปถามละครับว่า พิสูจน์ได้ยังงัยว่าคำของนิตเช่ เชื่อถือได้ ขนาดเอามาเผยแพร่ต่อ...เพราะดูแล้ว สมศักดิ์ก็ไม่ได้ต่างไปจากพวกนิยมเจ้าที่ตัวเองดูถูกเลยแม้แต่น้อย...ทำเหมือนๆ กัน แต่ห่วยกว่า

ห่วยกว่าเพราะอะไร

ห่วยกว่าเพราะคนนิยมเจ้า เขาเอาข้อความจริงๆ มาใช้ จะโดนล้างสมองหรือไม่ไม่ทราบ แต่ข้อความน่ะ มาจากประสบการณ์จริง แต่สมศักดิ์เอาข้อความเท็จมาใช้ครับ .....นิตเช่เป็นเยอรมัน จะเขียนอังกฤษได้งัย เขาเขียนว่า.....Manche Männer werden posthum geboren.....

เหอๆๆๆๆๆ

#416 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

สมศักดิ์เองต้องการจะวิจารณ์สถาบัน จริงๆก็ทำอยู่แล้ว จะทำมากกว่านี้ก้ได้ ทำให้เป็นวิชาการเลย แต่ก็ไม่กล้า เอาแต่ล้อเลียนแบบนี้ ขนาดล้อเลียนแบบนี้ยังลอยหน้าลอยตาอยู่ได้ ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันจะแหกปากให้แก้ ม.112 ทำไม

ผมเองก็ยังเห็นว่าความต้องการอันดับหนึ่งของคนๆนี้คืออยากเรียกร้องความสนใจของผู้อื่น ส่วนเรื่องอื่นๆรองลงมา ไม่งั้นจะมานั่งตอบโต้ผ่าน Facebook ของตัวเองและผู้อื่นเป็นบ้าเป็นหลังแบบนี้ทำไม?

รวมกระทู้แบบนี้ก็ดีครับ เจาะเป็นข้อๆไป ถ้ามีหลายกระทู้ เดี๋ยวสมศักดิ์จะเห็นว่าให้ความสำคัญกับตัวเองมาก ยิ่งแผลงฤทธิ์

#417 Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:49

ช่วยรวมเป็น post เดียวได้ไม๊ครับ?

#418 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

มี มาม่า ปาร์ตี้อีกแหง่มๆ อาการนี้

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#419 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

กระทู้ ได้ความรู้ดีครับ มีสะดุดบางตอน แต่ขออย่าให้เป๋ไปกับ คนมือไม่พายเอาเท้าราน้ำนะครับ ให้กำลังใจทุกท่านที่ใช้แรงใช้เวลารวบรวมข้อมูล ถกประเด็นที่น่าสนใจ

ขอบคุณครับ
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#420 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

อยากให้MODดึงส่วนที่เกี่ยวกับลิเกฟาสต์ฟู้ดออกไปรวมกับกระทู้

http://webboard.seri...ื่องสมศักดิ์เจ/

แล้วก็สมาชิกที่ไม่ถนัดพายเรือแต่ถนัดพิพม์ดีดรบกวนไปเหยียบย่ำซ้ำเติม
ต้องการความสะใจ คะนองนิ้ว คะนองปาก เชิญที่กระทู้ข้างบนด้วยครับ
รบกวนอ่านเนื้อหาหลักในกระทู้ด้วยครับ

#421 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

อยากให้MODดึงส่วนที่เกี่ยวกับลิเกฟาสต์ฟู้ดออกไปรวมกับกระทู้

http://webboard.seri...ื่องสมศักดิ์เจ/

แล้วก็สมาชิกที่ไม่ถนัดพายเรือแต่ถนัดพิพม์ดีดรบกวนไปเหยียบย่ำซ้ำเติม
ต้องการความสะใจ คะนองนิ้ว คะนองปาก เชิญที่กระทู้ข้างบนด้วยครับ
รบกวนอ่านเนื้อหาหลักในกระทู้ด้วยครับ

กำลังจะขอร้องอย่างเดียวกันเลยละครับ ว่ามีกระทู้ยำนายชดแล้วก็ไปลงที่เดียวไปเลย
กระทู้นี้ ต้องการเน้นที่แม่ทัพฝ่ายล้มเจ้า ก็ขอความกรุณาให้เกียรติผู้อ่านท่านอื่นๆ ด้วย

หรือถ้าเห็นว่า เป็นกระทู้ไร้สาระ ก็โปรดชี้แนะให้มีสาระ
จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

#422 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:08

สมศักดิ์ต้องการแค่แสดงออกว่า ข้า "แตะต้อง" สถาบันได้ ซึ่งมันจะกลายเป็นมีดเชือดคอตัวเองว่า อ้าว...เอ็งบอกมาตลอดว่า ห้ามละเมิด ห้ามเห็นต่าง แล้วที่ทำนี่ ไม่ใช่การมองย้อนศรจากประชาสัมพันธ์ทางบวกวันละ 24 ชั่วโมงที่เอ็งพร่ำด่าละหรือ เอ็งเอาความจริงของเอ็งมาพิสูจน์คำโกหกของตัวเองนี่หว่า......ฮา

ขอบคุณครับ
หงอกเจียมมันก็ล้อเลียนให้ดูอยู่แล้ว แต่ไม่ยอมวิจารณ์แบบตรงไปตรงมา
ผมคิดคำตอบของคำถามที่ต่อเนื่องนี้จะทำยังไงให้กระชับมากขึ้น
ถ้ามันจะบอกว่าเพราะ ม.112 จึงทำได้แค่ล้อเลียนแบบเนียนๆ แต่วิจารณ์ตรงๆไม่ได้

#423 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:19

ถ้ามันจะบอกว่าเพราะ ม.112 จึงทำได้แค่ล้อเลียนแบบเนียนๆ แต่วิจารณ์ตรงๆไม่ได้

คำตอบก็คือ
คนที่ต้องเข้าคุกเพราะ 112 ไม่มีใครวิจารณ์เลย ทุกคนด่า ขู่ฆ่า หรือเผยแพร่ข้อมูลผิดกฏหมายทั้งนั้น
ยกตัวอย่างดา ตอปิโด กล่าวหาว่าสถาบันเซ็นอนุมัติการทำรัฐประหารทุกครั้ง นี่เป็นการใส่ร้าย
นายอำพล ส่งข้อความสุดชั่วช้า สี่ครั้ง ก็ไม่มีการวิจารณ์อยู่ในนั้น

คนเดียวที่วิจารณ์ด้วยหลักวิชา แล้วโดน 112 คือศษส.
ก็โดนเพราะทักษิณให้จัดการ...

ไม่ใช่โดนเพราะประชาธิปัตย์

#424 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:41

คำตอบก็คือ
คนที่ต้องเข้าคุกเพราะ 112 ไม่มีใครวิจารณ์เลย ทุกคนด่า ขู่ฆ่า หรือเผยแพร่ข้อมูลผิดกฏหมายทั้งนั้น
ยกตัวอย่างดา ตอปิโด กล่าวหาว่าสถาบันเซ็นอนุมัติการทำรัฐประหารทุกครั้ง นี่เป็นการใส่ร้าย
นายอำพล ส่งข้อความสุดชั่วช้า สี่ครั้ง ก็ไม่มีการวิจารณ์อยู่ในนั้น

ถ้าเคยไม่ตอบโต้ด้วยตัวหนังสือเยอะๆ แต่ถามจี้มันเรื่องเดียวว่า
"หงอกเจียมอยากวิจารณ์ตรงๆ หรืออยากด่า" มันไม่เคยตอบเลย
ข้ามไปตลอด พอไปแซวมันว่า"ฉายหนังซ้ำ"มันก็..

สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล พูดถึงเรือง "ฉายหนังซ้ำ" อะไรนะ
ถ้าพวกคุณไม่อยู่ในภาวะ denial (ปฏิเสธความจริง) จนเหลือเชื่อ นะ ก็เห็นกันว่า ที ซ้ำๆๆๆๆ นี่คือเรืองเจ้า ครับ ซ้ำมาไม่รุ้กี่สิบปีแล้ว

โดยไม่ให้คนอื่นเสนอแบบอื่นด้วย นี่แหละ ซ้ำของจริงครับ

วัน วันอังคาร เวลา 7:03 น. · ถูกใจ · 7

#425 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:55

หึ

สมศักดิ์ใช้คำว่าแบบอื่นนี่ก็จบแล้ว เพราะเขาอ้างว่าเสนอไม่ได้ ดังนั้น จึงไม่มีทางที่เราจะรู้ว่าแบบอื่นเป็นอย่างไร อันนี้มันตรรกะชั้นประถม

ถ้างั้นถามหน่อยว่า แบบอื่นนี่ คือที่ปรากฏในบทประพันธ์นายผีหรือเปล่า
หรือแบบที่เอาไปสมมติเป็นเรื่อง xxx ในกระทู้ลวงโลกของฟ้าเดียวกัน

ถ้าใช่ ก็ต้องบอกว่า ทำได้แค่นี้ อย่าว่าแต่จะเป็นนักปฎิวัติเลย เป็นทหารนาซียังไม่ได้เลย
เพราะทหารพวกนั้นเขาอ่านนิตเช่ จากภาษาเยอรมัน........ไม่ต้องแปล
ฮา

บทประพันธ์ของนายผีนั้น ยิ่งใหญ่ในเชิงวรรณกรรม
แต่ในแง่ปฎิวัตินั้น พรรคเองเขายังไม่รับ.......เลย

ฮาอีกที

#426 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:57

และ...

สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล

เอาอีกประโยคนะครับ ตัวอย่างของภาวะ denial ทีเหลือเชื่อมากๆ
ของคุณ Pui คือเขียนมาได้ โดยไม่รู้สึกเลยว่า นี่คือการที่พวกคุณเอง ทำ ในกรณีเจ้า

"ประเด็นคือ คนอื่นจะคิดยังไงก็ปล่อยเค้าไป ฟังเค้า แล้วก็แสดงออกว่าตัวเองคิดต่างยังไง

โดยใช้เหตุผลมาประกอบ"

เหอๆๆ เนืองจากผมยกตัวอย่างเจ้า ไม่ได้ เพราะจะติดคุก

ผมก็ยกตัวอย่างเรอง "ยิ่งลักษณ์ โง่" นี่แหละ

คุณใหคนอื่น "คิดยังไง ก็ปล่อยเค้าไป" ในกรณีเรืองเจ้าหรือ

ถ้าเขาแสดงออกเหมือนกรณียิงลักษณ์
หรือนักการเมืองคนอืนน่ะ
(เข่น มีคนด่า อภิสิทธิ์ "ดีแต่พูด" .. ในกรณี แน่นอน "ปล่อยเค้าไป".. ถ้าเป็นกรณ๊เจ้า ล่ะ คุณ "ปล่อยเค้าไป" หรือครับ?)

โถ ขอร้องเถอะ ก่อนจะพูดอะไรกันออกมาซ้ำๆ น่ะ คิดเสียก่อนครับ

สิ่งทีผมชี้น่ะ มันเห็นๆกันอยู่

คือประเภท จะบังคับ ไมให้แสดงออก มุมมองอืน ก็บังคับ แต่ก็ยังปฏิเสธ อีกว่า กำลังบังคับ

ถ้าผมจะเอาเหตุผลเรื่องว่าทำไม นายกฯกับอดีตนายกฯถูกด่าได้
โดยบอกว่ามีคดีหมิ่นประมาททำงานอยู่
ทำไมหงอกเจียมด่าเจ้าไม่ได้ มันจะบอกว่า ล้ม ม.112 สิแล้วจะทำให้ดู

หรือจริงๆแล้วไม่ต้องไปซับซ้อนกับมัน ตามไปตอบโต้มันแค่
"ถามมันกลับทุกครั้งว่า แค่ต้องการด่าใช่หรือไม่" เอาสั้นๆดีกว่า ?

#427 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:59

**อยากเรียนรู้วิธีลับความคิดให้มากๆ
บอกตรงๆ ว่าผมไม่ได้เรียนมาเยอะ ไม่มีข้อมูลมากมายทางวิชาการไปสู้กับคนอย่างหงอกเจียม
แต่ทนอ่านเฉยๆไม่ไหวจริงๆ จะไปด่ามันก็ไม่ไหว เห็นสลิ่มคลั่งด่ามันแล้วก็อึดอัดใจ
แทนที่มันโดนด่าแล้วจะเจ็บ กลับกลายเป็นโดนเสื้อแดงมันเอามาเยาะเย้ยอีกว่า เป็นพวกขาดสติ
:wacko:

#428 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:01

สมศักดิ์ใช้คำว่าแบบอื่นนี่ก็จบแล้ว เพราะเขาอ้างว่าเสนอไม่ได้ ดังนั้น จึงไม่มีทางที่เราจะรู้ว่าแบบอื่นเป็นอย่างไร อันนี้มันตรรกะชั้นประถม

นี่คือประเด็นที่ผมพยายามสวนมันว่าให้แสดงให้ดู
จากที่มันชอบถามว่า กล้าหรือเปล่า
ตอบไปว่า กล้า ทำให้ดูสิ มันก็วนลูปมาที่ ม.112 อยู่ดี

(ส่วนเรื่องข้อมูลในอดีตผมข้ามตลอด ไม่อยากเอาไปใช้)

#429 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:18

นี่คือประเด็นที่ผมพยายามสวนมันว่าให้แสดงให้ดู
จากที่มันชอบถามว่า กล้าหรือเปล่า
ตอบไปว่า กล้า ทำให้ดูสิ มันก็วนลูปมาที่ ม.112 อยู่ดี

(ส่วนเรื่องข้อมูลในอดีตผมข้ามตลอด ไม่อยากเอาไปใช้)

ก็ให้มันด่ารัชกาลที่ 7 เป็นตัวอย่างสิครับ

#430 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:22

ถ้าผมจะเอาเหตุผลเรื่องว่าทำไม นายกฯกับอดีตนายกฯถูกด่าได้

เหตุผลนี้ผิดนะครับ
ล่าสุด สุเทพเพิ่งโดนไป
ถามสมศักดิ์สิครับ สุเทพไม่ได้ด่าเรื่องส่วนตัวด้วย การเมืองล้วนๆ

กฏหมายมีเหตุผลของมัน แต่สมศักดิ์ไม่มีเหตุผลเอาเสียเลย
วนแต่หลูบเดิม...เด็กจริงๆ

#431 Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:36

คุณ SPDZ ต้องใจเย็นๆครับ คนแบบนี้ชอบให้ถูกด่า ชอบให้มีคนต่อล้อต่อเถียงกันมัน เพราะจะรู้สึกว่าตัวเองสำคัญขึ้นมา บางกรณีที่ตอบไปอย่างชัดเจนแล้ว ยังเอาเรื่องเดิมๆมาแถเราก็อย่าไปเถียงกับมันให้หงุดหงิดเปล่าๆ เราหงุดหงิด ส่วนตัวสมศักดิ์ก็สบายใจเพราะทำให้เราหงุดหงิด

ผมยังคิดว่าวิธีต่อสู้กับสมศักดิ์อีกด้านหนึงคือการนำพระราชดำรัสและพระจริยวัตรมาปฏิบัติให้เห็นผลจริง อาจจะนานและต้องอาศัยความอดทนมาก แต่ก็ต้องทำ เท่านี้เสียงของคนๆนี้จะเบาลงเรื่อยๆจนไม่มีใครฟังครับ

#432 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

จากข่าวนี้ครับ

จัสติน วัย 18 ปี ซึ่งครั้งหนึ่งทรงผมของเขาได้รับความนิยมเกือบจะพอ ๆ กับตัวเขา พยายามจะให้คำแะนำเจ้าชายวิลเลียม ผ่านทางการให้สัมภาษณ์นิตยสาร โรลลาโคสเตอร์ ของอังกฤษเมื่อไม่นานมานี้ โดยระบุุว่า มีตั้งหลายวิธีที่จะป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาผมบาง เช่น การใช้ยาโพรเพเซีย

จัสติน บอกต่อว่า เขาไม่เข้าใจว่าเหตุใด เจ้าชายวิลเลียมจึงทรงไม่ใช้ผลิตภัณฑ์เหล่านี้ เพียงแค่ใช้ยาโพรเพเซีย ผมก็งอกกลับมาเหมือนเดิมแล้ว แต่ความเห็นของจัสติน กระทบความรู้สึกของชาวอังกฤษอย่างจัง เพราะเป็นการแสดงถึงการพูดพล่อย ๆ ให้ความเห็นที่จาบจ้วงต่อว่าที่กษัตริย์ในอนาคต
http://www.bangkokbi...ายวิลเลียม.html

กรณีจัสตินวิพากษ์พระเกศานี่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นบ้านเราก็ไม่เข้าข่าย ม.112 นะ
เพราะมันไม่ถือว่าเป็นการหมิ่นประมาทต่อหน้าบุคคลที่สาม คือไม่ได้พูดแล้วถูกทำให้ลดคุณค่าทางสังคม

แต่ที่บ้านเราไม่นิยมวิพากษ์ผู้อื่นในเรื่องพวกนี้เพราะมันเป็นวัฒนธรรมทางสังคม
ถ้าเป็นบ้านเราต่อให้วิพากษ์คนธรรมดาก็ถือว่าเป็นการเสียมารยาท
คือบ้านเราให้ความเคารพผู้หลักผู้ใหญ่, พระสงฆ์องค์เจ้า ฯลฯ เช่น เดินผ่านผู้ใหญ่ก็ต้องก้มตัว
ดังนั้นถ้ากรณีนี้เกิดขึ้นที่เมืองไทย สังคมก็คงจะไม่ยอมรับพฤติกรรมแบบนี้ แต่ก็ไม่ผิดกฏหมาย

แล้วเรื่องนี้ก็ไม่ได้หมายความว่าถ้าสังคมอังกฤษรู้สึกยังไง แล้วสังคมประเทศอื่นต้องรู้สึกแบบเดียวกันนะ
คือกรณีนี้เผอิญว่าในข่าวยังบอกว่ามีคนอังกฤษไม่พอใจ
แต่ต่อให้คนอังกฤษรับได้ ก็ไม่จำเป็นว่าถ้าเหตุการณ์แบบเดียวกันนี้เกิดขึ้นที่ประเทศอื่น แล้วคนในประเทศนั้นจะต้องมีปฏิกิริยาแบบเดียวกับคนอังกฤษ

Edited by Moo3storey, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:52.

#433 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

จากข่าวนี้ครับ

จัสติน วัย 18 ปี ซึ่งครั้งหนึ่งทรงผมของเขาได้รับความนิยมเกือบจะพอ ๆ กับตัวเขา พยายามจะให้คำแะนำเจ้าชายวิลเลียม ผ่านทางการให้สัมภาษณ์นิตยสาร โรลลาโคสเตอร์ ของอังกฤษเมื่อไม่นานมานี้ โดยระบุุว่า มีตั้งหลายวิธีที่จะป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาผมบาง เช่น การใช้ยาโพรเพเซีย

จัสติน บอกต่อว่า เขาไม่เข้าใจว่าเหตุใด เจ้าชายวิลเลียมจึงทรงไม่ใช้ผลิตภัณฑ์เหล่านี้ เพียงแค่ใช้ยาโพรเพเซีย ผมก็งอกกลับมาเหมือนเดิมแล้ว แต่ความเห็นของจัสติน กระทบความรู้สึกของชาวอังกฤษอย่างจัง เพราะเป็นการแสดงถึงการพูดพล่อย ๆ ให้ความเห็นที่จาบจ้วงต่อว่าที่กษัตริย์ในอนาคต
http://www.bangkokbi...ายวิลเลียม.html

กรณีจัสตินวิพากษ์พระเกศานี่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นบ้านเราก็ไม่เข้าข่าย ม.112 นะ
เพราะมันไม่ถือว่าเป็นการหมิ่นประมาทต่อหน้าบุคคลที่สาม คือไม่ได้พูดแล้วถูกทำให้ลดคุณค่าทางสังคม

แต่ที่บ้านเราไม่นิยมวิพากษ์ผู้อื่นในเรื่องพวกนี้เพราะมันเป็นวัฒนธรรมทางสังคม
ถ้าเป็นบ้านเราต่อให้วิพากษ์คนธรรมดาก็ถือว่าเป็นการเสียมารยาท
คือบ้านเราให้ความเคารพผู้หลักผู้ใหญ่, พระสงฆ์องค์เจ้า ฯลฯ เช่น เดินผ่านผู้ใหญ่ก็ต้องก้มตัว
ดังนั้นถ้ากรณีนี้เกิดขึ้นที่เมืองไทย สังคมก็คงจะไม่ยอมรับพฤติกรรมแบบนี้ แต่ก็ไม่ผิดกฏหมาย

แล้วเรื่องนี้ก็ไม่ได้หมายความว่าถ้าสังคมอังกฤษรู้สึกยังไง แล้วสังคมประเทศอื่นต้องรู้สึกแบบเดียวกันนะ
คือกรณีนี้เผอิญว่าในข่าวยังบอกว่ามีคนอังกฤษไม่พอใจ
แต่ต่อให้คนอังกฤษรับได้ ก็ไม่จำเป็นว่าถ้าเหตุการณ์แบบเดียวกันนี้เกิดขึ้นที่ประเทศอื่น แล้วคนในประเทศนั้นจะต้องมีปฏิกิริยาแบบเดียวกับคนอังกฤษ

ถ้าเรื่องนี้มันอาจจะต่อเนื่องจากที่หงอกเจียมเคยไปอาละวาดเรื่องระบบอาวุโส
โดยพุ่งไปกลางวงเรื่องระบบรับน้องก่อน แล้วดึงกลับมาเรื่องระบบอาวุโส
โดยให้เหตุผลเรื่อง คนที่ทำงานมานาน อายุมากกว่า บลาๆๆๆๆ
ควรจะเอาเรื่องข้อเท็จจริงและเหตุผลมาบลาๆๆๆ
แล้วก็ดึงไปเรื่องธรรมเนียม ปฏิบัติ จารีต ประเพณี โยงทิ้งท้ายเข้าสถาบันฯอีกตามเคย
แล้วเหล่าสาวกก็รับลูกขยายผลตามหงอกเจียม
ไอ้เคราจอมตั๊บอะไรนั่นก็เห็นมันรับลูก เอาชุดความคิดเรื่องการพิสูจน์เจ้าไปพล่ามอยู่นะครับ

#434 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

ยังอยู่

#435 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

ทำไมเสียจริตกันซะขนาดนั้น อ้างแม่น้ำหลายสาย

รวมหัวกันพร้อมเพียง เจตนาดีแต่ต้องโทษที่ไม่ค่อยเนียนเท่าไร

เพิ่งจะเข้าใจ โง่จริงตู

เอาเวลาไปวาดการ์ตูนดีฝ่า.....เฮ้อ~

#436 naichod

naichod

?

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

เรื่องจัสติน บีเบอร์ นั้น เอามาเทียบกับ เมืองไทยไม่ได้เลย

วัฒนธรรม ประเพณี และความเชื่อ รวมถึงหลักยึดของคนอังกฤษ กับ สถาบัน ต่างจาก คนไทยเราโดยสิ้นเชิง

อีกประการ อยากให้มองย้อนไปที่ คนอเมริกัน มาจากไหน ก็มาจากรวมๆกันของหลายชาติที่ไปแสวงห่ดินแดนอยู่ใหม่ โดยเฉพาะคนอังกฤษ สเปน ฝรั่งเศส และเนเธอร์แลนด์

การกล่าวของจัสตินเป็นเพียงการสร้างข่าวพื่อดีดชื่อเสียงของตนเองขึ้นอีกเท่านั้น เพราะเป็นการวิพากษ์ในเรื่องสไตลิช มากกว่า ล่วงเกินหรือจาบจ้วง อีกทั้งเขาก็เป็นเด็กอเมริกัน ไม่ได้อาศัยอะไรในอังกฤษ อาจมีแฟนคลับในอังกฤษ ก็ปกติ เพราะคนอังกฤษมองสถาบัน ต่างจากคนไทย

แต่หากเป็นเมืองไทย เมื่อมีคนกล่วถึงสถาบัน อันดับแรกคนไทยนึกถึง ในหลวงรัชกาลปัจจุบันเป็นส่วนใหญ่ คงไม่ค่อยมีใครนึกถึงพระบรมวงศานุวงศ์ เมื่อมีคนพูดคำว่าสถาบัน

เราจะเห็นได้ว่า สถาบันนั้น มิได้มีความหมายจริงๆถึงในหลวงพระองค์เดียว แต่มีพระบรมวงศานุวงศ์ และรวมไปถึง คุณานุปการของราชวงศ์จากอดีตจนปัจจุบันรวมอยู่ด้วย

แต่พอพูดถึง หลายคนก็จะนึกถึง ในหลวง

---------------------------------
จะว่าไปแล้ว การโจมตีสถาบัน ที่รวมไปถึงพระบรมวงศานุวงศ์ เคยถูก กลุ่มคนไม่ดีพวกนี้นำมาใช้นานแล้ว แต่ไม่สำเร็จ เชื่อว่าหลายคนก็คงได้ยินข่าวลือมากมายที่ทำให้ด่างพร้อย กับ พระบรมวงศานุวงศ์มาไม่มากก็น้อย แต่ จุดไม่ติดเท่านั้น ก็เป็นแค่เรื่องซุบซิบไป แต่เป็นวงกว้างมากๆ

หากมองให้ดี ในเวลาไม่ถึงสองปีที่ผ่านมาก็มีความพยายามทำลายความน่าเชื่อถือของพระบรมวงศานุวงศ์ ลงข่าวกันมากมายทั้งในประเทศและต่างประเทศ

------------------------------------

ก่อนจะไปไกล คนไทยที่รักสถาบัน ต้องถามก่อนว่า "ทำไมจึงโจมตีสถาบัน" "ทำไมเป้าหลักใหญ่ที่โจมตีจึงเป็นพระองค์ท่าน"

เพราะปัจจุบัน เสาหลักของประเทศไทยจริงๆ ก็คือ พระองค์ท่าน ไม่ใช่สถาบัน

ทุกคนอาจทราบว่า สถาบันมีแต่คุณความดีต่อประเทศมายาวนาน แต่สำหรับการเมืองในประเทศไทยปัจจุบัน การจะมีอำนาจเบ็ดเสร็จ ในรูปแบบที่ทักษิณต้องการ สถาบันไม่มีอะไรน่าห่วงสำหรับมัน ที่มันห่วงคือ เสาหลักแห่งความดีก็คือพระองค์ท่านต่างหาก

ทำร้ายและทำลายพระองค์ท่านได้ สถาบันก็อาจพังครืน หรือ อาจถูกปรับเปลี่ยน หรืออาจลดทอน ความเป็นเสาหลักลงไป

ในทางคู่ขนานที่เดิน ก็เดินหน้าปรับเปลี่ยน แก้ไข รัฐธรรมนูญ เพื่อตอบรับ ระบบ ที่ไม่ต้องมีการกล่าวถึงสถาบันในอนาคต แต่คงให้เห็นหางก่อนคงจะยาก แต่จะทำทางไว้สำหรับรัฐธรรมนูญในอีกระบอบการปกครองแน่ๆ หรืหากจะซอฟท์ลงอีกนิด ก็อาจทำให้สถาบันเป็นเพียงเสาสูงต้นหนึ่งที่ไม่มีส่วนใดๆจะเกี่ยวข้องกับประชาชนเลยสักทาง

สิ่งที่ขบวนการอย่างสมศักดิ์ทำ เป็นเพียงกลุ่มงานย่อยของการโค่นเสาหลัก ด้วยการโฆษณาชวนเชื่อเท่านั้น
เราน่าจะตั้งข้อสงสัยว่าทำไมหน่วยงานความมั่นคงหรือสันติบาล ซึ่งน่าจะเข้าไปดูแลให้ถึงแก่น กลับเพิกเฉยเสมือนว่ามันคือสิทธิที่พึงกระทำและไม่อัีนตรายใดๆ

ไม่ต่างไปจากวิทยุชุมชน ที่แพร่กระจายลัทธิชวนเชื่อทักษิณ จนกว่าจะรู้ว่าโดนกล่อมไปมากมาย ฝ่ายความมั่นคงทหารก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว เพราะคำว่าสิทธิ เสรีภาพที่นักการเมืองปูทางไว้มันคำ้คอ

โครงข่ายของทักษิณ ใหญ่และละเอียดกว่าที่เรามองเห็นจากสื่อ จากที่พูดคุยกัน
และมันทำลายได้ยากมากครับ ไม่ใช่เรื่องที่จะทำได้ง่ายๆเลย และยากมาก ไม่ว่าใครจะมาเป็นคู่ต่อกร แม้กระทั่งพรรคปชป.ซึ่งถือว่าเป็นพรรคน้ำดีก็ตาม เพราะ ข้าราชการ ถูกครอบลึกมานาน ประชาชนถูกปล่อยให้ครอบลึกมานาน

ลำพังพรรคการเมืองน้ำดี และนักการเมืองพรรคอื่นๆที่เป็นน้ำดี รวมข้าราชการน้ำดี มันไม่พอที่จะสู้หรอกครับ แค่ป้องกันตัวก็ลำบากแล้ว

ภาคประชาชนเองที่จะต้องเคลื่อนไหว เพราะที่ผ่านมา มีประชาชนไม่น้อยที่อยู่เฉยทางกายภาพ แต่ไม่อยู่เฉยทางความคิด
คำว่าอยู่เฉยทางกายภาพ ผมหมายถึง เราต้องเคลื่อนไหวเพื่อสู้กับนักการเมืองเลวๆ และขบวนการปล้นประเทศ

แต่ไม่ใช่หมายถึงว่าต้องเคลื่อนไหวบนถนน
ผมหมายถึงว่าเราต้องหาสิ่งรองรับการเคลื่อนไหวของภาคประชาชนตามรัฐธรรมนูญ นั่นคือ องค์กรอิสระ ที่จะต้องมีมากกว่านี้ และสามารถเข้าถึงได้มากกว่านี้ โดยเฉพาะระบบราชการทุกจุด แม้กระทั่งตำรวจหรือทหาร องค์กรอิสระที่ควบคุมกำกับภาคประชาชนต้องมีสิทธิ เสรีภาพให้มากกว่านี้

แต่มันก็จะถูกตัดตอนออกไปหรือไม่ให้เพิ่ม จากการแก้รัฐธรรมนูญนี่แหละ

ประชาชนไทยกำลังถูกหลอกให้หลงประเด็นหลักที่จะลุกขึ้นมาสู้อย่างพอจะมีกำลัง

ขบวนการพวกนี้ หลอกให้เรากระจายกำลังไปสู้ในส่วนที่ไม่ใช่หัวใจของการเปลี่ยนแปลงประเทศ
แม้กระทั่งการประท้วง ของกลุ่มแดงก็ตาม

การพูดถึง ม.112 ต่อให้ยกเลิกไป ก็ไม่เป็นผลอะไร ยิ่งแย่กว่าเก่า เพราะไอ้คนที่เคยจาบจ้วงในที่มืด เราก็จะได้เห็นตัวมันเพิ่มอีก แล้วทีนี้ใครล่ะที่ยืนอยู่ในที่สว่างและใครล่ะที่อยู่ในที่มืด

แถม มันไม่สามารถเอาเรื่องเท็จมาเล่นตรงๆได้แล้ว เพราะถึงเวลานั้นหากยกเลิก ม.112 ไป ก็ยังมีกฏหมายอาญาในข้อหาปกติอยู่

เมื่อถึงเวลานั้น เราจะเห็นว่าเกิดอะไรขึ้น บางทีก็ดีในแง่หนึ่งที่จะปลุกให้คนไทยที่หลับตื่นขึ้นมาทำอะไร แต่เชื่อว่า หากยกเลิกไป และมีการจาบจ้วง สถาบันก็คงจะนิ่งมากกว่า และก็จะมีพวกขบวนการนั้่นแหละ เหมาเข่งว่า นิ่งคือการยอมรับ ซึ่งเป็นอะไรที่พวกนั้นใช้มาตลอด ทั้งที่นิ่ง
นั้นทำมาตั้งแต่ยังไม่ยกเลิก ม.112 คนไทยก็จะตาสว่างมากขึ้นในเรื่องนี้เอง

----------------------------------------

ระดับมันสมองของทักษิณ มันมองข้ามไปอีกยี่สิบปีข้างหน้าแล้ว ผมมั่นใจ

ดังนั้น สิ่งที่มันจะทำคือแผนรองรับ ในอีก ยี่สิบปีข้างหน้าเป็นอย่างช้า ด้วยการแก้รัฐธรรมนูญทำทาง ด้วยการปูโครงสร้่างบุคคลากรของตนเองในหน่วยงานราชการหลัก ด้วยการโฆษณาชวนเชื่อโจมตีไม่ให้สถาบันเป็นเสาหลักอีกต่อไป

เรื่องแบบนี้ ต่อให้เรามีเหตุผลไปเถึยงกะสมศักดิ์จนชนะ เรียกว่าดิ้นไม่ออก แต่หาก ฝ่ายความมั่นคงและสันติบาลไม่เล่นด้วย ก็เท่านั้น ขนาดเรื่องป้าโรคจิต ยังเงียบไปเลยครับ

ประชาชน ต้องมียุทธศาสตร์ภาคประชาชนที่ชัดเจน เราถึงจะสู้ได้
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#437 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

ทำไมเสียจริตกันซะขนาดนั้น อ้างแม่น้ำหลายสาย

รวมหัวกันพร้อมเพียง เจตนาดีแต่ต้องโทษที่ไม่ค่อยเนียนเท่าไร

เอาเวลาไปวาดการ์ตูนดีฝ่า.....เฮ้อ~

เดี๋ยวนี้ไม่ค่้อยเห็นผลงานของลุง SPDZ เลยฮะ ^^

คิดถึงๆ

:) :) :) :)

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#438 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ระดับมันสมองของทักษิณ มันมองข้ามไปอีกยี่สิบปีข้างหน้าแล้ว ผมมั่นใจ

ปีนี้ทักษิณอายุ 63 อีก20ปีข้างหน้า ทักษิณอายุ 82 ผมคาดว่าต่อให้บ้าขนาดไหนมันคงไม่อยากเป็นนายกตอน82หรอก!?

หรือมันบ้านพอ :huh:

แต่ทั้งนี้ต่างกับกลุ่มหงอกเจียมฯ เพราะพวกนี้อุดมการณ์จริง ลงทุนขนาดเป็นอาจารย์เพื่อสอนความเชื่อตัวเอง แถมยังสร้างทายาทอาจารย์(กานธูปเป็นต้น)มาต่ออีก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#439 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

เดี๋ยวนี้ไม่ค่้อยเห็นผลงานของลุง SPDZ เลยฮะ ^^

คิดถึงๆ

ช่วงวันหยุดน่าจะมีให้ได้ดูบ้างครับ คิดมุกไว้จนยุงวางไข่แล้ว
มาถึงตอนนี้มุกน่าจะฝืดๆ แต่ไหนๆก็คิดไว้แล้ว :P

#440 naichod

naichod

?

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

ปีนี้ทักษิณอายุ 63 อีก20ปีข้างหน้า ทักษิณอายุ 82 ผมคาดว่าต่อให้บ้าขนาดไหนมันคงไม่อยากเป็นนายกตอน82หรอก!?

หรือมันบ้านพอ :huh:

แต่ทั้งนี้ต่างกับกลุ่มหงอกเจียมฯ เพราะพวกนี้อุดมการณ์จริง ลงทุนขนาดเป็นอาจารย์เพื่อสอนความเชื่อตัวเอง แถมยังสร้างทายาทอาจารย์(กานธูปเป็นต้น)มาต่ออีก

ทักษิณ มันไม่ได้อยากเป็นนายกฯน่ะสิครับ

ผมก็กลัวโดนด่านะที่กล่าวเช่นนี้ แต่เวลามันเดินไปข้างหน้า ไม่มีถอยหลัง

ไม่มีทักษิณ ก็มีผู้สืบทอด ต่อให้ทักษิณ ไม่ได้กลับเมืองไทยตลอดชีวิต ขบวนการเหล่านี้คิดหรือว่าจะยุติแค่ 5 หรือ 10 ปี หรือ 20 ปี

ถ้าเราจะสู้จริงๆเพื่อรักษาสถาบันและบ้านเมือง เราต้องมองอดีต ปัจจุบัน และอนาคตไปอีกยี่สิบปีข้างหน้าด้วยอย่างเลี่ยงไม่ได้ เราอาจเห็นภาพชัดขึ้นและรู้ว่าต้องดักทางขบวนการพวกนี้อย่างไร
Nul plus que nous. À moins que nous sommes à genoux à la sienne.No one higher than us. Unless we kneel to his own.

#441 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

การทลายคุกบาสตีย์ นำไปสู่การปฏิวัติฝรั่งเศส และต่อมา ก็ได้กลายเป็นสัญลักษณ์ของสาธารณรัฐฝรั่งเศส ในประเทศฝรั่งเศส

ผู้พูดเป็นอาจารย์จุฬา ดังนั้นแน่นอนย่อมทราบความหมายที่ตัวเองพูด สรุปคือ คนกลุ่มนี้ไม่สนทักษิณหรอกครับ แต่เข้าใช้ทักษิณเป็นเครื่องมือสู่เป้าหมาย ที่ลำพังกลุ่มเขาเองไม่มีวันไปถึง

*เฟคขนาดที่ว่า แกล้งโง่ที่เสื้อแดงชอบใช้ความรุนแรงศาลท่านจึงต้องระวัง แกล้งใช้คำพูดด่าศาลต่างๆนาๆเพียงเพื่อสร้างความแตกแยก และทำลายโครงสร้างเดิม คนอย่างนี้บัดซบ

Edited by ดราม่า, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:15.

#442 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:20

คิดถึงๆ

ช่วงวันหยุดน่าจะมีให้ได้ดูบ้างครับ คิดมุกไว้จนยุงวางไข่แล้ว
มาถึงตอนนี้มุกน่าจะฝืดๆ แต่ไหนๆก็คิดไว้แล้ว :P

ติดตามครับ อย่าลืมว่ายังมีผมเป็นแฟนขับ.. เอ้ยย.. แฟนคลับอีกคนเน้อ อิอิอิ ^_^ ^_^

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#443 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

มองให้ไกลก็ไม่เสียหาย

Edited by เมรีสีน้ำเงิน, 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:09.

#444 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

ติดตามครับ อย่าลืมว่ายังมีผมเป็นแฟนขับ.. เอ้ยย.. แฟนคลับอีกคนเน้อ อิอิอิ ^_^ ^_^

แฟนขับนี่แสดงว่า ต้องเป็น WOT แน่นอนเลยน้าเช

:lol: :lol: :lol: :lol:

Edited by ใจหมาอำมหิต`, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:26.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#445 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

พวกนี้จะกร่างมากในโลกโซเชี่ยลเน็ตเวิร์ก หรือที่ต่างๆที่สามารถโม้ได้คนเดียว
ลองออกมาข้างนอกสิคะ เจอตรีนแน่ๆค่ะ เรื่องนี้มันมีมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว
พวกนี้เป็นได้แค่ "อีแอบที่น่าสมเพช" ต้องมุดหัวอยู่ในรู
เห็นรุนแรงขึ้นช่วงหลังๆ ก็เพราะเทคโนโลยีทำให้เห็นกันเกลื่อนกราด
แต่สุดท้ายก็ยังคงเป็น "อีแอบที่น่าสมเพช" อยู่เหมือนเดิม เพราะคนดีๆรับเรื่องแบบนี้ไม่ได้

Edited by -เจ๊ม้าม-, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:31.

#446 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

คุณสุดาหรือไม่สนใจทักษิณ หลอกใช้ทักษิณ :D วันก่อนเห็นกล้าไปแตะคุณยิ่งลักษณ์หน่อยเดียว ต้องลบข้อความตัวเองทิ้งไปเพราะโดนเสื้อแดงตั้ง 1 คนตามราวีในเฟซ

#447 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

การทลายคุกบาสตีย์ นำไปสู่การปฏิวัติฝรั่งเศส และต่อมา ก็ได้กลายเป็นสัญลักษณ์ของสาธารณรัฐฝรั่งเศส ในประเทศฝรั่งเศส

ผู้พูดเป็นอาจารย์จุฬา ดังนั้นแน่นอนย่อมทราบความหมายที่ตัวเองพูด สรุปคือ คนกลุ่มนี้ไม่สนทักษิณหรอกครับ แต่เข้าใช้ทักษิณเป็นเครื่องมือสู่เป้าหมาย ที่ลำพังกลุ่มเขาเองไม่มีวันไปถึง

*เฟคขนาดที่ว่า แกล้งโง่ที่เสื้อแดงชอบใช้ความรุนแรงศาลท่านจึงต้องระวัง แกล้งใช้คำพูดด่าศาลต่างๆนาๆเพียงเพื่อสร้างความแตกแยก และทำลายโครงสร้างเดิม คนอย่างนี้บัดซบ

ตรงนี้แหละที่เป็นข้อกล่าวหาไร้สาระของพวกที่ไม่เอาเจ้า

เอาจริงๆแล้วพวกที่ไม่เอาเจ้านี่แหละที่ไร้สาระ ไม่มีเหตุผล ข้ออ้างก็โคตรจะไม่เมคเซนส์เอามากๆ โยงเรื่องโน้นเรื่องนี้โทษสถาบันมั่วไปหมด

แล้วสมศักดิ์ก็โชว์ให้สาวกดูว่า เนี่ย!! มีคนส่งอีเมล์มาให้ เนื้อหาก็โคตรเดิมๆ คือ เอาแต่ด่าๆๆๆ

อันนี้คืออีเมล์ที่สมศักดิ์บ่นว่าไร้สาระ เอาแต่ด่าๆๆๆๆๆ

ความจริงพวกไม่เอาเจ้าอย่างสมศักดิ์ หรือ Suda Ruangkupan น่าจะหัดย้อนมองดูพฤติกรรมของตัวเองบ้างนะ ว่าพวกตัวเองก็เอาแต่ด่าๆๆๆ คือมันก็เป็นอะไรที่โคตรจะไม่เมคเซนส์เลย อย่างกรณีเอาเรื่องศาลมาพูดในบริบทแบบนั้น(จงใจให้กระทบสถาบัน)

#448 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

สงสัยจารย์เขากำัลังพยายามบอกว่า หากมีอีเมลส่งไปหมิ่นใครก็ไม่ใช่จากเขานะจ๊ะ เพราะตอนนี้เมล์โดนแฮก

#449 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

ถ้าเข้าเฟสบุ๊คของอาจมพวกนี้แล้วไปดูที่"เพื่อน"เราก็จะเห็นโครงข่ายของมัน และเข้าไปอ่านๆก็จะเห็นวิธีคิดที่เหมือนๆกัน

แต่อย่าไปถามหาหลักฐานนะครับ มันไม่มีให้หรอก (ประวัติศาสตร์กระแสรอง ที่มันกระแสรองเพราะมันมีแต่ทฤษฎีแต่ไม่มีหลักฐานไง ถ้ามีหลักฐานก็กลายเป็นกระแสหลักแล้ว ) มีแต่พูดว่าให้ลองเปิดใจรับฟัง (คือรับฟังนิยายของมันนั่นแหละ)

ถ้าให้ผมเสนอประวัติศาสตร์กระแสรองแบบมัน ผมก็เสนอได้ว่า 6 ตุลา19 มีพวกคอมมิวนิสต์อยู่เบื้องหลังตั้งใจยั่วยุให้เกิดความรุนแรง เพื่อหวังสงครามกลางเมือง

ลองดูแนวคิดมันก็ได้ครับ ชุดความคิดเดียวกัน คงไม่บังเอิญหรอก พวกนี้เขาประชุมกันเป็นประจำอยู่แล้ว (จำอาจารย์ธรรมศาสตร์คนนี้ได้มั๊ย?)

Edited by ดราม่า, 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:26.

#450 Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

ผมเห็นด้วยนะครับที่ทักษิณคิดไปไกลถึงขนาดนั้น ตอนนี้เราอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อจริงๆ คนที่เสพติดอำนาจอย่างทักษิณ ไม่มีทางหยุดหรอกครับ ผมพอเข้าใจเรื่องอำนาจบ้างก็ตอนมีลูกน้องนี่แหละ มีหลายๆคนแล้วสั่งงานให้ทำอะไรได้ตามที่ต้องการนี่มันรู้สึกสะดวกสะบายไปหมด นี่แค่ลูกน้องไม่กี่คนนะเนี่ย ;) พอนึกเลยไปว่าถ้าคนมันเคยมีอำนาจมากๆจะยิ่งกลัวที่เสียไป จึงมีแต่อยากมีเพิ่มขึ้นมากๆเท่านั้นเอง อันตรายที่สุดคือทักษิณไม่สนใจวิธีการที่จะได้อำนาจ เราถึงได้เห็นคนทุกประเภทมาเป็นแนวร่วมกับเขา

ส่วนตัวผมเหลังๆนี่เลยต้องทำงานเองเยอะๆหน่อย เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ลูกน้อง :)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน