Jump to content

- - - - -

"เจ้าสัวซีพี" พูดชัด! "จำนำข้าวดีกว่าประกันรายได้" ชาวนารวยขึ้น

• Please log in to reply
343 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

เจ้าสัวเค้าเหยียบเรือสองแคมมาตั้งนานแล้ว ฝั่งนึงก็มีเขยซีพีดูแลอยู่ อีกฝั่งนึงตัวก็แอบสนับสนุน
เรียกว่าได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง เปลี่ยนมาหลายรัฐบาลสลับขั้วมาก็หลายที แต่เจ้าสัวยิ้มทุกทีที่เปลี่ยนขั้ว

ก็ต้องยอมรับอย่างนึง.. เจ้าสัวเป็นคนที่รักในหลวงนะ

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#52 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

เจ้าสัวจะรู้ไหมนะว่า....ข้าวมันเก็บไม่ได้เหมือนหุ้น เก็บนานๆมอดแดก :wacko:
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#53 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

เจ้าสัวจะรู้ไหมนะว่า....ข้าวมันเก็บไม่ได้เหมือนหุ้น เก็บนานๆมอดแดก :wacko:

รู้ครับ นั่นแหล่ะ เขาถึงบอกว่าให้เก็บไว้ ข้าวไทยขายไม่ได้ มันก็ไปซื้อข้าว
เขมรมาขาย คู่แข่งหายไปหนึ่ง ย่อมต้องขายได้ราคาดี ประเทศชาติล่มจม
มันก็ย้ายไปอยู่ประเทศจีน

#54 itsorachai2

itsorachai2

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

ผมอ่านแล้วก็ไม่เห็นว่าจะเข้าใจได้อย่างท่านเจ้าของกระทู้จะสื่อเลยครับ ผมอ่านไม่แตก หรือเจ้าของกระทู้อ่านไม่จบ เท่าที่เข้าใจ ท่านเจ้าสัวเป็นเหมือนพ่อค้าคนกลาง ย่อมเห็นชอบกับช่องทางการทํากําไรอยู่แล้ว แถมตอนท้ายยังบอกเลยว่า เขาซื้อข้าวจากกัมพูชาไปขายทั่วโลก แล้วข้าวไทยล่ะ รอราคาตกค่อยซื้อเหรอ ผมงงๆ เหมือนเค้าไม่สนใจหรอกว่าข้าวไทยจะยังไง ผมว่าเราที่เป็นคนเสียภาษีกับเกษตกรสิ ที่จะเป็นคนตัดสินว่าอะไรดี กว่ากัน

#55 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

พวกนี้ เงินต่อเงินครับ ใช้เงินเข้าไปเป็น สส เพื่อผลประโยชน์ตัวเอง แล้วก็ส่งลูกเขยเข้าไปโกง เพื่อถอนทุนคืน

#56 เตคีออน

เตคีออน

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ถามเจ้าสัว ถามโรงสีมันก็ดีทั้งปีแหละ ก็มันได้ประโยชน์นี่หว่า
ถ้ามันดีจริงรัฐคงไม่ต้องกู้แล้วกู้อีกมาอุดส่วนต่างค่าจำนำหรอกน่า

ก็เหมือนโจรมอนเตรออกมาบอกว่า นิรโทษกรรมดีกว่าสอบหาความจริงนั่นแหละ

Edited by เตคีออน, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:17.

#57 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

รู้ครับ นั่นแหล่ะ เขาถึงบอกว่าให้เก็บไว้ ข้าวไทยขายไม่ได้ มันก็ไปซื้อข้าว
เขมรมาขาย คู่แข่งหายไปหนึ่ง ย่อมต้องขายได้ราคาดี ประเทศชาติล่มจม
มันก็ย้ายไปอยู่ประเทศจีน

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับเจ้าสัว หรือ รัฐบาล เป็นคนบริหารครับ
เค้าเองก็ประกาศอยู่ว่าไม่ได้เอาข้าวไทยมาขาย ส่วนเรื่องจะบริหารยังไงก็อยู่ที่มุมมอง
ประเด็นที่ผมคิดว่าได้เปรียบ คือ เราสามารถควบคุมราคาข้าวของเขมรได้แล้ว

ปัญหาอยู่ที่ไหน อยู่ที่รัฐบาลต้องการจะเก็งราคาใช่หรือไม่ จะขายเมื่อไรก็ได้แค่ไม่ให้ขาดทุนก็เท่านั้นเอง
ใครกันที่เป็นคนคิดนโยบายนี้มาตั้งแต่แรก ใครกันที่เป็นคนบริหาร อาจจะตกลงให้ CP ช่วยคุมราคาข้าวเขมร
เพราะเป็นยักษ์ใหญ่ในวงการนี้อยู่แล้ว ใครกันเป็นคนคิดหรือกำหนดราคาจำนำ คนนั้นก็เป็นตัวกำหนดเวลาปล่อย

ความเสี่ยงทั้งหมดลดลงส่วนหนึ่งเพราะมี CP ที่เหลือต้องช่วยตัวเองแล้วหล่ะครับ คงเก็งราคาไว้สูงจัด ต้นทุนก็เพิ่มขึ้น
เห็นต้องจ่ายส่วนต่างให้นักการเมืองในราคาตันละ 500 บาทอีก http://www.thairath....tent/eco/278043

ไหนจะเรื่องภายในที่เราไม่รู้ เช่น http://www.naewna.com/politic/16501 ดูเอาแล้วกันครับ เจ้าสัวหรือใครที่ต้องรับผิดชอบ
ถ้ามองแค่เรื่องธรุกิจล้วนๆ CF ก็ได้ทำหน้าที่ของเค้าแล้ว ตอนนี้ก็ต้องออกรับหน้าให้รัฐบาล

อีกเรื่องนะครับ CP เค้าไม่ต้องหนีไปจีนแค่เรื่องข้าวหรอก http://www.thaichamb...sp?nNEWSID=4716

Edited by Pervious, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46.

#58 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

http://youtu.be/3DaxigNdik0

เปิดหู เปิดตา ประชาชน เรื่อง “จำนำ – จำนน พืชผลเกษตรไทย”

ผู้ดำเนินรายการ
  • น.ส.ผ่องศรี ธาราภูมิ ประธานคณะทำงานประสานงานองค์กรเอกชนและเครือข่าย พรรคประชาธิปัตย์ วิทยากร
  • นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์
  • นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์
  • นายประสิทธิ์ บุญเฉย นายกสมาคมชาวนาไทย
  • นายสมบัติ ท้าวสาบุตร ตัวแทนเกษตรกรชาวไร่มันสำปะหลัง
  • นายชูเกียรติ โอภาสวงศ์ นายกกิตติมศักดิ์ สมาคมผู้ส่งออกข้าวไทย
  • นายนิพนธ์ วงษ์ตระหง่าน อดีตผู้อำนวยการองค์การคลังสินค้าและอดีตนายกสมาคมโรงสีข้าวไทย
  • น.พ.วรงค์ เดชกิจวิกรม รมช.พาณิชย์เงา พรรคประชาธิปัตย์

ในการเสวนา นายประสิทธิกล่าวว่า ตนเป็นผู้ที่ต่อสู้เพื่อชาวนามานาน โดยเป็นคนแรกๆ ที่เรียกร้องให้รัฐบาลพรรคพลังประชาชนเปลี่ยนนโยบายการรับจำนำข้าวมาเป็นการประกันราคาในปี 2550 เพราะเห็นว่านายมิ่งขวัญ แสงสุวรรณ รมว.พาณิชย์ในขณะนั้น ดำเนินนโยบายผิดพลาด มีการชี้นำตลาดโดยไม่มีข้อมูล ทำให้เกิดราคาข้าวผันผวน ชาวนาได้รับความเสียหาย
นายกสมาคมชาวนาไทยเผยว่า ในช่วงแรกที่รัฐบาลพรรคประชาธิปัตย์นำโครงการประกันรายได้เกษตรกรมาใช้ ชาวนาหลายคนไม่เห็นด้วย เพราะเห็นว่ามีการกำหนดราคาอ้างอิงต่ำ แต่รัฐบาลประชาธิปัตย์ได้ปรับเปลี่ยนแก้ไขจนราคาอ้างอิงอยู่ในระดับที่เหมาะสม จนในปัจจุบันกลับมีชาวนาจำนวนมากที่มาร้องเรียนกับตนให้บอกกับรัฐบาลว่า ให้นำโครงการประกันกลับมาใช้อีกครั้ง เพราะมีชาวนาจำนวนมากได้รับประโยชน์ แต่ที่ผ่านมารัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ไม่เคยให้ตนเข้าพบ

ตนมองว่าโครงการประกันรายได้เป็นสิทธิ เป็นประชาธิปไตยทางการเกษตร เพราะเกษตรกรสามารถนำข้าวไปขายที่ใดก็ได้ ได้เงินชดเชยเต็มที่ตามที่รัฐบาลประกาศไว้ ขณะที่โครงการจำนำมีการกำหนดเขต ชาวนาไม่สามารถขายข้าวข้ามเขตได้ อย่างไรก็ตาม ตนมองว่าข้อด้อยของโครงการประกันรายได้คือ การที่ชาวนาที่เช่าที่ดินทำนาจะถูกเจ้าของที่ดินขอส่วนแบ่งเงินชดเชย ซึ่งถ้าจะมีการนำโครงการกลับมาใช้ใหม่ต้องมีมาตราการแก้ไขด้วย

http://www.democrat....il.php?ID=11175

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#59 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

"เรา จะทำอย่างไรไม่ให้เสียแสนล้าน ต้องเก็บข้าวเอาไว้ และทำอย่างไรให้ราคาสูง คุณขายไปก่อน ผมขายทีหลัง ผมขายน้อยได้เงินมาก ที่เกินนั้นได้ฟรี แล้วผมไปหาข้าวประเทศอื่นไปขาย เช่น ซีพีวันนี้ก็เริ่มซื้อข้าวจากกัมพูชาไปขายทั่วโลก

สีแดงนี่ เจ้าสัว แกพลั้งปากพูดออกมา หรือ อ่านโพยผิด แบบใครบางคนหว่า

แล้วอีกอย่าง ข้าวนี่ 4 เดือน ก็ให้ผลผลิตได้อีกรอบแล้ว เก็บของเก่าไม่ขาย ของใหม่มา จะเก็บที่ไหน

Edited by mongdoodee, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:55.

#60 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ธุรกิจก็คือธุรกิจ ควายแดงจะทันเกมหรือ
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#61 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

เรื่องไปทำธุรกิจที่จีนเรื่องจริงครับ ห้างสรรพสินค้า จำหน่ายสินค้าการเกษตร

โรงภาพยนตร์ โรงแรม ซีพีสยายปีกไปทั่วเมืองใหญ่ๆในจีนแล้ว

แต่สำหรับรัฐบาลจีนซีพีก็ยังไม่ใช่บริษัทจีน แต่ยังคงสถานะเป็นบริษัทข้ามชาติ

ที่เข้ามากอบโกยผลประโยชน์ แล้วสำหรับไทยล่ะซีพีเป็นเช่นไร

ก็มองแบบชาวบ้านๆก็คือบริษัทคนจีน เข้ามากอบโกยเมืองไทยส่งเงินกลับไปจีน ฮาาาา

สรุป ซีพี เป็นบริษัทแบบไหนลองคิดเอา และ คนหน้ามึนแบบหมูอวกาศ

รู้จัก "ธนินท์ เจียรวนนท์" และ "ซีพี" ดีแค่ไหนเหรอ ถึงมาตั้งกระทู้ทำนอง

ว่าเจ้าสัวสนับสนุนรัฐบาลแดง กลับกันลองให้ประชาธิปัตย์มาเป็นรัฐบาล

เดี๋ยวก็รู้ว่าเจ้าสัวออกมาชูจั๊กกะแร้สนับสนุนฝ่ายไหน ฮาาาาาา

"ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใครดอก หมูอวกาศผู้อ่อนต่อโลก"
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#62 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

ดูข่าวทีไรเห็นเขย CP วุ่นอยู่แต่เรื่องแก้รธน.นิรโทษให้ตัวเอง เอ๊ย!นายใหญ่

แต่ตั้งกระทู้แบบนี้ขึ้นมาก็ดีแล้วครับ
อยากถามรบ.จริงๆ(เผื่อยิ่งลักษณ์เข้ามาอ่าน.. ฮา)

หอมแดงก็ไม่เอา
ข้าวก็ไม่เอา
กุ้งก็ไม่เอา
ยางพาราก็ไม่เอา
มันสำปะหลังก็ไม่เอา
ฯลฯ

ตกลงทุกวันนี้เอาอะไรบ้างเนี่ย......

#63 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอเล่าเพิ่มเติมอีกนิดล่ะกัน จะได้เปิดกะโหลกกะลาของ

หมูอวกาศ ผู้เป็น "อนุบาลทางการเมือง" ซีพี มีตำแหน่งพิเศษตำแหน่งหนึ่ง

ที่มีผู้ประจำตำแหน่งมากมายเหลือเกิน ใครดำรงตำแหน่งนี้บ้างล้วนแต่เป็น "ความลับ"

ตำแหน่งที่ว่าคือ "ที่ปรึกษา" หรือ "ที่ปรึกษาคณะกรรมการบริหาร" จะเรียกเช่นไร

ก็แล้วแต่พูดง่ายๆคือ "ที่ปรึกษา" นั่นแหละ ที่ปรึกษาเหล่านี้มีเงินเดือน

มีสิทธิพิเศษ ตีกอล์ฟ ออกรอบ รับรองแขก ทานอาหาร ค่าใช้จ่ายต่างๆระหว่างอยู่ในตำแหน่ง

เบิกได้ที่ซีพี ค่าใช้จ่ายเหล่านี้จะจ่ายง่ายหรือยาก ก็ขึ้นอยู่กับขั้วไหน ฝั่งไหนเป็นรัฐบาล

แต่ส่วนใหญ่ฟากฝั่งเผาไทยจะได้เยอะนะในตำแหน่งนี้

ขอเล่าเป็นเกร็ดเพียงเท่านี้ เดี๋ยวจะมาเล่าเป็นเกร็ดเกี่ยวกับกฎหมายจีนเมื่อซีพีเข้าไปทำธุรกิจ

ให้ฟังภายหลัง

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:14.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#64 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:16

จะเรียกว่า"หน้าไหว้หลังหลอก" หรือ "นกสองหัว"?

#65 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ที่เจ้าสัวพูด มันก็ถูกครับที่ว่าชาวนาขายข้าวได้ราคาดีขึ้น แต่ใครจ่ายล่ะครับ ผมคิดว่าเจ้าสัวรู้ว่าใครจ่าย แต่ไม่สนเพราะ นโยบายจำนำแบบนี้ เกษตรกรเศรษฐีแบบเจ้าสัวชอบอยู่แล้วครับมันไม่เกี่ยวกับ จำนำ หรือประกันครับ ถ้าประกัน แต่เราใช้วงเงินเท่ากับการขาดทุนของจำนำ เกษตรกร จะได้มากกว่าแน่ครับ เพราะ คนที่ได้จะได้มากขึ้นเพราะมีการจำกัดพื้นที่การให้ คือ พวกชาวนาธุรกิจจะได้ไม่มาก แต่ชาวนาพื้นบ้านจะได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่า อาจจะมีการทุจริตบ้าง แต่ยังไงก็น้อยกว่าจำนำแน่ครับ

#66 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

:lol: โธ่...หมูสกปรกเอ๋ยยย ยังมีอีกเยอะที่ไม่รู้เกี่ยวกับ....เจ้าสัวซีพี...ตัวนี้

ปีศาจในคราบคน...ดีๆนี่เอง....อย่ามองมันแค่รวย รวย...อย่างเดียวสิ

ในความรวยของมันน่ะยังมีอะไรที่คนอย่างหมูสกปรกไม่รู้อีกเยอะ

ดูคนดูให้ลึกหน่อย....เหมือนกับไอ้แม้วนั่นแหล่ะ...มันก้อเอี๊ย...ไม่ต่างกันหรอก
:P ...(เจอกับตัวมาแล้วว)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#67 butadad

butadad

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

เลิกพูดว่า จำนำข้าวได้แล้ว มันคือ รัดทะบาน ซื้อข้าวเกินราคาตลาดมาดองต่างหาก
มีหน้าไหนไปไถ่คืนบ้าง

#68 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

อวยเข้าไปไอ้หมูชาวนารวย
แต่ใครหล่ะที่แบกรับถาระ
หัวมรึงมีไว้คั่นหูรึไง

#69 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

ลูกค้าเจ้าสัว ออกมาด่าเจ้าสัวใหญ่เลย เราควรโปรโมตความเห็นของผู้ฉลาดให้มากๆ

ไม่ใช่ไปเอาความเห็นของแมงสาป มาโปรโมต ชาติไทยเลยไปไม่ได้ไกล

อยากให้"หมูอวกาศ"บอกด้วยหนังสือพิมพ์อะไร....
เผื่อว่าจะรู้ว่าหนังสือพิมพ์ตัดต่อข่าว บิดเบือน เบี่ยงเบนข่าวหรือไม่....ฮา

วิญญููชนอ่านเนื้อหาข่าวแล้วต้องประนาม"เจ้าสัว".....!
สมาชิกเวบบอร์ดเสรีไทยอ่านเนื้อหาข่าวแล้วต้องคิดต่างกับ"บัตรเติมเงิน"....
และต้องเลิกคิดว่า"คนรวยติดอันดับโลกไม่เลวทราม"........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:54.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#70 pompoko

pompoko

น้องเก่า

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

"ผมว่าทุกอย่างมีจุดดีและจุดเสีย ผมว่าเราควรมาแก้ไข นักวิชาการน่าจะแนะนำว่ามีอะไรที่ดีกว่าเดิม และต้องมีเหตุมีผลว่าดีอย่างไร และสามารถปฏิบัติได้ ส่วนหนึ่งจะมีโอกาสถ้าหากทุกฝ่ายช่วยผลักดันชาวนาให้มีรายได้สูงขึ้น จากประสบการณ์ผมมองว่า จำนำข้าวดีกว่าประกันรายได้ เพราะสมมติผมจำนำไว้ 15 บาท ถ้าข้าวเปลือกในตลาดเป็น 16 , 17 บาท ผมยังไถ่ถอนออกมาขายได้ ขณะที่ประกันรายได้ 10 บาทก็ 10 บาท"

งงมากครับ ประกันรายได้ ราคาตลาด 16-17บาท เกษตรกรก็ขายได้ราคานี้หนิ
ราคาประกันส่วนต่างรัฐบาลก็ไมต้องจ่ายให้เกษตรกร มันจะได้10บาทได้ไง

#71 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

เอาแหละ เล่าเป็นเกร็ดเกี่ยวกับกฎหมายจีนครั้งแรกที่รู้ผมยังมึนเลยว่ามีข้อกฎหมาย

แบบนี้ในโลกด้วยเหรอ แต่คิดไปคิดมาเขาก็รักษาผลประโยชน์ของชาติแม้กระทั่งการออก

กฎหมายต่างจากกฎหมายพี่ไทยลิบลับ เรื่องมีอยู่ว่า

ซีพี จะเข้าไปตั้งโรงงานในจีนใหม่ๆก็ต้อง "หาที่ดิน" แต่กฎหมายจีนกรรมสิทธิ์ถือครองที่ดิน

เป็นของรัฐ ประชาชนเป็นเพียง "ผู้อาศัย" โดยมี "สัญญาที่ทำไว้กับรัฐ" ส่วนใหญ่จะทำไว้ที่

100 ปี กันทั้งนั้น ที่นี้ซีพีจะเข้าไปทำโรงงานก็ต้องหาซื้อ หรือเช่า "สัญญาที่ว่า"

พอได้สัญญาเรื่องก็ยังไม่ง่ายอีกนะครับ ถ้าบังเอิญบนที่ดินมีสิ่งปลูกสร้าง

หรือแม้กระทั่งต้นไม้ ถ้าซีพีจะสร้างโรงงานและจำเป็นต้องรื้อถอนสิ่งปลูกสร้าง

หรือต้นไม้ ถึงแม้ว่าได้หนังสือครอบครองที่ดินมาแล้ว แต่ไม่ได้ผูกพันถึง

สิ่งปลูกสร้างหรือต้นไม้นะครับ คุณต้องซื้อสิ่งปลูกสร้าง หรือ ต้นไม้นั้นด้วย

ถึงจะทำการรื้อถอนได้ กฎหมายเขานี่ผมได้ยินแล้วมึน แต่รักษาผลประโยชน์

ของชาติและประชาชนแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วยจริงๆ เล่าเป็นเกร็ดเพียงเท่านี้

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:14.

#72 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

เรื่องนี้ควรให้เกษตรกรออกมาพูดดีกว่านะ ว่าได้ประโยชน์จากนโยบายจำนำข้าวมากน้อยแค่ไหน
เพราะนายทุกยังไงๆ ก็มองแต่ผลกำไรที่ตนเองจะได้มากกว่า เหมือนนช.ทักษิณนั่นไง
ที่ทำอะไรก็เพื่อประโยชน์ของตัวเองและครอบครัวเท่านั้น คนอื่นจะเป็นยังไงไม่สน
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#73 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

ขออภัยที่ขัดจังหวะคุณโจโฉครับ ปกติจะใช้คำว่า เกร็ด สำหรับความรู้ครับ

#74 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

ขออภัยที่ขัดจังหวะคุณโจโฉครับ ปกติจะใช้คำว่า เกร็ด สำหรับความรู้ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ จะทำการแก้ไขให้ครับ

พอดีพิมพ์ไปดูข่าวสามมิติไป เลยลืมดู ลืมตรวจทาน

#75 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

เรื่องไปทำธุรกิจที่จีนเรื่องจริงครับ ห้างสรรพสินค้า จำหน่ายสินค้าการเกษตร

โรงภาพยนตร์ โรงแรม ซีพีสยายปีกไปทั่วเมืองใหญ่ๆในจีนแล้ว

แต่สำหรับรัฐบาลจีนซีพีก็ยังไม่ใช่บริษัทจีน แต่ยังคงสถานะเป็นบริษัทข้ามชาติ

ที่เข้ามากอบโกยผลประโยชน์ แล้วสำหรับไทยล่ะซีพีเป็นเช่นไร

ก็มองแบบชาวบ้านๆก็คือบริษัทคนจีน เข้ามากอบโกยเมืองไทยส่งเงินกลับไปจีน ฮาาาา

สรุป ซีพี เป็นบริษัทแบบไหนลองคิดเอา และ คนหน้ามึนแบบหมูอวกาศ

รู้จัก "ธนินท์ เจียรวนนท์" และ "ซีพี" ดีแค่ไหนเหรอ ถึงมาตั้งกระทู้ทำนอง

ว่าเจ้าสัวสนับสนุนรัฐบาลแดง กลับกันลองให้ประชาธิปัตย์มาเป็นรัฐบาล

เดี๋ยวก็รู้ว่าเจ้าสัวออกมาชูจั๊กกะแร้สนับสนุนฝ่ายไหน ฮาาาาาา

"ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใครดอก หมูอวกาศผู้อ่อนต่อโลก"

ท่านโจโฉ CP ไปทำ Lotus นะครับ

สุดท้าย ต้องมาควักเงินจาก 7/11 ไปจ่ายให้Lotus ที่จีน

ผมไม่เคยเชื่อ ไอ้คนจีนตัวนี้

เพราะแม่งอยากขายเมล็ดพันธ์พืชอย่างเดียว

Edited by ppneer, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:16.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#76 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:18

ผมมองว่า CP นี่ทำตัวเหมือน Monzanto ในอเมริกาเลยนะครับ
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#77 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

สุดท้าย ต้องมาควักเงินจาก 7/11 ไปจ่ายให้Lotus ที่จีน

เพราะแม่งอยากขายเมล็ดพันธ์พืชอย่างเดียว

ห้างเดียวกันที่เซียงไฮ้ครับ สร้างโรงหนังขนาดใหญ่ด้วย

เคยเอ่ยปากชวนเมเจอร์ด้วย แต่วิชา พูลวรลักษณ์ ไม่เล่นด้วย เพราะเร็วไปที่ข้ามชาติ

#78 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

ห้างเดียวกันที่เซียงไฮ้ครับ สร้างโรงหนังขนาดใหญ่ด้วย

เคยเอ่ยปากชวนเมเจอร์ด้วย แต่วิชา พูลวรลักษณ์ ไม่เล่นด้วย เพราะเร็วไปที่ข้ามชาติ

แถมตอนที่Tesco มาซื้อ ***ขึ้นเงินเดือนไป 90%

ตูละงง
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#79 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอเล่าเพิ่มเติมอีกนิดล่ะกัน จะได้เปิดกะโหลกกะลาของ

หมูอวกาศ ผู้เป็น "อนุบาลทางการเมือง" ซีพี มีตำแหน่งพิเศษตำแหน่งหนึ่ง

ที่มีผู้ประจำตำแหน่งมากมายเหลือเกิน ใครดำรงตำแหน่งนี้บ้างล้วนแต่เป็น "ความลับ"

ตำแหน่งที่ว่าคือ "ที่ปรึกษา" หรือ "ที่ปรึกษาคณะกรรมการบริหาร" จะเรียกเช่นไร

ก็แล้วแต่พูดง่ายๆคือ "ที่ปรึกษา" นั่นแหละ ที่ปรึกษาเหล่านี้มีเงินเดือน

มีสิทธิพิเศษ ตีกอล์ฟ ออกรอบ รับรองแขก ทานอาหาร ค่าใช้จ่ายต่างๆระหว่างอยู่ในตำแหน่ง

เบิกได้ที่ซีพี ค่าใช้จ่ายเหล่านี้จะจ่ายง่ายหรือยาก ก็ขึ้นอยู่กับขั้วไหน ฝั่งไหนเป็นรัฐบาล

แต่ส่วนใหญ่ฟากฝั่งเผาไทยจะได้เยอะนะในตำแหน่งนี้

ขอเล่าเป็นเกร็ดเพียงเท่านี้ เดี๋ยวจะมาเล่าเป็นเกร็ดเกี่ยวกับกฎหมายจีนเมื่อซีพีเข้าไปทำธุรกิจ

ให้ฟังภายหลัง

ขอประท้วงคุณโจโฉครับ "อนุบาลทางการเมืองผมจองตำแหน่งนี้ไว้แล้วครับ"
ผมไม่อยากใช้ตำแหน่งร่วมกับไอ้หมูครับ กรุณาใช้คำใหม่ด้วยฮะ :lol:

Edited by นายตัวเกร็ง, 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:31.

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#80 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:12

ถามคำเดียว...

เจ้าสัวซีพีเนี่ย มีอาชีพทำนาหรือเปล่าครับ?

รู้แต่ว่าหากินกับชาวนาครับ ขายปุ๋ย ขายเมล็ดพันธุ์ รวย ๆ ๆ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#81 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

อาแป๊ะซีพีนี่ เจ้าของสโลแกน ปลา่ใหญ่กินปลาเล็ก ตัวจริงเสียงจริงเลยครับ แถมยังพริ้วทุกรัฐบาลด้วย

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#82 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

ผมไม่ติดใจอะไรกับ CP นะครับ เพราะเค้าทำธุรกิจ คือฟังไว้บ้าง แต่ก็ต้องรู้ทันว่าเค้าทำธุรกิจ เพราะฉนั้นผลประโยชน์ของธุรกิจต้องมาก่อน ดังนั้นการที่มาบอกว่าเศรษฐกิจดีอย่างโน้นอย่างนี้ ทำอย่างนั้นดี อย่างนี้ไม่ดี ก็ต้องฟังหูไว้หู เพราะเค้ามีผลประโยชน์เสมอ

ส่วนที่สนับสนุนทั้งสองฝ่าย จริงๆก็ถือว่าเป็นการลดความเสี่ยงของธุรกิจเค้าเอง เอกชนไหนๆที่มีเงินพอก็คงต้องทำอย่างนี้ล่ะครับ เพราะถึงเวลาเปลี่ยนแปลง เกิดทุ่มหน้าตักไปฝ่ายเดียวอาจล่มเอาง่ายๆ

ผมห่วงอย่างเดียวคือเค้าไม่มีคู่แข่งในเมืองไทยที่มันสมน้ำสมเนื้อนะสิครับ ถ้าพูดถึงการเกษตรแล้ว อันดับสองของไทยนี่ห่างจาก CP พอสมควร CP ไม่รู้สึกว่าเป็นคู่แข่งด้วยซ้ำ เพราะถ้าผลประโยชน์น้อยไป สู้ปล่อยให้อันดับสองไปทำดีกว่า ลงทุนไปไม่คุ้มกำไร และพอไม่มีการแข่งขัน มันก็ผูกขาดอย่างที่เห็นละครับ

Edited by Lucy Van Pelt, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:33.

#83 vitocorleone

vitocorleone

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

เคยมีข่าวด้วยเหรอว่า แกด่ารัฐบาล ถ้านโยบายนั้นแกไม่ได้ประโยชน์

ขนาดว่ามี ลูกเขยอยู่ทั้งสองขั้ว
จะลดกองทุนน้ำมัน ให้น้ำมันลดลง 7.50 บาท ค๊าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา ถุยยยยยส์

#84 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:46

เจ้าสัวพูดว่า จำนำข้าวดี แล้วรับจำนำข้าวช่วยชาวบ้านป่าวล่ะ ในเมื่อบริษัทตัวเองไม่ได้รับจำนำเองนี่ ออกมาสนับสนุนเงินเดือน 15,000 บาท ค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ถามหน่อยกิจการเจ้าสัวเอง ปฏิบัติบ้างหรือยัง เดินเข้าร้าน 7-11 ได้ยินพนักงานบ่นกันขรม ทำงานยิ่งกว่าวัวควาย เงินเดือนปรับให้เค้าแถมยัง กินแรง งานที่ทำเกินไม่จ่ายโอทีพนักงานด้วย เหอะๆ

Edited by busaba, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:48.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#85 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

:lol: โธ่...หมูสกปรกเอ๋ยยย ยังมีอีกเยอะที่ไม่รู้เกี่ยวกับ....เจ้าสัวซีพี...ตัวนี้

ปีศาจในคราบคน...ดีๆนี่เอง....อย่ามองมันแค่รวย รวย...อย่างเดียวสิ

ในความรวยของมันน่ะยังมีอะไรที่คนอย่างหมูสกปรกไม่รู้อีกเยอะ

ดูคนดูให้ลึกหน่อย....เหมือนกับไอ้แม้วนั่นแหล่ะ...มันก้อเอี๊ย...ไม่ต่างกันหรอก
:P ...(เจอกับตัวมาแล้วว)

มันเพลย์เซฟ เพราะเห็นแม้วเป็นตัวอย่าง เรื่องอะไรจะออกหน้าให้โง่ อยู่เบื้องหลังเป็นม้าสองปากดีกว่า
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#86 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:18

ถ้าผมเป็นเจ้าสัวซีพี แล้วทำอย่างที่พูด มันก็ไม่ผิดอะไรนี่ครับ "หมูปัญญาอ่อน" นั่นคือมุมมองของคนๆ นึง

แต่คนที่เสียประโยชน์น่ะใคร มีสมองคิดรึเปล่า ไอ้ที่ว่าฉลาดแล้วเป็นได้แค่เด็กเลี้ยงควายอย่างเอ็ง ก็คงไม่ไหวล่ะครับ

ตั้งกระทู้อะไรแต่ล่ะที ผมเสียดายพื้นที่บอร์ดเสียเหลือเกิน <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#87 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:35

ข้าว Basmati ราคาถูกกว่าข้าวไทย เลยซื้อมากินแทนข้าวไทย

#88 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:58

เจ้าสัวซีพีเนี่ย มีอาชีพทำนาหรือเปล่าครับ?

ใช่ครับ อาชีพทำนา...................บนหลังคน (นักการเมือง)

ขอค้านในวงเล็บครับ

.......... .บนหลังคน(ไทย)

#89 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:56

ใช่ครับ อาชีพทำนา...................บนหลังคน (นักการเมือง)

ขอค้านในวงเล็บครับ

.......... .บนหลังคน(ไทย)

คิดซะแบบนี้ผมว่า .. ลองไปหาข้อดีของเค้าบ้างเถอะครับ

เอาง่ายๆ ลองเข้าไปที่ http://www.cpthailand.com/ แล้วสังเกตุตรงมุมขวาบน ครับ

"By Appointment to His Majesty the King of Thailand"

Edited by Pervious, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:10.

#90 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:36

ไหนๆ ก็ ไหนๆ ลองเข้าไปที่ http://www.cpthailan...t.aspx?tabid=65 แล้วเลือกที่ "Experience"

หรือ อย่างน้อยที่สุดก็ลองเช็คดูว่าในเครือ CP เป็นเจ้าของอะไรบ้าง ก็ลองไปหาดูครับว่าเค้าทำอะไรเพื่อสังคมบ้าง

Edited by Pervious, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:45.

#91 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:08

ขออนุญาติคุณ โจโฉ นำความเห็นที่ #43 มาอ้างอิงนะครับ

ถ้าหลายท่านสังเกตุเห็นว่าเจ้าสัวธนินท์พูดเรื่องต่างๆมาหลายครั้ง

ผมก็ไม่เคยนำมาเสนอสักครั้งเดียว!!!! เหตุเพราะไม่เคยให้ราคา

เวลาเจ้าสัวพูดอะไรเลย เราคนทำธุรกิจต่างรู้ไส้รู้พุงกันดี

มีเพียงบางการกระทำที่ของเจ้าสัวที่ผมบอกได้เลยว่าเกิดจากสามัญสำนึกหรือความรู้สึกของเจ้าสัว

จริงๆเช่น เหตุการณ์เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมือง เจ้าสัวไม่เคยบริจาคให้เสื้อแดง

แต่บริจาคให้ทหารที่นอนอยู่ในโรงพยาบาลพระมงกุฎ อันนี้เป็นการกระทำส่วนตัว

ของคนชื่อ ธนินท์ เจียรวนนท์ ที่ผมจำได้ว่าไม่มีผลประโยชน์เกี่ยวข้อง

เพราะ "บริจาคแบบไม่ประสงค์ออกนาม"

#92 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:49

ที่วังน้อย มาทำเกี่ยวกับพืชเกษตรนี่แหละครับ ไม่แน่ใจเป็นข้าวไหม ...จ้างป.โทแม่โจ้ เดือนละหมื่นห้า ขณะที่แสดงความเห็นว่า กรรมกรควรได้วันละ500

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#93 great

great

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:53

ชาวนาอิสาณจำนวนมากเสียใจที่เลืิอกลงคะแนนผิดเพราะเชื่อเครดิต. "แม้วคิด เผาไทยทำ"

ส่วนใหญ่จะบอกว่าโครงการประกันราคาข้าวดีกว่า

เพราะคนอิสาณส่วนใหญ่จะมียุ้งข้าว ผลิตเพื่อกินเหลือก็ขาย

ข้อเสียของการประกันราคาก็มีบ้างกรณีเช่าที่นาเขาทำ

เพราะเจ้าของที่นาจะจดแจ้งเนื้อที่นาเพื่อขอรับเงินประกันคนทำนาจะไม่ได้เงินส่วนนี้

แต่ก็มีไม่มาก สามารถแก้ไขได้

และขอยืนยันว่าจากที่ได้ลงมือทำนาด้วยตัวเอง

เห็นว่าแนวทางการประกันราคาทำให้คนทำนาอยู่รอด อย่างมีความสุข คนซื้อข้าวกินก็อยู่รอด ประเทศชาติก็ไม่ล่มจม

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#94 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:09

"ผมว่าทุกอย่างมีจุดดีและจุดเสีย ผมว่าเราควรมาแก้ไข นักวิชาการน่าจะแนะนำว่ามีอะไรที่ดีกว่าเดิม และต้องมีเหตุมีผลว่าดีอย่างไร และสามารถปฏิบัติได้ ส่วนหนึ่งจะมีโอกาสถ้าหากทุกฝ่ายช่วยผลักดันชาวนาให้มีรายได้สูงขึ้น จากประสบการณ์ผมมองว่า จำนำข้าวดีกว่าประกันรายได้ เพราะสมมติผมจำนำไว้ 15 บาท ถ้าข้าวเปลือกในตลาดเป็น 16 , 17 บาท ผมยังไถ่ถอนออกมาขายได้ ขณะที่ประกันรายได้ 10 บาทก็ 10 บาท"

งงมากครับ ประกันรายได้ ราคาตลาด 16-17บาท เกษตรกรก็ขายได้ราคานี้หนิ
ราคาประกันส่วนต่างรัฐบาลก็ไมต้องจ่ายให้เกษตรกร มันจะได้10บาทได้ไง

ผมว่าผมเข้าใจเหมือนกับเจ้าของโพสท์ แต่คงแตกต่างกับซีพี (หรือเป็นเพราะซีพี เชลียปูจนงงเอง)
ผมเข้าใจว่า
**การจำนำราคาข้าว ต้องมีข้าวมาจำนำ ถ้าไม่มีข้าวมาจำนำเช่นนาล่ม-นาแล้ง จะไม่ได้เงินเลย
**การประกันถ้าประกันที่10บ.
*ถ้าตลาดสูงกว่า10บ. ชาวนาก็เอาไปขายที่ตลาดได้ราคาตลาด 16,17บ. ชาวนาก็ได้16-17บ.
*ถ้าตลาดต่ำกว่า10บ. ชาวนาก็ได้ราคา10บ.
*กรณีไปเข้าระบบประกันราคาล่วงหน้า ถ้าเกิดประสพภัย ไม่มีข้าวขายสักเม็ด ก็จะได้ชดเชยที่10บ.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#95 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

ฟังคุณโจโฉว่า เขาอยู่ทั้งฝ่ายรัฐบาลฝ่ายค้าน ก็เป็นนกสองหัวซิ อย่างนี้ถึงได้เติบใหญ่ แบบนี้อยู่ประเทศที่พัฒนาแล้วคงไม่มีใครชื่นชม เพราะเขาถือว่าขาดจรรยาบรรณ เราว่าประเทศไทยจะพัฒนาได้ ทุกคนต้องเข้าใจเรื่องจรรยาบรรณกันก่อน และต้องเข้าใจให้ตรงกันว่า จริยธรรม จรรยาบรรณ คืออะไรกัน คนถึงไม่เข้าใจว่า
- ทำไมสมัครถึงถูกปรับออกจากนายกฯเพราะไปทำรายการเกียวกับอาหาร
- ทำไมเมียซื้อที่ดินรัชดาถึงได้ผิด
- ทำไมเอาหุ้นของตัวเองไปไว้กับคนใช้ คนขับรถ ลูก พี่น้อง ถึงผิด
- ทำไมนายกจะดูแลเขตที่เลือก สส ตัวเองก่อน เขตที่ไม่เลือกไม่ได้
- ทำไมนายกไป ว5 ที่ 4SS ถึงเป็นปัญหา
- ทำไม ฯลฯ
ตัวอย่างจรรยาบรรณ - ไม่รับและไม่ให้ของขวัญ โดยที่จะได้มาซึ่งผลประโยชน์ ถ้าคนไทยเข้าใจข้อนี้ เราคงไม่มีการคอรัปชั่น ถ้าให้แล้วจะได้ประโยชน์ทางธุรกิจ แม้แต่พาไปกินข้าว ตีกอล์ฟก็ไม่ได้ มีความผิดทั้งนั้น ไม่เช่นนั้นทางสหรัฐอเมริกาถึงได้เอาความผิดบริษัทที่ขายเครื่อง CTX หรือ เอาผิดคนของเขาที่จ่ายเงินเพื่อการให้ได้สิทธิ์การจัดนิทรรศการภาพยนตร์นานาชาติ ที่กรุงเทพฯ ปี 2550
- ในองค์กรเดียวกันเขายังห้ามพูดในข้อมูลที่ไม่ได้เป็นสาธารณะเลย ขนาดมีเหมือนกำแพงกั้นกัน แยกคนที่รู้ข้อมูลที่ไม่ได้เป็นสาธารณะออก มีกฎระเบียบกัน เช่นจะซื้อขายหุ้นอะไรต้องได้รับการอนุญาตก่อน เพราะความที่เขากลัวมากที่จะเกิดเป็นการเอาข้อมูลภายในมาใช้ เป็นต้น

เราน่ามาร่วมกันตั้งคำถามความรู้เกี่ยวกับจริยธรรมกันบ้าง จะได้เข้าใจว่า การให้กับพรรคการเมืองของบางบริษัทจึงมีปัญหากับส่วนรวม หรือคนที่ทำประโยชน์ให้ตนเองแล้วได้ตำแหน่งหน้าที่ ได้ผลประโยชน์ ซึ่งคนหลายคนอ่านจะเห็นเป็นสิ่งที่ควรทำ แสดงความกตัญญูรู้คุณ จึงควรนำมาถกกัน
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#96 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

เจ้าสัวซีพีพูด "จากประสบการณ์ ผมมองว่า จำนำข้าวดีกว่าประกันรายได้ เพราะสมมติผมจำนำไว้ 15 บาท ถ้าข้าวเปลือกในตลาดเป็น 16 , 17 บาท ผมยังไถ่ถอนออกมาขายได้ ขณะที่ประกันรายได้ 10 บาทก็ 10 บาท"

เจ้าสัวมีประสบการณ์เป็นชาวนา จำนำข้าวไว้ 15 บาท และ ก็เคยไปไถ่ถอนออกมาขายได้16-17 บาท ใช่ไหมครับ? น่าสนใจ!!!
แต่ที่เป็นจริงชาวนาส่วนใหญ่ จำนำได้ 15 บาทจริงๆหรือ?

เหมือนเจ้าสัวกำลังจะบอกว่าชาวนาเดินออกมาจากโรงจำนำแล้วจะรวยขึ้น

แล้วข้าวผัดปู ข้าวผ้ดกระเพรา ข้าวหน้าไก่ ข้าว... ข้าวสารถุง ที่ขายที่ร้าน 7-11 เป็น ข้าวเขมร ใช่ไหม?

Edited by Stargate-1, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:53.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#97 sunset

sunset

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

ผมว่าผมเข้าใจเหมือนกับเจ้าของโพสท์ แต่คงแตกต่างกับซีพี (หรือเป็นเพราะซีพี เชลียปูจนงงเอง)
ผมเข้าใจว่า
**การจำนำราคาข้าว ต้องมีข้าวมาจำนำ ถ้าไม่มีข้าวมาจำนำเช่นนาล่ม-นาแล้ง จะไม่ได้เงินเลย
**การประกันถ้าประกันที่10บ.
*ถ้าตลาดสูงกว่า10บ. ชาวนาก็เอาไปขายที่ตลาดได้ราคาตลาด 16,17บ. ชาวนาก็ได้16-17บ.
*ถ้าตลาดต่ำกว่า10บ. ชาวนาก็ได้ราคา10บ.
*กรณีไปเข้าระบบประกันราคาล่วงหน้า ถ้าเกิดประสพภัย ไม่มีข้าวขายสักเม็ด ก็จะได้ชดเชยที่10บ.

แกไม่มั่วครับ แต่แก "แถ" คือตามทฤษฎีแล้ว ราคาจำนำจะต่ำกว่าราคาตลาดครับ ยกตัวอย่างเช่น ราคาตลาดช่วงที่ราคาสูงๆ คือ 13,000 บาท ช่วงราคาต่ำคือ 10,000 บาท ราคาจำนำควรอยู่ระหว่างนั้น เช่น 12,000 บาท ชาวนาก็จะเอาไปประกัน เวลาผ่านไปราคาสูงขึ้น ก็ไปไถ่ถอน จะได้ราคาเต็มคือ 13,000 บาท อันนี้ตามหลักการนะ รัฐก็จะไม่มีภาระในการลงทุนมากนัก คือจะได้เงินคืนบ้าง

ส่วนราคาประกัน สมมติว่าเท่ากันคือ 12,000 บาท ในช่วงราคาต่ำ ชาวนาจะขายข้าวได้ 10,000 บาท + ส่วนต่างราคาประกันอีก 2,000 บาท รวม 12,000 บาท แต่พอข้าวราคาสูง ชาวนาก็ไม่มีข้่าวขายละครับ

แต่ผมว่าที่แก แถ เพราะแกย่อมรู้ว่า นโยบายเพื่อไทยรอบนี้มันบิดเบือนราคา โดยตั้งราคาจำนำให้สูงกว่าราคาตลาดช่วงที่ราคาสูง คือตั้งไว้ 15,000 บาท อีแบบนี้ก็ไม่มีชาวนาที่ไหนไง่ไปไถ่คืนครับ รัฐเลยเป็นภาระ จะสูญเงินเป็นแสนล้านอยู่ขณะนี้ แถมชาวนาก็โดนโรงสีกดราคาอีก ขายข้าวได้ราคาต่ำ สรุป รัฐกับชาวนาเสีย ที่ได้คือพ่อค้านายทุนแบบแกไงครับ

Poo have 2 brain side.

Left brain side have nothing right.

Right brain side have nothing left.

#98 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

งั้นซีพี ก็ซื้อไหมละราคาตันละ 15,000
กล้าๆ หน่อยดิ พูดยังงี้แมวที่ไหนมันก็พูดได้
รวยแล้วมาพูดยังงี้เหรอวะ

#99 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

คุณหมู ศูย์กลางจักรวาล ถามจริงๆก่อนเอามาแปะ อ่านครบหมดแล้วหรือครับ

ทำไมปล่อยให้เพื่อนสมาชิก เอาข้อความในบทความของคุณที่เอามาแปะเล่นงานเอาได้แบบนี้

:o

โคตรเมฟเลยครับ คุณหมูอวกาก

#100 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:59

ไอ้เจ้าสัวนี่แมม่งเหรรี้ยจริงๆ ข้าวไทย ราคา 800 ดอลล่าห์ แมม่งไม่ซื้อ เสือk ไปซื้อข้าวเขมรมาขายแทน ไม่เหรรี้ยคิดไม่ได้นะเนี่ย

ตามนั้นครับ ข้าวเขมร พม่า ปากีสถาน ซีพีเสนอขายแทนข้าวไทยซะงั้น ถ้าผมไม่ได้ดีลเรื่องข้าวด้วยตัวเองก็๕งไม่เข้าใจ
แต่ก็ไม่โง่ขนาดไอ้คุณหมูอวกาศครับ ควายชัดๆ ยอมให้เค้าเอาตัวเองไปไถนา แล้วหลอกซื้อข้าวราคาถูกไปทำกำไร :lol: :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน