Jump to content

- - - - -

"เจ้าสัวซีพี" พูดชัด! "จำนำข้าวดีกว่าประกันรายได้" ชาวนารวยขึ้น

• Please log in to reply
343 replies to this topic

#101 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 August 2012 - 10:02

งั้นซีพี ก็ซื้อไหมละราคาตันละ 15,000
กล้าๆ หน่อยดิ พูดยังงี้แมวที่ไหนมันก็พูดได้
รวยแล้วมาพูดยังงี้เหรอวะ

คำถามประเด็นนี้ชัดเจนครับ แต่เจ้าสัวคงไม่ยอมเสีย จะเอาแต่ได้!!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#102 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 7 August 2012 - 10:03

ฮาตรงที่สนับสนุนนโยบายจำนำข้าวของรัฐบาลไทย
แต่ก็ขายข้าวเขมรจนมันมือ

หรือเป็นเพราะว่าข้าวเขมรซื้อมาถูกแต่ขายได้ราคาดี
ก็แค่ขายให้ต่ำกว่าข้าวไทยหน่อยก็ขายได้สบายแล้ว
ฮ่าๆๆ

นี่แหละหนานิสัยพ่อค้า
We love fender.

#103 55555

55555

มหาเมพ

Posted 7 August 2012 - 10:10

ชาวนาจำนำข้าว ได้ราคาดี...ปุ๊ย และ ผลิตภัณฑ์ เกษตร อื่น ๆ ก็ขึ้นราคาได้...

แต่ตอนราคาข้าวในตลาดลดลง เพราะ รัฐบาลจะต้องปล่อยสต๊อคซักวันหนึ่ง ราคาปุ๋ย ก็ไม่ต้องลด

ขึ้นราคาไปแล้ว ลดให้โง่รึ...

:lol:

#104 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 10:17

เดี๋ยวข้าวขายไม่ได้ รัฐบาลอีนางปูเน่า มันก็ขายออกมาถูกๆให้มรึงไง ไอ้เจ้าสัวหัว........

#105 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 10:53

เอาการเปรียบเทียบการประกันราคาข้าว กับการรับจำนำที่ลงในไทยรัฐออนไลน์มาให้อ่านใหม่

http://www.thairath....price_guarantee

อ่านแล้ววิเคราะห์เอาก็แล้วกัน
แต่เรายังคอว่าการประกันราคาข้าวจะดีกว่า เพราะเราทำเพื่อชาวนา ไม่ใช่โรงสี คนกลาง ข้าวต่างชาติ ที่ดีอีกเรื่องคือราคาตลาดไม่ถูกบิดเบือน ไม่ต้องมีคนกลางระหว่างรัฐบาล ผู้ส่งออก ไม่ต้องเสียค่าเก็บรักษา ไม่ทำให้ผลผลิตคุณภาพตำ่ลงจากการเร่งผลิตเพราะการมีเพดาน รัฐบาลไม่ควรเป็นผู้ควบคุมราคาข้าวส่งออกควรเป็นราคาตลาด นอกจากช่วยเหลือชาวนาเวลาราคาตลาดตกต่ำ ถ้ารัฐบาลมาควบคุมราคาส่งออกมันถึงได้พังกับพัง บริษัทเล็ก ๆ ต้องปิดบริษัทไป คงเหลือบริษัทใหญ่ :
- ที่เหยียบเรือสองแคม (ของคุณขลำดำ)
- มีผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร โดยมีการตั้งตำแหน่งเฉพาะที่เรียกว่า "ที่ปรึกษา" ได้ทั้งเงินเดือนและค่าใช้จ่าย (คุณโจโฉ)
- ที่หย้าไหว้หลังหลอก หรือนกสองหัว (ของคุณ Simba)
นี่เป็นเหตุของการเอาเปรียบผู้ที่ทำการค้าโดยสุจริตที่ไม่มีผลประโยชน์ต่างตอบแทน การทำเช่นที่กล่าวข้างต้นนี้เป็นการทำธุรกิจที่มีจริยธรรมหรือไม่ ??? มีคำตอบกันหรือยังครับผม
-
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#106 blue

blue

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 11:04

CP สนับสนุนโครงการรับจำนำข้าว ของรัฐว่าทำให้ชาวนารวยขึ้น
ก็อาจใช่นะ แต่คงจะเป็นชาวนาที่มีพื้นที่ปลูกข้าวในเขมรเป็นหมื่นไร่
รวมทั้งปลูกอยู่ในประเทศไทยอีกเป็นหมื่นไร่ เพราะแค่เอาข้าวในไทย
จำนำกับรัฐบาลก็รวยเละแล้ว ข้าวในเขมร ขายทิ้งขายขว้างก็ยังกำไร

#107 nornoo

nornoo

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 11:24

คนที่เป็นเจ้าของกิจการเขาดูผลประโยชน์ของกิจการของเขาเอง เขาไม่สนใจชาวบ้านหรอก
ยังจำ 3. สูงที่เจ้าสัวพยายามพลักดันหรือเปล่า หากเกิดขึ้นจริง ชาวบ้านจนเหมือนเดิม แต่ธุรกิจรวยมากขึ้น
มีให้เห็นในประเทศกำลังพัฒนาหลายๆ ประเทศ
กรณีแบบนี้ หมูสูญญากาศแยกแยะไม่ได้ เอาสื่อมาซึมเข้าสมองและเชื่อตามสื่อเลย
อันนี้ก็ต้องโทษคนที่บ้านนะ. ที่ทำให้สมองเป็นสูญญากาศนะหมูในอวย

#108 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 7 August 2012 - 11:25

ชาวนา ไต้หวัน เกาหลี ญี่ปุ่น รวยได้ เพราะ รัฐบาลประเทศเขารับจำนำข้าวหรอครับ ? :mellow:
ผมเข้าใจว่า เขาใช้วิธีปกป้องชาวนาในประเทศ โดยการจำกัดปริมาณข้าวในประเทศและตั้งกำแพงภาษีหรือกำหนดโควต้านำเข้า

เพื่อไม่ให้กระทบต่อราคาข้าวในประเทศของเขา จนทำให้ชาวนาขายข้าวได้ดี ราคาดี โดยรัฐบาลเขาไม่ต้อง
เอาภาษีประชาชน 2-3 แสนล้านบาทไปถลุง จนขาดทุนเป็นประวัติการณ์เป็นแสนล้าน แบบไทยแลนด์

ผมมองหาอะไรที่ยั่งยืน และ รับจำนำ ผมเรียกว่าภาระ และไม่มีความยั่งยืน
เพราะคนในประเทศต้องแบกรับภาระเหล่านี้ไว้บนบ่า ถูกละลายเงินภาษีเป็นแสนๆล้านทุกปี

นั่งคิดเล่นๆ จำนวนเงินที่ขาดทุนเป็น 100,000 ล้านบาท หากนำไปจ่ายอุดหนุนชาวนาแบบให้เปล่าแทน
น่าจะได้ประโยชน์มากกว่าโครงการรับจำนำเสียอีก ข้าว 20 ล้านตัน ชาวนาก็ได้เงินไปฟรีๆแล้ว 5,000 บาท/ตัน เอาข้าวไปขายในตลาดได้อีก 9,000 บาท/ตัน รวมๆแล้ว 14,000 บาท/ตัน กำไรเห็นๆ แถมขายได้สูงกว่าในโครงการรับจำนำเสียอีก เพราะในโครงการชาวนาขายได้ 12,000 - 13,000 ต่อตันหลังหักค่าความชื้น ... วิธีง่ายๆยังได้ประโยชน์ต่อชาวนามากกว่ารับจำนำเสียอีก ......

ผมเข้าใจว่าคุณ ธนินท์มองในมิติของ ชาวนา เป็นสำคัญ ซึ่งไม่แปลกที่จะบอกว่า ดีกว่าประกันราคา
เพราะต่อให้พรรคไหน เสนอราคาจำนำ 50,000 บาท/ตัน หรือ 100,000 บาท/ตัน เมื่อมองในมิติของชาวนา ย่อมดีกว่า ประกันราคา

แต่ผลกระทบที่ตามมามันก็สำคัญมากกว่า เพราะกระทบคนทั้งประเทศ ทั้งเรื่อง วินัยการคลัง หนีสาธารณะ มูลค่าการค้าการส่งออก และปัญหาที่เน่าเหม็นที่สุดคือ การทุจริตโครงการรับจำนำ

ใครจะมองในมิติไหนก็ว่ากันไปละกัน
แต่ผมขอสรุปตัวเลขล่าสุดด้านรายได้พี่น้องเกษตรกรไทยทั่วประเทศ ตามตารางนี้ละกันครับ

รายได้เกษตรกรไทย ทั้งประเทศในปี 2555 ติดลบต่อเนืองกันมา 6 เดือน ( 2 ไตรมาสติดต่อกัน )
หมายความว่า ณ ช่วงเวลาเดียวกันในปี 2554 (ยุคมาร์ค) เกษตรกรทั้งประเทศมีรายได้สูงกว่า ในยุครัฐบาลนี้

ข้อมูลล่าสุด

Attached Images

Edited by MIRO, 7 August 2012 - 11:38.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#109 ssa

ssa

เมพ

Posted 7 August 2012 - 11:28

เสื้อแดงมันก็แค่รับจ้างโพส มันมีมันสมองที่ไหน
ทุกวันนี้ราคาตลาดเท่าไหร่ แล้วระบจำนำเท่าไหร่ สูงกว่าราคาตลาดเท่าไหร่
นักโพสแดงชั่ว

#110 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

Posted 7 August 2012 - 11:45

ให้มันลองไปถามชาวนาดูว่าใครจำนำข้าวได้ หมื่นห้า สองหมื่นอย่างที่รัฐบาลอี***มันบอกบ้าง พ่อค้าคนกลาง ต่างหากที่ได้ ก็ไม่รู้ว่าไอ้พวกนี้มันทำนาบนหลังคน หรือบนหลังควายกันแน่

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#111 gears

gears

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 11:59

ผมไม่คิดว่าแก จะพูดเรื่อง ยางพารา

นี้เล็งให้เห็นว่า ยางพารา (ผลผลิตส่วนใหญ่ มาจากภาคใต้)
ประมาณว่า มีคุณภาพอันดับ 1 ของโลก
ตอนนี้แกกลัวว่า แอฟริกา จะแข่งขันทางตลาดโลกกับเรา

ไม่ได้ละ ผมต้องไปศึกษายางพารา เพิ่ม ถึง วิธีการเพิ่มผลผลิต ที่แกบอกว่า ปีนึงได้ 500 กิโล ต่อไร่ นั้น (ไม่ได้บอกว่าเป็นผลผลิตจากน้ำยาง หรือ ยางแผ่น ยางแห่ง )
สวนผมได้มากกว่านั้น
สามารถอ่านบทความเต็มๆ ได้ที่ไหนหรอครับ
คุณหมูเน่า ก็ไม่โยนลิ้ง มาให้ ไปหาอ่านจากไหนเนี่ย

ถ้ารัฐบาลยังปัญญาอ่อนแบบนี้ ถึงเวลาที่ต้องส่งตลาดโลกทาง สิงคโปร แล้วละ

ในอำเภอผม มีโรงงานนึง ไม่ส่งน้ำยาง ยางแผ่น ยางแท่ง เข้าประเทศตัวเองเลย
ใช้ ราคาถูกในประเทศ และส่งออกนอก ในราคาสูง
มาเลย์ สิงคโปร ปีนัง ต้องส่งรถบรรทุก มาเอาน้ำยางทุกวัน เพราะบ้านเค้าภูมิอากาศเหมาะสำหรับปลูกพืชเมืองหนาว
โดยอ้างอิง ราคาตลาดโลก คิดว่ากำไรวัน กี่ล้าน

เรื่องข้าว ช่างมันเหอะ ถ้าชาวนายังหาทางออกเอง ไม่ได้ และ รัฐบาลไม่คิดจะช่วยจริงๆ จังๆ
ชาวนาก็โดยจูงจมูกแบบนั้นแหละ เพราะนักการเมืองท้องถิ่น
ไม่ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญของประเทศตัวเอง ผลผลิตของประเทศตัวเอง

ใครหวังแต่พึ่งรัฐบาล ก็อดมื้อกินมื้อ ไปละนะ

Edited by gears, 7 August 2012 - 12:10.

#112 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 7 August 2012 - 12:06

เอาอะไรกับคนที่ทำนาบนหลังคน

#113 TONSPR22

TONSPR22

น้องใหม่

Posted 7 August 2012 - 12:25

ซื้อข้าวเขมรบ่อย ระวังโดนของเขมรนะ ของมันแรง

#114 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 12:33

ยางพาราที่อาฟริกา
เรื่องจริงแท้ครับ
แต่นายทุนที่ไปปลูกส่วนใหญ่
เป็นประเทศจีนมากว่า 80%

#115 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 7 August 2012 - 12:34

เจ้าสัวธนินท์ ออกมาพูดเองเลยเหรอครับเนี๊ยะ 555

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#116 MIRO

MIRO

Posted 7 August 2012 - 12:35

ซื้อข้าวเขมรบ่อย ระวังโดนของเขมรนะ ของมันแรง

ทุกวันนี้ ข้าวเขมรก็อยู่ในโกดังข้าวไทยนี่แหละ
ซื้อข้าวกิน ระวังโดนของนะครับ :D

ปชป.แฉทุจริตจำนำข้าว โกงชาวนา นำของเน่า ข้าวเขมร พม่ามาสวมสิทธิ์
http://talk.mthai.com/topic/345950

DSIเผยข้าวเขมรสวมสิทธิจำนำนครนายก
http://www.posttoday...ิทธิจำนำนครนายก

"เฉลิม" รับยังมีข้าว "กัมพูชา" สวมสิทธิ์รับจำนำ
http://breakingnews....p?newsid=644374

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#117 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 7 August 2012 - 12:37

หึหึ ลองถามเถอะครับ บริษัทไหนเป็นคู่ค้ากับเครือนี้ ไม่ว่าจะ CP หรือทรู
ถามว่าเป็นไง ก็คงส่ายหน้าบ้าง ยิ้มแหะๆ บ้าง ใครทำธุรกิจกับเครือนี้ทราบดีครับ
สำหรับบริษัทผม เจอขอ quotation สินค้าล็อตใหญ่ แต่จะซื้อ 2-3 ตัวโดยเอาราคาจาก quotation ล็อตใหญ่
ของยืมไปก็ทดสอบแล้วทดสอบอีก ขอซื้อราคาถูกไปเรื่อย แล้วบอกว่าจะซื้อล็อตใหญ่ทีหลัง
นี่แค่ขนาดกับบริษัทผม ที่ถือว่าเป็นปลาซิวปลาสร้อยนะครับ ยังจะเก็บทุกเม็ดขนาดนี้ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#118 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 7 August 2012 - 12:38

นายกฯตัวจริงของไทย ... เหลือง-แดง / ปชป-พท / รบ.-ฝ่ายค้าน ... ใครจะรบกับใคร ใครจะตาย ใครจะรวย ใครน้ำท่วม ... เจ้าสัวก็รับทรัพย์เหมือนเดิม
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#119 MIRO

MIRO

Posted 7 August 2012 - 12:38

เจ้าสัวธนินท์ ออกมาพูดเองเลยเหรอครับเนี๊ยะ 555

วันนี้ ลุกจ้างเถ้าแก่ คุมสร้างตึก 24 ชั้น เงินเดือน 15,000
ไม่สอนหนังสือหรอครับ ? :mellow:

Edited by MIRO, 7 August 2012 - 12:39.

#120 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 7 August 2012 - 12:41

ถ้าจะเรียกคนที่ทำนาบนหลังคนว่าชาวนาละก็ รวยขึ้นครับ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#121 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 7 August 2012 - 12:51

หึหึ ลองถามเถอะครับ บริษัทไหนเป็นคู่ค้ากับเครือนี้ ไม่ว่าจะ CP หรือทรู
ถามว่าเป็นไง ก็คงส่ายหน้าบ้าง ยิ้มแหะๆ บ้าง ใครทำธุรกิจกับเครือนี้ทราบดีครับ
สำหรับบริษัทผม เจอขอ quotation สินค้าล็อตใหญ่ แต่จะซื้อ 2-3 ตัวโดยเอาราคาจาก quotation ล็อตใหญ่
ของยืมไปก็ทดสอบแล้วทดสอบอีก ขอซื้อราคาถูกไปเรื่อย แล้วบอกว่าจะซื้อล็อตใหญ่ทีหลัง
นี่แค่ขนาดกับบริษัทผม ที่ถือว่าเป็นปลาซิวปลาสร้อยนะครับ ยังจะเก็บทุกเม็ดขนาดนี้ -_-

วงการหนังสือก็เป็น ขายให้เซเว่น เรื่องมากโคตรๆ ไปๆมาๆกลายเป็นขายของเล่นแถมหนังสือ แทนที่จะขายหนังสือ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#122 thegunner5023

thegunner5023

น้องเก่า

Posted 7 August 2012 - 12:58

ไอ้แป๊ะคนนี้อย่าไปเชื่ออะไรมันมาก เอาแต่ได้

#123 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

Posted 7 August 2012 - 14:16

อยากถามหมูอวกาศว่า ตอนนี้ชาวนาไทยรวยขึ้นทุกคนหรือยัง?
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#124 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 7 August 2012 - 15:24

ถ้ารัฐบาลโง่นี้เชื่อ เจ้าสัวซีพี ทำไมไม่ขึ้นค่าแรงเป็น 500/วัน
ปล. แถมมันแนะนำ เจือกไม่ลองขึ้นเอง ??

http://hilight.kapook.com/view/63329

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#125 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 15:35

ชาวนารวยขึ้นจิงๆๆคับ เเต่รัฐบาลเเละประเทศชาติเสียหาย

#126 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 16:08

แล้วทุกวันนี้ชาวนารวยแล้ว?

#127 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

Posted 7 August 2012 - 16:16

ไอ้เจ้าชั่ว เห็นแก่ตัวจังนะท่าน
ให้ชาวนาไทยตายไวๆ ใช่ปะ
แล้วจะได้หว่านซื้อที่นาไว้ให้หมด
ตอนนี้ชาวที่จำนำข้าวกัน ก็เริ่มรู้แล้วว่า ประกันราคาดีกว่า
อยากให้คนพากันไม่ซื้อสินค้าซีพีจังเน้อ
จะดูว่าเจ้าชั่วนี้จะย้ายกลับเมืองจีนไปเปล่า

#128 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 16:52

CP คุณแน่มาก ให้ประเทศรับภาระความเสี่ยง ให้ประชาชนวิ่งวุ่นเรื่องการตลาด และเสี่ยงต่อราคาพืชผลทางการเกษตรที่นายทุนเล่นแง่เสมอๆ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#129 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 7 August 2012 - 17:03

ใครเชื่อพ่อค้าพูด ก็เตรียมขายลูกขายเมียกิน

เตือนในฐานะพ่อค้า

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#130 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 7 August 2012 - 17:31

ใครจะมองในมิติไหนก็ว่ากันไปละกัน
แต่ผมขอสรุปตัวเลขล่าสุดด้านรายได้พี่น้องเกษตรกรไทยทั่วประเทศ ตามตารางนี้ละกันครับ

รายได้เกษตรกรไทย ทั้งประเทศในปี 2555 ติดลบต่อเนืองกันมา 6 เดือน ( 2 ไตรมาสติดต่อกัน )
หมายความว่า ณ ช่วงเวลาเดียวกันในปี 2554 (ยุคมาร์ค) เกษตรกรทั้งประเทศมีรายได้สูงกว่า ในยุครัฐบาลนี้

miro คงไม่ลืมว่าปลายปี 54 น้ำท่วมค่อนประเทศ หลังจากนั้น ถ้าผลผลิตและรายได้
ของเกษตรกรลดลงไม่น่าจะแปลก ถ้าเพิ่มขื้นนี่สิแปลก

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#131 MIRO

MIRO

Posted 7 August 2012 - 17:45

miro คงไม่ลืมว่าปลายปี 54 น้ำท่วมค่อนประเทศ หลังจากนั้น ถ้าผลผลิตและรายได้
ของเกษตรกรลดลงไม่น่าจะแปลก ถ้าเพิ่มขื้นนี่สิแปลก

ดูข้อมูลใน ตาราง ก่อนซิครับคุณ ดอนยอ
ผมไม่อยากตบเกรียนใครตอนนี้ ช่วงนี้อารมณ์ดี

บรรทัดที่สอง เขียนคำว่า "ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรม" ภาษาประกิตคือ Quantity
ดูตัวเลขซิครับ เป็น + หรือเป็น - ?

ขอสอนหน่อยนะ อย่าว่ากัน..ถ้าตัวเลขเป็น + แสดงว่า ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรมโดยรวมสูงขึ้นกว่าปีก่อน
ถ้าตัวเลขเป็น - แสดงว่า ผลผลิตลดลงจากปีก่อน

ข้อมูลในตารางบรรทัด "ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรม" ในปี 2555 ทั้ง 2 ไตรมาส เป็นบวก (2.2 ในไตรมาสหนึ่ง และ 3.0 ในไตรมาสสอง)
หมายความว่า ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรม ในปี 2555 ช่วง ไตรมาส 1 และ 2 ของปีนี้(55) สูงกว่าปีที่แล้ว (54)
ไม่ได้เกี่ยวกับข้ออ้างน้ำท่วม ของ ดอนยอ เลยนะครับ เพราะผลผลิตออกมาในปีนี้ มากกว่า ปีที่แล้วเสียอีก
ดูเป็นไหมครับเนี่ย ? -_-

หรือจะให้ผมเฉลยไหมครับว่า เหตุใดผลผลิตงามดี
แล้วรัฐบาล ปู ทำงานอย่างไร เหตุใด รายได้เกษตรกรถึงลดลง

--------
ผมรีบไปทำธุระ ตอบให้เลยละกัน ดูบรรทัดสุดท้าย ราคาสินค้าเกษตรกรรม ติดลบ บานตะทัย !!!
แสดงว่ายุคมาร์ค เกษตรกรในประเทศขายสินค้าได้ราคาดีกว่า รัฐบาลชุดนี้....เห็นไหมครับ

ไหนละ 2 สูง 3 สูง ?

Edited by MIRO, 7 August 2012 - 17:56.

#132 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 7 August 2012 - 18:04

กลัวแต่ว่า มาป่าวประกาศว่าซื้อข้าวเขมรไปขาย แต่ที่ไหนได้ เอาข้าวเขมรราคาต่ำมาสวมสิทธิืแทนข้าวไทย แล้วเอาข้าวไทยไปขายในราคาต่ำแทน นี่เป็นลูกไม้หลอกชาวบ้านหรือเปล่า

#133 ant

ant

Posted 7 August 2012 - 20:06

คนมีเงินพูด ควายแดงเชื่อหมด
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#134 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 7 August 2012 - 20:27

เหอ เหอ เหอ คนระดับขายข้ามภพข้ามชาติ คงไม่หากินทางสวมสิทธิ์แล้ว
แค่ลงทุนในเขมรสักพันไร่หมื่นไร่ ก็ขายได้ชิว ๆ แล้วเพราะต้นทุนมันต่ำ 55555
ส่วนที่ลงทุนปลูกในเมืองไทยก็ถือว่าจำนำช่วยโครงการของรัฐบาลไป คนไทย
ด้วยกันมีไรก็ช่วยกันไป แค่ขอย้ำฝาโลงว่า "อย่ารีบขายนาเว้ย เอ็งขายช้าข้าก็
ไม่ว่าเอ็งโง่หรอก" 555555555555555

#135 ชายน้ำ

ชายน้ำ

Posted 7 August 2012 - 21:30

ผมเบื่อไอ้เจ้าของ "ทิกสะลี ส็องสุง" นี่เต็มที

ความที่มันขายไก่ขายหมูมาตลอดชีวิต

ดูหน้ามันดีๆ ยิ่งมองยิ่งเหมือนไก่

หาเงินเก่งน่ะผมไม่เถียง

แต่แค่รวยมาได้เพราะค้าชีวิต

ไม่ได้มีคุณธรรมอะไรจะออกมาสั่งสอนคนได้หรอก

#136 พายุ

พายุ

Posted 8 August 2012 - 02:33

เอาง่ายๆเลย ดูกันไปสักตั้งว่า รัฐบาลไทยจะขายข้าวได้ในราคาจำนำที่ 800 ดอลล่าห์หรือไม่ โดยไม่ยอมขายขาดทุนน่ะ

ไม่มีทาง ได้ 550 ก็หรูแล้วฮะ เผลอๆ อาจจะไม่ถึง
" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล

#137 irq5

irq5

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 04:24

:P เงินได้เพียบ หน้าบาน

ปกติเค้าไม่ ทำ บัตรเครดิต หรือ ยินดีในเครดิตหรอกครับ

:ph34r: ที่ออกมาเย่ๆ กับ บัตรเครดิตชาวนา

เพราะจะต่อลมหายใจได้ปีนึง ก่อนหนี้ท่วมบัตร ท่วมนาตาย

ก่อนที่แม้วจะกลับมาจากเท่ๆ

#138 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

Posted 8 August 2012 - 06:58

แก่เพราะกินข้าว
เฒ่าเพราะอยู่นาน
ทรัพย์สินมหาศาล
เพราะหลอกชาวบ้านมากมาย

แล้วยังจะเชื่อมันอีกหรือ?

#139 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 8 August 2012 - 07:01

ดูข้อมูลใน ตาราง ก่อนซิครับคุณ ดอนยอ
ผมไม่อยากตบเกรียนใครตอนนี้ ช่วงนี้อารมณ์ดี

บรรทัดที่สอง เขียนคำว่า "ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรม" ภาษาประกิตคือ Quantity
ดูตัวเลขซิครับ เป็น + หรือเป็น - ?

ขอสอนหน่อยนะ อย่าว่ากัน..ถ้าตัวเลขเป็น + แสดงว่า ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรมโดยรวมสูงขึ้นกว่าปีก่อน
ถ้าตัวเลขเป็น - แสดงว่า ผลผลิตลดลงจากปีก่อน

ข้อมูลในตารางบรรทัด "ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรม" ในปี 2555 ทั้ง 2 ไตรมาส เป็นบวก (2.2 ในไตรมาสหนึ่ง และ 3.0 ในไตรมาสสอง)
หมายความว่า ผลผลิตสินค้าเกษตรกรรม ในปี 2555 ช่วง ไตรมาส 1 และ 2 ของปีนี้(55) สูงกว่าปีที่แล้ว (54)
ไม่ได้เกี่ยวกับข้ออ้างน้ำท่วม ของ ดอนยอ เลยนะครับ เพราะผลผลิตออกมาในปีนี้ มากกว่า ปีที่แล้วเสียอีก

หรือจะให้ผมเฉลยไหมครับว่า เหตุใดผลผลิตงามดี
แล้วรัฐบาล ปู ทำงานอย่างไร เหตุใด รายได้เกษตรกรถึงลดลง

--------
ผมรีบไปทำธุระ ตอบให้เลยละกัน ดูบรรทัดสุดท้าย ราคาสินค้าเกษตรกรรม ติดลบ บานตะทัย !!!
แสดงว่ายุคมาร์ค เกษตรกรในประเทศขายสินค้าได้ราคาดีกว่า รัฐบาลชุดนี้....เห็นไหมครับ

ถูกใจความเห็นนี้

ขอโควทมารอคำตอบจากดอนยอด้วยคนครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#140 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 8 August 2012 - 11:45

--------

สงสัยครับว่า หัวตารางที่เขียนเครื่องหมายเดลต้าน่ะ เค้าเทียบกับอะไร

ยกตัวอย่างเช่น กรณี ปี 54 เค้าเทียบกับปี 53 ณ ไตรมาสเดียวกัน รึปล่าว

แล้ว ปี 55 เทียบกับไตรมาสเดียวกันของ ปี 54 ใช่หรือไม่

หรือว่าเค้าเทียบไตรมาส 2 กับไตรมาส 1 แต่ผมเดาว่าน่าจะเทียบไตรมาสเดียวกันแต่คนละปี เพราะมันน่าจะเกี่ยวกับฤดูกาลในการเก็บเกี่ยวด้วย

อย่างไรก็ตาม แม้จะเทียบแบบไหนก็แล้วแต่ จากตาราง ค่าเดลต้าของผลผลิตเป็น+ แสดงว่าผลิตได้เพิ่ม แต่รายได้กับราคาสินค้า ติดลบบานตะเกียงเลย

ดอนยอเอาตารางนี้มาฆ่าตัวตายชัดๆ

#141 MIRO

MIRO

Posted 8 August 2012 - 12:02

--------

สงสัยครับว่า หัวตารางที่เขียนเครื่องหมายเดลต้าน่ะ เค้าเทียบกับอะไร

ยกตัวอย่างเช่น กรณี ปี 54 เค้าเทียบกับปี 53 ณ ไตรมาสเดียวกัน รึปล่าว

แล้ว ปี 55 เทียบกับไตรมาสเดียวกันของ ปี 54 ใช่หรือไม่

หรือว่าเค้าเทียบไตรมาส 2 กับไตรมาส 1 แต่ผมเดาว่าน่าจะเทียบไตรมาสเดียวกันแต่คนละปี เพราะมันน่าจะเกี่ยวกับฤดูกาลในการเก็บเกี่ยวด้วย

อย่างไรก็ตาม แม้จะเทียบแบบไหนก็แล้วแต่ จากตาราง ค่าเดลต้าของผลผลิตเป็น+ แสดงว่าผลิตได้เพิ่ม แต่รายได้กับราคาสินค้า ติดลบบานตะเกียงเลย

ดอนยอเอาตารางนี้มาฆ่าตัวตายชัดๆ

เทียบกับช่วงเดียวกันของปีก่อนหน้านี้ครับ

ข้อมูลเป็นไตรมาส1 ปี 55 ก็เทียบกับช่วง ไตรมาส 1 ปี 54
ข้อมูลเป็นเดือน พ.ค. ปี 55 ก็เทียบกับ เดือน พ.ค ปี 54 ครับ
ข้อมูลเป็น ปี 54 ก็เทียบกับ ปี 53

เช่น ข้อมูลในตาราง ไตรมาส 1 ปี 55 เกษตรกรไทย มีรายได้ ลดลง 10.2% เมื่อเทียบกับ ไตรมาสที่ 1 ของปี 54 เป็นต้น
หรือ ข้อมูลในตาราง ครึ่งปีแรกของปี 54 เกษตรกรไทย มีรายได้ สูงขึ้น 33.2% เมื่อเทียบกับ ครึ่งปีแรกของปี 53

คือเทียบเฉพาะช่วงระยะเวลาเดียวกันนั่นเองครับ

#142 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 8 August 2012 - 12:24

--------

เจอเสื้อแดงอ้างข้อมูลทีไร หงายเงิบทุกที
ถึงได้ว่า ถามอะไรไป ก็มีแต่ ประชาชนรู้สึกได้ ใครๆ ก็รู้ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#143 55555

55555

มหาเมพ

Posted 8 August 2012 - 12:36

ผมสงสัย ถ้าเป็นเงินของอาแปะเอง แกจะบริหารแนวรับจำนำข้าวป่าว..

:)

#144 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

Posted 8 August 2012 - 13:31

เราเชื่อคนแบบนี้ครับผม ดร. อัมมาร์ สยามวาลา นักวิชาการเกียรติคุณ, TDRI, ไม่ใช่พ่อค้า พ่อค้าก็คือพ่อค้า ดูตัวอย่างที่พ่อค้ามาสวมหมวกใหม่เป็นถึงนายกรัฐมนตรีก็ยังไม่พ้นความเป็นพ่อค้า เอาเปรียบคนไปทั่ว

http://www.manager.c...D=9550000097080
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#145 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 August 2012 - 13:53

miro#131

สรุปเร็วเกินไปครับ มันมีบางอย่างราคาสูงขึ้น บางอย่างราคาลดลง ก็ธรรมดาสำหรับสิ้นค้าเกษคร
ที่มีปัจจัยประกอบเยอะ แต่ถ้าพูดถึงข้าว ราคาดีกว่าก่อนมากครับ
http://www.oae.go.th...indexJune55.pdf

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#146 MIRO

MIRO

Posted 8 August 2012 - 14:46

miro#131

สรุปเร็วเกินไปครับ มันมีบางอย่างราคาสูงขึ้น บางอย่างราคาลดลง ก็ธรรมดาสำหรับสิ้นค้าเกษคร
ที่มีปัจจัยประกอบเยอะ แต่ถ้าพูดถึงข้าว ราคาดีกว่าก่อนมากครับ
http://www.oae.go.th...indexJune55.pdf

แล้วผมสรุปผิดตรงไหนครับ คุณ ดอนยอ
ผมพูดถึงเกษตรกรไทยอยู่นิครับ

ประเทศไทย มีแต่ ชาวนา เป็นเกษตรกร หรอครับ :mellow:

Edited by MIRO, 8 August 2012 - 14:52.

#147 MIRO

MIRO

Posted 8 August 2012 - 15:14

miro#131

สินค้าข้าว ราคาสูงขึ้น 2,000 บาท เพราะ รัฐบาลเข้าไปแทรกแซงตลาด
และเป็นพ่อค้าคนกลาง ซื้อข้าวสูงกว่าราคาตลาด ในราคา 15,000 เพื่อเก็บสต๊อกไว้ในโกดังข้าว
ให้ปลวก ให้มอดกิน และ เศรษฐีโรงสีกินกำไรไปวันๆ

สต๊อกตอนนี้ 10 ล้านตันโดยประมาณ
คาดว่าขายแล้วคงขาดทุน ภาษีประชาชน ราวๆ 100,000 ล้านบาท ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ยังไม่นับ

ขณะที่ภาคการส่งออกข้าว ปริมาณส่งออกข้าวลดลงเกือบ 50% ในครึ่งปีแรก
มูลค่าการส่งออกข้าวครึ่งปีแรก ติดลบ 37.66% หรือคิดเป็นมูลค่า 1,305,166,331 ดอลลาร์สหรัฐฯ
(อยากรู้กี่บาท เอาอัตราแลกเปลี่ยนไปคูณเอาเอง ฝากบอก รมต.พาณิชย์ด้วยก็ได้ เห็นไม่กล้าพูด)
และถ้าไม่ได้ ไนจีเรีย ช่วยไว้..เละเทะกว่านี้อีก แต่หลัง ไนจีเรีย ขึ้นภาษีนำเข้า จากนี้ไปอาจกลายเป็นเละหนักก็ได้นะ

ที่บรรยายมาทั้งหมด เพื่อจะบอกว่า

ถ้าพูดถึงข้าว ราคาดีกว่าก่อนมากครับ

จะพูดอะไร ก็ควรรู้ให้มันครบทุกเรื่องก่อน
ไม่ใช่หยิบ 20-30% ของเรื่องทั้งหมด แล้วมาสรุปว่า มันเจ๋ง ทั้ง 100%
มันเหมือนอยู๋ในกะลา ท่องได้อยู่แค่ไม่กี่คำ เพื่อจะได้ ชาบู -_-

#148 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 8 August 2012 - 15:42

miro เราคงอยู่ในกะลาคนละใบ ลองอ่านข้อมูลในกะลาผมบ้าง

ส่งออกข้าววูบ!แค่ดิสเครดิต สมาคมชาวนาแฉพ่อค้าขาดทุนกำไร/‘ซีพี’ยันข้าวไทยยังแกร่ง
ส.ชาวนา/หอการค้า/ซีพี - แขวะผู้ส่งออกแฉตัวเลขส่งออกข้าว แค่ต้องการ ดิสเครดิตรัฐบาล เอาตำแหน่งแชมป์มาอ้าง ทั้งที่ 30 ปีไทยเป็นแชมป์ ชาวนามีแต่จนลง ถ้าเสียแชมป์แล้วรวยขึ้นก็น่าสน ด้าน “พรศิลป์” แนะ! เพิ่มคุณภาพ จัดโซนนิ่ง “ธนวรรธน์” โชว์ผลวิจัย 80% พอใจนโยบาย “สุเมธ” เผย 5 เดือนไทยยังนำโด่งอินเดีย-เวียดนาม

นายประสิทธิ์ บุญเฉย นายกสมาคมชาวนาไทย เปิดเผย “สยามธุรกิจ” ว่าตัวเลข ที่ผู้ส่งออกออกมาระบุว่าการส่งออกข้าวไทยลดลงในช่วงครึ่งปีแรก 2555 กว่า 40% จากปีที่ผ่านมา โดยส่งออกได้เพียง 3.45 ล้าน ตันนั้น อย่าไปมองว่าไทยจะเสียแชมป์หรือไม่ แต่ต้องมองว่าชาวนาไทยขายข้าวได้ราคาดีกว่าที่ผ่านมาหรือเปล่า การที่ผู้ส่งออกพูดว่าส่งออกได้น้อยลงเพราะข้าวไทยราคาแพงกว่าเพื่อนบ้านนั้น ต้องถามกลับว่าขาดทุนกำไรหรือเปล่า

นายกสมาคมชาวนาไทยยังกล่าวอีกว่า ถ้าจะให้รัฐบาลยกเลิกโครงการรับจำนำ โรงสีและผู้ส่งออกต้องมีจรรยาบรรณในการทำธุรกิจด้วยเช่นกัน ไม่ใช่ซื้อถูกขายแพง โดยกดชาวนาให้เป็นลูกไล่เหมือนที่ผ่านมา

ด้านนายพรศิลป์ พัชรินทร์ตนะกุล รอง เลขาธิการ หอการค้าไทย เปิดเผยว่า โครงการ รับจำนำเป็นเรื่องดี แต่รัฐบาลคงไม่สามารถอุดหนุนแบบนี้ได้ตลอดไป วิธีการคือต้องพัฒนาพันธุ์ข้าวให้ชาวนาเพิ่มผลผลิต่อไร่ให้ได้ ถ้าพื้นที่ไหนปลูกข้าวแล้วได้ไม่คุ้มทุน รัฐบาลก็แนะนำให้ปลูกพืชชนิดอื่นที่มีรายได้ดีกว่าแทน ไม่ใช่เน้นแต่การอุดหนุนอย่างเดียว

นายธนวรรธน์พลวิชัย ผู้อำนวยการ ศูนย์พยากรณ์ธุรกิจและเศรษฐกิจไทย มหา วิทยาลัยหอการค้าไทย เปิดเผยผลการสำรวจ เกษตรกรทั่วประเทศจำนวน 1,200 คน พบว่าชาวนาส่วนใหญ่กว่าร้อยละ 80 พอใจโครงการรับจำนำข้าว ส่วนประเด็นที่ไทยอาจ จะเสียแชมป์ส่งออกข้าวปีนี้เนื่องจากอินเดีย มีข้าวส่งออกจำนวนมาก แต่ปีหน้าคาดว่าไทยจะกลับมาเป็นแชมป์ส่งออกข้าวอีกครั้งโดยส่งออกได้ที่ 8 ล้านตันเหมือนเดิม

แหล่งข่าวในวงการค้าข้าว เปิดเผย “สยามธุรกิจ” ว่า ประเทศไทยวันนี้กำลังหลง ประเด็นหรือเปล่า เราพูดแต่ว่าจะเป็นแชมป์ส่งออก แต่ 20-30 ปีที่ผ่านมาไทยเป็นแชมป์ ส่งออกแล้วได้อะไรบ้าง ตรงกันข้ามชาวนากลับจนลงเรื่อยๆ

“ถามว่าที่ผ่านมาไทยเป็นแชมป์ส่งออกข้าวใครรวย ผู้ส่งออกใช่หรือเปล่า รัฐต้อง บริหารจัดการตรงนี้ใหม่ ทำยังไงไม่ให้ผลประโยชน์ตกอยู่กับคนกลาง ไม่ต้องมีโครงการ รับจำนำก็ได้ แต่ชาวนาต้องขายข้าวได้ในราคายุติธรรม ราคาตลาดต้องเป็นธรรม เหมือนในยุคหนึ่งที่ราคาข้าวแพงกว่าทอง ทำไมรัฐบาลยุคนั้นทำได้ วันนี้พ่อค้ากำลังทำ ให้เกิดความสับสน เอาความเป็นที่ 1 มาอ้าง ทำให้ไขว้เขว” แหล่งข่าว กล่าว

แหล่งข่าวกล่าวอีกว่า ประเทศไทยมีครอบครัวชาวนาประมาณ 5 ล้านครอบครัว หรือ 20 ล้านคน ถ้าคนเหล่านี้มีรายได้มากขึ้น ใช้จ่ายมากขึ้น ก็เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจทางอ้อม แต่ถ้าคนเหล่านี้ยากจน ประเทศ ก็เดินหน้าลำบาก

นายสุเมธ เหล่าโมราพร ประธานคณะ ผู้บริหาร กลุ่มธุรกิจการค้าระหว่างประเทศ (สายธุรกิจข้าวและอาหาร) และกรรมการ ผู้จัดการใหญ่ บริษัท ซี.พี.อินเตอร์เทรด จำกัด วิเคราะห์ว่าชื่อเสียงของข้าวไทยเป็นที่ยอม รับในตลาดโลก แม้ว่าข้าวไทยจะขายในราคา ที่สูงกว่าข้าวจากเวียดนาม อินเดีย ปากีสถาน เฉลี่ยตันละ 150-250 เหรียญสหรัฐต่อตัน เช่น ข้าวนึ่งไทย มีราคาตันละประมาณ 630-650 เหรียญสหรัฐในขณะที่ข้าวนึ่งอินเดียอยู่ที่ตันละ 421-450 เหรียญสหรัฐ เมื่อหันมาดูตัวเลขการส่งออก 5 เดือนแรกของปีนี้ (2555) จะพบว่าประเทศไทยมีตัวเลขส่งออกข้าวทุกชนิดและทุกตลาดอยู่ที่ประมาณ 3 ล้านตัน สูงกว่าประเทศอินเดีย หรือเวียดนาม ที่มียอดส่งออกข้าวประมาณ 2.4-2.6 ล้านตัน ซึ่งตรงนี้เป็นข้อมูลยืนยันว่าประเทศไทยยังคงเป็นผู้นำในการส่งออก อยู่ และขายได้ในราคาสูงขึ้น (ปี 2012 เฉลี่ยราคา 670 เหรียญสหรัฐต่อตันเปรียบเทียบปีที่แล้วที่ 550 เหรียญสหรัฐต่อตัน)

อย่างไรก็ตาม การที่ผู้ส่งออกวิเคราะห์ ว่าทั้งปีประเทศไทยจะส่งออกข้าวได้ประมาณ 6.5 ล้านตัน และจะตกลงมาเป็นที่ 3 รองจากอินเดีย (8 ล้านตัน) และเวียดนาม (7 ล้านตัน) นั้น ยังไม่ได้รวมการขายระบบจีทูจีหรือรัฐต่อรัฐเข้าไปด้วย ซึ่งอินเดียและเวียดนามก็ยังมีปัจจัยเสี่ยงว่าจะส่งออกข้าวได้ตามคาดหรือไม่

Edited by ดอนยอ, 8 August 2012 - 15:55.

#149 pookem

pookem

น้องเก่า

Posted 8 August 2012 - 15:50

http://www.manager.c...D=9550000097297

“หมอวรงค์” ปลุก “บุญทรง” เข้าใจคำว่าสวมสิทธิจำนำข้าวหรือไม่ อัด รบ.ขยับช้า เหลืออีก 1 เดือนเพิ่งสอบทุจริต ไม่เชื่อมือ ตร.-ดีเอสไอ มอบ กมธ.บุกโรงสีลุยสอบทุจริต ซัดดีเอสไอข้อมูลมั่ว หลังพบโกงทั่วทุกภาค ชี้ รบ.มีเอี่ยวเพราะทำในนามรัฐฯ เตรียมแฉในสภามีเวียนเทียนข้าวในโกดัง รบ. ย้อนถาม “กิตติรัตน์” บอกขาดทุนเกิน 6 หมื่นล้าน พรรค พท.อยู่ไม่ได้ หลัง ธ.ก.ส.-ทีดีอาร์ไอ เผยขาดทุนเกือบแสนล้าน

วันนี้ (8 ส.ค.) นพ.วรงค์ เดชกิจวิกรม รมช.พาณิชย์เงาพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงการตรวจสอบโครงการจำนำข้าวของรัฐบาล โดยตำหนินายบุญทรง เตริยาภิรมย์ รมว.พาณิชย์ ที่ออกมาระบุว่าไม่มีการสวมสิทธิข้าวจากประเทศเพื่อนบ้านในโครงการนี้ ตนไม่เข้าใจว่านายบุญทรงเข้าใจคำว่าการสวมสิทธิหรือไม่ หรือกำลังนอนหลับอยู่หรือเปล่าจึงไม่รู้ว่ามีการสวมสิทธิจำนำข้าว เพราะเท่าที่ตรวจสอบมีการสวมสิทธิกระจายในหลายพื้นที่ จึงอยากเรียกร้องว่าก่อนสัมภาษณ์ควรตรวจสอบข้อเท็จจริงก่อน ไม่เช่นนั้นจะได้ข้อมูลที่ผิดพลาดทำให้นโยบายจำนำข้าวของรับบาลเดินหน้าอย่างล้มเหลว

ส่วนกรณีที่ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี ประชุมตำรวจและดีเอสไอเพื่อติดตามปัญหาการทุจริตจำนำข้าวนั้น นพ.วรงค์กล่าวว่า ตนรู้สึกแปลกใจว่าทำไมรัฐบาลขยับเรื่องนี้ช้ามาก ทั้งที่เริ่มโครงการตั้งแต่ตุลาคมปี 2554 จนถึงขณะนี้เหลืออีกเพียงเดือนเดียวใกล้จะปิดโครงการในปี 2555 เพิ่งจะเข้ามาตรวจสอบ โดยปล่อยให้การทุจริตเกิดขึ้นสำเร็จไปแล้ว และตนไม่เชื่อว่าตำรวจกับดีเอสไอจะเอาจริงเอาจังในเรื่องนี้ เพราะนโยบายนี้เป็นของรัฐบาลหากพบการทุจริตจริงรัฐบาลคือผู้ที่ต้องรับผิดชอบและจะเสียชื่อด้วยเนื่องจากเป็นเจ้าของโครงการจำนำข้าว

นพ.วรงค์กล่าวต่อว่า พรรคจึงมอบหมายให้คณะกรรมาธิการพัฒนาเศรษฐกิจ ที่มีนายชนินทร์ รุ่งแสง เป็นประธาน ลงพื้นที่ตรวจสอบโรงสีข้าว ซึ่งในวันศุกร์ที่ 10 สิงหาคมนี้จะลงพื้นที่ครั้งแรกที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ตั้งเป้าจะตรวจสอบ 3-4 โรงสีที่เข้าร่วมโครงการกับรัฐบาล จากนั้นในทุกสัปดาห์ กรรมาธิการพัฒนาเศรษฐกิจจะลงพื้นที่ตรวจสอบโรงสีและโกดังข้าว โดยเฉพาะโกดังข้าวหอมมะลิในจังหวัดต่างๆ ทั้งภาคอีสานและภาคเหนือ เพื่อหาข้อมูลข้อเท็จจริงให้สังคมได้รับรู้ว่ามีการทุจริตเกิดขึ้น

นพ.วรงค์ยังแสดงความแปลกใจต่อข้อมูลของดีเอสไอที่ระบุว่ามีการทุจริตเฉพาะที่นครนายก และกาญจนบุรี โดยไม่ทราบว่าใช้ข้อมูลจากส่วนไหน เพราะจากการลงพื้นที่พบว่าการทุจริตกระจายไปทั่วทุกภาคทั้งภาคเหนือ อีสาน และภาคกลาง ซึ่งในระหว่างที่นั่งประชุม ครม.เงาของพรรคก็มีประชาชนในพื้นที่ภาคอีสานก็มีคนแฟกซ์ข้อมูลมาให้เพิ่มเติม

ส่วนที่นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรีและ รมว.คลังระบุว่า หากมีการทุจริตก็เป็นเรื่องแค่ระดับปฏิบัติการนั้น นพ.วรงค์ย้ำว่า ทุกหน่วยงานที่ร่วมโครงการรวมทั้งโรงสีทำในนามรัฐบาล ถ้ามีการทุจริตรัฐบาลต้องรับผิดชอบ เพราะต้องมีการส่งส่วยต่อเนื่องกันไป

“ผมกล้ายืนยันว่ามีการทุจริตมหาศาลมาก และกระจายไปทุกพื้นที่ ถ้าระดับปฏิบัติทุจริต คนที่อยู่เหนือขึ้นไปก็ต้องได้รับประโยชน์ด้วย ไม่เช่นนั้นการทุจริตก็คงเกิดขึ้นไม่ได้” นพ.วรงค์กล่าว

นพ.วรงค์กล่าวต่อว่า นอกจากนี้พรรคยังมอบหมายให้กรรมาธิการเศรษฐกิจตรวจสอบในเชิงลึกเกี่ยวกับการระบายข้าวของรัฐบาลทั้งหมด เนื่องจากมีข้อมูลถึงการระบายข้าวแบบขาดทุนและไม่โปร่งใส แต่การเรียกข้อมูลก็เป็นไปด้วยความยากลำบาก เพราะหน่วยงานราชการไม่ให้ความร่วมมือ อย่างไรก็ตาม ขอตั้งข้อสังเกตว่าหากมีการระบายข้าวในช่วงนี้ให้ระมัดระวังว่าจะมีการหมุนเวียนนำเข้ามาเวียนเทียนไปสู่โกดังกลางของรัฐบาลในโครงการรับจำนำรอบต่อไป เพราะขณะนี้เราได้ข้อมูลเรื่องเหล่านี้แล้ว โดยยังมีการสวมสิทธิข้าวจากทั้งเขมร ลาว และ พม่า ที่ รมว.พาณิชย์ยังปฏิเสธเรื่องนี้ก็จะได้เห็นข้อมูลเหล่านี้ในสภาเอง

นพ.วรงค์กล่าวด้วยว่า ความผิดพลาดในระดับนโยบายจากโครงการจำนำข้าวเป็นเรื่องที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และนายบุญทรง เตริยาภิรมย์ รมว.พาณิชย์จะต้องรับผิดชอบ เพราะเอกสารที่ชาวนาได้รับและเกิดการทุจริตขึ้นนั้นเป็นเอกสารทางราชการทั้งหมด

ผู้สื่อข่าวถามว่า นายกิตติรัตน์เคยให้สัมภาษณ์ว่าหากโครงการจำนำข้าวขาดทุนเกิน 6 หมื่นล้านบาทที่พรรคประชาธิปัตย์เคยใช้ในโครงการประกันรายได้เกษตรกรพรรคเพื่อไทยก็อยู่ไม่ได้ ตอนนี้คิดว่าการขาดทุนในโครงการเกิน 6 หมื่นล้านหรือยัง นพ.วรงค์กล่าวว่า ทาง ธ.ก.ส.ก็ชี้แจงว่าตัวเลขการขาดทุนเกือบแสนล้าน ขณะที่ทีดีอาร์ไอก็สรุปตัวเลขขาดทุนใกล้เคียงกันคือ 9.5 หมื่นล้าน-แสนล้าน ซึ่งนายกิตติรัตน์คงอยู่ในภาวะน้ำท่วมปาก โดยจะได้มีการทวงสัญญาจากคำพูดของนายกิตติรัตน์ในสภาต่อไป

เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#150 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 8 August 2012 - 16:03

หึหึ ถ้าหมูอวกาศรู้จักคนชื่อ "ธนินท์ เจียรวนนท์" ดีจริงๆล่ะก็

จะไม่กล้าตั้งกระทู้แบบนี้เป็นอันขาด!!!!!

เจ้าสัวธนินท์นี่แหละ ผู้สนับสนุนหลักสองขั้วอำนาจหลักในเมืองไทยคนหนึ่ง

ส่วนจะสาเหตุใด ผมไม่อยากขยายความต่อ ขอเตือนได้คำเดียว

ถ้าใครหลงคิดว่าเจ้าสัวสนับสนุนฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ขอบอกได้เลยว่าคิดผิด!!!!!

7/11 ไปอยู่ในปั๊ม ปตท.

แค่นี้ควายมันยังมองคนไม่ออก
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users