Jump to content

- - - - -

ทวงคืนสีแดง กระชับพื้นที่ ของคนตาบอดสี!

• Please log in to reply
395 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

เอ้า ถ้าพรุ่งนี้ไม่มีใครมาจัดหลายชุดแบบที่ท่านบอก
เสียหมายกแก็งเลยนะครับท่าน
ดันพูดอะไรไม่ไปปรึกษากันก่อน
:D

นิสัยแดงควายมันตอแหลเป็นสันดาnไปแล้ว เวลาพูดอะไร เลยไม่ต้องรับผิดชอบคำพูด โดนทวงถาม เดี๋ยวก็เปลี่ยนล็อคอิน

#152 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

เอ้า ถ้าพรุ่งนี้ไม่มีใครมาจัดหลายชุดแบบที่ท่านบอก
เสียหมายกแก็งเลยนะครับท่าน
ดันพูดอะไรไม่ไปปรึกษากันก่อน

นิสัยแดงควายมันตอแหลเป็นสันดาnไปแล้ว เวลาพูดอะไร เลยไม่ต้องรับผิดชอบคำพูด โดนทวงถาม เดี๋ยวก็เปลี่ยนล็อคอิน

ทำแบบประกาศว่าจะแบนตัวเองอะไรนั่นเหรอครับ -_-

แล้วก็มาในร่างใหม่ <_<
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#153 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ไม่กลัวครับ เพราะวันนี้ ไพร่เขาส่งผมมา"จัดหนัก" ที่นี่คนเดียวน่ะครับ :P
วันพรุ่งนี้พวกท่านอาจโดนอีกหลายชุดนะ ห่วงนะเนี่ย ถึงได้เตือน อิอิ

นี่ "จัดหนัก" แล้วเหรอครับ? นี่ระดับคีย์แมน ถูกส่งมายังได้แค่นี้

ผมว่าท่านรีบกลับไปเตือนพรรคพวกท่านดีกว่า

ว่าถ้ามันมาเอง สังสัยน้ำตารดคีย์บอร์ด

มีสาวๆเสื้อแดงมาด้วยมั้ยท่านสิทธา เผื่อพรุ่งนี้จะขอเป็นเสื้อแดงด้วยคน

#154 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

ควายหวงหญ้า หมาหวงกระดูก :lol:
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#155 ..มือดีจากพระนคร..

..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

555 อ่านท่านสิทธา ไล่ตบกระบาลเหลืองสีขี้ฝูงใหญ่กระจายแล้วเพลินดี
ขนาดคนเดียวยังไล่ถลุงเหลืองได้ซะขนาดนี้

ถ้ากิ้งก้าเปลี่ยนสีมาทัน เราคงได้ตบกระบาลเหลืองกันนุกหนานสนุกมือเนอะ 555 :lol: :D :lol:

#156 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

เขาเรียกว่า "ไปไม่เป็น"ครับ

รายนามคณะ"แถ" แห่งชาติ อิอิ

Uranus
Bookmarks

RiDKuN_user

55555

ant

nunoi

sigree

Ixora

ปุถุช

ดาร์ค สวอ

aunaun

แสนยานุภา

อู๋ ฮานาม

Ricebeanoil

คนสึ่งตึ

Siren

ปลายแส

OSR

ยิ่งรัก(โพย)

simba

-เจ๊ม้าม-

ทัชชี

asawinee

เมาอยู

Dog Someman

yoshikiryuichiro

ม่านน้

amplepoor

สุกี้น้

Pervious

storm

nornoo

Super@2

ชายน้

RiDKuN_user

Shariff

promotion

union18j

kwun

David_GinoLa

:D :D :D

นี่ผมแค่คนเดียว ถ้ามาอีกสักคนสองคน ผมว่าเตรียม"ออกซิเจน"ไว้ได้เลยครับ

ถึงขั้น"ลมใส่" แหงมๆ 555+ :P

#157 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

น่าสงสารยายเพ็ญสุดา
เจ้าของบทความเข้าใจอะไร ๆ ดี แต่ทำเหมือนไม่เข้าใจ
ฉันอีกคนนะ ที่ขอทวงสีแดง
ไม่ยอมให้พวกเลว ไปใช้ทำเลว ๆได้

#158 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

บทความคุณภาพต่ำ ก็ช่วยกันแย้งมาสิคับ ทำไมถึงเเสดงความเขลาให้เป็นที่ประจักษ์ ใบ้รับประทานกัน

อุตสาห์ เนียน โดยการ เล่น ควายวิ่งเรียงลำดับเลข

....จะห้ามไม่ให้ทำให้เล่นอย่างนี้ก็ใช่เหตุ เปลื่องน้ำลาย น่าจะคิดเองเป็น ควรทำหรือไม่ โตๆกันเเล้ว

จะว่าไปแล้วก็คล้ายดังคำที่ว่า

......ห้ามลิงไม่ให้เกา ห้ามหมาไม่ให้เห่า.....

มันห้ามอยาก ผมเลยไม่ห้าม :lol: :D :lol:

เสื้อแดงนี่ทำไมโชว์โง่ประจำ รู้หนึ่งแต่พูดถึงสามถึงสิบ....เฮ้อ
เอาตรงนี้ก่อนละกัน

แต่แล้วหลังช่วงศตวรรษที่ 19 เมื่อมีการปฏิวัติในจีน สีแดงกลับแปรเปลี่ยนภาพลักษ์ใหม่เป็น "เลือดมวลประชาผู้หลั่งริน" ขอกระชากบัลลังก์จักรพรรดิมิให้ผูกขาดอำนาจไว้แต่เพียงผู้เดียว สีแดงจึงชูไสวบนธงพรรคคอมมิวนิสต์ หรือหน่วยพิทักษ์แดง (เรดการ์ด) และแน่นอนว่าสีนี้ได้กลายเป็นรหัสสากลที่ใช้ในกลุ่มประเทศที่มีอุดมการณ์เดียวกันทั่วทั้งโลก

ยัยนี่เป็นนักประวัติศาสตร์สับสน โยงไปโยงมา สะดุดขาตัวเองหกล้มหัวฟาดพื้น ทีละประโยคเลยนะเจ๊ เจ๊รับให้อยู่ล่ะ
แต่แล้วหลังช่วงศตวรรษที่ 19 เมื่อมีการปฏิวัติในจีน
ซุนยัดเซนเป็นผู้นำการปฎิวัติในปี 1912 นั่นคือศควรรษที่ 20 ไม่ใช่ 19
ศตวรรษที่ 19 หมายถึงปี 1801-1900

สีแดงกลับแปรเปลี่ยนภาพลักษ์ใหม่เป็น "เลือดมวลประชาผู้หลั่งริน"ขอกระชากบัลลังก์จักรพรรดิมิให้ผูกขาดอำนาจไว้แต่เพียงผู้เดียว
เอาละ สมมติว่าเธอหมายถึงการปฎิวัติของดอกเตอร์ซุน เธอก็ควรจะรู้ว่า ก๊กมินตั๋งไม่ได้ใช้สีแดงเป็นสัญญลักษณ์ แต่ใช้สิ่งนี้ เหอๆๆๆๆๆ

สีแดงจึงชูไสวบนธงพรรคคอมมิวนิสต์ หรือหน่วยพิทักษ์แดง (เรดการ์ด)
กรรมเลยเพ็ญเอ๋ย....เพิ่งพูดถึงปฎิวัติโค่นจักรพรรดิ 1912 อยู่หยกๆ....ทำไมข้ามเวลามาที่เรดการ์ด ปี 1966 เฉยเลย 54 ปีนี่มันไกลกันมากนะ เรดการ์ดคือเด็กนรกที่เหมาสร้างขึ้นมา หมายกำจัดรากเง่าพวกยึดติดประเพณีนิยมในจรน ซึ่งทำให้ "เลือดมวลประชาผู้หลั่งริน" ประมาณ 100 ล้านคน ต้องด่าวดิ้นไปกับนโยบายสุดปัญญาอ่อน ที่ไม่เห็นชีวิตประชาชนมีค่าเท่ากับใบหน้าหนาๆ ของตัวเอง คิดแค่ว่า กรูสั่งได้ พวกมันก็ต้องทำได้ ปีนี้ต้องการเรือแสนลำ ก็ต้องทำให้ได้แสนลำ ต้องการเหล็กล้านตันก็ต้องถลุงมาให้ครบล้าน....ตายช่างมัน...เหอๆๆๆๆๆ

และแน่นอนว่าสีนี้ได้กลายเป็นรหัสสากลที่ใช้ในกลุ่มประเทศที่มีอุดมการณ์เดียวกันทั่วทั้งโลก
ตกลงที่เคยพูดมาตอนต้นๆ ว่าฮินดูก็ใช้สีแดง ฮ่องเต้จีนก็บ้าแดง โบสถ์วิหารไทยก็แต่งแดง.....ก็ต้องเอายัดปากเธอใช่ใหม เพราะความนิยมแดงมันแพร่กระจายไปทั่วโลก นานนมก่อนที่จะมีสีแดงคอมมิวนิสต์เกิดขึ้นในโลก.....แม้แต่จีวรลามะธิเบตก็ยังแดง....เหอๆๆๆๆๆ แล้วเรดการ์ดน่ะ มาทีหลัง หลังจากโซเวียตใช้สีแดงตั้งห้าสิบกว่าปี...เฮ้อ ยัยนี่เป็นนักประวัติศาสตร์ที่โง่เรื่องปีพ.ศ. มากที่สุดที่เคยเจอแล้วละ

ทำไมเป็นแดงแล้วต้องโง่วะครับ โง่แล้วยังแหกปากโชว์ ส่วนไอ้แดงกระจอก ก็ทำได้แค่คาบมาเห่าต่อ....ไม่รู้เลยว่ายัยเพ็ญน่ะ ปล่อยไก่หมดเล้ามากี่เล้า ในบทความคุณภาพต่ำชิ้นนี้

ขอสรุปให้กิ้งก่าหน้าโฮ่เข้าใจง่ายๆ นะ ว่า
เพ็ญสุภาโชวโง่ในบทความนี้ประมาณ 30 กว่าจุด

ไม่มีความรู้ใน colour term แต่กระแดะมาเขียนวงศาวดารเรื่องสี
ไม่มีความรู้เรื่องปฎิวัติจีน แต่เสล่อมาเขียนเรื่องจีน
เอาซุนยัดเซนไปปนกับเรดการ์ด
เอาสีแดงของเรดการ์ดไปบอกว่าเป็นตัวการทำให้สีนี้กลายเป็นสัญญลักษณ์

เอางี้ ให้มาร์กสสารภาพเองละกัน ว่าชอบสีอะไร

Karl Marx’s
“Confession”

Zalt-Bommel, 1 April 1865

Your Maxim Nihil humani a me alienum puto
[Nothing human is alien to me] – Terence Your motto De omnibus dubitandum [doubt everything] – Descartes Your favourite colour Red

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#159 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

ถามประโยคเดียวค่ะ สีแดงพวกไพร่มีสิทธิอะไรที่จะใช้อยู่เจ้าเดียว?

ตอบชัดๆ ฟังนะครับทุกคน
สีแดงนั้น คนเสื้อแดงไม่เคยหวงห้ามว่าคนอื่นๆห้ามใส่ ใครๆก็มีสิทธิ์ใส่ได้ทั้งนั้น
อุดมการณ์ต่อต้านเผด็จการมันอยู่ในจิตใจ ไม่ใช่สีเสื้อ ใครก็ลอกเลียนไปไม่ได้
ถ้าปกป้องรัฐประหาร และผลพวงของมัน ถึงจะใส่แดงทั้งชุด รวมทั้ง กกน. ก็ไม่มีความหมาย

ดังนั้น
อย่ากระแดะทำท่าทวงสีแดง มันแสดงถึงความมีจิตใจ "วิปลาส" แถม "โจ้" อีกต่างหากครับ :P

แล้วคนเสื้อแดงเค้าสนับสนุนให้สอบสวนความจริง หาฆาตรกร 91 ศพ ป่าว เอาให้ชัด

:)

ใฝ่หาความรู้กันบ้างซีครับ จะได้ไม่ต้องคอยแต่ถาม :D

http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

http://www.thairath....t/region/276439

http://www.go6tv.com...-post_6237.html

http://www.manager.c...D=9550000032189

http://prachatai.com...l/2012/03/39640

http://news.sanook.c...้อแดงเสียชีวิต/

http://news.sanook.c...สร็จแล้ว174คดี/

http://thaienews.blo...012/03/662.html

http://hilight.kapook.com/view/71492

http://news.voicetv....land/44142.html

แต่ตอบคำถามมันก็บอกปัญญากลวงโบ๋แล้ว...อ่านคำถามใหม่

#160 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

ใครปกป้องรัฐประหารกันแน่....

อย่าลืม คนทำรัฐประหารมันร่วมรัฐบาลเสื้อแดงอยู่นะ ถ้าคนเสื้อแดงไม่ได้ปกป้องรัฐประหาร จะให้เขามาร่วมรัฐบาลทำไม

ผลพวงของรัฐประหารมันก็มาจากคนเสื้อแดงทั้งสิ้น...วิธีการบริหารของพรรคเสื้อแดงแบบพรรคเพื่อไทยก็บริหารแบบเดียวกับเกาหลีเหนือมันก็เผด็จการดีๆ นี่เอง แล้วมาหลอกชาวบ้านว่านั่นคือประชาธิปไตย

หากพรรคเพื่อไทยไม่ใช่เผด็จการ ลองตอบคำถามเหล่านี้
๑. หัวหน้าพรรคมาจากการเลือกตั้งของสมาชิกพรรคหรือไม่?
๒. นายกรัฐมนตรีเป็นกรรมการบริหารพรรคหรือไม่?
๓. ทำไมหัวหน้าพรรคจึงไม่ได้เป็นนายก?
๔. มีการสืบทอดตำแหน่งนายกจากคนในตระกูลหรือไม่?
๕. ทำไมคนในพรรคเรียกนายทุนของพรรคว่า "นาย" ?

ตอบเหมาไปเลยนะครับ
ก่อนหน้านั้นทุกอย่างเป็นตามที่ท่านว่ามา จริงไหม?
แต่เมื่อ ยาพิษ ที่เผด็จการวางไว้ พรรคที่ประชาชนส่วนใหญ่เลือกมาจึงมีอันเป็นไป
แม้ในเวลานี้ พิษ นั้น ก็ยังอยู่
ทางใดที่จะป้องกันภัยจาก พิษ นั้นได้ ก็ต้องทำ ขอเพียงไม่ผิดกฎหมายที่พวกมันวางยาไว้
จนกว่าบ้านเมืองจะกลับสู่ประชาธิปไตย

แล้วคุณสนับสนุน เศษซากเผด็จการ หรือเปล่าครับ?

พิษที่ว่านั้นมีอะไรบ้างครับ? ช่วยแจงรายละเอียดหน่อย

อย่าถามแบบนี้เลยครับ เหมือนกับการถามว่า อุจจาระก้อนไหนเหม็น ?
ผมไม่ยอมรับทุกสิ่งทุกประการแห่งการยึดอำนาจครับ
ไม่ยอมรับ นับแต่ เริ่มต้น จนจบกระบวนการ
การยึดอำนาจเป็นสิ่งเลวร้ายที่สุดในระบอบประชาธิปไตย
จึงไม่มีข้ออ้างที่ฟังขึ้นใดๆทั้งสิ้น
จะอ้างว่ามีการ โกง จึงต้องยึดอำนาจ
มันไม่ต่างกับการเอา ขรี้ ไปกลบกลิ่น ฉี่
ล้างความชั่วด้วยสิ่งที่ชั่วกว่าแบบนี้ ผมไม่เอา

ดังนั้น ถ้าจะถามว่า ตรงไหน พิษ
ตอบโดยไม่ต้องคิดเลยครับว่า "ทุกอย่าง" ครับผม

ถ้าเช่นนั้นแสดงว่า ทุกรัฐบาลตั้งแต่ 2475 เป็นต้นมาล้วนแต่มีพิษทั้งหมดเลยครับ เพราะไปยึดอำนาจของ ร.๗ มา...
คงไม่ต้องบอกว่า รบ.ทักษิณ หรือ รบ.ยิ่งลักษณ์มีพิษมั้ย ในเมื่อคุณบอกว่าต่อต้านรัฐประหาร ก็ควรจะต้องต่อต้านให้หมดจริงมั้ยครับ จะมาเลือกต่อต้านเฉพาะบางอันไม่ได้ ซึ่งมันก็เหมือนกับขี้ ในเมื่อมันออกมาจากตูด คุณคงไม่เลือกที่จะเกลียดก้อนใดก้อนหนึงนะครับ

ที่พูดนี่ เพื่อจะบอกว่าคุณ ชื่นชอบ รัฐประหาร หรือครับ?

คุณลองถามทักษิณดูครับ ว่าเขาชอบมั้ย ไม่ต้องถามผมก็ได้... เพราะถึงจะมีหรือไม่มีรัฐประหาร ผมก็อยู่ของผมได้ ผมไม่ได้ชื่นชอบรัฐประหาร แต่ก็ต้องเรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน และหาทางแก้ปัญหา

ผมบอกได้เลยว่า ผมไม่เห็นด้วยกับคณะรัฐประหารทุกคณะ ตั้งแต่ 2475 เป็นต้นมาเลยครับ รวมถึงคณะล่าสุดที่จะทำให้เกิดใน รบ.ยิ่งลักษณ์ด้วยการออก พรบ.ปรองดอง โดยเนื้อหาแล้วเป็นการล้มล้างรัฐธรรมนูญและการยึดอำนาจไปให้คนตระกูลเดียวเท่านั้น คุณยอมหรือครับ

พูดสวยหรูเชียวนะครับ ว่าไม่เห็นด้วยกับคณะรัฐประหารทุกคณะ

แต่ตอนจบบอกไม่ยอมให้ล้มล้างรัฐธรรมนูญเผด็จการ อุดมการณ์หนักแน่นดีแท้

จะเอา ฮา หรือครับ อิอิ :D :D

ไหนๆ ก็พูดถึงรัฐธรรมนูญ อยากถามว่า ตรงส่วนไหนของรัฐธรรมนูญปัจจุบันที่ระบุไว้เป็นเผด็จการบ้างครับ?

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#161 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

อย่าลืม คนทำรัฐประหารมันร่วมรัฐบาลเสื้อแดงอยู่นะ ถ้าคนเสื้อแดงไม่ได้ปกป้องรัฐประหาร จะให้เขามาร่วมรัฐบาลทำไม

ผลพวงของรัฐประหารมันก็มาจากคนเสื้อแดงทั้งสิ้น...วิธีการบริหารของพรรคเสื้อแดงแบบพรรคเพื่อไทยก็บริหารแบบเดียวกับเกาหลีเหนือมันก็เผด็จการดีๆ นี่เอง แล้วมาหลอกชาวบ้านว่านั่นคือประชาธิปไตย

หากพรรคเพื่อไทยไม่ใช่เผด็จการ ลองตอบคำถามเหล่านี้
๑. หัวหน้าพรรคมาจากการเลือกตั้งของสมาชิกพรรคหรือไม่?
๒. นายกรัฐมนตรีเป็นกรรมการบริหารพรรคหรือไม่?
๓. ทำไมหัวหน้าพรรคจึงไม่ได้เป็นนายก?
๔. มีการสืบทอดตำแหน่งนายกจากคนในตระกูลหรือไม่?
๕. ทำไมคนในพรรคเรียกนายทุนของพรรคว่า "นาย" ?

ก่อนหน้านั้นทุกอย่างเป็นตามที่ท่านว่ามา จริงไหม?
แต่เมื่อ ยาพิษ ที่เผด็จการวางไว้ พรรคที่ประชาชนส่วนใหญ่เลือกมาจึงมีอันเป็นไป
แม้ในเวลานี้ พิษ นั้น ก็ยังอยู่
ทางใดที่จะป้องกันภัยจาก พิษ นั้นได้ ก็ต้องทำ ขอเพียงไม่ผิดกฎหมายที่พวกมันวางยาไว้
จนกว่าบ้านเมืองจะกลับสู่ประชาธิปไตย

แล้วคุณสนับสนุน เศษซากเผด็จการ หรือเปล่าครับ?

พิษที่ว่านั้นมีอะไรบ้างครับ? ช่วยแจงรายละเอียดหน่อย

อย่าถามแบบนี้เลยครับ เหมือนกับการถามว่า อุจจาระก้อนไหนเหม็น ?
ผมไม่ยอมรับทุกสิ่งทุกประการแห่งการยึดอำนาจครับ
ไม่ยอมรับ นับแต่ เริ่มต้น จนจบกระบวนการ
การยึดอำนาจเป็นสิ่งเลวร้ายที่สุดในระบอบประชาธิปไตย
จึงไม่มีข้ออ้างที่ฟังขึ้นใดๆทั้งสิ้น
จะอ้างว่ามีการ โกง จึงต้องยึดอำนาจ
มันไม่ต่างกับการเอา ขรี้ ไปกลบกลิ่น ฉี่
ล้างความชั่วด้วยสิ่งที่ชั่วกว่าแบบนี้ ผมไม่เอา

ดังนั้น ถ้าจะถามว่า ตรงไหน พิษ
ตอบโดยไม่ต้องคิดเลยครับว่า "ทุกอย่าง" ครับผม

ถ้าเช่นนั้นแสดงว่า ทุกรัฐบาลตั้งแต่ 2475 เป็นต้นมาล้วนแต่มีพิษทั้งหมดเลยครับ เพราะไปยึดอำนาจของ ร.๗ มา...
คงไม่ต้องบอกว่า รบ.ทักษิณ หรือ รบ.ยิ่งลักษณ์มีพิษมั้ย ในเมื่อคุณบอกว่าต่อต้านรัฐประหาร ก็ควรจะต้องต่อต้านให้หมดจริงมั้ยครับ จะมาเลือกต่อต้านเฉพาะบางอันไม่ได้ ซึ่งมันก็เหมือนกับขี้ ในเมื่อมันออกมาจากตูด คุณคงไม่เลือกที่จะเกลียดก้อนใดก้อนหนึงนะครับ

ที่พูดนี่ เพื่อจะบอกว่าคุณ ชื่นชอบ รัฐประหาร หรือครับ?

คุณลองถามทักษิณดูครับ ว่าเขาชอบมั้ย ไม่ต้องถามผมก็ได้... เพราะถึงจะมีหรือไม่มีรัฐประหาร ผมก็อยู่ของผมได้ ผมไม่ได้ชื่นชอบรัฐประหาร แต่ก็ต้องเรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน และหาทางแก้ปัญหา

ผมบอกได้เลยว่า ผมไม่เห็นด้วยกับคณะรัฐประหารทุกคณะ ตั้งแต่ 2475 เป็นต้นมาเลยครับ รวมถึงคณะล่าสุดที่จะทำให้เกิดใน รบ.ยิ่งลักษณ์ด้วยการออก พรบ.ปรองดอง โดยเนื้อหาแล้วเป็นการล้มล้างรัฐธรรมนูญและการยึดอำนาจไปให้คนตระกูลเดียวเท่านั้น คุณยอมหรือครับ

พูดสวยหรูเชียวนะครับ ว่าไม่เห็นด้วยกับคณะรัฐประหารทุกคณะ

แต่ตอนจบบอกไม่ยอมให้ล้มล้างรัฐธรรมนูญเผด็จการ อุดมการณ์หนักแน่นดีแท้

ไหนๆ ก็พูดถึงรัฐธรรมนูญ อยากถามว่า ตรงส่วนไหนของรัฐธรรมนูญปัจจุบันที่ระบุไว้เป็นเผด็จการบ้างครับ?

ตรงที่ประชาชนสามารถยื่นเรื่องต่อศาลรัฐธรรมนูญได้โดยตรง

โดยไม่ต้องผ่านอัยการสูงสุด

เรื่องนี้แหละเป็นเผด็จการที่สุด

มีที่ไหนให้อำนาจประชาชนยื่นเรื่อง ไม่เห็นเป็นประชาธิปไตยเลยสักนิด

#162 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

อ้างมา...
เขาเรียกว่า "ไปไม่เป็น"ครับ

รายนามคณะ"แถ" แห่งชาติ อิอิ
-------------

ตามนั้นเลย พวกที่เข้ามาถ้าไม่ใช่พวก ไม่ว่าจะมีความเห็นยังไง .......ไปไม่เป็น แถกันทั้งน้านนนน....
รู้หรือยังพวกสลิ่มทั้งหลาย ความมีเหตุมีผลมันอยู่ที่ใคร ..ความถูกต้อง ไม่ต้องแบ่งปันให้ใคร พวกข้าขอรับไว้เอง....ว่ะเฮ้ย :lol:

#163 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

การทำมาหากิน การทำธุรกิจ ไม่ใช่สิ่งผิดหรอก แต่ต้องทำมาหากินโดยสุจริต
ถ้าการทำมาหากินโดยการโกง ทุจริต คอรัปชั่น จ่ายใต้โต๊ะ เพื่อให้ได้มาซึ่งธุรกิจ มันไม่ถูกต้อง
เพราะเป็นการเอาเปรียบผู้อื่น และส่งผลกระทบต่อเนื่อง

การโกง การคอรัปชั่น ก็เหมือนกับการรัฐประหาร ต่างกันที่ การรัฐประหาร ใช้กำลังยึดอำนาจ ส่วนการโกง การคอรัปชั่น ใช้ลาภมิควรได้ เพื่อให้ได้ครองอำนาจ

บางคนบอกว่า "โกงไม่เป็นไร ขอให้มีผลงาน" ถ้าคิดให้รอบด้านจะพบว่า "ผลงานเหล่านั้น มาจากเศษเงินที่เขาโกงไปต่างหาก"

#164 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

ติดตตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก จนโดนพาออกทะลไปจนได้ในหน้าที่ 2
ประเด็นเรื่องสี ท่านAm มีข้อมูลมาแย้ง ทำไมคนตั้งกระทู้ไม่มาต่อให้จบครับ
จนออกทะเลไปเรื่องรัฐประหารกับการทำธุรกิจ และแนวคิดเรื่องปรองดอง ก็ยังไม่มาต่อให้จบ หนำซ้ำจะพาไปเรื่องใหม่อีก

โดยความสัตย์จริงครับ

งงมากๆ

ประเด็นแรกคือ ผมสงสัยว่าถ้าการทำธุรกิจถ้ามันมีที่มาที่ไปและเกี่ยวข้องจากการทำรัฐประหาร มันจะแยกออกจากกันได้อย่างไรครับ

ประเด็นที่สองคือ แนวคิดปรองดองที่ถูกร่างขึ้นมามี 2-3 ร่าง เนื้อหาใจความก็เป็นแนวทางเดียวกันไม่ใช่เหรอครับ เพียงแต่หาตุ๊กตาเสียกบาลที่จะมาเสนอเข้ารัฐสภาไม่ได้จนต้องใช้บริการบิ๊กบัง
จากประเด็นนี้ผมงงตรงที่ว่า ถ้าผมมีญาติที่เป็นเสื้อแดงแล้วโดนยิงตายในการเผาราชประสงค์ ผมก็คงต้องพยายามเอาผิดคนยิงญาติผมให้ได้ เพื่อที่จะได้ทวงถามหาการชดเชยได้ถูกตัว ในเมื่อรัฐบาลในยุคนั้นออกมาแสดงความประสงค์ว่าไม่ต้องการปรองดอง ต้องการให้มีการสืบสวนหาตัวคนผิด ตรงนี้ผมน่าจะยินดีมิใช่หรือ
ในเมื่อรัฐบาลปัจจุบันมีที่มาจากเสื่อแดง ก็ควรจะต้องรีบทำประเด็นนี้มิใช่หรือ
แต่การณ์กลับกลายเป็นว่า รัฐบาลไม่เอา ต้องการปรองดอง แล้วเป็นคนนำเงินภาษีของประชาชนมาใช้ในฐานะเป็นผู้ชดเชยความเสียหายเสียเอง
ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมคงรู้สึกว่าโดนเอาเงินฟาดหัว ลืมๆ กันไป ตายแล้วก็ตายไป เช่นนั้นหรือ
เงินที่ผมควรได้ มันควรมาจากคนที่ฆ่าญาติผมมิใช่หรือ
คนยิงญาติผมก็ควรถูกนำตัวมาลงโทษตามกฏหมายบ้านเมืองมิใช่หรือ

รบกวนท่านคนตั้งกระทู้ และคนเปิดประเด็นเรื่องการทำธุรกิจกับการรัฐประหารมาอธิบายด้วยครับ

ปัจฉิมลิขิต
ก.ขอเนื้อๆ แบบตรงประเด็นนะครับ
ข.ไม่ได้มีเจตนาเคลือบแฝงอื่นใดต่อเจ้าของกระทู้และเจ้าของประเด็นรัฐประหารกับการทำธุรกิจครับ เพียงแค่ต้องการความรู้และข้อเท็จจริงเพื่อคลายสงสัยเท่านั้นครับ

แก้ไขคำผิด

Edited by noswords, 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:25.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#165 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:26

555 อ่านท่านสิทธา ไล่ตบกระบาลเหลืองสีขี้ฝูงใหญ่กระจายแล้วเพลินดี
ขนาดคนเดียวยังไล่ถลุงเหลืองได้ซะขนาดนี้

ถ้ากิ้งก้าเปลี่ยนสีมาทัน เราคงได้ตบกระบาลเหลืองกันนุกหนานสนุกมือเนอะ 555 :lol: :D :lol:

รู้สึกว่าไม่ต้องอาศัยกิ้งก้านะ ท่านสิทธาคนเดียวดูละเก่งกว่าเสื้อแดงเก่าๆทุกคนรวมกันอีก
คนอื่นง่อยไปหลายทีละ ท่านสิทธานี่ดูท่าจะอยู่ได้นานเลยนา

#166 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:28

พอเถอะครับ อย่ากระเสือกกระสนอีกแลย ผมก็เข้าใจนะครับว่า คนเวลามันหน้าแหก
เถียงแล้ว แถ แล้ว ก็ไม่ได้ผล
ลงท้ายก็จะเกิดอาการทุรนทุราย หอบแฮ่กๆ ตาขวาง น้ำลายฟูมปาก แบบนี้ทั้งนั้น
เพื่อให้พวกท่านไม่เกิดอาการเส้นโลหิตในสมองแตก ผมจะขอหยุดประเด็นนี้ไว้ชั่วคราว
แผลพวกท่านทุเลาเมื่อไหร่ ผมจะกลับมาใหม่นะครับ
ด้วยรักจากใจ จุ๊บๆ :P

#167 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

แค่ถามหาสาวเสื้อแดงหาว่าแถ ยังๆยังไม่ได้แถ แค่อยากแถ

#168 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

พอเถอะครับ อย่ากระเสือกกระสนอีกแลย ผมก็เข้าใจนะครับว่า คนเวลามันหน้าแหก
ลงท้ายก็จะเกิดอาการทุรนทุราย หอบแฮ่กๆ ตาขวาง น้ำลายฟูมปาก แบบนี้ทั้งนั้น
เพื่อให้พวกท่านไม่เกิดอาการเส้นโลหิตในสมองแตก ผมจะขอหยุดประเด็นนี้ไว้ชั่วคราว
แผลพวกท่านทุเลาเมื่อไหร่ ผมจะกลับมาใหม่นะครับ
ด้วยรักจากใจ จุ๊บๆ :P

ไปเถอะ ไปพัก เอาคนใหม่มาอีกไหนว่าจะมาอีกเยอะ มีสาวๆมาแทนเปลี่ยนบรรยากาศมั่งดิ

#169 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

amplepoor, on 12 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:10, said:

เสื้อแดงนี่ทำไมโชว์โง่ประจำ รู้หนึ่งแต่พูดถึงสามถึงสิบ....เฮ้อ
เอาตรงนี้ก่อนละกัน

แต่แล้วหลังช่วงศตวรรษที่ 19 เมื่อมีการปฏิวัติในจีน สีแดงกลับแปรเปลี่ยนภาพลักษ์ใหม่เป็น "เลือดมวลประชาผู้หลั่งริน" ขอกระชากบัลลังก์จักรพรรดิมิให้ผูกขาดอำนาจไว้แต่เพียงผู้เดียว สีแดงจึงชูไสวบนธงพรรคคอมมิวนิสต์ หรือหน่วยพิทักษ์แดง (เรดการ์ด) และแน่นอนว่าสีนี้ได้กลายเป็นรหัสสากลที่ใช้ในกลุ่มประเทศที่มีอุดมการณ์เดียวกันทั่วทั้งโลก

ยัยนี่เป็นนักประวัติศาสตร์สับสน โยงไปโยงมา สะดุดขาตัวเองหกล้มหัวฟาดพื้น ทีละประโยคเลยนะเจ๊ เจ๊รับให้อยู่ล่ะ
แต่แล้วหลังช่วงศตวรรษที่ 19 เมื่อมีการปฏิวัติในจีน
ซุนยัดเซนเป็นผู้นำการปฎิวัติในปี 1912 นั่นคือศควรรษที่ 20 ไม่ใช่ 19
ศตวรรษที่ 19 หมายถึงปี 1801-1900

สีแดงกลับแปรเปลี่ยนภาพลักษ์ใหม่เป็น "เลือดมวลประชาผู้หลั่งริน"ขอกระชากบัลลังก์จักรพรรดิมิให้ผูกขาดอำนาจไว้แต่เพียงผู้เดียว
เอาละ สมมติว่าเธอหมายถึงการปฎิวัติของดอกเตอร์ซุน เธอก็ควรจะรู้ว่า ก๊กมินตั๋งไม่ได้ใช้สีแดงเป็นสัญญลักษณ์ แต่ใช้สิ่งนี้ เหอๆๆๆๆๆ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ท่านอาจานแอม ขี้โวชอบโชว์เพาสมองใกล้หมดอายุการใช้งานคนเดิมๆก็งี้ล่ะ
เพ้อเจ้อพล่ามทึกทักไปเองมั่วๆ สุดท้ายตัวเองน่ะล่ะสะดุดขาตัวเองตัวฟาดพื้น
เอาล่ะ.... ผมจะบอกให้นะ เจ้าของบทความพูดไว้ถูกแล้ว เขาพูดหลัง หลังช่วงศตวรรษที่19 นั่นคือศควรรษที่20
ไม่ได้หมายถึง การปฎิวัติของดอกเตอร์ซุน หมายถึงการปฎิวัติของประธานเหมาศตวรรษที่20
บทความของเธอข้ามเรื่องดอกเตอร์ซุนไป เพื่อจะพูดถึงสีแดงของพรรคคอมมิวนิสต์จีน
เธอไม่ได้พูดผิด

:blink: ดูได้ยังไงว่าคนมันทึกทักคิดไปเอง ว่าเป็นการปฏิวัติของดอกเตอร์ซุน :blink:

ตรงนี้ไงคับ ท่อนประโยคที่เขียนว่า สมมติว่าเธอหมายถึงการปฎิวัติของดอกเตอร์ซุน :o

แสดงว่าคนสมองหมดอายุการใช้งานก็ไม่ได้มั่นอกมั่นใจอะไรเลยว่าเธอพูดถึงดอกเตอร์ซุน ไปสมมุติทึกทักให้เขาเองเฉยเลย :wacko: :wacko:
สมองหมดอายุการใช้งานแล้วจริงๆ เหอะๆๆๆ :lol:
เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวมีต่อฮากว่านี้ ให้คนแก่แถแก้ตัวหน่อย ^_^

#170 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

กระทู้เข้าฝั่งแล้ว
อั๊ยย่ะ....คนนำพาออกทะเล ยุติบทบาทลงอย่างสง่างาม(ฮา)

#171 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

ติดตตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก จนโดนพาออกทะลไปจนได้ในหน้าที่ 2
ประเด็นเรื่องสี ท่านAm มีข้อมูลมาแย้ง ทำไมคนตั้งกระทู้ไม่มาต่อให้จบครับ
จนออกทะเลไปเรื่องรัฐประหารกับการทำธุรกิจ และแนวคิดเรื่องปรองดอง ก็ยังไม่มาต่อให้จบ หนำซ้ำจะพาไปเรื่องใหม่อีก

โดยความสัตย์จริงครับ

งงมากๆ

ประเด็นแรกคือ ผมสงสัยว่าถ้าการทำธุรกิจถ้ามันมีที่มาที่ไปและเกี่ยวข้องจากการทำรัฐประหาร มันจะแยกออกจากกันได้อย่างไรครับ

ประเด็นที่สองคือ แนวคิดปรองดองที่ถูกร่างขึ้นมามี 2-3 ร่าง เนื้อหาใจความก็เป็นแนวทางเดียวกันไม่ใช่เหรอครับ เพียงแต่หาตุ๊กตาเสียกบาลที่จะมาเสนอเข้ารัฐสภาไม่ได้จนต้องใช้บริการบิ๊กบัง
จากประเด็นนี้ผมงงตรงที่ว่า ถ้าผมมีญาติที่เป็นเสื้อแดงแล้วโดนยิงตายในการเผาราชประสงค์ ผมก็คงต้องพยายามเอาผิดคนยิงญาติผมให้ได้ เพื่อที่จะได้ทวงถามหาการชดเชยได้ถูกตัว ในเมื่อรัฐบาลในยุคนั้นออกมาแสดงความประสงค์ว่าไม่ต้องการปรองดอง ต้องการให้มีการสืบสวนหาตัวคนผิด ตรงนี้ผมน่าจะยินดีมิใช่หรือ
ในเมื่อรัฐบาลปัจจุบันมีที่มาจากเสื่อแดง ก็ควรจะต้องรีบทำประเด็นนี้มิใช่หรือ
แต่การณ์กลับกลายเป็นว่า รัฐบาลไม่เอา ต้องการปรองดอง แล้วเป็นคนนำเงินภาษีของประชาชนมาใช้ในฐานะเป็นผู้ชดเชยความเสียหายเสียเอง
ถ้าเป็นเช่นนั้น ผมคงรู้สึกว่าโดนเอาเงินฟาดหัว ลืมๆ กันไป ตายแล้วก็ตายไป เช่นนั้นหรือ
เงินที่ผมควรได้ มันควรมาจากคนที่ฆ่าญาติผมมิใช่หรือ
คนยิงญาติผมก็ควรถูกนำตัวมาลงโทษตามกฏหมายบ้านเมืองมิใช่หรือ

รบกวนท่านคนตั้งกระทู้ และคนเปิดประเด็นเรื่องการทำธุรกิจกับการรัฐประหารมาอธิบายด้วยครับ

ปัจฉิมลิขิต
ก.ขอเนื้อๆ แบบตรงประเด็นนะครับ
ข.ไม่ได้มีเจตนาเคลือบแฝงอื่นใดต่อเจ้าของกระทู้และเจ้าของประเด็นรัฐประหารกับการทำธุรกิจครับ เพียงแค่ต้องการความรู้และข้อเท็จจริงเพื่อคลายสงสัยเท่านั้นครับ

แก้ไขคำผิด

คำตอบที่ได้ก็คงประมาณนี้ครับ

ด้วยรักจากใจ จุ๊บๆ
:P

#172 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

172 -_- เล่นงี้ดีกว่า โฮะ ๆ

#173 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ตรงที่ประชาชนสามารถยื่นเรื่องต่อศาลรัฐธรรมนูญได้โดยตรง

โดยไม่ต้องผ่านอัยการสูงสุด

เรื่องนี้แหละเป็นเผด็จการที่สุด

มีที่ไหนให้อำนาจประชาชนยื่นเรื่อง ไม่เห็นเป็นประชาธิปไตยเลยสักนิด

แล้วก็ตรงที่ให้สิทธิ์ ส.ส. ไม่ต้องโวตตามมติพรรคด้วยหรือเปล่าครับ

พรรคเพื่อไทยก็เลยอ้างคำสั่งนายใหญ่ ให้ ส.ส.ทุกคนเซ้นใบลาออกทิ้งไว้ ใครโวตสวนมติ ก็จงออกไป

ประชาธิปไตยเรือหายเลยว่ะ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#174 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

แล้วก็ตรงที่ให้สิทธิ์ ส.ส. ไม่ต้องโวตตามมติพรรคด้วยหรือเปล่าครับ

พรรคเพื่อไทยก็เลยอ้างคำสั่งนายใหญ่ ให้ ส.ส.ทุกคนเซ้นใบลาออกทิ้งไว้ ใครโวตสวนมติ ก็จงออกไป

ประชาธิปไตยเรือหายเลยว่ะ

ประชาธิปไตยเขาห้ามไว้ครับ

ห้ามเป็นตัวแทนของประชาชน

ต้องเป็นตัวแทนของเจ้าของบริษัทเท่านั้น

เป็นตัวแทนประชาชนแล้วไม่เป็นประชาธิปไตย -_-

#175 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

ควาย ยังไงก็ยังคงเป็นควายวันยังค่ำ

จะสั่งสอนอธิบายยังไงมันก็พูดกับคนไม่รู้เรื่องอยู่ดี
แถมมันยังคิดว่าคนไม่รู้เรื่องเหมือนมันอีกด้วย

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#176 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

แสดงความเขลา โดยการแย้งแบบนี้ ให้เป็นที่ประจักษ์ในคุณภาพ อีกแล้ว
มันหัวกลวงกันหมดหรือไงคนพวกนี้ :mellow:

#177 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

ได้เวลาประกาศชัยชนะและปิดกระทู้รึยังครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#178 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

ขืนปล่อยไปคนพวกนี้อาจกระอักเลือดตายซะก่อน ผมจะสรุปให้ฟังละกัน

มองเห็นคำว่า “สีแดง” พากันรีบกระโดดงับ โดยไม่ได้อ่าน
เจ้าของบทความเขาเพียงแค่จะบอกว่า คนเสื้อแดงไม่ได้ผูกขาด หวงห้าม สีแดง เพราะมันเป็นแค่”สี”
ใครอยากเอาสีแดงไประบายงานศิลป์ ก็เชิญ
ใครอยากใส่เสื้อสีแดง ก็เชิญ
แต่การออกมาเต้นแร้งเต้นกา ”ทวง” สีนั้น คนปกติเค้าไม่ทำ นอกจาก”คนวิปลาส” ก็แค่เนี้ย เข้าใจยากจริ๊งง อิอิ :D

#179 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ได้เวลาประกาศชัยชนะและปิดกระทู้รึยังครับ ^_^

อย่าดักทาง เดี๋ยวผมไม่มีอะไรเล่น รอจานแอมจอมโวก่อน

:D :lol: :D

#180 Pa wowrkwest

Pa wowrkwest

น้องใหม่

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ไม่รู้มันเตี่ยมันไปขอจดทะเบียนเครื่องหมายการค้า สีแดง ที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา กระทรวงพาณิชย์รึยัง

#181 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

ขืนปล่อยไปคนพวกนี้อาจกระอักเลือดตายซะก่อน ผมจะสรุปให้ฟังละกัน

มองเห็นคำว่า “สีแดง” พากันรีบกระโดดงับ โดยไม่ได้อ่าน
เจ้าของบทความเขาเพียงแค่จะบอกว่า คนเสื้อแดงไม่ได้ผูกขาด หวงห้าม สีแดง เพราะมันเป็นแค่”สี”
ใครอยากเอาสีแดงไประบายงานศิลป์ ก็เชิญ
แต่การออกมาเต้นแร้งเต้นกา ”ทวง” สีนั้น คนปกติเค้าไม่ทำ นอกจาก”คนวิปลาส” ก็แค่เนี้ย เข้าใจยากจริ๊งง อิอิ :D

คนที่ทวงสีเขาต้องการจะสื่อว่า

ประเทศนี้ไม่ได้เป็นคอมมิวนิสต์

สีแดงนั้นใครๆก็ใส่ได้

ไม่ควรเอาไปใช้เป็นสัญลักษณ์

เพราะพวกที่เอาสีแดงเป็นสัญลักษณ์นั้น มีแต่คอมมิวนิสต์เท่านั้น

#182 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

เราพูดก็แล้ว เราอธิบายก็แล้ว เราสีซอยังไรก็แล้ว ก็ไม่เข้าหูเขาหรอก เขาบรมดักดานเกินรักษาแล้ว อิอิ :lol: :D :lol:

Edited by กิ้งก่าเปลี่ยนสี, 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:24.

#183 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

อย่าดักทาง เดี๋ยวผมไม่มีอะไรเล่น รอจานแอมจอมโวก่อน

ท่านกิ้งก่าใจร้ายจัง :P

#184 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

สหายปูน นี่เลิกเป็นคอมมิวนิสต์หรือยังครับ

#185 มังกร เจ้าพระยา

มังกร เจ้าพระยา

น้องใหม่

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

บทความคุณภาพต่ำสุดๆ ไปไหนมาสามวาสองศอก

ฝากไปถามไอ้คนเขียนบทความหน่อยเหอะ แต่ถ้า จขกท.มาตอบด้วยจะเป็นการขอบคุณยิ่ง

๑. ถ้าอภิสิทธิ์เป็นคนสั่งฆ่าประชาชน แล้วเหตุใดเขาถึงไม่ยอมรับการนิรโทษกรรม?

๒. คนที่ไปกล่าวหาเขาว่าเป็นฆาตกร เหตุใดคนพวกนี้กลับต้องการนิรโทษกรรมจนตัวสั่น ถึงกับต้องการออก พรบ.นิรโทษออกมาในชื่อ พรบ.ปรองดอง?

ตอบ ๒ ข้อนี้ให้ได้ก่อนเหอะ

มันเป็นความต้องการของคนเลว กลุ่มนึงเพื่อหวังผลไปในทางที่ดีกับพวกตัวเอง

#186 Shariff

Shariff

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

ท่านกิ้งก่าใจร้ายจัง :P

สหายสิทธาก็ใจร้ายใช่ย่อย -_-

#187 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

แต่การเขียนบทความใดๆ โดยไม่อยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องเรื่องข้อมูล
อาจารย์ที่สอนผมในวิชาประวัติศาสตร์นิพนธ์เคยดุและสอนว่า คุณต้องแยกให้ออกระหว่าง "ขยะ" กับ "บทความทางวิชาการ"

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#188 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

185

อยากถามนอกประเด็น ถ้ามีความกล้า ไปตั้งกระทู้ถาม :angry:

Edited by กิ้งก่าเปลี่ยนสี, 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:29.

#189 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

สงสัยประโยคนี้ของเจ้าของบทความ ตีความไม่ถูก

อันที่จริงพวกคุณไม่ต้องลุกขึ้นมาทวงสีแดงจาก "คนเสื้อแดง" ให้อายเด็กประถม ตราบที่ในหัวสมองยังเวียนวนแต่เรื่อง "ดีแต่พูด หนีทหาร สองสัญชาติ สองมาตรฐาน"

#190 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

ไปเจอมาเลยเอามาฝาก :)

http://goo.gl/DoHNz
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#191 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ปริศนาโบราณคดี เพ็ญสุภา สุขคตะ ใจอินทร์ มติชนสุดสัปดาห์ 10-16 ส.ค. 2555

ยิ่งตอนนี้ ความวิปริตกาลี ยกขบวนพาเหรดออกมาโชว์โง่ให้เห็นเช่นคราวนี้ดาหน้ามาขอทวงคืน "สีแดง" กันเป็นทิวแถว จนอิฉันอดรนทนฉงนอยู่ไม่ไหว ต้องขอออกมาถอดรหัสเรื่อง "สี" ให้พวกตาเหล่ ตาบอด ได้ตาสว่างกันสักตอน

นับแต่ "หงา คาราวาน" ที่เป็นเอามากๆ ถึงขนาดร่ายกลอนร่อนเน็ตตอบโต้กับ วิสา คัญทัพ ว่า "ขอเรียนศาลแห่งสีที่เคารพ สีต้องใช้ไม่ครบกระบวนสี มีกลุ่มคนผูกขาดในชาตินี้ ยึดสีแดงไปย่ำยีเป็นของตน" เชื่อว่าหากยื่นฎีกาจริง คงสร้างความขบขันต่อคณะ "ตลก" ไม่น้อย

และแล้ว วันร้ายคืนเลว หัวหน้าแมงสาปพร้อมลูกสมุนก็เอาบ้าง คราวนี้ล่อ "เสื้อแดง" ขึ้นเวทีปราศรัยน้ำใจเชือดคอ เรียกร้องขอ "ทวงคืนสีแดงให้แก่ธงชาติ" หลังย่ามใจเคย "ทวงคืนกระชับพื้นที่ราชประสงค์-สี่แยกคอกวัว" ฆ่าประชาชนบริสุทธิ์ไป 98 ศพอย่างไม่รู้สึกรู้สา และไร้ความผิด

เกิดอะไรขึ้นกับกลุ่มคนที่มีอุดมการณ์ตรงข้ามกับ "คนเสื้อแดง" อยู่ดีๆ ก็เลิกฮิตสีเหลือง-ฟ้า-ชมพู-เขียว-ส้ม (สลิ่ม) ที่ตนเองผูกขาด

นึกกระดี๊กระด๊าอะไรมิทราบถึง "อยากทวงคืนสีแดง" จนเก็บอาการกระสันนั้นไม่มิด

จากวรรณะกษัตริย์สู่ศาสนา

ชาติมาปลอมปนเอาทีหลัง

"สีแดง" เคยถูกนำมาใช้เป็นสัญลักษณ์ของการแบ่งแยก "สีเสื้อ" มาแล้ว

ชัดที่สุดก็คือวรรณะทั้ง 4 ของอินเดีย ที่กำหนดให้ พราหมณ์ต้องแต่งสีขาว กษัตริย์แต่งสีแดง แพศย์แต่งสีเหลือง ศูทรแต่งสีดํา

"วรรณะ" คำนี้หมายถึงเชื้อชาติ (race) ภาษาอังกฤษใช้ caste ยืมมาจากภาษาละติน casta หรือที่สันสกฤตใช้คําว่า "ชาติ" (อ่าน ชา-ติ Jati)

"ชาติ" หรือ "วรรณะ" จึงเป็นเครื่องหมายแห่งการแบ่งแยกสีผิว ชั้นชน หรือสีเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย ตามแต่ชาติกำเนิด ด้วยความเชื่อที่ว่าคนเกิดในวรรณะสูงมีผิวกายขาวแบบอารยัน คนวรรณะต่ำมีผิวกายดำแบบทมิฬ

จากแค่เพียง "ขาว" กับ "ดำ" ก็เพิ่ม "แดง" กับ "เหลือง" มาอีกหนึ่งคู่อยู่ตรงกลางให้ครบคนสี่วรรณะ โดยยกสีขาวให้ "พวกพราหมณ์" ไปในฐานะผู้อยู่ใกล้ชิดกับพระเจ้ามากที่สุด

อุปโลกน์ "สีแดง" มาให้วรรณะกษัตริย์ ผู้เป็นนักรบนักปกครอง และผิวกายต้องกรำแดดจนแดงก่ำในการทำสงครามขยายดินแดน แม้ในเมืองไทยเราเมื่อรับเอาพิธีกรรมของพราหมณ์มาใช้ในราชสำนัก ก็ยังมีธรรมเนียมการแต่งกายที่ระบุไว้ชัดว่า "บัณฑิตนุ่งขาว เจ้านุ่งแดง"

ส่วน "สีเหลือง" คือแพศย์ เป็นชนชั้นของพ่อค้า ชาวไร่ชาวนาทั่วไป (คำว่า "หญิงแพศยา" แท้คือหญิงที่ทําการค้าด้วยขายบริการเรือนร่างตัวเอง ก็มาจากคําว่า แพศยา คำนี้) เป็นสีที่จางจืดลงมาอีกหน่อย ไม่บริสุทธิ์เหมือนสีขาว แต่ก็ไม่ข้นเข้มเหมือนสีแดง

สุดท้ายคือ "สีดำ" ยัดเยียดให้เป็นสัญลักษณ์ของหรือศูทร ทั้งๆ ที่เป็นคนพื้นเมืองดั้งเดิมเจ้าของประเทศ กลับถูกกดขี่ให้กลายเป็นสถุลทาส

ใครเกิดมาวรรณะไหนก็ต้องเป็นคนในวรรณะนั้นไปจนตาย หรือกล่าวให้ง่ายก็คือ ใครถูกกำหนดให้ใส่เสื้อสีใดแล้ว ก็ย่อมสวมเสื้อสีนั้นไปจนกว่าชีวิตจะหาไม่

ที่น่าแปลกและกลับตาลปัตรกันก็คือ ณ โลกปัจจุบัน หากไม่นับสีขาวซึ่งยังคงเป็นภาพของนักบวชผู้ทรงศีลดุจเดิม เรากลับเห็นว่าดารา นักร้อง นางแบบ เริ่มจากชาวตะวันตก ล้วนแต่คลั่งไคล้ "สีดำ" กันเป็นบ้าเป็นหลัง จนไม่เหลือร่องรอยแห่งความมอซอขมุกขมัวที่เหล่า "กาฬชน" เคยถูกเหยียดหยาม แต่กลับกลายเป็นสีสุภาพคลาสสิกที่สุดในเวทีสากล

สีเหลืองบ้านเรานี่สิพิลึก เป็นไพร่กระฎุมพีอยู่ดีๆ ก็ "โหน" เลื่อนสถานะตัวเอง จนกลายเป็นอำมาตย์ อำนาจนิยม เมาชาติ

สีแดงซ้ำหนัก ประกาศเรียกตัวเองว่า "ไพร่" แต่ดันไปเอาสีของกษัตริย์อินเดียโบราณมายึดครอง

เหตุเพราะ "สีในเชิงสัญลักษณ์" ต่างๆ นี้มีวิวัฒนาการไม่เคยหยุดนิ่ง โดยเฉพาะ "สีแดง" นั้นชาวอุษาคเนย์ที่นับถือพุทธมิใช่ฮินดู นิยมนำมาใช้ในงานพุทธศิลป์มากกว่า "สีขาว" เพราะถือว่าเป็นของพวกพราหมณ์

"สีแดง" อีกนัยหนึ่งจึงเป็นเสมือน "สีแห่งพื้นที่ศักดิ์สิทธิ์" นับแต่ยุคก่อนประวัติศาสตร์ ทั้งๆ ที่ยังไม่รู้จักศาสนาพุทธ-พราหมณ์ ก็ใช้ "สีแดง" เขียนภาพบนผนังถ้ำเพื่อใช้ประกอบพิธีกรรมมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ยิ่งยุคสุโขทัย ล้านนา อยุธยา จนถึงต้นรัตนโกสินทร์ยิ่งชัดเจน สีแดงเจริดแจร่มอยู่บนผนังโบสถ์ วิหาร เสามงคล ดาวเพดาน ทุกหลืบซอกของพุทธสถาปัตย์ ในฐานะที่เป็น "ปริมณฑลอันอุดมมงคล"

สรุปแล้ว "สีแดง" ในอดีตใช่เพียงแต่เป็นสัญลักษณ์ของ "เจ้า" เท่านั้น แต่ยังหมายรวมถึง "พระ" อีกด้วย หากเรียกเป็นภาษาสมัยใหม่ก็ต้องว่า สีแดงถูกนำมารับใช้ทั้งสถาบันกษัตริย์และศาสนาคู่ขนานกัน ซึ่งไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับสถาบัน "ชาติ" เลย ด้วย "รัฐชาติ" เป็นเรื่องที่เพิ่งถูกสร้างขึ้นอย่างกลวงๆ เกรียนๆ ในยุคหลัง

แต่เจ้ากรรมแท้ๆ ที่สีแดง ณ ปัจจุบัน ดันต้องกลายมาเป็นสัญลักษณ์ของ "ชาติ" บนธงไตรรงค์ อันเป็นมูลเหตุให้สาวกลัทธิ "คนดีคลั่งชาติ" มาขอทวงคืน

ธงแดง VS ธงไตรรงค์

พวกที่ลุกขึ้นมาเต้นแร้งเต้นกาประท้วงคนเสื้อแดงนั้น น่าจะไปทวงคืนสัญลักษณ์ "ธงสีแดง" จากกลุ่มประเทศค้อนเคียวทั้งหลายก่อนด้วย

การเดินทางของสีแดงนั้นน่าสนใจยิ่ง มิได้ถูกผูกขาดในความหมายใดเพียงหนึ่งเดียว การใช้สัญลักษณ์สีแดงของกลุ่มที่ถูกตราหน้าว่าหัวเอียงซ้ายนั้น เป็นการนำสีแดงมาให้คุณค่าใหม่ในเชิงสัญญะ แตกต่างไปจากคุณค่าเดิม

ชาวจีนเคยเชื่อว่า สีแดงคือสีแห่งมงคล เป็น "ธาตุไฟ" แสงสว่าง อำนาจ ความรุ่งโรจน์ เฮง เฮง เฮง! ถึงขนาดจะทำอะไรยังมีสโลแกนว่า
จะถูกจะแพงขอให้ "แดง" ไว้ก่อน

ก็ไม่เห็นมีนักอนุรักษนิยมคนไหนในจีนมาประท้วงกล่าวหาว่าจีนคอมมิวนิสต์ขโมยสีแดงไปจากซอง "อั่งเปา" ของบรรพบุรุษพวกเขาเลย

ธงสยามในอดีตก็เคยสีแดงเกลี้ยง ต่อมาก็แทรกช้างเผือกกลางพื้นแดง อันมีมาก่อนธงของกลุ่มประเทศที่บูชาลัทธิมาร์กซิสต์นั้นด้วยซ้ำ

ด้วยสีแดงเป็นสัญลักษณ์ของ "เจ้า" และ "พระ" มานานนม กระทั่งสมัยรัชกาลที่ 6 เมื่อสยามได้เข้าร่วมฉลองชัยชนะสงครามโลกครั้งที่ 1 เห็นธงชาติประเทศฝ่ายสัมพันธมิตรทั้งหลายเขามีแต่สี "ไตรรงค์" คือ แดง ขาว น้ำเงิน ไม่ใช่เอกรงค์แบบเรา จึงเอาอย่างเขาบ้าง

ฝรั่งเศสประกาศไว้ชัดว่า "ธงสามสี" ของเขาสืบเนื่องมาจากอุดมการณ์แห่งการปฏิวัติฝรั่งเศสปี 1789 กอปรด้วย "เสรีภาพ เสมอภาค ภราดรภาพ" หาใช่ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ แบบที่พี่ไทยดัดแปลง!

คนที่บัญญัติว่าสีแดงหมายถึง "ชาติ" นั้น ไม่ทราบว่าตีความคำว่า "ชาติ" แบบ Nation State สมัยใหม่อย่างตะวันตก หรือยังคงเป็น "ชา-ติ" แบบวรรณะของอินเดีย?

หากคิดว่าสีแดงเหมาะสมกับ "ชาติ" ถ้าเช่นนั้นธงชาติไทยก็ควรหวนกลับไปเป็น "ธงแดงเกลี้ยง" เหมือนเดิม เพราะแถบทั้งสามมีค่าเป็นสีแดงหนึ่งเดียว ก็ในเมื่อโบราณกาล สีแดงเคยเป็นสัญลักษณ์ทั้งกษัตริย์และศาสนามาก่อนแล้ว

การยกสีขาวให้คู่กับ "ศาสนา" ถือเป็นการประกาศว่าเราเป็นเมือง พราหมณ์ปนพุทธ พุทธปนไสย?

ปรากฏการณ์ใหม่ที่น่าสนใจ คือการกำหนดให้กษัตริย์เป็น "สีน้ำเงิน" แทนสีแดง ถือเป็นค่านิยมใหม่ที่รับจากตะวันตก ตามโลกทัศน์ที่ว่า "กษัตริย์ต้องมีเลือดสีน้ำเงิน" คำคำนี้มีที่มาจากกษัตริย์สเปนในศตวรรษที่ 8 ตอนทำสงครามกับแขกมัวร์ เป็นคำประกาศที่ต้องการแยกให้เห็นถึง "ขัตติยมานะ" ของคนที่จะเป็นกษัตริย์ ว่าต้องทระนงองอาจกล้าหาญยิ่งกว่าคนธรรมดาที่มีเลือดสีแดง เหตุเพราะ "คนขาว" นั้นเวลาเอามือที่กุมดาบยื่นออกมากลางเปลวแดดจะเห็นเส้นเลือดใต้ผิว (ที่แสนขาวนั้น) เป็นสีน้ำเงินระเรื่อ ว่าเข้านั่น!

สรุปแล้ว แนวคิดเรื่องสีที่ใช้แทนสัญลักษณ์กษัตริย์ ไม่ว่าโลกตะวันออกหรือตะวันตก ก็หนีไม่พ้นเรื่องการเหยียดผิวแบ่งแยกชนชั้นวรรณะอยู่นั่นเอง

ในที่สุด "ธงสามสี" ของไทยแลนด์ก็นำมาบังคับให้ยืนตรงเคารพวันละสองรอบ พร้อมท่องจำใส่หัวไว้ว่า สีแดงหมายถึงชาติ (ถ้า "ชาด" ล่ะไม่ว่า) สีขาวหมายถึงศาสนา (ขอยืมพราหมณ์มาให้พุทธ) และสีน้ำเงินหมายถึงพระมหากษัตริย์ นอกจากจะลอกแนวคิดเรื่อง Blue Blood แล้ว สีนํ้าเงินยังเป็นสีประจำพระชนมวารเฉพาะของรัชกาลที่ 6 อีกด้วย จึงลงตัวพอดิบพอดี

ข้ออ้างของหัวหน้าพรรค ปชป. ที่ว่าการมาทวง "สีแดง" คืนครั้งนี้ ก็เพราะเป็นสีหนึ่งในสามที่อยู่บนธงชาติ พูดราวกับว่าน้อยใจชะตากรรมที่ "สีเหลือง-ฟ้า-เขียว-ชมพู-ส้ม" มิได้เป็นหนึ่งในแถบริ้วธงชาติไทยกระนั้น

หรือกรณีของ "หงา คาราวาน" ที่อุทธรณ์ต่อศาลในบทจบว่า "เอาสีแดงคืนมาให้ข้าเถิด ก่อนจะเกิดสงครามห้ามไม่ได้ ทุกวันนี้พวกข้าไม่กล้าใช้ เพราะว่าใจไม่มีให้สีแดง..."

หากอยากจะใส่เสื้อสีแดงจริงก็ไม่เห็นมีใครเขาหวงห้าม ในขณะที่คนส่วนใหญ่เขากล้าใส่เสื้อแดงออกมายืนต่อสู้ประกาศจุดยืนทางความคิดบนท้องถนน แต่กลับมีคนบางคนกลับลืมความขมขื่นก่อนยุค "คืนรัง" ถ้ารู้สึกอายก็เอาเสื้อแดงมาใส่เป็น "แจ๋ว" อยู่กับบ้าน ปลูกผักดายหญ้า ล้างรถก็ได้ที่นา ไม่จำเป็นต้องมาข่มขู่กันเรื่องสงครามอะไรนั่น

ความอัปยศของเหตุการณ์เมษา-พฤษภา 53 นั้นยังไม่เลวร้ายพอที่จะเรียกว่า "สงคราม" อีกดอกรึ?

อันที่จริงพวกคุณไม่ต้องลุกขึ้นมาทวงสีแดงจาก "คนเสื้อแดง" ให้อายเด็กประถม ตราบที่ในหัวสมองยังเวียนวนแต่เรื่อง "ดีแต่พูด หนีทหาร สองสัญชาติ สองมาตรฐาน"

สีแดงคงมีค่าเพียงภาพลวงตาของ "ชาติไทย" ที่คุณแสนจะรักและเทิดทูนประดับไว้บนธงไตรรงค์ โดยที่หัวใจคุณยังบอดใบ้หาได้สำเหนียกซึ้งถึงแก่นแท้และความหมายของ "สีแดง" ไม่

ว่าแท้จริงแล้ว มันคือสีเลือดของคนบริสุทธิ์ที่ถูกยีย่ำ กดขี่ให้จมอยู่ใต้ฝุ่นตีนของทรราษฎร์ ..."สีแดง" มันได้กลายเป็นสัญลักษณ์ของ ประชาธิปไตย ไม่รัฐประหาร ไม่สองมาตรฐาน ไม่มีอภิสิทธิ์ชน

กลายเป็นสีประจำ "คนเหมือนกัน" อย่างถาวรไปแล้ว

ขอขอบคุณ มติชน

http://www.matichon....catid==

ประเด็นคือน้าหงาเขียน ถามจริง ๆ เคยถามน้าหงาหรือยังว่าหมายความว่าอย่างไร :huh:

ผมละ งง กับ ตรรกะที่มติชินเอามาลงพิมพ์ แบบนี้เรียกว่า ถาม วัว ตอบ ควายหรือเปล่า :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#192 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

ที่บ้าน และที่ออฟฟิซ ผม สีแดงมีสิทธิ เป็นได้อย่างเดียวคือ "ผ้าเช็ดตีน"
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#193 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:54

ประเด็นคือน้าหงาเขียน ถามจริง ๆ เคยถามน้าหงาหรือยังว่าหมายความว่าอย่างไร

ไปถามทำไหมมิทราบ ในกวีก็เขียนโต้งๆแล้ว เอาสีแดงคืนมาให้ข้าเถิด ใครเอาของเมิงไป ใครห้ามเมิง ใครไม่ให้เมิงใช้โว้ยยยยย คุณหงา

คุณท้ายมาตายเพราะคำพูดแย้งตัวเอง ที่ไม่ใช้ เพราะว่าใจไม่มีให้สีแดง ก็มานเป็นพวกเหลืองสีขี้ไงงงงง ที่ไม่กล้าใช้ :angry:

ผมละ งง กับ ตรรกะที่มติชินเอามาลงพิมพ์ แบบนี้เรียกว่า ถาม วัว ตอบ ควายหรือเปล่า

คุณน่าจะ งง กับตัวเองมากกว่า ไม่ใช่คนอื่นทำให้ งง

#194 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

มาถึงความเห็นที่ 193

แสดงแล้วว่าแดงไม่ได้คิดอะไร ไม่แคร์ที่ใครจะเอาเสื้อแดงไปใส่

ไม่คลั่ง ไม่บ้า

5555555555555555

การกระทำ ทรงพลังกว่าคำพูด

#195 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:14

ไม่คลั่งแดง แต่คลั่งเหลือง เพราะมองฝ่ายหนึ่งเป็นเหลืองขี้ไปซะหมด (ฮา)

#196 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:16

ประเด็นคือน้าหงาเขียน ถามจริง ๆ เคยถามน้าหงาหรือยังว่าหมายความว่าอย่างไร

ไปถามทำไหมมิทราบ ในกวีก็เขียนโต้งๆแล้ว เอาสีแดงคืนมาให้ข้าเถิด ใครเอาของเมิงไป ใครห้ามเมิง ใครไม่ให้เมิงใช้โว้ยยยยย คุณหงา

คุณท้ายมาตายเพราะคำพูดแย้งตัวเอง ที่ไม่ใช้ เพราะว่าใจไม่มีให้สีแดง ก็มานเป็นพวกเหลืองสีขี้ไงงงงง ที่ไม่กล้าใช้ :angry:

ผมละ งง กับ ตรรกะที่มติชินเอามาลงพิมพ์ แบบนี้เรียกว่า ถาม วัว ตอบ ควายหรือเปล่า

คุณน่าจะ งง กับตัวเองมากกว่า ไม่ใช่คนอื่นทำให้ งง

เอาแค่ประเด็นแรกก่อนที่น้าหงาเขียน เอาสีแดงคืนมาให้ข้าเถิด ผมตีความว่า ควรเลิกการแบ่งแยกกลุ่มและพวก ไม่ได้หมายถึง

อยากเดินไปซื้อสีแดงเพราะร้านขายสีไม่ขายให้ ตรรกะแบบนี้ กวีมักใช้กัน ต้องดูนัยยะอื่นประกอบ คุณกิ่งก่าคิดว่า

ผมตีความประเด็นนี้ถูกไหม หากไม่ถูกช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณมากครับ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#197 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

แสดงแล้วว่าแดงไม่ได้คิดอะไร ไม่แคร์ที่ใครจะเอาเสื้อแดงไปใส่

น่าจะไปอ่านความคิดเห็นคนเสื้อแดงบ้างนะครับ

ไม่เห็นมีใครห้าม มีแต่หนักไปทางสมเพช เวทนา ตลกขบขัน สงสารอาการ มาร์ค มากกว่า :lol:

'นพดล'แขวะ'อภิสิทธิ์'ใส่เสื้อแดง ดูน่าขบขัน อัดสร้างภาพ

ที่มา http://www.thairath....tent/pol/280780

"ณัฐวุฒิ" ชี้ "อภิสิทธิ์" ใส่เสื้อแดงไม่กระทบคนเสื้อแดง-แนะใส่ชุด "พลทหาร" เหมาะกว่า

ที่มา http://www.khaosod.co.th

ธิดา จวก อภิสิทธิ์ ใส่เสื้อแดงเพี้ยน-ไม่เหมาะเป็นหัวหน้าพรรค

ที่มา http://www.koratdail...ภิสิทธิ์-ใส่เส/

#198 ..มือดีจากพระนคร..

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

เอาแค่ประเด็นแรกก่อนที่น้าหงาเขียน เอาสีแดงคืนมาให้ข้าเถิด ผมตีความว่า ควรเลิกการแบ่งแยกกลุ่มและพวก ไม่ได้หมายถึง

อยากเดินไปซื้อสีแดงเพราะร้านขายสีไม่ขายให้ ตรรกะแบบนี้ กวีมักใช้กัน ต้องดูนัยยะอื่นประกอบ คุณกิ่งก่าคิดว่า

ผมตีความประเด็นนี้ถูกไหม หากไม่ถูกช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณมากครับ

ให้เลิกการแบ่งแยกกลุ่มและพวก ก็น้าหงากับศาสดาลิ้มเล่นกันมาก่อนไม่ใช่รึ วันนี้คุณหงาคงหมดสนุกเลยให้เลิกเล่นงั้นสิ
เมื่อก่อนทำไมไม่คิดให้ดีล่ะน้าหงา เดินตามก้นลิ้มให้ถูกจูงจมูกอยู่ ได้

สีแดงที่เขาใช้ เขาใช้เป็นสัญลักษณ์ในการรวมกลุ่ม ไม่ได้ยึด ไม่ได้ครอง ใครจะใช้ก็ใช้
คนอื่นเขาก็ใช้กันทั่วไม่เห็นเขาคิดอะไรมากมาย ผมเห็นแต่เหลืองสีขี้เท่านั้นที่โวยวาย

แงๆๆๆๆ เอา สีแดงนู๋คืนมาๆๆๆๆ ^_^

#199 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

น่าจะไปอ่านความคิดเห็นคนเสื้อแดงบ้างนะครับ

ไม่เห็นมีใครห้าม มีแต่หนักไปทางสมเพช เวทนา ตลกขบขัน สงสารอาการ มาร์ค มากกว่า :lol:

'นพดล'แขวะ'อภิสิทธิ์'ใส่เสื้อแดง ดูน่าขบขัน อัดสร้างภาพ

ที่มา http://www.thairath....tent/pol/280780

"ณัฐวุฒิ" ชี้ "อภิสิทธิ์" ใส่เสื้อแดงไม่กระทบคนเสื้อแดง-แนะใส่ชุด "พลทหาร" เหมาะกว่า

ที่มา http://www.khaosod.co.th

ธิดา จวก อภิสิทธิ์ ใส่เสื้อแดงเพี้ยน-ไม่เหมาะเป็นหัวหน้าพรรค

ที่มา http://www.koratdail...ภิสิทธิ์-ใส่เส/

งั้นก็หมายความว่าสีเสื้อไม่สำคัญ ที่สำคัญคือ ความเชื่อหรืออุดมการณ์ทางการเมืองสิครับ

ช่วยให้ความกระจ่างผมด้วยนะ คุณกิ้งก่า

#200 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

ให้เลิกการแบ่งแยกกลุ่มและพวก ก็น้าหงากับศาสดาลิ้มเล่นกันมาก่อนไม่ใช่รึ วันนี้คุณหงาคงหมดสนุกเลยให้เลิกเล่นงั้นสิ
เมื่อก่อนทำไมไม่คิดให้ดีล่ะน้าหงา เดินตามก้นลิ้มให้ถูกจูงจมูกอยู่ ได้

สีแดงที่เขาใช้ เขาใช้เป็นสัญลักษณ์ในการรวมกลุ่ม ไม่ได้ยึด ไม่ได้ครอง ใครจะใช้ก็ใช้
คนอื่นเขาก็ใช้กันทั่วไม่เห็นเขาคิดอะไรมากมาย ผมเห็นแต่เหลืองสีขี้เท่านั้นที่โวยวาย

แงๆๆๆๆ เอา สีแดงนู๋คืนมาๆๆๆๆ ^_^

ขอบคุณมาก ดังนั้นสัญลักษณ์การรวมกลุ่มหรืออุดมการณ์ทางการเมืองต่างหากสิที่เป็นประเด็น

ดังนั้นการที่น้าหงามาเรียกร้องให้เอาสีแดงคืนมา ผมตีความว่า ให้ประชาชนทุกฝ่ายกลับมาเป็นกลุ่มเดียวกัน

แม้ว่า ตามที่คุณกิ้งก่าบอกว่าน้าหงาเป็นคนเริ่ม แต่ผมเห็นต่างนะ เท่าที่ผมทราบ แกนนำกลุ่มฮาร์ดคอร์

จะเป็นคนจุดประเด็น รู้สึกว่าจตุพรจะเป็นคนแรกที่ใช้คำว่า คนเสื้อแดง หลังจากที่มีคนเสื้อเหลือง

ผลของการกระทำทำให้ประเทศชาติ อยู่ในสภาพตกต่ำตลอดมา ถึงวันนี้ความตกต่ำของประเทศ

ทำให้ใกล้ถึงหายนะ การที่น้าหงาออกมาเรียกร้องซึ่งอาจจะตีความได้ว่า ความเป็นห่วงว่าหากไม่สามัคคีกันแล้ว

ความหายนะของประเทศอาจจะกลับมาสู่เมืองไทยอีกครั้ง ซึ่งก็น่าชื่นชมมากกว่านะครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน