Jump to content

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

• Please log in to reply
1401 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:53

บังเอิญเหลือเกิน

คุณ ขวัญข้าวพูดถึง หลัง มช

น้องสาวคุณ ตะนิ่นฯ จบจาก มช

บังเอิญผมเป็น ศิษย์เก่า มช เช่นเดียวกันครับ

X60x342(สีแดง พศ ที่เข้าเรียน สีน้ำเงิน คณะ และ สามตัวหลัง รหัสประจำตัว)

แต่ขออนุญาตไม่นับรวม ท่านนายก นะครับ

อย่าเพิ่งตำหนิกัน นะครับ ว่าเป็น สถาบันนิยม

หากผมจะเปิดเพลง มหาวิทยาลัยเชียงใหม่สัก หนึ่งเพลง

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=nrXtOjrsfKc

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#252 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:27

คุณ IFAI ค่ะ ร้านกาแล และก็อีกหลายร้านที่วางขายตามทางเดินค่ะ

มีของวางขายเหมือนตลาดนัดค่ะ

และแอบไปดูตารางว่า วันไหนมีนักศึกษาจะออกค่าย

เค้าจะมีรถสองแถวแดงไปหลากหลายสถานที่เลยค่ะ

กะว่าจะเนียน ๆ จ่ายเงินให้แล้วขอไปด้วยคน

แต่ท้ายสุดก็ไม่ได้ไปซักที

ทำไมรุ่นพี่เกือบเอาชีวิตไปทิ้งค่ะ

ถ้าหมายถึงเมาหล่ะก้อ "ห้วยตึงเฒ่า" นี่มีสิทธิ์ทิ้งชีวิตง่ายกว่านะค่ะ

Edited by kwan_kao, 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:37.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#253 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:11

cherilon

อย่าเรียกท่านเลยครับ เดี๋ยวเมียจะต้องคลานเข่ามาพบ แบบบางคนในทำเนียบ ...คุณ ก็พอครับ

เรื่องเปิดคลิปดู ยังทำไม่ได้เลยครับ ...เรื่องแปะเป็นแล้ว จากที่คุณตะนิ่น ..แนะนำ

แฮะๆๆ แฮมมอนด์ ออร์แกน นี่อะไรครับ หีบเพลงชักใช่ไหม

อีเลคโทน ครับ คุณพี่ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๔๔ นาฬิกา

ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ

ขอบพระคุณเช่นกันครับท่านตะนิ่นตาญี ครับ ผมก็พยายามทำตัวให้กลมกลืนกับทุกๆท่านที่สุดน่ะครับ

เนียนมั่งไม่เนี่ยนมั่งก็ได้โปรดอภัยให้ด้วยครับ

He ain't heavy he's my brother นี่เพลงโปรดจากโฆษณายาง Michelin เลยครับ 

ส่วน A whiter shade of pale ที่ผมเอามานั่นก็จากโฆษณาสี ICI ในช่วงเวลาไล่ๆกันครับ

ประมาณปี 2527-29 น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

2เพลงนี่ เพลงประกอบโฆษณา หรือครับ คนทำโฆษณาเก่งจังครับ

ขอบพระคุณครับ ถ้าเช่นนั้นผมขอนุญาตนะครับ คุณ IFai  ก็มีหลายๆเพลงนะครับที่ผมได้รู้จักเพราะโฆษณาทางโทรทัศน์ ไม่ว่าจะ Careless Whisper จากถุงน่อง Cherilon, Can't smile without you จากผลิตภัณฑ์เด็ก Pageant, My way จาก Remy Matin    อีกนิดครับ .....เจ้า แฮมมอนด์ ออร์แกน นี่ผมเองก็ไม่เคยเห็นตัวจริงๆหรอกนะครับชีวิตนี้เคยจับๆแต่ คาซิโอ หรือไม่ก็ ยามาฮ่า ออร์แกน น่ะครับ :D  :D  :D 

Edited by huey, 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:12.

#254 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:43

บังเอิญผมเป็น ศิษย์เก่า มช เช่นเดียวกันครับ

X60x342(สีแดง พศ ที่เข้าเรียน สีน้ำเงิน คณะ และ สามตัวหลัง รหัสประจำตัว)

แต่ขออนุญาตไม่นับรวม ท่านนายก นะครับ

คุณ Chackrapbong ค่ะ ปัจจุบันนี้ไม่ได้อยู่ที่เชียงใหม่แล้วหรือค่ะ

ขอถามนิดหนึ่งนะค่ะ ตกลงตารางที่นักศึกษาเค้าไปออกค่าย ไปโดยรถสองแถว

เห็นมีหลายโปรแกรมมากเลยค่ะ

คนนอกไปได้หรือเปล่าค่ะ

เนี่ยยังนึกเสียดายอยู่เลยค่ะว่า ตอนนั้นน่าจะเรียนต่อโท :(

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#255 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:24

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี มากครับที่ตอบ

"เมื่อพูดถึง รองนางสาวไทย ใน สมัยที่ คุณอาภัสรา หงสกุล ได้เป็น นางสาวไทย แล้วถ้าจำได้ไม่ผิดไม่น่าจะมี ที่ชื่อ อภันตรี นะครับ

ตะนิ่นตาญี คิดว่า คุณพี่ฯ น่าจะหมายความถึง คุณอรัญญา นามวงศ์ กระมังครับ?ตอนนั้น รองนางสาวไทย มีทั้งหมด ๔ คน คือ

คุณอรัญญา นามวงศ์ คุณเนาวรัตน์ วัชรา คุณเสาวนีย์ วรปัญญากุล และคุณละอองดาว กิริยา"  ถ้างั้นเธอเป็น นส.ไทยเองหรือเปล่า หรือ

เป็นรองปีอื่น อภันตรี ประยุทธเสนี ครับ(ในโพสท์ไม่กล้าเขียนนามสกุล ..กลัวเขียนผิด) ...ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่ค้นมาให้

สำหรับ อรัญญา นามวงศ์ เล่นหนังโปรดเรื่องหนึ่ง(หนังไทย) เล่นเรื่องโทน คู่กับไชยา สุริยันต์ เล่นเอาเลือดวัยรุ่นแล่นพล่านครับ

ขออนุญาติ ตามไก่กลับเล้าครับ ...ข้อมูลนี้ต้องเชื่อครับ ถ้า(ผม) ไม่เชื่อแล้ว(ผม)จะหนาวววววว

ข้อมูลจากเมียผมเอง

1.อภันตรี เป็นนส.ไทย ปีแถวๆ จีรนันท์ เศวตนันท์ เป็นนส.ไทย

2.ร้านที่ผมไปกินที่แววัดเสมียนนารี เป็นของปภัสสรณ์ พาณิชกุล นส.ไทยเหมือนกัน มีสามีเป็นตร.ด้วย

ถ้ายังเห็นไก่ของผมหลงๆๆอยู่ ช่วยไล่ให้มันกลับเล้าด้วยนะครับ

Edited by IFai, 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:51.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#256 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:50

คุณ IFAI ค่ะ ร้านกาแล.....ทำไมรุ่นพี่เกือบเอาชีวิตไปทิ้งค่ะ

ถ้าหมายถึงเมาหล่ะก้อ "ห้วยตึงเฒ่า" นี่มีสิทธิ์ทิ้งชีวิตง่ายกว่านะค่ะ

รุ่นพี่ผมคนนี้ ค่อนข้างพิเรนทร์ ครับ เช่นเรื่องตอนเมา  แกอยู่ไกล้แหล่งน้ำไม่ได้ ไปกินร้านลาบ

เจ๊นวล (บ้านไผ่ขวาง อ.เมือง บันหานบุรี) มักจะจองโต๊ะริมคลองชลประทาน พอเมาได้ที่แกจะยืม

ผ้าขาวม้าเด็ก ลงน้ำโดยผ้าขาวม้าไม่เปียก แกเก็บไว้เช็ดตัวตอนขึ้นจากน้ำครับ

แกก็เล่นน้ำของแกไป สักพักแกจะตะโกนว่า เฮ้ยปลาตอด แล้วแกก็จะแอ่นกลางตัวขึ้นมาสะบัด

น้ำ แล้วหัวเราะกิ๊กกกก ...อย่าตกใจนะครับ แกทำงานแบ๊งค์ ครับ

แกไปหาผมที่ชม. โดยนัดผมกับเพื่อนแกทำงานป่าไม้ที่ชม.   แต่เพื่อนแกจะมาตอนบ่าย

แกลงจากรถไฟ สภาพเต็มคราบ ผมให้ไปนอนพักก่อนก็ไม่เอา ให้ผมพาไปดูรอบเมือง แล้วก็

ไปจบที่กาแล สถานที่นัด ผมไปเป็นโต๊ะแรกเลยมั๊ง จนเลยเที่ยงไปหน่อย แกบอกขอเดินดูรอบๆ

อ่างหน่อย ผมก็ปล่อยแก สักพักใหญ่ เสียงวู้ๆๆๆๆ มาจากอีกฝั่งของอ่าง พี่ผมแอ๊คท่าในชุดบิกินี่ตัว

เดียว ผมก็ไม่ห่วงอะไร "ลูกแม่น้ำท่าจีน" ซะอย่าง .....เกือบ2ชม. เพื่อนแกถึงมา แกถามถึงพี่ผม ผม

ก็ชี้ลงไปที่อ่าง แกก็ตะโกนว่า "เฮ้ย ตายห่าแล้ว"  แกก็วิ่งลงไปเอาตัวพี่ขึ้นมา ตัวสั่นซีด ...ถ้าเพื่อนพี่

เขาไม่มา ตายแหง  อุณหภูมิน้ำในอ่าง กับที่สุพรรณ เท่ากันที่ไหน

พอฟื้นก็กินเหล้าต่อ จน2ทุ่ม นั่งรถทัวร์กลับ กท.  มารู้ทีหลังอีกหลายปีว่า ช่วงนั้น โรครักคุดกำเริบ

คนที่แกแอบรัก กำลังจะหมั้น หมั้นกับเพื่อนแกที่แกพาไปเที่ยวที่สุพรรณครับ

ห้วยตึงเฒ่านี่ ส่วนใหญ่พาครอบครัว กับลูกน้องไปครับ สำหรับลูกไม่ต้องห่วงเพราะเล่นน้ำอยู่ไกล้ๆ

แล้วผมกับลูกน้องลงไปทำภารกิจในน้ำบ่อย ยิ่งถ้านั่งที่ศาลริมห้วย ยิ่งไม่น่าห่วงใหญ่

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#257 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:12

cherilon

2เพลงนี่ เพลงประกอบโฆษณา หรือครับ คนทำโฆษณาเก่งจังครับ

ขอบพระคุณครับ ถ้าเช่นนั้นผมขอนุญาตนะครับ คุณ IFai  ก็มีหลายๆเพลงนะครับที่ผมได้รู้จักเพราะโฆษณาทางโทรทัศน์ ไม่ว่าจะ Careless Whisper จากถุงน่อง Cherilon, Can't smile without you จากผลิตภัณฑ์เด็ก Pageant, My way จาก Remy Matin    อีกนิดครับ .....เจ้า แฮมมอนด์ ออร์แกน นี่ผมเองก็ไม่เคยเห็นตัวจริงๆหรอกนะครับชีวิตนี้เคยจับๆแต่ คาซิโอ หรือไม่ก็ ยามาฮ่า ออร์แกน น่ะครับ :D  :D  :D 

ขอบคุณครับ เพลงชอบๆทั้งนั้น เพลงโฆษณาเหล้านี่มีอีกเพลง (จำไม่ได้ทั้งยี่ห้อเหล้า ...ชื่อเพลง) ลักษณะเหมือนเพลงบรรเลง(อาจอินโทร ยาวก็ได้) เพลงนี้ผมก็ชอบ ...ไม่ใช่My way นะครับ

#258 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:10

cherilon

ขอบคุณครับ เพลงชอบๆทั้งนั้น เพลงโฆษณาเหล้านี่มีอีกเพลง (จำไม่ได้ทั้งยี่ห้อเหล้า ...ชื่อเพลง) ลักษณะเหมือนเพลงบรรเลง(อาจอินโทร ยาวก็ได้) เพลงนี้ผมก็ชอบ ...ไม่ใช่My way นะครับ

คุณ Ifai ค่ะ นึกได้แต่หน้า ไมเคิล หว่อง ค่ะ

เหล้าชีวาส Right Here Wating for you

#259 chackrapbong

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:07

คุณ Chackrapbong ค่ะ ปัจจุบันนี้ไม่ได้อยู่ที่เชียงใหม่แล้วหรือค่ะ

ขอถามนิดหนึ่งนะค่ะ ตกลงตารางที่นักศึกษาเค้าไปออกค่าย ไปโดยรถสองแถว

เห็นมีหลายโปรแกรมมากเลยค่ะ

คนนอกไปได้หรือเปล่าค่ะ

เนี่ยยังนึกเสียดายอยู่เลยค่ะว่า ตอนนั้นน่าจะเรียนต่อโท :(

-ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่เชียงใหม่ มานับ สิบปีแล้วครับ

-คำถามว่าเข้าร่วมกิจกรรมกับน้องนักศึกษารับคนนอกหรือเปล่า

ต้องลองถามน้องเลยครับ กรณีทีเป็นการออกค่ายพัฒนา

ผมว่า น้องๆ คงยินดีต้อนรับ

สมัยผม ยินดีรับคนนอกมาก เพื่อเพิ่มกำลังพล

มี นศ ต่างสถาบัน หรือบุคคลอื่นเข้าร่วมบ่อย

แต่ สมัยนี้ผมไม่แน่ใจว่าต้องมีการพิจราณาเพิ่มหรือไม่

เพื่อ ป้องกันการแอบแฝง หรือ ปัญหาอื่นที่อาจอยู่เหนือการควบคุม

คุณขวัญข้าว ถามคำถามที่ไปสะดุด ความรู้สึกผม

ความรู้สึกว่า เวลาผ่านไปเร็วเหลือเกิน

มาฟังเพลงนี้กันครับ

"เวลา"กลืนกินทุกสรรพสิ่ง    แม้กระทั่งตัวเอง

"Time" by Alan Parsons Project

http://www.youtube.com/watch?v=NfbIcwNMP1w&feature=player_detailpage

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#260 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:21

#258 K.kwan_kao "คุณ Ifai ค่ะ นึกได้แต่หน้า ไมเคิล หว่อง ค่ะเหล้าชีวาส Right Here Wating for you"

*** ใช่แล้วครับ ขอบคุณมาก

เย็นนี้ขอชวนฟัง เพลงสบายๆๆ เพลงเดียว แต่ร้องโดยนักร้อง 2สไตล์

1.โดย ราชาเพลงลูกทุ่ง อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุรพล สมบัติเจริญ ..เอิน ..เอิน ..เอิน

2.โดยแชมป์(สติง) ประเทศไทย 3ปีซ้อน ดิอิมพอสสิเบิล ..เอิ้น ..เอิ้น ..เอิ้น

ไหนว่าจะจำ ..โดยสุรพล /ดิอิมพอสสิเบิ้ล

ไหนว่า-จะจำ (จะจำแล้วไงไม่จำ)     พี่เชื่อถ้อยคำแม้จำติดใจ
ไม่ลืม (มิลืมไม่ลืม)     ให้จำคืนหนึ่งคืนนั้น
สวรรค์อันเคยดูดดื่ม     แล้วใครที่ลืมถ้อยคำ (ไหนเธอว่าจงจดจำ)

.........

แต่เจ้ากลับคำหัวใจไม่จำไม่จริง (หัวใจไม่จริง)     ช่างลวงช่างหลอกยอกย้อน
ดังน้ำใบบอนกลอกกลิ้ง     น้ำใจไม่จริงอย่างคำ (โถใจไม่จำ)

#261 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:58

................

คำร้อง : ชาลี อินทรวิจิตร
ทำนอง : สมาน กาญจนผลิน

นี่คือสถานแห่งบ้านทรายทอง ที่ฉันปองมาสู่
ฉันยังไม้รู้ เขาจะต้อนรับขับสู้เพียงไหน
อาจมียิ้มอาบ ฉาบบนสีหน้าว่ามีน้ำใจ
แต่สิ่งซ่อนไว้ในดวงจิต คือความริษยา

(*) เขตรั้วไพศาล โอบบ้านทรายทอง คือแขนของพระเจ้า
ขอจงเอื้อมมือและโอบกอดเรา ผู้ผ่านเข้ามา
เพียงเดียวดาย อาจตายเพราะโง่ โอ้ อนิจจา
โปรดอย่าอิจฉา สมาชิกใหม่ ของบ้านทรายทอง

ขอบพระคุณ คุณ Stargate-1 มากครับ

ตะนิ่นตาญี นั่งฟัง เพลงบ้านทรายทอง ที่ คุณ Stargate-1 นำมาให้ฟังแล้ว

ก็ให้สงสัยกับตัวเองว่า เคย ดูหนัง-ดูละคร เรื่องนี้ ใน ครั้งแรก นั้น เมื่อไหร่-ใครเป็นผู้แสดงนำ

ตะนิ่นตาญี นึกไม่ออกจริงจริงครับ คุณ Stargate-1 ครับ แต่ถ้าถามว่าเคยอ่านไหม?

โห...อันนี้แม่นครับ อ่านมาแล้วแน่นอนครับ บทประพันธ์ ของ ก.สุรางคนางค์ 

เมื่อฟัง เพลงบ้านทรายทอง แล้ว ก็ให้นึกถึงเพลงเพลงนี้อีกเพลงหนึ่งครับ คุณ Stargate-1

หากรู้สักนิด ขับร้องโดย คุณสวลี สกาพันธ์

หาก คุณ Stargate-1 มีเวลา ว่างว่างแล้ว มาคุย-มาเล่า เรื่อง เพลง หรือ เกร็ดเล็ก-เกร็ดน้อย

ให้เพื่อนเพื่อนฟังกันบ้างสิครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๒ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๕๘ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#262 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:11

มาสดุดที่ Agnes Chan ครับ เขาดังมากช่วงปี 2515 - 2518

ก็เลยเอาเพลงเก่ามาลงครับ

ตอนนี้แทบไม่ค่อยได้ฟังเพลงแล้วครับ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#263 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:26

อย่าเพิ่งตำหนิกัน นะครับ ว่าเป็น สถาบันนิยม

หากผมจะเปิดเพลง มหาวิทยาลัยเชียงใหม่สัก หนึ่งเพลง

.........................

ขอบพระคุณ คุณ chackrapbong มากครับ

เมื่อกี้นี้ ตะนิ่นตาญี โทร. ไปถาม รหัสประจำตัวนักศึกษา ของ น้องสาว

ที่เธอบอกมาเป็น เลข ๖ ตัว ครับ ตะนิ่นตาญี ถามไปว่า ไม่ใช่เลข ๙ ตัว หรือ

เธอย้อนถามกลับมาว่า ก็มันกี่ปีมาแล้วล่ะ 555+  :D 

ปีที่ ตะนิ่นตาญี ไปเยี่ยม น้องสาวที่ มช. นั้น หอประชุมใหญ่ พึ่งสร้างเสร็จ จำได้ว่า ตะนิ่นตาญี ยังไปถ่ายรูป

โดยมี น้ำพุ ข้างหน้า หอประชุมฯ เป็น Background เลยครับ

อีกสิ่งหนึ่งที่ ตะนิ่นตาญี จำได้แม่นยำเกี่ยวกับ มช. นั่นก็คือ ตุ๊กแก ครับ

ตุ๊กแก ที่ มช. ในเวลานั้น ตัวใหญ่ มาก เล็กกว่าข้อมือ ตะนิ่นตาญี นิดเดียว เห็นแล้วอยากจะชักตาย   :lol: 

อีกประการหนึ่ง ละครภาษาปะกิต ของ คณะมนุษย์ฯ เอก อังกฤษ ตอนที่ไปนั้น ตะนิ่นตาญี ได้ดู

เรื่อง กากี ด้วยครับ มีท่อนหนึ่งที่จำได้แม่นแม่น เพราะ มี หญิงสาวคนหนึ่ง ท่องให้ ตะนิ่นตาญี ฟังที่ข้างหู

เธอผู้นั้น บอกว่า "Don't be frighten; I'm the great hunter in the forest."  :wub: 

Have I told you lately กระซิบแผ่วแผ่ว โดย แหบเจ้าเสน่ห์ Rod Stewart 

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๒ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๘.๒๖ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#264 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:48

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี มากครับที่ตอบ

"เมื่อพูดถึง รองนางสาวไทย ใน สมัยที่ คุณอาภัสรา หงสกุล ได้เป็น นางสาวไทย แล้วถ้าจำได้ไม่ผิดไม่น่าจะมี ที่ชื่อ อภันตรี นะครับ

ตะนิ่นตาญี คิดว่า คุณพี่ฯ น่าจะหมายความถึง คุณอรัญญา นามวงศ์ กระมังครับ?ตอนนั้น รองนางสาวไทย มีทั้งหมด ๔ คน คือ

คุณอรัญญา นามวงศ์ คุณเนาวรัตน์ วัชรา คุณเสาวนีย์ วรปัญญากุล และคุณละอองดาว กิริยา"  ถ้างั้นเธอเป็น นส.ไทยเองหรือเปล่า หรือ

เป็นรองปีอื่น อภันตรี ประยุทธเสนี ครับ(ในโพสท์ไม่กล้าเขียนนามสกุล ..กลัวเขียนผิด) ...ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่ค้นมาให้

สำหรับ อรัญญา นามวงศ์ เล่นหนังโปรดเรื่องหนึ่ง(หนังไทย) เล่นเรื่องโทน คู่กับไชยา สุริยันต์ เล่นเอาเลือดวัยรุ่นแล่นพล่านครับ

ขออนุญาติ ตามไก่กลับเล้าครับ ...ข้อมูลนี้ต้องเชื่อครับ ถ้า(ผม) ไม่เชื่อแล้ว(ผม)จะหนาวววววว

ข้อมูลจากเมียผมเอง

1.อภันตรี เป็นนส.ไทย ปีแถวๆ จีรนันท์ เศวตนันท์ เป็นนส.ไทย

2.ร้านที่ผมไปกินที่แววัดเสมียนนารี เป็นของปภัสสรณ์ พาณิชกุล นส.ไทยเหมือนกัน มีสามีเป็นตร.ด้วย

ถ้ายังเห็นไก่ของผมหลงๆๆอยู่ ช่วยไล่ให้มันกลับเล้าด้วยนะครับ

ขอบพระคุณ คุณพี่ IFai มากครับ

ตะนิ่นตาญี ลองหาดูแล้วครับ ปรากฎว่า เจอแล้วครับ มีครับ คุณอภันตรี ประยุทธเสนีย์

เป็น นางสาวไทย เมื่อ ปี พุทธศักราช ๒๕๑๐ ครับ

หายหนาวหรือยังครับ คุณพี่ฯ เออ...อย่าบอกนะครับว่า คุณพี่ผู้หญิง ที่ทำให้ คุณพี่ฯ หนาว นั้นคือ คุณอภันตรี ประยุทธเสนีย์

อือ...ถามอย่างนี้ เดี๋ยว คุณพี่ฯ จะหนาวหนักขึ้นหรือเปล่าหว่า อ่ะคริคริคริ   :lol:

นางฟ้าจำแลง ขับร้องโดย ครูเอื้อ สุนทรสนาน

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๔๘ นาฬิกา

#265 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:03

cherilon

คุณ Ifai ค่ะ นึกได้แต่หน้า ไมเคิล หว่อง ค่ะ

เหล้าชีวาส Right Here Wating for you

..............................

ขอบพระคุณ คุณขวัญฯ มากครับ

เก่งจริงจริง-จำแม่นจริงจริง ครับ ตะนิ่นตาญี นั่งนึกตั้งนานยังนึกไม่ออกเลยครับ  :unsure: 

เมื่อพูดถึงเพลงโฆษณาแล้ว อดเสียไม่ได้ที่จะนึกถึงเพลงนี้

อย่าหาว่า ตะนิ่นตาญี ดัดจริตเลยครับ...ฟังเมื่อไหร่ก็ น้ำตาซึม เสียทุกครั้งไป

que sera sera โดย เด็ก-เด็ก 

นั่นสินะครับ คุณขวัญฯ ครับ อะไร จะเกิด ก็ ต้องเกิด

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๙.๐๓ นาฬิกา

#266 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:23

cherilon

อย่าเรียกท่านเลยครับ เดี๋ยวเมียจะต้องคลานเข่ามาพบ แบบบางคนในทำเนียบ ...คุณ ก็พอครับ

เรื่องเปิดคลิปดู ยังทำไม่ได้เลยครับ ...เรื่องแปะเป็นแล้ว จากที่คุณตะนิ่น ..แนะนำ

แฮะๆๆ แฮมมอนด์ ออร์แกน นี่อะไรครับ หีบเพลงชักใช่ไหม

อีเลคโทน ครับ คุณพี่ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๔๔ นาฬิกา

ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ

ขอบพระคุณเช่นกันครับท่านตะนิ่นตาญี ครับ ผมก็พยายามทำตัวให้กลมกลืนกับทุกๆท่านที่สุดน่ะครับ

เนียนมั่งไม่เนี่ยนมั่งก็ได้โปรดอภัยให้ด้วยครับ

He ain't heavy he's my brother นี่เพลงโปรดจากโฆษณายาง Michelin เลยครับ 

ส่วน A whiter shade of pale ที่ผมเอามานั่นก็จากโฆษณาสี ICI ในช่วงเวลาไล่ๆกันครับ

ประมาณปี 2527-29 น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

ไหนไหน ก็ ไหนไหน แล้ว เมื่อพูดถึง เพลงโฆษณา กันแล้ว

ขออนุญาตนำเพลงโฆษณามาเปิดอีกสักเพลงหนึ่งเถอะครับ

คุณ huey เชื่อไหมครับ ตะนิ่นตาญี แต่งงาน เมื่อ วันที่ ๒ กันยายน พ.ศ. ๒๕๓๐

สิ่งเหล่านี้ที่สื่อออกมานั้น คือ คำสัญญาที่ ตะนิ่นตาญี มีไว้ให้เมื่อวันนั้นจนถึงวันนี้

ฟลอร์เฟื่องฟ้า บรรเลง โดย วงดนตรีสุนทราภรณ์

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๙.๒๓ นาฬิกา

#267 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:47

^^^^

คุณตะนิ่นฯ  สุดยอดชายในโลกเลยค่ะ

ปรบมือดัง ๆ สุดหัวใจ

เวลาไปไหน ถ้าได้เจอตายายคู่ไหนไปด้วยกัน

ดูแลกันซึ่งกันและกัน

จะรู้สึกซึ้งมาก พร้อมทั้งคิดว่าผู้หญิงคนนี้ทำบุญมาดี ได้เจอคู่ชีวิตที่ดี

หายากกว่าถูกล๊อตเตอรี่รางวัลแจ๊คพอตอีก

โฆษณาเดี๊ยวนี้ น่าดูกว่าละคระบางเรื่องอีกค่ะ

ชุด que sera sera พอถึงท่อนกลางเล่นเอาอึ้ง น้ำตาซึมเช่นเดียวกันค่ะ

ชุด อัลไซเมอร์ นั่นก็โอ้โห โดนใจ

ชุดที่พ่อเป็นใบ้ 

ขวัญข้าวเคยอ่านเจอ ต้นฉบับของจริงที่ประเทศจีน

เนื้อเรื่องซึ่งมาก น้ำตาซึม เช่นกันค่ะ

เอาไว้หาเจอแล้วจะมาโพสต์ให้อ่านกันค่ะ

#268 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:12

เจอแล้วค่ะ แต่ยาวเหมือนกันนะค่ะ

http://variety.teene...rain/37705.html

เรื่องราวคนขายเต้าหู้ คือพ่อฉันผู้เป็นใบ้

เรื่องจริงที่เปี่ยมด้วยความเป็นมนุษย์ เกิดขึ้นในจีนแผ่นดินใหญ่

ตอนเหนือของมณฑลเหลียวหนิง ประเทศจีน มีเมืองขนาดกลาง ชื่อว่า เทือกเหล็ก เกือบทุกเช้าตรู่หรือพลบค่ำ บนท้องถนนกรรมกร จะเห็นผู้เฒ่าเข็นรถขายเต้าหู้เคลื่อนไปอย่างช้าๆ ลำโพงที่ต่อกับแบตเตอรี่บนรถ กระจายเสียงใสของหญิงสาว

“เต้าหู้มาแล้วจ้า เต้าหู้อ่อนสูตรโบราณ เต้าหู้อร่อยจ้า – เสียงนี่เป็นของฉัน คนขายคือพ่อฉัน พ่อฉันเป็นใบ้”

ตราบถึงวันนี้อายุกว่ายี่สิบแล้ว ฉันจึงใจกล้าพอที่จะบันทึกเสียงตัวเองไว้บนรถขายเต้าหู้ของพ่อ แทนกริ่งทองเหลืองที่พ่อเขย่ามาหลายสิบปี อายุแค่ 2-3 ขวบ ฉันก็รู้จักว่ามีพ่อเป็นใบ้น่าอัปยศเพียงใด ดังนั้นฉันจึงเกลียดชังพ่อแต่เล็ก เมื่อฉันเห็นเด็กบางคนถูกแม่สั่งให้มาซื้อเต้าหู้ กลับหยิบเต้าหู้ไปโดยไม่จ่ายเงิน พ่อโก่งคอยาวแต่ไม่อาจตะเบ็งเสียงออกมา ฉันไม่อาจทำเหมือนพี่ชายที่ไล่ตามไปต่อยเด็ก ได้แต่เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นโดยไม่ปริปาก ฉันไม่ชังเด็กคนนั้น แต่กลับชังพ่อที่เป็นใบ้

ถึงแม้ว่าทุกครั้งที่พี่ชายช่วยหวีผมให้และเจ็บจนต้องสูดปากซี๊ด ฉันก็แข็งใจไม่ยอมให้พ่อถักผมเปีย ตอนที่แม่เสียไม่ได้เก็บรูปถ่ายบานใหญ่ไว้ มีเพียงรูปขาวดำขนาด 2 นิ้วที่ถ่ายร่วมกับสาวเพื่อนบ้านก่อนแต่งงาน เมื่อพ่อถูกฉันเมินเฉย ก็มักจะหันกระจกเงากลับมาดูรูปแม่อีกด้านหนึ่ง เพ่งจนนานพอแล้ว ค่อยจากไปทำงานอย่างซึมเซา

น่าโมโหที่สุดคือเด็กคนอื่นเรียกฉันว่า อีใบ้สาม (ฉันเป็นลูกคนเล็กอยู่อันดับสาม) ฉันจะวิ่งกลับบ้านเมื่อด่าสู้พวกเด็กไม่ได้ ต่อหน้าพ่อที่กำลังโม่เต้าหู้อยู่ ฉันเขียนวงกลมบนพื้น แล้วถ่มน้ำลายที่ตรงกลาง ถึงแม้ฉันไม่เข้าใจว่าที่ตนทำนั้นหมายความว่าอย่างไร แต่ก็ทำเช่นนี้เมื่อถูกเด็กด่าว่าฉันคิดว่า นี่คงเป็นการแสดงคำด่าคนใบ้ที่ร้ายกาจที่สุดแล้ว ครั้งแรกที่ฉันด่าพ่อด้วยวิธีนี้ ทำให้พ่อต้องหยุดงานในมือ มองดูฉันอย่างงุนงง น้ำตาไหลนองหน้าอยู่นาน น้อยครั้งที่ฉันเห็นพ่อร้องไห้ แต่วันนั้นพ่อขดตัวในโรงเต้าหู้ร้องไห้ตลอดทั้งคืน เป็นการสะอึกสะอื้นที่ไม่ส่งเสียงดัง เพราะเห็นพ่อหลั่งน้ำตา ฉันจึงดูเหมือนหาทางออกให้กับความน้อยใจของฉันได้ในที่สุด ดังนั้น ต่อจากนั้นเป็นต้นมา ฉันมักจะไปด่าพ่อต่อหน้าต่อตาแล้วเดินหนี ปล่อยให้พ่องงเป็นไก่ตาแตก ทว่าพ่อไม่หลั่งน้ำตาอีกแล้ว แต่จะขดตัวที่ผอมเซียวให้ลีบเล็กลง พิงกับคานโม่ หรือจานโม่ ดูน่าเกลียดยิ่งในสายตาฉัน ฉันต้องเรียนหนังสือให้ดี เพื่อเข้ามหาวิทยาลัย พ้นจากหมู่บ้านเล็กที่ใครๆก็รู้ว่าพ่อฉันเป็นใบ้ นี่เป็นความปรารถนาใหญ่ยิ่งของฉันในขณะนั้น

ฉันไม่รู้ว่าพี่ชายสองคนมีเหย้าเรือนได้อย่างไร ไม่รู้ว่าโรงเต้าหู้นั้นพ่อเปลี่ยนคานโม่ใหม่อีกกี่ด้าม ไม่รู้ว่ากริ่งทองเหลืองลั่นจนริมขอบสึก ผ่านไปแล้วกี่ฤดูกาลกี่ตำบลหมู่บ้าน รู้เพียงว่าฉันปฏิบัติต่อตนอย่างเคืองแค้น เรียนหนังสืออย่างบ้าคลั่ง ในที่สุดฉันก็สอบเข้ามหาวิทยาลัยได้

เสื้อม่อฮ่อมกรมท่าซึ่งอาโกวตัดเย็บให้ตั้งแต่ปี 1979 พ่อเพิ่งเอามาใส่เป็นครั้งแรกในต้นฤดูใบไม้ร่วงปี 1992 ท่ามกลางแสงตะเกียงในยามค่ำ พ่อหน้าตาชื่นบานขณะยัดธนบัตรกำใหญ่ซึ่งยังติดกลิ่นคาวเต้าหู้ไว้ที่ฝ่ามือฉันอย่างพิถีพิถัน ปากก็เอะอะเออออไม่หยุดยั้ง ฉันมองดูความดีใจและภาคภูมิของพ่อโดยวางตัวไม่ถูก เหม่อมองพ่อเที่ยวแจ้งให้ญาติโยมเพื่อนบ้านทราบด้วยใบหน้ายิ้มกริ่มพอใจ เมื่อฉันเห็นพ่อพาคุณอาและพี่ๆ มาช่วยลากหมูตัวที่พ่อบรรจงขุนมา 2 ปีจนอ้วนพี ลงมือชำแหละเพื่อเลี้ยงคนทั้งหมู่บ้าน เป็นการฉลองที่ฉันเข้ามหาวิทยาลัยได้ หัวใจแข็งดุจท่อนไม้ของฉันไม่รู้ถูกอะไรสะกิดเข้า จนฉันร้องไห้โฮ

บนโต๊ะอาหาร ฉันคีบหมูหลายชิ้นให้พ่อต่อหน้าคนหลายๆคน ฉันน้ำตานองหน้า เรียกพ่อให้กินเนื้อหมู พ่อไม่ได้ยินหรอก แต่เข้าใจความหมายของฉัน นัยน์ตาพ่อฉายประกายที่ไม่เคยมีมาก่อน ดวดเหล้าเกาเหลียงที่ตวงซื้อมา พร้อมกับกินชิ้นหมูที่ลูกสาวคีบให้ พ่อคงเมาแล้ว หน้าแดงก่ำ หลังยืดตรง ส่งภาษามืออย่างองอาจ เป็นความจริงที่ว่า ผ่านมา 18 ปีเต็มๆ พ่อเพิ่งเคยเห็นรูปริมฝีปากฉันขณะเรียกพ่อเป็นครั้งแรก พ่อโม่เต้าหู้ด้วยความยากลำบาก เอาธนบัตรที่คลุกด้วยกลิ่นไอเต้าหู้ส่งเสียให้ฉันเรียนจนจบมหาวิทยาลัย

ปี 1996 ฉันเรียนจบได้รับบรรจุงานที่เทือกเหล็กห่างจากบ้านเกิด 40 กม. เมื่อจัดที่พักเรียบร้อย ฉันเดินทางไปรับพ่อผู้ใช้ชีวิตคนเดียวมาอยู่ในเมือง เพื่อรับความสุขที่ลูกสาวมอบให้แม้จะช้านานก็ตาม
ทว่าระหว่างทางนั่งแท็กซี่กลับหมู่บ้าน เกิดอุบัติเหตุขึ้น

เรื่องราวต่างๆหลังจากอุบัติเหตุ ฉันทราบจากพี่สะใภ้ เล่าให้ฟัง……… มีคนเดินทางจำได้ว่าผู้ประสบเหตุคือลูกสาวคนเล็กของเฒ่าถู ดังนั้น พี่ใหญ่พี่รอง สะใภ้ใหญ่สะใภ้รองต่างมาถึงที่เกิดเหตุอย่างรวดเร็ว ทุกคนได้แต่ร้องไห้เมื่อเห็นฉันสลบคาที่ ทำอะไรไม่ถูก พ่อมาถึงที่เกิดเหตุเป็นคนสุดท้าย รีบช้อนร่างฉันขึ้นมาและโบกรถใหญ่ข้างทางให้หยุด ผู้คนในเหตุการณ์ต่างเห็นว่าฉันไม่รอดแน่ พ่อใช้ขายันร่างฉันไว้ แล้วใช้มือล้วงธนบัตรปึกใหญ่ออกจากกระเป๋าเสื้อ ยัดใส่มือคนขับรถ พร้อมกับขีดเขียนรูปกากบาทถี่ๆ ขอร้องให้พาส่งโรงพยาบาล พี่สะใภ้เล่าว่า พ่อแต่ไหนแต่ไรร่างกายอ่อนแอ แต่ขณะนั้นสำแดงพลังความแข็งแกร่งมหาศาลอย่างไม่น่าเชื่อ

หลังจากพยาบาลเบื้องต้นแล้ว หมอให้ย้ายไปรักษาที่โรงพยาบาลอื่น และเปรยกับพี่ๆ ว่า รักษาต่อไปก็ป่วยการเปล่า เพราะขณะนั้น ความดันโลหิตฉันเกือบวัดไม่ได้ หัวกระบาลถูกชนน่วมเป็นลูกน้ำเต้า ชุดสวมศพที่พี่ใหญ่ซื้อมาโดยเห็นว่าหมดหวังแล้วถูกพ่อฉีกทิ้ง พ่อชี้ที่ตาตัวเอง ชูหัวแม่มือ จ่อที่ขมับตัวเอง จากนั้นชูสองนิ้วชี้ที่ตัวฉัน แล้วชูหัวแม่มืออีก โบกมือแล้วหลับตา นั่นหมายความว่า พวกคุณอย่าร้องไห้ พ่อยังไม่ร้องเลย น้องสาวคุณไม่ตายหรอก เธออายุเพียง 20 กว่า ยังไหวแน่ เราช่วยชีวิตเธอได้แน่ ****ังคงยืนยันว่าหมดทาง ให้พี่ใหญ่บอกกับพ่อว่า แม่หนูไม่รอดแน่ ถึงจะรักษาก็ต้องใช้เงินมหาศาล และยังไม่แน่ว่าจะรักษาได้

ทันใดนั้นพ่อคุกเข่าลง แล้วลุกขึ้นทันที ชี้มายังฉันพร้อมกับชูแขนสูง จากนั้นก็ทำท่าเพาะปลูก เลี้ยงหมู ถางหญ้า โม่เต้าหู้ แล้วปลิ้นกระเป๋าเสื้อซึ่งภายในว่างเปล่า พร้อมกับชูมือสองข้างกลับฝ่ามือไปมาสองรอบ นั่นหมายความว่า ขอร้องคุณหมอเถิด ช่วยชีวิตลูกสาวฉัน เธอมีอนาคตดี เป็นคนเก่ง คุณหมอต้องช่วยเธอ ผมจะหาเงินมาเสียค่ารักษา ผมเลี้ยงหมู ทำนา ทำเต้าหู้ได้ ผมมีเงิน ตอนนี้ก็มีอยู่4 พันหยวน

หมอจับมือพ่อพร้อมกับสั่นหัว นัยว่า แค่ 4 พันหยวนยังขาดอีกเยอะ พ่อไม่รีรอ ชี้ไปยังพี่ๆและพี่สะใภ้ กำมือแน่น หมายความว่า ผมยังมีคนเหล่านี้ช่วยกันพยายาม เราทำได้แน่ เห็นหมอยังทำเฉย พ่อชี้ที่หลังคา ก้มหัวใช้เท้ากระทืบพื้น พนมมือสองข้างไว้ด้านขวาของศีรษะ แล้วหลับตา หมายความว่า ผมมีบ้านขายได้ ผมนอนบนพื้นดินก็ได้ แม้จะหมดเนื้อหมดตัว ผมก็ขอให้ลูกสาวอยู่รอด พ่อชี้ไปยังหน้าอกคุณหมอ แล้ววางมือลง หมายความว่า ขอให้คุณหมอไว้ใจ เราไม่เบี้ยวค่ารักษาหรอก เรื่องเงินเราจะหาทางออก พี่ใหญ่แปลภาษามือของพ่อให้หมอฟังพลางร้องไห้ไป ไม่ทันแปลจบ หมอซึ่งเห็นเรื่องเกิดแก่เจ็บตายจนชินชา บัดนี้ก็อดกลั้นน้ำตาไม่อยู่เช่นกัน

พ่อใช้ท่ามือที่รวดเร็ว สื่อความแม่นยำ ใครๆเห็นแล้วต้องร้องไห้ หมอบอกอีกว่า ทำศัลยกรรมก็ไม่รับรองว่าจะช่วยชีวิตได้ เกิดพลาดขึ้นมาจะทำอย่างไร พ่อตบกระเป๋าเสื้อตัวเอง แล้วลูบที่หน้าอก หมายความว่า ขอให้หมอช่วยเต็มที่ แม้จะไม่ไหว ก็จะจ่ายเงินให้ครบ โดยไม่บ่นโทษแม้แต่คำเดียว ความรักอันยิ่งใหญ่ของพ่อ ไม่เพียงแต่ค้ำจุนชีวิตฉัน ยังค้ำจุนกำลังใจและความแน่วแน่ให้หมอในการช่วยชีวิตฉัน ฉันถูกนำเข้าห้องผ่าตัด พ่อรออยู่นอกห้องเดินไปมาอย่างลุกลี้ลุกลนตามระเบียงจนรองเท้าสึกเป็นรู

พ่อไม่หลั่งน้ำตาแม้แต่หยดเดียว แต่กลับเป็นแผลพุพองเต็มปากหลังจากเฝ้ารออยู่นอกห้องสิบกว่าชั่วโมง พ่อทำท่าอธิษฐานขอพรจากพระเจ้าซ้ำแล้วซ้ำเล่าอย่างสับสนไม่เป็นระเบียบ จนฟ้าดินปรานี ให้ฉันรอดมาได้

ฉันสลบเหมือดตลอดระยะเวลาครึ่งเดือน ไม่ตอบสนองต่อความรักจากพ่อ ทุกคนหมดกำลังใจในตัวฉันซึ่งกลายเป็นเจ้าหญิงนิทรา มีเพียงพ่อคนเดียวที่ยืนหยัดเฝ้าอยู่ข้างเตียงคนไข้รอฉันฟื้นขึ้นมา พ่อใช้มืออันหยาบกร้านบรรจงนวดให้ฉันกล่องเสียงพิการของพ่อได้แต่เปล่งลมเออออเรียกฉัน เหมือนกับพูดว่า “ลูกหยูน ตื่นเถิด ลูกหยูน พ่อทำน้ำเต้าหู้สดๆรอลูกอยู่”

เพื่อเอาใจหมอและพยาบาล พ่อจะอาศัยเวลาที่พี่มาเฝ้าไข้แทน ทำเต้าหู้ร้อนๆถาดใหญ่ มาแจกแก่เจ้าหน้าที่พยาบาลเกือบทุกคนในแผนกศัลยกรรม แม้โรงพยาบาลตั้งระเบียบไม่ให้รับของจากคนไข้ แต่ด้วยคำขอร้องที่บริสุทธิ์จริงใจเช่นนี้ พวกเขาก็รับไว้อย่างเงียบๆ แค่นี้พ่อก็พอใจและมีความมั่นใจยิ่งขึ้น

พ่อใช้ภาษามือสื่อความว่า ท่านทั้งหลายเป็นผู้ใจบุญ เชื่อว่าต้องรักษาลูกสาวผมได้แน่

ระหว่างนั้น เพื่อระดมค่ารักษา พ่อเดินสายไปทุกหมู่บ้านที่เคยไปขายเต้าหู้ ความซื่อสัตย์สุจริตตลอดชีวิตที่ผ่านมา ได้รับความสนับสนุนเพียงพอที่จะช่วยลูกสาวรอดพ้นจากเส้นตาย ชาวบ้านต่างออกเงินช่วยเหลือ พ่อก็ไม่ปล่อยปละละเลย ใช้ดินสอจดบัญชีเต้าหู้บันทึกรายละเอียดด้วยลายมือหงิกงอ ทว่าชัดเจนดังนี้ คุณจัง 20 หยวน คุณลี่100 หยวน อาซ้อหวัง 65 หยวน……

ในที่สุดฉันฟื้นขึ้นมาจนได้ตอนเช้าตรู่วันหนึ่งหลังจากครึ่งเดือนผ่านไป ฉันเห็นผู้เฒ่าผอมเซียวจนเสียรูป อ้าปากกว้าง เปล่งเสียงเออออดังลั่นด้วย ความดีใจที่ได้เห็นฉันตื่นขึ้นมา ผมขาวโพลนของเขาเปียกชุ่มด้วยเหงื่อในฉับพลันเนื่องจากความตื่นเต้น ครึ่งเดือนก่อนพ่อยังมีผมดำเต็มศีรษะ ครึ่งเดือนผ่านไป พ่อแก่ไปตั้ง 20 ปี หัวโกนจนเกลี้ยงของฉันเริ่มมีเส้นผมงอกขึ้นแล้ว พ่อลูบไล้หัวฉันด้วยใบหน้ายิ้มแย้มเมตตา การลูบไล้เช่นนี้ ในอดีตถือเป็นความสุขเกินตัวสำหรับพ่อ

เวลาผ่านไปครึ่งปี ผมฉันยาวพอที่จะถักเปียได้ ฉันจูงมือพ่อขอร้องช่วยหวีผมให้ พ่อกลับออกอาการเปิ่นเก้อ พ่อหวีทีละกระจุก หมดไปค่อนวันก็ยังไม่อาจหาทรงที่ถูกใจพ่อ มีอยู่ครั้งหนึ่ง พ่อหันมาอยู่หน้าฉัน ทำท่าอุ้มฉันโยนออกไป แล้วงอนิ้วมือเหมือนท่านับเงิน อ้อ พ่อคิดจะเอาตัวฉันไปขายเหมือนขายเต้าหู้ละสิ ฉันแสร้งปิดหน้าร้องไห้ จนพ่อดีใจหัวเราะ ฉันแอบดูพ่อผ่านช่องนิ้วมือ เห็นพ่อหัวเราะจนขดตัวยองๆกับพื้น เกมนี้เราเล่นจนกระทั่งฉันลุกขึ้นยืนและเดินได้

ทุกวันนี้ มีเพียงอาการปวดหัวเป็นครั้งคราวเท่านั้น สุขภาพโดยทั่วไปฉันดูแข็งแรงดี พ่อจึงพึงพอใจยิ่ง เราช่วยกันชำระหนี้สินจนหมด แล้วพ่อก็ย้ายเข้าเมืองอยู่กับฉัน โดยที่พ่อขยันทำงานมาตลอด ทนไม่ได้กับชีวิตอยู่เฉยๆ ฉันจึงเช่าเพิงเล็กๆ ใกล้บ้านให้พ่อทำเป็นโรงเต้าหู้ เต้าหู้ที่พ่อทำ รสชาตินุ่มหอมก้อนใหญ่ดี เป็นที่นิยมของชาวบ้าน ฉันติดตั้งชุดลำโพงกับแบตเตอรี่บนรถเข็นเต้าหู้ให้พ่อ แม้ว่าพ่อไม่ได้ยินเสียงกังวานของฉัน แต่ท่านย่อมทราบดี ทุกครั้งที่พ่อกดปุ่มเสียง ท่านจะอกผายไหล่ผึ่ง รู้สึกถึงความสุขและพอเพียง เรื่องราวในอดีตที่ฉันเหยียดหยามพ่อ ท่านมิได้จดจำจองเวรไว้เลยแม้แต่น้อย จนตัวฉันเองก็ใจไม่ถึงพอที่จะสารภาพผิดต่อท่าน

ฉันคิดอยู่เสมอว่า โลกเราเปี่ยมล้นด้วยสังคีตแห่งความรัก เราสดับฟัง สาธยาย สัมผัส และสะเทือนใจ แต่แล้ว พ่อผู้ใบ้ของฉันกลับสอนให้ฉันเข้าใจว่า อันที่จริงแล้ว สังคีตอันยิ่งใหญ่ที่สุดคือปลอดเสียง อันเป็นพลังที่ไม่พึงสงสัย ทำให้ฉันตีความความรักให้สูงขึ้นไปอีก

ขอให้เราปฏิบัติต่อกันด้วยความจริงใจ เพราะชีวิตเราได้มาไม่ง่าย มีโอกาสพบกันถือเป็นบุญวาสนา

ขอให้เราปรนนิบัติต่อพ่อแม่ด้วยความกตัญญูกตเวที เพราะหลังจากท่านสิ้นบุญแล้วจะเหลือแต่ความรำลึก

ขอให้เราปฏิบัติต่อคู่ชีวิตด้วยความจริงใจ เพราะหลังจากจากกันแล้วจะไม่มีโอกาสจูงมือกันเดินเที่ยว

ขอให้เราทะนุถนอมการเจริญเติบโตของบุตร เพราะเมื่อถึงเวลาอันควรจะไม่มีโอกาสได้โอบกอดลูกๆอีก

ขอให้เราทุ่มเทและให้อย่างเต็มที่ ขอบคุณและอุทิศโดยไม่เห็นแก่ตัว ต่อการพบปะในบุญวาสนาทุกโอกาส

#269 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:36

^^^^

คุณตะนิ่นฯ  สุดยอดชายในโลกเลยค่ะ

เวลาไปไหน ถ้าได้เจอตายายคู่ไหนไปด้วยกัน

จะรู้สึกซึ้งมาก พร้อมทั้งคิดว่าผู้หญิงคนนี้ทำบุญมาดี ได้เจอคู่ชีวิตที่ดี

หายากกว่าถูกล๊อตเตอรี่รางวัลแจ๊คพอตอีก

โฆษณาเดี๊ยวนี้ น่าดูกว่าละคระบางเรื่องอีกค่ะ

ชุด que sera sera พอถึงท่อนกลางเล่นเอาอึ้ง น้ำตาซึมเช่นเดียวกันค่ะ

ชุด อัลไซเมอร์ นั่นก็โอ้โห โดนใจ

ชุดที่พ่อเป็นใบ้ 

ขวัญข้าวเคยอ่านเจอ ต้นฉบับของจริงที่ประเทศจีน

เนื้อเรื่องซึ่งมาก น้ำตาซึม เช่นกันค่ะ

เอาไว้หาเจอแล้วจะมาโพสต์ให้อ่านกันค่ะ

ขอบพระคุณ คุณขวัญฯ มากครับ ไม่ทราบว่าจะกล่าวคำขอบคุณอย่างไร 

นอกจากคำว่า "ขอบคุณ" และเพื่อเป็นการแสดงความ ขอบคุณ จึงนำเพลงนี้มาให้ฟังอีกครั้งหนึ่ง

เมื่อ คำมั่นสัญญา ไม่ใช่ เป็นเพียง ความทรงจำ ในอดีต หากแต่ได้ถูก จาร ลงไว้ใน ชีวิต และ จิตใจ 

อันเป็น เกียรติ แห่งความเป็น คน บน "ฟลอร์เฟื่องฟ้า" ณ เวทีลีลาศ ที่ สโมสรทหารอากาศ ชอ. บางซื่อ

เมื่อวันพุธที่ ๒ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๓๐

ตะนิ่นตาญี

#270 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:56

ไหนไหน ก็ ไหนไหน แล้ว เมื่อพูดถึง เพลงโฆษณา กันแล้ว

ขออนุญาตนำเพลงโฆษณามาเปิดอีกสักเพลงหนึ่งเถอะครับ

คุณ huey เชื่อไหมครับ ตะนิ่นตาญี แต่งงาน เมื่อ วันที่ ๒ กันยายน พ.ศ. ๒๕๓๐

สิ่งเหล่านี้ที่สื่อออกมานั้น คือ คำสัญญาที่ ตะนิ่นตาญี มีไว้ให้เมื่อวันนั้นจนถึงวันนี้

ฟลอร์เฟื่องฟ้า บรรเลง โดย วงดนตรีสุนทราภรณ์

ตะนิ่นตาญี

ขอแสดงความนับถือในความแน่วแน่มั่นคงของจิตใจ และการรักษา สัจจะวาจา ของท่านตะนิ่นตาญีด้วยใจจริงครับ

ดีใจไปกับคุณพี่ผู้เป็นภรรยาด้วยครับ :) 

อันที่จริงก็มีโฆษณาอีกชิ้นหนึ่งที่ผมชอบนะครับ เป็นลุงชาวจีนที่แกจะถือ ไวโอลิน เดินขึ้นเขาไปเล่นที่หน้าหลุมศพ

คนรักของแกเป็นเวลาติดต่อกัน 30 ปีแล้ว ....แต่ผมดันจำไม่ได้ว่าโฆษณาอะไรเสียนี่ครับ

#271 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:03

ครับ คุณ IFai มีสุภาพสตรีให้เกียรติตอบไปแล้วนะครับ ถึงแม้ตัวผมอยากจะตอบก็คงตอบไม่ถูกเพราะนึกไม่ออกเหมือนกันครับ :D  :D 

ขอบคุณท่าน ขวัญข้าว ด้วยเช่นกันครับ 

#272 chackrapbong

ตอบ 22 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:23

เมื่อกี้นี้ ตะนิ่นตาญี โทร. ไปถาม รหัสประจำตัวนักศึกษา ของ น้องสาว

ที่เธอบอกมาเป็น เลข ๖ ตัว ครับ ตะนิ่นตาญี ถามไปว่า ไม่ใช่เลข ๙ ตัว หรือ

เธอย้อนถามกลับมาว่า ก็มันกี่ปีมาแล้วล่ะ 555+ :D

ตะนิ่นตาญี

คุณ ตะนิ่นฯ ครับ
คำตอบรุ่นน้องผม(น้องสาวคุณตะนิ่นฯ) แสดงให้เห็นอย่างชัดแจนว่า เวลาผ่านไปเร็วจริงๆ
หรือจะพูดใหม่ก็ได้ว่า เริ่มแก่ กันแล้วนะ
แต่ประเมินจาก ข้อความแสดงความเห็นแล้ว ดูเหมือนอายุผมจะอยู่ที่ค่าเฉลี่ย
คือ มากกว่าคุณ ขวัญข้าว แต่น้อยกว่า คุณตะนิ่นฯ(5-5-5)

คุณตะนิ่นฯ ไม่ต้องกังวล เพราะวันหนึ่งผมก็จะมีอายุเท่าคุณ ตะนิ่นฯ ในวันนี้
และคุณ ขวัญข้าวก็อย่าเพิ่งหลงระเริงไป เพราะวันหนึ่ง คุณ ขวัญข้าวก็จะมีอายุเท่าผม ในวันนี้เช่นกัน

ตอนเรียน ผมอยู่หอพัก7 ชาย ติดกับฝายหิน เพื่อนที่เป็น room mate และอยู่ห้องติดกัน เป็นเพื่อน
ที่ดีต่อกันและสนิท กันมาก แม้จะอยู่ต่างคณะกัน จนทุกวันนี้ แม้วัยทำงาน เพื่อนทุกคนก็พูดเป็นเสียงเดียวกัน
ว่า ไม่มีใครสนิทเท่ากับพวกเราได้อีกแล้ว
แบ่งกันกิน แบ่งกันใช้ ถกเถียง เที่ยวแตร่ และทำทุกเรื่องที่วัยหนุ่ม ทำกัน
ตอนนั้น เงิน ไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือ ไม่มีเงิน
เพราะแต่ละคน ได้เงินเดือนไม่มาก ผมได้ใช้เดือน ละ 2,000 บาท
พอได้รับเงินปับ เราก็จะเที่ยวกันปุ๊บ ใช้กันหมดอย่างเร็ว
และกลุ่มเรานับวันที่ 2 เป็นวันสิ้นเดือนแล้วครับ

ผมเรียนมาสายวิทย์ ครับ แต่ ผมไปลงวิชาเลือกทีกำหนด ให้เลือกต่าง คณะ 3 หน่วยกิต 1 วิชา
ผมไปลงเรียนที่คณะมนุษย์ฯ ภาคภาษาอังกฤษ วิชา วรรณคดีอังกฤษ
และโชคดีที่ได้ อาจารย์ ที่เมตตาต่อผม (คงเห็นว่าผม ไม่ไช่ นักศึกษา สายศิลป์)
วันใหนว่าง อาจารย์ให้ผมไปหาที่พัก และตัดกล้วยน้ำหว้า ให้เอากลับไปกินที่หอพัก
อาจารย์ท่านนั้น คือ ดร สุมิตรา (อดีต ที่หนึ่งของประเทศไทย -Cornell )

หากปฏิหารย์มีจริง ไม่ว่าทางใดที่ท่านทราบได้ ผมขอ คารวะและสำนึกต่อบุญคุณท่านมา ณ บรรทัดนี้ด้วย

ชั่วโมงแรก บนกระดานดำที่ อาจารย์เริ่มสอน

“ if gold rust, what then will iron do?
For if a priest be foul in whom we trust
No wonder that a common man should rust ”

หากแม้นทองขึ้นสนิม แล้วเหล็กจะเหลืออะไร
แม้กระทั่งหลวงพ่อยังตระบัดสัตย์ เราเหลือใครที่จะไว้ใจ
อย่าสงสัยเลยว่าปุถุชน คนเดินดิน จะโสมมแค่ใหน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=7R3GtAnO66o

Edited by chackrapbong, 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:40.

#273 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:14

ตะนิ่นตาญี

ขอแสดงความนับถือในความแน่วแน่มั่นคงของจิตใจ และการรักษา สัจจะวาจา ของท่านตะนิ่นตาญีด้วยใจจริงครับ

ดีใจไปกับคุณพี่ผู้เป็นภรรยาด้วยครับ :) 

อันที่จริงก็มีโฆษณาอีกชิ้นหนึ่งที่ผมชอบนะครับ เป็นลุงชาวจีนที่แกจะถือ ไวโอลิน เดินขึ้นเขาไปเล่นที่หน้าหลุมศพ

คนรักของแกเป็นเวลาติดต่อกัน 30 ปีแล้ว ....แต่ผมดันจำไม่ได้ว่าโฆษณาอะไรเสียนี่ครับ

เรียน คุณ Huey

ไม่ต้องเรียกท่านนะค่ะ 

นี่เลย จัดให้ค่ะ

เป็นเรื่องราวของ ปู่ชิว ชายชราอายุ 86 ปี ที่ในทุก ๆ เช้าแกจะตื่นแต่เช้าตรู่ เตรียมกระติกน้ำซุป สะพายซอสองสาย เดินออกจากบ้านกว่า 20 กว่ากิโลเมตร ไปเล่นบทเพลงบนขุนเขาบริเวณหลุมศพของภรรยา ซึ่งแกทำแบบนี้ทุกวัน เป็นเวลานานกว่า 30 ปีมาแล้ว เพราะ ปู่ชิว ให้สัญญากับภรรยาว่าจะทำน้ำซุปให้เธอทานทุกเช้า และจะเล่นเพลงที่เธอชอบให้เธอฟังไปตลอดชีวิต ถึงแม้ว่าเธอจะไม่อยู่ข้าง ๆ แกมานานกว่า 30 ปีแล้วก็ตาม

#274 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:22

ตะนิ่นตาญี

เป็นเรื่องราวของ ปู่ชิว ชายชราอายุ 86 ปี ที่ในทุก ๆ เช้าแกจะตื่นแต่เช้าตรู่ เตรียมกระติกน้ำซุป สะพายซอสองสาย เดินออกจากบ้านกว่า 20 กว่ากิโลเมตร ไปเล่นบทเพลงบนขุนเขาบริเวณหลุมศพของภรรยา ซึ่งแกทำแบบนี้ทุกวัน เป็นเวลานานกว่า 30 ปีมาแล้ว เพราะ ปู่ชิว ให้สัญญากับภรรยาว่าจะทำน้ำซุปให้เธอทานทุกเช้า และจะเล่นเพลงที่เธอชอบให้เธอฟังไปตลอดชีวิต ถึงแม้ว่าเธอจะไม่อยู่ข้าง ๆ แกมานานกว่า 30 ปีแล้วก็ตาม

โห....ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณ ขวัญข้าว ผมขอนับถือว่าความจำดีเยี่ยมจริงๆเลยครับ

อันนี้แหละครับที่ชอบ แล้วก็ดูเถอะครับว่าจำไม่ได้จริงๆ ปู่ถือซอแท้ๆ ผมกลับจำว่าเป็นไวโอลินเสียอีก

ดูโฆษณาอันนี้แล้วบรรยายความรู้สึกไม่ถูกจริงๆครับ จะว่าซึ้งก็ไม่เชิง จะว่าเศร้าก็ไม่ใช่อีก คงจะปนๆกันไปครับ 

#275 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:07

ตะนิ่นตาญี

ดีใจไปกับคุณพี่ผู้เป็นภรรยาด้วยครับ ..........ด้วยคนครับ

มนุษย์เราเป็นสัตว์ประเสริฐ ที่มีจิต"จิตมนุษย์ นี้ไซร้ยากแท้หยั่งถึง"   จึงทำอะไรที่คนอื่นมักมีคำถามเสมอคิดได้ไงวะ ทำได้ไงวะ ขอเว้นเรื่องโกงชาติ มาคุยเรื่องความรัก ละกัน 3เรื่องของความรัก ที่จำได้มั่นคือ

1. ยายของเมียผม ผมรู้จักสัก30ปีมาแล้ว ก็ตอนได้หลานเขามาละครับ ตอนนั้นตาเสียแล้ว(คือเสียจริงๆ ให้เบิร์ดมาซ่อม ก็ซ่อมไม่ได้)  แต่ทุกมื้อที่กินข้าว แกจะคดข้าวอีกจาน เรียกผัวมากินเสมอ  ...ยายเพิ่งเสียไป เมื่อ5-6ปีที่แล้วเนี่ยครับ  =ทั้งหมดเพราะรักเธอนะ

2.มีข่าวเล็กๆ สัก10ปีก่อน ที่ผมจำขึ้นใจมาตลอด "ตัวโกงลิเก เก็บศพเมียไว้ในบ้านกว่า5ปีแล้ว บอกลูกหลานให้เผาศพพร้อมกัน" มีรูปถ่ายประกอบข่าวว่าสร้างฮวงซุ้ย ไว้ในบ้าน เวลากินก็จัดอาหรไว้ให้ เวลานอนก็นอนข้างฮวงซุ้ยนั้น

แกเป็นตัวโกงลิเกครับ ตัวเมียแกที่ตายน่ะ นางเอกลิเก (น่าจะคณะเดียวกัน)  =ทั้งหมดเพราะรักเธอนะ

3.ก็เรื่องปู่ชิว ที่คุณขวัญ เอามาเล่าละครับ อันนี้เห็นในโทรทัศน์ บรรยายใจความก็ที่คุณขวัญ บรรยายละครับ  =ทั้งหมดเพราะรักเธอนะ

Edited by IFai, 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:15.

#276 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:53

ต่อเนื่องจาก #275

นึกถึงเพลง คำมั่นสัญญา ต้นฉบับที่เคยฟัง จำไม่ได้ว่าใครร้อง ตอนแรกนึกว่า ล้วน ควันธรรม  ให้กู๋ หาให้ก็ไม่พบ คาดว่าล้วนไม่ได้ร้องเพลงนี้

ได้รุ่นประกอบหนัง คำมั่นสัญญา ....สันติสุข-จินตหรา ....ร้องโดย พิงค์แพนเตอร์

ถึงม้วยดิน สิ้นฟ้า มหาสมุทร   ไม่สิ้นสุด ความรัก สมัครสมาน

แม้อยู่ใน ใต้หล้า สุธาธาร          ขอพบพาน พิศวาส ไม่คลาาดคลา   .....สุนทรภู่

#277 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:23

เบลอร์ครับ

Edited by IFai, 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:30.

#278 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:24

เบลอร์2 ครับ

Edited by IFai, 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:32.

#279 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:14

ตะนิ่นตาญี

ดีใจไปกับคุณพี่ผู้เป็นภรรยาด้วยครับ ..........ด้วยคนครับ

มนุษย์เราเป็นสัตว์ประเสริฐ ที่มีจิต"จิตมนุษย์ นี้ไซร้ยากแท้หยั่งถึง"   จึงทำอะไรที่คนอื่นมักมีคำถามเสมอคิดได้ไงวะ ทำได้ไงวะ ขอเว้นเรื่องโกงชาติ มาคุยเรื่องความรัก ละกัน 3เรื่องของความรัก ที่จำได้มั่นคือ

1. ยายของเมียผม ผมรู้จักสัก30ปีมาแล้ว ก็ตอนได้หลานเขามาละครับ ตอนนั้นตาเสียแล้ว(คือเสียจริงๆ ให้เบิร์ดมาซ่อม ก็ซ่อมไม่ได้)  แต่ทุกมื้อที่กินข้าว แกจะคดข้าวอีกจาน เรียกผัวมากินเสมอ  ...ยายเพิ่งเสียไป เมื่อ5-6ปีที่แล้วเนี่ยครับ  =ทั้งหมดเพราะรักเธอนะ

2.มีข่าวเล็กๆ สัก10ปีก่อน ที่ผมจำขึ้นใจมาตลอด "ตัวโกงลิเก เก็บศพเมียไว้ในบ้านกว่า5ปีแล้ว บอกลูกหลานให้เผาศพพร้อมกัน" มีรูปถ่ายประกอบข่าวว่าสร้างฮวงซุ้ย ไว้ในบ้าน เวลากินก็จัดอาหรไว้ให้ เวลานอนก็นอนข้างฮวงซุ้ยนั้น

แกเป็นตัวโกงลิเกครับ ตัวเมียแกที่ตายน่ะ นางเอกลิเก (น่าจะคณะเดียวกัน)  =ทั้งหมดเพราะรักเธอนะ

3.ก็เรื่องปู่ชิว ที่คุณขวัญ เอามาเล่าละครับ อันนี้เห็นในโทรทัศน์ บรรยายใจความก็ที่คุณขวัญ บรรยายละครับ  =ทั้งหมดเพราะรักเธอนะ

*****  ผู้ที่อาจจะสร้างความประทับใจ เป็นเรื่องที่4 มั๊ง  ...ถ่ายในงานฟาร์มโคนมมวกเหล็กครับ

เรียน คุณ Ifai ด้วยความปรารถนาดีค่ะ

เอารูปส่วนตัวที่เห็นเต็ม ๆ ออกดีกว่านะค่ะ

ไม่อยากให้เปิดเผยตัวตนขนานน้าน ใครเป็นใครบ้างก็ไม่รู้

ment   แต่ละ ment ของคุณ Ifai ก็แรงมิใช่น้อย :P

#280 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:28

เธอย้อนถามกลับมาว่า ก็มันกี่ปีมาแล้วล่ะ 555+ :D

ตะนิ่นตาญี

คำตอบรุ่นน้องผม(น้องสาวคุณตะนิ่นฯ) แสดงให้เห็นอย่างชัดแจนว่า เวลาผ่านไปเร็วจริงๆ
หรือจะพูดใหม่ก็ได้ว่า เริ่มแก่ กันแล้วนะ
แต่ประเมินจาก ข้อความแสดงความเห็นแล้ว ดูเหมือนอายุผมจะอยู่ที่ค่าเฉลี่ย
คือ มากกว่าคุณ ขวัญข้าว แต่น้อยกว่า คุณตะนิ่นฯ(5-5-5)

คุณตะนิ่นฯ ไม่ต้องกังวล เพราะวันหนึ่งผมก็จะมีอายุเท่าคุณ ตะนิ่นฯ ในวันนี้
และคุณ ขวัญข้าวก็อย่าเพิ่งหลงระเริงไป เพราะวันหนึ่ง คุณ ขวัญข้าวก็จะมีอายุเท่าผม ในวันนี้เช่นกัน

ตอนเรียน ผมอยู่หอพัก7 ชาย ติดกับฝายหิน เพื่อนที่เป็น room mate และอยู่ห้องติดกัน เป็นเพื่อน
ที่ดีต่อกันและสนิท กันมาก แม้จะอยู่ต่างคณะกัน จนทุกวันนี้ แม้วัยทำงาน เพื่อนทุกคนก็พูดเป็นเสียงเดียวกัน
ว่า ไม่มีใครสนิทเท่ากับพวกเราได้อีกแล้ว
แบ่งกันกิน แบ่งกันใช้ ถกเถียง เที่ยวแตร่ และทำทุกเรื่องที่วัยหนุ่ม ทำกัน
ตอนนั้น เงิน ไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือ ไม่มีเงิน
เพราะแต่ละคน ได้เงินเดือนไม่มาก ผมได้ใช้เดือน ละ 2,000 บาท
พอได้รับเงินปับ เราก็จะเที่ยวกันปุ๊บ ใช้กันหมดอย่างเร็ว
และกลุ่มเรานับวันที่ 2 เป็นวันสิ้นเดือนแล้วครับ

ผมเรียนมาสายวิทย์ ครับ แต่ ผมไปลงวิชาเลือกทีกำหนด ให้เลือกต่าง คณะ 3 หน่วยกิต 1 วิชา
ผมไปลงเรียนที่คณะมนุษย์ฯ ภาคภาษาอังกฤษ วิชา วรรณคดีอังกฤษ
และโชคดีที่ได้ อาจารย์ ที่เมตตาต่อผม (คงเห็นว่าผม ไม่ไช่ นักศึกษา สายศิลป์)
วันใหนว่าง อาจารย์ให้ผมไปหาที่พัก และตัดกล้วยน้ำหว้า ให้เอากลับไปกินที่หอพัก
อาจารย์ท่านนั้น คือ ดร สุมิตรา (อดีต ที่หนึ่งของประเทศไทย -Cornell )

หากปฏิหารย์มีจริง ไม่ว่าทางใดที่ท่านทราบได้ ผมขอ คารวะและสำนึกต่อบุญคุณท่านมา ณ บรรทัดนี้ด้วย

ชั่วโมงแรก บนกระดานดำที่ อาจารย์เริ่มสอน

“ if gold rust, what then will iron do?
For if a priest be foul in whom we trust
No wonder that a common man should rust ”

หากแม้นทองขึ้นสนิม แล้วเหล็กจะเหลืออะไร
แม้กระทั่งหลวงพ่อยังตระบัดสัตย์ เราเหลือใครที่จะไว้ใจ
อย่าสงสัยเลยว่าปุถุชน คนเดินดิน จะโสมมแค่ใหน

..............................

ขอบพระคุณ คุณ chackrapbong มากครับ

ตะนิ่นตาญี ทึ่ง นะครับ เมื่อเห็นสายวิชาที่ คุณ chackrapbong เรียนจบมา "วรรณคดีอังกฤษ"

จาก Wuthering Heights ไปจนถึง Romeo & Juliet สุดยอดจริงจริงครับ

เพื่อนเพื่อนของ ตะนิ่นตาญี หลายหลายคนเคยตั้งคำถามกับ ตะนิ่นตาญี ไว้ว่า

"เอ็งมาเรียน กฎหมาย ทำไม วะ...น่าจะไปเรียน อักษรฯ"   :lol: 

คุณ chackrapbong ว่าไหมครับ บางครั้ง-บางหน

เมื่อเรา หันกลับ-ย้อนกลับ ไปมอง วันคืนที่ผ่านมา 

เรามักจะตั้งคำถามกับ ตัวเองเสมอเสมอ ว่า ทำไม...ทำไมเราไม่ ทำอย่างนู้น-ทำอย่างนี้

แต่สุดท้ายแล้ว ตะนิ่นตาญี คิดว่าไม่ใช่ความเสียใจที่ไม่ได้ทำ เพราะ คำตอบที่จะต้องตอบให้ชัดเจนกับตัวเองเสมอเสมอ

นั่นก็คือ เราเลือกแล้ว เลือกที่จะ ทำอย่างนั้น ทำอย่างนี้ และทำสิ่งที่เราเลือกมาแล้วให้ดีที่สุด...

yesterday บรรเลงโดย Beatles ขับร้องโดย Paul Macartney

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๒๓ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๒๘ นาฬิกา

#281 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:01

สุภาพบุรุษ ณ กระทู้แห่งนี้ แต่ละท่าน ก็หวานกันซ้า.....

แกล้งดีกว่า เอามาตัดอารมณ์คนหวาน เพราะอิจฉา <_<

http://www.atriumtec...4/O2952424.html
.

ตาแก่คนหนึ่ง ทำน้ำซุป เดินทาง 20 กิโล ขึ้นเขา เพื่อไปเล่นดนตรีหน้าหลุมศพเมียที่เสียไป
ผมจะไม่งงได้ไงครับ
1. คนเราปกติเดินเท้า พื้นที่ราบได้ประมาณ 3 กิโลเมตร/ชั่วโมงครับ ให้ปู่ชิวเป็นนักเดินเร็วขึ้นเขาด้วยครับ อย่างน้อยไป+กลับ ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 14 ชั่วโมงครับ  
2. แถมต้องทำน้ำซุปตอนเช้าด้วย ตีให้ 1/2 ชั่วโมงครับ  
3. กินข้าวเช้า+กลางวัน+เย็น รวมๆกินรีบๆ 2 ชั่วโมง  
4. อาบน้ำ แปรงฟัน ซักผ้า แต่งตัว เช้า+เย็น 2 ชั่วโมงละกัน  
5. ให้นอนแบบไม่มีอนามัยที่สุดอย่างต่ำก็ต้อง 4 ชั่วโมงครับ  
แปลว่าอะไรครับ ปู่ชิวจะมีเวลา เล่นดนตรีพร่ำรัก เพียง 1/2 ชั่วโมงต่อวันเท่านั้น ครับ ถ้าวันนั้นเดินช้า ของหล่น มีคนมาทัก นอนตึ่นสาย เดินถึงสีซอได้เพลงเดียวอาจต้องรีบกลับเลยก็ได้  
และที่สำคัญครับ ปู่หาเงินจากไหนง่ะมา ซื้อเครื่องเคียงทำน้ำซุปได้ทุกวัน เพราะวันๆแทบไม่เหลีอเวลาให้ปู่แล้วนี่ครับ  

ทำไมน้อ ปู่ไม่ฝังเมียไว้ใกล้บ้าน อ้อ!อยากซึ้งต้องไปฝังไว้บนยอดเขา
อย่างนี้นทำไมไม่ปลูกบ้านไว้บนเขาละปู่ โธ่!

ความคิดเห็นที่ 1 trash.gif

เอ
ผมว่า เป็นไปได้ ทั้งหมดเลยนะครับ พอดี นึกถึงอีกเรื่องหนึ่งได้ ไม่ใช่เรื่องนี้นะครับ
เนื้อเรื่องคล้ายๆกันน่ะ แต่ต่างกันนิดๆ คือ

ปู่ได้เงิน จากการตายของ ภรรยาไงครับ ประมาณว่า สัก หกสิบล้าน อะไรประมาณนี้ บังเอิญ ประกันไว้ก่อนตายน่ะ
ประกันแล้ว บังเอิญตายกระทันหัน
ที่ต้อง ไปดูหลุมศพทุกวัน คนจะได้ไม่สงสัยว่า ทำไม ภรรยาตาย ( ไม่รู้ผสมอะไรในน้ำซุป )
และชัวร์ว่า ไม่มีใคร ไปขุดศพมาผ่า พิสูจน์

อ้อ เดินทาง ไปกลับ ๒๐ กิโล สบายมากครับ ปู่แก อาจมี ฮ. ที่ ได้เงิน มาซื้อไงครับ

ที่ไม่ฝังไว้ใกล้บ้าน เพราะ จะได้ เป็นข้ออ้างในการกว้านซื้อที่ ไงครับ ต่อไปก็ ซื้อบ้านไว้ข้างที่ฝังศพ
พ้นอายุความไปแล้ว ก็สร้าง สนามกอล์ฟ

ว่าแต่ ผม จะโดนด่าไหมครับ นี่ แหะแหะ

คนละเรื่องกับ ที่โฆษณา นะครับ ไม่น่าใช่เรื่องเดียวกันนะ

ความคิดเห็นที่ 9 trash.gif

- หลุมอยู่บนเขาเนี่ยเป็นที่ฮวงจุ้ยดีหรือเปล่า
- ลูกหลานช่วยงานเลยไม่ต้องทำอะไรหรือเปล่า
- ภูเขาลูกเตี้ย ๆ นั่งรถเพื่อนบ้านที่ต้องไปภูเขาลูกนั้นทุกวัน แค่เดินขึ้นเขาหรือเปล่า
- เลยไปอีกหน่อยเป็นบ้านเมียใหม่หรือเปล่า

ความคิดเห็นที่ 26 trash.gif

เท่าที่ทราบมา โฆษณาเรื่องนี้ สร้างจากเรื่องจริงนะครับ
เป็นเรื่องที่เคยลงในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งครับ

ทำเสียอารมณ์ขนาดนี้ จะโดนไล่ออกจากกระทู้มั๋ยนี่ :P

ขอโทษค๊า....... :(

#282 chackrapbong

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:53

ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี ทึ่ง นะครับ เมื่อเห็นสายวิชาที่ คุณ chackrapbong เรียนจบมา "วรรณคดีอังกฤษ"

จาก Wuthering Heights ไปจนถึง Romeo & Juliet สุดยอดจริงจริงครับ

เพื่อนเพื่อนของ ตะนิ่นตาญี หลายหลายคนเคยตั้งคำถามกับ ตะนิ่นตาญี ไว้ว่า

"เอ็งมาเรียน กฎหมาย ทำไม วะ...น่าจะไปเรียน อักษรฯ"   :lol: 

นั่นก็คือ เราเลือกแล้ว เลือกที่จะ ทำอย่างนั้น ทำอย่างนี้ และทำสิ่งที่เราเลือกมาแล้วให้ดีที่สุด...

ตะนิ่นตาญี

อาจมีการเข้าใจผิด

ผมจบสายวิทย์ครับ ไม่ได้จบ วรรณคดีอังกฤษ ตามที่เข้าใจครับ

เพียงแต่ ครั้งหนึ่ง เคยลงเรียน เป็น elective ที่คณะมนุษยฯ

เหตุที่ผมเลือก และพูดถึง เรื่องนี้มีเหตุอย่างนี้ครับ

ตอนเรียนหนังสืออยู่ร่วมกับเพื่อน ซึ่งมาจากต่างคณะกัน ในกลุ่มเดียวกัน

ทุกครั้งที่เราเล่นไพ่ ไม่ว่าจะเป็น ดัมมี่หรือเกมส์ ต่างๆ เพื่อนที่เรียนมาทางสายศิลป์

ชนะแทบทุกครั้ง ก็เลยมานั่งถกกันเรื่องนี้

ได้ข้อสรุปว่า ไม่ไช่ศาสตร์อย่างเดียว ต้องใช้ศิลป์ด้วย ความหมายคือ ต้องมีจินตนาการและ

ความคิดสร้างสรรค์ประกอบไปกับข้อมูล

เทอมต่อมาผมจึงเลือก วิชาวรรณคดีอังกฤษเป็นวิชาเลือก

คุณ ตะนิ่นฯ ลองนึกภาพครับ

เช้าผมไปสอบ วิชา Calculus

วันรุ่งขึ้น ไปสอบ English Literature

ไมต้องสงสัยเลยครับ ว่าทำไมผมถึง ไม่ได้เรื่อง สักเรื่อง

ผมแอบอิจฉาคุณ ตะนิ่นฯ ที่ได้เรียน กฏหมาย(ให้เดาน่าจะเป็น ธรรมศาสตร์)

เป็น คณะที่ผมอยากเลือกเรียนมาก แต่พ่อไม่เห็นด้วย เพราะผมเรียนสายวิทย์มา

ทุกวันนี้ความรู้สึกยังไม่เปลื่ยน  แม้ชีวิตจริงจะเปลื่ยน

และไม่ได้เสียใจ ครับ แม้จะไม่ได้ดังใจ เพราะ..........

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป….the show must go on

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=lSkx34M3XtY

#283 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:24

เรียน คุณ Ifai ด้วยความปรารถนาดีค่ะ

เอารูปส่วนตัวที่เห็นเต็ม ๆ ออกดีกว่านะค่ะ

ไม่อยากให้เปิดเผยตัวตนขนานน้าน ใครเป็นใครบ้างก็ไม่รู้

ment   แต่ละ ment ของคุณ Ifai ก็แรงมิใช่น้อย :P

ขอบคุณ คุณขวัญ มากครับ  หมู่นี้เบลอมากครับ

#284 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:02

ขอบพระคุณ คุณพี่ IFai มากครับ

ตะนิ่นตาญี ลองหาดูแล้วครับ ปรากฎว่า เจอแล้วครับ มีครับ คุณอภันตรี ประยุทธเสนีย์

เป็น นางสาวไทย เมื่อ ปี พุทธศักราช ๒๕๑๐ ครับ

หายหนาวหรือยังครับ คุณพี่ฯ เออ...อย่าบอกนะครับว่า คุณพี่ผู้หญิง ที่ทำให้ คุณพี่ฯ หนาว นั้นคือ คุณอภันตรี ประยุทธเสนีย์

อือ...ถามอย่างนี้ เดี๋ยว คุณพี่ฯ จะหนาวหนักขึ้นหรือเปล่าหว่า อ่ะคริคริคริ   :lol:

นางฟ้าจำแลง ขับร้องโดย ครูเอื้อ สุนทรสนาน

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๔๘ นาฬิกา

ขอบคุณ คุณตะนิ่นครับ

จริงๆแล้ว ผมจำหน้าคุณอภันตรี ไม่ได้หรอกครับ นึกถึงชื่อเธอ เพราะเธอร้องเพลง ตำรวจชายแดน หรือตำรวจตระเวณชายแดน ออกทีวีบ่อย และเพลงนี้กลายเป็นเพลงชอบ มากเพลงหนึ่ง

"นางฟ้าจำแลง" สมัยก่อนก็ฟังว่าเป็นเพลงเพราะเฉยๆ  ....แต้ไม่ใช่

ประมาณ 40ปี ที่แล้วน้าชายเปลี่ยนจากอ.รัฐศาสตร์ จุฬา ไปเป็นปลัดอำเภอ สานฝัน ...อยากเป็นเจ้าเมือง อ.แรกที่ไปอยู่คือ อ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (สมัยผู้ว่าช่วย นนทนาคร) แม่ผมให้ผมไปอยู่กับน้าด้วย(ตอนนั้นป.6) (แม่ผมคงเล็งเห็นผลว่า ถ้ายังอยู่กับแม่ จะไม่มีอนาคต) ผมรู้จักเพลงสุนทราภรณ์ ก็ช่วงนี้ เพราะน้าชอบมาก

ในงานเจ้าพ่อพญาแล ปีนั้นมีการประกวดนางงามด้วย อ.เกษตรสมบูรณ์ ก็ส่งไปประกวดด้วยโดยมีน้าผมเป็นหัวเรือใหญ่ ในการซ้อมเดิน จะเปิดนางฟ้าจำแลง นี่แหละประกอบการฝึกเดิน ...เออ เป็นเพลงกำกับจังหวะการเดิน ของนางงามด้วยแฮะ

#285 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:01

แอบอ่านมานาน

เรื่องของคุณขวัญข้าว ทำเอาน้ำตาไหลเลย

อันนี้เป็นเพลงโปรดอีกเพลงของตัวเอง

ฝากไว้ให้ฟังนะคะ

#286 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:25

^^^^

.............

สัก25-30ปีก่อน พอเห็นแล้วแค่นับถือน้ำใจครับ ...ทนได้ไงอ้ะ หันไปดูคนทีเดินข้างๆ อยู่ด้วยกันแค่ 4-5 ปี นี่ชักแย่แล้วนะ

ทุกวันนี้ พอเห็น จะจับมือเมียบีบ แล้วพยักหน้าให้ดู

ลูกชายบอก(เรื่องแม่) ตอนนี้พ่ออารมณ์เย็นขึ้นมากนะ  ...อือ ไม่รู้สิ ทนกันมาได้ 30กว่าปี แล้วอีกไม่กี่ปีทำไมจะทนไม่ได้ อันไหนที่แม่เขาไม่เปลี่ยน พ่อก็เงียบซะ ทนไม่ได้ก็หลบออกไปซะ (สมัยก่อนผมอารมณ์ร้อนมากครับ)

ทุกวันนี้ทั้งผม กับเมีย นี่รู้สึกรอมชอมกันมากกว่าเดิมอีกมากกกกกกกกกกก ...เป็นรุ่นเฒ่า ที่หวานแหววมากที่สุดในหมู่บ้านแล้วมั๊ง

Born to love you  ...by Skeeter Davis

Born to love you, born to love you    Born to love you till I die.
My life was empty, so blue and alone     Then you've put your hand in mine and I knew why I was born. ..........

Born to love you, born to love you     Born to share your smiles and tears
Born to be near if you need me dear     Born to love you till I die...

All for the love of a girl  ...by Johnny Horton

Well today I'm so weary     today I'm so blue
sad and broken hearted      and it's all because of you

that set your heart in a whirl    I'm a man who'd give his life
and the joys of this world   all for the love of a girl..

#287 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:50

หาก คุณ huey จะกรุณา และ มีเวลามากพอ

นำเอาเพลงที่ชอบของ คุณ huey มาเปิดให้เพื่อนเพื่อนฟังกันบ้างสิครับ

หรือจะเล่าเกร็ดเล็กเล็กน้อยน้อย ของ เพลง ที่ชื่นชอบให้เพื่อนเพื่อนฟัง

ก็จะ ขอบพระคุณ มากครับ

Stairway to heaven โดย Led Zeppelin

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๑๕ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๐๐ นาฬิกา

เห็นเรือเหาะจาก อังกฤษ วงนี้ก็ว่าจะพูดถึงอยู่แต่แล้วก็อ้อมไปไกลเสียจนกลับไม่ถูกเลยครับ :D

นี่ก็เป็นตำนานของ ฮาร์ดร็อค อีกหนึ่งเพลง ปัจจุบันก็ยังเห็นเล่นกันตามผับตามบาร์อยู่ 

เพลงของ Led Zeppelin ที่ผมต้องจำจริงๆคือเพลงนี้ครับ ได้ยินได้ฟังมาร่วม 20 กว่าปีแล้ว

แต่ผมเพิ่งจะทราบว่าชื่อเพลงจริงๆก็คือ Jamaica ไหงเขียนประหลาดแบบนั้นก็ไม่ทราบครับ :wub: 

Jimmy Page นี่ท่าทางกำลังเคลิ้มเชียว แต่ดีกว่า Ritchie Blackmore หน่อย 

เพราะว่าขานั้นผมไม่เคยเห็นเขายิ้มซักรูปเลยครับ  55555  

#288 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:00

เรื่องของคุณขวัญข้าว ทำเอาน้ำตาไหลเลย

อันนี้เป็นเพลงโปรดอีกเพลงของตัวเอง

ขอบคุณสำหรับเสียงนุ่มหวานของ David Gates ครับ ไม่ได้ฟังเพลงของเขาเสียนานเลย

แล้วก็นึกถึงเพลงแรกกับเสียง กีต้าร์ เฟสเซอร์ เพราะๆ ที่ทำให้ผมรู้จักวง Bread ครับ

#289 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:33

ในB-Sky เอ่ยถึงจ.พิษณุโลก เลยขอนำเสนอ2เพลง ที่เกี่ยวกับ พิษณุโลก เป็นเพลงลูกทุ่งฟังสบายๆ

1.พบรักปากน้ำโพ ....สายัณห์ สัญญา

พื่เป็นหนุ่มลุ่มเจ้าพระยา     ล่องเรือไป..ขายค้า
เดินทางมาหลายร้อย..กิโล     สายัณห์คล้อยต่ำ ลอยลำถึงปากน้ำโพ

..........

รุ่งอรุณแล้วเจ้าแก้วตา ต้องถอยเรือ..ก่อนหนา     แม่ขวัญตา พี่ขอลาก่อน
ชาวเรือต้อยต่ำ ตัวดำเหมือนดินนาดอน     โบกมือลาแก้วตาขวัญอ่อน แม่ขนตางอน  อย่าลืม..ชาวเรือ

2.พิษรักพิษณุโลก ...ศรีหนุ่ม เชิญยิ้ม ..ตลกคณะเชิญยิ้มที่กำลังมีปัญหาสุขภาพ ฟังว่าศรีหนุ่มเป็นคนเมืองพิด ด้วย  ร้องได้ดีมาก ลองฟังดูครับ

พี่จอดแพคอย แม่สาวน้อยนัยน์ตาสีโศก     ริมฝั่งน้ำเมืองพิษณุโลก โชคไม่ช่วยคนสวยไม่มา
ฝนตกพรำๆ หนาวไอน้ำจากเหนือไหลบ่า     แอบอิงซบผักตบชวา เสียงขลุ่ยพลิ้วมาจากลำน้ำยม

......

หลวงพ่อช่วยที เถิดพ่อศรีพุทธชินราช     ช่วยดลใจเป็นใยสวาท ส่งเนื้อเย็นมาเป็นขวัญตา
หนาวเหน็บเจ็บใจ ขืนรอไปรักไม่คอยท่า     อยากกู่ร้องให้ก้องโลกา ให้เขารู้ว่าแก้วตาหลอกลวง

#290 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:33

^^^ Like หมดแว้ว....

ไปใช้ที่กระทู้ เทพกับฮุนเซ็นคุยอะไรกัน

ขำกลิ้ง  ตลกมากมายเลยค่ะ

ติดไว้ก่อนนะค่ะ

#291 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:01

คุณ Nong ขา ไม่ต้องแอบเลยค่ะ เข้ามาคุยกันได้เลยค่ะ

เจ้าของบ้านหลังนี้ น่ารัก ใจดีเป็นที่หนึ่ง เลยคะ

สุภาพบุรุษที่นี่ ก้น่าร้าก.... หวานซ้า...

นั่งอ่านไป มดเดินขึ้นหน้าขึ้นตากันเชียว :lol:

คุณตะนิ่นฯ ขอโทษค่ะ พาออกทะเลอีกแล้ว :(

ไม่ทราบเป็นโรคอิจฉาหรือเปล่า ชอบชักใบให้เรือเสียอยู่เรื่อยค่ะ

ต่อ ๆ ค่ะ

อ่านเรื่องการเมืองเครียด ๆ หนัก ๆ แวะมาฟังเพลงที่นี่คลายเครียด

เสียดายไม่มีความรู้ทางนี้ ไม่งั้นจะเอามาเชื่อมต่อกัน

เวลาเปิด คลิกทีเดียวจะได้ฟังตลอดวัน

ตอนนี้ต้องมาคลิกฟังทีละเพลงค่ะ

ท่านใดมีวิธีดีกว่านี้ กรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

#292 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:35

............

ขอบพระคุณ คุณ Nong มากครับ 

ฟัง Aubrey ของ bread แล้ว นึกถึง เพลงนี้ครับ

ถามว่าทำไมถึงคิดถึงเพลงเพลงนี้ อาจเป็นเพราะความแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

David Gates บอกว่า อยากได้รับโอกาสที่จะได้ใกล้ชิดกับเธออีกสักครั้ง

ในขณะที่ Lobo บอกว่า ฉันไม่ได้ สนใจ เธอเลย...

สมมุติ...สมมุติ นะครับ ผู้หญิง คนที่ David Gates พูดถึง

ซึ่งนั่นก็คือ Aubrey คือ ผู้หญิง คนคนเดียวกันกับ ผู้หญิง ที่ Lobo พูดถึง

คิดกันเล่นเล่น Aubrey จะร้องเพลงนี้หรือเปล่าครับ?   :unsure: 

How can I tell her โดย Lobo

และ The one you love โดย Glenn Frey

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๔ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๗.๓๕ นาฬิกา

#293 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:02

ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

อาจมีการเข้าใจผิด

ผมจบสายวิทย์ครับ ไม่ได้จบ วรรณคดีอังกฤษ ตามที่เข้าใจครับ

เพียงแต่ ครั้งหนึ่ง เคยลงเรียน เป็น elective ที่คณะมนุษยฯ

เหตุที่ผมเลือก และพูดถึง เรื่องนี้มีเหตุอย่างนี้ครับ

ตอนเรียนหนังสืออยู่ร่วมกับเพื่อน ซึ่งมาจากต่างคณะกัน ในกลุ่มเดียวกัน

ทุกครั้งที่เราเล่นไพ่ ไม่ว่าจะเป็น ดัมมี่หรือเกมส์ ต่างๆ เพื่อนที่เรียนมาทางสายศิลป์

ชนะแทบทุกครั้ง ก็เลยมานั่งถกกันเรื่องนี้

ได้ข้อสรุปว่า ไม่ไช่ศาสตร์อย่างเดียว ต้องใช้ศิลป์ด้วย ความหมายคือ ต้องมีจินตนาการและ

ความคิดสร้างสรรค์ประกอบไปกับข้อมูล

เทอมต่อมาผมจึงเลือก วิชาวรรณคดีอังกฤษเป็นวิชาเลือก

คุณ ตะนิ่นฯ ลองนึกภาพครับ

เช้าผมไปสอบ วิชา Calculus

วันรุ่งขึ้น ไปสอบ English Literature

ไมต้องสงสัยเลยครับ ว่าทำไมผมถึง ไม่ได้เรื่อง สักเรื่อง

ผมแอบอิจฉาคุณ ตะนิ่นฯ ที่ได้เรียน กฏหมาย(ให้เดาน่าจะเป็น ธรรมศาสตร์)

เป็น คณะที่ผมอยากเลือกเรียนมาก แต่พ่อไม่เห็นด้วย เพราะผมเรียนสายวิทย์มา

ทุกวันนี้ความรู้สึกยังไม่เปลื่ยน  แม้ชีวิตจริงจะเปลื่ยน

และไม่ได้เสียใจ ครับ แม้จะไม่ได้ดังใจ เพราะ..........

ชีวิตต้องดำเนินต่อไป….the show must go on

..................

ตะนิ่นตาญี ต้องขอประทานโทษ คุณ chackrapbong อย่างมากทีเดียว

ที่อ่าน หนังสือ ไม่ละเอียด จนก่อให้เกิด ความเข้าใจผิด ขอโทษ คุณ chackrapbong ด้วยครับ  :unsure: 

ตะนิ่นตาญี ลองนึกภาพ ของ calculas vs. english literature แล้วก็ให้ กลุ้มใจ เสียเหลือเกิน

ขออนุญาต คุณ chackrapbong ใช้คำคำนี้ กายหยาบ vs. วิญญาณ

สนุก ก็ สนุก...ปวดหัว ก็ ปวดหัว  :lol: 

หากจะกรุณา ตอน คุณ chackrapbong เอนทรานส์ เป็นแบบ เลือก ๖ คณะ หรือเปล่าครับ

ของ ตะนิ่นตาญี เป็นแบบนั้นครับ ตะนิ่นตาญี เลือก ๓ อันดับแรก เป็น วิศวะฯ ครับ จุฬาฯ, ม.เชียงใหม่., และ ม.สงขลาฯ

ตอนนั้น หลง ตัวเอง มากมาก มั่นใจ ว่า ต้องติด ๑ ใน ๓ ที่เลือกนี่แหละ ดังนั้น อันดับที่ ๔ ถึง ๖ จึงเลือกแบบใส่ไปให้ครบเท่านั้นเอง

นิติฯ มธ. อยู่เป็น อันดับ ๔ ครับ และก็ได้ นิติฯ มธ. ตอนนั้นผิดหวังมาก คิดอยู่ว่าจะสอบใหม่

แต่พอ เรียนไป-เรียนไป ชักสนุกครับ ไอ้ที่ตั้งใจจะ เอนฯ ใหม่ ก็เริ่มขี้เกียจ และไม่สนใจแล้ว  :D 

ถามว่า ตะนิ่นตาญี พลาดอะไรอะไรในชีวิตนี้ไปหรือไม่ ตอบได้ไม่ต้องคิด ไม่มีพลาดเลยครับ

I don't want to miss a thing จาก soundtrack ภาพยนต์ เรื่อง armageddon โดย areosmith

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๔ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๘.๐๒ นาฬิกา

#294 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:23

หาก คุณ huey จะกรุณา และ มีเวลามากพอ

นำเอาเพลงที่ชอบของ คุณ huey มาเปิดให้เพื่อนเพื่อนฟังกันบ้างสิครับ

หรือจะเล่าเกร็ดเล็กเล็กน้อยน้อย ของ เพลง ที่ชื่นชอบให้เพื่อนเพื่อนฟัง

ก็จะ ขอบพระคุณ มากครับ

...

Stairway to heaven โดย Led Zeppelin

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๑๕ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๐๐ นาฬิกา

เห็นเรือเหาะจาก อังกฤษ วงนี้ก็ว่าจะพูดถึงอยู่แต่แล้วก็อ้อมไปไกลเสียจนกลับไม่ถูกเลยครับ :D

นี่ก็เป็นตำนานของ ฮาร์ดร็อค อีกหนึ่งเพลง ปัจจุบันก็ยังเห็นเล่นกันตามผับตามบาร์อยู่ 

เพลงของ Led Zeppelin ที่ผมต้องจำจริงๆคือเพลงนี้ครับ ได้ยินได้ฟังมาร่วม 20 กว่าปีแล้ว

แต่ผมเพิ่งจะทราบว่าชื่อเพลงจริงๆก็คือ Jamaica ไหงเขียนประหลาดแบบนั้นก็ไม่ทราบครับ :wub: 

...

Jimmy Page นี่ท่าทางกำลังเคลิ้มเชียว แต่ดีกว่า Ritchie Blackmore หน่อย 

เพราะว่าขานั้นผมไม่เคยเห็นเขายิ้มซักรูปเลยครับ  55555  

ตะนิ่นตาญี เคยได้ยินมาว่า led zeppelin นี่คือ "ขวัญใจ" ของ Elvis Presley เลยทีเดียว

จริงเท็จอย่างไรไม่กล้ายืนยัน  :P 

พูดถึง ดนตรี อย่างที่เรียกกันว่า underground หรือ hard rock แล้ว ตะนิ่นตาญี มักจะนึกถึงเพลงเพลงนี้ครับ

July Morning โดย Uriah Heep

มี ขนบธรรมเนียม-ประเพณีปฏิบัติ ใน ประเทศ บัลแกเรีย ที่จะเดินทางกันไป

เพื่อรับ "แสงแรก" ของ วันที่ ๑ กรกฎาคม ที่ Black Sea ประเพณี นี้เรียกกันว่า July Morning ครับ

ในขณะเดียวกัน กลุ่มชนที่เรียกกันว่า hippie นั้น ก็ถือว่า ๑ กรกฎาคม เป็นการเริ่มต้น แห่ง ยุค ของ ตน

ไม่ใคร่แน่ใจน่ะนะครับ แต่ถ้าจำไม่ผิดคือ ปี ค.ศ. ๑๙๖๐ จนถึง ค.ศ. ๑๙๘๐ ผิดถูกประการใดขออภัย คุณ huey ไว้ด้วยครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๒๓ นาฬิกา

Edited by ตะนิ่นตาญี, 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:26.

#295 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:40

^^^^

.............

สัก25-30ปีก่อน พอเห็นแล้วแค่นับถือน้ำใจครับ ...ทนได้ไงอ้ะ หันไปดูคนทีเดินข้างๆ อยู่ด้วยกันแค่ 4-5 ปี นี่ชักแย่แล้วนะ

ทุกวันนี้ พอเห็น จะจับมือเมียบีบ แล้วพยักหน้าให้ดู

ลูกชายบอก(เรื่องแม่) ตอนนี้พ่ออารมณ์เย็นขึ้นมากนะ  ...อือ ไม่รู้สิ ทนกันมาได้ 30กว่าปี แล้วอีกไม่กี่ปีทำไมจะทนไม่ได้ อันไหนที่แม่เขาไม่เปลี่ยน พ่อก็เงียบซะ ทนไม่ได้ก็หลบออกไปซะ (สมัยก่อนผมอารมณ์ร้อนมากครับ)

ทุกวันนี้ทั้งผม กับเมีย นี่รู้สึกรอมชอมกันมากกว่าเดิมอีกมากกกกกกกกกกก ...เป็นรุ่นเฒ่า ที่หวานแหววมากที่สุดในหมู่บ้านแล้วมั๊ง

Born to love you  ...by Skeeter Davis

Born to love you, born to love you    Born to love you till I die.
My life was empty, so blue and alone     Then you've put your hand in mine and I knew why I was born. ..........

Born to love you, born to love you     Born to share your smiles and tears
Born to be near if you need me dear     Born to love you till I die...

...

All for the love of a girl  ...by Johnny Horton

Well today I'm so weary     today I'm so blue
sad and broken hearted      and it's all because of you

that set your heart in a whirl    I'm a man who'd give his life
and the joys of this world   all for the love of a girl..

...

ขอบพระคุณ คุณพี่ฯ มากครับ

เห็นคำว่า Born to love you ทำให้ ตะนิ่นตาญี นึถึงเพลงที่เขาร้องกันว่า

"...เกิดมาแล้วเพื่อจะรัก หลงภักดีจะมีไหน..."

คนหลายใจ โดย ดนุพล แก้วกาญจน์

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๔๐ นาฬิกา

#296 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:36

เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมไปเจอเพลงๆนี้โดยบังเอิญ นึกเสียดาย เพลงนี้น่าจะออกเร็วกว่านี้สัก สิบปี

ผมเคยเจอสถานการณ์แบบนี้ครับ เคยรักผู้หญิงอยู่คนนึง เคยบอกรักเธอ เคยบอกเธอว่า

ไม่ว่าจะอย่างไร ต่อให้เอาผมไปฆ่า ผมก็รักเธอ ผมเป็นคนที่อยู่กับเธอตลอด ไม่ว่าสุขหรือทุกข์

แต่ไม่ใช่คนเธอเลือก และตอนนั้นผมก็ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีเลยสำหรับเธอ 

ตอนนี้เธอมีลูกแล้วกับคนอื่น เราได้คุยกันแค่ทาง FB นานๆที ปีละไม่กี่ประโยคครับ....

พอได้ฟังเพลงๆนี้แล้วจึงเกิดอาการอินย้อนหลัง

เพลงชื่อ "หน่วง" ของ Room39 ครับ

ทุกๆ ครั้งที่เธอนั้นส่งรอยยิ้มเข้ามาทักทาย 
ทุกๆ ครั้งที่เธอนั้นส่งสายตาเข้ามาหากัน 
ทำให้ฉันนั้นแทบจะขึ้นสวรรค์ 
ทั้งที่ยังยืนอยู่ตรงนั้น 
(แทบจะขึ้นสวรรค์ทั้งที่ยืนอยู่) 

ทุกๆ ครั้งที่เธอนั้นคอยส่งเสียง และทุกข้อความ 
ทุกๆ ครั้งที่เธอนั้นคอยเฝ้าถาม และเป็นห่วงฉัน 
ทำให้ฉันนั้นแทบจะดิ้น ดิ้นตายอยู่ตรงนั้น 

แต่ติดที่ฉันนั้นไม่ใช่เพียงคนเดียว 
(เพียงคนเดียว เพียงคนเดียว) 
ที่ได้รับท่าทีที่แสนดีเหล่านั้น 

มันจึงเป็นความรัก ที่ไม่ถึงกับสุข 
เป็นความทุกข์ ที่ไม่ถึงกับเศร้า 
เป็นความรัก ที่ทั้งซึ้งทั้งเหงาอยู่ด้วยกัน 
(เป็นความซึ้งและความเงียบเหงาอยู่ด้วยกัน)

จึงเป็นความรักที่มาพร้อมความอึดอัด 
และเป็นความรักที่ไม่เคยเห็นภาพชัดๆ สักวัน 
มีแค่ความรู้สึกครึ่งๆ กลาง ๆ 
ข้างในใจของฉัน เพียงคนเดียว 

ทุกๆ ครั้งที่มือของเรานั้น ได้มาสัมผัส 
ทุกๆ ครั้งที่เธอนั้น บอกความลับให้ฉันฟัง 
รู้ไหมว่าหัวใจของฉัน มันแทบละลายอยู่ตรงนั้น 

แต่ติดที่ฉันนั้นไม่ใช่เพียงคนเดียว 
(เพียงคนเดียว เพียงคนเดียว) 
ที่ได้รับท่าทีที่แสนดีเหล่านั้น 

มันจึงเป็นความรัก ที่ไม่ถึงกับสุข 
เป็นความทุกข์ ที่ไม่ถึงกับเศร้า 
เป็นความรัก ที่ทั้งซึ้งทั้งเหงาอยู่ด้วยกัน 
(เป็นความซึ้งและความเงียบเหงาอยู่ด้วยกัน) 

จึงเป็นความรักที่มาพร้อมความอึดอัด 
และเป็นความรักที่ไม่เคยเห็นภาพชัดๆ สักวัน 
ข้างในใจของฉัน เพียงผู้เดียว 

ฉันไม่รู้ ระหว่างเรานั้นคืออะไร 
และไม่รู้ต้องเป็นอย่างนี้ ไปอีกนานแค่ไหน 

จึงเป็นความรัก ที่ไม่ถึงกับสุข 

ข้างในใจของฉัน เพียงผู้เดียว 
อึดอัดในใจของตัวฉันเพียงผู้เดียว แค่คนเดียว

#297 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:39

......

คุณ Nong ขา ไม่ต้องแอบเลยค่ะ เข้ามาคุยกันได้เลยค่ะ

เจ้าของบ้านหลังนี้ น่ารัก ใจดีเป็นที่หนึ่ง เลยคะ

สุภาพบุรุษที่นี่ ก้น่าร้าก.... หวานซ้า...

นั่งอ่านไป มดเดินขึ้นหน้าขึ้นตากันเชียว :lol:

คุณตะนิ่นฯ ขอโทษค่ะ พาออกทะเลอีกแล้ว :(

ไม่ทราบเป็นโรคอิจฉาหรือเปล่า ชอบชักใบให้เรือเสียอยู่เรื่อยค่ะ

ต่อ ๆ ค่ะ

อ่านเรื่องการเมืองเครียด ๆ หนัก ๆ แวะมาฟังเพลงที่นี่คลายเครียด

เสียดายไม่มีความรู้ทางนี้ ไม่งั้นจะเอามาเชื่อมต่อกัน

เวลาเปิด คลิกทีเดียวจะได้ฟังตลอดวัน

ตอนนี้ต้องมาคลิกฟังทีละเพลงค่ะ

ท่านใดมีวิธีดีกว่านี้ กรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอบพระคุณ คุณขวัญฯ มากครับ

หากพื้นที่ตรงนี้เปรียบเสมือน "บ้านสักหลังหนึ่ง" ก็คงจะเป็น "บ้าน" ที่ทุกคนเป็น เจ้าของ

ลองหันไปดูรอบรอบสิครับ นั่นกระเบื้องแผ่นนั้น คุณจีรนุช นำมาติดไว้ 

หลอดไฟดวงนี้ คุณอู๋ ฮานามิ เอามา แจกัน ตรงนี้ คุณ MIRO วางไว้ ส่วน มุม ตรงนั้น

เก้าอี้ยาวของ คุณ asawinee เธอไว้ใช้นอนฟังเพลง แล้วเห็น เสาหลัก ทุกต้นไหมครับ

คุณ chackrapbong เป็นคนลง หลักปักฐาน ด้วยมือตัวเธอเองนะครับ ภาพติดฝานังภาพนั้น คุณ Gop เป็นคนเอามาครับ

พัดลม ตัวนี้ เห็น คุณ phoosana ว่าซื้อมาหลายตังค์อยู่ ส่วนเก้าอี้โยก ที่เห็นอยู่นี้ คุณผึ้งน้อยฯ เธอชอบมาก

ตรงนี้ครับ เป็นมุม ของ คุณคนสึ่งตึง ที่ชอบแอบมานั่งฟังเพลงจนหลับไป ส่วนตรงนั้น คุณ stormtrooper เอาเตียงผ้าใบมาตั้งไว้

นั่นครับนั่น แผ่นเสียง ของ คุณ Shariff ครับ ส่วน side board ที่ติดอยู่เป็นของ คุณ eAT ครับ เห็นว่าไว้ใส่ ขนมขบเคี้ยวเวลาที่หิวกัน

รูปปั้น เทพีวีนัส ตรงนู้น คุณ A DESIGN FOR LIFE เป็นคนปั้นเองเชียวนะครับ คุณ patama เธอก็เคยแวะมานะครับ 

นี่ หิ้งพระ ของ คุณทำดี ครับ สมชื่อเลยครับ เห็นเครื่องดนตรีไทยไหมครับ ตรงนั้นไงครับ ของ คุณพี่พระฤๅษี ท่านเอาประดับไว้ครับ

ส่วน คุณ gobura เธอเอาหมอนอิงมาทิ้งไว้ครับ ส่วน กาน้ำร้อน อันนี้ ของ คุณ ดาร์คสวอน ครับ 

ฝาผนังบ้านที่เห็นสีสวยสวยนั้น คุณขวัญข้าว เธอเป็นคนทาไว้ครับ สวยนะครับ ส่วนช่อดอไม้ใหญ่ใหญ่ ๕ ช่อ นั้น

คุณ Lucasฯ นำช่อกุหลาบเหลืองมาให้ คุณ juemmy เอาช่อดอกลิลลี่มาฝาก คุณ Duke_th1 เอา กุหลาบขาว แซมด้วย forget me not ช่อใหญ่นั่นไง

คุณ 1ktip เป็นช่อแดงกุหลาบแดงครับ ส่วน เยอบีร่าช่อใหญ่ นั้น ของ คุณอ่านตลอดล่ะ ดูที่หลังคานั่นสิครับ คุณพี่ IFai กำลังปรับปรุงขานนใหญ่เลยน่ะนั่นน่ะ

อ้าว...นั่น คุณ huey นี่นา สงสัยกำลังจัดแผ่นเสียงที่เอามาอยู่ คุณ Stargate-1 กับ คุณ Nong มาพร้อมกันเลย เอา ของกิน-ของใช้ มาฝากด้วย

บ้านหลังนี้จึงไม่ใช่ของใครเพียง คนใด-คนหนึ่ง แต่เป็นของทุกทุกคน หากแต่เป็นของ เพื่อนเพื่อน ทุกคนที่ได้ ร่วมมือ-ร่วมใจ กัน

สร้างพื้นที่ ตรงนี้ให้ เป็นบ้าน-เป็นที่พักทางใจ ยามเมื่อเหนื่อยล้ากันมา....

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๙.๓๙ นาฬิกา

#298 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:11

ตะนิ่นตาญี เคยได้ยินมาว่า led zeppelin นี่คือ "ขวัญใจ" ของ Elvis Presley เลยทีเดียว

จริงเท็จอย่างไรไม่กล้ายืนยัน  tongue.png 

พูดถึง ดนตรี อย่างที่เรียกกันว่า underground หรือ hard rock แล้ว ตะนิ่นตาญี มักจะนึกถึงเพลงเพลงนี้ครับ

July Morning โดย Uriah Heep

มี ขนบธรรมเนียม-ประเพณีปฏิบัติ ใน ประเทศ บัลแกเรีย ที่จะเดินทางกันไป

เพื่อรับ "แสงแรก" ของ วันที่ ๑ กรกฎาคม ที่ Black Sea ประเพณี นี้เรียกกันว่า July Morning ครับ

ในขณะเดียวกัน กลุ่มชนที่เรียกกันว่า hippie นั้น ก็ถือว่า ๑ กรกฎาคม เป็นการเริ่มต้น แห่ง ยุค ของ ตน

ไม่ใคร่แน่ใจน่ะนะครับ แต่ถ้าจำไม่ผิดคือ ปี ค.ศ. ๑๙๖๐ จนถึง ค.ศ. ๑๙๘๐ ผิดถูกประการใดขออภัย คุณ huey ไว้ด้วยครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๘.๒๓ นาฬิกา

ขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีที่ได้ช่วยเพิ่มเติมความรู้ให้ครับ อ๋อ มิได้ครับ ประเด็นนี้ผมเองก็เพิ่งจะทราบนี่เองครับ

เคยได้ยินรุ่นพี่เขาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับยุค Hippie , ยุค บุปผาชนมาบ้าง แต่ก็ไม่มากอะไรครับ แล้วก็ลามไปถึง

Woodstock ปี 1969 โน่นอีก ผมเองก็ได้แต่ครับๆไว้ก่อน tongue.png แต่ผมว่าใช่แบบที่ท่านตะนิ่นตาญีกล่าวไว้นะครับ

เพราะ July Morning นี่ก็ยังบันทึกเสียงในเดือน กรกฎาคม ปี 1971 เสียด้วยสิครับ...ไม่ทราบบังเอิญหรือเปล่า

ว่าแล้วก็นึกถึงเพลงนี้ ผมคิดว่าน่าจะใช่ยุคนั้นจริงๆนะครับ

#299 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:21

คุณตะนิ่นตาญีทิพย์  "ดูที่หลังคานั่นสิครับ คุณพี่ IFai กำลังปรับปรุงขานนใหญ่เลยน่ะนั่นน่ะ"

โรงรถผมทำจากไม่ป่า มา3-4 ปี น้ำรั่วซึมรถผุไปคันหนึ่ง คานผุทำท่าจะถล่มลงมา ตัดใจทำด้วยโครงเหล็ก จ้างเขามารื้อ เสร็จแล้วจ้างเขามาสร้าง ซื้อของมาแล้ว รอ3-4 วันช่างไม่มา  ทำเองเลยครับ หมดไป3อาทิตย์ (ถ้าจ้างเขา2คน จะเสร็จไม่เกิน2วัน)

#300 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:36

เมื่อคืนเมียฝันร้าย และเธอกลัวมากที่สุด ตั้งแต่อยู่กันมา30ปี ตอนเช้าใส่บาตรร่วมกัน และกรวดน้ำ

ปรกติก็ใส่บาตรทุกวัน ...ใส่คนละวัด ผมใส่หน้าบ้าน เมียใส่อีกวัดไกล้บ้าน เธอไปใส่ที่วัด

วันนี้ทั้งวัน เธอเข้ามากอด และหอมแก้มผม3-4 ครั้ง "พ่อ ไม่เป็นไรหรอกเน๊าะ เราอยู่ด้วยกัน นานๆนะ"

คิดถึง2เพลงนี้ครับ

1.ปรารถนา ...โดยทูล ทองใจ

หากแม้นเลือกเกิด เองได้     คนทุกคนเลือกเกิดอย่างไร
ตามใจเขา ปรารถนา     แต่ตัวฉัน นั้นขอตั้ง สัจจะวาจา     ถึงชาตินี้ ชาติหน้า ปรารถนาเกิดมาใกล้คุณ

........

เป็นกำไรสวมใส่มือน้อย     เกิดเป็นรอยรับบาทของนาง
อยากแนบเนื้อ ขอเป็นเสื้อสวมใส่สรรพางค์    ขอเกิดเป็นหมอนข้าง    เพื่อนางนวลน้อง ได้กอดนอน

2.เป็นไปไม่ได้ ...โดย ดิอิมพอสสิเบิล

ถ้าฉันมี สิบหน้า อย่างทศกัณฑ์      สิบหน้านั้น ฉันจะหัน มายิ้มให้เธอ
สิบลิ้น สิบปาก จะฝากคำพร่ำเพ้อ      ว่ารักเธอ รักเธอ เป็นเสียงเดียว
ถ้าฉันมี ยี่สิบตา อย่างทศกัณฑ์      ยี่สิบตา ของฉัน จะมองเธอไม่เหลียว
ยี่สิบแขน จะสวมสอด กอดเธอผู้เดียว      ยี่สิบสีดา อย่ามาเกี้ยว ไม่แลเหลียวมอง ......

เพลงนี้ในวัตถุประสงค์ของผม ในโพสท์นี้ หยุดความหมายไว้แค่นี้

Edited by IFai, 24 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:58.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน