Jump to content

- - - - -

รัฐบาลยิ่งลักษณ์เขามีนโยบายแจก Tablet นานแล้ว แต่วิศวกร+อาจารย์เงินเดือน 15000 อย่าง jaidee20 เพิ่งมีปัญญาหาคอมพิวเตอร์ไว้ใช้ครับ (read only)

• This topic is locked This topic is locked
244 replies to this topic

#51 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 19 August 2012 - 23:07

ยินดีด้วยคนครับ ช้าไปไหมนี้ ที่จะยินดี

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#52 yaister7

yaister7

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 00:28

เข้ามาช่วยดันครับ....เรื่องไปถึงไหนแล้วครับ :huh:

#53 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 04:59

อัยการเด็กปากดีส่งเรื่องฟ้องอีกครั้ง
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#54 Kraken

Kraken

น้องเก่า

Posted 20 August 2012 - 06:16

โจโฉ ผมว่าเดี๋ยวนี้คุณเปลี่ยนไปมากนะ คุณหยาบคาย ถ่อย สถุนขึ้น จากเมื่อก่อนที่คุณเป็นคนสุภาพ
เพื่อนเตือนเพื่อนนะ

ผมเคยบอกการเปลี่ยนจุดยืนของผมที่มีต่อคุณ ใน "กรณีที่คุณแอบอ้างเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์"

แล้วนะครับ เมื่อก่อนผมสุภาพกับคุณเพราะถึงคุณจะโกหกเช่นไรก็ไม่ได้ทำเรื่องชั่วร้ายมากนัก

แต่การเอาความเป็นครูบาอาจารย์มาล้อเล่นให้ผู้คนที่เขาไม่รู้ด่าทอ

พอความจริงเปิดเผยกลับไม่มีคำขอโทษ "ในกรณีนี้" ผมรับไม่ได้

ผมเปลี่ยนจุดยืนที่มีต่อคุณตั้งแต่กรณีนี้แล้วครับ

ผมไม่ใช้ไอ้อาจงอาจารย์วุฒิพงษ์อะไรนั่น ผมไม่รู้จักด้วยซ้ำ ผมยังงงอยู่เลยที่อยู่ๆพวกคุณมาหาว่าผมเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์
ผมไม่อยากจะต่อความยาวสาวความยืดนะ บอกได้คำเดียวว่าMODบอร์ดนี้ไม่เอ็นดูผม ผมขอพูดแค่นี้

กำลังจะสร้างตำนานบทใหม่ใช่ไหมครับ :lol:

#55 serialnu

serialnu

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 07:47

เอ่อ พวกคุณอะใจร้าย เห็นใหม ใจดีหายลิบเลย ทำไมต้องรีบต้อนเค้าด้วย ผมเลยอดดูต่อเลย T_T

#56 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 08:54

นี่กระทู้แสดงความยินดีกับใจดี ที่เขามีคอมพิวเตอร์นะครับ

แต่ทำไมเขาเข้าใจเจตนาผมผิดไป หึหึ :P
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#57 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 20 August 2012 - 09:09

ฮ่าๆ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#58 gu_view

gu_view

น้องเก่า

Posted 20 August 2012 - 10:31

นิมนต์พระให้ท่านมาเจิมหรือยังครับ ใจดี คอมเครื่องแรกเชียวนะ

#59 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 10:47

อั๊ย ย่ะ...ไม่อยู่หลายวัน ใจดี มีคอมฯ ส่วนตัวใช่แล้ว ยินดีด้วยครับ....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#60 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 11:54

คนอื่น ส่วนใหญ่เขาเข้าใจเจตนาผมที่ตั้งกระทู้ทั้งนั้น

ตั้งมาเพื่อแสดงความยินดีที่ใจดีเพิ่งมีคอมพิวเตอร์ใช้

มิน่าก่อนหน้านี้ใจดีถึงตั้งกระทู้ให้คนที่ได้แทปเล็ตเด็ก ป.1

ไปทิ้งที่หน้าพารากอน เพราะใจดีไม่มีใช้ใช่ไหมล่ะ ;)

ใจดี หาว่าผมดูถูกคุณไม่ได้นะ ผมตั้งกระทู้แสดงความยินดี

#61 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 11:57

แต่ประเด็นของใจดีที่ไปกล่าวหา Mod ในกรณี "อาจารย์วุฒิพงษ์"

เรื่องนี้ต้องชัดเจนครับ ผมไม่ยอมครับ ถ้า Mod ใส่ร้ายใจดีว่าเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์

เรื่องนี้ต้องชัดเจนครับ ต้องพิสูจน์กันในชั้นศาล ยอมความไม่ได้ครับ

#62 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

Posted 20 August 2012 - 12:12

ถึงคุณโจโฉ นายกตลอดกาล ผมยอมรับพฤติกรรมคุณ jaidee20 ได้นะ มีจุดประสงค์เสมอต้นเสมอปลาย หากล้ำเส้นกฎมอดก็พร้อมสอย

แต่คนที่ไม่เสมอต้นเสมอปลายนี่สิ ผมกลัวใจพวกเขาเสียจริง ๆ

#63 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 20 August 2012 - 14:00

สู้แล้วรวย จริงๆๆ เป็นแกนนำเลยซิ เอาเสียงดัง Hardcore เยอะๆๆหน่อย ปีสองปี อาจมีเงินเป็น สิบล้านแบบ ตู่ เต้น
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#64 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 14:15

แต่ประเด็นของใจดีที่ไปกล่าวหา Mod ในกรณี "อาจารย์วุฒิพงษ์"

เรื่องนี้ต้องชัดเจนครับ ผมไม่ยอมครับ ถ้า Mod ใส่ร้ายใจดีว่าเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์

เรื่องนี้ต้องชัดเจนครับ ต้องพิสูจน์กันในชั้นศาล ยอมความไม่ได้ครับ

ถึงคุณโจโฉ นายกตลอดกาล ผมยอมรับพฤติกรรมคุณ jaidee20 ได้นะ มีจุดประสงค์เสมอต้นเสมอปลาย หากล้ำเส้นกฎมอดก็พร้อมสอย

แต่คนที่ไม่เสมอต้นเสมอปลายนี่สิ ผมกลัวใจพวกเขาเสียจริง ๆ

แบนก็แบนไปแล้ว จะให้ชัดเจน คือ คุณโจโฉ ไม่เคารพคำตัดสินของ Mod ใช่มั้ยครับ?
ที่ผ่านมา Jaidee20 ได้พิสูจน์อะไรหลายอย่างให้ถึงตัว jaidee20 อีกทั้งครั้งนี้ก็ท่าทาย Mod คุณโจโฉก็ด้วยใช่มั้ยครับ?

#65 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 14:37

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#66 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 16:55

แบนก็แบนไปแล้ว จะให้ชัดเจน คือ คุณโจโฉ ไม่เคารพคำตัดสินของ Mod ใช่มั้ยครับ?
ที่ผ่านมา Jaidee20 ได้พิสูจน์อะไรหลายอย่างให้ถึงตัว jaidee20 อีกทั้งครั้งนี้ก็ท่าทาย Mod คุณโจโฉก็ด้วยใช่มั้ยครับ?

คุณคงเข้าใจอะไรผิด จุดประสงค์ของผมคือต้องการให้ Mod แสดงหลักฐาน

หักล้างข้อกล่าวหาของนายใจดี อย่าปล่อยให้ผ่านไป ต่อไปเกิดพวกร้อยล๊อกอินที่ไหน

โผล่มาแล้วม๊อดจับได้ แล้วมาบอกว่าไม่เกี่ยวไม่รู้ไม่เห็น แถมมาต่อว่า Mod ไม่เอ็นดู

อย่างนายใจดี ในอนาคตเล่าครับ จะว่าอย่างไร

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 20 August 2012 - 17:23.

#67 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 20:51

คุณคงเข้าใจอะไรผิด จุดประสงค์ของผมคือต้องการให้ Mod แสดงหลักฐาน

หักล้างข้อกล่าวหาของนายใจดี อย่าปล่อยให้ผ่านไป ต่อไปเกิดพวกร้อยล๊อกอินที่ไหน

โผล่มาแล้วม๊อดจับได้ แล้วมาบอกว่าไม่เกี่ยวไม่รู้ไม่เห็น แถมมาต่อว่า Mod ไม่เอ็นดู

อย่างนายใจดี ในอนาคตเล่าครับ จะว่าอย่างไร

ได้มีการชี้แจงจาก Mod ในกรณีดังกล่าวไว้แล้วที่ http://webboard.seri...จารย์วุฒิพงษ์/
จะให้เข้าใจอย่างไร เมื่อสมาชิกท่านอื่น พยายามให้ Mod เปิดเผยข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกที่ได้รับการลงโทษไปแล้ว
คุณโจโฉ ต้องการจะให้ทุกคนตรวจสอบเองอีกครั้ง? ไปเพื่อความโปรงใส? เพื่อยืนยันให้ผู้กระทำผิดนั้นยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น?
เหตุผลตามหลังที่อ้างมานั้น คือการยอมรับคำตัดสิน? เห็นอะไรหลายๆ อย่างเกี่ยวกับบอร์ด ณ ตอนนี้

เมื่อมีใครไม่พอใจสมาชิกท่านได้ก็สามารถนำข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกท่านอื่นออกมาเผยแพร่ได้
ทั้งนี้หากจะเกิดขึ้นจริงคุณ โจโฉ ควรจะถาม jaidee20 ด้วยว่าอนุญาติหรือไม่ก่อนจะเรียกร้องให้ดำเนินการ ใช่หรือไม่ครับ?
http://law.soc.ku.ac.th/?p=2459

จะดำเนินการอย่างไรหากสมาชิกท่านอื่นไม่ยินยอมให้ใช้ข้อมูลส่วนตัวในการตัดสิน เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว
เราจะต้องบังคับให้ทุกคนยอมรับ?

ในขณะนี้บทบาทหน้าที่ของ Mod ไม่เป็นที่ยอมรับแก่สมาชิก ใช่หรือไม่ครับ?

ส่วนประเด็นที่ท่าน โจโฉ กล่าวถึงกรณีนายใจดีในอนาคต นั้นขอตอบเพียงว่า มันจะไม่เกิดขึ้นหากสมาชิก
ไม่มีความสงสัยในคำตัดสินจากผู้ดูแลระบบ เวลาผ่านไป 1 เดือน User ที่ถูกแบน คือ อาจารย์วุฒิพงษ์ ไม่เดือดร้อน
หรือ ออกมาโวยวายอะไร อีกทั้ง Jaidee20 ก็ดูเหมือนไม่เดือดร้อน

แต่ตอนนี้ทุกคนเป็นเดือดเป็นร้อนแทน Jaidee20 เพราะอะไร สร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเองได้แล้ว?
พิสูจน์แล้วได้อะไรขึ้นมา ใจดีจะได้กลับตัวเป็นคนปรติ มีชีวิตอีกครั้ง?

คำถามสุดท้าย คุณ โจโฉ ตั้งหัวข้อที่กระทู้นี้มีไว้เพื่อยินดีกับใจดีจากใจจริงหรือครับ? และทำมันไปเพื่ออะไร?

MOD ครับกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการเมือง และ
เป็นกระทู้ดูถูกเพื่อนสมาชิกด้วยกัน
MOD โปรดพิจารณาลบกระทู้นี้
และแบนเจ้าของกระทู้ในฐานะที่ฝ่าฝืนกฎเป็นเวลา 1 เดือน
เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงย่างแก่สมาชิกท่านอื่นๆ

Edited by Pervious, 20 August 2012 - 20:53.

#68 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 21:27

ข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ที่ว่าเอาไว้ด้านบน คือ Ip Address
ที่ท่านโจโฉ ต้องการให้ Mod แสดงหลักฐาน ในการพิสูจน์ความหมายคือ Ip Address ที่ใช้ซ้ำกันใน Login

เกรงว่ามันจะไป พรบ.ข้อมูลส่วนบุคคลและ พรบ.ความผิดทางคอมฯ นะครับเลยแนบ Link เติมไปให้
http://law.soc.ku.ac.th/?p=2459

ขออภัย คุณ โจโฉ ด้วยที่ให้ข้อมูลซ้ำซ้อนเพิ่งจะไปอ่านอีกกระทู้ของคุณ เด็กปากดี งั้นก็คงเข้าใจตรงกันแล้วนะครับ

Edited by Pervious, 20 August 2012 - 21:31.

#69 ไข่ต้ม

ไข่ต้ม

น้องเก่า

Posted 20 August 2012 - 21:49

นี่ยังดีนะครับที่ใจดีเจอแค่ผม แต่ถ้าเจอ "เด็กปากดี" ใจดีอาจไม่อยากโผล่ในเสรีไทย

อีกก็ได้ เพราะรายนั้น "โหดกว่าผมเยอะ" :D

คิดถึง คุณเด็กปากดีนะคับ ใจดีคิดถึงป่าว ;) ;) :D

#70 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 22:18

ได้มีการชี้แจงจาก Mod ในกรณีดังกล่าวไว้แล้วที่ http://webboard.seri...จารย์วุฒิพงษ์/
จะให้เข้าใจอย่างไร เมื่อสมาชิกท่านอื่น พยายามให้ Mod เปิดเผยข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกที่ได้รับการลงโทษไปแล้ว
คุณโจโฉ ต้องการจะให้ทุกคนตรวจสอบเองอีกครั้ง? ไปเพื่อความโปรงใส? เพื่อยืนยันให้ผู้กระทำผิดนั้นยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น?
เหตุผลตามหลังที่อ้างมานั้น คือการยอมรับคำตัดสิน? เห็นอะไรหลายๆ อย่างเกี่ยวกับบอร์ด ณ ตอนนี้

เมื่อมีใครไม่พอใจสมาชิกท่านได้ก็สามารถนำข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกท่านอื่นออกมาเผยแพร่ได้
ทั้งนี้หากจะเกิดขึ้นจริงคุณ โจโฉ ควรจะถาม jaidee20 ด้วยว่าอนุญาติหรือไม่ก่อนจะเรียกร้องให้ดำเนินการ ใช่หรือไม่ครับ?

จะดำเนินการอย่างไรหากสมาชิกท่านอื่นไม่ยินยอมให้ใช้ข้อมูลส่วนตัวในการตัดสิน เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว
เราจะต้องบังคับให้ทุกคนยอมรับ?

ในขณะนี้บทบาทหน้าที่ของ Mod ไม่เป็นที่ยอมรับแก่สมาชิก ใช่หรือไม่ครับ?

ส่วนประเด็นที่ท่าน โจโฉ กล่าวถึงกรณีนายใจดีในอนาคต นั้นขอตอบเพียงว่า มันจะไม่เกิดขึ้นหากสมาชิก
ไม่มีความสงสัยในคำตัดสินจากผู้ดูแลระบบ เวลาผ่านไป 1 เดือน User ที่ถูกแบน คือ อาจารย์วุฒิพงษ์ ไม่เดือดร้อน
หรือ ออกมาโวยวายอะไร อีกทั้ง Jaidee20 ก็ดูเหมือนไม่เดือดร้อน

แต่ตอนนี้ทุกคนเป็นเดือดเป็นร้อนแทน Jaidee20 เพราะอะไร สร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเองได้แล้ว?
พิสูจน์แล้วได้อะไรขึ้นมา ใจดีจะได้กลับตัวเป็นคนปรติ มีชีวิตอีกครั้ง?

คำถามสุดท้าย คุณ โจโฉ ตั้งหัวข้อที่กระทู้นี้มีไว้เพื่อยินดีกับใจดีจากใจจริงหรือครับ? และทำมันไปเพื่ออะไร?

MOD ครับกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการเมือง และ
เป็นกระทู้ดูถูกเพื่อนสมาชิกด้วยกัน
MOD โปรดพิจารณาลบกระทู้นี้
และแบนเจ้าของกระทู้ในฐานะที่ฝ่าฝืนกฎเป็นเวลา 1 เดือน
เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงย่างแก่สมาชิกท่านอื่นๆ

ส่วนตัวผมก็โอเคนะ ถ้า Mod ลำบากใจในการนำเสนอข้อมูลเพราะติดขัดด้านข้อกฎหมาย

ก็ถือว่า jaidee20 ได้ผลประโยชน์ไป สิ่งที่ผมจะบอกคือสร้างบรรทัดฐานการตัดสิน

พร้อมหลักฐานที่เจ้าตัวปฏิเสธไม่ได้ มิฉะนั้นก็จะมาบอกอีกผมไม่ได้ทำ

Mod ไม่เอ็นดูผม Mod กลั่นแกล้ง บลาๆ แต่ถ้ากลไกล้มเหลว

ถึงแบนล๊อกอินที่ซ้ำไป เกิดวันหนึ่งมีเคสกรณีใจดีซ้ำสองล่ะครับ

ต้องย้อนไปดูต้นเหตุเพราะ ล๊อกอินเจ้าปัญหาใช้คำนำหน้าว่า "อาจารย์"

ผมเคยร้องขอให้เจ้าของล๊อกอินดัวกล่าวเปลี่ยนชื่อ เป็น นายวุฒิพงษ์ ก็ได้

แต่เจ้าตัวไม่ตอบรับ พอมีเสียงเรียกร้องในประเด็นนี้มากๆเข้า Mod ต้องตั้งกระทู้ชี้แจง

ว่าเป็นคนๆเดียวกับใจดี หลังจากนั้นก็หายไปพักใหญ่ โผล่มาตั้งกระทู้ป่วน 2-3 กระทู้

พยายามโยงเนื้อหากระทู้ให้เป็นการเมืองเพื่อจะได้ไม่โดยล๊อก หรือ ย้าย และ ลบ

จนผมมาตั้งกระทู้นี้ "แสดงความยินดีทีมีคอมพิวเตอร์เล่นนอกเวลางานได้"

เขาก็มาโวยวาย จริงๆกระทู้นี้ของผม จะลบ ย้าย ล๊อก ผมก็ไม่ว่า

แต่เจ้าตัวดัน "แอ๊บหลุด" โวยวายว่า เพื่อนสมาชิกหาว่าเป็นคนๆเดียวกับ นายวุฒิพงษ์

และ "กล่าวหาว่า Mod ไม่เอ็นดู" ใครๆก็รู้ว่าทำไมใจดีถึงกล่าวเช่นนี้

เพราะ Mod ตั้งกระทู้ชี้แจงเอง ใจดีเลยหาว่า Mod ไม่เอ็นดู

ผมเลยเสนอว่า Mod ควรจะนำหลักฐานมาชี้แจงต่อข้อกล่าวหานี้ของใจดี

แต่ถ้า Mod นำเสนอไม่ได้เนื่องจากลำบากใจติดขัดข้อกฎหมาย เรื่องนี้พอเข้าใจได้ครับ

และเข้าใจในความยากลำบากในการปฏิบัติหน้าที่เช่นกัน

บางครั้งบางประโยค ผมก็มีเล่นๆแฝงความนัยบ้างใครเข้าใจก็เข้าใจ

ใครไม่เข้าใจก็ตำหนิ ผมไม่ว่ากัน

ถ้าคุณจะเป็น "ทนายหน้าหอ" ให้ใจดี ก็นับว่าโชคดีของใจดีไปที่มีทนายเก่งๆ

และดีกว่า "ปลายอ้อกอแขม" และขอให้ย้อนกลับไปดูคำตอบของใจดี

ทีกล่าวหา Mod ใหม่นะครับ เพราะนั่นคือ

"สมาชิกมีความสงสัยในคำตัดสินจากผู้ดูแลระบบ" อย่างชัดเจน

ถึงจะรีบกลับลำแบบ 360 องศาในภายหลังก็ตาม เรื่องแบบนี้คนเป็นทนายก็ต้องดูให้ถ่องแท้ด้วยนะครับ

สรุปปิดท้ายคือ Mod ลำบากใจและติดขัดข้อกฎหมายในการนำเสนอหลักฐาน

ยกประโยชน์ให้ใจดีไป และก็เช่นกันผมขอฝากให้กรณีนี้เป็น

"กรณีศึกษาของทั้ง Mod และเพื่อนสมาชิก เพื่อแก้ไขต่อไปในอนาคต"

และขอขอบคุณทนายหน้าหอ ที่ทำให้ผม "ได้ความรู้เชิงข้อกฎหมายบนโลกออนไลน์"

เสียมิน้อย เหมือนที่เขาว่า "ได้ทนายดี ทำผิดแค่ไหนก็มีทางพ้น"

#71 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 22:25

ขอยกตัวอย่างเกลอเก่าตลอดกาลของผม "นายเวร"

รายนั้นไม่ได้ใช้คำนำหน้านามว่าอะไร ต่อให้เป็นสิบเป็นร้อยล๊อกอินก็ตาม

เพราะฉะนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรมาก อย่างดีแค่คนเดาๆเอาว่าคนๆนี้คือใคร

ใช่คนดมขี้ทักษิณเจ้าเก่าหรือเปล่า Mod เจอก็แบนไปไม่ต้องตั้งกระทู้ชี้แจง

เหมือนกรณี "อาจารย์วุฒิพงษ์" พอ Mod ออกมาตั้งกระทู้ชี้แจง

กลายเป็น Mod ไม่เอ็นดูใจดีกระมัง ขอให้ทนายย้อนกลับไปดูกระทู้เก่าๆก่อนก็ได้ครับ

และผมมีข้อเสนอต่อทนายนะครับ

ถ้าทนายสามารถทำให้ใจดีเลิกโกหกได้ ผมก็จะไม่ยุ่งเกี่ยวกับลูกความของคุณอีก

ให้กฎแห่งกรรมตัดสินไป

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 20 August 2012 - 22:26.

• -3- likes this

#72 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

Posted 20 August 2012 - 22:27

ยินดีด้วยครับ ว่าแต่ ลง วิน 95 หรึยัง...MS DOS เริ่มตกรุ่นแล้วนะครับ แต่ถ้ายัง 311 ก็โอเคครับ

#73 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 20 August 2012 - 22:30

เพื่อความสบายใจของหลายๆท่านผมขอยุติการโต้ตอบในบอร์ด

และขอ "Read Only" อย่างเดียว อย่างที่เคยทำมาหลายปีก่อนมีล๊อกอินของตัวเอง

#74 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 21 August 2012 - 00:41

เพื่อความสบายใจของหลายๆท่านผมขอยุติการโต้ตอบในบอร์ด

และขอ "Read Only" อย่างเดียว อย่างที่เคยทำมาหลายปีก่อนมีล๊อกอินของตัวเอง

ถ้าจะ "Read Only" อย่างเดียวผมไม่เห็นด้วยนะครับ อย่างน้อยคุณโจโฉ

ก็มีข่าวสาร-วงในที่หลายๆ ท่านในนี้ไม่เคยทราบและน่าติดตาม เช่นพวกกระทู้

"เรื่องเล่าในก๊วนกอล์ฟ" หรือต้องการความคิดเห็นของพวกท่านสมาชิกในการ

ตัดสินใจในเรื่องต่างๆ โดยส่วนตัวผมมองคุณโจโฉว่ามีความกว้างขวางและรู้

เบื้องลึกในหลายๆ เรื่อง ถึงแม้บางเรื่องผมก็ไม่เห็นด้วย

ถ้าจะไม่ตอบโต้ก็ไม่เป็นไรครับ แต่อย่างน้อยขอให้มีกระทู้ข่าวสารบ้าง

ส่วนตัวผมก็ชอบเก็บข้อมูลมากกว่า จะตอบโต้ในกรณีสุดTEEN จริงๆ

เพราะผมคิดเสมอว่าถ้า เล่นกับหมาอาจจะโดนหมาเลียปาก

#75 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 01:21

ข้อมูลที่ให้ไปนั้นคือพื้นฐานครับ การเรียกร้องของคุณ โจโฉ เองก็ขัดกับ Mod ตั้งแต่ต้นแล้ว
คือได้มีการตรวจสอบแล้ว ทำไมถึงต้องตรวจสอบอีกหล่ะ ตรงนี้คือประเด็นนะครับ

จึงถามออกไปว่าคุณต้องการอะไร พยายามทำให้มันเป็นเรื่องใหญ่ทั้งๆ ที่มันผ่านไปแล้ว
คุณ โจโฉ มองข้ามกลับไปที่การให้ความสนใจกับ Jaidee20 เรื่องกล่าวหา Mod เสียมากกว่า

ข้อเรียกร้องของคุณ โจโฉ เองนั้นแหละเป็นการตอบสนองจุดประสงค์ที่ Jaidee20 ต้องการอยู่แล้ว
ผมจึงพยายามเตือนว่าให้พอเถอะ อย่าไปวิ่งตามเกมอีกเลย เข้าใจนะครับว่าคุณ โจโฉ เป็นห่วงและหวังดี
พยายามจะทำให้เสรีไทยมีระเบียบ มีคุณภาพให้คนภายนอกยอมรับ

การจวกหัวกระทู้เสียดกันไปเสียดกันมาก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่กระทู้สาระกลายร่างไปเป็นกระทู้โทสะนี้สิครับ
เรื่องที่เราคุยกันในตอนนี้ก็มีแต่เรื่องการกระทำของ Jaidee20 ทั้งสิ้นที่ตัวท่านไม่พอใจ
ลองไม่ให้ความสนใจกับเค้าดูหรือยังครับ? พอไม่มีใครเล่นด้วยปล่อยให้พ่นไป แหย่อะไรมาก็ไม่ต้องไปสนใจ
อะไรเกินเลยก็กดปุ่มแจ้งเตือนไปก็เห็นผลแล้ว ปล่อยให้เค้าทำงานเป็น 'บัตรเติมเงิน' ไปก็จบ

เชื่อว่าไม่นานเดี๊ยวก็ต้องก่อเหตุขึ้นมาอีก ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวให้เค้าได้รับผลจากที่เค้าทำไป
มีใครบ้างที่สามารถคุยคนเดียวได้? ทางออกที่ว่านี้ดีกว่านั้งหาความจริงจาก jaidee20 ใช่หรือไม่?

ที่ท่านเสนอให้ทนายช่วยแก้พฤติกรรมใจดีนั้นหมายถึงผมหรือเปล่าครับ?
ถ้าใช่ต้องขอเรียนท่านว่า ไม่มีใครสามารถทำอะไรอย่างนั้นได้หรอกครับ .. ทุกอย่างอยู่ที่ตัวของเค้าเอง
และก็ไม่ได้เป็นทนายให้กับใคร เจตนาแค่ต้องการให้ทุกฝ่ายกลับไปยังจุดยืนเดิม

ลืม jaidee20 หรือทำเป็นมองไม่เห็นไป แล้วเดินหน้าต่อเถอะครับ ทุกอย่างจะดีขึ้นเอง :)

#76 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 07:30

No Comment

Edited by OSR, 22 August 2012 - 00:30.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#77 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 11:49

ลืม jaidee20 หรือทำเป็นมองไม่เห็นไป แล้วเดินหน้าต่อเถอะครับ ทุกอย่างจะดีขึ้นเอง :)

ตรงใจผมเลยแหะ ใจดี มีน้ำยาอะไร
โกหกตอแหลจนหมดความน่าเชื่อถือไปนานแล้ว ผมแค่เล่นกับมัน ขำๆสนุกๆ
ทำไมต้องไปต่อต้านเขาถึงขนาดนั้น จริงจังมากไปหรือเปล่า เหมือนไปขุดศพมันขึ้นมาอีก
ผมมองง่ายๆว่าเขาเป็นแค่โจกเกอร์เข้ามาเล่นตลกให้เราดู ทำไมซีเรียสกันจัง
ผมเห็นว่า ยิ่งไปต่อต้านกันมากๆ จะยิ่งทำให้เขามีความสำคัญขึ้นมานะครับ
สรุปอย่างนี้ครับ เล่นกับหมาก็อย่าให้หมามันเลียปากเราได้ ก็แค่นั้น
ไปตีมันทำไมครับ แค่หมาโง่ๆตัวนึง ไม่มีพิษมีภัยอะไร

การที่เราสนุกบางครั้ง คนที่เป็นห่วงก็จะเก็บเอาไปคิด พยายามหาวิธีและทางออก
มันคนละส่วนกันครับ อย่างที่คุณ OSR เล่นสนุกด้วยมันก็เป็นการเพิ่มความสำคัญให้กับโจเกอร์อีกทางด้วย
ไม่ใช่เหรอครับ? ทุกอย่างมันเลยวนเวียนอยู่แค่นี้ไม่ไปไหนสักที

การที่เรามองคนวิธีแก้ปัญหาคนละแบบ กลายเป็นต่างคนต่างช่วยเหลือกัน ในการทำลายบอร์ดให้เร็วขึ้น(กระหน่ำปัญหาใส่บอร์ด)
โดยที่เราแต่ละคนไม่รู้ตัว .. มันก็เป็นการล่มสลายได้เช่นกัน

บางคนอาจจะมองว่าคิดมากเกินไป แล้วดูตอนนี้สิครับ คนที่พยายามจะจบปัญหา โดยการทิ้งบอร์ดกันไปบ้าง
พวกที่คิดว่ามันสนุก ตัวปัญหาไม่มีอะไร ก็เล่นกับตัวปัญหาจนไม่มีสาระ .. จะมีใครสนใจจะใช้งานบอร์ดอีก

ปล. ทั้งหมดไม่ได้ระบุถึงใครนะครับ กำลังพูดถึงพฤติกรรม ประเภทของผู้บริโภค และจุดที่จะสามารถทำให้บอร์ดล่มสลาย
เจตนาคือหวังดีต่อบอร์ดที่ทุกคนใช้งานกัน เช่นเดียวกับทุกๆ คน

#78 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 12:11

No Comment

Edited by OSR, 22 August 2012 - 00:31.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#79 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 12:28

ขอโควทคำพูดคุณ H-edge จากกระทู้ ข้อเท็จจริง สมศักดิ์ เจียม

ตามนั้นครับ

H-edge

ขาประจำ
  • Posted ImagePosted ImagePosted Image

ตอบ วันนี้, 11:42

ขอโควทคำพูดคุณ หนูอ้อย จากกระทู้ http://webboard.seri...ด-กระบวนการตรว/

มาสักนิด เพราะเห็นว่าเป็นคำพูดที่กินใจเหลือเกิน สะท้อนให้เห็นถึงตรรกะความคิดของคนดี

[font='Helvetica Neue', ', Arial, Verdana, sans-serif} ']Posted Imageหนูอ้อย, on 19 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:30, said:[/font]

[font='Helvetica Neue', ', Arial, Verdana, sans-serif} ']เดาว่าท่านผู้ที่ถูกขุด จะป๊อด .. แล้วตอบว่า[/font]

[font='Helvetica Neue', ', Arial, Verdana, sans-serif} ']Quote[/font]

[font='Helvetica Neue', ', Arial, Verdana, sans-serif} ']" อย่าให้เรื่องมันใหญ่โตบานปลายเลยน่า เรื่องมันแล้วไปแล้ว

Mod ครับเรื่องไร้สาระอ่ะครับ ปล่อยผ่านไปเถอะ "
[/font]

[font='Helvetica Neue', ', Arial, Verdana, sans-serif} ']คือ ขอซุกขยะไว้ใต้พรม
ให้เรื่องมันแล้วๆกันไป
[/font]

ลองเปลี่ยนตัวแดงๆ ข้างบน เป็นคำพูดพวกท่านๆ ทั้งหลาย

ที่พยายามบอกว่า เรื่องนี้ไม่ควรดำเนินการต่อดู

หวังว่าความรู้สึกในการอ่าน จะแตกต่างออกไป

ปล. การพิสูจน์ความจริงมันมีวิธีเดียวหรือไง

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#80 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 12:40

ถ้าคุณ kwun เปรียบเทียบกรณี jaidee20 กับเรื่องที่กล่าวอ้างมานี้
ผมบอกได้เพียงว่า 'ขยะที่ซุกเอาไว้ใต้พรม' ไม่มีอีกแล้วนะครับ โปรดตรวจสอบด้วยตนเองอีกครั้ง

#81 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 21 August 2012 - 12:51

http://webboard.seri...หลานสลิ่มคนไหน/

ตั้งกระทู้ขอก็ทำมาแล้วตอนนี้ก็งมีคนใจบุญเอาให้แล้วมั้ง

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#82 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 13:06

ถ้าคุณ kwun เปรียบเทียบกรณี jaidee20 กับเรื่องที่กล่าวอ้างมานี้
ผมบอกได้เพียงว่า 'ขยะที่ซุกเอาไว้ใต้พรม' ไม่มีอีกแล้วนะครับ โปรดตรวจสอบด้วยตนเองอีกครั้ง

ผมตรวจสอบ ของผม แต่โอเคกับเสียงส่วนใหญ่
และกรณีที่นำมาเปรียบเทียบว่าหวังว่าทุกคนจะเป็นเช่นเดียวกัน

ขอบคุณคุณPervious ที่ไม่ละเลย จริงๆมีประเด็นที่จะต้องตรวจสอบอีก ลองตรวจสอบถี่ถ้วนอีกครั้งครับ

#83 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 14:33

ผมตรวจสอบ ของผม แต่โอเคกับเสียงส่วนใหญ่
และกรณีที่นำมาเปรียบเทียบว่าหวังว่าทุกคนจะเป็นเช่นเดียวกัน

ขอบคุณคุณPervious ที่ไม่ละเลย จริงๆมีประเด็นที่จะต้องตรวจสอบอีก ลองตรวจสอบถี่ถ้วนอีกครั้งครับ

ขยะที่ว่าหมายถึงข้อมูลจากสมาชิกที่ยังไม่ได้รับการยืนยัน ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ?
ที่แบ่งออกเป็น 2 ฝ่าย คือ ผู้ที่เชื่อข้อมูลจะไม่คิดว่ามันคือขยะ กับ ผู้ที่ไม่เชื่อถือข้อมูลจะคิดว่ามันคือขยะ

ถ้าตัวผมไม่ได้เข้าไปให้ความสนใจในประเด็นร้อนนั้น ก็จะไม่คิดว่าข้อมูลนั้นเป้นขยะ สามารถคิดได้อย่างนั้นหรือไม่?
มันเป็นความเชื่อของสมาชิก และมันไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับคนที่มองผ่านเช่นผม
จะให้ผมไปตรวจสอบความเชื่อของสมาชิกท่านอื่นไปเพื่ออะไร?

ผมให้เกียรติกับสมาชิกทุกท่านเสมอกัน ประเด็นที่ถกเถียงกันไปก็อยู่ที่สมาชิกทั้งสองฝ่ายจะหาทางออกกับมันเอาเอง
หากยังไม่มีการคืบหน้า สมาชิกก็มีสิทธิเรียกให้ผู้ดูแลระบบดำเนินการตรวจสอบข้อมูลเพือป้องกันไม่ให้เสรีไทยเสื่อมเสีย?

ตรงนี้ผมมองว่าอยู่ที่น้ำหนักของ จขกท หรือผู้นำเสนอข้อมูลเอง ไม่เกี่ยวข้องกับผู้ดูแลระบบ และเสรีไทยเว็บบอร์ดเลย
เพราะข้อมูลต่างๆ ณ ที่แห่งนี้ บ้างก็ได้รับการยืนยัน บ้างก็ไม่ได้รับการยืนยัน ถ้าคิดตามตรรกะจากคำถามแรกที่ผมถามไป

คุณ kwun ต้องการจะสร้างบรรทัดฐานใหม่ให้แก่ เสรีไทยเว็บบอร์ด อย่างนั้นหรือ?
หากจะให้ผู้ดูแลระบบตรวจสอบ ก็ต้องไล่กำจัดข้อมูลที่เรียกว่าขยะทั้งหมด เพื่อให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ถูกต้องหรือไม่?

การกำจัดสิ่งที่เรียกว่าเป็นขยะทั้งบอร์ด กำจัดความเชื่อเก่าของสมาชิกท่านอื่น กำหนดบทบาทของผู้นำเสนอข้อมูล
ต้องมีการสอบถามไปยังสมาชิกทุกท่านก่อนหรือไม่ กรณีที่ต้องลบข้อมูลเก่าของสมาชิกออก? เป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลหรือไม่?

ถ้าคุณ kwun ต้องการเช่นนั้นจริง ลบกวนช่วยตอบคำถามเหล่านี้ด้วยครับ ทำแบบสอบถามไปยังสมาชิกทุกท่านเรื่อง การสร้างบรรทัดฐานใหม่
เมื่อได้คำตอบจากภาพรวมทั้งหมด ผมสัญญาว่าจะตรวจสอบให้อย่างถี่ถ้วนทุกกระบวนการ แน่นอน

ตอนนี้ผมขอใช้สิทธิส่วนบุคคล ที่จะเคารพข้อมูลจากสมาชิก และตรวจสอบเพียงสิ่งที่ผมคิดว่าจำเป็นก่อนได้มั้ยครับ?

ปล. ผมอยากลองตรวจสอบให้ถี่ถ้วนจริงๆ แต่กระบวนการทางความคิดของผมมันปฎิเสธ เลยต้องมีการอธิบายทั้งหมดให้ชัดเจนก่อนดำเนินการปฎิบัติ
ยาวหน่อยแต่ก็หวังว่าจะเข้าใจ 'เจตนา' ทั้งหมดของผมนะครับ

ปล. ลืม Quote ข้อความเพื่อตอบคำถามคุณ kwun

Edited by Pervious, 21 August 2012 - 14:38.

#84 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 21 August 2012 - 16:25

ข้อมูลที่ให้ไปนั้นคือพื้นฐานครับ การเรียกร้องของคุณ โจโฉ เองก็ขัดกับ Mod ตั้งแต่ต้นแล้ว
คือได้มีการตรวจสอบแล้ว ทำไมถึงต้องตรวจสอบอีกหล่ะ ตรงนี้คือประเด็นนะครับ

จึงถามออกไปว่าคุณต้องการอะไร พยายามทำให้มันเป็นเรื่องใหญ่ทั้งๆ ที่มันผ่านไปแล้ว

ขอให้ท่านทนาย กลับไปอ่านข้อความของลูกความของท่านใหม่เถอะครับ

ผมไม่ใช้ไอ้อาจงอาจารย์วุฒิพงษ์อะไรนั่น ผมไม่รู้จักด้วยซ้ำ ผมยังงงอยู่เลยที่อยู่ๆพวกคุณมาหาว่าผมเป็นอาจารย์วุฒิพงษ์
ผมไม่อยากจะต่อความยาวสาวความยืดนะ บอกได้คำเดียวว่าMODบอร์ดนี้ไม่เอ็นดูผม ผมขอพูดแค่นี้

แบบนี้ควรจะมีการตรวจสอบซ้ำ เพื่อความชัดเจนหรือไม่ ในข้อกล่าวหานี้
ถ้าการที่มีสมาชิกกล่าวหาการปฏิบัติงานของ Mod แล้วผมเสนอให้ตรวจสอบ
ถ้ากลายเป็นว่าทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ก็ขออภัยท่านทนายเถอะครับ

คุณ โจโฉ มองข้ามกลับไปที่การให้ความสนใจกับ Jaidee20 เรื่องกล่าวหา Mod เสียมากกว่า

ข้อเรียกร้องของคุณ โจโฉ เองนั้นแหละเป็นการตอบสนองจุดประสงค์ที่ Jaidee20 ต้องการอยู่แล้ว
ผมจึงพยายามเตือนว่าให้พอเถอะ อย่าไปวิ่งตามเกมอีกเลย เข้าใจนะครับว่าคุณ โจโฉ เป็นห่วงและหวังดี
พยายามจะทำให้เสรีไทยมีระเบียบ มีคุณภาพให้คนภายนอกยอมรับ

ถ้าใจดีต้องการให้ตอบสนองเช่นนั้น ผมก็ยินดีที่จะตอบสนองด้วยความจริงและข้อเท็จจริง
การสู้กับคนที่โป้ปดมดเท็จก็มีแต่ความจริงเท่านั้น

การจวกหัวกระทู้เสียดกันไปเสียดกันมาก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่กระทู้สาระกลายร่างไปเป็นกระทู้โทสะนี้สิครับ
เรื่องที่เราคุยกันในตอนนี้ก็มีแต่เรื่องการกระทำของ Jaidee20 ทั้งสิ้นที่ตัวท่านไม่พอใจ
ลองไม่ให้ความสนใจกับเค้าดูหรือยังครับ? พอไม่มีใครเล่นด้วยปล่อยให้พ่นไป แหย่อะไรมาก็ไม่ต้องไปสนใจ
อะไรเกินเลยก็กดปุ่มแจ้งเตือนไปก็เห็นผลแล้ว ปล่อยให้เค้าทำงานเป็น 'บัตรเติมเงิน' ไปก็จบ

ส่วนไหนของกระทู้กลายร่างเป็นกระทู้โทสะครับ ท่านทนายโปรดชี้แนะ
ตั้งแต่ผมตั้งกระทู้นี้มายังไม่มีความโกรธอะไรใครไปเลยสักนิด จำความได้ตั้งแต่มีล๊อกอินเข้าเสรีไทย
ก็มีน้อยครั้งที่จะโกรธอะไร ครั้งใหญ่ที่โกรธคือมีล๊อกอินหนึ่งใช้คำนำหน้านามว่าอาจารย์ให้ผู้คนด่าทอ
ครั้งนั้นยอมรับว่าโกรธจริงๆ นอกนั้นเฉยๆเล่นไปอมยิ้มไปจนลูกน้องหาว่าบ้าก็มี

เชื่อว่าไม่นานเดี๊ยวก็ต้องก่อเหตุขึ้นมาอีก ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวให้เค้าได้รับผลจากที่เค้าทำไป
มีใครบ้างที่สามารถคุยคนเดียวได้? ทางออกที่ว่านี้ดีกว่านั้งหาความจริงจาก jaidee20 ใช่หรือไม่?

ไม่ครับ ถ้าเขาไม่หยุดพฤติกรรมโกหกเรื่องก็ไม่จบได้ง่ายๆ ทางที่ดีผมเองเป็นฝ่ายถอยไปเป็นผู้อ่านดีกว่า
รอคนที่มากำราบคนขี้โกหกได้จริงๆจังๆต่อไป

ที่ท่านเสนอให้ทนายช่วยแก้พฤติกรรมใจดีนั้นหมายถึงผมหรือเปล่าครับ?
ถ้าใช่ต้องขอเรียนท่านว่า ไม่มีใครสามารถทำอะไรอย่างนั้นได้หรอกครับ .. ทุกอย่างอยู่ที่ตัวของเค้าเอง
และก็ไม่ได้เป็นทนายให้กับใคร เจตนาแค่ต้องการให้ทุกฝ่ายกลับไปยังจุดยืนเดิม

ถ้าเจตนาให้กลับไปยังจุดเดิมจริง ควรไปเริ่มที่ต้นเหตุเถอะครับท่านทนาย ไม่ใช่ปลายเหตุที่ผม

ถ้าท่านทนายกล่าวว่าให้ลืมใจดีทำเป็นมองไม่เห็น ก็ขอให้ส่งเสียงดังๆนี้ออกไปทั่วบอร์ดเถอะครับ

คนลืมคนโกงคนชั่วอย่างทักษิณไม่ได้ฉันท์ใด คนก็ลืมคนขี้โกหกโป้ปดมดเท็จอย่างใจดไม่ได้ฉันท์นั้นแหละครับ

ขออภัยที่ว่าจะไม่ตอบ เป็น read only อย่างเดียว แต่ครั้งนี้ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ :)

#85 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 21 August 2012 - 16:44

ถ้ากลับกันไม่เกี่ยวกับ Mod หรือว่าใครแต่เป็นการกระทำของผมล้วนๆที่จะ

เสนอหลักฐานว่า jaidee20 เป็นคนๆเดียวกับ "อาจารย์วุฒิพงษ์"

และผมยินดีที่จะตกเป็นจำเลยในชั้นศาล ถ้ามีโจทย์ยื่นฟ้องที่ชื่อ

"อัครเทพ ดำรงค์กิจวานิช" ถ้าทุกคนโอเค ผมพร้อมรับผิดชอบการกระทำของผมเอง

ผมก็จะนำเสนอหลักฐานเองไม่เกี่ยวกับใคร และจะนอนเลี้ยงหลานอยู่บ้าน

รอ "หมายศาล" ที่มีโจทย์คือ jaidee20 ยื่นฟ้อง บวกลบแล้วส่วนตัวผมคุ้ม

ได้เห็นหน้าตาคนขี้โกหกตัวเป็นๆ ผมไม่เสียดายครับ "ผมมันคนต้นทุนต่ำ" :lol:

#86 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 21 August 2012 - 16:53

ล่าสุด

"ทนายของผมเองให้คำแนะนำว่าเป็นสิทธิ์ที่จะทำได้ โดยเป็นการกระทำของผมล้วนๆ

ไม่เกี่ยวกับใคร และทนายพร้อมรับว่าความให้ทันที"

ผมก็คงโชคดีเช่นกันที่มีทนายเก่งๆ พร้อมแล้ว

#87 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:02

ขออนุญาตคุณโจโฉ ตอบคุณสมาชิกครับ

ขยะที่ว่าหมายถึงข้อมูลจากสมาชิกที่ยังไม่ได้รับการยืนยัน ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ?
ที่แบ่งออกเป็น 2 ฝ่าย คือ ผู้ที่เชื่อข้อมูลจะไม่คิดว่ามันคือขยะ กับ ผู้ที่ไม่เชื่อถือข้อมูลจะคิดว่ามันคือขยะ

ถ้าตัวผมไม่ได้เข้าไปให้ความสนใจในประเด็นร้อนนั้น ก็จะไม่คิดว่าข้อมูลนั้นเป้นขยะ สามารถคิดได้อย่างนั้นหรือไม่?
มันเป็นความเชื่อของสมาชิก และมันไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับคนที่มองผ่านเช่นผม
จะให้ผมไปตรวจสอบความเชื่อของสมาชิกท่านอื่นไปเพื่ออะไร?

ผมให้เกียรติกับสมาชิกทุกท่านเสมอกัน ประเด็นที่ถกเถียงกันไปก็อยู่ที่สมาชิกทั้งสองฝ่ายจะหาทางออกกับมันเอาเอง
หากยังไม่มีการคืบหน้า สมาชิกก็มีสิทธิเรียกให้ผู้ดูแลระบบดำเนินการตรวจสอบข้อมูลเพือป้องกันไม่ให้เสรีไทยเสื่อมเสีย?

ตรงนี้ผมมองว่าอยู่ที่น้ำหนักของ จขกท หรือผู้นำเสนอข้อมูลเอง ไม่เกี่ยวข้องกับผู้ดูแลระบบ และเสรีไทยเว็บบอร์ดเลย
เพราะข้อมูลต่างๆ ณ ที่แห่งนี้ บ้างก็ได้รับการยืนยัน บ้างก็ไม่ได้รับการยืนยัน ถ้าคิดตามตรรกะจากคำถามแรกที่ผมถามไป

คุณ kwun ต้องการจะสร้างบรรทัดฐานใหม่ให้แก่ เสรีไทยเว็บบอร์ด อย่างนั้นหรือ?
หากจะให้ผู้ดูแลระบบตรวจสอบ ก็ต้องไล่กำจัดข้อมูลที่เรียกว่าขยะทั้งหมด เพื่อให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ถูกต้องหรือไม่?

การกำจัดสิ่งที่เรียกว่าเป็นขยะทั้งบอร์ด กำจัดความเชื่อเก่าของสมาชิกท่านอื่น กำหนดบทบาทของผู้นำเสนอข้อมูล
ต้องมีการสอบถามไปยังสมาชิกทุกท่านก่อนหรือไม่ กรณีที่ต้องลบข้อมูลเก่าของสมาชิกออก? เป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลหรือไม่?

ถ้าคุณ kwun ต้องการเช่นนั้นจริง ลบกวนช่วยตอบคำถามเหล่านี้ด้วยครับ ทำแบบสอบถามไปยังสมาชิกทุกท่านเรื่อง การสร้างบรรทัดฐานใหม่
เมื่อได้คำตอบจากภาพรวมทั้งหมด ผมสัญญาว่าจะตรวจสอบให้อย่างถี่ถ้วนทุกกระบวนการ แน่นอน

ตอนนี้ผมขอใช้สิทธิส่วนบุคคล ที่จะเคารพข้อมูลจากสมาชิก และตรวจสอบเพียงสิ่งที่ผมคิดว่าจำเป็นก่อนได้มั้ยครับ?

ปล. ผมอยากลองตรวจสอบให้ถี่ถ้วนจริงๆ แต่กระบวนการทางความคิดของผมมันปฎิเสธ เลยต้องมีการอธิบายทั้งหมดให้ชัดเจนก่อนดำเนินการปฎิบัติ
ยาวหน่อยแต่ก็หวังว่าจะเข้าใจ 'เจตนา' ทั้งหมดของผมนะครับ

ปล. ลืม Quote ข้อความเพื่อตอบคำถามคุณ kwun

คุณพูดเลอะเทอะอะไรของคุณ บรรทัดฐานอะไรของคุณ ผมบอกว่า มอดปฏิบัติไปตามกฏระเบียบ เป็นสิทธิ์ ของมอด
กฏ ระเบียบ แค่นั้น ผมยังไม่ได้ โต้แย้ง อะไรเรื่องของใจดี เพราะไม่ใช่กระทู้ของผม
คุณดูสิที่ผมยกมา มันคือเรื่องอะไร มีคนยกไป ผมยกมา ถ้าอยากคิดว่าเป็นเรื่องบรรทัดฐาน ลองไปถามกันเองหรือยัง

#88 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:03

ขอให้ท่านทนาย กลับไปอ่านข้อความของลูกความของท่านใหม่เถอะครับ

แบบนี้ควรจะมีการตรวจสอบซ้ำ เพื่อความชัดเจนหรือไม่ ในข้อกล่าวหานี้
ถ้าการที่มีสมาชิกกล่าวหาการปฏิบัติงานของ Mod แล้วผมเสนอให้ตรวจสอบ
ถ้ากลายเป็นว่าทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ก็ขออภัยท่านทนายเถอะครับ

ถ้าใจดีต้องการให้ตอบสนองเช่นนั้น ผมก็ยินดีที่จะตอบสนองด้วยความจริงและข้อเท็จจริง
การสู้กับคนที่โป้ปดมดเท็จก็มีแต่ความจริงเท่านั้น

ส่วนไหนของกระทู้กลายร่างเป็นกระทู้โทสะครับ ท่านทนายโปรดชี้แนะ
ตั้งแต่ผมตั้งกระทู้นี้มายังไม่มีความโกรธอะไรใครไปเลยสักนิด จำความได้ตั้งแต่มีล๊อกอินเข้าเสรีไทย
ก็มีน้อยครั้งที่จะโกรธอะไร ครั้งใหญ่ที่โกรธคือมีล๊อกอินหนึ่งใช้คำนำหน้านามว่าอาจารย์ให้ผู้คนด่าทอ
ครั้งนั้นยอมรับว่าโกรธจริงๆ นอกนั้นเฉยๆเล่นไปอมยิ้มไปจนลูกน้องหาว่าบ้าก็มี

ไม่ครับ ถ้าเขาไม่หยุดพฤติกรรมโกหกเรื่องก็ไม่จบได้ง่ายๆ ทางที่ดีผมเองเป็นฝ่ายถอยไปเป็นผู้อ่านดีกว่า
รอคนที่มากำราบคนขี้โกหกได้จริงๆจังๆต่อไป

ถ้าเจตนาให้กลับไปยังจุดเดิมจริง ควรไปเริ่มที่ต้นเหตุเถอะครับท่านทนาย ไม่ใช่ปลายเหตุที่ผม

ถ้าท่านทนายกล่าวว่าให้ลืมใจดีทำเป็นมองไม่เห็น ก็ขอให้ส่งเสียงดังๆนี้ออกไปทั่วบอร์ดเถอะครับ

คนลืมคนโกงคนชั่วอย่างทักษิณไม่ได้ฉันท์ใด คนก็ลืมคนขี้โกหกโป้ปดมดเท็จอย่างใจดไม่ได้ฉันท์นั้นแหละครับ

ขออภัยที่ว่าจะไม่ตอบ เป็น read only อย่างเดียว แต่ครั้งนี้ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ :)

ไม่ต้องคิดมากเรื่องที่ประกาศ Read Only หรอกครับ เห็นคุณ โจโฉ กลับมาก็ดีแล้ว

ส่วนจะทำอย่างที่คุณ โจโฉ ต้องการเปรียบเสมือน ต้องการจะสร้างบรรทัดฐานใหม่ให้แก่ เสรีไทยเว็บบอร์ด
โปรดไปอ่านความเห็นของผมที่ #83 ด้วยครับ

และประเด็นหนึ่งผมได้ตอบท่านเอาไว้แล้วกรุณาอย่าเรียกผมว่าทนายเลย และก็ไม่ได้ทำเพื่อสมาชิกคนใดคนหนึ่ง

หยุดยัดเยียดและกล่าวหาผมสักทีครับ ทั้งที่ผมได้ชี้แจงเอาไว้แล้ว

กรุณาอ่านเจตนาโดยรวมทั้งหมดอีกรอบเถอะครับ

ขออนุญาติให้คุณ โจโฉ ตอบคำถามของผมที่ #83 ด้วยนะครับแล้ว ยินดีช่วยเหลือคุณ โจโฉ
เช่นเดียวกับที่บอก คุณ kwun ผมก็อยากล้างข้อมูลความเชื่อทั้งหมดออกไป
ดีครับมีแต่หลักฐานที่สามารถยืนยันได้ ในทุกกรณี ทุกกระทู้ตามความต้องการ

#89 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 21 August 2012 - 17:04

ผมเป็นตัวปัญหาใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#90 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

Posted 21 August 2012 - 17:06

ไม่ต้องทะเลาะกันแล้วครับ พอเถอะ
คุณโจโฉ คุณกลับมาเล่นที่นี่ตามปรกติเถอะ
ผมไม่อยากให้ใครต้องมาทะเลาะกันเพราะผม
ขอบคุณสำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง

------ login jaidee20 -----
21 สิงหาคม 2525

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#91 คนดีที่ดีจริง

คนดีที่ดีจริง

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:07

^
^
เออ

#92 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:08

คุณพูดเลอะเทอะอะไรของคุณ บรรทัดฐานอะไรของคุณ ผมบอกว่า มอดปฏิบัติไปตามกฏระเบียบ เป็นสิทธิ์ ของมอด
กฏ ระเบียบ แค่นั้น ผมยังไม่ได้ โต้แย้ง อะไรเรื่องของใจดี เพราะไม่ใช่กระทู้ของผม
คุณดูสิที่ผมยกมา มันคือเรื่องอะไร มีคนยกไป ผมยกมา ถ้าอยากคิดว่าเป็นเรื่องบรรทัดฐาน ลองไปถามกันเองหรือยัง

ขอโทษครับผมผิดที่คิดไปเองเพราะว่าหัวกระทู้ระบุถึงคุณ jaidee20 ถ้าไม่ใช่เจตนาถึงคุณใจดี
ที่คุณ Quote มาต้องการจะสื่อถึงอะไรครับ?

#93 taze

taze

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:13

ใจดี นั่งหัวเราะเอิ๊กอ๊าก ตกเก้าอี้ ไปแล้ว พักนี้สงสัยข่าว มาม่าจะขึ้นราคา สมาชิกแต่ละท่าน ทั้ง กิน ทั้ง ชง เสริฟ มาม่า กันใหญ่

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#94 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 21 August 2012 - 17:36

ขออนุญาติให้คุณ โจโฉ ตอบคำถามของผมที่ #83 ด้วยนะครับแล้ว ยินดีช่วยเหลือคุณ โจโฉ
เช่นเดียวกับที่บอก คุณ kwun ผมก็อยากล้างข้อมูลความเชื่อทั้งหมดออกไป
ดีครับมีแต่หลักฐานที่สามารถยืนยันได้ ในทุกกรณี ทุกกระทู้ตามความต้องการ

มีตรงไหนที่ผมลืมตอบคุณไปเหรอครับ ?

ช่วยชี้แนะที ส่วนที่ผมเรียกคุณว่า "ทนาย" เพราะท่านได้แก้ต่างแทนนายใจดีไปพอสมควร

ผมเลยอุปมาอุปมัยท่านเหมือนดั่ง "ทนายหน้าหอ" ครั้งหนึ่ง "ปลายอ้อกอแขม"

ก็เคยเป็นทนายให้ใจดีมาครั้ง สุดท้ายก็ตกม้าตายตามใจดีไป

ถ้าท่านไม่ชอบผมขออภัย และขอถอนคำพูด

#95 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:39

เรื่องบรรทัดฐาน ที่ผมกล่าวเอานั้น เพื่อต้องการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น
ป้องกันไม่ให้สมาชิกนำเอาข้อมูล หรือ หลักฐานที่เชื่อถือไม่ได้ในโพสให้เกิดประเด็นร้อนขึ้นอีกในอนาคต

ก็ได้ถามคุณ โจโฉ ไปที่ #67 ว่า :

พึงจะมาตอบโต้ตอนที่ผมเปรียบเทียบกระทู้สาระกับกระทู้โทสะที่กระทู้ #75 ตกลงมันยังไงครับ
ถ้าคุณ โจโฉ ตอบคำถามผมที่ #67 ว่ายินดีกับใจดีจริงๆ ก็ไม่จำเป็นต้องร้อนรนถึงตัวเองหนิครับ
มันเป็นการเปรียบเทียบถึงกระทู้ต่างๆ

สรุปเจตนาของคุณ โจโฉ คืออะไรครับผม งง จริงๆ และก็ไม่ได้ระบุถึงกระทู้ไหนบ้างที่เป็นกระทู้โทสะ
ทำไมต้องออกตัวซะขนาดนั้น ไม่เข้าใจ :wacko:

โทสะ
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

โทสะ (บาลี: dosa; สันสกฤต: Dvesha) แปลว่า ความโกรธ ความขัดเคือง ความไม่พอใจ เป็นกิเลสอย่างหนึ่งในบรรดากิเลสใหญ่ทั้ง 3 อย่าง คือ โลภะ โทสะ โมหะ

โทสะ เกิดจากมานะคือความถือตัวถือตน ความรู้สึกว่าตัวเด่นกว่าเขา ตัวด้อยกว่าเขา หรือตัวเสมอกับเขา เมื่อถูกกระทบเข้าก็เกิดความไม่พอใจ เกิดโทสะขึ้น เมื่อเกิดขึ้นแล้วหากระงับไม่ได้ก็จะนำให้ทำความชั่วความไม่ดีต่างๆ เช่น ทะเลาะวิวาทกัน กลั่นแกล้งกัน ทำร้ายกัน ฆ่ากัน เป็นเหตุให้ตัวเองเดือดร้อน โลกก็เร่าร้อน ขาดสันติภาพ อยู่กันอย่างเดือดร้อน หวาดระแวงกันและกัน

โทสะ กำจัดได้โดย เมตตา คือการมีความรักปรารถนาดีต่อกัน

อ้างอิงจาก : http://th.wikipedia....a.org/wiki/โทสะ

#96 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 21 August 2012 - 17:41

ไม่ต้องทะเลาะกันแล้วครับ พอเถอะ
คุณโจโฉ คุณกลับมาเล่นที่นี่ตามปรกติเถอะ
ผมไม่อยากให้ใครต้องมาทะเลาะกันเพราะผม

อ่านๆมาดูดีไปหมด ยกเว้น ปีนี้ 2555 ครับ อย่าเอาปีเกิดตัวเองมาโพสในเสรีไทยดิครับ :D

ส่วนตัวผมให้ความเห็นว่าคุณก็สามารถกลับตัวเป็นคนดี ถึงต่างอุดมการณ์ต่างสี

ต่างกลุ่ม แค่คุณยอมรับผิดทุกคนก็พร้อมให้อภัย ทั้งผม ทั้งคุณเด็กปากดี และหลายๆท่านในบอร์ด

ก็พร้อมให้อภัยคุณไม่พูดถึงเรื่องเก่าๆได้ แค่คุณยอมรับผิด และ เลิกโกหก

ดีไม่ดี ถ้าคุณทำได้วันพรุ่งนี้ผมชวนเล่นกอล์ฟเลยก็ได้เอา!!!

#97 ภาวินี

ภาวินี

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:46

ใจดีลืมปี หรือ ใส่ปีเกิด? 2555?

ใจดี นั่งหัวเราะเอิ๊กอ๊าก ตกเก้าอี้ ไปแล้ว พักนี้สงสัยข่าว มาม่าจะขึ้นราคา สมาชิกแต่ละท่าน ทั้ง กิน ทั้ง ชง เสริฟ มาม่า กันใหญ่

ไม่มีใครเชื่อใจดีเลยว่าใจดีจะพูดจริงๆ แถมยังบอกให้คุณ โจโฉ กลับมาเล่นตามปรติ (ขอเพิ่มเติมเองนิดหนึ่ง) ใจดีแอบติดตามคุณ โจโฉ ด้วย?

อยู่ที่ดุลพินิจของผู้อ่านแล้วหล่ะครับ ทายใจกันเอาเอง :unsure:

#98 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:49

ขอโทษครับผมผิดที่คิดไปเองเพราะว่าหัวกระทู้ระบุถึงคุณ jaidee20 ถ้าไม่ใช่เจตนาถึงคุณใจดี
ที่คุณ Quote มาต้องการจะสื่อถึงอะไรครับ?

สื่อถึงประเด็นบานปลาย เหมือนคุณก็มีส่วน เหมือนคนที่ผมโควทต่างก็มีส่วน เหมือนผมก็มีส่วน คุณสามารถรับผิดชอบไหวมั้ยครับที่ตามไปเคลียร์ทุกคนไม่ใช่แค่คุณโจโฉ

#99 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 21 August 2012 - 17:53

ใจดีลืมปี หรือ ใส่ปีเกิด? 2555?

ไม่มีใครเชื่อใจดีเลยว่าใจดีจะพูดจริงๆ แถมยังบอกให้คุณ โจโฉ กลับมาเล่นตามปรติ (ขอเพิ่มเติมเองนิดหนึ่ง) ใจดีแอบติดตามคุณ โจโฉ ด้วย?

อยู่ที่ดุลพินิจของผู้อ่านแล้วหล่ะครับ ทายใจกันเอาเอง :unsure:

มันเรื่องของกฏระเบียบ ก็ไปที่กฏระเบียบสิครับ ไม่ต้องคิดแทนใคร ไม่ต้องสั่งสอนใคร

#100 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 21 August 2012 - 17:55

เรื่องบรรทัดฐาน ที่ผมกล่าวเอานั้น เพื่อต้องการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น
ป้องกันไม่ให้สมาชิกนำเอาข้อมูล หรือ หลักฐานที่เชื่อถือไม่ได้ในโพสให้เกิดประเด็นร้อนขึ้นอีกในอนาคต

ก็ได้ถามคุณ โจโฉ ไปที่ #67 ว่า :

พึงจะมาตอบโต้ตอนที่ผมเปรียบเทียบกระทู้สาระกับกระทู้โทสะที่กระทู้ #75 ตกลงมันยังไงครับ
ถ้าคุณ โจโฉ ตอบคำถามผมที่ #67 ว่ายินดีกับใจดีจริงๆ ก็ไม่จำเป็นต้องร้อนรนถึงตัวเองหนิครับ
มันเป็นการเปรียบเทียบถึงกระทู้ต่างๆ

ต่อข้อนี้ผมชัดเจนไปตั้งแต่ความเห็นที่ 70 แล้วครับ

ส่วนตัวผมก็โอเคนะ ถ้า Mod ลำบากใจในการนำเสนอข้อมูลเพราะติดขัดด้านข้อกฎหมาย

ก็ถือว่า jaidee20 ได้ผลประโยชน์ไป สิ่งที่ผมจะบอกคือสร้างบรรทัดฐานการตัดสิน

พร้อมหลักฐานที่เจ้าตัวปฏิเสธไม่ได้ มิฉะนั้นก็จะมาบอกอีกผมไม่ได้ทำ

Mod ไม่เอ็นดูผม Mod กลั่นแกล้ง บลาๆ แต่ถ้ากลไกล้มเหลว

ถึงแบนล๊อกอินที่ซ้ำไป เกิดวันหนึ่งมีเคสกรณีใจดีซ้ำสองล่ะครับ

ต้องย้อนไปดูต้นเหตุเพราะ ล๊อกอินเจ้าปัญหาใช้คำนำหน้าว่า "อาจารย์"

ผมเคยร้องขอให้เจ้าของล๊อกอินดัวกล่าวเปลี่ยนชื่อ เป็น นายวุฒิพงษ์ ก็ได้

แต่เจ้าตัวไม่ตอบรับ พอมีเสียงเรียกร้องในประเด็นนี้มากๆเข้า Mod ต้องตั้งกระทู้ชี้แจง

ว่าเป็นคนๆเดียวกับใจดี หลังจากนั้นก็หายไปพักใหญ่ โผล่มาตั้งกระทู้ป่วน 2-3 กระทู้

พยายามโยงเนื้อหากระทู้ให้เป็นการเมืองเพื่อจะได้ไม่โดยล๊อก หรือ ย้าย และ ลบ

จนผมมาตั้งกระทู้นี้ "แสดงความยินดีทีมีคอมพิวเตอร์เล่นนอกเวลางานได้"

เขาก็มาโวยวาย จริงๆกระทู้นี้ของผม จะลบ ย้าย ล๊อก ผมก็ไม่ว่า

แต่เจ้าตัวดัน "แอ๊บหลุด" โวยวายว่า เพื่อนสมาชิกหาว่าเป็นคนๆเดียวกับ นายวุฒิพงษ์

และ "กล่าวหาว่า Mod ไม่เอ็นดู" ใครๆก็รู้ว่าทำไมใจดีถึงกล่าวเช่นนี้

เพราะ Mod ตั้งกระทู้ชี้แจงเอง ใจดีเลยหาว่า Mod ไม่เอ็นดู

ผมเลยเสนอว่า Mod ควรจะนำหลักฐานมาชี้แจงต่อข้อกล่าวหานี้ของใจดี

แต่ถ้า Mod นำเสนอไม่ได้เนื่องจากลำบากใจติดขัดข้อกฎหมาย เรื่องนี้พอเข้าใจได้ครับ

และเข้าใจในความยากลำบากในการปฏิบัติหน้าที่เช่นกัน

บางครั้งบางประโยค ผมก็มีเล่นๆแฝงความนัยบ้างใครเข้าใจก็เข้าใจ

ใครไม่เข้าใจก็ตำหนิ ผมไม่ว่ากัน

ถ้าคุณจะเป็น "ทนายหน้าหอ" ให้ใจดี ก็นับว่าโชคดีของใจดีไปที่มีทนายเก่งๆ

และดีกว่า "ปลายอ้อกอแขม" และขอให้ย้อนกลับไปดูคำตอบของใจดี

ทีกล่าวหา Mod ใหม่นะครับ เพราะนั่นคือ

"สมาชิกมีความสงสัยในคำตัดสินจากผู้ดูแลระบบ" อย่างชัดเจน

ถึงจะรีบกลับลำแบบ 360 องศาในภายหลังก็ตาม เรื่องแบบนี้คนเป็นทนายก็ต้องดูให้ถ่องแท้ด้วยนะครับ

สรุปปิดท้ายคือ Mod ลำบากใจและติดขัดข้อกฎหมายในการนำเสนอหลักฐาน

ยกประโยชน์ให้ใจดีไป และก็เช่นกันผมขอฝากให้กรณีนี้เป็น

"กรณีศึกษาของทั้ง Mod และเพื่อนสมาชิก เพื่อแก้ไขต่อไปในอนาคต"

และขอขอบคุณทนายหน้าหอ ที่ทำให้ผม "ได้ความรู้เชิงข้อกฎหมายบนโลกออนไลน์"

เสียมิน้อย เหมือนที่เขาว่า "ได้ทนายดี ทำผิดแค่ไหนก็มีทางพ้น"

สรุปเจตนาของคุณ โจโฉ คืออะไรครับผม งง จริงๆ และก็ไม่ได้ระบุถึงกระทู้ไหนบ้างที่เป็นกระทู้โทสะ
ทำไมต้องออกตัวซะขนาดนั้น ไม่เข้าใจ :wacko:
คุณเป็นคนพูดถึงกระทู้สาระเป็นกระทู้โทสะในกระทู้นี้ ผมก็ต้องเข้าใจว่าเป็นกระทู้นี้ซิครับ

ตอนนี้กลับกัน ผม งง กับคุณเองซะแล้ว :huh:

โทสะ
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

โทสะ (บาลี: dosa; สันสกฤต: Dvesha) แปลว่า ความโกรธ ความขัดเคือง ความไม่พอใจ เป็นกิเลสอย่างหนึ่งในบรรดากิเลสใหญ่ทั้ง 3 อย่าง คือ โลภะ โทสะ โมหะ

โทสะ เกิดจากมานะคือความถือตัวถือตน ความรู้สึกว่าตัวเด่นกว่าเขา ตัวด้อยกว่าเขา หรือตัวเสมอกับเขา เมื่อถูกกระทบเข้าก็เกิดความไม่พอใจ เกิดโทสะขึ้น เมื่อเกิดขึ้นแล้วหากระงับไม่ได้ก็จะนำให้ทำความชั่วความไม่ดีต่างๆ เช่น ทะเลาะวิวาทกัน กลั่นแกล้งกัน ทำร้ายกัน ฆ่ากัน เป็นเหตุให้ตัวเองเดือดร้อน โลกก็เร่าร้อน ขาดสันติภาพ อยู่กันอย่างเดือดร้อน หวาดระแวงกันและกัน

โทสะ กำจัดได้โดย เมตตา คือการมีความรักปรารถนาดีต่อกัน

อ้างอิงจาก : http://th.wikipedia....a.org/wiki/โทสะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users