Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#551 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

คันมือครับ

จับภาพมาให้ดูแบบละเอียดเลย วิเคราะห์กันได้เลยครับ
ของผมดูคลิปแล้วตัดเรื่องก้มหน้าเงยหน้าไปได้เลย
เพราะวินาทีที่ 13.6-14.0 หน้าตรงหันไปทางขวา
14.1 หลุดเฟรมไปหน่อยนึง ลักษณะหัวยังปกติ การทรงตัวปกติ
14.2-14.4 หลุดเฟรมหมด การทรงตัวยังปกติ
14.5 ลักษณะเสียการทรงตัวแล้ว
ดูภาพแล้วกลับไปดูคลิป
เหตุการณ์ นายวสันต์เดินไปทางขวา
คนใส่เสื้อแขนยาวเดินตรงไปติดกับตัวนายวสันต์
วินาทีที่13.6-14.0นายวสันต์หันหน้าไปมองชายที่ใส่เสื้อแขนยาวแน่นอน
และคงไม่มีใครที่จะหันขวับไปมองแล้วก้มหน้าลงด้วยเวลาสั้นๆที่ถูกยิงได้แน่นอน
คำถามชายใส่เสื้อแขนยาวหายไปไหนหลังจากนายวสันต์ถูกยิง

เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#552 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

ดูแล้วครับ

ตัดทิ้งไปได้เลย ไม่ใช่รูกระสุนออกที่หน้าผาก รูเล็กๆแน่นอน ล้านเปอร์เซ็นต์ ครับ

ผลการยิง อาวุธปืน ความเร็วสูง เช่น เอ็ม 16 หรืออาก้า

ถ้ายิงศรีษะ ผลก็จะเป็นเหมือนยิงแตงโมลูกนี้ละครับ

นั่นก็คือ รอยกะโหลกที่หลุดไป เป็นจุดที่ชี้วิถีกระสุน ครับ

แล้วคุณศรอรชุน คิดว่ารอยตรงกลางหน้าผากนั้นเป็นรอยอะไรครับ?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#553 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

แต๋มดูแล้วอย่าช๊อคนะ ทำเอง พังเอง
ตัดเอาสัญญานซีกเดียวของสองคลิบมาให้ดู

ตาบอดยังรู้เลยว่า ไม่เหมือนกัน

เราควรจะเทียบโดยขยับ pulse แรกให้ตรงกัน แล้วก็เทียบ time delayed ระหว่าง pulse แต่ที่คุณ amplepoor ทำนั้น มันเหลื่อมกันตอนต้นไม่ใช่หรือครับ??

สงสัยว่าไม่ค่อยเก่งโฟโต้ชอป
ผมเลื่อนให้แล้วครับ

ผมใช้โปรแกรมนี้มาตั้งแต่ปี 1994 โฟโต้ฉอบ 2.5 ตอนนั้นมีชื่อผู้พัฒนาแค่สองหรือสามชื่อเท่านั้น เป็นชื่ออินเดียในลำดับที่ 2
จึงอาจจะยังเก่งไม่พอ

ที่วางอย่างนั้น เพราะเคารพผลงานแต๋ม ที่เขากำหนดเส้นเริ่มต้นไว้ เราก็ต้องเทียบตามที่เขาทำมาให้
แต่ไม่ว่าจะวางยังงัย รูปคลื่นก็ต่างกันอยู่ดี

คุณก๊อบพูดเหมือนผมมีเจตนาจะบิดเบือนข้อมูล ซึ่งผมไม่ชอบนะครับ
ไม่ว่าผมจะวางเหลื่อมโดยเหตุผลอะไรก็ตาม รูปแบบมันก็ไม่ได้สอดคล้องกันอย่างมีนัยยะสำคัญอยู่ดี
ข้อมูลมันชัดและเป็นกลางอย่างนี้ คุณยังหาช่องตอดเล็กตอดน้อยโดยไม่เกิดประโยชน์เพื่ออะไรครับ

อีกอย่างที่ผมงงคือ ตรงไหนของภาพ ที่ยืนยันว่ามันไม่เหมือนกันอย่างชัดเจน

เห็นด้วยกับผมมั้ยครับ ว่าเราต้องวิเคราะห์ว่า time interval ของกระสุนแต่ละนัดนั้นเป็นเท่าไหร่? แล้วเอามาเทียบกัน

ส่วนรายละเอียดของ peak ในกราฟนั้น ไม่ใช่สิ่งที่จะมาตัดสิน เพราะบันทึกคนละสถานที่ เสียงรบกวนต่างๆจึงไม่เท่ากัน ถูกต้องมั้ยครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#554 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:00

ผมว่าคุณวสัต์เสียชีวิตตั้งแต่นัดแรกนะครับ กระสุนปืนเร็วกว่าเสียงนะครับ

ส่วนการล้มนั้น เห็นได้ชัดว่าล้มตาม gravity ลักษณะคือทรุดเข่า แล้วจึงหงายหลัง

นัดแรกนี่ ที่หัวหรือที่ต้นขาครับ

ศีรษะครับ

ทราบได้อย่างไรว่าไม่ใช่โดนที่ต้นขาก่อนแล้วค่อยโดนที่หัวครับ

ในคลิปผมเห็นเค้าทรุดตัวลงตั้งแต่นัดแรกเลยครับ

แล้วโดนต้นขาทะลุนี่ไม่ต้องทรุดตัวหรือครับ

เท่าที่เห็น เค้าทรุดตัวจนเกือบหงายหลังแล้ว ถึงจะมีนัดที่สองที่สามน่ะครับ แล้วแผลที่ขา มันฉรรจ์แค่ไหนหรือครับ ผมเห็นแค่รอยกางเกงขาดที่เหนือหัวขั่ว ถ้าโดนนัดนี้่ก่อน ผมว่าน่าจะปล่อยธง แล้วก้มดูแล้วนะครับ

#555 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

แต๋มดูแล้วอย่าช๊อคนะ ทำเอง พังเอง
ตัดเอาสัญญานซีกเดียวของสองคลิบมาให้ดู

ตาบอดยังรู้เลยว่า ไม่เหมือนกัน

เราควรจะเทียบโดยขยับ pulse แรกให้ตรงกัน แล้วก็เทียบ time delayed ระหว่าง pulse แต่ที่คุณ amplepoor ทำนั้น มันเหลื่อมกันตอนต้นไม่ใช่หรือครับ??

ผมใช้โปรแกรมนี้มาตั้งแต่ปี 1994 โฟโต้ฉอบ 2.5 ตอนนั้นมีชื่อผู้พัฒนาแค่สองหรือสามชื่อเท่านั้น เป็นชื่ออินเดียในลำดับที่ 2

ที่วางอย่างนั้น เพราะเคารพผลงานแต๋ม ที่เขากำหนดเส้นเริ่มต้นไว้ เราก็ต้องเทียบตามที่เขาทำมาให้
แต่ไม่ว่าจะวางยังงัย รูปคลื่นก็ต่างกันอยู่ดี

คุณก๊อบพูดเหมือนผมมีเจตนาจะบิดเบือนข้อมูล ซึ่งผมไม่ชอบนะครับ
ไม่ว่าผมจะวางเหลื่อมโดยเหตุผลอะไรก็ตาม รูปแบบมันก็ไม่ได้สอดคล้องกันอย่างมีนัยยะสำคัญอยู่ดี
ข้อมูลมันชัดและเป็นกลางอย่างนี้ คุณยังหาช่องตอดเล็กตอดน้อยโดยไม่เกิดประโยชน์เพื่ออะไรครับ

อีกอย่างที่ผมงงคือ ตรงไหนของภาพ ที่ยืนยันว่ามันไม่เหมือนกันอย่างชัดเจน

เห็นด้วยกับผมมั้ยครับ ว่าเราต้องวิเคราะห์ว่า time interval ของกระสุนแต่ละนัดนั้นเป็นเท่าไหร่? แล้วเอามาเทียบกัน

ส่วนรายละเอียดของ peak ในกราฟนั้น ไม่ใช่สิ่งที่จะมาตัดสิน เพราะบันทึกคนละสถานที่ เสียงรบกวนต่างๆจึงไม่เท่ากัน ถูกต้องมั้ยครับ??

ผมเข้าใจว่ากราฟยิ่งสูง เสียงจะยิ่งดัง

สมมติ ถ้าได้ยินเสียงปืนดัง ปังๆๆ 3 ครั้ง ตรงจุดนั้นคือค่า peak ก็จะมีpeak อยู่ 3 จุด

ตรงที่คุณบอกว่าเสียงรบกวนต่างๆจึงไม่เท่ากัน แสดงว่าเสียงรบกวนจะต้องดังกว่าเสียงปืนจึงทำให้เกิดจุด peak ได้ ใช่มั้ยครับ

#556 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:10

กราฟเสียงที่เห็นนี่ บอกสองอย่าง
คือความดัง และเวลาที่ดัง

ผมกำกับหมายเลขไว้ เพื่อแสดงจุดที่ดัง
หมายเลขนี้ บอกเวลาที่เกิดด้วย แต่อาจจะไม่เป๊ะ เพราะโฟโตฉอบวางตัวเลขยาก และผมขี้เกียจเสียเวลาทำ เพราะ
คลิบบน 1 กับ 2 และ 3 กับ 4 ห่างกันมาก
เทียบเป็นเสียงปืนก็คือ ปังปัง.....ปังๆ......ปัง...........................................ปัง
แต่คลิบล่างนั้น ดัง ปัง....ปังๆ..........ปังปัง..............ปัง

เอาละ คุณบอกบ้าง ว่าสองคลิบนี้ จะเป็นเสียงเดียวกันได้อย่าไร

Edited by amplepoor, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:12.

#557 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

จังหวะการยิงครับ
เวลาระหว่าง นัดที่ 1 2 3 4 5 มันตรงกันไหม?
ไม่ต้องดูรูปคลื่น มันเทียบกันไม่ได้

#558 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

ผมว่าคุณวสัต์เสียชีวิตตั้งแต่นัดแรกนะครับ กระสุนปืนเร็วกว่าเสียงนะครับ

ส่วนการล้มนั้น เห็นได้ชัดว่าล้มตาม gravity ลักษณะคือทรุดเข่า แล้วจึงหงายหลัง

นัดแรกนี่ ที่หัวหรือที่ต้นขาครับ

ศีรษะครับ

ทราบได้อย่างไรว่าไม่ใช่โดนที่ต้นขาก่อนแล้วค่อยโดนที่หัวครับ

ในคลิปผมเห็นเค้าทรุดตัวลงตั้งแต่นัดแรกเลยครับ

แล้วโดนต้นขาทะลุนี่ไม่ต้องทรุดตัวหรือครับ

เท่าที่เห็น เค้าทรุดตัวจนเกือบหงายหลังแล้ว ถึงจะมีนัดที่สองที่สามน่ะครับ แล้วแผลที่ขา มันฉรรจ์แค่ไหนหรือครับ ผมเห็นแค่รอยกางเกงขาดที่เหนือหัวขั่ว ถ้าโดนนัดนี้่ก่อน ผมว่าน่าจะปล่อยธง แล้วก้มดูแล้วนะครับ

ถ้าโดนหัวก่อนแล้วนัดที่สองสามมาตอนเกือบจะหงายหลังแล้ว มันจะยิงโดนขาแบบที่ปรากฏในภาพได้อย่างไรครับ ผมสงสัยกรณีถ้าโดนที่หัวก่อนครับ

#559 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

โดนยิงทะลุไม่ฉกรรจ์เลยนะครับ ถ้าโดนยิงหัวก่อนแล้วที่ต้นขาโดนยิงตอนไหนครับ โดนยิงหลังทรุดนี่เป้าต่ำมากเลยนะครับ ถ้าโดนนัดนี้น่าปล่อยธง อันนี้ยังไม่ทันปล่อยธงก็โดนหัวซ้ำแล้วกระมังครับ จะเอาเวลาที่ไหนไปปล่อยธงในเวลาไม่ถึง 0.2 วิ

ลองพิจารณาดูครับ ถ้าเข้าจังหวะนี้ที่ขาก่อน ต้องย่อเข่าแล้วเสียศูนย์ทำให้เริ่มทรุดตัวลง

ระหว่างทรุดตัวลงโดนซ้ำอีกนัดในมุมสูงกว่าเดิมเล็กน้อย

Edited by Solidus, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:28.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#560 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

ดูแล้วครับ

ตัดทิ้งไปได้เลย ไม่ใช่รูกระสุนออกที่หน้าผาก รูเล็กๆแน่นอน ล้านเปอร์เซ็นต์ ครับ

ผลการยิง อาวุธปืน ความเร็วสูง เช่น เอ็ม 16 หรืออาก้า

ถ้ายิงศรีษะ ผลก็จะเป็นเหมือนยิงแตงโมลูกนี้ละครับ

นั่นก็คือ รอยกะโหลกที่หลุดไป เป็นจุดที่ชี้วิถีกระสุน ครับ

แล้วคุณศรอรชุน คิดว่ารอยตรงกลางหน้าผากนั้นเป็นรอยอะไรครับ?

ไม่ใช่รูกระสุนออก แต่เป็นรอยช้ำจากการโดนหัวกระสุน คว้านทำลายกะโหลกจากด้านใน

หรือไม่ก็เป็นรอยเลือดที่กระเซ็นมาติด ครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#561 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

มาดูความเป็นไปได้อีกทาง
คือ คลิบบน ผมอาจจะตีความผิด 2 และ 3 ที่จริงอยู่ติดกัน คล้ายๆ คลิบล่าง
แต่เสียงดังสุดท้ายที่ผมให้หมายเลข 6 เอาไว้ มันก็ยังห่างจากเสียงก่อนหน้า นานนนน มาก คือนานเท่ากับการเกิดเสียง 1-5 รวมกัน
ซึ่งปรากฏการณ์นี้ ในคลิบล่างไม่มี

คลิบล่างนี่ เสียงดัง ไม่กระโดดออกมาเท่ากับคลิบบน
แต่ยังงัยเราก็ต้องถือว่าเสียงปืน ถ้าเกิด ย่อมดังมากจนสร้างพีคใช่ใหมครับ
คลิบล่างนั้น ตั้งแต่เลข 6 ออกไป แทบจะไม่มีพีคนะ มันดังรบกวนกันตลอด
และจังหวะพีคสุด ดูยังงัยก็ไม่ตรงกับคลิบบน

ดูใหม่นะครับ
ผมผ่าครึ่งมาชนกัน คราวนี้น่าจะหมดข้อกังขาแล้ว

#562 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:53

มาดูความเป็นไปได้อีกทาง
คือ คลิบบน ผมอาจจะตีความผิด 2 และ 3 ที่จริงอยู่ติดกัน คล้ายๆ คลิบล่าง
แต่เสียงดังสุดท้ายที่ผมให้หมายเลข 6 เอาไว้ มันก็ยังห่างจากเสียงก่อนหน้า นานนนน มาก คือนานเท่ากับการเกิดเสียง 1-5 รวมกัน
ซึ่งปรากฏการณ์นี้ ในคลิบล่างไม่มี

คลิบล่างนี่ เสียงดัง ไม่กระโดดออกมาเท่ากับคลิบบน
แต่ยังงัยเราก็ต้องถือว่าเสียงปืน ถ้าเกิด ย่อมดังมากจนสร้างพีคใช่ใหมครับ
คลิบล่างนั้น ตั้งแต่เลข 6 ออกไป แทบจะไม่มีพีคนะ มันดังรบกวนกันตลอด
และจังหวะพีคสุด ดูยังงัยก็ไม่ตรงกับคลิบบน

ดูใหม่นะครับ
ผมผ่าครึ่งมาชนกัน คราวนี้น่าจะหมดข้อกังขาแล้ว

ทำไมด้านล่างนับสาม แล้วด้านบนที่มี peak เหมือนกัน คุณ amplepoor ไม่นับสามด้วยล่ะครับ

ในสายตาผม มีนัดที่หกนัดเดียวที่น่าสงสัย แต่ก็ต้องดูรายละเอียดให้ดี เพราะตอนนั้นมีเสียงคนพูดแล้วในคลิปเสื้อแดง

#563 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

ทำไมด้านล่างนับสาม แล้วด้านบนที่มี peak เหมือนกัน คุณ amplepoor ไม่นับสามด้วยล่ะครับ

ในสายตาผม มีนัดที่หกนัดเดียวที่น่าสงสัย แต่ก็ต้องดูรายละเอียดให้ดี เพราะตอนนั้นมีเสียงคนพูดแล้วในคลิปเสื้อแดง

ทำไมนับไม่เท่ากัน ...เข้าใจถามนะ
ผมถามมั่ง
รูปนี้ ให้นับกี่พีค

แล้วรูปนี้ กี่พีค

เห็นความต่างระหว่างเบามาค่อยหรือไม่
แล้วเห็นหรือไม่ว่าตำแหน่งพีค ไม่ตรงกัน อันล่างพีคก่อนอันบน
ส่วนอันบนมีการลดระดับเสียงลงเล็กน้อยแล้วมีพีคเล็กๆ เกิดขึ้น ในขณะที่อันล่าง มีแต่ไม่ชัดเจน จึงอาจจะนับหรือไม่นับก็ได้

แต่แม้ว่าจะนับเป็นพีค มันก็เกิดหลังพึคที่แล้ว นานมากกว่าคลิบบน

ผมตอบคุณมามากแล้ว
คุณจะตอบผมได้หรือยัง ว่า
คลิบทั้ง 4 ชิ้น
เป็นเสียงปืนชุดเดียวกันได้อย่างไร

#564 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

โดนยิงทะลุไม่ฉกรรจ์เลยนะครับ ถ้าโดนยิงหัวก่อนแล้วที่ต้นขาโดนยิงตอนไหนครับ โดนยิงหลังทรุดนี่เป้าต่ำมากเลยนะครับ ถ้าโดนนัดนี้น่าปล่อยธง อันนี้ยังไม่ทันปล่อยธงก็โดนหัวซ้ำแล้วกระมังครับ จะเอาเวลาที่ไหนไปปล่อยธงในเวลาไม่ถึง 0.2 วิ

ลองพิจารณาดูครับ ถ้าเข้าจังหวะนี้ที่ขาก่อน ต้องย่อเข่าแล้วเสียศูนย์ทำให้เริ่มทรุดตัวลง

ระหว่างทรุดตัวลงโดนซ้ำอีกนัดในมุมสูงกว่าเดิมเล็กน้อย

โอ้ อันนี้ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมากครับ คิดแล้วสยอง

ดูแล้วเป็นไปได้อย่างที่คุณ Solidus บอกจริงๆครับ เหมือนผมเคยอ่านในหนังสือพิมพ์ แล้วบอกว่าเป็นกระสุนที่เด้งมาอีกที ผมก็รู้สึกแหม่งๆ แต่ก็คิดว่าไม่เป็นประเด็นสำคัญเนื่องจากไม่ทำให้ถึงตาย แต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับ ในรูปใบชันสูตรนั้น เหมือนกระสุนเข้าที่ต้นขาซ้าย แต่ในรูปศพนั้น เห็นรอยถลอก กางเกงขาดที่เหนือหัวเข่าขวา รอยเหล่านั้นคุณ Solidus คิดว่าเกิดจากอะไรครับ??

#565 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

ใช้ Veges pro เทียบ คลิป ทั้ง 2 คลิป ภาำพและเสียง ให้ดูเป็นตัวอย่างว่า ตรงกัน

ใน 1 หน้าจอPC ที่แสดงเวลาโดยละเอีย จนเห็นภาพ+เสียง ชัดเจน

ลูกศรในภาพ เป็น ตำแหน่ง เสียงปืน ใน timeline

#566 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:19

สัณนิษฐานวิถีกระสุน
ทำจากรายงานชัณสูตร คงไม่มีใครหาว่ามั่วนะ

#567 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:22

โอ้ อันนี้ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมากครับ คิดแล้วสยอง

ดูแล้วเป็นไปได้อย่างที่คุณ Solidus บอกจริงๆครับ เหมือนผมเคยอ่านในหนังสือพิมพ์ แล้วบอกว่าเป็นกระสุนที่เด้งมาอีกที ผมก็รู้สึกแหม่งๆ แต่ก็คิดว่าไม่เป็นประเด็นสำคัญเนื่องจากไม่ทำให้ถึงตาย แต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับ ในรูปใบชันสูตรนั้น เหมือนกระสุนเข้าที่ต้นขาซ้าย แต่ในรูปศพนั้น เห็นรอยถลอก กางเกงขาดที่เหนือหัวเข่าขวา รอยเหล่านั้นคุณ Solidus คิดว่าเกิดจากอะไรครับ??

เรื่องกางเกงขาดคงต้องไปถามนายวสันต์ไม่ก็คนที่อยู่ในเหตุการณ์แล้วล่ะครับ เพราะผมไม่ทราบว่าขาดเพราะอะไร ไม่มีข้อมูล

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#568 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:23

ทำไมนับไม่เท่ากัน ...เข้าใจถามนะ
ผมถามมั่ง

เห็นความต่างระหว่างเบามาค่อยหรือไม่
แล้วเห็นหรือไม่ว่าตำแหน่งพีค ไม่ตรงกัน อันล่างพีคก่อนอันบน
ส่วนอันบนมีการลดระดับเสียงลงเล็กน้อยแล้วมีพีคเล็กๆ เกิดขึ้น ในขณะที่อันล่าง มีแต่ไม่ชัดเจน จึงอาจจะนับหรือไม่นับก็ได้

แต่แม้ว่าจะนับเป็นพีค มันก็เกิดหลังพึคที่แล้ว นานมากกว่าคลิบบน

เป็นเสียงปืนชุดเดียวกันได้อย่างไร

ผมถามมั่ง

ผมย้ำนะครับ ต้องสังเกตสองอย่าง

๑ การกระโดดของกราฟ

๒ time interval ของการกระโดดนั้น

ทั้งสองรูปที่คุณ amplepoor ให้เทียบนั้น มีการกระโดดสามคร้ัง และห่างเท่ากัน คุณดูดีๆครับ การขยับกราฟให้ตรงกันเป็นเรื่องยาก แต่การวัดระยะห่างระหว่างการกระโดดนั้นทำได้ง่ายกว่ามาก ลองวัดดูครับ

ลองพิจารณาดูครับ

ยืนยันว่า ไม่ว่าจะดูอย่างไร ผมมีข้อสงสัยแค่นัดที่ 6 นัดเดียวเท่านั้น

อย่างไรก็ตาม ผมจะลองหาโปรแกรมทำดูบ้าง จะได้เห็นด้วยตัวเอง

#569 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

poor และ eAT จบกัน เพราะ เจอข้อมูล #565 เข้าไป :lol:

นาย eAT ไม่เคยเล่นโปรแกรม wave ก็ดันมาแขวะภาพคลื่นเสียงผมอยู่ได้ และคงไม่เข้าใจคำว่า time interval แบบที่ Gop บอก

น๊อคคาที่ ไปต่อไม่ได้แล้ว.... ตกดิวิชั่น หรือเลเวลตกฮวบเลย :D :D :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#570 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

เสียใจนะ ไม่ตรงสามนัด โดยเฉพาะนัดสุดท้าย

นัดที่ 2-3

นัดสุดท้าย

#571 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

มาตั้งข้อสังเกตเพิ่มเติมนะครับ

ลองดูจากคลิป 0.09 สังเกตดีๆนะครับ จังหว่ะที่นายวสันเดินฉากออกไป ลองดูดีๆ เค้าเดินไปหา ช ที่ดูเหมือนจะแต่งชุดดำเดินเลี้ยวออกมากำลังจะไปขึ้นรถ ลองดูดีๆสิครับ ว่าคนนั้นเป็นทหารหรือเปล่า เพราะดูเหมือนว่าเค้าจะเดินเข้าไปคุยอะไรด้วยบางอย่าง แล้วจากนั้นก็โดนยิง

ตรงนี้สังเกตดีๆนะครับ ผมเชื่อเลยว่า คุณวสัน โดนยิงที่ขาก่อน เพราะอะไรลองดูดีๆครับ สังเกตว่าในจังหว่ะเสียงปัง คุณวสันงอขาแล้วทิ้งตัวลงมา สังเกตนะครับ เค้าทิ้งน้ำหนักลงมาทางขวามีการใช้แขนขวายันพื้นด้วย ก่อนโดนกระสุนอีกนัดเข้าที่หัวขณะที่ตัวลงไปยันบนพื้น ลองดูดีๆนะครับ

ลองดูแถว C ภาพที่ 4 จะเห็นชัดครับ ว่ามือข้างขวาโดนขาข้างขวาทับไว้

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#572 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

poor และ eAT จบกัน เพราะ เจอข้อมูล #565 เข้าไป :lol:
นาย eAT ไม่เคยเล่นโปรแกรม wave ก็ดันมาแขวะภาพคลื่นเสียงผมอยู่ได้ และคงไม่เข้าใจคำว่า time interval แบบที่ Gop บอก
น๊อคคาที่ ไปต่อไม่ได้แล้ว.... ตกดิวิชั่น หรือเลเวลตกฮวบเลย :D :D :D

หึหึ

งั้นแต๋มอธิบายหน่อยสิ ว่า เสียงเดียวกัน แต่มาจากคนละไมค์
ทำไมจึงเกิดพีคที่ตำแหน่งต่างกัน

#573 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

ผมว่าข้อมูลใกล้สมบูรณ์ น่าจะเขียนเป็นบทสรุปข้อมูลพร้อมภาพประกอบเลยครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#574 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:39

ผมย้ำนะครับ ต้องสังเกตสองอย่าง ๑ การกระโดดของกราฟ ๒ time interval ของการกระโดดนั้น ทั้งสองรูปที่คุณ amplepoor ให้เทียบนั้น มีการกระโดดสามคร้ัง และห่างเท่ากัน คุณดูดีๆครับ การขยับกราฟให้ตรงกันเป็นเรื่องยาก แต่การวัดระยะห่างระหว่างการกระโดดนั้นทำได้ง่ายกว่ามาก ลองวัดดูครับ

ยืนยันว่า ไม่ว่าจะดูอย่างไร ผมมีข้อสงสัยแค่นัดที่ 6 นัดเดียวเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ผมจะลองหาโปรแกรมทำดูบ้าง จะได้เห็นด้วยตัวเอง

สรุปว่าคุณนี่ จะเอาแต่ตั้งคำถาม
โดยไม่ยอมตอบของคนอื่นเลยใช่ใหม

ผมขอจบการสนทนากับคุณเพียงแค่นี้นะครับ

#575 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

แต๋มปั้มกระทู้หลายร้อยโพส แต่ไม่เคยได้อะไรที่ให้ความรู้หรือสมมติฐานอื่นใดเลย
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#576 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

ผมสงสัยนิดนึง

มีใครมีไฟล์เสียงแบบมีเวลาประกอบมั้ยครับ??

ผมอยากรู้ว่ามันห่างกันเท่าไหร่แบบละเอียดๆ

อีกอย่างที่ผมสงสัยมากคือ sampling rate ว่ามันเท่าไหร่ เราจะดูยังไง??

#577 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

อ้ายแบบนี้เรียกว่าตรงกัน????

ที่ตรงกันเห็นชัดเจนคือ นัดที่ 2 3 และ 6
ส่วนที่เหลือ เห็นชัดเจนว่าเหลือมกัน
ดื้อตาบอดตาใสกันเข้าไป

#578 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

ผมย้ำนะครับ ต้องสังเกตสองอย่าง ๑ การกระโดดของกราฟ ๒ time interval ของการกระโดดนั้น ทั้งสองรูปที่คุณ amplepoor ให้เทียบนั้น มีการกระโดดสามคร้ัง และห่างเท่ากัน คุณดูดีๆครับ การขยับกราฟให้ตรงกันเป็นเรื่องยาก แต่การวัดระยะห่างระหว่างการกระโดดนั้นทำได้ง่ายกว่ามาก ลองวัดดูครับ

ยืนยันว่า ไม่ว่าจะดูอย่างไร ผมมีข้อสงสัยแค่นัดที่ 6 นัดเดียวเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ผมจะลองหาโปรแกรมทำดูบ้าง จะได้เห็นด้วยตัวเอง

สรุปว่าคุณนี่ จะเอาแต่ตั้งคำถาม
โดยไม่ยอมตอบของคนอื่นเลยใช่ใหม

ผมขอจบการสนทนากับคุณเพียงแค่นี้นะครับ

ผมบอกว่า time interval ระหว่าง jump มันเท่ากัน คุณเข้าใจหรือเปล่าครับ ??

ถ้ามันเท่ากัน ก็แปลว่าเสียงมาจากแหล่งเดียวกัน นี่ผมไม่ตอบตรงไหนหรือครับ??

#579 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

โห poor ยังมีช่องลุกขึ้นมาให้นับ 8 ได้วุ๊ย แล้วถ้าจะยืนยันบอกนั่นไม่ตรงกันและไม่ใช่เหตุการณ์เดียวกันน่ะ

poor กับ eAT รู้ไหมว่ามันแตกต่างห่างกันกี่ mSec. ??? บอกด้วยสิ่ :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#580 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

แต๋มปั้มกระทู้หลายร้อยโพส แต่ไม่เคยได้อะไรที่ให้ความรู้หรือสมมติฐานอื่นใดเลย

จ่านั่งอ่านเฉยๆดีกว่าน่ะ :lol:

#581 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

โห poor ยังมีช่องลุกขึ้นมาให้นับ 8 ได้วุ๊ย แล้วถ้าจะยืนยันบอกนั่นไม่ตรงกันและไม่ใช่เหตุการณ์เดียวกันน่ะ

poor กับ eAT รู้ไหมว่ามันแตกต่างห่างกันกี่ mSec. ??? บอกด้วยสิ่ :D

ต่างกันเท่าไหร่ ผมถามว่า ทำไม 3 นัดตรง แต่อีก 3 มันต่าง
ถ้ามีผการผิดพลาด มันจะผิดพลาดไปทั้งระบบ คือขยับไปที่ละนิด
เป็นการผิดพลาดสะสม ไม่อออกมาหน้าตาแบบนี้หรอก

#582 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ผมถามมั่ง

ผมถามมั่ง

ผมย้ำนะครับ ต้องสังเกตสองอย่าง

๑ การกระโดดของกราฟ

๒ time interval ของการกระโดดนั้น

ทั้งสองรูปที่คุณ amplepoor ให้เทียบนั้น มีการกระโดดสามคร้ัง และห่างเท่ากัน คุณดูดีๆครับ การขยับกราฟให้ตรงกันเป็นเรื่องยาก แต่การวัดระยะห่างระหว่างการกระโดดนั้นทำได้ง่ายกว่ามาก ลองวัดดูครับ

ยืนยันว่า ไม่ว่าจะดูอย่างไร ผมมีข้อสงสัยแค่นัดที่ 6 นัดเดียวเท่านั้น

อย่างไรก็ตาม ผมจะลองหาโปรแกรมทำดูบ้าง จะได้เห็นด้วยตัวเอง

แล้วทำไมระหว่างนัดที่ 3 ไป 4 การกระโดดระยะมันไม่เท่ากันล่ะคะคุณก๊อป เป็นไปได้ไหมว่า เสียงที่ใส่พยายามเนียนแต่ไม่แนบ
เคยเห็นคุณก๊อปถกเรื่องนี้ในห้องหว้ากอ ตอนสลายจบใหม่ๆใช่ไหม ถ้าจำไม่ผิด
เลยทำให้คุณยอมจำนนกับความเนียนของคนบางคนแล้ว นำมาฝังใจจำ
ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วย

#583 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

โห poor ยังมีช่องลุกขึ้นมาให้นับ 8 ได้วุ๊ย
แล้วถ้าจะยืนยันบอกนั่นไม่ตรงกันและไม่ใช่เหตุการณ์เดียวกันน่ะ

เออ....นี่อีดิทเสียงเป็นหรือเปล่าน่ะ

มันไม่เกี่ยวอะไรกับกี่มิลลิเซค
เสียงเดียวกัน จะมีพีคกี่ครั้ง จับยอดให้ตรงกัน
พีคต่อไปก็ต้องตรงกัน ....ถ้าเหลื่อมก็แปลว่า ไม่ใช่

กราฟมันไม่โกหก แต่คนอ่านอาจไม่ฉลาด
แต๋มอยากน๊อค ก็ทำกราฟ 1 นาทีมาให้ดูสิ
เอาช่วงที่มั่นใจว่าเสียงเดียวกันแน่ๆ เลย

ข้าพเจ้าจะคอยดู

ส่วนคุณนักถาม กรุณาอ่านตัวแดงของผมด้วย ไม่คือไม่
โปรดอย่าสนทนากับผมอีก ผมรู้สึกเสียเวลาครับ

#584 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

ถ้าเหตุการณ์เดียวกันไม่ว่าsampling rate จะต่างกัน แต่ระยะเวลาระหว่างแต่ละ ปัง ปัง ต้องห่างเท่ากันครับ เว้นแต่ว่าระยะทางมันไกลกันมากจนเสียงเดินทางไปถึงช้ากว่ากันอาจทำให้ช่วงของแต่ละปังอาจไม่ตรงกันพอดีได้ครับ

แต่ความเร็วเสียงนะครับ วินาทีนึงนี่พันหว่าฟุตต่อวินาที

#585 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

จ่านั่งอ่านเฉยๆดีกว่าน่ะ :lol:

ช่าย.....ปล่อยแต๋มโชว์ห่วยคนเดียว

โถ นึกว่าเชี่ยวโกลดเวฟ
ที่แท้อ่านกราฟเสียงยังสอบตกเลย

#586 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

หึหึ

งั้นแต๋มอธิบายหน่อยสิ ว่า เสียงเดียวกัน แต่มาจากคนละไมค์
ทำไมจึงเกิดพีคที่ตำแหน่งต่างกัน

ผมไม่ชำนาญน่ะ แต่คิดว่าไมค์มันคนละตัวกัน สถานที่ก็ห่างกัน ลักษณะของไมค์ก็ต่างกัน ไม่ว่าจะเป็น sensitivity ,frequency response ไหนจะวงจรที่รับ+บันทึกสัญญาณอีก

แต่หลักๆ คือเอา Wave มาเทียบกันดูยาวๆ แล้วดู Time interval แบบที่ gop บอก ก็รู้แล้วว่าเหตุการณ์เดียวกันแน่นอน

#587 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

เรื่องวิเคราะห์ เสียงขอเชิญผู้ชำนาญการกันก่อน ส่วน marksmanship อย่างผมขอเรื่อง อาวุธ ขีปนวิถี กฎหมายประกอบ กับนั่งอ่านสำนวนผิดๆ เพียนๆ กับเหรียญกันกระสุน แล้วกันนะครับ
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#588 Gop

Gop

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

แล้วทำไมระหว่างนัดที่ 3 ไป 4 การกระโดดระยะมันไม่เท่ากันล่ะคะคุณก๊อป เป็นไปได้ไหมว่า เสียงที่ใส่พยายามเนียนแต่ไม่แนบ
เคยเห็นคุณก๊อปถกเรื่องนี้ในห้องหว้ากอ ตอนสลายจบใหม่ๆใช่ไหม ถ้าจำไม่ผิด
เลยทำให้คุณยอมจำนนกับความเนียนของคนบางคนแล้ว นำมาฝังใจจำ

ประมาณนี้น่ะครับ

#589 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

ที่จริงเรื่องวิเคราะห็กราฟเสียงนี่ ก็เป็นเพียงการเบี่ยงเบนไปอย่างไร้จุดหมาย
เพราะกระทู้นี้ ชื่อใครยิงคุณวสันต์ ไม่ใช่คลิบยิงวสันต์มีกี่คลิบ

ผมจึงคิดว่า จะไม่ตอบโต้เรื่องคลิบเสียงอีกต่อไป
กลับมาที่ประเด็นซึ่งผมทิ้งค้างเอาไว้ต่อไป

คือผมคิดว่า ในกล้องของคุณฮิโร ซึ่งแน่นอนว่าจะต้องมีข้อมูลนานนับชั่วโมง
แต่เหลือแค่ 7 นาที เพราะโดนนปช. เอาไปเซ็นเซอร์

ส่วนที่โดนหั่นออกไป จะต้องมีข้อมูลของคนยิง
เราทราบว่า เขาตายหน้าประตูโรงเรียนสตรีวิทย์ แต่ถ้าเราตามรอยเศษคลิบ 7 นาที
เราจะพบว่า เขายืนถ่ายวีดีโอที่หลังรถสายพาน ตรงนั้นมีกล้องสองตัว และเรามีคลิบระเบิดลงนี้ สองคลิบ
คลิบหนึ่งจะเห็นคุณฮิโรอยู่ขอบด้านขวา ถือกล้องเหมือนกัน

ฮิโรถ่ายทหารถูกระเบิดแล้วก็ถอยมาเก็บภาพทหารบาดเจ็บ เราเห็นเขาเดินเข้าไปหาฝูงชนด้วย
นาทีสุดท้ายในกล้อง ดูเหมือนเขาถ่ายผู้ชุมนุมกลุ่มคุณวสันต์ไว้ แต่ยังไม่เห็นคุณวสันต์
ช๊อตสุดท้ายเขาถ่ายผู้ชุมนุมเกาะรั้วกั้นจราจร เอาของขว้างปาทหารที่กำลังล่าถอย...แค่นั้น

ต่อไปนั้เป็นการเดา
เมื่อเขายังไม่ตาย เขาอาจจะถ่ายคุณวสันต์ได้ เพราะแกถือธง เป็นจุดเด่น
ในการถ่ายนี้ จะเก็บหลักฐานอะไรไว้หรือเปล่า....สวรรค์คงจะรู้

#590 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

ในฐานะเจ้าของรูปนี้ ผมไม่พอใจที่คุณเอามาใช้
โปรดใช้รูปอื่นที่เจ้าของนำมาลงไว้ครับ

#591 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

คาดการณ์ไว้ไม่ผิด จะมามุกนี้ (จึงไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย)
แต่มีภาพจะเสนอ คนที่ทำงานตัดต่อภาพและเสียงจะเข้าใจ
หรือ พวก sync เสียงไทย กับ เสียงต่างประเทศ
ที่คลิปที่อัด fps ไม่เท่ากัน ก็จะทราบดี

เรื่อง -เสียง- กลับไป วิจารณ์ ภาพ โดย-ไม่ฟัง-เสียง

.ไม่เชื่อ ก็ำไปลอง --ทำเอง--

#592 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ผมถามจริง ๆ ...หลาย ๆ คน รวมทั้ง แต๋ม ด้วย...

ใครเข้าใจ ที่ โคตร เอ็ม เอามาแปะ ตั้งแต่หน้าโน้น มั่งมั๊ย

ผมเห็นลากเส้น เขียนหนังสือ 2-3 ตัว แล้วก็ภาษาไทยสำเนียงอะไรก็ไม่รู้เข้าใจยากชิบหาย....

:)

#593 กรกช

กรกช

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

ส่วนตัวผมค่อนข้างมั่นใจว่าทั้ง 2 คลิปที่คุณ Gop นำมา เป็นเหตุการณ์เดียวกัน

ส่วนเรื่องเสียงจะเท่ากันหรือไม่ ? เป็นเสียงจริงหรือไม่ ? หรือใครมาใส่เพิ่มทีหลังหรือเปล่า ?
ตรงนี้ผมก็คงได้แต่ติดตามเพราะผมไม่มีความรู้

.......................................................................

ภาพบนสุดผมชี้ให้เห็นธง เป็นวินาทีที่เสียงปืนดัง และเสี้ยววินาทีต่อจากนี้ ธงก็ล้มลง ตรงนี้ไปเปิดคลิปดูได้

แต่ภาพนี้แสดงให้เห็นว่า ทหารคนที่ใกล้กล้องที่สุด ไม่ใช่เป็นคนยิงแน่
เพราะมีเพื่อนทหารอีกคนบังอยู่ และถัดจากเพื่อนทหาร ก็เป็นกลุ่มเสื้อแดงหลายคนยืนเต็มไปหมด

ภาพกลาง ที่ลูกศรสีแดงชี้และบอกว่า " เสื้อแดงถือธง " ซึ่งคงจะสื่อว่าเป็นคุณวสันต์ ตรงนี้ไม่จริง
เพราะจะเห็นคนนอนอยู่ และหันหัวไปทางขวาของภาพ และน่าจะเป็นคุณวสันต์
เพราะการนอนมุมนี้เป็นการนอนขวางถนน ซึ่งตรงกับที่คุณ วสันต์ ล้มลงหลังจากถูกยิง

แต่จากภาพนี้ก็บ่งบอกได้ว่า ทหารคนซ้ายมือ ที่ย่อตัวลงต่ำ ไม่ใช่คนยิง
เพราะจุดที่ยืน ใกล้ฟุตบาทพอๆกับระยะที่คุณวสันต์ยืนก่อนถูกยิง
และที่ลูกศรสีแดงที่ชี้ว่าเป็นคนถือธง ก็ยืนบังคุณ วสันต์อยู่
และภาพล่างสุดจะเห็นได้ว่า ไม่ใช่ยืนบังแค่คนเดียว แต่อย่างน้อยที่เห็นคือ 2 คน ตรงที่ผมทำลูกศรสีชมพูไว้
คนหนึ่งเห็นได้ชัดเจน แต่อีกคน คนที่ลูกศรสีเขียวชี้บังไว้ เห็นแต่ช่วงขา

ส่วนทหารอีกคนที่อยู่ถัดไป ก็ยิ่งเป็นไปได้ยากขึ้นไปอีก เพราะเสื้อแดงยืนขวางเต็มไปหมด ดูได้จากภาพล่าง

ถึงตรงนี้ ผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่า ทหารทั้ง 3 คนนี้ ไม่ใช่คนยิงคุณ วสันต์

Edited by กรกช, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:50.

#594 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

อ้าวเห้ย ทำไมเส้นมันยุ่งขนาดนี้ว๊ะ

#595 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

คาดการณ์ไว้ไม่ผิด จะมามุกนี้ (จึงไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย)
แต่มีภาพจะเสนอ คนที่ทำงานตัดต่อภาพและเสียงจะเข้าใจ
หรือ พวก sync เสียงไทย กับ เสียงต่างประเทศ
ที่คลิปที่อัด fps ไม่เท่ากัน ก็จะทราบดี

เรื่อง -เสียง- กลับไป วิจารณ์ ภาพ โดย-ไม่ฟัง-เสียง

.ไม่เชื่อ ก็ำไปลอง --ทำเอง--

ผมงง ครับ ว่า ความละเอียดของภาพมันเกี่ยวอะไรกับเสียงครับเพราะเสียงที่เข้าไมค์ไม่ใช่จะดีเลย์ตามความละเอียดของภาพนะครับผมจึงแปลกใจว่ามันเกี่ยวอะไรกันปล. บางที่ตัดต่อ ภาพอ่ะ บางที่มันไม่ตรงกัน แต่เสียงนะ ไม่ว่าจะตัดยังไงนะ มันต้องตรงกัน ต่อให้ความถี่ของเสียงจะไม่ตรงกัน

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#596 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

FPS - Frame Per Second

- หรือ Frame Rate
- คือ อัตราการแสดงผลของภาพเคลื่อนไหวภายใน 1 วินาทีครับ
- ค่า FPS ยิ่งมาก แสดงว่าภาพเคลื่อนไหวก็ยิ่งมีความละเอียดมากครับ ดังนั้นทำให้การเคลื่อนไหวดู Smooth และพอความละเอียดสูงก็จะทำให้ภาระหน้าที่ของเครื่องคอมพิวเตอร์เพิ่มมากตามขึ้นไปด้วยครับ

- ซึ่งสายตาคนเราปกติจะสามารถมองเห็นภาพเคลื่อนไหวได้ 24 ภาพใน 1 วินาที หรือ 24 FPS หรือ 24 Frame/Sec ครับ
- คุณภาพของภาพยนต์ทั่วไปจะมีค่า FPS อยู่ระหว่าง 25-30 FPS ครับ

- ระหว่าง ตัวเกมส์ (ซึ่งเป็น Software) และ จอภาพ (ซึ่งเป็น Hardware) เกิดขึ้นครับ เพราะจอภาพของผู้ใช้ทั่วไปจะแสดงผล ได้ประมาณ 60-85 Hz* เท่านั้น เลยทำให้ไม่ว่าเกมส์ของเราจะสามารถประมวลผลได้ 120 FPS ก็ตาม แต่เมื่อแสดงผลออกทางจอภาพจะถูกลดคุณภาพลงมา อยู่ที่ 60-85 FPS หรือเท่าความสามารถสูงสุดของจอภาพครับ

*Hz - Herz ถูกนำมาใช้เรียกในการแสดงผลของจอภาพ (Hardware) แต่มันก็คือ อัตราการแสดงผลของภาพเคลื่อนไหวภายใน 1 วินาทีนั่นแหละครับ

--------------

มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ เสียงนะครับ เสียงเมื่อเข้าไมค์แล้วมันไม่ดีเลยืตามภาพนะครับ

ปล. ก๊อป จาก google มา

Edited by poulkung2012, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:18.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#597 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

เค้าคุยอะไรกัน ก็ไม่รู้มั่วๆ วางเส้นพันไปพันมาให้เค้า งง ๆ กันหน่อย เส้นเยอะๆ คงอร่อย By mmmmm

#598 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

ไม่น่าเอาภาพนั้นมาลงเลยเรา เพราะลืมไปว่าคนส่วนใหญ่ไม่รู้เรื่องการเปิดดูคลื่นเสียงด้วยโปรแกรม Wave edit

เลยต้องรับกรรมเหนื่อยมาทำใหม่ เพราะคนไม่รู้มันแย้งสั้นๆด้วยคำว่า ไม่ใช่

ดูเอา ทีนี้ ตรงกันเป๊ะ..... poor ดิ้นไม่หลุดว่า 2 คลิปนั้นเป็นเหตุการณ์เดียวกันแน่นอน หมดทางแก้ตัวแน่นอนแล้ว :D

ตัวรับเสียง(ไมค์)ฝั่งแดง มี2ตัวหรือครับ สัญญาณ2ข้าง จึงแตกต่างกันเยอะเมื่อเทียบกับฝั่งทหาร

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#599 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

ยาวไปเลย ลูกพี่ ผมชอบ อิ่ม สมองดี ครับ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#600 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:16

วิธีทดสอบง่ายๆก้คือเอาคลิปไปเปิด โดยใช้ไมโครโฟน สองอันห่างกันพอสมควร แล้ว plot wave ว่าที่เสียงตรงกันในระยะทางห่างระยะหนึ่งเป็นอยางไร เพื่อเอาเป็นเกณฑ์มาตรฐานว่าที่ถูกต้องคืออะไร ต่อมาเอาคลิปทั้งสองมาเปิดพร้อมกันใส่ไมโครโฟนโดยใช้ไมโครโฟนแยกกัน และไม่ให้เสียงรบกวนกัน เอามาเทียบกับมาตรฐานว่าเป็นอย่างไร คงจะได้ข้อสรุปสำหรับเสียง
แต่ที่สงสัยคือผู้ตายถูกกระสุนสองนัด มันมีวิถีกระสุนอย่างไรกันแน่ ส่วนคนถูกยิงมักจะไม่รู้สึกเจ็บในทันทีในนัดแรก นัดที่สองคงเริ่มรู้สึกเจ็บบ้างแล้ว เออ แล้วไปยิงทำไมคนเดียวสองนัด คนละนัดก็พอแล้ว

Edited by Stargate-1, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:19.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน