Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#451 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

eAT

อี๊ด ยังไม่เข้าใจเหรอ ว่าคนทำเขาตั้ง สเกล Range ไม่เท่ากัน ดูตาราง4เหลี่ยมเล็กๆเทียบกันก็รู้แล้ว

ใครเคย Edit wave จะรู้ :D

ตั้งเร้นจ์ไม่เท่ากัน แล้วทำไมต้องตีกรอบให้แดงเท่ากันละ
เอางี้ ให้โอกาสแต๋ม

อีดิทให้มันตรงกันเลย...จะคอยดู ไม่ต้องลงกรีดก็ได้

#452 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

คุณ mmmmm นี่ก็แปลกนะ ผมถามดีๆมาตั้งแต่ว่าทำไมคุณวสันต์ไม่อยู่ในวงกลมสีน้ำเงิน
คุณดันตอบว่าให้ดูคำว่า RIP พอผมถามว่าตกลงเป็นนักข่าวญี่ปุ่น
คุณดันย้อนว่าบอกผมไปแล้วว่านักข่าวถูกยิงตรงไหน

#453 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

eAT

อี๊ด ยังไม่เข้าใจเหรอ ว่าคนทำเขาตั้ง สเกล Range ไม่เท่ากัน ดูตาราง4เหลี่ยมเล็กๆเทียบกันก็รู้แล้ว

ตั้งเร้นจ์ไม่เท่ากัน แล้วทำไมต้องตีกรอบให้แดงเท่ากันละ

อีดิทให้มันตรงกันเลย...จะคอยดู ไม่ต้องลงกรีดก็ได้

กรอบแดง เขาเน้นให้ดูแค่ 4 นัดไง เขาให้ดูว่า timing มันเหมือนกัน

แต่ถ้าพวกคุณจะต้องการ เอาแบบตั้ง Range เหมือนกันเป๊ะมาเทียบกัน ก็ต้องไป edit ทำเอง เอามาหักล้าง ว่ามันไม่ใช่ :unsure:

จริงๆผมทำเป็นนะ แต่ว่าผมไม่ใช่จำเลยที่ต้องคอยป้อนข้อมูลเสมอไป ตอนนี้ถึงตา poor ต้องทำต่างหาก :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#454 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

eAT

กรอบแดง เขาเน้นให้ดูแค่ 4 นัดไง เขาให้ดูว่า timing มันเหมือนกัน

แต่ถ้าพวกคุณจะต้องการ เอาแบบตั้ง Range เหมือนกันเป๊ะมาเทียบกัน ก็ต้องไป edit ทำเอง เอามาหักล้าง ว่ามันไม่ใช่ :unsure:

จริงๆผมทำเป็นนะ แต่ว่าผมไม่ใช่จำเลยที่ต้องคอยป้อนข้อมูลเสมอไป ตอนนี้ถึงตา poor ต้องทำต่างหาก :D

รูปที่คุณ eat ทำมาชัดแล้วนะครับ เพราะ 5 นัดนั้น เมื่อวัดจาก 1-5 ระยะไม่ตรงกันเลย
ถ้าคุณเอาเวลามาด้วยจะเห็นชัดกว่านี้

#455 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

เอางี้ดิ่ คุณ Poor ลองถามดูสิ้ ว่าพวกคุณมีใครบ้างที่ยังเห็นว่า 2 คลิปนั้นถ่ายคนละช่วงเวลากัน

ให้ผมดูจาก คะแนน Like ว่ามีกี่คน ... ผมว่าเหลือ poor คนเดียวแล้วนา :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#456 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

eAT

ทำเอง เดี๋ยวก็หาว่าเมคนะสิ
ส่วนที่บอกว่าต้อง edit wave ไม่จำเป็นครับ
ระดับวิศวกรไฟฟ้าสื่อสาร ดูเวฟฟอร์มไม่เป็น
ก็โดนยึดปริญญาคืนไปแล้ว

เสียง 5 นัด เอาเวลา นัดที่ 1 - 5 ตรงกัน
แต่ใส้ในไม่เหมือน ก็จบเห่แล้ว ว่าแต่คุณจบอะไรมา
ที่เดียวกับ "ใจดี" หรือเปล่า

#457 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

ใครจบไรมาก็ชั่งเหอะ ว่าแต่คุณไม่เคย edit wave เล่น สิ่ท่า ถ้าทำดูเองจะรูเลยว่ามันตรงกัน :D

แต่จริงๆ ฟังเสียง 2 คลิปเทียบเอาก็รู้แล้ว ผมไม่เข้าใจว่าทำไมยังมีคนดื้อกับหลักฐานตรงหน้าจะๆ ได้ยังไงอีก
นั่นก็ไม่เอา นี่ก็ไม่เอา จะเอาแต่ที่ตัวเองเลือก

#458 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

เอางี้ดิ่ คุณ Poor ลองถามดูสิ้ ว่าพวกคุณมีใครบ้างที่ยังเห็นว่า 2 คลิปนั้นถ่ายคนละช่วงเวลากัน
ให้ผมดูจาก คะแนน Like ว่ามีกี่คน ... ผมว่าเหลือ poor คนเดียวแล้วนา
:D

หึหึ แต๋มอย่าแข่งคะแนนไลค์เลย กระทู้ชุดนี้ 3 ชิ้น ผมได้มาเป็นพันแล้ว
การนับแต้ม ไม่ช่วยให้เข้าถึงความจริงหรอก

เวฟฟอร์มที่คุณนำมา คนทำตีกรอบสีแดงไว้ เพื่อจะบอกว่า การสวิงตรงนั้น บอกถึงเสียงปืนที่ตรงกันทั้งสองคลิบ
นี่คือข้อเสนอ

ถ้าผมแสดงให้เห็นว่า การสวิงนั้น ไม่ตรงกันเลย ก็เท่ากับผมตีข้อเสนอนี้ตกไป ซึ่งผมทำเสร็จแล้ว จึงกล้าบอกว่าไม่ตรงแต่โพสต์รูปไม่เป็น

ปรากฏว่าคุณอิทจัดการให้ทันใจ อย่างชัดเจน แล้วผมจะไปทำใหม่มาทำบ้าอะรับอีกล่ะแต๋ม ข้อมูลแต๋มมันเน่าแล้วนี่ http://webboard.seri...400#entry397215

#459 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:39

คุณ mmmmm นี่ก็แปลกนะ ผมถามดีๆมาตั้งแต่ว่าทำไมคุณวสันต์ไม่อยู่ในวงกลมสีน้ำเงิน
คุณดันตอบว่าให้ดูคำว่า RIP พอผมถามว่าตกลงเป็นนักข่าวญี่ปุ่น
คุณดันย้อนว่าบอกผมไปแล้วว่านักข่าวถูกยิงตรงไหน

คุณ m อาจเข้าใจผิดแบบคุณสิงห์สนามหลวงหรือเปล่า คงไม่ได้ต้งใจจะกวน แต่เข้าใจว่าเป็นคำใบ้พิกัด

[RIP hiro muramoto เป็นชื่อคลิปครับ ซึ่งมีคลิป vdo ที่ถ่ายโดยนายฮิรโรยูกิอยู่ด้วย
ตัวอักษรคำว่า RIP คงเป็นแค่ตำแหน่งในการบอกพิกัดครับ ไม่ใช่บอกว่าเป็นนักข่าวญี่ปุ่น
ในช่วงนั้น (ผมใช้คำว่าช่วง) ที่มีการยิง มันมีคนถูกยิงหลายรายครับ

RIP เป็นคำย่อของ Rest In Peace ครับ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#460 eAT

eAT

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

คุณ m อาจเข้าใจผิดแบบคุณสิงห์สนามหลวงหรือเปล่า คงไม่ได้ต้งใจจะกวน แต่เข้าใจว่าเป็นคำใบ้พิกัด

[RIP hiro muramoto เป็นชื่อคลิปครับ ซึ่งมีคลิป vdo ที่ถ่ายโดยนายฮิรโรยูกิอยู่ด้วย
ตัวอักษรคำว่า RIP คงเป็นแค่ตำแหน่งในการบอกพิกัดครับ ไม่ใช่บอกว่าเป็นนักข่าวญี่ปุ่น
ในช่วงนั้น (ผมใช้คำว่าช่วง) ที่มีการยิง มันมีคนถูกยิงหลายรายครับ

RIP เป็นคำย่อของ Rest In Peace ครับ

Rest in Peace = R.I.P.
RIP แปลฉีกนะครับ

--------------------

แต๋มเอ้ย อธิบายหน่อยว่า อีดิทแบบไหนมันจะตรงกันได้ เพราะเวลามันเป็น
Linear ทุกโปรแกรมอยู่แล้ว เวลายิงนัดที่ 1 กับ นัดที่ 5 ตรงกัน แต่นัดอื่นไม่ตรงกัน
นี่มันเป็นไปได้ยังไงใน time domain ล่ะท่าน ตกลงท่ีานจบที่ไหน เรียนคณิตศาสตร์บ้างไหม?
เขียนกราฟ ดูกราฟเป็นหรือเปล่า? รู้จัก linear บ้างไหม?

#461 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

eAT ตอบคำถามผมก่อน คุณเคยเล่นโปรแกรม Edit wave ไหม ผมถามง่ายๆเนี้ย

จริงๆ กระทู้มันยาวแล้ว ผมอยากให้คุยประเด็นที่มันสำคัญกว่านี้ต่อ หรือสรุปปิดทู้กันไปเลยเสียที

#462 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

คลิปนี้มีคนทำเทียบกันไว้ ผมก็เอามาลงนานแล้ว ดูเถอะว่าทั้งเสียงปืนและแฟลช มันตรงกันพอดิบพอดีหลายๆครั้ง ได้ยังไง ???
ขณะที่2ฝ่ายถกเถียงกัน แค่ให้สรุปกันว่า 2 เหตุการณ์มันเป็นอันเดียวกัน ก็ยังไม่ยอมรับกันเลย แบบนี้ประเด็นถัดไปก็ไม่มีทางสรุปได้

เรื่องง่ายๆเข้าใจง่ายๆทำไมไม่ยอมรับ??? มันเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย+พี่น้องผองเพื่อนคนไทยของพวกเรา ???? :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:44.

#463 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

อะไรที่ผมเคยวิเคราะห์โดยโยงทั้งสองคลิปเข้าหากัน ผมขอถอนคำพูดทั้งหมด จนกว่าจะมีข้อสรุป
เพราะระยะทางแค่นั้น เวฟฟอร์มไม่น่าจะต่างกันขนาดนี้ ผมยังหาเหตุผลไม่ได้

#464 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

RIP Hiro Muramoto เป็นคลิปของใคร แล้วอัพขึ้น youtube โดยใคร รู้กันบ้างหรือเปล่าครับ
รักคนเสื้อแดง

#465 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

eAT ตอบคำถามผมก่อน คุณเคยเล่นโปรแกรม Edit wave ไหม ผมถามง่ายๆเนี้ย

จริงๆ กระทู้มันยาวแล้ว ผมอยากให้คุยประเด็นที่มันสำคัญกว่านี้ต่อ หรือสรุปปิดทู้กันไปเลยเสียที

เรื่องเวฟฟอร์มที่ไม่ตรงกัน หาทางส่งคนกลางตัดสินใหม จะได้ไม่ต้องมาเล่นแง่
http://www.patid.com...s/forum-15.html

#466 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:06

http://www.youtube.com/watch?v=NCsjvYg6G3Q&feature=player_embedded

คลิปนี้มีคนทำเทียบกันไว้ ผมก็เอามาลงนานแล้ว ดูเถอะว่าทั้งเสียงปืนและแฟลช มันตรงกันพอดิบพอดีหลายๆครั้ง ได้ยังไง ???
ขณะที่2ฝ่ายถกเถียงกัน แค่ให้สรุปกันว่า 2 เหตุการณ์มันเป็นอันเดียวกัน ก็ยังไม่ยอมรับกันเลย แบบนี้ประเด็นถัดไปก็ไม่มีทางสรุปได้

มันเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย+พี่น้องผองเพื่อนคนไทยของพวกเรา ???? :unsure:

ที่ต้องทำก็คือทำเวฟฟอร์มของทั้งสองคลิบเทียบกัน
ไม่ใช่มาฟังเอาแบบมัวๆ มั่วๆ มาอ้างว่าแฟลชสว่างวาบตรงกัน....การวัดด้วยโสตประสาทมันเพี้ยน เข้าใจใหมแต๋ม

#467 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

RIP Hiro Muramoto เป็นคลิปของใคร แล้วอัพขึ้น youtube โดยใคร รู้กันบ้างหรือเปล่าครับ

-- เราอุตสาห์ใช้แถบสีดำปิดไว้แล้ว --

#468 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

ขออนุญาตร่วมถกกระทู้ในฐานะสมาชิกนะครับ ^^

ขอตั้งข้อสังเกตนะครับ

ถ้ายึดตามภาพนี้ กรอบบนน่าจะมี 6 นัดนะครับ ไม่ใช่ 5

ส่วนกรอบล่างมี 5 นัด แต่ในความเป็นจริงอาจจะเป็นแค่ 3 นัด เพราะ 2 แนวแรก ความกว้าง(ในที่นี้คือความดัง)ของเสียงมันค่อนข้างสังเกตได้ว่าไม่น่าจะเป็นเสียงที่ดังโดดออกมา คือถ้านับ 3 อันหลังเป็นเสียงปืน 2 อันแรกก็ไม่น่าใช่เสียงปืน ถ้าจะนับ 2 อันแรกเป็นเสียงปืนก็แสดงว่าคนที่กำลังบันทึกเดินเข้าใกล้จุดที่ยิงปืนมากขึ้น ในระยะเวลาที่เกี่ยวเนื่องกันกับจังหว่ะการยิง

ซึ่งเป็นไปได้มั้ยผมไม่รู้นะ แต่ที่เห็นได้ชัดเจนอันแรก จะบอกได้ชัดเจนเลยในระยะเสียงปืนจะดังใกล้เคียงกันหมด

ถ้าตัดตามเวลาที่ตรงกันแล้วเอามาเทียบกันผมว่ามันคนละเหตุการณ์นะครับ ถ้ามองจากคลิปเสียงที่เอามาอันนี้ เพราะจำนวนเสียงปืนก็ไม่น่าจะตรงกันแล้ว

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#469 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

-- เราอุตสาห์ใช้แถบสีดำปิดไว้แล้ว --

เดมากอก เป็นชื่อแชนแนลของเสื้อแดงคนหนึ่งซึ่งสนืทแนบแน่นเป็นเนื้อเดียวกับสิงห์สนามหลวง
ในคลิบนี้ ตรงนาที 2.52 คือเหตุการณ์คุณวสันต์ถูกยิง... มีเพียง 6 วินาทีคือจนถึงคุณวสันต์เดินไปทางขวามือ
http://www.youtube.com/watch?v=if8RW5Gn8Ig

หลังจากทบทวนหลายตลบแล้ว ผมคิดว่า เราอาจจะต้องรวมคดีมูราโมโตถูกยิงเข้ากับคดีคุณวสันต์จริงๆ ด้วย
คลิบของคุณเดมากอกนี้ มีคาดสีฟ้า บอกว่า AFPTV/HANDOUT ก็คงเป็นข่าวแจกของสำนักข่าวนี้
แต่ต้นตอมาจากใหน ใครส่งให้ อันนี้คุณเดมากอกน่าจะรู้ จึงได้นำมารวมไว้ในคลิบไว้อาลัย

ที่แปลกคือ พอถึงนาทีที่ 3.57 เขาก็เอามารวมไว้อีก คราวนี้ ถึง 4.54 คือเกือบหนึ่งนาที
ไม่ทราบว่าคนทำคิดอะไร จึงเอามาลงซ้ำอย่างนี้

เอาละ

ผมเสนอทฤษฎีเลยละกัน
มูราโมโต้อยู่หลังรถคันที่โดนระเบิด หลังจากถ่ายเหตุการณ์แล้ว เขาก็เดินสวนไปหาผู้ชุมนุม
เราไม่รู้ว่าเขาทำอะไรตรงนั้นบ้าง เพราะกล้องของเขา ถูกนปช. ยึดไปกว่าจะได้คืนมาก็อีกหลายวัน
ข้อมูลที่เขาถ่ายไว้ ถูกจัดการอย่างไร ไม่มีใครรู้ รู้แต่ว่า คลิบสุดท้าย ที่นปช. ยอมให้ผ่านออกมานั้น เขากำลังถ่ายกลุ่มผู้ชุมนุมที่เดินเข้าไปยังทหารที่ล่าถอย นานแค่ใหนจากการระเบิดก็ไม่มีใครรู้เพราะมันเหลือแค่นั้น

เหอๆๆๆ ยอดช่างภาพที่โชกโชน เผชิญวิกฤติการประท้วงที่นองเลือดเละเทะ แต่ถ่ายวีดีโอไว้แค่ 7 นาที
เป็น 7 นาทีที่นปช ตัดเก็บไว้เท่าไหร่ก็ไม่รู้ และสำนักข่าว รัฐบาลญี่ปุ่นหรือครอบครัวผู้ตาย ไม่เคยเรียกร้องกับกรณีนี้เลย

http://www.youtube.com/watch?v=vWBqWOKrhz4&playnext=1&list=PLFDF1A04D805A5FE8&feature=results_video

ในเมื่อมีการเซ็นเซ่อร์ เราจึงคิดได้ทางเดียว ว่ามูราโมโต้ โดนไข้ประชาธิปไตยแน่ๆ

ไข้โป้ง

สิ่งที่อยู่นอกเหนือ 7 นาทีนี้ อาจจะเป็นสาเหตุให้เขาต้องไปอยู่กับคุณวสันต์
ใครก็ตามยิงคุณวสันต์ได้ ก็ยิงคุณมูราโมโต้ได้เช่นกัน

#470 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:43

#471 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:48

คุณ mmmmm นี่พิมพ์ภาษาไทยผิดตลอดเลยนะครับ
ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมถึงไม่ตอบเป็นประโยคบอกเล่า

#472 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:05

ไม่เคยเข้าใจการสื่อสารของคุณ mmmmm เลยแม้แต่ครั้งเดียว การพิมพ์อธิบายมันยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ = =

#473 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:34

http://topicstock.pa...4/P9133894.html

เอามาฝาก เคยมีคนเอาไปทำการวิเคราะห์แล้ว ว่ามี Timing ตรงกันทั้ง 2 คลิป ทั้งจากฝั่งทหาร และฝั่งเสื้อแดง

หมายเหตุ รูปคลื่นเป็น sterero น่ะ อย่า งง :D :D

ดูคร่าวๆนะครับ ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญ

กระสุนนัดที่สองกับสามในภาพบนห่างสี่ช่องเล็กแต่ภาพล่างห่างหกช่องเล็กกว่าๆครับ
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#474 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:28

ไม่น่าเอาภาพนั้นมาลงเลยเรา เพราะลืมไปว่าคนส่วนใหญ่ไม่รู้เรื่องการเปิดดูคลื่นเสียงด้วยโปรแกรม Wave edit

เลยต้องรับกรรมเหนื่อยมาทำใหม่ เพราะคนไม่รู้มันแย้งสั้นๆด้วยคำว่า ไม่ใช่

ดูเอา ทีนี้ ตรงกันเป๊ะ..... poor ดิ้นไม่หลุดว่า 2 คลิปนั้นเป็นเหตุการณ์เดียวกันแน่นอน หมดทางแก้ตัวแน่นอนแล้ว :D

Attached Images

#475 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

ไม่น่าเอาภาพนั้นมาลงเลยเรา เพราะลืมไปว่าคนส่วนใหญ่ไม่รู้เรื่องการเปิดดูคลื่นเสียงด้วยโปรแกรม Wave edit

เลยต้องรับกรรมเหนื่อยมาทำใหม่ เพราะคนไม่รู้มันแย้งสั้นๆด้วยคำว่า ไม่ใช่

ดูเอา ทีนี้ ตรงกันเป๊ะ..... poor ดิ้นไม่หลุดว่า 2 คลิปนั้นเป็นเหตุการณ์เดียวกันแน่นอน หมดทางแก้ตัวแน่นอนแล้ว :D

ตรงกันตรงไหนกัน เสียงนัดแรกตรง
แล้วนัดที่ 6 มันไม่ตรงกันแล้วนะครับ
ขนาดคุณเอาคลิปฝั่ง นปช. ขยับนำหน้ามาก่อนนิดนึง
แต่นัดสุดท้ายก็ยังห่างไปอีก นั่นคือเวลายิง ระหว่าง
นัดแรก ถึงนัดที่ 6 ใช้เวลาไม่เท่ากัน

ยังจะเอามาตบหน้าตัวเองอีก

#476 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:13

ลองดูนะครับ ว่าตรงกันจริงหรือเปล่า
ใส่เส้นให้ดูกันง่ายๆ

เพิ่มเติม

เอาแบบแถสุดๆ ให้นัดแรกตรงกัน (ทั้งๆ ที่มันไม่ตรง)
นัดที่สองก็ไม่ตรงกันแล้ว แต่นัดที่สาม ดันกลับมาตรงกันอีก
ที่เหลือก็ตรงกัน จนไปถึงนัดสุดท้าย ก็กลับไม่ตรงกันอีก
มหัศจรรย์พันลึกมากๆ

Edited by eAT, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:16.

#477 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:21

คุณก๊อบลงรูปศพแค่ลิ้งค์ได้ใหม เคารพคนตายหน่อย
และสำหรับศพคุณวสันต์ ผมอยากให้อ้างอิงรูปที่ถ่ายสดๆ ในที่เกิดเหตุ
ซึ่งผมให้ลิ้งไว้ข้างบน

รูปของคุณผ่านการเคลื่อนย้ายซึ่งเราไม่รู้ว่าทำกันอย่างไร
ศพชอกช้ำแค่ใหน

ขออภัยครับ ผมทำไม่เป็นจริงๆ ผมเพิ่งถ่ายมาจากหนังสือ Voice of Taksin กับมือ แล้วก็ลงเว็บฝากรูปน่ะครับ

พอทราบมั้ยครับว่าทำเป็น Link เฉยๆ นั้นทำอย่างไร?

ประเด็นที่เอารูปมาให้ดู ก็คือรอยกระสุนออกทีกลางหน้าผากน่ะครับ มันไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่เลย อาจะเป็นไปได้ว่า เข้าก็เจอของแข็ง ออกก็เจอของแข็ง เลยไม่ทิ้งความเสียหายภายนอกที่ใหญ่โตเอาไว้ เหมือนแผลถูกยิงที่ลำตัว

ที่กลางหน้าผากไม่ใช่รูของกระสุนออกครับ

แรงคว้านของกระสุนนั่นแหละ ที่ทำให้ศรีษะเปิดไปเกือบหมดครับ

แล้วที่ผมเห็นรูตรงกลางหน้าผาก มันรูอะไรหรือครับ ( จากรูปที่ผมเอามาลงน่ะครับ )

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#478 กรกช

กรกช

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:27

http://topicstock.pa...4/P9133894.html

เอามาฝาก เคยมีคนเอาไปทำการวิเคราะห์แล้ว ว่ามี Timing ตรงกันทั้ง 2 คลิป ทั้งจากฝั่งทหาร และฝั่งเสื้อแดง

หมายเหตุ รูปคลื่นเป็น sterero น่ะ อย่า งง :D :D

ภาพบนสุดผมคิดว่า บิดเบือนแน่นอน

ที่ลูกศรชี้บอกว่าเป็นคนถือธงนั้นไม่จริง เพราะในภาพไม่เห็นธงเลย
และความจริงน่าจะเป็นคนที่ยืนบังคนถือธง

สังเกตให้ดี ตรงข้างบนตัวหนังสือในภาพคำว่า " เสื้อแดงถือธง " มีคนนอนอยู่ โดยหันหัวไปทางขวามือของภาพ

ถ้าคนนั้นเป็นคุณวสันต์ ภาพนี้เห็นได้ชัดว่า จุดที่คุณ วสันต์ยืน ก่อนยังไม่ล้ม
มีกลุ่มคนที่ลูกศรในภาพนี้ชี้ว่าเป็นคนถือธง ยืนบังอยู่แน่นอน และน่าจะหลายคนด้วย

จึงไม่น่าเป็นไปได้ที่ลูกปืนจะวิ่งผ่านไปโดนได้

การบิดเบือนข้อมูลในภาพตรงนี้ น่าจะบ่งบอกได้ถึงเรื่องความบริสุทธิ์ใจสำหรับการค้นหาความจริง
ตรงนี้ไม่ได้ว่าคุณ 'Tam-mic-ra.' แต่ว่าคนที่โกหกบิดเบือนข้อมูลในภาพนั้น

ปล.ผมไม่มีความรู้เรื่องคลื่นความถี่ของเสียง แต่จากหลายๆองค์ประกอบ ส่วนตัวผมคิดว่า
ทั้ง 2 คลิปที่คุณ Gop เอามาลงตั้งแต่หน้าแรก น่าจะเป็นเหตุการณ์เดียวกัน

แต่ตรงนี้ผมคิดว่าไม่ใช่ประเด็นสำคัญ แต่สำคัญที่ " ใครยิงคุณ วสันต์ "

#479 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

ผมเรียนถามนะครับ
ตอนนี้ ผมว่า เราสรุปได้หรือยังว่า
มันไม่ได้ยิงจากทหารพลเดินเท้า แน่นอน
คือ ตัดความน่าจะเป็นที่คลิปอีกคลิปนึงเอามาโยง
ออกไปได้หรือยังครับ
เพราะผมคิดว่า
การเล็งหัวคนนั้นมันยากมาก นอกจาก ติดกล้อง และมาร์คไว้แล้ว
ต้องสรุปที่ตรงนี้ก่อนหรือเปล่าครับ

มันเป็นการยิงมั่วตอบโต้สะเปะสะปะครับ ไม่ได้ยิงมาร์ค หรือ ล็อกเป้า

ช่างเป็นการยิงมั่วสะเปะสะปะ ขั้นเทพ รูปผลสันสูตรด้านล่าง
หัวหลังไปหน้า 2 ศพ อกซ้าย 2 ศพ สะเปะสะปะ ขั้นเทพ

วสันต์ ภู่ทอง

ข้องใจเรื่องเอกสารนี้ที่สรุปว่ายิงที่หัวและขา
แต่เห็นเพื่อนๆ คุยกันแค่เรื่องหัวไม่คุยเรื่องขาเลย
น่าจะเพิ่มเติมเรื่องขาด้วยนะครับว่ายิงก่อน
หรือหลังหัว และยิงมาจากทางไหน ด้วยกระสุนปืนอะไร
ถ้ายิงขาก่อนต้องล้มลงก่อนโดนยิงหัวหรือเปล่า
หรือยิงหัวก่อนแล้วก็โดนยิงที่ขาทีหลัง หรือโดนยิงพร้อมกัน

จากภาพนี้ผมขอเสนออีกสมมติฐานนึงครับ
จากรอยกระสุนที่นายวสันต์ถูกยิงสองนัด ที่ขาและศรีษะ แนวกระสุนเข้าแนวตั้งเกือบจะเป็นแนวตรงเดียวกัน
จากคลิปของฝั่งเสื้อแดงที่ถูกกระสุนล้มลงแบบทรุดลง เหมือนกับถูกยิงที่ขาก่อนหนึ่งนัด ทรุดลงไป แล้วโดนซ้ำอีกหนึ่งนัดหลังจากล้มลงอีกประมาณครึ่งวินาทีได้น่าจะเป็นลักษณะของการยิงซ้ำแบบ ดับเบิ้ลแทปไปที่จุดเดิมกับนัดแรกที่ขาแต่ที่ไปเข้าที่หัวในมุมต่ำออกสูงอาจจะเนื่องจากผูถูกยิงได้ล้มลงในลักษณะหงายหลังครับ
ส่วนแนวการยิงน่าจะมาจากช่องระหว่างกล้อง กับคนเสื้อชมพูกลางภาพครับ
ยังไม่เห็นใครเสนอแนวคิดนี้ ลองดูครับ

เพิ่มเติม
ลักษณะการล้มของคนถือธงนั้น มันเหมือนกับการถูกเตะรวบไปที่ขาจากด้านหลังครับ ไม่เหมือนกับการถูกยิงที่หัวมันน่าจะคะมำไปด้านหน้าตามแรงกระสุนที่ปะทะ แต่ผมดูคลิปแล้วมันไม่มีอาการชองแรงที่ว่าเลย

Edited by turbora, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:03.

#480 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

ไม่รู้ว่าใครเคยตั้งข้อสังเกตนี้หรือยังว่า มีแสงไฟจุดเล็กๆ ปรากฏขึ้นบริเวณชั้นสองของซ้ายมือของภาพ ในจังหวะเดียวกับที่คุณวสันต์ถูกยิง (วินาทีที่ 7:13) และหายไปเมื่อคุณวสันต์ล้มลง
ผมเลยจินตนาการเอาว่า คนใส่หมวกที่คอยเดินตามแบบรักษาระยะห่างกับคุณวสันต์ตลอดเวลาน่าจะเป็นคนชี้เป้าให้คนบนขั้นสอง เพราะมองจุดนั้นตลอด

ผมไม่มีหลักฐานนะครับ คุณคนกลาง

#481 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

อยากให้ลองคิดเรื่อง เลือดที่กระเด็นออกจากหัวหลังจากโดนกระสุนด้วยครับ ตรงจุดนี้น่าจะมองได้ไม่ยากเลยว่ากระสุนมาจากทางใหน

#482 กรกช

กรกช

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

ภาพของคุณ A Thousand Miles ใน # 480

ถ้ายิงจากชั้น 2 ตรงจุดที่ว่าเห็นประกายไฟ วิถีกระสุนน่าจะจากบนลงล่าง
แต่บาดแผลคุณวสันต์ วิถีกระสุนมันจากล่างขึ้นบน

#483 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

จริงๆใครยิงคุณวสันต์ ผมไม่สนใจเลยเพราะ ในที่ตรงนั้น กระสุนปลิวว่อน จะโดนของกระสุนใครก็ถือว่าคราวเคราะห์ไป สำคัญที่สุดคือ คนยิงเจตนายิงหรือเปล่า เพราะต่อให้เป็นกระสุนทหารก็เอาผิดไม่ได้แน่นอนครับ หรือต่อให้เป็นกระสุนเสื้้อแดง ก็หาตัวคนยิงไม่ได้อยู่ดี ดังนั้นผมมันจึงเอาไปใช้ได้แค่ในทางการเมือง แต่ถึงที่สุดแล้ว ต่างฝ่ายต่างก็หาเหตุผลมาเข้าข้างตัวเองกันืั้งนั้น เพราะต่อให้เป็นกระสุนทหารยิง ผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะเวลานั้นไม่ใช่เวลายิงกระสุนยาง มันเป็นการยิงต่อสู้กัน ใครที่อยู่เป็นที่กำบังของคนมือปืนเสื้อแดง(ซึ่งมีจริงแน่นอน) ก็อาจโดนลูกหลงได้ หรือกรณีที่กระสุนมาจากฝั่งเสื้อแดง คนเสื้อแดงก็อ้างเหมือนเดิมคือทหารแฝงตัวไปสร้างสถานการณ์ หรือเอาศพอื่นๆมาโจมตีต่อ เพราะยังไงมันมีคนตายเพราะกระสุนฝั่งทหารแน่นอนครับ
ส่วนหลักฐานที่นำมาแสดงในนี้ผมไม่กล้าสรุปว่าโดนกระสุนฝ่ายไหนครับ เพราะภาพมันไม่ชัดจริงๆครับ จะสรุปว่ามีคนบังแล้วกระสุนผ่านไปไม่ได้ก็ไม่ได้ครับ เพราะถ้าถึงคราวตายมันก็สามารถแหวกรูเล็กๆนั่นไปโดนคนข้างหลังได้

#484 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ภาพของคุณ A Thousand Miles ใน # 480

ถ้ายิงจากชั้น 2 ตรงจุดที่ว่าเห็นประกายไฟ วิถีกระสุนน่าจะจากบนลงล่าง
แต่บาดแผลคุณวสันต์ วิถีกระสุนมันจากล่างขึ้นบน

คุณฟันธงได้แล้วใช่ไหมครับว่าขณะโดนยิงนายวสันต์ไม่ได้ก้มหน้า

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#485 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

แต๋มเอ๊ย จะตัดต่ออะไรก็ให้เนียนหน่อยดิ

ซูมเข้าไปให้ละเอียดๆ แล้วค่อยตัดเติมจะดีกว่า

คนอื่นจะได้จับยากหน่อย
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#486 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

คุณฟันธงได้แล้วใช่ไหมครับว่าขณะโดนยิงนายวสันต์ไม่ได้ก้มหน้า

ความรู้สึกเหมือนผม
ผมก็คิด(ไปเอง)ว่า คุณ วสันต์ กำลังก้มหยิบอะไรสักอย่าง ก่อนถูกยิง
ซึ่งดูในคลิป มันเหมือนจะต่อเนื่องกัน

กำลังก้ม - ถูกยิง - ทรุดตัว - ล้มลง

ไม่ใช่ ถูกยิง แล้ว ทำท่าเหมือนจะนั่ง แล้วล้มลง

อ๋อ...เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ

#487 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

และต่อไป

อันนี้เป็นรูปในวินาทีที 10 ท่านยกเอามาตกแต่งมั่ว ๆ ทำไป...

ผมทำรูปนี้มาเอง เพราะ ท่านเอารูปที่ทหารจากทางฝั่งทหารแล้วมันดูโล่ง ๆ ..

เพื่อจะบอกช่วงเวลาที่รูปนั่นถ่าย...

ท่านลองเอารูปนี้ ทำแบบที่ท่านข้างบนสิครับ...(วินาทีสังหาร)

ผมอนุญาติให้ขยายได้เท่าที่คนเห็นชัด ...เอาให้พอเลย...คุณ กบ จะลองด้วยก็ได้น๊ะครับ

#488 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

โคตร เอ็ม ตัดต่อมั่วมาแปะ ไม่เคยอธิบายอะไรได้ซักอย๋าง

ไม่รู้เวลาทำกร๊าฟ เข้าทรงร่างทศกรรณ หรือ กำลังเมายาบ้าอยู่

:lol:

Edited by 55555, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:59.

#489 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

มีอีกเรื่องที่ผมอยากถามทุกท่าน

คือมีใครพอจะมีความรู้เรื่อง projective geometry มั้ยครับ

สำหรับผม เรื่องวิถีกระสุนนั้น เป็นเรื่องที่แทบจะเป็นไปไม่ได้ที่จะวิเคราะห์เลยเพราะ

๑ ระยะทางในภาพที่เห็นในคลิปนั้นมันบิดเบี้ยวเพราะมุมมองครับ ทั้งระยะทาง และ มุมต่างๆนั้น เราไม่สามารถระบุได้อย่างชัดเจนว่าคนไหนอยู่ที่ตำแหน่งไหน

๒ ประเด็นเรื่องการวางตัวของศีรษะ คุณวสันต์ เท่าที่เห็นในคลิป เราเห็นแค่ว่า คุณวสันต์ หันหน้าไปทางขวา แต่เราไม่ทราบว่า หันหน้าตามปรกติ ก้ม หรือเงยหน้า หรือไม่??

ทั้งสองประเด็นนี้ สำหรับผมแล้ว ทำให้ทุกอย่างเปิดกว้างมากครับ

ด้วยสาเหตุนี้
จึงทำให้คุณกบ ยอมรับ ทฤษฎี 2 คลิป ที่ใช้การนับเสียงปืนที่ดังจำนวนเท่ากัน
และเห็นภาพไม่ชัดอย่างมากในคลิปนั้น เพราะมืดมาก

แล้ว
ยอมรับข้อสรุปว่า
ทหารในคลิปนั้น คือ ผู้ที่ยิงคุณวสันต์ เข้าที่หัว และ ที่ต้นขา
ใช่ไหมครับ??
ยอมรับโดยไม่มีต้องมีข้อพิสูจน์อื่นใดอีกแล้ว
ถูกไหมครับ??

ก็แค่ส่วนหนึ่งครับ แต่ยอมรับว่าเป็นส่วนสำคัญ เพราะมันเป็นเหตุและปัจจัยกันอย่างชัดเจน

๑ ผมสังเกตทั้งเสียง ทั้งแสงแฟลช จังหวะก็ตรงกัน

๒ ผมสังเกตเห็นธงที่ล้มลง พร้อมกับเสียงปืน อย่างสอดคล้องกัน

๓ ผมดูคลิปดีๆ หลายๆรอบ ผมเห็นว่ามีความเป็นไปได้ ที่กระสุนจะไม่โดนใคร

๔ ผมยอมรับว่าแผลที่ขาของคุณวสันต์นั้น ผมงงมาก แต่มีคนวิเคราะห์ว่าเป็นกระสุนที่เด้ง มาโดนอีกทีครับ

ถ้าจะบอกว่า วสันต์ถูกยิงจากกระสุน สติแตก หรือ ยิงมั่ว
โอเคครับ เข้าหัว เพราะวสันต์ดันสูงกว่าชาวบ้านเขา
แต่ไอ้กระสุนที่เข้าต้นขานี่ล่ะครับ
มันมั่วผ่านขาคนมาได้ยังไงเป็นร้อยขา
เท่านี้ก็ขัดแย้งกับสมมติฐานคลิปทหารยิงมั่วนั้น อย่างมากมายแล้วครับ
ประทับบ่าเล็ง แต่ดันยิงไปโดนขาคนที่อยู่หลังกลุ่มคนตั้งมากมาย
ช่องโหว่ของสมมติฐาน คลิปยิงมั่วด้วยการนับเสต็ปเสียงยิงนี่ มันใหญ่มากนะครับ
สรุปตอนนี้คือ
1. หัวไม่เห็นตอนยิง แต่ สรุปแล้วว่า มาจากแนวทหาร
2. กระสุนเข้าหลังกกหูแล้วพุ่งขึ้นเหนือหน้าผากใกล้ๆกระหม่อม มันตลกเกินไปไหมที่
กระสุนวิ่งแนวราบ แล้วดันเข้าหลังกกหูในขณะที่ทะลุขึ้นกระหม่อม
3.กระสุนวิ่งแนวราบ เลี้ยวอ้อมขาคนและหำของบางคนที่เตี้ย ไปเจาะเข้าโคนขาของคนตัวสูงที่อยู่ด้านหลังออกไป
แถมยืนหันข้างให้ด้วยสิ!!! (ดูรูปตอนที่โดนยิงข้างล่าง หัวไม่เห็น แต่ตัวนั้นเห็นเต็มๆ หันข้าง นั่นคือกระสุนเลี้ยวอ้อมไปเข้าขา)

วิเคราะห์แล้วสรุปได้ เพี้ยนจากความเป็นไปได้ขนาดนี้
ยังมั่นใจและยึดทฤษฎีนี้อยู่หรือครับ

การทดสอบหลักฐานว่าใช้ได้หรือไม่นั้น
มันจะต้องทดสอบ ความเป็นเท็จของหลักฐานก่อน
คือ มันจะต้องผ่านการแย้ง จน ไม่มีข้อโต้แย้ง ที่ไม่สรุป
จึงจะเอามาใช้ได้

แต่หลักฐาน คลิปที่นำมาเทียบนี้ มีช่องโหว่มากมายไปหมด
ให้คนตั้งข้อสงสัยกันมาก
แม้แต่เสียงปืน
ขนาดเอาเข้าเครื่องถอดคลื่นเสียงออกมา ยังไม่เคลียร์เลยว่า
เท่ากันเป๊ะๆ
แล้ว คุณกบ ยังจะยืนยันอยู่อีกหรือครับ

ผมมองจากคลิปที่เอามาประกอบ
ตอนที่ธงร่วงลงไป มันไม่ชัดเจน
เราเห็นแค่ ธงร่วงลงไป แต่ไม่เห็นหัวคนชัดๆ เพราะกล้องเคลื่อนเร็วมาก
พอหยุดรูป ภาพมันจะออกมาเบลอไปหมด
ถามจริงๆเถอะ
เห็นแค่ธงร่วง + แสงแฟลช + จำนวนเสียงปืน
ก็สรุปได้แล้ว
ผมว่า มันประหลาดนะครับ
ประหลาดพอๆกับ น้องเกด หกกบเอาก้นชี้ฟ้า ในขณะถูกยิง นัดปลิดชีพ
แต่นอนตายในเต็นท์ หันเท้าออกทางข้างวัด

ผมเสนอ ตัดคลิป ที่เอามาเทียบนี้ ออกเป็นหลักฐานชั้น 2 ครับ
เพราะ มันไม่ชัดเจน และ มีข้อสงสัยท้วงติง มากมายครับ
ผ่านมาหลายวันแล้วครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#490 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

ใช้ goldwave ก็ไม่ช่วยหรอก แต๋มทำเป็นโมโนสิ จะได้เหลือแถบเดียว
ไมค์จากกล้องเองก็ไม่ละเอียดพอที่จะทำให้สองแชนแนลมีเวฟฟอร์มที่ต่างกันดอก

อ้อ ผมใช้โปรแกรมนี้ตั้งแต่ 2006 ทุกวันนี้ก็ยังใช้นะ มีติดเครื่องคู่กับ wavlab เสมอ

#491 กรกช

กรกช

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

เรื่องก้มหน้าผมกล้าฟันธงว่าไม่ใช่แน่ ไปย้อนดูคลิปได้

เพราะมันแทบไม่เป็นไปแทบไม่ได้ที่คุณวสันต์จะก้มหน้าลงได้เร็วในเสี้ยววินาทีนั้น เพราะพอหลุดเฟรมปุ๊บก็ถูกยิงทันที
และมันคงไม่น่าเป็นไปได้ที่คนหันหน้าในลักษณะเอียงคอจะก้มลงหน้าไปได้ ตรงนี้สามารถพิสูจน์ได้ด้วยตัวคุณเอง

ลองนั่งหรือยืนตรงๆ แล้วหันหน้าไปทางขวา แล้วก้มลงไปในทิศทางที่คุณหันไป โดยไม่ขยับลำตัวตามแล้วคุณจะเข้าใจเอง

และในกรณีคุณ วสันต์ ไม่ใช่แค่นั้น แต่ต้องเอียงคอและก้มลงด้วยความรวดเร็วแบบมหัศจรรย์ถึงน่าจะทำได้

#492 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

เรื่องก้มหน้าผมกล้าฟันธงว่าไม่ใช่แน่ ไปย้อนดูคลิปได้

เพราะมันแทบไม่เป็นไปแทบไม่ได้ที่คุณวสันต์จะก้มหน้าลงได้เร็วในเสี้ยววินาทีนั้น เพราะพอหลุดเฟรมปุ๊บก็ถูกยิงทันที
และมันคงไม่น่าเป็นไปได้ที่คนหันหน้าในลักษณะเอียงคอจะก้มลงหน้าไปได้ ตรงนี้สามารถพิสูจน์ได้ด้วยตัวคุณเอง

ลองนั่งหรือยืนตรงๆ แล้วหันหน้าไปทางขวา แล้วก้มลงไปในทิศทางที่คุณหันไป โดยไม่ขยับลำตัวตามแล้วคุณจะเข้าใจเอง

และในกรณีคุณ วสันต์ ไม่ใช่แค่นั้น แต่ต้องเอียงคอและก้มลงด้วยความรวดเร็วแบบมหัศจรรย์ถึงน่าจะทำได้

ผมก็คิดคล้ายกันแบบนี้....ยิง นายแต๋มบอก คนถือธงเดินไปดูทหารที่เจ็บ..ผมยิงสงสัยว่าจะมองไปซ้ายด้วยซ้ำ..

:D

#493 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

อยากให้ลองคิดเรื่อง เลือดที่กระเด็นออกจากหัวหลังจากโดนกระสุนด้วยครับ ตรงจุดนี้น่าจะมองได้ไม่ยากเลยว่ากระสุนมาจากทางใหน

ผมว่าเลือดและสมองไหลไปด้านหลังเพราะกะโหลกเปิดเนื่องจากโดนยิงที่หัวในจังหวะที่ล้มลงมาพอดีครับ(นัดที่สอง นัดแรกถูกขาครับ)

#494 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

นายวสันต์ถูกยิงในนัดที่2 ขณะย่อเข่านั่งลงแล้วหงายหลัง ไม่ใช่ยืนแล้วหงายหลัง

คุณ Stargate-1 ครับ ที่เรากำลังคุยกันนี่ เราอ้างอิงจากหลักฐานการชันสูตรศพครับ

คุณaunaun ไม่ลองดู นาทีที่ 0:15 ว่าผู้ตายกำลังนั่งลงแล้ว ถูกยิงนะครับ ไม่ได้ยืนอยู่แล้วถูกยิง

นัดแรกอาจยิงที่ขาตามผลการชันสูตร นัดที่สองขณะทรุดตัวลง แล้ววิถีกระสุนจะเป็นเช่นไร

Edited by Stargate-1, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:35.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#495 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

นายวสันต์ถูกยิงในนัดที่2 ขณะย่อเข่านั่งลงแล้วหงายหลัง ไม่ใช่ยืนแล้วหงายหลัง

คุณ Stargate-1 ครับ ที่เรากำลังคุยกันนี่ เราอ้างอิงจากหลักฐานการชันสูตรศพครับ

คุณaunaun ไม่ลองดู นาทีที่ 0:15 ว่าผู้ตายกำลังนั่งลงแล้ว ถูกยิงนะครับ ไม่ได้ยืนอยู่แล้วถูกยิง

นัดแรกอาจยิงที่ขาตามผลการชันสูตร นัดที่สองขณะทรุดตัวลง แล้ววิถีกระสุนจะเป็นเช่นไร

ถ้าแบบนี้ ต้องดูนัดที่ขา ที่หัวบอกอะไรไม่ได้ เพราะล้มเสียหลักแล้ว
ไม่สามารถคาดเดาได้ว่า ศรีษะจะอยู่ตำแหน่งไหน แถมผมว่าน่าจะ
บอกได้ชัดด้วย

#496 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

นัดแรกที่ขารูเข้ากับออกไม่ได้เป็นมุมเงยมากนักครับ แสดงว่าระดับที่ยิงน่าจะเป็นการนั่งยิง
นัดที่สอง โดนขณะกำลังล้มลงแบบทรุดไปด้านหลัง ถ้าโดนจากกระบอกเดียวกันก็น่าจะเป็นมุมเข้าต่ำออกสูงครับตามที่ปรากฏในคลิป

#497 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

แต๋มดูแล้วอย่าช๊อคนะ ทำเอง พังเอง
ตัดเอาสัญญานซีกเดียวของสองคลิบมาให้ดู

ตาบอดยังรู้เลยว่า ไม่เหมือนกัน

#498 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:41

กระสุนแหวกแนวเสื้อแดง 2 นัด ใน 2 ตำแหน่ง

โห เยี่ยมมากเลยครับ... คิดเองเออ เอง เสร็จสรรพ ไม่สนใจ หลักฐานทาง กายภาพ..
ถามจริงๆครับ ท่านไม่รู้หรือว่า รูปนี้ผิดตรงไหน... ผมว่าท่านรู้แต่ ท่านไม่ใส่ใจ เพราะ มันจะทำให้ผลออกมาดูไม่ดี..

ข้อสงสัยผมก็เช่นเคย..
1) ที่ ลากๆกันเนี่ย.. รู้เหรอครับว่า ตอนที่ โดนหัวเนี่ย.. ก้มหรือเงย... ไม่มีใครตอบ... มีแต่พวก ลากเส้นเอาเอง... เพื่อใ้ห้เห็นว่า เป็นไปไม่ได้...
ผมขอ รูปชัดๆได้ไหมว่า ตอนยิงหัวอยู่ที่ กี่องศา... ถ้าไม่มี... รู้ได้ไงว่ายืนตัวตรงเป็นหุ่น...

2) วิถีของ กระสุนที่ยิงขา อันนี้ยิิ่งผิดแบบ.. ชัดจนตาบอดไปเลย... ดูวิถีกระสุนมี่ขา... . ไม่ได้มีความใกล้ความจริงเลย... ลองดูภาพจาก การชันสูตรนะครับ

เวลาดู จินตนาการให้เป็น 3D นะครับ... กระสุนเข้าด้านหลังนะครับ...

อย่างแรกคือ.. ถ้าผมต่อให้
ผู้ตายถูกยิงตอนยืนเป็นหุ่นเหมือนรูปที่ได้รับคำชมว่าเนี่ยมมาก... และ assume ว่า กระสุนเข้าออก ไม่เบี่ยงเบนจากการชน กระดูก หรือ กระโหลก...
ลองดู ครับว่า กระสุนที่ ขาที่ถูกต้อง จะต้อง ถูก ยิงจากไหน... ดูรูปเองคิดเอง.... ไม่มีทางเป็นแบบในรูปได้เลย ความเห็นผมคือ ต้องยิงมาจาก ใต้ดินเท่านั้น...
ประเด็นก็คือ... ถ้ากระสุนไม่เบี่ยง... กระสุนที่ขาบอกชัดว่า ตอนโดน... ไม่ได้ ยืนตรงแน่ๆ...

นี่ก็อีก ผลงานท่าน... มีเพื่อนชื่นชมหลายท่าน... แต่ผมว่า ด้วยความเคารพนะครับ... อย่างมั่วเช่นเดิม...

ถ้าตัดเรื่อง มุมก้มเงยออกไปก่อน ... ท่าน ดูรูปผมบ้าง... top view เหมือนกัน... ขอยืมใช้หุ่น... :D

ผมใช้ ความ เอียงเท่าๆกับที่ท่านใช้... แต่รูปผม
กระสุนที่หัวสีแดง เข้าหลังหัวซ้าย.. ออก หน้าขวา... (รูปท่าน เข้าซ้ายออก ผากซ้ายไม่ถูกต้อง...)
กระสุนที่ขาสีน้ำเงิน เข้าหลังขาซ้าย.. ออก แถวๆเอวกลางๆไปซ้าย... (รูปของท่าน เข้าขาขวา ไม่ถูกต้อง...)
ตรงตามผลชันสูตร...

ดูเองแล้วคิดเอง... อย่าให้ใครคิดให้... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#499 eAT

eAT

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

แต๋มดูแล้วอย่าช๊อคนะ ทำเอง พังเอง
ตัดเอาสัญญานซีกเดียวของสองคลิบมาให้ดู

ตาบอดยังรู้เลยว่า ไม่เหมือนกัน

แต่ใจบอด ดูไม่รู้นะเออ

#500 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

จากคลิปแรกที่จตุพรนำมาให้เสื้อแดงดูที่มีตัวเลขนับกระสุน จะเห็นว่าเสียงปืนนัดแรกยังไม่โดนใครครับ นายวสันต์ล้มลงตอนเสียงปืนนัดที่สองโดนที่ขาแน่จากลักษณการล้ม
นัดที่สามโดนหัวเพราะดังขึ้นในจังหวะที่ล้มแล้วหัวอยู่ตำแหน่งสูงจากพื้นประมาณที่โดนขาพอดีครับ

ถ้ายิงเข้าที่ขาเหยื่อล้มลงแล้วเจตนาเล็งซ้ำที่หัวได้อีกนี่ คนยิงเทพมาก น่าจะเป็นการยิงดับเบิ้ลแทปไปที่ขามากกว่าครับ บังเอิญผู้ตายล้มเลยโดนหัวพอดีพอฟาดพื้นเป็นจังหวะที่กะโหลกเปิดเลือดและสมองจึงทะลักออกมาตามแรงที่ฟาดพื้น

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน