Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#1051 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:52

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1052 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:58

ต่อไป เราจะใช้ค่าความชันนี้กับเส้นแทนแนววิถีกระสุนที่ลากผ่านคุณวสันต์

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1053 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:03

ผมย้ำว่า ค่าจากการคำนวณใช้การเทียบ scale จากภาพ และประมาณการแบบเกินความจริง แต่ก็ยังได้ตำแหน่งของผู้ยิงไม่ถึงสามเมตร ดังนั้น เราไม่สามารถนำภาพผลการชันสูตรมาใช้หาวิถีกระสุนแบบมั่นใจได้ 100% ครับ

#1054 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:06

ผมย้ำว่า ค่าจากการคำนวณใช้การเทียบ scale จากภาพ และประมาณการแบบเกินความจริง แต่ก็ยังได้ตำแหน่งของผู้ยิงไม่ถึงสามเมตร ดังนั้น เราไม่สามารถนำภาพผลการชันสูตรมาใช้หาวิถีกระสุนแบบมั่นใจได้ 100% ครับ

ต้องนำผลชันสูตรภายในมาด้วยครับ เพราะดูแผลภายนอกอาจหลอกตาได้เนื่องจากการเลี้ยวเบนของกระสุนครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1055 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:29

คุณ Gop ยังเชื่อว่าทหารในคลิปยิงอยู่หรือครับ ชี้ได้มั้ยครับ ว่าคนไหนยิง ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1056 Gop

Gop

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:52

คุณ Gop ยังเชื่อว่าทหารในคลิปยิงอยู่หรือครับ ชี้ได้มั้ยครับ ว่าคนไหนยิง ^^

ก็คนในรูปตรงกลางนั่นแหละครับ

บอกตรงๆ ผมไม่เข้าใจว่าคุณสื่ออะไรครับ ที่คุณทำมาทั้งหมดนั้นมันพิสูจน์อะไรบ้างครับ

อย่าลืมนะครับ ในคลิปทหาร เพื่อนทหารบอกเองเลยว่า "ยิงทำไมเฮ้ย" คุณจะให้ผมคิดอย่างไรล่ะครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าคุณทราบหรือเปล่า ว่ากระสุนปืนเร็วกว่าเสียง แทบเป็นไปไม่ได้ที่จะระบุว่าคุณวสันต์ถูกยิง ณ ตอนไหน ที่เรารู้ได้ก็แค่ ถ้าได้ยินเสียงแปลว่าโดนไปแล้ว

#1057 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:57

ฝากให้คุณ GOP การวิเคราะห์ ความสูงควรทำแบบนี้มากกว่าครับ ไปใช้ปลายเท้าไม่ได้ครับ

#1058 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:58

เรื่องกระสุนปืนเร็วกว่าเสียงผมไม่แปลกใจนะครับ เพราะในคลิปฝั่งทหาร คุณวสันถูกยิงล้มลงก่อนที่จะได้ยินเสียงปืนนัดแรกนิดนึงครับ

แต่ที่ผมอยากให้คุณชี้ เพราะผมคิดว่าทหารที่อยู่ในเฟรมกลางทั้ง 2 คนไม่มีทางที่จะยิงคุณวสันได้ครับ

ผมจึงต้องรู้ก่อนว่าคุณคิดว่าคนไหนยิง ผมจะได้โพสต์เพื่อหักล้างถูก

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1059 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:05

ก็คนในรูปตรงกลางนั่นแหละครับ

บอกตรงๆ ผมไม่เข้าใจว่าคุณสื่ออะไรครับ ที่คุณทำมาทั้งหมดนั้นมันพิสูจน์อะไรบ้างครับ

อย่าลืมนะครับ ในคลิปทหาร เพื่อนทหารบอกเองเลยว่า "ยิงทำไมเฮ้ย" คุณจะให้ผมคิดอย่างไรล่ะครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าคุณทราบหรือเปล่า ว่ากระสุนปืนเร็วกว่าเสียง แทบเป็นไปไม่ได้ที่จะระบุว่าคุณวสันต์ถูกยิง ณ ตอนไหน ที่เรารู้ได้ก็แค่ ถ้าได้ยินเสียงแปลว่าโดนไปแล้ว

"ยิงทำไมเฮ้ย" ผู้พันสั่งไว้แล้ว ยิงขึ้นฟ้าก็ไม่ได้ ถ้าไม่จำเป็น...

"ยิงทำไมเฮ้ย" จ่ากำชับแล้ว ถ้าจะยิงขู่ให้ฟังคำสั่งก่อน...

"ยิงทำไมเฮ้ย" เสรือกยิงขู่ ข้างหูกรู หูอื้อหมดเลย...

"ยิงทำไมเฮ้ย" เปลืองกระสุนเปล่าๆ...

"ยิงทำไมเฮ้ย" แม่ม มันพวกไหนยิงเนี่ย...

"ยิงทำไมเฮ้ย" ลูกซ้อมรบทั้งนั้น...

"ยิงทำไมเฮ้ย" กระสุนมันโค้งขึ้น โดนคุณวสันต์เลย..

"ยิงทำไมเฮ้ย" .........................

มีทางเป็นไปได้หลายทาง นะครับ กับคำพูดนี้

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1060 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:26

สำหรับผมคิดว่าเป็นคำสบถครับ

หลังเพื่อนวิ่งตะโกนมาว่า หัวหน้ามีคนโดนยิง

ทหารคนนึงตรงนั้นก็สบถประมาณว่า ... ยิงทำไม เฮ่ย!!!

คือผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพวกกองกำลังไม่ทราบฝ่ายยิงคนบริสุทธิ์ทำไม เฮ่ย มากกว่าน่ะนะ

ถ้าเค้าบ่นว่าทหารด้วยกัน ยิงทำไมเฮ่ย มันคงแปลกมากๆเลยครับ เพราะเวลานั้น ยิงกันนัวไม่รู้ใครเป็นใคร

#1061 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:53

http://www.youtube.com/watch?v=NCsjvYg6G3Q&feature=player_embedded

มีคนทำภาพ2ฝั่งเทียบกันไว้แล้ว ผมเอามาลงหลายครั้ง

เห็นยังคุยเรื่องนี้อยู่อีก ... rep นี่้ จึงเอามาลงอีกครั้งหนึ่ง

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1062 Gop

Gop

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:52

ฝากให้คุณ GOP การวิเคราะห์ ความสูงควรทำแบบนี้มากกว่าครับ ไปใช้ปลายเท้าไม่ได้ครับ

อธิบายเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ ว่าผมต้องปรับตรงส่วนไหน?

ใช่ความสูงจากพื้นที่กระสุนเข้าหรือเปล่าครับ?

#1063 Gop

Gop

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:00

หลังเพื่อนวิ่งตะโกนมาว่า หัวหน้ามีคนโดนยิง

ทหารคนนึงตรงนั้นก็สบถประมาณว่า ... ยิงทำไม เฮ่ย!!!

คือผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงพวกกองกำลังไม่ทราบฝ่ายยิงคนบริสุทธิ์ทำไม เฮ่ย มากกว่าน่ะนะ

ถ้าเค้าบ่นว่าทหารด้วยกัน ยิงทำไมเฮ่ย มันคงแปลกมากๆเลยครับ เพราะเวลานั้น ยิงกันนัวไม่รู้ใครเป็นใคร

ผมไม่แน่ใจว่าคุณ karasu ดูคลิปดีๆหรือยัง วินาทีนั้นมีเสียงปืนดังลั่นหลังจากทหารยกปืนประทับบ่า มีเพื่อนทหารบอกด้วยว่า พอแล้วๆ หลังจากนั้นถึงบอกว่ายิงทำไมเฮ้ย

#1064 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:03

ผมไม่แน่ใจว่าคุณ karasu ดูคลิปดีๆหรือยัง วินาทีนั้นมีเสียงปืนดังลั่นหลังจากทหารยกปืนประทับบ่า มีเพื่อนทหารบอกด้วยว่า พอแล้วๆ หลังจากนั้นถึงบอกว่ายิงทำไมเฮ้ย

ช่วยคร๊อบภาพ ที่คุณกบ บอกว่าทหารเอาปืนประทับบ่าให้หน่อยครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#1065 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:22

ผมขอให้ความ้ห็นเรื่องรูปนี้นิดนึงครับ รูปผลชัณสูตรนี้เอามาพิจรณาประกอบได้ครับ แต่ว่าถ้าจะเอาเป็นประเด็นชี้เป็นชี้ตายนี่ผมว่ามันไม่น่าเชื่อถือพอครับ ทั้งเรื่องที่มาของภาพ ใครเป็นผู้ชัณสูตร เป็นผลชัณสูตรของแพทย์นิติเวชใช่หรือไม่ หรือเป็นของตำรวจหรือกู้ภัยมาพลอตไว้ หรือเสื้อแดงโดนแกนนำทำเองจากสภาพศพคร่าวๆ เพราะถ้าเป็นเจ้าหน้าที่นิติเวชโดยตรงภาพๆนี้ยังขาดความเป็นทางการอีกเยอะครับมันละเอียดไม่พอและไม่ลงชื่อกำกับแต่ถ้าไม่ใช่คนพลอตรูต่างๆได้แก้ผ้าผู้ตายออกมาดูด้วยหรือไม่ครับหรือเห็นเฉพาะรูที่เสื้อผ้าและรอยเลือดคร่าวๆ

อีกทั้งรูปภาพอื่นๆที่เอามาลงประกอบรูปต่างๆอย่างรูกระสุนที่หัวด้านหลัง มันมีอะไรพิสูจน์ได้ครับว่าเป็นคนเดียวกัน เหตุการณ์เดียวกัน มีคนใส่เสื้อแดงถูกยิงหัวไปแล้วกี่คน

หลักฐานที่ขาดความน่าเชื่อถือมันมักจะออกมาเพื่อสนับสนุนอันที่ไม่น่าเชื่อถือก่อนหน้าครับเพื่อให้หลงประเด็นได้ครับ(ยกตัวอย่างเช่นเพื่อบิดเบือนวิถีการยิง หรือ เพื่อทำให้เชื่อว่าถูกยิงจากกระสุนความเร็วสูงที่เจ้าหน้าที่ใช้)

ภาพนี้เล่นได้ครับแต่ไม่น่าให้น้ำหนักมันมากเกิน จนกว่าจะมีอะไรที่เชื่อถือได้มาพิสจน์ว่ามันเป็นจริง

ฝากไว้พิจรณาครับ

#1066 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:00

อธิบายเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ ว่าผมต้องปรับตรงส่วนไหน?

ใช่ความสูงจากพื้นที่กระสุนเข้าหรือเปล่าครับ?

ขอปรับรูปนิดนึงครับ หมุนตามเข็มนาฟิกา 3 องศา เพราะรูปที่หันหลังมันเอียงมากเกินไป

แล้วการวัดใหม่ต้องทำแบบในรูปล่างนี้ มันจะถูกต้องกว่า

จากนั้นเราคงต้องหา เส้นผ่านศูนย์กลางของขา แล้วมาหาดูอีกทีครับ

ส่วนเรื่องการคำนวณ ผมกำลังพยายามคิดอยู่ครับ บอกตรงๆ ตอนนี้งงมากๆ

คุ้นๆ แต่ว่า

ด้านตรงข้ามมุมฉาก ยกกำลัง 2 = ด้านประกอบมุมฉากA ยกกำลัง 2 + ด้านประกอบมุมฉากB ยกกำลัง 2

ใช่หรือเปล่าครับ ส่งความรู้คืนให้อาจารย์ไปเมื่อ 12 ปีที่แล้ว ถ้าคุณ GOP คิดน่าจะเร็วกว่า เอิ๊กๆๆๆๆ

--------------------------------------------------------------

ป.ล. ค่า 9.15 cm กับ 8.8 cm มันมาจากค่าที่ดูในขนาดเส้น ของโปรแกรม MS Excel นะครับ

Edited by joecth2003, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:26.

#1067 กรกช

กรกช

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:07

เห็นคุณ Gop เข้าใจว่าทหารคนกลางเป็นคนยิง
ผมก็ขอนำข้อสังเกตุมาให้คุณ Gop ลองพิจารณาดู

ภาพแรกตรงลูกศรชี้เป็นวินาทีที่เสียงปืนดัง
จะเห็นขาของคน 2 คน คาดว่าน่าจะเป็นเสื้อแดงแถวหน้า ซึ่งอยู่ใกล้กับทหารมาก
ก็ลองคิดดูว่า ทหารจะจ่อยิงกันซึ่งๆหน้าแบบนี้หรือ ?????
ผมคิดว่าถ้าทหารยิง ต้องแอบยิง ไม่ใช่มายืนโล่งๆให้ใครเป็นแบบนี้

ที่ว่าสติแตก ไม่ใช่แน่ๆ เพราะดูตั้งแต่ได้ยินเสียงปืน จนได้ยินเสียงว่า ยิงทำไมเฮ้ย
ไม่มีตรงไหนที่บ่งบอกว่าสติแตกเลย และผมคิดว่าทหาร ที่ออกปฎิบัติการแบบนี้
ย่อมต้องถูกฝึกเรื่องจิตใจมาอย่างดี

ภาพที่ 2 ลูกศรชี้ให้เห็นเท้าของผู้ชายอีกคนหนึ่งซึ่งชายเสื้อขาวบังอยู่
ถัดไปทางซ้ายมือของภาพ ก็มีกลุ่มเสื้อแดงยืนอยู่
ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องมหัศจรรย์มาก ถ้าทหารคนกลางเป็นคนยิง
แล้วกระสุนผ่านกลุ่มเสื้อแดงมาโดนคุณวสันต์ถึง 2 นัดในทิศทางกระสุนที่ต่างกันทั้งที่หัว และต้นขา

คือผมคิดว่าถ้ามันบังเอิญแบบสุดๆแล้ว ก็เป็นไปได้ที่จะโดนสัก 1 นัด แต่ถ้าถึง 2 นัด มันไม่น่าเป็นไปได้
เอาแค่ไม่มีคนยืนบังแล้วยิง M-16 ให้กระสุนเข้าเป้าทั้ง 2 นัด ผมว่ามันยังเป็นเรื่องยากเลย

ภาพที่ 3 ภาพนี้นำมาให้ดูว่าทำไมเห็นคุณ วสันต์นอนอยู่โดยไม่มีคนยืนบัง
ก็เพราะภาพมุมนี้ผ่านมา 10 วินาทีแล้ว หลังจากคุณวสันต์ถูกยิง

ภาพที่ 4 จากวินาทีต่อจากภาพที่ 3 จังหวะที่มีแสงสว่างจากแฟลช
จะเห็นว่าทหารคนกลางถือปืนในลักษณะชี้ขึ้นฟ้า

#1068 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:14

ที่ผมอยากให้คุณ ซิหลงแคปให้คือผมอยากให้เพื่อนๆเห็นว่าคุณวสันมีการโดนยิงขาจริงและก้าวถอยหลังลงมาก่อนล้มครับ ในคลิปฝั่งทหารจะมองเห็นได้

เรื่องช่วงเวลาผมไม่ได้ติดใจอะไรเท่าไหร่

^^

ไม่มีอะไรครับ แวะมาบอกว่า แกชื่อจูล่งน่ะครับ

:)

#1069 Gop

Gop

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:20

เรื่องแนวการยิงนั้น ผมยังทิ้งไว้เป็นคำถามอยู่ ลองย้อนดูผมเห็นบางคนพลอตจุดแล้ว ผมไม่มั่นใจทั้งสองฝ่าย คือบางคนบอกว่าบัง บางคนก็บอกว่าไม่บัง ผมยังหาวิธีกำหนดจุดดีๆไม่ได้ครับ หรือถ้าใครหาได้ ก็ช่วยแสดงวิธีการกำหนดจุดให้ดูหน่อย

ส่วนเรื่องสติแตกนั้น ผมรู้สึกว่าเข้าใจคำพูดผมผิดไปมาก ผมหมายถึงคนที่ลุแก่โทสะ แล้วทำอะไรลงไปโดยพละการ ไม่ใช่คลุ้มคลั่งนะครับ

#1070 Gop

Gop

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:26

ช่วยคร๊อบภาพ ที่คุณกบ บอกว่าทหารเอาปืนประทับบ่าให้หน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ ipad ทำอะไรไม่ค่อยสะดวกครับ

แต่คุณศรอรชุนเคยพูดถึงภาพที่ถนัดขวา ถนัดซ้ายแล้วใช่มั้ยครับ รูปนั้นเลย

ผมคิดว่าคุณศรอรชุนเข้าใจภาพผิดครับ ถ้าคุณดูคลิปเหตุการณ์ต่อเนื่อง ที่คุณศรคิดว่าเค้าถนัดซ้าย แต่ความจริงแล้ว หลังเสียงปืน ชายคนนั้นอยู่ในท่าเฉียงอาวุธ ไม่ได้ยิงอยู่ครับ

#1071 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:30

เรื่องแนวการยิงนั้น ผมยังทิ้งไว้เป็นคำถามอยู่ ลองย้อนดูผมเห็นบางคนพลอตจุดแล้ว ผมไม่มั่นใจทั้งสองฝ่าย คือบางคนบอกว่าบัง บางคนก็บอกว่าไม่บัง ผมยังหาวิธีกำหนดจุดดีๆไม่ได้ครับ หรือถ้าใครหาได้ ก็ช่วยแสดงวิธีการกำหนดจุดให้ดูหน่อย

ส่วนเรื่องสติแตกนั้น ผมรู้สึกว่าเข้าใจคำพูดผมผิดไปมาก ผมหมายถึงคนที่ลุแก่โทสะ แล้วทำอะไรลงไปโดยพละการ ไม่ใช่คลุ้มคลั่งนะครับ

เดี๋ยวช่วยผมคิดก่อนซิท่าน จะได้ตัดไปเป็นเรื่องๆ ไป

Edited by joecth2003, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:30.

#1072 Gop

Gop

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:32

เดี๋ยวช่วยผมคิดก่อนซิท่าน จะได้ตัดไปเป็นเรื่องๆ ไป

ความยากคือ มันไม่ใช่คิดง่ายๆครับ ตอนนี้ผมก็ลองเลียบๆเคียงๆ ถามหาคนที่พอจะมีความรู้เรื่องนี้อยู่ กะว่าจไปถ่ายรูปสถานที่จริง ก็ยังไม่มีเวลา
คิดว่าเร็วๆนี้คงจะหาเวลาไปได้ซักครั้ง จะพยายามครับ

#1073 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:53

แก้แล้วเรียบร้อย ลองดูกันแบบช็อตต่อช็อตเปรียบเทียบเอานะครับ เผื่อจะเห็นอะไรกันเพิ่มเติม
แจ้งให้ทราบก่อนว่าเนื่องจากคลิปต้นฉบับคุณภาพไม่ค่อยดี บางเฟรมอาจมีซ้ำ บางเฟรมอาจเหลื่อม ซึ่งผมได้แก้ไปบางจุด แต่การ Error นี้ไม่มีผลกับ Timing เพราะแค่ 1 ส่วน 20 ของวินาทีเท่านั้น

แนะนำให้ดูแบบ Full Screen และเลือกเป็น 720HD ในการดูนะครับ

วัตถุประสงค์ที่ทำขึ้นมาเพื่อสนับสนุนความคิดที่ว่าทั้ง 2 คลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกันเท่านั้นนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่ายังมีอีกหลายๆ จุดที่ทำให้มองว่่ากระสุนไม่ได้มาจากแนวทหารครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1074 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:15

แบบนี้ถูกไหมครับ แทนค่า เส้นผ่านศูนย์กลางขา = 20CM

จุดโดนยิงผมลดจาก 120cm เป็น 100cm แทน

เอาแบบไม่ต้อง OVER Estimate เลยครับ

ผมว่ามันดีกว่าจินตนาการเอาเยอะเลยครับ

ถ้าคุณ GOP จะแย้งจุดไหนก็ลองว่ามานะครับ

586 cm ก็ 5.86 เมตร

Edited by joecth2003, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:17.

#1075 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:33

ภาพที่เห็นหรือคลิปที่เห็นผมว่ามียาวกว่านี้ ถ้าเอาแค่นี้ มาคำนวนกัน โอ๋โนวววว โชว์พาวกันเหลือเกิน 555
ไม่ใช่ หาทางสรุปกันแล้วครับ หาทางเอาชนะกันมากกว่า บทวิเคราะห์ เริ่มไปไกล กว่าจุดเริ่มมากทีเดียว

Edited by susu, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:34.

#1076 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ตอนนี้ใช้ ipad ทำอะไรไม่ค่อยสะดวกครับ

แต่คุณศรอรชุนเคยพูดถึงภาพที่ถนัดขวา ถนัดซ้ายแล้วใช่มั้ยครับ รูปนั้นเลย

ผมคิดว่าคุณศรอรชุนเข้าใจภาพผิดครับ ถ้าคุณดูคลิปเหตุการณ์ต่อเนื่อง ที่คุณศรคิดว่าเค้าถนัดซ้าย แต่ความจริงแล้ว หลังเสียงปืน ชายคนนั้นอยู่ในท่าเฉียงอาวุธ ไม่ได้ยิงอยู่ครับ

ภาพแสดงการยืนของทหารที่ถูกอุปโลกว่าเป็นมือยิง ในวินาที่ก่อนที่คุณวสันต์จะถูกยิง
เห็นชัดว่าหันด้านขวาเข้าหาคุณวสันต์ จึงเป็นไปไม่ได้ที่ทหารคนนี้จะเป็นคนยิง เนื่องจากทหารคนนี้ถนัดขวาถนัดขวา
(ต้องหันซ้ายเข้าหาคุณวสันต์ ถึงจะมีโอกาสเป็นผู้ลั่นกระสุนยิงคุณวสันต์)
.........................................

จังหวะนี้ที่ "สิงห์สนามหลวง" อุปโลกให้ทหารผู้นี้เป็นมือยิง
ซึ่งเป็นเหตุการณ์ต่อเนื่องหลังจากเสียงปืนเงียบลง

ซึ่งจากภาพ... ฝังที่กล่าวหาว่าทหารยิง ก็ใช้ภาพนี้ในการขยายผล

แต่จังหวะนั้น หรือก่อนหน้านั้น ไม่กี่วินาที ทหารคนนี้ก็ยังคงหันด้านขวา ให้ผู้ชุมนุม แสดงว่าไม่น่าจะเป็นมือยิง ครับ
.................................................................

ทหารถนัดขวา
.................................................................

Edited by ศรอรชุน, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:31.

#1077 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:51

ภาพที่เห็นหรือคลิปที่เห็นผมว่ามียาวกว่านี้ ถ้าเอาแค่นี้ มาคำนวนกัน โอ๋โนวววว โชว์พาวกันเหลือเกิน 555
ไม่ใช่ หาทางสรุปกันแล้วครับ หาทางเอาชนะกันมากกว่า บทวิเคราะห์ เริ่มไปไกล กว่าจุดเริ่มมากทีเดียว

บอกท่านก่อนนะครับเอาง่ายๆ คือเราทำไปก็ไม่มีผลกับรูปคดีหรอกครับ

ที่เราทำๆ ก็แค่อยากจะหาความรู้กันไปก็เท่านั้นครับ ต่อให้

- ผมโต้แย้งไปจนยอมแพ้ด้วยหลักฐานว่า ทหารยิงจริงๆ แล้วผมยอมรับ

หรือ

- ทางเสื้อแดง + ท่านที่เห็นเป็นอีกด้าน โต้แย้งไปจนยอมแพ้ด้วยหลักฐานว่า ทหารไม่ได้ยิง แล้วผมยอมรับ

มันก็ไม่ได้ทำให้คดีต่างๆจบ เพราะว่าข้อมูลทั้งหมดมันมีมากกว่านี้ หรืออาจมีข้อมูล หรือ หลักฐาน ที่พวกเรา

ในนี้ไม่มีกันเลยซักคน

-------------------------------------------------------------------------------

ประโยชน์ที่มีในการโต้แย้งนี้คือ สามารถชี้นำท่านที่เข้ามาดูได้ระดับนึง (ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่)
  • Gop likes this

#1078 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:56

บอกท่านก่อนนะครับเอาง่ายๆ คือเราทำไปก็ไม่มีผลกับรูปคดีหรอกครับ

ที่เราทำๆ ก็แค่อยากจะหาความรู้กันไปก็เท่านั้นครับ ต่อให้

- ผมโต้แย้งไปจนยอมแพ้ด้วยหลักฐานว่า ทหารยิงจริงๆ แล้วผมยอมรับ

หรือ

- ทางเสื้อแดง + ท่านที่เห็นเป็นอีกด้าน โต้แย้งไปจนยอมแพ้ด้วยหลักฐานว่า ทหารไม่ได้ยิง แล้วผมยอมรับ

มันก็ไม่ได้ทำให้คดีต่างๆจบ เพราะว่าข้อมูลทั้งหมดมันมีมากกว่านี้ หรืออาจมีข้อมูล หรือ หลักฐาน ที่พวกเรา

-------------------------------------------------------------------------------

ประโยชน์ที่มีในการโต้แย้งนี้คือ สามารถชี้นำท่านที่เข้ามาดูได้ระดับนึง (ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่)

แนะนำว่าไปตั้งกระทู้ใหม่ แตกประเด็น แล้วโต้กันเรื่องนี้ครับ คนที่ อยากโต้จะได้ไปถูกที่ ที่นี้หากสรุปกันได้เมื่อไหร่ คือผมอยากได้ข้อมูลอื่นๆบ้างนะครับ คุณรู้ไหม มันโคตรน่าเบื่อเลย ขออภัย ตรงไปนิด

#1079 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:05

หรือ

แนะนำว่าไปตั้งกระทู้ใหม่ แตกประเด็น แล้วโต้กันเรื่องนี้ครับ คนที่ อยากโต้จะได้ไปถูกที่ ที่นี้หากสรุปกันได้เมื่อไหร่ คือผมอยากได้ข้อมูลอื่นๆบ้างนะครับ คุณรู้ไหม มันโคตรน่าเบื่อเลย ขออภัย ตรงไปนิด

ไม่ครับผมไม่ไปตั้งกระทู้ใหม่ ผมเห็นมันเกี่ยวเนื่องกันสัมพันธ์กัน

แล้วผมก็คำนวณจบแล้วครับ ขอโทษหากท่านไม่พอใจ

#1080 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:13

พวกท่านอาจไม่ทันได้สังเกตุ....

หลังจากเรื่องวิถีกระสุน...พวกท่าน ไปถกเถียงกันเรืองเสียง...กันซักระยะ...

ขณะที่ผมเขียนอยู่นี้ เรากำลังอยู่ที่หน้า 22 ....

ถ้าท่านถอยหลังกันออกมาอีกซักนิด จะเห็นว่า ท่านกำลังคุยกันด้วยเรืองที่ถกกันตอน4-5 หน้าแรกน๊ะครับ..

เพราะผมรู้อยู่แล้ว ไม่ใช่อวดรู้น๊ะครับ....ว่ายังไงพวกท่านก็ต้องกลับมาคุยเรื่องวิถีกระสุน ที่ยิงหัวอยู่ดี..

เพราะนายวสันต์เสียชีวิตจากการถูกยิงเข้าที่หัว

แล้วก็จะต้องมีคำถามต่อ ว่ายิงจากฝั่งทหารหรือไม่ .......

นั่นคือเหตุผลที่ผมเขียน # 1012 ไงครับ..

:D

#1081 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:19

ขอถอน คคห นี้ออกทั้ง คคห เลยนะครับ

ตรวจการบ้านนะครับ LOL

http://www.youtube.com/watch?v=NCsjvYg6G3Q&feature=player_embedded

มีคนทำภาพ2ฝั่งเทียบกันไว้แล้ว ผมเอามาลงหลายครั้ง

เห็นยังคุยเรื่องนี้อยู่อีก ... rep นี่้ จึงเอามาลงอีกครั้งหนึ่ง

อันนี้ไม่ตรง ฝั่งทหารเร็วกว่าเยอะเนื่องจากจับคู่ทั้ง 2 คลิปโดยใช้เสียงปืน ใช้ไม่ได้ครับ ^^

แก้แล้วเรียบร้อย ลองดูกันแบบช็อตต่อช็อตเปรียบเทียบเอานะครับ เผื่อจะเห็นอะไรกันเพิ่มเติม
แจ้งให้ทราบก่อนว่าเนื่องจากคลิปต้นฉบับคุณภาพไม่ค่อยดี บางเฟรมอาจมีซ้ำ บางเฟรมอาจเหลื่อม ซึ่งผมได้แก้ไปบางจุด แต่การ Error นี้ไม่มีผลกับ Timing เพราะแค่ 1 ส่วน 20 ของวินาทีเท่านั้น

แนะนำให้ดูแบบ Full Screen และเลือกเป็น 720HD ในการดูนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=WP-6AA-0mps

วัตถุประสงค์ที่ทำขึ้นมาเพื่อสนับสนุนความคิดที่ว่าทั้ง 2 คลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกันเท่านั้นนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่ายังมีอีกหลายๆ จุดที่ทำให้มองว่่ากระสุนไม่ได้มาจากแนวทหารครับ

อันนี้เหลื่อมนิดหน่อย ฝั่งทหารเร็วกว่าฝั่ง นปช นี๊ดนึง ใช้การจับคู่โดยการเกิดแสงแฟลช ซึ่งข้อผิดพลาดน่าจะเกิดจาก

1.วางคีย์เฟรมที่จะเทียบเหลื่อมกัน

2.คีย์เฟรมทั้ง 2 คลิปไม่ตรงกัน

3.เอนโคดใหม่โดยลดคีย์เฟรมก็ไม่ตรงกันอีก

อาจจะเกิดจากข้อใดข้อหนึ่งก็ได้หรือ 2 หรือทั้ง 3 ข้อ รวมกันก็ได้ อันนี้ถือว่าพอใช้ได้ครับ^^

Edited by karasu, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:53.

#1082 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:36

สรุปคือ
ณ เวลานี้ ผ่านไป 22 หน้า พันกว่าความเห็น
ก็ไม่มีข้อยุติ สำหรับเรื่อง 2 คลิปตรงกัน
นั่นเป็นข้อยืนยันได้เป็นอย่างดีว่า
การผูกเรื่องราวให้ตรงกันโดยใช้ 2 คลิปนี้
ไม่สามารถใช้เป็นหลักฐานยืนยันได้ครับ
เป็นผมคือ
ผมไม่พิจารณาครับ
และ ไม่สรุปว่า ทหารยิงจากคลิปอีกคลิปแน่นอน
เพราะ วิถีกระสุน หาไม่ได้แน่ชัด

ผมเอง มองว่า ยิงที่ขาก่อนแล้วมาที่หัว
โดยมือยิงจากสตรีวิทย์ที่ระยะไม่เกิน 5 - 6 เมตร
อาจจะพรางตัวอยู่หลังรถกะบะสีดำ หลังไอ้คนถ่ายวีดีโอนี่แหละ
ปืนเก็บเสียง แน่นอน เพื่อพรางเสียง แถมเลือกยิงตอนที่มีเสียงปืนดังด้วย
และอาจจะ ไม่ใช่ปืนติดกล้อง เพราะถ้ายิงใกล้ขนาดนั้น มุมยิงแคบมาก
ทีมที่ยิง วสันต์ น่าจะเกี่ยวข้องกับ การปาระเบิดใส่ พลเอกร่มเกล้าด้วย
ทีมนี้ แฝงตัวอยู่บริเวณ โรงเรียนสตรีวิทย์

ใครพอมีข้อมูลเรื่องการมีกำลังชายชุดดำอีกกลุ่มที่สตรีวิทย์บ้างไหมครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1083 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:46

พวกท่านอาจไม่ทันได้สังเกตุ....

หลังจากเรื่องวิถีกระสุน...พวกท่าน ไปถกเถียงกันเรืองเสียง...กันซักระยะ...

ขณะที่ผมเขียนอยู่นี้ เรากำลังอยู่ที่หน้า 22 ....

ถ้าท่านถอยหลังกันออกมาอีกซักนิด จะเห็นว่า ท่านกำลังคุยกันด้วยเรืองที่ถกกันตอน4-5 หน้าแรกน๊ะครับ..

เพราะผมรู้อยู่แล้ว ไม่ใช่อวดรู้น๊ะครับ....ว่ายังไงพวกท่านก็ต้องกลับมาคุยเรื่องวิถีกระสุน ที่ยิงหัวอยู่ดี..

เพราะนายวสันต์เสียชีวิตจากการถูกยิงเข้าที่หัว

แล้วก็จะต้องมีคำถามต่อ ว่ายิงจากฝั่งทหารหรือไม่ .......

นั่นคือเหตุผลที่ผมเขียน # 1012 ไงครับ..

:D

โชคดีที่รุ้งเป็นประชาชนธรรมดา แถมเป็นคนไม่มีความรู้เรื่องคอมและเทคโนโลยีต่างๆ
เลยเห็นและเข้าใจแค่เรื่องวิถีกระสุน ที่ใครเป็นคนยิง ตามที่ท่านสมาชิกทุกท่านได้พยายามใช้เวลา หลักฐานและเหตุผลมาอธิบายข้อสันนิษฐาน

จึงเห็นด้วยกับคุณห้าห้า ที่พยายามสะกิดหลายหนหลายครั้ง
แต่
บางทีเรื่องแวดล้อมอื่นๆที่ อาจจะมีความเกี่ยวข้องในนัยยะสำคัญ
สมาชิกเลย จัดให้ เคลียร์ ไปซะ จะได้ไม่มีเสียงอะไรมารบกวนวิถีกระสุน ตำแหน่งคนยิง ตำแหน่งคนถ่ายทำ และใครเป็นทำเรื่องพวกนี้

พอมาถึงคำว่า ใครเป็นคนทำเรื่องพวกนี้
อดไม่ได้ว่าหลายคนมีคำตอบในใจ ตามฝ่ายที่ตัวเชื่อมั่น
การสืบจากศพ คงเป้นวิธีเดียวที่จะหาความจริงได้
อย่างคุณศรอรชุน เอาลักษณะพยานหลากหลายแบบมาให้ดู
น่าจะเป็นกรอบ ให้ตามไปอย่างไม่เถลไถล นัก

ด้วยความขอบคุณต่อทุกท่านที่สละเวลาหาข้อมูลดีดี น่าสนใจ มาแชร์กัน
ตราบใดที่เจ้าหน้าที่ของรัฐ ยังเป็นอย่างทุกวันนี้
เราคงต้องหาความจริง แท้ และยุติธรรม กันแบบนี้แหล่ะค่ะ

#1084 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:23

ผมแย้งคุณ มังกือดำ นะครับ

ผมคิดว่าใน 2 คลิปนี้มีช่วงเวลาที่คุณวสันถูกยิงร่วมกันอยู่ 100% ครับ ^^

ถามคุณ Gop ไปแล้วขอถามสมาชิกท่านอื่นที่คิดว่าทหารยิงหน่อยสิว่า

ท่านคิดว่าทหารคนไหนในคลิปที่ 2 ซึ่งเป็นคลิปฝั่งทหาร เป็นคนยิงคุณวสันครับ ^^

#1085 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:29

สรุปคือ
ณ เวลานี้ ผ่านไป 22 หน้า พันกว่าความเห็น
ก็ไม่มีข้อยุติ สำหรับเรื่อง 2 คลิปตรงกัน
นั่นเป็นข้อยืนยันได้เป็นอย่างดีว่า
การผูกเรื่องราวให้ตรงกันโดยใช้ 2 คลิปนี้
ไม่สามารถใช้เป็นหลักฐานยืนยันได้ครับ
เป็นผมคือ
และ ไม่สรุปว่า ทหารยิงจากคลิปอีกคลิปแน่นอน
เพราะ วิถีกระสุน หาไม่ได้แน่ชัด

ผมเอง มองว่า ยิงที่ขาก่อนแล้วมาที่หัว
โดยมือยิงจากสตรีวิทย์ที่ระยะไม่เกิน 5 - 6 เมตร
อาจจะพรางตัวอยู่หลังรถกะบะสีดำ หลังไอ้คนถ่ายวีดีโอนี่แหละ
ปืนเก็บเสียง แน่นอน เพื่อพรางเสียง แถมเลือกยิงตอนที่มีเสียงปืนดังด้วย
และอาจจะ ไม่ใช่ปืนติดกล้อง เพราะถ้ายิงใกล้ขนาดนั้น มุมยิงแคบมาก
ทีมที่ยิง วสันต์ น่าจะเกี่ยวข้องกับ การปาระเบิดใส่ พลเอกร่มเกล้าด้วย
ทีมนี้ แฝงตัวอยู่บริเวณ โรงเรียนสตรีวิทย์

ใครพอมีข้อมูลเรื่องการมีกำลังชายชุดดำอีกกลุ่มที่สตรีวิทย์บ้างไหมครับ

อ่านเจออันนี้ ก็ นึกถึง... ไอ้ปื๊ด พอดีเลย...
งานนี้ ไม่ใช่ปืนพกธรรมดา... เล่น ปืนความเร็วสูงเก็บเสียง.... เพราะไม่งั้นอธิบายไม่ได้ว่าทำไมไม่มีเสียง... ก็ต้องเก็บเสียง
และ ปื๊ด ต้องรู้อนาคตได้ด้วย สามารยิงตอนเสียงดังเข้ากับจังหวะของทหาร...

ใช้ตรรกเดียวกัน ผมบอกว่า มี ทหารชุดดำ.. ใช้ปืนเก็บเสียง... แอบอยู่ตรงที่ท่านว่า ได้ไหม.... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#1086 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:31

กองกำลังชุดดำเค้าไม่ยิงแดงครับเค้าปะปนและแทรกซึมอยู่หลังแนวแดงถ้ายิงแดงซะคนที่เหลือจะปฏิบัติภาระกิจไม่ได้ครับ เค้าเอาไว้ยิงทหารอย่างเดียว

ไอ้ที่ยิงพวกแดงนี่ใส่สีอื่นครับ คนละทีม คนละชุดกัน คิดหรือครับว่ามือวางแผนระดับออกมาจากป่าจะคิดแค่ชั้นเดียวให้ถูกจับได้ง่ายๆ

เพิ่มเติมครับ
ทีมที่ว่านี้ ไม่ยิงขาครับ เพื่อบรรลุเป้าหมาย ต้องที่หัวครับ ยิงขาที่เคลื่อนที่ตลอดเกือบทุกวินาทีในระยะไม่เกิน10เมตรตามที่ว่ากันมันยากมากๆๆๆครับ แล้วต้องให้ฟลุคไปโดนหัวตอนล้มในนัดที่สองด้วยนี่ มันเกินจะจินตนาการ

Edited by turbora, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:40.

#1087 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:41

และ ปื๊ด ต้องรู้อนาคตได้ด้วย สามารยิงตอนเสียงดังเข้ากับจังหวะของทหาร...

ถามนิดนึงครับ รู้ได้ไงว่าทหารเป็นคนยิง ^^

#1088 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:55

สรุปคือ
เป็นผมคือ

ถ้าดูด้วยสายตากับคลิปที่จับภาพเทียบกัน ใครดูก็บอกมันเป็นเหตุการณ์อันเดียวกันแน่นอน

แต่เมื่อมีบางท่่านหยิบนำไปทำ wave เสียงเพื่อเปรียบเทียบเวลากัน หรือทำภาพสโลวเทียบกัน ซึ่งแน่นอนว่ามันต่างกันในหน่วย mSec
ซึ่งน้อยมาก เพราะเกิดจากการยืดหดสเกลของมือคนเองเวลาทำโปรแกรม บวกกับแหล่งกำเนิดเสียงที่สภาพแวดล้อมต่างกัน หรือ Sensitivity ของ ตัวรับเสียงที่ต่างกัน

ความวิปริตอาเพศที่สุด คือการไปสรุปว่านั่นมันไม่ใช่ หรือเลิกไปสนใจเลย
เพราะการต่างกันด้วยค่า error ตามเหตุผลข้างบน แค่หลักเสี้ยววินาทีเท่านั้น มันก็ต้องสรุปว่ามันใช่ยิ่งกว่าใช่แน่นอน

นอกเสียจากจิตใจจะเคลือบไปด้วยอคติ-ผิดปรกติ และความไม่รู้

ปล.ชายชุดดำอีกกลุ่มที่สตรีวิทย์ ตามหลักฐานในเนต เราจะพบว่ามันไม่มีหรอก นี่แสดงความไม่รู้ให้เห็นอีกแล้ว

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1089 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:10

คุณ Tam-mic-ra ยังคิดว่าทหารในคลิปที่ 2 ยิงอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่รบกวนชี้หน่อยว่าคนไหน ^^

#1090 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:25

ผมคิดว่าใน 2 คลิปนี้มีช่วงเวลาที่คุณวสันถูกยิงร่วมกันอยู่ 100% ครับ ^^

ถามคุณ Gop ไปแล้วขอถามสมาชิกท่านอื่นที่คิดว่าทหารยิงหน่อยสิว่า

ท่านคิดว่าทหารคนไหนในคลิปที่ 2 ซึ่งเป็นคลิปฝั่งทหาร เป็นคนยิงคุณวสันครับ ^^

http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo

คุณลองดูคลิปตัวเต็มนะครับ
ไปดูเริ่มที่ 6:30 หลังเสียงปืนจบ ทหารคนที่ยิง ก็วิ่งกลับมาทางคนถ่าย
แล้วพูดว่า "ยิงผิด" แกมหัวเราะหรือคิดว่าผิดจริงๆผมไม่รู้ ตามด้วยเสียงทหารอีกนายพูดว่า "ยิงทำไม เฮ๊ย"

ช่วงเสียงปืนดังและวสันต์ล้ม ในคลิปจะเห็นทหารยืนเล็งอยู่หน้าสุด 2 นาย แต่ด้วยมุมกล้องที่ส่ายไปมาขณะตอนเขาวิ่งกลับ

ตอนนี้ผมเลยยังไม่รู้ว่าคนไหนพูดคำว่า "ยิงผิด"

แต่ผมว่าเป็น 2นายนั้นแน่นอนที่ยิง (ผมให้น้ำหนักไปที่ทหารคนซ้ายสุดก่อน ดูเหมือนประทับเอวยิงด้วย) เดี๋ยวว่างผมจะทำภาพ Super slow ดูอีกที

Edited by Tam-mic-ra., 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:28.

#1091 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:37

http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo

ไปดูเริ่มที่ 6:30 หลังเสียงปืนจบ ทหารคนที่ยิง ก็วิ่งกลับมาทางคนถ่าย
แล้วพูดว่า "ยิงผิด" แกมหัวเราะหรือคิดว่าผิดจริงๆผมไม่รู้ ตามด้วยเสียงทหารอีกนายพูดว่า "ยิงทำไม เฮ๊ย"

คนที่วิ่งกลับมาผมได้ยินว่าเค้าพูดว่า

หัวหน้า หัวหน้า มีคนถูกยิง

นะครับ^^

ยิงผิดอยู่เวลาเท่าไหร่ครับ ขอเวลาที่มีคำพูดว่ายิงผิด

#1092 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:51

คนที่วิ่งกลับมาผมได้ยินว่าเค้าพูดว่า

หัวหน้า หัวหน้า มีคนถูกยิง

นะครับ^^

ยิงผิดอยู่เวลาเท่าไหร่ครับ ขอเวลาที่มีคำพูดว่ายิงผิด

6:59 ครับ แล้วถ้าเปิดเสียงดังสุดๆ เสียงทหารที่พูด "ยิงผิด" จะดังจากลำโพงซ้าย ตรงกับทิศที่วิ่งกลับมาพอดี

แล้วไหนครับเสียงทหารพูดที่ว่า "หัวหน้า หัวหน้า มีคนถูกยิง" ที่คุณได้ยิน มันอยู่วินาทีไหน ???

ช่วยถอน หรือแสดงความรับผิดชอบหน่อยครับ เพราะมันไม่มีนะครับ คุณทำให้คนอ่านเขาสับสนนะ และไม่ควรพูดเล่นนะครับเพราะของจริงน่ะมันไม่มี :unsure:

ไอ๋หย๋า ผมเคยคิดเดาเองว่ หลายๆท่าน มักออกมาพิมมาโพสต์วิเคราะห์โดยแสวงหาดูคลิปไม่ครบถ้วน แล้ววนเวียนยึดเชื่อคิดวิเคราะห์แต่คลิปตัดต่อลดฉาก ที่เขาตัดมาให้ดู
ตอนนี่ผมเชื่อแล้วว่าใช่ล่ะ :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:54.

#1093 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:17

ช่วงเสียงปืนดังและวสันต์ล้ม ในคลิปจะเห็นทหารยืนเล็งอยู่หน้าสุด 2 นาย แต่ด้วยมุมกล้องที่ส่ายไปมาขณะตอนเขาวิ่งกลับ

ตอนนี้ผมเลยยังไม่รู้ว่าคนไหนพูดคำว่า "ยิงผิด"

แต่ผมว่าเป็น 2นายนั้นแน่นอนที่ยิง (ผมให้น้ำหนักไปที่ทหารคนซ้ายสุดก่อน ดูเหมือนประทับเอวยิงด้วย) เดี๋ยวว่างผมจะทำภาพ Super slow ดูอีกที

อย่างนี้ทะเลาะกะคุณสิงห์สนามหลวงสิครับ เค้าบอกคนขวาที่เดินฉากออกมาจากทางซ้ายเป็นคนยิง
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1094 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:29

แล้วมันสรุปยังไงล่ะครับ
วนเวียนเรื่อง เสียงปืนกับ2 คลิป มาพันกว่าความเห็นแล้ว
มันสรุปได้เหรอว่า ทหารยิง
ก็มันไม่สามารถเดาวิถีกระสุนได้นี่ครับ
เฮนไต กับ แต๋ม ไม่เห็นเหรอว่า มันสรุปวิถีกระสุนไม่ได้
แล้วจะเอามายืนยันได้ยังไงล่ะว่าทหารยิง

ปกติถ้าเป็นแบบนี้
ต้องหาสมมติฐานใหม่ นอกกรอบที่วางเอาไว้บ้างแล้ว
ไม่งั้น มันเดินต่อไปไม่ได้
แล้วเราก็วนเวียนอยู่อย่างนี้

เฮนไตก็จริงๆเล้ย
อะไรเนี่ย ปืนติดที่เก็บเสียงเนี่ย มันหายากมากเลยเหรอ
คนซักคน ซุ่มตรงประตูโรงเรียน ใต้ท้องรถกะบะ
มันทำไม่ได้เลยเหรอ
อย่าคิดว่าคนเยอะสิ
คนเขามองแต่ฝั่งทหารนะ ใครจะมาสนใจรอบตัวเขา

มันไม่มีทางเป็นไปได้ 100% เลยหรือ
เอ้อ แปลกแต่จริง

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1095 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:32

บางครั้งออกความเห็นไปมากๆ ก็ติดลมอ่ะ

ตอนนี้ผมเลิกสนใจว่าเป็นเหตุการณ์เดียวกันหรือเปล่าแล้วละ
รอผลเรื่องกระสุนสองนัดอย่างใจจดใจจ่อแทน

#1096 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:57

ขอสรุปข้อสันนิษฐานส่วนตัวไว้หน่อย

1. นายวสันต์โดนยิงขาก่อนยิงหัว ที่มั่นใจอย่างนี้เพราะสังเกตุจากท่าล้มและเศษเนื้อที่แปะบนกางเกง
2. มุมยิงน่าจะตามแนวที่คุณศรโพสต์ไว้ โดยผมให้น้ำหนักแนวด้านหลังชายสวมหมวกมากกว่าด้านหน้า
3. ทหารไม่ได้ยิงขานายวสันต์แน่นอน ส่วนที่หัวผมก็คิดว่าไม่ใช่ แต่ยังไม่กล้าฟันธง :lol:
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#1097 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:09

ทีมวิเคราะห์ ตกหลุมไอ้ตู่ เพราะไอ้ตู่นำเอาสองคลิปมาเทียบเคียงกันเป็นคนแรก

การวิเคราะห์วิถีกระสุน จึงใช้คลิปฝั่งเสื้อแดงเป็นหลัก

ไม่มีส่วนของการวิเคราะห์วิถีกระสุนออกมาจากคลิปฝั่งทหาร

การเทียบเคียงสองคลิป จึงยังไม่มีเหตุผลมาสนับสนุนว่า

เทียบเคียงสองคลิปเพื่ออะไรกัน

Edited by Can Thai, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:12.

#1098 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:09

แสงแฟลชที่ตรงกัน
คลิป ฝั่งทหารเริ่มที่ นาที 00:00:00;00
คลิป ฝั่งเสื้อแดงเริ่มที่ นาที 00:02:49;01

ตำแหน่งเวลา -ที่- แสงแฟลชที่ตรงกัน
01. 00:02:56;26
02. 00:02:59;25
03. 00:03:00;10
04. 00:03:00;13
05. 00:03:02;07
06. 00:03:14;22
07. 00:03:16;21
08. 00:03:20;17 - 00:03:20;20 -กำลังงานแสงแฟลชต่ำ
10. 00:03:22;03
11. 00:03:27;18
12. 00:03:27;26
13. 00:03:28;25
14. 00:03:30;04
15. 00:03:30;13
---- 00:03:31;06 (อาจจะ)เป็นการถ่าย บุคคล ที่บาดเจ็บหรือเสียชีวิต ข้างรถลำเลียง
16. 00:03:31;08

-หมายเหตุ- กล้องหลายตัว -แฟลช-ไม่ทำงาน เพราะตัว sensor ของกล้อง ที่ตั้ง auto
ตรวจสอบแล้วว่า ตรงจุดโฟกัส แสงเพียงพอ วงจรในกล้อง-จึงไม่-เปิด -แฟลช-

#1099 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:34

แสงแฟลชที่ตรงกัน
คลิป ฝั่งทหารเริ่มที่ นาที 00:00:00;00
คลิป ฝั่งเสื้อแดงเริ่มที่ นาที 00:02:49;01

ตำแหน่งเวลา -ที่- แสงแฟลชที่ตรงกัน
01. 00:02:56;26
02. 00:02:59;25
03. 00:03:00;10
04. 00:03:00;13
05. 00:03:02;07
06. 00:03:14;22
07. 00:03:16;21
08. 00:03:20;17 - 00:03:20;20 -กำลังงานแสงแฟลชต่ำ
10. 00:03:22;03
11. 00:03:27;18
12. 00:03:27;26
13. 00:03:28;25
14. 00:03:30;04
15. 00:03:30;13
---- 00:03:31;06 (อาจจะ)เป็นการถ่าย บุคคล ที่บาดเจ็บหรือเสียชีวิต ข้างรถลำเลียง
16. 00:03:31;08

-หมายเหตุ- กล้องหลายตัว -แฟลช-ไม่ทำงาน เพราะตัว sensor ของกล้อง ที่ตั้ง auto
ตรวจสอบแล้วว่า ตรงจุดโฟกัส แสงเพียงพอ วงจรในกล้อง-จึงไม่-เปิด -แฟลช-

คุณ mmmmm ผมว่าเราเลิกวิเคราะห์ว่าทั้งสองคลิปเป็นเหตุการณ์เดียวกันได้แล้วล่ะครับ ผมว่าส่วนใหญ่ในกระทู้นี้คงเห็นว่าเป็นเหตุการเดียวกันแล้วล่ะครับ รวมถึงผมด้วยที่เป็นคนออกมายืนยันเรื่องนี้

แต่การที่สองคลิปเป็นเหตุการเดียวกันมันแปลว่าทหารเป็นคนยิงคุณวสันต์หรือครับ?

คุณตัดสินคนเป็นฆาตกรจากการเห็นแค่เงาตะคุ่มๆ ในคลิปที่ความละเอียดต่ำแบบนี้หรือครับ ทั้งๆ ที่มีคนออกมาแย้งว่ามีคนบังวิถีกระสุน รวมถึงสมมุติฐานของคุณเป็นได้ทางเดียวคือคุณวสันต์ต้องหันทางขวาและมองลงพื้น รวมถึงความขัดแย้งกับผลชันสูตรกระสุนที่เข้าที่ขาอีก

ลองวิเคราะห์แบบชัดๆ ได้มั๊ยครับว่าคุณวิเคราะห์คลิปทั้งสองคลิปนี้ยังงัยว่าวิถีกระสุนมาจากทหาร และคุณมีข้อโต้แย้งยังงัยที่มีคนวิเคราะห์ว่าวิถีกระสุนมาจากประตูโรงเรียน

ปล. ตัวผมเองสรุปวิถีกระสุนว่ามาจากประตูโรงเรียน แต่ผมยังไม่ได้สรุปว่าไม่ใช่ทหารนะครับ ต้องมาดูสภาพแวดล้อมตรงจุดนั้น ณ เวลานั้นซะก่อน

#1100 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:49

ก็เคย บอกแล้ว ......เสรีไทย เขียนอย่างไร

ก็แย้ง -หลักฐานที่ไม่มีชีวิต- และ -มีชีวิต- ไม่ได้หรอก

เพิ่ม เหตุการณ์ หลังจาก
เคลื่อนย้าย รถลำเลียง ที่ตรงข้างตู้โทรศัพท์ ที่ นักข่าวชาวญี่ปุ่น เสียชีวิต-
มาที่สะพานวันชาติ เปิดฉากระดมยิงไปที่ สองข้างทางม้าลาย ตรงทางเข้าสตรีิวิทย์

.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน