Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#1101 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:04

ก็เคย บอกแล้ว ......เสรีไทย เขียนอย่างไร

ก็แย้ง -หลักฐานที่ไม่มีชีวิต- และ -มีชีวิต- ไม่ได้หรอก

เพิ่ม เหตุการณ์ หลังจาก
เคลื่อนย้าย รถลำเลียง ที่ตรงข้างตู้โทรศัพท์ ที่ นักข่าวชาวญี่ปุ่น เสียชีวิต-
มาที่สะพานวันชาติ เปิดฉากระดมยิงไปที่ สองข้างทางม้าลาย ตรงทางเข้าสตรีิวิทย์

.

มันฟังดูเท่ดีนะครับ แต่มันไม่สามารถอธิบายการวิเคราะห์ของคุณได้เลย สมมุติฐานของคุณผมพอจะรู้คือ "ทหารยิงคุณวสันต์" แล้วหลักการ เหตุผล และการวิเคราะห์ข้อมูลของคุณล่ะ?

แล้วเรื่อง 9 นัด 4 ศพ รวมถึงทหารยิงเสื้อแดงที่เข้าไปช่วยทหารที่บาดเจ็บน่ะ ถ้าอยากคุยเืรื่องนี้รบกวนตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ ผมมีข้อแย้งอยู่หลายข้อเหมือนกัน เพียงแต่นี่คือกระทู้วิเคราะห์การเสียชีวิตของคุณวสันต์ คุณจะลากออกจากหัวข้อไปเพื่ออะไร
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1102 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:25

ทีมวิเคราะห์ ตกหลุมไอ้ตู่ เพราะไอ้ตู่นำเอาสองคลิปมาเทียบเคียงกันเป็นคนแรก

การวิเคราะห์วิถีกระสุน จึงใช้คลิปฝั่งเสื้อแดงเป็นหลัก

ไม่มีส่วนของการวิเคราะห์วิถีกระสุนออกมาจากคลิปฝั่งทหาร

การเทียบเคียงสองคลิป จึงยังไม่มีเหตุผลมาสนับสนุนว่า

เทียบเคียงสองคลิปเพื่ออะไรกัน

นั่นแหละที่ผมคิดมาตลอด...ผมถามจริง ๆ คลิ๊ปจากฝั่งเสื้อแดงมันเห็นอะไรที่ชัด ๆ มั่งครับ...แล้วไม่สงสัยกันหรือครับ ทำไมมันต้องมัว

เรื่องเสียงยังไงมันปรับให้ก็ตรงกันได้...ดูอย่างคลิ๊ปอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชนนั่นเป็นไร..ฟังแบบผ่าน ๆ มันก็ใช่เลย

ผมยืนยันมาตลอดว่า ทหารยิงจากฝั่งโน้นมามันผ่านคนไม่ได้...

แต่ทุกคนไปหลงทาง โชว์ภูมิปัญญาทางด้านเทคนิคกัน ตกลงไม่รู้กันจริง ๆ ว่านั่นเป็นเพียงสภาพแวดล้อม

แต่กลับไปนั่งวิเคราะห์กันว่า เสียงปืนจาก 2 คลิ๊ป ตรงกันหรือไม่ ตลก มากครับ ถ้าตรงแล้วทำไม ไม่ตรงแล้วยังไงครับ..

ผมให้เสียงปืนมันจะตรงกันเป๊ะแบบไม่มีเหลื่อม ไม่มีเพี้ยน ถ้าวิถีกระสุนมันยิงผ่านคนไปไม่ได้ แล้วนายวสันต์ จะเสียชีวิตได้มั๊ยครับ..

หลักที่ควรยึด คือ วิถีกระสุน...แทนที่จะไปเถียงกันว่ากระสุนมันวิ่งผ่านคนข้างหน้า มาเข้าท้ายทอยนายวสันต์ แล้วทะลุออกหน้าผากได้ไง..

ถ้าท่านคุยกันแบบนั้นไปเรื่อย ๆ ผมว่าอีก 20 หน้า ก็ยังไม่จบครับ

ดูกรณี น้องเกด...วิถีกระสุน มันเป็นอื่นไม่ได้..มันก็จบ เหลือแต่มีคนเข้าแถก เรื่องรูปมั่งเล็กน้อย

แต่ตอนนี้ ไม่มีใครกล้าบอกแล้ว ว่ายิงมาจากบน BTS ..เพราะมันทำให้รูกระสุนวิ่งจากล่างไปบนไม่ได้

ส่วนของโคตรเอ็ม นั่น ลากไปข้าง ๆ พาพวกท่าน เดินออกจากจุดศูนย์กลางไปเรื่อย ๆ แล้ว..

:D

Edited by 55555, 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26.

#1103 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26

ก็เคย บอกแล้ว ......เสรีไทย เขียนอย่างไร

ก็แย้ง -หลักฐานที่ไม่มีชีวิต- และ -มีชีวิต- ไม่ได้หรอก

เคลื่อนย้าย รถลำเลียง ที่ตรงข้างตู้โทรศัพท์ ที่ นักข่าวชาวญี่ปุ่น เสียชีวิต-
มาที่สะพานวันชาติ เปิดฉากระดมยิงไปที่ สองข้างทางม้าลาย ตรงทางเข้าสตรีิวิทย์

.

มันฟังดูเท่ดีนะครับ แต่มันไม่สามารถอธิบายการวิเคราะห์ของคุณได้เลย สมมุติฐานของคุณผมพอจะรู้คือ "ทหารยิงคุณวสันต์" แล้วหลักการ เหตุผล และการวิเคราะห์ข้อมูลของคุณล่ะ?

แล้วเรื่อง 9 นัด 4 ศพ รวมถึงทหารยิงเสื้อแดงที่เข้าไปช่วยทหารที่บาดเจ็บน่ะ ถ้าอยากคุยเืรื่องนี้รบกวนตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ ผมมีข้อแย้งอยู่หลายข้อเหมือนกัน เพียงแต่นี่คือกระทู้วิเคราะห์การเสียชีวิตของคุณวสันต์ คุณจะลากออกจากหัวข้อไปเพื่ออะไร

ทำไมต้อง วิเคราะห์ให้ ที่นี้ตั้งธงกันไว้ แล้ว
เราเข้ามา เขียนตอบกระทู้นี้ เพื่อ หักธง และ เสนอเสริมเหตุการณ์อื่น ที่เกี่ยวเนื่อง
ส่วน เรื่องเสียง และ แสงแฟลช เราตั้งไกด์ไลน์ให้ มาตั้ง 2 ปี 4 เดือน แล้ว หลักฐาน มีอยู่ที่ PT

ที่เสนอที่นี้ ก็แค่เสนอให้ครบๆ เท่านั้นเอง

.

#1104 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:31

.

ทำไมต้อง วิเคราะห์ให้ ที่นี้ตั้งธงกันไว้ แล้ว
เราเข้ามา เขียนตอบกระทู้นี้ เพื่อ หักธง และ เสนอเสริมเหตุการณ์อื่น ที่เกี่ยวเนื่อง
ส่วน เรื่องเสียง และ แสงแฟลช เราตั้งไกด์ไลน์ให้ มาตั้ง 2 ปี 4 เดือน แล้ว หลักฐาน มีอยู่ที่ PT

ที่เสนอที่นี้ ก็แค่เสนอให้ครบๆ เท่านั้นเอง

.

ที่พันทิพย์ 2 ปี 4 เดือนแล้วยังไม่รู้เลยว่ากระสุนเข้ามากกว่า 1 นัด

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1105 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:40

.

.

ที่พันทิพย์ 2 ปี 4 เดือนแล้วยังไม่รู้เลยว่ากระสุนเข้ามากกว่า 1 นัด

จริงง่ะ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#1106 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:12

แต่อย่างน้อย
การมาถึงยี่สิบกว่าหน้านี่

ก็ทำให้คนไม่รู้เรื่องมาก่อนได้ตามเรื่องทัน ได้ฟังรู้เรื่อง
ที่สำคัญการอ้างคลิป หรือข้อกล่าวหาต่างๆที่เสื้อแดงมีและทำมาเพื่อการนี้

จะได้เคลียร์จบ หมดสิ้น และชัดเจนสำหรับนักรบไซเบอร์ที่อยากทำหน้าที่ สืบจากศพเหยื่อ
ที่สำคัญการใช้เหตผลทางวิทยาศาสตร์ทั้งการสันนิษฐานและพยายามพิสูจน์ข้อสันนิษฐานนั้น
หวังผลให้คนกลางๆ เชื่อถือในฐานข้อมูลที่นี่ได้ดีค่ะ

แค่หลายครั้งใช้เวลามากไปนิด แต่พอเข้าใจได้ว่าตามน้ำ

#1107 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:18

ทำไมไม่วิเคราะห์เนื้อหาที่ไอ้ตู่พูดถึงการเปรียบเทียบสองคลิปนั้นละครับ

โต้แย้งไอ้ตู่ สนุกกว่านะผมว่า...อิ อิ

#1108 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 5 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:47

ถึงยังไงก็ฝากคลิปนี้ไว้ด้วยละกัน....ทหารไม่ได้ยิง คนใส่เสื้อสีฟ้าเป็นคนยิง

#1109 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:48

6:59 ครับ แล้วถ้าเปิดเสียงดังสุดๆ เสียงทหารที่พูด "ยิงผิด" จะดังจากลำโพงซ้าย ตรงกับทิศที่วิ่งกลับมาพอดี

6.59 ผมลองเปิดดู ช่วงเวลาเดียวกัน ที่ทหารที่วิ่งขึ้นไปดูเหตุการณ์แล้ววิ่งกลับมาเค้าตะโกนว่า "หัวหน้า หัวหน้า มีคนถูกยิง" แล้ววิ่งสวนขึ้นไป นะครับ ผมไม่ได้ยินคำว่ายิงผิดเลยครับ

รบกวนเพื่อนๆท่านอื่นเช็คดูด้วยครับว่าได้ยินคำว่า "ยิงผิด" มั้ย

ผมรบกวนถาม คุณ mmmmm และ คุณ สิงห์สนามหลวง ด้วยนะครับ ว่าถ้าคุณคิดว่า ทหารในคลิปที่ 2 ซึ่งเป็นคลิปฝั่งทหารเป็นคนยิง รบกวนระบุได้มั้ยครับ ว่าทหารคนไหนเป็นคนยิง (คุณ tam-mic-ra ตอบมาแล้วว่า ผมว่าเป็น 2นายนั้นแน่นอนที่ยิง (ผมให้น้ำหนักไปที่ทหารคนซ้ายสุดก่อน ดูเหมือนประทับเอวยิงด้วย)

ไหนๆก็ไหนๆละ ผมถามคุณ tam-mic-ra เพิ่มอีกสักหน่อยได้มั้ย และรวมถึงคุณ mmmmm และ คุณ สิงห์สนามหลวง ด้วยนะครับ

1. คุณรู้มั้ยว่าตากล้องฝั่งนปช คือใคร ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

2. ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

3.คุณรู้มั้ยว่าใครเป็นคนเผยแพร่คลิปวิดิโอฝั่ง นปช ออกมาเป็นคนแรก?

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1110 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:42

6:59 ครับ แล้วถ้าเปิดเสียงดังสุดๆ เสียงทหารที่พูด "ยิงผิด" จะดังจากลำโพงซ้าย ตรงกับทิศที่วิ่งกลับมาพอดี

6.59 ผมลองเปิดดู ช่วงเวลาเดียวกัน ที่ทหารที่วิ่งขึ้นไปดูเหตุการณ์แล้ววิ่งกลับมาเค้าตะโกนว่า "หัวหน้า หัวหน้า มีคนถูกยิง" แล้ววิ่งสวนขึ้นไป นะครับ ผมไม่ได้ยินคำว่ายิงผิดเลยครับ

รบกวนเพื่อนๆท่านอื่นเช็คดูด้วยครับว่าได้ยินคำว่า "ยิงผิด" มั้ย

ผมรบกวนถาม คุณ mmmmm และ คุณ สิงห์สนามหลวง ด้วยนะครับ ว่าถ้าคุณคิดว่า ทหารในคลิปที่ 2 ซึ่งเป็นคลิปฝั่งทหารเป็นคนยิง รบกวนระบุได้มั้ยครับ ว่าทหารคนไหนเป็นคนยิง (คุณ tam-mic-ra ตอบมาแล้วว่า ผมว่าเป็น 2นายนั้นแน่นอนที่ยิง (ผมให้น้ำหนักไปที่ทหารคนซ้ายสุดก่อน ดูเหมือนประทับเอวยิงด้วย)

ไหนๆก็ไหนๆละ ผมถามคุณ tam-mic-ra เพิ่มอีกสักหน่อยได้มั้ย และรวมถึงคุณ mmmmm และ คุณ สิงห์สนามหลวง ด้วยนะครับ

1. คุณรู้มั้ยว่าตากล้องฝั่งนปช คือใคร ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

2. ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

3.คุณรู้มั้ยว่าใครเป็นคนเผยแพร่คลิปวิดิโอฝั่ง นปช ออกมาเป็นคนแรก?

เรา ตัดคุณออก จากผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป มาเป็น ผู้ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ดีแต่ถาม

..

#1111 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:58

.

.

ถ้าคุณไม่ต้องการวิเคราะห์แล้วคุณมาที่นี่ทำไมครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้วิเคราะห์ไม่ใช่กระทู้นำเสนอนะครับ

ที่บอกว่ามา "หักธง" เพราะคุณคิดว่าที่นี่ "ตั้งธง" เอาไว้ แต่ถ้าคุณอ่านให้ดีถึงแม้คุณ amplepoor จะตั้งกระทู้มีสมมุติฐานต่างจาก "บทสรุป" ของคุณ แต่ได้มีการวิเคราะห์ว่าทำไมจึงตั้งสมมุติฐานแบบนั้น ซึ่งมีทั้งคนแย้งและคนเห็นด้วย เป็นที่มาที่เราคุยกันจนถึงหน้านี้

ส่วนคุณมา "ปักธง" ของคุณที่มีบทสรุปมาแล้ว แต่ไม่มีการนำเสนอบทสรุปวิเคราะห์ รวมถึงเมื่อมีคนวิเคราะห์โต้แย้งบทสรุปของคุณ คุณก็ยังไม่มีการแก้ต่างให้บทสรุปของคุณมีน้ำหนักขึ้นมาได้เลย ในขณะที่คุณก็ยังไม่มีการวิเคราะห์หักล้างผลการวิเคราะห์ที่ว่าวิถีกระสุนไม่ได้มาจากแนวทหารด้วยซ้ำ "แล้วจะเรียกว่าหักธงได้อย่างไร?"

สมมุติฐานของผมและหลายๆ คนในกระทู้นี้คือ "ใครยิงคุณวสันต์" ตามหัวข้อกระทู้ และผมก็ยอมรับได้ไม่ว่าผลออกมาจะเป็น ทหาร หรือไม่ใช่ และพร้อมที่จะวิเคราะห์ว่าทหารเป็นผู้ยิงถ้ามีหลักฐานรองรับ ลองถามตัวคุณเองดูว่าคุณเปิดใจยอมรับได้หรือไม่ถ้าบทสรุปออกมาว่าไม่ใช่ทหาร ถ้ารับไม่ได้ ก็คงต้องถามต่อแล้วว่า "ใครกันแน่ที่มีธง?"

ตอนนี้ผมยังเชื่อว่า "บทสรุป" ของคุณ ผ่านการวิเคราะห์มาแล้วด้วยตัวคุณเอง หรือการวิเคราะห์ร่วมมีการถกเถียงกันมาก่อน "นำเสนอ" มาสิครับ ถ้ามันเป็นเหตุเป็นผลและมีหลักฐานรองรับมากพอ ผมคนนึงล่ะที่พร้อมจะสนับสนุนบทสรุปของคุณ แต่ถ้าไม่มีผมคงมองคุณได้แค่ "ผู้นำสาร" เท่านั้นครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1112 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:45

ถ้ากระสุนมาจากฝั่งทหาร

นอกเหนือจากคุณวสันต์ที่กระสุนผ่านกลุ่มเสื้อแดงที่ยืนบังอยู่มาโดนได้ถึง 2 นัด ในระดับที่ต่างกันอย่างไม่น่าเชื่อแล้ว
อย่าลืมว่ากระสุนยังมาโดนนักข่าวญี่ปุ่นจนเสียชีวิตตรงข้างฟุตบาทหน้าร.ร.สตรีวิทย์ ทั้งที่มีรถสายพานลำเลียงของทหารจอดบังอยู่ด้วย

มันเป็นไปได้หรือ ?????

Edited by กรกช, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:46.

#1113 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:49

เรา ตัดคุณออก จากผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป มาเป็น ผู้ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ดีแต่ถาม

..

คุณเชื่อแต่คนนี้กระมัง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1114 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:12

+1 ครับ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#1115 overtherainbow

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:30

คุณห้าเอ็ม

เรานี่ใครคะ

#1116 overtherainbow

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:31

ทำไมไม่วิเคราะห์เนื้อหาที่ไอ้ตู่พูดถึงการเปรียบเทียบสองคลิปนั้นละครับ

โต้แย้งไอ้ตู่ สนุกกว่านะผมว่า...อิ อิ

น่าจะใช้งานได้ทันทีด้วยค่ะ

#1117 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:38

ทางเราขอทำเท่ โพสรูปไปเรื่อยๆดีกว่า อย่างน้อยก็มีคนเข้ามาดูอยู่ดี ได้เข้ากลุ่มเป้าหมายของทางเราบ้าง

เเต่ถ้าให้ทางเราอธิบายด้วย ทางเรากลัวว่า :lol: :lol:ทางเรา จะเป็นเหมือนลอกอินสิงห์สนามหลวงอะนะ

Edited by จีรนุช, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:38.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#1118 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:48

ขอสรุปอีกครั้ง ก่อนกระทู้วิ่งทะลุ 1200 รีพลาย

1 เสียงส่วนใหญ่ เห็นพ้องว่า 2 คลิบ เป็นเหตุการณ์เดียวกัน
ผมขอสงวนความเห็นไว้ก่อน จนกว่าจะลงพื้นที่
แล้วยืนพิจารณาจากตำแหน่งทหารที่เชื่อว่าเป็นคนยิง กับจุดที่คุณวสันต์ล้ม

2 เสียงส่วนใหญ่ เห็นพ้องว่า คุณวสันต์ถูกยิงสองนัด
ถ้าผลชัณสูตรถูกต้อง กระสุนนัดนี้ ไม่ใช่การยิงการฝั่งทหาร
และทำให้น่าเชื่อว่า แม้แต่นัดที่ระเบิดสมอง ก็ไม่ใช่กระสุนจากทหารด้วยเหมือนกัน

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ นั้น ก็เป็นเพราะสมาชิกร่วมแรงร่วมใจในการแสดงข้อโต้แย้ง
ต่างก็เป็นประโยชน์กับการวินิจฉัยทั้งสิ้น

ผมขอขอบคุณ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายใหนครับ

#1119 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:04

ขอสรุปอีกครั้ง ก่อนกระทู้วิ่งทะลุ 1200 รีพลาย

1 เสียงส่วนใหญ่ เห็นพ้องว่า 2 คลิบ เป็นเหตุการณ์เดียวกัน
ผมขอสงวนความเห็นไว้ก่อน จนกว่าจะลงพื้นที่
แล้วยืนพิจารณาจากตำแหน่งทหารที่เชื่อว่าเป็นคนยิง กับจุดที่คุณวสันต์ล้ม

2 เสียงส่วนใหญ่ เห็นพ้องว่า คุณวสันต์ถูกยิงสองนัด
ถ้าผลชัณสูตรถูกต้อง กระสุนนัดนี้ ไม่ใช่การยิงการฝั่งทหาร
และทำให้น่าเชื่อว่า แม้แต่นัดที่ระเบิดสมอง ก็ไม่ใช่กระสุนจากทหารด้วยเหมือนกัน

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ นั้น ก็เป็นเพราะสมาชิกร่วมแรงร่วมใจในการแสดงข้อโต้แย้ง
ต่างก็เป็นประโยชน์กับการวินิจฉัยทั้งสิ้น

ผมขอขอบคุณ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายใหนครับ

ขอฝากดู ตำแหน่งปิคอัพจอดที่ประตูรร.และทางม้าลายที่ทาใหม่ ว่าขนาด/ความกว้าง/ช่องไฟ เท่าเดิมไหม ..ขอบคุณครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1120 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

แล้วมันสรุปยังไงล่ะครับ
วนเวียนเรื่อง เสียงปืนกับ2 คลิป มาพันกว่าความเห็นแล้ว
มันสรุปได้เหรอว่า ทหารยิง
ก็มันไม่สามารถเดาวิถีกระสุนได้นี่ครับ
เฮนไต กับ แต๋ม ไม่เห็นเหรอว่า มันสรุปวิถีกระสุนไม่ได้
แล้วจะเอามายืนยันได้ยังไงล่ะว่าทหารยิง

ปกติถ้าเป็นแบบนี้
ต้องหาสมมติฐานใหม่ นอกกรอบที่วางเอาไว้บ้างแล้ว
ไม่งั้น มันเดินต่อไปไม่ได้
แล้วเราก็วนเวียนอยู่อย่างนี้

เฮนไตก็จริงๆเล้ย
อะไรเนี่ย ปืนติดที่เก็บเสียงเนี่ย มันหายากมากเลยเหรอ
คนซักคน ซุ่มตรงประตูโรงเรียน ใต้ท้องรถกะบะ
มันทำไม่ได้เลยเหรอ
อย่าคิดว่าคนเยอะสิ
คนเขามองแต่ฝั่งทหารนะ ใครจะมาสนใจรอบตัวเขา

มันไม่มีทางเป็นไปได้ 100% เลยหรือ
เอ้อ แปลกแต่จริง

ถ้าผมใช้ ตรรกเดียวกัน... คนเค้ามองแต่ ฝั่งทหาร... ไอ้คนที่ซุ่มตรงนั้น... มันเป็นใครก็ได้... หมู หมา กา ไก่ ได้หมด... รวมทั้งทหาร...
ถ้าเสียงมีปัญหา... ก็ให้อุปกรณ์เค้าไป...

ผมก็ไม่ได้บอกว่า ปื๊ดติดปืนความเร็งสูงเก็บเสียง เป็นไปไม่ได้นะครับ... ผมแค่บอกว่าถ้าคิดแบบนี้ ปืีดก็เป็นทหารได้เช่นกัน... แล้วมันก็ไม่ไปไหน...
เพราะเราได้ทำการ สร้าง ตัวละครใหม่ ขึ้นมาเพิ่มเพื่อแก้สมการที่เราแก้ไม่ได้...

ผมว่าก่อนจะสร้าง ตัวแปรใหม่มาให้มันยุ่ง... ทำไมไม่ลองตัดตัวแปรที่ โจทย์ให้มาก่อน... (เผื่อโจทย์ผิด ซึ่งก็เป็นไปได้)...
แล้วจะตัดตัวไหนละ... ก็แล้วแต่ครับ ขอให้ ทุกฝ่ายที่เถียงกันยอมรับว่า จะขอเว้นตัวนี้ไปก่อน...

เช่น ผมเสนอ ตัดวิถีกระสุนที่ขา ขาออกจาก ผลชันสูตรก่อนเลย... ผมเข้าใจว่า วิถีที่เราพยายามหา มันอยู่บนพื้นฐานที่ว่า ... เข้า ออก เป็น เส้นตรง...
ซึ่ง ส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้น ยกเว้น เจอ กระดูก หรือ กระโหลก อาจไม่ตรงได้.. ในเมื่อ กระสุนที่ ขา เข้าและออก ดูๆแล้ว เป็นไปไม่ได้... (ผมว่าหลายท่านถึงกับจะตัดผลชันสูตรไปเลย... )
มันจะโดนกระดูกขาแล้ว เปลี่ยนทิศได้ไหม... เพราะทิศเข้า กับ ออกก็มีโอกาสผ่านกระดูกโคนขา... ซึ่งทั้งหมดนี้เราก็ไม่รู้... เพราะเค้าไม่ได้บอก ....
ทำไมไม่ลองตัดมันไปก่อน แล้ว พยายาม อธิบาย สมมุติฐานที่แต่ละฝ่ายมีละครับ...

เช่น แบบนี้... ทุกฝ่าย น่าจะยอมรับได้... หรือป่าว...
การซุ่มยิง จาก สตรีวิทย์ เข้าขาก่อน หัว ก็เป็นได้ หมดปัญหาเรื่องมุมยิงและระยะยิง แต่ ก็ ต้องมา เคลียร์เรื่อง รถกระบะที่บัง คนบัง หรือ อื่นๆ.. ว่ากันไป
การยิงจาก ทหารในคลิป ก็ยิงได้ เพราะมุมประหลาดที่ขาหมดไป... เหลือแค่ เคลียร์เรื่อง คนบัง ... ก็ว่าไป...
หรือ การยิงจากจุดอื่น... ก็ว่ากันไป...

หรือไม่เอาแบบผมว่า ก็ได้ครับ... ขอให้ ยอมรับได้ทุกฝ่าย... :D

ข้อสังเกตุเล็กๆ นะครับ... หลังจาก อ่านมา 23 หน้า...
ทางเสื้อแดง เค้า พยายามระบุ คนที่อยู่ใน คลิปเลยว่า คนนี้ยิง... ถูกผิด เราก็เถียงกันไป เพราะ เราสามารถเห็นได้ว่าเค้า นั่งยืนนอนอย่างไร...
การที่เรา พิสูจน์ได้ว่าคนนั้นไม่น่ายิง ไม่ได้แปลว่า คนข้างๆ หรือ คนที่มองไม่เห็นไม่ได้ยิง... เราแค่บอกว่า สิ่งที่เค้าคิิดไม่น่าถูก...

แต่ข้อสังเกตุของ อีกฝ่าย... มาจาก จิตนาการล้วนๆ..(ซึ่งก็เป็นไปได้นะครับ)
ถามว่า ถ้าเสื้อแดง จินตนาการแบบนั้นบ้าง... เช่น ทหารหน่วยพิเศษแถมที่เก็บเสียงและflash อยู่/หลัง/ข้าง/ใต้ ..รถทหาร หรือ ข้างประตูสตรีวิทย์..
ในมุมที่กล้องไม่ได้จับ แต่ ถ้า วิธีกระสุนเป็นไปได้ ก็สร้าง ให้ มีทหารตรงนั้น...
ถามว่า ถ้าเราได้ยิน จตุพรพูดแบบนั้น.. เราจะว่าเค้า กุเรื่อง สร้างข่าว หลอกพวกเดียวกัน.. หรือไม่.... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#1121 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:23

.

ถ้าคุณไม่ต้องการวิเคราะห์แล้วคุณมาที่นี่ทำไมครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้วิเคราะห์ไม่ใช่กระทู้นำเสนอนะครับ

ที่บอกว่ามา "หักธง" เพราะคุณคิดว่าที่นี่ "ตั้งธง" เอาไว้ แต่ถ้าคุณอ่านให้ดีถึงแม้คุณ amplepoor จะตั้งกระทู้มีสมมุติฐานต่างจาก "บทสรุป" ของคุณ แต่ได้มีการวิเคราะห์ว่าทำไมจึงตั้งสมมุติฐานแบบนั้น ซึ่งมีทั้งคนแย้งและคนเห็นด้วย เป็นที่มาที่เราคุยกันจนถึงหน้านี้

ส่วนคุณมา "ปักธง" ของคุณที่มีบทสรุปมาแล้ว แต่ไม่มีการนำเสนอบทสรุปวิเคราะห์ รวมถึงเมื่อมีคนวิเคราะห์โต้แย้งบทสรุปของคุณ คุณก็ยังไม่มีการแก้ต่างให้บทสรุปของคุณมีน้ำหนักขึ้นมาได้เลย ในขณะที่คุณก็ยังไม่มีการวิเคราะห์หักล้างผลการวิเคราะห์ที่ว่าวิถีกระสุนไม่ได้มาจากแนวทหารด้วยซ้ำ "แล้วจะเรียกว่าหักธงได้อย่างไร?"

สมมุติฐานของผมและหลายๆ คนในกระทู้นี้คือ "ใครยิงคุณวสันต์" ตามหัวข้อกระทู้ และผมก็ยอมรับได้ไม่ว่าผลออกมาจะเป็น ทหาร หรือไม่ใช่ และพร้อมที่จะวิเคราะห์ว่าทหารเป็นผู้ยิงถ้ามีหลักฐานรองรับ ลองถามตัวคุณเองดูว่าคุณเปิดใจยอมรับได้หรือไม่ถ้าบทสรุปออกมาว่าไม่ใช่ทหาร ถ้ารับไม่ได้ ก็คงต้องถามต่อแล้วว่า "ใครกันแน่ที่มีธง?"

ตอนนี้ผมยังเชื่อว่า "บทสรุป" ของคุณ ผ่านการวิเคราะห์มาแล้วด้วยตัวคุณเอง หรือการวิเคราะห์ร่วมมีการถกเถียงกันมาก่อน "นำเสนอ" มาสิครับ ถ้ามันเป็นเหตุเป็นผลและมีหลักฐานรองรับมากพอ ผมคนนึงล่ะที่พร้อมจะสนับสนุนบทสรุปของคุณ แต่ถ้าไม่มีผมคงมองคุณได้แค่ "ผู้นำสาร" เท่านั้นครับ

คำตอบของ 5M นี่แหละ ที่ยืนยันว่าทางฝั่งเสื้อแดงน่ะ เขาตั้งธงไว้แล้ว
ถามว่าทำไม
แค่เอาคลิปภาพเบลอๆ 1 คลิป ที่ดูแทบไม่รู้เรื่องด้วยสายตาคนธรรมดาอย่างผม
ก็สามารถสร้างจินตนาการ จน สรุปได้แล้วว่า "ทหารยิงวสันต์"
ไม่เข้าใจอีกเหรอ 5M ว่าสิ่งที่คุณกำลังทำเนี่ยแหละ เขาเรียกว่า "ตั้งธง"
แล้วเอาการวิเคราะห์แบบวิลิสมาหรา อาวางกาด อะไรก็ไม่รู้ใส่เข้าไป เพื่อยืนยันธงนั้น
ถามหน่อยเหอะ
M ได้อ่านหรือเปล่า มีใครเขาสรุปหรือยังว่า นปช.ยิงกันเอง มีแต่ความเป็นไปได้ใช่หรือไม่
แล้วถ้ามีการแย้งการค้าน ก็มีการรับฟังกันหรือเปล่า
แล้วไอ้พวกนี้มันเป็นการตั้งธง ตรงไหนเนี่ย
M อยุ่พันทิพย์ ไม่เคยมีใครแย้งใครค้านเลยล่ะสิ มันเลยทำให้คุณดูเพี้ยนๆ เขียนสั้นๆ เหมือนๆจะรู้ แต่ไม่บอก
แล้วก็บอกว่า ไม่วิเคราะห์ให้ดูหรอก เพราะ วิเคราะห์หมดแล้วที่พันทิพ แค่เอามาใส่ให้ครบถ้วนเท่านั้น
เอ้อ ยังงี้ก็มีด้วย
นึกถึงไอ้หัดเหวง เมื่อวานเจอศิริโชค
รู้สึกว่า ทำไมคนเสื้อแดง มันเป็นอย่างนี้เหมือนกันหมด
ไม่ยอมรับความจริง ไม่ยอมรับข้อมูล ไม่สนใจข้อมูลอีกด้านเลย
เหมือนกันหมดจริงๆสิ พับผ่า

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1122 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:45

ถ้าผมใช้ ตรรกเดียวกัน... คนเค้ามองแต่ ฝั่งทหาร... ไอ้คนที่ซุ่มตรงนั้น... มันเป็นใครก็ได้... หมู หมา กา ไก่ ได้หมด... รวมทั้งทหาร...
ถ้าเสียงมีปัญหา... ก็ให้อุปกรณ์เค้าไป...

ผมก็ไม่ได้บอกว่า ปื๊ดติดปืนความเร็งสูงเก็บเสียง เป็นไปไม่ได้นะครับ... ผมแค่บอกว่าถ้าคิดแบบนี้ ปืีดก็เป็นทหารได้เช่นกัน... แล้วมันก็ไม่ไปไหน...
เพราะเราได้ทำการ สร้าง ตัวละครใหม่ ขึ้นมาเพิ่มเพื่อแก้สมการที่เราแก้ไม่ได้...

ผมว่าก่อนจะสร้าง ตัวแปรใหม่มาให้มันยุ่ง... ทำไมไม่ลองตัดตัวแปรที่ โจทย์ให้มาก่อน... (เผื่อโจทย์ผิด ซึ่งก็เป็นไปได้)...
แล้วจะตัดตัวไหนละ... ก็แล้วแต่ครับ ขอให้ ทุกฝ่ายที่เถียงกันยอมรับว่า จะขอเว้นตัวนี้ไปก่อน...

เช่น ผมเสนอ ตัดวิถีกระสุนที่ขา ขาออกจาก ผลชันสูตรก่อนเลย... ผมเข้าใจว่า วิถีที่เราพยายามหา มันอยู่บนพื้นฐานที่ว่า ... เข้า ออก เป็น เส้นตรง...
ซึ่ง ส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้น ยกเว้น เจอ กระดูก หรือ กระโหลก อาจไม่ตรงได้.. ในเมื่อ กระสุนที่ ขา เข้าและออก ดูๆแล้ว เป็นไปไม่ได้... (ผมว่าหลายท่านถึงกับจะตัดผลชันสูตรไปเลย... )
มันจะโดนกระดูกขาแล้ว เปลี่ยนทิศได้ไหม... เพราะทิศเข้า กับ ออกก็มีโอกาสผ่านกระดูกโคนขา... ซึ่งทั้งหมดนี้เราก็ไม่รู้... เพราะเค้าไม่ได้บอก ....
ทำไมไม่ลองตัดมันไปก่อน แล้ว พยายาม อธิบาย สมมุติฐานที่แต่ละฝ่ายมีละครับ...

เช่น แบบนี้... ทุกฝ่าย น่าจะยอมรับได้... หรือป่าว...
การซุ่มยิง จาก สตรีวิทย์ เข้าขาก่อน หัว ก็เป็นได้ หมดปัญหาเรื่องมุมยิงและระยะยิง แต่ ก็ ต้องมา เคลียร์เรื่อง รถกระบะที่บัง คนบัง หรือ อื่นๆ.. ว่ากันไป
การยิงจาก ทหารในคลิป ก็ยิงได้ เพราะมุมประหลาดที่ขาหมดไป... เหลือแค่ เคลียร์เรื่อง คนบัง ... ก็ว่าไป...
หรือ การยิงจากจุดอื่น... ก็ว่ากันไป...

หรือไม่เอาแบบผมว่า ก็ได้ครับ... ขอให้ ยอมรับได้ทุกฝ่าย... :D

ข้อสังเกตุเล็กๆ นะครับ... หลังจาก อ่านมา 23 หน้า...
ทางเสื้อแดง เค้า พยายามระบุ คนที่อยู่ใน คลิปเลยว่า คนนี้ยิง... ถูกผิด เราก็เถียงกันไป เพราะ เราสามารถเห็นได้ว่าเค้า นั่งยืนนอนอย่างไร...
การที่เรา พิสูจน์ได้ว่าคนนั้นไม่น่ายิง ไม่ได้แปลว่า คนข้างๆ หรือ คนที่มองไม่เห็นไม่ได้ยิง... เราแค่บอกว่า สิ่งที่เค้าคิิดไม่น่าถูก...

แต่ข้อสังเกตุของ อีกฝ่าย... มาจาก จิตนาการล้วนๆ..(ซึ่งก็เป็นไปได้นะครับ)
ถามว่า ถ้าเสื้อแดง จินตนาการแบบนั้นบ้าง... เช่น ทหารหน่วยพิเศษแถมที่เก็บเสียงและflash อยู่/หลัง/ข้าง/ใต้ ..รถทหาร หรือ ข้างประตูสตรีวิทย์..
ในมุมที่กล้องไม่ได้จับ แต่ ถ้า วิธีกระสุนเป็นไปได้ ก็สร้าง ให้ มีทหารตรงนั้น...
ถามว่า ถ้าเราได้ยิน จตุพรพูดแบบนั้น.. เราจะว่าเค้า กุเรื่อง สร้างข่าว หลอกพวกเดียวกัน.. หรือไม่.... :D

มาก็ดีแล้ว จะได้ยกชุดกันไปเลย
ผมว่าคุณมีปัญหาเรื่องการตีความมากเลยนะ
ตั้งแต่ตอนที่คุณ คูกาเขาเอารูปมาลงแล้ว ความหมายเขาคือ แสดงภาพว่า กระสุนมันผ่านคนเยอะแยะมาได้ยังไง
และคนอื่นก็ดูเข้าใจกันหมด
มีแต่คุณที่ไปเอารูปเขายันกับวิถีกระสุน แล้วบอกว่าทำรูปมาผิด
เฮ้อออออ

ส่วนของผม
ผมไม่เลือกตัด ผลชันสูตรศพ เพราะมันมีความแน่นอนและเป็นวิทยาศาสตร์สูง
แล้วผมเอาผลชันสูตรมาคาดการณ์ ว่าวิถีกระสุนน่าจะมาจากไหน
โดยผมเลือกวิเคราะห์ เฉพาะคลิป ทางฝั่งนปช.ที่ถ่ายวสันต์ตอนถูกยิงล้มลงไป
มันเกี่ยวกับไอ้ปื๊ดตรงไหนครับ
มันจินตนาการโดยปราศจากพื้นฐานตรงไหน
แล้วทำไม ผมต้องตัดเรื่อง กระสุน 2 นัดออกด้วย มีเหตุผลตรงไหน
หรือเพียงเพราะว่า มันไม่เข้ากับทฤษฎี 2 คลิป ก็เลย ขอตัดออกก่อน
นี่คุณเข้าใจอะไรผิดเพี้ยนไปแล้วหรือเปล่า

ผมไม่ได้ตั้งธงมาก่อนเลย ว่ามาจากสตรีวิทย์ แต่เห็นวิเคราะห์วิถีกระสุนกัน
มองก็ไม่เห็นหัวตอน โดนกระสุนเข้า ก็คาดเดากันไปต่างๆนาๆ
ผมก็คาดเดาของผม
หรือผมคาดเดาไม่ได้?? ประหลาดอ่ะ
แต่เมื่อมีคนค้านว่า ไม่น่าเป็นไปได้ ผมมานั่งตะแบงเถียงอีกหรือเปล่า
จนมาถึง กระสุน 2 นัด
มันก็มาเข้ากับการคาดการณ์ของผมอีก แล้วผมเป็นคนเอาผลชันสูตรมาเผยแพร่เหรอ
ผมว่า ถ้าคุณไม่มีประเด็น ก็เงียบๆไปดีกว่านะ
มันยังจะทำให้คุณดูดีกว่าที่จะออกมาพยายามชี้จุดผิดของใครต่อใคร โดยไม่ได้เข้าใจความคิดเขาเลย

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1123 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:53

คลิบนี้ เป็นหลักฐานสำคัญมาก
คนถ่ายระบุเวลาชัดเจน 19.55 น คืนวันที่ 10 เมษา
เริ่มต้นคลิบ วิ .24 มีคนเดินมาตระโกนว่า.....
.....เก็บไว้ในใจ ต่อไปนี้มีอะไรเกิดขึ้นให้บอกว่าไม่รู้ไม่เห็น.....
นี่คือช่วงเวลาก่อนที่จะมีการลอบสังหารผู้การร่มเกล้า

ที่จริงคำพูดตะโกนบอกอันนี้ เคยได้ยินในคลิบอื่นแล้ว
แต่คลิบนี้ คนถ่ายทำออกมาเป็นชุด เฉพาะคลิบนี้ก็หมายเลข 12 เข้าไปแล้ว
คลิบที่ 1 เริ่มตอน 18.26 คลิบนี้เป็นชิ้นสุดท้าย

ขอนำเสนอเพื่อกล่าวหาว่า การถล่มทหารมาจนถึงวสันต์ถูกยิง
เป็นแผนที่นปช. วางไว้แล้วล่วงหน้า

ไม่ใช่เรื่องเป็นไปเอง

#1124 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:31

ส่วนอันนี้คือคำอธิบายเรื่อง ทหารยิงคุณวสันต์จากทีมงานสังหารมวลชน
ลองอ่านดู แล้วคิดตามว่า ถ้าไม่ใช่คนวงในแล้วจะอธิบายสิ่งที่เกิดขึ้นได้อย่างชัดเจนหมดจดขนาดนี้ได้หรือไม่

เหตุการณ์เกิด 10 เมษา จตุพรเอามาอธิบายก่อน 21 เมษา......เพราะคลิบมาลงทุปวันที่ 21
ผมยังตามไม่เจอว่าเจ้ากรมปล่อยข่าว เอาคำป้ายสีทหารมาลงในราดดำเนินเมื่อไหร่

คำอธิบายโดยละเอียด(ช่วยกันนำหลักฐานไปเผยแพร่กันให้ทั่ว ให้ประชาชนได้เห็นความชั่วของทรราชอภิสิทธิ์)

1.วสันต์และสยาม ตายหน้ารร.สตรีวิทยา โดยวสันต์นอนตายขนานไปกับทางม้าลาย สยามจะนอนคว่ำหน้า ศีรษะทับทางม้าลาย ใกล้ฟุตบาทฝั่งตรงข้ามประตูรร.สตรีวิทยา

2.เสียงปืน2ปังแรก หลังจากนั้นอีก7วินาที จะเป็นการยิงรัว6นัด โปรดสังเกตทางม้าลาย 2ปังแรกและอีก7วินาทีต่อมา ทางม้าลายยังไม่มีคนไปมุง

3.วสันต์โดนยิงในปัง3 หรือกระสุนนัดแรกในจังหวะยิงรัว6นัด โปรดหยุดภาพแล้วสังเกต หลังเสียงปืนปังที่8ดังขึ้น โปรดสังเกตว่ามีคนไปมุงตรงทางม้าลายที่ใกล้กับฟุตบาทฝั่งตรงข้าม รร.สตรีวิทยา โปรดสังเกตพวกเขาหลายคนยืนหันหลังให้วสันต์

4.หลังจากเสียงปืนปัง9ดังขึ้น คนมุงหลายคนก็ยังคงหันหลังให้วสันต์นั้นเพราะว่า พวกเขากำลังดู คุณสยามที่ถูกยิงนอนหน้าคว่ำในจังหวะรัว6นัดมาถูกร่างกายและไปเสียชีวิตในรพ. ดังนั้นข้อสรุปก็คือ จังหวะรัว6นัดสังหารคุณวสันต์ ภู่ทอง และ คุณสยาม วัฒนานุกุล นั้นเอง

5.โปรดสังเกตความดังของเสียงปืน ในคลิปที่1เสียงปืนจะเบากว่าในคลิปที่2 นั่นแสดงว่า ปืนต้องอยู่บริเวณในคลิปที่2 นั่นหมายถึงปืนที่ยิงออกมา9นัด เป็นทหารยิง

6.คลิปที่3 ยิ่งเป็นการยืนยันถึงทิศทางกระสุน เพราะเสียงปืนเบามาก แสดงว่ายิ่งอยู่ไกล ถ้าเป็นการยิงจากอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยจริง เสียงปืนต้องดังและต้องเห็นผู้คนแตกตื่น แต่ในคลิปไม่ปรากฏผู้คนแตกตื่น

7.โปรดสังเกตกลุ่มทหารในคลิปที่2 ขณะที่เสียงปืนดัง9นัด ไม่ปรากฏทหารวิ่งหลบกระสุนปืน แต่ในขณะที่คลิปที่1 โปรดสังเกต มีคนก้มหลบ หลายคน นั่นเป็นการยืนยันว่า เป็นลูกปืนที่ยิงจากทหาร

#1125 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:42

มาก็ดีแล้ว จะได้ยกชุดกันไปเลย
ผมว่าคุณมีปัญหาเรื่องการตีความมากเลยนะ
ตั้งแต่ตอนที่คุณ คูกาเขาเอารูปมาลงแล้ว ความหมายเขาคือ แสดงภาพว่า กระสุนมันผ่านคนเยอะแยะมาได้ยังไง
และคนอื่นก็ดูเข้าใจกันหมด
มีแต่คุณที่ไปเอารูปเขายันกับวิถีกระสุน แล้วบอกว่าทำรูปมาผิด
เฮ้อออออ

ส่วนของผม
ผมไม่เลือกตัด ผลชันสูตรศพ เพราะมันมีความแน่นอนและเป็นวิทยาศาสตร์สูง
แล้วผมเอาผลชันสูตรมาคาดการณ์ ว่าวิถีกระสุนน่าจะมาจากไหน
โดยผมเลือกวิเคราะห์ เฉพาะคลิป ทางฝั่งนปช.ที่ถ่ายวสันต์ตอนถูกยิงล้มลงไป
มันเกี่ยวกับไอ้ปื๊ดตรงไหนครับ
มันจินตนาการโดยปราศจากพื้นฐานตรงไหน
แล้วทำไม ผมต้องตัดเรื่อง กระสุน 2 นัดออกด้วย มีเหตุผลตรงไหน
หรือเพียงเพราะว่า มันไม่เข้ากับทฤษฎี 2 คลิป ก็เลย ขอตัดออกก่อน
นี่คุณเข้าใจอะไรผิดเพี้ยนไปแล้วหรือเปล่า

ผมไม่ได้ตั้งธงมาก่อนเลย ว่ามาจากสตรีวิทย์ แต่เห็นวิเคราะห์วิถีกระสุนกัน
มองก็ไม่เห็นหัวตอน โดนกระสุนเข้า ก็คาดเดากันไปต่างๆนาๆ
ผมก็คาดเดาของผม
หรือผมคาดเดาไม่ได้?? ประหลาดอ่ะ
แต่เมื่อมีคนค้านว่า ไม่น่าเป็นไปได้ ผมมานั่งตะแบงเถียงอีกหรือเปล่า
จนมาถึง กระสุน 2 นัด
มันก็มาเข้ากับการคาดการณ์ของผมอีก แล้วผมเป็นคนเอาผลชันสูตรมาเผยแพร่เหรอ
ผมว่า ถ้าคุณไม่มีประเด็น ก็เงียบๆไปดีกว่านะ
มันยังจะทำให้คุณดูดีกว่าที่จะออกมาพยายามชี้จุดผิดของใครต่อใคร โดยไม่ได้เข้าใจความคิดเขาเลย

ไม่เห็นหรือครับ กระทู้นี้ปกติ ผมก็เงียบอยู่แล้ว... ผมรอ "ผู้เชี่ยวชาญ" เค้าว่ากันไป...

ผมก็แค่คอยมา สะกิด เวลาเห็นมันจะออกทะเลไป...ไกล... เช่น ภาพวิถีกระสุน หรือ ปืนเก็บเสียง..

ไอ้รูปไหนที่ทำท่าว่า จะอ้างกันสนุกสนาน ราวกับว่า เป็นของล้ำค่า.. แต่ ผมเห็นแล้วผิด ผมก็ แค่สะกิด...
แล้ว ก็ไม่ใช่ผมคนเดียวที่ว่ามันไม่ถูก...

รูปนี้คงชัดเจนแล้วนะครับ ว่ากระสุนเข้าอย่างไร ออกอย่างไร
ที่จริงผมยังคิดว่ามุมจริงอาจจะชันกว่านี้ เพราะกระโหลกถูกเปิดตอนบนทั้งลูก

ท่านจะบอกว่ามันเป็นตัวอย่าง... ว่าต้องผ่านคนมา... (แต่ตอนทำ ก็ เทียบวิถีกระสุนให้ดูเสร็จสรรพ)
แล้ว ผมว่าอะไรป่าวครับ... ตัวอย่างก็ตัวอย่าง... (หลังจากนั้น.. ไม่มีใครอ้าง รูปเหล่า นั้นอีกเลย... :D)

ผมก็ยอมรับว่าที่ผมทำก็ไม่ได้ถูกหมด.. ท่าน 5m แย้งว่าผิด ว่ามั่ว..... ตอนแรกผมก็ไม่เห็นด้วย ...
แต่ตอนนี้ ผมเห็นด้วยแล้ว ผมกำลัง ทำ diagram ใหม่ ที่ scale ถูกต้องอยู่ ก็เลยไม่ได้ขออภัยในความผิดพลาด
ผมว่า การถกเถียงกัน ถ้ายอมรับได้ว่าตัวเองผิดได้ มันก็ไปได้เรื่อย...

ผมชี้จุดที่ผิด ก็เพราะ ผมเห็นว่ามันผิด.. ถ้าเห็นว่าผมเข้าใจอะไรผิด.. ก็บอกมาซิครับ... จะได้เข้าใจตรงกัน
ไม่ใช่ ... ห้ามชี้จุดที่ผิด จนกว่าจะเข้าใจคนพูด...
ถามหน่อยครับ.. ที่ คุยกัน 23 หน้าเนี่ย.. เข้าใจ ความคิดของคนพูด แจ่มชัดหรือครับ... เหอๆๆ...

เรื่องตัดอะไรไม่ตัดอะไร... ถ้าท่านไม่เข้าใจ... ก็ไม่เป็นไรถือว่าผมไม่ได้พูดก็ได้...
กระสุนนัดที่สอง ผมว่าผมอ้างถึงคนแรกๆ #306 ใครอ้างก่อนบอก .. เพราะ วิถีมันเป็นไปไม่ได้... ก่อนนั้นเล่นหัวกันอย่างเดียว... หนุกหนาน...

เรื่องเงียบ ไว้ สรท มีระบบ เปิดห้องคุย "เฉพาะคนคอเดียวกัน" ไม่รับความเห็นต่าง... เมื่อนั้น ผมคงเงียบได้...
แต่ ท่านจะมาบอกให้ผมเงียบ ในกระทู้ สาธารณะ มันคงไม่ได้ละครับ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#1126 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

เดมากอกปล่อยคลิบมาหลายชุด เป็นการคัดไฮไลท์มาลง
แต่มีคลิบนี้ ปล่อยยาวโดยไม่มีประเด็น ดูเหมือนจะหลังเก็บศพกับผู้บาดเจ็บออกจากหน้าสตรีวิทย์หมดแล้ว

ผมขอให้ดู เพราะอยากจะถามว่า มันคือคลิบเดียวกับที่ถ่ายทหารยิงผู้ชุมนุมหรือเปล่า
เป็นกล้องตัวเดียวกับที่ถ่ายคู่กับมูราโมโต้ ใช่หรือไม่

ถ้าใช่ ก็น่าแปลกใจที่กล้องตัวนี้ ไม่เดินหน้าเข้าไปหาร่างคุณวสันต์ที่ล้มอยู่ เหมือนที่มูราโมโต้เดินเข้าไปแล้วถูกยิงตาย

แปลกใหมครับ

#1127 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:22

ผมขอย้ำอีกนิดนะครับ สิ่งที่เรามั่นใจได้จากภาพผลการชันสูตรคือคุณวสันต์ถูกยิงสองนัด

ส่วนเรื่องวิถีกระสุนนั้น เราได้แต่คาดเดา ไม่สามารถเอาภาพมาวิเคราะห์วิถีกระสุนได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ ผมถามหมอสองสามคน ก็พูดเหมือนกันหมดครับ ว่ามันหยาบมาก อีกทั้ง คุณ Solidus ก็เอาตัวอย่างคลิปมาให้ดูแล้ว ว่ากระสุนสามารถเลี้ยวเบนในเนื้อวัตถุได้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1128 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:19

..

เอ้า แปลกตรงไหนล่ะครับ ผมไม่รู้ผมถึงถามคุณไงครับ เพราะผมคิดว่าคุณรู้ งั้นขอทวนคำถามอีกทีนะครับ

1.คุณ mmmmm คิดว่า ทหารในคลิปที่ 2 ซึ่งเป็นคลิปฝั่งทหารเป็นคนยิง รบกวนระบุได้มั้ยครับ ว่าทหารคนไหนเป็นคนยิง

2. คุณรู้มั้ยว่าตากล้องฝั่งนปช คือใคร

3. ตากล้องคนนี้ ยืนอยู่ที่จุดไหนตอนถ่ายคลิป?

4.คุณรู้มั้ยว่าใครเป็นคนเผยแพร่คลิปวิดิโอฝั่ง นปช ออกมาเป็นคนแรก?

คุณจะตอบว่าไม่รู้ก็ได้นะครับ ผมไม่ได้ว่าอะไร

หรือถ้าคุณไม่แน่ใจ ก็บอกไม่แน่ใจแล้วให้ข้อมูลที่คุณไม่แน่ใจ มาก็ได้ครับ

อันไหนที่รู้แน่ก็รบกวนขอข้อมูลที่ชัดเจนนะครับ

ย้ำนะครับ ผมไม่รู้ผมถึงถามคุณ เพราะผมเห็นคุณเข้ามาให้ข้อมูลหลายๆอย่างเหมือนคนที่รู้

ป.ล. ตกลงคุณ Hentai คิดว่าใครยิงครับ ไม่เห็นตอบผมเลย

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1129 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:22

ถึงแม้หลักฐานนี้จะขาดความแม่นยำในแง่ของวิถีกระสุน อันเกิดจาก Error หลายประการ เช่น
- ผลชันสูตรนี้คัดลอกมาอีกทีจากฉบับจริงอีกที อาจด้วยเวลาที่จำกัดเพราะต้องคัดลอกหลายผลชันสูตรในคราวเดียวกัน
- รูปที่ใช้ในการบันทึกเป็นรูปคร่าวๆ ไม่ใช่สรีระจริงของคุณวสันต์

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น บาดแผลที่ขาเกิดขึ้นจริง และวิถีกระสุนสอดคล้องกับที่หัว อาจจะใช้คำนวนเป็นวิถีกระสุนชัวร์ๆ 100% ไม่ได้ ข้อกังขานี้จะกระจ่างเมื่อมีผลชันสูตรฉบับจริงรวมถึงรูปถ่ายบาดแผลออกมา เพราะฉะนั้นด้วยเหตุผลตามที่บอกไม่มีน้ำหนักมากพอที่จะตัดเรื่องนี้ออกจากการวิเคราะห์ได้ครับ

Edited by Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:23.

#1130 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:33

ผมขอย้ำอีกนิดนะครับ สิ่งที่เรามั่นใจได้จากภาพผลการชันสูตรคือคุณวสันต์ถูกยิงสองนัด

ส่วนเรื่องวิถีกระสุนนั้น เราได้แต่คาดเดา ไม่สามารถเอาภาพมาวิเคราะห์วิถีกระสุนได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ ผมถามหมอสองสามคน ก็พูดเหมือนกันหมดครับ ว่ามันหยาบมาก อีกทั้ง คุณ Solidus ก็เอาตัวอย่างคลิปมาให้ดูแล้ว ว่ากระสุนสามารถเลี้ยวเบนในเนื้อวัตถุได้

คลิบก่อนเลี้ยวขึ้นบน คลิปนี้เลี้ยวลงล่าง :lol: :lol: :lol:

http://www.youtube.com/watch?v=55CkeT7qdtM

ถ้าไม่หาทิศทางกระสุนภายในร่างกายดูแต่ภายนอกยังไงก็พลาดได้ ถ้าเป็นการชันสูตรเบื้องต้นก็ดูแต่ภายนอกได้ แต่ยังไงก็ต้องไปชันสูตรละเอียดอยู่ดี ผมเชื่อว่าทางเสื้อแดงมีผลชันสูตรอย่างละเอียดครับแต่จะเผยแพร่ไหมนั่นอีกเรื่อง

ป.ล. เจลาตินไม่มีกระดูก

Edited by Solidus, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:35.

• Gop likes this

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1131 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:57

เห็นด้วยกับคุณ GOP นะ

คุยกัน เป็นวรรคเป็นเวร มาจน 23 หน้า

ประหนึ่ง คุยกันในนี้ แล้วจะชี้นำศาลได้

จริงๆ แล้วคุยกันแค่เปลือกของหลักฐาน ซึ่งน้อยนิดมาก

ถ้าเทียบกับหลักฐานที่ศาลจะนำขึ้นมาพิจารณา ทั้งหมด

เวลาศาลตัดสินจริง การคาดเดาคงนำมาพิจารณาไม่ได้ หรอกนะ :lol:
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#1132 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:03

วันนี้จะลองเข้าไปเช็คคลิป 1 อีกทีว่ามีวิดิโอแบบไหนให้โหลดได้มั่ง ปรากฏว่า ICT บล็อคลิงค์ youtube คลิป 1 ฝั่งเสื้อแดงเฉยเลย ทำไมถึงพึ่งมาบล็อค ล่ะนี่ LOL

#1133 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ถึงแม้หลักฐานนี้จะขาดความแม่นยำในแง่ของวิถีกระสุน อันเกิดจาก Error หลายประการ เช่น
- ผลชันสูตรนี้คัดลอกมาอีกทีจากฉบับจริงอีกที อาจด้วยเวลาที่จำกัดเพราะต้องคัดลอกหลายผลชันสูตรในคราวเดียวกัน
- รูปที่ใช้ในการบันทึกเป็นรูปคร่าวๆ ไม่ใช่สรีระจริงของคุณวสันต์

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น บาดแผลที่ขาเกิดขึ้นจริง และวิถีกระสุนสอดคล้องกับที่หัว อาจจะใช้คำนวนเป็นวิถีกระสุนชัวร์ๆ 100% ไม่ได้ ข้อกังขานี้จะกระจ่างเมื่อมีผลชันสูตรฉบับจริงรวมถึงรูปถ่ายบาดแผลออกมา เพราะฉะนั้นด้วยเหตุผลตามที่บอกไม่มีน้ำหนักมากพอที่จะตัดเรื่องนี้ออกจากการวิเคราะห์ได้ครับ

ไม่เป็นไรครับ... ผมแค่บอกว่า น่าจะลอง... แค่เฉพาะขาออก... เพราะเราไม่รู้ ว่า เข้าไปโดนอะไร...
เพราะ ถ้าไม่ตัด แล้วใครพยายามจะสรุปว่า ยิงจาก สตรีวิทยา หรือ จากทหาร ก็จะมีคนบอกว่า.. เป็นไปไม่ได้เสมอ.. ตามหลักฐานที่มี เพราะ มุม (ก้มเงย) เป็นไปไม่ได้...
ต้อง ถูกยิงจาก ใต้ดินเท่านั้น... :D

#1134 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:51

เห็นเสนอตัดหลักฐานที่ไม่แน่ใจว่าจริงหรือไม่จริงกัน ผมขอเสนอให้ตัดบ้างนะครับ เพราะเราไม่มีหลักฐานที่เป็นทางการฉะนั้นอะไรก็มั่วได้ อะไรก็ปลอมได้ครับ

ผมขอให้ตัดหลักฐานที่ว่านายวสันต์ถูกยิงจากหลังออกหน้าโดยกระสุนความเร็วสูง ถ้ามีกระบวนการหาศพในเหตุการณวันที่10เมษายน53 จริง ผมว่านี่จะเป็นเรื่องแรกๆที่กลุ่มคนเหล่านี้เริ่มกระบวนการป้ายความผิด เพราะมีคลิปวสันต์ถูกยิงสมองด้านหน้าเปิด จึงมีข่าวถูกยิงจากกระสุนความเร็วสูงจากหลังออกหน้า(หลังคือทิศที่ทหารอยู่ กระสุนความเร็วสูงคือที่ทหารใช้) ก็เป็นได้ครับ

ตัดเรื่องนี้ไปเรื่องเดียวจากในคลิปเราแทบจะเห็นภาพขณะที่ยิงเลยครับ ผู้ชายใส่เสื้อคลุมแขนยาวที่อยู่ตรงขอบด้านขวาเดี๋ยวหลุดเฟรม เดี๋ยวโผล่มาแว้ปๆ ดูดีๆจะเห็นเค้าล้วงบางอย่างจากหลังเอว แล้วเดินไปดึงแขนวสันต์ให้หันมาหา จากนั้นวสันต์ถูกยิงล้มลงครับ ลองไปเปิดดูครับ

ถ้าในเสรีไทยไม่มีการตั้งธงจริงต้องไม่ปฏิเสธการวิเคราะห์ใดๆทิ้งครับ เพราะมันเป็นไปได้ทั้งสิ้น ถึงมันจะฟังแล้วขัดกับสิ่งที่ทุกคนเชื่อเพราะอาจมีกระบวนการสร้างคำ สร้างข่าว สร้างภาพ หรืออื่นๆพยายามจะปลูกฝังความเชื่อบางอย่างก็เป็นไ้ด้ครับ แต่เคสที่ผมเห็นภาพในคลิปว่าล้วงหยิบอะไรจากหลังเอวออกมาแล้วเดินไปดึงแขนวสันต์เข้ามาหานี่ผมพยามเสนอแต่ยังไม่มีการวิเคราะห์ใดๆเกิดขึ้น อาจเพราะมันไม่ตรงกับธงที่ได้ตั้งไว้หรืออย่างไรว่าต้องโดนปืนความเร็วสูงสมองถึงระเบิดอะไรประมาณนี้ครับ ถ้าเปิดใจแล้ววิเคราะห์ความเป็นไปได้ด้วยเหตุด้วยผล น่าจะดีกว่า การปฏิเสธแบบไม่แม้เพียงจะเปิดไปดูครับ

อย่างน้อยผมเคยเสนอสมมติฐานยิงสองนัดที่ขาและหัวตั้งแต่สมัยที่หลายๆท่านยังนั่งวิเคราะห์กราฟกันอยู่เลย #479

ผมเรียนถามนะครับ
ตอนนี้ ผมว่า เราสรุปได้หรือยังว่า
มันไม่ได้ยิงจากทหารพลเดินเท้า แน่นอน
คือ ตัดความน่าจะเป็นที่คลิปอีกคลิปนึงเอามาโยง
ออกไปได้หรือยังครับ
เพราะผมคิดว่า
การเล็งหัวคนนั้นมันยากมาก นอกจาก ติดกล้อง และมาร์คไว้แล้ว
ต้องสรุปที่ตรงนี้ก่อนหรือเปล่าครับ

มันเป็นการยิงมั่วตอบโต้สะเปะสะปะครับ ไม่ได้ยิงมาร์ค หรือ ล็อกเป้า

ช่างเป็นการยิงมั่วสะเปะสะปะ ขั้นเทพ รูปผลสันสูตรด้านล่าง
หัวหลังไปหน้า 2 ศพ อกซ้าย 2 ศพ สะเปะสะปะ ขั้นเทพ

วสันต์ ภู่ทอง

ข้องใจเรื่องเอกสารนี้ที่สรุปว่ายิงที่หัวและขา
แต่เห็นเพื่อนๆ คุยกันแค่เรื่องหัวไม่คุยเรื่องขาเลย
น่าจะเพิ่มเติมเรื่องขาด้วยนะครับว่ายิงก่อน
หรือหลังหัว และยิงมาจากทางไหน ด้วยกระสุนปืนอะไร
ถ้ายิงขาก่อนต้องล้มลงก่อนโดนยิงหัวหรือเปล่า
หรือยิงหัวก่อนแล้วก็โดนยิงที่ขาทีหลัง หรือโดนยิงพร้อมกัน

จากภาพนี้ผมขอเสนออีกสมมติฐานนึงครับ
จากรอยกระสุนที่นายวสันต์ถูกยิงสองนัด ที่ขาและศรีษะ แนวกระสุนเข้าแนวตั้งเกือบจะเป็นแนวตรงเดียวกัน
จากคลิปของฝั่งเสื้อแดงที่ถูกกระสุนล้มลงแบบทรุดลง เหมือนกับถูกยิงที่ขาก่อนหนึ่งนัด ทรุดลงไป แล้วโดนซ้ำอีกหนึ่งนัดหลังจากล้มลงอีกประมาณครึ่งวินาทีได้น่าจะเป็นลักษณะของการยิงซ้ำแบบ ดับเบิ้ลแทปไปที่จุดเดิมกับนัดแรกที่ขาแต่ที่ไปเข้าที่หัวในมุมต่ำออกสูงอาจจะเนื่องจากผูถูกยิงได้ล้มลงในลักษณะหงายหลังครับ
ส่วนแนวการยิงน่าจะมาจากช่องระหว่างกล้อง กับคนเสื้อชมพูกลางภาพครับ
ยังไม่เห็นใครเสนอแนวคิดนี้ ลองดูครับ

เพิ่มเติม
ลักษณะการล้มของคนถือธงนั้น มันเหมือนกับการถูกเตะรวบไปที่ขาจากด้านหลังครับ ไม่เหมือนกับการถูกยิงที่หัวมันน่าจะคะมำไปด้านหน้าตามแรงกระสุนที่ปะทะ แต่ผมดูคลิปแล้วมันไม่มีอาการชองแรงที่ว่าเลย

Edited by turbora, 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:57.

#1135 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:53

ผมขอถอน ที่โพสต์ไว้ใน

http://webboard.seri...000#entry403801

และ

http://webboard.seri...050#entry404640

ออกทั้งหมดเลยนะครับ เนื่องจากเช็คคลิปตัวใหม่ที่คุณ tam-mic-ra เอามาแปะแล้วมีคุณภาพดีกว่าพอสมควรครับ

ดังนั้นขอถอนออกทั้งหมดเลยครับ

#1136 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:07

ทำไมมาเล่นในช่วงนี้ เพราะต้องการให้เรื่องมันซา ๆ แล้วจะปลูกถ่ายประวัติศาสตร์ใหม่หรอ

---------------------------------------

#1137 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:56

ก่อนจะตัดหลักฐานอะไรช่วยให้เหตุผลที่มันมีอะไรอ้างอิงที่มันขัดแย้งกับหลักฐานได้ไหมครับ อย่าลืมว่าหลักฐานที่นำมาใช้นั้นมีการอ้างอิงรูปถ่ายและคลิปวิดิโอด้วยนะครับ ^^

#1138 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:20

ทำไมมาเล่นในช่วงนี้ เพราะต้องการให้เรื่องมันซา ๆ แล้วจะปลูกถ่ายประวัติศาสตร์ใหม่หรอ

ที่จริงแล้ว มันเป็นการส่งสารไปยังอภิสิทธิ์ ว่า
ข้าถือไพ่เหนือกว่านะ ธาริตข้าก็สั่งได้ มวลชนข้าก็เอา 7.5 ล้านยัดปาก
หลักฐานต่างๆ ข้าบล๊อคได้หมด

เอ็งจะปรองดองหรือไม่ ยอมให้เทพทักษิณนิรโทษหรือไม่
ถ้าไม่ยอม ข้าจะเล่นหนักกว่านี้นะ......

สายล่อฟ้าเอาหลักฐานมาลงที่กระทู้น้องเกด และจัดรายการออกมาในบลูสกาย

คือคำตอบครับ

อิอิ
อีเห็นจู่ๆ จะมาขอให้พวกเราตัดกระสุนนัดที่ 2 ทิ้ง.....ออกอาการ
งานนี้ นปช. คงต้องซื้อเสื้อหนาวแล้วละ

#1139 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:32

ที่จริงแล้ว มันเป็นการส่งสารไปยังอภิสิทธิ์ ว่า
ข้าถือไพ่เหนือกว่านะ ธาริตข้าก็สั่งได้ มวลชนข้าก็เอา 7.5 ล้านยัดปาก
หลักฐานต่างๆ ข้าบล๊อคได้หมด

เอ็งจะปรองดองหรือไม่ ยอมให้เทพทักษิณนิรโทษหรือไม่
ถ้าไม่ยอม ข้าจะเล่นหนักกว่านี้นะ......

สายล่อฟ้าเอาหลักฐานมาลงที่กระทู้น้องเกด และจัดรายการออกมาในบลูสกาย

คือคำตอบครับ

อิอิ
อีเห็นจู่ๆ จะมาขอให้พวกเราตัดกระสุนนัดที่ 2 ทิ้ง.....ออกอาการ
งานนี้ นปช. คงต้องซื้อเสื้อหนาวแล้วละ

ถ้าตัดนัดหนึ่งออกก็ เหมือนพันทิพย์ซิ 2ปี4เดือน ยังนัดเดียวอยู่เลย

#1140 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:29

ขอฝากดู ตำแหน่งปิคอัพจอดที่ประตูรร.และทางม้าลายที่ทาใหม่ ว่าขนาด/ความกว้าง/ช่องไฟ เท่าเดิมไหม ..ขอบคุณครับ

ดูแค่รูปนี้ก็รู้แล้ว

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1141 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:49

สายล่อฟ้า วิเคราะห์และนำเสนอหลักฐานว่า "เสธ.แดง" ไปป้วนเปี้ยนในที่เกิดเหตุทั้งก่อนและหลัง

#1142 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:03

มีรอยกระสุนปืนที่รถทหาร = ทหารยิงคุณวสันต์ ???

วิเคราะห์ได้แค่ว่า "มีโอกาสที่ทหารยิงคุณวสันต์" แค่นั้นครับ แล้วก็จะมีคำถามตามมา
- รอยลูกปืนที่อ้างถึงเป็นแนวที่คุณวสันต์ยืนหรือไม่?
- หลังเหตุการคุณวสันต์ถูกยิง มีการปะทะกันตรงจุดนี้จากสะพานวันชาติหรือไม่? มีโอกาสที่การปะทะนั้นจะฝากรอยกระสุนที่รถคันนี้ได้หรือไม่?
- จะโต้แย้งวิถีกระสุนที่ขาอย่างไร?

ผมว่าช่วยกันหาผลชันสูตรตัวจริงจะดีกว่ามั๊ยครับ

#1143 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:03

สายล่อฟ้า วิเคราะห์และนำเสนอหลักฐานว่า "เสธ.แดง" ไปป้วนเปี้ยนในที่เกิดเหตุทั้งก่อนและหลัง

ขนาดโยนระเบิดใส่ทหาร ยังโยนออกมาจากสนามในบ้านไม้โบราณฝั่งตรงข้ามประตูทางเข้าสตรีวิทย์ แล้วคนที่ยิงจะไม่อยู่ที่เดียวกันหรือ หากเป็นเช่นนั้น วิถีกระสุนน่าจะมาจากด้านหน้าเข้าที่หน้าผากมากกว่า

Edited by Stargate-1, 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:43.

#1144 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:16

กระสุนความเลว เอ้ยเร็วสูง ทำได้แค่นี้หรือ
มิน่า น้องนายสวาท วางามถึงบอกว่าโดนเข็มขัด ไม่เข้า ยังวิ่งปร๋อ
ที่จริงแต๋มพลาดอย่างหนักเลยแหละ
เพราะรูปนี้ คือการยืนยันว่า ทหารใช้ลูกแบล้งค์สกัดฝูงชน
คือยิงให้หยุด ไมใช่ยิงให้ตาย

งวดนี้แต๋มโดนตัดเบี้ยเลี่้ยงแหง็ม
เสียใจด้วยนะ

ขอบคุณ

#1145 overtherainbow

เมพ

ตอบ 6 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:38

สรุปให้หน่อยจีคะ
วันนี้เน็ตเน่า
ทำไรไม่ล่ายเลย

#1146 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:07

เดมากอกปล่อยคลิบมาหลายชุด เป็นการคัดไฮไลท์มาลง
แต่มีคลิบนี้ ปล่อยยาวโดยไม่มีประเด็น ดูเหมือนจะหลังเก็บศพกับผู้บาดเจ็บออกจากหน้าสตรีวิทย์หมดแล้ว

ผมขอให้ดู เพราะอยากจะถามว่า มันคือคลิบเดียวกับที่ถ่ายทหารยิงผู้ชุมนุมหรือเปล่า
เป็นกล้องตัวเดียวกับที่ถ่ายคู่กับมูราโมโต้ ใช่หรือไม่

ถ้าใช่ ก็น่าแปลกใจที่กล้องตัวนี้ ไม่เดินหน้าเข้าไปหาร่างคุณวสันต์ที่ล้มอยู่ เหมือนที่มูราโมโต้เดินเข้าไปแล้วถูกยิงตาย

แปลกใหมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VnROmyjyjMo&feature=related

เป็น การถ่ายหลังเหตุการณ์ 21.00 น คลิปนายวสัันต์
โดยจุดที่ถ่าย คือ แยกสะพานวันชาติ ซึ่งเป็นที่ตั้งกองกำลังทหารตั้งแต่ บ่าย ของวันนั้นแล้ว

ถ้าจะให้ประมาณการ เป็นคลิปที่ถ่ายประมาณ 21.40 น ขึ้นไป

ซึ่งเป็นคลิป หลังการตกลงให้ทหารหยุดยิง ได้ข้อยุติ
ระหว่าง ณัฐวุฒิ - เจรากับ- กอปศักดิ์ ให้หยุดยิงผู้ชุมนุม แล้วกว่า 30 นาทีขึ้นไป

และให้สังเกตุดีๆ ว่า ตรงทางม้าลาย -สว่าง- มาก

Edited by mmmmm, 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:13.

#1147 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:31

ผมแย้งคุณ มังกือดำ นะครับ

ผมคิดว่าใน 2 คลิปนี้มีช่วงเวลาที่คุณวสันถูกยิงร่วมกันอยู่ 100% ครับ ^^

ถามคุณ Gop ไปแล้วขอถามสมาชิกท่านอื่นที่คิดว่าทหารยิงหน่อยสิว่า

ท่านคิดว่าทหารคนไหนในคลิปที่ 2 ซึ่งเป็นคลิปฝั่งทหาร เป็นคนยิงคุณวสันครับ ^^

http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo

คุณลองดูคลิปตัวเต็มนะครับ
ไปดูเริ่มที่ 6:30 หลังเสียงปืนจบ ทหารคนที่ยิง ก็วิ่งกลับมาทางคนถ่าย
แล้วพูดว่า "ยิงผิด" แกมหัวเราะหรือคิดว่าผิดจริงๆผมไม่รู้ ตามด้วยเสียงทหารอีกนายพูดว่า "ยิงทำไม เฮ๊ย"

ช่วงเสียงปืนดังและวสันต์ล้ม ในคลิปจะเห็นทหารยืนเล็งอยู่หน้าสุด 2 นาย แต่ด้วยมุมกล้องที่ส่ายไปมาขณะตอนเขาวิ่งกลับ

ตอนนี้ผมเลยยังไม่รู้ว่าคนไหนพูดคำว่า "ยิงผิด"

แต่ผมว่าเป็น 2นายนั้นแน่นอนที่ยิง (ผมให้น้ำหนักไปที่ทหารคนซ้ายสุดก่อน ดูเหมือนประทับเอวยิงด้วย) เดี๋ยวว่างผมจะทำภาพ Super slow ดูอีกที

ผมพยามฟังสรุปได้แบบนี้ครับ ยิงผิดไม่มีแน่ ครับ

ผมว่าคลิปนี้ ลบล้างหลายอย่างที่ถกกันแน่นอนไม่ใช่ทหารยิงนายวสันต์แน่
และผมเชื่ออย่างสนิทใจ ว่าไม่มีเสียงตกแต่ง

ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงนาทีที่ 2 ทหารยิงปืนขึ้นฟ้า หลังจากนาทีที่ 2 นั้นเริ่มมีควันเข้าใจว่าเป็นน้ำยาถังดับเพลิง ทหารบางส่วนเดินหนึควัน ไม่มีใครอยู่ในอาการเครียดขนาดคลั่ง ตอนนั้นมีธงชาติโบกสบัด รวมถึงธงแดงที่คาดว่าคือนายวสันต์ หลังจากนั้น มีเสียงจุดประทัด เสียงปืนเริ่มดัง ถี่ แต่ มองตรงไหนก็เห็นทหารยกปืนขึ้นฟ้า กล้องแพนไปมีเสียงเริ่มดังนาทีที่ 2.30 ว่าทหารฆ่าประชาชน –ทหารฆ่าประชาชน แล้ว เงียบไป นาทีที่ 3.50 เริ่มมีเสียงปืนยิงขึ้นฟ้า ถี่ข้น นาทีที่ 4 เสียงทหารฆ่าประชาชนเริ่มมาอีก เริ่มวุ่นวาย หลังจากนาทีที่ 4.09 นั้น มีระเบิดลงในกลุ่มทหาร ทุกคนเริ่มวิ่งถอยออก กล้องกลับมาถ่ายทหารที่บาดเจ็บทหารบางส่วนเริ่มเสียขวัญ(ชัดคือหลังระเบิดลงไม่ใช่ช่วงที่มีการยิงนายวสันต์ )มีเสียงคนเจ็บร้องโวยวาย มีทหารโวยว่า พอแล้วพอแล้ว..พอ (เข้าใจว่า เครียด อยากให้ทุกอย่างหยุดได้แล้ว หรือเพื่อนทหารหยุดยิงปืนขึ้นฟ้าได้แล้ว ) จ่า อย่า ..หายใจใว้หายใจใว้.. ทรงๆๆ มีคนถูกยิง ...พอพอเซ่..6.08-6.10 เสียงปืนเริ่มมีเสียงดังลักษณะเริ่มยิงตอบโต้ มีเสียงอีกครั้ง พอแล้วพอแล้ว มีเสียงบอกจากเวที
“หยุดยิงนะครับ”
มีทหารวิ่งมา “มีคนถูกยิง” และมีเสียงว่าอีกคนว่า ทุเรศกันจริง ค..วยเอ๋ย หลังจากนั้นมีการช่วยคนเจ็บเสียงปืนยิงข้างหลังกันหูดับ

#1148 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:00

แปลกใหมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VnROmyjyjMo&feature=related

เป็น การถ่ายหลังเหตุการณ์ 21.00 น คลิปนายวสัันต์
โดยจุดที่ถ่าย คือ แยกสะพานวันชาติ ซึ่งเป็นที่ตั้งกองกำลังทหารตั้งแต่ บ่าย ของวันนั้นแล้ว

ถ้าจะให้ประมาณการ เป็นคลิปที่ถ่ายประมาณ 21.40 น ขึ้นไป

ซึ่งเป็นคลิป หลังการตกลงให้ทหารหยุดยิง ได้ข้อยุติ
ระหว่าง ณัฐวุฒิ - เจรากับ- กอปศักดิ์ ให้หยุดยิงผู้ชุมนุม แล้วกว่า 30 นาทีขึ้นไป

และให้สังเกตุดีๆ ว่า ตรงทางม้าลาย -สว่าง- มาก

จะบอกว่าอะไรครับคุณ mmmmm

ทหารดับไฟฆ่าประชาชน???

ช่วยดูคลิปตอนคุณวสันต์ถูกยิง กับคลิปนี้อีกรอบ แล้วบอกผมทีว่ามีไฟดวงไหนที่ปิดอยู่บ้างครับ

#1149 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:04

แปลกใหมครับ

จะบอกว่าอะไรครับคุณ mmmmm

ทหารดับไฟฆ่าประชาชน???

ช่วยดูคลิปตอนคุณวสันต์ถูกยิง กับคลิปนี้อีกรอบ แล้วบอกผมทีว่ามีไฟดวงไหนที่ปิดอยู่บ้างครับ

ผมก็สงสัยเหมือนท่านจูล่ง
แต่ไม่กล้าถาม

กลัวแกตอบมาอีก
แค่นี้ก็มึนตึ้บแล้ว

ถามว่าทำไมคนถ่ายไม่เดินไปถ่ายศพคุณวสันต์
ดันตอบว่า ไฟส่องทางม้าลายสว่างมาก

:lol: :D :) ;)

Edited by amplepoor, 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:05.

#1150 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 7 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:18

สิ่งที่หายไป

มันเคยมีคลิปที่ถ่ายคนอยู่บนกันสาดชั้นสองของตึกได้

แต่คลิปนี้อันตรธานหายไปไหนแล้วไม่รู้
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน