Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#351 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ผมเตือนเรื่องวิเคราะห์วิถีกระสุนอีกครั้งนะครับ ที่วิเคราะห์กันมา

๑ มีใครทราบมั้ย ศีรษะคุณวสันต์อยู่ในลักษณะไดขณะถูกยิง

๒ คนที่ยืนอยู่รอบๆนั้น มีใครลองพิจารณาหรือยังว่าอยู่ตำแหน่งไหนบนถนน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#352 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

คุณ Gob ถามคุณแอมในข้อ 3

๓ งงครับ ผู้การเค้านอนอยู่เพราะวิ่งไม่ได้ ผ่านไปหลายนาที ก็ยังอยู่ตรงนั้น มันแปลกตรงไหนครับ? แล้วคุณเอามาจากไหนครับ ว่าคุณวสันต์ล้มตรงที่เดียวกับผู้การเคยนอน คงต้องไปถามคนชื่อ Carry สนามหลวง หละครับเพราะเค้าเป็นคนชี้้จุดเอง นอกเสียจากว่าเค้าสร้างหลักฐานเท็จ
http://www.pantip.co.../P12410597.html

Edited by kuuga, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:34.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#353 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:35

กระสุนแหวกแนวเสื้อแดง 2 นัด ใน 2 ตำแหน่ง

มันประหลาดมากที่ ประทับเล็งยิง แต่เข้า 2 ที่ห่างกันเป็นโยชน์
และเข้าที่หัวก็หักเลี้ยวขึ้นออกกลางกระหม่อมอย่างประหลาด
ผมเพิ่มเติมรูปคุณ คูกา เล็กน้อย น่าจะออกมาลักษณะอย่างนี้
ขออภัยล่วงหน้าครับ

Attached Images

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#354 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:36

แล้วผมบอกได้เลยว่าไอ้รูปที่มนุษย์ chocolate M&M เอามา ก็มาจากกระทู้ของ CARRY สนามหลวง ทุกรูป
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#355 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

คุณ Gob ถามคุณแอมในข้อ 3

๓ งงครับ ผู้การเค้านอนอยู่เพราะวิ่งไม่ได้ ผ่านไปหลายนาที ก็ยังอยู่ตรงนั้น มันแปลกตรงไหนครับ? แล้วคุณเอามาจากไหนครับ ว่าคุณวสันต์ล้มตรงที่เดียวกับผู้การเคยนอน คงต้องไปถามคนชื่อ Carry สนามหลวง หละครับเพราะเค้าเป็นคนชี้้จุดเอง นอกเสียจากว่าเค้าสร้างหลักฐานเท็จ
http://www.pantip.co.../P12410597.html

ในคลิปของskynews เกือบสุดท้าย จะเห็น กำลังเคลื่อนย้าย -ทหาร-คนนั้น ออกจากพื้นที่
http://www.youtubesl...p?v=ww03YzA29Z4

http://www.pantip.co...2410597.html#45

#356 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

จากกระทู้นี้ http://www.pantip.co.../P12410597.html ตั้งกระทู้ 23 ก.ค.55 จนบัดนี้ 29 ส.ค.55 ไม่มีอะไรเคลื่อนไหว นอกจากผู้ตั้งกระทู้และชี้นำตลอดเวลา โดยไม่มีผู้ใดโต้เถียง นอกจากด่า ๆๆ ผู้ตั้งกระทู้และโพสชี้นำชื่อสิงห์สนามหลวง กับ ขนมสาคู

#357 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

คุณmmmmm คุณอยู่ที่ไหนกันในวันนั้น รู้ไปหมด อยู่กับคุณส.สนามหลวงหรือ หรือเป็นคนเดียวกัน

Edited by Stargate-1, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:51.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#358 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

รักคนเสื้อแดง

#359 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

ไม่ได้ครับ มันเป็นเหตุการณ์เดียวกันอย่างชัดเจน คุณดูได้จากเสียงปืนที่ตรงกันเป๊ะ
อย่าหลบหนีความจริงกันสิครับทุกท่าน

คุณอธิบายต่อได้ใหม ว่าจากกระสุนนัดนี้ ทำให้เกิดแผลที่ศีรษะคุณวสันต์ได้อย่างไร

(รูปหวาดเสียวมาก ทำใจก่อนกดดู)

ผมงงว่ามันมีอะไรแปลกตรงไหนหรือ กระสุน M16 เจาะเข้าด้านหลัง ออกหน้าผาก แล้วทิ้ง pressure มหาศาลเอาไว้ พร้อมทั้งรอยร้าวของกระโหลก เมื่อศีรษะกระแทกพื้น กระโหลกก็เปิด ทำให้สมองที่อยู่ในสภาพกึ่งเหลวพุ่งออกมา

มันยากตรงไหนหรือครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#360 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:06

คุณส.สนามหลวง แปะอีกแล้ว เล่ากันสดๆซิ เขียนบรรยายแบบที่เคยเขียน แบบนักเขียนมืออาชีพนะ เขียนมาเลยสดๆเลย

Edited by Stargate-1, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:08.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#361 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:21

คุณส.สนามหลวง แปะอีกแล้ว เล่ากันสดๆซิ เขียนบรรยายแบบที่เคยเขียน แบบนักเขียนมืออาชีพนะ เขียนมาเลยสดๆเลย

สิงห์สนามหลวง กับ มาหาอะไร ในเวปลากดำนา นี่คนเดียวกันมั้ยเนี่ย นิสัยเดียวกันเลย แปะแล้วเงียบ

#362 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

ทหารที่คุณกล่าวหาว่ายิงคุณวสันต์ อยู่ที่นาที 3 ของคลิบนี้ ใช่ใหม

quote 'Gop'
๑ใจเย็นๆครับ กระทู้วิ่งเร็ว ผมแค่อยากได้การยอมรับความจริงจากคุณเท่านั้น เราจะได้มีจุดเริ่มต้นที่ตรงกันก่อน

มีความจริงข้อใหนที่ผมไม่ยอมรับหรือครับ
อย่าเอาความเห็นของคุณไปตีตราว่าเป็นความจริงสิครับ คุณบอกว่าทหารสติแตก ก็ช่วยบอกทีว่าในคลิบนี้ วินาทีใหนที่ทหารแสดงอาการสติแตก ส่วนการยิงนั้น ศอฉ. เคยแถลงว่า มีกฏของการยิงอยู่ คือยิงขึ้นฟ้า และยิงควบคุมหรือคุ้มกัน ซึ่งห้ามยิงรัว ให้ยิงทีละนัดต่อเนื่อง เพื่อลดการสูญเสีย ผมเห็นทหารในคลิบนี้ ยิงตามยุทธวิธีถูกต้อง

จริงอยู่ อาจจะมีทหารที่สติแตกได้ แต่เฉพาะคลิบนี้ ซึ่งคุณกล่าวหาว่า คุณวสันต์เสียชีวิตจากกระสุนสติแตก โปรดระบุวินาทีสติแตกนั้นออกมาด้วย

๒ ผมพูดถึงลักษณะการวางตัวของศีรษะขณะถูกยิง ไม่ทราบว่าคุณ amplepoor มีมั้ยครับ หรือว่าท่านอื่นก็ได้ มีรูปมั้ยครับ ว่าศีรษะหันอย่างไรตอนถูกยิง
เวลาศพถูกยิงแล้วเอาไปทิ้งที่อื่น เขาก็ต้องวินิจฉัยวิถีกระสุนจากบาดแผล อันนี้เป็นสิ่งที่สากลนะครับ
อ้าว....แล้วคุณยังไม่มี ลักษณะการวางตัวของศีรษะขณะถูกยิง คุณก็กล่าวหาทหารได้แล้วหรือ

๓ งงครับ ผู้การเค้านอนอยู่เพราะวิ่งไม่ได้ ผ่านไปหลายนาที ก็ยังอยู่ตรงนั้น มันแปลกตรงไหนครับ? แล้วคุณเอามาจากไหนครับ ว่าคุณวสันต์ล้มตรงที่เดียวกับผู้การเคยนอน
คุณพูดแองนะ ว่า ผู้การเค้านอนอยู่เพราะวิ่งไม่ได้ ผ่านไปหลายนาที ก็ยังอยู่ตรงนั้น มันแปลกตรงไหนครับ?
มันแปลกที่การยิงที่คุณกล่าวหาในคลิบนี้ เกิดเมื่อผู้การยังนอนอยู่ตรงนั้นงัยตรับ แล้วคุณวสันต์จะโดนยิงล้มลงตรงทางม้าลายที่ผู้การ "เคย" นอนอยู่ได้อย่างไร....แปลกใหมครับ เว้นแต่โดนยิงสองหน หนแรกในคลิบนี้ อีกหนในคลิบอมเขียว

๔ ผู้การที่คุณบอก คงไม่ใช่ผู้การร่มเกล้านะครับ?
เราเคยเอ่ยชื่อผู้การท่านอื่นหรือ

#363 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

สิงห์สนามหลวง กับ มาหาอะไร ในเวปลากดำนา นี่คนเดียวกันมั้ยเนี่ย นิสัยเดียวกันเลย แปะแล้วเงียบ

คุณสิงห์สนามหลวง คุณอยากให้เขารู้ประสบการณ์ของคุณ หรือประสบการณ์ของคนอื่นที่คุณได้ยินมา

#364 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

ถ้าจะบอกว่า วสันต์ถูกยิงจากกระสุน สติแตก หรือ ยิงมั่ว
โอเคครับ เข้าหัว เพราะวสันต์ดันสูงกว่าชาวบ้านเขา
แต่ไอ้กระสุนที่เข้าต้นขานี่ล่ะครับ
มันมั่วผ่านขาคนมาได้ยังไงเป็นร้อยขา
เท่านี้ก็ขัดแย้งกับสมมติฐานคลิปทหารยิงมั่วนั้น อย่างมากมายแล้วครับ
ประทับบ่าเล็ง แต่ดันยิงไปโดนขาคนที่อยู่หลังกลุ่มคนตั้งมากมาย
ช่องโหว่ของสมมติฐาน คลิปยิงมั่วด้วยการนับเสต็ปเสียงยิงนี่ มันใหญ่มากนะครับ
สรุปตอนนี้คือ
1. หัวไม่เห็นตอนยิง แต่ สรุปแล้วว่า มาจากแนวทหาร
2. กระสุนเข้าหลังกกหูแล้วพุ่งขึ้นเหนือหน้าผากใกล้ๆกระหม่อม มันตลกเกินไปไหมที่
กระสุนวิ่งแนวราบ แล้วดันเข้าหลังกกหูในขณะที่ทะลุขึ้นกระหม่อม
3.กระสุนวิ่งแนวราบ เลี้ยวอ้อมขาคนและหำของบางคนที่เตี้ย ไปเจาะเข้าโคนขาของคนตัวสูงที่อยู่ด้านหลังออกไป
แถมยืนหันข้างให้ด้วยสิ!!! (ดูรูปตอนที่โดนยิงข้างล่าง หัวไม่เห็น แต่ตัวนั้นเห็นเต็มๆ หันข้าง นั่นคือกระสุนเลี้ยวอ้อมไปเข้าขา)

วิเคราะห์แล้วสรุปได้ เพี้ยนจากความเป็นไปได้ขนาดนี้
ยังมั่นใจและยึดทฤษฎีนี้อยู่หรือครับ

ผมถามผู้เชี่ยวชาญอาวุธปืนนิดนึง
เสียงกระสุนยาง กับเสียง อาก้า และ เอ็ม 16 กระสุนจริง
ต่างกันไหมครับ??

Attached Images

Edited by มังกือดำ, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:56.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#365 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

รบกวนอีกทีครับ....คำว่าคนถ่ายคลิ๊ปในกระทู้ หมายถึง คลิ๊ปไหนครับ..

เล่นกับ เขา หน่อย

กระทู้ ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

ความคิดเห็น = ตอบกระทู้นี้

ถ้างั้นก็ไปลบความเห็น # 210 กับรูปออกสิครับ...ถ้าที่ท่านเขียนมันไม่เกี่ยวกับทู้...

หรือว่าท่านมั่ว แล้วไม่รู้จะอธิบายยังไง...อันนี้ผมเดาน๊ะครับ..บางทีท่านอาจรู้จริงก็ได้

จะเล่นวาทะไปทำไม

:lol: :lol: :lol:

ระวังการเบี่ยงเบนประเด็นครับ ท่าน 55555

ข้อโต้แย้งสำคัญๆ หลายข้อ ฝ่ายที่เชื่อว่าทหารยิง ไม่กล้าแตะเลย
มันก็เลยออกมาทางชวนทะเลาะเรื่อยเปื่อยอย่างนี้แหละครับ

นั่นแหละที่เค้ากำลังทำ....

1. กำลังจะหนีไปมั่วเรื่องการล้อมทหาร

2. ตอนนี้ จนมุมเรื่องการยิงจากฝั่งทหารแล้ว....กำลังจะให้ทหารมายิงอีกด้าน...

ที่ # 212 ชี้โยงมั่วไปหมด......ผมสงสัยว่า เค้ากำลังบอกว่า ทหารที่ไปช่วยเพื่อน เป็นคนไปยิง...

ถึงได้ถามว่า ที่บอกว่า " คลิ๊ปในทู้คือคลิ๊ปที่อยู่กระทู้ "....(ไม่กล้าตอบ) ใช้เครื่องซีร็อคเอา...(2 เม้นท์)

แล้วดูนังแต๋มดิ....บอกว่า นายวสันต์ เดินไปดูทหารที่ เจ็บ....อย่างนี้ นายวส้นต์ก็ต้องหันหน้าไปทางซ้ายอะดิ..

มั่วไปมั่วมา พานังแต๋มงงไปด้วย...พอผมถามถึงไม่กล้าตอบให้ชัดว่าจะเอาคลิ๊ปไหน

ส่วนคลิ๊ปจากนักข่าวญี่ปุ่น...เขียนเป็นตุ เป็นตะ ....

มั่วทั้งนั้น...

:lol: :lol: :lol:

Edited by 55555, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:00.

#366 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

ในคลิปได้ยินทั้งเสียกระสุนยาง ที่เบามากๆ ก่อนจะตามมาด้วยเสียงกระสุนจริง

http://www.youtube.com/watch?v=B09cVl7l9sY AK47
M16

ไม่ชี้ขอนำฟังกันเองว่าเสียงเมทกับปืนอะไร

#367 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

M16

AK 47

#368 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

มีใครเห็นจังหวะลูกกระสุนกระทบพื้นบ้าง

รักคนเสื้อแดง

#369 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

คุณกบ ยังไม่ยอม...

ผมถามคุณกบดีกว่า....วิถีกระสุนมันต้องเป็นเส้นตรงใช่มั๊ยครับ..

:)

#370 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

ผมงงว่ามันมีอะไรแปลกตรงไหนหรือ กระสุน M16 เจาะเข้าด้านหลัง ออกหน้าผาก แล้วทิ้ง pressure มหาศาลเอาไว้ พร้อมทั้งรอยร้าวของกระโหลก เมื่อศีรษะกระแทกพื้น กระโหลกก็เปิด ทำให้สมองที่อยู่ในสภาพกึ่งเหลวพุ่งออกมา

พูดตรงๆ นะครับ เม้นท์นี้ คุณแกล้งโง่ได้ไม่เหมือนเลย
กระโหลกเปิดจากอำนาจทะลุทะลวงของกระสุน ไม่ใช่เพรชเช่อร์
ถ้าแรงดัน เบ้าตาต้องแตก เพราะอ่อนแอที่สุด

กระสุนวิ่งผ่านศีรษะ ย่อมทิ้งร่องรอยไว้ ซึ่งเห็นชัดจากรูเข้าและออก
ภายในศีรษะ ไม่มีสิ่งใดแข็งพอจะเบี่ยงเบนวิถีกระสุน ดังนั้น มันจึงวิ่งเป็นเส้นตรง

และวินาทีที่คุณวสันต์ล้ม ไม่มีร่างผู้การอยู่ตรงนั้น
แต่วินาทีที่ยิง ผู้การนอนอยู่ข้างหลังคนยิงไม่กี่สิบเมตร
หมายความว่า คุณวสันต์โดนยิงด้านหน้ากระบอกปืน แต่มาล้มหลังกระบอกปืน

แต่เอาเถอะ ผมทราบแล้วว่าคุณมีประสงค์อะไรในการเข้ามาสนทนา
ผมจึงคิดว่าจะไม่แลกเปลี่ยนกับคุณอีกแล้วนะครับ

#371 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

จุดที่สามารถทำให้กระสุนหักเหทิศทางได้คือการยิงบริเวณที่มีกล้ามเนื้อ ยิงกล้ามเนื้อมาก กระสุนยิงเบียงเบนได้มาก

#372 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ตอบคุณ Gop ประเด็นเสียงปืนก่อนนะครับ
คุณ Gop บอกว่ามี 6 นัด ผมให้ 7 คุณ mmmmm ให้ 8 นัด ไม่รู้มาจากไหนอีก 1
แต่คุณ mmmmm ช่วยสรุปให้ว่ามีคนถูกกระสุนอย่างน้อย 7 คน หนึ่งในนั้นคือคุณวสันต์ถูกกระสุน 2 นัด
รวมกระสุนเป็นอย่างน้อย 8 นัด (นี่ต้องสมมติว่ามันเข้าเป้าทุกนัดนะครับ)
ถ้าคุณ Gop อ้างข้อมูลจากเสียงปืนเท่านั้น ก็ต้องบอกว่าเสียงปืนที่เราได้ยินไม่ตรงกับความเป็นจริง

น่าขัน แค่ 1 คลิป วิเคราะห์ อย่างกับ ผู้เชี่ยวชาญ ว่าถูกล็อกเป้า

มาบอกความจริงให้ทราบ

กระสุน 7-8 นัด ใน 3-4 วินาทีนั้น จาก 4 คลิป และ ภาพที่มีทั้งหมด

มีคนตาย 4 คนและบาดเจ็บ 3 คน

1. คนเสื้อแดงตาย 2 คน
2. นักข่าวชาวญี่ปุ่นตาย 1 คน
3. ทหารตาย 1 คน
4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

Edited by aunaun, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:12.

#373 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

ประเด็นของคุณ Gop มันยังมี grand question ที่ยังไม่มีใครตอบได้กระจ่าง
นั่นคือคืนวันที่ 10 เมษายน 2553 ทหารที่เข้าสลายการชุมนุมใช้กระสุนจริงหรือไม่
และทำไมคลิปที่มีอยู่มากมายจึงไม่มีคลิปที่ทหารยิงปืนแล้วเกิดประกายไฟ รวมถึงคลิปที่เราคุยกัน
หรือเป็นไปได้ไหมว่าการยิงปืนกระสุนจริงไม่จำเป็นต้องมีประกายไฟแม้ในที่มืด
หรืออีกอย่างคือเราสามารถยิงกระสุนยางที่ทำให้กระโหลกเปิดได้

Edited by aunaun, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:06.

#374 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ผมได้ยินเสียงปืนในคลิป ตรงกับเสียงปืน อาก้า นะครับ
เสียงมันออกกังวานมาก
ถ้าเอ็ม16 มันจะออกทุ้มๆทึบๆมากกว่า
มีใครลองฟังเทียบเสียงปืนกับคลิปวสันต์ถูกยิงบ้างหรือยังครับ

ถ้าเสียงปืนที่ดังเป็นเสียงอาก้า ก็จบ ทหารไม่ใช้อาก้าครับ
คืนนันมีอากาอยู่พวกเดียว รู้ๆกันอยู่

#375 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

พูดตรงๆ นะครับ เม้นท์นี้ คุณแกล้งโง่ได้ไม่เหมือนเลย
กระโหลกเปิดจากอำนาจทะลุทะลวงของกระสุน ไม่ใช่เพรชเช่อร์
ถ้าแรงดัน เบ้าตาต้องแตก เพราะอ่อนแอที่สุด

กระสุนวิ่งผ่านศีรษะ ย่อมทิ้งร่องรอยไว้ ซึ่งเห็นชัดจากรูเข้าและออก
ภายในศีรษะ ไม่มีสิ่งใดแข็งพอจะเบี่ยงเบนวิถีกระสุน ดังนั้น มันจึงวิ่งเป็นเส้นตรง

และวินาทีที่คุณวสันต์ล้ม ไม่มีร่างผู้การอยู่ตรงนั้น
แต่วินาทีที่ยิง ผู้การนอนอยู่ข้างหลังคนยิงไม่กี่สิบเมตร
หมายความว่า คุณวสันต์โดนยิงด้านหน้ากระบอกปืน แต่มาล้มหลังกระบอกปืน

แต่เอาเถอะ ผมทราบแล้วว่าคุณมีประสงค์อะไรในการเข้ามาสนทนา
ผมจึงคิดว่าจะไม่แลกเปลี่ยนกับคุณอีกแล้วนะครับ

ชัดเจน แจ่มแจ้งเลย ครับ

#376 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

รูปถ่ายหรือคลิป ต้องหาจุดอ้างอิงให้ได้ ไม่อย่างนั้นจะ ถูกหลอกได้

--- เอามาเสนออีกครั้ง ---

กล้องมีตาเดียว ภาพในคลิปเป็น 2 มิติ
เมื่อลากเส้น เพื่อ อ้างอิงว่ามีคนหลายคน อยู่กลางถนน
จึงเป็นความมั่ว
และ ก็สร้างความมั่วไปเรื่อย

#377 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

รูปถ่ายหรือคลิป ต้องหาจุดอ้างอิงให้ได้ ไม่อย่างนั้นจะ ถูกหลอกได้

กล้องมีตาเดียว ภาพในคลิปเป็น 2 มิติ
เมื่อลากเส้น เพื่อ อ้างอิงว่ามีคนหลายคน อยู่กลางถนน

อธิบายเลยดีกว่า ว่าไอ้เส้นแดงเขียวเหลือง มันยิงอะไรยังไง..

ดูไม่รู้เรื่อง เอาแบบภาษาคนน๊ะ ไม่ใช่ภาษาเทพ..

ถ้าภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่องมันมั่ว ผมก็ไม่รู้ว่าอะไรมันจริงแล้ว..

:D

Edited by 55555, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:27.

#378 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

เข้าใจว่าคุณกำลังจะบอกว่าคลิปที่ถ่ายจากฝั่งทหาร ที่เห็นเสื้อแดงคนนึงล้มลง ไม่ใช่ วสันต์ ภู่ทอง
ใช่ไหมครับ อันนี้ผมไม่มีความรู้ รอฟังคนอื่นตอบ
ว่าแต่ ทำไมคุณ mmmmm ไม่บอกมาตรงๆเลยว่าต้องการเสนออะไร
ไม่เห็นจำเป็นต้องเล่นสำบัดสำนวน

#379 bird

bird

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ด้านซ้าย ที่เห็นเป็นรูกระสุน...จาก M16
ด้านขาว ที่แตกร้าว....จาก AK47

จากระยะหวังผล 100 m....ตามคลิปค่ะ

http://youtu.be/G6BpI3xD6h0

#380 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

๑ ผมสุภาพกับคุณตลอด แต่คุณหยาบคายกับผม

๒ คุณไม่เคยเห็นภาพใช่มั้ยครับ ว่ารูกระสุนออกอยู่ตรงไหน มันอยู่กลางหน้าผาก รอยแตกของกระโหลกไม่ได้ตรงกับรอยกระสุนออก
คุณเป็นแพทย์ผู้เชี่ยวชาญหรือไง ถึงมาพูดราวกับรู้ทุกอย่างละเอียด มาบอกว่าผมแกล้งโง่

๓ คุณดูคลิปเลย กระโหลกเปิดตอนจังหวะหัวฟาดพื้น ไม่ใช่ตอนถูกยิง

๔ ผู้การถูกลากตัวไปแล้ว แล้วพวกเสื้อแดงก็วิ่งตามมาตรงที่ผู้การเคยอยู่ แล้วก็ถูกยิง ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดตรงไหน??

คุณเอาหลักฐานอะไรมายืนยันว่า ภาพที่ผู้การนอนอยู่ กับเวลาที่คุณวสันต์ถูกยิงเป็นเวลาเดียวกัน?? มีหลักฐานมั้ยครับ??

ผมย้ำอีกครั้ง ทุกคอมเมนต์ผม ผมไม่เคยล่วงเกินคุณ amplepoor ผมสุภาพกับทุกคน เพียงแต่ผมเห็นไม่ตรงกับคนอื่น คุณ amplepoor กลับเสียดสี เหน็บแนม จนกระทั่งครั้งนี้ มาบอกว่าผมแกล้งโง่ มากล่าวหาว่าผมมีจุดประสงค์แอบแฝง

ขอบอกทุกท่าน จุดประสงค์ของผม คือแสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพ

ผมมีความคิดของผม ผมพยายามนำเสนอความคิดด้วยเหตุผลของผม ผมหวังว่าจะได้แลกเปลี่ยนความคิดอย่างวิญญูชนทำกัน สิ่งที่ผมต้องการมีเท่านี้

#381 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

เข้าใจว่าคุณกำลังจะบอกว่าคลิปที่ถ่ายจากฝั่งทหาร ที่เห็นเสื้อแดงคนนึงล้มลง ไม่ใช่ วสันต์ ภู่ทอง
ใช่ไหมครับ อันนี้ผมไม่มีความรู้ รอฟังคนอื่นตอบ
ว่าแต่ ทำไมคุณ mmmmm ไม่บอกมาตรงๆเลยว่าต้องการเสนออะไร
ไม่เห็นจำเป็นต้องเล่นสำบัดสำนวน

ท่านไม่เข้าใจหรอกครับ...กลับไปดูเค้าโยงอ้อมจากฝั่งเสื้อแดง...อ้อออออออออมม กลับไปฝั่งทหารเลย ที่ # 212 สิครับ

Edited by 55555, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36.

#382 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

ผมได้ยินเสียงปืนในคลิป ตรงกับเสียงปืน อาก้า นะครับ
ถ้าเอ็ม16 มันจะออกทุ้มๆทึบๆมากกว่า
มีใครลองฟังเทียบเสียงปืนกับคลิปวสันต์ถูกยิงบ้างหรือยังครับ

ถ้าเสียงปืนที่ดังเป็นเสียงอาก้า ก็จบ ทหารไม่ใช้อาก้าครับ
คืนนันมีอากาอยู่พวกเดียว รู้ๆกันอยู่

คุณแยกแยะอย่างไรว่าเป็นอาก้าครับ ผมได้ยินเป็นอย่างอื่น มันไม่เหมือนเสียงที่คอกวัวครับ เป็นอาก้าชัวร์ๆ

#383 notcomeng

notcomeng

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

เหมือนว่าคุณกำลังจะบอกว่าคนไม่ได้ยืนเต็มถนนใช่มั้ยครับ?

#384 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ระหว่างการถูกถามว่ายอมรับควาจริงกันไม่ได้ กับการถามกลับว่าแกล้งโง่นี่
ผมไม่เห็นว่าจะหยาบคายนะครับ

แต่ถ้าคุณคิดว่าหยาบคาย ผมก็ยินดีขอโทษ
และขอให้คุณขอโทษการกล่าวหาคนอื่นว่ายอมรับความจริงไม่ได้
ซึ่งย้ำมาตลอดในการสนทนาของคุณในกระทู้นี้
ตกลงใหมครับ

#385 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

ทหารที่คุณกล่าวหาว่ายิงคุณวสันต์ อยู่ที่นาที 3 ของคลิบนี้ ใช่ใหม

quote 'Gop'
๑ใจเย็นๆครับ กระทู้วิ่งเร็ว ผมแค่อยากได้การยอมรับความจริงจากคุณเท่านั้น เราจะได้มีจุดเริ่มต้นที่ตรงกันก่อน

มีความจริงข้อใหนที่ผมไม่ยอมรับหรือครับ
อย่าเอาความเห็นของคุณไปตีตราว่าเป็นความจริงสิครับ คุณบอกว่าทหารสติแตก ก็ช่วยบอกทีว่าในคลิบนี้ วินาทีใหนที่ทหารแสดงอาการสติแตก ส่วนการยิงนั้น ศอฉ. เคยแถลงว่า มีกฏของการยิงอยู่ คือยิงขึ้นฟ้า และยิงควบคุมหรือคุ้มกัน ซึ่งห้ามยิงรัว ให้ยิงทีละนัดต่อเนื่อง เพื่อลดการสูญเสีย ผมเห็นทหารในคลิบนี้ ยิงตามยุทธวิธีถูกต้อง

จริงอยู่ อาจจะมีทหารที่สติแตกได้ แต่เฉพาะคลิบนี้ ซึ่งคุณกล่าวหาว่า คุณวสันต์เสียชีวิตจากกระสุนสติแตก โปรดระบุวินาทีสติแตกนั้นออกมาด้วย

๒ ผมพูดถึงลักษณะการวางตัวของศีรษะขณะถูกยิง ไม่ทราบว่าคุณ amplepoor มีมั้ยครับ หรือว่าท่านอื่นก็ได้ มีรูปมั้ยครับ ว่าศีรษะหันอย่างไรตอนถูกยิง
เวลาศพถูกยิงแล้วเอาไปทิ้งที่อื่น เขาก็ต้องวินิจฉัยวิถีกระสุนจากบาดแผล อันนี้เป็นสิ่งที่สากลนะครับ
อ้าว....แล้วคุณยังไม่มี ลักษณะการวางตัวของศีรษะขณะถูกยิง คุณก็กล่าวหาทหารได้แล้วหรือ

๓ งงครับ ผู้การเค้านอนอยู่เพราะวิ่งไม่ได้ ผ่านไปหลายนาที ก็ยังอยู่ตรงนั้น มันแปลกตรงไหนครับ? แล้วคุณเอามาจากไหนครับ ว่าคุณวสันต์ล้มตรงที่เดียวกับผู้การเคยนอน
คุณพูดแองนะ ว่า ผู้การเค้านอนอยู่เพราะวิ่งไม่ได้ ผ่านไปหลายนาที ก็ยังอยู่ตรงนั้น มันแปลกตรงไหนครับ?
มันแปลกที่การยิงที่คุณกล่าวหาในคลิบนี้ เกิดเมื่อผู้การยังนอนอยู่ตรงนั้นงัยตรับ แล้วคุณวสันต์จะโดนยิงล้มลงตรงทางม้าลายที่ผู้การ "เคย" นอนอยู่ได้อย่างไร....แปลกใหมครับ เว้นแต่โดนยิงสองหน หนแรกในคลิบนี้ อีกหนในคลิบอมเขียว

๔ ผู้การที่คุณบอก คงไม่ใช่ผู้การร่มเกล้านะครับ?
เราเคยเอ่ยชื่อผู้การท่านอื่นหรือ

๑ ข้อความที่คุณยังไม่ยอมรับคือจังหวะเสียงปืนที่ตรงกันของสองคลิป ตกลงยอมรับแล้วใช่มั้ยครับว่าตรงกัน

๒ ผมตั้งสมมุติฐานว่าทหารบันดาลโทสะ เพราะยิงโดยพละการ หลักฐานสนับสนุนคิอในคลิปเพื่อนบอกว่า ยิงทำไมเฮ้ย

เรื่องบันดาลโทสะนั้น มันไม่ได้ถึงกับบ้า แต่ทำไปโดยขาดความยั้งคิด อย่าลืมว่ายิงทีละนัด ก็บันดาลโทสะได้เช่นกัน

๓ ประเด็นที่ผมแย้งเรื่องการวางตัวของศีรษะ เพราะเห็นว่าหลายท่านมีการสรุปว่าวิถีกระสุนต้องเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ทั้งที่ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตอนถูกยิง ศีรษะคุณวสันต์อยู่ในตำแหน่งไหน เรารู้เพียงแค่ว่าคุณวสันต์หันหน้าไปทางขวา แต่จะก้ม เงย หรือมองตรงๆนั้น ไม่มีใครในที่นี้รู้

๓ ผมย้ำว่า เท่าที่ผมรู้ ตอนนั้นผู้การไม่ได้อยู่ตรงนั้นแล้วไม่ใช่หรือครับ ยอมรับว่าไม่เข้าใจ คุณ amplepoor ช่วยแสดงคำอธิบายบวกภาพประกอบได้มั้ยครับ???

๔ ทราบแล้วครับว่าเป็นผู้การร่มเกล้า

#386 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

เหมือนว่าคุณกำลังจะบอกว่าคนไม่ได้ยืนเต็มถนนใช่มั้ยครับ?

ผมว่าเขาพยายามจะบอกว่าเสื้อแดงที่ล้มลงคือเสื้อแดงที่เสียชีวิตตรงฟุตบาท ไม่ใช่คุณวสันต์
เพราะคุณวสันต์ไม่ได้อยู่ในวงกลมสีน้ำเงิน
(ท่าทางแกจะมีปัญหาทางการสื่อสารด้วยคำพูด)

#387 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

คุณแยกแยะอย่างไรว่าเป็นอาก้าครับ ผมได้ยินเป็นอย่างอื่น มันไม่เหมือนเสียงที่คอกวัวครับ เป็นอาก้าชัวร์ๆ

คุณได้ยินเป็นเสียงปืนอะไรล่ะครับ ผมเทียบเสียงกับคลิปยิงปืนที่คุณคูกาได้โพสต์เอาไว้
คุณลองฟังดูหรือยังเอ่ย
ถ้าคุณไม่ได้ยินเป็นเสียงอาก้า มันจะเป็นเสียงอะไรล่ะครับ หรือว่า กระสุนยาง
M16 มันจะออก ปุ้ง
แต่อาก้า มันจะออก แป้ง
ลองฟังดูสิครับ
ลืมไป
วิธีก็คือ ฟังเสียงทีละคลิป เอาเฉพาะ M16 กับ อาก้า เท่านั้นพอ
เริ่มที่คลิปใดคลิปหนึ่ง ฟังแล้วฟังอีก ประมาณ 5 รอบติดๆ กัน
จากนั้นเปิดอีกคลิปหนึ่ง ฟังแล้วฟังอีก ประมาณ 5 รอบ
แล้วกลับไปฟังคลิปที่ฟังครั้งแรกอีกครั้ง
ทำจนกว่าจะเริ่มรู้สึกว่า แยกเสียงกันได้แล้ว
ค่อยมาเปิดคลิปวสันต์โดนยิง
คราวนี้แหละเพ่
ชัดแจ๋วววววว

Edited by มังกือดำ, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:54.

#388 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

http://webboard.seri...350#entry397033

ข้อสงสัยข้างบน ผมอธิบายชัดเจนแล้ว ในโพสต์นี้ http://webboard.seri...350#entry396946
ซึ่งมีเพื่อนสมาชิกหลายท่าน แสดงความเข้าใจด้วยการกดไลค์และโคทต่อ
ผมเชื่อว่าคุณเข้าใจ แต่คุณถามให้มันวกวนไปเอง ผมจะบอกสั้นๆ อย่างนี้ละกันว่า

คุณวสันต์ถูกยิงด้วยปืนกระบอกใหน
แกจะมาล้มลงหลังพานท้ายปืนกระบอกนั้น ไม่ได้

Edited by amplepoor, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:51.

#389 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ขอสอบถามเพื่อความเข้าใจที่ตรงกันสักนิดเถอะครับ ว่ารูปนี้

ถนนราชดำเนินอยู่ทางใหน
สะพานวันชาติอยู่ทางใหน

http://webboard.seri...&attach_id=5011

Edited by amplepoor, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:12.

#390 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

คุณกบ ยังไม่ยอม...

ผมถามคุณกบดีกว่า....วิถีกระสุนมันต้องเป็นเส้นตรงใช่มั๊ยครับ..

:)

ครับ ทราบว่าท่านเห็นไม่ตรงกับผม ผมก็แค่อยากเสนออีกมุมมองให้ได้ฟัง

ปัญหาสำคัญที่ผมคิดไม่ตรงกับทุกท่านคือ

เราเอาภาพที่เอียงในคลิป มาสรุปหาวิถีกระสุนไม่ได้ครับ เพราะเราไม่ทราบด้วยซ้ำว่าแต่ละคนยืนอยู่ตรงไหน

เส้นที่คุณลากนั้น คุณบอกได้มั้ยครับ ว่าทุกๆเซ็นติเมตรที่เห็นในจอภาพนั้น เทียบกับ scale ของจริงแล้วเป็นเท่าไหร่

#391 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

http://webboard.seri...350#entry397033

ข้อสงสัยข้างบน ผมอธิบายชัดเจนแล้ว ในโพสต์นี้ http://webboard.seri...350#entry396946
ซึ่งมีเพื่อนสมาชิกหลายท่าน แสดงความเข้าใจด้วยการกดไลค์และโคทต่อ
ผมเชื่อว่าคุณเข้าใจ แต่คุณถามให้มันวกวนไปเอง ผมจะบอกสั้นๆ อย่างนี้ละกันว่า

คุณวสันต์ถูกยิงด้วยปืนกระบอกใหน
แกจะมาล้มลงหลังพานท้ายปืนกระบอกนั้น ไม่ได้

ตรงนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ทางซ้ายมือของคุณวสันต์คือทหาร ทางขวามือคืออนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ

ขอร้องล่ะครับ อธิบายให้ละเอียดกว่านี้หน่อยได้มั้ยครับ

#392 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

คุณได้ยินเป็นเสียงปืนอะไรล่ะครับ ผมเทียบเสียงกับคลิปยิงปืนที่คุณคูกาได้โพสต์เอาไว้
คุณลองฟังดูหรือยังเอ่ย
ถ้าคุณไม่ได้ยินเป็นเสียงอาก้า มันจะเป็นเสียงอะไรล่ะครับ หรือว่า กระสุนยาง
M16 มันจะออก ปุ้ง
แต่อาก้า มันจะออก แป้ง
ลองฟังดูสิครับ
ลืมไป
วิธีก็คือ ฟังเสียงทีละคลิป เอาเฉพาะ M16 กับ อาก้า เท่านั้นพอ
เริ่มที่คลิปใดคลิปหนึ่ง ฟังแล้วฟังอีก ประมาณ 5 รอบติดๆ กัน
จากนั้นเปิดอีกคลิปหนึ่ง ฟังแล้วฟังอีก ประมาณ 5 รอบ
แล้วกลับไปฟังคลิปที่ฟังครั้งแรกอีกครั้ง
ทำจนกว่าจะเริ่มรู้สึกว่า แยกเสียงกันได้แล้ว
ค่อยมาเปิดคลิปวสันต์โดนยิง
คราวนี้แหละเพ่
ชัดแจ๋วววววว

บอกตรงๆครับ ผมฟังอย่างไรก็ไม่ใช่อาก้าครับ ที่ฟังทหารยิงมัน ปัง เสียงมันหนักๆน่ะครับ แต่อาก้ามันจะ เปรี้ยง

เอาเป็นว่าเพื่อความแฟร์ ลองเทียบเสียงได้มั้ยล่ะครับ มีโปรแกรมหรือเปล่า? ผมทำไม่เป็นครับ

#393 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

ผมว่าเขาพยายามจะบอกว่าเสื้อแดงที่ล้มลงคือเสื้อแดงที่เสียชีวิตตรงฟุตบาท ไม่ใช่คุณวสันต์
เพราะคุณวสันต์ไม่ได้อยู่ในวงกลมสีน้ำเงิน
(ท่าทางแกจะมีปัญหาทางการสื่อสารด้วยคำพูด)

ขอตอบ อันนี้ ก่อน ให้อักษรตัวเล็กๆ RIP หรือปล่าว
และเสนออย่างชัดเจน ภาพ+คลิป อาจหรือหรอกคุณได้ ถ้าหาจุดอ้างอิงไม่เป็น

.

Edited by mmmmm, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:04.

#394 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

ผมเพิ่มเติมอย่างนี้ครับเรื่องเกี่ยวกับขีปนวิธีของเอ็ม 16..

ในลำกล้องปืนเอ็ม 16 หรือปืนชนิดอื่น จะไม่เป็นโลหะผิวเรียบหรอกครับ
เนื่องจากถ้าภายในลำกล้องเป็นผิวเรียบ ความแม่นยำ และการทะลุทะลวงจะทำได้ไม่ดี

ในเอ็ม 16 จะเป็น 6 เกลียวเวียนขวา ส่วนในอาก้า หรือปืนยาวอย่างอื่นก็เป็นลักษณะใกล้เคียงกัน

หลังจากที่ลั่นไก แรงขับของดินปืนจะผลักให้หัวกระสุนรีดผ่านลำกล้องปืนที่มีเกลียวอยู่
เมื่อกระสุนหลุดออกจากปากลำกล้อง ลักษณะขีปนวิถีของหัวกระสุนจะหมุนติ้ว พุ่งเข้าสู่เป้าหมาย

เมื่อกระสุนกระทบเป้าหมาย รูแรกที่กระสุนเจาะเข้าไปจึงมีขนาดเล็ก แต่ด้วยแรงเฉื่อยการหมุนของหัวกระสุน
ก็จะควงสว่าน ขยายวงกว้างขึ้น จนทำลายเป้าหมายใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนทะลุผ่านเป้าหมาย

เพราะฉะนั้นวิถีกระสุนที่เข้าศรีษะคุณวสันต์ จึงชี้ชัดได้ โดยเอารูเข้า ลากตรงไปยังจุดกึ่งกลางของกะโหลกที่เปิด

ถึงแม้คุณกบจะเห็นว่าหลุดตอนล้มลง แต่กะโหลกร้าว หรือโดนทำลายหมดแล้วด้วยผลจากการหมุนควงสว่านของกระสุน ครับ

หรือคุณกบเคยเห็นมีใครล้มลงหัวฟาดพื้นแล้วกะโหลกหลุดกระเด็นบ้างละครับ

แต่ถ้ายิงเข้าลำตัว อย่างน้องเกด กระสุนเข้าไปแล้ว เมื่อกำลังคว้านอยู่ภายในร่างกาย
ก็จะเจอกระดูก ซึ่งทำให้วิถีกระสุนเบี่ยงเบนไป จึงยากที่จะชี้ชัดได้ในบางนัด ครับ

Edited by ศรอรชุน, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:03.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#395 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

สำบัดสำนวนอีกแล้ว
คราวนี้คุณ mmmmm กำลังจะบอกว่าเสื้อแดงที่ล้มลงในคลิปฝั่งทหารคือช่างภาพญี่ปุ่น ?

Edited by aunaun, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:11.

#396 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:16

ระหว่างการถูกถามว่ายอมรับควาจริงกันไม่ได้ กับการถามกลับว่าแกล้งโง่นี่
ผมไม่เห็นว่าจะหยาบคายนะครับ

แต่ถ้าคุณคิดว่าหยาบคาย ผมก็ยินดีขอโทษ
และขอให้คุณขอโทษการกล่าวหาคนอื่นว่ายอมรับความจริงไม่ได้
ซึ่งย้ำมาตลอดในการสนทนาของคุณในกระทู้นี้
ตกลงใหมครับ

ขอเคลียร์หน่อยก็แล้วกันครับ บางทีเราพูดกันด้วยตัวหนังสือ มันก็สื่อสารกันไม่ร้อยเปอร์เซนต์

๑ ที่ผมโกรธ เพราะผมก็วิเคราะห์ไปตามความรู้เท่าที่ผมพอจะมี ไม่ได้แกล้งโง่ ผมคิดว่าอำนาจทะลุทะลวงของกระสุนมันสูง มันจึงวิ่งเป็นเส้นตรง แต่มันก็ย่อมทิ้งแรงดันไว้ในสมองด้วย ถึงแม้ไม่ทำให้เบ้าตาถลนออกมา แต่ก็มีแรงดันอยู่พอสมควร เมื่อกระสุนผ่านไปแล้ว กระโหลกย่อมได้รับความเสียหาย แต่ผิวหนังยังห่อหุ้มเอาไว้ได้ ทำไห้ยังคงรูปอยู่ แต่เมื่อล้มตัวลงหัวฟาดพื่น ก็ทำให้รอยร้าวนั้นเปิดออกมา เมื่อแรงดันที่อยู่ด้านในไม่มีสิ่งต่อต้าน เพราะกระโหลกด้านนั้นเปิด สมองและเลือดจึงพุ่งออกมาทางนั้น ซึ่งในคลิป คุณ amplepoor ดูที่วินาทีที่ ๑๕ ถึง ๑๖ ได้เลย ว่าสมองที่พุ่งออกมานั้นเป็นจังหวะที่หัวฟาดพื้น

๒ ถ้าผมกล่าวหาคุณ amplepoor ครั้งได ว่ายอมรับความจริงไม่ได้ ผมถือโอกาสนี้ขอโทษคุณ amplepoor ด้วยใจจริงครับ

๓ เจตนาของผมคือ อยากให้ยอมรับข้อเท็จจริงบางข้อเสียก่อน เพื่อให้เรามีหลักยึด สำหรับผม เรื่องจังหวะเสียงปืนที่ตรงกันนั้นเป็น fact ที่สำคัญมาก

๔ ถือโอกาสนี้ถามอีกครั้ง ถามคุณ amplepoor ว่า คุณ amplepoor เห็นตรงกับผมมั้ย ว่าจังหวะเสียงปืนทั้งสองคลิปนั้นตรงกันเป๊ะ ประเด็นอื่นเอาไว้ที่หลัง ขอแค่ว่ามันตรงกันเท่านี้ก่อน ได้มั้ยครับ

#397 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

และต่อไป

#398 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

คุณ mmmmm ต้องการจะสื่ออะไรทำไมไม่พิมพ์อธิบายให้ละเอียดด้วยละครับ คุณเอาภาพมาแปะๆไว้แล้วใครจะไปรู้ถึงเจตนาของคุณได้ ?

#399 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

ตรงนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ทางซ้ายมือของคุณวสันต์คือทหาร ทางขวามือคืออนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ

ขอร้องล่ะครับ อธิบายให้ละเอียดกว่านี้หน่อยได้มั้ยครับ

ขออนุญาติตอบแทนนะครับ
คือคุณแอมเขาบอกว่า คลิปที่คุณบอกว่าเสียงปืนมันเข้ากันนั้น
มันเป็นคลิปที่ทหารยิง เพื่อ คุ้มกัน พลเอก ร่มเกล้า ที่กำลังนอนอยู่ข้างหลังทหารนั่นน่ะครับ
ซึ่ง
เมื่อเทียบกับที่คุณสิงห์บอกว่า วสันต์ล้มลงตาย ใกล้ๆกับจุดที่พลเอกร่มเกล้า นอนอยู่
จึงหมายความว่า มันขัดแย้ง กันนะครับ

#400 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

คุณ mmmmm ช่วยตอบก่อนได้ไหมครับว่า เสื้อแดงที่ล้มลงในคลิปฝั่งทหารคือช่างภาพญี่ปุ่น ?

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน