Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#401 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

มีอีกเรื่องที่ผมอยากถามทุกท่าน

คือมีใครพอจะมีความรู้เรื่อง projective geometry มั้ยครับ

สำหรับผม เรื่องวิถีกระสุนนั้น เป็นเรื่องที่แทบจะเป็นไปไม่ได้ที่จะวิเคราะห์เลยเพราะ

๑ ระยะทางในภาพที่เห็นในคลิปนั้นมันบิดเบี้ยวเพราะมุมมองครับ ทั้งระยะทาง และ มุมต่างๆนั้น เราไม่สามารถระบุได้อย่างชัดเจนว่าคนไหนอยู่ที่ตำแหน่งไหน

๒ ประเด็นเรื่องการวางตัวของศีรษะ คุณวสันต์ เท่าที่เห็นในคลิป เราเห็นแค่ว่า คุณวสันต์ หันหน้าไปทางขวา แต่เราไม่ทราบว่า หันหน้าตามปรกติ ก้ม หรือเงยหน้า หรือไม่??

ทั้งสองประเด็นนี้ สำหรับผมแล้ว ทำให้ทุกอย่างเปิดกว้างมากครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#402 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

ผมงงว่ามันมีอะไรแปลกตรงไหนหรือ กระสุน M16 เจาะเข้าด้านหลัง ออกหน้าผาก แล้วทิ้ง pressure มหาศาลเอาไว้ พร้อมทั้งรอยร้าวของกระโหลก เมื่อศีรษะกระแทกพื้น กระโหลกก็เปิด ทำให้สมองที่อยู่ในสภาพกึ่งเหลวพุ่งออกมา

มันยากตรงไหนหรือครับ

พูดตรงๆ นะครับ เม้นท์นี้ คุณแกล้งโง่ได้ไม่เหมือนเลย
กระโหลกเปิดจากอำนาจทะลุทะลวงของกระสุน ไม่ใช่เพรชเช่อร์
ถ้าแรงดัน เบ้าตาต้องแตก เพราะอ่อนแอที่สุด

กระสุนวิ่งผ่านศีรษะ ย่อมทิ้งร่องรอยไว้ ซึ่งเห็นชัดจากรูเข้าและออก
ภายในศีรษะ ไม่มีสิ่งใดแข็งพอจะเบี่ยงเบนวิถีกระสุน ดังนั้น มันจึงวิ่งเป็นเส้นตรง

และวินาทีที่คุณวสันต์ล้ม ไม่มีร่างผู้การอยู่ตรงนั้น
แต่วินาทีที่ยิง ผู้การนอนอยู่ข้างหลังคนยิงไม่กี่สิบเมตร
หมายความว่า คุณวสันต์โดนยิงด้านหน้ากระบอกปืน แต่มาล้มหลังกระบอกปืน

แต่เอาเถอะ ผมทราบแล้วว่าคุณมีประสงค์อะไรในการเข้ามาสนทนา
ผมจึงคิดว่าจะไม่แลกเปลี่ยนกับคุณอีกแล้วนะครับ

ผมเพิ่มเติมอย่างนี้ครับเรื่องเกี่ยวกับขีปนวิธีของเอ็ม 16..

ในลำกล้องปืนเอ็ม 16 หรือปืนชนิดอื่น จะไม่เป็นโลหะผิวเรียบหรอกครับ
เนื่องจากถ้าภายในลำกล้องเป็นผิวเรียบ ความแม่นยำ และการทะลุทะลวงจะทำได้ไม่ดี

ในเอ็ม 16 จะเป็น 6 เกลียวเวียนขวา ส่วนในอาก้า หรือปืนยาวอย่างอื่นก็เป็นลักษณะใกล้เคียงกัน

หลังจากที่ลั่นไก แรงขับของดินปืนจะผลักให้หัวกระสุนรีดผ่านลำกล้องปืนที่มีเกลียวอยู่
เมื่อกระสุนหลุดออกจากปากลำกล้อง ลักษณะขีปนวิถีของหัวกระสุนจะหมุนติ้ว พุ่งเข้าสู่เป้าหมาย

เมื่อกระสุนกระทบเป้าหมาย รูแรกที่กระสุนเจาะเข้าไปจึงมีขนาดเล็ก แต่ด้วยแรงเฉื่อยการหมุนของหัวกระสุน
ก็จะควงสว่าน ขยายวงกว้างขึ้น จนทำลายเป้าหมายใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนทะลุผ่านเป้าหมาย

เพราะฉะนั้นวิถีกระสุนที่เข้าศรีษะคุณวสันต์ จึงชี้ชัดได้ โดยเอารูเข้า ลากตรงไปยังจุดกึ่งกลางของกะโหลกที่เปิด

ถึงแม้คุณกบจะเห็นว่าหลุดตอนล้มลง แต่กะโหลกร้าวหมดแล้วด้วยผลจากการหมุนควงสว่านของกระสุน ครับ

หรือคุณกบเคยเห็นมีใครล้มลงหัวฟาดพื้นแล้วกะโหลกหลุดกระเด็นบ้างละครับ

แต่ถ้ายิงเข้าลำตัว อย่างน้องเกด กระสุนเข้าไปแล้ว เมื่อกำลังคว้านอยู่ภายในร่างกาย
ก็จะเจอกระดูก ซึ่งทำให้วิถีกระสุนเบี่ยงเบนไป จึงยากที่จะชี้ชัดได้ในบางนัด ครับ

ขอบคุณคุณศรที่พยายามอธิบายครับ

ดูเหมือนว่ากระโหลกหน้าผากตอนบนจะระเบิดตามแรงกระสุนออกไปแล้วโดยก้อนสมองที่นุ่ม ยังอยู่ในกระโหลก พอล้มฟาด ก็เลยกระเด็นออกมาราวๆ ครึ่งคันธง ถ้ายังมีฃิ้นส่วนกระโหลกครอบอยู่ จะไม่ออกมาไกลอย่างนั้นแน่

#403 bird

bird

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

สนใจกันแต่ M16 อาก้า...ไม่สนใจ 9mm กับ .45 บ้างหรือค่ะ
ลองดูคลิปน่ะค่ะ..อาจจะได้อะไรดี ๆ

ทำไมคลิปไม่มา.

Link แล้วกันค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=I4CRMDity10&feature=related

Edited by bird, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:28.

#404 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

เพราะฉะนั้นวิถีกระสุนที่เข้าศรีษะคุณวสันต์ จึงชี้ชัดได้ โดยเอารูเข้า ลากตรงไปยังจุดกึ่งกลางของกะโหลกที่เปิด

ถึงแม้คุณกบจะเห็นว่าหลุดตอนล้มลง แต่กะโหลกร้าวหมดแล้วด้วยผลจากการหมุนควงสว่านของกระสุน ครับ

หรือคุณกบเคยเห็นมีใครล้มลงหัวฟาดพื้นแล้วกะโหลกหลุดกระเด็นบ้างละครับ

แต่ถ้ายิงเข้าลำตัว อย่างน้องเกด กระสุนเข้าไปแล้ว เมื่อกำลังคว้านอยู่ภายในร่างกาย
ก็จะเจอกระดูก ซึ่งทำให้วิถีกระสุนเบี่ยงเบนไป จึงยากที่จะชี้ชัดได้ในบางนัด ครับ

ผมก็เข้าใจว่าเช่นนั้นแหละครับ ที่จะบอกก็แค่ ตอนที่ศีรษะฟาดพื้น กระโลกมันแตกเพิ่มแล้วเปิดออกมา ทำให้สมองพุ่งไปทางนั้น

หรือว่าผมเข้าใจผิดครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#405 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:32

มีอีกเรื่องที่ผมอยากถามทุกท่าน

คือมีใครพอจะมีความรู้เรื่อง projective geometry มั้ยครับ

สำหรับผม เรื่องวิถีกระสุนนั้น เป็นเรื่องที่แทบจะเป็นไปไม่ได้ที่จะวิเคราะห์เลยเพราะ

๑ ระยะทางในภาพที่เห็นในคลิปนั้นมันบิดเบี้ยวเพราะมุมมองครับ ทั้งระยะทาง และ มุมต่างๆนั้น เราไม่สามารถระบุได้อย่างชัดเจนว่าคนไหนอยู่ที่ตำแหน่งไหน

๒ ประเด็นเรื่องการวางตัวของศีรษะ คุณวสันต์ เท่าที่เห็นในคลิป เราเห็นแค่ว่า คุณวสันต์ หันหน้าไปทางขวา แต่เราไม่ทราบว่า หันหน้าตามปรกติ ก้ม หรือเงยหน้า หรือไม่??

ทั้งสองประเด็นนี้ สำหรับผมแล้ว ทำให้ทุกอย่างเปิดกว้างมากครับ

ด้วยสาเหตุนี้

จึงทำให้คุณกบ ยอมรับ ทฤษฎี 2 คลิป ที่ใช้การนับเสียงปืนที่ดังจำนวนเท่ากัน
และเห็นภาพไม่ชัดอย่างมากในคลิปนั้น เพราะมืดมาก
แล้ว
ยอมรับข้อสรุปว่า
ทหารในคลิปนั้น คือ ผู้ที่ยิงคุณวสันต์ เข้าที่หัว และ ที่ต้นขา
ใช่ไหมครับ??
ยอมรับโดยไม่มีต้องมีข้อพิสูจน์อื่นใดอีกแล้ว
ถูกไหมครับ??

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#406 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

๔ ถือโอกาสนี้ถามอีกครั้ง ถามคุณ amplepoor ว่า คุณ amplepoor เห็นตรงกับผมมั้ย ว่าจังหวะเสียงปืนทั้งสองคลิปนั้นตรงกันเป๊ะ ประเด็นอื่นเอาไว้ที่หลัง ขอแค่ว่ามันตรงกันเท่านี้ก่อน ได้มั้ยครับ

ผมตอบไปแล้วว่าไม่ตรงครับ
และยังไม่เปลี่ยนความเห็น

ทีนี้คุณช่วยพิจารณาข้อมูลตรงนี้หน่อย
คุณบอกว่า วสันต์เดินเข้ามาจากราชดำเนินทางขวามือ
แปลว่าเขาผ่านรถสามคันจนมาถึงทางม้าลาย

แต่ในคลิบที่คุณบอกว่าทหารยิงเขา ทหารนั่น ยืนอยู่ตรงรถคันแรกนะครับ

#407 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

http://webboard.seri...350#entry397033

ข้อสงสัยข้างบน ผมอธิบายชัดเจนแล้ว ในโพสต์นี้ http://webboard.seri...350#entry396946
ซึ่งมีเพื่อนสมาชิกหลายท่าน แสดงความเข้าใจด้วยการกดไลค์และโคทต่อ
ผมเชื่อว่าคุณเข้าใจ แต่คุณถามให้มันวกวนไปเอง ผมจะบอกสั้นๆ อย่างนี้ละกันว่า

คุณวสันต์ถูกยิงด้วยปืนกระบอกใหน
แกจะมาล้มลงหลังพานท้ายปืนกระบอกนั้น ไม่ได้

ตรงนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ทางซ้ายมือของคุณวสันต์คือทหาร ทางขวามือคืออนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ

ขอร้องล่ะครับ อธิบายให้ละเอียดกว่านี้หน่อยได้มั้ยครับ

ขออนุญาติตอบแทนนะครับ
คือคุณแอมเขาบอกว่า คลิปที่คุณบอกว่าเสียงปืนมันเข้ากันนั้น
มันเป็นคลิปที่ทหารยิง เพื่อ คุ้มกัน พลเอก ร่มเกล้า ที่กำลังนอนอยู่ข้างหลังทหารนั่นน่ะครับ
ซึ่ง
เมื่อเทียบกับที่คุณสิงห์บอกว่า วสันต์ล้มลงตาย ใกล้ๆกับจุดที่พลเอกร่มเกล้า นอนอยู่
จึงหมายความว่า มันขัดแย้ง กันนะครับ

มันขัดแย้งอย่างไรหรือครับ ลองอธิบายได้มั้ยครับว่าที่ผมเข้าใจผิดตรงไหน?

๑ ผู้การโดนระเบิด ทหาร ช่วยกันลากไปไว้ในซอย

๒ เสื้อแดงวิ่งตามเข้ามา ( ไม่ได้เข้าไปหาทันที แต่ก็ค่อยๆ ตามเข้าไปในซอย )

๓ ทหารในคลิป ยิงปืนมีเสียงตรงกับจังหวะที่คุณวสันต์ยิง โดยยิงไปในทิศวิ่งเข้าหาถนนราชดำเนิน ที่เสื้อแดงอยู่

ทุกอย่างก็สอดคล้องกันดีไม่ใช่หรือครับ??

#408 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

edit by karasu ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ ภาพรุนแรงเกินครับ

ภาพอีกมุม คิดว่าเป็นศีรษะคุณวสันต์

ผมว่ากระสุนมันออกเป็นรูไม่ใหญ่ที่หน้าผากไม่ใช่หรือครับ ส่วนรอยแตกนั้นผมเคยได้ยินว่ามาจาก hydrolic shock ผมก็ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นทำให้กระโหลกถึงได้เสียหายอย่างนี้

Edited by karasu, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:23.

#409 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

แล้วดูนังแต๋มดิ....บอกว่า นายวสันต์ เดินไปดูทหารที่ เจ็บ....อย่างนี้ นายวส้นต์ก็ต้องหันหน้าไปทางซ้ายอะดิ..

มั่วไปมั่วมา พานังแต๋มงงไปด้วย...พอผมถามถึงไม่กล้าตอบให้ชัดว่าจะเอาคลิ๊ปไหน

ส่วนคลิ๊ปจากนักข่าวญี่ปุ่น...เขียนเป็นตุ เป็นตะ ....

มั่วทั้งนั้น...

:lol: :lol: :lol:

เดินไปดูทหาร มันก็ต้องหันหน้าไปทางขวาสิ่ว๊ะ แล้วเขาน่าจะก้มหัวมองด้วย จะให้แหงนหน้าแล้วเหลือกลูกกะตาลง มองทหารที่นอนอยู่เหรอ

:unsure: นาย 555 กะมังกือ หยุดป่วนได้ไหม มาเพิ่มให้กระทู้รกๆยาวยืดไปอีก ไม่มีสาระเพิ่มเลย :lol: :D :lol: :D

Edited by Tam-mic-ra., 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:55.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#410 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

๔ ถือโอกาสนี้ถามอีกครั้ง ถามคุณ amplepoor ว่า คุณ amplepoor เห็นตรงกับผมมั้ย ว่าจังหวะเสียงปืนทั้งสองคลิปนั้นตรงกันเป๊ะ ประเด็นอื่นเอาไว้ที่หลัง ขอแค่ว่ามันตรงกันเท่านี้ก่อน ได้มั้ยครับ

ผมตอบไปแล้วว่าไม่ตรงครับ
และยังไม่เปลี่ยนความเห็น

ทีนี้คุณช่วยพิจารณาข้อมูลตรงนี้หน่อย
คุณบอกว่า วสันต์เดินเข้ามาจากราชดำเนินทางขวามือ
แปลว่าเขาผ่านรถสามคันจนมาถึงทางม้าลาย

แต่ในคลิบที่คุณบอกว่าทหารยิงเขา ทหารนั่น ยืนอยู่ตรงรถคันแรกนะครับ

๑ ชี้แจงได้มั้ยครับว่าเสียงไม่ตรงอย่างไร ที่คุณบอกว่าทำกราฟเสียงแล้วไม่ตรง พอจะมีให้ดูมั้ยครับ??

๒ ผมไม่เห็นอย่างที่คุณเห็นเลยครับ ทหารอยู่ในซอยลึกเข้ามาพอสมควรแล้วครับ ดูยังไง ผมก็เห็นรถสองสามคันอยู่หน้าทหารที่ิยิง

๓ เดี๋ยวถ้ามีเวลาว่าง คิดว่าเร็วๆนี้ ผมจะไปถ่ายรุปสถานที่จริงมาให้ดูครับ ผมเชื่อว่าพอจะมีอะไรเทียบได้บ้าง ที่จำได้ จุดที่คุณวสันต์ ถุกยิง อยู่เข้ามาไม่ลึกเลยครับ ซักสิบเมตรได้ แต่ทหารอยู่เข้าไปลึกพอสมควร ประเด็นนี้ขอไปถ่ายรูปมาก่อน แล้วจะชัดขึ้นครับ

#411 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

คุณก๊อบลงรูปศพแค่ลิ้งค์ได้ใหม เคารพคนตายหน่อย
และสำหรับศพคุณวสันต์ ผมอยากให้อ้างอิงรูปที่ถ่ายสดๆ ในที่เกิดเหตุ
ซึ่งผมให้ลิ้งไว้ข้างบน

รูปของคุณผ่านการเคลื่อนย้ายซึ่งเราไม่รู้ว่าทำกันอย่างไร
ศพชอกช้ำแค่ใหน

#412 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

คุณ mmmmm ช่วยตอบก่อนได้ไหมครับว่า เสื้อแดงที่ล้มลงในคลิปฝั่งทหารคือช่างภาพญี่ปุ่น ?

นักข่าวญี่ปุ่น เขาถูกยิงบริเวณริมฟุตบาท ซึ่งมันไปสัมพันธ์กับภาพทหารยิง M16 + tavor tar21 ของ France24
สิ่งที่คุณ m เขาใช้รูปประกอบอธิบาย คือ มิติของภาพ ที่ทุกคนมองว่าคนยืนอยู่หน้านายวสันต์เยอะแยะเต็มไปหมด แล้วทำไมยิงลอดมาถูกนายวสันต์ได้
รักคนเสื้อแดง

#413 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

เรื่องรูปศพ เรากำลังค้นหาความจริงกันนะครับ
อย่างกรณีรูปศพนายกิตติพงษ์ สมสุข ที่ขาดอากาศหายใจใน CTW มีเพื่อนนำมาลง
ถ้าเป็นเรื่องค้นหาความจริง

edit by karasu ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ ภาพรุนแรงเกินครับ

ภาพอีกมุม คิดว่าเป็นศีรษะคุณวสันต์

ผมว่ากระสุนมันออกเป็นรูไม่ใหญ่ที่หน้าผากไม่ใช่หรือครับ ส่วนรอยแตกนั้นผมเคยได้ยินว่ามาจาก hydrolic shock ผมก็ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นทำให้กระโหลกถึงได้เสียหายอย่างนี้

ใช่รูปศพของนายวสันต์ ภู่ทองครับ

Edited by karasu, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:29.

#414 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

ด้วยสาเหตุนี้
จึงทำให้คุณกบ ยอมรับ ทฤษฎี 2 คลิป ที่ใช้การนับเสียงปืนที่ดังจำนวนเท่ากัน
และเห็นภาพไม่ชัดอย่างมากในคลิปนั้น เพราะมืดมาก

แล้ว
ยอมรับข้อสรุปว่า
ทหารในคลิปนั้น คือ ผู้ที่ยิงคุณวสันต์ เข้าที่หัว และ ที่ต้นขา
ใช่ไหมครับ??
ยอมรับโดยไม่มีต้องมีข้อพิสูจน์อื่นใดอีกแล้ว
ถูกไหมครับ??

ก็แค่ส่วนหนึ่งครับ แต่ยอมรับว่าเป็นส่วนสำคัญ เพราะมันเป็นเหตุและปัจจัยกันอย่างชัดเจน

๑ ผมสังเกตทั้งเสียง ทั้งแสงแฟลช จังหวะก็ตรงกัน

๒ ผมสังเกตเห็นธงที่ล้มลง พร้อมกับเสียงปืน อย่างสอดคล้องกัน

๓ ผมดูคลิปดีๆ หลายๆรอบ ผมเห็นว่ามีความเป็นไปได้ ที่กระสุนจะไม่โดนใคร

๔ ผมยอมรับว่าแผลที่ขาของคุณวสันต์นั้น ผมงงมาก แต่มีคนวิเคราะห์ว่าเป็นกระสุนที่เด้ง มาโดนอีกทีครับ

#415 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

ผมก็เข้าใจว่าเช่นนั้นแหละครับ ที่จะบอกก็แค่ ตอนที่ศีรษะฟาดพื้น กระโลกมันแตกเพิ่มแล้วเปิดออกมา ทำให้สมองพุ่งไปทางนั้น

เข้าใจผิดครับ
ถ้าคนที่เคยรู้เรื่องปืนยาวอย่างเอ็ม 16 อาก้า หรือปืนยาวอื่นๆ

รูเข้าเล็ก รูออกใหญ่ เป็นเรื่องปกติ และสามารถนำไปเป็นพยานหลักฐานในศาล
ถึงวิถีและทิศทางการยิงได้ครับ

ผมถึงมั่นใจว่าถ้าทหารยิงประทับบ่า รูเข้าอยู่ใกล้กกหู อย่างน้อยๆ ตา จมูก ปาก ไม่เหลือสภาพอย่างนี้หรอกครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#416 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

คุณก๊อบลงรูปศพแค่ลิ้งค์ได้ใหม เคารพคนตายหน่อย
และสำหรับศพคุณวสันต์ ผมอยากให้อ้างอิงรูปที่ถ่ายสดๆ ในที่เกิดเหตุ

รูปของคุณผ่านการเคลื่อนย้ายซึ่งเราไม่รู้ว่าทำกันอย่างไร

ขออภัยครับ ผมทำไม่เป็นจริงๆ ผมเพิ่งถ่ายมาจากหนังสือ Voice of Taksin กับมือ แล้วก็ลงเว็บฝากรูปน่ะครับ

พอทราบมั้ยครับว่าทำเป็น Link เฉยๆ นั้นทำอย่างไร?

ประเด็นที่เอารูปมาให้ดู ก็คือรอยกระสุนออกทีกลางหน้าผากน่ะครับ มันไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่เลย อาจะเป็นไปได้ว่า เข้าก็เจอของแข็ง ออกก็เจอของแข็ง เลยไม่ทิ้งความเสียหายภายนอกที่ใหญ่โตเอาไว้ เหมือนแผลถูกยิงที่ลำตัว

#417 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

คุณ mmmmm ช่วยตอบก่อนได้ไหมครับว่า เสื้อแดงที่ล้มลงในคลิปฝั่งทหารคือช่างภาพญี่ปุ่น ?

นักข่าวญี่ปุ่น เขาถูกยิงบริเวณริมฟุตบาท ซึ่งมันไปสัมพันธ์กับภาพทหารยิง M16 + tavor tar21 ของ France24
สิ่งที่คุณ m เขาใช้รูปประกอบอธิบาย คือ มิติของภาพ ที่ทุกคนมองว่าคนยืนอยู่หน้านายวสันต์เยอะแยะเต็มไปหมด แล้วทำไมยิงลอดมาถูกนายวสันต์ได้

1. ตกลง เสื้อแดงที่ล้มลงในคลิปฝั่งทหารคือช่างภาพญี่ปุ่น ?
2. ถ้าไม่ใช่ช่างภาพญี่ปุ่น (ซึ่งถูกยิงในเหตุการณ์เดียวกันตามการสรุปของคุณ mmmmm)
คุณ mmmmm จะบอกให้สังเกตุคำว่า RIP ทำไม
3. หรือคุณสิงห์เห็นว่านักข่าวญี่ปุ่นไม่ได้เสียชีวิตในเหตุการณ์เดียวกัน ในกลุ่มเสียงปืนที่คุณ Gop อ้างถึง

#418 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

เข้าใจผิดครับ
ถ้าคนที่เคยรู้เรื่องปืนยาวอย่างเอ็ม 16 อาก้า หรือปืนยาวอื่นๆ

รูเข้าเล็ก รูออกใหญ่ เป็นเรื่องปกติ และสามารถนำไปเป็นพยานหลักฐานในศาล
ถึงวิถีและทิศทางการยิงได้ครับ

ผมถึงมั่นใจว่าถ้าทหารยิงประทับบ่า รูเข้าอยู่ใกล้กกหู อย่างน้อยๆ ตา จมูก ปาก ไม่เหลือสภาพอย่างนี้หรอกครับ

ลองดูรูปที่ผมลงหรือยังครับ อย่าลืมว่า มันเข้าที่กระโหลกด้านหลัง ออกที่กระโหลกด้านหน้า damage อาจไม่จำเป็นต้องเยอะเหมือน โดนที่ลำตัวก็ได้นะครับ

อย่างไรก็ตาม ยอมรับว่าความรู้เรื่องนี้ผมมีน้อยครับ

#419 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

๒ ผมไม่เห็นอย่างที่คุณเห็นเลยครับ ทหารอยู่ในซอยลึกเข้ามาพอสมควรแล้วครับ ดูยังไง ผมก็เห็นรถสองสามคันอยู่หน้าทหารที่ิยิง

คุณคงถ่ายรูปไม่เป็น

ตากล้องเดินตามการเคลื่อนย้ายร่างทหารลึกเข้ามา เท่ากับรถสามคัน
คันแรกคือคันที่ระเบิดพุ่งกระแทก เป็นรถสายพาน
คันที่สองเป็นรถขนส่ง ใหญ่หน่อย
คันที่สามเป็นฮัมวี่....สามคันเรียงกัน อย่างน้อยต้องมี 30 เมตร

ทหารพาคนเจ็บผ่านรถคันที่สามมาถึงทางม้าลาย ซึ่งอยู่เลยปากประตูโรงเรียนมาอีก
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะตรงตึกแถวที่สมัยก่อนผมแวะซื้ออาหารเหนือที่ร้านตรงนี้ประจำ
เขาถ่ายคนเจ็บพักหนึ่งแล้วก็กลับหลังหัน ถ่ายทหารที่สกัดม็อบตรงรถคันแรก
เขาฉลาด คือเดินกลับไปหน่อยแล้วก็หยุดเปลี่ยนเลนส์เป็นโหมดซูม ทหารที่ยิงนั้นอยู่ตรงรถคันแรก
อันนี้เป็นหลักของการคุ้มครอง คือจะยอมให้ศัตรูเข้ามาถึงรถเราไม่ได้เพราะมันจะกลายเป็นที่กำบังไป

ดังนั้น ที่คุณอธิบายมา เป็นเพราะคุณไม่สามารถแปรคลิบไปตามสิ่งแวดล้อมได้ถูกต้อง
ทหารที่ยิง คือพวกที่ถูกวางเป็นด่านสกัด
พวกนี้ไม่ได้ขวัญเสียเลยนะครับ ชีวิตเพื่อนอยู่ในการสกัดของเขา เขายิงอย่างมีเป้าหมาย
ถ้าจะยิงให้ตาย เขาต้องยิงคนหน้าๆ ไม่ใช่คนถือธงที่อยู่ลึกหลังแนวม๊อบ

กลับไปดูคลิบอีกที ปิดเสียงตอนดูด้วย

#420 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

เห็นผู้กองปูเค็มมาก้อุ่นใจ

ตกลงเรื่องนี้ถ้าได้ข้อสรุปนี่ ดีเอสไอ คงร้อนๆหนาวๆ

มีคนเล่าให้บ้างว่าจริงๆแล้วทำไมไม่คิดถึงปืนสั้นกันบ้าง

#421 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:04

คลิกขวาที่รูป เลือกก๊อปปี้อิเมจ url หรือโลเคชั่น แล้วแต่วินโดวรุ่นใหน
แล้วแปะครับ

#422 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

คลิกขวาที่รูป เลือกก๊อปปี้อิเมจ url หรือโลเคชั่น แล้วแต่วินโดวรุ่นใหน
แล้วแปะครับ

ขอบคุณครับ

#423 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ตากล้องเดินตามการเคลื่อนย้ายร่างทหารลึกเข้ามา เท่ากับรถสามคัน
คันแรกคือคันที่ระเบิดพุ่งกระแทก เป็นรถสายพาน
คันที่สองเป็นรถขนส่ง ใหญ่หน่อย
คันที่สามเป็นฮัมวี่....สามคันเรียงกัน อย่างน้อยต้องมี 30 เมตร

ทหารพาคนเจ็บผ่านรถคันที่สามมาถึงทางม้าลาย ซึ่งอยู่เลยปากประตูโรงเรียนมาอีก
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะตรงตึกแถวที่สมัยก่อนผมแวะซื้ออาหารเหนือที่ร้านตรงนี้ประจำ
เขาถ่ายคนเจ็บพักหนึ่งแล้วก็กลับหลังหัน ถ่ายทหารที่สกัดม็อบตรงรถคันแรก
เขาฉลาด คือเดินกลับไปหน่อยแล้วก็หยุดเปลี่ยนเลนส์เป็นโหมดซูม ทหารที่ยิงนั้นอยู่ตรงรถคันแรก
อันนี้เป็นหลักของการคุ้มครอง คือจะยอมให้ศัตรูเข้ามาถึงรถเราไม่ได้เพราะมันจะกลายเป็นที่กำบังไป

ดังนั้น ที่คุณอธิบายมา เป็นเพราะคุณไม่สามารถแปรคลิบไปตามสิ่งแวดล้อมได้ถูกต้อง
ทหารที่ยิง คือพวกที่ถูกวางเป็นด่านสกัด
พวกนี้ไม่ได้ขวัญเสียเลยนะครับ ชีวิตเพื่อนอยู่ในการสกัดของเขา เขายิงอย่างมีเป้าหมาย
ถ้าจะยิงให้ตาย เขาต้องยิงคนหน้าๆ ไม่ใช่คนถือธงที่อยู่ลึกหลังแนวม๊อบ

กลับไปดูคลิบอีกที ปิดเสียงตอนดูด้วย

จะพยายามครับ แล้วจะถ่ายรูปสถานที่จริงมาประกอบด้วย

#424 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

quote 'Gop'
๑ ผู้การโดนระเบิด ทหาร ช่วยกันลากไปไว้ในซอย
๒ เสื้อแดงวิ่งตามเข้ามา ( ไม่ได้เข้าไปหาทันที แต่ก็ค่อยๆ ตามเข้าไปในซอย )
เสื้อแดงมา ยังไม่ถึงรถสายพานคันแรก
๓ ทหารในคลิป ยิงปืนมีเสียงตรงกับจังหวะที่คุณวสันต์ยิง โดยยิงไปในทิศวิ่งเข้าหาถนนราชดำเนิน ที่เสื้อแดงอยู่
ทหารคนนี้ยิงคุณวสันต์โดยขณะนั้น มีผู้การนอนอยู่ข้างหลัง
ทุกอย่างก็สอดคล้องกันดีไม่ใช่หรือครับ??
ดังนั้น วสันต์ต้องตายอยู่ตรงหน้าทหาร แต่ที่จริงแกมาตายตรงที่ผู้การนอน คือข้างหลังทหารที่ยิง

มันจึงไม่สอดคล้องกันครับ

Edited by amplepoor, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:29.

#425 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

http://topicstock.pa...4/P9133894.html

เอามาฝาก เคยมีคนเอาไปทำการวิเคราะห์แล้ว ว่ามี Timing ตรงกันทั้ง 2 คลิป ทั้งจากฝั่งทหาร และฝั่งเสื้อแดง

หมายเหตุ รูปคลื่นเป็น sterero น่ะ อย่า งง :D :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#426 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:11

ขออภัยครับ ผมทำไม่เป็นจริงๆ ผมเพิ่งถ่ายมาจากหนังสือ Voice of Taksin กับมือ แล้วก็ลงเว็บฝากรูปน่ะครับ

พอทราบมั้ยครับว่าทำเป็น Link เฉยๆ นั้นทำอย่างไร?

ประเด็นที่เอารูปมาให้ดู ก็คือรอยกระสุนออกทีกลางหน้าผากน่ะครับ มันไม่ได้ใหญ่เท่าไหร่เลย อาจะเป็นไปได้ว่า เข้าก็เจอของแข็ง ออกก็เจอของแข็ง เลยไม่ทิ้งความเสียหายภายนอกที่ใหญ่โตเอาไว้ เหมือนแผลถูกยิงที่ลำตัว

ที่กลางหน้าผากไม่ใช่รูของกระสุนออกครับ

แรงคว้านของกระสุนนั่นแหละ ที่ทำให้ศรีษะเปิดไปเกือบหมดครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#427 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

1. ตกลง เสื้อแดงที่ล้มลงในคลิปฝั่งทหารคือช่างภาพญี่ปุ่น ?
2. ถ้าไม่ใช่ช่างภาพญี่ปุ่น (ซึ่งถูกยิงในเหตุการณ์เดียวกันตามการสรุปของคุณ mmmmm)
คุณ mmmmm จะบอกให้สังเกตุคำว่า RIP ทำไม
3. หรือคุณสิงห์เห็นว่านักข่าวญี่ปุ่นไม่ได้เสียชีวิตในเหตุการณ์เดียวกัน ในกลุ่มเสียงปืนที่คุณ Gop อ้างถึง

RIP hiro muramoto เป็นชื่อคลิปครับ ซึ่งมีคลิป vdo ที่ถ่ายโดยนายฮิรโรยูกิอยู่ด้วย
ตัวอักษรคำว่า RIP คงเป็นแค่ตำแหน่งในการบอกพิกัดครับ ไม่ใช่บอกว่าเป็นนักข่าวญี่ปุ่น
ในช่วงนั้น (ผมใช้คำว่าช่วง) ที่มีการยิง มันมีคนถูกยิงหลายรายครับ

คลิปที่ผมนำมาลงเฉยๆ ไม่มีคำอธิบาย จะเห็นได้ว่า หลังจากนายวสันต์ถูกยิงแล้ว ทหารยังมีการยิงมาเรื่อยๆ
จนการยิงของทหารไปถูกคนเสื้อแดงที่ไม่กลัวตาย ที่ไปนั่งอยู่ตำบลกระสุนตก สอยร่วงเอาคากล้องอีกคนหนึ่ง (ทำไมไม่มีใครสงสัยว่าจัดฉากบ้าง)

#428 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

http://topicstock.pa...4/P9133894.html

หมายเหตุ รูปคลื่นเป็น sterero น่ะ อย่า งง :D :D

ข้อมูลนี้บอกอะไรไม่ได้เลย นอกจากซีเควนท์ของเสียง ดูกรอบแดงบนกับล่างนะ
ผมเอามาแปะเทียบกันในโฟโต้ชอบ พบว่าขนาดกรอบยาวเท่ากัน แสดงว่า ความยาวเท่ากัน
เขาไม่ให้ข้อมูลอื่นจึงไม่รู้ว่ากี่วินาที ก็เลยต้องบอกว่า
กรอบบน นัดแรกดังพร้อมกัน
นัดที่สองกรอบล่างดังเร็วกว่ามา คืออาจจะเป็นปังปัง ในขณะที่กรอบบน ปัง..ปัง

นัดที่สามและสี่ ไปกันคนละโยชน์เลย
สรุปว่า สองเวฟฟอร์มนี้ ไม่ตรงกันครับ

#429 Gop

Gop

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:24

จะพยายามครับ แล้วจะถ่ายรูปสถานที่จริงมาประกอบด้วย

วันนี้คงพอเท่านี้ก่อนครับ

แต่เรื่องที่คุณ amplepoor บอก ทำให้ผมจำบางอย่างที่สำคัญได้ แว๊บๆ ขึ้นมา

ประมาณเดือนสิงหา 2553 ผมลองไปสำรวจสถานที่ดู ผมรู้สึกเลาๆว่า มันไม่ได้ไกลอย่างในภาพเลย ผมรู้สึกด้วยซ้ำว่าผมก็ทำได้ด้วยซ้ำ

อย่างไรก็ตาม เป็นแค่ความรู้สึกครับ จะลองไปถ่ายรูปมา หาที่เทียบกับในคลิปให้ได้ คงเป็นช่วงสุดสัปดาห์

วันนี้พอเท่านี้ก่อน ราตรีสวัสดิ์ครับทุกท่าน

#430 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

ข้อมูลนี้บอกอะไรไม่ได้เลย นอกจากซีเควนท์ของเสียง ดูกรอบแดงบนกับล่างนะ
ผมเอามาแปะเทียบกันในโฟโต้ชอบ พบว่าขนาดกรอบยาวเท่ากัน แสดงว่า ความยาวเท่ากัน
เขาไม่ให้ข้อมูลอื่นจึงไม่รู้ว่ากี่วินาที ก็เลยต้องบอกว่า
กรอบบน นัดแรกดังพร้อมกัน
นัดที่สองกรอบล่างดังเร็วกว่ามา คืออาจจะเป็นปังปัง ในขณะที่กรอบบน ปัง..ปัง

นัดที่สามและสี่ ไปกันคนละโยชน์เลย
สรุปว่า สองเวฟฟอร์มนี้ ไม่ตรงกันครับ

คนที่เอาเวฟฟอร์มนี้มาต้องเอาพิกัดเวลามาด้วย มันถึงจะเทียบกันได้

#431 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

RIP hiro muramoto เป็นชื่อคลิปครับ ซึ่งมีคลิป vdo ที่ถ่ายโดยนายฮิรโรยูกิอยู่ด้วย
ตัวอักษรคำว่า RIP คงเป็นแค่ตำแหน่งในการบอกพิกัดครับ ไม่ใช่บอกว่าเป็นนักข่าวญี่ปุ่น
ในช่วงนั้น (ผมใช้คำว่าช่วง) ที่มีการยิง มันมีคนถูกยิงหลายรายครับ

คลิปที่ผมนำมาลงเฉยๆ ไม่มีคำอธิบาย จะเห็นได้ว่า หลังจากนายวสันต์ถูกยิงแล้ว ทหารยังมีการยิงมาเรื่อยๆ
จนการยิงของทหารไปถูกคนเสื้อแดงที่ไม่กลัวตาย ที่ไปนั่งอยู่ตำบลกระสุนตก สอยร่วงเอาคากล้องอีกคนหนึ่ง (ทำไมไม่มีใครสงสัยว่าจัดฉากบ้าง)

ผมว่างานนี้คุณสิงห์คงคิดไม่เหมือนคุณ mmmmm แล้วละครับ
แต่คุณ mmmmm ต้นเรื่องก็หายไปเลย
ผมขอถามคุณสิงห์แทนละกันว่า ทำไมคุณวสันต์ไม่อยู่ในวงกลมสีน้ำเงิน

#432 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

[RIP hiro muramoto เป็นชื่อคลิปครับ ซึ่งมีคลิป vdo ที่ถ่ายโดยนายฮิรโรยูกิอยู่ด้วย

RIP เป็นคำย่อของ Rest In Peace ครับ

#433 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

เอางี้ดีกว่า ให้ poor ทำภาพ wave มาให้ดูหน่อยได้ไหม เทียบ 2 อันแบบข้างบนน้ะ
เพราะฝั่งแดง เอา 2 คลิปมาโชว์แล้ว โดยเมื่อเรากด Play ทั้ง 2 คลิป แบบกะให้พอดีกัน ก็จะพบว่า เสียงปืนแต่ละนัดดังพร้อมๆกัน
หรือแบบ 2 คลิปรวมเป็นอันเดียวเทียบกันผมก็เอามาลงไปแล้ว

ทีนี้ผมว่า ถึงตา poor บ้าง ที่ต้องทำหลักฐานมาหักล้าง !! และแสดงให้สิ่งที่คุยมายืดยาวถูกหักลบไปทั้งหมดด้วยนะครับ

#434 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

คนที่เอาเวฟฟอร์มนี้มาต้องเอาพิกัดเวลามาด้วย มันถึงจะเทียบกันได้

ไม่จำเป็นครับ ขนาดความกว้างของกรอบแดงตรงกัน
แสดงว่าเวลาตรงกัน

ความสูงของคลื่นนั่นบอกดัง-ค่อย ไม่เหมือนกันได้เพราะอัดเสียงคนละมุม
แต่ซีเควนท์ของรูปคลื่น ถ้าเวลาเท่ากัน เสียงดัง-ค่อย ต้องอยู่ตำแหน่งเดียวกันเป๊ะๆ

เช่นนัดที่ 1 วินทีที่ 0 นัดที่ 2 ต้องวินาทีที่ .5 เท่ากัน
แต่นี่ผมทำสองอย่าง คือทำให้เส้นกริดเท่ากัน ก็ไม่ตรง
ทำให้กรอบแดงเท่ากัน ก็ยังไม่ตรงอีก

ผมไม่รู้ว่าคนเชื่อไปได้อย่างไร มันห่างกันจนไม่ต้องมาเทียบเลย

#435 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ถ้าจะบอกว่า 2 คลิปที่ถ่าย เป็นคนละเหตุการณ์นั้น ผมว่าตอนนี้คนที่บอกแบบนั้มีเหลือแต่คุณ poor คนเดียวแล้วน้ะ

#436 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

ถ้าจะบอกว่า 2 คลิปที่ถ่าย เป็นคนละเหตุการณ์นั้น ผมว่าตอนนี้คนที่บอกแบบนั้มีเหลือแต่คุณ poor คนเดียวแล้วน้ะ

ว่าแต๋มไปดูตั้งแต่กระทู้แรกดีกว่ามั้ง ไอ้แมงหวี่แต๋ม
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#437 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

เอางี้ดีกว่า ให้ poor ทำภาพ wave มาให้ดูหน่อยได้ไหม เทียบ 2 อันแบบข้างบนน้ะ
เพราะฝั่งแดง เอา 2 คลิปมาโชว์แล้ว โดยเมื่อเรากด Play ทั้ง 2 คลิป แบบกะให้พอดีกัน ก็จะพบว่า เสียงปืนแต่ละนัดดังพร้อมๆกัน
หรือแบบ 2 คลิปรวมเป็นอันเดียวเทียบกันผมก็เอามาลงไปแล้ว

ทีนี้ผมว่า ถึงตา poor บ้าง ที่ต้องทำหลักฐานมาหักล้าง !! และแสดงให้สิ่งที่คุยมายืดยาวถูกหักลบไปทั้งหมดด้วยนะครับ

ผมทำจากที่คุณให้มานี่แหละ ทำใหม่เดี๋ยวหาว่าหมกเม็ด
ปัญหาคือฝากรูปไม่เป็นอะ 46kb เอง

#438 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

เอามาฝาก เคยมีคนเอาไปทำการวิเคราะห์แล้ว ว่ามี Timing ตรงกันทั้ง 2 คลิป ทั้งจากฝั่งทหาร และฝั่งเสื้อแดง

ดูยังไงว่าตรงวะครับ :D :D :D

สเกลก็ไม่เท่ากัน ระยะห่างก็ไม่เท่ากัน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#439 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

ตรงกัน? สงสัยผมตาถั่วมาก
ช่วยอธิยายหน่อย

อ้าวฝากรูปที่บอร์ดไม่ขึ้นแล้วหรือ?

Edited by eAT, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:50.

#440 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:49

AFP มีน่าจะ ไฟล์ต้นฉบับ(แต่ถูกตัดสัดส่วนคลิปจาก 16:9 เหลือ 4:3) จึงมีความชัดเจนระดับ
ที่พอจะลากเสั้นในแนวราบ กับถนนได้

.

Edited by mmmmm, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:50.

#441 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:49

ผมขอแทรกอีกนิดนึงนะครับ

มีใครมีภาพหรือคลิป หรือมีพยานบุคคล หรือหลักฐาน ที่สามารถยืนยันได้ว่า
ที่บริเวณหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ มีคนกำลังใช้อาวุธปืนยิงอย่างเมามันส์อยู่ข้างหลังหรือด้านข้างของคนเสื้อแดงบ้างครับ
ไหนๆ ก็บอกกันแล้วว่า ทหารไม่ได้ยิง ถ้าทหารไม่ยิง นั่นแสดงว่าข้างหลังหรือด้านข้างคนเสื้อแดงต้องเป็นคนยิงอย่างเมามันส์
โดยที่คนเสื้อแดง+สื่อ+ประชาชนทั่วไปที่อยู่ทั้งข้างหน้า ข้างหลังและด้านข้าง ไม่รู้เลยว่ากำลังมีคนยิงปืนใส่คนเสื้อแดงอยู่

#442 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:50

เรื่องรูปศพ เรากำลังค้นหาความจริงกันนะครับ
อย่างกรณีรูปศพนายกิตติพงษ์ สมสุข ที่ขาดอากาศหายใจใน CTW มีเพื่อนนำมาลง
ถ้าเป็นเรื่องค้นหาความจริง

ใช่รูปศพของนายวสันต์ ภู่ทองครับ

ลักษณะการยิงแตงโมของกระสุนเอ็ม 16 จะเห็นรูเข้าเล็กนิดเดียว แต่การคว้านออกตามแรงเฉื่อยของการหมุนของหัวกระสุน จะทำลายเป้าอย่างมาก

สำหรับผมจังหวะยิง หรือ อะไรก็ไม่สำคัญเท่าวิถีกระสุน ซึ่งเป็นประจักษ์พยาน ที่พิสูจน์ได้

ด้วยสภาพบาดแผล และวิถีกระสุน แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะยิงจาก การยืนประทับบ่ายิง ของทหาร

คลิปเต็ม

Edited by karasu, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:50.

#443 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ถ้ายิงกันเป็นชุด คนที่ถูกยิงหรือยืนอยู่บริเวณนั้น ต้องได้ยินเสียงปืนกันบ้างล่ะ ว่าคนที่ยิงมาเป็นชุดอยู่ตรงไหน

#444 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

OK ผมเข้าใจคุณ mmmmm แล้ว
ไอ้วงกลม 3 สีนั่นคือแนวระนาบของเสื้อแดง คือทำเป็นแกน X
แต่ผมยังมึนอยู่ว่าทำไมต้องสังเกตุคำว่า RIP
และทำไมไม่ใช้ประโยคบอกเล่า

#445 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

ผมทำจากที่คุณให้มานี่แหละ ทำใหม่เดี๋ยวหาว่าหมกเม็ด
ปัญหาคือฝากรูปไม่เป็นอะ 46kb เอง

ทำใหม่เลย ผมหมายถึง ใช้ Programe ที่มี wave editor เปิดไฟล์ทั้ง2อัน มา

แล้วคุณก็ตั้ง Range ของสเกลคลื่นให้ตรงกัน แล้วก็ capture ภาพออกมาแบบภาพผมไงครับ

ส่วนภาพผมน่ะ ผมบอกว่า timing มันตรงกันครับเข้าใจตามนี้ด้วย แต่คนทำเขาตั้ง range ทั้ง 2 คลิปไม่เท่ากัน (ดูระยะสเกลเทียบกันให้ดี) เราจึงดูแบบกราฟไม่เท่ากัน

ผมถึงอยากให้คุณทำใหม่ไงครับ จะได้ clear ๆ ไป

#446 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:00

ทำใหม่เลย ผมหมายถึง ใช้ Programe ที่มี wave editor เปิดไฟล์ทั้ง2อัน มา

แล้วคุณก็ตั้ง Range ของสเกลคลื่นให้ตรงกัน แล้วก็ capture ภาพออกมาแบบภาพผมไงครับ

ส่วนภาพผมน่ะ ผมบอกว่า timing มันตรงกันครับเข้าใจตามนี้ด้วย แต่คนทำเขาตั้ง range ทั้ง 2 คลิปไม่เท่ากัน (ดูระยะสเกลเทียบกันให้ดี) เราจึงดูแบบกราฟไม่เท่ากัน

ผมถึงอยากให้คุณทำใหม่ไงครับ จะได้ clear ๆ ไป

ไม่เห็นต้องไปทำใหม่ เอามาเทียบ
ไม่ว่าจะทำ scaling ยังไงมันก็ไม่มีทางเหมือนกัน

#447 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

#431 aunaun

เคยตอบ ให้คุณแล้ว จะถามย้อมกลับ --ทำไม เรื่องนักข่าวญี่ปุ่น-

เราเลยไม่สนใจ

อีกประเด็นนึงที่ผมเกือบลืม
ช่างภาพญี่ปุ่นเสียชีวิตตรงไหนครับ ใครรู้ช่วยระบุให้ด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=ww03YzA29Z4

#448 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

แต๋มไม่เข้าใจเรื่องการบันทึกเสียง ผมจะอธิบายหน่อยนะ
ถ้าผมทำ ผมสามารถตดต่อรูปคลื่นใส่เข้าไปได้ ย่อขยายเพื่อให้ผลออกมาตามใจชอบได้
เเพราะเราเอามาแต่รูป ไม่ได้เปิดเสียงพิสูจน์

ดังนั้น ก็ต้องเอาข้อมูลของแต๋มนี่แหละ ตัดแปะเทียบกันรู้ดำรู้แดงไปเลย
แต่ที่จริงแต๋มเป็นคนฉลาด คงเห็นแล้วว่า กริดของสองคลิบไม่เท่ากัน
หมายความว่า ถ้ากรอบแดงมีความยาวเท่ากันละก้อ กรอบแดงบนกริดที่ถี่กว่า จะต้องยาวกว่า

ในที่นี้ หมายความว่า กรอบแดงอันบน สั้นกว่ากรอบแดงอันล่าง

ที่จริงไม่เห็นจะต้องทำรูปใหม่เลย รูปนี้มันฟ้องชัดจนไม่ต้องทำอะไรแล้วละ

#449 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

eAT

อี๊ด ยังไม่เข้าใจเหรอ ว่าคนทำเขาตั้ง สเกล Range ไม่เท่ากัน ดูตาราง4เหลี่ยมเล็กๆเทียบกันก็รู้แล้ว

ใครเคย Edit wave จะรู้ :D

#450 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

ไม่เห็นต้องไปทำใหม่ เอามาเทียบ
ไม่ว่าจะทำ scaling ยังไงมันก็ไม่มีทางเหมือนกัน

อ้าว...จบข่าวเลยสิ .....แต๋ม

หมายเลยไปถึงคุณก๊อบด้วยอีกคน

อ้อ สิงห์สนามหลวงด้วยนะ

ตายอนาถสามศพ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน