Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

แดง หน้าด้าน มีเยอะครับ B)

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#52 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:27

คุณ amplepoor ลองเทียบเองเลยดีกว่าครับ ฟังไอ้ตู่ไปด้วยเนี่ย อารมณ์เสียเปล่าๆ

จังหวะที่ยิง นาทีที่ 3 .20 นั่น ถ้าเป็นกระสุนจริง
ข้างหน้าร่วงหมดแล้วละครัีบ อยู่กันมืดไปหมด

ที่สำคัญ กำหนดจุดที่ทหารยิง กับจุดที่วสันต์ยืนออกมาได้ใหมครับ

#53 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

อีกข้อสังเกตนะครับ

วินาทีตอนคุณวสันต์ถูกยิง ไม่มีใครหันไปดูข้างหลังนะครับ คุณวสันต์ ล้มลงไปแล้ว คนถึงจะร้องว่า โดนแล้วๆ คนที่อยู่ด้านหน้าถึงได้หันมาดู ลองนึกถึงสัญชาติญาณคนสิครับ ถ้ามีเสียงปืนมาจากด้านหลัง ต้องหันไปหาเสียงนั้น จริงมั้ยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#54 kop16

kop16

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

ลองก้มหัวลง ดูมุมท้ายทอยถึงกลางหน้าผาก คนสูง 175 cm.

มุมที่ทำกับพื้นระนาบ กี่องศา ทิศทางจะต้องเข้าอาคาร ที่หันหน้าไป ทางเข้ากระสุนต้องเอียงลงไปทาง รร.

ทหารรับราชการสูงเฉลี่ย 165 cm ถึอปืนประมาณอก 130 cm. ปืนอาจยิงได้ แต่ ตำแหน่งเกียบตรง แต่เอียงไปทางฟุตบาท ฝั่งตรงข้าม รร.

ยากนะ ผมว่าที่จะทหาร

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#55 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

เรื่องมุมยิงนั้น อย่าลืมว่าโดนหัวนะครับ แสดงว่าก็ต้องยิงสูงพอสมควร (ในคลิปเป็นการประทับบ่ายิง )

กระสุนเข้าท้ายทอยระเบิดขมับออกหน้าผาก แสดงว่ามุมยิงต่ำกว่ารูกระสุนเข้า
ไม่น่าจะมาจากทหารที่อยูไกลออกไป

ถ้าไม่รู้ตำแหน่งยิง ความสูงของปืน และชนิดปืน
บอกไม่ได้หรอกครับ ว่าทหารยิง

ที่สำคัญ เขาถูกยิงด้วยกระสุนความเร็วสูง ผมไม่แน่ใจว่าทหารกลุ่มนี้ใช้หรือเปล่า

อ้อ คุณวสันต์เข้ามายืนในตำแหน่งที่ผู้การร่มเกล้าถูกระเบิด
นั่นต้องนานพอที่ทหารจะลากท่านไปปฐมพยาบาลในที่ปลอดภัย
แต่ทหารที่ยิงน่ะ ยิงอยู่ตรงที่ผู้การล้มนะครับ

#56 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

คุณ amplepoor ลองเทียบเองเลยดีกว่าครับ ฟังไอ้ตู่ไปด้วยเนี่ย อารมณ์เสียเปล่าๆ

จังหวะที่ยิง นาทีที่ 3 .20 นั่น ถ้าเป็นกระสุนจริง
ข้างหน้าร่วงหมดแล้วละครัีบ อยู่กันมืดไปหมด

ที่สำคัญ กำหนดจุดที่ทหารยิง กับจุดที่วสันต์ยืนออกมาได้ใหมครับ

๑ ก่อนอื่น ยอมรับมั้ยครับ ว่าจังหวะตรงกันเป๊ะ

๒ ผมแนะนำว่าให้ดูหลายๆรอบครับ คุณจะเห็นเองว่าเป็นไปได้ สังเกตธงที่ล้มลงตามเสียงปืน ชัดเจนมากครับ

๓ ถ้าให้ตอบแบบ pinpoint เลย ผมคงไม่ทราบหรอกครับ แต่จุดที่คุณวสันต์ถูกยิงค่อนข้างชัดเจน น่าจะลึกเข้ามาในถนนประมาณสิบเมตรเท่านั้น เพราะตอนผมไปดู แผ่นผ้ายางในคลิปยังอยู่เลยครับ ร้านนั้นอยู่ใกล้ปากถนนทีเดียว

เดี่ยวจะลองดูในแผนที่ให้นะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#57 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ลองก้มหัวลง ดูมุมท้ายทอยถึงกลางหน้าผาก คนสูง 175 cm.

มุมที่ทำกับพื้นระนาบ กี่องศา ทิศทางจะต้องเข้าอาคาร ที่หันหน้าไป ทางเข้ากระสุนต้องเอียงลงไปทาง รร.

ทหารรับราชการสูงเฉลี่ย 165 cm ถึอปืนประมาณอก 130 cm. ปืนอาจยิงได้ แต่ ตำแหน่งเกียบตรง แต่เอียงไปทางฟุตบาท ฝั่งตรงข้าม รร.

ยากนะ ผมว่าที่จะทหาร

อ้าว

โดนปลดจากแดงแล้วเหยอ....555555
มาแก้ต่างให้ทหาร

หรือว่าสลับเสื้อกับท่านก๊อบ

#58 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

๑ ก่อนอื่น ยอมรับมั้ยครับ ว่าจังหวะตรงกันเป๊ะ

ไม่ครับ

เสียงไม่เหมือนกันเลย

#59 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

อีกข้อสังเกตนะครับ

วินาทีตอนคุณวสันต์ถูกยิง ไม่มีใครหันไปดูข้างหลังนะครับ คุณวสันต์ ล้มลงไปแล้ว คนถึงจะร้องว่า โดนแล้วๆ คนที่อยู่ด้านหน้าถึงได้หันมาดู ลองนึกถึงสัญชาติญาณคนสิครับ ถ้ามีเสียงปืนมาจากด้านหลัง ต้องหันไปหาเสียงนั้น จริงมั้ยครับ

ขอตั้งข้อสังเกตุนะครับว่า ถ้าเป็นกระสุนเพียงนัดเดียว ที่ดังมาจากด้านหลัง กับกระสุนด้านหน้าเป็นชุดๆ อาจทำให้ผู้ชุมนุมหันไปทางทหารตลอดได้รึเปล่าครับ

แล้วเรื่องทิศทางที่ล้มหลังจากถูกปืนเข้าหัวแล้ว สามารถทำให้ล้มกลับมาด้านกระสุนได้รึเปล่าครับ

ปล. 2 คลิปที่คุณ Gop โพส ผมลองฟังจากเสียงแล้ว น่าจะเป็นสถานที่เดียวกันแน่นอน

#60 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ย้ำอีกทีนะครับ

โดยส่วนตัวผม คิดว่าหลักฐานที่มีน้ำหนักที่สุด ก็คือวิถีกระสุน และ จังหวะเสียงปืนที่่ตรงกันเป๊ะ การล้มของคุณวสันต์ ก็สอดคล้องกับเสียงปืนนัดแรก

ในเวลานั้น ไม่มีเสียงปืนอื่นแทรกเข้ามา มีแต่เสียงปืนจากทหาร ซึ้งคลิปก็ยืนยันว่าทหารยิงจริงๆ ผมคิดว่าตรงนี้เป็นเหตุปัจจัยที่ต่อเนื่องกัน ที่อธิบาย

การถูกยิงได้

มันอธิบายเรื่องวิถีกระสุนไม่ได้ครับ..

:D

ก็สอดคล้องกับผลการชันสูตรไม่ใช่หรือครับ??

คุณวสันยืนหันไปทางฟุตบาท แล้วก็หันหน้าไปทางขวา กระสุนมาจากทางซ้าย ออกกลางหน้าผาก ผมว่ามันก็อธิบายได้หมดไม่ใช่หรือครับ

Posted Image ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

#61 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ผมมีข้อสังเกต หลักฐานที่แดงพยายามกล่าวอ้าง ค่อนข้างจะสับสนและไม่สอดคล้องกับหลักฐานอื่นที่มีมาก่อน

และการกล่าวอ้างหลายครั้งเลื่อนลอยจนทำให้หลักฐานของตัวเองอ่อนด้อยลงไป
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#62 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

(ในคลิปเป็นการประทับบ่ายิง )

จบข่าวเลย
กระสุนเข้าต่ำออกสูง และเบี่ยงไปขมับด้านซ้ายด้วย

ประทับบ่า ทำไม่ได้ครับ
ต้องคุกเข่ายิง หรือยิงในระยะไกล้กว่าที่ทหารอยู่

เรื่องนี้ ไปดูที่เกิดเหตุก็น่าจะบอกได้ชัด
ถ้าแถวนั้นมีซอกตึกละก้อ เป๊ะ

#63 kop16

kop16

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:48

อย่าลืมฝั่งตรงข้ามเป็น โรงเรียน ข้างเป็นบ้านตึกแถว ครับ

#64 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

เหตุผลคุณ Gop น่าฟัง

แต่ เรื่องนี้ ไม่สามารถบอกได้ว่า ทหารเลว
และไม่มีเหตุผลพอบอกได้ว่า แดงมาโดยไม่อยากมีเรื่อง

เรื่องตายนี้ เป็นเรื่อง "โง่-ซื่อของแดงไพร่ผู้น่าสงสาร"

ที่บงการโดย "เลวโคตร สุดชาติชั่ว ของ ทีมผู้นำคน ที่มาด้วยความรัก มาเพื่อตายแทน"

#65 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ผมคิดว่า คนเรามี โมเมนตั้ม ของร่างกายอยู่นะครับ
จังหวะที่โดน ร่างกายเทน้ำหนักไปทางไหน
เป็นไปได้ไหมเรื่องกระสุน ที่เข้าท้ายทอย แล้วล้มต้านแรงกระสุน
หรือมันแรง เร็วมากๆ ทำให้เจาะทะลุ ออกไปโดยไม่ทำให้วัตถุได้ผลจาก แรง ของกระสุน
แสดงว่าจุดที่ยิงต้องไม่ไกลแน่ๆ เมื่อโดนปุป ร่างกายเทน้ำหนักมาข้างหลักเลยล้มแบบในภาพ

#66 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

เอาแผนที่ถนนดินสอมาให้ดูก่อนแล้วกัน จะเห็นว่าไม่ยาวเท่าไหร่เลย ผมว่าไม่เกิน 300 เมตร ส่วนจุดที่ยิง เดี๋ยวว่างๆ จะลองไปสำรวจดู หรือถ้าใครรู้ว่าอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยสูงเท่าไหร่ ก็บอกด้วย น่าทำโจทย์เรขาคณิตกันนิดหน่อย ก็น่าจะได้จุดทีทหารยืนอยู่แล้วครับ

#67 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ผมก็สังเกตุเห็นว่า

นายวสันต์ ไม่ได้ก้มหัวลงเลย

ดังนั้นการยิงแนวระนาบกระสุนน่าจะทะลุออกทาง แถวๆหูขวามากกว่านะครับ

แล้วเป็นไปได้ไหมที่จุดยิงจริงๆ จะอยู่ทางซ้ายออกไปซัก 5-10 เมตร ฝั่งเดียวกับกล้อง

Edited by joecth2003, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:03.

#68 kop16

kop16

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:01

ตามคุณ gear ครับ ตามกฎข้อ 1 นิวตัน มวลต้องรักษาสภาพเดิมไว้ครับ ถึงแม้จะมีแรงจากกระสุนมากระทำ แต่ กฎข้อ 1 นิวตัน ใช้ได้เสมอ

นึกถึงการ เบรก ของรถนะครับ

#69 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

เหตุผลคุณ Gop น่าฟัง

แต่ เรื่องนี้ ไม่สามารถบอกได้ว่า ทหารเลว
และไม่มีเหตุผลพอบอกได้ว่า แดงมาโดยไม่อยากมีเรื่อง

เรื่องตายนี้ เป็นเรื่อง "โง่-ซื่อของแดงไพร่ผู้น่าสงสาร"

ที่บงการโดย "เลวโคตร สุดชาติชั่ว ของ ทีมผู้นำคน ที่มาด้วยความรัก มาเพื่อตายแทน"

ใช่ครับ เรื่องนี้ผมก็ออกตัวตั้งแต่แรกแล้ว ว่าเป็นเรื่องฟิวส์ขาด แน่นอนว่าทหารคนนี้ สำหรับผมเค้าผิด แต่ไม่ใช่เรื่องจะเอามาอ้างว่ารัฐบาลเข่นฆ่าประชาชน โดยไม่มองความจริงอีกด้านหนึ่งว่า ก่อนหน้านั้น ทหารโดนอะไรมา ทหารก็เป็นมนุษย์ธรรมดาๆเหมือนทุกคน มีผิดพลั้ง มีโกรธ มีโมโหได้เช่นกัน

#70 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

คลิบทหาร
นาทีที่ 3.02 - 3.06 ยิง 6 นัด

คลิบวสันต์
วินาทีที่ 14-18 ยิง 8 นัด

ซีเคว้นส์ต่างกันด้วย

ลองเอาเข้าโปรแกรมกราฟเสียง จะเทียบได้ชัดเจนครับ
สรุปว่า ไม่ใช่เสียงเดียวกัน

#71 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

โดยส่วนตัวผม คิดว่าหลักฐานที่มีน้ำหนักที่สุด ก็คือวิถีกระสุน และ จังหวะเสียงปืนที่่ตรงกันเป๊ะ การล้มของคุณวสันต์ ก็สอดคล้องกับเสียงปืนนัดแรก

ในเวลานั้น ไม่มีเสียงปืนอื่นแทรกเข้ามา มีแต่เสียงปืนจากทหาร ซึ้งคลิปก็ยืนยันว่าทหารยิงจริงๆ ผมคิดว่าตรงนี้เป็นเหตุปัจจัยที่ต่อเนื่องกัน ที่อธิบาย

มันอธิบายเรื่องวิถีกระสุนไม่ได้ครับ..

ก็สอดคล้องกับผลการชันสูตรไม่ใช่หรือครับ??

คุณวสันยืนหันไปทางฟุตบาท แล้วก็หันหน้าไปทางขวา กระสุนมาจากทางซ้าย ออกกลางหน้าผาก ผมว่ามันก็อธิบายได้หมดไม่ใช่หรือครับ

Posted Image ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

วินาทีนี้คุณวสันต์หันไปทางขวา กระสุนเข้าแถวระหว่างท้ายทอยกับกกหูด้านซ้าย แล้วไปออกที่กลางหน้าผาก ผมคิดว่าก็สอดคล้องกับทิศทางดีนี่่ครับ

หรือว่าผมเข้าใจผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ

#72 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

ข่าวนี้แปลกใหมครับ

http://www.komchadlu...ml#.UDtwlaOGbGg

ตร.ทลาย'คลังแสง'ถนนดินสอเสาชิงช้า

ตร.บุกทลายคลังแสง ย่านเสาชิงช้าใกล้ศาลาว่าการกทม. พบอาวุธอื้อทั้งปืนยาว ลูกปืนเอ็ม 79 เจ้าของบ้านอ้างชอบสะสม

เมื่อเวลา 17.00 น.วันที่ 26 ก.ค. พล.ต.ต.อนุชัย เล็กบำรุง รอง ผบช.น. พล.ต.ต.พชร บุญสิทธิ์ ผบก.น.1 พ.ต.อ.วิชาญญ์วัชร์ บริรักษ์กุล รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.สุรพงษ์ ชัยจันทร์ รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.ไกรเลิศ บัวแก้ว รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.ทรงพล วัธนะชัย รอง ผบก.น.1 พ.ต.อ.พจน์ บุญมาภาคย์ รอง ผบก.น.1 พร้อมเจ้าหน้าที่ กก.สส.บก.น.1 ได้นำหมายค้นศาลอาญาเลขที่ 250/2555 ลงวันที่ 26 ก.ค.2555 เข้าตรวจค้นบ้านเลขที่ 175 ถนนดินสอ แขวงเสาชิงช้า เขตพระนคร กทม.หลังสืบทราบว่าบ้านหลังดังกล่าวมีอาวุธปืนสงครามอยู่จำนวนมาก
จากการตรวจค้นภายในบ้านหลังดังกล่าวพบอาวุธปืนสงคราม 10 กระบอก อาวุธปืนยาว 16 กระบอก อาวุธปืนสั้น 10 กระบอก เครื่องกระสุนปืนขนาดต่าง 2,250 นัด ลูกปืนเอ็ม 79 จำนวน 1 นัด ระเบิดควัน 6 ลูก จึงตรวจยึดไว้เป็นของวกลางเพื่อตรวจสอบ
จากการสอบสวน นางกัญญนัช สัจจะ อายุ 46 ปี เจ้าของบ้านหลังดังกล่าวให้การว่า ปืนดังกล่าวเป็นของ นายชัช สัจจะ อายนุ 61 ปี ซึ่งเป็นสามี ได้เก็บสะสมไว้ตั้งนานแล้ว โดยสามีเป็นคนชอบเล่นปืน ชอบสะสมปืนและชอบยิงปืน ส่วนอาวุธปืนสงครามและปืนยาวต่างๆ มีคนนำมาขายให้สามี บางกระบอกสามีก็ซื้อมาเก็บไว้เองเพื่อใช้สะสม และบางกระบอกก็เป็นปืนเก่าเก็บสะสมไว้ และไม่เคยนำปืนกระบอกใดไปใช้งานเลยซักครั้ง
ด้าน พล.ต.ต.อนุชัย กล่าวว่า สำหรับการจับกุมดังกล่าว เจ้าหน้าที่ได้รับแจ้งว่าบ้านหลังดังกล่าวมีอาวุธปืนใว้ในความครอบครองจำนวน มาก จึงได้ขออนุญาตศาลนำหมายค้นเข้าตรวจสอบ ก็พบอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนขนาดต่างๆ เก็บไว้ในบ้านจำนวนมาก จึงได้ตรวจสอบไว้ สำหรับของกลางที่พบทั้งหมดทางเจ้าหน้าที่ได้ตรวจยึดไว้เพื่อนำไปตรวจ สอบอย่างละเอียดทุกกระบอก เบื้องต้นได้แจ้งข้อหา นางกัญญนัช ว่า มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ไว้ ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ก่อนดำเนินการต่อไป

#73 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

คลิบทหาร
นาทีที่ 3.02 - 3.06 ยิง 6 นัด

คลิบวสันต์
วินาทีที่ 14-18 ยิง 8 นัด

ซีเคว้นส์ต่างกันด้วย

ลองเอาเข้าโปรแกรมกราฟเสียง จะเทียบได้ชัดเจนครับ
สรุปว่า ไม่ใช่เสียงเดียวกัน

ผมฟังสี่วินาที หกนัดตรงกันเป๊ะนะครับ เอาเสียงหลักๆสิครับ back ground มันไม่เหมือนกัน แต่เสียงปืนที่เป็นจังหวะนั้นตรงกันอย่างชัดเจน

ฝากท่านอื่นๆ ลองพิจารณาดู ผมเองทำกราฟเสียงไม่เป็น คุณ amplepoor ช่วยแสดงหน่อยได้มั้ยครับ??

#74 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

ดังนั้นการยิงแนวระนาบกระสุนน่าจะทะลุออกทาง แถวๆหูขวามากกว่านะครับ

แล้วเป็นไปได้ไหมที่จุดยิงจริงๆ จะอยู่ทางซ้ายออกไปซัก 5-10 เมตร ฝั่งเดียวกับกล้อง

สังเกตวินาทีที่กำลังโดนยิงให้ดีครับ เค้าหันไปมองทางขวา

#75 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

สังเกตวินาทีที่กำลังโดนยิงให้ดีครับ เค้าหันไปมองทางขวา

แต่ไม่ได้ก้มหัว แล้วทำไมกระสุนมันเสยขึ้นบนครับ

#76 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

เสื้อแดงจะหายไปจากบอร์หมดนา
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#77 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

ผมตอบเรื่องสีเขียวของภาพก่อนนะครับ
คือกล้องไม่ว่าดีหรือแย่ถ้าถ่ายกลางคืนแล้วแสงไม่พอ กล้องมันจะปรับ white balance เองโดยอัตโนมัติ กรณีที่ตั้งเป็น auto
white balance คือการหาจุดสีขาวในภาพ เพื่อใช้อ้างอิงในการปรับสีหรืออุณหภูมิทั้งหมดในภาพให้ตรงกับความเป็นจริง
บางครั้งเราถ่ายภาพออกมาเป็นสีฟ้า ก็เพราะว่ากล้องปรับ white balance ผิด ปกติต้องชดเชยสีเหลืองมากขึ้น
ส่วนกรณีภาพถ่ายกลางคืนที่แสงไม่พอ กล้องก็มักจะเข้าใจผิด แล้วชดเชยแสงออกมาเป็นสีเขียว
เวลาที่เราเห็นภาพถ่ายกลางคืนที่มีแสงตามความเป็นจริง นั่นก็เพราะเขาใช้ไฟอย่างน้อย 1 ดวง ที่มีความแรงพอที่กล้องจะโฟกัสได้
(อันนี้ขึ้นกับคุณภาพของกล้อง ว่าจับภาพได้ที่ความสว่างน้อยสุดเท่าไหร่)

ส่วนความเห็นของคุณ Gop ว่าทหารบันดาลโทสะใช้กระสุนจริงยิงผู้ชุมนุม
ผมมีข้อสงสัยว่า ไหนว่าปฏิบัติการวันนั้นใช้กระสุนหลอก ถ้าจะบันดาลโทสะตอนนั้น เขามีกระสุนจริงเตรียมพร้อมที่จะเปลี่ยนในทันทีด้วยหรือ
ถ้ามีเขาใช้เวลาเปลี่ยนเท่าไหร่ แล้วต้องมีบันทึกการเบิกกระสุนจริงจากคลังด้วยหรือไม่

#78 kop16

kop16

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

คำสั่งทหาร ทำเกิน ติดคุกนะครับ

#79 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

วิถีกระสุนโดยประมาณ

1. ลอดผ่านพวกอยู่ข้างหน้าได้อย่างไร ???

2. วิถีกระสุนยิงจากต่ำขึ้นสูง พอประมาณได้ว่า คนยิง ไม่ได้ยืนประทับบ่ายิง แน่นอน

Edited by ศรอรชุน, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:30.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#80 kop16

kop16

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

1. ลอดผ่านพวกอยู่ข้างหน้าได้อย่างไร ???

2. วิถีกระสุนยิงจากต่ำขึ้นสูง พอประมาณได้ว่า คนยิง ไม่ได้ยืนประทับบ่ายิง แน่นอน

ขอไปใช้นะครับ

#81 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

หยุดโพสต์ ก่อนท่าน เลขสวยแล้ว 777 ค้างไว้ยังงี้แหละ 55555

#82 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

เยี่ยมครับ

มันไม่ได้แค่แก้ปัญหาแนวกระสุนอย่างเดียว
แต่มันแสดงให้เห็นว่า กระสุนจะต้องหลบคนนับสิบ
เพื่อจะเดินทางมาที่ท้ายทอยคุณวสันต์

ซึ่งน่ามหัศจรรย์มาก

อนึ่ง ผมดูคลิบอย่างละเอียดแล้ว นอกจากเสียงโวยวายขอให้ทำโน่นนี่แล้ว บอดี้แลงวิชของทหาร ไม่แสดงอาการสติแตกเลย

ผมว่าความเห็นคณก๊อบเรื่องทหารสติแตกจนยิงมั่วนี่ เกินกว่าจะรับได้จริงๆ เท่าที่เห็น เป็นการยิงตามยุทธวิธีทั้งหมด คือยิงสกัดในช่วงที่ต้องป้องกันคนเจ็บ และการยิง ก็ทำตามเบสิคเป๊ะๆ

ดังนั้น ถ้าครั้งนี้ใครถูกยิงด้วยกระสุนจริง จะโดนเป้าหมายที่ส่วนหนา คือลำตัว หรือขา ไม่มีใครสอนให้ยิงสกัดด้วยการยิงหัวครับ

Edited by amplepoor, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46.

#83 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo

ไปจิ้มนาทีที่ 6:40 ดู ทหารยังพูดเลยว่า "พอแล้วๆ" , " ยิงทำไม เฮ๊ย"

ผมเอาจากกระทู้นาย 55555 มาแปะซ้ำ ตอนนี้อ่าน2กระทู้ที่มีประเด็นเดียวกันเด๊ะๆ เลย ตาลายแล้วเนี่ย :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#84 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

ลักษณะสำคัญประการหนึ่งของ เอ็ม 16 คือ ทำงานด้วยแก๊ส ระบายความร้อนด้วยอากาศ

เมื่อยิงออกไปแล้ว จะมีแสงวาบออกทางปลายลำกล้อง จึงได้มีการพัฒนาปลอกลดแสง ซึ่งอาจอำพรางแสงวาปได้เกือบทั้งหมด

แต่สิ่งที่ไม่อาจทำให้หายไปได้คือ เขม่าดินปืน ที่ทำให้เกิดแก๊ส เป็นแรงผลักกระสุนออกไป...

ผมมองหาจนตาจะพลิก ยังไม่เห็นกลุ่มแก๊ส นี้เลย ในกลุ่มทหารที่ถูกกล่าวหาว่าเป็นมือยิง...

ใครตาดีช่วยชี้ให้ดูหน่อย ลักษณะตามคลิปนี้ ครับ

อันนี้กลางวันยังเห็น กลางคืนยิ่งเห็นชัด ครับ

Edited by ศรอรชุน, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:54.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#85 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

ที่จริงผมทำรูปให้ดูก็น่าจะจบข่าวแล้วน๊ะครับ..เรื่องยิงจากฝั่งทหาร..

#86 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

คุณ amplepoor คิดอย่างไรในเรื่อง step เสียงปืนที่ตรงกันครับ??
ลองเล่าเป็นเรื่องต่อเนื่องสิครับ ผมจะได้แสดงความเห็นได้ถูก

แต่ถ้าพูดถึงการนับเสียงปืนในคลิบจตุพร ผมว่ามันนับมั่ว
แต่ผมอาจจะนับผิดก็ได้ เพราะเสียงมัน(หมายถึงไอ้ตู่น่ะครับ) ทำให้เสียสมาธิมาก

คลิปนี้ให้เริ่มนับจังหวะปืนที่วินาทีที่ 14 ตอนคุณวสันต์ถูกยิงพอดี

ส่วนคลิปนี้ เริ่มที่ 3.02

ลองเปิดเทียบกับคลิปแรกแบบติดๆ กันเลยนะครับ จังหวะพร้อมกันอย่างชัดเจน แถมแสงแฟลช ก็วาบตรงกันด้วย เป็นภาพเหตุการณ์เดียวกันในสองมุมมองอย่างแน่นอนครับ

ผมขอถามดังๆหน่อยนะครับ ช่วยตอบผมที ว่าที่ผมให้เทียบเสียงตามเวลาที่บอกนั้น มันเหมือนกันมั้ย ถ้าไม่เหมือน ลองบอกหน่อยว่าไม่เหมือนอย่างไร ขอให้เริ่มจากข้อเท็จจริงตรงนี้ก่อนได้มั้ยครับ??

#87 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

เอามาฝาก ประทับบ่าหรือไม่ ดูเอาเอง :D

#88 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:07

ผมมีตัวช่วยแล้วครับ ความจริงเรื่องนี้ในกระทู้คุณ 5555 กำลังคุยประเด็นเดียวกันเป๊ะ

เดี่ยวสวมบทเสื้อแดงตัดแปะดีกว่าวันนี้

#89 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

เอามาฝาก ประทับบ่าหรือไม่ ดูเอาเอง :D

ผมว่าในรูปไม่ใช่จังหวะยิงนะครับ ในภาพน่าจะกำลังถอยออกมาหลังจากยิงแล้ว

#90 ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

เรื่องลากเส้นของคุณศรอรชุน ผมว่าถ้าเปลี่ยนมุมมองอาจจะไม่ได้เห็นคนยืนขนาดนั้นก็ได้นะครับ เหมือนเวลาตีสนุกเกอร์ยืนคนละมุมก็เห็นคนละอย่าง

แต่เรื่องควันที่ออกจากปืนก็น่าสงสัยครับว่าคนที่เสื้อแดงกล่าวอ้างอาจจะไม่ใช่คนยิง

#91 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

ศรอรชุน #84

ดูคลิปผมที่เอามาแปะใน #83 ดีๆ กล้องมันซูมเข้าไปไม่รู้ กี่x ภาพขณะนั้นมัวมากๆ มืดก็มืด จะไปเห็นคงเห็นควันได้ยังไง

คิดกันถึงตอนนี้ แน่นอนว่ารัฐบาลตอนนั้นคิดผิดมากๆ ที่สลายกันตอนกลางคืนมืดแบบนั้น โดยที่ก่อนนั้นไม่กี่ชั่วโมง นายจาตุรนต์ได้เตือนเรื่องนี้ไปก่อนแล้วก็ไม่ฟังกัน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#92 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

เรื่องลากเส้นของคุณศรอรชุน ผมว่าถ้าเปลี่ยนมุมมองอาจจะไม่ได้เห็นคนยืนขนาดนั้นก็ได้นะครับ เหมือนเวลาตีสนุกเกอร์ยืนคนละมุมก็เห็นคนละอย่าง

แต่เรื่องควันที่ออกจากปืนก็น่าสงสัยครับว่าคนที่เสื้อแดงกล่าวอ้างอาจจะไม่ใช่คนยิง

คนที่ยืนไม่ไอ้ยืนเรียงแถวแบบตาหมากรุกครับ..ลองดูอีกที เป็นยืนสลับไปสลับมา

ถ้าหลุดจากช่องหนึ่ง ก็จะไปติดคนอื่นอยู่ดี....

ความเป็นจริง ถ้าดูจากภาพเคลื่อนไหว จะเห็นเดินไปเดินมา..

จะมีช่วงหนึ่งเป็นช่องโล่งอยู่บ้าง แต่ไม่ใช่จังหวะที่นายวสันต์ถูกยิงครับ..

:)

Edited by 55555, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:23.

#93 bird

bird

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

ถ้าถามว่า..ใครยิง...ตอบยากค่ะ
แต่ถ้าถามระยะยิง...คนยิงอยู่ไม่ไกลค่ะ
ประมาณเองจากประสบการณ์..ที่สนามค่ะ

เพราะ...ตอนซ้อมเป้ากระดาษ..ติดกล้อง ยังยาก
แต่นี่...เข้าเป้า มุมเฉียงขื้น (แม้จะไม่มาก)
และยังมีคนเดินไปเดินมา..
ไม่น่าจะยิงจากระยะไกล...

Edited by bird, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21.

#94 kop16

kop16

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

พนักงานสอบสวนของไทยสรุปว่า กระสุนปลิดชีวิตคือ กระสุนจากปืนขนาดลำกล้อง 7.62 มม. ส่วนทหารไทยใช้ปืนไรเฟิลเอ็ม-16 ซึ่งยิงกระสุนขนาด 5.56 มม. อธิบดีกรมสอบสวนพิเศษ (ดีเอสไอ) กล่าวในการแถลงข่าวต่อสื่อมวลชน
“ลูกกระสุนที่ยิงมุราโมโตะคือกระสุน 7.62 มม. ไม่ใช่กระสุนปืนเอ็ม-16 ที่ทหารใช้” ธาริตกล่าว

คุณ วสันต์ โดน ลูกกระสุนขนาดใด

#95 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

ตัดแปะ

#96 Gop

Gop

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

ตัดแปะอีกคร้ัง

#97 bird

bird

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

หยิบมาฝากค่ะ

#98 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ระยะทางขนาดนั้น ต่อให้นอนหมอบลงไปยิง มันก็ไม่ทำให้เกิดมุมเอียงขึ้นได้เกิน 5 องศาหรอกครับ

#99 ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

พนักงานสอบสวนของไทยสรุปว่า กระสุนปลิดชีวิตคือ กระสุนจากปืนขนาดลำกล้อง 7.62 มม. ส่วนทหารไทยใช้ปืนไรเฟิลเอ็ม-16 ซึ่งยิงกระสุนขนาด 5.56 มม. อธิบดีกรมสอบสวนพิเศษ (ดีเอสไอ) กล่าวในการแถลงข่าวต่อสื่อมวลชน
“ลูกกระสุนที่ยิงมุราโมโตะคือกระสุน 7.62 มม. ไม่ใช่กระสุนปืนเอ็ม-16 ที่ทหารใช้” ธาริตกล่าว

คุณ วสันต์ โดน ลูกกระสุนขนาดใด

ถึงโดน 5.56 มม.ก็ยังไม่สามารถอ้างได้ว่าเป็นทหารยิง เพราะมีปืน M-16 มากมายที่ถูกยึดไปช่วงชุมนุม แต่ถ้าไม่ใช่ 5.56 ก็มีความเป็นไปได้สูงว่าจะไม่ใช่ทหารในที่เกิดเหตุ

พยายามหาข่าวการชันสูตรคุณวสันต์แต่หาไม่เจอเลยแฮะ

#100 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

น่าจะเป็น ทหารยิงจริงๆ แหละ

แต่...จะยิงสุ่มเข้ามาในฝูงคนนี้ต้องคิดอีกทีนะ ว่ายิงต่อต้านอะไร ???

ตามที่ผมเข้าใจ
1. ผอ.ร่มเกล้า โดนระเบิด ( มาจากไหน ?? ถ้าจากกลุ่มผู้ชุมนุม คงไม่ใช่ประชาชนมือเปล่าแล้วละ )
2. จากเหตุการร์แรก ทหารเลยถอยลงมา ทำให้มีการยิงต่อต้าน เลยมีคนเสื้อแดงตาย

ปล. อย่าบอกว่าศพมีรอยกระสุนตรง ท้ายทอย เลยครับ
ตำแหน่งมัน เหนือท้ายทอยประมาณ 2 นิ้ว หลังกกหู 2-3 นิ้ว
เป็นตำแหน่งที่เกือบจะตรงกับ หน้าผาก พอดี

เสียกระสุนนัดแรกดัง เสื้อแดงล้มทันที เป็นไปไม่ได้ที่ เสื้อดำจะ Timing จังหวะกระสุนทหาร เหมือนเล่นเกมส์

เด่วๆ แก้ไขหน่อย
ถ้าในกรณีที่
-- ตอนแรกทหารได้ยินเสียงปืน ก่อนละ
-- จากนั้นเลยยิงตอบโต้ เด่วไปฟังเสียงใหม่ ว่าฝั่งไหนดังกว่า

Edited by gears, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:54.

• Gop likes this

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน