Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 tent-2

tent-2

น้องเก่า

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

แผลเข้าท้ายทอยออกหน้าใช่มั้ยครับ มุมยิงต้องต่ำแทบจะคุกเข่ายิง
หลายๆครั้งที่คนโดนยิง ไม่จำเป็นว่า โดนยิงเข้าทางซ้ายแล้วต้องล้มตามแรงไปทางขวานะครับ อาจจะทรุดฮวบลงตรงๆ หรือล้มมาทางซ้ายถัาเค้ายืนเอียงๆอยู่ ผมดูซ้ำๆหลายครั้งทหารคนที่ลั่นไกไม่มีอากาสติแตกนี่ครับเค้ายิงตามสเต็ปที่ดีด้วย

Edited by tent-2, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:50.

#102 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

ตัดแปะ

สีเขียว

วิถีกระสุนผิดจากความเป็นจริง ของบาดแผลที่เกิด

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#103 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

อนึ่ง ผมดูคลิบอย่างละเอียดแล้ว นอกจากเสียงโวยวายขอให้ทำโน่นนี่แล้ว บอดี้แลงวิชของทหาร ไม่แสดงอาการสติแตกเลย

ผมว่าความเห็นคณก๊อบเรื่องทหารสติแตกจนยิงมั่วนี่ เกินกว่าจะรับได้จริงๆ เท่าที่เห็น เป็นการยิงตามยุทธวิธีทั้งหมด คือยิงสกัดในช่วงที่ต้องป้องกันคนเจ็บ และการยิง ก็ทำตามเบสิคเป๊ะๆ

ดังนั้น ถ้าครั้งนี้ใครถูกยิงด้วยกระสุนจริง จะโดนเป้าหมายที่ส่วนหนา คือลำตัว หรือขา ไม่มีใครสอนให้ยิงสกัดด้วยการยิงหัวครับ

คุณดูคลิปดีๆหรือยังครับ 3.08 เพื่อนทหารบอกเลยว่า "พอแล้วๆ" 3.30 บอกว่า "ยิงทำไมเฮ้ย"

ได้ยินมั้ยครับตรงนี้ ยอมรับความจริงข้อนี้มั้ยครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#104 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:02

จริงๆคลิปนี้ผมสนใจอ้ายตัวเสื้อเขียวนี่แหละมากที่สุด...ดูกี่ทีกี่ที ก็ผิดปกติ...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#105 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

ไม่มีความรู้เรื่องปืนครับ เคยยิงแต่เจเกอร์ ซ้อมยิงตอนเรียน รด.

ขอ.....หน่อย กรณีนายวัสันต์ จากคลิป ทหารอยู่ด้านซ้าย ขณะที่นายวัสันต์ถูกยิง น่าจะกำลังหันหลังให้แนวทหาร เดินย้อนไปด้านขวา่

และ. กำลังหันกลับมา ก็โดน.

ลักษณะการล้ม ไม่ใช่เกิดการจ่อยิง หรือยิงในระยะใกล้ๆ อาจห่างไปซัก20-30เมตร

ปกติ ถ้าจ่อยิงจากข้างหลังผู้ตายจะล้มไปข้างหน้า โดยสภาพบังคับ แต่ผู้ตายล้มมาข้างหลัง เกิดจากอาการกระตุกของข้อเข่า ทำให้โมเมนตั้มย้ายมาด้านหลัง

ฉะนั้น ต้องสังเกตุจากวิถีกระสุนที่ยิงเข้าท้ายทอย ไปออกด้านหน้า.

ถ้าผมยืนอยู่แนวทหาร และหันหน้ามาทาง นปช. ขอสัณนิษฐานว่า ปืนถูกยิงจากด้านขวา ระยะไม่ไกล และเหยื่อถูกเลือกแล้ว ตามที่หลายท่านวิเคราะห์ครับ

#106 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

ตัดแปะ

สีเขียว

วิถีกระสุนผิดจากความเป็นจริง ของบาดแผลที่เกิด

สังเกตในคลิปให้ดีครับ คุณวสันต์หันหน้าไปทางขวาขณะถูกยิงนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#107 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:16

อนึ่ง ผมดูคลิบอย่างละเอียดแล้ว นอกจากเสียงโวยวายขอให้ทำโน่นนี่แล้ว บอดี้แลงวิชของทหาร ไม่แสดงอาการสติแตกเลย

ผมว่าความเห็นคณก๊อบเรื่องทหารสติแตกจนยิงมั่วนี่ เกินกว่าจะรับได้จริงๆ เท่าที่เห็น เป็นการยิงตามยุทธวิธีทั้งหมด คือยิงสกัดในช่วงที่ต้องป้องกันคนเจ็บ และการยิง ก็ทำตามเบสิคเป๊ะๆ

ดังนั้น ถ้าครั้งนี้ใครถูกยิงด้วยกระสุนจริง จะโดนเป้าหมายที่ส่วนหนา คือลำตัว หรือขา ไม่มีใครสอนให้ยิงสกัดด้วยการยิงหัวครับ

คุณดูคลิปดีๆหรือยังครับ 3.08 เพื่อนทหารบอกเลยว่า "พอแล้วๆ" 3.30 บอกว่า "ยิงทำไมเฮ้ย"

ได้ยินมั้ยครับตรงนี้ ยอมรับความจริงข้อนี้มั้ยครับ??

จริงครับ นั่นมันเป็นส่วนผสมหนึ่ง แต่ยังไงเสียแล้ว วิถีกระสุนก็เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุดอยู่เช่นเดิม

มัวแต่ไปสนใจในจุดนั้นแต่หลงลืมจุดสำคัญที่สุดไม่ได้นะครับ แล้วข้อนี้คุณว่าจริงมั้ยครับว่า

วิถีกระสุนสำคัญที่สุดที่จะบอกได้ว่าคนเด็ดหัว วสันต์ ยิงมาจากจุดได

-------------------------------------------------------------------------------

อีกนิดนึง ให้ตระหนักอีกจุดนึงด้วยครับว่า กล้องที่ถ่ายนั้นอยู่เยื้องมาด้านหลังของ

วสันต์ด้วยนะครับ ไม่ได้อยู่แนวเดียวกัน จะได้จินตนาการให้ถูกต้องเอามาคิดด้วยนะ

จะได้สมมุติฐานที่ชัดเจนขึ้นอีกมาก

Edited by joecth2003, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:21.

#108 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

คุณรู้ไหม บก สั่งห้ามคนไม่มีสิทธิ์ใช้อาวุธจริง แต่ไปหยิบใช้ทั้ง ๆ เกิดเหตุตายแบบนี้

คนใช้อาวุธจริง คุกทหารนะครับ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#109 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

เหตุผลคุณ Gop น่าฟัง

แต่ เรื่องนี้ ไม่สามารถบอกได้ว่า ทหารเลว
และไม่มีเหตุผลพอบอกได้ว่า แดงมาโดยไม่อยากมีเรื่อง

เรื่องตายนี้ เป็นเรื่อง "โง่-ซื่อของแดงไพร่ผู้น่าสงสาร"

ที่บงการโดย "เลวโคตร สุดชาติชั่ว ของ ทีมผู้นำคน ที่มาด้วยความรัก มาเพื่อตายแทน"

ใช่ครับ เรื่องนี้ผมก็ออกตัวตั้งแต่แรกแล้ว ว่าเป็นเรื่องฟิวส์ขาด แน่นอนว่าทหารคนนี้ สำหรับผมเค้าผิด แต่ไม่ใช่เรื่องจะเอามาอ้างว่ารัฐบาลเข่นฆ่าประชาชน โดยไม่มองความจริงอีกด้านหนึ่งว่า ก่อนหน้านั้น ทหารโดนอะไรมา ทหารก็เป็นมนุษย์ธรรมดาๆเหมือนทุกคน มีผิดพลั้ง มีโกรธ มีโมโหได้เช่นกัน

ทหารคนนี้ สำหรับผมเค้าผิด
สำหรับผม ไม่ผิดครั้บ ถ้าผมมีสมมุติฐาน ว่า ใครสักคนที่มีปืน ตกใจ ปืนลั่น ไม่มีเจตนา โดยใช้เหตุผลความเชื่อ ผมมีสิทธิคิด (คุณคงอยากโต้ตอบอีก)

เราทั้งหลายมีสิทธฺิที่จะคิด ด้านใดก็ได้ เถียงกันให้ตายกันไปข้างนึง ก็ไม่มีทางสรุป
เพราะอะไรรู้มั๊ยครับ เราไม่มีอำนาจบนโต๊ะที่จะตัดสินใครถูก-ผิด ได้ ทำได้มากสุดแค่บนกันดังๆผ่านความเชื่่อ โดยมีสื่อคอยส่งเสียงให้

แล้วมันได้อะไรครับ ...เรากำลัง ตกเป็นเยื่อ..ใครหรือปล่าว ? กลุ่มใครสักคนที่ต้องการ ตีข่าวเรื่องนี้ให้กระพือขึ้นอีก
เพื่อโยกเราหันไปที่ไหนก็ได้ อย่ามาจ้องเขา..คิดดีนะครับ

เรื่องนี้ ผมอยากมากที่สุด ส่งให้ศาลตัดสิน ผมยังเชื่อในกระบวนการ รับรองได้เลยครับ สุเทพ อภิสิทธิ์ และทีมงานไม่ผิดหรอกครับ
แต่มันอาจน่ารำคาญ
เขาต้องการกำลังใจจากเรามากกว่า ที่จะให้เรามาโต้กัน โดยที่หาทางจบไม่ได้...
เรากลับไปจับตา ความชั่วของพวกทีมแดงความคิดอัปรีย์ ดีกว่าครับ มันจะทำ อะไร ควรตั้งรับหรือรุกมันด้านไหน ?
ผมว่าเวลานี้ พวกเขาเริ่มขาด กองกำลังที่ส่งจากใจ จากไพร่ซื่อ ช่วยเขาน้อยลงนะครับ
คงเหลือแค่พวกจัดตั้ง .นำโดยพวกไร้แสงในตัว ที่อยากมีอำนาจบ้าง เพราะตัวอย่างความก้าวหน้ามีให้เห็น
.อีกไม่ไกลครับ ความฉิบหายกรรมจะตามทัน โดยพวกเขาเอง ..

ขอบคุณข้อมูลที่น่าฟัง ...คุณมีมุมมองที่น่าฟังมากครับ

จบการหักล้างข้อมูลเพียงแค่นีเถิดครับ ..ขอบคุณครับ

#110 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

*
POPULAR

----------------------

ทั้งหมดนี้แสดงการบันดาลโทสะ หรือโกรธแค้นหรือ
ไม่นะ

ผมว่าเป็นเครื่องแสดงเลยว่า ทหารถูกฝึกมาอย่างดี คนยิง ยิงตามยุทธวิธี
คนสั่งหยุด ก็สั่งหยุดเมื่อเห็นว่าไม่ควรยิง
สมาชิกท่านหนึ่งก็แคบรูปมาให้ดูแล้วว่า ท่ายิงเป็นท่าที่มีสติ
สมาชิกอีกท่านก็ทำแนวกระสุนให้เห็นว่า ทิศทางการยิงควรเป็นอย่างไร
ยอมรับความจริงข้อนี้มั้ยครับ??

คุณมีมอตโต้ว่า หลักฐานไม่เคบโกหก
แต่คุณกำลังเอาหลักฐานมาสร้างเรื่องโกหกหรือเปล่า

เพราะต่อให้ทหารคนนั้นสติแตก ยิงใส่ผู้ชุมนุม
คุณบอกได้ใหมว่า ปืนของเขาใช้กระสุนอะไร
และเขายิงไปที่ใหน

ต่อให้เสียงกระสุนที่คุณบอกว่าตรงกันแสดงว่าเป็นการยิงในเหตุการณ์เดียวกัน
หลักฐานแค่นี้ ก็ไม่พอจะพิสูจน์ว่า เสียงนัดหนึ่งในนั้น ฆ่านายวสันต์

อย่าว่าแต่มันเป็นคนละเหตุการณ์กันอีกด้วย

#111 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:27

*
POPULAR

ดูคลิปแรก ก็คงพอแล้วมั๊ง

ไอ้พวกนี้เลวจริงๆ ไม่ใช่แค่ฆ่ากันเอง แต่ทำกันเป็นทีม ทีมล่าศพ

มีที่ไหนกัน ยิงกันโป้งป้าง แต่เดินกันเฉิบๆ

แล้วพอนายวสันต์ถูกยิงเข้า ล้มตึง

ถ้าเป็นอาการของคนที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว คงวิ่งกันฝุ่นตลบ หรือไม่ก็หมอบกับพื้นไปแล้ว

นี่ยังยืนหรา ตะโกน "โดนแล้วโว้ยๆๆๆ" ยังกะรอให้วสันต์ถูกยิง

แล้วยังเรียกตากล้องอีก "ถ่ายรูปไว้เร็ว ๆ ๆ" ถ้าเป็นคนทั่วๆไป เห็นโดนยิงต่อหน้า ยังกล้าปรี่เข้าไปหรือไม่

แล้วตากล้องผู้กล้าก็ถลาเข้าไปสองสามคน กดชัตเตอร์ยิกๆ

นี่มันจัดฉากฆ่าชัดๆ

ไอ้นรกตู่ ไอ้นรกเต้น และไอ้พวกนรกแกนนำทั้งหลาย มันรู้แน่ๆ ว่ามีทีมฆ่าพวกนี้อยู่

ยังอุตส่าห์ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ

โกหกปลิ้นปล้อนต่อหน้าพวกควายแดง ต่อหน้าวิญญานของนายวสันต์ที่พวกมันเพิ่งฆ่าไปหยกๆ

เลวจนหาคำใดมาด่าไม่ไหวแล้ว

#112 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

รูปถ่ายหรือคลิป ต้องหาจุดอ้างอิงให้ได้ ไม่อย่างนั้นจะ ถูกหลอกได้

#113 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

ถ้าดูจากรูปข้างบนนี้ ลูกกระสุนเข้ามาจากทางซ้ายมือของเหยื่อ

รูปนี้ลากแนวกระสุนผิดทั้งสองเส้น เพราะตอนที่เหยื่อถูกยิง เหยื่อหันหน้าไปทางขวามือจนตั้งฉากกับกล้องแล้ว
สังเกตุได้จากการล้ม ซึ่งเหยื่อล้มลงขณะที่เท้าทั้งสองข้างหันไปทางขวาขนานกัน

รูปนี้น่าจะใกล้เคียงที่สุด นั่นคือกระสุนน่าจะมาจากทางตึกฝั่งตรงข้ามมากกว่า
แต่บอกไม่ได้ว่าใกล้ขนาดไหน เพราะไม่เห็นภาพว่าเหยื่อก้มหน้าหรือเงยหน้าขึน
การที่เหยื่อล้มลงมาทางกล้อง หรือก็คือทางขวาของเหยื่อเอง แสดงว่าเหยื่อถูกยิงจากทางซ้าย

Edited by aunaun, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:40.

#114 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:42

ขอนอกประเด็น หน่อยครับ (นิดนึง เป็นข้อคิดเห็น สั้นๆครับ)
อ่าาาา ลองใช้หูฟัง ฟังดู
ก่อนหน้า นายวสัน ถูกยิง มีเสียงว่า " หมอบลงๆ ๆ " แต่ไม่มีใครหมอบลงเลย แบบนี้ไม่ใช่ละ
ไม่มีพื้นฐานของการมีสติ

ผมไม่ได้ว่า นายวสัน สมควรตาย แต่เสื้อแดงหลายคนในที่นี้ สมควรหมอบ ทั้งๆก่อนหน้า มีเสียงปืนอยู่เป็นระยะๆ

นี้แสดงให้เห็นว่า " แกนนำ ไม่ได้หวงใย ชีวิตพวกท่านๆ ที่ไปยืนๆ กันหรอก "
น่าสงสารคนพวกนี้ โดนใช้เป็นเครื่องมือ เหมือนเหยียบศพ เสื้อแดง เพื่อขึ้นไปแย่งชิงชัยชนะ อ่ะ

นอกประเด็นอย่างแรง ขอลบละกันครับ

Edited by gears, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:49.

#115 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:47

รูปนี้น่าจะใกล้เคียงที่สุด นั่นคือกระสุนน่าจะมาจากทางตึกฝั่งตรงข้ามมากกว่า
แต่บอกไม่ได้ว่าใกล้ขนาดไหน เพราะไม่เห็นภาพว่าเหยื่อก้มหน้าหรือเงยหน้าขึน
การที่เหยื่อล้มลงมาทางกล้อง หรือก็คือทางขวาของเหยื่อเอง แสดงว่าเหยื่อถูกยิงจากทางซ้าย

เป็นไปได้ครับ

ระยะยิงน่าจะไกล้ อาจจะต่ำกว่า 100 เมตร
จึงแม่นชนิดที่เรียกกันว่า "จับวาง"

ท่ายิงก็อย่างคลิบนี้เลย...วินาทีที่ .32

http://www.dailymoti...yy-yyyyy-y_news

ปล
เพื่อไทยไล่เก็บคลิบประจานความชั่วของมันออก คลิบนี้ในยูทุปถูกกาตัวแดงแล้ว
ผมต้องไปเอามาจากเดลี่โมชั่น

ใครที่มีกำลัง เซฟเก็บแล้วทำเลเบลไว้ก่อนเลย

ความจริงกำลังจะไล่ล่าทักษิณแล้ว

#116 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

#117 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ใครยังคิดว่าถูกยิงทางซ้ายแล้วต้องล้มไปทางขวาอีกบ้างเนี่ย เขาพิสูจน์มาแล้วว่าไม่เกี่ยวเลย

มันไม่เหมือนการใช้มือผลักคนให้ล้มน่ะ ถ้าตรงนี้ยังไม่เคลียร์ คงสรุปกระทู้กันไม่ได้เสียที

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#118 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ใครยังคิดว่าถูกยิงทางซ้ายแล้วต้องล้มไปทางขวาอีกบ้างเนี่ย เขาพิสูจน์มาแล้วว่าไม่เกี่ยวเลย

มันไม่เหมือนการใช้มือผลักคนให้ล้มน่ะ ถ้าตรงนี้ยังไม่เคลียร์ คงสรุปกระทู้กันไม่ได้เสียที

ใครหรือ ที่พิสูจน์ อ้างตำราเสื้อแดงมาเชียว ใครๆ ก็รู้ :lol:

#119 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

5555 ได้คำตอบหมดแล้ว.......เฉลยออกมา แต๋ม และ เดอะแก๊งซ์ จะหนาวววว
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#120 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

กรุณาแถลงไข เพราะผมอ้างตามหลักกลศาสตร์ฟิสิกส์

เพิ่มเติม เดี๋ยวจะได้ตอบผมทีเดียว
ผมไม่ได้แค่หมายความถึงการผลักวัตถุจากทางซ้ายจนวัตถุล้มไปทางขวา เพราะร่างกายมนุษย์ไม่ได้แข็งกระด้าง
แต่ผมกำลังจะบอกว่าการที่แรงผลักมาจากทางซ้ายจนทะลุออกทางขวา แม้ร่างกายมนุษย์จะมีความยืดหยุ่นสูง
แต่ก็สะสมแรงผลักจากทางซ้ายเอาไว้แล้ว จึงมีแนวโน้วจะล้มลงมาตามแรงมากกว่า
ส่วนกรณีข้อต่อเข่าของร่างกายมนุษย์น่าจะมีผลเฉพาะการล้มไปข้างหน้า-ข้างหลังมากกว่า
คือมีโอกาสที่ยิงจากข้างหลังแล้วยังล้มไปข้างหลัง เพราะข้อเข่าที่หันไปข้างหน้า ไม่ได้รับแรงกดจากร่างกาย

Edited by aunaun, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:28.

#121 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

ไหนๆจ่าเงา เฉลยอยู่ตรงไหน เฝ้าทู้มา2วันละ ยังไม่เห็นเลย :lol:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#122 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

กรุณาแถลงไข เพราะผมอ้างตามหลักกลศาสตร์ฟิสิกส์

ส่วนใหญ่คนถูกยิงถ้ายืนปรกติไม่เอียง พอถูกยิงหรือหมดสติมักจะล้มไปข้างหลังตามสรีระร่างกาย นึกดูตรงหัวเข่าและข้อพับต่างๆดูครับ

#123 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

ใครหรือ ที่พิสูจน์ อ้างตำราเสื้อแดงมาเชียว ใครๆ ก็รู้ :lol:

ไม่จำเป้นต้องอ่านจากเวปแดงนิ แหล่งอื่นเวปทั่วๆไปก็มีให้อ่านแหล่ะ เฮ้อ :unsure:

#124 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

เรื่องกระสุนเข้าทางใหน ใบชัณสูตรบอกขัดเจนครับ
รูเข้าครึ่งเซ็นต์....รูออก 5 เซ็นต์
เข้าท้ายทอยออกขมับและหน้าผาก อันนี้เราคงจะเห็นรูปกันชัดเจนแล้ว

ดังนั้น ท่าล้ม ก็เป็นการคิดกันไปตามหลักการที่น่าเชื่อถือ ไม่ได้ยกเมฆมาเถียง
แต่สิ่งที่เกิดจริง มันอาจจะเดินตามอีกทฤษฎีหนึ่งก็ได้

ข้อเท็จจริงที่สำคัญของคดีนี้ อยู่ที่ กระสุนมาจากใหน ถ้ารู้ก็จะบอกต่อไปได้ว่า ใครยิง

อย่าลืมนะครับว่าคืนวันที่ 10 เมษานั้น เป็นการปะทะกันระหว่างทหาร 15 กองร้อย
กับกองกำลังไม่ทราบฝ่าย ที่ไม่พบว่าสูญเสียเลย ในขณะที่ทหารเจอ M 79 10 ลูก
เสียชีวิตไป 5 บาดเจ็บสาหัสร้อยกว่า บาดเจ็บทั่วไปอีก 400

ผมถามว่า คุณจะกล้าเอากำลังกึ่งพลเรือนจำนวนหยิบมือ สู้กับทหาร 15 กองร้อย
ก็ประมาณหมื่นกว่าคนใหมครับ ถ้าคุณไม่รู้ล่วงหน้าว่า ในวันนั้น
ทหารพวกนี้เกือบทั้งหมด ใช้กระสุนปลอม

ผมถึงบอกว่า ทักษิณรู้แผนปฏิบัติการวันที่ 10 เมษาอย่างทะลุปรุโปร่ง
ส่วนทหารนั้น ยึดถือผลสำเร็จเมื่อปีก่อนเป็นแม่แบบ คือต้องไม่มีคนตาย

ผลจึงออกมาอย่างที่เห็น

Edited by amplepoor, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:32.

#125 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

เพิ่มเติม เดี๋ยวจะได้ตอบผมทีเดียว
ผมไม่ได้แค่หมายความถึงการผลักวัตถุจากทางซ้ายจนวัตถุล้มไปทางขวา เพราะร่างกายมนุษย์ไม่ได้แข็งกระด้าง
แต่ผมกำลังจะบอกว่าการที่แรงผลักมาจากทางซ้ายจนทะลุออกทางขวา แม้ร่างกายมนุษย์จะมีความยืดหยุ่นสูง
แต่ก็สะสมแรงผลักจากทางซ้ายเอาไว้แล้ว จึงมีแนวโน้วจะล้มลงมาตามแรงมากกว่า
ส่วนกรณีข้อต่อเข่าของร่างกายมนุษย์น่าจะมีผลเฉพาะการล้มไปข้างหน้า-ข้างหลังมากกว่า
คือมีโอกาสที่ยิงจากข้างหลังแล้วยังล้มไปข้างหลัง เพราะข้อเข่าที่หันไปข้างหน้า ไม่ได้รับแรงกดจากร่างกาย

ย้ำว่าไม่เกี่ยวกับ ซ้าย-ขวา

Edited by aunaun, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:33.

#126 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

ยังไม่ได้อ่านกระทู้ทั้งหมด (ขออยู่ในโหมด read only) แต่ผมขอเข้ามาเสริมในกรณีบันดาลโทสะว่า
ช่วงแรกที่ระเบิดลง ทหารเกือบทั้งหมดก็ตกใจวิ่งหนีถอยไปตั้งหลักก่อนครับ
ทหารยังไม่ได้ทำการยิงสาดเลย เพราะไม่มีผู้บังคับบัญชาสั่งการ
แต่พอช่วงที่เริ่มตั้งหลักกันได้ ก็มีการยิงระบายอารมณ์กันแบบที่ว่าล่ะครับ

พอถึงช่วงหลังๆ ช่วงที่ทหารมีความพยายามกลับเข้าไปช่วยทหารที่บาดเจ็บ (ดูคลิปประกอบ)
นี่ก็มียิงเป็นระยะ ดังคลิปของ France24 ที่มียิง M16 และ Tavor tar21 ตรงริมบาทวิถี
ชุดที่ยืนยิงข้างเสาไฟฟ้าตรงฟุตบาลนี้น่าจะยิงฮิโรยูกิที่ยืนถ่าย vdo ตรงฟุตบาทเช่นเดียวกัน

หมายเหตุ เหตุการณ์ที่สี่แยกคอกวัว มีการปะทะกันและคนเสื้อแดงบาดเจ็บล้มตายเกิดขึ้นก่อนที่จะมีระเบิดลงกลางวงนายทหารที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ
รักคนเสื้อแดง

#127 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

คลิบทหาร
นาทีที่ 3.02 - 3.06 ยิง 6 นัด

คลิบวสันต์
วินาทีที่ 14-18 ยิง 8 นัด

ซีเคว้นส์ต่างกันด้วย

ลองเอาเข้าโปรแกรมกราฟเสียง จะเทียบได้ชัดเจนครับ
สรุปว่า ไม่ใช่เสียงเดียวกัน

ผมฟังสี่วินาที หกนัดตรงกันเป๊ะนะครับ เอาเสียงหลักๆสิครับ back ground มันไม่เหมือนกัน แต่เสียงปืนที่เป็นจังหวะนั้นตรงกันอย่างชัดเจน

ฝากท่านอื่นๆ ลองพิจารณาดู ผมเองทำกราฟเสียงไม่เป็น คุณ amplepoor ช่วยแสดงหน่อยได้มั้ยครับ??

http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo

ไปจิ้มนาทีที่ 6:40 ดู ทหารยังพูดเลยว่า "พอแล้วๆ" , " ยิงทำไม เฮ๊ย"

ผมเอาจากกระทู้นาย 55555 มาแปะซ้ำ ตอนนี้อ่าน2กระทู้ที่มีประเด็นเดียวกันเด๊ะๆ เลย ตาลายแล้วเนี่ย :unsure:

มีเสียงตระโกนในคลิปข้างบนว่า "ทหารฆ่าประชาชน" ตั้งแต่นาทีที่ 2:42 จนถึง 4:50 ซึ่งนายวสันต์ยังไม่ตาย เพราะนายวสันต์ถูกยิงแล้วจึงเปลี่ยนมาพูดว่า "ทหารยิงประชาชน" ช่วงนาทีที่ 6:35 ซึ่งเป็นเวลาที่ถูกยิง ในนัดที่2 ขณะย่อเข่านั่งลงแล้วหงายหลัง ไม่ใช่ยืนแล้วหงายหลัง

Edited by Stargate-1, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:22.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#128 tent-2

tent-2

น้องเก่า

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

ใครพิสูจน์

#129 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

รอการยอมรับจากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง มันยากกว่า"งมเข็มในมหาสมุทร"เสียอีก
กระสุนที่ออกจากปีนเข้าหัวคือเรื่องจริง รอพิสูจน์ ประชาชนมาถกกันเป็นสีสรร
แต่...คนยิงมานั่งอ่าน เป็นเรื่องน่าหัวเราะเสียนี่กระไร

#130 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

ใครพิสูจน์

ผมว่าการมองถึง”แรงผลัก” เป็นการวิเคราะห์ที่ไม่น่าจะใช้ได้ครับ
กรณีนี้ แรงผลักมีผลกระทบน้อยมากเนื่องจากคุณวสันต์เสียชีวิตจากกระสุนความเร็วสูง
ตามหลักฐานนี้
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=583420

จากคลิปคุณวสันต์ยืนหันหลังให้แนวทหาร กระสุนความเร็วสูงวิ่งเข้าสู่ศีรษะใต้ใบหูซ้าย
เปิดกะโหลกด้านหน้า เสียชีวิตในท่ายืนทันที
ตามกฎของนิวตัน“วัตถุจะรักษาสภาพของตนไว้ตราบที่ไม่มีแรงภายนอกมากระทำ”
หรือที่เรียกว่า”แรงเฉื่อย”

นั่นคือแม้ว่ากระสุนจะผ่านศีรษะทางด้านหลังทะลุออกด้านหน้า
แต่ความคมและความเร็วของกระสุน บวกกับ แรงเฉื่อยของวัตถุ(ร่างกายคุณวสันต์เอง)
ทำให้แรงภายนอกมีผลน้อยมาก ร่างกายจึงไม่ล้มคว่ำหน้า
เมื่อเสียชีวิตแล้ว กล้ามเนื้อข้อพับจะเกิดการอ่อนแรงในทันที ข้อเข่าจึงงอ(ดูในคลิป)
น้ำหนักตัวทำให้ก้นหย่อนลง (ไม่ใช่กระเด็นหงายหลัง)กระแทกพื้น

จากผลชันสูตรยังบอกให้ทราบอีกว่า คุณวสันต์เสียชีวิตจาก"การยิงระยะไกล"
เพราะบาดแผลนั้น รูเข้าเล็ก-รูออกใหญ่
ดังนั้นข้อสันนิษฐานที่ว่าเป็นการยิงจากกลุ่มคนเสื้อแดงในแนวปะทะจึงตกไป

http://www.electron....id=146&Itemid=1

Edited by สิทธา, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:21.

#131 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:21

จากคลิปคุณวสันต์ยืนหันหลังให้แนวทหาร กระสุนความเร็วสูงวิ่งเข้าสู่ศีรษะใต้ใบหูซ้าย
เปิดกะโหลกด้านหน้า เสียชีวิตในท่ายืนทันที
ตามกฎของนิวตัน“วัตถุจะรักษาสภาพของตนไว้ตราบที่ไม่มีแรงภายนอกมากระทำ”
นั่นคือแม้ว่ากระสุนจะผ่านศีรษะทางด้านหลังทะลุออกด้านหน้า
แต่ความคมและความเร็วของกระสุน บวกกับ แรงเฉื่อยของวัตถุ(ร่างกายคุณวสันต์เอง)
ทำให้แรงภายนอกมีผลน้อยมาก ร่างกายจึงไม่ล้มคว่ำหน้า
เมื่อเสียชีวิตแล้ว กล้ามเนื้อข้อพับจะเกิดการอ่อนแรงในทันที ข้อเข่าจึงงอ(ดูในคลิป)
น้ำหนักตัวทำให้ก้นหย่อนลง (ไม่ใช่กระเด็นหงายหลัง)กระแทกพื้น
จากผลชันสูตรบอกให้ทราบว่า คุณวสันต์เสียชีวิตจากการยิงระยะไกล
เพราะบาดแผลนั้น รูเข้าเล็ก-รูออกใหญ่
ดังนั้นข้อสันนิษฐานที่ว่าเป็นการยิงจากกลุ่มคนเสื้อแดงในแนวปะทะจึงตกไป

กระสุนที่เปิดกระโหลกด้านหน้าจนสมองไหลออกมาได้นี่ไม่นับเป็นแรงภายนอกของนิวตันหรือครับ

#132 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

ส่วนการล้มลงมาข้างหลัง ผมอธิบายไปแล้วนะครับ
แต่จะอธิบายเจาะลงไปอีกว่า แรงผลักที่เกิดจากกระสุนนั้นมีผลเฉพาะร่างกายส่วนบน
ร่างของเหยื่อจึงล้มไปข้างหลังตามข้อเข่าซึ่งเป็นร่างกายส่วนล่าง
ขณะเดียวกันแรงผลักด้านบนก็ผลักให้ร่างกายล้มมาทางขวา

#133 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

จากผลชันสูตรบอกให้ทราบว่า คุณวสันต์เสียชีวิตจากการยิงระยะไกล

กระสุนที่เปิดกระโหลกด้านหน้าจนสมองไหลออกมาได้นี่ไม่นับเป็นแรงภายนอกของนิวตันหรือครับ

ลองชมคลิปนี้ดูครับ
http://video.postjung.com/4753.html

และอีกคลิปหนึ่งที่อยากให้ชมคือ การเอาผ้าปูโต๊ะออกโดยไม่แตะจานชามบนโต๊ะ พวกนี้เป็นหลักการของแรงเฉื่อยทั้งนั้นครับ :)

Edited by สิทธา, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:30.

#134 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

มีเสียงตระโกนในคลิปข้างบนว่า "ทหารฆ่าประชาชน" ตั้งแต่นาทีที่ 2:42 จนถึง 4:50 ซึ่งนายวสันต์ยังไม่ตาย เพราะนายวสันต์ถูกยิงแล้วจึงเปลี่ยนมาพูดว่า "ทหารยิงประชาชน"

ประโยคนั้นแกนนำมันพูดตลอกเวลาแหล่ะครับ แถมมันยังพูดก่อนมีคนตายเลยด้วยซ้ำ ว่าวันนี้จะเอาศพวีรบุรุษของมันขึนเวที คุณว่ามันแปลกไหม?

#135 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

แผลกระสุนเข้าเล็กกว่าออก จริงเสมอไปหรือไม่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#136 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

*
POPULAR

ในฐานะที่ผมเคยฝึกยิง M16A1 มาก่อน และเป็นนักแม่นปืนชั้นสูงของกองทัพเรือ...

ผมจะบอกว่า

การยิงที่แม่นยำที่สุดของM16A1 นั้นต้องนอนยิงเท่านั้นครับ...
การประทับบ่านั่งยิงนั้น ไม่แม่นเอาเสียเลย มีโอกาสพลาดเป้าสูงมาก
การยืนยิงก็ยังมีความผิดพลาดสูง

แต่การยิงนายวสันต์นั้น...ผมไม่กล้าฟันธงนะครับว่าเป็นการนอนยิง...

แต่ที่ผมมั่นใจก็คือ... นายวสันต์โดนหมายหัวไว้ล่วงหน้าแน่นอน...

เพราะอะไรผมถึงคิดแบบนั้น

การยิงหัวคนยากกว่ายิงตัวคนครับ ไม่ใช่ยากธรรมดา ยากกว่าราวๆ 2 - 3 เท่า
ยิ่งอยู่ในสภาวะแสงไม่เอื้ออำนวยแล้ว...ยิ่งยากเข้าไปอีก..เล็งยากมาก

ให้ผมเดาก็คือ ผู้ยิงมีอุปกรณ์ชิ้เป้า เช่น เลเซอร์อินฟาเรดซึ่งมองเห็นได้จากกล้องเท่านั้น
แล้วการยิงกลางคืน การยิงหัวคนยิ่งยากเข้าไปอีก แค่นั้นไม่พอในสภาวะที่มีคนเดินขวักไขว่ จะเอาอะไรยิงให้ตายทันทีได้ นอกจากจะยิงเป้านิ่งๆ โดยมีอุปกรณ์ช่วยเล็ง

ซึ่งในกรณีนี้ ผมมองว่า ถ้ายิงจากฝ่ายทหารไปให้ถูกหัวนายวสันต์นี่เป็นไปไม่ได้เลย เพราะมีคนยืนบัง ประกอบกับมุมที่นายวสันต์โดนยิงแล้ว คนยิงต้องหมอบยิงเท่านั้น และต้องมีอุปกรณ์ชี้เป้า จึงจะสามารถยิงโดนหัวได้

แต่ใช่ว่านายวสันต์จะไม่มีโอกาสโดนยิงหัวเลย หากเป็นอย่างคุณก็อบว่า ทหารบันดาลโทสะแล้วสาดกระสุนมาก็มีโอกาสประมาณจำนวน 1 ในจำนวนคนบริเวณนั้น อาจจะเกิน 100 คน ซึ่งนายวสันต์ก็ซวยไป...และเราก็ต้องมาหาเหตุผลเพิ่มเติมว่า...

๑. ทหารนายนั้นเอากระสุนจริงมาจากไหน เพราะในวันนั้นยังไม่มีคำสั่งใช้กระสุนจริง? ทหารทำนอกเหนือคำสั่งติดคุกนะครับ
๒. การเล็งยิงให้โดนหัวคนกับการมั่วให้โดนหัวคนนี่ ไม่เหมือนกันนะครับ การยิงมั่วมีโอกาสที่จะยิงโดนตัวมากกว่าโดนหัวครับ ซึ่งถ้าจะโดนตัว นายวสันต์อาจจะไม่ได้เป็นศพหรอกครับ พวกที่อยู่หน้าๆ นายวสันต์มีโอกาสโดนมากกว่าเยอะ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#137 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

ในนาทีนั้น กองกำลังชุดดำได้ร่วมกับฝูงควายแดงเป็นพวกเดียวกัน เหมือนพวกโจรใต้ คือชุดดำยิงฆ่าทหารแล้ว ก็เปลี่ยนมาใส่ชุดแดง ดังนั้นทหารจะป้องกันตัวผมไม่ถือว่าเป็นเรื่องผิดแต่อย่างใด

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#138 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:42

ผลการวิเคราะห์เรื่องการยิง เอ็ม 16 นี่ของคุณทัชชี่ แจ่มแจ๋วยิงปืนได้ 190 แต้มเชี่ยว นับถือ ๆ น่าจะได้ 210 แต้มจะได้ expert อุ๊ปส์

(มีอะไรคุยกันหลังไมค์นะครับคุณทัชชี่)

Edited by kuuga, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:43.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#139 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

ในคลิปอันแรกจะเห็นว่าทหารยิงกด คือ ยิงไม่ให้พวกชุดดำที่หลบหลังเสาออกมา เนื่องจากฝ่ายทหารต้องเข้าไปช่วยเพื่อนที่บาดเจ็บตรงจุดที่ระเบิดลง

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#140 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

http://video.postjung.com/4753.html

และอีกคลิปหนึ่งที่อยากให้ชมคือ การเอาผ้าปูโต๊ะออกโดยไม่แตะจานชามบนโต๊ะ พวกนี้เป็นหลักการของแรงเฉื่อยทั้งนั้นครับ :)

ผมเข้าใจว่าคุณกำลังจะบอกผมว่า 2 คลิปข้างบนนั้นพิสูจน์ว่ากระสุนไม่มีแรงผลัก

อย่างแรกคุณรู้ไหมว่าเวลาเขาจะถ่ายภาพความเร็วสูงของกระสุนเจาะทะลุวัตถุ เขาต้องตรึงวัตถุนั้นไว้ให้แน่นก่อน
เพื่อให้แน่ใจว่าจะบันทึกภาพไว้ได้พอดี คุณดูคลิปก็น่าจะรู้แล้วว่ามันมีแรงผลักขนาดไหน
นี่ยังไม่ต้องพูดถึงว่ากระโหลกมนุษย์มันแข็งกว่าไม้อัด แต่พอถูกยิง
กระสุนกลับผลักเอาส่วนหนึ่งของกระโหลกออกไปด้วยจนสมองไหลออกมาอย่างง่ายดาย

ส่วนคลิปที่ 2 มันเกี่ยวกับการจัดมุมและระนาบของผ้าคลุมเพื่อให้เกิดแรงในทิศตั้งฉากต่ำที่สุด
จนไม่สามารถลากจานบนโต๊ะจนตกพื้นได้ แต่ก็ยังเกิดแรงมากพอที่จะลากจานเหล่านั้นไปตามแรงดึงใช่ไหมครับ

#141 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:49

ผมเข้าใจว่าคุณกำลังจะบอกผมว่า 2 คลิปข้างบนนั้นพิสูจน์ว่ากระสุนไม่มีแรงผลัก

อย่างแรกคุณรู้ไหมว่าเวลาเขาจะถ่ายภาพความเร็วสูงของกระสุนเจาะทะลุวัตถุ เขาต้องตรึงวัตถุนั้นไว้ให้แน่นก่อน
เพื่อให้แน่ใจว่าจะบันทึกภาพไว้ได้พอดี คุณดูคลิปก็น่าจะรู้แล้วว่ามันมีแรงผลักขนาดไหน
นี่ยังไม่ต้องพูดถึงว่ากระโหลกมนุษย์มันแข็งกว่าไม้อัด แต่พอถูกยิง
กระสุนกลับผลักเอาส่วนหนึ่งของกระโหลกออกไปด้วยจนสมองไหลออกมาอย่างง่ายดาย

ส่วนคลิปที่ 2 มันเกี่ยวกับการจัดมุมและระนาบของผ้าคลุมเพื่อให้เกิดแรงในทิศตั้งฉากต่ำที่สุด
จนไม่สามารถลากจานบนโต๊ะจนตกพื้นได้ แต่ก็ยังเกิดแรงมากพอที่จะลากจานเหล่านั้นไปตามแรงดึงใช่ไหมครับ

ถ้ามันมีผลมากมายขนาดนั้น งั้นคุณวสันต์ก็ถูกยิงกลางแสกหน้าแล้วล้มหงายหลัง ใช่ไหมครับ? :P

#142 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

ผมตอบไปแล้วข้างบนนะครับ กลับไปอ่านใหม่ได้
ถ้าไม่มีประเด็นแย้งเพิ่ม ผมขอจบประเด็นผมแค่นี้นะครับ

#143 สิทธา

สิทธา

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:58

ผมตอบไปแล้วข้างบนนะครับ กลับไปอ่านใหม่ได้
ถ้าไม่มีประเด็นแย้งเพิ่ม ผมขอจบประเด็นผมแค่นี้นะครับ

ดีแล้วครับ ที่จริงผมว่าผมกับท่าน เราก็พูดเรื่องเดียวกันแล้วเถียงกันเองนะครับ อิอิ

#144 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:06

ผลการวิเคราะห์เรื่องการยิง เอ็ม 16 นี่ของคุณทัชชี่ แจ่มแจ๋วยิงปืนได้ 190 แต้มเชี่ยว นับถือ ๆ น่าจะได้ 210 แต้มจะได้ expert อุ๊ปส์

(มีอะไรคุยกันหลังไมค์นะครับคุณทัชชี่)

ผมไปทำคะแนนเสียช่วงนั่งยิงระยะ 300 ครับ เข้าเป้าไม่กี่นัด เพราะลมแรงมาก แถมเป็นท่านั่งยิง ซึ่งผมไม่ถนัดเลย (ยืนยิงระยะ 200 ยังแม่นกว่าอีก) แถมมีแต้มเสียจากเพื่อนๆ มาแถมให้ ถึงขนาดนั้นผมก็ยังได้ 205 แต้มครับ

Edited by ทัชชี่, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:10.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#145 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:27

ถ้ามันมีผลมากมายขนาดนั้น งั้นคุณวสันต์ก็ถูกยิงกลางแสกหน้าแล้วล้มหงายหลัง ใช่ไหมครับ? :P

นายวสันต์ถูกยิงในนัดที่2 ขณะย่อเข่านั่งลงแล้วหงายหลัง ไม่ใช่ยืนแล้วหงายหลัง

Edited by Stargate-1, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:50.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#146 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:36

หมายเหตุ เหตุการณ์ที่สี่แยกคอกวัว มีการปะทะกันและคนเสื้อแดงบาดเจ็บล้มตายเกิดขึ้นก่อนที่จะมีระเบิดลงกลางวงนายทหารที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ

ขอทราบชื่อ เวลาและสถานที่ครับ

เท่าที่ผมทราบ นายสวาทเป็นศพแรก
เกิดคอนกี่โมงครับ

#147 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:49

ผมกำลังจะเข้ามาบอกพอดีว่า ผมกำลังงงกับลำดับเวลาผู้เสียชีวิต
วานใครจัดลำดับให้หน่อยครับ หรือจะเปิดกระทู้ใหม่เลยก็ได้

#148 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:51

คุณ Stargate-1 ครับ ที่เรากำลังคุยกันนี่ เราอ้างอิงจากหลักฐานการชันสูตรศพครับ

#149 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:56

เซ็งครับ ทำไมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คำถามนี้ไม่มาเมื่อวาน

จะได้เห็นไอ้ควายสิทธาชักว่าวหน้าอนุสารีย์ติ๊ปตั๊ย
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#150 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:46

น่าขัน แค่ 1 คลิป วิเคราะห์ อย่างกับ ผู้เชี่ยวชาญ ว่าถูกล็อกเป้า

มาบอกความจริงให้ทราบ

กระสุน 7-8 นัด ใน 3-4 วินาทีนั้น จาก 4 คลิป และ ภาพที่มีทั้งหมด

มีคนตาย 4 คนและบาดเจ็บ 3 คน

1. คนเสื้อแดงตาย 2 คน
2. นักข่าวชาวญี่ปุ่นตาย 1 คน
3. ทหารตาย 1 คน
4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

1. คนเสื้อแดงตาย 2 คน

2. นักข่าวชาวญี่ปุ่นตาย 1 คน

3. ทหารตาย 1 คน

4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน