Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 replies to this topic

#151 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 03:04

วานคุณ mmmmm จัดลำดับเวลาให้หน่อยได้ไหมครับ พล็อตจุดแผนที่ด้วยก็ดี
ผมงงจริงๆ เห็นสิงห์บอกว่านักข่าวญี่ปุ่นเสียชีวิตอีกคลิปนึง ตกลงมันเป็นที่เดียวกัน เหตุการณ์เดียวกันหรือครับ

Edited by aunaun, 28 August 2012 - 03:07.

#152 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 August 2012 - 03:35

คุณดูคลิปดีๆหรือยังครับ 3.08 เพื่อนทหารบอกเลยว่า "พอแล้วๆ" 3.30 บอกว่า "ยิงทำไมเฮ้ย"

ได้ยินมั้ยครับตรงนี้ ยอมรับความจริงข้อนี้มั้ยครับ??

แสดงว่าทหารที่ยิงปืน (จะโดนหรือไม่ก็ตาม) กระทำโดยพลการ ไม่ได้มีคำสั่งให้ยิง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#153 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 04:10

ข้อ 3-4 ได้จังหวะ --กระสุน-- เป็นเครื่อง ยีื่นยัน ว่ามี
ทหารตายเพิ่มอีก 1 จากรูป #6
บาดเจ็บ ตามรูป #1,#2.#3,#4, (DSC4309,DSC4311,DSC4317)
ซึ่งเป็นรูปที่ถ่ายหลังรูป #0 (DSC4283)

โดยใช้ 2 คลิป -เทียบ-จังหวะเสียง และคลิปต้นฉบับ กำหนดห้วงเวลา

--- 3 คลิป ยืนยันทหารฆ่าคุณวสันต์ ภู่ทอง 10 เมษายน 2553 ความจริงวันนี้ ---
http://www.youtube.com/watch?v=1jS07TnQWiM

และ ต้นฉบับ [ตอนแรก(2553)ไม่แน่ใจเวลา แต่ตอนนี้กล้ายืนยัน ว่าตายจากกระสุนปืน)
--- Thai Army Clash with Red Protesters at Democracy Monument Pt 1 --
http://www.youtube.com/watch?v=ztF6hUryt88

อีก 2 คลิป+ภาพอื่นดูได้ที่
http://www.pantip.co.../P12410597.html
http://topicstock.pa...6/P9121816.html

.Posted Image

#154 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 August 2012 - 06:07

คุณดูคลิปดีๆหรือยังครับ 3.08 เพื่อนทหารบอกเลยว่า "พอแล้วๆ" 3.30 บอกว่า "ยิงทำไมเฮ้ย"

ได้ยินมั้ยครับตรงนี้ ยอมรับความจริงข้อนี้มั้ยครับ??
----------------------

ทั้งหมดนี้แสดงการบันดาลโทสะ หรือโกรธแค้นหรือ
ไม่นะ

ผมว่าเป็นเครื่องแสดงเลยว่า ทหารถูกฝึกมาอย่างดี คนยิง ยิงตามยุทธวิธี
คนสั่งหยุด ก็สั่งหยุดเมื่อเห็นว่าไม่ควรยิง
สมาชิกท่านหนึ่งก็แคบรูปมาให้ดูแล้วว่า ท่ายิงเป็นท่าที่มีสติ
สมาชิกอีกท่านก็ทำแนวกระสุนให้เห็นว่า ทิศทางการยิงควรเป็นอย่างไร
ยอมรับความจริงข้อนี้มั้ยครับ??

คุณมีมอตโต้ว่า หลักฐานไม่เคบโกหก
แต่คุณกำลังเอาหลักฐานมาสร้างเรื่องโกหกหรือเปล่า

เพราะต่อให้ทหารคนนั้นสติแตก ยิงใส่ผู้ชุมนุม
คุณบอกได้ใหมว่า ปืนของเขาใช้กระสุนอะไร

และเขายิงไปที่ใหน

ต่อให้เสียงกระสุนที่คุณบอกว่าตรงกันแสดงว่าเป็นการยิงในเหตุการณ์เดียวกัน
หลักฐานแค่นี้ ก็ไม่พอจะพิสูจน์ว่า เสียงนัดหนึ่งในนั้น ฆ่านายวสันต์

อย่าว่าแต่มันเป็นคนละเหตุการณ์กันอีกด้วย

๑ บอกมาตรงๆครับว่าได้ยินอย่างที่ผมบอกหรือเปล่า "ยิงทำไมเฮ้ย" เสียงเพื่อนบอกแบบนี้หรือครับ ที่แสดงถึงการยิงตามยุทธวิธี

๒ คุณเอาอะไรมาเป็นเหตุเป็นผลกันหรือครับ ว่าสติแตก กับปืนที่ยิงเป็นปืนอะไร คุณเอาตรรกะอะไรมาเชื่อมกันครับ ผมไม่เข้าใจ

๓ คุณวสันต์ ล้มลงตามเสียงกระสุน มันเป็นเหตุปัจจัยอย่างชัดเจน

๔ คุณต้องแสดงหลักฐานมาแย้งผม ว่าเป็นคนละเหตุการณ์ เพราะผมแสดงให้เห็นแล้วว่าเสียงปืนตรงกันเป๊ะ ถ้าไม่ตรงกัน คุณต้องแสดงให้เห็นว่าวินาทีไหนที่ไม่ตรงกัน

Edited by Gop, 28 August 2012 - 06:08.

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#155 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 06:09

น่าขัน แค่ 1 คลิป วิเคราะห์ อย่างกับ ผู้เชี่ยวชาญ ว่าถูกล็อกเป้า

มาบอกความจริงให้ทราบ

กระสุน 7-8 นัด ใน 3-4 วินาทีนั้น จาก 4 คลิป และ ภาพที่มีทั้งหมด

มีคนตาย 4 คนและบาดเจ็บ 3 คน

1. คนเสื้อแดงตาย 2 คน
2. นักข่าวชาวญี่ปุ่นตาย 1 คน
3. ทหารตาย 1 คน
4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

1. คนเสื้อแดงตาย 2 คน

2. นักข่าวชาวญี่ปุ่นตาย 1 คน

3. ทหารตาย 1 คน

4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

ศาลรวมคดี 2 ศพแดงนักข่าวยุ่น (ไต่สวนการตาย)

http://web.parliamen...php?prid=335100

ศาลไต่สวนการตายและจะทำคำสั่งว่า

ผู้ตายคือใคร ตายที่ไหน เมื่อใด และเพื่อให้ทราบถึง สาเหตุ และ "พฤติการณ์" ที่ตาย

"พฤติการณ์" หลักสำคัญประการหนึ่งของ ป.อาญา เกี่ยวกับข้อหา "ฆ่าผู้อื่น" ซึ่งศาลก็คงให้น้ำหนัก ไม่ต่างจากการทำคำสั่งไต่สวนการตาย และเป็นประเด็นสำคัญที่ผู้ต้องหา จะพ้นจากการรับผิดทางอาญาหรือไม่ คือ

1. มีพยาน (บุคคลหรือวัตถุ) ที่ชี้ตัวยืนยันคนยิงหรือไม่ ?

2. มีอาวุธ ที่ใช้ยิงซึ่งทำให้ตายหรือไม่ (กระบอกไหน) ?

ถ้าชี้ชัดสองประเด็นนี้ไม่ได้ ร้อยทั้งร้อย ขึ้นศาลก็หลุด ...

...................................................................................

ใครช่วยชี้สองประเด็นนี้ มาที...

Edited by ศรอรชุน, 28 August 2012 - 06:13.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#156 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 06:36

http://news.voicetv....land/46239.html

http://news.voicetv....land/46175.html

Edited by mmmmm, 28 August 2012 - 06:40.

#157 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 07:03

แสดงว่าทหารที่ยิงปืน (จะโดนหรือไม่ก็ตาม) กระทำโดยพลการ ไม่ได้มีคำสั่งให้ยิง

มีอะไรยืนยันทิศทางการยิง ว่าวิถีกระสุน พุ่งตรงไปที่ศรีษะนายวสันต์ ???

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#158 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 07:09

เพียงแค่คืนเดียว วิ่งไป 4 หน้า ฮอตจริงๆครับ
ผมมาช้าอีกแล้ว ช่วงนี้มีธุระต้องทำช่วงค่ำเยอะ
ก็มาเช้าตรู่ช่วยเปิดบ้านแล้วกันนะครับ
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวในเรื่องหลักการวิเคราะห์น่ะครับ
ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไร แต่อาจจะเป็นแนวคิดอะไรเพิ่มเติมได้บ้างนะครับ

หลักการวิเคราะห์ด้วยการจำกัดวงของหลักฐานให้อยู่เฉพาะ ในสิ่งที่เอามาเสนอ
เป็นหลักการวิเคราะห์หลักฐานของคุณสิงห์ที่บอกผมเอาไว้ที่กระทู้ผม
มันก็จะทำให้เราเถียงกันแบบ ไม่รู้จบ
เพราะเรามีคลิปที่อ้างว่าตรงกัน 2 คลิป มาวิเคราะห์ถกเถียงกันเท่านั้น
ในคลิป มีทหาร กับ กลุ่มผู้ชุมนุมเสื้อแดง
ถกเถียงกันไป ไม่ทหารยิง ก็ เสื้อแดงยิง นั่นแหละครับ
เพราะเรามอง แค่ คลิป ที่เขาเอามาให้เท่านั้น
ถ้าเห็นว่าทหารกำลังประทับปืนไปทางนั้น แล้ว มีเสียงปืน แล้ว มีคนล้มลง
นั่นคือทหารยิง
ต่างอะไรกันกับ เห็นรูป เห็นคลิป ทหารยืนอยู่บนรางรถไฟฟ้า มีฉากหลังติดกับโบสถ์วัดปทุม
ก็สรุปได้ว่า มีแต่ทหาร ที่ยิงคนบริสุทธิ์ในวัดปทุม ตาย 6 คน
นี่แหละครับ ผลแห่งการ จำกัดวงหลักฐาน ที่จะเอามาวิเคราะห์

สำหรับผม
คลิปนี้จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อ
1.มันเป็น 2 คลิปที่ถ่ายในเวลาเดียวกันจริงๆ โดยยืนยันกันที่เวลาถ่ายครับ

2.คนที่ยืนยันว่าเป็นคลิปที่่ถ่ายในเวลาเดียวกัน ต้อง เชื่อถือได้
โดยเฉพาะคลิปที่ถ่ายจากแนวหลังทหาร
แต่เดี๋ยวจะมีการมาอ้างว่า คนถ่ายได้บอกกับคุณสิงห์เอง
เรียนตามตรงว่า ผมไม่สามารถเชื่อถือ คุณสิงห์และเพื่อนคุณสิงห์ ได้อีกต่อไปแล้ว
เพราะ เหตุการณ์ที่ผมประสบด้วยตัวเองมา ก็คือ มันมีการตัดแปะ อ้างอิง และ บิดเบือนตลอดเวลา
ยกตัวอย่างจาก กรณีของ การจับตัวคนที่อ้างว่าเป็นสไนเปอร์ของทหารบนกองสลาก
นี่ก็ชัดเจน การวิเคราะห์จากเฉพาะ รูปที่เอามาออกเท่านั้น แล้วเป็นไง
ตอนแรกมั่นใจเต็มๆว่า ทหารคนนี้คือ สไนเปอร์ที่กองสลาก สุดท้ายคุณสิงห์บอกว่า ไม่มั่นใจแล้ว
แล้วก็เอาตัวรอดด้วยการ ทิ้งประเด็นการสรุป ของกระทู้นั้นในพันทิพย์ว่า เป็นเรื่องของปัจเจกไม่เกี่ยวกับคุณสิงห์
นี่ไงครับ ผลของการจำกัดวงการวิเคราะห์ด้วยการแค่ วิเคราะห์ในรูปหรือคลิปที่เอามาให้
มันเปลี่ยนแปลงได้ตลอด เมื่อมีคนที่รู้จริง หรือ ข้อมูลใหม่ๆเข้ามา
แม้ว่าไอ้ข้อมูลที่ว่าใหม่นั้น สามารถหาและยืนยันได้ง่ายมากอยู่แล้ว

3.คลิปนี้จะต้องถูกตรวจสอบก่อน ว่า มีการเติมแต่งอะไรลงไปใหม่หรือไม่
โดยเฉพาะ เสียง ที่เติมง่ายมาก
ผมได้ไอเดียนี้มาจาก มิวสิควีดีโอ ที่มีทั้งเสียงการสนทนา และ เสียงเพลง เสียงสภาพแวดล้อม
มันสามารถเติมกันได้
ถ้าตรวจสอบไม่ถึงจุดนั้น เอามาวิเคราะห์ไม่ได้หรอกครับ
นี่คือเรื่องของการตรวจสอบหลักฐานเฉพาะส่วนที่เอามาวิเคราะห์ก่อนนะครับ
และมันก็เป็นเหตุผลว่า ทำไมผมถึงไม่มาร่วมแจมในการวิเคราะห์ด้วย เพราะผมเจอหลักการของคุณสิงห์นี่แหละครับ

ทีนี้ถ้าผมจะลองเข้ามาร่วมแจมด้วย
สิ่งที่ผมอยากพูดก่อนมากที่สุดคือ

1.เรื่องแสงแฟลช และ เสต็ปเสียงปืน เอามาอ้างอิง การยืนยันของสองคลิปไม่ได้ครับ
ต่อเมื่อมีการพิสูจน์ว่า ตลอดเวลาคืนนั้น มีเสียงปืนดังเพียง ครั้งเดียว และ มีการถ่ายรูปโดยใช้แฟลช เพียงครั้งเดียว
เพราะ เราเน้นที่เฉพาะ ในคลิปบอกไงครับ ต้องเอาอะไรที่มันยืนยันได้ถึงตรงนั้นด้วย
คุณสิงห์ คุณก๊อป และเสื้อแดง บอกว่าได้ยิน 7 เท่ากันทั้งคู่
คุณแอมบอก ผมได้ยินไม่เท่ากัน
คุณก๊อบก็กลับมาบอกว่า ฟังดีๆสิ มันเท่ากัน อย่างนี้ก็เละครับ

2.เรื่องวิถีกระสุน คนถูกยิง ไม่ได้ยืนอยู่นิ่งๆ เราได้แค่ คาดว่า กระสุนน่าจะมาจากทางไหนได้เท่านั้น
เราไปคาดการณ์ถึง มุมยิง ไม่ได้ 100% หรอกครับ
เพราะเราไม่รู้ว่ามีการตั้ง ปืนมาจากทางไหนบ้าง
แม้ว่าจะหันหน้าไปทางทหาร หรือ หันหาคนเสื้อแดง ก็สรุปไม่ได้ว่า ทหารยิงหรือเสื้อแดงยิงกันเอง หรอกครับ
เพราะถ้าเราไม่ได้วิเคราะห์ไปถึง หลักฐานตัวอื่น สภาพแวดล้อมตัวอื่น เราก็จะเถียงกันไม่จบ
การไม่กล่าวถึงชายชุดดำ ไม่วิเคราะห์ว่า เขาวางตัว วางตำแหน่งในจุดไหนบ้าง
เราก็สรุปไม่ได้หรอกครับ
เห็นทหารตั้งปืนประทับบ่ายิง แต่ ถ้ามีบ้านใครสักคนนึงให้ชายชุดดำ เล็งยิงจากหลังแนวทหาร ก็สามารถทำได้
แต่การตั้งสมมติฐานแบบนี้ จะถูกเรียกว่า "จินตนาการ" ทันทีในสายตาของคนเสื้อแดงหรือคุณสิงห์
เพราะเราไม่สนใจสิ่งแวดล้อมที่เกิดขึ้น ณ บริเวณนั้น
เรามาเถียงกันเรื่องวิถีกระสุน กับหัวคนที่เคลื่อนไหวไปมาตลอด มากกว่า สนใจกับการมีอยู่หรือการวางแนวยิงของชายชุดดำในคืนนั้น

3. ข้อมูลวิเคราะห์จาก เรื่อง คนเสื้อแดงช่วยพลเอก ร่มเกล้า ได้กล่าวว่า คุณวสันต์ที่โดนยิง ล้มลงนอนใกล้เคียงกับจุดที่ พลเอกร่มเกล้านอนอยู่ในคืนนั้น
นั่นคือ คุณวสันต์ถูกยิงหลังจาก พลเอกร่มเกล้า โดนระเบิดแล้ว เพราะถ่ายให้เห็นว่าอยู่ใกล้ๆกับกองเลือดของพลเอกร่มเกล้า
นี่คือจุดบอดของการวิเคราะห์แบบจำกัดวงไงครับ เห็นรูป เอารูปมาเปรียบเทียบ แล้วสรุป แล้วเผยแพร่
แต่มาเวลานี้ คุณสิงห์ ได้บอกว่า คุณวสันต์โดนยิง ก่อน ระเบิดลงที่พลเอกร่มเกล้า
นี่คือสิ่งที่มันขัดแย้งกันเอง ถ้าหากไม่มีการวิเคราะห์หลักฐานที่เป็นสภาพแวดล้อมให้ดี ก่อนสรุป
มันจะออกมาแบบนี้แหละครับ เดี๋ยวต่ายก่อนเดี๋ยวตายหลัง วิเคราะห์แบบนี้ พอได้รับข้อมูลใหม่ มันทำให้ กระบวนการวิเคราะห์เปลี่ยนไปได้ทั้งหมดเลย

ผมขอเสนอเท่านี้ก่อนนะครับ
เขียนยาวไป อ่านยากหน่อยนะครับ
ระหว่างเขียน มีคนตื่นเช้ามาโพสต์เหมือนผมเลย
สวัสดียามเช้าครับ คุณ ศร
55555

Edited by มังกือดำ, 28 August 2012 - 07:15.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#159 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 August 2012 - 07:39

ในฐานะที่ผมเคยฝึกยิง M16A1 มาก่อน และเป็นนักแม่นปืนชั้นสูงของกองทัพเรือ...

ผมจะบอกว่า

การยิงที่แม่นยำที่สุดของM16A1 นั้นต้องนอนยิงเท่านั้นครับ...
การประทับบ่านั่งยิงนั้น ไม่แม่นเอาเสียเลย มีโอกาสพลาดเป้าสูงมาก
การยืนยิงก็ยังมีความผิดพลาดสูง

แต่การยิงนายวสันต์นั้น...ผมไม่กล้าฟันธงนะครับว่าเป็นการนอนยิง...

แต่ที่ผมมั่นใจก็คือ... นายวสันต์โดนหมายหัวไว้ล่วงหน้าแน่นอน...

เพราะอะไรผมถึงคิดแบบนั้น

การยิงหัวคนยากกว่ายิงตัวคนครับ ไม่ใช่ยากธรรมดา ยากกว่าราวๆ 2 - 3 เท่า
ยิ่งอยู่ในสภาวะแสงไม่เอื้ออำนวยแล้ว...ยิ่งยากเข้าไปอีก..เล็งยากมาก

ให้ผมเดาก็คือ ผู้ยิงมีอุปกรณ์ชิ้เป้า เช่น เลเซอร์อินฟาเรดซึ่งมองเห็นได้จากกล้องเท่านั้น
แล้วการยิงกลางคืน การยิงหัวคนยิ่งยากเข้าไปอีก แค่นั้นไม่พอในสภาวะที่มีคนเดินขวักไขว่ จะเอาอะไรยิงให้ตายทันทีได้ นอกจากจะยิงเป้านิ่งๆ โดยมีอุปกรณ์ช่วยเล็ง

ซึ่งในกรณีนี้ ผมมองว่า ถ้ายิงจากฝ่ายทหารไปให้ถูกหัวนายวสันต์นี่เป็นไปไม่ได้เลย เพราะมีคนยืนบัง ประกอบกับมุมที่นายวสันต์โดนยิงแล้ว คนยิงต้องหมอบยิงเท่านั้น และต้องมีอุปกรณ์ชี้เป้า จึงจะสามารถยิงโดนหัวได้

แต่ใช่ว่านายวสันต์จะไม่มีโอกาสโดนยิงหัวเลย หากเป็นอย่างคุณก็อบว่า ทหารบันดาลโทสะแล้วสาดกระสุนมาก็มีโอกาสประมาณจำนวน 1 ในจำนวนคนบริเวณนั้น อาจจะเกิน 100 คน ซึ่งนายวสันต์ก็ซวยไป...และเราก็ต้องมาหาเหตุผลเพิ่มเติมว่า...

๑. ทหารนายนั้นเอากระสุนจริงมาจากไหน เพราะในวันนั้นยังไม่มีคำสั่งใช้กระสุนจริง? ทหารทำนอกเหนือคำสั่งติดคุกนะครับ
๒. การเล็งยิงให้โดนหัวคนกับการมั่วให้โดนหัวคนนี่ ไม่เหมือนกันนะครับ การยิงมั่วมีโอกาสที่จะยิงโดนตัวมากกว่าโดนหัวครับ ซึ่งถ้าจะโดนตัว นายวสันต์อาจจะไม่ได้เป็นศพหรอกครับ พวกที่อยู่หน้าๆ นายวสันต์มีโอกาสโดนมากกว่าเยอะ

ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกนิดครับ ความเห็นส่วนตัว โต้แย้ง(ในเหตุผลได้ครับ)
1.ในรูปที่โพสท์ (รูปถ่ายจากหลังทหารไปเป้าหมาย) ทหารที่ถูกระบุว่าเป็นผู้ยิง ยิงโดยไม่ประทับปืน ยิงจากที่มืดไปยังหัวเป้าหมายที่อยู่กลางแสงจ้า มีประกายแสงไฟที่ส่องมายังผู้ยิง
2.ในหลายโพสท์บอกยิงหลายนัด นัดที่ยิงคนตายเป็นนัดไหน
2.1นัดแรก จากข้อ1 ทหารที่ยิงไม่มมีการเล็ง, มีคนอื่นขวางทางปืน จะถูกหัวคนตายโดยไม่โดนคนที่ขวางทางปืนเลยหรือ
2.2ถ้าถูกนัดถัดไป ก็ต้องใช้เวลา ให้คนที่ขวางทางปืนหลายคน หลบทางให้ก่อน ใช้เวลาสักเท่าไร?? คนตายยังยืนเป็นเป้าหรือ
*อย่างไรก็ตามในช่วงที่คนตายล้มลง หลายคนในบริเวณนั้นดูเหมือนยังไม่รู้ว่ามีการยิงกัน ดังนั้นน่าเป็นไปได้ว่า คนตายตายเพราะกระสุนนัดแรกที่เกิดบริเวณนั้น
3.รูปที่ถ่ายภาพคนตาย ก่อนตาย ที่เอามาโพสท์กัน อย่างน้อยมี3กล้อง แต่ทั้ง3กล้องไม่มีกล้องไหนเลยที่ถ่ายจากแนวที่ทหารยืนอยู่(ทหารอยู่ด้านหลังผู้ถ่าย)
4.จากบาดแผล เมื่อหาแนวกระสุน ผมเห็นด้วยกับรูปล่างของ #102 คุณศรอรชุน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#160 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 28 August 2012 - 08:04

คุณ Stargate-1 ครับ ที่เรากำลังคุยกันนี่ เราอ้างอิงจากหลักฐานการชันสูตรศพครับ

คุณaunaun ไม่ลองดู นาทีที่ 0:15 ว่าผู้ตายกำลังนั่งลงแล้ว ถูกยิงนะครับ ไม่ได้ยืนอยู่แล้วถูกยิง

Edited by Stargate-1, 28 August 2012 - 08:07.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#161 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 08:29

คุณ amplepoor คิดอย่างไรในเรื่อง step เสียงปืนที่ตรงกันครับ??
ลองเล่าเป็นเรื่องต่อเนื่องสิครับ ผมจะได้แสดงความเห็นได้ถูก

แต่ถ้าพูดถึงการนับเสียงปืนในคลิบจตุพร ผมว่ามันนับมั่ว
แต่ผมอาจจะนับผิดก็ได้ เพราะเสียงมัน(หมายถึงไอ้ตู่น่ะครับ) ทำให้เสียสมาธิมาก

นี้
ตกลงจะว่าใครยิง? ไนเปอร์ หรือ ทหารเดินเท้า ถีงได้มาเทียบเสียงปืนกัน ถ้าเสียงปืนสไปเปอร์มันดังรัวแบบเสียงปะทัดอย่างนี้ หาตัวมันไม่ยากหรอก และอีกอย่าง ถ้าเสียงปืนที่ 1โดนนาย วสัน แล้วที่ 2 3 4 หำไมไม่ โดนใครอีกเลย ?

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#162 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 08:52

เราต้องไม่ลืมนะครับว่า ชายชุดดำ เข้าทำการรบแบบกองโจร
ทั้งแสดงตัว ทั้งแฝง ตัว
ส่วนที่แสดงตัว เพื่อดึงความสนใจ
ส่วนลอบสังหาร เข้าโจมตี จุดบัญชาการ ของพลเอกร่มเกล้า
จินตนาการไหมเนี่ย
ดังนั้น การวางตัว แฝงเข้าไป มันสามารถทำได้ง่ายมาก เพราะมีผู้ชุมนุมช่วยพรางตา
ไม่มีใครยืนยันได้หรอก ว่าแฝงเข้าไปซุ่มตรงจุดไหนบ้าง
แม้แต่หลังแนวทหารเองก็เถอะ
แล้วแค่ 2 คลิปซึ่งไม่มีใครยืนยัน จะสรุปการถูกยิงได้อย่างไรล่ะ

ส่วนเรื่องที่คุณ ฮิลตั้น พูดมานั้น ผมเห็นด้วย
เพราะ การยิงในระดับ ยช. นั้น ยิงติดๆกัน กระสุนมันจะเข้าเป็นกลุ่ม
ไปที่เป้าหมาย เพราะเขาไม่ได้ส่ายปืน
คนที่ถูกยิงต้อง มีแผลโดนกระสุน มากกว่า 1นัด แน่นอนครับ

Edited by มังกือดำ, 28 August 2012 - 08:58.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#163 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 09:43

ผมสงสัยเช่นเดียวกับคุณ ฮิลตั้น
ประเด็นแรกที่เราต้องสรุปก่อนเลยคือ
ลักษณะการถูกยิงนั้น มีความน่าจะเป็นขนาดไหน
ระหว่าง ผู้ยิงที่เป็นสไนเปอร์ หรือ ทหารเดินเท้า ที่ยิงกันแน่

1. เรื่องรูปแบบการเล็งและยิงกับบาดแผลที่เกิดขึ้น
การยิงจากปืนประเภท M16 (ในกรณีที่พิสูจน์ได้ว่า ทหารใช้อาวุธกระสุนจริงในการยิง)
โดยธรรมชาติของพลเดินเท้า การเล็งยิง ในขณะปะทะ เขาไม่เล็งหัวแน่อน เขาต้องเล็งที่ตัว
ก) เล็งที่หัวมันเข้ายาก เล็งที่ตัวส่วนของอกช่วงซ้ายเป้าใหญ่กว่า
ข) เล็งที่หัว ในช่วงกลางคืน ที่แสงมันแยงตาคนยิงได้ ความแม่นยำมันต่างจากเล็งที่ตัว มาก
ค) การเล็งที่หัว มัน เล็งยากเพราะหัวเคลื่อนไหวตลอด เป้าเล็ก เคลื่อนไหวตลอด และ เวลากลางคืนแสงไฟแยงตา
ง) ปืน มันมีแรง ถีบ นะครับ คุณตั้งแท่นศูนย์แล้วเล็งหัว ปืนมันถีบคุณยิงไม่โดนหัวหรอก

2. การยิงทีละนัดกับการยิงเป็นชุด และผลการยิง
ถ้าหากมีการกดยิงเป็นชุดออกมา ปังๆๆๆๆๆติดๆกัน กระสุนจะวิ่งเข้าเกาะกลุ่มกันแน่นอน
นั่นหมายถึง บาดแผลคนตาย จะไม่ถูกกระสุนแค่นัดเดียว
เทียบ 2 คลิปที่ยกกันมา
คลิปแรก
ทหารยิงเป็นชุดๆ แต่ล้มแค่คนเดียว
พอเอามาโยงกับคลิปจอเขียว พอคนเดียวล้ม เพื่อนวิ่งเข้ามารุมกัน
ก)ไม่มีใครรอบๆนั้นโดนกระสุนเลย
ข)คนตายโดนกระสุนนัดเดียวเท่านั้น
ค)คนวิ่งมารุมดูกัน เหมือนกับว่า ไม่มีเสียง M16 หรือ กระสุนวิ่งไปตกแถวๆนั้นเลย
ง)การอ้างว่า มีคนโดนกระสุนเหมือนกัน รอบๆนายวสันต์ เพิ่งมีการกล่าวอ้างกันมาว่า โดนกระสุน 2 คน
ก็ไม่สามารถหักล้างกับข้อเท็จจริงว่า ยิงไป 7 นัด ทั้งๆที่เข้าหัวเต็มๆ หนึ่งคนโดนเพียงแค่1นัด ทั้งๆที่ กระสุมต้องวิ่งเกาะกลุ่ม
มีการอ้างว่าคนรอบๆ โดนกระสุนไปด้วยนั้น อ้างทีหลัง และไม่อาจจะเชื่อมโยงกันได้

ตรงนี้ ผมขอสรุปว่า มีทางเป็นไปได้สูงที่จะยิงจาก สไนเปอร์ ไม่ใช่พลทหารเดินเท้า
ผมว่าเราเอาที่ประเด็นนี้ก่อนดีกว่าครับ
ก่อนที่จะไปเรื่องวิถีกระสุน หรือ การตั้งกล้อง มาร์คจุด

#164 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 August 2012 - 09:44

จาก #155 ผมสงสัยครับ
1.รูปแถวไหนเกิดขึ้นก่อนกัน A,B,C,D หรือE
ในแถวอี ผมก็มีอยู่(ไม่แน่ใจจะคลิปเดียวกันไหม) ผมโหลดมาชื่อ "ภาพจากกล้องของผู้สื่อข่าวญี่ปุ่น - YouTube" ความยาว2:12นาที รูปในแถวอีที่ปะมา จากซ้ายเกิดในนาทีที่ 1:44, 2:01, 2:07, 2:09 ส่วนขวาสุดในคลิปผมไม่มี
ในแถวอี ที่ผมมี เริ่มจากกลุ่มทหารยืนกันระเกะระกะ ->"ระเบิดลง" ->แล้วถอนกำลังถอยออกมาพร้อมลากคนเจ็บกลับมาด้วย ไมีมีภาพทหารอยู่ในสภาพเตรียมยิงสักคน (ยืนยันในคลิปนี้ ไม่มีทหารพร้อมยิงสักคน)
ในแถวอี 2รูปท้ายรถ เหมือน(เหมือนนะครับเหมือน)เอาคนเจ็บขึ้นท้ายรถ แต่ไม่น่าใช่ศพคุณวสันต์ (ภาพไม่ชัดเปิดดูหลายเที่ยว)

2.ในรูปใหญ่สุดท้าย มีคนนอนอยู่กับพื้น2คน ใครเจ็บ/ตายก่อนกันครับ

3.ในกรอบทั้งกลม ทั้งเหลี่ยม ที่โยงไป หมายความว่าไงครับ
3.1พิจารณากรอบสี่เหลี่ยมเขียว เริ่มจากเหมือนเป็นนักข่าว ->ไม่รู้ว่ารูปใคร ->โยงไปท้ายรถ ->คนยืนโบกมือ "ไม่มีทางจะการยิงมาจาก ฝั่งเสื้อแดง"
*รูปคนเสื้อดำที่โบกมือน่ะอยู่ที่ 2:08 อยู่ในช่วงรูปที่3-4ชุดE ครั้งแรกโบก2มือ แล้วกวักเรียกใครสักคน แล้วจึงถึงรูปที่คุณนำมาปะ
*มันเกี่ยวกันยังไงครับ เริ่มจากรูปศพ แล้วโยงไปก่อนการมีศพ หรือที่คนเสื้อดำโบกมือนั้นหมายความว่า "ไม่มีทางจะการยิงมาจาก ฝั่งเสื้อแดง"

4.ใน2รูปสุดท้าย น่าจะใช่ช่างภาพญี่ปุ่น ในรูปชุด A-E นั้น ช่างภาพคนนี้อยู่ตรงไหนครับ

งงครับคุณ5m "กระสุน 7-8 นัด ใน 3-4 วินาทีนั้น จาก 4 คลิป และ ภาพที่มีทั้งหมด"

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#165 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 28 August 2012 - 10:24

3. ข้อมูลวิเคราะห์จาก เรื่อง คนเสื้อแดงช่วยพลเอก ร่มเกล้า ได้กล่าวว่า คุณวสันต์ที่โดนยิง ล้มลงนอนใกล้เคียงกับจุดที่ พลเอกร่มเกล้านอนอยู่ในคืนนั้น นั่นคือ คุณวสันต์ถูกยิงหลังจาก พลเอกร่มเกล้า โดนระเบิดแล้ว เพราะถ่ายให้เห็นว่าอยู่ใกล้ๆกับกองเลือดของพลเอกร่มเกล้า
นี่คือจุดบอดของการวิเคราะห์แบบจำกัดวงไงครับ เห็นรูป เอารูปมาเปรียบเทียบ แล้วสรุป แล้วเผยแพร่
แต่มาเวลานี้ คุณสิงห์ ได้บอกว่า คุณวสันต์โดนยิง ก่อน ระเบิดลงที่พลเอกร่มเกล้า
นี่คือสิ่งที่มันขัดแย้งกันเอง ถ้าหากไม่มีการวิเคราะห์หลักฐานที่เป็นสภาพแวดล้อมให้ดี ก่อนสรุป

"จุดที่คุณวสันต์ถูกยิง คือจุดที่พลเอกร่มเกล้า โดนระเบิด"
คุณมังกือนี่ สไนเปอร์ เด็ดหัวประเด็นโต้แย้งได้นัดเดียวจอดจริงๆ

1 ผู้การโดนระเบิด ทหารล้มลงประมาณ 20 คน คนที่ไม่โดนก็ช่วยกันลากถอยเข้ามาเพื่อปฐมพยาบาล

2 หลังจากนั้น ทหารบางส่วนก็ยิงสกัด

3 สมมติว่าทหารที่ยิงสกัด ใช้ลูกปืนจริง

4 ลูกปืนก็จะวิ่งออกไป สมมติว่าโดนคุณวสันต์ที่หัวล้มลง

5 ล้มลงตรงทางม้าลายเดียวกับที่ผู้การนอนรับการปฐมพยาบาล.เว๋อ

6 กระสุนเดินทางข้ามาก ใช้เวลาราวครึ่งชั่วโมงเดินทางไปหานายวสันต์ โดยที่ระหว่างนั้น ผู้การถูกนำตัวออกไป กลุ่มผู้ชุมนุมฮือกันเข้ามาครอบครองทางม้าลายนั้น แล้วคุณวสันต์ก็เดินตามมา หยุดยืนตรงขอบจอด้ายขวา...เพื่อจะโดนกระสุนที่ยิงออกมาจากแถวนั้นเมื่อสามสิบนาทีหรือหนึ่งชั่วโมงที่แล้วเข้าที่ศีรษะ.....จนล้มลง

ส่วนคำถามคุณก๊อบนั้น ผมขอตอบว่า
๑ บอกมาตรงๆครับว่าได้ยินอย่างที่ผมบอกหรือเปล่า "ยิงทำไมเฮ้ย" เสียงเพื่อนบอกแบบนี้หรือครับ ที่แสดงถึงการยิงตามยุทธวิธี
ถ้ายิงโดยพละการ คุกครับ คำสั่งกำหนดมาแล้วว่ายิงอย่างไรในเหตุการณ์ใหน
แล้วข้อความสีน้ำเงินทั้งประโยคนี่ มีตรงใหนที่แสดงว่าทหารสติแตกครับ...ตีความเกินหลักฐานหรือเปล่า

๒ คุณเอาอะไรมาเป็นเหตุเป็นผลกันหรือครับ ว่าสติแตก กับปืนที่ยิงเป็นปืนอะไร คุณเอาตรรกะอะไรมาเชื่อมกันครับ ผมไม่เข้าใจ
ถ้าคุณไม่เข้าใจตรรกะที่ผมใช้ในข้อนี้ คุณก็ไม่มีศักยภาพที่จะวิเคราะห์เหตุการณ์ ผมจะแสดงอีกครั้งละกัน
1 การยิงนั้น ยิงเพราะสติแตกจริงหรือ
2 ถ้าคนห้าม ห้ามเพราะเพื่อนสติแตก เขาจะแค่ใช้คำพูดหรือ คำพูดนี่ แก้โรคสติแตกได้ด้วย อันนี้ความรู้ใหม่ ผมเห็นแต่คนอื่นต้องเข้าไปล๊อคตัวแย่งปืนมาแล้วพาไปสงบสติอารมณ์
3 เอาละ ยิงเพราะอะไรก็ช่าง แต่มีการยิง เราก็ต้องหาต่อว่าปืนกระบอกนี้ใช้กระสุนตรงกับที่เจาะหัวคุณวสันต์หรือไม่

4 มันมีหลักสำคัญที่ต้องรู้ก็คือ ทหารในคืนนั้น มีเพียงบางคนเท่านั้น ที่ใช้กระสุนจริง

สมาชิกท่านหนึ่งถามหาประกายไฟจาก M16 ในกระทู้ชุดนี้ไว้ (ขออภัยที่ผมจำกระทู้และชื่อของท่านไม่ได้) ซึ่งเป็นประเด็นสำคัญที่สุดว่า....ในคืนนั้น มีคลิบใหนที่เห็นการยิงของทหารที่มีประกายไฟและควันออกมาตามธรรมขาติของปืนบ้าง ซึ่งผมก็จะขอถามเจาะจงตรงการยิงที่ถูกคุณก๊อบกล่าวหาว่ายิงอย่างสติแตกนี้ว่า มีใหมครับประกายไฟจากการส่งกระสุนจริงออกไปหาอะไรสักอย่าง ที่คุณก๊อบยืนยันว่าคือศีรษะคุณวสันต์

ตอนนี้เข้าใจหรือยังครับว่า คำถามของผมคือ
ทหารสติแตก ยิงปืนอะไรไปหาเหยื่อ
เหยื่อคนนี้ ผมเพิ่งสรุปไปตอนต้นโพสต์ว่า

จะเดินมาถึงตรงนี้ ในอีกสามสิบนาทีหรือชั่วโมงข้างหน้า

Edited by amplepoor, 28 August 2012 - 12:03.

#166 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 10:44

ในฐานะที่ผมเคยฝึกยิง M16A1 มาก่อน และเป็นนักแม่นปืนชั้นสูงของกองทัพเรือ...

ผมจะบอกว่า

การยิงที่แม่นยำที่สุดของM16A1 นั้นต้องนอนยิงเท่านั้นครับ...
การประทับบ่านั่งยิงนั้น ไม่แม่นเอาเสียเลย มีโอกาสพลาดเป้าสูงมาก
การยืนยิงก็ยังมีความผิดพลาดสูง

แต่การยิงนายวสันต์นั้น...ผมไม่กล้าฟันธงนะครับว่าเป็นการนอนยิง...

แต่ที่ผมมั่นใจก็คือ... นายวสันต์โดนหมายหัวไว้ล่วงหน้าแน่นอน...

การยิงหัวคนยากกว่ายิงตัวคนครับ ไม่ใช่ยากธรรมดา ยากกว่าราวๆ 2 - 3 เท่า
ยิ่งอยู่ในสภาวะแสงไม่เอื้ออำนวยแล้ว...ยิ่งยากเข้าไปอีก..เล็งยากมาก

ให้ผมเดาก็คือ ผู้ยิงมีอุปกรณ์ชิ้เป้า เช่น เลเซอร์อินฟาเรดซึ่งมองเห็นได้จากกล้องเท่านั้น
แล้วการยิงกลางคืน การยิงหัวคนยิ่งยากเข้าไปอีก แค่นั้นไม่พอในสภาวะที่มีคนเดินขวักไขว่ จะเอาอะไรยิงให้ตายทันทีได้ นอกจากจะยิงเป้านิ่งๆ โดยมีอุปกรณ์ช่วยเล็ง

ซึ่งในกรณีนี้ ผมมองว่า ถ้ายิงจากฝ่ายทหารไปให้ถูกหัวนายวสันต์นี่เป็นไปไม่ได้เลย เพราะมีคนยืนบัง ประกอบกับมุมที่นายวสันต์โดนยิงแล้ว คนยิงต้องหมอบยิงเท่านั้น และต้องมีอุปกรณ์ชี้เป้า จึงจะสามารถยิงโดนหัวได้

แต่ใช่ว่านายวสันต์จะไม่มีโอกาสโดนยิงหัวเลย หากเป็นอย่างคุณก็อบว่า ทหารบันดาลโทสะแล้วสาดกระสุนมาก็มีโอกาสประมาณจำนวน 1 ในจำนวนคนบริเวณนั้น อาจจะเกิน 100 คน ซึ่งนายวสันต์ก็ซวยไป...และเราก็ต้องมาหาเหตุผลเพิ่มเติมว่า...

๑. ทหารนายนั้นเอากระสุนจริงมาจากไหน เพราะในวันนั้นยังไม่มีคำสั่งใช้กระสุนจริง? ทหารทำนอกเหนือคำสั่งติดคุกนะครับ
๒. การเล็งยิงให้โดนหัวคนกับการมั่วให้โดนหัวคนนี่ ไม่เหมือนกันนะครับ การยิงมั่วมีโอกาสที่จะยิงโดนตัวมากกว่าโดนหัวครับ ซึ่งถ้าจะโดนตัว นายวสันต์อาจจะไม่ได้เป็นศพหรอกครับ พวกที่อยู่หน้าๆ นายวสันต์มีโอกาสโดนมากกว่าเยอะ

ขอเพิ่มเติมเพื่อให้เห็นภาพ พอมีความรู้บ้างนิดหน่อย ครับ

การเล็งปราณีตแบบทั่วไป ของ m16 คือ
1.หลับตาซ้าย เล็งด้วยสายตาขวา
2.มองลอดผ่านรูศูนย์หลัง จัดให้แท่นศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางรูศูนย์หลัง (ทหารเขาเรียกว่า จัดศูนย์นั่งแท่น)
3. นำศูนย์นั่งแท่นที่จัดได้อย่างดีไปทาบกับเป้าหมาย
4. กลั้นหายใจ (เพราะแค่จังหวะหายใจเข้า หายใจออกก็ทำให้วิถีกระสุนผิดเป้าหมายได้ โดยเฉพาะถ้ายิงเป้าเล็กอย่างศรีษะ)
5. ลั่นไก ส่งกระสุนเข้าเป้าหมาย

ลักษณะ ศูนย์หน้าและศูนย์หลังของ m 16

การจัดศูนย์นั่งแท่น และนำไปทาบเป้าหมาย
(ถ้าเป็นศร๊ษะคุณวสันต์ ก็คงได้ภาพการเล็งประมาณนี้ , จุดแดง คือศรีษะ )

แล้วลองคิดดูว่า มันมีความเป็นไปได้หรือ ทั้งๆที่จุดที่อ้างว่าทหารยิงมีแสงน้อยมาก ถึงขั้นมืดเลยทีเดียว แถมคุณวสันต์ยังเดินไปเดินมาซะอีก

ถ้านึกภาพไม่ออก ทุกท่านลองหากระดาษมาซักแผ่น เอาดินสอเจาะรูขนาดประมาณ 3-4 มิล แทนรูศูนย์หลังถือด้วยมือขวา แนบตาขวา แล้วมองลอดรูออกไป
หาก้านไม้ขีดซักอัน ถือด้วยมือซ้าย ยืดแขนออกไปเกือบๆจะสุด ให้ท้ายไม้ขีดชี้ขึ้น(แทนศูนย์หน้า)แล้วจัดศูนย์นั่งแท่น ตามที่ว่าไว้ตอนต้น

พอชำนาญก็ลองปิดไฟ ให้มืดหรือแสงเหลือน้อยๆ ลองเล็ง ทาบไปยังเป้าที่มีขนาดเท่าศรีษะคนในมี่มีแสงสว่างมากขึ้น หรือลองทาบศรีษะคนที่เดินไปเดินมาดูก็ได้

ก็จะรู้ว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะยิงให้เข้าเป้า...

----------------------------------------------------------

อย่างเชี่ยแม้ว และสมุนที่เป็นนักการทหาร ถ้าต้องการศพเอามาแห่ในคราวนี้ หลังจากพลาดมาจากเที่ยวที่แล้ว

มันต้องรับประกันความสำเร็จอย่างนี้ครับ เผลอๆ มีเก็บเสียงไม่ให้หนวกหูด้วย
แน่นอน ฟันธง !!

Edited by ศรอรชุน, 28 August 2012 - 10:45.

#167 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 August 2012 - 10:49

อันนี้แน่นอนว่าเป็นรูปวินาทีก่อนถูกยิง...

ผมถามจริง ๆ ว่าใครเห็นมั่งว่า นายวสันต์ หันหน้าไปทางไหน...

#168 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 11:24

จุดสังเกตุที่คุณศรอรชุนตั้งไว้ในเรื่องของปลอกลอดแสง Flash hider
หลักการของปลอกลดแสง คือการกระจายแสงที่เกิดจากประกายไฟไปทางด้านข้าง พุ่งออกไปทางด้านหน้า ในลักษณะปากแตร ซึ่งเมื่อมองจากด้านหน้าของกระบอกปืนแทบจะมองไม่เห็นประกายไฟ

เหมือนคลิปที่คุณศรอรชุน แปะไว้

แต่ในขณะที่มองจากมุมมองทางด้านข้าง และด้านหลังกลับเห็นประกายไฟอย่างชัดเจน

ตัวอย่างที่ 1 กองกำลังไม่ทราบฝ่าย
youtube.com/watch?v=fJAmZPXU9Tk

ตัวอย่างที่ 2 การทดสอบยิงปืนในสภาวะแสงน้อย youtube.com/watch?v=Tad6AK2uGLs

Edited by kuuga, 28 August 2012 - 11:24.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#169 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 11:27

อันนี้แน่นอนว่าเป็นรูปวินาทีก่อนถูกยิง...

ผมถามจริง ๆ ว่าใครเห็นมั่งว่า นายวสันต์ หันหน้าไปทางไหน...

ตกเฟรมนี่ครับ!!!!! ไม่เห็นว่าศรีษะหรือหน้า หันอยู่จุดไหนระหว่างถูกยิง

#170 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 August 2012 - 11:34

ตกเฟรมนี่ครับ!!!!! ไม่เห็นว่าศรีษะหรือหน้า หันอยู่จุดไหนระหว่างถูกยิง

ถูกครับ...ที่เค้าพยายามชี้นำทำให้คนรู้สึกว่าหันหลังให้ทหาร เพราะ พยายามจะให้กระสุนยิงมาจากฝั่งทหาร

แต่จริง ๆ แล้ว มันไม่มีใครยืนยันได้ว่า เค้าหันไปทางไหน....

สิ่งเดี่ยวที่ยืนยันได้ ก็คือ วิถีกระสุน ซึ่ง เป็นไปไม่ได้เลยจากในรูปที่จะยิงจากฝั่งทหาร

จุดที่กระสุนจะสามารถผ่านไปถึงนายวสันต์ได้โดยไม่โดนคนอื่น ก็ตรงด้านหลังเยื้องไปทางขวาของนายวสันต์

ซึ่งคงไม่มีทหารคนไหนกล้าไปอยู่ตรงนั้นอยู่แล้ว....โดนตื๊บ ตายห่ เผลอ ๆ โดนยิงหัวอีกต่างหาก

:)

#171 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 11:46

สิงห์สนามหลวง ยังอยู่หรือไม่ ???

แสดงตัวให้สมาชิกเสรีไทยเห็นบ้าง

แล้วประเด็นที่มีคนถามก็ทยอยๆตอบ หน่อยครับ

#172 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 August 2012 - 11:46

มีอะไรยืนยันทิศทางการยิง ว่าวิถีกระสุน พุ่งตรงไปที่ศรีษะนายวสันต์ ???

นั่นคือปัญหาต่อมาไงครับถ้ายอมรับว่าทหารคนนั้นยิงจริง แล้วทหารคนนั้นยิงอะไร ทิศทางการยิงโดนนายวสันต์ได้หรือไม่
แต่ทหารยิงปืนโดนไม่มีคำสั่งผู้บังคับบัญชาถูกต้องหรือไม่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#173 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 August 2012 - 11:50

ผมจะบอกว่า

ขอเพิ่มเติมเพื่อให้เห็นภาพ พอมีความรู้บ้างนิดหน่อย ครับ

การเล็งปราณีตแบบทั่วไป ของ m16 คือ
2.มองลอดผ่านรูศูนย์หลัง จัดให้แท่นศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางรูศูนย์หลัง (ทหารเขาเรียกว่า จัดศูนย์นั่งแท่น)
3. นำศูนย์นั่งแท่นที่จัดได้อย่างดีไปทาบกับเป้าหมาย
4. กลั้นหายใจ (เพราะแค่จังหวะหายใจเข้า หายใจออกก็ทำให้วิถีกระสุนผิดเป้าหมายได้ โดยเฉพาะถ้ายิงเป้าเล็กอย่างศรีษะ)
5. ลั่นไก ส่งกระสุนเข้าเป้าหมาย

ลักษณะ ศูนย์หน้าและศูนย์หลังของ m 16

การจัดศูนย์นั่งแท่น และนำไปทาบเป้าหมาย
(ถ้าเป็นศร๊ษะคุณวสันต์ ก็คงได้ภาพการเล็งประมาณนี้ , จุดแดง คือศรีษะ )

แล้วลองคิดดูว่า มันมีความเป็นไปได้หรือ ทั้งๆที่จุดที่อ้างว่าทหารยิงมีแสงน้อยมาก ถึงขั้นมืดเลยทีเดียว แถมคุณวสันต์ยังเดินไปเดินมาซะอีก

ถ้านึกภาพไม่ออก ทุกท่านลองหากระดาษมาซักแผ่น เอาดินสอเจาะรูขนาดประมาณ 3-4 มิล แทนรูศูนย์หลังถือด้วยมือขวา แนบตาขวา แล้วมองลอดรูออกไป
หาก้านไม้ขีดซักอัน ถือด้วยมือซ้าย ยืดแขนออกไปเกือบๆจะสุด ให้ท้ายไม้ขีดชี้ขึ้น(แทนศูนย์หน้า)แล้วจัดศูนย์นั่งแท่น ตามที่ว่าไว้ตอนต้น

พอชำนาญก็ลองปิดไฟ ให้มืดหรือแสงเหลือน้อยๆ ลองเล็ง ทาบไปยังเป้าที่มีขนาดเท่าศรีษะคนในมี่มีแสงสว่างมากขึ้น หรือลองทาบศรีษะคนที่เดินไปเดินมาดูก็ได้

ก็จะรู้ว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะยิงให้เข้าเป้า...

----------------------------------------------------------

อย่างเชี่ยแม้ว และสมุนที่เป็นนักการทหาร ถ้าต้องการศพเอามาแห่ในคราวนี้ หลังจากพลาดมาจากเที่ยวที่แล้ว

มันต้องรับประกันความสำเร็จอย่างนี้ครับ เผลอๆ มีเก็บเสียงไม่ให้หนวกหูด้วย

นั่นสิ ถ้าสภาพขนาดนั้นยังยิงแล้วโดนหัวนี่ แล้วให้มาเดินสลายม็อบแบบนี้เสียของครับ จับไปเป็นพลแม่นปืนซะดีกว่า

#174 55555

55555

มหาเมพ

Posted 28 August 2012 - 11:52

ผมจะบอกว่า

นั่นสิ ถ้าสภาพขนาดนั้นยังยิงแล้วโดนหัวนี่ แล้วให้มาเดินสลายม็อบแบบนี้เสียของครับ จับไปเป็นพลแม่นปืนซะดีกว่า

เออ แฮะ ประเด็นเรื่องที่เก็บเสียงผมไม่เคยคิดถึงจริง ๆ..

#175 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 12:00

มาถึงประเด็น เรื่อง ทหารสติแตก และ การยิงโดยไม่ได้รับคำสั่ง กันบ้าง
การจะกล่าวว่า สติแตก หรือ โกรธมาก จนถึงขั้นยิงใส่ผู้ชุมนุมนั้น
เราอ้างตรงนี้ ไม่ได้ ในเวลานี้ หรือ แค่การดูจากคลิปเท่านั้น
การยิงเป็นชุดๆ ออกไปติดๆกัน แล้วบอกว่าสติแตกเนี่ย ผมว่ามันไม่ให้ความเป็นธรรมกัน
เวลา ถอนกำลังในขณะวิกฤติ เขาจะยิงแบบนี้แหละ เพื่อกดทางฝ่ายตรงข้ามไม่ให้เงยขึ้นมาเล็งยิงได้
แต่เวลายิงแล้ว
มันไม่รู้ว่าจะหยุดตอนไหน
ถ้าเพื่อนหยุดกันหมดแล้ว ยังยิงต่อ เขาก็จะบอกว่า พอแล้ว
แล้วที่ถามว่า ยิงทำไมเฮ้ย นั่นคือ คุณยังไม่ได้เห็นว่าเขาตอบนี่ครับ
เขาอาจจะยิงเงาตะคุ่มก็ได้ เพราะอาจจะคิดว่าเป็นชายชุดดำที่แฝงตัวมา

จริงๆนะครับ
ถ้าสติแตกจริงๆ ประชาชนตายมากกว่านี้เยอะครับ

#176 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 12:01

มุมมองจากด้านข้าง

อีกข้อสังเกตุคือ ในจำนวน 9 ศพ
แผลที่อกซ้ายบริเวณ หัวใจ 2 ศพ 1 ศพยิงจากด้านหน้า 2 ศพจากด้านหลัง ในตำแหน่งเดียวกัน
แผลที่ศรีษะ 5 ศพ รวมนายวสันต์ 2 ศพยิงจากหน้าไปหลัง 3 ศพยิงจากหลังไปหน้า ในตำแหน่งเดียวกัน
แผลที่อกขวา 2 ศพ บริเวณแผลใกลเคียงกัน
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#177 amplepoor

amplepoor

เมพ

Posted 28 August 2012 - 12:15

ผมขออนุญาตใช้รูปนี้ แนะนำเพื่อนๆ ว่า
ดูคลิบใหม่อีกที แต่อย่าดูคุณวสันต์

ให้ดูแต่คนสวมหมวกที่ยืนข้างๆ แล้วคิดแทนเขาที ว่าเขามาทำอะไรในเหตุการณ์นี้
พฤติกรรมของเขา ผิดปกติหรือไม่

การที่เขายืนจังกา พอร่างคุณวสันต์ฟาดลงมา
เขาขยับขาหลบมาหนึ่งก้าว แล้วยืนจังก้าตรงนั้น ชี้ศพแล้วร้องว่าโดนแล้วๆๆ
ร้องตะโกนเรียกคนมาดู โดยไม่ขยับไปใหนเลย หันมากวักมือเรียกช่างภาพ
ไอ้ท่ากวักมือนี่ น่าสนใจนะ เพราะกวักแบบรู้ว่ามีช่างภาพอยู่ตรงนั้น และท่าทางจะคุ้นเคยกันอยู่

เขาคิดอะไรอยู่

#178 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

Posted 28 August 2012 - 12:22

เข้ามาอ่านกระทู้นั้แล้ว รู้สึกว่าข้อมูลครบถ้วนดีมากครับ :lol:

Edited by ควันหลง, 28 August 2012 - 12:23.

#179 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 28 August 2012 - 12:25

ว่าจะมาตอบ แต่มีคนคิดเหมือนกัน เลยไม่ต้องเสียเวลาพิมพ์

เอาเป็นว่า ลองรวบรวมดูเหตุผลข้อสันนิษฐานดีกว่า

1. โดนคนเสื้อแดงยิงกันเอง
2. โดนพลซุ่มยิง
3. ลูกหลงจากการยิงต่อสู้ระหว่างทหารถอนกำลัง
4. ทหารสติแตกยิงถล่ม

ยังมีอะไรที่พอเป็นไปได้ไหม

#180 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 28 August 2012 - 12:27

ผมกำลัง "งง" อยู่ครับว่า ผมเขียนตรงไหนว่า นายวสันต์ถูกยิงก่อนที่ระเบิดจะลงตรงจุดบัญชาการ

---

ที่เสรีไทยมันมีกระทู้ที่ผมติดพันอยู่สามสี่กระทู้ หลายเหตุการณ์ ซึ่งมีคนมาโพสต์แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเยอะพอสมควร
ผมอ่านคนเดียว โพสต์คนเดียว มันอาจจะช้าสักหน่อย และตอบอาจจะตอบไม่ได้ครบทุกคน หรืออาจยังไม่มีกรณีให้แลกเปลี่ยน

ที่สำคัญผมไม่ได้มีหน้าที่เกาะติดหน้าจอ คอยนั่งเฝ้านั่งมอนิเตอร์นะครับ ผมไม่มีทีมงานเหมือนที่เพื่อนสมาชิกเสรีไทยเข้าใจผิดนะครับ
งานประจำผมก็มี ตอนที่ผมว่างหรือไม่มีงานนั่นล่ะ ผมจึงจะเข้ามานั่งอ่านและร่วมแสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนได้

สมาชิกชาวเสรีไทยไม่ต้องกลัวนะครับ ผมไม่ได้หนีหายไป ผมจะขอเกาะติดที่เสรีไทยไปสักพัก
รักคนเสื้อแดง

#181 hentai

hentai

เมพ

Posted 28 August 2012 - 13:08

ผมขออนุญาตใช้รูปนี้ แนะนำเพื่อนๆ ว่า
ดูคลิบใหม่อีกที แต่อย่าดูคุณวสันต์

ให้ดูแต่คนสวมหมวกที่ยืนข้างๆ แล้วคิดแทนเขาที ว่าเขามาทำอะไรในเหตุการณ์นี้
พฤติกรรมของเขา ผิดปกติหรือไม่

การที่เขายืนจังกา พอร่างคุณวสันต์ฟาดลงมา
เขาขยับขาหลบมาหนึ่งก้าว แล้วยืนจังก้าตรงนั้น ชี้ศพแล้วร้องว่าโดนแล้วๆๆ
ร้องตะโกนเรียกคนมาดู โดยไม่ขยับไปใหนเลย หันมากวักมือเรียกช่างภาพ
ไอ้ท่ากวักมือนี่ น่าสนใจนะ เพราะกวักแบบรู้ว่ามีช่างภาพอยู่ตรงนั้น และท่าทางจะคุ้นเคยกันอยู่

เขาคิดอะไรอยู่

ว่าจะ แอบอ่านอย่างเดียว... แต่ ไม่สามารถ ทน จินตนการเอาอยู่ กล่าวหาเค้าไปเรื่อยของท่านได้จริงๆ...
ถึงขนาดไปวิแคะสงสัยโน่นสงสัยนี่... ท่านที่ใส่หมวกเค้ามาทำไม.. ก็ไปดู 0.01 - 0.07 เค้าก็ มาตามความเชื่อของเค้าเหมือนคนอืนๆ... ดีไม่ดีรู้จักกับผู้ตายด้วย...
ถ้า อคติในใจมัน จะมองหาแม่มดให้ได้... มันก็น่าสงสัยทุกคนละครับว่าจะเป็นแม่มด....

ถ้าสงสัยว่าเค้าทำไมไม่หนี ไม่หลบ เมื่อเสียงปืนดัง มีคนล้ม.. ผมก็ถามว่า แล้ว คนอื่นๆ เค้า หลบ กันทุกคนหรือป่าว... ในอารามตกใจ คับขัน โดนเฉพาะคนที่ไม่ได้ฝึกมา...

ยิ่งถ้า สงสัยว่า ถูกยิง เสื้อแดงด้วยกัน จากทางซ้าย... ของคนตาย... ถ้ารู้กันจะไปยืนบังวิถี จากเสื้อแดงด้วยกัน ทางซ้ายทำไม... อยากโดนเอง.... เหรอ...
หรือว่า มั่นใจว่า แม่นมาก... ทางซ้ายมีอะไร ตึกสองข้าง... มือยิงจะหลบแถวไหน...

แถมมีการ จิตนาการไปอีกว่า กวักมือเรียก กล้ิองแบบว่าคุ้นเคย... โทษนะครับ..
ถ้าคุ้นเคยแล้วรู้ว่า ทหารไม่ได้ยิงแต่ พวกเดียวกันจะยิง กล้องจะหลบทำไม.... 0.16 กล้อง เปลี่ยนเป็นมุมต่ำหลบกระสุนด้วย เห็นๆ...
หรือ ว่าเค้าถูกเขียนบทมาอย่างดี... เพื่อกันการจับได้... เหอๆๆ... เหมือน ไอ้ปื๊ด...

ยิงไปทำไมเฮ้ย.... ความจริงข้อเดียวคือ มีการยิงจากทหาร... โดน ฟ้า นก ไม้ หรือ หัวคนยังไม่ทราบ... แต่ ผมรู้ว่า ถ้ายิงขึ้นฟ้า เพื่อนๆ ไม่น่าห้าม...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#182 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 13:13

มีหลายๆคน เชื่อว่ากรณีนายวสันต์นั้นน่าจะเกิดจากทหาร เพราะล้มลงในจังหวะที่ทหารยิงพอดี แต่
ดูจากคลิปแล้ว ก็ไม่สามารถยืนยันได้ว่าสุดท้ายแล้ว ก่อนถูกยิงผู้ตายมีท่าทางยังไง หันหน้าไปทางไหนแน่
หรือแม้แต่่วิถีกระสุนที่แน่นอน ว่ามายังไง จึงเข้าที่ท้ายทอยทะลุหน้าสมองเปิดขนาดนั้น
ลูกปืนอาจมาจากไหนก็ได้ทั้งนั้น แนวหน้า แนวหลัง ข้างๆ ระยะใกล้หรือไกล หรือใครยิงก็ได้ทั้งนั้น

แต่ลองคิดถึงความน่าจะเป็นนะครับ ระหว่าง
-ทหารนายนึง สาดกระสุนอย่างเสียสติ แล้วบังเอิญไปโดนหัวผู้ชุมนุมคนนึงที่เดินอยู่แนวหลัง โดนหัวในมุมเฉียงขึ้นจากด้านหลัง โดยไม่โดนคนอื่นที่เดินเผ่นพ่านแถวนั้นเลย กับ
-สไนเปอร์คนนึงเล็งยิงผู้ชุมชุนจนล้มลง ในขณะที่ทหารกำลังยิงสกัดชายชุดดำหรือผู้ชุมนุมที่กำลังเข้ามาทำร้ายพอดี แล้วบัญเอิญว่าคนตายล้มลงในจังหวะที่ใกล้เคียงกับที่ทหารยิงพอดี

แบบไหนมีความน่าจะเป็นมากกว่ากัน?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#183 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 August 2012 - 13:13

ความเห็นส่วนตัว ผมดูแค่ทหารอยู่ด้านไหน แล้วก็สมองกระเด็นไปอยุ่ด้านไหนเท่านั้นเองครับ....จบ -_-
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#184 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 13:16

หมายเหตุ เหตุการณ์ที่สี่แยกคอกวัว มีการปะทะกันและคนเสื้อแดงบาดเจ็บล้มตาย
เกิดขึ้นก่อนที่จะมีระเบิดลงกลางวง นายทหารที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ

เขาคุยกันเรื่อง วสันต์โดนยิง ข้อมูลที่ให้มาเนี่ย ไม่เกี่ยวกันเลยกับวสันต์โดนยิงใช่ไหมครับ
เออ ผมว่า คุณสิงห์ลำดับ เวลาก่อนดีกว่าไหมครับ
ว่าเวลาไหน เกิดอะไรขึ้นที่จุดไหน
ไม่งั้นเอาคลิปมาโชว์กันแบบนี้แล้วก็มีการเชื่อมโยงคลิปแล้วก็บอกว่ามันเกี่ยวข้องกัน
ผมไม่เห็นด้วยนะครับ

#185 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 13:27

ผมให้เครดิตนี้กับคุณศรอรชุน
เมื่อลอง Replay คลิปวิดิโอชุดนี้หลายๆ ครั้ง
ข้อสังเกตุตามที่บอก 1 เรื่องประกายไฟไม่มีปรากฎในคลิปที่อ้างว่าทหารเป็นผู้ยิง
2 มีเพียงคลิปนี้คลิปเดียวในบรรดาคลิปทั้งหมดที่ผู้ถ่ายจงใจเป็นอย่างมากในการถ่ายผู้ตาย จนกระทั้งผู้ตายหยุดแล้วหันหน้ากลับไปจนหลุดเฟรม
3 การยิงเป็นชุด หลายนัด กลับไม่ปรากฎว่าแนวผู้ชุมนุมทางซ้ายมือถูกยิงหรือถูกกระสุนเฉี่ยว
4 ผมลองใช้ google ดูพื้นที่ตรงจุดที่ สิงห์สนามหลวง ชี้ว่าเป็นจุดที่ วสันต์ ถูกยิง อยู่ตรงข้ามประตูรั้ว โรงเรียนสตรีวิทย์พอดี
5 จับอาวุธสงครามได้ที่บ้านพักบนถนนดินสอ......มันช่างเหมาะเจาะPosted Image

Edited by kuuga, 28 August 2012 - 13:33.

#186 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

Posted 28 August 2012 - 13:32

หมายเหตุ เหตุการณ์ที่สี่แยกคอกวัว มีการปะทะกันและคนเสื้อแดงบาดเจ็บล้มตาย
เกิดขึ้นก่อนที่จะมีระเบิดลงกลางวง นายทหารที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ

เขาคุยกันเรื่อง วสันต์โดนยิง ข้อมูลที่ให้มาเนี่ย ไม่เกี่ยวกันเลยกับวสันต์โดนยิงใช่ไหมครับ
เออ ผมว่า คุณสิงห์ลำดับ เวลาก่อนดีกว่าไหมครับ
ว่าเวลาไหน เกิดอะไรขึ้นที่จุดไหน
ไม่งั้นเอาคลิปมาโชว์กันแบบนี้แล้วก็มีการเชื่อมโยงคลิปแล้วก็บอกว่ามันเกี่ยวข้องกัน
ผมไม่เห็นด้วยนะครับ

นายวสันต์ ถูกยิงที่ไหนครับ แล้วหมายเหตุที่ผมให้ไว้ระบุที่ไหนครับ
ถ้าคุณมังกือดำยังไม่สามารถทำการแยกแยะได้ว่าอะไรเป็นอะไร
ผมคงจนปัญญาที่จะอธิบายครับ
รักคนเสื้อแดง

#187 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 28 August 2012 - 13:39

*คลิปน่าจะชุดเดียวกับแถวE ที่คุณ5m โพสท์
*ผมโหลดมาในชื่อ "ภาพจากกล้องของผู้สื่อข่าวญี่ปุ่น - YouTube

ในคลิป จะมีเสียงปืนระงมตั้งแต่เริ่ม มีระเบิดครั้งแรก(ในรูป ประมาณ 0:37)หลังจากนั้นทหารก็ถอยอย่างชุลมุน ระเบิดลูกที่2 เวลา1:02(ไม่มีภาพ) เสียงปืนเงียบที่ 1:20 แล้วมีอีก1นัด ช่วง1:57 และรวมทั้งหมด7-8 นัดเมื่อรวมถึงหมดคลิป 2:12

Attached Images

#188 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 13:55

ศรอรชุน #84

ดูคลิปผมที่เอามาแปะใน #83 ดีๆ กล้องมันซูมเข้าไปไม่รู้ กี่x ภาพขณะนั้นมัวมากๆ มืดก็มืด จะไปเห็นคงเห็นควันได้ยังไง

คิดกันถึงตอนนี้ แน่นอนว่ารัฐบาลตอนนั้นคิดผิดมากๆ ที่สลายกันตอนกลางคืนมืดแบบนั้น โดยที่ก่อนนั้นไม่กี่ชั่วโมง นายจาตุรนต์ได้เตือนเรื่องนี้ไปก่อนแล้วก็ไม่ฟังกัน

แต๋มไม่รู้หรือว่า กลุ่มแก๊ส และแสงวาบจากการยิง

ยิ่งมืด ยิ่งเห็นชัด ขอบอก 555++

#189 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 13:59

จุดที่นายวสันต์ ตายบนถนนดินสอ

คราบเลือด พ.อ.ร่มเกล้า แต่ศพ พ.อ.ร่มเกล้า ถูกเคลื่อนย้ายไปแล้วก่อนนาย วสันต์ จะถูกยิง

ที่ผมให้ดูไม่ใช่ในวงกลมสีแดง แต่เป็นรถปิคอัพด้านซ้ายมือรูปนี้มีรถ

ในเมื่อดูจากรูปจากคลิปรถปิคอัพไปไหน ! ในเมื่อคนที่ถูกยิงล้มๆ ใกล้ท้ายปิคอัพไม่น่าเกิน 1 เมตร แต่ปิคอัพในคลิปวสันต์ หาย!

#190 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 28 August 2012 - 14:07

ประเด็นหลักของกระทู้คือ จขกท โต้แย้ง จตุพรที่บอกว่า คุณวสันต์ เสียชีวิตจากกระสุนที่ยิงจากฝั่งทหาร
บนถนนดินสอ แต่ จขกท โต้แย้งว่าไม่ไช่ น่าจะเกิดจาก สไนเปอร์(จากไหนก็ไม่รู้)
ทีนี้ถ้าดูจากคลิป จะเห็นว่า ก่อนที่คุณวสันต์จะโดนยิง จะหันด้านซ้ายไปทางทหาร
ขณะเดียวกันแค่เสี้ยววืนาทีก่อนที่จะล้มลง คุณวสันต์ได้หันหน้าไปทางขวาอีกที (วินาที 13) ก็แสดงว่าหันหลังให้ทหาร
นั่นก็น่าจะสอดคล้องกับ ผลการพิสูจน์ศพที่ว่า กระสุนเข้าด้านหลังทะลุด้านหน้า
สว่นการยิงของทหารผมมองว่าเป็นการยิงแบบเดาสุ่มคือ เล็ง ยิงไปทางกลุ่มมผู้ชุมนุม โดยไม่เจาะจง
คุณวสันต์เป็นผู้โชคร้ายคนหนึ่งเท่านั้น ผมมองว่าการตายของคุณวสันต์เกิดจากกระสุนชุดดังกล่าว
ส่วนเรื่องสไนเปอร์ที่ จขกท. กล่าวหา ผมยังมองไม่ออกว่า มันควรจะอยู่จุดใดในที่ชุมนุม
เพื่อให้สอดคล้องกับวิถีกระสุนและผลการพิสูจน์ศพ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#191 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 14:49

คลิปต้นฉบับ น่าจะเป็นของ นักข่าว AFP
เพราะมีความคมชัดกว่า คลิปในกระทู้นี้
เพราะถ่ายคลิปเรีบกว่ามุมกล้องเดียวกันเลย ถ้าเป็นคนละกล้อง มีทางเดียว 1%
คือ 2กล้องนั้นใช้เชื่อกหรือสายรัด ให้รวมเป็น 1 เดียว

#192 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:01

ในคลิปปิคอัพอยู่หน้า สิ่่งที่เห็นเหมือนคนล้ม (ขอบอกว่าสิ่งที่เห็น)

ในวงกลมสีเขียว รถถอยหลังเองได้ หรือนายวสันต์เดินเลยหน้ารถ ?????

#193 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:03

เมื่อลอง Replay คลิปวิดิโอชุดนี้หลายๆ ครั้ง
ข้อสังเกตุตามที่บอก 1 เรื่องประกายไฟไม่มีปรากฎในคลิปที่อ้างว่าทหารเป็นผู้ยิง
2 มีเพียงคลิปนี้คลิปเดียวในบรรดาคลิปทั้งหมดที่ผู้ถ่ายจงใจเป็นอย่างมากในการถ่ายผู้ตาย จนกระทั้งผู้ตายหยุดแล้วหันหน้ากลับไปจนหลุดเฟรม
3 การยิงเป็นชุด หลายนัด กลับไม่ปรากฎว่าแนวผู้ชุมนุมทางซ้ายมือถูกยิงหรือถูกกระสุนเฉี่ยว
4 ผมลองใช้ google ดูพื้นที่ตรงจุดที่ สิงห์สนามหลวง ชี้ว่าเป็นจุดที่ วสันต์ ถูกยิง อยู่ตรงข้ามประตูรั้ว โรงเรียนสตรีวิทย์พอดี
5 จับอาวุธสงครามได้ที่บ้านพักบนถนนดินสอ......มันช่างเหมาะเจาะ

ผมดูหลายรอบแล้วพบว่า แนวการยิงน่าจะมาตามลูกศรสีขาว หรือ หลังตากล้องคนนี้ ตามสมมติฐานของ คุณ คูกา นั่นแหละครับ
แล้วยิ่งเอาไปเปรียบเทียบกับ การโดนระเบิดของ พลเอกร่มเกล้าแล้วด้วยเนียสิ
จุดมันอยู่ใกล้ๆกันเลย น่าคิดนะครับ ว่า มีอะไรสักอย่างแฝงตัวอยู่แถว "โรงเรียนสตรีวิทยา" หรือไม่

Edited by มังกือดำ, 28 August 2012 - 15:07.

#194 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:06

ผมยังยืนยันเหมือนเดิมว่ากระสุนมาจากทางซ้ายของภาพ
เพราะถ้ามาจากทหารในภาพนี้ ผู้ตายควรจะล้มลงนอนหงายหันศรีษะมาทางทหาร
มากกว่าที่จะล้มตะแคงแบบผิดธรรมชาติ

#195 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

Posted 28 August 2012 - 15:16

ที่จริงมันน่าจะปิดมู้ตั้งเเต่ยิงเข้าท้ายทอยทะลุหน้าผากได้เเล้วนะ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#196 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 28 August 2012 - 15:17

5 จับอาวุธสงครามได้ที่บ้านพักบนถนนดินสอ......มันช่างเหมาะเจาะ

ผมดูหลายรอบแล้วพบว่า แนวการยิงน่าจะมาตามลูกศรสีขาว หรือ หลังตากล้องคนนี้ ตามสมมติฐานของ คุณ คูกา นั่นแหละครับ
แล้วยิ่งเอาไปเปรียบเทียบกับ การโดนระเบิดของ พลเอกร่มเกล้าแล้วด้วยเนียสิ
จุดมันอยู่ใกล้ๆกันเลย น่าคิดนะครับ ว่า มีอะไรสักอย่างแฝงตัวอยู่แถว "โรงเรียนสตรีวิทยา" หรือไม่

ผมขอแย้งจุดนี้ เป็นไปไม่ได้ที่จะมาจากลุกศรสีขาว เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นกระสุนจะไม่โดนบริเวณหลังหูข้างซ้าย
เนื่องจากถ้าดูจากคลิปดีๆ ก่อนล้มลง คุณวสันต์จะหันหลังไห้ทหาร หันด้านขวาให้ รร สตรีวิทย์

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#197 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:23

ผมขอถามหน่อยครับ

สำหรับท่านที่มีความรู้ด้านปืน
เป็นไปได้ไหมว่า

สมมุติ ใข้ 7.62x39mm หรือ 5.56x45mm กับปืนสั้น
ยิงจ่อในลักษณะเกือบประชิด น่าจะไม่เกิน 2M ลักษณะ บาดแผลที่ได้ จะใกล้เคียง กับของกรณี นาย วสันต์ หรือไม่
และในกรณีที่ใ่ส่ที่เก็บเสียง สามารถยัดไว้ในหมวกกันน๊อคได้ด้วยหรือไม่

ปล นี่คือการสอบถามความเป็นไปได้ ไม่ได้คิดเองเออเองเหมือนใครบางคน
ปล เนื่องจากเคยได้ยินว่ามีการโมปืนสั้น ให้สามารถใช้กระสุนไรเฟิลได้ โดยสามารถยิงได้แค่ 1นัดและมีความเสี่ยงสูงในการขัดลำกล้อง

#198 aunaun

aunaun

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:23

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมยังอ้างภาพนี้กันอยู่
เหยื่อไม่ได้ถูกยิงขณะหันหลังให้กล้อง แต่ถูกยิงเมื่อร่างกายส่วนใหญ่ของเหยื่อหันไปทางขวาตั้งฉากกับกล้องแล้ว

#199 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:24

ในวงกลมสีเขียว รถถอยหลังเองได้ หรือนายวสันต์เดินเลยหน้ารถ ?????

--------------------

ต้องป้อน ถึง -ตา- ทุก วินาที เลยหรือ
แล้ว จะตั้ง ตน เป็นผู้ วิเคราะห์ สังเกต ทำไม

แนะนำ้ได้แค่ ไปดู แบบ slow montion ได้ที่

http://www.youtubesl...p?v=4jJbT9USIdg

#200 kuuga

kuuga

ขาประจำ

Posted 28 August 2012 - 15:25

ผมขอแย้งจุดนี้ เป็นไปไม่ได้ที่จะมาจากลุกศรสีขาว เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นกระสุนจะไม่โดนบริเวณหลังหูข้างซ้าย
เนื่องจากถ้าดูจากคลิปดีๆ ก่อนล้มลง คุณวสันต์จะหันหลังไห้ทหาร หันด้านขวาให้ รร สตรีวิทย์

ตามเส้นขาวเป็นไปได้มาก ที่สุด และถึงนายวสันต์ หันขวาให้โรงเรียนสตรีวิทย์ แต่หากขยับจุดจากเส้นสีขาวไปซ้ายมือเล็กน้อย ก็จะใกล้เคียงกกหูซ้าย

อย่าลืมศรีษะคนเรามันหันได้ ไม่ใช่ตัวหันแล้ว หัวต้องไปตามทิศทางที่ตัวหัน

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users