Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

เส้นขาวเป็นไปไม่ได้มากที่สุด เพราะอธิบายการล้มลงของเหยื่อไม่ได้
ส่วนที่ผมอ้างว่าร่างกายส่วนใหญ่ของเหยื่อหันไปทางขวา
ผมใช้ประกอบกับท่าทางการล้มลงของเหยื่อ ซึ่งระบุได้ค่อนข้างชัดเจนว่ามาจากทางซ้าย

#202 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ส่วนเรื่องรถกะบะ คุณ mmmmm อธืบายถูกแล้ว มันเป็น perspective ของภาพ

#203 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:36

ผมขอแย้งจุดนี้ เป็นไปไม่ได้ที่จะมาจากลุกศรสีขาว เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นกระสุนจะไม่โดนบริเวณหลังหูข้างซ้าย
เนื่องจากถ้าดูจากคลิปดีๆ ก่อนล้มลง คุณวสันต์จะหันหลังไห้ทหาร หันด้านขวาให้ รร สตรีวิทย์

ตามเส้นขาวเป็นไปได้มาก ที่สุด และถึงนายวสันต์ หันขวาให้โรงเรียนสตรีวิทย์ แต่หากขยับจุดจากเส้นสีขาวไปซ้ายมือเล็กน้อย ก็จะใกล้เคียงกกหูซ้าย

อย่าลืมศรีษะคนเรามันหันได้ ไม่ใช่ตัวหันแล้ว หัวต้องไปตามทิศทางที่ตัวหัน

ถ้าเป็นอย่างนั้น กระสุนก็จะไม่ทะลุด้านหน้าสิครับก้จะไปทะลุบริเวณใต้ขมับ คือโดนเฉี่ยวๆนั่นเอง
มันก็ไม่ตรงกับผลการพิสูจน์ศพ

Edited by ดอนยอ, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:31.

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#204 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:50

ผมขอแย้งจุดนี้ เป็นไปไม่ได้ที่จะมาจากลุกศรสีขาว เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นกระสุนจะไม่โดนบริเวณหลังหูข้างซ้าย
เนื่องจากถ้าดูจากคลิปดีๆ ก่อนล้มลง คุณวสันต์จะหันหลังไห้ทหาร หันด้านขวาให้ รร สตรีวิทย์

ตามเส้นขาวเป็นไปได้มาก ที่สุด และถึงนายวสันต์ หันขวาให้โรงเรียนสตรีวิทย์ แต่หากขยับจุดจากเส้นสีขาวไปซ้ายมือเล็กน้อย ก็จะใกล้เคียงกกหูซ้าย

อย่าลืมศรีษะคนเรามันหันได้ ไม่ใช่ตัวหันแล้ว หัวต้องไปตามทิศทางที่ตัวหัน

ผมดูมาแล้ว เขาหันหลังให้กล้องแล้วชอตสุดท้ายก่อนตกเฟรมเขามีการหันหัวไปทางซ้ายช้าๆด้วย
นั่นคือเป็นไปได้มากที่สุดที่กระสุนจะเข้าทางใต้ท้ายทอยเยื้องมาด้านซ้าย
เพราะมันเป็นมุมที่เข้าหันพอดี และถ้าหากมีการก้มหัวเล็กน้อย เนี่ย มันเข้ากับทิศทางกระสุนเข้ามากครับ
เรื่องการล้ม เขาจะล้มไปในทิศทางตรงข้ามกับเข่าครับ
เพราะเมื่อยิงตัดหัว เข่าจะอ่อนทันทีมันจะดูย่อตัวเหมือนกับนั่งลง
หัวที่หมุนไปในทิศทางนี้ น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดในขณะที่กระสุนเข้าครับ
มันมาจากด้าน สตรีวิทย์ ครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#205 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

เส้นขาวเป็นไปไม่ได้มากที่สุด เพราะอธิบายการล้มลงของเหยื่อไม่ได้
ส่วนที่ผมอ้างว่าร่างกายส่วนใหญ่ของเหยื่อหันไปทางขวา
ผมใช้ประกอบกับท่าทางการล้มลงของเหยื่อ ซึ่งระบุได้ค่อนข้างชัดเจนว่ามาจากทางซ้าย

เรื่องการล้มผมขอออก คคห ว่า กรณีนี้กระสุนไม่น่ามีผลต่อการล้ม เนื่องจากเป็น
กระสุนแรงสูง พูดง่ายๆก็คือ กระสุนวิงผ่านทะลุทำลายสมองทันทีโดยที่ผู้ตายไม่รู้สึกตัว
ร่างกายจึงล้มตามแรงถ่วงที่ยืน(ขณะล้มผู้ตายกำลังหันขวา)เพราะฉะนั้นการล้มจึงล้มไปทางขวา

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#206 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

ผมดูมาแล้ว เขาหันหลังให้กล้องแล้วชอตสุดท้ายก่อนตกเฟรมเขามีการหันหัวไปทางซ้ายช้าๆด้วย
นั่นคือเป็นไปได้มากที่สุดที่กระสุนจะเข้าทางใต้ท้ายทอยเยื้องมาด้านซ้าย
เพราะมันเป็นมุมที่เข้าหันพอดี และถ้าหากมีการก้มหัวเล็กน้อย เนี่ย มันเข้ากับทิศทางกระสุนเข้ามากครับ
เรื่องการล้ม เขาจะล้มไปในทิศทางตรงข้ามกับเข่าครับ
เพราะเมื่อยิงตัดหัว เข่าจะอ่อนทันทีมันจะดูย่อตัวเหมือนกับนั่งลง
หัวที่หมุนไปในทิศทางนี้ น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดในขณะที่กระสุนเข้าครับ

ผมสงสัยว่า กระสุนจะ ทะลุกำแพง ที่สูงมากของโรงเรียน หรือ ไม่ก็ ยิงออกมาจาก ตึก แล้ว เด้งพื้น เข้าข้างหู ออกหน้าผาก... :D

ลองดู google streeview ประกอบนะครับ..
ประตู โรงเรียน เป็น อัลลอย์โปร่ง... ซ้ายมือของโรงเรียน (มองออก) เป็น ทางม้าลาย ซึ่งคือจุดที่มีการเสียชีวิต...
ถ้า กระสุนมาจาก ทางซ้าย... ก็ กำแพงสูงเกินหัวคน กับ ตึกโรงเรียนอะครับ....

ถ้ามีใครยิงปืนแถวนั้น.. ผมว่า คนคงหันไปทางนั้นหมดแล้ว....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#207 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ผมสงสัยว่า กระสุนจะ ทะลุกำแพง ที่สูงมากของโรงเรียน หรือ ไม่ก็ ยิงออกมาจาก ตึก แล้ว เด้งพื้น เข้าข้างหู ออกหน้าผาก... :D

ลองดู google streeview ประกอบนะครับ..
ประตู โรงเรียน เป็น อัลลอย์โปร่ง... ซ้ายมือของโรงเรียน (มองออก) เป็น ทางม้าลาย ซึ่งคือจุดที่มีการเสียชีวิต...
ถ้า กระสุนมาจาก ทางซ้าย... ก็ กำแพงสูงเกินหัวคน กับ ตึกโรงเรียนอะครับ....

ถ้ามีใครยิงปืนแถวนั้น.. ผมว่า คนคงหันไปทางนั้นหมดแล้ว....

แล้วถ้าไอ้คนยิิิิิิงมันใช้ปืนเก็บเสียงละครับ...??? แต่งชุดดำๆ จะมีใครหันมาสนใจในที่มืดๆ มั้ย?

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#208 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ส่วนคำถามคุณก๊อบนั้น ผมขอตอบว่า
๑ บอกมาตรงๆครับว่าได้ยินอย่างที่ผมบอกหรือเปล่า "ยิงทำไมเฮ้ย" เสียงเพื่อนบอกแบบนี้หรือครับ ที่แสดงถึงการยิงตามยุทธวิธี
ถ้ายิงโดยพละการ คุกครับ คำสั่งกำหนดมาแล้วว่ายิงอย่างไรในเหตุการณ์ใหน
แล้วข้อความสีน้ำเงินทั้งประโยคนี่ มีตรงใหนที่แสดงว่าทหารสติแตกครับ...ตีความเกินหลักฐานหรือเปล่า

๒ คุณเอาอะไรมาเป็นเหตุเป็นผลกันหรือครับ ว่าสติแตก กับปืนที่ยิงเป็นปืนอะไร คุณเอาตรรกะอะไรมาเชื่อมกันครับ ผมไม่เข้าใจ
ถ้าคุณไม่เข้าใจตรรกะที่ผมใช้ในข้อนี้ คุณก็ไม่มีศักยภาพที่จะวิเคราะห์เหตุการณ์ ผมจะแสดงอีกครั้งละกัน

1 การยิงนั้น ยิงเพราะสติแตกจริงหรือ
2 ถ้าคนห้าม ห้ามเพราะเพื่อนสติแตก เขาจะแค่ใช้คำพูดหรือ คำพูดนี่ แก้โรคสติแตกได้ด้วย อันนี้ความรู้ใหม่ ผมเห็นแต่คนอื่นต้องเข้าไปล๊อคตัวแย่งปืนมาแล้วพาไปสงบสติอารมณ์
3 เอาละ ยิงเพราะอะไรก็ช่าง แต่มีการยิง เราก็ต้องหาต่อว่าปืนกระบอกนี้ใช้กระสุนตรงกับที่เจาะหัวคุณวสันต์หรือไม่

4 มันมีหลักสำคัญที่ต้องรู้ก็คือ ทหารในคืนนั้น มีเพียงบางคนเท่านั้น ที่ใช้กระสุนจริง

สมาชิกท่านหนึ่งถามหาประกายไฟจาก M16 ในกระทู้ชุดนี้ไว้ (ขออภัยที่ผมจำกระทู้และชื่อของท่านไม่ได้) ซึ่งเป็นประเด็นสำคัญที่สุดว่า....ในคืนนั้น มีคลิบใหนที่เห็นการยิงของทหารที่มีประกายไฟและควันออกมาตามธรรมขาติของปืนบ้าง ซึ่งผมก็จะขอถามเจาะจงตรงการยิงที่ถูกคุณก๊อบกล่าวหาว่ายิงอย่างสติแตกนี้ว่า มีใหมครับประกายไฟจากการส่งกระสุนจริงออกไปหาอะไรสักอย่าง ที่คุณก๊อบยืนยันว่าคือศีรษะคุณวสันต์

ตอนนี้เข้าใจหรือยังครับว่า คำถามของผมคือ
ทหารสติแตก ยิงปืนอะไรไปหาเหยื่อ
เหยื่อคนนี้ ผมเพิ่งสรุปไปตอนต้นโพสต์ว่า

จะเดินมาถึงตรงนี้ ในอีกสามสิบนาทีหรือชั่วโมงข้างหน้า

๑ ผมไม่แน่ใจว่า คุณ amplepoor กับผมเข้าใจคำว่า "สติแตก" ตรงกันหรือเปล่า ในสายตาผม คนมันโมโห มันโกรธ มันเหนื่อย มันเจ็บใจ มันลั่นไกออกไป มันไม่เห็นจะต้องกลายเป็นคนบ้าคลั่งอะไรเลยนี่ครับ อาวุธอยู่ในมือ ยิงไปเพราะความโกรธ มันแปลกตรงไหนครับ

๒ ผมย้ำให้คุณ amplepoor ดูคลิปดีๆครับ คุณจะเห็นธงสีแดงล้มลงพร้อมจังหวะเสียงปืนนัดแรกเลย มันสอดคล้องกันมาก ถ้าจะบอกว่าทหารคนนั้นยิงปืนอะไร ผมก็คงบอกว่ายิงด้วย M16 ล่ะครับ และในผลการชันสูตร ก็บอกว่าคุณวสันต์ โดนกระสุนความเร็วสูง ซึ่งกระสุน M16 ก็เป็นกระสุนความเร็วสูง มันก็สอดคล้องกันดีนี่ครับ

๓ ผมย้ำว่า ในสายตาผม คุณวสันต์ไม่ได้เป็นเป้า เค้าตายเพราะการยิงสะเปะสะปะ หรือ ด้วยเหตุผลอื่นที่ไม่ใช่การล็อกเป้าอย่างแน่นอน เพราะทหารคนนั้นยิงปืนไปหลายนัด คุณวสันต์ร่วงตั้งแต่นัดแรก ถ้าเค้าโดนล็อกเป้า ก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะยิงนัดที่เหลือ

๔ ผมถือว่าคุณ amplepoor ยอมรับแล้วว่าเพื่อนทหารคนนั้น พูดว่า "ยิงทำไมเฮ้ย" อย่างที่ผมบอกแล้วจริงๆ

๕ ยังมีอีกสิ่งที่สำคัญที่สุดคือจังหวะเสียงปืน ขอความชัดเจนจากคุณ amplepoor หรือท่านอื่นๆก็ได้ว่า เห็นด้วยกับผมหรือไม่ ที่ให้เทียบเสียงปืนทั้งสองคลิปแล้ว เป็นเสียงเดียวกัน ทั้งสองคลิปถ่ายเหตุการณ์เดียวกัน แต่คนละมุมมอง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#209 Gop

Gop

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

ผมขอย้ำอีกครั้ง และขอความกรุณาให้ทุกท่านได้ลองพิจารณาดู ว่าทั้งสองคลิปที่ผมให้ลองเทียบเสียงนั้น มันเหมือนกันใช่หรือไม่

ผมอยากให้เริ่มจากความจริงที่เราจับต้องได้ และมั่นใจก่อนครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#210 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

คนที่ถ่ายคลิป ในกระทู้นี้ ถ่ายคลิปอยู่ที่ระดับ 120-150 cm
ข้างห้องเครืองรถกระบะ
ตรงทางเลี้ยวเข้าประตูโรงเรียนสตรีวิทย์

ภาพจากกล้องของผู้สื่อข่าวญี่ปุ่น

#211 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

นี่ไงครับ
มีทหารเข้ามาใน frame ใกล้ๆ กับคุณวสันต์ยืนอยู่แถวนั้น
ทหารที่ไหนจะบ้ายิงกราดเข้าไปในขณะที่เพื่อนกำลังเข้าพื้นที่แบบนี้ล่ะ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#212 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

"ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง"
ขณะที่ฟากที่บอกว่าทหารยิง มีคลิป มีการพิสูจน์ที่มาเรื่องเวลาชัดเจนพร้อมจะรับการพิสูจน์
แต่ฟากที่บอกว่ายิงกันเอง กลับไม่มีอะไรเลย นอกจากคำกล่าวอ้างและนึกเอาว่า
เป็นอย่างนั้นอย่างนี้
ก็ใช้สติปัญญาคิดกันเอาเองว่าใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

#213 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

แต่งหลักฐานได้ พร้อมแล้วซีนะ

ถึงรีบ สรุป ขนาดนี้ คุณดอนยอ รอซักอีกหลายๆหน้าไม่ได้หรือคะ

ความจริง ถ้าคลิป ที่ว่า เป็นเรื่องบันทึก ไม่ใช่เรื่อง สร้าง เดี๋ยวทางนี้ก็หาทางไปไม่ได้เองแหล่ะ

ใจเย็นๆ ช้าๆ ค่อยๆตามสะกดรอยกันต่อไป

#214 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ไอ้เราก็นึกว่าเขาคุยกันเรื่องคลิปคุณวสันต์ถูกยิง คลิปเดียวกัน

ถ้าใครมีคลิปเพิ่มหรือประเด็นอื่นๆ ก็เอามาลงได้เลย รออ่านอยู่

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#215 กรกช

กรกช

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

ในภาพ คุณวสันต์ยืนถือธงแดงอยู่ และเป็นวินาทีที่ถูกยิง

มุมนี้เห็นได้ชัดว่า มีทหารคนอีก 1 คน ยืนบังวิถีกระสุนอยู่
ยืนบังคุณวสันต์ชนิดที่ไม่รู้ว่าลูกปืนจะผ่านไปโดนได้ยังไง คือยืนเรียงกันเป็นเส้นตรงเลย

ถ้ามีเพื่อนทหารยืนอยู่ข้างหน้า แล้วยังยิงใส่ ผมว่าไม่ใช่แล้ว

และผมคิดว่าถ้าทหารจะยิงใส่ฝูงชน คงแอบยิงมากกว่าจะเดินออกมายืนกลางถนนให้คนเห็นแล้วยิง

#216 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

เรื่องการล้มผมขอออก คคห ว่า กรณีนี้กระสุนไม่น่ามีผลต่อการล้ม เนื่องจากเป็น
กระสุนแรงสูง พูดง่ายๆก็คือ กระสุนวิงผ่านทะลุทำลายสมองทันทีโดยที่ผู้ตายไม่รู้สึกตัว
ร่างกายจึงล้มตามแรงถ่วงที่ยืน(ขณะล้มผู้ตายกำลังหันขวา)เพราะฉะนั้นการล้มจึงล้มไปทางขวา

ไม่อยู่แป๊ปเดียวคุณดอนยอจะปิดกระทู้ซะแล้ว
เอาเป็นว่าถ้าผมเชื่อคุณว่ากระสุนความเร็วสูงไม่มีแรงผลัก (ซึ่งผมไม่เชื่อ)
ร่างกายของเหยื่อต้องล้มลงในท่านอนหงาย
การหันหน้าไปทางขวาไม่ได้ช่วยให้ศูนย์ถ่วงเปลี่ยนมากพอ
เพราะร่างกายก็ย่อมจะถูกดึงลงจากข้อเข่า
จุดศูนย์ถ่วงย่อมกลับไปอยู่ตรงกลางค่อนไปข้างหลัง
ไม่ใช่อยู่ทางขวาค่อนไปข้างหลัง
พูดง่ายๆคือ ถ้าเหยื่อจะล้มไปทางขวาได้ ร่างกายและจุดศูนย์ถ่วงของเหยื่อ ต้องเอียงค่อนข้างมากตั้งแต่ตอนยืน
เพราะเมื่อนั่งลง จุดศูนย์ถ่วงก็ยังคงไม่หายไป
ยังคงมีผลของแรงผลักและแรงโน้มถ่วงดันให้เขาล้มไปทางขวา
คำอธิบายของคุณดอนยอจึงเป็นไปได้ต่ำมาก คือการหันหน้าไปทางขวาสามารถทำให้ล้มไปทางขวาอย่างผิดธรรมชาติ

#217 bird

bird

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

*
POPULAR

เดี๋ยวจะจัดคลิปชุดเต็ม ๆ มาให้ โดยแบ่งเป็น 2 part
แต่ก่อนจะลงให้ชม...ขออนุญาติ save ต้นฉบับไว้ก่อน
เพื่อป้องกัน...คลิป..สูญหายอย่างไร้ร่องรอย

คลิปต้นฉบับ...ทั้งภาพและเสียง...ชัดเจนระดับหนึ่ง

#218 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ขณะที่ฟากที่บอกว่าทหารยิง มีคลิป มีการพิสูจน์ที่มาเรื่องเวลาชัดเจนพร้อมจะรับการพิสูจน์
แต่ฟากที่บอกว่ายิงกันเอง กลับไม่มีอะไรเลย นอกจากคำกล่าวอ้างและนึกเอาว่า
ก็ใช้สติปัญญาคิดกันเอาเองว่าใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

ข้อพิสูจน์ว่าทหารไม่ได้ยิง
1. ไม่มีประกายไฟจากปากกระบอกปืน แสดงว่าทหารที่เห็นในคลิปไม่ได้ใช้กระสุนจริง
คุณจะต้องพิสูจน์ว่าทหารที่ยิงประทับบ่าใช้กระสุนจริง
2. เหยื่อล้มลงไปทางขวาอย่างผิดธรรมชาติ กระสุนจึงน่าจะเข้ามาจากทางซ้าย
คุณจะต้องพิสูจน์ว่ากระสุนทางตรงสามารถทำให้คนล้มไปทางขวาได้
แต่ เอ๊ะ คุณเพิ่งบอกผมหยกๆว่ากระสุนไม่มีแรงผลัก
3. เมื่อเหยื่อล้มลง ผู้คนที่อยู่ข้างหน้าเหยื่อไม่ได้แสดงอาการหลบเลี่ยง แต่กลับเป็นคนที่อยู่ข้างหลังที่วิ่งหลบ
แสดงว่าแม้แต่คนที่อยู่ในเหตุการณ์ก็ไม่รู้ว่ากระสุนยิงมาจากที่ไหน

Edited by aunaun, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:15.

#219 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#220 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ในภาพ คุณวสันต์ยืนถือธงแดงอยู่ และเป็นวินาทีที่ถูกยิง
มุมนี้เห็นได้ชัดว่า มีทหารคนอีก 1 คน ยืนบังวิถีกระสุนอยู่
ยืนบังคุณวสันต์ชนิดที่ไม่รู้ว่าลูกปืนจะผ่านไปโดนได้ยังไง คือยืนเรียงกันเป็นเส้นตรงเลย
ถ้ามีเพื่อนทหารยืนอยู่ข้างหน้า แล้วยังยิงใส่ ผมว่าไม่ใช่แล้ว
และผมคิดว่าถ้าทหารจะยิงใส่ฝูงชน คงแอบยิงมากกว่าจะเดินออกมายืนกลางถนนให้คนเห็นแล้วยิง

ผมถามต่อเลย ใครช่วยตอบที
จากรูปนี้ ผู้การร่มเกล้านอนอยู่พื้นถนน ตรงทางม้าลายหลังทหารพวกนี้ใช่หรือเปล่า

ถ้าใช่ คุณวสันต์ก็จะต้องเดินมาโดนยิงตรงที่ผู้การเคยนอนอยู่ใช่ใหม
ดังนั้น คุณวสันต์จะถูกยิงจากการยิงครั้งนี้ได้อย่างไร

#221 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

ไม่ใช่ คนใส่เสื้อแดงขณะนั้นแน่นอน -_-

นี่ แดง QC ป่ะเนี่ย

---------------------------------------

#222 overtherainbow

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:46

ไม่ใช่ คนใส่เสื้อแดงขณะนั้นแน่นอน -_-

ค่ะคนนี้คิวซีผ่านแล้ว แต่อีกคนชื่อสิงห์สนามหลวง

#223 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

จากรูปนี้ ผู้การร่มเกล้านอนอยู่พื้นถนน ตรงทางม้าลายหลังทหารพวกนี้ใช่หรือเปล่า

ถ้าใช่ คุณวสันต์ก็จะต้องเดินมาโดนยิงตรงที่ผู้การเคยนอนอยู่ใช่ใหม
ดังนั้น คุณวสันต์จะถูกยิงจากการยิงครั้งนี้ได้อย่างไร

นายวสันต์จะไม่มีทางโดนยิงตรงนี้อย่างแน่นอน ถ้าจะโดนยิงศพต้องนอนข้าง พ.อ.ร่มเกล้า แต่ศพ พ.อ.ร่มเกล้า ถูกนำส่ง รพ.ไปแล้ว
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#224 MOD X

MOD X

Moderator

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ระหว่างรอ ขออธิบายจุดยืนของผมหน่อย ผมเห็นว่าเราต้องยอมรับความจริงกันบ้าง ว่าทุกอย่างมันไม่ได้เป็นอย่างที่คิดร้อยเปอร์เซ็นต์ วันนั้นคนตายยี่สิบกว่าคน คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับที่จะไม่มีซักคนที่เสียชีวิตด้วยการพลั้งมือของเจ้าหน้าที่ อย่างกรณีคุณวสันต์นั้น ผมเห็นว่าเป็นการบันดาลโทสะอย่างแน่นอน เพราะเหตุการณ์นั้น เกิดหลังจากที่ทหารโดนระเบิด และได้สูญเสียนายทหารที่สำคัญคือ พอ.ร่มเกล้า ธุวธรรม ไปแล้ว ส่วนผู้บังคับการณ์สูงสุดในสถานที่นั้นคือ พลตรีวลิต โรจน์ภักดี ก็บาดเจ็บสาหัส ไม่เหลือ ทหารระดับสูงมาบังคับบัญชา ทำให้เรื่องน่าเศร้านี้เกิดขึ้น ผิดก็คือผิดครับ แต่ผมยังยืนยัน ว่าคนชั่วที่สุด คือคนที่มันโยน หรือยิง ระเบิดใส่ทหารก่อนในวันนั้น

ผมว่าคนที่ชั่วที่สุดคือ คนที่ทำผิดกฏหมายโดยอ้างประชาธิปไตยและเสรีภาพนะครับ

---------------------------------------

#225 MOD X

MOD X

Moderator

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

ค่ะคนนี้คิวซีผ่านแล้ว แต่อีกคนชื่อสิงห์สนามหลวง

นี่ถ้า แดง QC จริง ให้ตกไปดีกว่าแล้วไปสอบใหม่

#226 MOD X

MOD X

Moderator

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

ศรอรชุน #84

ดูคลิปผมที่เอามาแปะใน #83 ดีๆ กล้องมันซูมเข้าไปไม่รู้ กี่x ภาพขณะนั้นมัวมากๆ มืดก็มืด จะไปเห็นคงเห็นควันได้ยังไง

คิดกันถึงตอนนี้ แน่นอนว่ารัฐบาลตอนนั้นคิดผิดมากๆ ที่สลายกันตอนกลางคืนมืดแบบนั้น โดยที่ก่อนนั้นไม่กี่ชั่วโมง นายจาตุรนต์ได้เตือนเรื่องนี้ไปก่อนแล้วก็ไม่ฟังกัน

พวกเสื้อแดงไปล้อมเค้าหรือเปล่า

#227 MOD X

MOD X

Moderator

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

ถ้าดูจากรูปข้างบนนี้ ลูกกระสุนเข้ามาจากทางซ้ายมือของเหยื่อ

รูปนี้ลากแนวกระสุนผิดทั้งสองเส้น เพราะตอนที่เหยื่อถูกยิง เหยื่อหันหน้าไปทางขวามือจนตั้งฉากกับกล้องแล้ว
สังเกตุได้จากการล้ม ซึ่งเหยื่อล้มลงขณะที่เท้าทั้งสองข้างหันไปทางขวาขนานกัน

รูปนี้น่าจะใกล้เคียงที่สุด นั่นคือกระสุนน่าจะมาจากทางตึกฝั่งตรงข้ามมากกว่า
แต่บอกไม่ได้ว่าใกล้ขนาดไหน เพราะไม่เห็นภาพว่าเหยื่อก้มหน้าหรือเงยหน้าขึน
การที่เหยื่อล้มลงมาทางกล้อง หรือก็คือทางขวาของเหยื่อเอง แสดงว่าเหยื่อถูกยิงจากทางซ้าย

ผมว่ายังไงก็ไม่ใช่เส้นสีเขียว ท่าจะไม่ได้ดูเรื่องระยะของภาพเลยหรอครับ ข้ามหัวคนนึงมา แต่ไม่ข้ามอีกคนเนี่ยว่ามันตลกม่ะ เหมือนวิ่งทะแยงลงอย่างงั้นแหละ

#228 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

ผมถึงได้ระบุว่า

แต่บอกไม่ได้ว่าใกล้ขนาดไหน เพราะไม่เห็นภาพว่าเหยื่อก้มหน้าหรือเงยหน้าขึน

#229 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

อีกประเด็นนึงที่ผมเกือบลืม
ช่างภาพญี่ปุ่นเสียชีวิตตรงไหนครับ ใครรู้ช่วยระบุให้ด้วย

#230 MOD X

MOD X

Moderator

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

เค้ามีหลักฐานว่าเสื้อแดงมีกองกำลังติดอาวุธนะครับ....
เออจะบอกว่า Clip นี้ใช้ไม่ได้นะ มันกระจอกไปที่จะใช้เป็นหลักฐาน และที่แน่ ๆ เสื้อแดงไม่ได้ชุมนุมกันตามกฏหมายคุ้มครองแน่ ๆ

#231 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ก็นี่ไง กำลังพิสูจน์อยู่นี่ไง
หลักฐาน คลิป และ การพิสูจน์เวลา มัน 100% จริงเหรอ
หัวคุณวสันต์ในขณะที่ถูกยิง หลุดออกนอกเฟรม ยังสรุปได้เลย
มันก็ต้องมีการวิพากษ์วิจารณ์สิ
คุณสิงห์เขายังไม่โวยเลย
ห้องเสรีไทย เป็นห้องพิสูจน์ ความ "เนียน" อยู่นะ ยังไม่รู้เหรอ
ถ้าผ่านห้องนี้ได้ คุณก็ไม่ต้องกลัวแล้ว
เอาให้ไอ้เหวงกับอีนังนกแสกไปป่าวประกาศต่อได้เลย
ใจเย็นๆ ใกล้แล้วแหละ ใกล้จะผ่านแล้ว
55555

#232 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

ตามอ่านอยู่ เข้าเว็บไม่ได้ตั้งแต่ 21.00 น.เมื่อคินแล้ว

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#233 overtherainbow

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

ตามอ่านอยู่ เข้าเว็บไม่ได้ตั้งแต่ 21.00 น.เมื่อคินแล้ว

ด้วยคนค่ะ

#234 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

มันส์ดีแฮะ..ไอ้ภาพที่ทำ ๆ กันมา...ผมต้องสารภาพตรง ๆ ...ทำเอาผมงงเป็นไก่ตาแตกเลยจริง ๆ

ต้องใช้เวลาทำความเข้าใจนานกว่าปรกติ...

มันไม่ง่ายเหมือนกับการพิสูจน์ว่ากระสุนไม่ได้มาจากกลุ่มทหารอีกด้านแฮะ

แค่ทำภาพนิ่งจากคลิ๊ปวีดีโอที่ถ่ายฝั่งเสื้อแดง ในวินาทีที่ 11 กับ 14 ก็ตาเหลือกแล้ว.

:(

#235 juneka

juneka

น้องเก่า

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

ด้วยคนค่ะ

ใช่ค่ะ

#236 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

เวปล่มตั้งแต่ ราวๆ 2 ทุ่มครึ่งเมื่อวาน ยัน 10 โมงเช้าวันนี้
มันเป็นเพราะกระทู้วิจารณ์เรื่องนี้หรือเปล่า 55555
ขออภัย มีความคลาดเคลื่อนในการนำเสนอครับ
ขอลบความเห็นนี้ครับ เพื่อไม่ให้เกิดการเข้าใจผิดครับ

Edited by มังกือดำ, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:46.

#237 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

คลิปของศอฉ.

วสันต์ถูกยิง.jpeg วสันต์.jpeg

Edited by Stargate-1, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:54.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#238 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ด้วยคนค่ะ

ใช่ค่ะ

เว็บล่ม...เล่นเอาเกือบลงแดงแน่ะ :lol: .........เกาะกระทู้ต่อ

#239 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

แล้วถ้าไอ้คนยิิิิิิงมันใช้ปืนเก็บเสียงละครับ...??? แต่งชุดดำๆ จะมีใครหันมาสนใจในที่มืดๆ มั้ย?

โหเริ่มมาและ... ปืนเก็บเสียง...

ผมว่าถ้าเริ่มจาก ไอ้คนยิงมันมีโน่นมีนี่... ผมว่า อย่าคุยกันดีกว่า... เราควรคุยกันในสิ่งที่มีข้อเท็จจริงว่ามี... หรือ รู้ว่ามี...
เพราะ ผมสามาถใช้เหตุผลเดียวกัน บอกว่า คนยิงมันอยู่ตรงทหาร.. มีปืนพิเศษเก็บเสียง เลยไม่มีไฟที่ปากกระบอก... แถมมีชุดพรางตัว แล้ว ยิง.... ก็ได้...
ยิ่งพร้อมทหารที่ยิงลูกซ้อม...
ผมทำแผนที่มาให้ดู... เผื่อเห็นแล้ว.. จะมีไอเดียอะไรใหม่ๆ..

ดูกันเองละกันครับ.. เอาตามสบาย...
จะยิง ลอดรั้วอัลลอย์.. ยิงทะลุกำแพง... ยิงจากตึกหรือต้นไม้แล้วกระเด้งพื้น.....
หรือ ใช้ปืนเก็บสียง แอบยิงอยู่.. ข้างกำแพงโรงเรียน... :D
ตรงนั้น.. เสือแดงทั้งนั้น นะครับ....

"other things being equal, a simpler explanation is better than a more complex one.", Occam's razor

Edited by hentai, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:15.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#240 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

ดูจากรูปของเฮ็นไต...ผมว่าไม่ต้องเข้าไปในรั้วด้วยซ้ำ...

:)

#241 กรกช

กรกช

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่า พอ.ร่มเกล้าถูกเคลื่อนย้ายมาหลังจากถูกระเบิดหรือเปล่า ?

แต่ในภาพนี้คือวินาทีที่ได้ยินเสียงปืน ถ้าดูที่คลิปต่อจากภาพนี้จะเห็นครับว่าธงแดงๆในวงกลมล้มลงต่อจากเสี้ยววินาทีนี้
แต่ที่น่าสงสัยมากๆคือ ถ้าคนถือธงแดงในคลิป คือคุณ วสันต์ และทหารในภาพเป็นคนยิง กระสุนมันจะผ่านไปได้ยังไง ?
เพราะในภาพนี้จะเห็นว่ามีทหารอีกคนยืนบังคุณ วสันต์ ชนิดเป็นเส้นตรง
แล้วการที่มีเพื่อนทหารยืนบังอยู่ แล้วไปยิงใส่ในระดับหัว ผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้

และจะเห็นได้ว่าทหารเดินออกมายืนอยู่กลางถนน ส่วนคุณ วสันต์ยืนอยู่ริมๆใกล้ฟุตบาท
แล้วลองไปดูอีกคลิป จะเห็นว่ามีคนยืนอยู่กึ่งกลางถนนบังคุณ วสันต์เต็มไปหมด

แล้วกระสุนมันจะผ่านมาได้ยังไง ?

และในภาพนี้จะเห็นได้ว่า ทหารในภาพที่บางท่านเข้าใจว่ายิง ยืนตรงๆ แต่กระสุนมันทะแยงขึ้นบน แล้วมันจะเป็นไปได้อย่างไร ?
ยิ่งยืนยิงในระยะห่างแบบนี้ แล้ววิถีกระสุนทะแยงขึ้นบน ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้
ดูภาพบาดแผลคุณ วสันต์หลังถูกยิงแล้ว มันน่าจะต้องนั่ง หรือย่อตัวต่ำๆยิง

#242 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

โหเริ่มมาและ... ปืนเก็บเสียง...

ผมว่าถ้าเริ่มจาก ไอ้คนยิงมันมีโน่นมีนี่... ผมว่า อย่าคุยกันดีกว่า... เราควรคุยกันในสิ่งที่มีข้อเท็จจริงว่ามี... หรือ รู้ว่ามี...
เพราะ ผมสามาถใช้เหตุผลเดียวกัน บอกว่า คนยิงมันอยู่ตรงทหาร.. มีปืนพิเศษเก็บเสียง เลยไม่มีไฟที่ปากกระบอก... แถมมีชุดพรางตัว แล้ว ยิง.... ก็ได้...
ยิ่งพร้อมทหารที่ยิงลูกซ้อม...
ผมทำแผนที่มาให้ดู... เผื่อเห็นแล้ว.. จะมีไอเดียอะไรใหม่ๆ..

ดูกันเองละกันครับ.. เอาตามสบาย...
จะยิง ลอดรั้วอัลลอย์.. ยิงทะลุกำแพง... ยิงจากตึกหรือต้นไม้แล้วกระเด้งพื้น.....
หรือ ใช้ปืนเก็บสียง แอบยิงอยู่.. ข้างกำแพงโรงเรียน... :D
ตรงนั้น.. เสือแดงทั้งนั้น นะครับ....

"other things being equal, a simpler explanation is better than a more complex one.", Occam's razor

เฮนไตกำลังยอมรับใช่ไหมว่า มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ทั้งนั้น จากทางไหนก็ได้
แต่เรื่องมีเสื้อแดงหรือไม่มีเสื้อแดง มัน ยืนยันไม่ได้หรอกว่า ยิงมาจากทางไหน
ก็ในเมื่อวิเคราะห์กันในคลิปนี่นา
แต่ผมมองอย่างนั้นจริงๆ ว่า มันน่าจะเป็นเส้นสีขาว
เพราะเขากำลังมีการเปลี่ยนการหันในช่วงท้ายก่อนตกเฟรมน่ะ
ดูดีๆสิ!!!!!

อย่าเอาแต่พยายามปัดวิถีกระสุนให้ออกไปทางอื่น
ที่ไม่ใช่ด้านสตรีวิทย์เลย
ตั้งสมมติฐานไว้ก่อนแล้วนี่ แต่ช่องโหว่เต็มเลยล่ะ

#243 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ตอนนี้ ผมสรุปว่ามีข้อโต้แย้งหลักๆ 3 ข้อ ที่สงสัยว่า ทหารจะยิงโดนคุณวสันต์ได้อย่างไร

1 คุณกรกชถามว่า http://webboard.seri...200#entry396148
คนถือธงแดงจะล้มลงจากการยิงของทหารในรูปได้อย่างไร ในเมื่อมีทหารอีกคนบังอยู่เต็มๆ

2 หลายท่าน ตั้งคำถามว่า จากคลิบ วินาทีที่คุณวสันต์ถูกยิง เขาหันหัวอย่างไร
ประเด็นนี้สำคัญมาก เพราะเรารู้รูกระสุนเข้าและออก จึงทำแนววิ่งของกระสุนได้ จากแนวนี้ ถ้ารู้ลักษณะการหันหัว ก็รู้ทิศทางการยิง

3 ผมตั้งคำถามว่า ถ้าคุณวสันต์ถูกยิงล้มลงตรงทางม้าลายที่ผู้การร่มเกล้าเคยนอนรับการปฐมพยาบาล กระสุนจากทหารที่ยิงเพื่อคุ้มครองท่านจะโดนคนที่เดิมมายังที่ที่ท่านนอนได้อย่างไร

ส่วนข้อกล่าวหา ยังมีสองข้อเช่นเดิม
1 คุณวสันต์ถูกทหารยิง
กรณีนี้แยกเป็น 2 สมมติฐาน
1.1 ถูกยิงจากสไนเปอร์ที่ทหารส่งไปแฝงตัวบนตึก
1.2 ถูกยิงจากระยะไกล จากทหารที่พยายามควบคุมฝูงชน

2 คุณวสันต์ถูกกองกำลังติดอาวุธของนปช. ลอบสังหาร
เพื่อเอาศพไปใส่ร้ายรัฐบาล

ผมขอตั้งข้อสังเกตอีกสักประเด็นว่า
หลังจาก 10 เมษาแล้ว มีกรณีถูกยิงศีรษะอีก เพียง 2 ครั้ง คือพลทหารณรงค์ฤทธิ์ที่ถนนวิภาวดี
กับเสธ.แดง ที่ศาลาแดง

ทำไมการยิงหัว จึงหายไป

Edited by amplepoor, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:49.

#244 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

เฮนไตกำลังยอมรับใช่ไหมว่า มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ทั้งนั้น จากทางไหนก็ได้
แต่เรื่องมีเสื้อแดงหรือไม่มีเสื้อแดง มัน ยืนยันไม่ได้หรอกว่า ยิงมาจากทางไหน
ก็ในเมื่อวิเคราะห์กันในคลิปนี่นา
แต่ผมมองอย่างนั้นจริงๆ ว่า มันน่าจะเป็นเส้นสีขาว
เพราะเขากำลังมีการเปลี่ยนการหันในช่วงท้ายก่อนตกเฟรมน่ะ
ดูดีๆสิ!!!!!

อย่าเอาแต่พยายามปัดวิถีกระสุนให้ออกไปทางอื่น
ที่ไม่ใช่ด้านสตรีวิทย์เลย
ตั้งสมมติฐานไว้ก่อนแล้วนี่ แต่ช่องโหว่เต็มเลยล่ะ

ถ้า สมมุติว่า ยิงมาจากเส้นสีขาวที่โมเมกันเองเนี่ย... คนยิงอยู่แถวไหนครับ... หน้าคนถ่ายคลิป หรือ ข้างคนถ่ายคลิบหน้ารั้วโรงเรียน.. ต้องย่ิอตัวด้วยใช่ป่าวครับ มุมจะได้ถูกต้อง...
.. ปืนมีที่เก็บเสียงอีกแล้ว ใช่ไหมครับ.... เลยไม่มีใครได้ยิน คลิปที่ถ่ายก็ไม่มีเสียง... หมดจดมาก...

กระสุนความเร็วสูง.. ยิงระยะแค่นี้... ที่เก็บเสียงแบบไหนที่เก็บได้หมดจดขนาด คนถ่ายยังไม่รู้เลยว่า คนยิงอยู่ใกล้ๆ... ขนาดนี้... อย่างที่ผมบอกไปแล้ว
ถ้าคิดว่า สิ่งนี้มี... ผมก็คิดได้ว่า ทหารก็มี(แต่เค้าไม่บอกคุณ).... แล้วเราก็ วนในอ่าง....

ผมบอกตั้งแต่หน้าแรก แล้วว่า... ต่อให้ ทหารยิงผมก็ไม่ติดใจไม่เคยโทษทหารและ ที่สำคัญ ม้ากที่ใช้กำลังผมก็ไม่เคยโทษ.....
ดังนั้น... อย่าเอาอคติตัวเองที่มี คิดว่าคนอื่นต้องมีด้วย....

ที่ผมทำ possible shooting line กว้างมาก เพราะ ... ถ้าไม่เห็นตำแหน่ง หัว ขณะที่ กระสุนโดน... ไม่มีทาง หาเจอเหรอครับว่า เส้นไหน...
มีแต่ นักมั่วเท่านั้นที่หาเจอ..

ผมพยายามหา มุมที่เป็นไปได้มาใส่แล้วให้ตรองกันดูเอง ท่านอาจเชื่อไม่เชือ แล้วแต่ท่าน ผมให้ข้อมูลประกอบเท่านั้น.. จะได้รู้ว่า ข้างๆที่เกิดเหตุมีอะไรอยู่บ้าง ไม่ใช่ทุ่งโล่งๆ..

ขณะที่บางท่าน ลากเส้นเองเหมือนตาเห็นว่า ต้องเส้นนี้ละวะ... เส้นอื่นผิดเพราะมันมาจากทางนั้น.. ปัญหาสารพัด... แต่ เส้นของเค้านั้น... เป็นไปได้มากสุด...

ดูเอาเองละกันครับ ว่า
ใคร พยายามปัดวิถีให้ไปทางที่ตนชอบ...
ใครอยากให้เพื่อน สมาชิก คิดเอง...

#245 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ที่ผมทำ possible shooting line กว้างมาก เพราะ ... ถ้าไม่เห็นตำแหน่ง หัว ขณะที่ กระสุนโดน... ไม่มีทาง หาเจอเหรอครับว่า เส้นไหน...
มีแต่ นักมั่วเท่านั้นที่หาเจอ.. ดูเอาเองละกันครับ ว่า
ใคร พยายามปัดวิถีให้ไปทางที่ตนชอบ...
ใครอยากให้เพื่อน สมาชิก คิดเอง..
.

โอเค เฮนไตยอมรับตรงนี้นะครับ จะได้ไปกันต่อ

Edited by มังกือดำ, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:03.

#246 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

ตอนนี้ ผมสรุปว่ามีข้อโต้แย้งหลักๆ 3 ข้อ ที่สงสัยว่า ทหารจะยิงโดนคุณวสันต์ได้อย่างไร

1 คุณกรกชถามว่า http://webboard.seri...200#entry396148
คนถือธงแดงจะล้มลงจากการยิงของทหารในรูปได้อย่างไร ในเมื่อมีทหารอีกคนบังอยู่เต็มๆ

2 หลายท่าน ตั้งคำถามว่า จากคลิบ วินาทีที่คุณวสันต์ถูกยิง เขาหันหัวอย่างไร
ประเด็นนี้สำคัญมาก เพราะเรารู้รูกระสุนเข้าและออก จึงทำแนววิ่งของกระสุนได้ จากแนวนี้ ถ้ารู้ลักษณะการหันหัว ก็รู้ทิศทางการยิง

3 ผมตั้งคำถามว่า ถ้าคุณวสันต์ถูกยิงล้มลงตรงทางม้าลายที่ผู้การร่มเกล้าเคยนอนรับการปฐมพยาบาล กระสุนจากทหารที่ยิงเพื่อคุ้มครองท่านจะโดนคนที่เดิมมายังที่ที่ท่านนอนได้อย่างไร

ส่วนข้อกล่าวหา ยังมีสองข้อเช่นเดิม
1.1 ถูกยิงจากสไนเปอร์ที่ทหารส่งไปแฝงตัวบนตึก
1.2 ถูกยิงจากระยะไกล จากทหารที่พยายามควบคุมฝูงชน

2 คุณวสันต์ถูกกองกำลังติดอาวุธของนปช. ลอบสังหาร

ผมขอตั้งข้อสังเกตอีกสักประเด็นว่า
หลังจาก 10 เมษาแล้ว มีกรณีถูกยิงศีรษะอีก เพียง 2 ครั้ง คือพลทหารณรงค์ฤทธิ์ที่ถนนวิภาวดี
กับเสธ.แดง ที่ศาลาแดง

ทำไมการยิงหัว จึงหายไป

ผมว่ากรณี สไนเปอร์ถูกส่งไปแฝงตัวบนตึก ไม่น่าจะนำมาพิจารณาแล้วครับ

กรณีเสธ. เห็นน่า ดร. เป็ดบอก ตำรวจยิงไม่ใช่รึ..

:D

Edited by 55555, 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:21.

#247 dowloi

dowloi

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

จากคลิปหลายๆคนก้มต่ำ เพราะมีการยิงกันแล้ว

ต่อให้ยิงมุมสูง แต่ถ้าคนถูกยิง อยู่ในท่าก้มศรีษะให้ต่ำลง(ท่าหมอบหัว)

ก็น่าจะเกิดวิถึกระสุนแบบที่ว่าได้ รึใครว่าเป็นไปไม่ได้

#248 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

จากสภาพศพ รูกระสุนเข้าและออก เป็นแนวตรงจากท้ายทอยมาออกหน้าผาก
ถ้ากระสุนมาจากทหาร คุณวสันต์จะต้องหันหลังให้ทหาร
แต่คลิบแสดงให้เห็นว่า เขายืนเอียงข้างเท่านั้น
มีการเหลียวมาทางขวาก็จริง แต่ไม่มากขนาดบิดคอจนรูกระสุนเข้าจะตรงกับแนวลูกปืนสมมติจากฝั่งทหาร

อย่างมากที่สุด รูนี้ชี้ไปที่อีกฟากของฟุตบาธ ห่างออกไประดับ 50 เมตร
เพราะรูเข้า/ออก เป็นมุมเสยขึ้นเล็กน้อย....ยิ่งคนยิงอยู่ไกลเท่าไหร่ ปืนจะต้องอยู่ต่ำไปเท่านั้น

ถ้าทหารในรูปของคุณกรกชยิงคนตายจริง กระสุนน่าจะเข้าขนาน เช่นหูซ้ายออกหูขวา
หรืออย่างมากก็หูซ้ายออกขมับ จะไม่ออกหน้าผากแน่นอน

ลองลากเส้นดูสิครับ ท้ายทอยไปหน้าผาก เอียงกี่องศา

#249 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

ผมว่า กรณี สไนเปอร์ถูกส่งไปแฝงตัวบนตึก ไม่น่าจะนำมาพิจารณาแล้วครับ

:D

ลงไว้เพื่อแสดงว่ามีการรับฟังทุกกรณีโต้แย้งครับ...หึหึ

#250 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ผมเรียนถามนะครับ
ตอนนี้ ผมว่า เราสรุปได้หรือยังว่า
มันไม่ได้ยิงจากทหารพลเดินเท้า แน่นอน
คือ ตัดความน่าจะเป็นที่คลิปอีกคลิปนึงเอามาโยง
ออกไปได้หรือยังครับ
เพราะผมคิดว่า
การเล็งหัวคนนั้นมันยากมาก นอกจาก ติดกล้อง และมาร์คไว้แล้ว
ต้องสรุปที่ตรงนี้ก่อนหรือเปล่าครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน