Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

*
POPULAR

เวลาประมาณสิบแปดนาฬิกาครึ่ง
น้องเกดโทรศัพท์คุยกับแม่ แม่บอกอย่างเป็นห่วงให้กลับบ้าน
เพราะฟังข่าวแล้วรู้สึกว่าอันตราย

น้องเกดบอกว่า กำลังจะกลับแล้ว
ขอช่วยเพื่อนอีกนิดเดียว ก็กลับได้ละ

อีกประมาณครึ่งชั่วโมงต่อมา เพื่อนน้องเกดก็โทรกลับมาหาคุณแม่
บอกว่าน้องเกดถูกยิงเสียชีวิตแล้ว
เพิ่มเติม จากคำให้การนักข่าวข้างล่าง เวลาเริ่มยิงคือหลัง 19.40
เพิ่มเติม2 ผมตาลาย เวลาที่นักข่าวระบุคือ 17.40 ครับ ต้องขอโทษด้วย

ใครฆ่าน้องเกตุ

ผมขอกล่าวหาว่า กองกำลังฮาร์ดคอร์ของนปช. ที่ซ่องสุมอยู่ในวัดปทุมวนาราม
และกำลังต่อสู้กับทหารที่พยายามกลับเข้ามาในราชประสงค์
เป็นผู้สังหารน้องเกดอย่างเลือดเย็น ด้วยการระดมยิงร่วมสิบนัด
กระสุนเข้าร่างกายในลักษณะที่แปลกประหลาด
คือเธออาจจะกำลังก้มเก็บของ หรือโก้งโค้งทำงานกับอะไรบนโต๊ะ

ก็ถูกระดมยิงใม่ยั้ง จากก้นกบไปทางศีรษะ

นปช จึงเป็นผู้ฆ่าน้องเกด

--------------
ปล ขอเพิ่มรายละเอียดที่ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

-------------------

เพิ่มเติมครั้งที่ 3
http://webboard.seri...900#entry401999
http://www.oknation....t.php?id=610224
ผู้สื่อข่าวอาวุโสเนชั่น ให้ข้อมูลที่น่าจะขัดแย้งกับคำให้การของแม่น้องเกด คือประมาณ 17.30-17.45 เธอกำลังยุ่งอยู่กับการช่วยเหลือผู้ถูกยิง

จึงเป็นไปไม่ได้ที่เธอจะคุยกับมารดาว่ากำลังจะกลับ
3 sep 2012

Edited by amplepoor, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:28.

#2 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

ข้อมูลเรื่องการโทรศัพท์ ผมเอามาจากกระดานสนทนาประชาไท

ซึ่งในขณะนั้น แจ้งข่าวเหตุการณ์ได้เร็วที่สุด
ผมไม่ได้เซฟเก็บไว้ ดังนั้น ถ้าท่านเชื่อ ก็คงเชื่อเพราะเครดิตของผม ขอขอบคุณ
แต่ถ้าท่านไม่เชื่อ ก็เล่าข้อมูลที่ท่านมีออกมาละกัน

#3 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ดูข่าวจากหลายที่เหมือนกัน คล้ายกับคุณแอม
ยิงจากก้นกบ แสดงว่าคนยิงอาจกำลังคลานมาอย่างเงียบ ๆ

แต่ดูท่าทีแม่น้องเกด แล้ว...เฮ้อ...

#4 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:12

ขอสนับสนุนการหาตัวฆาตกรที่แท้จริงให้ได้ เริ่มที่เสรีไทยนี่ล่ะครับ

#5 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:14

ไม่มีคลิปให้ดูหรือค่ะ...คุณแอม
ฟังจากหลายทาง...ค่อนข้างสับสน
เห็นแต่คลิปจากมุมที่คนวิ่งหลบเสียงปืน ย้ำ..หลบเสียงน่ะค่ะ ไม่ใช่กระสุน
กับเห็นคลิปที่อ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่ยิงใส่วัด..แต่ไม่เห็นอะไรเลย
ได้ยินแต่เสียงบรรยาย...ชัดเกินเหตุ

ต่างจากคำบอกเล่า..ของผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ ต่างกันอย่างเหลือเชือ

Edited by bird, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:14.

#6 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

เหตุการณ์ที่ราชประสงค์ค่อนข้างสับสน
โดยเฉพาะเมื่อจตุพรอ้างว่า เสื้อแดงทำอะไรไม่ได้ ศอฉ. คุมพื้นที่ไว้หมด

นี่ก็โกหกหน้าด้านๆ
ถ้าคุมพื้นที่ไว้หมด ทำไมรถดับเพลิงเข้าไปเซ็นทรัลและบิ๊กซีไม่ได้
แล้วทำไมตอนดึก ไฟที่เญ็นซึ่งซาลงแล้ว กลับโหมขึ้นมาอีก

แต่โชคดีครับ ที่เสื้อแดงเขาเอาหลักฐานมาแฉเอง

เราจะไล่ไปตามเวลาโดยประมาณการนะครับ

#7 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

วันที่ 19 พค. เวลาประมาณ 19 นาฬิกา
น้องเกดถูกยิงอย่างทารุณ

ตามปากคำในประชาไท
น้องเกดไม่ได้บอกว่ามีการยิงกันหรือมีคนเจ็บอะไรเป็นพิเศษ
ถ้ามี เธอจะไม่บอกคุณแม่หรอกว่ากำลังจะกลับ
เธอต้องบอกว่า กลับไม่ได้เพราะคนถูกยิงมากมาย ต้องอยู่ดูแล

ดังนั้นผมขอกำหนดลงไปก่อนว่า จนถึงหนึ่งทุ่มคืนวันที่ 19
ยังไม่มีใครถูกยิงตายที่ราชประสงค์

จากคลิบหนึ่ง มีมอไซค์นำผู้ถูกยิงมาส่งหน้าวัด น้องเกดและหน่วยพยาบาลพยายามช่วยเหลือ
แต่ดูเหมือนจะไม่รอด ขณะนั้นน่าจะไม่เกิน 1600น. ชายคนนี้น่าจะเป็นผู้ตายรายแรก(แก้ไข 4กย2555)

-----------------
ผมขอแก้ไขให้ชัดขึ้นว่า
จนถึงตอนที่น้องเกดคุยโทรศัพท์กับแม่
ยังไม่มีคนตาย

น้องเกดและเพื่อนๆ ในเต้นท์พยาบาลหน้าประตูวัด น่าจะเป็นศพแรกของกรณี 6 ศพวัดประทุม
ข้อความนี้เชื่อคำให้การของหน่วยกู้ภัยร่วมด้วยช่วยกัน ซึ่งไม่จริง(แก้ไข 4 กย2555)

Edited by amplepoor, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:55.

#8 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

น้องเกดโทรศัพท์คุยกับแม่ แม่บอกอย่างเป็นห่วงให้กลับบ้าน
เพราะฟังข่าวแล้วรู้สึกว่าอันตราย

ขอช่วยเพื่อนอีกนิดเดียว ก็กลับได้ละ

อีกครึ่งชั่วโมงต่อมา เพื่อนน้องเกดก็โทรกลับมาหาคุณแม่
บอกว่าน้องเกดถูกยิงเสียชีวิตแล้ว

ผมขอกล่าวหาว่า กองกำลังฮาร์ดคอร์ของนปช. ที่ซ่องสุมอยู่ในวัดปทุมวนาราม
และกำลังต่อสู้กับทหารที่พยายามกลับเข้ามาในราชประสงค์
เป็นผู้สังหารน้องเกดอย่างเลือดเย็น ด้วยการระดมยิงร่วมสิบนัด
กระสุนเข้าร่างกายในลักษณะที่แปลกประหลาด
คือเธออาจจะกำลังก้มเก็บของ หรือโก้งโค้งทำงานกับอะไรบนโต๊ะ

ก็ถูกระดมยิงใม่ยั้ง จากก้นกบไปทางศีรษะ

ยิงจากรถไฟฟ้า กระสุนมันกระทบพื้นแล้วชิ่งไปโดนทั้งกลุ่มเลยมังครับ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#9 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน เพราะในการชุมนุม ปีก่อน ๆ ตอนที่เสื้อแดงจะสลายตัว ก็มักจะต่อรองให้ ฝ่ายรัฐ จัดหารถมาจัดส่งผู้ชุมนุมให้กลับบ้าน โดยแกนนำจะคอยส่งผู้ชุมนุมขึ้นรถจนหมด แล้วแกนนำก็จะเข้ามอบตัว และ ประกันตัวเพื้อสู้คดี

แต่ในปี 53 แกนนำแค่ประกาศว่า สลายการชุมนุม ตัวใครตัวมัน หรือว่า วางแผนให้มีการตายเกิดขึ้น เพื่อป้ายความผิดให้ฝ่ายรัฐ เพราะในปีที่ผ่าน ๆ มา ก่อนหน้านี้ การชุมนุมไม่ส่งผลดี ต่อ ผู้ชุมนุมเลย ทั้งในด้านภาพลักษณ์ และ ผลการชุมนุม

#10 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

เวลาประมาณ 1400น. แกนนำอยู่ที่สตช. เพื่อมอบตัว

เวลาประมาณ 1400น. พนักงานเซ็นทรัลโทรหาตำรวจ ขอความช่วยเหลือ
ต้องการออกจากห้างแต่ออกไม่ได้ ถูกผู้ชุมนุมยิงใส่

เวลาประมาณ 1400น. ผูบริหารเซ็นทรัลเล่าว่า พอแกนนำเข้ามอบตัว M79 ก็ลงหน้าห้าง
แล้วพวกฮาร์ดคอร์ ของนปช. ก็กรูกันเข้ามาทุบห้าง

ตั้งแต่ 1400น. เป็นต้นไป
เรามีคลิบปละรูปภาพมากมายแสดงการที่การ์ดนปช. และผู้ชุมนุมระดมทำลายและเผาห้าง

ปรามาณ 1500น. พนักงานเซ็นทรัล 471 คน ได้รับการช่วยเหลือจากตำรวจบชน.6 ตั้งแถวออกจากห้าง ลัดเลาะจนไปถึงพารากอน
ประมาณการว่าถคงที่ปลอดภัย ประมาณ 1600น. รูปถ่ายที่บอกเล่าเหตุการณ์นี้ ก็ดูเหมือนจะแสดงเวลาไกล้เคียงกัน

หลังจากมาถึงที่ปลอดภัย ตำรวจได้รับข่าวว่าเกิดเพลิงไหม้รุนแรงที่เซ็นทรัล จึงต้องการกลับไปช่วย
แต่ไม่มีเครื่องมืออุปรณ์ อีกทั้งทหารที่รับผิดชอบไม่อนุญาต บอกว่าพื้นที่ยังไม่ถูกควบคุม

น่าจะไกล้ค่ำแล้ว ที่นายตำรวจหัวหน้าชุดสามารถคุยกับสุดทพ จึงได้รับอนุมัติและส่งรถกับกำลังมาให้
จากที่มี 40 คนในตอนแรก เพิ่มเป็น 150 คน

ปรากฏว่า แม้แต่ได้รถได้คนมาแล้ว ก็ยังไม่สามารถใช้ทางที่สั้นที่สุด คือเดินจากพารากอนผ่านวัดปทุมไปที่เซ็นทรัล
เพราะมีการยิงต่อสู้อย่างดุเดือดในเส้นทางนี้

ตำรวจต้องอ้อมไปทางประตูน้ำ ข้ามสะพานเฉลิมโลกเข้าสู่เขตราชประสงค์
ท่านเล่าว่า มีแต่เสียงปืนเสียงระเบิด ท่านเดินไปในความมืด มือหนึ่งถือไฟฉาย มือหนึ่งถือปืน
นำกำลังพลเข้าพื้นที่ แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ บิ๊กซีไหม้จนกลายเป็นหีบไฟ เซ็นก็อาจจะไกล้ถล่ม

ในช่วงเวลาที่ตำรวจตัดสินใจกลับเข้าราชประสงค์นี่เอง
ที่น้องเกดถูกระดมยิงเสียชีวิต

#11 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

*
POPULAR

ก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน เพราะในการชุมนุม ปีก่อน ๆ ตอนที่เสื้อแดงจะสลายตัว ก็มักจะต่อรองให้ ฝ่ายรัฐ จัดหารถมาจัดส่งผู้ชุมนุมให้กลับบ้าน โดยแกนนำจะคอยส่งผู้ชุมนุมขึ้นรถจนหมด แล้วแกนนำก็จะเข้ามอบตัว และ ประกันตัวเพื้อสู้คดี

แต่ในปี 53 แกนนำแค่ประกาศว่า สลายการชุมนุม ตัวใครตัวมัน หรือว่า วางแผนให้มีการตายเกิดขึ้น เพื่อป้ายความผิดให้ฝ่ายรัฐ เพราะในปีที่ผ่าน ๆ มา ก่อนหน้านี้ การชุมนุมไม่ส่งผลดี ต่อ ผู้ชุมนุมเลย ทั้งในด้านภาพลักษณ์ และ ผลการชุมนุม

ปี 2552 พอยอมสลายตัว แกนนำต้องมอบตัว
วีระบอกทุกคนว่า

เรายังมอบคัวไม่ได้
เราต้องส่งพี่น้องคนสุดท้ายกลับบ้านเสียก่อน

วันนั้น แกนนำมากอดมวลชนร้องไห้ ส่งขึ้นรถจนหมด จากนั้นก็มอบคัว

แกนนำในปี 2552 กับ 2553 ก็ชุดเดียวกัน
แต่ปี 2553 พอณัฐวุติประกาศบนเวทีว่า เราจะไม่ยอมให้พี่น้องตายเพิ่มอีก
มันก็ลงจากเวที เดินดุ่ยๆ ไปที่กรมตำรวจ มุดหัวเข้าไปนั่งห้องแอร์
รอส่งตัวไปตากอากาศที่ค่ายฝึกนเรศวร

ทั้งหมดเป็นการจงใจที่จะให้มีการปะทะให้มีการจราจล
เป้าหมายอาจจะเผากรุงเทพสักครึ่งหนึ่ง เพื่อให้แน่ใจว่าอภิสิทธิ์หมดอนาคตแน่ๆ

#12 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

เอาแบบชาวบ้านคิดเลยนะครับ..คิดแบบง่ายๆ..ท่ายิงมาจากที่สูง..ลงมาสู่ที่ต่ำ..มันจะยิงเข้าเป้าทุกเม็ดเลยเหรอครับไม่มีหลุดไม่มีทะลุ.ลงพิ้นบ้างเหรอครับ..อย่างน้อยมันต้องมีบ้างละ..ตำแหน่งที่น้องเค้าอยูนะ..มีใครเคยไปเดินหารูลูกปิ่นบ้างป่าวครับ...ท่าไม่มีก็แสดงว่ายิงมาจากที่อื่นครับ..

#13 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

...
...

แม่น้องเกด

#14 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

:D :) งานนี้ ยาว 55

#15 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

เหนื่อยทะเลาะแมงสาปมา ไว้พรุ่งนี้มาแจม

แต่คนยิงเก่งนะ จากตูดทะลุหัวได้ มีศพหนึ่ง ที่วัดน่ะ

บาย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#16 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

ยิงทะลุจากก้นไปยังหัว แปลกจริงแฮะ
ก้มเก็บของหัวยังไม่อยู่แนวเดียวกับก้นเลย มีแนวเดียวที่พอจะเป็นไปได้คือท่าหมอบหรือคลานแล้วยิงจากด้านหลังในระนาบเดียวกัน อยู่ในวัดปทุมอยู่ในหมู่คนเสื้อแดงด้วยกัน ถ้าทหารเป็นคนทำรับรองคนเสื้อแดงต้องจำรายละเอียดได้ไม่ว่าจะเป็นสูงหรือต่ำ ดำหรือขาว แต่ทำไมถึงเงียบไป บอกแต่ว่าทหารทำ

ทำไมหลักฐานมันแย้งกันเอง หรือจะเป็น red lie ดี

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#17 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ศพที่ 6 ....พบ ว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง
โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลังผ่านขึ้นด้านบนผ่านแนวลำคอหลังทะลุผ่านกะโหลกศีรษะซีกซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน

บาดแผลที่ 2-4 ถูกยิงเข้าบริเวณอก
บาดแผลที่ 5-10 ถูกยิงบริเวณแขนและขา ลักษณะถูกระดมยิง

สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทะลุหลังเข้าไปทำลายสมอง ซึ่งแพทย์ผู้ตรวจยังไม่สามารถระบุได้ว่าถูกยิงจากบนลงล่างหรือไม่ แต่จากการสันนิษฐานเชื่อว่า น.ส.กมนเกด หมอบหน้าแนบพื้น ถูกระดมยิงจากด้านหลัง

ซึ่งการตรวจสอบที่แน่ชัดต้องมีพยานที่อยู่ในที่เกิดเหตุมาประกอบด้วย เพราะการจำลองใช้เลเซอร์มาวางแนววิถีกระสุนก็ทำไม่ได้ในกรณีนี้ เนื่องจากหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมาทำให้ร่างกายเสียหายมาก จนไม่สามารถจำลองแนวการยิงได้อย่างแน่ชัด
http://hilight.kapook.com/view/49223

ทหารต้องเข้าไกล้น้องเกดขนาดใหนล่ะ จึงจะยิงได้อย่างนี้
และปกติ เราคงหลบภัยโดยหันหน้าไปทางศัตรู เราคงไม่หันเท้าหาดอกนะ

#18 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

แปลว่า ถ้าทหารยิง กระสุนต้องเข้าจากหัวมาเท้า
แต่นี่ จากเท้าไปหัว

แค่นี้ก็คิดได้แล้วว่า ใครฆ่าน้องเกด

#19 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

แต่.....เอาละ

ผมเปิดช่องให้โต้แย้ง
น้องเกดอาจจะถูกยิง ระหว่างคลานหนีทหาร

เชิญเสื้อแดง แถลงหลักฐานสนับสนุนข้อเสนอนี้ครับ

#20 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

คุณแอมรีบเปิดประเด็นใหม่เลยนะครับ ผมไม่ใช่ โคนัน นะ แต่ผมเป็น โคแนน

Edited by kuuga, 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:16.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#21 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

เรื่อง 6 ศพวัดปทุม นี่คุณแม่น้องเกดเขาติดตามคดีอย่างถึงลูกถึงคน
ขนาดแม้วมาขอร้องให้เสียสละ ยังเจอคุณแม่น้องเกดสวนกลับ

แต่ผมอยากให้คุณ amplepoor ช่วยนำข้อมูลที่คุณ amplepoor วิเคราะห์
ไปบอกคุณแม่น้องเกดด้วยตัวเอง ว่าแต่ว่า คุณ amplepoor จะกล้าหรือเปล่าเท่านั้น

แล้วเอกสารฉบับเต็มอย่างไม่เป็นทางการที่รั่วออกมาของ DSI อ่านคุณ amplepoor แล้วหรือยังครับ
ในกระทู้ของคุณมังกือดำเรื่อง 6 ศพวัดปทุม นั่นคุณมังกือดำเขายกตัดมาเฉพาะหน้าเดียว
รักคนเสื้อแดง

#22 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

มีรูปหลักฐานหรือคลิปอะไรมายืนยันน้ำหนักตรงส่วนที่กล่าวหาลอยๆ บ้างไหมครับ

#23 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

เรื่อง 6 ศพวัดปทุม นี่คุณแม่น้องเกดเขาติดตามคดีอย่างถึงลูกถึงคน
ขนาดแม้วมาขอร้องให้เสียสละ ยังเจอคุณแม่น้องเกดสวนกลับ

แต่ผมอยากให้คุณ amplepoor ช่วยนำข้อมูลที่คุณ amplepoor วิเคราะห์
ไปบอกคุณแม่น้องเกดด้วยตัวเอง ว่าแต่ว่า คุณ amplepoor จะกล้าหรือเปล่าเท่านั้น

แล้วเอกสารฉบับเต็มอย่างไม่เป็นทางการที่รั่วออกมาของ DSI อ่านคุณ amplepoor แล้วหรือยังครับ
ในกระทู้ของคุณมังกือดำเรื่อง 6 ศพวัดปทุม นั่นคุณมังกือดำเขายกตัดมาเฉพาะหน้าเดียว

ผมต้องถามกลับว่าแม่น้องเกดกล้าเข้ามาที่นี่หรือเปล่า
ผมถือว่ากรณีนี้ เขาและผม มีช้อมูลเท่ากันนะ
เพราะตอนลูกสาวเขาตาย เขาก็อยู่บ้านนั่งดูทีวี
ในขณะที่ผมเกาะติดการปล่อยข่าวของพวกคุณทางเนตตลอดเวลา

นอกจากนั้น ผมยังมีมิตรสหายที่ไม่เคยเชื่อข่าวลือ หรือการสมอ้างหลักฐานอยู่ในสรท. นี่
ทุกคนช่วยกันก่อร่างสร้างประมวลข้อเท็จจริงกันขึ้นมา โดยไม่มีประโยชน์อะไรมาล่อ
แต่แม่น้องเกด ซึ่งร่วมปีหลังลูกตาย ไม่เคยออกมามีบทบาท
ขนาดคืนนั้น ถ้าลูกผมตาย เป็นตายยังงันผมก็ต้องไปที่วัดปทุม....แต่เธอล่ะ

จู่ๆ วันหนึ่งก็กลายเป็นผู้เชี่ยวชาญ...ออกข่าวว่าจะไปให้การที่โน่นที่นี่ในประเทศนอก
เธอรู้อะไรครับ เธอชัณสูตรศพได้เหมือนหมอพรทิพย์ใหม อ่านเอกสารวิทยาศาตร์ได้ใหม
เป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องอะไร นอกจากเป็นแม่น้องเกด และกล้าพูดเรื่องที่ตัวเองไม่รู้
เธอเคยขอให้เพื่อนอาสาของน้องเกต คนที่แจ้งเธอว่าลูกสาวตาย ออกมาร่วมให้ข้อมูลหรือเปล่า

วันนี้เธอเปลี่ยนจากแม่บ้านคนหนึ่ง กลายเป็นแกนนำญาติผู้เสียชีวิต
แต่ขอโทษเถอะ ที่เธอทำน่ะ เรียกร้องประโยชน์เข้าตัวทั้งนั้น

วัดปทุมตาย 6 ศพนะครับ
ไม่ใช่น้องเกดตายคนเอียว

ส่วนเอกสารดีเอสไอ ผมเชื่อคุณผมจึงต้องบอกว่า จะเขียนยังงัยก็ได้
ชัดเจนใหมครับ

#24 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

มีรูปหลักฐานหรือคลิปอะไรมายืนยันน้ำหนักตรงส่วนที่กล่าวหาลอยๆ บ้างไหมครับ

แล้วคุณมีรูปหรือคลิบหรืออะไรใหมครับ
ที่บอกว่าทหารฆ่าประชาชน
อภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชน
ทักษิณรักประชาธิปไตย
แกนนำทำเพื่อบ้านเมือง

และคุณบริสุทธิ์ใจในการทำงานเก็บศพให้นปช.

#25 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:10

วันที่ 19 พค. เวลาประมาณ 19 นาฬิกา
น้องเกดถูกยิงอย่างทารุณ

ตามปากคำในประชาไท
น้องเกดไม่ได้บอกว่ามีการยิงกันหรือมีคนเจ็บอะไรเป็นพิเศษ
ถ้ามี เธอจะไม่บอกคุณแม่หรอกว่ากำลังจะกลับ
เธอต้องบอกว่า กลับไม่ได้เพราะคนถูกยิงมากมาย ต้องอยู่ดูแล

ดังนั้นผมขอกำหนดลงไปก่อนว่า จนถึงหนึ่งทุ่มคืนวันที่ 19
ยังไม่มีใครถูกยิงตายที่ราชประสงค์

จริงหรือเท็จ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#26 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:29

จริงหรือเท็จ

ขอบคุณครับ ได้เวลาที่ชัดเจน คนตายหรือถูกยิงคนแรกๆ
เกิดเมื่อ 17.40 น โดยประมาณ และน้องเกดก็คงเป็นคนแรกๆ ที่โดนยิง
ข้อความนี้ขัดแย้งกับคลิบน้องเกดช่วยคนถูกยิง ซึ่งน่าจะเกิดก่อน 17 นาฬิกา(แก้ไข 4กย2555)

เมื่อเป็นอย่างนี้ ก็ต้องตั้งคำถามต่อว่า ก็สงบเงียบมาทั้งบ่ายหลังเผาห้างรอบแรกแล้ว
ทำไมจึงเพิ่งมีการปะทะ ดูเหมือนจะก่อนเคอร์ฟิวสักหน่อย
หมายความว่า ถ้า 2 ทุ่ม ใครอยู่นอกวัดก็จะเป็นเป้านิ่ง

พวกหัวรุนแรงของนปช. จึงต้องยิงสกัด
ไม่ให้ทหารกระชับวงล้อมเข้ามา จนกว่าจะถึงเช้า จึงจะปะปนกับคนธรรมดาออกไปได้
และขยายวงออกไปเผาเซ็นรอบสอง เพื่อกดดันไม่ให้ทหารบุกเข้ามาในคืนนั้น
เพราะถ้าทหารเข้ามา พวกนี้จะเป็นหนูติดจั่น เพราะออกไปก็เจอเคอรฟิว
เรื่องนี้ทำให้เข้าใจได้ต่อไปว่า ทำไมจึงมีอาวุธถูกทิ้งลงบ่อน้ำวัดมากมาย
พวกมันยันสู้จนสำเร็จผล เช้าก็ทำลายหลักฐาน เปลี่ยนตัวเองเป็นผู้ชุมนุมธรรมดา
พอหมอพรทิพย์เข้ามา ทุกคนก็กลายเป็นผู้บริสุทธิ์ เป็นพยานกันทุกคน

ปล่อย 6 ศพเป็นยาขมสำหรับศอฉ ต่อไป

ตามข้อมูลที่ประมวลได้ในภายหลังนี้
ชี้ชัดว่า หัวโจกก่อก่ารร้ายรอบๆ ราชประสงค์ ตั้งศูนย์อยู่ในเขตอภัยทานที่พวกสว. สีแดงตั้งให้
คนที่ออกจากวัดปทุมใยเช้าวันนั้น จึงมีไม่ต่ำกว่า 20 คน ที่เป็นผู้ก่อการร้าย

Edited by amplepoor, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:03.

#27 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

เรื่องวัดปทุม ผมแทบจะไม่ค่อยได้เล่นหรือแตะ เพราะพยานแวดล้อมมันมีเยอะมาก
และมีคนให้ความสนใจกรณีวัดปทุมมาก เพื่อเป็นการเปิดรับข้อมูลจากทุกด้าน
กระทู้นี้ผมจะอาสานำข้อมูลอีกด้านแบบ no comment (งดวิเคราะห์วิจารณ์) มาทะยอยลงเรื่อยๆ แล้วกันครับ
  • -3- likes this

#28 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

ผมขอท้วงครับคุณแอม ตาม copy ข่าวที่คุณ solidus บอกว่า 1740 ครับ ไม่ใช่ 1940
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#29 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

ผมขอท้วงครับคุณแอม ตาม copy ข่าวที่คุณ solidus บอกว่า 1740 ครับ ไม่ใช่ 1940

อ้อตาลาย
ถ้างั้นเดี่ยวผมปรับทฤษฎีอีกหน่อย ขอบคุณครับ
ตัวเลข ห้าโมงเกือบหกโมงนี่ จะตรงกับคำพูดที่ผมอ่านเจอกรณีน้องเกดโทรศัพท์มากกว่าอีก

#30 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:44

ไม่เป็นไรครับจ้องมากๆ มึนกับหลักฐานจนตาลาย ผมเองก็ตายลาย นั่งวิเคราะห์หลายๆอย่าง อีกสักพักจะนอนแล้วพรุ่งนี้ทำงาน

#31 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:59

อ้าวจะตีหนึ่งแล้ว พรุ่งนี้ค่อยต่อ

ขอปิดท้ายว่า ผมคงงงมากเอาการ ผมอ่านคำพูดคุณพรรณีไม่เข้าใจ
18.00-06.00 น. เวลา 12 ชั่วโมง ในวัดปทุมฯ ค่ำคืนนั้น ทำให้ข้าพเจ้าเรียนรุ้ว่า จากนี้ไป คำสั่งสอนใน “คัมภีร์นักข่าว” ที่เน้นย้ำว่า อย่ารายงานข่าวถ้า ไม่ได้ “ เห็นกับตา” หรือ “ ได้ยินกับหู” คงจะไม่มีความหมายอีกต่อไป เพราะวันนี้คนไทยส่วนใหญ่สร้างความเชื่อของตัวเองขึ้นมาแล้ว ความจริงที่เห็นกับตาหรือได้ยินกับหู จะถูกดัดแปลงให้ตรงกับความเชื่อและความคิดเห็นส่วนตัวทันที

คือเธอจะบอกว่า ทุกวันนี้ แม้แต่คนที่เห็นกับตาได้ยินกับหู
ก็ยังนำสิ่งที่เห็นที่ได้ยิน มาบิดเบือนเพื่อรองรับความเชื่อส่วนตัวใช่ป่าว

ถ้าใช่ ผมก็ว่ามันเป็นอย่างนี้มาตั้งแต่มีมนุษย์แล้วมั้ง
จึงมีถาษิตว่า สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม อีกคนเห็นป็นดาราพร่าพราย

พรุ่งนี้ว่ากันต่อครับ

#32 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:01

ลบเพราะโพสต์ซ้ำครับ

Edited by amplepoor, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:34.

#33 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:09

คลิปนี้ยังถ่ายท้องฟ้ามีแสงสว่างนะครับ น้องเกดถูกยิงเสียชีวิตเรียบร้อย
คนที่นอนดิ้นไปดิ้นมาคือน้องปลั๊กเพื่อนอาสาพยาบาลเหมือนน้องเกด

น้องเกด

น้องปลั๊ก

#34 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:13

พยาน

!

#35 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:02

ง่ายมากๆครับ

ต่อให้หาคริปมาสักพันล้านคริปไม่มีเจอ

คนที่ฆ่าน้องเกด คือ ไอ้จแกนนำเสื้อแดงทุกตัว

ถ้าไม่มีแกนนำเสื้อแดงน้องเกดก็ไม่ตาย

เชื่อไม่ครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#36 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:07

6 ศพ วัดปทุม ใครฆ่า คนที่รู้ดีก็คือไอ้พวกแกนนำ ที่ทำตามแผนยุทธการ พอประกาศสลายการชุมนุม ก็รีบเปิดตูดมาสำนักงานตำรวจแห่งชาติ

โดยมี พณ ท่านตำรวจควายแดง รอต้อนรับไปคุ้มครองโดยเร็ว ปล่อยให้ฝูงชนเคว้งคว้างตามยถากรรม หมามันยังมีความรับผิดชอบมากกว่านี้เลย

แต่ก็อย่างว่าแหละ มันเป็นแผน เพราะไอ้พวกชุดดำที่แฝงตัวมาอยู่ในที่ชุมนุม มันต้องสร้างสถานการณ์ให้ปั่นป่วน มันจะได้ฉวยโอกาสหนีรอดออกมาได้

ถ้าอยู่เฉยๆ ป่านนี้ คงได้เห็น พันเอก พันตรีโดนจับอยู่ในฝูงควายแดงกันหลายนาย

ที่น่าเจ็บใจ เสธ ฝ่ายรัฐบาล ซื่อบื้อ อ่อนหัด หรือใจอ่อน ไม่ตั้งใจ ทำงานประเมินสถานการณ์ สู้ทางฝ่ายไอ้จิ่ว ไอ้แม้วไม่ได้ จริงๆ

ทำอะไรๆก็ผิดพลาด บอกแต่ใส่เข็มขัดสั้นท่าเดียว

Edited by ID007, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:10.

#37 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

ได้ยินมาว่ามีการยึดบัตรประชาชนไว้ กันไม่ให้ผู้ชุมชุนกลับบ้าน

Edited by เด็กเลี้ยงควาย, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:37.

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#38 V for vendettaขี่er6nไปราช

V for vendettaขี่er6nไปราช

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ใครฆ่าก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าคนทำมันคือ..***..แน่นอน :angry: :angry: :angry:
ใช่ไหมครับ...สิงห์สนามหลวง

ยามกูจนมรึ-งย่ำยี  ยามกูมีมรึ-งอิจฉา

#39 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ผมมีแต่ภาพของคนที่คนเสื้อแดงกล่าวหาว่าเป็นคนฆ่า

จนไปขุดคุ้ยเรื่องของผู้ถูกกล่าวหาจนเละไปหมด
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#40 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

คุณแอมแตกประเด็นและโยงให้เห็นภาพได้ชัดเจนดีครับ หลายๆ คนก็พยายามช่วยอธิบาย และเห็นถึงการกระทำของพวกแกนนำและแผนการได้ชัดมากขึ้นจริงๆ ขอบคุณแทนผู้ตายทุกคนครับ อยากให้ลากคนผิดที่ทำออกมาได้จริงๆ อย่าปรองดองครับ เพราะทุกอย่างเป็นการวางแผนมาแล้วทั้งนั้น และแผนนี้ก็สมประโยชน์กับพวกแกนำแดงและทักษินเท่านั้นจริงๆ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#41 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

คุณแอมเปิดแนวรบเยอะจังเลย ตามอ่านไม่ค่อยจะทัน 5555

กรณีวัดปทุม 6 ศพ นั้น มันไม่ค่อยมีหลักฐานชัดเจน
มีแต่คำให้การของพยานเป็นส่วนใหญ่
ในกระทู้ผม มีคนมาโพสต์ สกู๊ปของเนชั่น ที่สัมภาษณ์คุณ พรรณีเลยครับ
ตอนนึง แกบอกว่า ถ้าเราจะมาดูให้เห็นกับตา เราก็ทำได้ แต่ทำไมเราไม่ทำ แล้วแกก็อึ้งๆไป
ก็พอจะเข้าใจว่า แกโดนกดดันเหมือนกัน
กรณี 6 ศพ แกตัดส่วนไฮท์ไลท์ออกไปหมด มาเสนอต่ออีกทีก็คือ มีศพมาเรียงกันแล้ว 6 ศพ ตอน 2 ทุ่ม
แต่ในสกู๊ป มีการสัมภาษณ์พยานคนนึง ที่บอกว่า เห็นคนถึอปืนวิ่งเข้าไปในวัดด้วย
แต่ทางฝั่งเสื้อแดงก็พยายามจะเอาคำให้การของพยานอีกส่วนหนึ่งมาหักล้างกัน

คุณสิงห์สนามหลวงครับ
รายงานการสอบสวน DSI ผมไม่ได้เอามา คนเอามาคนแรกคือ ส.ส.อะไรเนี่ย จำไม่ได้
จากนั้นเสื้อแดงก็ใช้รายงานนี้ เอาแค่ส่วนเดียว มาอ้างอิงว่า ทหารยิงจากรางรถไฟฟ้า ฆ่าคนไป 6 ศพ
โดยที่บิดเบือน ไม่ยอมกล่าวถึงการปะทะกันในช่วงเวลานั้นเลย
ผมไปอ่านต่อในรายละเอียดว่า จริงๆแล้วมันมีการปะทะกัน แต่ก็เห็นเท่านั้น
เพราะหน้าอื่นๆ ไม่มีเอามา ก็เลยไม่รู้ว่า ระหว่างยิงกันนั้น
ทหารที่อยู่บนรางรถไฟฟ้า และทหารที่อยู่ด้านล่าง ได้เห็นอะไรบ้าง
ไม่แน่ว่าเราอาจจะสามารถเชื่อมโยงไปถึงการตายของน้องเกดได้

แล้วพิรุธอีกข้อหนึ่งก็คือ
มีคนบอกว่า น้องเกด ตาย หน้าประตูวัด ปทุมครับ คือด้านนอก
แต่คลิปที่เอามา น้องเกด ตาย ภายในวัดปทุมแล้ว
และก็มีพยานบางคนบอกว่า มีคนใส่ชุดทหาร ยิงเข้ามา จากทางเดิน sky walk นะครับ ไม่ได้ยิงมาจากบนรางรถไฟฟ้า
ดังนั้น ผมจึงขอเตือนทุกๆท่านที่ฟังคำให้การของพยาน ต้องระวังให้มากๆนะครับ
เพราะ พยานที่อ้างอิง มีความน่าเชื่อถือไม่มากนัก และต้องฟังจากหลายๆพยาน
แล้วสุดท้าย
ก็หักล้างกันเองครับ
นั่นจึงเป็นเหตุที่ ทำไมผมไม่เอาพยานเป็นคำให้การของผู้เห็นเหตุการณ์มาลงครับ

สุดท้ายคือ
ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อยืนยันว่า นปช.เป็นคนฆ่า แต่ เพื่อเรียกร้องความยุติธรรมให้ ทหาร ที่เป็นผู้เสี่ยงชีวิตในปฏิบัติการวันนั้น
หลักฐาน ที่นำมา มีการวิเคราะห์แล้วอย่างละเอียด
แต่
การตีความหลักฐาน สามารถตีความได้หลายวิธีครับ
แม้ว่าจะขัดแย้งกับผมก็ตาม ไม่มีปัญหา เพราะถ้าทำบนหลักการที่ถูกต้องแล้ว
ความผิดพลาดมันยอมรับได้
ขออย่างเดียวคือ
อย่าประเภทที่ว่า เอารูปทหารบนสถานีรถไฟฟ้าสนามกีฬา มา อ้างอิงเพื่อให้เห็นว่าอยู่ที่สถานีที่ใกล้กับเซ็นทรัลเวิลด์ก็พอครับ

Edited by มังกือดำ, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:05.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#42 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

เหตุการณ์เท่าที่พอจำได้ช่วงก่อนมีเขตอภัยทาน

๑ ทหารประกาศภายใต้พรก.ฉุกเฉิน ให้ผู้ร่วมชุมนุมซึ่งกระทำผิดฝ่าฝืนพรก.ฉุกเฉิน สามารถเดินทางออกมา มีรถนำส่งกลับภูมิลำเนาโดยไม่เอาผิดใดๆ เพราะทหารประกาศจะยึดพื้นที่คืน(กระชับพื้นที่)โดยล้อมปิดเส้น
ทางการชุมนุม

๒ นายโคทม อารียา เสนอให้ใช้วัดปทุม เป็นเขตอภัยทาน ปลอดอาวุธทุกประเภท เพราะผู้ชุมนุมบางส่วนยังไม่ยอมออกนอกพื้นที่ตามคำสั่ง

ซึ่งมีหลายฝ่ายไม่เห็นด้วย เพราะกลัวผู้ก่อการร้ายแอบแฝงมาด้วยในเขตอภัยทาน และเห็นว่าผู้ชุมนุมที่บริสุทธิ์ใจก็มีทางเลือก ออกจากพื้นที่โดยไม่มีความผิดตามประกาศทางราชการอยู่แล้ว

มีข้อสังเกตว่า นายโคทม มีพฤติการณ์ส่อช่วยกลุ่มชุมนุมเสื้อแดงที่กระทำผิดกฎหมาย มาโดยตลอดแต่อ้างเป็นกลาง

อ้างสิทธิมนุษยชนคุ้มครองผู้ชุมนุม แต่ไม่คุ้มครองประชาชนไทยกลุ่มอืนที่เดือดร้อนจากการชุมนุม ทั้งที่การชุมนุม ประจักษ์ชัดว่าไม่ได้ชุมนุมโดยสงบ
มีผู้ก่อการร้ายติดอาวุธสังหารเจ้าหน้าที่ทหาร ยึดยุโธปกรณ์ ทำร้ายและขัดขืน ข่มขู่เจ้าหน้าที่ทหารที่ปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย

ไม่ทราบเพื่อนๆสมาชิก ได้ฟังกันหรือยังคะ เกี่่ยวกับ ชายชุดดำ นัยเหมือนจะทราบเบื้องลึกว่า ผู้ต้องสงสัยคือชายชุดดำที่ก่อการร้าย (ศัพท์ที่พูดคือ "ผู้อยู่ใต้ฐานพระ" ซึ่งตีความได้ว่า "ยิ่งกว่าผู้ปิดทองหลังพระ" หรือหมายถึงผู้ที่มีบุญคุณอย่างสูงต่อกลุ่มชุมนุมเสื้อแดงโดยไม่เปิดเผยตั

จากปากคำของนายคฑาวุธ ในรายการนายแน่มาก
กล่าวถึงนายสุรชัย นิลโสภา เสื้อแดงที่มีส่วนร่วมในการกระทำการในช่วง เมษาเลือด
ซึ่ง นายสุรชัยได้เสียชีวิตจากอุบัติเหตุ หลังจากถูกปล่อยตัวออกจากเรือนจำได้ไม่นาน ( อาจถูกตัดตอนรึเปล่า)

**เป็นสมาชิกใหม่ยังไม่คุ้นกับการโพสที่นี้ ออกตัวเอี๊ยดดด ไว้ก่อน ^^ *

#43 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

คลิบที่คุณสิงห์นำมาลง มีประโยชน์มาก
มันบอกข้อเท็จจริงที่ดีมากจริงๆ

1 ตายข้างนอก 3 ตายข้างใน 3

2 เวลายังโพล้เพล้

3 มีคนเห็นเหตุการณ์มากจนให้การได้หลายแง่มุม

เอาละ คำถาม
ตายข้างใน ก็แปลว่ามือสังหารเข้ามาในเขตรั้ววัด เวลาโพล้เพล้ก็แปลว่าพอจะเห็นอะไรกันบ้าง มีคนเห็นเหตุการณ์ก็แปลว่า น่าจะบอกอะไรที่ชัดเจน

คลิบนี้ http://webboard.seri...กด/#entry394878 น่าสนใจนะ คนให้การน่ะ ปักใจว่ารัฐบาลทำ

แต่เขาก็เล่าเองว่า พอแกนนำมอบตัว ระเบิดก็ลง ทุกคนหนีเข้าวัด ใครยิงเขาไม่บอก แต่เดาว่าเขาปักใจว่าทหารยิง
เขาเล่าว่า มีการยิงลงมาจากสกายวอล์ค ตรงนี้เขาก็ปักใจว่าเป็นทหาร เราก็ไม่รู้ว่าเป็นทหารแบบที่เสื้อแดงยืนยัน คือใส่หมวกไหมคลุมปิดทั้งหน้า หรืออย่างไอ้อ้วนบนสถานนีรถไฟฟ้าหรือเปล่า

ปล
ผมแตกประเด็นเป็นหัวข้อย่อย เพื่อป้องกันการมั่วข้อมูลน่ะครับ ท่านที่ติดตามก็อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่มันเป็นวิธีเดียวที่จะคุมประเด็นได้ อย่างที่ท่านมังกือใช้ว่า 6 ศพวัดปทุม อย่างนี้เข้าทางนักแถ แต่ถ้าถามว่าใครฆ่าน้องเกด จะแถไปใหนก็โดนลากกลับมาได้เสมอ

#44 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

เอาละ

ถ้าเราเชื่อว่าน้องเกดตายคาเต้นท์พยาบาล ขณะทำงานอยู่แท้ๆ
และอาจจะกล่าวหาว่า คนยิงอยู่บนสกายวอล์ค หรือรางรถไฟฟ้า

ทีนี้มาดูหลักฐานกัน

ก็จะเจอข้อขัดแย้งว่า วิถีกระสุนวิ่งเข้าร่างน้องเขา ขนานกับผิวโลก
เธอจึงต้องถูกยิงตอนหมอบ

เธอถูกยิงเมื่อ"อยู่ใน"เขตรั้ววัด.....ตรงนี้สำคัญมากที่สุด

ท่านที่มั่นใจว่าทหารฆ่าน้องเกด โปรดจำลองเหตุการณ์ให้หน่อย ว่าเกิดได้อย่างไร

นี่คือสภาพสถานที่เกิดเหตุ

#45 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

คลิบที่คุณสิงห์นำมาลง มีประโยชน์มาก
มันบอกข้อเท็จจริงที่ดีมากจริงๆ

3 มีคนเห็นเหตุการณ์มากจนให้การได้หลายแง่มุม

เอาละ คำถาม
ตายข้างใน ก็แปลว่ามือสังหารเข้ามาในเขตรั้ววัด เวลาโพล้เพล้ก็แปลว่าพอจะเห็นอะไรกันบ้าง มีคนเห็นเหตุการณ์ก็แปลว่า น่าจะบอกอะไรที่ชัดเจน

คลิบนี้ http://webboard.seri...กด/#entry394878 น่าสนใจนะ คนให้การน่ะ ปักใจว่ารัฐบาลทำ

แต่เขาก็เล่าเองว่า พอแกนนำมอบตัว ระเบิดก็ลง ทุกคนหนีเข้าวัด ใครยิงเขาไม่บอก แต่เดาว่าเขาปักใจว่าทหารยิง
เขาเล่าว่า มีการยิงลงมาจากสกายวอล์ค ตรงนี้เขาก็ปักใจว่าเป็นทหาร เราก็ไม่รู้ว่าเป็นทหารแบบที่เสื้อแดงยืนยัน คือใส่หมวกไหมคลุมปิดทั้งหน้า หรืออย่างไอ้อ้วนบนสถานนีรถไฟฟ้าหรือเปล่า

ปล
ผมแตกประเด็นเป็นหัวข้อย่อย เพื่อป้องกันการมั่วข้อมูลน่ะครับ ท่านที่ติดตามก็อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่มันเป็นวิธีเดียวที่จะคุมประเด็นได้ อย่างที่ท่านมังกือใช้ว่า 6 ศพวัดปทุม อย่างนี้เข้าทางนักแถ แต่ถ้าถามว่าใครฆ่าน้องเกด จะแถไปใหนก็โดนลากกลับมาได้เสมอ

1. ตายนอก 3 ใน 3 ไป ๆ มา ๆ กลายเป็นตายในวัด 6
2. ไม่รู้ว่าใครยิง แต่ใช้ความเชื่อว่าต้องเป็นทหารยิง
นั่นคือสิ่งที่คุณพรรณีบอกไงครับว่าวันนี้ คนไทยส่วนใหญ่สร้างความเชื่อของตัวเองขึ้นมาแล้ว ความจริงที่เห็นกับตาหรือได้ยินกับหู จะถูกดัดแปลงให้ตรงกับความเชื่อและความคิดเห็นส่วนตัวทันที
มีการพูดถึงการใช้ลูกซองยิงด้วย

Edited by Solidus, 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:01.

• -3- likes this

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#46 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

19 พค. 2553 21:37 น.

นายวัลลภ ตังคณานุรักษ์ กรรมการคุ้มครองเด็กแห่งชาติ กล่าวว่า ขณะนี้มีเด็ก ผู้สูงอายุ และผู้หญิง ประมาณ 700-800 คน ยังอยู่ในวันปทุมวนาราม เพราะกลัวทหาร ไม่มั่นใจเกรงว่าหากออกมาจากวัดแล้วจะอันตราย

เนื่องจากในที่ชุมนุมพูดตลอดว่าหากออกไปจะถูกทหารจัดการ จึงเป็นการกลัวที่ฝังใจ ซึ่งนายกฯก็รู้สึกหนักใจและโทรมาสอบถามตนถึงเรื่องนี้

อย่างไรก็ตาม ในวันพรุ่งนี้ (20 พ.ค.) ได้เตรียมเอ็นจีโอเข้าไปคุยกับชาวบ้านให้เข้าใจและจะพยายามนำออกมา อย่างไรก็ตาม ท่านเจ้าอาวาสก็รับที่จะดูแลผู้ชุมนุมเต็มที่

#47 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

อดใจรอสักครู่ครับ ผมกำลัง upload เอกสารของ ศอฉ. ที่ทำการสอบสวนในยุคสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์อยู่
ผมอยากให้เพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยที่นี่ได้ลองอ่านเอกสารชุดนี้ เพื่อนำไปประมวลเข้ากับข้อมูลต่างๆ

อดใจรออีกสักครู่ (เอกสารมีทั้งหมด 17 หน้า)

#48 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

เอาละ คำถาม

ปล

ลูกกระสุนมันกระทบชิ่งเข้าร่างทั้งกลุ่ม
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#49 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

อีกประมาณครึ่งชั่วโมงต่อมา เพื่อนน้องเกดก็โทรกลับมาหาคุณแม่
เพิ่มเติม จากคำให้การนักข่าวข้างล่าง เวลาเริ่มยิงคือหลัง 19.40
เพิ่มเติม2 ผมตาลาย เวลาที่นักข่าวระบุคือ 17.40 ครับ ต้องขอโทษด้วย

--------------
ปล ขอเพิ่มรายละเอียดที่ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#50 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

ไม่รู้ว่าใครยิง แต่ใช้ความเชื่อว่าต้องเป็นทหารยิง นั่นคือสิ่งที่คุณพรรณีบอกไงครับ
ว่าวันนี้ คนไทยส่วนใหญ่สร้างความเชื่อของตัวเองขึ้นมาแล้ว ความจริงที่เห็นกับตาหรือได้ยินกับหู จะถูกดัดแปลงให้ตรงกับความเชื่อและความคิดเห็นส่วนตัวทันที มีการพูดถึงการใช้ลูกซองยิงด้วย
Edited by Solidus, วันนี้, 12:01.
----------

โอ้....พอแปลอย่างนี้ ผมกระจ่างเลย ขอบคุณครับ

ผมกำลังเปรียบเทียบคำให้การของอาสาร่มด้วยช่วยกันกับรายงานของคุณพรรณีอยู่
มันมีบางอย่างขัดแย้งกัน....ตอนนี้ผมจะเชื่อว่า ทุกคนพูดตามที่ตัวเองเจอไปก่อน
แต่คำพูดนั้น ย่อมจะออกมาจากความเชื่อ อย่างที่ครูหยุยบอก คือหลายร้อยคนในวัดนั้น เชื่อว่าทหารยิง
ดังนั้น ลูกกระสุนทุกนัด ก็ต้องเป็นของทหารทั้งนั้น

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน