Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#1801 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:49

ไม่ต้องปีนครับ ประตูนี้เปิดรับคนที่หนีมาจากแยกราชประสงค์อยู่แล้ว

ประตูนี้คือทางออกใช้เป็นทางเข้า รับผู้บาดเจ็บ ส่วนทางเข้าตอนชุมนุมปิดตายครับ

#1802 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:50

ตอนนี้ขออนุญาติไปตามหาดูคลิปเพื่อมายืนยันแนวทางนี้ เพิ่มก่อนนะครับ ........ในเรื่อง สิ่งของที่ยังอยู่บริเวณนั้นๆ
แก้ไขเพิ่มเติม ใครมีคลิปหรือ ภาพที่มองเห็น บริเวณตอม่อที่ตรงกับประตูวัด ช่วยโพสต์ด้วยนะครับ จะได้นำมายืนยันในการพรางตัวครับ
ขอบคุณครับ (ไปหาต่อ)

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:53.

#1803 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:52

ทหารยอมรับว่ามีการยิงที่มุมวัดสระปทุม ตรงแยกเฉลิมเผ่าครับ

พวกที่ต่อสู้กันเค้าหามมาไว้รวมๆ กับพวกเป็น 6 ศพ

ผมไม่แน่ใจว่าพวกที่หนีมาทำอะไรให้พยาบาลเห็นหรือเปล่า เลยต้องปิดปาก

#1804 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:55

ผมคิดว่ากรณี 6 ศพวัดสระปทุม ทหารมีข้อมูลหมดแล้ว เชื่อว่าอยู่ที่ ดีเอสไอ

ก็คงต้องไปใช้ในศาล เค้าเลยไม่นำออกมาเปิดเผยให้เป็นประเด็น

สำคัญแต่ว่าสำนวนที่ธาริตเก็บไว้ กำลังกลายเป็นเครื่องมือให้ตำรวจแตงโมใช้ทำร้ายฝ่ายทหารและศอฉ.

ตรงนี้น่าเป็นห่วง

#1805 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:56

ศพที่พบ ถูกย่าง หน้าวัดคือ คำตอบว่าไม่ใช่ทหาร

ผมค่อนข้างงงกับคำให้การจุดนี้ครับ
เพราะถ้าเผากันตรงนั้น ทรากต้องเหลือ
ศพสดเป็นสิ่งที่เผายากที่สุด

แล้วคำให้การของช่างทำพลุคนนี้ก็เชื่อได้ยากพอดู
แถมยังมาจากบันทึกของตำรวจอีก....เฮ้อ

#1806 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:57

ใครพอมีหลักฐานกระสุนปืนที่พื้นบ้างครับ เท่าที่ดูทางเข้า ลาดยางมะตอย

#1807 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:00

ใครพอมีหลักฐานกระสุนปืนที่พื้นบ้างครับ เท่าที่ดูทางเข้า ลาดยางมะตอย

แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ กล่าวว่า เหตุจลาจลวันที่ 19 พ.ค.ที่ผ่านมา ได้รับรายงานว่า ด้านสวนลุมพินีพบระเบิดหลายแบบ เมื่อสถานการณ์สงบจึงเข้าไปตรวจสอบในแต่ละจุด พบว่าเป็นระเบิดเพลิงมากที่สุด โดยมีการบรรจุน้ำมันเชื้อเพลิงไว้ในขวดเครื่องดื่มชูกำลัง
สำหรับศพผู้เสียชีวิต 6 ศพ ที่พบภายในวัดปทุมวนารามวรวิหาร แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ กล่าวว่า กลุ่มผู้ชุมนุมกลัวศพในวัดจะหาย ได้แจ้งว่า ศพเป็นของสถาบันนิติเวช และมีพยานหลักฐานพยานหลักแล้ว เพื่อป้องกันคำครหา ซึ่งตนมักถูกกล่าวหา นิติเวชจึงตรวจเขม่า ศพมีบาดแผลถูกยิง บางรายถูกยิงนัดเดียวบ้าง สองนัดบ้าง ยิงด้านหลัง ด้านหน้าบ้าง แต่ที่น่าสนใจ ถูกยิงที่เต็นท์พยาบาล

ทั้งนี้ ต้องตรวจสอบว่ายิงจากจุดไหน ทิศทางใด พบเขม่าปืน โดยบางศพถูกยิงที่หน้าท้องระยะ 4.5 ซม. แต่ต้องดูว่าปลอกกระสุนชนิดไหน ขณะนี้เพียงแต่ให้ชาวบ้านแน่ใจว่าศพจะไม่หาย จากการพูดคุยข้อมูลจากชาวบ้านทราบว่า ผู้เสียชีวิตยืนอยู่ในเต็นท์พยาบาล จากนั้นมีเสียงปืนดังรัว แต่ไม่รู้ว่ามาจากทิศทางไหน ขณะชันสูตรศพก็เจอระเบิดในท่อพีวีซี ส่วนคนเจ็บก็มีอยู่จำนวนมาก เนื่องจากหลบอยู่ภายในเต็นท์จำนวนมาก
( โพสท์ทูเดย์)

บริเวณจุดยิง ถ่ายเมื่อวันที่ 23 พ.ค.
ตึกกองบัญชาการ สตช. หน้าวัดปทุมวนาราม ถนนพระราม 1

รอยเลือดของกลุ่มพยาบาล 5-6 ศพ หน้าวัดปทุมวนาราม 2 จุดแดงๆ เข้าใจว่าเป็นรอยกระสุนปืน
อยู่ปลายลูกศรจราจรสี่เหลือง

หน้าวัดปทุมวนาราม มองไปบนทางเดินใต้รถไฟฟ้าที่เชื่อว่า "มือสังหาร" อยู่บนนั้น
รอยเลือดอยู่ตรงปลายลูกศรจราจร...( สีเหลือง )
ถ้ามองมุมยิงที่มาจากมุมสูง น่าจะมีต้นไม้และตึกบังมากมาย
เว้นแต่จะอยู่ตรงหน้าประตูหรือเบี่ยงไปเล็กน้อย

แคน ไทเมือง

ภาพนี้ พี่ can thai ลงพื้นที่ ตามที่เคยบอกใช่ไหมครับ มีหลายมุมไหมครับ
อยากได้มุม ตู้ยาม กับ หลังร้านค้าด้านประตูทางเข้าออก(หันไปทางเต๊นท์อะครับ)
สองแนวนี้ ที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้ ตามที่ จุดที่เห็นน้องเกดในภาพนะครับ
หรือว่า เคลียร์พื้นที่ เคลื่อนย้ายสิ่งของไปหมดแล้วถ้าเป็นแบบนี้ ก็ยากขึ้นไปอีก

ผมลงพื้นที่ วันที่ 23 พ.ค. 2553 ครับ

บนสกายวอร์ค ถูกเคลียร์ไปแล้ว

ผมไปวันที่เค้าทำบิ๊กคลีนนิ่งเดย์ หลังเกิดเหตุ 4 วันครับ

เมื่อวันอังคารที่แล้วไปดูพื้นที่ อีกครั้ง พื้นผิวถนนถูกราดยางใหม่ ไม่มีร่องรอยอะไรให้ดู

แต่ดีใจครับ ภาพพระพุทธรูปยังอยู่ที่เก่า เค้าจัดนิทรรศการกันตรงที่ทหารป้อนข้าวเสื้อแดงนั่นแหละครับ

ก่อนหน้าพื้นคอนกรีตหรือครับ

#1808 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:00

ผมคิดว่ากรณี 6 ศพวัดสระปทุม ทหารมีข้อมูลหมดแล้ว เชื่อว่าอยู่ที่ ดีเอสไอ

ก็คงต้องไปใช้ในศาล เค้าเลยไม่นำออกมาเปิดเผยให้เป็นประเด็น

สำคัญแต่ว่าสำนวนที่ธาริตเก็บไว้ กำลังกลายเป็นเครื่องมือให้ตำรวจแตงโมใช้ทำร้ายฝ่ายทหารและศอฉ.

ลุงแคนห่วงธาริตเหรือครับ......ฮา

ผมก็เชื่อว่าทหารน่าจะเก็บข้อมูลไว้ครบ เพื่อป้องกันตัวเอง
เชื่อว่า แม้แต่จุดใหนใช้กระสุนไปเท่าไหร่โดยใคร ก็น่าจะมีรายงาน

แต่ไอ้ธาริตนี่สิ
ตัวเองเป็นเจ้าพนักงานในศอฉ. แต่ตอนนี้มาสอบสวนศอฉ. ผมว่านี่เป็นจุดอ่อนที่สุดของการทำคดีเลยทีเดียว ถ้าธาริต เปลี่ยนสีแล้วรอด ลูกน้องจะรอดตามหรือ ในเมื่อรับคำสั่งกันมาเป็นทอดๆ....งานนี้ขึ้นศาลเมื่อไหร่ มีหวัง DSI โดนถลกหนังจนถึงโครงกระดูก

#1809 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:01

http://www.youtube.com/watch?v=4YKDZ39XA-A&feature=player_embedded#

ลองดูของ TPBS รายงานดูมั่งสิอาจมีประโยชน์

จากคลิปอันนี้ ผมมองออกไปยังเห็นเต๊นท์ของผู้ชุมนุม และ สิ่งของ ซึ่ง ก็นะ บังสายตาได้ดีที่เดียวเชียว แล้วเนียน ถ้าเป็นการ์ด ก็ เดินออกไปเสร็จก็ตะโกน ค่อยๆเดินระวังกันด้วย แล้วก็เนียนตามไปเรื่อยๆ เข้าวัด

#1810 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:06

พื้นถนนเดิมตรงประตูที่เกิดเหตุเป็นยางมะตอย ที่มีรอยอยู่ตรงกลางประตู ( มีลูกศรสีเลือง )

กลับไปดูสัปดาห์ที่แล้ว ราดยางทับไปแล้วครับ ( รู้สึกจะไม่มีลูกศรสีเหลืองแล้ว )

เจ้าอาวาสเล่าว่าถ้าไม่ให้พวกมีอาวุธเข้าไปเค้าจะเผาวัด ?

Edited by Can Thai, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:08.

#1811 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:07

ศพที่พบ ถูกย่าง หน้าวัดคือ คำตอบว่าไม่ใช่ทหาร

ผมค่อนข้างงงกับคำให้การจุดนี้ครับ
เพราะถ้าเผากันตรงนั้น ทรากต้องเหลือ

แล้วคำให้การของช่างทำพลุคนนี้ก็เชื่อได้ยากพอดู
แถมยังมาจากบันทึกของตำรวจอีก....เฮ้อ

ถ้ามองว่ามั่ว มีซากจริงหรือปล่าวครับ ผมอ่านเจอที่ไหนสักที่

#1812 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:11

ลุงแคนห่วงธาริตเหรือครับ......ฮา

ผมก็เชื่อว่าทหารน่าจะเก็บข้อมูลไว้ครบ เพื่อป้องกันตัวเอง
เชื่อว่า แม้แต่จุดใหนใช้กระสุนไปเท่าไหร่โดยใคร ก็น่าจะมีรายงาน

ตัวเองเป็นเจ้าพนักงานในศอฉ. แต่ตอนนี้มาสอบสวนศอฉ. ผมว่านี่เป็นจุดอ่อนที่สุดของการทำคดีเลยทีเดียว ถ้าธาริต เปลี่ยนสีแล้วรอด ลูกน้องจะรอดตามหรือ ในเมื่อรับคำสั่งกันมาเป็นทอดๆ....งานนี้ขึ้นศาลเมื่อไหร่ มีหวัง DSI โดนถลกหนังจนถึงโครงกระดูก

นั่นเชื่อแบบวิทยาศาตร์ แล้วที่ไอ้คนไทยที่ตามพวกเขาและยังเลือกให้นำประเทศ มันไม่เชื่อแบบวิทยาศาตร์แบบคุณนะ

#1813 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:13

มีรายงานของนพพัฒน์จักร์ นักข่าวเนชั่น ( ออกแดงๆ ) เค้ารายงานเป็นคนสุดท้ายจากหน้า สตช. ในวันที่ 19 น่าจะลองตามดูครับ

ห้วงเกิดเหตุการณ์ ในเว็บนี้มีรายงานสดตลอด น่าจะพบร่องรอยได้บ้าง

คือมีทั้งข่าว ความเห็น คลิป เยอะแยะไปหมด ใครรายงานจากจุดไหนบ้าง น่าจะเป็นประโยชน์หากจะลองค้นหา

บางเรื่องผมก็หยิบข่าวจากเว็บไปลงบล็อค วนๆ กันอยู่แบบนี้

Edited by Can Thai, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:17.

#1814 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:17

ถ้ามองว่ามั่ว มีซากจริงหรือปล่าวครับ ผมอ่านเจอที่ไหนสักที่

ในตึกที่ถูกไฟไหม้ครับ 9 ศพ มั๊งครับ ถ้าจำไม่ผิด

#1815 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:21

แต่ที่ เริ่มกลับมางง อีกรอบ คือ พอมองๆ รอบๆสถานะการณื หน้าวัด กับเต๊นท์ แนวราบ มีทั้งรถบังคนเดินไปมา หาจุดที่น่าจะเป็นไม่เจอครับ(จากคลิป TPBS ของคุณ ขลำดำ นะครับ) แต่สิ่งที่โล่งที่สุด คือ สกายวอล์ค แต่ทิศวิถีกระสุน ได้เหรอ........ :huh:
ขอตัวอาบน้ำก่อนนะครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:22.

#1816 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:21

เป็นคำให้การที่โรงพักลุมพินีทำไว้ครับ
บอกว่าผู้ร่วมชุมนุนกลุ่มนี้หนีออกจากวัด แล้วโดนไล่ยิง เล่าเรื่องไม่ค่อยประติดประต่อ
แถมบอกว่าเพื่อนที่หนีจากวัด โดนยิงตายตรงแยกเฉลิมเผ่า แล้วศพถูกลากไปเผากับกองยาง

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าตรงนั้นมกองยางหรือเปล่า....ผมก็เลยไม่ใช้
แต่อภิสิทธิ์เคยเอาไปอ้างครับ

#1817 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:24

นั่นเชื่อแบบวิทยาศาตร์ แล้วที่ไอ้คนไทยที่ตามพวกเขาและยังเลือกให้นำประเทศ มันไม่เชื่อแบบวิทยาศาตร์แบบคุณนะ

หึหึ
กำลังหัดเชื่อแบบไสยศาสตร์อยู่....ฮา

มันยากเหมือนกันนะ
เชื่อโดยไม่ต้องคิดน่ะ

#1818 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:28

เป็นคำให้การที่โรงพักลุมพินีทำไว้ครับ
บอกว่าผู้ร่วมชุมนุนกลุ่มนี้หนีออกจากวัด แล้วโดนไล่ยิง เล่าเรื่องไม่ค่อยประติดประต่อ
แถมบอกว่าเพื่อนที่หนีจากวัด โดนยิงตายตรงแยกเฉลิมเผ่า แล้วศพถูกลากไปเผากับกองยาง

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าตรงนั้นมกองยางหรือเปล่า....ผมก็เลยไม่ใช้
แต่อภิสิทธิ์เคยเอาไปอ้างครับ

งั้นผมเชื่ออภิสิทธิ เพราะออกมาแต่ละดอก ไม่มั่ว แต่แค่อาจเลือกใช้บ้าง บางครั้ง แต่อยู่ใน เกมส์

#1819 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:30

ที่เห็นและเป็นอยู่: บันทึกเหตุการณ์ 19 พฤษภา '53

http://blog.noppatja...0/05/19-53.html

14.00น: ไม่กี่นาทีหลังจากการมอบตัวของ 6 แกนนำนปช. จากความรู้สึกที่ดีที่ ณ นาทีนั้นผมมอบให้กับเหล่าแกนนำ ที่แม้ว่าหลายอย่างที่ผ่านมาผมไม่เห็นด้วย แต่การปักหลักอยู่กับผู้ชุมนุมจนนาทีสุดท้าย ก็ ทำให้รู้ว่าแกนนำกลุ่มนี้ไม่ทิ้งคนของตัวเอง และ เมื่อถึงวินาทีสุดท้าย ก็รักษาชีวิตของผู้ชุมนุม ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องดี ความรู้สึกที่ดีเหล่านั้นก็หมดลงด้วยเหตุการณ์ต่อไปนี้

14.20น: ท่ามกลางควันดำที่ก่อตัวขึ้นหลังเวทีนปช. นาทีนั้นผมยังเข้าใจว่าเกิดจากความคึกคะนองของผู้ชุมนุมไม่กี่คน (ในทีวียังรายงานไปเช่นนั้น) ไม่ได้มีความคิดเรื่องการเจตนาวางเพลิงห้าง Central World แม้แต่น้อย แต่ทันใดนั้นก็เกิดเหตุการณ์ที่น่าตกใจ ผมเห็นคนพยายามจุดไฟเผาสวนรอบๆตัวอาคาร จากนั้นก็ขว้างยางรถยนต์สลับกับระเบิดขวดเข้าใส่เพื่อให้ไฟลุกมากขึ้น และภาพ สุดท้ายที่จะได้เห็นจากในวิดีโอนี้ คือ ผมเห็นคนขว้าง 'ถังแก๊ซ' เข้าใส่กองเพลิง ยำชัดเจนถึงเจตนา ที่จะเผาอาคาร Central World ให้เสียหายได้มากที่สุด

15.30น: กว่าชั่วโมงที่ผมเป็นสักขีพยานกับความพยายามของ กลุ่มก่อการร้าย (ก่อนหน้านี้ไม่เคยเรียก แต่ครั้งนี้ผมว่าคำเรียกนี้เหมาะสมแล้ว) ที่ตั้งใจแผดเผาอาคาร Central World ให้ราบคาบ แบบที่ผมขอใช้คำว่า 'พยายามแล้ว พยายามอีก' เพราะหลายครั้ง ไฟก็มอดก็ดับไป แต่คนกลุ่มนี้ก็จะใช้วิธีการเดิม คือจุดไฟเผา-ขว้างระเบิดขวด-ปาถังแก๊ซ เพื่อบรรลุเป้าหมายให้ได้ จนถึงจุดหนึ่งผมก็เห็นควันไฟเหล่านี้ออกมาจากตัวอาคาร Central World ซึ่งเป็นจุกที่ผมเริ่มเศร้าใจกับความจริงที่ว่า อาคารแห่งนี้อาจจะกลายเป็นอดีตในอีกไม่นาน

16.00น: เมื่อเริ่มตั้งสติได้ ผมก็เริ่มเดินสำรวจความพยายามของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ที่อยู่ในรอบรั้วสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตรงข้าม Central World) ที่ น่าเศร้าคือตำรวจกว่า 300-400 คน ไม่มีใครแสดงถึงความพยายามในการหยุดยั่งการกระทำของกลุ่มก่อการร้าย หนำซ้ำ ผมเห็นหลายคน'ซี้ดปาก'ด้วยความสะใจ ทุกครั้งที่ได้ยินเสียงระเบิดดังๆ ตำรวจหลายคนควักกระเป๋าล้วงกล้องดิจิตอล เก็บภาพตัวเองกับควันโขมงเหนืออาคาร Central World ไว้เป็นที่ระลึก ราวกับว่าเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าจดจำแห่งหนึ่ง

16.30น: หลังประสบความสำเร็จกับเป้าหมายเผาผลาญห้าง Central World กลุ่มก่อการร้ายเริ่มหันมาให้ความสนใจกับสื่อมวลชน รถถ่ายทอดสดของช่อง3 หลังได้ยินข่าว นปช.กลุ่มหนึ่งไปบุกที่อาคารสำนักงานที่พระราม4 ถึงกับต้องถอยรถมาจอดหลบ และ แกะป้ายสติกเกอร์โลโก้ช่อง3ออก

16.45น: ความรุนแรงลุกลามขึ้น; กลุ่มก่อการร้ายบางคน ชี้นิ้วเข้ามาที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ มีการชักปืนขึ้นยิงสาดกระสุนเข้ามาข้างใน ช่างภาพหลายสำนักพยายามเก็บภาพสำคัญนี้ไว้ นัก ข่าวหลานคนวิ่งหลบหนีแต่ก็ยังพยายามทำหน้าที่ในการรายงานข่าวของตัวเองอยู่ ผมหันไปสำรวจบรรยากาศโดยรอบ ที่น่าตกใจ(หรือไม่น่าตกใจ?) คือผมเห็นตำรวจก้มหลบหลังตัวอาคารแทบทุกคน เรียกได้ว่าหลบก่อนช่างภาพบันทึกข่าวซะอีก

17.00น: ผมเดินเท้าออกจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ใช้เส้นทางถนนอังรีดูนังต์ ครั้งนี้แค่เดินไม่ได้ครับ ผมวิ่งจ้ำอ้าว มุ่งหน้าจุดออกอากาศให้ได้เร็วที่สุด สาเหตุที่กลัวมากกว่าปกติ เพราะได้แวะสอบถาม อปพร.ที่พยายามเข้าไปดับไฟที่สยามสแควร์แต่ไม่สำเร็จ เนื่องจากกลุ่มก่อการร้าย ระดมยิงเข้าใส่ เจ้าหน้าที่อปพร.ทั้งคำพูดนี้ไว้กับผมว่า "ไอ้น้องเดินออกไประวังละกัน กระสุนมันก็วิ่งไปทุกทิศแหละ"

18.00น: ออกอากาศรอบสุดท้ายสำเร็จ ผมเดินทางออกจากถนนอังรีดูนังต์ทันทีพร้อมกับถอดปลอกแขนนักข่าวสีเขียวออก หลังทราบข่าวว่าแกนนำนปช.ที่ดินแดง ปราศรัยมุ่งหมายทำร้ายสื่อมวลชน

ระหว่าง นั่งรถกลับมาที่บ้าน สิ่งที่อยู่ในสมองผม คือพระบรมราชโชวาทขององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เรื่องของ'หน้าที่' อย่างที่ผมทำหน้าที่นักข่าวของผม เกาะติดรายงานสถานการณ์ หลบกระสุน-หลบระเบิด เพื่อได้รายงานความคืบหน้าให้กับประชาชนได้รับทราบ ทำให้ผมสงสัยว่าตำรวจ 300-400 คนในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ณ นาทีนั้น นาทีที่คุณมีกำลังคนและอาวุธมากกว่ากลุ่มก่อร้ายหลายเท่า พวกคุณไม่ได้มี'หน้าที่'ที่ต้องออกปกป้องคุ้มครองชีวิตของประชาชนหรือ? หรือสิ่งที่ดีที่สุดที่คุณทำได้ คือการ ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึก ว่าชีวิตนึงเราได้เป็นสักขีพยานการเผาสดแหล่งทำมาหากินของประชาชน?

หมาย เหตุ: ติดตามบล็อกถัดไป ที่เห็นและเป็นอยู่: บันทึกเหตุการณ์ 20 พฤษภา '53 กับความสูญเสียของประชาชน << อีกไม่นานจะเอามาลงครับ

#1820 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:31

http://www.youtube.com/watch?v=4YKDZ39XA-A&feature=player_embedded#

ลองดูของ TPBS รายงานดูมั่งสิอาจมีประโยชน์

จากคลิปอันนี้ ผมมองออกไปยังเห็นเต๊นท์ของผู้ชุมนุม และ สิ่งของ ซึ่ง ก็นะ บังสายตาได้ดีที่เดียวเชียว แล้วเนียน ถ้าเป็นการ์ด ก็ เดินออกไปเสร็จก็ตะโกน ค่อยๆเดินระวังกันด้วย แล้วก็เนียนตามไปเรื่อยๆ เข้าวัด

อาการช่วงนาทีแรกๆ เหมือนหนีซึนามิ บ้านผม มีแต่ข่าวลือ และ พูดต่อๆกัน จนเหมือนเหตุการณ์บางเหตุการณ์ ที่พูดถึงคือเรื่องจริง

#1821 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:39

นพพัฒน์จักร์ รายงานได้อารมณ์ เสียดายที่รีบออกไปก่อน 18.00 น.

ส่วนไอ้เก่งพนักงานกู้ภัย หรือคนชี้ให้ดูเหตุการณ์ต่างๆ ตอนยิงกันมันบอกว่าวิ่งหนีไปอยู่ริมกำแพงโบสถ์ มันขี้ตั๋วครับ

#1822 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:04

บทความของคุณ นพฯ ผมสนใจ และ อยากรู้ว่า สิ่งนี้ มีมาตั้งแตเมื่อไหร่ เท่าที่จำความได้จากการได้ดูหนัง ตำรวจจะมาตอนจบ ครับ.....พระเอกก็บาดเจ็บไป แต่ผู้ร้ายพ่ายแพ้.........
อย่าที่ผมเคยโพสต์ลงในกระทู้นี้ ที่ภาพที่เห็นคนบนรางรถไฟฟ้าที่ถกกันว่า ตำรวจ หรือ ทหาร และบุคคล ที่ยืนในรถที่มีโทรโข่ง
ประมาณว่า "เรามาแล้วยังจะยิงกันอีกหรือ" สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!!
เหมือนที่ คุณ นพฯ สงสัยในหน้าที่

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:05.

#1823 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:45

การใส่สีว่า "ทหารยิงคนในวัดปทุมจากรางรถไฟฟ้า" มันส่งเสียงดังกลบข้อเท็จจริงที่ว่า "ในวัดปทุมมีคลังแสงสรรพาวุธซ่อนอยู่มากมาย"
ถ้าในวัดสะสมอาวุธร้ายแรงไว้เพียบขนาดนั้น ั้งที่ประกาศว่าเป็นเขตลอดอาวุธ ทำไมไม่เคลียร์เรื่องนี้ก่อน?
ดีเอสไอมาสอบสวนเรื่องทหารยิงคนในวัดทำไม
ผมไม่เห็นดีเอสไอยกประเด็นอาวุธสงครามในวัดขึ้นมาสอบเลยง่ะ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:47.

gladiator 1.jpg

#1824 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:19

รูปสกายวอล์คที่คุณแอมเอามานั้น
มันสะอาดเอี่ยมมากเลยครับ
เหมือนไม่เคยมีใครเข้าไปอยู่มาก่อนเลย
ขัดแย้งมากกับภาพวันที่ 19 ตอนไฟกำลังไหม้
เราะจะเห็นซากระเกะระกะไปหมด
ผมเห็นแล้ว
มีความเป็นไปได้สูงมากที่จะไม่ใช่รูปที่ถ่ายวันที่ 19

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#1825 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:55

เท่าที่ตามอ่านมาจนถึงเรพ 1824 ของท่านมังกือดำ

ผมขอเน้น FACT ความจริงที่ได้แสดงออกมาชัดแจ้ง เพราะมีหลายท่าน นำเสนอหลักฐานไว้ชัดเจนแล้ว เป็นตัวใหญ่ๆ ไว้ ณ จุดนี้ก่อน กันการบิดเบือนอีก
  • "ในวัดปทุมมีคลังแสงสรรพาวุธซ่อนอยู่มากมาย" (ขอก๊อปของคุณผึ้งน้อยตุรัดตุเหร่ครับ)
  • มีชายชุดดำ อยู่ในวัดปทุมจริงแท้แน่นอน
  • วิถีกระสุนเป็นแนวระนาบ ขนานกับพื้นโลก
  • แยกเฉลิมเผ่า คือ พื้นที่ๆเกิดการปะทะ ยิงสู้กัน
  • ในวันที่ 19 การยิงต่อสู้กันระหว่างทหาร กับ ชายชุดดำ ยังมีอยู่ต่อ หลังจากกมนเกดเสียชีวิตแล้ว แสดงว่าทหารยังเข้าไม่ถึงวัดปทุม
  • ในวันที่ 19 รถดับเพลิง พร้อมเจ้าหน้าที่เข้าไปดับเพลิงบริเวณสยามแสควร์ไม่ได้ เพราะมีการยิงต้านไว้
  • ในวันที่ 19 ยังมีแนวรั้วป้องกันมากมายบนถนนพระรามหนึ่งจากแยก MBK ถึงแยกเฉลิมเผ่า

ข้อมูลเชิงพื้นที่
  • จากแยกเฉลิมเผ่า ถึง ประตูวัดปทุม (ทางออก) = 153 เมตร
  • แยกราชประสงค์ ถึง ประตูวัดปทุม = 293 เมตร
  • จากประตูวัดปทุม ถึง คลองแสนแสบด้านหลัง 593 เมตร ระยะทางวัดตามถนนในวัด
  • หลังวัดปทุม จะเจอถนนที่ตัดมาจากโรงแรมสยามเคมปินสกี้เชื่อมต่อไป Central World ได้
  • ชุมชนติดคลองแสนแสบ มีถนนด้านในที่ (น่าจะ) โผล่ไปออกถนนราชดำริได้หลายช่องทาง
  • ระยะทางจากริมถนนพระราม 1 ถึงเต๊นท์พยาบาลเป็นเส้นตรง ประมาณ 18 เมตร
  • ระยะทางจากเกาะกลางพระราม 1 ถึง เต๊นท์พยาบาลเป็นเส้นตรง ประมาณ 25 เมตร
  • ระยะทางจากรั้วสตช ถึง เต๊นท์พยาบาลเป็นเส้นตรง ประมาณ 36 เมตร
ลงชื่อ CSI Shamu อิ อิ อิ

มีท่านใด อยากเพิ่มอะไร หรือคิดว่า ผมสรุปผิดตรงไน เชิญแจ้งมาได้เลยครับ....
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#1826 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:10

ระดมเจ้าหน้าที่ทุกนาย

ตรวจสอบการทำงานของทาริด เพื่อ ส่งข้อมูลถูกต้องให้ประชาชนทั่วประเทศ ต่อไป

เพื่อความจริงที่ถูกอำนาจเงิน ถูกความกระหายอำนาจของคนบางกลุ่ม บิดเบือนเพื่อสร้างรัฐไทยใหม่อย่างเปิดเผยและอย่างลับๆ ไปทั้งสองทางพร้อมกัน

เงินทอง ทุนไม่ต้องห่วง เบิกคลัง เพราะเสียงข้างมากในมือ คว้าในอากาศได้ทุกเมื่อ

#1827 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:29

นำมาฝากอีกแล้วค่ะ...

แยกเฉลิมเผ่า ก่อน 19 พค. 53

บริเวณแยกปทุมวัน

บริเวณสยามสแควร์

เต้นท์ผู้ชุมนุม

ดูจากสภาพแล้ว...เจ้าหน้าที่เข้าถึงยากมาก

#1828 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:36

สรุปได้ว่า ไม่ใช่ทหาร เกือบ100%
และ จะคิดเป็นอื่นได้ไหมนอกเหนือจาก กลุ่มคนที่ปะปนอยู่ในบริเวณพื้นที่ ที่ผู้ชุมนุมอยู่หรือง่ายๆคือปะปนอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุม
ถ้าใครมี เสนอเลยครับ ความน่าจะเป็นนอกเหนือจากนี้
ปล.ยากเกินไปหน่อย แต่ก็อยากได้เพิ่มครับ :P

#1829 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:39

นำมาฝากอีกแล้วค่ะ...

แยกเฉลิมเผ่า ก่อน 19 พค. 53

บริเวณแยกปทุมวัน

บริเวณสยามสแควร์

เต้นท์ผู้ชุมนุม

ดูจากสภาพแล้ว...เจ้าหน้าที่เข้าถึงยากมาก

ภาพสุดท้าย
มาชุมนุมประท้วงเรียกร้องประชาธิปไตย หรือ มาจัดตลาดนัดถนน.......เดิน

#1830 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:38

ระดมเจ้าหน้าที่ทุกนาย

ตรวจสอบการทำงานของทาริด เพื่อ ส่งข้อมูลถูกต้องให้ประชาชนทั่วประเทศ ต่อไป

เพื่อความจริงที่ถูกอำนาจเงิน ถูกความกระหายอำนาจของคนบางกลุ่ม บิดเบือนเพื่อสร้างรัฐไทยใหม่อย่างเปิดเผยและอย่างลับๆ ไปทั้งสองทางพร้อมกัน

เงินทอง ทุนไม่ต้องห่วง เบิกคลัง เพราะเสียงข้างมากในมือ คว้าในอากาศได้ทุกเมื่อ

ผมขอนอกประเด็นสักเล็กน้อย
ผมเห็นดีด้วย ถ้าหากจะมีการเข้าชื่อ ยื่นเรื่องขอตรวจสอบการทำงานของ ทาริษ
เพราะมันไม่ชอบมาพากลเหลือเกิน
ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยเป็นไปได้แค่ไหน หรือท่านใดจะนำไปเป็นประเด็นแตกหน่อออกไปยิ่งดี
หรือเป็นแกนนำในการตรวจสอบยิ่งดีมากครับ

#1831 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:53

ตอนเผาโรงหนังสยาม ทหารเข้าได้แค่แยกปทุมวัน

#1832 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:29

กลัวว่า DSI มันจะทำลายหลักฐานหรือป่าวคะ..ไม่แปลกใจทำไม ธาริต ถึงได้ไม่โดนเด้ง อาจจะเอาไว้ชนกับ ปชป หรือป่าวคะ

#1833 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:33

เทพเทือก กระดูกเบอร์ใหญ่อยู่แล้ว....

DSI ทำลายหลักฐาน เดี๋ยวเทพเทือกเอาไปให้ใหม่

ถ้ามั่วมาก ทำหูตาบอด...เดี๋ยวธาริต จะซวยทีหลัง..

:lol:

#1834 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:20

กว่าจะเข้าไปถึงสี่แยกเฉลิมเผ่า เข้าใจว่าคงเป็นตอนที่เปิดทางให้รถดับเพลิงเข้าไป ( น่าจะประมาณสองทุ่มเศษ )

ดูจากสภาพพื้นที่ จากแยกปทุมวันไปเฉลิมเผ่า มีกองบังเกอร์มากมายที่หน้าสยามสแควร์

มีการยิงมาจากฝั่งเสื้อแดงทำให้รถดับเพลิงเข้าไปไม่ได้

โอกาสที่ทหารภาคพื้นดินจะเข้าไปถึงวัดสระปทุมห้วง 18.00 น. เป็นไปได้ยากมาก

หากเป็นไปได้คือการต่อสู้ที่มาจากทางฝั่งเซ็นทรัลเวิลด์มากกว่า

ต้องถามนพพัฒน์จักร์ว่า เดินกลับทางอังรีดูนังค์ เจอทหารบ้างหรือไม่ ?

ทหารเข้ายึดแนวแยกเฉลิมเผ่าเวลาใด?

Edited by Can Thai, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:21.

#1835 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:27

ถ้าผมเป็น ศอฉ. คงไม่สามารถสั่งให้ทหารเข้าไปเคลียร์หน้าวัดสระปทุมจากแนวราบตามถนนพระราม 1 ได้

ลองสมมุติตัวเองเป็นทหารแต่งชุดพรางเข้าไปดื้อๆ คงโดนสอยตั้งแต่โผล่เข้าไปปรากฎตัว

เราต้องไม่ลืมว่ากองกำลังที่เข้าเผาและปล้นห้างเซ็นทรัลเวิลรด์ยังมียิงกันอยู่ในห้าง

มีศพในห้างนับสิบศพ

ฝั่งแยกปทุมวันก็มีกลุ่มติดอาวุธยิงกับทหาร

แล้วจะบอกว่าทหารเข้าไปยิงได้อย่างไร

ตำรวจที่ สตช.ทำอะไรอยู่ คุณนพพัฒน์จักร์ รายงานไว้ก่อน 17.00 น. แล้ว

เมื่อประกาศเก็บผู้สื่อข่าว นักข่าวหนีตายกลับบ้าน

ทีนี้ตัวบงการจะสั่งให้ลูกน้องติดอาวุธทำอะไรก็ได้ หลัง 17.00 น.

Edited by Can Thai, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:28.

#1836 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:32

ลองสมมุติตัวเองเป็นกองกำลังที่เผาโรงหนังสยามจะถอนตัวยังไง ก่อน 18.00 น.

#1837 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:47

ลองสมมุติตัวเองเป็นกองกำลังที่เผาโรงหนังสยามจะถอนตัวยังไง ก่อน 18.00 น.

จะปลอมตัวแอบแฝงเป็นตำรวจ เดินช่วยพนักงานห้าง ครับ
:rolleyes:

#1838 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:49

คคห.ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยมีแดงมาเสนออะไรเลย คงตกอยู่ในสภาพวะที่ต้องจำนน ถ้าเข้ามาคงกระทำได้แค่แถ
โดยเฉพาะ คคห. ช่วงหลังยิ่งเป็นช่วงจัดเต็มกว่าช่วงแรกๆ ประมาณว่าแดงยิ่งดิ้น ก็ยิ่งรัด...
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1839 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:51

คคห.ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยมีแดงมาเสนออะไรเลย คงตกอยู่ในสภาพวะที่ต้องจำนน ถ้าเข้ามาคงกระทำได้แค่แถ
โดยเฉพาะ คคห. ช่วงหลังยิ่งเป็นช่วงจัดเต็มกว่าช่วงแรกๆ ประมาณว่าแดงยิ่งดิ้น ก็ยิ่งรัด...

เจอเรื่องเกี่ยวกับ วิถีกระสุน อย่าว่าแต่ เสื้อแดงเลยครับ ในนี้ยังจนปัญญาที่จะหาคำตอบว่ามายังไง จากรางรถไฟฟ้า 5555+

#1840 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:56

ที่จริงมีคนส่งคลิปสารภาพบอกว่าตนเป็นทหารมาจากบางหน่วย สังเกตการณ์จากห้างสยามพาราก้อนเล่าว่า

เนวินส่งคนมาเก็บ สร้างความสับสน แต่ไม่อยากให้กระทู้หนีออกจากวัตถุประสงค์

เราก็พยายามทำตัวเป็นคนวางแผนการเข้าเคลียร์พื้นที่

แม้ผสมโรงอยู่ในวัด ก็คงไม่ยิงนักข่าว พยาบาล หรือคนไม่มีอาวุธ เพราะส่งผลเสียต่อฝ่ายรักษาบ้านรักษาเมือง

Edited by Can Thai, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:58.

#1841 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:03

ที่จริงมีคนส่งคลิปสารภาพบอกว่าตนเป็นทหารมาจากบางหน่วย สังเกตการณ์จากห้างสยามพาราก้อนเล่าว่า

เนวินส่งคนมาเก็บ สร้างความสับสน แต่ไม่อยากให้กระทู้หนีออกจากวัตถุประสงค์

เราก็พยายามทำตัวเป็นคนวางแผนการเข้าเคลียร์พื้นที่

แม้ผสมโรงอยู่ในวัด ก็คงไม่ยิงนักข่าว พยาบาล หรือคนไม่มีอาวุธ เพราะส่งผลเสียต่อฝ่ายรักษาบ้านรักษาเมือง

ต้องข้ามไปครับ ไม่น่าจะมีบทบาท แต่อาจจะมีบทสรุปได้ จากบุคคล คนนี้ครับ พี่can thai ที่จริงในเรื่องนี้ น่าจะไปอยู่ทางรถไฟ้าฟ้าใต้ดินครับ
จากที่ได้แว่วๆมาเหมือนกันอะนะครับ แต่ยังไม่ปักใจเชื่อเท่าไหร่ มันดูง่ายเกินไปครับ

#1842 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:06

คลิปอันนั้นผมก็เคยดูครับ..ไม่เห็หน้าคนผมพูดเห็นแต่เสื้อยึดที่ใส่เป็นหน่วยหนึ่งของทหาร..แต่ผมว่ามันไม่น่าเชื่อถือ(ในความคิดของผม)ที่บอกมีทหารเขมร..มีค่าหัว..ท่าเป็นแบบนั้นจริงผมว่าคนตายมากกว่านี้ครับ..คลิปอันนั้นผมว่า..ทำเอามันมากกว่า...ทำเพื่อโยนความผิดให้ทหาร..และรัฐบาล..แต่ฝีมือไม่ถึงครับ..

#1843 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:49

นั่นแหละมันไม่น่าเชื่อถือเพราะคนพูดไม่กล้าเปิดหน้า เลยปล่อยทิ้งไป

#1844 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:00

ถึงคุณ Can Thai โดยเฉพาะครับ

เรื่องเผาโรงหนังสยาม และ ทหารเข้าถึงแยกเฉลิมเผ่าหรือเปล่า

โปรดเข้าไปดูคลิปนี้ตั้งแต่นาทีที่ 18.11 แล้วจะทราบครับ

http://www.youtube.c...wKStSFA#t=1092s

รักคนเสื้อแดง

#1845 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:03

ไม่อยากทวงนะครับ

หาตัว นปช.ฆ่าน้องเกดเจอแล้วหรือยัง

หาจุดยิงน้องเกดได้แล้วหรือยัง (ตกลงจะยิงในวัดหรือนอกวัด)

หาอาวุธปืนที่ใช้ยิงน้องเกดได้แล้วหรือยัง
รักคนเสื้อแดง

#1846 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:09

บทความของคุณ นพฯ ผมสนใจ และ อยากรู้ว่า สิ่งนี้ มีมาตั้งแตเมื่อไหร่ เท่าที่จำความได้จากการได้ดูหนัง ตำรวจจะมาตอนจบ ครับ.....พระเอกก็บาดเจ็บไป แต่ผู้ร้ายพ่ายแพ้.........
อย่าที่ผมเคยโพสต์ลงในกระทู้นี้ ที่ภาพที่เห็นคนบนรางรถไฟฟ้าที่ถกกันว่า ตำรวจ หรือ ทหาร และบุคคล ที่ยืนในรถที่มีโทรโข่ง
ประมาณว่า "เรามาแล้วยังจะยิงกันอีกหรือ" สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!!
เหมือนที่ คุณ นพฯ สงสัยในหน้าที่

ภาพนั้นเป็นวันที่ 20 ครับ ไม่ใช่วันที่ 19 ครับ

นพพัฒน์จักร เขียนรายงานเหตุการณ์ตอนเย็นวันที่ 19

พวกนักข่าวจะขึ้นไปถ่ายภาพจากตึกสตช. ก็ถูกห้าม

เมื่อนักข่าวบอกต่อๆกันมาว่า นปช.จะทำร้ายผู้สื่อข่าว เค้าก็ต้องถอนตัวจากสนามข่าว

#1847 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:10

หาตัว นปช.ฆ่าน้องเกดเจอแล้วหรือยัง

หาจุดยิงน้องเกดได้แล้วหรือยัง (ตกลงจะยิงในวัดหรือนอกวัด)

หาอาวุธปืนที่ใช้ยิงน้องเกดได้แล้วหรือยัง

ใครอยู่ในวัดหรือหน้าวัดนั่นและครับ

#1848 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:11

เผยแพร่เมื่อ 28 ส.ค. 2012 โดย darksingha

19 พ.ค.53 ทหารยิงกันเอง สลายการชุมนุม ศาลาแดง-โรงหนังสยาม-วัดปทุม ที่มาคลิป dailymotion.com user : BreakNewsPress

คลิปนั่นไปตัดต่อตั้งแต่ยิงกันที่สี่แยกศาลาแดง

ไปตัดต่ออัพขึ้นวันที่เท่าไหร่?

ดูแล้วเพิ่งอัพเมื่อไม่กี่วันนี่เอง...ต้องการอะไร?

Edited by Can Thai, 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:14.

#1849 redsimi

redsimi

น้องเก่า

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:13

หาไม่เจอหลอกครับ เพราะผมยังไม่รู้เลยครับว่าใคร หรือ อะไรยืนยันได้ว่าคนนั้นคนนี้เป็น นปช. เพราะที่ผ่านมาใครโดนจับได้ก็จะว่าแดงเทียม ดังนั้นถึงหาได้ว่าใครเค้าก็เป็น นปช.เทียมอยู่ดี

ผมว่ากระทู้นี้อ่านมาหลักฐานทั้งวิถึกระสุน บันทึกเหตุการณ์จากแหล่งข้อมูลต่างๆ ความเป็นไปได้ที่ทหารยิงจากราง BTS แทบไม่มีความเป็นไปได้เลย มันก็เหลือแต่กลุ่มผู้ชุมนุมเองนั่นแหละ

ความเห็นที่คุณแสดงออกมามันไม่มีคุณค่าเอาซะเลย

#1850 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:15

กระทู้นี้ตั้งวันที่ 27 สิงห์ก็ไปตัดต่อคลิป อัพขึ้นยูทูปวันที่ 28

สิงห์ต้องการบอกอะไร?

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน