Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

ไม่ได้แล้วครับ
ถ้าตราบใดก็ตามที่คุณสิงห์ ยังไม่ยอมรับเรื่องกระสุนเข้าตัวน้องเกดขนานกับพื้นโลก ขัดแย้งกับ ทหารยิงมุม45องศาจากรางรถไฟ
ไม่ต้องไปถึงเรื่องปลายเท้าเลยครับ
โอเคครับ
สรุปว่า

วิถีกระสุนในตัวน้องเกด กับ พยานที่ให้การ พร้อมทั้ง รูปคลิป ทหารบนรางรถไฟฟ้า
คุณสิงห์ เลือก คำพูดของพยาน และ รูปถ่าย กับ คลิป เท่านั้น
เพื่อที่จะสรุปให้ได้ว่า
น้องเกดถูกทหารฆ่า
อย่างนี้นะครับ
รบกวนช่วยยืนยันด้วยครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#302 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

แล้วแตงโมเขาจะรู้ได้ไงล่ะครับว่า เค้าเองไม่ได้ถูกใช้ประโยชน์ ต่อจากคนที่เค้าคิดว่าเค้ารู้จักดีอีกที ^^" มันซ้อนกันหลายๆชั้น เอ็งหลอกข้า ข้าหลอกเอ็ง ทั้งเอ็งและข้าโดนหลอก ข่าวใคร ข่าวใครมั่งก็ม่ายรู้ 555+

แต่ก็ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ :lol:
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#303 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ในคลิปน่ะ มันมีการบอกเล่าว่า ในขณะที่กำลังมีการยิง เธอถูกยิง เธอเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง (ผมถือว่าเป็นข้อมูลเสริมประกอบ)
ส่วนใครจะทำตัวเป็นผู้ตัดสิน กำหนดฟันธงว่า พยานที่อยู่ในเหตุการณ์คลิปนี้เชื่อไม่ได้ ต้องเชื่อผมที่สมาชิกที่อยู่หน้าจอเท่านั้น
น้องเกดต้งนอนราบถูกยิงอย่างเดียวเท่านั้น (ประเด็นเท้าชี้ไปทางไหน ลืมๆ ไปเถอะ) ก็เชิญกันตามสะดวกนะครับ (ไม่ว่ากันครับ)
ผมแค่นำคลิปนี้มาเป็นส่วนประกอบ และนำมาแสดงเพื่อช่วยกันดูว่า เต๊นท์อยู่ที่ใดตรงบริเวณหน้าวัด
เพื่อที่จะมาพิสูจน์หลักคิด เท้าชี้ออกไปทิศใด เพราะมีคนฟันธงเปรี้ยงๆ แล้วว่า นปช.เป็นคนยิง เพราะเท้าชี้เข้าหาวัด (หลักคิดลอย)

ถ้ากระสุนนัดนั้นไม่ได้ถูกยิงในแนวราบ น้องเกดจะอยู่ในท่าทางแบบไหนในตอนโดนยิงครับ ?

กระทู้นี้มีการตั้งข้อสันนิษฐานว่าอย่างไรบ้างล่ะครับ สำหรับกระสุนนัดผิดธรรมธรรมชาติ
ผมก็เอาคลิปมาแปะ ใครอยากรู้ก็เชิญกันไปดูพยานในคลิปที่ผมไม่ได้ทำการเตี๊ยมกับเขาไว้ ว่า เขาว่าไว้อย่างไรบ้างล่ะครับ
ตัวผมเองก็เคยตั้งข้อสันนิษฐานเอาไว้ มีข้อไหนไปตรงบ้าง ก็เชิญกันไปชมคลิปพิจารณาและตัดสินกันเอาเองครับ
ผมไม่ขอทำตัวเป็นผู้ตัดสินครับ ผมขอทำตัวเป็นผู้นำเสนอและนำข้อมูลมาแสดงจากหลายด้านครับ

เรื่อง เท้าชี้ไปในทิศทางใด เมื่อถึงตอนนี้ผมยังไม่เห็นใครมาพิสูจน์อะไรเลย

ตาม clip ที่คุณให้มาแสดงว่าน้องเกดถูกยิงขณะหมอบคลานใช่ไหมครับ ? แล้วไอ้กระสุนที่เข้าบั้นท้ายออกศีรษะที่เป็นลูกเจ้าปัญหาจะยิงมาจากด้านบนได้ยังไง ?

#304 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

ไม่ได้แล้วครับ
ถ้าตราบใดก็ตามที่คุณสิงห์ ยังไม่ยอมรับเรื่องกระสุนเข้าตัวน้องเกดขนานกับพื้นโลก ขัดแย้งกับ ทหารยิงมุม45องศาจากรางรถไฟ
ไม่ต้องไปถึงเรื่องปลายเท้าเลยครับ
โอเคครับ
สรุปว่า

วิถีกระสุนในตัวน้องเกด กับ พยานที่ให้การ พร้อมทั้ง รูปคลิป ทหารบนรางรถไฟฟ้า
คุณสิงห์ เลือก คำพูดของพยาน และ รูปถ่าย กับ คลิป เท่านั้น
เพื่อที่จะสรุปให้ได้ว่า
น้องเกดถูกทหารฆ่า
อย่างนี้นะครับ
รบกวนช่วยยืนยันด้วยครับ

เดี๋ยวผมจะขอนำเสนอข้อมูลว่ากระสุนเข้าตรงจุดใดบริเวณใดจากแหล่งอื่นมานำแสดง
ผมขอเวลาทำเตรียมรูปขึ้นเว็บสักครู่นะครับ

Edited by สิงห์สนามหลวง, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:58.

รักคนเสื้อแดง

#305 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

แล้วแตงโมเขาจะรู้ได้ไงล่ะครับว่า เค้าเองไม่ได้ถูกใช้ประโยชน์ ต่อจากคนที่เค้าคิดว่าเค้ารู้จักดีอีกที ^^" มันซ้อนกันหลายๆชั้น เอ็งหลอกข้า ข้าหลอกเอ็ง ทั้งเอ็งและข้าโดนหลอก ข่าวใคร ข่าวใครมั่งก็ม่ายรู้ 555+

แต่ก็ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ :lol:

ลงชื่อห่วงด้วยอีกคนค่ะ

เมื่อไหร่เปิดไพ่คะ

อยากเห็นคนอนาคตดับ เราหวังไกลไปได้ที่สุดแค่ไหนคะ

#306 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

*
POPULAR

อุ่ย อันนี้ไม่ทราบครับ จะเอามาใช้เมื่อไหร่ หรืออาจจะเก็บไว้ตลอดกาลก็ได้
เป็นเรื่องที่ผมเองก็เดาไม่ได้ เพราะหน้าที่ผมจบไปตั้งแต่จบงานแล้วครับ ^^"

เราหวังไปได้ไกลที่สุด คือ สังคม "อาจจะ" ได้เห็นความจริงว่า
ประชาชนบางกลุ่มที่มาเพราะเดือดร้อน มาเพราะหลงรักทักษิณหมดหัวใจด้วยใจที่บริสุทธิ์
เค้าถูกใช้งานอย่างไร เท่านั้นเองครับ เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจว่า แกนนำม้อบทุกสีนั้น ไม่เคยทำเพื่อประเทศชาติและประชาชน
แต่ล้วนทำเพื่อผลประโยชน์ของตนเองทั้งสิ้น โดยไม่เลือกวิธีการ และไม่เลือกว่าจะใช้ชีวิตใครมาเป็นประโยชน์ให้กับตน
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#307 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

http://news.voicetv....ailand/878.html
นาทีที่ 7 สุชาติ พรั่งพรหม นปช จันทบุรีบอกว่า มันยิงน้องเกด แล้วมันด่าด้วยนะ
"....อีเสื้อแดง *คุณ*เก่งนักหรือ แล้วมันยิงเลย...ทหารคนแก่ ผมหงอกๆ มันด่าพยาบาลที่ทำแผลให้ผู้บาดเจ็บอ่ะ"
ผู้ชุมนุมอีกคนบอกว่า มันจะยิงจากตรงใหนได้อีกอ่ะ เพราะมันเป็นกำแพงวัดหมด ก็ต้องยิงจากข้างบน
ส่วนว๊อยทีวี บอกว่าหมอพรทิพย์ระบุ น้องเกดถูกยิงจากบนลงล่าง

ในขณะที่ ข่าวออกมาอีกอย่าง
http://news.sanook.c...ุมถูกเลือกยิง-/
พ.ญ.คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ผู้อำนวยการสถาบันนิติวิทยาศาตร์ เปิดเผยว่า จากการชันสูตร 6 ศพ ที่ วัดปทุมวนาราม เหมือนเป็นการยิงเลือกเป้า ซึ่งสภาพศพส่วนมาก ถูกยิงเข้าที่หน้าอกและแผ่น หลังต้นแขน ทะลุเข้าไปที่แก้ม และจากการตรวจสอบพื้นที่พบอาวุธ เช่น เอ็ม 16 โดยยังไม่กล่าวหาว่า วัดปทุมวนาราม ให้การสนับสนุน คาดว่า การชุมนุม มีการสนับสนุนในการใช้
อุปกรณ์ ซึ่งในการเข้าเคลียร์พื้นที่ดังกล่าว พบ ระเบิดท่อพีวีซีในพื้นที่และยานพาหนะจำนวนมาก และยังพบถังเคมี ที่ป้ายเวทีการชุมนุมอีกด้วย

พ.ญ.คุณหญิงพรทิพย์ กล่าวว่า การเข้ามาของบุคคลเหล่านี้ ทำให้สังคมเกิดความรุนแรง เพราะพบระเบิดเพลิงจำนวนมากหลังการตรวจสอบ อีกทั้ง ระเบิดดังกล่าว ยังมีส่วนประกอบของพริกไทยและหมามุ่ย อีกด้วย

--------------
http://hilight.kapook.com/view/49223
ล่าสุดสถาบันนิติเวชวิทยา สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ได้ส่งรายงานผลการชันสูตรพลิกศพของผู้เสียชีวิตทั้ง 6 ให้พนักงานสอบสวน สน.ปทุมวัน โดยผลการชันสูตรทั้ง 6 ศพ ลงชื่อ พ.ต.อ.พิภพ ไกรวัฒนพงศ์ นักวิทยาศาสตร์ (สบ 4) กลุ่มงานผู้เชี่ยวชาญ กองพิสูจน์หลักฐานกลาง ซึ่งผลการชันสูตรระบุว่า...

Posted Imageศพที่ 1 ผู้ตายชื่อ นายวิชัย มั่นแพ อายุ 61 ปี มีบาดแผลบริเวณผิวหนังทะลุบริเวณต้นแขนขวาด้านนอก บาดแผลผิวหนังทะลุต้นแขนขวา และบาดแผลบริเวณทรวงอกด้านขวา สันนิษฐานว่ากระสุนทะลุปอดขวา กะบังลม ตับ ไตขวา ขั้วยึด ลำไส้ พบเศษทองแดง 2 ชิ้น บริเวณขั้นยึดลำไส้ ทิศทางจากขวาไปซ้าย หน้าไปหลัง และบนลงล่าง ความเห็นเพิ่มเติม ถูกยิง 1 นัด ระยะเกินมือเอื้อม สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทำลายปอดและตับ

Posted Imageศพที่ 2 นายอัฐชัย ชุมจันทร์ อายุ 28 ปี มีบาดแผลผิวหนังทะลุบริเวณหลังด้านซ้าย บาดแผลผิวหนังทะลุบริเวณทรวงอกด้านซ้ายส่วนบน กระสุนตัดกระดูกซี่โครงด้านซ้ายซี่ที่ 3 ทะลุปอดซ้าย ทิศทางจากหลังไปหน้าแนวตรง ความเห็นเพิ่มเติม ถูกยิง 1 นัด ระยะเกินมือเอื้อม สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทำลายปอด

Posted Imageศพที่ 3 นายมงคล เข็มทอง อายุ 36 ปี พบบาดแผลฉีกขาดตื้น ๆ รูวงกลมบริเวณต้นแขนซ้าย 2 แห่ง พบบาดแผลผิวหนังทะลุบริเวณทรวงอกด้านซ้าย กระสุนตัดกระดูกซี่โครงด้านหน้าซี่ที่ 2-3 กระดูกกลางอก ทะลุปอดซ้าย หัวใจ ปอดขวา กะบังลม ตับ พบเศษทองแดงในเสื้อ เศษตะกั่วเล็กๆ ในหัวใจและปอด ทิศทางจากซ้ายไปขวา หน้าไปหลังและบนลงล่าง สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทำลายหัวใจ ปอด ตับ

Posted Imageศพที่ 4 นายสุกัน ศรีรักษา อายุ 31 ปี มีบาดแผลทะลุผิวหนังถึง 9 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนทะลุซี่โครงซี่ที่ 2 ด้านซ้าย ทะลุปอดซ้าย ทะลุเยื่อหุ้มหัวใจ และกล้ามเนื้อหัวใจฉีกขาด พบโลหะคล้ายหัวกระสุนปืนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างอยู่ที่เนื้อชายโครงด้านขวา ไม่ทะลุออกทิศ ทางจากซ้ายไปขวา บนลงล่าง หลังไปหน้าเล็กน้อย สาเหตุการตายเนื่องจากปอดคั่งเลือดทั่วไป กล้ามเนื้อหัวใจฉีกขาด ตับคั่งเลือด เสียโลหิตเป็นจำนวนมาก

Posted Imageศพที่ 5 นายอัครเดช ขันแก้ว อายุ 22 ปี ตรวจพบบาดแผลทะลุผิวหนังจำนวน 7 แห่ง พบรอยช้ำใต้หนังศีรษะบริเวณท้ายทอยด้านซ้าย สมองพบเลือดออกใต้เยื่อหุ้มสมองชั้นนอก กระสุนทะลุกระดูกกรามด้านขวาหัก กระดูกโหนกแก้มขวาแตก พบเศษตะกั่วในช่องปากและฐานกะโหลกศีรษะ และพบเศษตะกั่วบริเวณกระดูกก้นกบ สาเหตุการตายเนื่องจากถูกยิง 2 นัด ระยะเกินมือเอื้อม เลือดออกใต้เยื่อหุ้มสมองชั้นนอก เนื้อสมองช้ำ จากการถูกแรงกระแทก (กระสุนทะลุช่องปาก)

Posted Imageศพที่ 6 น.ส.กมนเกด อัคฮาด หรือ เกด อายุ 25 ปี พบ ว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลังผ่านขึ้นด้านบนผ่านแนวลำคอหลังทะลุผ่านกะโหลกศีรษะซีก ซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน บาดแผลที่ 2-4 ถูกยิงเข้าบริเวณอก บาดแผลที่ 5-10 ถูกยิงบริเวณแขนและขา ลักษณะถูกระดมยิง สาเหตุการตายเนื่องจากกระสุนทะลุหลังเข้าไปทำลายสมอง ซึ่งแพทย์ผู้ตรวจยังไม่สามารถระบุได้ว่าถูกยิงจากบนลงล่างหรือไม่ แต่จากการสันนิษฐานเชื่อว่า น.ส.กมนเกด หมอบหน้าแนบพื้น ถูกระดมยิงจากด้านหลัง ซึ่งการตรวจสอบที่แน่ชัดต้องมีพยานที่อยู่ในที่เกิดเหตุมาประกอบด้วย เพราะการจำลองใช้เลเซอร์มาวางแนววิถีกระสุนก็ทำไม่ได้ในกรณีนี้ เนื่องจากหัวกระสุนไปถูกกระดูกและกระดอนไปมาทำให้ร่างกายเสียหายมาก จนไม่สามารถจำลองแนวการยิงได้อย่างแน่ชัด

สำหรับ การตรวจที่เกิดเหตุ พบเศษของลูกกระสุนปืนเล็ก (ทองแดง) ขนาด 5.56 ม.ม. จำนวน 5 ชิ้น เศษรองลูกกระสุนปืน (ทองแดง) ไม่สามารถระบุขนาดได้จำนวน 3 ชิ้น พบเศษตะกั่วทรงกลมไม่สามารถระบุได้จำนวน 3 ชิ้น ความเห็นผู้เชี่ยวชาญระบุของกลางที่พบเป็นเครื่องกระสุนปืนเล็กกล ขนาด 5.56 ม.ม. และเป็นเครื่องกระสุนแบบที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ และเป็นกระสุนปืนที่สามารถยิงทำอันตรายแก่ชีวิตและวัตถุได้

#308 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

#307 ข้อมูลผลชันสูตรที่คุณ amplepoor นามาลงซึ่งก็ซ้ำกับข้อมูลของผม
ผมคิดว่าคุณ amplepoor และชาวเสรีไทยน่าจะมองเห็นอะไรที่แตกต่างบ้างนะครับ

สำหรับผลการชันสูตรสถาบันนิติเวชวิทยา สำนักงานตำรวจแห่งชาตินั้น
ศพที่ 1 นายวิชัย มั่นแพ ความจริงข้อมูลที่ถูกต้องผู้ตายชื่อ นายนายรพ สุขสถิตย์

#309 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

คุณ amplepoor ช่วยกรุณาตอบคำถามของผมคำถามนี้คำถามเดียวด้วยนะครับว่า "มี" หรือ "ไม่มี"

ขอตอบว่า ไม่มีครับ

เมื่อผมตอบชัดอย่างนี้แล้ว ต่อไปถ้าผมถามคุณ คุณก็ต้องตอบชัดๆ อย่างนี้ด้วยนะครับ
เอาเลย ถามเลย

คุณสิงห์สนามหลวง มีภาพทหารยิงน้องเกดใหมครับ

คุณสิงห์ครับ มี หรือ ไม่มี ครับ

เอ้าตกลงที่เขาถามน่ะ

มี

หรือ

ไม่มี

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

#310 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

สรุปว่า คุณสิงห์สนามหลวง ยังคงใช้ข้อมูลที่เป็น "เขาเล่าว่า" หรือรับฟังจากสื่อมาถ่ายทอดต่ออีกครั้งหนึ่ง ใช่หรือไม่ครับ ^^"

โดยยังคงปัดประเด็นสำคัญเรื่องวิถีกระสุนทิ้งถูกต้องไหมครับ??

ในชั้นศาล คำให้การของพยาน มันสู้การพิสูจน์ทางนิติวิทยาศาสตร์ไม่ได้นะครับคุณสิงห์ ขืนเอาข้อมูลแบบที่คุณมีไปขึ้นศาล ฆาตกรทั่วประเทศคงออกมาลัลล๊านอกคุกกันหมดครับ เพราะมีเพียงแต่ทนายแก้ต่างพยานบุคคลเก่งๆ จำเลยก็หลุดทุกคดีครับ

สรุปคือที่คุณกล่าวหาว่าทหารยิงน้องเกด คุณมีภาพถ่ายนั้นหรอไม่ครับ? หรือว่าใช้จินตนาการปะติดปะต่อจากความเป็นคนเสื้อแดงของคุณเอง?

#311 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ขนาดผลชัณสูตร ยังมีข้อผิดพลาดได้
แต่ก็ยังมีคนบอกว่าคำให้การพยานนั้นน่าเชื่อ ทั้งๆ ที่ให้การตีกันเละ
ผลชัณสูตผิดพลาด สามารถตรวจสอบได้
ซึ่งในกรณีนี้ น่าจะมาจากการพิมพ์ผิด (อาจจะโดยตำรวจ หรือโดยสื่อก็ได้)
เป็นความผิดที่แก้ไขได้

แต่คำให้การที่ผมยกมาจากลิ้งค์ของเขาเอง http://webboard.seri...300#entry397949 มีพยานพูดชัดถ้อยชัดคำ พูดตาแป๋วว่า.....
"....อีเสื้อแดง มึ ง เก่งนักหรือ แล้วมันยิงเลย...ทหารคนแก่ ผมหงอกๆ มันด่าพยาบาลที่ทำแผลให้ผู้บาดเจ็บอ่ะ"
เขามองไม่เห็นครัีบ ไม่กล้าตอบว่ามันตอแหลขนาดใหน

ถามผมให้ตอบใช่หรือไม่ ผมตอบไปเสร็จ ก็ย้อนถามเขาบ้าง
เขาไม่กล้าตอบ
กลับไปยกอะไรที่มันไม่มีความน่าเชื่อถือมาโยนให้พวกเราอ่าน.....เฮ้อ
นี่หรือ มือดีของเสื้อแดง

ผมถามตัวโตๆ อีกทีก็ได้ว่า

รายงานของว้อยทีวี ต อ แ ห ล หรือเปล่า

Edited by amplepoor, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:44.

#312 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

อันนี้ ไม่ใช่รายงาน ไม่ใช่คำให้การ แต่เป็นคำพิพากษา

นายคำหล้า ชมชื่น

สำนักงานอัยการสูงสุด ฟ้องนายคำหล้า ชมชื่น จำเลยว่ากระทำความผิดในข้อหาร่วมกันปล้นทรัพย์ ซึ่งเป็นอาวุธปืนของทหาร โดยเหตุเกิดในระหว่างการชุมนุมของกลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) เมื่อปีที่แล้ว ซึ่งกลุ่มผู้ชุมนุมได้เข้าขวางรถบรรทุกของทหารที่จะเข้าพื้นที่บริเวณใกล้ซอยหมอเหล็ง

โดยศาลพิพากษาว่าจำเลยมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 83, 340 วรรแรก ฐานปล้นทรัพย์ จำคุก 15 ปี จำเลยรับสารภาพในชั้นสอบสวน และนำชี้สถานที่เกิดเหตุ อย่างละเอียดเป็นประโยชน์ในการพิจารณาคดีอยู่บ้าง มีเหตุบรรเทาโทษ สมควรลดโทษให้ 1 ใน 3 จำคุก 10 ปี

เมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2553 เวลากลางวัน จำเลยกับพวกอีก 3 คน ร่วมกันปล้นทรัพย์ อาวุธปืนเล็กกล (M16) ขนาด .223 (5.56 มม.) 2 กระบอก ราคากระบอกละ 16,031 บาท ซองกระสุน 6 ซอง ราคา 2,280 บาท และกระสุนปืนขนาด 5.56 มม. 100 นัด ราคา 950 บาท ของกรมทหารราบที่ 1 มหาดเล็กรักษาพระองค์ ผู้เสียหาย ซึ่งอยู่ในความครอบครองของ จ.ส.อ.สอน แก่นทน, จ.ส.อ.ทวี ภูดินดาน และ ส.ต.วิรัตน์ ศรีหาสาร ไปโดยทุจริต โดยจำเลยกับพวกได้ร่วมกันใช้กำลังประทุษร้าย จนเป็นเหตุให้ได้รับบาดเจ็บเป็นอันตรายแก่กาย

เหตุเกิดที่แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร ขอให้ลงโทษตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 340,ให้จำเลยคืนหรือใช้ราคาอาวุธปืน, ซองกระสุน และกระสุนปืน 19,261 บาท แก่ผู้เสียหายด้วย

อาวุธปืนเล็กกลนั้นพบซุกซ่อนอยู่ในวัดปทุมวนาราม 1 กระบอก ส่วนอีกกระบอกหนึ่งจำเลยอ้างในชั้นสอบสวนว่านำไปทิ้งในคลองบริเวณที่เกิดเหตุแล้ว

นายคำหล้า เอาปืนเอ็ม 16 ที่ปล้นมาได้ ไปไว้ในวัดทำไม เอาไปทำบุญหรือ
แล้วกระบอกนี้มาพร้อมเครื่องกระสุน กระสุนหายไปใหนล่ะ
ปล้นมาตั้งแต่วันที่ 14 ตำรวจเจอในวัดวันที่ 19 คำหล้าถูกจับวันที่ 24
5 วันที่ได้มา ยิงอะไรไปบ้างล่ะ
ตัวเองไม่ได้ยิง คนอื่นยิงบ้างหรือเปล่า
แล้วเพื่อนๆ นปช. ด้วยกัน มีใครพกปืนเข้าวัดอีกบ้าง

อันนี้ผมถามแทนน้องเกดเขานะ

Edited by amplepoor, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:35.

#313 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

ผมขอถามนะครับ วันที่ 14 พฤษภาคม 2553 มีคนเห็นว่าทหารบนรถถูกแย่งชิงอาวุธปืน M16 ไปกี่กระบอก?
และ ปืนกระบอกที่นายคำหล้าถือ หมายเลขทะเบียนปืนอะไร?

และนี่เป็นข้อมูลเพิ่มเติมที่ผมขอนำมาแสดงเรื่องดับเพลิง และแยกเฉลิมเผ่าเกิดอะไรขึ้น มีทหารหรือไม่
ซึ่งมีเนื้อต่อจากข้อมูลภาพข้างบนที่มีเกริ่นไว้แล้วนะครับ (เรื่องเท้าของน้องเกดชี้ไปทางไหนผมขอเก็บไว้ก่อน)

#314 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ผมขอถามนะครับ วันที่ 14 พฤษภาคม 2553 มีคนเห็นว่าทหารบนรถถูกแย่งชิงอาวุธปืน M16 ไปกี่กระบอก?
และ ปืนกระบอกที่นายคำหล้าถือ หมายเลขทะเบียนปืนอะไร?

เอ....ผมก็ไม่ใช่คนปล้นปืนเสียด้วย
อ้อ ที่คุณใช้คำน่ะ ผิดนะ พฤติกรรมที่เกิด คือการ"ปล้น"
เอาปืนไปสองบอก กระสุนอีกหลายร้อยนัด จากเจ้าหน้าที่
นี่เหมือนกับโจรใต้ปล้นปืนเลย ทำร้ายทหารอีกด้วย

กระบอกนึงเจอที่วัดปทุม อีกกระบอกอ้างว่าทิ้งไปแล้ว
ทำไมหล่ะ อยากรู้เลขปืน

จะเอาไปแทงหวยหรือ

#315 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ตามล่าหัวกระสุนที่หายไปทั้งจากศพและสำนวนสอบสวน DSI

นายวสันต์ สายรัศมี เจ้าหน้าที่ศูนย์วิทยุร่วมด้วยช่วยกัน กล่าวว่า หลังจากที่ออกมาเรียกร้องขอความเป็นธรรมให้กับ 4 ศพหน่วยกู้ชีพและอาสาพยาบาล มีคนติดต่อให้กำลังใจจำนวนมาก เพราะเห็นว่าหน่วยกู้ชีพไม่ควรต้องมาโดนยิงเสียชีวิตแบบนี้ นอกจากนี้ พวกตนยังตั้งข้อสังเกตเกี่ยวกับการชันสูตรน.ส.กมนเกด หรือเกด เพราะในวันรุ่งขึ้นคือเช้าวันที่ 20 พ.ค. มีพ.ญ.คุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ผอ.สถาบันนิติ วิทยาศาสตร์ พร้อมทีมงานชันสูตรพลิกศพ น.ส.กมนเกด หรือเกด ในเบื้องต้นนั้น ตนยืนถ่ายวิดีโอตลอดเวลา ซึ่งสังเกตเห็นว่ามีหัวกระสุนฝังอยู่ที่หน้าท้องของเกด 1 นัด เห็นหัวกระสุนชัดเจนแล้วยังถ่ายวิดีโอไว้เป็นหลักฐาน นอกจากนี้ ยังเห็นรอยกระสุนตุงอยู่ที่ใต้รักแร้ข้างขวา ตอนนั้นหมอพรทิพย์ยังบอกว่าให้เอาปลาสเตอร์มาปิดหัวกระสุนไว้ เพราะเป็นหลักฐานสำคัญทางคดี แต่หลังจากนั้นมีการแถลงข่าวการชันสูตรศพกลับไม่มีการพูดถึงหัวกระสุนดัง กล่าวเลย

แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ โรจนสุนันท์ ผู้อำนวยการสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ เปิดเผยถึงกณีเข้าพบ นายปณิธาน วัฒนายากร รองเลขาธิการนายกรัฐมนตรี วานนี้ว่า เป็นการเข้าพบ เพื่อตอบข้อสงสัยเกี่ยวกับ เรื่องของหัวกระสุนปืนที่หายไป ที่มีการนำไปถกเถียงกัน บนเวทีอภิปราย คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เมื่อวันที่ 10 มิถุนายน ที่ผ่านมาและสื่อมวลชนได้นำไปเสนอข่าว
ทั้งนี้โดยญาติผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์ที่ วัดปทุมวนาราม เอ่ยถามถึงหัวกระสุนปืนที่พบในศพว่า ปัจจุบันไม่มีการกล่าวถึงผลการพิสูจน์หัวกระสุนดังกล่าว เรื่องกลับเงียบหายไป
อย่างไรก็ตาม แพทย์หญิงคุณหญิงพรทิพย์ ได้ชี้แจงว่า เก็บหัวกระสุนที่พบไว้ในสภาพเรียบร้อย และส่งต่อให้ หน่วยงานที่ต้องทำหน้าที่ผ่าพิสูจน์ศพ และตรวจพิสูจน์ ซึ่งก็คือ สถาบันนิติเวชวิทยา โดยยืนยันว่า หากสงสัยเรื่องหัวกระสุนที่หายไป ต้องไปถามทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ซึ่งเป็นผู้ตรวจพิสูจน์

ตำรวจพิสูจน์ พนักงานสอบสวนเป็นตำรวจ DSI แต่กลับไม่เอ่ยถึงชนิดของหัวกระสุนที่พบบนร่างน้องเกด และหัวกระสุนนั้นหายไป แต่กลับสรุปสำนวนส่งเดชว่า....การตายของ 6 ศพ เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าพนักงาน

Edited by kuuga, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:57.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#316 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

เอ....ผมก็ไม่ใช่คนปล้นปืนเสียด้วย
อ้อ ที่คุณใช้คำน่ะ ผิดนะ พฤติกรรมที่เกิด คือการ"ปล้น"
เอาปืนไปสองบอก กระสุนอีกหลายร้อยนัด จากเจ้าหน้าที่
นี่เหมือนกับโจรใต้ปล้นปืนเลย ทำร้ายทหารอีกด้วย

กระบอกนึงเจอที่วัดปทุม อีกกระบอกอ้างว่าทิ้งไปแล้ว
ทำไมหล่ะ อยากรู้เลขปืน

จะเอาไปแทงหวยหรือ

ไทยอีนิว http://thaienews.blo...010/04/m79.html วันที่ 11 เมษา 53 เค้าลอกข่าวมาจากเอพีอีกที ได้ไปหลายร้อยกระบอกเลยล่ะค่ะ ถ่ายรูปโชว์ด้วย แต่ยังไม่เจอข่าวส่งคืนอาวุธให้ทหารก่อนปะทะที่วัดปทุมนะคะ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#317 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

พฤติกรรมการปล้นปืนและกระสุน พฤติกรรมการแต่งกายให้เหมือน หรือคล้ายเจ้าหน้าที่ Carry สนามหลวง พฤติกรรมการจัดเตรียมอุปกรณ์อื่นๆ เพื่อใช้ในการสร้างเสียงระเบิด ควันไฟ
คิดว่ามีพฤติกรรมเหล่านั้นมีเป้าประสงค์เพื่ออะไรตอบที
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#318 สดยกกล่อง

สดยกกล่อง

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

เอาไปกี่กระบอกผมไม่รู้ แต่ปืนที่นายคำหล้าถือจะกี่ทะเบียน ผมอยากรู้ว่าเป็นปืนจริงหรือปืนปลอมแล้วมีหน้าที่อะไรไปถือ
ก.ข.ค

#319 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

ทำดีได้ดี
ทำชั่วได้ชั่ว
ฟ้ารู้ ดินรู้
รักชาติบ้านเมือง
ฟ้าดินคุ้มครอง
............................................
จำกันเอาไว้นะครับ
กระสุนที่วิ่งเข้าบั้นเอวน้องเกดจนทำลายสมองตายทันทีนั้น
แต่ละคนบอกเป็นทางเดียวกันว่า
กระสุนมันเป็นแนวราบ
น้องเกดต้องหมอบอยู่ แล้วคนยิงต้องอยู่ในระดับเดียวกันเท่านั้น
ทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้า จะทำให้เกิดกระสุนนัดที่น้องเกด ตายไม่ได้ครับ
นี่แหละ ทีผมบอก
ทำเพื่อชาติบ้านเมือง ฟ้าดินย่อมคุ้มครอง
ความตายของน้องเกดมันยิ่งใหญ่มาก เพราะน้องเกดเป็นพยาบาลอาสา
คนยิงน้องเกดตายได้นั้น ถือว่า เลวทรามต่ำช้ามาก
และ ขอบคุณสวรรค์ และ พระสยามเทวาธิราช อันศักดิ์สิทธิ์
ที่ฆาตกร ได้มอบคำสารภาพที่ยิ่งใหญ่
ไม่ให้ทหารตกเป็น แพะรับบาป อีกต่อไป

กระสุนนัดนี้
สะเทือนฟ้า สะเทือนดิน
เป็นกระสุนที่บอกว่า พวกฆาตกรเป็นพวก โกหกตอแหล
ไม่ว่าจะเอาหลักฐานจากนรกหรือสวรรค์ชั้นไหนมาสู้
ก็ไม่มีทางหนีจากกรรมชั่วที่ตนเองก่อ
คือวิถีกระสุนแนวราบนี้ ไปได้
และกระสุนนัดนี้
จะยังคงอยู่ชั่วฟ้าดินสลาย
เพื่อป่าวประกาศว่า
ทหารไม่ได้เป็นคนฆ่าน้องเกด
มันจะยังอยู่ชั่วฟ้าดินสลาย
เพื่อประกาศว่า
ทักษิณและแกนนำเสื้อแดงทุกตัว
จริงๆแล้ว สันDan เป็นเช่นไร
กระสุนนัดนี้ จะประกาศให้ทั่วโลกได้รู้ว่า
คนชั่วช้าสารเลว "ตัวจริง" นั้น
คือใคร??!!!???

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#320 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

พฤติกรรมการปล้นปืนและกระสุน พฤติกรรมการแต่งกายให้เหมือน หรือคล้ายเจ้าหน้าที่ Carry สนามหลวง พฤติกรรมการจัดเตรียมอุปกรณ์อื่นๆ เพื่อใช้ในการสร้างเสียงระเบิด ควันไฟ
คิดว่ามีพฤติกรรมเหล่านั้นมีเป้าประสงค์เพื่ออะไรตอบที

มีอีกมั้ยคะ
พวกพฤติกรรมเตรียมพร้อมสำหรับก่อการ
พวกถุงดำคลุมกล้องวงจรปิด
ระเบิดเสาไฟฟ้าแรงสูง
ประกาศบนเวที
ขออีก
รวมกันมาเยอะๆ อันนี้น่าสงสัยกว่าอีก

#321 juneka

juneka

น้องเก่า

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

อ่านตั้งแต่ 1 ทุ่ม จนเกือบ 5 ทุ่มเลยค่ะ

#322 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:31

tvแดงช่วงนี้ 24 ชม. กำลังเล่นเรื่องทหารสารภาพว่ายิง อยู่ครับ ช่วงเย็นเมื่อคืนเปิดดูแกนนำ.....บอกว่าชุมนุมอย่างสงบ ปราศจากอาวุธ ทหารฆ่าประชาชนอย่างโหด***ม เออ.......อึ้งกันไปเลย
ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไงดี อีกรายการหนึ่งพิธีกรหญิง 2ท่าน เปิดคลิปเหตุการณ์ให้ชม ในคลิปมีตากล้องตามกลุ่มทหาร และถ่ายเตุการณ์ไว้ตลอด... มีแต่เสียงปืน แต่ยังไม่มีคนเจ็บ-ตาย จากกล้องที่ตามหลังทหารเลย แต่พิธีกร 2 ท่านนี้ กล่าวไปแล้วว่าทหารฆ่า ทหารยิงประชาชนมือเปล่าได้ยังไง?? เป็นคนไทยด้วย ฯลฯ
เออ... ผมยังจำได้ช่วงนั้นแกนนำปลุกระดมสุดขีด วันๆTVแดงเปิดซ้ำไปซ้ำมาตลอดวัน เผาเลยพี่น้องบ้างล่ะ ให้ไปศาลากลางบ้างล่ะ ขวดใส่น้ำมันมั่งล่ะ มีกองกำลังมาช่วยมั่งล่ะ เป็นไพร่ เป็นคนต่ำต้อย ต้องลุกขึ้นสู้ อภิสิทธิ์ตั้งรัฐบาลในค่ายทหารมั่งละ คนเสื้อแดงที่ออกไปชุมนุมด้วยโดนหลอกไปตายแทน อันนี้เข้าแผนแกนนำรึเปล่า เรียกเค้าไปตาย ส่วนแกนนำเดินหนีไปตากแอร์รึ??
ความเห็นนี้รวมถึงผู้เสียชีวิตทุกคนครับ แกนนำเสื้อแดงเป็นอำมาตย์ได้เพราะชีวิตที่สูญเสียไปของพี่น้องเสื้อแดงครับ อย่าโทษแต่ทหาร อภิสิทธิ์ สุเทพ ผมว่ามันไปแฟร์เลย
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#323 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:41

คลิปนี้ใช่หรือเปล่าครับ

#324 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:40

ในคลิปน่ะ มันมีการบอกเล่าว่า ในขณะที่กำลังมีการยิง เธอถูกยิง เธอเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง (ผมถือว่าเป็นข้อมูลเสริมประกอบ)
ส่วนใครจะทำตัวเป็นผู้ตัดสิน กำหนดฟันธงว่า พยานที่อยู่ในเหตุการณ์คลิปนี้เชื่อไม่ได้ ต้องเชื่อผมที่สมาชิกที่อยู่หน้าจอเท่านั้น
น้องเกดต้งนอนราบถูกยิงอย่างเดียวเท่านั้น (ประเด็นเท้าชี้ไปทางไหน ลืมๆ ไปเถอะ) ก็เชิญกันตามสะดวกนะครับ (ไม่ว่ากันครับ)
ผมแค่นำคลิปนี้มาเป็นส่วนประกอบ และนำมาแสดงเพื่อช่วยกันดูว่า เต๊นท์อยู่ที่ใดตรงบริเวณหน้าวัด
เพื่อที่จะมาพิสูจน์หลักคิด เท้าชี้ออกไปทิศใด เพราะมีคนฟันธงเปรี้ยงๆ แล้วว่า นปช.เป็นคนยิง เพราะเท้าชี้เข้าหาวัด (หลักคิดลอย)

ถ้ากระสุนนัดนั้นไม่ได้ถูกยิงในแนวราบ น้องเกดจะอยู่ในท่าทางแบบไหนในตอนโดนยิงครับ ?

กระทู้นี้มีการตั้งข้อสันนิษฐานว่าอย่างไรบ้างล่ะครับ สำหรับกระสุนนัดผิดธรรมธรรมชาติ
ผมก็เอาคลิปมาแปะ ใครอยากรู้ก็เชิญกันไปดูพยานในคลิปที่ผมไม่ได้ทำการเตี๊ยมกับเขาไว้ ว่า เขาว่าไว้อย่างไรบ้างล่ะครับ
ตัวผมเองก็เคยตั้งข้อสันนิษฐานเอาไว้ มีข้อไหนไปตรงบ้าง ก็เชิญกันไปชมคลิปพิจารณาและตัดสินกันเอาเองครับ
ผมไม่ขอทำตัวเป็นผู้ตัดสินครับ ผมขอทำตัวเป็นผู้นำเสนอและนำข้อมูลมาแสดงจากหลายด้านครับ

เรื่อง เท้าชี้ไปในทิศทางใด เมื่อถึงตอนนี้ผมยังไม่เห็นใครมาพิสูจน์อะไรเลย

ตาม clip ที่คุณให้มาแสดงว่าน้องเกดถูกยิงขณะหมอบคลานใช่ไหมครับ ? แล้วไอ้กระสุนที่เข้าบั้นท้ายออกศีรษะที่เป็นลูกเจ้าปัญหาจะยิงมาจากด้านบนได้ยังไง ?

คุณสิงห์ไม่เห็นตอบคำถามผมเลยครับ ตอบไม่ได้หรือว่าไม่อยากตอบ ?

#325 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:42

คุณ amplepoor ช่วยกรุณาตอบคำถามของผมคำถามนี้คำถามเดียวด้วยนะครับว่า "มี" หรือ "ไม่มี"

ขอตอบว่า ไม่มีครับ

เมื่อผมตอบชัดอย่างนี้แล้ว ต่อไปถ้าผมถามคุณ คุณก็ต้องตอบชัดๆ อย่างนี้ด้วยนะครับ
เอาเลย ถามเลย

คุณสิงห์สนามหลวง มีภาพทหารยิงน้องเกดใหมครับ

คุณสิงห์ครับ มี หรือ ไม่มี ครับ

เอ้าตกลงที่เขาถามน่ะ

มี

หรือ

ไม่มี

:mellow: จะเช้าแล้วก็ยังรอคำตอบนะครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#326 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:07

คุณสิงห์ไม่เห็นตอบคำถามผมเลยครับ ตอบไม่ได้หรือว่าไม่อยากตอบ ?

นี่ผมเอามาจากคลิปว๊อยส์ทีวีของคุณสิงห์เลยนะครับ

ทีนี้ลองอธิบายให้ผมดูหน่อยว่า...

ศพที่ 6 น.ส.กมนเกด อัคฮาด หรือ เกด อายุ 25 ปี พบ ว่ามีบาดแผลถูกยิงทะลุผิวหนังมากถึง 10 แห่ง โดยบาดแผลที่ 1 กระสุนถูกเข้าที่หลังผ่านขึ้นด้านบนผ่านแนวลำคอหลังทะลุผ่านกะโหลกศีรษะซีก ซ้าย ทะลุสมองน้อยและสมองใหญ่ พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างที่กะโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย ลักษณะหมอบลงกับพื้น หน้าหันลงพื้นดิน

Edited by aunaun, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:23.

#327 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:08

เพราะความคิดที่ว่าน้องเกดมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดธรรมชาติ นปช.ที่อยู่ในวัดจึงฆ่าน้องเกด
เพราะความคิดที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) นปช.ที่อยู่ในวัดจึงฆ่าน้องเกด

ถามหาหลักฐานก็ไม่มีมาแสดง มีแต่หลักคิดที่ตั้งธง

ผมแก้ใหม่แล้วกัน
เพราะหลักฐานที่ว่ากมลเกดมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดปกติ จึงสรุปได้ว่าไม่ใช่กระสุนจากรางรถไฟฟ้า
เพราะหลักฐานที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) จึงสรุปได้ว่ามีการยิงระยะประชิด
เพราะหลักฐานที่ว่าเท้ากมลเกดไม่ได้หันไปทางประตูวัด จึงสรุปได้ว่ากระสุนมาจากทางอื่น
เพราะหลักฐานทั้งหมดนี้ จึงสรุปได้ว่า หลักคิดของคุณสิงห์ผิด

มีประโยคไหนที่ผมพูดผิดบ้าง กรุณาระบุ

#328 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:43

ทีนี้พอรู้ทิศทางกระสุนบาดแผลที่ 1 น่าจะประมาณนี้

เหลือทิศทางและท่าทางลำตัว และตำแหน่งบริเวณขณะถูกยิงแล้วล่ะครับ

Edited by Solidus, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:11.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#329 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:03

มีวิถีกระสุนของ นายอัครเดช ขันแก้ว อายุ 22 ปี ไหมครับ

#330 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:33

มีวิถีกระสุนของ นายอัครเดช ขันแก้ว อายุ 22 ปี ไหมครับ

ผมไม่มีครับ แต่คุณสิงห์สนามหลวงอาจมี

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#331 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:55

จากผลการชันสูตรที่คุณ solidus เอามาแปะไว้

น่าสังเกตว่า ด้านขวาโดนด้านเดียวเลย
ไม่มีโดนยิงจากด้านซ้ายเลย

แล้วด้านขวาของน้องเกด ใครอยู่หว่าา

ปล.แก้ไขคำผิด

Edited by Critical, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:56.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#332 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:15

จากผลการชันสูตรที่คุณ solidus เอามาแปะไว้

น่าสังเกตว่า ด้านขวาโดนด้านเดียวเลย

แล้วด้านขวาของน้องเกด ใครอยู่หว่าา

ตอนนี้คือต้องรู้ท่าทางและตำแหน่งที่โดนยิงล่ะครับ แต่อย่างน้อยกระสุนก้ไม่ได้เข้าทางก้น น้องเกดไม่ต้องหกสูงหรือทำท่าแปลก ๆ ขณะโดนยิงแบบที่หลายคนคิด แต่มีปัญหาอยู่ว่ากระสุนนัดนี้ไม่เข้าช่องอก บริเวณคอแทบไม่เป็นอะไรเว้นแต่กล้ามเนื้อคอด้านหลังเท่านั้น กระดูกคอปกติ กล่องเสียงปกติ กระสุนนัดนี้คงเข้าที่หลังถาก ๆ ไม่ลึกมาวิ่งผ่านกล้ามเนื้อที่ไม่หนามาก ผ่านคอ เข้ากะโหลก ลองดูช่องอกเปรียบเทียบละกัน

ส่วนด้านขวามีใครอยู่ อย่างน้อยก็คนถ่ายคลิปครับ ส่วนคนยิงจะอยู่ในทิศทางซ้ายมือของคนถ่าย (ถ้าคนถ่ายคว่ำตัวถ่ายนะ)

Edited by Solidus, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:21.

#333 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:22

ของคุณ solodius มันสั้นไปครับ
เอาจากที่หมอพรทิพย์ตรวจวันนั้นจะชัดเจนยิ่งขึ้น
"กระสุนมาจากเอวทะลุขึ้นทำลายสมอง"
"ต่ำจากบ่า 40 cm เหนือเอวเล็กน้อย"
น่าจะเป็นรูปนี้มากกว่านะครับ

นำรูปมาใช้โดยไม่ขอก่อนต้องขออภัยครับ

Attached Images

#334 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:36

เอาจากที่หมอพรทิพย์ตรวจวันนั้นจะชัดเจนยิ่งขึ้น
"กระสุนมาจากเอวทะลุขึ้นทำลายสมอง"
"ต่ำจากบ่า 40 cm เหนือเอวเล็กน้อย"

นำรูปมาใช้โดยไม่ขอก่อนต้องขออภัยครับ

ถ้ากรณีนี้จะกลายเป็นว่ารายงานการตรวจศพเขียนตำแหน่งบาดแผลภายนอกกับภายในไม่ตรงกันสิครับ
หมอพรดริฟท์บอกแค่วิธีกระสุนก็ไม่ได้ละเอียดมากเท่าไหร่แค่มีทิศทางเอววิ่งไปยังหัวแค่นั้น

#335 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:39

ตอนนี้คือต้องรู้ท่าทางและตำแหน่งที่โดนยิงล่ะครับ แต่อย่างน้อยกระสุนก้ไม่ได้เข้าทางก้น น้องเกดไม่ต้องหกสูงหรือทำท่าแปลก ๆ ขณะโดนยิงแบบที่หลายคนคิด แต่มีปัญหาอยู่ว่ากระสุนนัดนี้ไม่เข้าช่องอก บริเวณคอแทบไม่เป็นอะไรเว้นแต่กล้ามเนื้อคอด้านหลังเท่านั้น กระดูกคอปกติ กล่องเสียงปกติ กระสุนนัดนี้คงเข้าที่หลังถาก ๆ ไม่ลึกมาวิ่งผ่านกล้ามเนื้อที่ไม่หนามาก ผ่านคอ เข้ากะโหลก ลองดูช่องอกเปรียบเทียบละกัน

ส่วนด้านขวามีใครอยู่ อย่างน้อยก็คนถ่ายคลิปครับ ส่วนคนยิงจะอยู่ในทิศทางซ้ายมือของคนถ่าย (ถ้าคนถ่ายคว่ำตัวถ่ายนะ)

คุณ So เข้าใจผิดนะครับ
ยิ่งถ้าคุณวิเคราะห์จุดกระสุนเข้าขึ้นไปเกือบจะถึงบ่าขนาดนั้น
ถ้าจะให้ทหารบนรางรถไฟฟ้ายิงให้ได้แนวกระสุนแบบนั้น
ยิ่งต้องทำท่าหกกบและประหลาดพิสดารให้มากขึ้นไปอีกนะครับ
คุณ so เข้าใจประเด็นที่โพสต์กันไหมครับ
เรื่อง ท่าประหลาดพิสดารเนี่ย

#336 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:42

ถ้ากรณีนี้จะกลายเป็นว่ารายงานการตรวจศพเขียนตำแหน่งบาดแผลภายนอกกับภายในไม่ตรงกันสิครับ
หมอพรดริฟท์บอกแค่วิธีกระสุนก็ไม่ได้ละเอียดมากเท่าไหร่แค่มีทิศทางเอววิ่งไปยังหัวแค่นั้น

รายงาน นิติเวช เรื่องบาดแผลภายนอก ข้อที่ 2 ที่คุณ so เอามาแปะ
ก็เขียนนี่ครับ ว่า สีข้างด้านขวา ต่ำจากบ่า 40 cm เหนือเอวเล็กน้อย
นะครับ

โอเคครับ ตรงนี้ ยึดตามรายงานการผ่าศพนิติเวชครับ
เขาบอกว่ากระสุนที่วิ่งไปที่สมอง เข้าจากหลังขวาต่ำกว่าบ่า 11 cm
ถ้างั้นยอมรับตาม นิติเวชแล้วกันครับ
ขออภัยอีกครั้ง
ว่าต่อเลยครับ

Edited by มังกือดำ, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:47.

#337 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:46

เข้าจากเอว หรือจะหลัง ผมไม่ค่อยติดใจซักเท่าไหร่ แต่ผมสนใจว่า ถ้ามันไม่ทะลุไปถึงช่องอก ก็แสดงว่า

กระสุนวิ่งไปแนวระนาบในร่างกายน้องเกด

แต่ว่า... จะเป็นไปได้หรือไม่ว่า กระสุนยิงที่ยิงเฉียงลงมาจาก BTS โดนร่างกายแล้วจะวิ่งแนวระนาบในร่างกาย -_-

ปล. แก้ไขคำผิด

Edited by Critical, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:48.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#338 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:47

รายงาน นิติเวช เรื่องบาดแผลภายนอก ข้อที่ 2 ที่คุณ so เอามาแปะ
ก็เขียนนี่ครับ ว่า สีข้างด้านขวา ต่ำจากบ่า 40 cm เหนือเอวเล็กน้อย
นะครับ

งั้นการตรวจศพภายในก็ควรเขียนเป็นบาดแผลที่ 2 ไม่ใช่ ที่ 1
แต่ลองดูตำแหน่งบาดแผลแล้ว บาดแผลที่ 1-4 นี่โดนใกล้ ๆ กันเลยนะนั่น

Edited by Solidus, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:49.

#339 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:50

เข้าจากเอว หรือจะหลัง ผมไม่ค่อยติดใจซักเท่าไหร่ แต่ผมสนใจว่า ถ้ามันไม่ทะลุไปถึงช่องอก ก็แสดงว่า

กระสุนวิ่งไปแนวระนาบในร่างกายน้องเกด

แต่ว่า... จะเป็นไปได้หรือไม่ว่า กระสุนยิงที่ยิงเฉียงลงมาจาก BTS โดนร่างกายแล้วจะวิ่งแนวระนาบในร่างกาย -_-

นั่นแหละครับที่ต้องมาหาวิธีกัน รวมทั้งหาตำแหน่งคนยิงว่ายิงมาจากไหน ทิศทางใดด้วย

สงสัยต้องให้หมอพรดริฟท์มาจำลองเหตุการกระมัง :lol: :lol: :lol:

http://videolink.nat...gea7jBeedbg.flv

ตำแหน่งศพก็พอได้แล้วกระมัง

Edited by Solidus, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:53.

#340 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:42

โอเคครับ ไม่คัดค้านเรื่องผลผ่านิติเวชครับ เชิญคุณ so ต่อเลยครับ
เพราะเข้าตรงไหนก็เหมือนกัน ครับ

#341 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:17

โอเคครับ ไม่คัดค้านเรื่องผลผ่านิติเวชครับ เชิญคุณ so ต่อเลยครับ
เพราะเข้าตรงไหนก็เหมือนกัน ครับ

แผลที่ 1 นี่ทำให้เสียชีวิต อันนี้ 1 นัด
แผลที่ 2-4 จะเป็นลักษณะถากสีข้างเหนือเอวเล็กน้อยไปทะลุหน้าอกด้านข้าง แต่ไม่เข้าช่องอก อันนี้อีก 1 นัด
แผลที่ 5-6 เป็นทางกระสุนเข้า 7-8 เป็นทางกระสุนออก โดนขาขวาบน อันนี้อีก 2 นัด
แผลที่ 9-10 โดนท่อนแขนขวาด้านในทะลุออกด้านนอก อันนี้อีก 1 นัด
ดู ๆ แล้วน้องเกดเหมือนจะโดนยิง 5 นัดในตอนนี้ และคนยิงน่าจะอยู่ในทิศทางด้านขวาเยื้องไปทางปลายเท้าของน้องเกด
และแผลที่ 11 นี่น่าจะเป็นอีกนัดหนึ่งแต่ตำแหน่งดันเป็นด้านหน้าแถมติดแค่ผิวหนังไม่ทะลุเข้าร่างกายนี่สิมันแปลก ๆ ถ้าน้องเกดนอนคว่ำหน้าด้วยก็อาจเป็นการยิงเกือบโดนพื้น มุมนี้แนวราบยังยิงยากเลยนะนั่น

รวม ๆ แล้วน้องเกดน่าโดนยิงไป 6 นัด

#342 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:29

วิถีีกระสุนน้องปลั๊ก

นายอัครเดช ขันแก้ว พบบาดแผลทะลุผิวหนังจำนวน 7 แห่ง พบรอยช้ำใต้หนังศีรษะบริเวณท้ายทอยด้านซ้าย สมองพบเลือดออกใต้เยื่อหุ้มสมองชั้นนอก กระสุนทะลุกระดูกกรามด้นขวาหัก กระดูกโหนกแก้มขสาแตก พบเศษตะกั่วในช่องปาก และฐานกะโหลกศีรษะ และพบเศษตะกั่วบริเวณกระดูกก้นกบ

ถ้าเป็นการยิงจาก BTS วิถีกระสุนและบาดแผลจะเป็นสภาพแบบนี้ไม่ได้ ดูจากลักษณะ น้องปลั๊กน่าจะคลานหนีเหมือนน้องเกดแล้วโดนยิง

เมื่อคืนนอนดูคลิปน้องเกด คลิปสุดท้ายของเธอ ถ้าดูดีๆ ทำไมช่างภาพจงใจถ่ายเธอตลอดเวลา ทำไมคลิปถึงมีแค่ช่วงคนเดินเข้าวัด

ช่วงน้องเกดพาคนเจ็บเข้าเต็นท์ และช่วงที่เห็นน้องปลั๊กคลาน ในคลิปมีการชี้นำตลอดเวลา และคลิปมีการตัดต่อ พยานในพื้นที่วันนั้นตามคลิปมีหลายพันคน แต่พยานที่ปรากฎในสำนวนมีแค่ไม่กี่สิบคน

และสำนวนกลับถูกใช้ฟ้องทหาร อย่างที่ผมเองเคยพูดหลักฐานใดๆ ที่สามารถสร้างความย่อยยับให้รัฐบาลในขณะนั้น หรือฝ่ายค้่านในขณะนี้ื้ หากผมเป็นเพื่อไทย เป็นแกนนำเสื้อแดง

ผมจะเอามาเผยแพร่ต่อสาธารณชนโดยเร็ว แต่หลักฐานเหล่านั้นไม่เคยมี หรือหลักฐานเหล่านั้นคือสิ่งที่ทำลายเสื้้อแดงเอง

edit by karasu ขออนุญาตแปะลิงค์แทนนะครับ ภาพค่อนข้างรุนแรง

คลิปนี้ upload เมื่อ19 ก.ค.53

Edited by kuuga, 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:39.

#343 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

จากประสบการณ์ และก็เรื่องของกระสุนที่เคยเห็น กระสุนปืนจะวิ่งเป็นแนวตรงเสมอครับ แม้ว่าหลังจากกระทบเป้าแล้ว อาจจะมีการเบี่ยงของวิถีไปบ้างจากการปะทะเป้าหมาย ถ้าจะให้เปลี่ยนวิถีกระสุนด้วยองศาขนาดนั้น ทางเดียวี่เป็นไปได้คือ น้องเกดจะต้องมีโลหะอะไรสักอย่างในร่างกายในจุดที่กระสุนตกกระทบ.ทำให้วิถีกระสุนเปลี่ยนครับ เพราะลำพัง เลือดและอวัยวะภายในของมนุษย์ ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงวิถีกระสุนได้ครับ

#344 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:50

จากประสบการณ์ และก็เรื่องของกระสุนที่เคยเห็น กระสุนปืนจะวิ่งเป็นแนวตรงเสมอครับ แม้ว่าหลังจากกระทบเป้าแล้ว อาจจะมีการเบี่ยงของวิถีไปบ้างจากการปะทะเป้าหมาย ถ้าจะให้เปลี่ยนวิถีกระสุนด้วยองศาขนาดนั้น ทางเดียวี่เป็นไปได้คือ น้องเกดจะต้องมีโลหะอะไรสักอย่างในร่างกายในจุดที่กระสุนตกกระทบ.ทำให้วิถีกระสุนเปลี่ยนครับ เพราะลำพัง เลือดและอวัยวะภายในของมนุษย์ ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงวิถีกระสุนได้ครับ

ดูตามผลชันสูตรแล้วแนวกระสุนไม่เปลี่ยนครับ เพียงแต่ส่วนมากมันโดนบริเวณผิวหนังและกล้ามเนื้อบางส่วนทำให้เกิดการฉีกขาด แต่ถ้าไล่ดี ๆ แนวค่อนข้างตรงนะครับ

#345 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:52

เต็นท์พยาบาลวางตำแหน่งนี้ ปัญหาคือน้องเกดนอนคว่ำหน้าหันปลายเท้าไปทางใด

#346 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

ลายเซ็น คุณนารายณ์
ตกไป ข้อความนึงนะครับ

ข้าพุทธเจ้า .... จักยอมตาย เพื่อดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า ครับ
แหะ แหะ
แซวกันเล่นๆ คงไม่โกรธนะครับ

#347 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

แว้ก ไม่โกรธครับ พิมพ์ตกเอง ไม่ตรวจสอบให้ดี เอิ้กๆ ขอบคุณครับ

#348 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ผมลองพล๊อตตำแหน่งกระสุนทั้งหมด และทิศทางของบาดแผลที่ 1 ดู จากรูปของคุณ Solidus อาจจะไม่แม่นยำ แต่พอจะเห็นสภาพได้

สีน้ำเงินคือกระสุนเข้าด้านหน้า มี 2 จุด
ดูกลุ่มกระสุนแล้ว ก็คิดว่าเธอเป็นเป้ายิงแบบบ้าระห่ำ
หรือจะโดนลูกซองผสมด้วย อันนี้รายงานไม่บอก

สีเขียวเป็นทิศทางของกระสุนมรณะ ซึ่งลากตามรายงานตรงนี้
บาดแผลที่ 1 ลักษณะทางเข้า ทะลุกล้ามเนื้อด้านหลังขวาขึ้นมาด้านบน ไม่ทะลุเข้าช่องอก ทะลุผ่านแนวกล้ามเนื้อคอคอด้านหลัง ทะลุผ่านฐานกระโหลกซีกซ้าย พบชิ้นส่วนโลหะคล้ายหัวกระสุนปืนหุ้มทองแดง 1 ชิ้น ค้างอยู่ด้านในกระโหลกด้านขวา ทิศทางจากล่างขึ้นบน หลังไปหน้า ขวาไปซ้ายเล็กน้อย

ข้อความนี้ ยืนยันวิถีกระสุนว่าการยิงต้องจากพื้นราบด้วยกัน ตัดเรื่องยิงจากรางรถไฟฟ้าได้เลย จริงอยู่ มีพยานเห็นการยิงจากบนนี้ แต่เฉพาะน้องเกด คนยิงไม่ได้อยู่บนนี้แน่นอน

เต็นท์พยาบาลวางตำแหน่งนี้ ปัญหาคือน้องเกดนอนคว่ำหน้าหันปลายเท้าไปทางใด

รูปทางเข้าวัดของคุณSolidus น่าสนใจมาก เพราะทำให้เห็นได้ว่า การยิงจากนอกประตูเข้ามา เพื่อจะให้โดนน้องเกด เกือบจะทำไม่ได้ เว้นแต่จะยืนที่ปากประตูซ้ายมือ และน้องเกดยืนที่เต้นท์ด้านขวาแล้วหันข้างขวาให้อีก ซึ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะยืนตรงใหนก็ต้องหันหน้าเข้ากลางเต้นท์ ถ้าเชื่อว่าเธอกำลังทำงานแล้วร่วงลงไป เว้นแต่เธอคลานหนีไปทางขวามือ แล้วคนยิงอยู่ที่ปากประตู ถล่มเธอเต็มๆ

ผมคิดว่าตอนนี้ ที่เราควรพิจารณาคือ น้องเกดถูกยิงอย่างไร
1 ยืนอยู่ โดนถล่มร่วง แล้วโดนยิงซ้ำ กรณีนี้คนยิงอยู่ไกลได้
2 หมอบหนี แล้วโดนถล่มหลายนัด กรณีนี้คนยิงน่าจะเข้าไกล้กว่า เพราะจะยิงโดนคนนอนราบได้หลายนัด ต้องไกล้กันพอประมาณ

เนื่องจากตอนที่โดนยิง แสงสว่างยังมี ทุกคนต่างบอกว่าเห็นชัด แต่ที่บอกละเอียดไม่ได้เพราะต้องก้มหน้าเพราะกลัวโดนยิง ในกรณีที่การมองเห็นเป็นปกติ เรามีตัวอย่างการยิงอย่างระห่ำโดยทหารบ้างหรือไม่ ที่สำคัญ มีการระดมยิงเต้นท์พยาบาลโดยทหารหรือไม่

ประเด็นสำคัญก็คือ ในวัดปทุมมีอาวุธ ข้อนี้ปฎิเสธไม่ได้ เจ้าหน้าที่เจอเอ็ม16 ที่ถูกปล้นซุกอยู่ใต้เสื้อ และพบอีกมหาศาลในบ่อน้ำของวัด รายงานมากมายก็บอกว่า มีการยิงกันหนักตั้งแต่เย็นที่หน้าวัด ซึ่งเป็นจุดสุดท้ายของการต่อสู้ในวันที่ 19 ด้วยซ้ำ

เมื่อมีสองฝ่ายสู้กันอย่างนี้ เราก็ตั้งประเด็นให้แคบได้ละว่า

1 ทหารยิงผู้ชุมนุมโดยเจตนา.....หรือ
2 การ์ดนปช. ยิงมวลชนของตนเอง

เพื่อป้ายสีทหาร

#349 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ถามผู้รู้เรื่องอาวุธ ซักนิดนึง

กรณีถ้ายิงจากบนรางรถไฟฟ้า แบบที่ ฝั่งแดงพยายามสื่อ

แล้วตำแน่งทิศทางในแนวมุมเดียวกัน กับ รูเข้า และ รูออก..คนยิงอยู่สูงกว่า

กระสุน มันจะสไลด์ ไปออก ทางต้นคอได้จริงรึครับ

#350 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ถ้ายิงมาจากด้านบนวิถีน่าจะประมาณนี้ ในท่ายืน

หรือถ้าน้องเกดนอนหมอบน่าจะเป็นแบบนี้

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน