Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:32

เพราะความคิดที่ว่าน้องเกดมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดธรรมชาติ นปช.ที่อยู่ในวัดจึงฆ่าน้องเกด
เพราะความคิดที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) นปช.ที่อยู่ในวัดจึงฆ่าน้องเกด

ถามหาหลักฐานก็ไม่มีมาแสดง มีแต่หลักคิดที่ตั้งธง

ผมแก้ใหม่แล้วกัน
เพราะหลักฐานที่ว่ากมลเกดมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดปกติ จึงสรุปได้ว่าไม่ใช่กระสุนจากรางรถไฟฟ้า
เพราะหลักฐานที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) จึงสรุปได้ว่ามีการยิงระยะประชิด
เพราะหลักฐานที่ว่าเท้ากมลเกดไม่ได้หันไปทางประตูวัด จึงสรุปได้ว่ากระสุนมาจากทางอื่น
เพราะหลักฐานทั้งหมดนี้ จึงสรุปได้ว่า หลักคิดของคุณสิงห์ผิด

#252 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:35

หลักที่สำคัญที่ผมขอย้ำคือ เอกสารการสอบสวนตลอดจนการดำเนินการพิสูจน์ต่างๆ
ที่ปรากฎเป็นหลักฐานอยู่ในสำนวนล้วนเกิดขึ้นในยุคสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์ครองอำนาจนะครับ

คำพูดหรือคำกล่าวหาลอยๆ มันหลอกต้มกันได้ครับ หลักฐานก็สามารถเสกหรือเมคกันขึ้นมาได้
แต่ถ้าพิสูจน์กันด้วยหลักวิทยาศาสตร์ เอาหลักฐานที่มีอยู่มาพิสูจน์มันหลอกกันไม่ได้ครับ

คดีมันถึงถูกดองเค็ม ไม่มีการดำเนินการใดๆ จนต้องเปลี่ยนรัฐบาลอย่างไรล่ะครับ

ข้างบนคือ quote ประโยคคำเต็มของผมแบบไม่ตัดตอนนะครับ ใครจะหยิบส่วนไหนมากล่าวดิสเครดิตผมอย่างไรก็เชิญกันตามสะดวกนะครับ

เรื่องอื่นคุณ amplepoor จะยกตนเหนือผม เอาชนะผม ตัดสินว่าตนเองถูก ผมผิด ถ้าคุณ amplepoor คิดอย่างนั้นแล้วสบายใจ ก็เชิญตามอัธยาศรัยครับ ผมไม่ว่ากระไร
แต่ผมขอถามคุณ amplepoor เพียงหนึ่งคำถามเดียวสั้นๆ ว่าคุณ amplepoor มีภาพที่แสดงเป็นหลักฐานว่านปช.กำลังใช้อาวุธปืนยิงใครต่อใครในวัดปทุมไหมครับ? (ยิงเผาขน ยิงใกล้ ยิงไกล ยิงในหรือนอกวัดได้หมด)
คุณ amplepoor ช่วยกรุณาตอบคำถามของผมคำถามนี้คำถามเดียวด้วยนะครับว่า "มี" หรือ "ไม่มี"

ปล. สายๆ เดี๋ยวจะมาเข้ามาต่อเรื่องทหารที่แยกเฉลิมเผ่า ว่าตกลงมันมีทหารหรือไม่มีทหาร

Edited by สิงห์สนามหลวง, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:06.

รักคนเสื้อแดง

#253 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 04:01

สรุปแล้วก็ไม่สามารถตอบคำถามได้จริงๆด้วยแฮะ ไม่น่าคาดหวังไว้สูงเลยงานนี้ :D

#254 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:11

มี 2 สิ่่งที่เหมือนเป็นข้ออ้างว่ายิงจาก BTS

1 ภาพนิ่ง รูปถ่าย บนราง
2 สำนวน DSI (ที่ carray สนามหลวง บอกว่ามาร์คทำนั่นแหละ)

สิ่งอื่่น ๆ ที่ปรากฎ นำไปสู่เค้าลางของกลุ่มติดอาวุธ

1 วิถีกระสุน ล่างขึ้นบน แนวระดับ
2 คราบเขม่าดินปืน
3 สำนวน DSI สำนวนของพยาน "เหรียญกันกระสุน <<<< พยานเท็จในสำนวน
4 หัวกระสุนปริศนาบนร่างน้องเกดที่หมอพรทิพย์ติดเทปกาวป้องกันการหาย ทหารเลือก m855 เพราะหัวกระสุนแต้มสีเขียว ซึ่งต่างกับหัวกระสุนชนิด m193 และโดยปกติทหารจะไม่ใช้ m855 เพราะราคาแพง กองทัพไม่มีความสามารถในการผลิต น้องเกดเป็นคนตัวใหญ่ กล้่ามเนื้อเยอะ ไขมันเยอะ จึงไม่ใช่เรื่องแปลที่ถูกยิงแล้วกระสุนจะไม่ทะลุ
5 พยานบุคคลอื่น หลายพันคน และนักข่าว ไม่ปรากฏในสำนวน
6 กลุ่มคนต้องสงสัย 1 ในนั้นคือไอ้อ้วนที่เป็น การ์ด นปช. สะพายเอ็ม 16
7 คลิปวิดิโอเพียงรูปเดียวที่บอกว่าเป็นน้องปลั๊กคลานใกล้เสียชีวิต คลิปอื่นๆ ไม่มี

Posted Image <<<< บุคคลในภาพนี้หาใช่ทหารไม่ แต่ใยจึงมีทั้งหมวกกันกระสุน และเสื้อเกราะ

Edited by kuuga, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:06.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#255 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

หลักที่สำคัญที่ผมขอย้ำคือ เอกสารการสอบสวนตลอดจนการดำเนินการพิสูจน์ต่างๆ
ที่ปรากฎเป็นหลักฐานอยู่ในสำนวนล้วนเกิดขึ้นในยุคสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์ครองอำนาจนะครับ

คำพูดหรือคำกล่าวหาลอยๆ มันหลอกต้มกันได้ครับ หลักฐานก็สามารถเสกหรือเมคกันขึ้นมาได้
แต่ถ้าพิสูจน์กันด้วยหลักวิทยาศาสตร์ เอาหลักฐานที่มีอยู่มาพิสูจน์มันหลอกกันไม่ได้ครับ

คดีมันถึงถูกดองเค็ม ไม่มีการดำเนินการใดๆ จนต้องเปลี่ยนรัฐบาลอย่างไรล่ะครับ

ข้างบนคือ quote ประโยคคำเต็มของผมแบบไม่ตัดตอนนะครับ ใครจะหยิบส่วนไหนมากล่าวดิสเครดิตผมอย่างไรก็เชิญกันตามสะดวกนะครับ

เรื่องอื่นคุณ amplepoor จะยกตนเหนือผม เอาชนะผม ตัดสินว่าตนเองถูก ผมผิด ถ้าคุณ amplepoor คิดอย่างนั้นแล้วสบายใจ ก็เชิญตามอัธยาศรัยครับ ผมไม่ว่ากระไร
แต่ผมขอถามคุณ amplepoor เพียงหนึ่งคำถามเดียวสั้นๆ ว่าคุณ amplepoor มีภาพที่แสดงเป็นหลักฐานว่านปช.กำลังใช้อาวุธปืนยิงใครต่อใครในวัดปทุมไหมครับ? (ยิงเผาขน ยิงใกล้ ยิงไกล ยิงในหรือนอกวัดได้หมด)
คุณ amplepoor ช่วยกรุณาตอบคำถามของผมคำถามนี้คำถามเดียวด้วยนะครับว่า "มี" หรือ "ไม่มี"

ปล. สายๆ เดี๋ยวจะมาเข้ามาต่อเรื่องทหารที่แยกเฉลิมเผ่า ว่าตกลงมันมีทหารหรือไม่มีทหาร

เวรกรรม ถ้าใช้หลักคิดแบบที่ว่า หลักฐานคือต้องมีภาพขณะทำการฆ่า
ผมว่าคงต้องปล่อยตัวนักโทษคดีฆาตกรรมทั่วประเทศแล้วครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#256 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

Posted Image <<<< บุคคลในภาพนี้หาใช่ทหารไม่ แต่ใยจึงมีทั้งหมวกกันกระสุน และเสื้อเกราะ

ว่าแต่ของพวกนี้ นปช คืนของหมดก่อนเกิดเรื่องหรือไม่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#257 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

คุณสิงห์ร้องหาหลักฐานด้วยภาพ โจรที่ไหนมันจะถ่ายตอนมันยิงละ ไม่งั้นจะมีการค้นหาหลักฐานทางนิติเวชในกระบวนการการสืบสวนสอบสวนคดีทำไม

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#258 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

ขอตอบว่า ไม่มีครับ

เมื่อผมตอบชัดอย่างนี้แล้ว ต่อไปถ้าผมถามคุณ คุณก็ต้องตอบชัดๆ อย่างนี้ด้วยนะครับ
เอาเลย ถามเลย

คุณสิงห์สนามหลวง มีภาพทหารยิงน้องเกดใหมครับ

#259 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:31

^
^
^

แต่ผมมีภาพที่เสื้อแดงเอาเครื่องแบบทหารไปใส่ ทั้งหมวก ทั้งเสื้อเกราะให้ carry สนามหลวงดู

แม้เหตุการณ์ดังเช่นภาพบนจะเกิดคนละที่กับวัดปทุม แต่จุดประสงค์ของบุคคลข้างบน คือการสร้างความสับสนให้กับผู้พบเห็น

Edited by kuuga, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:58.

กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#260 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

คุณสิงห์คิดว่า
การพิสูจน์ศพและนิติเวช ลักษณะบาดแผลและวิถีกระสุน
เหล่านี้ ไม่สามารถ นำมาเป็น "หลักฐาน" ได้เลยหรือครับ

แล้วทราบไหมครับว่า
หลักฐานทางนิติเวชนั้น เป็นหลักฐานอันดับ 1 เลยนะครับ
ถ้าพิสูจน์ได้ว่า ขัดแย้งกับ ข้อมูลหลักฐานทางนิติเวชแล้ว
คดีพลิกได้เลยนะครับ

คุณสิงห์อาจจะคิดว่า
แค่กระสุนวิ่ง
หรือ แค่ เขม่าดินปืน
สรุปไม่ได้
นี่คือคุณสิงห์บอกว่าเป็นแค่ "หลักคิด"

แต่ในความเป็นจริงแล้ว
มันเป็นหลักฐาน ชั้น 1 สำคัญที่สุดเลยนะครับ
แม้แต่ภาพหรือคลิปที่คุณสิงห์อยากได้ อยากขอดู
เพราะภาพหรือคลิป มันถ่ายจุดไหนเวลาเมื่อไหร่ ใครถ่าย ถ่ายมุมไหน มันมีข้อโต้แย้งได้หมด
แต่ หลักฐานการชันสูตรศพ และ วิถีกระสุน
เป็นหลักใหญ่ครับ
ถ้าเข้ากันไม่ได้ นั่นคือ คุณไปเอาหลักฐานมาอีกจากสวรรค์ชั้นไหน
ก็จบครับ ตัดทิ้งอย่างเดียวครับ คุณสิงห์

เพราะ วิถีกระสุนที่เข้าไปในตัว มันโกหกไม่ได้ครับ
ไม่มีทางเถียงเลย

ผมไม่เอาเรื่องว่า หารูปหรือคลิปชายชุดดำหรืออะไร
เพราะมันจะออกจากประเด็นหลัก ไปสู่ประเด็นแวดล้อม
อย่าถามว่าทำไมไม่มีทหารถูกยิง
การมีอยู่ของ M79 ในวันสลายการชุมนุม ไม่พอยืนยันการมีอยู่ของกองกำลังไม่ทราบฝ่ายอีกหรือครับ
การยิงแฟลตตำรวจ สน.ลุมพินี เหมือนกัน มันไม่พอยืนยันอีกหรือครับว่า กองกำลังชายชุดดำ
แล้วน่าคิดต่อว่าเวลานั้น ยิงผู้ชุมนุมจะดีกว่าไหมครับ
เออ
หรือว่าคุณสิงห์มั่นใจว่า เขามาช่วยปกป้องคุ้มครองคนเสื้อแดงเท่านั้น

Edited by มังกือดำ, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:41.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#261 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

รูปที่ 1 หน่วย swat

รูปที่สอง การ์ด นปช.

จนท.รัฐ พันผ้าแดง ใส่ ว.แดง จะแปลงร่างเป็น การ์ด นปช.

การ์ด นปช. เอา ว.แดง ออก เอาผ้าแดงออกจะกลายเป็น จนท.รัฐ โดยทันที เช่นกัน

^
^
อันนี้ทหารจริงผู้ผ้าแดง ทำงานภาคใต้ ถ้าไม่บอกคงนึกว่าพวกการ์ด นปช.

Edited by kuuga, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:28.

#262 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

เมื่อผมตอบชัดอย่างนี้แล้ว ต่อไปถ้าผมถามคุณ คุณก็ต้องตอบชัดๆ อย่างนี้ด้วยนะครับ

คุณสิงห์สนามหลวง มีภาพทหารยิงน้องเกดใหมครับ

ผมขอขอบคุณคุณ amplepoor นะครับที่ตอบตรงคำถามว่าไม่มี

สำหรับคำถามของคุณ amplepoor ภาพทหารยิงน้องเกด ผมไม่ทราบครับว่าภาพไหนคือทหารยิงน้องเกด
จากหลักฐานที่มีอยู่(ภาพ+คลิป+คำให้การของทหาร+พยาน)ทำให้ผมทราบว่าทหารชุดดังกล่าวยิงเข้าไปในวัดจริง
ส่วนทหารจะยิงใคร ก็ต้องนำคำให้การของทหาร+พยาน ไปทำการเทียบเคียงกัน ซึ่งผมก็พอจะมองเห็นได้ลางๆ ครับ

คราวนี้ก็มองถึงเรื่องหลักคิดที่มีหลักการ กับหลักคิดลอยที่มีการยึดธงนำโดยไม่สนอะไรเลยนะครับ
ก่อนอื่นผมชวนมาดูคลิปพยานปากอื่นที่ให้คำบอกเล่าว่า น้องเกดถูกยิงล้มแล้วเสียชีวิตเลยกันหรือไม่ (มีภาพจำลองสถานการณ์)
หมายเหตุ : ดูกันให้จบนะครับ แล้วค่อยกลับมาเข้าเรื่องประเด็นสำคัญกัน ว่าใครคิดมีหลักคิดลอย ใครคิดมีมีหลักคิดที่มีหลักการ

พยานในวัดปทุม ระบุ กระสุนมาจากที่สูง
http://news.voicetv....ailand/878.html

ความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ผมจะทยอยตามตอบนะครับ
แต่ผมขอเป็นหลังจากท่านดูคลิปใน rep ข้างบนแล้วเราค่อยมาไล่ประเด็นย้อนหลังกัน

Edited by สิงห์สนามหลวง, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:44.

#263 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ได้รูปดีๆจากคุณคูก้า
ทำให้ผมมีข้อสันนิษฐานว่า
ทำไมหมอพรทิพย์ตรวจศพแล้วไม่พบคราบเขม่าดินปืน
ถ้าทำแบบนี้
เขม่าดินปืนไม่มีทางติดมือได้ครับ
ทำอย่างนี้ไงครับ

Attached Images

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#264 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

คุณมังกือดำต้องเข้าไปดูคลิปให้ได้นะครับ

#265 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

เอาเป็นว่า
คุณสิงห์ ให้น้ำหนักจาก คำพูดของพยาน กับคลิปและรูปถ่าย
มากกว่าหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใช่ไหมครับ
เอาตรงนี้กอ่นดีกว่า
ไม่งั้นเถียงกันไม่จบ

วิถีกระสุน ไม่เข้ากับ ปากคำ พยาน และ รูปถ่าย
ถามว่า คุณสิงห์เลือกเชื่อ ประเภทไหนครับ

#266 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ผมขอขอบคุณคุณ amplepoor นะครับที่ตอบตรงคำถามว่าไม่มี

สำหรับคำถามของคุณ amplepoor ภาพทหารยิงน้องเกด ผมไม่ทราบครับว่าภาพไหนคือทหารยิงน้องเกด จากหลักฐานที่มีอยู่(ภาพ+คลิป+คำให้การของทหาร+พยาน)ทำให้ผมทราบว่าทหารชุดดังกล่าวยิงเข้าไปในวัดจริง

ส่วนทหารจะยิงใคร ก็ต้องนำคำให้การของทหาร+พยาน ไปทำการเทียบเคียงกัน ซึ่งผมก็พอจะมองเห็นได้ลางๆ ครับ

คราวนี้ก็มองถึงเรื่องหลักคิดที่มีหลักการ กับหลักคิดลอยที่มีการยึดธงนำโดยไม่สนอะไรเลยนะครับ

ก่อนอื่นผมชวนมาดูคลิปพยานปากอื่นที่ให้คำบอกเล่าว่า น้องเกดถูกยิงล้มแล้วเสียชีวิตเลยกันหรือไม่ (มีภาพจำลองสถานการณ์)
หมายเหตุ : ดูกันให้จบนะครับ แล้วค่อยกลับมาเข้าเรื่องประเด็นสำคัญกัน ว่าใครคิดมีหลักคิดลอย ใครคิดมีมีหลักคิดที่มีหลักการ

พยานในวัดปทุม ระบุ กระสุนมาจากที่สูง
http://news.voicetv....ailand/878.html

ความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ผมจะทยอยตามตอบนะครับ
แต่ผมขอเป็นหลังจากท่านดูคลิปใน rep ข้างบนแล้วเราค่อยมาไล่ประเด็นย้อนหลังกัน

ผมถามตรงๆ คำตอบควรจะง่ายๆ ว่า
มี หรือไม่มี

ถ้าคุณเล่นแถลงคูอย่างนี้ คุณจะเอาเครดิตอะไรมาโต้แย้งล่ะครับ
เมื่อคุณไม่มีรูปชัดๆ ว่าทหารยิงน้องเกด คุณจะมาอ้างพยานแวดล้อมทำไมอีก
ในเมื่อคุณไม่ฟังพยานแวดล้อมที่ผมเสนอเลย

คุณเคยบอกว่า อย่าเชื่อบทความ มันจะเขียนยังงัยก็ได้ นี่คือหลักคิดที่ถูกต้อง
แต่คุณกลับอ้างไอ้คำให้การ 17 หน้าอะไรอยู่นั่นแหละ นี่คุณกำลังตบหน้าตัวเองนะ

แล้วผมเอาหลักฐานมาแสดงว่า พยานสองคน ให้การในเรื่องเดียวกัน
หลังเหตุการณ์ไม่กี่ชั่วโมง คนถามคนเดียวกัน แต่เล่าเรื่องขัดแย้งกันชนิดดำเป็นขาว...คุณก็เฉย
แล้วยังมาชวนดูคำให้การอะไรอีกล่ะ

ถ้าคุณไม่มีปัญญาโต้แย้งได้ดีกว่านี้ ผมก็จะตัด ไม่ฟังความเห็นของคุณอีกละ
กระทู้นี้ มีคนอื่นมากมายที่ใช้หลักคิดและหลักฐานที่มั่นคง ทำให้เสวสนาแล้วเกิดปัญญา

แต่กับคุณ คุณไม่สามารถแก้ข้อสงสัยของคนอื่นได้เลย
ได้แต่ถามว่าอ่านโน่นยัง ดูนี่ยัง....จบกันครับสิงห์สนามหลวงผู้โด่งดัง
ไม่น่ามาจบชีวิตที่สรท. ในเวลาแค่ 6 วัน 159 โพสต์เท่านั้น

#267 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

http://www.gun.in.th...p?topic=88967.0 <<<<< เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับเหตุการณ์ ปี 53 แต่อย่างใด เพียงแค่จะบอกว่า ผู้จ้างวานอยู่ในคุก ยังสั่งให้คนนอกคุกยิงถล่มเรือนจำด้วยอาวุธสงครามได้ แล้วไอ้ผู้จ้างวานอยู่ ปตท. จะทำไม่ได้กระนั้นหรือ

+++รวบแล้วมือยิงM16ถล่มเรือนจำพิเศษพัทยา+++

จากกรณีคนร้ายไม่ทราบจำนวนใช้อาวุธปืนเอ็ม 16 กราดยิงเข้าไปในเรือนจำพิเศษพัทยา อ.บางละมุง จ.ชลบุรี เป็นเหตุให้มีนักโทษถูกลูกหลงได้รับบาดเจ็บ 1 คน เหตุเกิดเมื่อกลางดึกวันที่ 26 ส.ค. ที่ผ่านมา ซึ่งจากการสอบถามทั้งเจ้าหน้าที่เรือนจำและตำรวจเบื้องต้นยังอุบเงียบไม่ยอมเปิดเผยรายละเอียดใดๆ แต่จากการสังเกตพบว่ามีกลุ่มเจ้าหน้าที่ชุดปฏิบัติการพิเศษของกรมราชทัณฑ์ แต่งกายชุดดำ ติดอาวุธครบมือ เดินตรวจตราโดยรอบเรือนจำเพื่อรักษาความปลอดภัย ตามที่ได้รายงานไปแล้วนั้น

ความคืบหน้าของคดีนี้เมื่อเวลา 06.00 น. วันที่ 29 ส.ค. 55 พ.ต.อ.สุภธีร์ บุญครอง รอง ผบก.ภ.จว.ชลบุรี พ.ต.ท.ศุภชัชจ์ เปี่ยมมนัส รอง ผกก.ปป.สภ.บางละมุง พ.ต.ท.นิตย์ วิถินันทกิตต์ สว.สส. และ ร.ต.อ.กรณ์พงษ์ สุขวิศิฎฐ์ รอง.สว.สส.ฯ พร้อมกำลังเจ้าหน้ากำลังชุดสืบสวนจำนวนหนึ่งนำหมายศาล จ.พัทยา เข้าตรวจค้นเป้าหมาย 4 จุดที่คาดาว่าจะเกี่ยวข้องกับการที่คนร้ายใช้อาวุธปืนยิงถล่มเรือนจำพัทยา

ในการตรวจค้นเป้าหมายแรกซึ่งเป็นบ้านเลขที่ 131/4 ม.4 ต.หนองปลาไหล อ.บางละมุง จ.ชลบุรี ซึ่งเป็นบ้านเดี่ยว ปลูกบนเนื้อที่ประมาณ 1 ไร่ เจ้าหน้าที่พบนายจิรวัฒน์ เสือสิงห์ หรือหนุ่ม อายุ 21 ปี อยู่บ้านเลขที่ 281/12 หมู่ 2 ต.นาเกลือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี ตรวจค้นภายในตู้เสื้อผ้าพบอาวุธปืน เอสเค พร้อมกระสุนในแม็กกาซีนจำนวน 20 นัด และรถจยย. ที่ใช้ก่อเหตุเป็นรถฮอนด้าเวฟ 125 เอส สีน้ำเงิน-ดำ ทะเบียน งลพ 567 ชลบุรี จึงยึดไว้ตรวจสอบพร้อมคุมตัวไว้สอบสวน

จากการสอบสวนนายจิรวัฒน์ เสือสิงห์ หรือหนุ่ม ยอมรับสารภาพว่า ตนเองได้รับว่าจ้างจากนายเดฟ ซึ่งเป็นผู้ต้องขังคุกเรือนจำชลบุรีในคดียาเสพติด ให้ใช้ปืนไปยิงเรือนจำพัทยา ในราคาค่าจ้าง 1 หมื่น โดยนายเดฟ ให้ตนไปขับรถไปเอาปืนกระบอกดังกล่าวที่วางซ่อนไว้ข้างหลักกิโลที่ 10 ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา พร้อมกับแม็กกาซีนปืนอีกจำนวน 7 กล่อง รวมแล้วประมาณ 140 นัด จากนั้นตนได้นำเอามาเก็บซ่อนไว้ที่บ้านหลังดังกล่าว จนเมื่อเวลาตี 1 ของวันที่ 26 ส.ค. ตนได้ขับรถจยย. แล้วปืนสะพาย ขับรถรัดเข้าทางด้านหลังเรือนจำซึ่งเป็นไร่มันสำปะหลัง ไปจอดก่อนที่จะใช้อาวุธปืนรัวยิงเข้าไปบริเวณแดน 4 จำนวน 30 นัด ซึ่งเป็นแดนนักโทษที่ถูกตัดสินเกี่ยวข้องกับยาเสพติด

หลังก่อเหตุแล้วจึงขับรถพร้อมอาวุธปืนไปหลบซ่อนตัวที่บ้านหลังดังกล่าว พร้อมกับโทรศัพท์ไปบอกนายเดฟ คนว่าจ้างว่าทำงานสำเร็จแล้ว โดยนายเดฟบอกว่าจะโอนเงินค้าจ้างให้ส่วนสาเหตุที่นายเดฟ ให้ตนใช้อาวุธปืนยิงนั้นเพียงต้องการข่มขู่ เนื่องจากไม่พอใจนักโทษจากแดน 4 ซึ่งเป็นเอเย่นต์ยาที่กำลังแข็งข้อไม่ยอมจ่ายค่ายาเสพติด หลังสอบสวนทางเจ้าหน้าที่ชุดจับกุมจะนำตัวนายนายจิรวัฒน์ หรือหนุ่ม ไปแถลงข่าวที่ภ.จว.ชลบุรี โดยมี พล.ต.ท.ปัญญา มาเม่น ผบช.ภ. 2 และ พล.ต.ต.จำนงค์ รัตนกุล ผบก.ภ.จว.ชลบุรี จะแถลงข่าวทั้งหมด

#268 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

จริงๆ สิงห์สนามหลวงมีชีวิตอยู่ใน สรท. แบบหายใจเต็มปอดของตัวเองแค่ 4 วันครึ่ง หลังจากนั้นก็อยู่ได้ด้วยเครื่องช่วยหายใจ (สมุน) กับลมหายใจที่แสนจะรวยริน................ และใกล้ตายด้วยความคำพูดและผลงานของตนเองอย่างทรมาณใจ

#269 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

วิถีกระสุนเนี้ยยย มีจริง แต่สังเกตเห็นได้ยากมากๆครับ และผมไม่เชื่อว่าในเหตุการณ์แบบนั้น จะมีสังเกตเห็น -_-
ตัวอย่าง ขนาด .223 ( HD )

Edited by ควันหลง, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:11.

#270 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

คิดว่าหลายคนได้ดูคลิปแล้วนะครับ ดังนั้นผมขอถามว่า ตกลงมีใครยืนยันไหมครับว่า
ร่างน้องเกด ปลายเท้าของน้องเกดหันชี้ไปในวัดหรือหันออกไปนทางเข้าวัดครับ

สมาชิกหลายคนเมื่อวานไล่อัดผมประเด็น เท้าชี้เข้าไปทางไหน
ผมก็อยากทราบครับ ว่า พิสูจน์กันตามหลักทางวิทยาศาสตร์กันอย่างไร
ถึงได้มั่นใจ ออกมาคาดคั้นคำตอบให้ผมตอบกันหลายคน

#271 intseo9

intseo9

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

:ph34r: :ph34r: :ph34r:
สรุป ผลบอลเมื่อคืน นี้ติดตามโปรแกรมฟุตบอลลีกต่างๆได้ที่นี่

#272 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

จนถึงรีพลายนี้ เรายังเพิ่งชำระหลักฐานว่า
เป็นไปได้หรือไม่ที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า คือผู้สังหารน้องเกด

ถ้าจะสรุป ก็ต้องสรุปว่า เป็นข้อกล่าวหาที่เลื่อนลอย
เพราะน้องเกดไม่ได้เสียชีวิตจากการยิงจากที่สูง
หากเสียชีวิตเพราะการยิงจากระดับพื้นราบ

และอย่างที่ท่านมังกรดำเน้นไว้
--------------
http://webboard.seri...200#entry397188
กระสุนขนานกับพื้นโลกนี้ เป็นนัดที่ทำให้น้องเกด เสียชีวิต ทันที
ซึ่งจุดนั้น อยู่ในเต๊นท์พยาบาล
ก็เห็นว่า น้องเกดล้มคว่ำหน้าอยู่
และหันเท้าออกไปทางนอกเต๊นท์ ที่ไม่ใช่หน้าประตูวัดด้วย

------------
น้องเกดจึงถูกยิงตายจากการยิงในเขตวัดออกมา
กระสุนเข้าทางปลายเท้า
และปลายเท้าของเธอ ชี้เข้ามาในวัด

คำถามก็คือ ใครล่ะ ที่ระดมยิงจากในวัดออกมา
ตอบว่า

ฮาร์ดคอร์ของนปช.

จบข่าว

เพราะความคิดที่ว่าเกดกมลมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดธรรมชาติ จึงสรุปได้ว่าไม่ใช่กระสุนจากรางรถไฟฟ้า
เพราะความคิดที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) จึงสรุปได้ว่ามีการยิงระยะประชิด
เพราะความคิดที่ว่าเท้าเกดกมลไม่ได้หันไปทางประตูวัด จึงสรุปได้ว่ากระสุนมาจากทางอื่น

คุณลองอธิบายปลายเท้าน้องเกดที่ชี้เข้าวัดให้ฟังหน่อยสิ

จบกัน
กระสุนในร่างไม่ใช่หลักคิด คือหลักฐาน
เขม่าที่ตัวไม่ใช่หลักคิด คือหลักฐาน
ปลายเท้าหันไปทางใหนก็ไม่ใช่หลักคิด คือหลักฐาน

คุณแยกหลักคิดกับหลักฐานไม่เป็นจริงๆ หรือนี่...อนาถครับ

เพราะความคิดที่ว่าน้องเกดมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดธรรมชาติ นปช.ที่อยู่ในวัดจึงฆ่าน้องเกด
เพราะความคิดที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) นปช.ที่อยู่ในวัดจึงฆ่าน้องเกด

ถามหาหลักฐานก็ไม่มีมาแสดง มีแต่หลักคิดที่ตั้งธง

เพราะหลักฐานที่ว่ากมลเกดมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดปกติ จึงสรุปได้ว่าไม่ใช่กระสุนจากรางรถไฟฟ้า
เพราะหลักฐานที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) จึงสรุปได้ว่ามีการยิงระยะประชิด
เพราะหลักฐานที่ว่าเท้ากมลเกดไม่ได้หันไปทางประตูวัด จึงสรุปได้ว่ากระสุนมาจากทางอื่น
เพราะหลักฐานทั้งหมดนี้ จึงสรุปได้ว่า หลักคิดของคุณสิงห์ผิด

Edited by สิงห์สนามหลวง, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:31.

#273 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

เอาเป็นว่า
คุณสิงห์ ให้น้ำหนักจาก คำพูดของพยาน กับคลิปและรูปถ่าย
มากกว่าหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ใช่ไหมครับ
เอาตรงนี้กอ่นดีกว่า
ไม่งั้นเถียงกันไม่จบ

วิถีกระสุน ไม่เข้ากับ ปากคำ พยาน และ รูปถ่าย
ถามว่า คุณสิงห์เลือกเชื่อ ประเภทไหนครับ

รูปที่ 1 หน่วย swat

รูปที่สอง การ์ด นปช.

จนท.รัฐ พันผ้าแดง ใส่ ว.แดง จะแปลงร่างเป็น การ์ด นปช.

การ์ด นปช. เอา ว.แดง ออก เอาผ้าแดงออกจะกลายเป็น จนท.รัฐ โดยทันที เช่นกัน

ว่าแต่ของพวกนี้ นปช คืนของหมดก่อนเกิดเรื่องหรือไม่

คุณสิงห์ร้องหาหลักฐานด้วยภาพ โจรที่ไหนมันจะถ่ายตอนมันยิงละ ไม่งั้นจะมีการค้นหาหลักฐานทางนิติเวชในกระบวนการการสืบสวนสอบสวนคดีทำไม

มี 2 สิ่่งที่เหมือนเป็นข้ออ้างว่ายิงจาก BTS

1 ภาพนิ่ง รูปถ่าย บนราง
2 สำนวน DSI (ที่ carray สนามหลวง บอกว่ามาร์คทำนั่นแหละ)

สิ่งอื่่น ๆ ที่ปรากฎ นำไปสู่เค้าลางของกลุ่มติดอาวุธ

1 วิถีกระสุน ล่างขึ้นบน แนวระดับ
2 คราบเขม่าดินปืน
3 สำนวน DSI สำนวนของพยาน "เหรียญกันกระสุน <<<< พยานเท็จในสำนวน
4 หัวกระสุนปริศนาบนร่างน้องเกดที่หมอพรทิพย์ติดเทปกาวป้องกันการหาย ทหารเลือก m855 เพราะหัวกระสุนแต้มสีเขียว ซึ่งต่างกับหัวกระสุนชนิด m193 และโดยปกติทหารจะไม่ใช้ m855 เพราะราคาแพง กองทัพไม่มีความสามารถในการผลิต น้องเกดเป็นคนตัวใหญ่ กล้่ามเนื้อเยอะ ไขมันเยอะ จึงไม่ใช่เรื่องแปลที่ถูกยิงแล้วกระสุนจะไม่ทะลุ
5 พยานบุคคลอื่น หลายพันคน และนักข่าว ไม่ปรากฏในสำนวน
6 กลุ่มคนต้องสงสัย 1 ในนั้นคือไอ้อ้วนที่เป็น การ์ด นปช. สะพายเอ็ม 16
7 คลิปวิดิโอเพียงรูปเดียวที่บอกว่าเป็นน้องปลั๊กคลานใกล้เสียชีวิต คลิปอื่นๆ ไม่มี

#274 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

คิดว่าหลายคนได้ดูคลิปแล้วนะครับ ดังนั้นผมขอถามว่า ตกลงมีใครยืนยันไหมครับว่า
ร่างน้องเกด ปลายเท้าของน้องเกดหันชี้ไปในวัดหรือหันออกไปนทางเข้าวัดครับ

สมาชิกหลายคนเมื่อวานไล่อัดผมประเด็น เท้าชี้เข้าไปทางไหน
ผมก็อยากทราบครับ ว่า พิสูจน์กันตามหลักทางวิทยาศาสตร์กันอย่างไร
ถึงได้มั่นใจ ออกมาคาดคั้นคำตอบให้ผมตอบกันหลายคน

ปลายเท้าไปทางไหน ก็ไม่สามารถจะบอกได้ว่า ยิงจากรางรถไฟฟ้านะครับ
นอกจาก ปลายเท้าต้องชี้ฟ้า ซึ่งเป็นไปไม่ได้

จะแถไปอีกนานไหม?

#275 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

หลักคิด ปลายเท้าหันเข้าไปในวัด
หลักคิด ปลายเท้าหันเข้าไปในวัด

มีใครพิสูจน์บ้างครับ
ถ้าไม่มีใครพิสูจน์ ผมเชิญไปดูคลิปที่ผมแนะนำให้เข้าไปดูแล้วมาช่วยยืนยันคำตอบผมอีกครั้งหนึ่งว่า ตกลงปลายเท้าหันไปทางใด

#276 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

หลักคิด ปลายเท้าหันเข้าไปในวัด มันบ่งบอกอะไรครับ

หลายคนเชื่อ โดยไม่มีการพิสูจน์อย่างไรล่ะครับ

#277 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

คุณสิงห์ครับ มี หรือ ไม่มี ครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#278 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

คุณไม่มีราคาอีกแล้วละ อย่าแสดงความเห็นอีกเลย

ข้อความต่อไปนี้ คุยกับเพื่อนสมาชิกอื่นๆ นะครับ

1 พยานเอก เป็นผู้หญิงสองคน ฟังจากน้ำเสียง ผมเชื่อว่าเธอไม่โกหก แต่ในคำพูดของเธอนั้น จะมีตรงใหนที่เธอคิดไปเองหรือไม่ อันนี้ต้องซักพยานอย่างละเอียดจึงจะบอกได้ เพราะมันมีความไม่สมเหตุสมผลอยู่ในนั้น

2 ที่ไม่สมเหตุสมผลคือ เธอยืนยันว่าเห็นน้องเกดโดนยิงกับตา ในขณะที่คลานอยู่ หันข้างขวาให้ประตูวัดด้านหน้า
นี่เป็นหลักฐานว่าน้องเกดหันร่างกายอย่างไรในตอนนั้น

3 แต่พยานก็บอกอีกว่า ผู้ยิงต้องยืนอยู่หน้าร้านค้าสหกรณ์หรือนอกกำแพงยิงเข้ามา แต่ในเมื่อไม่มีคนอยู่ตรงนั้น จึงต้องยิงจากที่สูงลงมาเท่านั้น
อันนี้เป็นการคาดการที่น่าสงสัย

4 พยานผู้ชายตอนท้ายคลิบ บอกว่า ได้ยินคนยิงด่าน้องเกดก่อนจะระดมยิง
คำให้การนี้ขัดกับสองสาวพยานเอก

5 พยานยังบอกว่าเห็นหน้าคนยิง ผมขาวๆ....มีทหารออกปฎิบัติการผมขาวคือแก่มาก ด้วยหรือ

6 พยานหลายปากบอกว่าทหารเป็นคนยิงจากรางรถไฟลงมา แต่ไม่มีการระบุว่า เขาหรือเธออยู่ตรงใหนของเหตุการณ์

แต่ประด็นที่สำคัญที่สุดก็คือ
เช้าวันที่ 20 ตำรวจมาตั้งแถวให้ผู้ชุมนุมเดินข้ามฟากมาสตช. เพื่อขึ้นรถกลับบ้าน
ทำไมไม่ทำอย่างนี้ตั้งแต่บ่ายวันที่ 19

ผมตอบได้อย่างเดียวว่า เพราะไม่ทำ เหตุที่ไม่ทำก็มี 3 อย่าง

1 ตำรวจชั่ว ไม่รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น

2 อันตรายเกินไป....ข้อนี้ย่อมยืนยันว่า นปช. มีกองกำลังติดอาวุธ ตำรวจจึงไม่กล้ามาทำหน้าที่

3 ต้องการให้ผู้ชุมนุมไปถูกยิงตายในวัดปทุม
แต่ใครยิงล่ะ ทหาร(ที่ยอมให้ตำรวจมาตั้งแถว) หรือ
นปช. ซึ่งเป็นต้นเหตุที่ตำรวจตั้งแถวตลอดวันที่ 19 ไม่ได้

ผมว่าคลิบนี้ เป็นหลักฐานอย่างดีว่า 6 ศพ ที่วัดปทุม เป็นฝีมือของใคร

#279 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

จนถึงรีพลายนี้ เรายังเพิ่งชำระหลักฐานว่า
เป็นไปได้หรือไม่ที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า คือผู้สังหารน้องเกด

ถ้าจะสรุป ก็ต้องสรุปว่า เป็นข้อกล่าวหาที่เลื่อนลอย
เพราะน้องเกดไม่ได้เสียชีวิตจากการยิงจากที่สูง
หากเสียชีวิตเพราะการยิงจากระดับพื้นราบ

และอย่างที่ท่านมังกรดำเน้นไว้
--------------
http://webboard.seri...200#entry397188
กระสุนขนานกับพื้นโลกนี้ เป็นนัดที่ทำให้น้องเกด เสียชีวิต ทันที
ซึ่งจุดนั้น อยู่ในเต๊นท์พยาบาล
ก็เห็นว่า น้องเกดล้มคว่ำหน้าอยู่
และหันเท้าออกไปทางนอกเต๊นท์ ที่ไม่ใช่หน้าประตูวัดด้วย
------------
น้องเกดจึงถูกยิงตายจากการยิงในเขตวัดออกมา
กระสุนเข้าทางปลายเท้า
และปลายเท้าของเธอ ชี้เข้ามาในวัด

คำถามก็คือ ใครล่ะ ที่ระดมยิงจากในวัดออกมา
ตอบว่า

ฮาร์ดคอร์ของนปช.

จบข่าว

เพราะความคิดที่ว่าเกดกมลมีกระสุนหนึ่งนัดที่ผิดธรรมชาติ จึงสรุปได้ว่าไม่ใช่กระสุนจากรางรถไฟฟ้า
เพราะความคิดที่ว่ามีผู้เสียชีวิตมีคราบเขม่าอยู่ที่ท้อง (ไม่ใช่นิ้วมือ) จึงสรุปได้ว่ามีการยิงระยะประชิด
เพราะความคิดที่ว่าเท้าเกดกมลไม่ได้หันไปทางประตูวัด จึงสรุปได้ว่ากระสุนมาจากทางอื่น

คุณลองอธิบายปลายเท้าน้องเกดที่ชี้เข้าวัดให้ฟังหน่อยสิ

จบกัน
กระสุนในร่างไม่ใช่หลักคิด คือหลักฐาน
เขม่าที่ตัวไม่ใช่หลักคิด คือหลักฐาน
ปลายเท้าหันไปทางใหนก็ไม่ใช่หลักคิด คือหลักฐาน

คุณแยกหลักคิดกับหลักฐานไม่เป็นจริงๆ หรือนี่...อนาถครับ

ใครช่วบอกผมทีว่าไอ้ที่เอามาเรียงต่อๆ กันยาวยืดนี่
มันจะบอกให้ใครรับทราบอะไรครับ

#280 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

^^" ขอเก็บข้อมูลเงียบๆละกันนะครับ พอดีมีน้องๆที่ พันติ้บบอกว่ามีที่นี่อยู่อีกแห่งนึงเลยลองเข้ามาอ่าน
เลยได้มาเห็นสิงห์กลายเป็นแมวเลย ^^"
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#281 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

หลักคิด ปลายเท้าหันเข้าไปในวัด มันบ่งบอกอะไรครับ

หลายคนเชื่อ โดยไม่มีการพิสูจน์อย่างไรล่ะครับ

#282 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

*
POPULAR

คุณ แอมเพิ้ลพัวร์.....อีกไม่นานครับ ความจริงที่เสื้อแดงคงแทบกระอักเลือดจะปรากฎ มันยังมีภาพอีกมากมายที่เป็นหมัดเด็ดเก็บไว้ที่หน่วยข่าวของ ทบ. แต่ยังไม่ถึงเวลาใช้ ถ้าให้บรรยายภาพจากมุมสูงที่ผมเห็นในวันปฏิบัติการ 19 พ.ค.53 ผมสงสัยต้องบรรยายเป็นวันๆ แถมก็ยอมรับด้วยว่า มองไม่ทั่ว ><! เพราะดูในพื้นที่ รับผิดชอบที่ รวป. เพื่อนทหารที่เข้าไปเท่านั้นครับ แต่บอกได้อย่างนึงว่า เรื่องเสื้อแดงมือเปล่านั้นอ่ะ "แหล" ทังนั้น
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#283 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

อย่างนี้เขาไม่ได้เรียกหลักคิดที่มีหลักการ แต่เขาเรียกว่า หลักคิดลอย

#284 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

คุณสิงห์ตั้งใจดูที่มาที่ไปก่อนนะครับ

เราได้ข้อสรุปที่ว่า
กระสุนที่ทำให้น้องเกดตาย เข้าตัวน้องเกดบริเวณเอว แล้ววิ่งขึ้นไปทำลายถึงหัวสมอง
นัดนี้วิ่งในแนวราบ
นั่นคือ ไม่ยิงจากใต้ดินขึ้นมา ก็ต้องยิงในขณะน้องเกดนอนอยู่ หรือกำลังคลาน
แต่ ไม่ว่าจะยิงอย่างไร ไม่เกี่ยวข้องกับ การยิงลงมาจากรางรถไฟฟ้า แน่นอน
เพราะวิถีกระสุน วิ่งเป็นแนวเส้นตรงเท่านั้น
ตรงนี้ คุณสิงห์ว่า
คิดเอาเองหรือเปล่าครับ???

ก่อนไปปลายเท้า
คุณสิงห์ต้องผ่านเรื่องนี้ก่อนนะครับ
อย่าไปเรื่องปลายเท้าแล้วหาว่าคนอื่นคิดไปเองนะครับ

Edited by มังกือดำ, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:19.

#285 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

หลุดโลกไปเลยแฮะ

#286 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

คุณ แอมเพิ้ลพัวร์.....อีกไม่นานครับ ความจริงที่เสื้อแดงคงแทบกระอักเลือดจะปรากฎ มันยังมีภาพอีกมากมายที่เป็นหมัดเด็ดเก็บไว้ที่หน่วยข่าวของ ทบ. แต่ยังไม่ถึงเวลาใช้ ถ้าให้บรรยายภาพจากมุมสูงที่ผมเห็นในวันปฏิบัติการ 19 พ.ค.53 ผมสงสัยต้องบรรยายเป็นวันๆ แถมก็ยอมรับด้วยว่า มองไม่ทั่ว ><! เพราะดูในพื้นที่ รับผิดชอบที่ รวป. เพื่อนทหารที่เข้าไปเท่านั้นครับ แต่บอกได้อย่างนึงว่า เรื่องเสื้อแดงมือเปล่านั้นอ่ะ "แหล" ทังนั้น

คนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าไม่รู้

แต่อ่านเม้นท์นี้แล้ว รู้สึกอุ่นใจอย่างบอกไม่ถูก

ผ่านมานานขนาดนี้ เสื้อแดงมีอะไรก็ขนออกมาใช้จนหมดแล้ว
แต่ฝ่ายทหารและรัฐบาลอภิสิทธิ์ ยังไม่เผยไพ่ในมือออกมาเลย

ถ้าเป็นการพนัน แค่นี้ก็บอกอะไรได้หลายอย่างเลยทีเดียว

#287 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

ลุงกริชซัมบอกว่าหลักฐานไม่เคยโกหก แต่คนบางคนแถวนี้ไม่เชื่อหลักฐาน เอาแต่ย้ำเรื่องฐานคิด5เหวอะไรก็ไม่รุ <_<

#288 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

รวป.= ระวังป้องกัน

คุณเอามาเกริ่นอย่างนี้
ผมขอให้คุณ ระวัง
แตงโม!!!

#289 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

คนอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าไม่รู้

แต่อ่านเม้นท์นี้แล้ว รู้สึกอุ่นใจอย่างบอกไม่ถูก

ผ่านมานานขนาดนี้ เสื้อแดงมีอะไรก็ขนออกมาใช้จนหมดแล้ว
แต่ฝ่ายทหารและรัฐบาลอภิสิทธิ์ ยังไม่เผยไพ่ในมือออกมาเลย

ถ้าเป็นการพนัน แค่นี้ก็บอกอะไรได้หลายอย่างเลยทีเดียว

และผมว่า ก็คงต้องมีคนออกมาบอกว่า ให้เอาหลักฐานมายืนยัน เชื่อขนมกินได้เลย

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#290 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

แตงโม!!!

เช่นกันครับ ระวังด้วย

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#291 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

ในคลิปน่ะ มันมีการบอกเล่าว่า ในขณะที่กำลังมีการยิง เธอถูกยิง เธอเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง (ผมถือว่าเป็นข้อมูลเสริมประกอบ)
ส่วนใครจะทำตัวเป็นผู้ตัดสิน กำหนดฟันธงว่า พยานที่อยู่ในเหตุการณ์คลิปนี้เชื่อไม่ได้ ต้องเชื่อผมที่สมาชิกที่อยู่หน้าจอเท่านั้น
น้องเกดต้งนอนราบถูกยิงอย่างเดียวเท่านั้น (ประเด็นเท้าชี้ไปทางไหน ลืมๆ ไปเถอะ) ก็เชิญกันตามสะดวกนะครับ (ไม่ว่ากันครับ)
ผมแค่นำคลิปนี้มาเป็นส่วนประกอบ และนำมาแสดงเพื่อช่วยกันดูว่า เต๊นท์อยู่ที่ใดตรงบริเวณหน้าวัด
เพื่อที่จะมาพิสูจน์หลักคิด เท้าชี้ออกไปทิศใด เพราะมีคนฟันธงเปรี้ยงๆ แล้วว่า นปช.เป็นคนยิง เพราะเท้าชี้เข้าหาวัด (หลักคิดลอย)

#292 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ผมไม่ใช่ทหาร ไม่ใช่ทนาย ไม่ใช่ผู้พิพากษา ไม่ใช่บุคคลที่อยู่ร่วมในวันชุมนุมแดงเดือด
ผมติดตามอ่านทุกความเห็น อ่านทุกตรรกะในแง่ความเป็นไปได้ พิจารณาเหตุผลประกอบด้วยคลิป
ที่แต่ละท่านนำมาอ้างอิง ตั้งสมมติฐานบนพื้นฐานความเป็นไปได้ เรียบเรียงด้วยสามัญสำนึกที่ควรจะเป็น
ประกอบไปด้วยข่าวสารที่ตัวเองรับรู้มาจากสื่อหลัก จากสื่อต่างประเทศ จากสื่อแดง จากสื่อสามัญ

เหตุการณ์แฝงในวันนั้น มีมากเหลือเกิน เกินที่จะยัดเยียดความผิดให้ทหารเป็นผู้รับผิดชอบ
ขอโทษคุณสิงห์สนามหลวงด้วยความสัตย์จริง ผมพยายามหาน้ำหนักความจริงหรือความเป็นไปได้ จากคุณสิงห์สนามหลวง
แต่ไม่สามารถหาข้อโต้แย้งทางหลักฐาน หรือกรอบความเป็นไปของสถานการณ์ขณะนั้น
ของคุณสิงห์สนามหลวงสามารถโต้แย้งสมาชิกท่านอื่นได้เลย
เพราะแนวความคิด แม้กระทั่งการนำพยานหลักฐาน ซึ่งเป็นคำให้การที่คุณสิงห์สนามหลวงนำมาอ้าง
ยังผูกติดอยู่กับความเชื่อโดยส่วนตัวของคุณสิงห์สนามหลวงเกือบทั้งสิ้น
ทั้งๆที่คุณสิงห์สนามหลวงพยายามถามหาหลักฐานแย้งที่เป็นรูปธรรม
แต่คุณสิงห์สนามหลวงกลับมองข้ามถึงปัจจัยแฝง และความเป็นจริงในหลักฐานและสถานการณ์
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#293 ลูกชายไข่ลาย

ลูกชายไข่ลาย

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

ในคลิปน่ะ มันมีการบอกเล่าว่า ในขณะที่กำลังมีการยิง เธอถูกยิง เธอเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง (ผมถือว่าเป็นข้อมูลเสริมประกอบ)
ส่วนใครจะทำตัวเป็นผู้ตัดสิน กำหนดฟันธงว่า พยานที่อยู่ในเหตุการณ์คลิปนี้เชื่อไม่ได้ ต้องเชื่อผมที่สมาชิกที่อยู่หน้าจอเท่านั้น
น้องเกดต้งนอนราบถูกยิงอย่างเดียวเท่านั้น (ประเด็นเท้าชี้ไปทางไหน ลืมๆ ไปเถอะ) ก็เชิญกันตามสะดวกนะครับ (ไม่ว่ากันครับ)
ผมแค่นำคลิปนี้มาเป็นส่วนประกอบ และนำมาแสดงเพื่อช่วยกันดูว่า เต๊นท์อยู่ที่ใดตรงบริเวณหน้าวัด
เพื่อที่จะมาพิสูจน์หลักคิด เท้าชี้ออกไปทิศใด เพราะมีคนฟันธงเปรี้ยงๆ แล้วว่า นปช.เป็นคนยิง เพราะเท้าชี้เข้าหาวัด (หลักคิดลอย)

ถ้ากระสุนนัดนั้นไม่ได้ถูกยิงในแนวราบ น้องเกดจะอยู่ในท่าทางแบบไหนในตอนโดนยิงครับ ?

Edited by ลูกชายไข่ลาย, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:33.

#294 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

แตงโม!!!

เช่นกันครับ ระวังด้วย

พี่เขาอาจจะกินแตงโมหลังอาหารทุกมื้อก็ได้
อ้อ อาจจะตบท้ายด้วยมะเขือเทศจิ้มเกลืออีกต่างหาก

55555

#295 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

ถ้ากระสุนนัดนั้นไม่ได้ถูกยิงในแนวราบ น้องเกดจะอยู่ในท่าทางแบบไหนในตอนโดนยิงครับ ?

#296 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

กระทู้นี้มีการตั้งข้อสันนิษฐานว่าอย่างไรบ้างล่ะครับ สำหรับกระสุนนัดผิดธรรมธรรมชาติ
ผมก็เอาคลิปมาแปะ ใครอยากรู้ก็เชิญกันไปดูพยานในคลิปที่ผมไม่ได้ทำการเตี๊ยมกับเขาไว้ ว่า เขาว่าไว้อย่างไรบ้างล่ะครับ
ตัวผมเองก็เคยตั้งข้อสันนิษฐานเอาไว้ มีข้อไหนไปตรงบ้าง ก็เชิญกันไปชมคลิปพิจารณาและตัดสินกันเอาเองครับ
ผมไม่ขอทำตัวเป็นผู้ตัดสินครับ ผมขอทำตัวเป็นผู้นำเสนอและนำข้อมูลมาแสดงจากหลายด้านครับ

เรื่อง เท้าชี้ไปในทิศทางใด เมื่อถึงตอนนี้ผมยังไม่เห็นใครมาพิสูจน์อะไรเลย

Edited by สิงห์สนามหลวง, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:45.

#297 Sleepnoyza

Sleepnoyza

น้องใหม่

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

เข้าใจหารูปมาอธิบายดีครับ
คุณสิงห์มาแย้งหน่อยเร็วว่า ตอนน้องเกดโดนยิง ต้องอยู่ในท่าไหน

#298 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:47

คำให้การจากพยานนั้น ศาลจะให้น้ำหนักกับพยานที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียเป็นหลัก
เหมือนพฐ. ตรวจเจอลายนิ้วมือในที่เกิดเหตุ ศาลจะเชื่อ เพราะพฐ. ไม่มีผลประโยชน์กับฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

พยานที่ว๊อยทีวีนำมาอ้างอิงนั้น เจอซักค้านว่าเกลียดรัฐบาลเกลียดทหาร รักนปช. รักทักษิณหรือเปล่า
ราคาก็ตกเหลือ 0

แต่เราไม่ใช่ทนายที่ทำทุกอย่างให้ลูกความชนะ เราคือพลเมืองที่อยากรู้ความจริงที่เกิดขึ้น
แม้แต่เราเลือกอภิสิทธิ์ แต่ถ้าเขาทำผิด เราย่อมไม่ปกป้อง

ปัญหาก็คือ ข้อกล่าวหาที่โยนใส่ให้นั้น มันมีข้อโต้แย้งทั้งนั้น
สิ่งที่พึงทำก็คือ ให้เริ่มที่หลักฐานอันไม่อาจโต้แย้งได้

1 วิถีกระสุนในร่างน้องเกด ชี้ความจริงสองข้อ
ก. กระสุนเข้าในแนวราบ จากบั้นท้ายไปศีรษะ
ข เธอเสียชีวิตในเขตวัด

ข้อมูล ก. ทำให้การกล่าวหาว่าถูกยิงจากรางรถไฟฟ้า ตกไป
มีข้อมูลอีกว่า ตรงประตูวัด ซึ่งอาจจะส่งกระสุนมาที่น้องเกดได้นั้น ไม่มีใครอยู่
เป็นอันว่าเราตัดไปสองทฤษฎีได้ก่อน คือ ไม่ได้ถูกยิงลงมาจากรางรถไฟฟ้า(เพราะวิถีกระสุนในร่างไม่บอกเช่นนั้น)
และไม่ได้ถูกยิงจากด้านนอกผ่านประตูวัดเข้ามา

ข้อมูลข. จึงชี้ว่า มีทิศทางการยิงได้อีกสามทาง แต่ในเมื่อเธอถูกยิงที่ซีกขวาของร่างกาย
ก็เหลือเพียงทิศทางเดียว

จากทั้งหมด กุฯแจสำคัญจึงอยู่ที่
เธอหันปลายเท้าไปทางใหน ก็ทางนั้นแหละ
ที่กระสุนวิ่งเข้าหาเธอ

2 ในคืนนั้น ณบริเวณนั้น มีใครใช้อาวุธบ้าง
คำตอบคือ ทหารยิงโต้ตอบกับการ์ดนปช.
คือมีทั้งทหาร และมีทั้งนปช. ที่ใช้อาวุธ

ถามต่อว่า ปลายเท้าน้องเกดชี้ไปทางฝ่ายใหน
ตอบว่า ชี้ไปทางการ์ดนปช. ครับ

Edited by amplepoor, 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:52.

#299 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

แปลกใจค่ะ

ไม่ว่าคลิป หรืออะไรที่ว่ามา มันเสี่ยงต่อการกล่าวหาว่าตัดต่อ

ทำไมจึงสนใจแต่คลิป หรือว่านั่นคือหลักฐานอย่างเดียวที่พอจะใส่ความใครได้

#300 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

คำให้การจากพยานนั้น ศาลจะให้น้ำหนักกับพยานที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียเป็นหลัก
เหมือนพฐ. ตรวจเจอลายนิ้วมือในที่เกิดเหตุ ศาลจะเชื่อ เพราะพฐ. ไม่มีผลประโยชน์กับฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

พยานที่ว๊อยทีวีนำมาอ้างอิงนั้น เจอซักค้านว่าเกลียดรัฐบาลเกลียดทหาร รักนปช. รักทักษิณหรือเปล่า
ราคาก็ตกเหลือ 0

แต่เราไม่ใช่ทนายที่ทำทุกอย่างให้ลูกความชนะ เราคือพลเมืองที่อยากรู้ความจริงที่เกิดขึ้น
แม้แต่เราเลือกอภิสิทธิ์ แต่ถ้าเขาทำผิด เราย่อมไม่ปกป้อง

ปัญหาก็คือ ข้อกล่าวหาที่โยนใส่ให้นั้น มันมีข้อโต้แย้งทั้งนั้น
สิ่งที่พึงทำก็คือ ให้เริ่มที่หลักฐานอันไม่อาจโต้แย้งได้

1 วิถีกระสุนในร่างน้องเกด ชี้ความจริงสองข้อ
ก. กระสุนเข้าในแนวราบ จากบั้นท้ายไปศีรษะ
ข เธอเสียชีวิตในเขตวัด

ข้อมูล ก. ทำให้การกล่าวหาว่าถูกยิงจากรางรถไฟฟ้า ตกไป
มีข้อมูลอีกว่า ตรงประตูวัด ซึ่งอาจจะส่งกระสุนมาที่น้องเกดได้นั้น ไม่มีใครอยู่
เป็นอันว่าเราตัดไปสองทฤษฎีได้ก่อน คือ ไม่ได้ถูกยิงลงมาจากรางรถไฟฟ้า(เพราะวิถีกระสุนในร่างไม่บอกเช่นนั้น)
และไม่ได้ถูกยิงจากด้านนอกผ่านประตูวัดเข้ามา

ข้อมูลข. จึงชี้ว่า มีทิศทางการยิงได้อีกสามทาง แต่ในเมื่อเธอถูกยิงที่ซีกขวาของร่างกาย
ก็เหลือเพียงทิศทางเดียว

จากทั้งหมด กุฯแจสำคัญจึงอยู่ที่
เธอหันปลายเท้าไปทางใหน ก็ทางนั้นแหละ
ที่กระสุนวิ่งเข้าหาเธอ

ผมช่วยขยายข้อความให้นะครับ

สำหรับใครที่ยังไม่ดูคลิปเชิญเข้าไปดูคลิปได้ที่ http://news.voicetv.co.th/thailand/878.html

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน