Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#1651 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:26

ถ้าโดยส่วนตัว...ผมไม่เห็นมีความจำเป็นต้องไปแย้งอะไร...

เพราะ จากภาพในคลิ๊ป ผมก็ยังไม่เห็นมีทหารไปยิงประชาชน

จากบาดแผลของผู้เสียชีวิต...ผมก็ยังไม่เห็นทางที่ทหารจะยิงจากรถไฟฟ้าได้...

ท่านจะถกกันในเรื่องสภาพแวดล้อมได้...แต่สุดท้ายก็เหมือนทู้นายวสันต์นั่นแหละ

ที่ทำคลิ๊ปมาบรรยาย หลอกชาวบ้านบนเวที....แล้วก็ไม่ทางที่กระสุนทางฝั่งทหารยิงนายวสันต์ได้อยู่ดี..

ขอเคลียร์ประเด็นของผมนิดนึงนะครับ ผมรู้สึกว่าหลายท่านน่าจะเข้าใจผมผิดไปมากที่เดียว

โดยส่วนตัวผม ผมไม่เห็นว่า การพิสูจน์ว่าคลิปนี้เป็นวันที่ ๑๙ หรือ ๒๐ จะพิสูจน์ว่าทหารยิงใครหรือไม่

แต่ที่ผมเห็นแย้งกับหลายๆท่านนั้น เพียงเพราะว่า ผมคิดว่ามันเป็นวันที่ ๑๙ ไม่ได้เป็นวันที่ ๒๐ อย่างที่คุณ amplepoor นำเสนอ โอเค ถ้าเราพิสูจน์ว่าเป็นวันที่ ๒๐ ได้ ข้ออ้างต่างๆของพวกเสื้อแดงจะอ่อนยวบลงทันที เพียงแต่ว่าพอผมเห็นหลักฐานแวดล้อมต่างๆแล้ว มันไม่ได้เป็นไปในทางนั้น ผมเห็นว่าหลักฐานในคลิป ชี้ว่าเป็นภาพที่บันทึกในวันที่ ๑๙ ก็เท่านั้นเองครับ ไม่ได้บอกใครยิง หรือ ไม่ยิงใครเลยครับ

ปล. ส่วนเรื่องกระทู้คุณวสันต์ ผมหวังว่าวันหนึ่ง จะโน้มน้าวคุณ 55555 ให้เห็นด้วยให้ได้ แต่ตอนนี้ยอมรับว่ายังทำไม่ได้ครับ ( ฝากไว้ก่อน )

จะโน้มน้าวอะไรผมหรือครับ....ผมยังไม่เคยคิดว่าโน้มน้าวคุณเลย

ถ้าเอาเรื่องเสียง เรื่อง แสง...ผมไม่ได้สนใจ เอาเป็นว่าเพื่อตัดปัญหา ผมยอมรับคุณ ก็ได้..

แต่ถ้าเป็นเรื่องวิถึกระสุน....ยังไงก็ไม่ใช่...ทั้งมุมมองคลิ๊ปจากฝั่งนายวสันต์ หรือ จากฝั่งทหาร

:lol:

Edited by 55555, 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:28.

#1652 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:27

5m แปะ 2 รอบแล้ว

ไม่เห็นใครมาแย้งได้.... แปะไป ก็คง... เงียบ อีก

ชัว....

มุขเดิม ... ไปมุขเดิม ง่ายดี กรูเทพมาก
เถียงไม่ออก... เลยดิสเครดิตเนียนๆ บอก "ดูไม่ออก"
ก๊ากๆๆๆๆ :D :D

ดูออกก็อธิบายสิ คุณแต๋ม อย่ามัวแต่ "อมภูมิอยู่เลย"

ใน สรท. นี่ ร้อยละ 99 เลยครับ "ดูไม่ออก"...... -_-

ใช่ครับ ผมดูไม่ออกจริง ๆ พยายามดูของ ห่าเอ็ม กี่รอบก้อไม่เข้าใจ

เส้นระโยงระยางไปหมด ตัดรูปนั้นแปะรูปนี่ เล่นซะสมองผมมึน

ผมไม่เข้าใจทำไมเค้าไม่อธิบายไปที่จุดที่ละภาพ ว่า มันเป็นมายังไง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1653 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:43

5m แปะ 2 รอบแล้ว

ไม่เห็นใครมาแย้งได้.... แปะไป ก็คง... เงียบ อีก

ชัว....

มุขเดิม ... ไปมุขเดิม ง่ายดี กรูเทพมาก
เถียงไม่ออก... เลยดิสเครดิตเนียนๆ บอก "ดูไม่ออก"
ก๊ากๆๆๆๆ :D :D

ดูออกก็อธิบายสิ คุณแต๋ม อย่ามัวแต่ "อมภูมิอยู่เลย"

ใน สรท. นี่ ร้อยละ 99 เลยครับ "ดูไม่ออก"...... -_-

ใช่ครับ ผมดูไม่ออกจริง ๆ พยายามดูของ ห่าเอ็ม กี่รอบก้อไม่เข้าใจ

เส้นระโยงระยางไปหมด ตัดรูปนั้นแปะรูปนี่ เล่นซะสมองผมมึน

ผมไม่เข้าใจทำไมเค้าไม่อธิบายไปที่จุดที่ละภาพ ว่า มันเป็นมายังไง

ผมคิดว่าผมไม่รู้อยู่คนเดียวซะอีก

ตกลงว่าแต๋มดูรู้เรื่องนะครับ

งั้นแต๋มอธิบายหน่อยได้ไหมครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#1654 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:05

ถึงคุณพิสูจน์ได้ว่า คลิปส่วนนี้เป็นของวันที่ 19 พ.ค. จริง คุณก็บอกไม่ได้ว่าคลิปช่วงทหารอยูบนรางรถไฟฟ้าเป็นวันและเวลาอะไร ถึงคุณบอกได้ว่าทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าเป็นวันและเวลาอะไร ในคลิปนี้คุณก็ไม่สามารถบอกได้ว่าทหารยิงประชาชนจริง เพราะคลิปนี้เป็นคนละคลิปกับที่ตำรวจสองคนถ่ายไว้ขณะเข้าเวรที่หน้าสตช. จุดประสงค์ที่เขาทำขึ้นเพื่อไปใช้ในการอภิบายไม่ไว้วางใจในวันรุ่งขึ้นนั่นเอง เช่นเดียวกับที่ทำคลิปนายกสั่งฆ่าประชาชนนั่นเอง เอาคลิปส่งให้ดีเอสไอไปตรวจดูซิว่าตัดต่อหรือเปล่า

สมมุติฐานของผมคือ คลิปไม่มีการตัดต่อ ถ้าใครแสดงให้เห็นว่าคลิปตัดต่อได้ ผมก็คงต้องพิจารณาทุกอย่างใหม่ แต่ตอนนี้คิดเสียว่าไม่มีการตัดต่อไปก่อน เพราะผมก็มองไม่ออกครับว่ามันตัดต่ออย่างไร ผมเลยสรุปว่าภาพในคลิปทั้งหมดเป็นเหตุการณ์วันที่ ๑๙ ช่วงเย็น แต่ไม่สามารถระบุเวลาแน่ชัดลงไปได้ครับ

ส่วนเรื่องข้อสรุปต่างๆหลังจากนั้น ผมก็ไม่เถียงครับ ว่ามันสรุปอะไรเกี่ยวกับการเสียชีวิตไม่ได้ เพียงแต่ผมแค่เห็นแย้งกับหัวข้อกระทู้นี้เท่านั้นเอง ว่าคลิปมันไม่ได้ลวงโลกครับ

แล้วรูปที่นายสิงห์ฯเอามาขยายอ้างว่า มีชายชุดแดงร่างสูงๆยืนอยู่บนระเบียง มันไม่ใช่การตกแต่งหรือ

ทีนี้ผมช่วยตกแต่งให้นะ

คลิปมันตัดเข้าตัดออกได้อยู่แล้ว คุณก็เห็นว่ามีสองคลิป มีฉบับเต็มกับฉบับตัดออก คลิปที่เอาไปอภิปรายในสภาฯนั้นเป็นคลิปฉบับตัดออกและถูกโหลดขึ้นยูทูบก่อนอภิปราย1วันใช่ไหม คลิปฉบับเต็มออกมาโหลดขึ้นยูทูบทีหลัง แล้วที่อ้างว่าที่ตัดออกเพราะเกรงว่าจะเห็นหน้าพยานนั้น แล้วมาโหลดขึ้นยูทูบในเวลาต่อมาทำไม ไม่ใช่เอาส่วนของคนละวันมาเติมหรือ แล้วในส่วนที่สำคัญๆที่ชี้ให้เห็นว่าเป็นวันที่ 19 พ.ค. 53 เช่น ไฟไหม้ตึกตรง Zen ทำไมถึงไม่มี

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1655 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:13

ห่าเอ็มมันก็ดูภาพของมันเองไม่ออกหรอกครับ ทีมงานทำมาให้อีกที -*-

#1656 son

son

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:27

ควันไฟ....ตึกเซ็น.....แบบนี้.....ควรจะเป็นวันที่....19หรือ20.....ผมเห็นเป็นวันที่19...........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#1657 son

son

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:28

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#1658 son

son

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:31

คลิปนี้......คิดว่า....เป็นวันที่19....หรือ...20...............
ถ้าคลิป......เป็น20....ทำไมมีควันตึกเซ็น.......ของวันที่19....อยู่ในคลิป......
นาทีที่1:46...............ถ้าเป็นวันที่...20ไฟไหม้ที่ดับไปแล้ว...ควันต้องอ่อนกว่านี้......

#1659 son

son

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

ถ้าในคลิป............ไฟไหม้ควันท่วมตึกเซ็น...เป็นวันที่19......
แสดงว่าตำรวจ.........ขึ้นไปถ่าย.....ตั้งแต่19.....แล้ว.......
แต่เวลา.....ไม่ควรจะเกิน....เวลาที่ควันเยอะกว่านี้.........
น่าจะก่อน18:00........ก่อน17.......ก่อน16..........
ก่อน........15.........ในคลิปมีทหาร.....แต่แมงสาปบอก.....วันที่19.ทหาร..ไม่ได้อยู่ตรงนั้น................
สุเทพ.....บอกว่าวันที่19....มีทหาร....อยู่บนรางรถไฟ.......
จนถึงแค่18:30......หลังจาก18:30.....ก็ไม่มีทหารอยู่จุดนั้นแล้ว.....

แก้ไขหลังจากอ่านความเห็นนี้
http://webboard.seri...650#entry481308

Edited by son, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24.

#1660 son

son

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=77xvkhnW7Uw
วัตถุเคลื่อนไหว....วินาที17-20++++...........

#1661 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:23

แสง ควัน เงา และวิถีกระสุน

หนังยาวจริงแฮะ

#1662 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:10

วัตถุเคลื่อนไหว....วินาที17-20++++...........

ผมก็พยายามจะช่วย คุณ son ดูนะครับ

แต่ผมว่า ลักษณะการเคลื่อนไหว ใน วินาที ที่ 17

มันเหมือนกับ "ผ้าใบหรืออะไรที่เป็นผืน"

โดนลมพัดสะบัด มากกว่านะครับ.......ไม่ใช่คนอย่างแน่นอน -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#1663 Shariff

Shariff

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:21

วัตถุเคลื่อนไหว

.....

ผมเห็นคนนั่งจกข้าวเหนียว

ยิงกันเลือดพล่านยังมีกะจิตกะใจจกข้าวเหนียว -_-
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#1664 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:33

ที่วงสีเหลืองไว้ ใช่คนหรือไม่ ในนาทีที่ 0:34 - 0:38 เคลื่อนไหวด้วย
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=R9dg0HLO2k0

มีเพิ่มอีก1 คลิปครับ ต่างจากคลิปเต็มที่นาทีที่1:26/4:52 จนมาถึงตรงนี้

Edited by Stargate-1, 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:59.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1665 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:19

ผมสรุปแล้วนะครับ ในใจ ไม่บอกใคร...........แต่ขออ่านต่อในบทวิเคราะห์ต่างๆ

#1666 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:14

ที่วงสีเหลืองไว้ ใช่คนหรือไม่ ในนาทีที่ 0:34 - 0:38 เคลื่อนไหวด้วย
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=R9dg0HLO2k0

มีเพิ่มอีก1 คลิปครับ ต่างจากคลิปเต็มที่นาทีที่1:26/4:52 จนมาถึงตรงนี้

ผมเข้าใจถูกไหมว่า รูปสุดท้าย ท่านจะบอกว่า ภาพเหมือนกัน แต่ คนละคลิป แบบเหมือนเอาขากล้องตั้งถ่ายแล้วหมุนไปมา ใช่ไหมครับ

#1667 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:59

ผมเข้าใจถูกไหมว่า รูปสุดท้าย ท่านจะบอกว่า ภาพเหมือนกัน แต่ คนละคลิป แบบเหมือนเอาขากล้องตั้งถ่ายแล้วหมุนไปมา ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับ คลิปทั้งหมดมี 4 คลิป คลิปแรก 2:57 นาที อัพโหลดวันที่ 31 พ.ค. 53 (โดยข่าวสด) เป็นคลิปสั้นเริ่มก่อนในภาพที่แคปมาเล็กน้อย คลิปสอง 4:16 นาที อัพโหลดวันเดียวกัน(โดย oneday2010A) คลิปสาม 4:52 นาที อัพโหลดวันที่ 11 มิ.ย. 53 (โดย Win Red) คลิปสี่ 2:57 นาที อัพโหลดวันที่ 20 เม.ย. 54 (โดย Burapar DNN)

ที่นำรูปมาแสดง ต้องการให้เห็นว่าคลิปสองคลิปไม่เหมือนกันที่นาที่ที่ 1:26 ของคลิป 4:52 นาที ถึง นาทีที่ 1:58 ของคลิป 4:52 นาที ส่วนที่เพิ่มขึ้นมาในช่วงเวลานี้ ของคลิป 4:52 นาที เป็นภาพที่ไม่สัมพันธ์กับเสียงพูดในคลิปที่พูดว่า "เห็นยังๆ...ระวัง..มันส่องขึ้นมานะ ..เราเห็นมันอยู่...." แต่กลับเป็นภาพพยานทั้งหลาย เหมือนเอาภาพจากคนละกล้องมาใส่ในช่วงนี้

#1668 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:50

รักคนเสื้อแดง

#1669 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:03

ภาพนี้ ผมแคปจากคลิปวิดิโอ มาทำเป็นภาพมุมกว้างให้เห็นเวลาคาบเกี่ยวกัน
ช่วงที่ทหารซุ่มยิงบนรางรถไฟฟ้า ตรงข้ามประตู วัดปทุมวนาราม ราชวรวิหาร
กับเวลาที่เพลิงไหม้ ย่านการค้าราชประสงค์แล้ว

วานนี้เมื่อเวลา 17.30 น. วันที่ 31 พ.ค. นายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล ส.ส.แพร่ พรรคเพื่อไทย อภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาล พร้อมกับเปิดคลิปยืนยันว่า ผู้ก่อการร้ายที่รัฐบาลบอกว่าเป็นคนทำร้ายประชาชน เป็นภาพวันที่ 19 พ.ค. ช่วงเย็น โดยอ้างว่าเป็นภาพในวันที่ 19 พ.ค. มีควันไฟที่ปรากฏที่ตึก สยามพา รากอน ถูกเพลิงไหม้ ในภาพปรากฏภาพคนที่ยืนซุ่มอยู่บนสกายวอล์คทางเดินรถไฟฟ้าในหลายจุดหันหน้าไป ทางวัดปทุมวนาราม จากนั้นได้เปิดคลิปประชาชนที่เข้าไปหลบ ในวัดวิ่งแตกตื่นโดยมีเสียงกระสุนปืน ดังขึ้นมา ประชาชนวิ่งอยู่ในวัด นายวรวัจน์ กล่าวชี้แจงว่า คลิปที่นำมาเปิดควันไฟหายไปในตอนแรกและยืนยันว่าถ้าไม่มีควันไฟขอลาออกจาก ส.ส. ขอให้วิปไปดูควันไฟที่ห้องได้ เพราะเอาคลิปมาเปิดผิดอันยืนยันว่าคลิปที่นำมา มีควันแต่เมื่อมาเปิดในสภาแล้วควันหายไป จากนั้น ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ ได้ประท้วงว่ามีการตัดต่อคลิปนาย วรวัจน์ กล่าวว่าภาพนี้ถ่ายโดยกล้องวิดีโอ และกล้องถ่ายรูปต่อเนื่องกันมาก ทุกภาพเป็นภาพบริเวณเดียวกันทั้งหมดอยู่บริเวณหน้าวัด ท่านบอกว่าเป็นเวลาอื่น คือ วันที่ 20 พ.ค. แต่เท่าที่เรียกเวลาจากกล้องมาดูจะพบว่าถ่ายเมื่อวันที่ 19 พ.ค.2553 เวลา 18.18 น. ภาพขนาด 3056 พิกเซล กล้องดีเอสแอลอาร์ 350 โฟกัส 300 มม. สปีด 400 เป็นสิ่งที่ออกมาจาก กล้องไม่สามารถบิดเบือนเวลาได้ยืนยันได้แล้วว่า ใคร ยืนอยู่บนรางรถไฟฟ้า จะมีทหารยืนอยู่บนรถไฟฟ้ามีสติ๊กเกอร์สีชมพูติดที่หมวก แม้แต่รถถังก็เป็นสีชมพู จุดณ ตรงนั้นเป็นทหารซึ่งรองนายกฯบอกว่าเป็นทหารแต่ สุเทพ บอกว่าเป็นวันที่20พ.ค.

จากนั้นได้เปิดคลิปที่อ้างว่า ทหารยิงเข้าไปในวัด มีภาพประชาชนที่หลบอยู่ในวัดวิ่งวุ่นเป็นคลิปของสำนักข่าวต่างประเทศที่กำลังรายงาน นายวรวัจน์ได้กล่าวว่า "เห็นตัวฆาตกรหรือยัง อย่าบอกนะว่าทหารตรงนั้นเป็นคนภายนอก เรียนย้ำอีกครั้งว่าวันนี้ท่านปฏิเสธไม่ได้ว่าเป็นทหารแน่นอน และมีการยิงไปในวัด มีพยานเต็มไปหมดคนตายในวัดปทุมฯ 6 ศพ ทุกคนเป็นผู้บริสุทธิ์” จากนั้นเปิดคลิปที่ 3 ใครคือคนยิงประชาชน/นายวสันต์ ภู่ทอง นายวรวัจน์ กล่าวว่าภาพนี้ชัดมากอยากเห็นชัดๆไหมว่าใครยิง ไม่เอาเรื่องเท็จมาคุยในสภาเพราะว่าไม่ใช่นิสัยของพวกเรา จากนั้นเป็น คลิปที่ 4 เจ้าหน้าที่ทหารประทับปืนยิงวันเหตุการณ์10 เมษายนขณะที่ นายศิริโชค โสภา ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ กล่าวแย้งกรณีที่นำเสนอคลิปวิดีโอผู้ชุมนุมคนเสื้อแดงวิ่งหลบกระสุนที่เจ้า หน้าที่ทหารยิงใส่ผู้ชุมนุม ว่าตามข่าวที่รายงานเป็นการรายงานว่ามี การยิงตอบโต้กันระหว่างกลุ่มผู้ชุมนุมคน เสื้อแดงกับเจ้าหน้าที่ทหารไม่ใช่ทหารไล่ยิงประชาชนจากนั้น เมื่อเวลา 18.30 น.

นาย สุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกฯ ฝ่ายความมั่นคง ชี้แจงเหตุการณ์ในวัดปทุมฯว่าที่ นายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล
ส.ส.แพร่ พรรคเพื่อไทย ยกขึ้นมาเป็นประเด็น ขอยกคลิปและแผนที่ที่แสดงที่ตั้งวัดปทุมฯ สถานที่ตั้ง บีทีเอส และ
สี่แยกปทุมวันฯ เมื่อสักครู่ ที่ได้นำภาพทหารมาอภิปรายคงสร้างความสับสนให้กับพี่น้องประชาชน และก็นำเหตุการณ์
19 พ.ค. แล้วก็ย้อนไปคลิปอื่นๆ ทำให้คนเข้าใจสับสน ขอใช้เวลาชี้แจงว่า ในวันที่ 19 พ.ค.เฉพาะส่วนปทุมวัน และมา
ถึงวัดปทุมวนาราม กำลังเจ้าหน้าที่ในส่วนนี้ได้รับคำสั่งให้อยู่ในที่ตั้งเดิมคือบริเวณหน้า สนามกีฬา โดยได้รับคำสั่งไม่
ให้เคลื่อนเข้ามาเพื่อเปิดทางให้ผู้ชุมนุมเดินออกไปได้ และอยู่ตลอดจนถึงเวลาบ่าย3โมงจนเกิดการวางเพลิงที่สยาม
แสควร์ และ เซ็นทรัลเวิลด์ จึงสั่งให้ กทม.นำรถไปดับเพลิง และขอให้เจ้าหน้าที่จัดกำลังเข้ามา คุ้มครองรถดับเพลิง
ตอนแรกมา20คน มาคุ้มครองรถดับเพลิงของ กทม.แต่ก็ถูกยิงจนต้องถอยไปที่รถไฟฟ้าบีทีเอส ตอนที่ถอยคือ16.30น.
แล้วก็จัดกำลังใหม่ เป็น 1 กองร้อย เพื่อคุ้มครองรถดับเพลิงให้ทำงานได้"จุดที่เคลื่อนเข้ามาก็มาที่ด้านล่าง ด้วย พบผู้
ก่อการร้ายยิงสู้ขึ้นมา ตอนยิงปะทะเวลา 18.30 น. มีคนร้ายอยู่ตรงหัวมุมวัดปทุมฯ คนร้ายที่ยิงปะทะกับเจ้าหน้าที่อยู่มุม
ซ้ายสุดติดกับสยามพารากอน แล้วก็ปีนเข้าไปในวัด และเข้าใจว่าถูกยิง ไม่รู้ว่าเข้าไปตายในวัดหรือไม่" นายสุเทพรอง
นายกฯกล่าวว่าหลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ถอนกำลัง เพราะถ้าขืนเดินหน้าไปก็จะมีการปะทะกันจะมีประชาชนได้รับลูกหลง

จึงขอเรียนว่า วันที่ 19 พ.ค. หลัง 18.30 น. ไม่มี เจ้าหน้าที่อยู่บนรางรถไฟฟ้าบีทีเอสแน่นอน

"ผมอยากจะเรียนว่าเรื่องนี้เดี๋ยว คงมีการพูดกันอีก แล้วจะมีการพิสูจน์ภาพนี้กันอีก รวมทั้งพิสูจน์วิถีกระสุนที่ใช้ยิง ขอ
กราบเรียนแค่ว่า การปะทะนั้นอยู่ที่มุมซ้ายของวัดไม่ใช่ที่หน้าวัดปทุมฯ ตรงจุดนี้ไม่ตรงกับคุณวรวัจน์ อภิปรายวันที่
19 พ.ค. เวลา 18.30 น. ไม่มีเจ้าหน้าที่ทหารโดยเด็ดขาด"

นายสุเทพ กล่าวนอกจากนี้ นายสุเทพ กล่าวว่า นายกฯ พร้อมทั้งตนและเจ้าหน้าที่ ศอฉ. ยันไม่มีใครที่กล่าวหาว่า นปช.
เป็นผู้ก่อการร้าย เฉพาะบางคนที่เอาอาวุธมาใช้แล้วแฝงตัวในการชุมนุมเท่านั้น มีประชาชนที่มาชุมนุมด้วยใจบริสุทธิ์
ส่วนมาก ตัวร้ายมีไม่กี่ตัวหรอก ยิงอาสาสมัคร ยิงประชาชน และยิงแม้กระทั่งคนเสื้อแดง

นำมาจาก
http://rungsira.blog.../blog-post.html
กล้องของตำรวจ มีรุ่นตามในนี้

Edited by Stargate-1, 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:25.

#1670 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:35

รายงานข่าวจาก มติชนออนไลน์
''อรรถวิชช์'' จับพิรุธคลิป''วรวัจน์'' ตัดต่อมีควันไฟ รับคำท้าลาออกส.ส.

เมื่อวันที่ 1 มิ.ย. นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี ส.ส.กทม. พรรคประชาธิปัตย์ หนึ่งในคณะกรรมการ 3 ฝ่ายตรวจสอบเอกสารและข้อมูลโสตทัศนวัตถุและสิ่งใดๆที่จะนำเสนอการอภิปรายไม่ ไว้วางใจนายกฯ แถลงว่า เมื่อวันที่ 31 พฤษภาคม นายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล ส.ส.แพร่ พรรคเพื่อไทย ได้นำคลิปวิดีโอมาเผยแพร่ในสภาและระบุว่าเป็นภาพที่ทหารเล็งปืนไปที่วัดปทุมวนาราม และอ้างว่าคณะกรรมการฯ ได้ตัดต่อให้ภาพควันไฟหายไป ขอ ยืนยันว่าคลิปที่นายวรวัจน์อภิปรายในสภานั้นไม่ได้มีการตัดต่อและมีควันไฟ แต่เป็นคลิปที่ถ่ายครั้งเดียวไม่มีการตัดต่อ หรือ single short เป็นไปตามที่หลักเกณฑ์ของคณะกรรมการระบุไว้ แต่มีคลิปที่นายวรวัจน์ได้ส่งมาภายหลังนั้นและเผยแพร่ผ่านสื่อว่ามีควันไฟ เป็นคลิปที่ไม่ได้ถ่ายแบบ Single short

"ผมขอรับคำท้าของนายวรวัจน์ด้วยที่ระบุว่าให้ลาออก เพราะคณะกรรมการฯต่างตรวจสอบและยืนยันว่าไม่มีการตัดต่อคลิปวิดีโอของนาย วรวัจน์ แต่ภาพที่ได้มีการตกลง ทั้งนี้ที่ผ่านมาเคยมีการตัดต่อเสียงนายกฯ และพัฒนาจนนำไปสู่ความวุ่นวายในสังคมจนเกิดการเผาบ้านเผาเมืองแล้ว วันนี้ยังมีการตัดต่อคลิปอีก ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรแต่ขอให้นายวรวัจน์ละอายต่อความเป็นคนไทยบ้าง" นายอรรถวิชช์ กล่าว

นพ.บุรณัชย์ กล่าวว่า จากกรณีของนายวรวัจน์พรรคประชาธิปัตย์กำลังตรวจสอบว่ากรณีนี้จะเข้าข่ายความ ผิดตามประมวลจริยธรรมของส.ส. เพื่อนำข้อมูลเท็จมาเผยแพร่หวังปลุกระดมให้เกิดความขัดแย้ง อีกทั้ง พรรคก็อาจจะต้องดำเนินคดีทางอาญาต่อไปที่ฐานปลอมแปลงวัตถุให้และเผยแพร่ต่อ สาธารณะ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายอรรถวิชช์ได้เปิดคลิปวิดีโอที่ปรากฎภาพทหารเล็งปืนหน้าวัดปทุมฯ ซึ่งนายวรวัจน์ได้เปิดอภิปรายในสภาฯ แต่ไม่มีภาพควันไฟให้สื่อมวลชนดู ซึ่งผ่านการตรวจสอบของคณะกรรมการแล้ว จากนั้นได้เปิดคลิปตัวเดียวกันและอ้างว่าพรรคเพื่อไทยได้ตัดต่อคลิปอย่าง ชัดเจน โดยคลิปดังกล่าวปรากฎให้เห็นกลุ่มควันไฟ จากนั้นมีการตัดภาพอย่างรวดเร็วฉายให้เห็นเจดีย์ภายในวัดปทุมฯ

นำมาจาก
http://www.oknation....0/06/01/entry-3

Edited by Stargate-1, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:35.

#1671 son

son

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:22

ถ้าในคลิป............ไฟไหม้ควันท่วมตึกเซ็น...เป็นวันที่19......
แสดงว่าตำรวจ.........ขึ้นไปถ่าย.....ตั้งแต่19.....แล้ว.......
แต่เวลา.....ไม่ควรจะเกิน....เวลาที่ควันเยอะกว่านี้.........
น่าจะก่อน18:00........ก่อน17.......ก่อน16..........
ก่อน........15.........ในคลิปมีทหาร.....แต่แมงสาปบอก.....วันที่19.ทหาร..ไม่ได้อยู่ตรงนั้น................

ขอแก้ไข.....เรปนี้.....เนื่องจากเข้าใจผิด....หลังจากได้อ่าน...
นี้......http://webboard.seri...650#entry481308
แก้ไขเป็น.....สุเทพ.....บอกว่าวันที่19....มีทหาร....อยู่บนรางรถไฟ.......
จนถึงแค่18:30......หลังจาก18:30.....ก็ไม่มีทหารอยู่จุดนั้นแล้ว.....
และจุดที่ปะทะ.....อยู่ที่มุมซ้าย......ของวัด.....ไม่ได้อยู่ที่หน้าวัด..........
สิ่งที่ผมต้องทำ.....การตบปาก.....เทพเทือก.....หรือจับโกหก..เทพเทือกคือ...........
1.หาหลักฐาน.......ว่าทหารอยู่จุดนั้น....หลังจาก....18:30............
2.หาหลักฐาน.......ว่าตอนปะทะอยู่....จุดหน้าวัด..........

อีกหนึ่งอย่าง.....เทพเทือกเข้าใจผิด.....เรียกมุมซ้ายของวัด........
ตามจริง...........ต้องเป็นมุมขวา.....ของวัด.....ถ้ามุมซ้าย....
ตามเทพเทือกพูด.....เลยหน้าวัดไปแล้ว...........

#1672 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:36

นายวรวัจน์ กล่าวชี้แจงว่า คลิปที่นำมาเปิดควันไฟหายไปในตอนแรกและยืนยันว่าถ้าไม่มีควันไฟขอลาออกจาก ส.ส. ขอให้วิป
ไปดูควันไฟที่ห้องได้ เพราะเอาคลิปมาเปิดผิดอันยืนยันว่าคลิปที่นำมา มีควันแต่เมื่อมาเปิดในสภาแล้วควันหายไป
จากนั้น ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ ได้ประท้วงว่ามีการตัดต่อคลิปนาย วรวัจน์ กล่าวว่าภาพนี้ถ่ายโดยกล้องวิดีโอ และ
กล้องถ่ายรูปต่อเนื่องกันมาก ทุกภาพเป็นภาพบริเวณเดียวกันทั้งหมดอยู่บริเวณหน้าวัด ท่านบอกว่าเป็นเวลาอื่น คือ
วันที่ 20 พ.ค. แต่เท่าที่เรียกเวลาจากกล้องมาดูจะพบว่าถ่ายเมื่อวันที่ 19 พ.ค.2553 เวลา 18.18 น.
ภาพขนาด 3056 พิกเซล กล้องดีเอสแอลอาร์ 350 โฟกัส 300 มม. สปีด 400 เป็นสิ่งที่ออกมาจาก
กล้องไม่สามารถบิดเบือนเวลาได้ยืนยันได้แล้วว่า ใคร ยืนอยู่บนรางรถไฟฟ้า จะมีทหารยืนอยู่บนรถไฟฟ้ามี
สติ๊กเกอร์สีชมพูติดที่หมวก แม้แต่รถถังก็เป็นสีชมพู จุดณ ตรงนั้นเป็นทหารซึ่งรองนายกฯบอกว่าเป็นทหารแต่

มะเขือเทศบอกว่า 17.30 น. แต่วรวัจน์บอกว่า 18.18 น. ถามว่าใครลวงโลก :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1673 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:53

Solidus

ผมอ่านคร่าวๆ คือว่า พยานคนนั้นตอนแรกถ่ายไฟไหม้ก่อน ตอนหลังได้ยินเสียงปืนเริ่มเวลาประมาณ 17.30 จึงเก็บภาพที่รางรถ

ผมตีความว่าเขา ก็จึงถ่ายภาพ(นิ่ง)ไปจนถึงเวลา 18.18 ขึ้นไป ไม่ผิดปรกติ+ไม่มีใครลวงโลกนี่ครับ

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1674 RaRa

RaRa

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:00

Solidus

ผมอ่านคร่าวๆ คือว่า พยานคนนั้นตอนแรกถ่ายไฟไหม้ก่อน ตอนหลังได้ยินเสียงปืนเริ่มเวลาประมาณ 17.30 จึงเก็บภาพที่รางรถ

ผมตีความว่าเขา ก็จึงถ่ายภาพ(นิ่ง)ไปจนถึงเวลา 18.18 ขึ้นไป ไม่ผิดปรกติ+ไม่มีใครลวงโลกนี่ครับ

คุณ แต๋ม ก็เป็นแบบนี้ประจำ อ่านดีๆ ตีความให้แตกสิครับ!!!

เออ....

แล้วที่บอกจะอธิบายรูป คุณ 5m จะให้รอถึงเมื่อไหร่ครับ??

กองเชียร์เริ่มจะหงุดหงิดแล้วนะครับเนี่ย.......... :lol: :lol:

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#1675 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:08

พอดีว่า นักข่าว.........ใน สตช ให้ข้อมูล (มีเป็นคลิป)
ตรงกับคลิปของตำรวจด้วย .................
และยังมี ............... ช่วยยืนยันด้วย
ว่า จะ...........................................
ถ้า หมวกเหล็กคาดแถบชมพู ..............

#1676 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ยังไง ใครเก่งเรื่องภาพ ใครมีโปรแกรมภาพ ลองซูมที่ตึก ก็จบแล้วครับ.........ว่ามีตำรวจถ่ายบนตึกนั้นจริงหรือไม่จริง แค่ใช้จุด ตึก CTW ที่เห็นมีควันลอยอยู่ในระดับตัวตึกในช่วงที่ตัวตึกเป็นช่องว่าง
แต่ก้ยังไม่สามารถอธิบายได้ว่า ทหารยิงผู้เสียชีวิต 6 ศพ จากบนรางรถไฟฟ้าได้ยังไง โดยไม่สนใจว่า จะมีอาวุธหรือไม่(ซึ่งถ้าคิดเช่นนี้ น่าจะมากกว่านี้เยอะ)

#1677 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:31

ยังไง ใครเก่งเรื่องภาพ ใครมีโปรแกรมภาพ ลองซูมที่ตึก ก็จบแล้วครับ.........ว่ามีตำรวจถ่ายบนตึกนั้นจริงหรือไม่จริง แค่ใช้จุด ตึก CTW ที่เห็นมีควันลอยอยู่ในระดับตัวตึกในช่วงที่ตัวตึกเป็นช่องว่าง
แต่ก้ยังไม่สามารถอธิบายได้ว่า ทหารยิงผู้เสียชีวิต 6 ศพ จากบนรางรถไฟฟ้าได้ยังไง โดยไม่สนใจว่า จะมีอาวุธหรือไม่(ซึ่งถ้าคิดเช่นนี้ น่าจะมากกว่านี้เยอะ)

ขยายยังงัยผมว่าก็ดูไม่ออกครับ ขยายมากๆ pixel มันแตก แต่ที่รู้ๆ รูปที่แต๋มทำมามั่วแน่ๆ สเกลสิ่งที่เค้าเมคว่าเป็นคนเพี้ยนขนาดนั้นยังกล้าเอาออกมาโชว์
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1678 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:37

ครับอันนั้นเข้าใจครับ ถึงขนาดต้องเชิญผู้เชียวชาญมาอธิบายกันไปเลยทีเดียวเชียวนะครับ เช่นถ้าซูมเข้าไปแล้ว จะมองยังไงให้เป็นคนยืน สังเกตจากจุดไหนฯลฯ
แต่มันเป็นสิ่งที่ยืนยันได้ง่ายสุดครับ น่าเชื่อถือที่สุดครับ(แต่ไม่ใช่คำตอบ 100% นะครับ)

#1679 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:31

Solidus

คุณ แต๋ม ก็เป็นแบบนี้ประจำ อ่านดีๆ ตีความให้แตกสิครับ!!!

เออ....

แล้วที่บอกจะอธิบายรูป คุณ 5m จะให้รอถึงเมื่อไหร่ครับ??

กองเชียร์เริ่มจะหงุดหงิดแล้วนะครับเนี่ย.......... :lol: :lol:

ตีความผิดยังไง อธิบายหน่อยสิ่ บางทีผมก็ไม่เข้าใจได้เหมือนกัน ก็ต้องฟังจากคนอื่น

Edited by Tam-mic-ra., 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:32.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1680 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:36

ขยายยังงัยผมว่าก็ดูไม่ออกครับ ขยายมากๆ pixel มันแตก แต่ที่รู้ๆ รูปที่แต๋มทำมามั่วแน่ๆ สเกลสิ่งที่เค้าเมคว่าเป็นคนเพี้ยนขนาดนั้นยังกล้าเอาออกมาโชว์

อ่า น่าจะเป็นคุณสิงค์ทำนะครับ ผิดคนแล้ว

ยังไงก็ดี ภาพมันซูมยาก เพราะไกลขนาดนั้นนะ ต้องเอาภาพ Fileจากกล้องแบบ สดๆ ที่ไม่ได้มีการลดขนาด จึงจะดีที่สุดในการซูม
ผมว่าโปรแกรมเทพขนาดไหนก็ยากที่จะเห็นได้ ถ้าไม่ได้ต้นฉบับ

มีท่านนึงเอามาโพสต์ไปแล้ว ก็ 2 เมกกว่าๆ แต่ก็ไม่ใช่ต้นฉบับอยู่ดี

#1681 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:01

อ่า น่าจะเป็นคุณสิงค์ทำนะครับ ผิดคนแล้ว

ยังไงก็ดี ภาพมันซูมยาก เพราะไกลขนาดนั้นนะ ต้องเอาภาพ Fileจากกล้องแบบ สดๆ ที่ไม่ได้มีการลดขนาด จึงจะดีที่สุดในการซูม
ผมว่าโปรแกรมเทพขนาดไหนก็ยากที่จะเห็นได้ ถ้าไม่ได้ต้นฉบับ

มีท่านนึงเอามาโพสต์ไปแล้ว ก็ 2 เมกกว่าๆ แต่ก็ไม่ใช่ต้นฉบับอยู่ดี

ขอโทษครับผมจำผิดเอง ภาพนั้นสิงห์เป็นคนทำครับ
  • Gop likes this
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1682 RaRa

RaRa

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:36

....และแล้ว วันเวลาก็ได้ผ่านไปอีก 1 วัน

คุณ 5m บอกจะเอาคลิปมาให้ดู 2 คลิป

( แต่ก็เอารูปภาพเดิมๆ มาแปะแทนคลิป )

ก็...............................................เงียบ

คุณ แต๋ม บอกจะอธิบายรูปของ 5m

( แต่มามัวโยกโย้ ตอบข้อสงสัยคนอื่น )

ก็...........................................เงียบ

คุณ สิงห์ เอารูปเก่ามาแปะ โดยไม่ชี้แจง

ก็...........................................เงียบ

สรุปแล้วหลักฐานที่จะเอามาแสดงว่า คลิปถ่ายวันไหน เวลาอะไร??

ไม่มีอะไรมากกว่านี้แล้วใช่ไหมครับ............คุณ 5m , แต๋ม , สิงห์ <_<

มาถึงตอนนี้ก็ยังคงสรุปอะไรไม่ได้อยู่ดีว่า คลิปที่ว่า มันยังไงกันแน่!!!

เออ...ผมลืมคุณ son ไป อีกคนนึง เอารูปมาแปะ แล้วไม่อธิบายอะไรเลย

ยังไง ถ้าคุณ son แวะมาดูก็มาตอบคำถาม เพื่อน สมช. ที่ผ่านๆมาด้วยนะครับ -_-

#1683 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:59

Solidus

แล้วไหนภาพเวลา 17.30 น. เอามาแสดงหน่อยสิครับ ข่าวสดเองยังได้ภาพ 18.30 น.

Edited by Solidus, 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:00.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1684 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:55

....และแล้ว วันเวลาก็ได้ผ่านไปอีก 1 วัน

คุณ 5m บอกจะเอาคลิปมาให้ดู 2 คลิป

( แต่ก็เอารูปภาพเดิมๆ มาแปะแทนคลิป )

ก็...............................................เงียบ

( แต่มามัวโยกโย้ ตอบข้อสงสัยคนอื่น )

คุณ สิงห์ เอารูปเก่ามาแปะ โดยไม่ชี้แจง

สรุปแล้วหลักฐานที่จะเอามาแสดงว่า คลิปถ่ายวันไหน เวลาอะไร??

ไม่มีอะไรมากกว่านี้แล้วใช่ไหมครับ............คุณ 5m , แต๋ม , สิงห์ <_<

มาถึงตอนนี้ก็ยังคงสรุปอะไรไม่ได้อยู่ดีว่า คลิปที่ว่า มันยังไงกันแน่!!!

เออ...ผมลืมคุณ son ไป อีกคนนึง เอารูปมาแปะ แล้วไม่อธิบายอะไรเลย

ยังไง ถ้าคุณ son แวะมาดูก็มาตอบคำถาม เพื่อน สมช. ที่ผ่านๆมาด้วยนะครับ -_-

เราเคยบอก จะให้ดู 2 คลิป หรือ อย่า มามั่วดี กว่า

เรียกว่าจะ ใช้ --จินตนาการ55-- หรืิอ จะอ้างอิงเวลามั่วๆ ทำไม่ได้หรอก

เป็นความต่อเนื่อง จึงต้องใช้ รูป เดิมๆ ประกอบ

-----เพื่อความต่อเนื่อง------

เรียกว่า --หมวกเหล็กคาดแถบชมพู--

ให้ความร่วมมือ ในการเผา CTW

-

แล้วแปลก -ตรงไหน- เพราะเป็นภาพที่ เรา ประกอบ ขึ้นมาเอง ที่อ้างอิง เวลาได้

แต่ ก็ยังมี ภาำพ ที่ใช้ คลิปอ้างอิงเวลาได้ รวมประกอบ ภาำพ จะมีรัศมีกว้างกว่าภาพนี้ มีการเผยแพร่แล้ว กว่า 2 ปี

ต่อจากภาพ ที่เป็นภาำพของ เราเอง แต่ ไม่ใช่ภาำพ 400 เมตร แต่จะภาพ --ต่อไป(ภาพที่2)
--
เรีับก ว่าหน้าแตก เสนอมาดู ตาม้าตาเรือ
ภาำพและคลิป(ที่อ้างอิงเวลาได้) ที่วางไว้บนแผนที่ รัศมี 400 เมตร
เมื่่อ ทำไว้เมื่อ 05/2553

และที่สิ่ง ทหารแห่งการรัฐประหารให้ -ความร่วมมือ- ในการเผา CTW

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 31/05/2553

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 22/07/2555

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 28/05/2553 ใช้ตอบโต้ -สลิ่ม-

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 07/2555 ใช้ตอบโต้ -erol-
และเพิ่มอีก 2รูป ---รูปหลัง 18.00 และ รถ 2 ล้อ ---

Edited by mmmmm, 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:04.

#1685 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:23

สำนักข่าวอิศรา / 19 ก.ย. 2555 หนึ่งในข้อถกเถียงสำคัญต่อ “รายงาน คอป.ฉบับสมบูรณ์” หนา 276หน้า (ไม่รวมภาคผนวก) นอกจากยอมรับการมีอยู่จริงของ “ชายชุดดำ” ที่มีความเชื่อมโยงกับ “เสธ.แดง” พล.ต.ขัตติยะ สวัสดิผล (กระทั่งบุตรสาว น.ส.ขัตติยา สวัสดิผล ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย บุตรสาวของ เสธ.แดง ต้องตอบโต้ด้วยถ้อยคำแรงๆ ว่า “คอป.นั่งเขียน..เทียนด้วยเท้า!”)

ก็ได้แก่ กรณี "การเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลดฺ์" ซึ่งอยู่ติดสี่แยกราชประสงค์ สถานที่ชุมนุมสุดท้ายของ นปช.ก่อนยุติการชุมนุม ในวันที่ 19พ.ค.2553

เพราะผู้ชุมนุม นปช.บางส่วนรวมถึงแนวร่วม ต่างเชื่อฝังหัวว่า ห้างหรูดังกล่าวถูกทหารเผาเพื่อโยนความผิดให้กับผู้ชุมนุม หวังเพิ่มความชอบธรรมในการสลายการชุมนุม

อย่างไรก็ตาม ในรายงานของ คอป.หัวข้อ “2.3.13การเผาสถานที่ในกรุงเทพมหานคร” ที่สรุปว่า ระหว่าง นปช.ชุมนุม 12มี.ค.-19พ.ค.2553มีอาคารต่างๆ ในกทม.ได้รับความเสียหายจากเพลิงไหม้ 37แห่ง แบ่งเป็นสถานีราชการหรือรัฐวิสาหกิจ 3แห่ง ธนาคารพาณิชย์ 15แห่ง และสถานประกอบธุรกิจเอกชนที่ไม่ใช่ธนาคารพาณิชย์ 19แห่ง

(อ่าน รายงานคอป. ฉบับสมบูรณ์ (กรกฎาคม ๒๕๕๓ – กรกฎาคม ๒๕๕๕)จากสำนักข่าวอิศรา www.isranews.org)

ได้เขียนถึงการมอดไหม้ของห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ไว้ดังนี้

“2.3.13.3ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์เกิดเพลิงลุกไหม้ขึ้นหลังเวลา 14.00น. [1] โดยก่อนเกิดเหตุเวลาประมาณ 13.00น. กลุ่มผู้ชุมนุมแต่งกายด้วยเสื้อผ้าสีดา คลุมศีรษะ ประมาณ 20คน บุกเข้าไปในอาคารด้านประตูห้างสรรพสินค้าเซ็นด้านถนนพระรามที่ 1 [2] พร้อมกับถังดับเพลิง โดยเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยห้ามไม่ให้เข้า ผู้ชุมนุมจึงถอยออกไป และกลับเข้ามาอีกครั้งเมื่อเวลาประมาณ 14.00น. โดยผู้ชุมนุมประมาณ 20คน พร้อมหนังสติ๊ก ระเบิดขวดและระเบิดปิงปอง เริ่มจุดไฟเผาและโยนถังแก๊สเข้าไปประมาณ 10ถัง [3] จากนั้นเกิดเสียงดังคล้ายระเบิดหลายครั้งเมื่อเวลาประมาณ 15.00น. เจ้าหน้าที่ของห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์จำนวน 8คนได้รับบาดเจ็บจากระเบิดซึ่งเกิดจากระเบิดขว้างสังหารซึ่งเป็นอาวุธสงคราม โดยเจ้าหน้าที่รายหนึ่งกล่าวว่าคนขว้างสวมใส่เสื้อผ้าสีดำและสวมหมวกไหมพรมปิดหน้า [4] หลังจากนั้นไฟจึงลุกไหม้อย่างต่อเนื่องมาจากด้านห้างสรรพสินค้าเซ็น และลามมาที่ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ จนเมื่อเวลาประมาณ 03.00น. ของวันที่ 20พฤษภาคม เจ้าหน้าที่จึงสามารถเข้าไปควบคุมเพลิงไว้ได้

หลังห้างเซ็นทรัลเวิลด์ถูกเผาได้ 2วัน เจ้าหน้าที่ทหารและตำรวจก็เข้าไปตรวจสอบอาคาร ก่อนพบผู้เสียชีวิต 1ราย คือ นายกิตติพงษ์ สมสุข อยู่ในร้านโทรศัพท์มือถือโซนี่ อีริคสัน ชั้น 4โซนซี ของอาคาร สาเหตุการเสียชีวิตเนื่องจากสาลักควันและขาดอากาศหายใจ

รายงานของ คอป.ได้ลำดับเหตุการณ์ต่อไปว่า

2.3.13.5ปรากฏภาพบุคคลจำนวนหนึ่งอยู่ภายในอาคาร โดยเชื่อว่าเป็นผู้ชุมนุม บางคนได้รับบาดเจ็บ และในภาพชุดเดียวกันปรากฏภาพพนักงานและพนักงานรักษาความปลอดภัยของห้างอยู่ด้วย โดยเชื่อว่าเป็นภาพที่ถ่ายในช่วงบ่ายถึงเย็นของวันที่ 19พฤษภาคม

2.3.13.6เจ้าหน้าหน้าที่ทหารได้รับคำสั่งให้คุ้มครองหน่วยดับเพลิงเมื่อเวลาประมาณ 15.30น. แต่ไม่สามารถเข้าไปในพื้นที่ได้เนื่องจากต้องผ่านบริเวณที่ยังมีการปะทะกันและมีสิ่งกีดขวางบนถนน

1) กรณีเพลิงไหม้ที่โรงหนังสยาม หน่วยดับเพลิงเข้ามาถึงสถานีรถไฟฟ้าบีทีเอส สยาม แต่ไม่สามารถเข้าไปในจุดที่เพลิงลุกไหม้ เนื่องจากมีการต่อต้านด้วยปืนสงครามจากคนชุดดำ จึงถอนกำลังกลับไปที่สนามกีฬาแห่งชาติ และสามารถเข้าไปควบคุมเพลิงได้ในช่วงเย็นแต่เพลิงได้ลุกไหม้ไปมากแล้ว

2) กรณีเพลิงไหม้ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ หน่วยดับเพลิงไม่สามารถเข้าไปในพื้นที่ได้เนื่องจากความไม่ปลอดภัยและมีสิ่งกีดขวาง เมื่อได้ประสานไปทางผู้บริหารระดับสูงของกรุงเทพมหานคร จึงได้ประสานกับเจ้าหน้าที่ทหารและตำรวจซึ่งได้แนะนำให้เข้าไปทางด้านหลังห้างสรรพสินค้าสยามพารากอน จึงสามารถเข้าไปได้เมื่อเวลาประมาณ 21.10น.

3) หน่วยดับเพลิงซึ่งอยู่บริเวณเพลินจิตและในสำนักงานตำรวจแห่งชาติไม่สามารถเข้าไปควบคุมเพลิงได้เนื่องจากเจ้าหน้าที่รายงานว่าพื้นที่ยังไม่มีความปลอดภัยและในเวลา 21.10น. เจ้าหน้าที่จึงสามารถเข้าไปได้

4) ช่วงเวลาประมาณ 22.00น. รถดับเพลิงจำนวน 16คันเข้าควบคุมเพลิงที่ห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ สามารถควบคุมเพลิงได้ในเวลาประมาณ 03.00น. ของวันที่ 20พฤษภาคม

ทั้งนี้มีการอ้างอิงปราศรัยของ “แกนนำ นปช.” บางคน

“2.3.13.7พบว่าทั้งช่วงก่อนและระหว่างการชุมนุมมีการปราศรัยจากแกนนำ นปช. บางคน ปลุกเร้าให้ผู้ชุมนุมทำการเผาอาคารสถานที่หลายครั้ง เช่น

- “ถ้าพวกคุณยึดอำนาจ พวกผมเผาทั่วประเทศ เผาไปเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง แล้วใครจะจับใครจะอะไรมาเอากับผม ถ้าคุณยึดอำนาจ เผา” และ “ใครอยู่ใกล้ตรงไหนก็ตกใจตรงนั้น เช่นอยู่ใกล้เซ็นทรัลเวิลก็ตกใจเซ็นทรัลเวิล ใกล้เกษรก็ตกใจเกษร ใกล้พารากอนก็ตกใจพารากอน ถ้าทหารหลายหมื่นคนเข้ามา คนหลายหมื่นคนเป็นแสนต่างคนต่างวิ่ง ต่างคนต่างตกใจ ชนข้าวของในห้างเขาระเนระนาดไปหมด...แล้วคนเสื้อแดงตกใจวิ่งชนของแพงเท่านั้นนะครับ” [5]

- “พี่น้องนัดกันคราวหน้า ถ้ารู้ว่า เขาจะปราบปราม ไม่ต้องเตรียมอะไรมาก มาด้วยกัน ขวดแก้วคนละใบ มาเติมน้ำมันเอาข้างหน้า บรรจุให้ได้ 75ซีซี ถึง 1ลิตร ถ้าเรามาหนึ่งล้านคนในกรุงเทพมหานคร มีน้ามันหนึ่งล้านลิตร รับรองว่า กทม.เป็นทะเลเพลิงอย่างแน่นอน" [6]

- “นึกว่ายุทธวิธีแบบนี้จะทาให้พี่น้องแตกฉานซ่านเซ็นกลับบ้าน ไอ้เรื่องแตกกลับบ้าน เป็นไปได้ แต่จะบอกให้รู้ไว้ว่า ไฟจะลุกท่วมทั่วตารางนิ้วของประเทศไทย” [7]

- “ขอให้เสื้อแดงซึ่งอยู่ต่างจังหวัด ฟังภารกิจดังต่อไปนี้ ให้ไปรวมตัวกันอยู่ที่ศาลากลาง รอเวลาให้มีการปราบเมื่อไหร่ ตัดสินใจได้ทันที ทุกจังหวัดให้ไปศาลากลาง ฟังสัญญาณจากที่นี่ จอมืดเมื่อไหร่แสดงว่ามีการปราบแล้ว พี่น้องมีดุลพินิจจัดการได้ทันที ห้างเซ็นทรัลเวิลด์ก็เช่นเดียวกัน ไม่ต้องไปกลัวอะไรกับประชาชนเลย เพราะประชาชนที่เขามาชุมนุม ถ้าเขาคิดไม่ดีกับห้างพวกคุณนี่ คุณปิดห้างคุณก็ฉิบหาย ถ้าคนคิดจะทำชั่วกับพวกคุณ แต่เรามาดี ไม่มีปัญหาอะไรเลย” [8]

คอป.ประมวลข้อมูลต่างๆ ที่ได้รับมา ก่อนออกมาเป็น “5ข้อสังเกต” ต่อการเผาห้างเซ็นทรัลเวิล์ดรวมถึงสถานที่ต่างๆ

1) ต่อข้อสังเกตที่ว่าเจ้าหน้าที่ทหารเผาหรือไม่นั้น ไม่ปรากฏพยานหลักฐานว่าเจ้าหน้าที่ทหารเป็นผู้กระทำหรือเกี่ยวข้อง โดยพบว่ามีการพยายามวางเพลิงและไฟเริ่มไหม้อาคารเซ็นทรัลเวิลด์ช่วงเวลาหลัง 14.00น. ไม่นานหลังแกนนำ นปช.ประกาศยุติการชุมนุม ซึ่งยังมีผู้ชุมนุมอยู่ในบริเวณแยกราชประสงค์ในช่วงเวลาดังกล่าว โดยไม่มีการห้ามปรามหรือขัดขวางจากกลุ่มผู้ชุมนุมแต่อย่างใด โดยเกิดขึ้นก่อนที่เจ้าหน้าที่ทหารหน่วยแรกจะสามารถเคลื่อนจากแยกเพลินจิตเข้าไปถึงแยกราชประสงค์ได้ในเวลาประมาณ 15.00น. แต่ได้รับคำสั่งให้ถอนกำลังกลับทันทีเนื่องด้วยเหตุผลด้านความปลอดภัย ซึ่งเจ้าหน้าที่สามารถเข้าควบคุมพื้นที่บริเวณดังกล่าวได้ในเวลาหลัง 21.00น.

2) ต่อข้อสังเกตที่ว่าการเผาสถานที่ต่างๆ เป็นการวางแผนโดย นปช. หรือไม่ พบว่าผู้เกี่ยวข้องบางส่วนมีการเตรียมอุปกรณ์วางเพลิงและมีการวางเพลิงอย่างมีการจัดตั้ง เช่น การเผาศาลากลางขอนแก่นมีกลุ่มบุคคลคลุมหน้าเข้าไปเผาศาลากลาง แต่ไม่พบหลักฐานว่ามีความเกี่ยวข้องโดยตรงกับแกนนำ นปช. การวางเพลิงบริเวณปากซอยงามดูพลี น่าจะเกี่ยวข้องกับการปฏิบัติการของคนชุดดำ การวางเพลิงศาลากลางและสถานที่ในต่างจังหวัดเช่น อุบลราชธานี ขอนแก่น อุดรธานี มุกดาหาร และเชียงใหม่ น่าจะเกิดจากการยุยงโดยสถานีวิทยุชุมชนบางแห่ง

3) ต่อข้อสังเกตที่ว่าการเผาสถานที่ต่างๆ เกิดจากภาวะจลาจลอันเป็นผลจากการปลุกเร้าในการปราศรัยระหว่างการชุมนุมอันยาวนานและความไม่พอใจที่แกนนายุติการชุมนุมหรือไม่นั้น พบว่าสภาพการปลุกเร้าดังกล่าวเป็นเงื่อนไขที่ทำให้ผู้ชุมนุมบางส่วนพร้อมที่จะก่อความรุนแรง ด้วยการเข้าไปเผาหรือร่วมเผาอาคารสถานที่ต่างๆ ดังนั้นเมื่อมีผู้ชุมนุมหรือบางคนพยายามวางเพลิงจะโดยเตรียมการมาหรือไม่ก็ตาม จึงมีผู้ร่วมชุมนุมคนอื่นเข้าร่วมปฏิบัติการด้วย เชื่อว่าสภาพดังกล่าวเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้สถานการณ์การวางเพลิงลุกลามและรุนแรงยิ่งขึ้น

อย่างไรก็ตามพบว่า ในจุดเกิดเหตุบางแห่ง มีผู้ชุมนุมหรือชาวชุมชนบางส่วนเช่น บริเวณบ่อนไก่ได้พยายามห้ามปรามและช่วยกันดับเพลิง แต่ถูกขัดขวางโดยผู้ชุมนุมอีกกลุ่มหนึ่งและบางกรณีมีการขัดขวางโดยคนชุดดำที่ยิงปืนเข้าใส่ชาวชุมชนที่พยายามดับเพลิงเช่นกรณีเพลิงไหม้ที่ปากซอยงามดูพลี ตรงข้ามชุมชนบ่อนไก่ เป็นต้น

4) พบศพผู้เสียชีวิตในห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ 1ราย เสียชีวิตจากการสำลักควัน 1รายที่จังหวัดขอนแก่น เสียชีวิตจากการถูกยิงขณะที่พยายามบุกเข้าไปในบ้านของอดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรรายหนึ่งซึ่งน่าจะถูกหน่วยรักษาความปลอดภัยยิง และ 2รายที่จังหวัดอุดรธานี เสียชีวิตจากถูกยิงในบริเวณศาลากลางซึ่งกำลังเกิดเพลิงไหม้ โดยมีทิศทางการยิงมาจากบริเวณที่มีเจ้าหน้าที่ปฏิบัติการอยู่ [9]

5) พบว่ามีผู้ถือโอกาสเข้าไปฉกฉวยทรัพย์สินในห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์และอาคารร้านค้าอื่นๆ เช่น ร้านสะดวกซื้อ และห้างเซ็นเตอร์วัน เป็นต้น ซึ่งเป็นเรื่องที่มักเกิดขึ้นเมื่อมีภาวะจลาจล

#1686 Shariff

Shariff

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:01

แต๋มช่วยเรียงความภาพตัดแปะของ5m

เป็นภาษาที่สามารถเข้าใจได้ง่ายหน่อยครับ

ผมเชื่อว่าแต๋มเข้าใจภาพตัดแปะของ5m

#1687 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:34

แต๋มช่วยเรียงความภาพตัดแปะของ5m

เป็นภาษาที่สามารถเข้าใจได้ง่ายหน่อยครับ

ผมเชื่อว่าแต๋มเข้าใจภาพตัดแปะของ5m

เดี๋ยวแต๋มจะบอกว่า ให้เจาะจงด้วยว่าเป็นความเห็นไหน

#1688 Shariff

Shariff

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:38

เดี๋ยวแต๋มจะบอกว่า ให้เจาะจงด้วยว่าเป็นความเห็นไหน

งั้นดักล่วงหน้าไปเลยว่าความเห็นนี้

http://webboard.seri...650#entry482414

#1689 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:43

เรียกว่า --หมวกเหล็กคาดแถบชมพู--
ให้ความมือ ในการเผา CTW

-

แล้วแปลก -ตรงไหน- เพราะเป็นภาพที่ เรา ประกอบ ขึ้นมาเอง ที่อ้างอิง เวลาได้

แต่ ก็ยังมี ภาำพ ที่ใช้ คลิปอ้างอิงเวลาได้ รวมประกอบ ภาำพ จะมีรัศมีกว้างกว่าภาพนี้ มีการเผยแพร่แล้ว กว่า 2 ปี

ต่อจากภาพ ที่เป็นภาำพของ เราเอง แต่ ไม่ใช่ภาำพ 400 เมตร แต่จะภาพ --ต่อไป(ภาพที่2)
--
เรีับก ว่าหน้าแตก เสนอมาดู ตาม้าตาเรือ

ภาำพและคลิป(ที่อ้างอิงเวลาได้) ที่วางไว้บนแผนที่ รัศมี 400 เมตร

และที่สิ่ง ทหารแห่งการรัฐประหารให้ -ความร่วมมือ- ในการเผา CTW

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 31/05/2553

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 22/07/2555

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 28/05/2553 ใช้ตอบโต้ -สลิ่ม-

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 07/2555 ใช้ตอบโต้ -erol-
และเพิ่มอีก 2รูป ---รูปหลัง 18.00 และ รถ 2 ล้อ ---

ผมดูจากภาพตัดแปะด้วยอคติกับจริตของคุณห้าM แล้ว ตรงไหนครับที่เป็นหลักฐานว่า
หมวกเหล็กคาดแถบชมพู--ให้ความมือ ในการเผา CTW

ปล.ตัดรูปออกเพราะมีการสื่อหลายภาพ หลายข้อความที่มั่ว ไม่มีคำอธิบายชัดเจน

:P :P :P :P

#1690 Shariff

Shariff

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

-

--

ผมดูจากภาพตัดแปะด้วยอคติกับจริตของคุณห้าM แล้ว ตรงไหนครับที่เป็นหลักฐานว่า
หมวกเหล็กคาดแถบชมพู--ให้ความมือ ในการเผา CTW

ปล.ตัดรูปออกเพราะมีการสื่อหลายภาพ หลายข้อความที่มั่ว ไม่มีคำอธิบายชัดเจน

:P :P :P :P

ต้องให้แต๋มมาชี้เป้าให้ครับว่าภาพไหน

แต๋มเค้าดูรู้เรื่อง

#1691 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ภาพของห่าเอ็มนี่ ดูยากพอๆกะภาพแนว abstract เลยอะ
ต้องใช้จินตนาการน้ำแตกถึงจะดูเข้าใจ ...

#1692 RaRa

RaRa

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:46

เรามี -คลิป- แบบ -ติดขอบ จุดเกิดควัน
และอ้างอิงเวลาได้เที่ยงตรงกว่า
ในรูป(ภาพถ่าย)เสียอีก
ที่ระบุเวลาในภาพถ่าย-คาดเคลื่อน-ไปหลาย ชั่วโมง
---
กลุ่มควัน ถูกดับก่อน 17:00 มี-คลิป- เช่นกัน
+ ทหารผ้าเขียวอ่อน ถึง ราชประสงค์ ตั้งแต่ 16.2x แล้ว
จาก -เพลินจิต-
---

เอามาแสดงได้เลยครับ คุณ 5m

เอามาโชว์ทั้ง 2 คลิป ที่ว่ามาเลย

อย่ามัวแต่ "ปรักปรำทหาร" ลอยๆ ครับ... -_- -_-

จากโพสต์ก่อนหน้านี่้ไง คุณ 5m บอกว่า "มีคลิป" ยังไงหล่ะ... <_<

#1693 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

สิงห์แค่วงกลมให้ดู เมนท์ข้างบนมาว่าสิงห์แต่งภาพ

ไม่เชื่อท้าพิสูจน์ > ใครนำภาพต้นฉบับไปขยายก็คงได้ผลลัพธ์เช่นเดียวกับสิงห์ (เครดิต link ภาพต้นฉบับจากเมนท์คุณ Diablo ข้างล่าง)

พอดีหารูปคล้ายๆกันไปเจอไฟล์ใหญ่ของภาพคล้ายกันมาครับ

อันนี้ crop แล้วขยาย 200% บริเวณดาดฟ้าที่คาดว่าน่าจะเป็นจุดที่ใช้ถ่ายคลิปของตำรวจ ผมว่ามีวัตถุที่ลักษณะน่าจะเป็นบุคคลใส่เสื้อสีขาวอยู่บนดาดฟ้านะครับ

ส่วนอันนี้เป็นลิ้งรูปต้นฉบับขนาดใหญ่ ขนาดประมาณ 2.2mb (ประมาณ 12m px) ซึ่งคาดว่าน่าจะถ่ายก่อนรูปคล้ายกันที่โพสในกระทู้นี้ครับ เพราะดูจากกระจกรูปสามเหลี่ยมของ Zen ยังไม่ไหม้ไฟ

อ้างอิง

#1694 RaRa

RaRa

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:55

เราเคยบอก จะให้ดู 2 คลิป หรือ อย่า มามั่วดี กว่า

เรียกว่าจะ ใช้ --จินตนาการ55-- หรืิอ จะอ้างอิงเวลามั่วๆ ทำไม่ได้หรอก

คุณ 5m บอกว่ามีคลิป แต่ "ไม่ได้บอกว่าจะให้ดู"...........เหรอครับ!!! :o

แบบนี้ถ้าผมบอกว่า ผมมีคลิป "พวก "แมงดาแดง" ยิงกันตายเองในวัดปทุม" ........................แต่ผมไม่ให้ดู <_<

ก็สามารถปิดกระทู้ได้เลยสิครับ......ว่า "ยิงกันตายห่ไปเอง เพื่อสร้างสถานะการณ์โยนบาปให้ทหาร" -_-

#1695 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

#1696 Shariff

Shariff

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:13

สงสัยต้องใช้จริตเยอะๆ

ถึงจะมองเห็นเป็นคนบนดาดฟ้า

#1697 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:27

สงสัยต้องใช้จริตเยอะๆ

ถึงจะมองเห็นเป็นคนบนดาดฟ้า

คนที่มองเห็นเป็นคน แล้วมาทำการกล่าวหาว่าสิงห์แต่งภาพ คงต้องใช้จริตเยอะกว่า

ว่าสิงห์ระวังกระทบชิ่งโดนหลายคนนะครับ

#1698 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:38

คุณ 5m บอกว่ามีคลิป แต่ "ไม่ได้บอกว่าจะให้ดู"...........เหรอครับ!!! :o

แบบนี้ถ้าผมบอกว่า ผมมีคลิป "พวก "แมงดาแดง" ยิงกันตายเองในวัดปทุม" ........................แต่ผมไม่ให้ดู <_<

ก็สามารถปิดกระทู้ได้เลยสิครับ......ว่า "ยิงกันตายห่ไปเอง เพื่อสร้างสถานะการณ์โยนบาปให้ทหาร" -_-

พอดีว่า เราไม่ได้บอก(กล่าวหา)ลอยๆ

แบบ..

------------------------------------------------------------------------------
1. แบบ.. ด่าย้อนศร.... เข้าตัวเอง
1.1 แบบ.. "ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก"
1.2 แบบ.. "ผมมีคลิป "พวก "แมงดาแดง" ยิงกันตายเองในวัดปทุม"

หลักฐาน (คลิป+ภาพถ่าย) ตัวอย่าง อยู่ไหน
-------------------------------

แต่เรา แสดงหลักฐาน -ตัวอย่าง- สิ่งที่เรามี -อยู่- ที่บอกว่า -มีเป็น......-

#1699 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:41

จากรูป http://newshour.s3.a...19/99983308.jpg
Zen ดาดฟ้า.jpeg

จากรูป http://blogs.sacbee....gkok-burns.html

จะเลือกอันไหนดี หรือ จะเอาแบบนี้

แล้วทหารยิงมาจากตรงโน้น หรือ?

Edited by Stargate-1, 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:27.

#1700 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:47

ตกลงนี่คงอีกหลายปีสิเนอะ ถึงจะได้วิเคราะห์กระสุนปืนเเบบเมทริกรีโหลดอ่า

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน