Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#1551 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:36

จับคู่มาให้ดู ของ 2ช่วงเวลาที่ต่างกัน ของเย็นวันที่ 19 พค 2553

จับคู่มาให้ดู ของ 2ช่วงเวลาที่ต่างกัน ของเย็นวันที่ 19 พค 2553

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1552 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:59

เรียกว่า ตอบไปก็เสีย..........เปล่าๆ
เพราะ แค่ถามไปอย่างนั้น
และจะมีคำถาม -เรื่อยเปื่อย- ไปเลยๆ

ตกลง เรา(mmmmm)ตั้งกระทู้

"ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก"

หรือ

ว่าจะไม่สนใจในหัวข้อของคนชื่อนี้และอีกหลายชื่อ แต่.ขอบบอกอะไรอย่างแล้วกัน คุณไม่ได้เป็นคนตั้งกระทู้ แต่เข้ามาอ่าน และ ลงความเห็นไว้ ไม่ว่าจะด้วยแปะภาพ หรือ อะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีคนสงสัย แล้วคุณทำแบบนี้ ง่ายๆเลยนะ ไปกระทู้อื่นเถอะ
และไอ้คำถามประเภทที่ว่า ตกลงเราตั้งกระทู้นี้หรือ
ลองมองย้อน ถ้าตอบแบบนี้ เจ้าของกระทู้ อาจจะกลับมาถามว่า แล้วเข้ามาแปะรูปแล้วไม่ตอบ ถามเจ้าของกระทู้ยังว่าเข้าให้กระทำเช่นนี้ไหม นั่งอ่านเงียบๆไปเถอะ ถ้าจะกระทำตัวเช่นนี้ นะครับ
ไม่อยากจะเหมารวมว่าคนเสื้อแดงเป็นแบบนี้ทุกคน แต่เจอหลายคนเกินไปครับ แต่ก็ยังคงตั้งธงไว้ในเรื่องนี้ว่า อย่าไปเหมารวม ซึ่งถ้าทางเสื้อแดงคนอื่นๆไม่ห้ามปราม อนาคต คนที่เข้ามาอ่าน ก็จะมองเองว่า เสื้อแดงเป็นเช่นนี้เองหรือเนี้ย และเอาคำถามนอกเรื่องไปสักอัน
เสื้อแดงทางภาคอีสานส่วนใหญ่ลำบากยากจน ทุกข์เข็ญ ถึงขนาดต้องกินดินแทนข้าวก็มี อยากถามว่า "พรรคการเมืองกลุ่มไหนที่ดูแลพื้นที่ภาคอีสาน ใช่กลุ่มเดิมๆที่ไปรวมตัวกันตั้งพรรคใหม่ใช่ไหม"
แล้วไปโยนความผิดให้คนอื่น ทั้งๆที่พวกตัวแทนของคนอีสานเองนั้น ก็คนที่อยู่ในแกนนำพาคนเสื้อแดงมาชุมนุมนั้นแหละ หรือว่าเพราะประชาธิปัตย์ไม่ช่วย แล้วทำไมไม่เลือกประชาธิปัตย์ จะได้ด่าพรรคนี้ได้เต็มปากเต็มคำว่าไม่ช่วยคนอีสาน
(แปลขยายความ พรรคประชาธิปัตย์ ไม่เคยชนะการเลือกตั้งทางภาคอีสาน ตามที่แกนนำเสื้อแดง และคนเสื้อแดงรู้ แต่ ทำไมพอความเดือดร้อน กลับไปโทษว่า พรรคนี้ไม่ช่วย)

#1553 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:58

ก่อนนอนขอฝากไว้อีกรูปก็แล้วกันนะ.... ;)

เจอทหารบนรางรถไฟฟ้าด้วย................... :o

ทหารพวกนี้อยู่บนรางรถไฟฟ้าบริเวณไหน??

แล้วเวลาเท่าไหร่ ของวันไหน กันนะเนี่ย....... :lol: :lol:

ผมจำบริเวณนี้ได้ นี่มันแถวๆ เซ็นทรัลชิดลม ไม่ใช่เวิลด์เทรด

แถมสภาพรอบข้างก็ไม่น่าใช่วันที่ 19 น่าจะถัดมาอีก 2-3วันมากกว่า

สภาพรอบ ๆ ของ เซ็นทรัลชิดลม(ไม่มีระบบ real time)
http://maps.google.c...=12,4.89,,0,1.7

รางรถไฟฟ้าหน้าเซ็นทรัลชิดลมถูกแล้ว แต่วันน่ะเดาผิดครับ

วันที่ 19 พ.ค. 2553 มีทหารขึ้นไปปฏิบัติการบนรางรถไฟฟ้าทั้งหมด 3 ทาง

ทางศาลาแดง->สารสิน
ทางเพลินจิต->ชิดลม (ทหารพื้นราบทะลุไปเวทีราชประสงค์)
ทางสนามกีฬา->สยาม (เลยไปหน้าวัดปทุม)

รักคนเสื้อแดง

#1554 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:37

:rolleyes: :rolleyes: ความจริงเร่ิ่่มตั้งเค้า...เงาลาง ๆ เริ่มปรากฎ

#1555 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:22

เรียกว่า ตอบไปก็เสีย..........เปล่าๆ
และจะมีคำถาม -เรื่อยเปื่อย- ไปเลยๆ

"ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก"

หรือ

ว่าจะไม่สนใจในหัวข้อของคนชื่อนี้และอีกหลายชื่อ แต่.ขอบบอกอะไรอย่างแล้วกัน คุณไม่ได้เป็นคนตั้งกระทู้ แต่เข้ามาอ่าน และ ลงความเห็นไว้ ไม่ว่าจะด้วยแปะภาพ หรือ อะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีคนสงสัย แล้วคุณทำแบบนี้ ง่ายๆเลยนะ ไปกระทู้อื่นเถอะ

และไอ้คำถามประเภทที่ว่า ตกลงเราตั้งกระทู้นี้หรือ
ลองมองย้อน ถ้าตอบแบบนี้ เจ้าของกระทู้ อาจจะกลับมาถามว่า

แล้วเข้ามาแปะรูปแล้วไม่ตอบ ถามเจ้าของกระทู้ยังว่าเข้าให้กระทำ

เช่นนี้ไหม นั่งอ่านเงียบๆไปเถอะ ถ้าจะกระทำตัวเช่นนี้ นะครับ ไม่อยากจะเหมารวมว่าคนเสื้อแดงเป็นแบบนี้ทุกคน แต่เจอหลายคนเกินไปครับ แต่ก็ยังคงตั้งธงไว้ในเรื่องนี้ว่า อย่าไปเหมารวม ซึ่งถ้าทางเสื้อแดงคนอื่นๆไม่ห้ามปราม อนาคต คนที่เข้ามาอ่าน ก็จะมองเองว่า เสื้อแดงเป็นเช่นนี้เองหรือเนี้ย และเอาคำถามนอกเรื่องไปสักอัน
เสื้อแดงทางภาคอีสานส่วนใหญ่ลำบากยากจน ทุกข์เข็ญ ถึงขนาดต้องกินดินแทนข้าวก็มี อยากถามว่า "พรรคการเมืองกลุ่มไหนที่ดูแลพื้นที่ภาคอีสาน ใช่กลุ่มเดิมๆที่ไปรวมตัวกันตั้งพรรคใหม่ใช่ไหม"
แล้วไปโยนความผิดให้คนอื่น ทั้งๆที่พวกตัวแทนของคนอีสานเองนั้น ก็คนที่อยู่ในแกนนำพาคนเสื้อแดงมาชุมนุมนั้นแหละ หรือว่าเพราะประชาธิปัตย์ไ
ม่ช่วย แล้วทำไมไม่เลือกประชาธิปัตย์ จะได้ด่าพรรคนี้ได้เต็มปากเต็มคำว่าไม่ช่วยคนอีสาน
(แปลขยายความ พรรคประชาธิปัตย์ ไม่เคยชนะการเลือกตั้งทางภาคอีสาน ตามที่แกนนำเสื้อแดง และคนเสื้อแดงรู้ แต่ ทำไมพอความเดือดร้อน กลับไปโทษว่า พรรคนี้ไม่ช่วย)

เรา ถาม ตั้งแต่ หน้าที่ 1 แล้ว ความเห็นที่ 42

จขกท.... หนี มาตั้งกระทู้ ก็.........

----------------------------
ไปว่า พวกเดียวกันเถอะ 32 หน้า แล้ว ยอมรับอะไรกันบ้าง
มีแต่ เงียบ แล้วก็ หาเรื่อง ต่อไป

เรียกว่า ยิ่ง เรียกร้อง login อื่น ยิ่งเข้าตัว login(มากกว่า 500 post)

ขนมสาคู กลับไปนอนที่ลากดำนาเหอะครับ คุณไม่มีคุณภาพพอจะสู้ด้วยหลักฐานใน สรท.หรอก เพราะที่นี่ไม่มีเสื้อแดงหลับหูหลับตาอวยพวกคุณ

แต่ ได้
รูปการตั้งกระทู้แปลกๆ -แยก- หลักฐานข้อเท็จจริง --กับ-- จินตนาการ55 --ออกจากกัน--

สาคูไม่ติดใจเรื่องวันที่ 19 แล้วเหรอฮะ :huh:

ตัวอักษร --ในรูป-- เป็น -คำถาม- อยู่แล้ว

หรือ จะช่วย...... จน --ลืม--อ่าน

#1556 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

จะให้ยอมรับ ก็เอาคลิปนั้นมาโชว์โดยที่มีเวลา บอกมาด้วย ง่ายไหม (ง่ายมากถ้ามีข้อมูลนี้ คุณก็ไม่มี แต่มาป่วนกระทู้อยู่นั้นแหละ) คำตอบอยู่ในตัวคลิป มันก็จบไปนานแล้ว ถูกต้องไหม มัวแต่เอาภาพมาแปะโยงเส้น เขียนข้อความ กำกวม ฯลฯ และ ลองอ่านดีๆ ผมเสนอให้ซูมภาพบนยอดตึก และให้สังเกต ที่ควันที่ตัวตึก ctw ถ้าซูม มากที่สุดแต่ไม่ชัด ก็มาว่ากันต่อด้วยเรื่องที่ว่าจุดนั้นใช่คนหรือไม่ และอาจจะต้องมาวิเคราะห์กันต่อ ถึงเรื่องเวลา ของควันไฟ ไฟไหม้ที่ชั้นล่างของ ctw ว่า ต้องใช้เวลาเท่าไหร่ เพื่อเอามายืนยันว่า คนถ่ายคลิป คนบนตึกนั้น จะต้องอยู่บนนั้น หรือเปล่า
จบไหมครับ........และถ้าจะเข้ามาแย้ง ก็แย้งให้มันดูมีเหตุผล หน่อย อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ไม่ใช่เอาภาพมาแปะๆๆ โยงเส้น เขียน อะไรนิดหน่อย ให้คนไปตีความเอง
ผมอยากจะบอกว่า คำว่า อคติ ตั้งธง ไม่เป็นผลดีทั้งนั้น ตัดสิ่งเหล่านี้ออกไป แล้ว มาวิเคราะห์ข้อมูล(ทั้งสองฝ่ายแต่ละคนก็มีข้อมูลที่บางครั้งคนอื่นอาจจะไม่มี) ว่า ความน่าเชื่อถือมีมากขนาดไหนแต่ละภาพ แต่ละข้อมูล ถ้าไม่เชื่อ ก็ถามข้อสงสัย ส่วนคนที่เชื่อ ก็ตอบ ไขข้อสงสัยให้คนที่สงสัยได้เข้าใจ มันจะต้องไปทำอะไรให้ยุ่งยาก ลากเส้น ลงคำสองสามคำ มันเหมือนคนที่คิดว่าตัวเองเก่ง ตัวเองข้อมูลแน่น คนอื่นไม่รู้อะไรเลย แต่พอถูกถามถึงขอข้อมูลหน่อย ข้อมูลมีอะไรบ้าง ไม่เคยที่จะตอบอะไรได้เลย แต่ต้องแก้หน้าด้วยการเอาภาพมาแปะๆๆ แถมบางครั้งภาพเก่าภาพเดิมชุดเดิมๆ ไม่มีอะไรใหม่เลย
เชิญเถอะครับ ท่านจะแปะ จะโยงเส้นอะไร ผมก็ขอยืนยันคำเดิมว่า เป็นข้อมูลที่ ผม ตั้งธง ด้วย อคติ ว่า "แม่มไร้สาระ ไม่มีอะไรให้ต้องสนใจ" (ต้องขอโทษที่หลุดคำเกือบหยาบ แค่กำกวม)

#1557 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:08

:rolleyes: :rolleyes: ความจริงเร่ิ่่มตั้งเค้า...เงาลาง ๆ เริ่มปรากฎ

ใครชอบบอกว่าดูข้อมูล 5m แล้ว งง ผมว่าอันนี้ งง กว่า5เท่าเลย :unsure:

bird จะไม่อธิบาย หรือชี้อะไรให้ดูหน่อยเหรอครับ :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1558 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:09

หรือ

ขอใช้สิทธิ์ในการโดนพาดพิงนะครับ!!!

คุณ 5m มาบอกว่าผมถามแล้วถามอีก ตอบไปก็เสีย......อย่างนั้นหรือ???

ผมว่าสิ่งที่ผมถามนั้นมีประโขชน์กับกระทู้ มากกว่า รูปแปะเฉยๆ นะครับ

ที่ไม่ตอบนี่ไม่รู้เหรอครับว่าที่ผมถามนี่หมายถึงอะไร จุดประสงค์อะไร??

อย่าติดกับ "กับดักทางอารมณ์" ง่ายๆ แบบนี้สิครับ ปรึกษาทีมงานสิครับ

ถ้าไม่สามารถตอบเองได้ อย่ามาสรุปว่า "คำถามคนอื่น 5m ไม่ตอบ" แต่

ถ้า "5m เอาอะไรมาแปะ คนอื่นๆ จะต้องเข้าใจ" เพราะที่นี่ไม่ใช่ ลากดำนา

กรุณาให้เกียรติ สมช. ท่านอื่นๆ ในการสนทนา และ ตอบคำถาม ด้วยนะครับ

อย่าให้ "จินตนาการอยู่เหนือเหตุผล" เหมือนที่ๆ พวกคุณอยู่เลยนะครับ... <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#1559 RaRa

RaRa

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:12

ใครชอบบอกว่าดูข้อมูล 5m แล้ว งง ผมว่าอันนี้ งง กว่า5เท่าเลย :unsure:

bird จะไม่อธิบาย หรือชี้อะไรให้ดูหน่อยเหรอครับ :unsure:

จะไม่ งง ได้ยังไง ก็ในเมื่อ

"แต๋ม เอารูป คนละเวลามาเทียบกัน"

จะให้คุณเบิร์ด อธิบายอะไร ???

ก็ แต๋ม เป็นคนเอารูปมาลงเทียบกันเอง...ไม่ใช่เหรอ?? <_<

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#1560 RaRa

RaRa

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:15

ผมจำบริเวณนี้ได้ นี่มันแถวๆ เซ็นทรัลชิดลม ไม่ใช่เวิลด์เทรด

แถมสภาพรอบข้างก็ไม่น่าใช่วันที่ 19 น่าจะถัดมาอีก 2-3วันมากกว่า

สภาพรอบ ๆ ของ เซ็นทรัลชิดลม(ไม่มีระบบ real time)
http://maps.google.c...=12,4.89,,0,1.7

ใช่ครับ หน้าเซ็นทรัล ชิดลม วันที่ 19 พ.ค. 2553 เลยครับ

แต่ทำไม ทหารถึงเคลื่อนตัวไปทางหน้า CTW ไม่ได้รู้ไหมครับ....?? :lol:

รอคุณสิงห์ มาอธิบายก่อน ดีกว่า...........!! :D

#1561 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:22

จะให้ยอมรับ ก็เอาคลิปนั้นมาโชว์โดยที่มีเวลา บอกมาด้วย ง่ายไหม (ง่ายมากถ้ามีข้อมูลนี้ คุณก็ไม่มี แต่มาป่วนกระทู้อยู่นั้นแหละ) คำตอบอยู่ในตัวคลิป มันก็จบไปนานแล้ว ถูกต้องไหม มัวแต่เอาภาพมาแปะโยงเส้น เขียนข้อความ กำกวม ฯลฯ และ ลองอ่านดีๆ ผมเสนอให้ซูมภาพบนยอดตึก และให้สังเกต ที่ควันที่ตัวตึก ctw ถ้าซูม มากที่สุดแต่ไม่ชัด ก็มาว่ากันต่อด้วยเรื่องที่ว่าจุดนั้นใช่คนหรือไม่ และอาจจะต้องมาวิเคราะห์กันต่อ ถึงเรื่องเวลา ของควันไฟ ไฟไหม้ที่ชั้นล่างของ ctw ว่า ต้องใช้เวลาเท่าไหร่ เพื่อเอามายืนยันว่า คนถ่ายคลิป คนบนตึกนั้น จะต้องอยู่บนนั้น หรือเปล่า
จบไหมครับ........และถ้าจะเข้ามาแย้ง ก็แย้งให้มันดูมีเหตุผล หน่อย อธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ไม่ใช่เอาภาพมาแปะๆๆ โยงเส้น เขียน อะไรนิดหน่อย ให้คนไปตีความเอง
ผมอยากจะบอกว่า คำว่า อคติ ตั้งธง ไม่เป็นผลดีทั้งนั้น ตัดสิ่งเหล่านี้ออกไป แล้ว มาวิเคราะห์ข้อมูล(ทั้งสองฝ่ายแต่ละคนก็มีข้อมูลที่บางครั้งคนอื่นอาจจะไม่มี) ว่า ความน่าเชื่อถือมีมากขนาดไหนแต่ละภาพ แต่ละข้อมูล ถ้าไม่เชื่อ ก็ถามข้อสงสัย ส่วนคนที่เชื่อ ก็ตอบ ไขข้อสงสัยให้คนที่สงสัยได้เข้าใจ มันจะต้องไปทำอะไรให้ยุ่งยาก ลากเส้น ลงคำสองสามคำ มันเหมือนคนที่คิดว่าตัวเองเก่ง ตัวเองข้อมูลแน่น คนอื่นไม่รู้อะไรเลย แต่พอถูกถามถึงขอข้อมูลหน่อย ข้อมูลมีอะไรบ้าง ไม่เคยที่จะตอบอะไรได้เลย แต่ต้องแก้หน้าด้วยการเอาภาพมาแปะๆๆ แถมบางครั้งภาพเก่าภาพเดิมชุดเดิมๆ ไม่มีอะไรใหม่เลย
เชิญเถอะครับ ท่านจะแปะ จะโยงเส้นอะไร ผมก็ขอยืนยันคำเดิมว่า เป็นข้อมูลที่ ผม ตั้งธง ด้วย อคติ ว่า "แม่มไร้สาระ ไม่มีอะไรให้ต้องสนใจ" (ต้องขอโทษที่หลุดคำเกือบหยาบ แค่กำกวม)

ตอบ เรื่อง เวลา

โดยใช้เคยตอบไว้แล้ว เรื่อง CTW

เรามี --ต้วอ้างอิง- ว่า รูป --คนอื่น คลิปอื่น-- ควรเป็นเวลา เท่าไร
แ้ม้นว่า เขาเหล่านั้น จะตั้งเวลาคาดเคลือน

ไม่ได้ใช้ จินตนาการ55 หรอก

ผมเดาได้เลยว่านาย 5 M ใช้ทฤษฎี 400 เมตรรอบราชประสงค์

ดั่งภาพที่ผมแสดงต่อไปนี้แน่ๆ

แล้วแปลก -ตรงไหน- เพราะเป็นภาพที่ เรา ประกอบ ขึ้นมาเอง ที่อ้างอิง เวลาได้

แต่ ก็ยังมี ภาำพ ที่ใช้ คลิปอ้างอิงเวลาได้ รวมประกอบ ภาำพ จะมีรัศมีกว้างกว่าภาพนี้ มีการเผยแพร่แล้ว กว่า 2 ปี

ต่อจากภาพ ที่เป็นภาำพของ เราเอง แต่ ไม่ใช่ภาำพ 400 เมตร แต่จะภาพ --ต่อไป(ภาพที่2)
--
เรีับก ว่าหน้าแตก เสนอมาดู ตาม้าตาเรือ
ภาำพและคลิป(ที่อ้างอิงเวลาได้) ที่วางไว้บนแผนที่ รัศมี 400 เมตร
เมื่่อ ทำไว้เมื่อ 05/2553

และที่สิ่ง ทหารแห่งการรัฐประหารให้ -ความร่วมมือ- ในการเผา CTW

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 31/05/2553

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 22/07/2555

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 28/05/2553 ใช้ตอบโต้ -สลิ่ม-

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 07/2555 ใช้ตอบโต้ -erol-
และเพิ่มอีก 2รูป ---รูปหลัง 18.00 และ รถ 2 ล้อ ---

#1562 RaRa

RaRa

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:25

วันที่ 19 พ.ค. 2553 มีทหารขึ้นไปปฏิบัติการบนรางรถไฟฟ้าทั้งหมด 3 ทาง

- อันนี้ พอจะเห็นได้จาก รูปถ่าย และ คลิป ทั่วๆไปบ้าง..

ทางเพลินจิต->ชิดลม (ทหารพื้นราบทะลุไปเวทีราชประสงค์)

- ใน วันที่ 19 พ.ค.2553 ทหารสามารถเข้าไปถึง พื้นที่ดังกล่าว ช่วงเวลาใดครับ??

ทางสนามกีฬา->สยาม (เลยไปหน้าวัดปทุม)
- ใน วันที่ 19 พ.ค.2553 ทหารสามารถเข้าไปถึง พื้นที่ดังกล่าว ช่วงเวลาใดครับ??

รบกวน คุณสิงห์ ข่วยอธิบายเรื่องราวดังกล่าว

ตามที่ คุณสิงห์ ให้ความเห็นตามข้อความข้างต้นด้วยนะครับ.. :lol:

#1563 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:44

ผมว่าทุกคนต่างก็เริ่มมองไปในจุดเดียวกันว่า ควันที่ตึก ctw ทั้งจากคลิปปัญหาในกระทู้นี้ กับภาพนิ่ง สองภาพที่ผมเห็นว่าน่าจะใกล้เคียงกันมากในเรื่องเวลา ง่ายกว่านำภาพเก่าๆมาแปะ แล้วมางมกันต่อว่า เวลาเท่าไหร่ และ ต้องขอบคุณท่านสิงห์ ที่นำภาพ ขยายขึ้นมา ผมก็ ดู(ซึ่งดูแล้วจะคล้ายคน) และ กำลังวิเคราะห์ ตามที่มีคนแย้งว่า แล้วรูปอีกอัน ทำไมถึงดูแล้ว ขยายแล้วดูเหมือนไม่มีคนยืน ก็เลยไปคิดต่อว่า เรื่องควันไฟ ไฟไหม้ ต้องใช้เวลาเท่าไหร่ในการไหม้ ตามรูปตามคลิป ว่าน่าจะยังยืนถ่ายคลิปอยู่ไหม ง่ายกว่าไหมอย่างที่ผมเสนอ......หรือว่า พอคนอื่นเสนอมา แล้วคุณวิเคราะห์ไม่เป็น เพราะไม่ใช่เป็นคนทำขึ้นมา ข้อมูลไม่มีในมือ ก็เลยถือว่า ไม่น่าเชื่อถือ ไม่ต้องคิด เอาเท่าที่มี ไปคุยกับคนอื่น ถ้าคนอื่นแย้ง ก็ เอาอันเก่านั้นแหละมาลงไปหาเอาเองว่าจุดไหน แปะภาพมันให้รกๆเข้าไว้ เอาง่ายๆ แบบที่เจ้าของกระทุ้ตั้งกระทู้นี้ ถ้ามาแย้งแบบนี้ ก็เอาคลิปที่มีเวลามายืนยันมาลงเลย ถ้าไม่มี ก็ตอบในสิ่งที่คนอื่นเข้าใจได้ง่ายๆ
ปล.และอีกประโยคที่รับไม่ได้จริงๆคือ เกี่ยวกับ แล้วใครเป็นคนตัดสิน ถ้ามีคำนี้อีก ผมจะขอบอกว่า ถ้าจะรออ่านคำตัดสิน ก็เข้ามาอ่านในนี้เฉยๆ ไม่ต้องแย้ง หรือ ออกความเห็น ไปรอ แย้ง หรือ ออกความเห็นกับคนที่ตัดสิน

#1564 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:54

ผมเป็นแค่คนธรรมดาๆ คนนึง

ไม่ได้มีไอคิวระดับอัจฉริยะใดๆ

จึงขอพูดแต่เพียงว่า

ผมขอผ่านทุกๆความเห็นของ 5M

เนื่องจากเป็นโพสต์ที่ใช้ภาพประกอบอันซับซ้อน

ที่เกินกว่าสมองคนธรรมดาสามัญอย่างผมจะทำความเข้าใจได้

หาได้เกิดจาก จริต ใดๆไม่
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#1565 RaRa

RaRa

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:59

ภาำพและคลิป(ที่อ้างอิงเวลาได้) ที่วางไว้บนแผนที่ รัศมี 400 เมตร
เมื่่อ ทำไว้เมื่อ 05/2553

ถ้าจะเอารูปนี้เพื่อมาประกอบ ขอคำอธิบายตามนี้ด้วยครับ

จากรูปข้างต้น อ้างอิงเวลาจากอะไร???

ไฟไหม้ CTW เวลาเท่าไหร่ ทำไมไม่ตรงกับภาพประกอบนี้ ??

ทหารเข้าไปถึงพื้นที่ เวลาเท่าไหร่??

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 28/05/2553 ใช้ตอบโต้ -สลิ่ม-

พยานปากเอกที่ว่า คือ หญิงเสื้อแดง ที่ถือธง ไม่ยอมลุกหนี ( ตามรูปที่ปรากฎตามสื่อต่างๆ)

อยู่ในเหตุการณ์ ตั้งแต่กี่โมง ถึง กี่โมง ถึงรู้เรื่องทั้งหมดได้ และ นั่งรอจน ทหารเข้าไปถึงตอนกี่โมงครับ??

รูปประกอบ ทำไว้เมื่อ 07/2555 ใช้ตอบโต้ -erol-
และเพิ่มอีก 2รูป ---รูปหลัง 18.00 และ รถ 2 ล้อ ---

รูปอันหลังนี่ ผมว่า 5m เริ่มมั่วเกี่ยวกับเวลาแล้วนะครับ ลองคิดดีๆ ว่ามั่วยังไง?? :lol: :lol:

แล้วอีกอย่างที่ผมยอมอยู่เฉยๆ ไม่ได้ก็คือ คำบรรยายกลางภาพ ที่บอกว่า

...........สิ่งที่ ทหารรัฐประหารไทย เวลา 16.2x กำลังทำ........ข้อ 1 2 3

ผมว่ามันเป็นการ "ปรักปรำ ที่ ระยำ และ หน้าด้าน มากเกินไป" นะครับ

กรุณาให้เกียรติทหารที่เสียสละในการทำงาน อย่าใช้ "จินตนาการส่วนตัว" มากจนเกินไปครับ...ที่นี่ไม่ใช่ "ลากดำนา" <_<

#1566 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

อย่างภาพชุดนี้ ........ผมสงสัยในเรื่องควัน โดยใช้สังเกตเงาแดด เฉียงไปในทิศทางเดียวกัน แต่ควันกลับไปคนละด้าน ลองสังเกตภาพบนขวามือ กับภาพล่างซ้ายมือ มันแตกต่างกัน พอถามแล้ว คุณก็นำภาพนี้มา แล้วอธิบาย มันไม่แตกต่างกันยังไง เพื่อ ให้คำแย้งตกไป ง่ายไหม
ในการกระทำของคุณ มันถึงมีคำว่า จมปลักไงครับ......

#1567 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:03

ทำให้รูปมันใหญ่ๆ มีที่มาทุกรูป มันยาก หรือไม่ต้องการทำ คือถามตรงๆ ไม่กระเเดะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#1568 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:07

อย่างภาพชุดนี้ ........ผมสงสัยในเรื่องควัน โดยใช้สังเกตเงาแดด เฉียงไปในทิศทางเดียวกัน แต่ควันกลับไปคนละด้าน ลองสังเกตภาพบนขวามือ กับภาพล่างซ้ายมือ มันแตกต่างกัน พอถามแล้ว คุณก็นำภาพนี้มา แล้วอธิบาย มันไม่แตกต่างกันยังไง เพื่อ ให้คำแย้งตกไป ง่ายไหม
ในการกระทำของคุณ มันถึงมีคำว่า จมปลักไงครับ......

กลัว 5m อธิบายไม่ได้ เอาอย่างนี้ ผมจะลองอธิบายให้ฟังง่ายๆ เป็นตัวอย่าง ภาพด้านล่างซ้าย ถ้าสังเกตกันดีๆจะมีกลุ่มควัน เล็กน้อย (ถ้าผมมองไม่ผิดนะ) เกิดจากการเริ่มเผายางรถที่แยก(แล้วทหารจะเผาทำไม ในเมื่อสั่งสลายการชุมนุม ในเงื่อนไขเวลา ทหารก็ไม่น่าจะมาอยู่ในจุดนี้ได้) ส่วนภาพบนขวามือ คือเวลาที่ "น่าจะ"ต่อเนื่องมาจากภาพล่างซ้ายมือ เพราะกลุ่มควัน ดำ น่าจะเกิดจากการเผายางรถ
แล้วทีนี้ ใครเห็นแย้งตรงไหนอะไร ก็ คอยตอบ ส่วนถ้าคำแย้งเหมือนถามกลับ มันก็เหมือนคำถามที่ต้องการคำตอบในข้อสงสัย

#1569 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:08

ก้อขนาดภาพยังต่างกันเรื่องควัน อ่ะครับ

แต๋มเค้าก้อยังเล่น แถมยังเล่นโดยไม่รู้ว่า ยิ่งทำให้ฝ่ายตัวเอง หมดความน่าเชื่อถือเพิ่มขึ้นอีก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1570 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:14

ต้องขอโทษทุกท่านจริงๆนะครับ ขอนอกเรื่องนิดหน่อย คือ พอผมมานั่งคิด มันดันไปสงสัยตรงที่ว่า สลายการชุมนุมแล้ว เกิดการเผายางตรงแยกในภาพ มันเป็นทิศทางเดินไปสนามกีฬาที่ทางรัฐ จัดเตรียมรถไว้ให้ ใช่ไหมครับ แล้วมีพยานท่านนึงบอกว่าเดินไปทางสนามกีฬาแต่ ทหารบอกให้กลับไป เดินไปยังไง เพราะมีการเผายางเกิดขึ้น
ต้องกลับไปอ่าน คำให้การของพยานคนนี้อีกครั้ง เพื่อความแน่นอน (มันเป็นข้อสงสัยนะครับ ยังไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า)

#1571 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

รูปที่รวบรวมจาก กระทู้....................

เพียงบ้างส่วน เพื่อประกอบมุมมอง ตึก 3D ใน Google Earth

เรียกว่า ไม่ตรง --จริต-- จึงเอา--แต่--ถามหา

#1572 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:28

หุย ห่าเอ็ม ไม่ต้องเอา earth มาหรอก เพราะมันระบุตำแหน่ง เวลาเกิดเหตุ หรืออะไรไม่ได้มากไปกว่า ทิศ เลย

จะเอามาแปะทำไม

มันไม่ได้ทำให้มีหลักฐายเพิ่มเลย

กลับรกหนักกว่าเดิมอีก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#1573 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:30

แต๋มทำเพื่ออะไร???
รูปล่างด้านซ้ายมันตอนบ่ายอ่อนๆ ไฟเพิ่งเริ่มไหม้ แดดแจ๋ ดูเงาตกกระทบด้วยนิดนึงครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1574 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:31

ลองอ่านกันดูครับ คำให้การของพยาน คนแรกเลยครับ ทีนี้เราก็มาว่ากันถึงเรื่องเวลา ได้ไหมคับ เช่น สลายการชุมนุมคนเริ่มทะยอยออกตอนกี่โมง และ ถ้าเริ่มเผายางในภาพ จากเงาแดด ตอนกี่โมง ฯลฯ อันนี้นอกเรื่องคลิปนะครับ
เพิ่มเติม ข้อสงสัย
ทหาร 30 คน อยู่ที่แยกเฉลิมเผ่า บอกให้กลับไป แล้วพยานเดินกลับมานั่งพักที่ตอม่อหน้าวัด และได้ยิงเสียปืนหลายนัดมาจากแยกนั้น และเห็นมีคนถูกยิง
ข้อสงสัยนี้คืออะไรใครพอจะเดาความสงสัยผมออกบ้าง อยากรู้ว่าคิดเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:39.

#1575 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:32

รูปล่างด้านซ้ายมันตอนบ่ายอ่อนๆ ไฟเพิ่งเริ่มไหม้ แดดแจ๋ ดูเงาตกกระทบด้วยนิดนึงครับ

เค้าไม่ตอบหรอกครับ

มีหน้าที่เดียว คือแปะรูปอย่างเดียว

#1576 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

Posted Imageจับคู่มาให้ดู ของ 2ช่วงเวลาที่ต่างกัน ของเย็นวันที่ 19 พค 2553

ก้อขนาดภาพยังต่างกันเรื่องควัน อ่ะครับ

แต๋มเค้าก้อยังเล่น แถมยังเล่นโดยไม่รู้ว่า ยิ่งทำให้ฝ่ายตัวเอง หมดความน่าเชื่อถือเพิ่มขึ้นอีก

คุณคว๊ายควายโป๊คุง ภาพของผมหักล้างข้อสงสัยบ๊องส์ๆของพวกคุณ ที่บอกว่า ทำไมภาพนึงมีควัน แต่ภาพนึงไม่มีควัน แล้วจะโมเมบอกว่านั่นคือคนละวันกันหรือเฉไฉชี้ว่าคลิปตำรวจถ่ายวันที่ 20 พค 53

ผมหักล้างสำเร็จเด็ดขาด คนอื่นเขาเข้าใจหมด มีแต่คว๊ายควายเนี่ยแหล่ะยังมา ดิ้น ตะแหง่วๆ บ๊องแบ๊วส์ไม่เลิก :D :D :D

#1577 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

ผมขอ Remark ความเห็นของสิงห์ไว้ก่อนนะครับ แล้วเจอกันช็อตต่อไป แต่ก่อนอื่นขอหลักฐานว่าทหารบนรางรถไฟฟ้าเลยไปหน้าวัดปทุมในวันที่ 19 ทีนะครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1578 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:41

Posted Imageจับคู่มาให้ดู ของ 2ช่วงเวลาที่ต่างกัน ของเย็นวันที่ 19 พค 2553

คุณคว๊ายควายโป๊คุง ภาพของผมหักล้างข้อสงสัยบ๊องส์ๆของพวกคุณ ที่บอกว่า ทำไมภาพนึงมีควัน แต่ภาพนึงไม่มีควัน แล้วจะโมเมบอกว่านั่นคือคนละวันกันหรือเฉไฉชี้ว่าคลิปตำรวจถ่ายวันที่ 20 พค 53

ผมหักล้างสำเร็จเด็ดขาด คนอื่นเขาเข้าใจหมด มีแต่คว๊ายควายเนี่ยแหล่ะยังมา ดิ้น ตะแหง่วๆ บ๊องแบ๊วส์ไม่เลิก :D :D :D

ไหนนนนนนนนนนนนน ถุย ๆ ๆ

ไหนขอคำหลักล้างหน่อยสิ เค้ามีแต่จับจุดผิดได้มากขึ้นไป

อ้อ ลองบอกหน่อยสิว่า 2 ภาพแรกนะ ทำไมมันต่างกันขนาดนั้น ทั้ง ๆที่คุณบอกว่า วันเวลาเดียวกัน

อ้อรูปถัดมา 2 รูป ทำไม กระจกรูปซ้ายถึงสะท้อนแสง แต่อีกรูปกับมีเงาของตัวตึก แถมด้วยควันในรูปซ้ายไม่มี แต่รูปขวามีควันอยู่ด้านหน้าตึก

#1579 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:44

อิอิ

ตั้งแต่โควท มา ผมไม่เห็นจะมีหลักฐานอะไร ที่บ่บอกเลยว่า วันที่ 19 ชัวรื ๆ สักอย่างแม้แต่เรื่อควัน แสงแดด รวมถึงตัวคลิปที่บอกว่า วันที่ 19 จริง แต่ทำไมตอนจังหวะทหารยิงปืนถึงไม่มีเสียงเหมือนต้นคลิปเลย

#1580 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:44

ท่าน แต๋มครับ ลองโยงวงกลมสีเหลือง ของภาพแถวล่างซ้ายมือ ขึ้นไป ณ.จุดเดียวกันของภาพแถวบนขวามือ ดูนะครับ บางทีอาจจะเกิดข้อผิดพลาด........
ลองมองตรงจุดสุดตึกของ พารากอน จะเห็นเงา เฉียงไปทางหน้าวัดปทุม เหมือนกับเงาของภาพแถวบนขวามือ นะครับ..........ที่เงาเฉียงไปทางหน้าวัดเช่นกัน

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:45.

#1581 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:47

เอาง่าย ๆ แค่รูปแรก ที่โควท มา แต๋มก้อแต๋วแตกแล้ว

อธิบายมาสิว่า ทำไมรูปซ้ายกับรูปขวา ควันถึงแตกต่างกันขนาดนั้น ทั้ง ๆ ที่แต๋มบอกว่า มันเป็นเย็นวันที่ 19 แต่ทำไมทิศทางลม การกระจายของควัน แสงของอาทิตย์ที่ส่องมาต่างกัน

#1582 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:47

ไปว่า พวกเดียวกันเถอะ 32 หน้า แล้ว ยอมรับอะไรกันบ้าง
มีแต่ เงียบ แล้วก็ หาเรื่อง ต่อไป

เรียกว่า ยิ่ง เรียกร้อง login อื่น ยิ่งเข้าตัว login(มากกว่า 500 post)

เท่าที่เห็นแค่ในกระทู้นี้ คุณแอม ยอมรับข้อโต้แย้งไปแล้วอย่างน้อย 2 ครั้ง ตาบอดหรือแกล้งมองไม่เห็นครับ

สมาชิกท่านอื่นๆ ก็มีการแลกเปลี่ยนความเห็นแล้วก็ยอมรับความเห็นของผู้อื่นที่มีหลักฐานรองรับ

ในกระทู้มีสมาชิก ถาม และก็ ตอบ กันไปมา คุณเองเคยตอบคำถามอะไรตรงไปตรงมาแบบชัดเจนบ้างมั๊ย เคยยอมรับข้อโต้แย้งของผู้อื่นหรือไม่ แปะแต่รูป พิมพ์ให้มันอ่านยากๆ เข้าใจยากๆ แต่ไม่เคยตอบคำถามแบบตรงไปตรงมาซักครั้ง พอพลาดก็ว่าวางกับดักไว้

ขอซักทีเถอะ ช่วยตอบอะไรที่มันชัดเจนเป็นรูปธรรมแบบไม่ต้องเอาไปคิดต่อจะได้มั๊ย จะผิดจะถูกค่อยมานั่งว่ากันด้วยหลักฐาน

หรือว่ามาเพื่อชนะอย่างเดียว แพ้ไม่เป็น ???

#1583 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ท่าน แต๋มครับ ลองโยงวงกลมสีเหลือง ของภาพแถวล่างซ้ายมือ ขึ้นไป ณ.จุดเดียวกันของภาพแถวบนขวามือ ดูนะครับ บางทีอาจจะเกิดข้อผิดพลาด........
ลองมองตรงจุดสุดตึกของ พารากอน จะเห็นเงา เฉียงไปทางหน้าวัดปทุม เหมือนกับเงาของภาพแถวบนขวามือ นะครับ..........ที่เงาเฉียงไปทางหน้าวัดเช่นกัน

---

โอ้ว ๆ ๆ ช่างสังเกตุดีแท้ครับ

#1584 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

---

โอ้ว ๆ ๆ ช่างสังเกตุดีแท้ครับ

ต้องยกเครดิต ให้ท่านแอมครับ ในเรื่อง ข้อสงสัยแสงเงา ผมก็เลย ใช้จุดเงาตกกระทบของวัตถุ มาคิดครับ เพราะไม่ว่าจะถ่ายจากมุมไหน เงาเหล่านี้ จะไม่สามารถหลอกเราได้ในเรื่องเวลา ถ้าไม่ตกแต่ง ดัดแปลง ครับ คือ จะถามถึงเวลาก็บอกไม่ได้หรอกครับ ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญ ผู้ถนัดทางด้านนี้มา อธิบายครับ

#1585 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:49

ลองหน่อยสิ้ ปรกติผมเห็น คคห คุณ แล้วไม่ค่อยอยากจะโต้กับคุณนะ ตั้งแต่กระทู้ก่อนๆละ

ถ้าอ้างทิศแดดมันก็มีเหตุผลนะ
ทีนี้เพื่อไม่ให้กระทู้มัน งง ปั่นป่วนไปมากกว่านี้ ผมถามกลับช่วยตอบก่อน
ภาพมุมล่างซ้ายมันแน่นอนว่า 19 พค.53 ถ้าคุณสงสัยว่าทิศแดดทำไมมันไปตรงกับภาพบนขวา

ถามคุณว่า มันไปชี้ว่า คลิปตำรวจถ่ายวันที่ 20 พค. 53 ได้ยังไง??

ถ้าถามแล้วทำให้ งง ก็ต้องทำใจนะ เพราะพวกคำถามอะไร งงๆ พวกนี้ พวกผมไม่ได้เป็นคนเริ่มแน่นอน

ลองตอบมาก่อน

Edited by Tam-mic-ra., 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:50.

#1586 RaRa

RaRa

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:01

ผมขอ Remark ความเห็นของสิงห์ไว้ก่อนนะครับ แล้วเจอกันช็อตต่อไป แต่ก่อนอื่นขอหลักฐานว่าทหารบนรางรถไฟฟ้าเลยไปหน้าวัดปทุมในวันที่ 19 ทีนะครับ

จะไป Remark ให้เสียเวลาทำไมครับ

ผมถามไปตั้งนาน คุณสิงห์ยัง เงียบ ไม่ตอบ

สงสัยไม่ ช๊อต .............. :lol:

- อันนี้ พอจะเห็นได้จาก รูปถ่าย และ คลิป ทั่วๆไปบ้าง..

รบกวน คุณสิงห์ ข่วยอธิบายเรื่องราวดังกล่าว

ตามที่ คุณสิงห์ ให้ความเห็นตามข้อความข้างต้นด้วยนะครับ.. :lol:

#1587 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:02

ขอตอบนะครับ ภาพบน ด้านขวา มาจากคลิปที่บอกว่าวันที่ 19 ถูกต้องนะครับ (จริงๆวันไหนไม่รู้ แต่ใช้ข้อมูลที่เห็น)
และ ภาพล่าง ด้านซ้าย มาจากคลิป ที่ ท่านBird นำมาโพสต์ ก็มิได้บอกว่า วันไหน ถูกต้องไหมครับ
มันจึงเป็นขอสงสัยที่ว่า ถ้าเป็นวันเดียวกัน ทิศทางเงาแดด (ภาพล่างซ้าย ให้ดูที่สุดตึก พารากอน จะเห็นแสงเงาจากแดด มุมจะเฉียงไปในทิศทางไปด้านหน้าวัด) มันเฉียงเหมือนกับ ภาพบน ด้านขวา ทิศทางเงาแดด เฉียงไปทางหน้าวัด ถูกต้องไหมครับ
แล้ว ภาพพวกนี้ เราจะเอามาอ้างว่าเป็นวันที่ 19 ได้ไหม ก็คงไม่ได้ เพราะมันขัดแย้งกัน ในเรื่องของควัน
ผมเลย คิดว่า ใช้ควันเป็นตัวตั้ง ก็เลย มีแนวคิดที่ว่า ภาพล่างซ้าย ที่ควันมีน้อย น่าจะเริ่มก่อน และ ภาพบนขวา น่าจะต่อมาเพราะควันเริ่มดำ จากการเผายาง
ว่ามันน่าจะเป็นวันเดียวกันได้ไหม และผมก็คิดต่อไปอีกว่า แต่ควันในภาพล่างซ้ายมันดูเหมือน ไปตามแนวถนนใหญ่ แต่ ควันดำท่วมในภาพบนขวานั้น มาตามแนวถนนข้างพารากอน ในเวลาใกล้เคียงกันตามที่วิเคราะห์ (ถ้าเป็นวันเดียวกัน) ลมมันจะพัดได้อย่างนี้หรือ ก็คิดต่อไป หาข้อสรุป เป็นข้อๆไปจนมันตัน อันสุดท้ายไม่มีอะไรมาแย้ง ก็คือ น่าเชื่อถือที่สุด
เป็นไปตามนี้ครับ...............
ลืมบอก ว่า ควันขาวอย่างนี้อาจจะเป็นเพราะดับไฟ ก็ได้ ใช่ไหมครับ ซึ่งก็ต้องเก็บไว้ก่อน นำมาแย้งที่หลัง ให้จบเป็นจุดๆไป

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:06.

#1588 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:04

ไว้ดึกๆจะเข้ามาอีกรอบครับ

#1589 RaRa

RaRa

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:09

ถ้าอ้างทิศแดดมันก็มีเหตุผลนะ
ทีนี้เพื่อไม่ให้กระทู้มัน งง ปั่นป่วนไปมากกว่านี้ ผมถามกลับช่วยตอบก่อน
ภาพมุมล่างซ้ายมันแน่นอนว่า 19 พค.53 ถ้าคุณสงสัยว่าทิศแดดทำไมมันไปตรงกับภาพบนขวา

ถามคุณว่า มันไปชี้ว่า คลิปตำรวจถ่ายวันที่ 20 พค. 53 ได้ยังไง??

ถ้าถามแล้วทำให้ งง ก็ต้องทำใจนะ เพราะพวกคำถามอะไร งงๆ พวกนี้ พวกผมไม่ได้เป็นคนเริ่มแน่นอน

ลองตอบมาก่อน

คุณแต๋ม อย่าไปเปลี่ยนประเด็น สิครับ

เค้าพูดกันถึงเรื่อง "รูป ที่ คุณแต๋ม เอามาอ้าง"

ว่า "มันคนละเวลากัน" ก็แค่นั้น จะไปถามกลับทำไมอีก???

"ถามกลับไปกลับมา" เมื่อไหร่ถึงจะได้เดินหน้ากันต่อไป!!!

ก็แค่ คุณแต๋ม ยอมรับว่า "เอารูปมาแปะโดยไม่ได้ดูให้ดี"

ก็มาช่วยกันแก้ไข "เรื่องรูปที่ผิดพลาดของ คุณแต๋ม"

เรื่องราวก็คงจะเดินหน้าต่อไป....ตามหัวข้อกระทู้ -_- -_-

#1590 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:22

ขอตอบนะครับ ภาพบน ด้านขวา มาจากคลิปที่บอกว่าวันที่ 19 ถูกต้องนะครับ (จริงๆวันไหนไม่รู้ แต่ใช้ข้อมูลที่เห็น)
และ ภาพล่าง ด้านซ้าย มาจากคลิป ที่ ท่านBird นำมาโพสต์ ก็มิได้บอกว่า วันไหน ถูกต้องไหมครับ
มันจึงเป็นขอสงสัยที่ว่า ถ้าเป็นวันเดียวกัน ทิศทางเงาแดด (ภาพล่างซ้าย ให้ดูที่สุดตึก พารากอน จะเห็นแสงเงาจากแดด มุมจะเฉียงไปในทิศทางไปด้านหน้าวัด) มันเฉียงเหมือนกับ ภาพบน ด้านขวา ทิศทางเงาแดด เฉียงไปทางหน้าวัด ถูกต้องไหมครับ
แล้ว ภาพพวกนี้ เราจะเอามาอ้างว่าเป็นวันที่ 19 ได้ไหม ก็คงไม่ได้ เพราะมันขัดแย้งกัน ในเรื่องของควัน
ผมเลย คิดว่า ใช้ควันเป็นตัวตั้ง ก็เลย มีแนวคิดที่ว่า ภาพล่างซ้าย ที่ควันมีน้อย น่าจะเริ่มก่อน และ ภาพบนขวา น่าจะต่อมาเพราะควันเริ่มดำ จากการเผายาง
ว่ามันน่าจะเป็นวันเดียวกันได้ไหม และผมก็คิดต่อไปอีกว่า แต่ควันในภาพล่างซ้ายมันดูเหมือน ไปตามแนวถนนใหญ่ แต่ ควันดำท่วมในภาพบนขวานั้น มาตามแนวถนนข้างพารากอน ในเวลาใกล้เคียงกันตามที่วิเคราะห์ (ถ้าเป็นวันเดียวกัน) ลมมันจะพัดได้อย่างนี้หรือ ก็คิดต่อไป หาข้อสรุป เป็นข้อๆไปจนมันตัน อันสุดท้ายไม่มีอะไรมาแย้ง ก็คือ น่าเชื่อถือที่สุด
เป็นไปตามนี้ครับ...............
ลืมบอก ว่า ควันขาวอย่างนี้อาจจะเป็นเพราะดับไฟ ก็ได้ ใช่ไหมครับ ซึ่งก็ต้องเก็บไว้ก่อน นำมาแย้งที่หลัง ให้จบเป็นจุดๆไป

คุณ"ฟังทั้งสองฝ่าย"

ไม่ได้อ่านครบๆนั่นเอง ภาพล่างซ้ายมันวันที่ 19 พค แน่นอน ผมและคุณ bird ก็เคยบอกไปแล้วด้วย

ลองดูจากมุมสูงอีกสักคลิป...เป็นคลิปสั้น ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=Ffatq8tr2M0&feature=related

สรุป วัน เวลาได้ไหมครับ เพราะ มันแย้งกับรูปคลิป ที่มีควันทางด้านสยามพารากอน ตอน หลังบ่ายสอง บวกลบ ถึงช่วงเย็น ก็ดับไป

คลิปถูก Upload วันที่ 19 ไปดูที่ยูทูป ได้ ดังนั้นคลิปนี้ถ่ายวันที่ 19 พค 2553

อันนี้ Rep ที่ Bird เขาก็บอกไปแล้ว :unsure:

ลองดูจากมุมสูงอีกสักคลิป...เป็นคลิปสั้น ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=Ffatq8tr2M0&feature=related

สรุป วัน เวลาได้ไหมครับ เพราะ มันแย้งกับรูปคลิป ที่มีควันทางด้านสยามพารากอน ตอน หลังบ่ายสอง บวกลบ ถึงช่วงเย็น ก็ดับไป

วันที่บันทึกคือ 19 พค.53 ส่วนเวลา ระบุแน่นอนไม่ได้ค่ะ..
แต่จุดสังเกตคือ บริเวณ central จะเห็นควันไฟแต่ไม่มาก
และจากความสว่างของบริเวณโดยรอบ กับเงาของจานบนดาดฟ้า
โดยส่วนตัวคิดว่าน่าเป็นช่วงที่เริ่มเผาครั้งแรก ก็ประมาณ 14.45 +

เพิ่มเติม...

รอคนใจดี นำคลิปชุดเต็ม 3 ชุด 2 วัน มาให้ชม พร้อมภาพนิ่งที่คุณภาพดี ๆ
จะมีคนใจดีคนนั้นมั้ยน๊า :)

#1591 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:51

คงต้องอธิบายเสริมภาพที่ผมจะสื่อหน่อยนึง

ว่าวันเดียวกัน ถ้าภาพปรากฏแดดเหมือนกันกันชัดๆก็โอเค
แต่ว่าทั้งควันหรือแดด ไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน เพราะการที่ช่วงเวลาต่างกัน ทิศทางลม และ แดดที่ปรากฏ ซึ่งมันก็เกิดเป็นหย่อมๆได้เสมอ เนื่องจากเมฆ

หลักๆผมทำมาเพื่อตอบโจทย์55เรื่องควันหายไป ที่พวกคุณตั้งไว้ก็เท่านั้น ไม่ได้จะชี้ว่าคู่บนคู่ล่างมันเวลาเดียวกันเป๊ะๆ งง มะ :unsure:

#1592 bird

bird

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:00

ไม่อยู่แป๊ปเดียว...Tam หนุกใหญ่เลยน่ะ..

คงต้องขออธิบายและทำความเข้าใจกับคุณ Tam หน่อยแล้วหล่ะ..

จากคลิปนี้

เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันที่ 19 พค. 53 ช่วงเวลาน่าจะประมาณ 15.00 น
เพราะสังเกตุเห็นกลุ่มควันบริเวณโรงหนังสยามและบริเวณ Central

ส่วนภาพนี้

ซึ่งกล่าวอ้างกันว่าเป็นภาพเหตุการณ์ที่ผู้ชุมนุมซึ่งอยู่ในวัดปทุมวิ่งหลบวิถีกระสุน
และเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันที่ 19 พค. 53 ในช่วงเวลาเย็น ทั้ง ๆ ที่ก็ไม่สามารถ
ระบุเวลาที่บันทึกคลิปได้แน่นอน

สิ่งที่แตกต่างกัน คือ กลุ่มควัน บริเวณหน้าโรงหนังสยาม จากคลิปทหารที่อ้างกันอีกว่า
กำลังยิงเข้ามาในวัดปทุม ก็หมายความว่า ภาพผู้ชุมนุมในวัดปทุม กับ คลิปทหารบนรางรถไฟฟ้า
น่าจะเกิดขึ้นในเวลาเดียวกัน แต่สิ่งที่เห็นคือ ไม่ปรากฎกลุ่มควันบริเวณด้าหน้าสยามพารากอน
หรือด้านข้างหากมองจากภายในวัดปทุม (ตามภาพ)

และคุณ Tam ก็มาจับคู่ให้ดู พร้อมทั้งยืนยันว่าเป็นวันที่ 19 พค. 53 แต่ช่วงเวลาต่างกัน
ก็หมายความ...ภาพผู้ชุมนุมที่เห็น ไม่ได้หลบกระสุนของเจ้าหน้าที่จากคลิปทหารบนรางรถไฟฟ้า
ถูกต้องหรือไม่...เพราะจากคลิปทหารจะสังเกตเห็นกลุ่มควัน ซึ่งควรจะมองเห็นจากมุมซ้ายของ
ภาพนิ่งด้วย...

จึงสรุปได้ว่า...ภาพนิ่ง หรือ คลิปผู้ชุมนุมในวัดปทุมไม่ใช่เหตุการณ์ในวันที่ 19 พค. 53
หากใช่ต้องปรากฏกลุ่มควันเพราะการเผาของผู้ชุมนุมเกิดขึ้นตั้งแต่เวลาประมาณ 14.00 น
ต่อให้ไฟมอดอย่างไร ก็ต้องมีกลุ่มควัน ให้เห็นบ้างหล่ะ.

แต่จากภาพนิ่ง คลิปผู้ชุมนุมในวัดปทุมไม่เห็นกล่มควัน...จึงไม่น่าใช่เหตุการณ์วันที่ 19 พค.53
แน่นอน...

เดี่ยวมาต่อ..พอดีติดภาระกิจค่ะ

#1593 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:50

อ่านมา 30 กว่าหน้า...เอาละคลิ๊ปตัดต่อ ไม่ตัดต่อ ก็เถียงกันไป...

แล้วสรุปว่าทหารยิงจากรถไฟฟ้ายังไง

:)

#1594 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:31

bird

ดูจากภาพ ซ้ายมือคลิปตำรวจ ควันมันขาวๆบางๆแบบนั้น และทิศลมตอนนั้นลอยไปหลังอาคาร ไม่งั้นเราคงเห็นควันบังหน้าอาคารแล้ว(ยังมีคนในนี้เห็นหลอดไฟเลย)

ดังนั้นภาพขวามันจะไปเห็นควันได้ยังไงครับ ไหนจะถ่ายย้อนแสงแบบนั้น ถ้าควันดำยังน่าพอมองเห็นบ้าง

ทีนี้ที่เป็นไปได้แบบเอาใจหน่อย คือภาพคู่บนถ่ายวันที่ 20 พค.53 ทั้งคู่
ทีมันก็เจอรูปล่างนี้หักล้างอีก ไม่หักล้างจุดนี้ก่อน แล้วโผล่มาสงสัยอันใหม่อีกทีละคนๆ แถมบางคนก็ไม่อ่านดีๆก่อน แบบนี้กระทู้มันเลยยาวแบบนี้ :unsure:

ผมสรุป คลิปตำรวจ มันเป็นเย็นวันที่ 19 แน่นอน จะสงสัยไขว้ไปมาอีกทำไมครับ

Edited by Tam-mic-ra., 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:32.

#1595 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:11

โอเคครับ ตามที่ ท่าน แต๋มกล่าวมา คือ ภาพทั้ง4วันเดียวกัน ถูกต้องไหมครับ......
งั้นช่วยเรียง ลำดับภาพ ให้เป็นไปตามเวลา ก่อนหลัง ด้วยครับ คืออยากรู้ว่า ภาพไหน"น่าจะ" เกิดขึ้นก่อน ภาพไหนเกิดหลังสุด
ของผมคิดว่า คือดูจากลักษณะควัน ภาพสองภาพด้านบน เกิดก่อน ภาพด้านล่าง เป็นไปในแนวนี้ได้ไหมครับ
และภาพทั้ง2เหตุการณ์(แต่มีให้ดูสองมุมของแต่ละเหตุการณ์ ตามนี้นะครับ)
คือ วันที่ 19
ของ ท่านbird เป็นเวลา 15.00 โดยประมาณ ทำให้ควันดำในภาพแรก โดนดับไป ก่อนเวลา 15.00 ทำให้เป็นควันขาว เป็นไปในแนวทางนี้ได้ไหมครับ
ทีนี้เรามาคุยเรื่อง แสงแดด กัน ท่านแต๋ม ลองดูที่ภาพคลิปของท่านbird ช่วงที่จอดรถของห้าง เงาแดด ตกกระทบ กับ กับตัวหลังคาสีส้ม ให้สังเกตความเฉียงของเงาแดด ว่าเฉียงประมาณไหน แล้ว ย้อนกลับขึ้นไปสังเกตเงาแดด ของ โบสถ์ ในรูป ที่มีควันดำ ความเฉียง น่าจะใกล้เคียง กันไหม
แค่ง่ายๆใช้จินตนาการ ว่า ยืนหันหน้าตรงเข้าหาโบสถ์ กับ ยืนหันหน้าตรงเข้าหาพารากอน แล้วจินตนาการ ถึงแสงเงาของแดด ว่า น่าจะประมาณเดียวกันไหม
เพราะผมจินตนาการ แล้ว ไม่น่าจะแตกต่างกันมากมายถึงขนาดควันดำหายไปได้ครับ ก็เท่านั้น

ส่วนเรื่องที่บอกว่าไม่รู้ว่าคลิปของ ท่านbirdวันที่เท่าไหร่ ก็ยอมรับว่า ไม่ได้อ่านว่า ท่านbird.ให้ไปสังเกตวันที่ยูทูป เพราะ พอเห็นคลิป อ้าว ควันดำในภาพโบสถ์หายไปไหน ก็เลย ไม่ได้อ่านข้อความ ไปหาภาพที่สงสัย มาดูจุดน่าสงสัย ครับ กฌยืนยันตามนั้นว่า เป็นวันที่ 19 ทั้งหมด ในภาพที่ ท่านแต๋ม ลงไว้4ภาพ และโยงบอกจุดสงสัยไว้

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:15.

#1596 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:22

อ่านมา 30 กว่าหน้า...เอาละคลิ๊ปตัดต่อ ไม่ตัดต่อ ก็เถียงกันไป...

แล้วสรุปว่าทหารยิงจากรถไฟฟ้ายังไง

ปัญหาโลกแตกครับ ตอบยาก พอๆกับ ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน .............หมายถึง ยิงยังไงจากรถไฟฟ้านะครับ เพราะจะห้อยตัว น้องเกดจะหกสูง อะไรก้ว่ากันไป มันเป็นจินตนาการ ที่ต้องสร้างให้ได้ สำหรับ ฝ่ายที่กล่าวอ้างในเรื่องนี้ .....ซึ่งคงต้องรอดูกันต่อไป ว่าความน่าเชื่อถือในสิ่งที่กล่าวอ้าง จะ มีมากน้อยแค่ไหน แต่คงยากที่จะหาเจอ เพราะ ขัดแย้งมากในกระสุนนัดปัญหา

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:29.

#1597 bird

bird

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:26

แล้วนี่หล่ะ..คิดว่าเวลาเท่าไหร่

Edited by bird, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:27.

#1598 bird

bird

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:29

จากภาพข้างบนคิดว่า ถ้าวันเดียวกัน มองจากภายในวัดจะเห็นควันมั้ยค่ะ

#1599 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:30

ปัญหาโลกแตกครับ ตอบยาก พอๆกับ ไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน .............หมายถึง ยิงยังไงจากรถไฟฟ้านะครับ เพราะจะห้อยตัว น้องเกดจะหกสูง อะไรก้ว่ากันไป มันเป็นจินตนาการ ที่ต้องสร้างให้ได้ สำหรับ ฝ่ายที่กล่าวอ้างในเรื่องนี้ .....ซึ่งคงต้องรอดูกันต่อไป ว่าความน่าเชื่อถือในสิ่งที่กล่าวอ้าง จะ มีมากน้อยแค่ไหน แต่คงยากที่จะหาเจอ เพราะ ขัดแย้งมากในกระสุนนัดปัญหา

แล้วเรื่องทหารนั่งบนรางรถไฟฟ้าล่ะ?

#1600 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:33

แล้วเรื่องทหารนั่งบนรางรถไฟฟ้าล่ะ?

เมื่อยครับ เดินมาไกล :lol:
:ph34r:

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน